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Dibaji
Karibu kwenye toleo la pili la ‘Maswali & Majibu na FB Attorneys’ (Maswali na Majibu Kuhusu 
Sheria za Tanzania). 

Safu ya Maswali & Majibu na FB Attorneys ilichapishwa kwa mara ya kwanza mwaka 2009  
katika gazeti la Daily News, na kuifanya kuwa safu ya kwanza ya maswali na majibu ya  
kisheria katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kutokana na kupokelewa vyema na mrejesho 
chanya wa Toleo la 1, FB Attorneys tumeamua kuandaa Toleo la 2, ambalo linajumuisha maswali 
na majibu kutoka mwaka 2012 hadi 2014 juu ya Sheria za Tanzania na kimataifa. Kitabu hiki ni 
mwongozo muhimu kwa wasomaji wa kawaida, wanafunzi, walimu, wanasheria na umma kwa 
ujumla. Toleo la pili lina Sura 14 na linajumuisha mada za ziada kama vile Migogoro ya Biashara, 
Sheria ya Uhamiaji, Mali isiyohamishika, Sheria ya Madini, Uhalifu wa Kibiashara, Sheria ya 
Mazingira, Sheria ya Ushuru na Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Kitabu kina lengo la kuwafikia wasomaji kutoka kila nyanja ya maisha na kuelimisha umma juu 
ya sheria na madhara ya kuvunja sheria. Sheria inaweza kuchanganya, kukatisha tamaa na wakati 
mwingine inaweza hata isiwe upande wako, lakini utaratibu ni kwamba inapaswa kufuatwa. 
Kitabu hiki kitakuelimisha juu ya sheria, haki zako na mambo yote unayopaswa kufanya au 
kutokufanya. Pamoja na kujibu maswali mazito juu ya sheria, kitabu hiki kina ucheshi ndani 
yake na hivyo kufanya safu/makala hizi zinazochapishwa kila wiki kuwa ni somo zuri la Jumatatu 
asubuhi huku ukiwa na kikombe cha kahawa pembeni.

Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa Daily News, gazeti la Kiingereza linaloongoza 
nchini Tanzania, ambalo linachapisha safu ya Maswali & Majibu kila Jumatatu  
(www.dailynews.co.tz). Kumekuwa na ushirikiano bora kati ya Daily News na FB Attorneys.

Tunatumaini utafurahia kusoma kitabu hiki.
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FB Attorneys
FB Attorneys ni kampuni ya kisheria iliyopo jijini Dar es Salaam na yenye uzoefu limbikizi wa 
zaidi ya miaka sabini (70) katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tunashughulikia masuala yote 
ya kisheria na tumebobea zaidi katika Mambo ya Mashirika na Biashara ikiwa ni pamoja na 
Madini, Mafuta na Gesi, Kodi, Kesi za Madai, Mabenki, Ushindani, Mali zisizohamishika, Sheria ya 
Haki Miliki na Sheria ya Ardhi, miongoni mwa mambo mengine mengi.

Tunaheshimiwa sana kwenye ukanda wetu na kimataifa. Sifa yetu imejengwa na umahiri wetu 
katika kushughulikia kwa mafanikio changamoto ngumu za kibiashara ambazo zinahitaji 
mbinu na ufanisi wa hali ya juu. Hutegemewa mara nyingi na wateja kama chaguo namba moja 
miongoni mwa makampuni ya kisheria katika kesi za madai, FB Attorneys hutoa ushauri wa 
kisheria wa kipekee katika masuala mbalimbali ya makampuni na ya kibiashara.

FB Attorneys tuna mahusiano ya muda mrefu na baadhi ya taasisi mashuhuri za kifedha, 
mashirika ya Serikali, asasi za kiraia, na sekta nyingine maarufu za umma na binafsi katika ukanda 
wa Afrika Mashariki.

FB Attorneys wanajivunia kuwa mwanachama wa LEX Africa ambao ni ushirika wa kampuni 
kubwa za kisheria barani Afrika ambazo zimekuwa zikitoa huduma bora kwa zaidi ya miaka 
20. Ushirika huu ulianzishwa mnamo mwaka 1993 na kuwa ushirika wa kwanza wa kisheria 
unaolenga Afrika tu.
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Kuhusu Waandishi
FAyaz A. Bhojani, Wakili. 
BCom (McGill), LLB (London), LLM (Berkeley) 

FAyaz Bhojani ni Mbia Mwendeshaji wa kampuni mwenye miaka 20 ya ujuzi katika masuala ya 
sheria za kampuni na msimamiaji mwenza wa idara ya kesi. FAyaz ni mhitimu wa Shule maarufu 
ya Sheria ya Berkeley, katika Chuo Kikuu cha California, inayoheshimika sana duniani. Katika 
Shahada ya kwanza, FAyaz alisomea Sayansi ya Takwimu-Bima chini ya Taasisi ya Wataalam wa 
Takwimu-Bima (Society of Actuaries - SOA), na hivyo kumjengea ujuzi thabiti wa hisabati. 

Baada ya kuwa mshauri katika baadhi ya makampuni makubwa ya kimataifa, FAyaz hutumia 
uzoefu huo wa kibiashara katika shughuli zake za kisheria na ameshiriki na kufanikisha 
majadiliano mbalimbali ya mikataba mikubwa ya kibiashara katika sekta ya uchimbaji (madini, 
mafuta na gesi). Utaalamu wake unajumuisha sekta muhimu za uchumi kama vile huduma za 
kifedha, mawasiliano, nishati, madini, kodi, ushindani wa kibiashara, na Uunganishaji na Ununuzi 
Mashirika. Anafahamika kwa uwezo wake wa kutatua masuala magumu/tata ya kibiashara na 
migogoro ambayo inahitaji umakini mkubwa. Ni mbia ambaye anasimamia na kushiriki katika 
majadiliano na kuandaa nyaraka za wateja, na mara zote huorodheshwa na Chamber & Partners, 
IFLR 1000 na Legal 500 miongoni mwa wanasheria nguli na mahiri nchini Tanzania.
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Gaudiosus Ishengoma, Wakili. 
LLB (UDSM) 

Baada ya kufanya kazi kama Mwanasheria wa Serikali kwa miaka minane, Ishengoma anaongoza 
Idara ya Mashtaka Mahakamani na ana uzoefu mkubwa katika kusimamia migogoro nyeti na 
masuala yote ya usuluhishi. Katika kazi zake za kisheria kwa muda wa miaka ishirini na sita (26), 
amesimamia kesi ngumu na sehemu kubwa ya migogoro mbalimbali ya kibiashara katika nyanja 
kama vile ardhi, sekta ya uchimbaji (madini, mafuta na gesi), fedha/mabenki, mawasiliano, 
ushindani wa kibiashara na mikataba. 

Amehusika katika kesi kubwa zilizofunguliwa Mahakama Kuu ya Tanzania (Kitengo cha Ardhi 
na Kitengo cha Biashara), na Mahakama ya Rufaa na kuwa na rekodi nzuri katika ufuatiliaji wa 
madeni ya benki. Ishengoma alifundishwa mbinu za uendeshaji mashtaka na Baraza la Uingereza 
(British Council) chini ya timu ya wataalamu kutoka Bunge la Mabwanyenye (House of Lords) 
na ana uzoefu mkubwa kuhusu masuala ya ushindani wa kibiashara, migogoro ya wanahisa/
wabia, rufaa za kodi pia jinai ya kampuni (uhalifu wa kibiashara). Ameorodheshwa na Chamber 
& Partners, IFLR 1000 na Legal 500 miongoni mwa wanasheria nguli na mahiri nchini Tanzania.
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Migogoro ya Kibiashara 
dhidi ya Viongozi wa 

Serikali

Kila siku, na nchini kote, wafanyabiashara huwa na muingiliano na maafisa wengi wa serikali. 
Ingawa muingiliano huo mara nyingi huwa ni wenye tija na kiungwana, siyo mara zote huwa 
hivyo. Wakati mwingine maafisa wa serikali hutumia madaraka yao vibaya na hivyo kukiuka 
sheria. Hakika, siyo maafisa wa serikali pekee, hata Mawaziri huweza kuvunja sheria. 

Katika sura hii, tunatoa mifano kadhaa inayoonesha namna ambavyo maafisa wa serikali 
wanapitiliza na kuvunja sheria, na namna ambayo wafanyabiashara wanaweza kudai haki zao. 
Vilevile tunatoa mifano mahususi kuhusiana na idara ya uhamiaji ambapo maafisa wa serikali 
wanatekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria ingawa hatua hizo huwa ni kero kwa 
wafanyabiashara. 

Sura hii pia inajumuisha mifano ya wahalifu wanaojifanya ni maafisa wa serikali au hata polisi 
(vishoka/matapeli) ili kupata taarifa na kuingia mahala pa biashara. Tunawashauri wenye 
kampuni kuchukua tahadhari na kuwakabili “maafisa” wanaowatilia mashaka. 
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Mamlaka ya maafisa uhamiaji

Mimi ni mfanyabiashara Jijini Dar es Salaam 
ambaye nina wafanyakazi wa ndani na 
nje ya nchi. Kuna tukio lilitokea ambalo 
liliathiri sana hadhi yangu na biashara kwa 
ujumla. Maafisa Uhamiaji walivamia ofisi 
yangu mchana kweupe, wakaigeuza ofisi 
yangu juu chini, wakatuweka chini ya ulinzi, 
wakiwemo wateja wangu, huku wakizuia 
mtu yeyote kuingia wala kutoka. Hawakuwa 
na hati za upekuzi wala hawakutoa taarifa. 
Walinivamia kama wao ndiyo wamiliki wa 
ofisi na wakaondoka na nyaraka za siri. 
Wana mamlaka ya kufanya hivyo? Mamlaka 
ya Maafisa Uhamiaji ni yapi?
23 Januari 2012

Sheria za uhamiaji Tanzania zinaeleza kazi 
na mamlaka ya maafisa uhamiaji kwa ujumla. 
Sheria ya Uhamiaji inasema maafisa uhamiaji 
wana mamlaka ya kuingia jengo lolote kwa 
muda unaofaa na kukagua jengo hilo bila 
kuwa na hati ya upekuzi. Wana mamlaka ya 
kuchukua nyaraka zinazohusiana na masuala 
ya uhamiaji ikiwemo kuzidai kutoka kwa mtu 
ambaye wanaemuona ni mhamiaji, na ndiyo 
maana inashauriwa wale wenye vibali vya kazi 
wabebe vibali vyao vilivyothibitishwa. 

Maafisa Uhamiaji pia wana mamlaka 
ya kumkamata mtu ambaye hana nyaraka 
zinazompa uhalali wa  kukaa Tanzania. Na 
kama wakimkamata wanatakiwa wampeleke 
kwa hakimu aliyepo kwenye Mahakama 
yoyote iliyo karibu haraka iwezekanavyo. Hata 
hivyo, kisheria hawatakiwi kutumia nguvu 
kubwa kufanikisha hilo. Labda kama kuna mtu 
ameumizwa kutokana na matumizi ya nguvu 
iliyopitiliza au amekamatwa bila kufikishwa 
Mahakamani haraka iwezekanavyo, au 
walikuja muda usio  muafaka, vinginevyo 
sheria inawaruhusu kufanya hivyo 
walivyofanya walipokuja ofisini kwako. 

Yote kwa yote, ni lazima watende kwa 
kuzingatia utu wa kila mtu. Kwa upande 

wako, inaonesha unalalamikia sana namna 
ambavyo walikushtukiza na walivyowafanyia 
wafanyakazi wako. Unaweza kutoa taarifa kwa 
Mkurugenzi wa Uhamiaji kuhusu kuvunjiwa 
heshima na yeye anaweza kulifanyia 
uchunguzi tukio hilo. 

Sehemu ya mwisho ya swali lako ni kuhusu 
mamlaka ya jumla ya maafisa uhamiaji. 
Kwa ajili hiyo, Tunanakili  baadhi ya vifungu 
muhimu vya sheria kwa ajili ya rejea yako. 
Sheria inatamka kwamba afisa uhamiaji 
yeyote anaweza (a) kumhoji au kukagua 
pasipoti ya mtu yeyote anayetaka kuingia 
au kuondoka nchini Tanzania au mtu yeyote 
ambaye ataona ana sababu za msingi za 
kuamini kuwa ni mhamiaji haramu, na pale 
anapokuwa na sababu za msingi za kuamini 
kwamba vifungu vya sheria hii au kanuni 
zilizotungwa chini ya sheria hii zinavunjwa, 
anaweza kumhoji au kukagua pasipoti ya 
mtu yeyote ambaye anaamini kwamba 
anaweza kutoa maelezo kuhusu uvunjifu 
huo; (b) kumtaka mtu yeyote aliyeingia au 
anayetaka kuingia au kuondoka Tanzania 
kujaza au kusaini fomu yoyote ya kukubali 
kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu; (c) 
kumtaka muongoza meli, rubani, dereva 
wa gari moshi au gari anayeingia au kutoka 
nje ya Tanzania kutoa nakala mbili za majina 
zilizosainiwa naye, wakala wake au mtu 
yeyote aliyeruhusiwa kufanya hivyo kwa 
niaba yake majina ya watu wote wa kwenye 
meli, ndege, gari moshi au gari na kumpatia 
maelezo yoyote ya ziada kama yatahitajika (d) 
kama ana sababu za msingi kuhisi kwamba 
mtu yeyote anakiuka vifungu vya sheria 
hii au kanuni zake au uwepo wa mhamiaji 
haramu nchini Tanzania na kama anaona ili 
kuhakikisha haki inatendeka ni lazima mtu 
huyo akamatwe anaweza kumkamata mtu 
huyo bila hati ya ukamataji na kumpeleka 
kwa hakimu haraka iwezekanavyo (e) 
kumtaka mtu kutoa uthibitisho au ushahidi 
wa maandishi au wa mdomo ambao anaona 
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ni muhimu ili kuthibitisha maelezo yoyote ya 
maandishi au mdomo yaliyotolewa kwa ajili 
ya kuomba kibali, pasi ya kusafiria au ruhusa 
nyingine ambazo zinatolewa chini ya vifungu 
vya sheria hii (f ) kuingia kwenye jengo lolote 
kwa muda unaofaa na kufanya upekuzi 
wa jambo linalohusiana na uhamiaji na (g) 
kumtaka mtu yeyote kumpatia waraka ambao 
mtu huyo amebeba. 

Kwa ajili ya kutekeleza kazi zilizoainishwa 
kwenye sheria hii, afisa uhamiaji anaweza, 
bila kuwa na hati ya upekuzi, kusimamisha, 
kuingia na kukagua ndani ya ndege, treni, 
gari, chombo, meli, jengo, ardhi, ghala, 
kontena, boti yoyote iliyopo nchini.

Kwa maelezo hayo, unaweza kuona kuwa 
mamlaka ya maafisa uhamiaji ni makubwa. 
Hata hivyo, ni kawaida kwao kutumia vibaya 
mamlaka hayo. Kwa mfano, wanaweza tu 
kuchukua nyaraka zinazohusiana na uhamiaji 
na siyo vinginevyo. 

Ni lazima uelewe kwamba Idara ya Uhamiaji 
ina kazi kubwa ya kuweka mlinganyo/usawa 
ili kuhakikisha kwamba Watanzania wanapata 
ajira zisizohitaji ubobevu na wataalamu 
kutoka nje. Nchi zote zina sera za namna hiyo 
ili kulinda ajira za watu wake. Lakini pia kuna 
makampuni ambayo hayafuati sheria ambapo 
husababisha makampuni ambayo yanafuata 
sheria kuvamiwa. Hata hivyo, tunakiri kuwa 
baadhi ya makampuni  hayafanyi kazi kwa 
kufuata sheria. 

Mahakamani kwa kushindwa kulipa 
ushuru wa taka

Ofisi yangu ipo katikati ya jiji la Dar 
es Salaam ambapo kwa miaka mingi 
nimekuwa nikilipa Shilingi 7,500 kwa 
mwezi kama ushuru wa kukusanya taka. 
Miezi michache iliyopita wazoa taka 
walinidai Shilingi 150,000. Nilikataa kulipa 
kiasi kilichoongezeka na wao walikataa 
kuchukua kiasi nilichokuwa nalipa awali. 
Kwa sasa nimeletewa wito wa kwenda 

Mahakamani. Nifanye nini?
6 Februari 2012

Ingawa ushuru wa taka unaonekana kama 
siyo jambo kubwa, kutokulipa ushuru huo ni 
kosa la jinai. Viwango vya malipo ya ushuru 
wa kukusanya taka vimeainishwa kwenye 
Sheria Ndogo za Makusanyo na Utupaji 
Taka za mwaka 1994 ambapo Nyongeza “C” 
inahusu swali lako. 

Chini ya sheri hizo, viwango vya malipo 
vimeainishwa kulingana na idadi ya waajiriwa 
ulionao. Kwa mfano, biashara yenye waajiriwa 
kati ya 76 hadi 100 inatakiwa kulipa Shilingi 
150,000; hiyo Shilingi 7,500 ni kwa biashara 
yenye waajiriwa 6 hadi 10. Tunaamini  una 
utetezi mzuri, kama idadi ya wafanyakazi 
wako haijaongezeka. 

Katika hatua nyingine, kama tahadhari 
tu, unashauriwa kwenda Mahakamani na 
watu wawili ambao wanaweza kukuwekea 
dhamana kama itahitajika.

Mhariri wa gazeti ameshtakiwa kwa 
uchochezi

Ninafanya kazi kama Mhariri Msaidizi 
kwenye mojawapo ya magazeti 
Tanzania. Kutokana na uhariri fulani 
ambao uliichefua Serikali nimeshtakiwa 
kwa uchochezi Mahakamani. Ni kweli 
niliandika chapisho/makala husika lakini 
ninaamini nilichoandika na sielewi kwa 
nini nikamatwe kwa kutoa maoni yangu. 
Kwani wahariri si hawabanwi na kanuni 
ya kuzingatia ‘ulali/ulinganifu wa habari’ 
kwa kuwa nilikuwa tu natoa maoni yangu. 
Nifanye nini?
2 Aprili 2012

Umeshtakiwa kwa mujibu wa Kanuni ya 
Adhabu, ambayo ni sheria ya jinai Tanzania. 
Kifungu cha 55 (1) cha Kanuni ya Adhabu 
kinaelezea nia ya kufanya uchochezi kuwa 
ni nia ya (a) kuleta chuki au kudharau au 
kuchochea hali ya kutopendwa kwa mamlaka 



4 • Maswali na Majibu na FB Attorneys               

halali ya Jamhuri ya Muungano au Serikali 
yake; au (b) kuhamasisha  wakazi wowote 
wa Jamhuri ya Muungano ili kuleta  mageuzi,  
kwa  njia  isiyo halali,  juu ya jambo lolote 
lililowekwa na sheria katika Jamhuri ya 
Muungano; au (c) kuleta chuki au kudharau 
au hamasa ovu ya kuwafanya watu watende 
kinyume na utawala wa sheria katika Jamhuri 
ya Muungano; au (d) kupandisha hali ya 
kutoridhika au kudharau baina ya wakazi wa 
Jamhuri ya Muungano; au (e) kukuza hisia za 
nia mbaya na chuki baina ya aina mbali mbali 
za watu wa Jamhuri ya Muungano.

Kifungu kidogo cha (2) cha Kanuni ya 
Adhabu kinaeleza kwamba kitendo, hotuba 
au tangazo halitahesabiwa  kuwa  ni  la 
kichochezi kwa sababu tu linalenga katika 
(a) kuonesha kwamba Serikali  imepotoka  au  
imekosea  katika mwenendo wake wowote; au 
(b) kuonyesha makosa au mapungufu katika 
Serikali au Katiba ya Jamhuri ya  Muungano 
au kama  ilivyowekwa  na  sheria,  au katika  
usimamiaji utoaji  wa  haki  kwa lengo la 
kurekebisha makosa hayo au upungufu huo; 
au (c) kuwashawishi wakati wowote wakazi 
wa Jamhuri ya Muungano  kujaribu  kwa njia 
ya halali  kuleta mageuzi/mabadiliko ya jambo 
lolote katika Jamhuri ya Muungano kama 
ilivyowekwa na sheria; au (d) kuonyesha, kwa 
nia ya kuyaondoa, mambo yoyote yanayoleta 
au yenye mwelekeo wa  kujenga  hisia  za  nia  
mbaya  na  uadui baina ya aina mbalimbali 
za watu wa Jamhuri ya Muungano. Kifungu 
kidogo cha (3) kinasema katika kuamua 
endapo nia ya kitendo chochote kilifanywa 
au inayohusishwa na kitendo ilikuwa  ya,  
maneno  yoyote yatakayozungumzwa au 
nyaraka yoyote itakayoandikwa  itahesabiwa 
kuwa ni ya uchochezi, na mtu yeyote 
atahesabiwa kuwa alinuia matokeo ambayo 
kwa hali ya kawaida yanatokana na kitendo 
chake kwa wakati na katika hali aliyoitenda 
mwenyewe. 

Una imani isiyo sahihi kuwa uhariri 

unaweza kuandikwa tu vyovyote. Si hivyo. 
Maoni ya mhariri yanaweza kuwa ni ya 
uchochezi. Ni kweli Katiba inakupa uhuru 
wa kujieleza, lakini uhuru huo ni lazima uwe 
ndani ya mipaka. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Taarifa katika tovuti za Serikali 
zimepitwa na wakati

Mimi ni mshauri kutoka nje, nimegundua 
kuwa mara nyingi tarrifa zilizo katika tovuti 
za idara za Serikali, wizara na pia bunge ama 
hazijasahihishwa ama zina taarifa ambazo 
ni za zamani sana, hazihusiani na uhalisia 
na siyo sahihi. Nikupe mfano wa tovuti moja 
ambayo bado inasema Rais ni Benjamin 
Mkapa. Tovuti za Serikali bado zina majina 
ya wizara za zamani. Mbaya zaidi baadhi ya 
tovuti bado zina sheria za zamani na zingine 
hata hazifunguki. Je, hakuna sheria ya 
tovuti ambayo inaharamisha kuweka taarifa 
za zamani? Huu ni mwaka 2012, uzembe wa 
namna hiyo unapaswa kupingwa kwa kuwa 
kuhudumia tovuti hakuhitaji bajeti kubwa 
zaidi ya nia tu. Je, suala hili linawezaje 
kutatuliwa? Je, kama nilitumia taarifa za 
kwenye mojawapo ya tofauti hizi, ninaweza 
kuishtaki idara husika?
9 Julai 2012

Kwa bahati mbaya hatujui sheria yoyote 
inayoweka kosa kama hilo. Hata hivyo, kanuni 
za utawala bora na hekima  vinazilazimu  
idara, wizara, au wakala za serikali kuhuisha 
tovuti zao angalau kila siku au kila wiki. 
Kwa kuwa unaonekana kufahamu idadi ya 
tovuti hizo, ni vyema ukaziandikia kuwaeleza 
kuhusu upungufu huu. 

Upande wa pili wa swali lako hatuwezi 
kulijibu bila kwanza kujua ulizitegemeaje 
taarifa hizo na vyanzo gani vingine ulikuwa 
navyo kabla ya kuzitegemea taarifa hizo. 
Hata hivyo, kwa kawaida dai lako haliwezi 
kufanikiwa ikiwa ulikuwa na uelewa 
kama ulivyoonesha kwamba tovuti hizo 
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hazijasahihishwa. Kama hivyo ndivyo, 
hatuamini kama unaweza kufanikiwa. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
baada ya kuwaeleza kila kitu.

Mfamasia mmoja sehemu mbili za kazi

Mimi ni Mfamasia ninayeendesha maduka 
mawili ya dawa ambapo nimeweka sifa 
zangu. Nina wasaidizi sehemu zote mbili 
lakini muda mwingi nautumia kwenye 
duka kubwa. Wakaguzi walikuja kwenye 
duka dogo na hawakunikuta. Kwa sasa 
nimeshtakiwa na kamati ya nidhamu kwa 
utovu wa maadili ya kazi kwa kumruhusu 
mtu asiye na sifa kutoa huduma kinyume 
na Sheria ya Famasia. Je, nimevunja sheria? 
Niendeshaje biashara yangu?
17 Septemba 2012

Swali lako  linaashiria jibu. Kama Mfamasia 
unaelewa wazi kwamba huwezi kuonesha 
vyeti vyako kwenye duka moja la dawa na 
kufanya kazi kwenye duka jingine. Ni kweli 
kwamba hii ndiyo hali halisi mitaani  kwa 
sasa lakini tumearifiwa kwamba tabia hii 
inashughulikiwa. Mfamasia ni mtaalam 
anayetoa dawa za matibabu. Matibabu yasiyo 
sahihi yanaweza kupelekea kifo. Unatakiwa 
kuzingatia kazi yako kwa umakini mkubwa 
na utii Sheria ya Famasia ambayo inakutaka 
ufanye kazi sehemu moja tu unayoweka cheti 
chako cha usajili. Tunakushauri uache kufanya 
kazi sehemu mbili na uheshimu sheria.

Zabuni ya chini na bado si mshindi

Niliingia kwenye mchakato wa zabuni 
kubwa ya ujenzi wa barabara. Uzabuni 
wangu ulikuwa ni wa chini na bado 
sikupewa kazi. Baada ya kufuatilia 
niliambiwa kwamba wenzangu walikuwa 
na uzabuni bora zaidi. Je, sikustahili kupewa 
kazi?
17 Desemba 2012

Hivi sasa, zabuni zinasimamiwa na Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya 2004 ambayo 
pia ina kanuni zake. Taarifa muhimu sana 
kwako ni kwamba bei siyo kigezo pekee 
kinachoamua bali mambo mengine pia 
huzingatiwa. 

Sheria ya Manunuzi ya Umma inaanzisha 
nadharia ya “bei ya makadirio ya chini” 
ambayo ina maana ya bei inayotolewa 
na muuzaji, mjenzi au mshauri ambayo 
itaonekana kuwa ni ya chini zaidi baada ya 
kuzingatia mambo mengine yote husika na 
baada ya mahesabu mengine kwa kuzingatia 
mambo hayo, isipokuwa kwamba mambo 
hayo ni lazima yawe yameelezwa kwenye 
nyaraka za zabuni. 

Baadhi ya zabuni zina gharama za ufundi 
na gharama za kifedha ambapo asilimia fulani 
inatolewa kwenye maeneo yote mawili na 
wastani wake unaunda bei ya makadirio ya 
chini. Kama haujaridhika na kutokuchaguliwa, 
una haki ya kukata rufaa kwenda kwenye 
taasisi ya manunuzi na baadaye kwenye 
Mamlaka ya Rufaa za Zabuni ambayo 
hivi karibuni imebatilisha zabuni nyingi 
ambazo zimefanyika bila kufuata taratibu. 
Mwanasheria wako anaweza kuangalia njia hii 
na kukuongoza zaidi.  

Sheria ya ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi

Nimesikia kuhusu Sheria ya Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na kwamba 
makampuni binafsi yatakuwa yanawatoza 
wananchi fedha kwa matumizi ya miundo 
mbinu ya umma ikiwemo barabara. 
Inawezekanaje Serikali kuuza barabara 
zetu? Tafadhali nieleze kama nimeelewa 
vibaya.
24 Desemba 2012

Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi itaisaidia Serikali na sekta binafsi 
kufanya kazi kwa pamoja kwa faida ya jamii 
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nzima. Serikali ya Tanzania inakusudia kufanya 
vitu vingi sana kwa ajili ya kuiendeleza nchi, 
yaani kujenga barabara, hospitali, vyuo n.k. 
Hata hivyo, siyo siri kwamba Serikali haina 
pesa za kutosha kugharamia miradi hiyo 
mingi kwa haraka. Sheria hii inakusudia 
kuzishirikisha sekta binafsi na makampuni 
yenye uwezo wa kifedha kujenga miundo 
mbinu hiyo na kurejesha faida pamoja na 
gharama zao za ujenzi kwa kipindi fulani 
na baadaye miundo mbinu hiyo inarudi na 
kuwa mali ya Serikali. Ni kweli itahusisha 
wanachi kulipa kiasi fulani cha pesa kwa ajili 
ya matumizi ya miundo mbinu hiyo lakini 
ni kwa maendeleo ya nchi. Sheria kama hizi 
zipo kwenye nchi nyingi ambapo sekta binafsi 
imekuwa mstari wa mbele kwenye miradi 
hiyo. Umeelewa vibaya Serikali haiuzi nchi bali 
inafanya kazi ili kuleta maendeleo ya haraka.

Usajili wa waongoza watalii

Nimekua kwenye kijiji kimoja kilichopo chini 
ya Mlima Kilimanjaro. Tangu enzi na enzi, 
familia yetu imekuwa ikijipatia kipato kwa 
shughuli za kuongoza watalii. Kwa kipindi 
chote hicho hatujawahi kuingiliwa na mtu 
yeyote na kazi hii tumeirithi kutoka vizazi 
vingi vilivyopita. Hivi karibuni, kaka yangu 
mkubwa alikamatwa kwa kuongoza watalii 
bila kusajiliwa. Tulifanikisha kuachiwa 
kwake kwa sababu tulikuwa tunajuana na 
mkubwa fulani. Ninashangaa kwa nini sheria 
inatulazimisha kujisajili. Tumefanya kazi hii 
kwa miaka mingi sasa na wengi wetu hatuna 
sifa za kufanya kazi nyingine. Je, sababu za 
kukamatwa kaka yangu zilikuwa ni sawa? 
Tafadhali nisaidie. 
31 Desemba 2012

Kwanza kabisa tunataka kukueleza 
kwamba kila mwongoza watalii anatakiwa 
kusajiliwa kwa mujibu wa maelekezo ya Sheria 
ya Utalii Na. 29 ya 2008. Mtu anayekiuka 
sheria hii anatenda kosa na akikutwa na hatia 

atawajibika kwa faini isiyopungua milioni 
moja au kifungo kisichozidi miezi sita au 
vyote kwa pamoja. 

Sheria ya Utalii pia imeweka sifa ambazo 
ni lazima mtu awe nazo ili aweze kusajiliwa 
kama muongoza watalii. Sifa hizo ni pamoja 
na umri angalau  miaka 21, elimu ya angalau 
kidato cha nne, uwe na cheti cha huduma ya 
kwanza, ujuzi wa kutosha wa eneo husika na 
uelewa wa kutosha wa kazi yenyewe pamoja 
na kuwa na sifa nyingine ambazo waziri wa 
utalii atazibainisha kwenye Gazeti la Serikali. 

Kwa kuwa kaka yako anafanya kazi 
ya kuongoza watalii kwa kukiuka sheria, 
kukamatwa kwake kulikuwa ni halali. Suala 
kwamba kujuana kwenu na mkubwa fulani 
kulisaidia kuachiwa kwake kunaweza 
kusiwasaidie huko mbeleni kama mtaendelea 
kufanya kazi ya kuongoza watalii bila 
kusajiliwa. 

Mwisho, hata kama tungewaonea huruma 
kiasi gani kwamba sheria haijazingatia 
uzoefu wenu wa toka enzi kwenye suala 
la kuongoza watalii, bado tunapendekeza 
kufuata masharti yaliyowekwa na Sheria ya 
Utalii kwa kuwa ni sheria na ni lazima tuifuate. 
Vinginevyo, unaweza kushawishi sheria 
ifanyiwe mabadiliko kwa kumwandikia barua 
waziri wa utalii ili mahitaji yako yaingizwe 
kwenye marekebisho ya sheria.

Kukataa kutoa nyaraka za mapato kwa 
afisa kazi

Mimi ni mwanamke mfanyabiashara, kwa 
sasa nimefungua ofisi zangu hapa jijini 
Mwanza. Biashara yangu kuu ni uingizaji 
na uuzaji bidhaa kutoka China. Nimeajiri 
Watanzania saba kama wasaidizi wangu. 
Hivi karibuni mtu ambaye alijitambulisha 
kama afisa kazi alikuja ofisini kwangu na 
kuomba vitabu na nyaraka mbalimbali. 
Alisema alikuja  hapo ili kuhakikisha 
kwamba tunafuata sheria za kazi. Nilimpa 
nyaraka alizohitaji lakini nilikataa kumpa 
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vitabu vinavyoonesha mapato ya biashara. 
Alisema atanichukulia hatua za kisheria. Je, 
sheria inasemaje?
28 Januari 2013

Chini ya Sheria ya Taasisi za Kazi, sheria 
namba 7 ya mwaka 2004, kwa madhumuni 
ya usimamizi wa sheria za kazi, afisa kazi 
anaweza, kwa muda wowote unaofaa kuingia 
eneo lolote akiwa na cheti/kitambulisho 
husika chenye kumhalalisha na kumtaka mtu 
yeyote mwenye udhibiti wa taarifa yoyote, 
kitabu, hati au kitu, kukitoa na kuelezea 
chochote kilichomo kwenye taarifa, kitabu, 
hati au kitu hicho. Mamlaka haya yametolewa 
chini ya Kifungu cha 45 cha Sheria ya Taasisi ya 
Kazi na kimeenda zaidi na kutamka kwamba 
anaweza kukamata, kutoa nakala ya taarifa 
yoyote, kitabu, nyaraka au kitu chochote 
halisia. 

Hata hivyo kwa ufafanuzi, sheria ya 
Taasisi za Kazi imesisitiza kwamba taarifa 
yoyote, kitabu au hati, sampuli au kitu 
halisia kitatumika tu katika utekelezaji na 
usimamizi wa sheria ya kazi. Ikiwa madai ya 
afisa yalikuwa ya vitabu na taarifa ambazo 
hazihusiani na kazi, tunakubaliana kabisa 
na wewe kwamba ulikuwa sawa kukataa 
kutoa vitabu vya mapato kwa afisa kazi huyo. 
Hatuoni uhusiano wa vitabu vya mapato na 
utekelezaji na usimamizi wa sheria za ajira 
labda kama haujatuambia ukweli wote.

Hata  kama ni kosa chini ya Sheria ya Taasisi 
za Kazi kukataa kutoa nyaraka inayotakiwa 
na afisa kazi, kifungu cha 49 cha sheria hiyo 
hiyo pia kinatamka kwamba haitakuwa 
kosa kukataa kujibu swali au kutoa taarifa 
yoyote, kitabu, nyaraka au kitu halisia ikiwa 
kuna sababu za kisheria za kutofanya hivyo. 
Hatuoni uwezekano wowote wa hatua za 
kisheria kuchukuliwa dhidi yako kwa sababu 
una sababu halali za kukataa kutoa vitabu vya 
mapato kwa afisa kazi. Mambo  yangekuwa 
tofauti kama vitabu vingehitajika na viongozi 

wa Mamlaka ya Mapato ya Tanzania. Ikiwa 
una jina la afisa kazi, usione aibu kumripoti 
kwa Kamishna wa kazi. Wanasheria wako pia 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Maafisa wa Serikali wanachelewa 
wakati wote

Nimekuja Tanzania mara tano katika miaka 
miwili iliyopita na kila wakati ninapokuja 
kuonana na Katibu Mkuu au Naibu Mawaziri 
tunajikuta tukisubiri kwa saa ili tuonane. 
Hawaombi msamaha na inanishangaza kwa 
nini hawawezi kusimamia muda wao vizuri. 
Upotevu huo wa muda unaipotezea nchi hii 
mamilioni ya Dola kila siku. Kama ikitokea 
mara moja au mbili inaweza kueleweka, 
lakini hili inaonekana kuwa ni hali ya kila 
siku. Hakuna afisa wa umma anaonekana 
kujali muda. Kampuni yetu imetumia 
maelfu ya Dola za ziada juu yangu kwa 
kuwa mara kwa mara nalazimika kuongeza 
muda wa kuendelea kukaa Tanzania. Hivi 
karibuni mmoja wetu alitakiwa kwenda 
Dodoma ili kukutana na Waziri fulani kufika 
kule akaambiwa na naibu wake kuwa usiku 
uliopita Waziri alikuwa amesafiri kurudi Dar 
kwa majukumu “ya kiofisi”. Kutupigia simu 
tu ingetosha ili tuahirishe safari na hivyo 
kuokoa fedha tulizotumia kwenda Dodoma. 
Tafadhali niongoze juu ya nini cha kufanya. 
Je, hakuna mwongozo juu ya hili? Jinsi gani 
na ni nani anaweza kulitatua hili?
6 Mei 2013

Idara ya Utumishi wa Umma ina kanuni 
zinazoitwa, Kanuni za Maadili ya Utendaji 
katika Utumishi wa Umma zilizotungwa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma kwa mamlaka aliyopewa 
na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Utumishi wa 
Umma ya mwaka 2002 na Kanuni ya 65(1) 
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2003.

Kanuni hizi zinaeleza kwa uwazi mambo 
yafuatayo: kutoa huduma bora, kutumia 
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misingi ya haki badala ya upendeleo katika 
utoaji wa huduma, kutimiza wajibu kwa 
kufanya kazi kwa ufanisi kwa kiwango cha juu 
na kuzikamilisha katika muda unaotakiwa, 
isipokuwa kama imeruhusiwa vinginevyo, 
watumishi wa umma wanapaswa kuwa 
waaminifu na kutumia muda wao wa kazi 
kutekeleza wajibu wao. Hawaruhusiwi 
kutumia muda wa kazi kwa shughuli zao 
binafsi au kwa mapumziko isipokuwa kama 
wamepewa idhini ya kufanya hivyo.

Kutokana na maelezo hapo juu, unaweza 
kuona kwamba sheria inawataka maafisa 
wa Serikali kutekeleza majukumu yao kwa 
kiwango fulani na kuzingatia misingi ya haki. 
Hivyo kutokujali muda ni kuvunja sheria 
na unaweza ama kupeleka malalamiko 
rasmi kwa wakubwa zao ama kwa Waziri 
anayeshughulikia Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma. 

Tunakubaliana na wewe kwamba 
kutokujali muda au kutokusimamia muda ni 
tabia mbaya ambayo inafanywa na maafisa. 
Kimsingi, kwenye nchi nyingine kutunza 
muda kwao ni muhimu na hata uchelewaji 
wa dakika tano tu, mchelewaji hulazimika 
kuomba msamaha. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi. 

Benki Kuu ya Tanzania kukataa jina letu

Sisi ni benki yenye kusifika kimataifa na 
tumekuwa tukitumia jina letu ambalo pia 
lina neno “Central” ndani yake. Majadiliano 
yetu yasiyo rasmi na Benki Kuu yameonesha 
kwamba Benki hiyo  haifurahii matumizi ya 
neno ‘Central’ kwa sababu wakati mwingine 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inaitwa 
“Central Bank”. Hata hivyo jina letu sio Benki 
Kuu lakini neno ‘Central’ lipo ndani yake 
na ni miongoni mwa maneno mengine. 
Tunawezaje kuishawishi Benki Kuu? Kwa 
nini Benki Kuu inakuwa kali sana kwenye 
suala hili? 
10 Juni 2013

Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania inatamka 
wazi kwamba isipokuwa kwa idhini ya 
maandishi ya Benki, hakuna benki itasajiliwa 
hapa nchini kwa masharti ya sheria yoyote, 
kwa jina ambalo linajumuisha maneno yoyote 
kati ya haya: “Central”, “State”, “Government” 
and “Reserve”. Benki Kuu imefungwa na Sheria 
hii na hakuna uwezekano wa kuwakubalia 
kusajili benki yenye jina lililo na neno “Central” 
ndani yake. Benki Kuu siyo kali bali inajaribu 
kuhakikisha kwamba, miongoni mwa mambo 
mengine, hakuna mkanganyiko wa soko 
unatokea. 

Polisi bandia ofisini kwangu

Sekretari wangu alinitaarifu kwamba kuna 
polisi wawili wamekuja kunihoji kuhusu 
tuhuma fulani. Nikiamini kuwa ni polisi 
kweli, niliwaruhusu kuingia na wakaanza 
kunitishia kuhusu kitu ambacho hata 
sikijui. Hata gari waliyokuja nayo ilikuwa 
na namba ya polisi. Sikujua kwamba watu 
hao walikuwa ni maafisa polisi ambao 
walifukuzwa kazi na sasa wanazunguka 
wakitapeli watu fedha kwa kujifanya 
kama bado wapo kazini. Je kuna sheria ya 
kuwaadhibu?
8 Julai 2013

Chini ya Sheria ya Usalama wa Taifa hili 
ni kosa kubwa. Kifungu cha 6 cha Sheria hii 
kinatamka kwamba mtu yeyote ambaye, 
kwa malengo ya kuingia au kumsaidia mtu 
mwingine kuingia sehemu inayolindwa au 
kwa malengo mengine yanayohatarisha 
usalama au maslahi ya Jamhuri ya Muungano 
(a) bila mamlaka halali anatumia au anavaa 
sare za majeshi ya ulinzi au jeshi la polisi au 
sare nyingine rasmi ya Jamhuri ya Muungano 
au zinazofanana sana kiasi cha kuonekana 
kupotosha, au anajifanya kuwa ni mtu 
anayestahili kuvaa au kutumia sare hizo; (b) 
bila kibali halali anatumia gari ya Serikali au la 
ofisi yake, au gari yoyote ambayo kwa sababu 
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ya namba batili au sababu nyingine, au 
anajifanya kuwa ni mtu anayestahili kutumia 
gari hiyo anatenda kosa na akikutwa na hatia 
atawajibika kwa kifungo kisichozidi miaka 20. 
Nenda katoe taarifa polisi, kama hujafanya 
hivyo.

Ubia na Wakala wa Serikali

Tumeingia kwenye ubia na Wakala wa 
Serikali, ambao mtendaji wake mkuu 
yupo chini ya Wizara fulani. Ubia wetu upo 
kwenye changamoto za kifedha kutokana 
na kuongezeka kwa wazalishaji wa kigeni 
pamoja na kushuka kwa bei ya bidhaa 
tunazozalisha. Makadirio yetu ya faida 
hayajafikiwa na Waziri amesema kwamba 
anakusudia kuvunja ubia. Tumewekeza 
mamilioni ya Dola kwenye mradi na 
tumeshtushwa sana na kitisho hicho. Hata 
mtendaji mkuu wa Wakala ameguswa na 
anasema Waziri ana mamlaka mapana  
kisheria ya kutusitishia hata kama kuna 
kipengele kwenye mkataba wa ubia 
kinachotoa njia ya utatuzi wa mgogoro kwa 
njia ya usuluhishi. Tafadhali tuongoze kama 
kuna sheria hiyo ambayo inampa Waziri 
mamlaka makubwa namna hiyo.
29 Julai 2013

Inakuwa ni vigumu  sana kwetu 
kujibu swali hili bila kujua huo uwakala  
unaouzungumzia ni upi na ni Wizara gani 
ambayo Wakala  ipo. Wakala  zote za Serikali 
zinaanzishwa chini ya sheria fulani ambayo 
ndiyo huanisha mamlaka ya wakala na wakati 
mwingine mamlaka ya Wizara husika. Hivyo 
tunajibu swali hili kwa ujumla na tunashauri 
utafute ushauri maalum. 

Kwa kuanzia, mkataba wa ubia unatakiwa 
kueleza haki na wajibu wa pande zote ikiwemo 
kipengele cha kuuvunja. Kutegemea na aina 
ya ukiukwaji, aina mbalimbali za kuvunja, 
kurekebisha, kuponya n.k. zitaelezwa. Hivyo 
Waziri anabanwa na mkataba wa ubia na hana 

haki ya kutoa vitisho hivyo isipokuwa kama 
sheria inayoanzisha wakala huo au sheria 
nyingine yoyote inampa mamlaka mapana 
namna hiyo. Tunatilia mashaka kama Waziri 
ana mamlaka hiyo. Waziri anaweza kuwa 
ametoa maneno yake, na wewe unatakiwa  
kumkumbusha matakwa ya mkataba wa ubia. 

Kama bei ya bidhaa unayosema 
imeshuka na kupelekea hasara, na kushuka 
huko hakujachangiwa na uzembe wenu, 
hatuoni kwa nini kuwe na uvunjifu. Miradi 
inapoanzishwa, inaanzishwa kwa misingi ya 
dhahania fulani, ambayo inabadilika kadiri 
muda unavyokwenda. Kama mkataba wa 
ubia una kipengele cha usuluhishi na Waziri 
anatishia kuvunja, tunawashauri  mara 
moja muuwasilishe mgogoro huu kwenye 
usuluhishi. Kama mtahitaji amri ya Mahakama 
wakati usuluhishi unaendelea, mnaweza 
kupeleka maombi husika Mahakamani kwa 
ajili ya kupata nafuu ya zuio, wakati mkisubiri 
matokeo ya  usuluhishi. 

Inaweza kuwa muhimu kumueleza Waziri 
na mshauri wake wa masuala ya sheria 
Wizarani kwamba utaratibu wa kisheria ni 
lazima ufuatwe na kwamba kuvunja mkataba 
kutakuwa ni kinyume cha sheria. Serikali 
imewawajibisha maafisa wengi tu wa ngazi 
za juu kwa kushindwa kutekeleza masharti ya 
mikataba ambayo maafisa hawa waliivunja 
kinyume na sheria kwa kisingizio cha jina la 
Serikali ambapo ilipelekea Serikali kupata 
hasara ya mabilioni na matrilioni ya Shilingi 
kwenye usuluhishi. Mkataba ambao pande 
zinaingia ni lazima uheshimiwe kwa mapana 
yake; na lazima  usomwe  na sheria nyingine 
za nchi.

Duka la dawa lisilo la mfamasia

Nilikuja Tanzania kama mtalii wa tamaduni 
na nilishuhudia kwamba usambazaji wa 
madawa maeneo ya vijijini haukuwa wa 
kuridhisha. Ninataka kuja na kufungua 
biashara ya maduka ya dawa maeneo 
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ya vijijini na nimekwishaanza kufanya 
uchunguzi wa awali juu ya jambo hili, 
ikiwamo kupata maoni juu ya muundo wa 
biashara. Ninataka kuhakikisha madawa 
haya yanapatikana kirahisi na kwa bei 
nafuu. Hata hivyo, nimearifiwa kwamba 
kama sijasomea fani ya ufamasia siwezi 
kufanya biashara hiyo. Je, hii ni kweli? 
Nitawashukuru sana kwa mwongozo wenu 
kwenye jambo hili. 
28 Oktoba 2013

Sheria ya ndani inayosimamia na kudhibiti 
fani ya famasia na taratibu zake ni Sheria 
ya Famasia Na. 1 ya 2011. Ni sheria hii pia 
ambayo imeanzisha Baraza la Wafamasia 
ambalo ndilo lenye mamlaka pekee ya kusajili, 
kuandikisha na kuorodhesha wafamasia, 
wafamasia-mchundo (technicians) pamoja 
na wasaidizi wa wafamasia. Chini ya Sheria 
hii, ni kosa kwa mtu yeyote kufanya biashara 
ya famasi/duka la dawa isipokuwa kama 
mtu huyo ni mfamasia au amejiunga na 
chama  cha wafamasia. Sheria hii pia kwenye 
kifungu cha 43 inatamka kwamba siyo ruhusa 
kwa mtu yeyote ambaye siyo mfamasia 
kutengeneza kwa kuuza, kusambaza au kutoa 
dawa isipokuwa kwa usimamizi wa karibu wa 
mfamasia. Adhabu ya kukiuka masharti ya 
kifungu hiki ni kulipa faini isiyopungua milioni 
moja au kifungo kisichozidi miezi sita au 
vyote kwa pamoja. Na kama mkosaji ni taasisi 
au kampuni, adhabu yake ni faini isiyopungua 
Shilingi milioni tano. 

Turudi kwenye swali lako, uwekezaji 
unaotarajia kuufanya unawezekana 
isipokuwa unatakiwa ufanye biashara hiyo na 
mfamasia ili kuendana na matakwa ya sheria, 
na mfamasia huyo ni lazima awe amesajiliwa 
nchini Tanzania. Kitu ambacho pengine 
kitakupa changamoto zaidi ni kwamba kuna 
uhaba wa wafamasia nchini Tanzania na hivyo 
kumpata mfamasia, achilia mbali maeneo 

ya vijijini, inaweza kuwa ni changamoto. 
Sheria haijatatua jambo hili na tunakushauri 
uwasiliane na Wizara ya  sekta husika ili 
kujadiliana kuhusu jambo hili.

Mamlaka ya mji kukamata ng’ombe 
wangu 

Nina ng’ombe na mbuzi wengi. Ili 
kupunguza gharama ya kuwatunza huwa 
ninawatelekeza mtaani karibu na nyumbani 
ili waweze kula majani na kitu kingine 
chochote wanachokikuta/kilichojiotea. 
Nimekuwa nikifanya hivyo kwa miaka 
mingi, lakini pasipo mimi kujua hili wala lile, 
mamlaka ya manispaa imekamata mbuzi na 
ng’ombe wangu na kutaka nilipe faini. Zaidi, 
wameniamuru nisiwaachilie tena kama 
nilivyokuwa ninafanya. Je, hii ni halali? Je, 
mtu asiwalishe ng’ombe na mbuzi wake kwa 
amani kwenye majani yaliyojiotea kwenye 
ardhi ya nchi yangu ambayo mimi ni raia 
wake? Ninataka kuiwajibisha manispaa. 
Nifanye nini? 
13 Januari 2014

Tunaelewa manung’uniko yako na ni kweli 
ni mazoea ya muda mrefu ya watu kuacha 
mifugo yao ikizurura mitaani au barabarani. 
Hata hivyo, mazoea hayo yamezuiliwa na 
sheria za manispaa pamoja na kanuni zake ili 
kuhakikisha kwamba jiji linakuwa safi, kuzuia 
matatazo ya kiafya yasiyotarajiwa pamoja na 
kuzuia ajali. Tunaamini  manispaa imekuzuia 
kufanya jambo hilo kwa mujibu wa sheria. 

Kuwa tu raia hakumaanishi kwamba 
unaweza kufanya chochote kwenye nchi yako. 
Kuna kanuni na sheria za kufuata ili watu wote 
waishi kwa amani na utulivu. Hebu fikiria nini 
kitatokea jijini Dar es Salaam iwapo kila mkazi 
akaachia mbuzi na ng’ombe wake mitaani. 
Tunakushauri uwasiliane na mwanasheria 
wako. 
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Kuwajibika maafisa wa umma

Nimekuwa nikifanya kazi na baadhi ya 
wahasibu kwenye ofisi za serikali ambao 
najua wanaisababishia serikali hasara 
kubwa kwa sababu ya uzembe wao. Si wezi, 
bali wanakosa umakini na muda wote huwa 
na haraka ya kwenda nyumbani. Ni tatizo 
kubwa ambalo linahitaji utatuzi. Je, hakuna 
sheria ambayo inayoadhibu tabia kama 
hizi ambazo zinaisababishia serikali hasara 
kubwa?
24 Februari 2014

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Fedha za 
Umma kinatamka wazi kwamba:

Iwapo itatokea hasara au upungufu wa 
fedha za umma au fedha nyingine zilizotolewa 
au zilizokuwa chini ya usimamizi wa afisa 
wa serikali au iwapo hasara au uharibifu wa 
mali ya serikali au mali nyingine unatokea 
wakati mali hiyo ikiwa chini ya uangalizi wa 
afisa wa umma na ikiwa Waziri ameridhika 
baada ya kufanya uchunguzi wa kina kwamba 
uzembe au mwenendo mbovu wa afisa ndio 
uliosababisha au kuchangia kupatikana 
kwa hasara au upungufu huo; (a) Kiasi hicho 
kilichopotea au kupungua; au (b) thamani 
ya mali iliyopotea au kuharibika; au (c) 
gharama za kurudishia au kutengeneza mali 
iliyoharibika, kama itakavyokuwa, litakuwa 
ni deni la serikali na linaweza kurudishwa 
na afisa huyo kwa mujibu wa Sheria ya 
Watumishi wa Umma (Malipo ya Madeni) ya 
mwaka 1970.

Iwapo uzembe au utendaji mbovu wa 
afisa wa umma haukuwa ni sababu pekee 
iliyochangia hasara, upungufu au uharibifu 
unaotokana na kitendo kilichotajwa chini ya 
Kifungu kidogo cha (3), kiasi kitakacholipwa 
na afisa huyo kitakuwa ni kile tu ambacho 
gharama za kukirudisha au kukitengeneza, 
kupotea au kuharibika kama Waziri 
atakavyoona, baada ya kufanya uchunguzi 
wa kina, kitakuwa ni cha haki na sawa kwa 

kuzingatia kiwango ambacho afisa huyo 
amehusika katika upotevu, upungufu au 
uharibifu husika. Katika Kifungu hiki, rejeo/
maana ya neno afisa wa umma itahusisha pia 
mtu ambaye aliwahi kuwa afisa wa umma.

Unaweza kuona, kutokana na maelezo 
hapo juu, kwamba kuna sheria maalum 
ambayo inairuhusu serikali kudai fidia 
kutokana na hasara iliyosababishwa na 
maafisa wa umma. Wahasibu wengi hawakijui 
kifungu hiki cha sheria.

Wanadiplomasia hawagusiki

Kwa nini wanadiplomasia hawagusiki nchini 
Tanzania? Sisi ni legelege sana kwenye 
suala hili. Tunawezaje kubadili hali hii? 
Nimeshtushwa. 
17 Machi 2014

Hatujui unamaanisha nini unaposema 
tunawezaje kubadili. Sisi ni wanachama 
wa Mkataba wa Kimataifa wa Vienna, na 
wanadiplomasia wetu wanapewa upendeleo 
huo huo kwenye nchi nyingine.

Unapaswa kutambua kwamba tunafaidika 
pia na mahusiano mazuri ya kidiplomasia 
tuliyonayo nchini Tanzania, ni wazi 
umepotoka na maoni yako hayakubaliki. Kwa 
kukuongezea mshtuko zaidi, Mkataba wa 
Vienna unaeleza yafuatayo: katika Ibara ya 9, 
nchi mwenyeji (wa ubalozi) inaweza wakati 
wowote na kwa sababu yoyote kutangaza 
kuwa haimhitaji/haimtaki mwanadiplomasia 
yoyote. Nchi husika iliyomtuma ni lazima 
imrudishe/imuondoe afisa huyo ndani 
ya muda muafaka, vinginevyo afisa huyo 
atapoteza kinga yake ya kidiplomasia.

Ibara ya 22: Nchi mwenyeji haiwezi 
kufanya upekuzi, wala kuchukua nyaraka 
au mali za ubalozi. Ibara ya 30 inapanua 
wigo wa kifungu hiki hadi kwenye makazi 
binafsi ya wanadiplomasia, na ndiyo maana 
unaona kwamba katika jiji la Dar, makazi 
binafsi ya wanadiplomasia yanajipambanua 
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wazi. Ibara ya 27: Nchi mwenyeji ni lazima 
iruhusu na kulinda mawasiliano baina 
ya wanadiplomasia/ubalozi na nchi zao. 
Ibara ya 29: Hairuhusiwi kuwakamata wala 
kuwafunga wanadiplomasia. Wana kinga 
dhidi ya mashtaka ya madai na jinai, ingawa 
nchi iliyomtuma inaweza kuondoa kinga 
hii chini ya Ibara ya 32. Chini ya Ibara ya 34, 
wanadiplomasia wana msamaha wa kodi 
mbalimbali, mathalani chini ya Ibara ya 36 
wamesamehewa kulipia ushuru wa forodha. 
Ibara ya 31(1)(c) inahusu mambo ambayo 
hayakingwi na kinga ya kidiplomasia; 
shughuli ya kitaalam nje ya shughuli 
rasmi za kidiplomasia, na ndiyo maana 
wanadiplomasia wengi hawafanyi kazi yoyote 
nje ya kazi za kidiplomasia.

Mgongano wa maslahi kwenye bodi 
ya TRA

Miongoni mwa mambo mengine, 
nimegundua kwamba kuna wanabodi wa 
TRA ambao wana mgongano wa kimaslahi 
kwenye masuala ya manunuzi/ugavi. Je, 
hakuna Sheria inayowazuia kuwa sehemu 
ya wafanya maamuzi kwenye manunuzi 
husika?
23 Juni 2014

Jedwali la 2 aya ya 4 ya Sheria ya Mamlaka 
ya Mapato inajibu swali lako. Sheria hii 
inaeleza kama ifuatavyo: 4(1) Mwanabodi 
ambaye anamaslahi ya moja kwa moja 
ama yasiyo ya moja kwa moja katika jambo 
linalojadiliwa au linalotaka kujadiliwa, baada 
ya kufahamu jambo husika, atapaswa kuweka 
wazi maslahi hayo haraka iwezekanavyo. 
(2) Maslahi yaliyoelezwa chini ya kifungu 
kidogo (1) yatarekodiwa kwenye muhtasari 
wa kikao cha Bodi, na mwanabodi aliyefichua 
maslahi yake, isipokuwa kama Bodi itaamua 
vinginevyo kuhusu suala hilo (a) hatahudhuria 
kwenye majadiliano yoyote ya Bodi kuhusu 
jambo hilo; (b) hatakuwa sehemu ya maamuzi 

ya bodi. (3) Kwa madhumuni ya kufanya 
maamuzi ya Bodi chini ya kifungu kidogo (2) 
kuhusu mwanabodi aliyeeleza maslahi yake 
chini ya kifungu kidogo (1),  (a) hatakuwepo 
wakati wa majadiliano na katika kutoa 
maamuzi ya Bodi; au (b) hatamshawishi 
mwanabodi yeyote wala kushiriki katika 
kuifanya Bodi kutoa maamuzi. (4) Iwapo 
akidi ya kikao haitatimia kwa sababu ya 
mwanabodi kuondolewa kwenye majadiliano 
juu ya jambo ambalo ameeleza kuwa na 
maslahi nalo, wanabodi waliobaki wanaweza 
(a) kuahirisha majadiliano juu ya jambo hilo 
mpaka akidi itimie bila mwanabodi husika; au 
(b) kuendelea kujadili na kutoa maamuzi juu 
ya jambo hilo kana kwamba akidi imetimia.

Kwa hiyo, mwanabodi wa TRA ambaye 
anamaslahi binafsi ni lazima afichue maslahi 
husika, na ikiwa hatofanya hivyo, atakuwa 
amekiuka Sheria. Adhabu ya juu kabisa ya 
kukiuka Sheria hii ni kufungwa jela kwa miaka 
miwili.

Kuishtaki serikali

Kwa nini nisubiri siku 90 kuishtaki serikali? 
Au mwanasheria wangu ananichukulia 
mbumbumbu? Nini kitatokea kama idara 
ninayoishtaki haitoi utetezi wake? Kitu gani 
zaidi unaweza kunishauri?
18 Agosti 2014

Sheria ya Mwenendo wa Mashtaka ya 
Serikali inaeleza wazi katika Kifungu cha 6 
kwamba (1) bila kujali masharti ya vifungu 
vingine kwenye Sheria hii, kesi za madai 
zinaweza kufuguliwa dhidi ya serikali kwa 
masharti ya kifungu hiki. (2) Hakuna kesi dhidi 
ya serikali itakayo funguliwa na kusikilizwa 
isipokuwa pale tu mlalamikaji atakuwa 
amewasilisha kabla kwenye wizara ya serikali, 
idara au afisa anayehusika notisi siyo chini ya 
siku tisini juu ya nia yake ya kuishtaki serikali, 
ikieleza msingi wa dai lake dhidi ya serikali na 
atatuma nakala ya dai lake kwa Mwanasheria 
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Mkuu wa Serikali. (3) Kesi zote dhidi ya 
serikali, baada ya kuwasilishwa kwa taarifa 
zifunguliwe dhidi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, na nakala ya hati ya mashtaka 
ipelekwe kwenye wizara husika, idara au afisa 
ambaye anatuhumiwa kutenda kosa hilo 
ambalo ni msingi wa shtaka la madai. (4) Kesi 
zote dhidi ya serikali zitafunguliwa Mahakama 
Kuu kwenye Kitengo cha Mahakama Kuu 
katika eneo ambalo dai limetokea. (5) Bila 
kujali masharti ya kifungu kidogo cha (3), 
Mwanasheria Mkuu anaweza, isipokuwa 
kama mtu mwingine anastahili kushtakiwa, 
kushtakiwa au kuunganishwa kama 
mshtakiwa mwenza/pacha, kwenye kesi 
yoyote dhidi ya serikali. (6) Vifungu vya Sheria 
ya Watumishi wa Umma (Malipo ya Madeni) 
vitatumika kwa afisa yeyote aliyeisababishia 
serikali hasara, gharama na fidia kutokana 
na kushindwa kwake kupata uwakilishi wa 
kisheria katika kesi husika.

Ingawa haihusiani, iwapo idara ya serikali 
ikishtakiwa na haijajitetea kwa kupeleka 
utetezi, basi kesi itaendelea upande mmoja 
na inawezekana ukafanikiwa katika madai 
yako. Hata hivyo, mkuu wa idara ambaye 
ameshindwa kupeleka utetezi dhidi ya kesi 
anaweza kuwajibishwa yeye mwenyewe 
kwa kiasi cha fedha hizo chini ya Sheria ya 
Watumishi wa Umma (Malipo ya Madeni).

Mamlaka ya TAKUKURU kufanya 
upekuzi

Maafisa wa TAKUKURU walikuja kufanya 
upekuzi kwenye eneo letu. Tuliwasihi 
wajitambulishe, lakini walikataa na 
kulazimisha kuingia. Je, hii inaruhusiwa?
15 Septemba 2014

Hujatuambia nini kilitokea baada ya wao 
kulazimisha kuingia. Tunaona jambo hili ni 
kinyume cha sheria kwa sababu Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa inaeleza 
yafuatayo kwenye Kifungu cha 11(1)-(1) 

Mkurugenzi Mkuu atampa ofisa wa Taasisi 
kitambulisho ambacho kitakuwa ni ushahidi 
wa utumishi wake kwenye Taasisi (2) Kila 
ofisa wa Taasisi atapaswa kumuonesha mtu 
atakayehitaji kitambulisho chake cha kazi 
(3) Ofisa wa Taasisi anayefanya upelelezi wa 
kosa linaloshukiwa kufanywa kwa mujibu wa 
Sheria hii au Sheria nyingine zinazohusiana 
na rushwa anaweza kumuomba msaada ofisa 
yeyote wa umma kwa kuzingatia matumizi 
yanayofaa ya mamlaka yake au utekelezaji wa 
majukumu yake kwa mujibu wa sheria hii.

Kifungu cha 12 kinahusu upekuzi ambapo 
kinaeleza: (1) Mkurugenzi Mkuu anaweza, 
kwa maandishi, kumuidhinisha ofisa yeyote 
kumpekua mtu yeyote iwapo, kwa sababu 
za msingi, itashukiwa kuwa mtu anayehusika 
anamiliki mali iliyopatikana kwa njia ya 
rushwa au kwa njia nyingine yoyote haramu 
au kupekua mahali popote, chombo cha 
usafiri, boti/meli, ndege au gari lingine lolote 
iwapo kuna sababu za msingi za kuamini 
kuwa mali yeyote iliyopatikana kwa njia 
ya rushwa au kwa njia haramu imewekwa, 
imetunzwa au kufichwa humo.

Hivyo, ingawa upekuzi wa majengo 
unaruhusiwa chini ya sheria, kama maafisa 
waliopo hawataki kuonesha utambulisho 
wao, watakuwa hawatoki TAKUKURU na 
inawezekana ulikuwa unashughulika 
na waharifu hasa ukizingatia kwamba 
walilazimisha kuingia ndani.

Zabuni kufunguliwa kabla ya muda 
mwafaka

Kampuni yetu iliomba zabuni kubwa 
ya ujenzi wa barabara. Wakati zabuni 
zinafunguliwa tuligundua kwamba lakiri 
ya zabuni ilikuwa imechezewa na bahasha 
imefunguliwa. Je, hili siyo tatizo kubwa?
22 Septemba 2014

Ikiwa lakiri ya zabuni ilifunguliwa, zabuni 
inaweza kufutwa. Hata hivyo hii itategemea 
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na mazingira na ushahidi ambao utatolewa.
Ikiwa upo sahihi, mtu aliyefungua lakiri 

ana hatia kama ilivyoelezwa chini ya Kifungu 
cha 104 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2011 ambayo inasema kwamba 
mtu anayefungua zabuni yoyote ambayo 
bado ina lakiri, ikiwa ni pamoja na zabuni 
zinazoweza kukusanywa kupitia mfumo wa 
kielektroniki na nyaraka yoyote inayotakiwa 
kufungwa, au kufungua na kuona yaliyomo 
kabla ya muda rasmi uliowekwa kwa ajili ya 
ufunguzi kwa umma wa nyaraka za zabuni, 
atakuwa ametenda kosa na akikutwa na 
hatia atawajibika kulipa faini isiyopungua 
Shilingi milioni kumi au kifungo kwa 
muda usiopungua miaka saba au vyote 
kwa pamoja, na kwa kuongezea, adhabu 
iliyotolewa chini ya kifungu hiki, mahakama 
itaagiza kiasi cha hasara aliyopata mlalamikaji 
afidiwe, ikishindikana mahakama itatoa 
amri ya kupokonywa mali binafsi ya mtu 
aliyehukumiwa ili kufidia hasara husika.
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Watoto, Mahusiano, 
Sheria za Ndoa na  

Talaka

Ndoa, talaka, na masuala yanayohusu ustawi wa watoto yanaweza kupelekea migogoro 
mizito ya kisheria. Je, unaweza kudai zawadi ulizoahidiwa kabla ya harusi, kumpa jina 
mwanao, au kutoa talaka kwa mwenzi wako kwa sababu ya unene uliopitiliza au kufuga 
ndevu? Haya ni baadhi tu ya maswali yaliyoulizwa na wasomaji wa safu yetu.
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Stahiki baada ya talaka

Niliolewa miaka kumi iliyopita, 
nimemchoka mume wangu na ninataka 
talaka. Nimekuwa mama wa nyumbani na 
sikuwa na mchango wa  moja kwa moja 
wa kifedha kwenye kununua mali ambazo 
mume wangu alizichuma wakati wa ndoa 
yetu. Mara zote amekuwa akiniambia 
nimekuwa baraka kwake, kwa kuwa tangu 
amenioa ameingiza pesa nyingi sana. 
Anajua ninataka takala lakini ameniambia 
wazi kuwa kama nikifungua kesi kudai 
talaka nitaishia mtaani na hatonipatia 
pesa ya matunzo wala kunilipa (kifuta 
jasho) chochote. Na anasisitiza kuwa mali 
zote ni za kwake na wanafamilia yake. Ni 
kweli sijaleta pesa taslimu nyumbani lakini 
nimemsaidia kusimamia biashara zake zote. 
Hivi, ni kweli sistahili chochote? Nifanyeje? 
Kusema kweli, sitaweza kuishi hata kidogo 
kwenye dunia hii kama mume wangu 
dhalimu atanifukuza bila kunipa chochote. 
6 Februari 2012

Hujatuambia kwa nini unataka talaka. 
Nchini Tanzania, hamuwezi tu kukubaliana 
kupeana talaka. Sheria ya ndoa inatoa 
sababu maalum kama vile uzinzi, ukatili, au 
kutelekezwa ambazo ni lazima uzieleze ili 
uweze kupata talaka. Mahakama pia, kabla 
ya kutoa amri ya talaka, ni lazima ijiridhishe 
kwamba ndoa yenu imevunjika kabisa na 
kwamba haiwezi kurekebishika kabla ya 
kutoa amri ya talaka. 

Iwapo utaamua kuomba talaka 
Mahakamani, kuna maamuzi mengi ya 
Mahakama, ikiwemo kesi maarufu ya 
Mahakama ya Rufani ya Tanzania ambayo 
iliamua kwamba kazi za nyumbani zina 
mchango katika kuchuma mali za ndoa. 

Kwa kuwa umemsaidia mmeo kuangalia 
nyumba yenu, pale anapokuwa mbali, pamoja 
na kusimamia mali za familia, unastahili 
mgawo sawa kwa mali mlizozichuma pamoja. 

Kwa kawaida, mgawo haujali kama mali zipo 
kwa jina la mmeo au la kwako. 

Mmeo anadhani anaweza tu kukufukuza. 
Hiyo siyo kweli na sheria inakulinda. Mmeo 
anapaswa kusoma baadhi ya kesi maarufu 
za talaka ambapo wanaume wamekuwa 
masikini zaidi kwa sababu ya talaka kama 
ilivyo kwa kesi ya mwandishi maarufu Rupert 
Murdoch, aliyekuwa mcheza kikapu maarufu 
na nyota Michael Jordan, aliyekuwa mcheza 
gofu maarufu, Tiger Woods, muongoza filamu 
Steven Spielberg, muigizaji Harrison Ford na 
muimbaji Lionel Richie ambapo wote hao 
talaka ziliwagharimu mabilioni. 

Tunakuonya pia kuwa kama wakati 
wowote uliwahi kutumia mali za familia vibaya 
kwa mfano kununua vito vya thamani visivyo 
vya lazima au ulitumia pesa kwa anasa, pesa 
hizo zitakatwa kwenye kiasi unachostahili 
kupewa. Ushauri wetu hapa ni kwa ajili ya 
kukuongoza tu na siyo kuharibu au kuvunja 
uhusiano wenu. Unaweza kumtafuta mshauri 
wa masuala ya ndoa kwa ushauri zaidi.

Mke anataka talaka

Mimi na mke wangu tulioana na kuishi 
kwa furaha hadi siku za hivi karibuni 
alipoanza kuibua barua-pepe za kabla ya 
ndoa yetu ambapo alikuta zenye ujumbe 
wa mapenzi kutoka kwa mpenzi wangu wa 
zamani. Anasema ningemwambia kuhusu 
uhusiano huo kabla ya ndoa. Nilimjibu 
kuwa hakuniuliza na sijawahi kuwasiliana 
na mpenzi huyo baada ya ndoa. Hata yeye 
alikuwa na wapenzi wake ambao taarifa zao 
sikuwahi kuzifuatilia kwa kuamini kwamba 
ya kale yamepita. Mke wangu anataka 
talaka. Nifanyeje?
20 Februari 2012

Sheria ya Ndoa ya Tanzania ina vifungu 
mahususi ambavyo vinaeleza sababu 
zinazoweza kutolewa wakati wa kuomba 
talaka. Kwa mfano, mtu hawezi tu kupewa 
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talaka Tanzania kwa makubaliano yake na 
mume wake.  Baadhi ya sababu za msingi 
ni ukatili, uzinzi na utelekezaji. Ni wazi 
kuwa haupo kwenye kundi la uzinzi, kama 
tutachukulia kuwa ulichotuambia kina ukweli 
ndani yake kwamba hujawahi kuonana 
na mpenzi wako baada ya ndoa. Inatuwia 
vigumu kuamini kwamba kutoka tu hewani 
mkeo ameamua kuangalia barua-pepe zako 
za miaka mingi iliyopita. Kama kuna kitu 
unatuficha tafadhali puuza jibu letu. Hata 
hivyo, tunajaribu kujibu swali lako tukiamini 
hujatuficha chochote. 

Sababu nyingine ya kawaida ya talaka ni 
kutelekeza ambayo pia tunaamini haihusiki 
kwenye kesi yako. Ukatili ni sababu mojawapo 
lakini ni ya mbali sana. Kwa mfano, hivi 
mkeo anaweza kudai umekuwa mkatili kwa 
kutokumtambulisha kwake mpenzi wako wa 
zamani? Tuna mashaka kuna mazingira yasiyo 
ya kawaida ambayo hatuyajui. 

Yote kwa yote, hatuoni namna kesi ya 
mkeo itafanikiwa kwa sababu ulizotueleza 
kwenye swali lako. Tunapendekeza 
mumtafute mshauri maana inaonesha kuna 
jambo unatuficha. 

Kuvunja haki ya faragha

Nimempeleka kijana wangu wa kiume 
wa miaka 14 nchini Afrika Kusini kwenye 
shule ya michezo kwa ajili ya majaribio. 
Kabla hawajampokea, walimsindikiza 
bafuni na kumpima mkojo. Nilipinga, 
lakini waliniambia ni lazima apimwe. Je, 
kitendo hicho si kuvunja haki yake ya 
faragha kikatiba?
27 Februari 2012

Suala hili limekuwa na mjadala kwa nchi 
nyingi na utafiti wetu unaonesha kwamba 
mara nyingi chuo kinachofanya vipimo 
huwa kinashinda. Wakati mwanao alipoenda 
kupima mkojo, inawezekana alisindikizwa 
lakini hakuna uwezekano kwamba alikuwa 

akichunguliwa wakati akichukua sampuli ya 
mkojo. 

Ni lazima tukueleze kwamba, jibu letu 
kuhusu suala lako linaweza lisikidhi matakwa 
yako kwa sababu katiba yetu haitumiki 
nchini Afrika Kusini. Unaweza kuwasiliana 
na mwanasheria wa huko (Afrika Kusini) kwa 
mwongozo zaidi.

Kutelekeza mtoto na kukataa kumpa 
chakula

Nimekutana na mwanamke mmoja jijini 
Dar es Salaam ambaye hatoi mahitaji kwa 
watoto wake wadogo. Anasema ni yeye 
ndiye anayeamua juu ya ustawi wa watoto 
wake na siyo mtu mwingine. Hawajali japo 
ana uwezo wa kufanya hivyo. Je, hilo siyo 
kosa?
19 Machi 2012

Mtu yeyote ambaye ni mzazi, mlezi au 
mtu mwingine ambaye ni mwangalizi halali 
au aliyepewa jukumu la kumlea mtoto 
ana wajibu wa kutoa mahitaji ya msingi ya 
maisha kama vile chakula, mavazi, malazi 
na kadhalika kwa ustawi bora wa mtoto. 
Kumwacha mtoto bila msaada ni kosa la 
kutelekeza ambalo linaadhibiwa kisheria. Kwa 
kuongezea, kukataa kutoa mahitaji ya msingi 
kiasi cha kudhohofisha afya ya mtoto pia ni 
kosa. Makosa haya adhabu yake ni kifungo 
cha miaka miwili jela, faini au vyote viwili kwa 
pamoja.

Kumlazimisha mwenza kupima VVU

Mimi na mpenzi wangu/rafiki wa kiume 
tupo kwenye mahusiano kwa miezi sita na 
tunakusudia kuoana. Nakubaliana na sharti 
lake lakini nina sharti kwamba wote wawili 
ni lazima tukapime VVU/UKIMWI kwanza 
kabla ya kuendelea. Jambo la kushangaza, 
amekataa anasema yeye ana afya na 
haoni haja ya kwenda kupima. Nioane 
nae? Nifanyeje? 
30 Aprili 2012
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Sheria za Tanzania hazilazimishi upimaji wa 
VVU, isipokuwa kwa hiari ya mtu anayepimwa. 
Hata hivyo yapo mazingira ambayo upimaji 
wa VVU hauhitaji hiari kama vile: kwa amri 
ya Mahakama, uchangiaji wa viungo vya 
binadamu na makosa ya kingono. Mpenzi 
wako haangukii kwenye lolote kati ya hayo na 
hivyo huwezi kumlazimisha kwenda kupima. 

Katika hali nyingine, ni vizuri kumfahamisha 
mpenzi wako kwamba ni kosa la jinai nchini 
kwetu kusambaza VVU kwa makusudi kwa mtu 
mwingine. Kosa hilo adhabu yake ni jela kati ya 
miaka 5 hadi 10. Kuwa na afya hakumaanishi 
kwamba hauna VVU/UKIMWI, tunawashauri 
mpate ushauri kutoka kwa mshauri wa 
masuala ya VVU/UKIMWI. Iwapo uolewe au 
usiolewe, kwa bahati mbaya kama wanasheria 
hatuna sifa za kujibu swali hilo.

Mume wangu kumuoa mwanangu wa 
kuasili

Nilikuwa kwenya ndoa kwa zaidi ya miaka 
20 na ndoa yetu haikubarikiwa mtoto 
yeyote. Tuliasili mtoto ambaye tumemlea 
kwa miaka mingi. Mume wangu alifariki kwa 
ugonjwa wa kupoteza kumbukumbu na 
fahamu, kwa kiingereza ‘Alzheimer’, miaka 
mitano iliyopita. Hivi karibuni nilikutana 
na kijana mzuri na tukaoana na baadaye 
nikagundua kuwa ana mahusiano ya 
kimapenzi na mwanagu wa kuasili. Sikuwa 
na jinsi zaidi ya kudai talaka na mwishowe 
nikagundua kwamba mume wangu anataka 
kufunga ndoa na binti yangu wa kuasili. 
Wanasheria wangu wananiambia ni ngumu 
kuzuia wasioane kwa sababu ndoa ni 
mkataba wa watu wawili na kwa hiyo siwezi 
kuingilia. Nifanye nini?
30 Aprili 2012

Wanasheria wako, wako sahihi kwamba 
ndoa ni mkataba. Lakini iwapo unaweza kuzuia 
ndoa hiyo, tunaamini unaweza. Kwa mujibu wa 
Sheria ya Ndoa ya Tanzania, baba amezuiliwa 

kumuoa mtoto wake mwenyewe au mtoto 
wa mwenzi wake wa awali. Mmeo anaweza 
kujenga hoja kwamba binti anayetembea naye 
kwa sasa siyo mwanao kwa sababu ulimuasili. 
Lakini sheria inamtambua kama mwanao na 
hivyo kwenye sheria zetu hawezi kumuoa. 

Chini ya Kanuni ya Adhabu mwanamume 
yeyote ambaye amekatazwa kufanya ngono na 
mwanamke yeyote ambaye anamjua kuwa ni 
mjukuu wake, binti yake, dada yake au mama 
yake, mwanamume huyo atakuwa amekosa 
na akipatikana na hatia atastahili adhabu. 
Iwapo  mwanamke    ana  umri  wa  chini  ya  
miaka  kumi  na nane, mwanamume huyo 
atahukumiwa kifungo kisichopungua miaka 
thelathini, na iwapo mwanamke ana umri wa 
miaka kumi na nane au zaidi, mwanamume 
huyo atahukumiwa kifungo kisichopungua 
miaka ishirini. Haitakuwa na utetezi kwamba 
kitendo cha ngono kilifanywa kwa idhini ya 
mwanamke huyo.

Mwanao anafanya uhalifu. Sheria inatamka 
kwamba mwanamke yeyote mwenye umri wa 
zaidi ya miaka kumi na nane ambaye anaridhia 
na anamruhusu babu yake, baba yake, kaka 
yake au mtoto wake wa kiume kujamiiana 
naye (akijua kwamba huyo ni babu, baba, 
kaka au mtoto wake vyovyote itakavyokuwa) 
atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa  
adhabu  ya  kifungo  cha  maisha   au  kifungo  
kisichopungua  miaka thelathini na pia anaweza 
kuamriwa kulipa fidia ya kiasi kitakachoamriwa 
na Mahakama kwa yule aliyetendewa kosa hilo.

Kunaweza kutokea mjadala wa iwapo mume 
uliyeachana naye ni baba wa mtoto wa binti 
yako lakini yote kwa yote mume uliyeachana 
naye atakuwa ametenda kosa la uharimu. 

Unaweza kuweka pingamizi kanisani 
ambako ndoa itafanyikia au unaweza kuomba 
Mahakamani. Unaweza pia kutoa taarifa kituo 
cha polisi kwa kitendo hicho, kwani kitendo cha 
uharimu ni kosa la jinai.
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Mke ananinyima penzi/unyumba

Tangu nilipomuoa, mke wangu hajawahi 
kuniruhusu hata kumgusa. Anasema 
hayuko tayari kwa hilo. Nimechanganyikiwa 
na sijui nifanye nini. Naweza kupata amri ya 
Mahakama ya kumlazimisha ashiriki nami? 
Bado nampenda. 
7 Mei 2012

Unaposema hakuruhusu kumgusa, 
tunachukulia kwamba anakunyima unyumba, 
yaani anakunyima haki ya ndoa. Ndoa ni 
mkataba na moja ya masharti ya mkataba 
ni kwamba mtaishi kama mke na mume 
na kwamba hautanyimwa tendo la ndoa. 
Umenyimwa haki zako hizi kwa sababu mkeo 
hayuko tayari. Labda ungetamani akuambie 
hili mapema kabla hamjaoana lakini sasa 
umechelewa sana. Kwa hiyo swali lako ni 
iwapo unaweza kupata amri ya Mahakama ya 
kumlazimisha ashiriki tendo la ndoa. 

Kutaka amri ya Mahakama kushinikiza 
tendo la ndoa ni kitendo cha kizamani, na siyo 
chaguo sahihi nyakati hizi. Kwa hiyo, hauna 
chaguo hilo, labda muendelee kuishi hivyo 
mpaka yeye atakapokuwa tayari au umpe 
talaka. Kunyimwa tendo la ndoa ni sababu 
mojawapo ambayo unaweza kuitumia 
kuomba talaka. Tafadhali elewa kwamba 
usimlazimishe kufanya mapenzi. Ingawa ni 
wanandoa na bado mpo kwenye mahusiano, 
mkeo anayo haki ya kusema hapana, na 
ikiwa utaendelea kumlazimisha unaweza 
kushtakiwa kwa kosa kubwa la ubakaji. Katika 
hali nyingine, unaweza kutafuta kujua sababu 
ya kukukatalia. Unaweza pia kufikiria kupata 
ushauri kutoka kwa mshauri wa ndoa.

Idadi ya juu ya watoto

Baba mkwe wangu amekuwa akiingilia 
ndoa yangu kwa miaka kadhaa sasa. 
Anasema kwamba nampa sana mwanae 
msongo wa mawazo kwa kumbebesha 

mimba za mara kwa mara. Siamini katika 
matumizi ya kondom na iko nje ya uwezo 
wangu kwani Mungu ametutunukia watoto 
wengi. Mwanasheria ameniandikia barua 
kwamba kuna Kanuni fulani ambazo 
zinataka familia lazima itumie uzazi wa 
mpango vinginevyo kuwe na ukomo wa 
idadi ya watoto ambayo mtu anatakiwa 
kuwa nao. Je, hii ni kweli? 
4 Juni 2012

Kwa uzoefu wetu wa miaka mingi, 
hatujawahi kuona sheria inayomlazimisha 
mtu kutumia uzazi wa mpango. Pia, hakuna 
sheria ambayo inaelezea idadi ya juu ya 
watoto ambayo mtu anatakiwa kuwa nao. 
Ingawa mwanasheria pamoja na baba mkwe 
wako wanakupotosha, siyo wazo baya kuanza 
kufikiria kutumia njia za asili za kuzuia ujauzito 
kwa sababu kudhibiti uzazi, baada ya kuwa 
na idadi fulani ya watoto, kunaweza kuwa na 
faida. Hilo nalo linategemea, na ni wazo letu 
tu. Kama wanasheria, hatuna ujuzi kuhusu 
njia za asili za uzazi wa mpango. Tunakushauri 
kuwasiliana na mshauri wa masuala ya jinsia 
na uzazi.

Nataka kuoa msichana mwenye umri 
wa miaka 16

Mimi ni mhitimu wa Chuo Kikuu. Ninaishi 
Dodoma na nipo kwenye mapenzi na 
msichana wa miaka 16. Sote tunapendana 
sana na tunataka kuoana. Wazazi wa 
msichana wamekataa kutupatia baraka za 
kuoana. Nimefanya kila linalowezekana 
kuwashawishi watupe baraka zao lakini 
haijazaa matunda. Ni mwanya gani 
mwingine ninao?
18 Juni 2012

Sheria ilivyo kwa sasa inamtaka 
mwanamke ambaye hajafikisha umri wa 
miaka kumi na nane kupata idhini ya wazazi 
na kama hakuna wazazi basi mlezi kabla 
hajaolewa. Hata hivyo, kifungu cha 17 cha 
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Sheria ya Ndoa ya 1971 kinasema kwamba 
kama idhini imekataliwa unaweza kuomba 
Mahakamani ambayo baada ya kuridhika 
kwamba idhini imekataliwa bila sababu za 
msingi, inaweza kutoa idhini hiyo ambayo 
itakuwa sawa na idhini inayotolewa na wazazi 
au mlezi kutegemea na aliyepo. 

Hata hivyo, inashauriwa kuoa/kuolewa 
katika umri mkubwa zaidi baada ya msichana 
kupata elimu ya juu zaidi. Ulimbwende wa 
msichana unaweza ukaishia miaka 20, lakini 
elimu yake itabakia; na inawezekana hicho 
ndicho wazazi wake wanafikiria, na sisi 
tunadhani siyo vibaya kuwa na fikra hizo. 

Lazima pia tulilete suala hili moja kubwa 
kwenye akili yako. Tunachukulia kwamba 
unashiriki ngono na huyo msichana. Tafadhali 
elewa kwamba kifungu cha 130(2) (e) cha 
Kanuni ya Adhabu kinatamka kwamba mtu 
wa jinsia ya kiume atakuwa ametenda kosa 
la kubaka kama atakuwa  amefanya  tendo  
la  ndoa  na  msichana  au  mwanamke kwa  
idhini  au  bila  ya  idhini  akiwa  chini  ya  umri  
wa  miaka kumi  na  nane,  isipokuwa  kama  
mwanamke  ni  mke  wake ambaye  ana  
umri  wa  miaka  kumi  na  tano  au  zaidi  na 
hajatengana na mumewe.

Kutokana na maelezo hapo juu unaweza 
kuona kwamba hata kama mpenzi wako 
anaridhia kufanya ngono na wewe, kwa umri 
wake, siku akitoa taarifa hii polisi, unaweza 
kushtakiwa kwa ubakaji ambalo ni kosa 
kubwa sana.

Kuhudumia ujauzito

Mimi ni mtu mzima na nimepata ujauzito 
na najua siyo kosa kisheria. Mpenzi 
wangu ambaye alinipa ujauzito, hana tena 
mapenzi na mimi kwa sababu ananiona 
ati ni mkubwa na sivutii tena. Anashindwa 
kunisaidia na kusahau kuwa na yeye ana 
mama ambaye pia aliubeba ujauzito wake. 
Nifanye nini?
25 Juni 2012

Kushika ujauzito kwa kawaida ni baraka 
na siyo laana na kama ulivyosema siyo kosa 
kisheria. Sheria ya Mtoto inamruhusu mama 
anaetarajia kujifungua kupeleka maombi 
ya matunzo Mahakamani na kama itaona 
sababu za msingi za kuamini kwamba 
mwanamume anaedhaniwa kuwa ni baba 
wa mtoto kweli ndiye na kwamba maombi 
ya matunzo yameletwa kwa nia njema na 
siyo kwa malengo ya kutishia au kwa shari, 
maombi yako yanaweza kufanikiwa. Hivyo 
una hiari ya kufungua maombi Mahakamani 
ukiomba amri ya matunzo kwa kipindi cha 
ujauzito. Kwa msaada zaidi tafadhali wasiliana 
na mwanasheria wako. 

Uhalali wa ndoa

Mimi ni Mkatoliki ambaye niliolewa miaka 
minne iliyopita na kubarikiwa kupata 
watoto wawili. Hivi karibuni nimegundua 
kwamba mume wangu ana mke mwingine 
Dar es Salaam ambaye alimuoa kwa ndoa 
ya kikristo. Baada ya kufuatilia kwa karibu, 
nimegundua kwamba alimtelekeza mke 
na familia yake kwa ajili yangu na hakuna 
talaka iliyotolewa. Je, inawezekana mume 
wangu kuoa wake wawili?
2 Julai 2012

Sheria ya ndoa ya Tanzania inatambua 
ndoa kama ni muungano wa mume na mke 
ambayo inakusudia kudumu mpaka mwisho 
wa maisha yao. Pia sheria inatambua ndoa 
ya kikristo kuwa ni doa ya mke mmoja. Ndoa 
ya mke mmoja ni ndoa kati ya mke mmoja 
na mume mmoja tu. Pia sheria inatambua 
njia zifuatazo ambazo zinaweza kufanya 
ndoa kufika mwisho; (a) kifo cha mmoja 
wa wanandoa (b) amri/tuzo ya Mahakama 
inayotangaza kuwa mmoja wa wanandoa 
anadhaniwa kuwa amefariki; (c) amri/tuzo 
ya Mahakama ya kubatilisha ndoa; (d) amri/
tuzo ya talaka; au (e) kwa talaka iliyotolewa na 
Mahakama nje ya Tanzania.
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Kwa kuwa mume wako hakupata talaka 
kabla ya kukuoa, ndoa yake ya kwanza ni 
halali na bado ipo. Sheria pia inazuia mtu 
mwenye ndoa ya mke mmoja kuingia 
kwenye ndoa nyingine. Kifungu cha 15 cha 
Sheria ya Ndoa kinasema kwamba hakuna 
mwanamume, akiwa kwenye ndoa ya mke 
mmoja, kufunga ndoa nyingine. Wakati mume 
wako alipokuoa, alikuwa hana sifa za kufanya 
hivyo, na ndoa yako inaweza kuwa batili. 
Tunakushauri uwasiliane na mwanasheria 
wako kwa muongozo zaidi.

Kusajili uzazi/mtoto aliyezaliwa

Mimi na mke wangu tuna mtoto mzuri wa 
kiume ambaye mke wangu alizalishwa 
nyumbani na mkunga wa jadi kijijini 
kwetu. Ninaamini mwanangu ana uwezo 
wa kipekee na sitaki kumsajili kama mtoto 
aliyezaliwa. Nifanye nini? Je, ni lazima 
nimsajili?
9 Julai 2012

Sheria ya Uandikishaji Vizazi na Vifo 
inakulazimisha kumsajili mtoto wako 
aliyezaliwa. Sheria inatamka wazi kwamba 
kila mtoto aliyezaliwa hai baada ya kuanza 
kutumika Sheria hii na ambaye usajili wake 
ni wa lazima, itakuwa ni jukumu la baba au 
mama, na kama baba au mama wakishindwa, 
mkazi wa nyumba ambaye kwa uelewa 
wake, mtoto huyo amezaliwa, na kila mmoja 
aliyekuwepo wakati mtoto anazaliwa, 
kumsajili mtoto huyo ndani ya miezi mitatu 
tangu kuzaliwa.  

Chini ya Sheria hii, kama mtu mwenye 
wajibu wa kusajili kizazi au kifo cha mtoto 
anashindwa kufanya hivyo atawajibika kulipa 
faini isiyozidi Shilingi laki tano au kifungo 
kisichozidi mwezi mmoja au vyote kwa 
pamoja. 

Hivyo, kumsajili mtoto wako ni lazima na 
kuna kifungo ikiwa utakiuka. Sababu kwamba 

hutaki kumsajili mwanao kwa sababu ana 
uwezo wa kipekee haitambuliki kwenye 
sheria zetu. Hakuna uwezekano kwamba 
uwezo huo utapotea kwa kumsajili mwanao.

Kuolewa tena

Nilikuwa kwenye ndoa kwa miaka 10 kabla 
ya mume wangu kufariki miaka miwili 
iliyopita. Wakati wa ndoa yetu tulichuma 
mali kwa pamoja kwa sababu sote 
tulikuwa na kazi nzuri. Nimekutana na mtu 
ambaye ananipenda na tunataka kuoana. 
Ndugu wa mume wa zamani wanajaribu 
kunizuia kuolewa tena wakisema kwamba 
hairuhusiwi na kama nikifanya hivyo moja 
kwa moja wao watachukua mali zangu. 
Tafadhali naomba muongozo.
6 Agosti 2012

Kifungu cha 68 cha Sheria ya Ndoa 
hakimkatazi mwanamke kuolewa tena na 
kinaeleza kwamba bila kujali mila zozote 
zinazoenda kinyume, mwanamke aliyefiwa 
na mume atakuwa huru (a) kwenda kuishi 
mahala popote apendapo; na (b) kukaa 
bila mume au kuolewa na mume yeyote 
atakayeridhika naye kwa kuzingatia masharti 
ya kifungu cha 17; Isipokuwa, kama aliolewa 
katika ndoa ya kiislamu, mjane huyo 
hatakuwa na haki ya kuolewa tena mpaka 
pale kipindi cha eda kitakapokwisha. 

Kuhusiana na ndugu wa upande wa mume 
wako, kama mlimiliki mali hizo kama wamiliki-
wenza (joint occupiers), basi umiliki wa mali 
hizo moja kwa moja unahamia kwako kama 
mmiliki mwenza uliyesalia baada ya kifo cha 
mume wako. Lakini kama umiliki wa mali 
hizo ulikuwa ni umiliki-shirika (occupiers 
in common), basi sehemu yako katika 
umiliki itabaki kwako na sehemu ya mume 
wako itahamishiwa kwa yeyote (mshirika 
mwingine) aliyetajwa kwenye wosia. Utofauti 
kati ya umiliki-wenza na umiliki-shirika ni 
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muhimu na watu wengi hawajui kutofautisha 
haya.

Zawadi kwa msichana mzuri

Nilikutana na msichana mzuri na tulianza 
mahusiano. Baada ya kumshawishi na 
yeye kukubali kuhusu kuoana, na ili 
kumfanya aridhike, nilimpatia zawadi 
nyingi sana, mojawapo ikiwa ni gari langu. 
Hivi karibuni nimeshtuka kuona kwamba 
ana mwanamume mwingine ambaye 
alikuwa anajifanya kama ni dereva wake 
na yupo kwenye mahusiano naye na 
tayari amekwisha toa mahari. Anakataa 
kunirudishia zawadi nilizomnunulia, 
likiwemo gari langu. Nifanye nini?
13 Agosti 2012

Zawadi zilizotolewa wakati wa uchumba 
zinaweza kurudishwa kisheria kama uchumba 
huo usipozaa ndoa. Kifungu cha 71 cha Sheria 
ya Ndoa kinamruhusu mtu kufungua shauri 
Mahakamani ili kurudisha zawadi zilizotolewa 
wakati wa kusubiria ndoa ambayo hata hivyo 
haikufanikiwa, na inaweza kurudishwa kama 
Mahakama itajiridhisha kwamba zawadi hizo 
zilitolewa kwa sharti kwamba ndoa ifanyike na 
siyo vinginevyo. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Rafiki yangu anatembea na mpenzi 
wangu

Mimi ni msichana mrembo na niliyeelimika. 
Nina mpenzi ambaye tupo kwenye 
mahusiano kwa miaka mitatu. Hivi karibuni 
kuna mtu amenidokeza kwamba rafiki 
yangu wa karibu anatoka kimapenzi na 
mpenzi wangu. Ninakumbuka kipindi 
cha nyuma rafiki yangu alikuwa akimsifia 
mpenzi wangu na kumtamani. Kuna ujumbe  
wa kufurahisha ambao alikuwa anamtumia 
mpenzi wangu ukionyesha kwamba kuna 
kitu kinaendelea. Nataka nimfundishe 
rafiki yangu kwa kumshtaki kwa kuingilia 

maisha yangu. Anauvunja moyo wangu kitu 
ambacho ni sawa na kosa la jinai. Je, siwezi 
kupata zuio, kumzuia kutoka na mpenzi 
wangu? Ninawezaje kumrudisha mpenzi 
wangu kisheria? Tafadhali niongoze.
27 Agosti 2012

Ingawa tunasononeka sana moyo 
wako kuvunjika, tafadhali elewa kwamba 
mwanamume unayetembea naye ni mpenzi 
tu na siyo mume wako. Ingawa kimaadili 
inaweza isiwe sahihi kwake kutembea na 
nyie wote wawili, hakuna sheria inayomzuia 
kutembea na mwanamke mwingine. Sheria 
ni tofauti na maadili, kwa bahati mbaya sana, 
hatujawahi kuona sheria inayozuia jambo hili. 

Tabia za rafiki yako zinaweza kuwa 
za kikatili, zisizo na maadili na pengine 
zisikubalike; lakini siyo kinyume cha sheria 
na hivyo haiwezekani kushtaki. Sisi kama 
wanasheria hatuna utaalamu na masuala ya 
mahusiano na hivyo unaweza kufikiria kupata 
ushauri kuhusu mpenzi wako kama unaona 
anaweza kubadili tabia zake. Kinyume na 
hapo, huna jinsi, zaidi ya kuachana naye na 
kutafuta rafiki na mpenzi mwingine. 

Zuio haliwezi kutolewa kwa sababu 
ulizoziainisha hapo juu. Rafiki yako havunji 
sheria kwa kutembea na mpenzi wako. 
Tuchukulie mpenzi wako na rafiki yako 
wanashiriki mapenzi, hakuna sheria 
inayomzuia yeye wala mtu mwingine yeyote 
kujihusisha kwenye mahusiano ya kimapenzi, 
ilimradi tu kama kuna idhini, wapenzi wana 
umri sahihi, na hakuna kitu kingine kisicho 
cha kawaida kwenye mahusiano hayo ya 
kimapenzi.

Mama hawatunzi/kawatelekeza watoto

Kuna mwanamke mmoja ambaye ana  
watoto wanne lakini hawatunzi Wanao-
nekana kuzurura na kulala maeneo ya 
Gymkhana. Je hakuna sheria inayowalinda 
watoto hao bila kujali kwamba ni mama yao 
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ambaye anawatesa?
15 Oktoba 2012

Sheria ya Mtoto ina Vifungu ambavyo 
vinamtetea mtoto. Sheria hii ina muelezea 
mtoto kama ni mtu yeyote mwenye umri chini 
ya miaka kumi na nane na inaeleza kwamba 
maslahi ya mtoto yatakuwa ni zingatio la 
msingi katika masuala yote yanayohusiana 
na mtoto yanayosimamiwa na taasisi za 
umma au taasisi binafsi za ustawi wa jamii, 
Mahakama au mamlaka za kiutawala. 

Sheria inatamka wazi kwamba mtoto 
atakuwa na haki ya kuishi na wazazi wake 
au walezi na kwamba mtu hatazuia haki ya 
mtoto kuishi na wazazi wake, walezi au familia 
na kukua katika mazingira salama isipokuwa 
kama itaamliwa na Mahakama kwamba kwa 
kuishi na wazazi au familia (a) kutasababisha 
madhara kwa mtoto; (b) kutamfanya mtoto 
apate manyanyaso makubwa; au (c) kutakiuka 
maslahi mapana ya mtoto. Kwa kuzingatia 
masharti ya kifungu hapo juu pale ambapo 
mamlaka husika yenye uhalali au Mahakama 
imeamua kwa mujibu wa sheria na taratibu 
husika kwamba ni kwa masilahi ya mtoto 
kumtenganisha kutoka kwa wazazi wake, 
mtoto atapewa matunzo/hifadhi/malezi bora 
mbadala yaliyopo.

Sheria pia inaeleza kwamba itakuwa ni 
wajibu wa mzazi, mlezi au mtu mwingine 
yeyote anayemlea mtoto kumtunza mtoto 
huyo na jukumu hilo linampa mtoto haki 
ya chakula, malazi, mavazi, huduma ya afya 
pamoja na kinga, elimu na muongozo, uhuru, 
na haki ya kucheza na kupumzika. Kutokana 
na maelezo hayo, tuna shauri utoe taarifa kwa 
afisa ustawi wa jamii wa eneo husika ili afanye 
uchunguzi husika na kupeleka maombi 
Mahakamani kwa maamuzi stahiki.

Nyumba-ndogo/Kimada anataka pesa 
yangu

Nilikuwa kwenye mahusiano kwa muda 

mrefu na mwanamke ambaye tuliachana 
hivi karibuni. Ili asimwambie yeyote kuhusu 
mahusiano yetu ikiwemo mke wangu, 
tuliingia mkataba kupitia mwanasheria 
kwamba nimlipe milioni 2.2 kila mwezi na 
kumlipia gharama za bima za matibabu. 
Makubaliano yalikuwa mwanamke huyo 
afunge mdomo wake na kwenda kuishi 
kwenye mji mwingine. Nimemlipa pesa 
hizo kwa miaka minne na sasa nipo kwenye 
hali mbaya ya kifedha, anasema nimevunja 
mkataba kwa kutokumlipa na anakusudia 
kunishtaki. Ninawezaje kukabiliana na hili. 
Je sijamzidishia malipo?
29 Oktoba 2012

Jibu letu litajikita kwenye utekelezaji 
wa mkataba ambao mliingia na siyo iwapo 
ukishtakiwa mke wako atajua na hasa 
ndiyo sababu kubwa iliyokufanya uingie 
makubaliano hayo. Inaonesha ulitishwa na 
ulikuwa kwenye hali ya uoga wakati unaingia 
kwenye makubaliano hayo. Haijalishi kama 
wanasheria wako walihusika. Haijalishi pia 
kama umemlipa miaka kadhaa nyuma. 

Maoni yetu ni kwamba mkataba huo ni 
batili kwa sababu unaenda kinyume na sera 
ya umma na uliingiwa kwa uoga baada ya 
kutishwa. Tukichukulia kwamba hujatuficha 
kitu, uwezekano wa mwanamke kushinda 
ni mdogo sana. Kama akikushtaki na wewe 
ufungue shtaka kinzani dhidi yake ukidai pesa 
zote ulizomlipa kwa miaka yote ya mkataba. Ili 
usije kuaibika, unaweza kufikiria kumJulaisha 
mkeo. Ila hilo ni hiari yako na pengine 
unaweza kufikiria kuonana na mshauri wa 
ndoa kabla hujamuambia mkeo. 

Hakuna suala la kutosheleza kwa thamani, 
kwani tunaamini kwamba makubaliano hayo 
yalikuwa ni batili tangu mwanzo. Hivyo, 
Mahakama haitakwenda  kwenye utoshelevu 
wa malipo.
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Ghiliba ya ndoa

Nilikuwa na mpenzi kwa miaka minne 
lakini baadaye tuligombana na kila 
mmoja alikwenda njia yake kutokana na 
tofauti kubwa tuliyokuwa nayo. Baadaye 
alipata ugonjwa wa akili na hivyo niliamua 
kumtibia kwa sababu familia yake si 
wakazi wa Dar. Baada ya kupona, nilijikuta 
nimempenda tena, na kwa sababu hakuwa 
na kumbukumbu za iwapo nilichosema 
kilikuwa ni kweli ama la, akaendelea kuishi 
na mimi baada kumwambia kwamba 
tumeoana. Tumezaa watoto lakini sasa 
tumeanza tena matatizo. Siku moja baada 
ya mabishano nikamwambia ukweli na 
nikamfukuza nyumbani. Aliniripoti polisi na 
sasa nina kesi ya jinai. Inawezekanaje suala 
la mgogoro wa ndoa kama huu kuwa ni kesi 
ya jinai? Hivi polisi hawana kitu kingine cha 
kufanya?
19 Novemba 2012

Suala lako ni la kipekee sana, amini 
usiamini, limeelezwa kwenye Kanuni ya 
Adhabu ambayo inatamka wazi kwamba 
mtu  yeyote  ambaye  kwa  makusudi  na  
kwa  kulaghai anamfanya mwanamke yeyote 
ambaye hakuolewa kihalali na yeye aamini 
kwamba ameolewa naye kihalali na akakaa 
naye kinyumba  au  akamwingilia mwanamke 
huyo huku akiamini kuwa ni mume wake 
amekosa na  atawajibika kwa adhabu ya 
kifungo cha miaka kumi. Tunakushauri upate 
msaada wa kisheria kwa sababu suala lako 
siyo jepesi kama unavyolifikria.

Haki ya mwanamke kwenye ndoa-
dhahania

Sikuwahi kuwa na ndoa rasmi lakini niliishi 
kwa furaha na mwanamume fulani kama 
mume wangu kwa miaka mitano hadi siku 
za hivi karibuni tulipoachana. Kipindi cha 
uhusiano wetu tulizaa watoto watatu na 
tulichuma mali kadhaa. Kwa masikitiko, 

hivi sasa tumetengana na mimi ninaishi 
kwenye moja wapo ya nyumba tulizojenga. 
Nimeshauriwa na rafiki yangu wa karibu 
kushtaki ili kupata talaka, mgawanyo wa 
mali pamoja na matunzo ya watoto. Hata 
hivyo watu wengine wanasema sitapata 
hata Shilingi kwa sababu hatukuwa na doa 
rasmi. Tafadhali nishauri.
26 Novemba 2012

Sheria ya Ndoa inatamka kwamba ikiwa 
mwanamke na mwanamume wameishi 
pamoja kwa kipindi cha zaidi ya miaka miwili 
na kwa kipindi hicho wameishi kama mke 
na mume, kutakuwa na dhana inayoweza 
kukanushwa kwamba wameoana na hivyo 
kama mume wako wa zamani hana ndoa 
nyingine halali na jamii inayowazunguka 
inawachukulia kama mke na mume, kanuni 
ya ndoa-dhahania itatumika kwenye kesi 
yako. Unachotakiwa ni kuiridhisha Mahakama 
yenye mamlaka kwamba mmekuwa kwenye 
mahusiano kwa zaidi ya miaka miwili, watu 
walikuwa wanawachukulia kama mke na 
mume na kwamba mlichuma mali hizo kwa 
pamoja. 

Kwenye dhana ya ndoa-dhahania, 
mwanamke atachukuliwa kama mke halali 
isipokuwa tu hataweza kupeleka maombi ya 
talaka au kutengana. Hivyo huwezi kupeleka 
maombi ya talaka au kutengana Mahakamani 
kwa sababu muunganiko wenu ulikuwa ni wa 
kidhahania tu. Hata hivyo sheria inakupa haki 
ya kuomba matunzo kwa ajili yako na mtoto. 
Una haki pia ya kuomba malezi/matunzo ya 
watoto mliowapata katika mahusiano yenu 
na nafuu nyinginezo, ikiwemo kugawana mali 
mlizochuma pamoja. Tunakushauri uwasiliane 
na mwanasheria wako kwa mwongozo zaidi.

Gari aina ya Mercedes-Benz S-Class kwa 
ajili ya mke

Mimi ni mwanamke mlimbwende sana, 
wengi wananitamani. Wanawake wengi 
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wanapinga ukweli huu, lakini nitakueleza 
wazi kwamba niliamua kuolewa na mtu 
tajiri. Kabla ya ndoa, aliahidi kuninunulia 
gari jipya aina ya Mercedes-Benz S-Class 
la mwaka 2011, gari ambalo hajaninunulia 
mpaka sasa. Anasema “amefulia”, ingawa 
najua sio kweli, pengine anatumia faida 
ya kuwa tayari ameshanioa kutokutimiza 
ahadi yake. Je, ninaweza kufungua madai 
ya talaka kwa kuwa sitaki kuishi na 
mwanamume asiye mwaminifu? Naamini 
sheria inataka wanawake warembo kama 
mimi kuhudumiwa vizuri.
7 Januari 2013

Sheria ya Ndoa ya Tanzania inatoa vigezo 
ambavyo vinapaswa kuzingatiwa katika 
kudai talaka pale ambapo ndoa inapokuwa 
imevunjika bila uwezekano wa kurekebishika. 
Sababu zifuatazo zimetolewa: (a) uzinzi 
uliofanywa na mmoja wa wanandoa, hasa 
kama tendo la uzinzi limefanyika zaidi 
ya mara moja au kutokoma kwa tabia hii 
licha ya kuonywa; (b) tabia ya uzinzi kwa 
upande wa mlalamikiwa; (c) ukatili, uwe 
wa kiakili au wa kimwili, unaosababishwa 
na mlalamikiwa kwa mlalamikaji au kwa 
watoto; (d) kupuuzwa kwa makusudi kwa 
mlalamikiwa; (e) mlalamikiwa kumtelekeza 
mlalamikaji kwa kipindi cha angalau miaka 
mitatu, na Mahakama imethibitisha kwamba 
ni kwa makusudi; (f ) kutengana kwa hiari au 
kwa amri ya Mahakama, ambapo utengano 
huo umeendelea kwa angalau miaka mitatu; 
(g) kifungo cha maisha kwa mlalamikiwa au 
kipindi kisichopungua miaka mitano, kwa 
kuzingatia urefu wa muda wa kifungo na 
hali ya kosa ambalo alihukumiwa nalo; (h) 
ugonjwa wa akili kwa mlalamikiwa, ambapo 
angalau madaktari wawili, mmoja wao awe 
aliyehitimu au awe na uzoefu  wa  ugonjwa  wa 
akili, kuwe na uhakikaa kuwa hakuna tumaini 
la kutibika au kupona kwa mlalamikiwa; (i) 
kubadilisha dini kwa mlalamikiwa, ambapo 

pande zote wakati wa ndoa walikua na imani 
moja na ambapo kwa mujibu wa sheria za 
imani hiyo, kubadilisha dini kunafuta ndoa au 
ni moja ya misingi ya kutengua  ndoa.

Kutokana na maelezo hapo juu, ni 
dhahiri kwamba kukosa kwako Mercedes 
hakujitoshelezi kuingia kwenye vigezo 
vilivyoainishwa hapo juu. Hakika 
kutokununuliwa Mercedes Benz hakuwezi 
kuchukuliwa kuwa ni ukatili. Ikiwa unaomba 
tu talaka kwa sababu ya kutokununuliwa 
Benz, tunadhani huenda usifanikiwe kupata 
talaka hiyo. Tukudokezee tu  kwamba katika 
nchi nyingine, tofauti na Tanzania, madai 
ya talaka yanaweza kufunguliwa kwa idhini 
ya pande zote. Kwa Tanzania, hali ni tofauti 
kwa kuwa hamuwezi kukubaliana kwenda 
Mahakamani kuomba talaka. Ni kweli Sheria 
ya Ndoa ipo nyuma ya wakati, lakini bado 
inabaki kuwa ni sheria nzuri hata leo. Mwisho, 
sheria haitofautishi wanawake wazuri na 
wanawake wabaya - kwanza uzuri wa mtu 
upo machoni pa mtazamaji. Mwanasheria 
wako anaweza kukuongoza zaidi.

Harusi/Ndoa ya siri na kutokutoa taarifa  

Ninataka kuoa lakini nataka harusi/ndoa ya 
faragha sana. Sitaki kuujuza umma kuhusu 
nia yangu ya kutaka kuoa na sitaki mtu 
yeyote kuhudhuria ibada ya ndoa. Mimi 
ni mtu msiri sana na hivyo ningependa 
kujua kama sheria za Tanzania zinaruhusu 
sherehe hizo.
7 Januari 2013

Sheria ya Ndoa inatamka bayana 
kwamba pale mwanamume na mwanamke 
wanapotaka kuoana, watatoa taarifa 
angalau siku ishirini na moja kabla ya siku 
wanayopendekeza kufunga ndoa. Hata 
hivyo, Msajili Mkuu anaweza, kwa leseni na 
kwa fomu maalum, kuondoa sharti la utoaji 
taarifa, kama inavyotakiwa chini ya sheria 
ikiwa, tu, ameridhika kwamba watu hao 
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hawako kwenye mahusiano yaliyozuiliwa, 
hakuna kipingamizi cha ndoa nyingine, watu 
hao hawako chini ya umri wa ndoa na ikiwa 
ni chini ya umri, basi idhini inayohitajika 
imepatikana na Msajili Mkuu lazima 
ajiridhishe kwamba, kuna sababu nzuri, na za 
kutosha kufanya hivyo.   

Kwa hiyo inawezekana kuondokana na 
suala la kutoa taarifa kama inavyotakiwa 
chini ya sheria iwapo tu umetimiza masharti 
yanayotakiwa na pia Msajili Mkuu ameondoa 
sharti hilo la kutoa taarifa. Hata hivyo, sheria 
iko wazi kwamba mtu yeyote anaweza 
kuhudhuria sherehe ya ndoa ya kiserikali, 
hivyo hatuamini kama unaweza kuwa na 
sherehe ya ndoa binafsi; hata hivyo unaweza 
kufanya harusi ya faragha na idadi ndogo ya 
watu au unaweza kuamua kutokukaribisha 
mtu yeyote kwenye harusi yako na kufurahia 
wewe mwenyewe.

Mume anataja majina ya vimada wake 
ndotoni

Nimekuwa kwenye ndoa kwa miaka 12 hivi 
sasa na kwa kipindi cha miaka 3 iliyopita 
nimekuwa na shaka kwamba mume 
wangu amekuwa kwenye mahusiano na 
mwanamke fulani aliyekuwa akifanya 
nae kazi huko nyuma. Imekuwa vigumu 
kuthibitisha hili na daima amekuwa 
akikanusha. Wiki chache zilizopita, wakati 
amechoka sana kutokana na safari ya 
ughaibuni, mume wangu alitamka jina la 
mwanamke karibu mara tatu hivi akiwa 
usingizini. Nataka kudai talaka. Nifanye 
nini?
4 Machi 2013

Sababu za kuomba talaka ni pamoja na 
ukatili na uzinzi ambazo husababisha ndoa 
kuvunjika pasipo kurekebishika. Kumtuhumu 
tu mmeo kwa kutaja jina la mwanamke 
mwingine usingizini siyo uzinzi. Ndoto ni 
ndoto - wakati mwingine upata njozi za kifo, 

wakati mwingine ajali, na wakati mwingine 
mizimu. Njozi nyingi si za kweli, hivyo ndivyo 
tunavyoamini. Unaweza kumpa faida ya 
shaka na kujadili hili na mshauri wa ndoa. 
Kwa vyovyote vile, katika maandalizi yako ya 
kudai talaka, ambayo unaonekana kusisitiza, 
unapaswa kushauriana na wanasheria wako.

Ndoa ya jino la dhahabu

Nilimuoa msichana ambaye nilimpa jino la 
dhahabu. Ili kuonesha upendo wetu, jino 
lake moja liliondolewa na kubadilishwa 
ili kuweka jino la dhahabu. Wakwe zetu 
wameharibu ndoa yetu na tumekuwa na 
ugomvi kila siku. Anataka talaka na nipo 
tayari kumpa lakini kwa sharti kwamba 
anipe jino langu la dhahabu au alinunue 
kutoka kwangu. Unawezaje kunisaidia?

1 Aprili 2013

Jino ulilompatia ilikuwa ni kama zawadi 
ya ndoa na harusi kwa mke wako na likawa ni 
kama sehemu ya mali zake binafsi, na hivyo 
hakuna uwezekano wa kurudishiwa. Hata 
kama unaweza, itamaanisha kuling’oa kutoka 
kinywani mwa mkeo, kwa sababu kwa sasa 
limeshakuwa sehemu ya mwili wake. Kuna 
mamia ya kesi za kigeni ambazo zimewahi 
kuhoji iwapo jino la bandia ni sehemu ya 
mwili au la, na nyingi zake zimeamua kwamba 
jino bandia ni sehemu ya mwili wako baada 
ya kuwekwa.

Kwa kuzingatia hili, kuondolewa kwa jino 
ni kinyume na sera ya umma na tunaamini 
hakuna uwezekano kwamba unaweza 
kurudishiwa jino lako.  Iwapo kama linaweza 
kuondolewa kwa urahisi, ulimpa kwa masharti 
gani, ikiwa ni pamoja na jino lake lililotolewa 
(ikiwa utashinda kesi dhidi yake) na kadhalika. 
Yote kwa yote, inaonekana una kesi ngumu 
dhidi ya mkeo. Labda kama unaweza kumpa 
punguzo na anaweza kununua, vinginevyo 
itakuwa vita kubwa ya kisheria Mahakamani.



Watoto, Mahusiano, Sheria za Ndoa na Talaka • 27

Ugomvi juu ya malezi ya watoto

Mimi ni mwanamke ninayeishi Dar es 
Salaam. Miaka miwili iliyopita nilizaa 
mtoto wa kike ambaye baba yake mzazi 
ni mwalimu anayeishi  Mwanza. Miezi 
nane baada ya kumzaa mtoto huyu 
nilisafiri nje ya nchi kibiashara. Nilimwacha 
mwanangu na bibi yake (mama wa baba 
wa mtoto) anayeishi Morogoro. Baada ya 
kurudi Tanzania nilikwenda kumchukua 
mtoto wangu lakini bibi amekataa kabisa 
kuniruhusu kumchukua mtoto wangu. Jibu 
analonipa ni kwamba, kulingana na mila 
zao siwezi kuishi na mtoto mpaka niolewe. 
Binafsi sina nia ya kuolewa kwa sababu 
huko nyuma niliwahi kuwa katika ndoa 
mbaya. Nifanye nini?
8 Aprili 2013

Kisheria mtoto ana haki ya kuishi na 
wazazi wake. Haki hii imetolewa wazi chini ya 
Sheria ya Mtoto, Na. 21 ya 2009. Vivyo hivyo, 
kama mzazi pia una haki ya kumlea mwanao. 
Ikiwa bibi hataki kukuruhusu kumchukua 
mtoto wako tunakushauri kupeleka maombi 
Mahakamani ili kupata malezi ya mtoto. Chini 
ya Sheria ya Mtoto kuna dhana inayoweza 
kubatilishwa kwamba inafaa mtoto aliye 
chini ya umri wa miaka saba kulelewa na 
mama yake, ili kuamua iwapo dhana hiyo 
itumike kwenye mazingira fulani, itategemea 
na maelezo ya kesi husika lakini Mahakama 
itazingatia haja ya kutokumsumbua mtoto 
kwa kubadilisha mlezi. 

Kwa kuwa hakuna mazingira ya usumbufu 
huo kwa malezi bora ya mwanao, tunadhani 
Mahakama itatumia dhana hiyo na kuamuru 
mtoto alelewe na mama yake. Mila ambazo 
bibi yake anazizungumzia hazipaswi kukuzuia 
kumlea mtoto wako. Unabaki kuwa mama 
mzazi wa mtoto labda  kama kuna sababu 
nyingine ambazo hujatushirikisha, unastahili 
kupata matunzo  ya mtoto (kutoka kwa 
baba). Zaidi ya hayo, ndoa kama taasisi ni 

uhusiano ambao watu wanapaswa kuingia 
kwa hiari yao wenyewe. Kwa hiyo sababu 
kwamba haujaolewa na baba wa mtoto wako 
haitoshelezi kukunyima  haki yako ya kumlea 
mwanao. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Uthibitisho wa baba wa mtoto

Ninakabiliwa na hali isiyo ya kawaida 
ambayo inaniondolea furaha yangu. 
Nimekuwa na uhusiano wa kimapenzi 
na mwanamke mmoja kwa muda mrefu, 
na baadaye alipata ujauzito. Kwa bahati 
mbaya, alifariki wakati wa kujifungua. 
Bahati nzuri mtoto alipona. Baada ya 
mazishi, mwanamume mwingine alijitokeza 
na kudai kuwa yeye ndiye baba halisi 
wa mtoto na ule ujauzito wa marehemu 
ulikuwa ni wake. Ninaamini mimi ndiye 
nilikuwa mwanamume pekee kwake, 
na ndiye pekee niliyekuwepo wakati 
akijifungua. Kila mmoja wetu anadai 
kuwa ndiye baba, na ninaamini huyu 
mwanamume aliyejitokeza amepandikizwa 
tu. Je, sheria inasemaje kwenye hali kama 
hiyo? Vipi kuhusu gharama nilizotoa wakati 
wa ujauzito, ninawezaje kurudishiwa 
gharama zangu iwapo itabainika kuwa 
mtoto siyo wangu? Ninaweza kuruhusiwa 
kumtunza mtoto?
13 Mei 2013

Masuala yanayohusu baba mzazi na 
matunzo ya watoto yanashughulikiwa na 
Sheria ya Mtoto, Na. 21 ya 2009. Sheria hii 
inatoa fursa kwa mtoto, mzazi, mlezi, afisa 
ustawi wa jamii au mtu yeyote mwenye 
maslahi na mtoto, kwa ruhusa maalum ya 
Mahakama, kupeleka maombi mahakamani 
ili kuthibitisha baba wa mtoto. 

Sheria hii pia inaeleza namna ambavyo 
maombi haya yanatakiwa kufanywa. 
Inaruhusu maombi hayo kufanyika kabla 
mtoto hajazaliwa, baada ya kifo cha baba 
au mama wa mtoto, kabla mtoto hajafikia 
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umri wa miaka 18, au kwa ruksa maalum ya 
Mahakama, baada ya mtoto kufikisha umri wa 
miaka 18. 

Kuhusu kurudishiwa gharama za wakati 
wa ujauzito, na mama wa mtoto akiwa 
amekwishafariki, hatuna uhakika utamshtaki 
nani ili akurudishie gharama hizo. Hakuna 
uwezekano wa shtaka lako kufanikiwa dhidi 
ya baba halisi wa mtoto, lakini wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi. 

Swali kuhusu malezi ya mtoto linahitaji 
umakini zaidi. Lengo kuu la sheria ni 
kuhakikisha kwamba maslahi bora ya mtoto 
yanazingatiwa. Kama mtoto ni wa kwako 
kweli, uwezekano ni mkubwa wa kuruhusiwa 
kumlea mtoto, baada ya kuzingatia uwezo 
wako wa kumtunza na kumlea, uwezo wa 
kifedha, n.k. 

Inafahamika kwamba mtoto anaweza 
kulelewa vizuri zaidi na mwanamke kuliko 
mwanamume. Hivyo, uwepo wa mama yako 
au mwanamke mwingine kwenye familia 
yako mwenye uwezo wa kutoa mwongozo 
wa malezi au msaada stahiki, itasaidia sana 
iwapo kutakuwa na mgogoro juu ya malezi ya 
mtoto.  

Kuchanwa kwa hati za ndoa 

Bila mimi kujua, mwanangu wa kiume 
wa miaka 20 alikuwa anatembea na 
mwanamke ambaye anamzidi kama miaka 
15 hivi. Mwanamke huyo alifanikiwa 
kumshawishi mwanangu amuoe na 
walikwenda kufunga ndoa ya Serikali jijini 
Dar es Salaam. Kwa bahati nzuri, dreva 
wangu ambaye nimekuwa nae kwa miaka 
30, ndiye aliyemwendesha mwanangu 
mpaka sehemu ambayo walitakiwa kusaini 
hati za ndoa. Alihisi kuna kitu hakiendi 
sawa na hivyo akanipigia simu. Kwa haraka 
nilikwenda na kuingia kwenye ofisi ambayo 
zoezi la kutia saini lilikuwa likifanyika na 
sikuamini kumbe walikuwa wameshasaini. 
Nilichukua hati zile na kuzichanachana 

huku nikimwambia Msajili tatizo lililopo. 
Nina maswali mawili; moja inawezekana 
mwanamke mzee kama yule akamrubuni 
mtoto huyu wa miaka 20? Mbili, kwa kuwa 
hati zilichanwa na hivyo hakuna ushahidi 
wa ndoa, je ndoa hii bado ni halali?
24 Juni 2013

Kwa kuanzia, mwanao yupo juu ya umri 
wa kisheria wa kuoa, hivyo wewe ujue au 
usijue, bado yeye anaweza kuoa. Hata hivyo, 
tunaelewa hisia zako kwamba kwa umri wake 
anaweza kuwa bado ni mdogo na hasa kuwa 
katika ndoa na mwanamke ambaye amemzidi 
sana umri. Ndoa ilifanyika pale walipokwenda 
kwa Msajili na kusaini hati zilizowekwa mbele 
yao na tunachukulia hati hizo zilishuhudiwa 
vyema. Inaonekana hilo lilifanyika hivyo 
wakati unaingia chumbani, mwanao alikuwa 
tayari ameshaoa. Kuchana tu hati za ndoa 
hakumaanishi kwamba ndoa imebatilishwa 
au haikufungwa. Ndoa bado ipo na namna 
pekee mwanao anaweza kutoka kwenye ndoa 
hiyo ni kufungua talaka. Hivyo kama mwanao 
atatoa au anahitaji talaka ni uamuzi wake 
na siyo wako. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi. 

Hadhi ya ndoa ya kimila

Mimi na mchumba wangu ni wakristo 
lakini mchumba wangu anataka kwanza 
tufunge ndoa ya kitamaduni kabla ya 
ndoa ya kanisani. Je, hilo linawezekana? 
Madhara yake ni yapi? Je, ndoa ya kimila 
inatambulika Tanzania?
1 Julai 2013

Sheria ya Ndoa inatambua ndoa za 
kimila, kidini na kiserikali. Ndoa za kimila 
ndiyo hizo unazoziita ndoa za kitamaduni; 
ndoa za kidini ni zile zinazofungwa kidini, 
yaani, kiislamu, kikristo, kihindi n.k. Ndoa za 
kiserikali ni zile zinazofungwa na maafisa wa 
Serikali walioruhusiwa. Tanzana inatambua 
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ndoa za kimila na zina hadhi sawa na ndoa 
nyingine zozote yaani, za kiserikali na kidini.  
Unatakiwa kufahamu kwamba ndoa za 
kimila zinachukuliwa kama ni ndoa za wake 
wengi na hivyo anaweza kuoa mke zaidi 
ya mmoja na hivyo hivyo wewe unaweza 
usiwe mke pekee. Sheria ya Ndoa inatamka 
kwamba ndoa iliyofungwa Tanganyika 
(Tanzania Bara) inaweza kubadilishwa, kama 
mwanamume alikuwa na mke mmoja, kutoka 
ndoa ya mke mmoja kwenda wake wengi, 
kwa tamko maalum lililotolewa na mume na 
mke, kwamba wote kwa hiari yao wenyewe 
wamekubali mabadiliko hayo. Tamko hilo 
litatolewa mbele ya Jaji, Hakimu Mkazi au 
Hakimu wa Wilaya na litakuwa la maandishi, 
litasainiwa na mke na mume na mbele ya mtu 
anayeshuhudia wakati wa kulitoa.

Unatakiwa uelewe kwamba, hakuna ndoa 
inayoweza kubadilishwa, kutoka mke mmoja 
kwenda wake wengi na kutoka wake wengi 
kwenda mke mmoja kwa namna nyingine 
zaidi ya njia ya tamko kama ilivyoelezwa hapo 
juu. Hivyo kama mtaoana kwa ndoa ya kimila, 
ni lazima muibadilishe kuwa ndoa ya mke 
mmoja kwanza ndipo muendelee kuoana 
kanisani isipokuwa kwamba mmeo hatakiwi 
kuwa na mke mwingine kwa sababu kubadili 
kwenda ndoa ya mke mmoja hakutakuwa 
halali kama mmeo atakuwa na mke zaidi 
ya mmoja. Kama mtaoana kwa ndoa ya 
kikristo wakati ana mke mwingine, ndoa ya 
kikristo haitakuwa halali kwa sababu ndoa 
ya kimila itakuwa juu ya ndoa ya kikristo. 
Tunapendekeza umuulize kwa nini anataka 
kwanza ndoa ya kimila. Pia tunashauri nyote 
mumtafute mtaalam wa masuala ya ndoa.

Kupata taarifa za simu

Nadhani mke wangu anafanya udanganyifu 
kwa sababu wakati wote ametingwa sana 
na simu yake. Nilijaribu kupata meseji na 
historia ya miito kutoka kampuni ya simu 
anayotumia lakini walikataa kwa sababu 

kwamba taarifa hizo ni za siri na hawawezi 
kuzidukua/kuzivujisha kwangu. Ninawezaje 
kupata taarifa hizo kutoka kampuni ya 
simu? Tafadhali elewa, ninahitaji  kuzipata 
bila yeye kujua. Napenda kuuliza pia, je 
kupiga busu ni uzinzi? Je, inawezekana mtu 
anayezini na mke wangu kuunganishwa 
kwenye kesi ya talaka?
16 Septemba 2013

Kanuni za Mawasiliano (Ulinzi kwa 
Mtumiaji) zinatamka mwenye leseni 
kutofuatilia wala kutoa maudhui ya taarifa 
zozote za mteja zinazopitia kwenye 
mfumo uliopewa leseni, isipokuwa kama 
inavyotakiwa na kuruhusiwa na sheria 
inayotumika. Hivyo kampuni ya simu ipo 
sahihi kukuzuia kupata kumbukumbu za 
simu za mke wako. 

Unatakiwa pia kuelewa kwamba haki ya 
faragha inalindwa na Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Kisheria, kampuni 
za mawasiliano zitawajibika kutoa taarifa hizo 
kama mwenye namba ataziomba au kwa 
amri ya Mahakama yenye mamlaka husika 
au kama polisi wanazihitaji kwa malengo ya 
kiuchunguzi. 

Kama unaona ni lazima kwako kuthibitisha 
iwapo mke wako ni mwaminifu au siyo, 
tunakushauri uwasiliane na mkeo ili aiombe 
kampuni ya mawasiliano impatie taarifa 
zake za mawasiliano ambazo unaweza 
kuziangalia, vinginevyo, hakuna uwezekano 
kwamba Mahakama itatoa amri hiyo kwa 
sababu za udanganyifu pekee. Maelezo yako 
yanayofuata ni kwamba mke wako ambaye 
siyo mwaminifu (au mume kwa maana hiyo) 
hatoi ushirikiano kwa mwenzi wake. Hilo ni 
kweli na kwa bahati mbaya mke na mume 
wanachukuliwa tofauti pale linapokuja suala 
la faragha.

Kuhusu swali lako la pili, iwapo kubusu 
ni uzinzi. Kwa bahati nzuri au mbaya, 
uzinzi haujafafanuliwa kwenye Sheria ya 
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Ndoa ya Tanzania. Kupiga busu nako pia 
hakujafafanuliwa kwa sababu unaweza kuwa 
na busu la mdomo, shavuni na aina nyingine 
za busu, na baadhi yake zinategemea na aina  
ya mila na desturi za mahala ambapo mtu 
anaishi. Wakati mwingine zinaweza kuwa kitu 
cha kawaida bila  kuchukuliwa kama ni uzinzi. 
Kwa mfano pale busu la mdomo linapochukua 
muda mrefu kidogo inaweza kuchukuliwa ni 
dalili za wazi kwamba mahusiano ya kiuzinzi 
yapo, wakati busu la shavu ni la kawaida 
siku hizi. Ni ngumu kukujibu swali lako bila 
kujua aina ya busu, muda, mara ngapi, watu 
wanaohusika n.k. Mara nyingi,  ngono ya aina 
yoyote  huchuliwa kama uzinzi.

Mwisho, ni iwapo mtu anayehisiwa 
kutembea na mkeo anaweza kuunganishwa 
kwenye maombi ya talaka, jibu ni ndiyo lakini 
kwa maelekezo ya Mahakama husika unaweza 
kumuunganisha mtu huyo kama mdaiwa 
mwenza. Unaweza pia kudai fidia kutoka 
kwa mtu huyo. Tunakushauri uwasiliane na 
mwanasheria wako kwa mwongozo zaidi.

Mume anafuga ndevu na kuvaa hereni 
mbili

Nimeolewa na mwanamume ambaye 
nimekuwa kwenye mahusiano naye kwa 
zaidi ya miaka kumi. Tulioana mwaka 
jana na ghafla ameamua kufuga ndefu 
na kuvaa hereni mbili, kitendo ambacho 
kinamwondolea mvuto na hivyo 
kunikera. Mwanzoni nilidhani ni utani, 
sasa chaguo liko wazi kati ya ndevu zake 
na talaka. Jambo hili ni la kushangaza 
lakini ndiyo ukweli wenyewe. Nimekubali 
matokeo na sitaki kuendelea tena. Hata 
hivyo mwanasheria wangu anasema 
kupata talaka kwa sasa na kwa sababu 
hizo haiwezekani. Hata hivyo, huyu ni 
mwanasheria yule yule ambaye mume 
wangu anamtumia na anaweza kuwa na 
maslahi binafsi. Je, ushauri wa mwanasheria 
huyu ni wa kweli? Tafadhali niongoze.
9 Desemba 2013

Ni kweli Sheria ya Ndoa ya Tanzania 
imepitwa na wakati na hairuhusu talaka ya 
maridhiano. Sheria inataka kwamba ni lazima 
kuwe na sababu, miongoni mwazo ni , uzinzi, 
tabia za kingono zisizokubalika n.k. ili uwe na 
sababu halali za kuomba talaka. Muonekano 
au mabadiliko ya muonekano, kama ilivyo 
kwa kesi yako hapa, siyo sababu ya msingi ya 
kuomba talaka na haiwezi kutolewa chini ya 
sheria zetu.      

Kwa kuwa ndoa yako ipo chini ya miaka 
miwili, isipokuwa kama unaweza kuthibitisha 
ugumu wa kipekee, sheria inazuia talaka 
ndani ya muda huo. Kuna kama kipindi cha 
kupoa/mpito ambacho, kwa miaka ya sasa, 
kimsingi kimepitwa na wakati.

Ziko juhudi za kubadilisha sheria yetu 
ya ndoa lakini kwa sasa huo ndiyo ukweli. 
Tunakushauri  uwasiliane na mshauri wa ndoa 
ili aweze kuzungumza na nyote wawili juu ya 
jambo hili. Tunakutakia kila la heri.

Picha za harusi magazetini

Mimi ni mtu maarufu sana na nilifunga ndoa 
na kufanya harusi ya kifahari. Wakati wa 
harusi, baadhi ya mapaparazi/wapiga picha 
walijipenyeza na kunipiga picha. Nilitokea 
kwenye magazeti yote makubwa/maarufu 
na sasa mpenzi wangu/kimada amekasirika 
kuhusu ndoa yangu na mwanamke huyu 
mpya. Je, mnaweza kunisaidia? Ninaweza 
kuwashtaki wenye magazeti? 
10 Machi 2014

Hatujui ni msaada gani unahitaji kutoka 
kwetu. Kinachotuchanganya zaidi ni kwamba 
umeoa na bado unaendeleza mahusiano na 
mpenzi wako/kimada, ikiwa na maana kuwa 
una mahusiano ya kizinzi nje ya ndoa. Bila 
kujali kama wewe ni maarufu na kama hujui, 
uzinzi ni sababu mojawapo ya talaka na 
anayepaswa kukasirika ni mke wako na siyo 
mpenzi wako. Unatakiwa kukumbuka kiapo 
chako kwenye ndoa na unahitaji kuonana 
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na mshauri wa masuala ya ndoa na siyo 
wanasheria. 

Kuhusu wapiga picha/mapaparazi, kwa 
taarifa chache tulizonazo kukuhusu, hatujui 
iwapo umekashfiwa au haki yako ya faragha 
imeingiliwa. Inavyoonesha, lalamiko lako 
kubwa ni kwamba mpenzi wako hana furaha 
na ndoa yako hiyo, jambo ambalo halikupi 
haki ya kuwashtaki wenye magazeti. Vile vile 
unadai kwamba wewe ni maarufu na kama 
ni kweli wewe ni maarufu kama unavyofikiria 
pia itakuwa ni ngumu kwako kuwashtaki 
wenye magazeti kwa shtaka la kukashfu. 
Watu maarufu wapo kwenye macho ya umma 
na ni lazima utegemee mambo kama haya 
kutokea. Tunakushauri uwasiliane na mshauri 
wa ndoa na pengine Mchungaji. Unahitaji 
kuelewa maana hasa ya kuwa kwenye ndoa. 
Wanasheria wanaweza wasiwe na msaada 
mkubwa katika hili lakini unaweza kuwajaribu 
pia.

Kumwakilisha mtu kwenye ndoa

Mimi ni mtu mwenye shughuli nyingi na 
ninafanya kazi kwenye kampuni kubwa 
sana nje ya Tanzania. Mchumba wangu 
anasisitiza tuoane chini ya sheria za 
Tanzania, kwangu ni vigumu sana kupata 
muda huo. Ninaweza kujaza fomu zangu 
za ndoa na kuzituma kwa Msajili Jijini Dar 
es Salaam na hivyo kutufungisha ndoa? 
Ninajua nchi nyingine zinaruhusu aina hizo 
za ndoa ambapo huhitaji kuwepo moja kwa 
moja. Katika namna nyingine, je kaka yangu 
anaweza kuhudhuria na kusaini cheti cha 
ndoa kwa niaba yangu kwa kutumia hati 
ya uwakilishi. Ninawezaje kuoa bila kufika 
Tanzania?
24 Machi 2014

Ingawa tunafurahi kwamba una shughuli 
nyingi na unafanya kazi kwenye kampuni 
kubwa, ni lazima uwepo kwenye chumba cha 
kusaini vyeti vya ndoa. Huwezi kuwa kwenye 

ukumbi wa mkutano, Skype au kutuma 
karatasi zako. Ndoa ni tendo takatifu na 
Sheria ya Ndoa inaeleza kwa uwazi kwamba 
ni lazima uwepo na inatamka kwamba 
ndoa itakuwa batili iwapo pande zote mbili 
hazitakuwepo zenyewe wakati wa ndoa. 
Hatujawahi kusikia nchi inayoruhusu ndoa ya 
uwakilishi au masafa marefu. 

Kuhusu kaka yako kuhudhuria ndoa, 
tafadhali elewa kwamba huwezi kumpa kaka 
yako hati ya uwakilishi kusaini vyeti vya ndoa. 
Kwa jinsi tunavyojua, iwapo atasaini, ataishia 
kuwa mume wa mchumba/mpenzi wako. 
Hata hivyo, wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Uhanithi na ndoa

Niliolewa na mwanamume kwa ndoa 
ya kutafutiwa mume, lakini nimekuja 
kung’amua kwamba ni hanithi. Ingawa 
ninatamani sana kumsaidia, lakini jambo 
hili haliwezekani kwa sababu hali yake 
haitibiki. Je, ndoa hii inaweza kusimama/
kuendelea?
24 Machi 2014

Kwa ujumla uhanithi ni hali ya kimwili 
au kisaikolojia ambayo inamfanya mwenza 
kushindwa kushiriki tendo la ndoa. Hata 
hivyo, kukataa kufanya mapenzi na mwenzi 
wako siyo uhanithi, wala kushindwa kuzaa pia 
siyo uhanithi. 

Kwa ujumla, iwapo utapeleka maombi ya 
talaka dhidi ya mpenzi wako kwa sababu za 
uhanithi, utahitaji kuthibitisha. Jambo hilo 
litakutaka uiombe Mahakama kumlazimisha 
mwenzi wako kufanyiwa uchunguzi wa 
kimwili na kisaikolojia na wataalamu wa afya 
waje kuthibitisha. Kifungu cha 39 cha Sheria 
ya Ndoa nchini Tanzania kinatamka kwamba 
kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 97 na 
98, ndoa itakuwa batili iwapo: (a) wakati wa/
baada ya ndoa  (i) upande wowote kushindwa 
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kushiriki tendo la ndoa; au (ii) upande 
wowote unaugua ugonjwa wa akili au kifafa; 
au (iii) mmoja wa wanandoa kudhihirika 
kuwa alikuwa na ugonjwa wa zinaa; au 
(iv) mwanamke kudhihirika kuwa alikuwa 
na mimba ya mwanamume mwingine; 
au (b) mwanandoa mmoja kukataa kwa 
makusudi kushiriki tendo la ndoa tangu ndoa 
ilipofungwa; au (c) mwanamke hajatimiza 
umri wa miaka 18 na ridhaa iliyotakiwa 
kutolewa chini ya kifungu cha 17 haijatolewa 
na Mahakama inaona kuna sababu nzuri za 
kutengua ndoa. Kifungu cha 40, ndoa batilifu 
itaendelea kuwa ndoa halali hadi hapo 
Mahakama itakapoitengua. 

Kutokana na maelezo hapo juu, 
unaweza kuona kwamba kwa kuwa mume 
ameshindwa kushiriki tendo la ndoa, ndoa 
itakuwa batilifu, yaani, inaweza kutenguliwa 
na hivyo unaweza kuomba talaka. Sheria 
haisemi kwamba ndoa hiyo ni batili, yaani 
haipo tokea mwanzo, ikiwa na maana 
kwamba huwezi kuomba talaka. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kukataa kuongeza mke mwingine 
katika ndoa ya mitala

Mimi ni mmoja wa wake wawili wa 
mwanamume fulani. Mume anatutegemea 
sana ili kuweza kuishi. Mimi mwenyewe 
nafanya kazi kwa bidii kwa ajili ya familia 
yetu. Cha kushangaza, mume wetu anataka 
kuongeza mke mwingine. Tumemkatalia 
lakini anasisitiza kwamba sisi sote 
tumeolewa kwenye ndoa ya mitala na 
hivyo hatuwezi kumzuia. Nina hofu juu ya 
ndoa yake mpya kwa sababu mwanamke 
anayetaka kumuoa afya yake inatiliwa 
mashaka. Tumetonywa kwamba tangazo 
la kusudio la kufunga ndoa limeshatolewa 
kwenye ofisi ya Msajili. Je, kuna namna ya 
kuepuka au kuzuia ndoa hii?
31 Machi 2014

Kifungu cha 20 cha Sheria ya Ndoa 
kinazungumzia hali kama yako. Kifungu hicho 
kinatamka kwamba iwapo mwanamume 
aliyefunga ndoa ya wake wengi/mitala 
anatoa tangazo la kusudio la kufunga ndoa, 
mke wake, au kama ana mke zaidi ya mmoja, 
yeyote kati ya wake zake anaweza kuweka 
pingamizi kwa Msajili au afisa msajili ambaye 
tangazo la kufunga ndoa limetolewa kwa 
misingi kwamba kwa kuzingatia hali ya kipato 
cha mume, kuoa mke mwingine kunaweza 
kupelekea ugumu wa maisha usiomithilika 
kwa mke au wake zake wa sasa na watoto 
kama wapo; au mwanamke anayekusudia 
kumuoa ni mwenye tabia mbaya au anaugua 
magonjwa ya kuambukiza au ya zinaa au 
anaweza kuleta ugomvi/kutoweka utulivu. 
Mara pingamizi linapotolewa kwa Msajili au 
afisa msajili, ndoa hiyo haitafungwa mpaka 
pingamizi hilo litakapoamuliwa na Baraza la 
Usuluhishi wa Ndoa.

Tunashauri wewe na mke mwenzio 
kufuata njia iliyoelezwa hapo juu. Hili pia 
linaweza kutatuliwa na wazee kwenye ukoo 
wako. Vinginevyo unaweza kuwasiliana na 
mshauri wa masuala ya sheria za familia kwa 
hatua stahiki.

Ndoa za jinsia moja nchini Tanzania

Tumefunga ndoa ya jinsia moja na tunataka 
kutembelea Tanzania wakati wa siku za 
mapumziko. Ninataka kujua, je ndoa za 
jinsia moja zinaruhusiwa nchini Tazania?
31 Machi 2014

Ndoa za jinsia moja haziruhusiwi 
kabisa nchini Tanzania. Sheria ya Ndoa 
inatambua ndoa kama ni muunganiko 
wa mwanamke na mwanamume na siyo 
mwanamume na mwanamume mwingine. 
Jambo hilo pia ni geni kwenye tamaduni 
za kitanzania na linachukuliwa kuwa ni 
utovu/ukosefu wa maadili. Mahusiano kama 
hayo ya mwanamume na mwanamume 
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yanaadhibiwa vikali chini ya Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu. 

Ingawa hauzuiliwi kuja nchini Tanzania, 
lakini tunakushauri kuwa makini na tabia 
na vitendo vyako. Unaweza kuwasiliana na 
mwanasheria wako kuhusu nini cha kufanya 
na cha kutokufanya.

Akaunti ya pamoja ya mke na mume

Mimi na mume wangu tumefungua akaunti 
ya pamoja benki Jijini Dar. Mimi pekee 
ndiye ninayefanya kazi kwenye familia 
na mume wangu hafanyi kazi yoyote na 
anatumia muda wake mwingi kuangalia 
televisheni. Kwa bahati mbaya nimekuwa 
nikiweka fedha kwenye akaunti ya pamoja 
kwa muda wa miaka 7 na sasa ninahitaji 
kuchukua fedha zangu. Mume wangu 
anakataa kusaini fomu ya kuchukua fedha 
iwapo sitampatia nusu ya fedha hizo. Benki 
haitaki kutoa fedha kwangu peke yangu. 
Ninaweza kuishtaki benki?
21 Aprili 2014

Upo kwenye hali tatanishi sana. Umeweka 
fedha zako ulizozipata kwa shida kwenye 
akaunti ya pamoja. Kisheria, akaunti ya 
pamoja ni deni la wamiliki wote wa akaunti 
ya pamoja. Kuna kesi moja iliwahi kuamuliwa 
kwamba sababu tu kwamba mmoja wa 
wamiliki wa akaunti hachangii hakumzuii mtu 
huyo kunufaika. Benki ipo sahihi kwamba 
fedha zinamilikiwa kwa pamoja na haziwezi 
kutolewa kwako peke yako. Hatuoni namna 
ya kufanikiwa iwapo utaishtaki benki. Hata 
hivyo unaweza kuwasiliana na wanasheria 
wako kwa mwongozo zaidi.

Idhini ya mwenza wakati wa kutengana

Nilikwenda benki kuomba mkopo na 
niliulizwa iwapo nimeoa. Niliwaarifu 
nimeona lakini tumetengana kwa miaka 
minne sasa. Benki ilikubali kunipa mkopo 
kwa sharti kwamba niweke dhamana 

nyumba yangu. Hata hivyo, benki inataka 
ridhaa ya mke wangu na haitaki kuelewa 
kwamba mimi na mke wangu tumetengana. 
Nahitaji sana mkopo huu. Nifanye nini?  
12 Mei 2014

Sheria ya Ndoa inatambua kwamba 
ingawa mali inaweza kuwa kwa jina la 
mwenza mmoja, mwenza mwingine anaweza 
kuwa na mchango katika kupatikana, 
kusimamia na/au kulinda mali hiyo ingawa 
maslahi yake kwenye mali hiyo yanaweza 
yasiwe yamesajiliwa. Kuna kesi moja maarufu 
ambapo Mahakama ilikuwa na maoni 
kwamba hata kazi za ndani/nyumbani 
zinazofanywa na mke zinachukuliwa/
zinahesabika kama mchango wake  katika 
kupatikana na kusimamia mali ya familia. 

Sheria ya Ardhi inazitaka taasisi za fedha 
kupata ridhaa ya mwenza kabla ya kukubali 
mali ya ndoa kuwa dhamana ili kulinda 
maslahi ya mwenza mwingine. Sheria ya Ndoa 
inatambua kwamba wanandoa wanaweza 
kuwa wametengana, ama kwa amri ya 
Mahakama au kwa hiari yao wenyewe. Hata 
hivyo, kutengana siyo kuachana na wakati 
wanandoa wanapokuwa wametengana, 
hakuna mgawanyo wa mali unaofanyika, 
ikiwa na maana kwamba, haki za mke wako, 
kama zipo, kwenye nyumba yenu bado zipo.

Isipokuwa kama umepata talaka, hakuna 
namna yoyote halali ya kutatua jambo hili 
isipokuwa kwa kumtafuta mke wako na 
kupata ridhaa yake kwa ajili ya kuweka 
dhamana nyumba yako. Kama hana maslahi 
yoyote kwenye mali, hatuoni kwa nini akatae 
kutoa ridhaa. Namna nyingine ni kutafuta 
dhamana nyingine kama vile mali binafsi au 
dhamana ya mtu mwingine. Mwanasheria 
wako anaweza kukuongoza zaidi.

Daktari anaruhusu uzinzi

Daktari wangu anasema kwamba nina 
moyo dhaifu na kwamba ili afya yangu 
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iimarike (hasa moyo wangu), ninahitaji 
kushiriki mapenzi na mwanamke mwingine, 
ingawa nipo kwenye ndoa ya mke mmoja. 
Daktari anasema hii itaniongeza maisha 
marefu. Si haki yangu ya kufanya mapenzi 
na mwanamke mwingine ambayo 
itapelekea kuimarisha kwa afya yangu 
inalindwa na Katiba? Nimesikia Sheria ya 
Ndoa inakataza uzinzi lakini inawezekanaje 
Sheria ya Ndoa ikiuke Katiba ya nchi? Je, 
hakuna upekee kwenye uzinzi?
2 Juni 2014

Unaonekana kuchukulia kwamba daktari 
wako amekuruhusu kufanya mapenzi na 
mwanamke mwingine ili kuendelea kuwa 
na afya nzuri. Tuna mashaka sana na daktari 
uliyemuona na unaweza kupata ushauri 
zaidi kwingine. Ingawa sisi siyo madaktari, 
hii ni mara yetu ya kwanza kusikia kwamba 
mapenzi nje ya ndoa yanaweza kuimarisha 
moyo wako. Kimsingi, kwa elimu ndogo 
tuliyonayo kuhusu moyo, tuna uhakika 
kwamba kama utazidisha mapenzi ya nje 
ya ndoa, unaweza kupata ugonjwa wa 
shambulio la moyo. 

Sheria haizungumzi mapenzi kwa namna 
uliyosema. Kwa kuwa umekubali mwenyewe 
kwamba wewe upo kwenye mahusiano ya 
mke mmoja, hauwezi kurudi na dawa mpya 
ya kufanya mapenzi nje ya ndoa yako. Haki 
zako za kikatiba zinalindwa, ziko juu ya 
sheria nyingine zote za nchi, lakini tafsiri yako 
kinadharia na kisheria haipo sahihi. 

Tuna uhakika mke wako pia hawezi 
kukubali matibabu kama hayo, kama 
ambavyo wewe hutakubali ushauri wa aina 
hiyo kutoka kwa daktari wake. Tunakusihi sana 
upate ushauri mwingine na umuone mshauri 
wa ndoa. Kuna mahali kitu hakijaenda sawa. 
Na mwisho ni kweli, kama utafuata njia ya 
daktari wako, mke wako atakuwa na haki zote 
za kukupa talaka.

Mume kupewa uraia wa kurithisha/
kuhamisha

Mimi ni mwanamke Mtanzania ambaye 
nimeolewa na mwanamume wa nje na 
tumekubaliana kuishi na kuanzisha familia 
yetu nchini Tanzania. Hata hivyo, inanikera 
kwa sababu mume wangu anatakiwa 
kuomba na kupata kibali cha ukaazi 
kutoka Idara ya Uhamiaji nchini Tanzania. 
Amejaribu kuomba uraia kupitia uraia 
wangu lakini imekuwa ni ngumu kutokana 
na sababu nisizozijua. Kuomba na kupata 
kibali cha ukaazi imekuwa ni kama jinamizi 
kwa kuwa hatuwezi kuishi siku zote 
tukiomba kibali. Tafadhali tushauri hatua za 
kufuata ili aweze kupata uraia wa Tanzania 
kupitia ndoa yetu.
28 Julai 2014

Sheria inayozungumzia uraia nchini 
Tanzania ni Sheria ya Uraia ya mwaka 1995 
ambayo inatamka kwamba mwanamke 
aliyeolewa na mwanamume raia wa Jamhuri 
ya Muungano, wakati wowote wa uhai wa 
mume wake atakuwa na haki, baada ya 
kufanya maombi kwenye fomu maalum, ya 
kurithishwa uraia wa Jamhuri ya Muungano. 
Kutokana na kifungu hiki, ni mwanamume 
ndiye anayeweza ‘kuhamisha’ uraia wa 
mwanamke mgeni. 

Kwa bahati mbaya Sheria ya Uraia haina 
kifungu kama hicho kwa mwanamke 
Mtanzania aliyeolewa na mwanamume wa 
kigeni. Hii ni bahati mbaya sana na mtu 
mwingine anaweza kusema ni ubaguzi dhidi 
ya wanawake. 

Mume wako anaweza kuomba uraia (wa 
kujiandikisha/tajnisi) lakini ni lazima afanye 
hivyo kama mhamiaji mwingine anayetaka 
kupata uraia wa Tanzania kwa kuwa na sifa 
zilizoelezwa kwenye sheria kama ifuatavyo: (a) 
awe ameishi ndani ya Jamhuri ya Muungano 
miezi kumi na mbili mfululizo kabla ya tarehe 
ya maombi; na (b) kwa kipindi cha miaka kumi 
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kabla ya miezi 12 ya maombi awe ameishi 
ndani Jamhuri ya Muungano kwa muda 
ambao ni wastani wa miaka isiyopungua 
saba; na (c) anajua vizuri lugha ya Kiswahili au 
Kiingereza; na (d) ni mtu mwenye tabia nzuri; 
(c) kwa kuzingatia historia yake, anaonesha 
kuwa na nafasi ya kuwa na mchango mkubwa 
kwa maendeleo ya taifa katika nyanja ya 
uchumi na sayansi.

Kupoteza mvuto wa mapenzi

Niliolewa na mwanamume mwenye mvuto 
kwa kadri mwanamume anatakiwa kuwa. 
Kwa bahati mbaya benki anayofanyia kazi 
inamfanyisha kazi mpaka usiku sana, eti 
vitabu vya benki vinatakiwa kufungwa ndo 
aondoke. Hivi sasa mume wangu ana kilo 
zaidi ya 150, mara mbili ya uzito wa awali, 
na hanivutii tena. Nimepoteza mvuto wa 
mapenzi naye. Ninawezaje kumpa talaka 
haraka mume wangu kwa sababu simuoni 
akipungua uzito? Amejaribu mara nyingi 
lakini ameshindwa. Benki inapata faida 
kubwa, mume wangu hapati kitu, wakati 
wafanyakazi wengine wa benki wanapata 
ujira mnono. Je, ninaweza kuishtaki benki 
pia?
11 Agosti 2014

Tunaanza na benki na tunaamini kwamba 
haki yako ya kuishtaki benki ipo mbali sana 
na hivyo huwezi kuishtaki. Hata hivyo, mume 
wako anaweza kuishtaki ila anatakiwa kuwa 
na sababu za msingi sana za kuegemea. Kwa 
mfano, je analipwa malipo ya muda wa ziada 
kwa kazi anazozifanya mpaka saa za usiku? 
Anafanya kazi kwenye mazingira salama? Je, 
benki inamjali kwa mujibu wa mkataba wa 
ajira? Je, kuna mazingira ya ndani ya benki 
ambayo yanachangia kuongezeka uzito  kwa 
mfano kuwapatia wafanyakazi vyakula visivyo 
bora? Unahitaji kuwa na uelewa wa haya 
yote ili kuweza kuelewa haki ya mume wako 
kushtaki. 

Kuhusu talaka, Sheria ya Ndoa hairuhusu 
talaka bila sababu za msingi. Kwa bahati 
mbaya kupoteza kwako mvuto wa mapenzi 
kwa mume wako siyo moja ya sababu 
iliyoelezwa na sheria. Kunenepa na kuzeeka 
siyo sababu za kuzitumia pia. Kama ingekuwa 
ni uzinzi, kushindwa kufanya mapenzi/ngono 
au ukatili, hapo sheria ingekuruhusu kuomba 
talaka. Tunakushauri kuwasiliana na mshauri 
wa ndoa ili kuokoa ndoa yako. 

Unatakiwa kufikiri zaidi hatua zako kwa 
sababu inawezekana wakati huu ndiyo 
mume wako anakuhitaji zaidi kuliko wakati 
mwingine wowote. Isije kuonekana kama 
tunahubiri, usisahahu viapo vyenu vya ndoa, 
na usisahahu pia kwamba hata wanawake 
nao mara nyingi wanaongezeka uzito.

Mume analazimisha kumpa mtoto jina

Mimi nimeolewa na ninaishi Dar. Mimi na 
mume wangu ni wasomi na tunafanya 
kazi Serikalini. Mungu ametubariki kupata 
watoto watatu na hivi karibuni tunatarajia 
mtoto wetu wa nne, kwa kuwa ni mjamzito. 
Kwa bahati mbaya mume wangu ndiye 
pekee aliyewapa watoto wetu majina 
na amekuwa akiwapatia majina ya ukoo 
wake. Ameshamchagulia jina hata mtoto 
tunayemtarajia, na kupelekea kubishana  
kwa kuwa na nami nataka kumpatia jina 
mtoto huyu. Je, kuna sheria inayosimamia 
watoto kupewa majina? Tafadhali niongoze.
29 Septemba 2014

Sheria ya Mtoto, Na. 21 ya 2009 chini 
ya kifungu cha 6 inaeleza kwamba mtoto 
atakuwa na haki ya kupewa jina, utaifa na 
kuwafahamu wazazi wake wa kumzaa na 
ndugu/jamaa wengine wa ukoo/familia 
tandaa. Inaeleza zaidi kwamba, mtu 
hatamnyima mtoto haki yake ya jina, utaifa 
na kufahamu wazazi wake wa kumzaa na 
ndugu zake wengine kwa kuzingatia masharti 
ya sheria nyingine. Pia, kila mzazi au mlezi 
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atakuwa na wajibu wa kusajili kuzaliwa kwa 
mtoto wake kwa Msajili Mkuu.

Kwa bahati mbaya hakuna sheria 
inayolazimisha iwapo baba au mama 
atoe jina la mtoto. Pia hatuna kesi yoyote 
ya kutuwezesha kukuongoza juu ya 
hili. Unaweza kuutatua mgogoro huu 
Mahakamani, lakini mfumo wa Mahakama 
umezidiwa na mrundikano wa kesi na 
huenda mpaka mgogoro unatatuliwa 
utakuwa tayari umejifungua.

Mkataba wa ndoa

Nilipokuwa Chuo Kikuu miaka tisa iliyopita, 
niliingia mkataba na rafiki yangu wa kike 
kuwa ikiwa wote wawili tutatimiza miaka 
30 na hatupo kwenye ndoa au kuwa na 
mahusiano imara na mtu mwingine, basi 
tutaoana. Mwezi uliopita wote wawili 
tulitimiza miaka 30 na alinihakikishia 
kwamba hajaolewa na wala hayupo 
katika uhusiano wowote imara, anadai 
havutiwi tena na mimi, ingawa mimi 
ni tajiri na mwenye mamlaka. Huku ni 
kukiuka makubaliano, nataka kumpeleka 
Mahakamani ili alazimishwe kuolewa na 
mimi. Bado ninamhitaji.
29 Septemba 2014

Mkataba wa ndoa si kama mkataba 
mwingine wowote. Hatima yake inaongozwa 
na upendo wa pande zote mbili. Unaweza 
kuwa bado unamuhitaji, lakini yeye hakuhitaji. 
Hata kama Mahakama itamshinikiza kuolewa 
na wewe, kitu ambacho haiwezi, basi kusudio 
kuu la ndoa litakuwa limekiukwa.

Sheria ya Ndoa inaeleza  kwamba, “kesi 
inaweza kufunguliwa kudai fidia ya kukiuka 
ahadi ya ndoa iliyotolewa Tanganyika bila 
kujali ukiukwaji huo ulifanyika Tanganyika 
au kwingineko, na mdai, iwapo mdai/
upande huo haujafikisha miaka kumi na 
nane, na mzazi wake au mlezi. Hakuna kesi 
itakayoletwa kwa ajili ya utekelezaji maalum 

wa ahadi ya ndoa/kulazimisha ndoa.”
Kwa hiyo Sheria ya Ndoa inaruhusu 

madai juu ya hasara ambayo mtu anaipata 
kwa kuvunja ahadi ya ndoa. Katika kesi 
yako, inategemea na maelezo zaidi ambayo 
unaweza kuwapatia wanasheria wako, fidia 
inaweza kudaiwa lakini hatuamini kama una 
kesi nzuri. Kitu ambacho tuna uhakika nacho 
ni kwamba kama mwanamke huyu amebadili 
mawazo juu yako, basi itabidi uanze kutafuta 
tena. Haijalishi kama wewe ni tajiri na mwenye 
mamlaka – ni mwanamke ndiye atakayeamua 
iwapo aolewa na wewe au la.

Kushikiliwa kwa mali za ndoa/familia

Mume wangu amekuwa akifanya kazi 
kwenye shirika la umma na wakati wa 
ndoa yetu tumeweza kuanzisha vitega 
uchumi vya familia ikiwa ni pamoja na 
baa, supamaketi na saluni mbili zisizojali 
jinsia. Tumeweza pia kujenga nyumba 
nzuri ambayo hivi sasa tunaishi. Ninakiri 
kwamba mume wangu amechangia 
sehemu kubwa ya mtaji ingawa na mimi 
nimechangia sehemu kwa mkopo niliopata 
kutoka taasisi ya mikopo midogo iliyopo 
Dar es Salaam. Mimi pia sijui ikiwa mapato/
mchango wa mume wangu umetoka 
kwenye vyanzo vingine au mshahara wake 
mnono na marupurupu tu. Kwa bahati 
mbaya, hivi sasa mume wangu na wenzake 
wameshtakiwa kwa makosa ya rushwa/
ufisadi kutokana na madai ya ubadhirifu 
wa fedha ofisini kwao. Sasa nimeambiwa 
na rafiki yangu kwamba ikiwa mume 
wangu atakutwa na hatia, mali/uwekezaji 
wetu wote, ikiwa ni pamoja na nyumba 
tunayoishi, vitataifishwa na Serikali. Nataka 
kujua kama hii inawezekana. Je, ninaweza 
kufanya chochote kupinga jambo hili? 
Kwani ninahisi kuwa litanipotezea haki 
zangu kwa kuwa na mimi nimechangia 
kwenye uwekezaji huu.
24 Novemba 2014
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Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa, Namba 11 ya 2007 inazungumzia 
hali inayokukabili na inasema kwamba 
TAKUKURU inaweza, kwa kushirikiana na 
ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, kurejesha 
mapato yatokanayo na rushwa kwa kutaifisha 
na kuwa mali ya Serikali.

Sheria hii inaeleza zaidi kwamba pale 
ambapo mtu anapatikana na hatia ya kosa 
la rushwa chini ya Sheria hii, Mkurugenzi 
wa Mashtaka anaweza kuiomba Mahakama 
iliyomtia   hatiani, au Mahakama nyingine 
yoyote inayofaa katika kipindi kisichozidi 
miezi sita baada ya mtu huyo kutiwa 
hatiani, kutoa amri ya kutaifisha mali yote 
iliyopatikana kwa njia ya rushwa. Kuhusu 
mapato ya rushwa, sheria imetoa maana 
kuwa  ni mali yoyote ambayo inatokana na/
au inapatikana na hatia ya makosa ya rushwa.

Hivyo, madhara ya sheria yaliyoelezwa 
hapo juu yanaweza kutumika kwa mume 
wako baada ya kutiwa hatiani ingawa 
hatujui ni kosa gani hasa ambalo mume 
wako ameshtakiwa nalo. Na nilazima tueleze 
kwamba utaifishaji siyo haki ya moja kwa 
moja ya TAKUKURU au Mkurugenzi wa 
Mashtaka, na hivyo uwe tayari kuthibitisha 
kwamba uwekezaji haukutokana na mapato 
ya uhalifu.

Ndoa ya siri na fungate

Ninataka kufanya harusi/ndoa ya siri na 
sitaki mtu yeyote ahudhurie ndoa/harusi 
yetu. Je, hii imeruhusiwa kwenye sheria 
za Tanzania? Je, ni lazima kwenda fungate 
baada ya ndoa? Mke wangu anasisitiza 
kwamba fungate ni sharti la ndoa.
1 Desemba 2014

Sheria ya Ndoa, 1971 inaeleza kwamba, 
mtu yeyote anaweza kuhudhuria wakati 
wa kufungisha ndoa ya kiserikali kwa kadiri 
nafasi katika ofisi ya Msajili wa Ndoa wa 

Wilaya inavyoruhusu. Zaidi ya hilo, muumini 
yeyote wa dini ambayo ndoa hiyo inafungwa 
anaweza kuhudhuria ndoa hiyo. Vile vile, 
mwananchi yeyote anayehusiana na pande 
zote au upande mmoja wapo wa ndoa 
inayofungwa kwa imani ya kiislamu au kimila 
anaweza kuhudhuria.  

Kutokana na maelezo hapo juu, hakuna 
ndoa inayoweza kufungwa kwa siri kwa 
sheria za Tanzania. Kitu pekee unachoweza 
kuomba ni kwamba mtu yeyote asijitokeze/
asihudhurie wakati wa ndoa ama kwenye 
ofisi ya msajili wa ndoa au kwenye nyumba ya 
ibada, au popote unapotaka kufungia ndoa. 

Kuhusu suala la fungate, tumeangalia 
sheria zetu na hatujaliona popote neno hili. 
Na kwa hakika siyo sharti la baada ya ndoa. 
Utafiti wetu umegundua kwamba fungate ni 
likizo ya kitamaduni wanayopewa wanandoa 
baada  ya kuoana ili kusherehekea ndoa 
yao kwa ukaribu na usiri. Kwa sasa, fungate 
zinasherehekewa kwenye maeneo mujarabu 
na mahususi kwa wanafungate. 

Hiki ni kipindi ambacho wanandoa wapya 
wanapata mapumziko kwa kushirikiana 
mambo ya faragha, na nyakati za ukaribu 
ambazo zinasaidia kuimarisha mapenzi 
kwenye mahusiano yao. Kipindi hiki kinawapa 
fursa ya kujuana kwenye mazingira mwanana. 
Ufaragha huu unaaminiwa kuleta mapumziko 
ya kiakili kuelekea mahusiano ya kimwili, 
ikiwa ni moja ya njia za awali za kuimarisha 
ukaribu wao siku za mwanzo wa ndoa. 

Hivyo, ni uamuzi wako kama unataka 
kwenda fungate ama la. Sheria haikulazimishi 
ila inawezekana mke wako ana matumaini 
hayo. Hapo ni wewe tu utakavyomudu 
matarajio ya mkeo. Tunakutakia kila la heri.

Kunyima haki ya matibabu kwa sababu 
ya dini

Mimi nina imani kubwa kwamba Mungu 
ndiye mponyaji, na imani/dini yetu 
inakataza wazazi kuwapeleka watoto wao 
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hospitalini kupata matibabu. Tunaelekezwa 
kumwombea mtoto mgonjwa mpaka 
atakapopona. Kutokana na hilo, sijawapatia 
wanangu chanjo kadhaa. Je, kuna sheria 
inayopingana na imani hii?
8 Desemba 2014

Sheria inatoa uhuru wa kuabudi kwa kila 
mtu nchini Tanzania. Hata hivyo, Sheria ya 
Mtoto ya mwaka 2009 inaeleza wazi kwamba, 
mtu yeyote hatamnyima mtoto matibabu kwa 
sababu za kidini au imani nyinginezo. Hivyo, 
kwa kumnyima mtoto wako haki ya matibabu, 
unavunja sheria na unaweza kukumbana na 
mkono wa sheria. Utafiti wetu umekutana na 
aya ifuatayo kutoka kwenye Gazeti la Times la 
Uingereza  ambayo ni muhimu kwako. 

Mapingamizi ya kidini kuhusu matibabu 
ya kidunia yana mizizi ya kihistoria ambayo 
ilianza mwishoni mwa miaka ya 1800 nchini 
Uingereza ambapo dhehebu lililoitwa 
Peculiar People (Watu wa Kipekee) liliishia 
kushtakiwa kwa kuruhusu vizazi vya watoto 
wao kufariki kutokana na maamuzi yao ya 
kuwakataa madaktari na dawa. Hivi leo, 
mara kwa mara makundi mengi ya kidini 
yanakataa baadhi au huduma zote za afya 
kwa sababu za kidini, yakiwemo makundi ya 
Wakristo Wanasayansi, Mashahidi wa Yehova, 
Waamishi na Wasayantoloji. “Wenye imani 
kali hawa wanatuambia kwamba maisha yao 
yapo mikononi mwa Mungu na sisi kama 
madaktari, siyo Mungu,” anasema Dakt. 
Lorry Frankel, Profesa wa Shule ya Tiba na 
mwandishi wa Mtanziko wa Kimaadili kwenye 
Tiba ya Watoto. Tunaheshimu  imani za dini 
za watu na tunajaribu kuendana nazo, lakini 
hatuwezi kukataa matibabu ambayo yataokoa 
maisha. Frankel anasema aliwahi kuwapeleka 
Mahakamani waumini wa dini ya Mashahidi 
wa Yehova ambao walikataa kutoa damu 
kwa ajili ya watoto wao ambao walikuwa na 
hali mbaya. “ Mungu anatupenda na sijawahi 
kumnyima mtoto matibabu” anasema Frankel. 

Uponyaji wa miujiza/matibabu ya imani 
hayajathibitika. Kwa kushindwa kumpatia 
chanjo mtoto wako, unahatarisha maisha 
yake kizembe. Tunakushauri umpeleke 
mwanao akapate chanjo.
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Sheria za Biashara, 
Migogoro ya Kibiashara 

na Haki Miliki

Katika ulimwengu kamilifu, biashara hufanyika kwa uaminifu na kwa kuheshimu 
makubaliano. Kwa bahati mbaya, ulimwengu si kamilifu na hivyo siyo mara zote mambo 
huenda sawia. Wakati mwingine wafanyabiashara huwadanganya wateja, hughushi 
nembo/alama za biashara za kampuni shindani, hugombana na waleta bidhaa na hata 
hupinga tafsiri ya mikataba. Mambo kama haya yanapotokea, wakati mwingine, huwa ni 
lazima kutatua changamoto hizi kupitia mchakato rasmi wa kisheria, ikiwa ni pamoja na 
upatanishi, usuluhishi au kufikishana mahakamani. Na wakati mwingine, inawezekana hata 
kuwakamata wanaovunja mikataba na kuwaweka gerezani kwa miezi sita. 
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Kuvunja mkataba

Niliingia mkataba na mtu ambaye alinilipa 
malipo ya awali na malipo mengine 
kulipwa baadaye, lakini ameshindwa 
kunilipa deni lote, na muda tuliopatana 
umeshaisha. Baada ya kufuatilia kwa 
miezi mingi bila majibu yoyote kutoka 
kwake, yeye ameamua kulipeleka suala hili 
kwenye usuluhishi. Inanishangaza sana 
kuona upande uliokiuka masharti ndio 
unaopeleka suala hili kwenye usuluhishi. 
Nifanye nini? Ninachotaka ni pesa zangu tu.
2 Januari 2012

Kuna uwezekano mkubwa kwamba 
mkataba wenu una kipengele cha usuluhishi 
ambacho kinaelekeza mgogoro upelekwe 
kwanza kwenye usuluhishi kabla ya kwenda 
Mahakamani. Usuluhishi  ni  uamuzi wa  
mgogoro  kwa njia ya upatanishi unaofanywa  
na  mtu  mmoja  au  zaidi, ambapo msuluhishi/
wasuluhishi ni mtu/watu huru wasio na 
maslahi katika mkataba au mgogoro husika,  
badala  ya kwenda Mahakamani.  Wasuluhishi  
uteuliwa  na  wahusika wenye mgogoro  
kulingana  na  masharti  ya  mkataba. 
Msuluhishi  ana wajibu wa kusikiliza  pande 
zote  mbili na kutoa tafsiri sahihi ya sheria 
na kwa misingi ya haki na usawa.  Kulingana  
na  na tafsiri ya kipengele  cha  usuluhishi 
katika mkataba na  usahihi wa  maamuzi ya 
msuluhishi/wasuluhishi, tuzo iliyotolewa  
na  msuluhishi/wasuluhishi  inaweza  
kupingwa  Mahakamani.  Hujatueleza  kama 
mkataba  ulioingia  una  kipengele  cha  
usuluhishi. Kama mkataba una kipengele 
hicho, unatakiwa kwenda kwenye usuluhishi 
(ingawa umeanzishwa na mdeni wako). 
Kama hakuna kipengele cha usuluhishi, 
huhitaji kwenda kwenye usuluhishi badala 
yake unaweza kufungua kesi ya kudai fidia 
Mahakamani. 

Inaonekana umeshangazwa na kitendo 
cha mtu aliyekiuka mkataba ndiye amepekeka 

mgogoro kwenye usuluhishi. Kwa kawaida 
vipengele vya usuluhishi vimeundwa kwa 
namna ambayo kama mgogoro utatokea, 
upande wowote ulioathirika unaweza 
kupeleka mgogoro kwenye usuluhishi. 
Hujasema iwapo mgogoro umetokea kwa 
sababu malipo hayajafanyika. Je, huo ni 
mgogoro ambao unaweza kutafsiriwa kwa 
kuangalia kipengele cha usuluhishi? Hatuwezi 
kujibu hilo kwa sababu hatuna taarifa kamili. 
Ambacho tunaweza kusema kwa uhakika, 
ni kwamba upande uliokiuka unaonekana 
kuamini kwamba kuna mgogoro mahala na 
kwa hiyo umezuia malipo. 

Kwa kujali muda na kuzingatia kiwango 
cha pesa, tunakushauri uendelee na 
usuluhishi kwa sababu usuluhishi ni njia ya 
haraka na mgogoro unaweza kutatuliwa 
ndani ya wiki chache tu.

Mgahawa wa chakula bila mafuta 
unapotosha wateja

Nimekuwa nikifanya biashara ya 
mgahawa kwa takribani miaka 30. Miezi 
sita iliyopita, umefunguliwa mgahawa 
mwingine karibu yangu wenye jina ‘Kula 
Chakula  Kisicho na Mafuta’. Ingawa jina 
la mgahawa huo linamaanisha kuuza 
chakula kisicho na  mafuta, umekuwa 
ukiuza kuku waliokaangwa kwa mafuta, 
vibanzi (chipsi),  chipsi-mayai na vyakula 
vinginevyo vilivyopikwa kwa mafuta. Sijali 
ushindani uliopo, lakini jina wanalotumia 
linapotosha watu ambao wanaishia kwenda 
hapo wakiamini watapata chakula kisicho 
na mafuta. Je, jina hili haliwapotoshi watu, 
ninaweza kufanya nini juu ya jambo hili? 
Swali langu la pili, ni je kampuni inaweza 
kubadilisha jina baada ya kusajiliwa?
2 Januari 2012

Sheria ya Makampuni itakuwa upande 
wako iwapo kwa maoni ya Waziri wa 
Viwanda na Biashara jina ambalo kampuni 
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imesajiliwa nalo linapotosha uhalisia wa 
biashara/shughuli zake na kuna uwezekano 
wa kusababisha madhara kwa umma, 
anaweza kuelekeza kubadilisha jina lake. 
Kama maelekezo ya Waziri hayakupingwa 
Mahakamani ni lazima yatekelezwe ndani 
ya kipindi cha wiki sita tangu tarehe ya 
maelekezo kutolewa au ndani ya muda zaidi 
ya huo kama Msajili atakavyoona inafaa 
kuruhusu.

Sheria inaeleza zaidi kwamba kampuni 
inaweza, katika kipindi cha wiki tatu kuanzia 
tarehe ambayo maelekezo yalitolewa, 
kuiomba Mahakama kuyatengua; na 
Mahakama inaweza kutengua maelekezo 
hayo au kuyathibitisha na, kama 
ikiyathibitisha maelekezo, itabainisha kipindi 
ambacho yanapaswa kutekelezwa. Kama 
kampuni inakiuka kutekeleza maelekezo 
husika chini ya kifungu hiki, itatozwa faini ya 
kuendelea kukiuka.

Ushauri wetu ni wewe kumwandikia Waziri 
wa Viwanda na Biashara, umweleze hali ilivyo, 
huku ukiainisha, kwa maoni yako, madhara 
ambayo umma utayapata kutokana na jina 
hilo linalopotosha. 

Tunajibu swali lako la pili kwa kukubali 
kwamba kampuni inaweza kwa azimio 
maalumu na kwa idhini ya maandishi ya 
Msajili kubadilisha jina lake. Kama Msajili 
atakataa kutoa idhini, atatoa sababu. Msajili 
ataingiza jina jipya kwenye orodha ya usajili, 
na hivyo jina jipya kuchukua nafasi ya jina la 
zamani, na atatoa taarifa ya mabadiliko hayo 
kwenye Gazeti la Serikali.

Ni lazima ieleweke kwamba, kampuni 
kubadili jina, katika mazingira yaliyoelezwa 
hapo juu, hakuathiri haki yoyote au wajibu 
wowote wa kampuni na wala hakuharamishi 
mashtaka yoyote yaliyokwishafunguliwa 
na kampuni au yaliyokwishafunguliwa 
dhidi ya kampuni hiyo kwa jina la zamani. 
Aidha, mashtaka yoyote ambayo kampuni 
ingeyafungua au yangefunguliwa dhidi yake 

kwa jina la zamani, inaweza kuyafungua au 
kufunguliwa dhidi yake kwa jina lake jipya bila 
athari yoyote.

Mkataba kwa njia ya nukushi (faksi)

Niliingia mkataba na muuza mbao kwa 
ajili ya kuniuzia mbao kwa bei fulani. 
Tulikubaliana masharti lakini kwa sababu ya 
mazingira yaliyokuwepo tuliingia mkataba 
kwa njia ya nukushi (nukulishi/faksi). 
Muuzaji amegeuka na anataka kuongeza 
bei ya mbao. Ninaweza kufanya nini?
9 Januari 2012

Kwanza kabisa ni lazima tuseme kuwa 
hatuna taarifa kamili za kutuwezesha 
kukujibu kwa ufasaha. Hata hivyo sheria 
zetu zinatambua mkataba wa mdomo na wa 
maandishi. Kwa kesi yako, mbali na mkataba 
wa nukushi, kama unaweza kuthibitisha kwa 
matendo au namna nyingineyo kuwa hicho 
ndicho mlichokubaliana, tunaamini una kesi 
nzuri. Ushahidi wa ziada kuhusu mkataba 
wa nukushi unaweza kuhitajika kuthibitisha 
dhamira yenu. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kukamatwa kwa mdaiwa

Nimeshinda kesi dhidi ya mtu na anakataa 
kunilipa. Nimejitahidi sana lakini 
inaonekana kama upole wangu kwenye 
kudai unatafsiriwa vibaya. Je, kuna 
vifungu vya ukamataji kama sijalipwa? 
Nini faida na hasara za njia hiyo?
13 Februari 2012

Ndiyo, kuna vifungu ambavyo 
vinamruhusu mdaiwa kukamatwa ili 
kutekeleza Tuzo ya Mahakama. Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya Madai ya 
Tanzania inatamka kwamba mdaiwa 
anaweza kukamatwa ili kutekeleza tuzo siku 
yoyote nyakati za mchana na kupelekwa 
Mahakamani haraka iwezekanavyo, na 
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Mahakama inaweza kuamuru afungwe. 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Madai 
pia inatamka kwamba kama tuzo iliyopelekea 
mdaiwa kukamatwa ni tuzo ya malipo ya 
fedha, mdaiwa akilipa fedha za kwenye tuzo 
pamoja na gharama za afisa aliyemkamata, 
afisa anaweza kumwachia huru mdaiwa mara 
moja. 

Kifungo ni miezi sita na anaweza 
kuachiliwa kabla ya miezi sita kama tu atalipa 
au kwa maombi ya aliyeomba afungwe au 
kama mtu aliyeomba afungwe ameshindwa 
kumlipia mfungwa wake gharama za kujikimu 
akiwa gerezani.   

Tafadhali, unataarifiwa kwamba sheria 
inakutaka mshinda tuzo, kumlipia mdaiwa 
wako gharama za kujikimu (kwa kadri ya 
nafasi yake kimaisha) anapokuwa gerezani, na 
kushindwa kulipa gharama hizo kwa kiwango 
kinachotakiwa kunaweza kufanya mdaiwa 
wako kuachiliwa huru. 

Faida za kifungo ni kwamba mdaiwa 
anaweza kukulipa kwa kuhofia kifungo. 
Hasara kubwa ya njia hii ni kwamba, kama 
mfungwa hahofii kwenda jela miezi sita, 
utawajibika kuingia gharama za ziada za 
kumhudumia akiwa gerezani na bado usiweze 
kulipwa. Pesa zote unazozitumia kumhudumia 
mdaiwa akiwa gerezani zinaweza kuongezwa 
kwenye deni lako.

Kesi imerudiwa

Nilishinda kesi miezi 18 iliyopita, baadaye 
nikagundua kwamba niliowashinda kesi 
wamefungua tena kesi nyingine kwa jambo 
lilelile lakini safari hii wamefungua kwenye 
Mahakama nyingine. Na wala hawajasema 
chochote kuhusu ushindi wangu wa ile 
kesi ya awali. Kwa upande wangu, naona 
sina haja ya kujitetea kwenye kesi ambayo 
imekwishaamuliwa tayari. Tafadhali naomba 
muongozo.
12 Machi 2012

Wakati haki ni lazima itendeke na 
ionekane inatendeka, pia kuna sera ya umma 
maarufu ambayo inasema ni lazima kuwe na 
ukomo wa mashtaka. Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Madai pia inarahisisha hili 
kwa kutamka kwamba hakuna Mahakama 
itakayosikiliza shauri au sehemu ya shauri 
ambalo lina uhusiano wa moja kwa moja 
au linafanana na shauri la awali kati ya watu 
walewale au mmojawapo akidai kuhusu 
suala lile linalofanana na shauri ambalo 
lilishafunguliwa na kutolewa maamuzi na 
Mahakama yenye mamlaka. Kwa hiyo ni 
lazima ujitetee kwenye shauri hili jipya na 
uibue hoja kuwa shauri hili limeshasikilizwa  
na  kutolewa uamuzi na Mahakama. 

Sifuri ya ziada kwenye bei ya mkataba

Niliingia kwenye mkataba ambapo thamani 
halisi ya bei ya kwenye mkataba ilitakiwa 
kuwa milioni 11 lakini tuliingia kwenye 
mkataba huku kukiwa na ongezeko la 
sifuri kimakosa kwenye oda ya manunuzi 
yaani Mil. 110. Tumemlipa muuzaji milioni 
11 lakini anadai Mahakamani kwamba 
tumemlipa pungufu na anataka alipwe 
tofauti. Nimearifiwa kwamba Mahakama za 
Tanzania mara zote zinampendelea mtu wa 
aina hiyo. Tufanye nini?
2 Aprili 2012

Kwanza kabisa kama kwa makusudi 
mliacha sifuri moja kwenye mkataba 
na thamani halisi ya bidhaa ni Shilingi 
milioni 110, muuzaji anaweza kushinda na 
mtaamuliwa kumlipa. Lakini, kama mlinunua 
bidhaa ambazo ni wazi kuwa thamani yake 
halisi ni Shilingi milioni 11 na mkaweza 
kuthibitisha kwamba bidhaa hizo thamani 
yake halisi ni kiasi hicho na yalikuwa makosa 
ya dhati, hatuamini kama mtashindwa 
Mahakamani. 

Pia, jaribu tena kuangalia iwapo kiasi 
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hicho kiliandikwa kwa maneno. Kwa kawaida 
kwenye tafsiri, maandishi ya maneno 
yanasimama, ikiwa na maana kama kiasi 
kiliandikwa milioni 110 lakini maneno 
yakasomeka milioni kumi na moja, basi 
uwezekano ni kwamba Mahakama itatafsiri 
kiasi cha Shilingi milioni kumi na moja na si 
milioni 110 (za tarakimu). 

Kilichoelezwa hapo juu kinaweza kuleta 
shida kama usambazaji wa huduma ulikuwa 
si wa kiwango maalum. Unaweza kupitia 
majadiliano yenu yote mliyoyafanya na 
kuyafanya sehemu ya ushahidi ili kuonesha 
kwamba huduma mliyokubaliana ilikuwa ni 
milioni 11 na siyo milioni 110. 

Kwa kawaida Mahakama haiingilii kile 
pande zimekubaliana, isipokuwa kama kuna 
uharamu/ubatili kwenye mkataba. Kama 
nyaraka zako ziko sawa, hatuoni kwa nini 
Mahakama isiamue upande wako. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Sehemu za mazishi/makaburini

Kadiri muda unavyokwenda, gharama za 
kupata sehemu za mazishi ya binadamu 
kwenye makaburi ya Jiji zinazidi 
kuongezeka. Ni nani anamiliki makaburi 
haya? Je, mtu binafsi anaruhususiwa kuwa 
na makaburi yake binafsi kwa malengo ya 
kibiashara? Ninataka kuanzisha makaburi 
yangu binafsi ambapo familia ya marehemu 
italipa kodi ya pango kila mwaka, ambayo 
itajumuisha utunzaji wa makaburi yote kwa 
ujumla.
16 Aprili 2012

Chini ya Kanuni za Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) (Udhibiti Maendeleo) 
za 2008 ambazo zimetokana na Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), mamlaka 
pekee iliyopewa jukumu la kuteua au 
kutenga maeneo kwa ajili ya mazishi ni miji, 
manispaa na majiji yanayohusika kutegemea 

na maeneo. Mamlaka ndiyo mmiliki wa 
makaburi na ndiyo yenyewe inayoamua tozo 
za huduma ambazo zipo kwenye makaburi 
haya. Chini ya Kanuni hizo, hakuna maiti 
ya mtu yeyote itakayoruhusiwa kuzikwa 
sehemu nyingine yoyote nje ya maeneo hayo, 
isipokuwa tu kwa kibali maalum kutoka kwa 
mamlaka husika. Hii ina maana kwamba 
mabaki yote ya marehemu yanatakiwa 
kuzikwa kwenye makaburi yaliyotengwa. 

Sheria ipo kimya iwapo mtu binafsi 
anaweza kumiliki makaburi yake binafsi 
kwa malengo ya kibiashara. Hata hivyo, kwa 
kuwa inawezekana kwa jamii fulani ya dini 
kuwa na makaburi yake, hatuoni kwa nini 
mtu binafsi asiruhusiwe kuwa na makaburi 
yake iwapo makaburi hayo yapo kwenye 
maeneo ambayo yanaendana na mipango 
ya maendeleo ya miji kwenye mji husika. 
Tunakushauri uwasiliane na mamlaka za 
manispaa kwa ufafanuzi na muongozo zaidi. 

Tozo yako ya pango ya kila mwaka 
inafurahisha sana. Unachojaribu kushawishi 
ni kwamba utaingia mkataba na familia 
ya marehemu ambapo utakuwa unapata 
kiasi fulani cha pesa kila mwaka, ni kama 
kumpangisha marehemu ili abaki kaburini. 
Tunajaribu kufikiria utafanya nini kama 
ikitokea hujalipwa, tuna hakika huwezi 
kufukua kaburi ili utoe mwili wa marehemu 
kwa sababu, kwa kufanya hivyo, utakuwa 
unavunja sheria. Angalia kwanza mpango 
wako wa biashara kwenye suala hili kabla ya 
kuanza.

Mkataba wa kimataifa wa mauzo ya 
bidhaa

Niliagiza bidhaa kutoka kwa muuzaji 
mchina nchini China ambazo ziliharibika 
sana zikiwa njiani kuja Tanzania. Mkataba 
ulikuwa ni muuzaji anawajibika hadi bidhaa 
zitakapopakiwa kwenye meli kwa ajili ya 
kusafirishwa (FOB). Tatizo pekee ni kwamba 
hatuna hakika ni wapi tufungue shauri - 
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Tanzania au China. Swala hili limetolewa 
taarifa kwenye ubalozi wa China ambao 
wanatupa ushirikiano lakini wanasema 
hili ni suala la kibiashara ambalo linahitaji 
utatuzi wa pande husika. Makubaliano 
yetu yanaongozwa na Mkataba wa Umoja 
wa Mataifa wa Mauzo ya Bidhaa (CISG). 
Je, tunaweza kufungua kesi Umoja wa 
Mataifa. Tafadhali tushauri tunaendeleaje. 
Mwanasheria wetu anasema tunatakiwa 
kufungua shauri hapa.
23 Aprili 2012

Mkataba wa Kimataifa wa Mauzo ya Bidhaa, 
ambao wakati mwingine unaitwa Mkataba 
wa Vienna, ni Mkataba unaosimamia biashara 
za mauzo ya bidhaa kimataifa. Mpaka kufikia 
Agosti 2010 ulikuwa umeridhiwa na nchi 
wanachama 77 na hivyo kuwa na idadi kubwa 
ya nchi wafanyabiashara, na kuufanya kuwa 
ni miongoni mwa sheria zenye mafanikio 
makubwa sana. Tanzania haijaridhia mkataba 
huu na hivyo hauwezi kutumika moja kwa 
moja hapa. 

Mkataba huu unaepusha matatizo ya 
kuchagua sheria za kutumika kwa sababu 
wenyewe unatoa kanuni zinazokubalika, 
ambapo nchi wanachama, Mahakama na 
wasuluhishi wanaweza kuzitumia. Mkataba 
huu uliendelezwa na Tume ya Umoja wa 
Mataifa inayoshughulika na Maendeleo ya 
Sheria za Biashara za Kimataifa (UNCITRAL) na 
ulianza kutumika mwaka 1988.

Kupitishwa kwa mkataba huu kunatoa 
sheria sawa na za kisasa kwa mauzo ya bidhaa 
kimataifa ambazo zitatumika popote ambapo 
mikataba ya mauzo ya bidhaa itafanyika 
kwenye nchi wanachama. Katika mazingira 
hayo Mkataba huu utatumika moja kwa 
moja ili kuepuka kutumia kanuni za sheria 
ya kimataifa binafsi ili kuchunguza sheria 
zinazotumika kwenye mikataba, na hivyo 
kusaidia kuongeza uhakika na usanifu wa 
mauzo ya bidhaa kimataifa. 

Turudi kwenye swali lako. Kwanza uliuliza 
kama unaweza kulitolea taarifa Umoja wa 
Mataifa. Jibu ni kwamba unaweza usifanikiwe 
kwa sababu UNICITRAL ilisaidia kuandaa 
sheria, lakini haisimamii sheria hii moja kwa 
moja. 

Swali lako la pili ni unawezaje kuendelea. 
Kama kuna njia zozote za kutatua mgogoro 
huu kwa amani bila kwenda Mahakamani 
au usuluhishi, unatakiwa kuzingatia sana 
chaguo hilo. Katika utatuzi wa mgogoro kwa 
njia mbadala, kwa kawaida kutakuwa na 
kutoa na kuchukua (kuuma na kupuliza) na 
unatakiwa kuwa mwepesi kubadilika wakati 
wa majadiliano. 

Tuchukulie mkataba hauna kipengele 
cha usuluhishi na njia mbadala ya utatuzi 
imeshindikana, hapo huna uchaguzi 
mwingine zaidi ya kuendelea Mahakamani. 
Swali linalofuata ni utamshtaki wapi muuzaji. 
Hatujaona mkataba wa mauzo lakini kwa 
maoni yetu unatakiwa kufungua shauri 
nchini China kwa sababu ni rahisi tu kwamba 
iwapo utashinda kesi utakuwa kwenye nafasi 
nzuri ya kutekeleza hukumu hiyo dhidi ya 
msambazaji wa kichina. Kama utashtaki 
Tanzania, hukumu iliyotolewa Tanzania haina 
nguvu ya kisheria nchini China kwa kuwa 
hakuna makubaliano ya utekelezaji hukumu 
kati ya China na Tanzania. Ni dhahiri upo 
kwenye wakati mgumu hivyo unatakiwa 
kuonana na wanasheria wa Tanzania na China. 

Hasara imesababishwa na zima moto, 
bima inakataa dai langu 

Nilikuwa namiliki mgahawa mzuri na wa 
hali ya juu Dar es Salaam ambao uliungua 
kwa moto. Nashukuru zimamoto walikuja 
lakini moto ulikuwa mkubwa sana na 
ulisababisha hasara kubwa. Kampuni yangu 
ya bima inataka kunilipa sehemu ndogo ya 
dai halisi, inataka kupunguza kiasi hicho 
kutokana na uharibifu uliosababishwa na 
maji ya zima moto. Wakala wangu anasema 
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nichukue tu kiasi hicho kwa sababu 
makampuni ya bima ni wajanja sana na 
wanalindwa na sheria. Kampuni yangu ya 
bima inasema sera yangu inahusu majanga 
ya moto tu. Je, hiyo ni kweli? Tafadhali 
nishauri.
25 Juni 2012

Hatujaona sera yako ya bima ya moto 
iliyotolewa na mbima wako kwa sababu 
wakati mwingine kuna vitu vinaondolewa 
kwenye mkataba wa bima ili kupunguza 
wajibu wa mbima. Hata hivyo, kwenye kesi 
yako maelezo ambayo yanaweza kukupa 
matumaini kidogo ni yale ya kwenye sheria 
maalum ambayo inajihusisha na matukio 
hayo. 

Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
Na. 14 ya 2002 kifungu cha 26 (2) kiko wazi 
kwamba hasara yoyote iliyosababishwa na 
jeshi katika utekelezaji wa majukumu yake 
au matukio ya moto au majanga mengine 
au likijibu mlio wa tahadhari ya moto, 
yatachukuliwa kuwa yamesababishwa na 
moto katika maana ya sera yoyote ya bima ya 
moto. 

Kutoka na maelezo hapo juu, hata 
kama sera yako imezuia fidia hiyo, ambayo 
tunashangaa kuisikia, sheria itakulinda na 
hivyo kipengele hicho hakitatiliwa maanani 
dhidi yako. Kumbuka kuwa wakati wote sheria 
inatawala dhidi ya mikataba binafsi. 

Labda kama kuna taarifa unaficha, 
tunaamini una kesi nzuri dhidi ya kampuni 
yako ya bima. Usikimbilie tu kumuamini 
wakala wako inawezekana anataka tu 
kufunga faili ili aendelee na mambo mengine. 
Mawakala wanafurahia kukusanya malipo na 
mara nyingi wengi wao hawafurahii kufuatilia 
madai yako. Unahitaji kufanya maamuzi 
ya busara ya namna ya kuendelea na 
tunakushauri uwasiliane na wanasheria wako.

Kutokuafikiana kuhusu msuluhishi

Wakati wote niliamini kuwa usuluhishi 
ni njia bora ya kutatua migogoro, lakini 
mwishowe nikagundua kuwa wakati 
mwingine unaweza kuchukua muda 
mrefu zaidi kuliko Mfumo wa Mahakama. 
Kampuni yetu ina mgogoro na kampuni 
nyingine iliyoko Dar. Wanasheria wetu 
wameshindwa kukubaliana juu ya nani 
atakayekuwa msuluhishi. Ni mwezi wa tisa 
sasa na mgogoro wa nani awe msuluhishi 
haujatatuliwa. Tufanye nini? Je, tunaweza 
kwenda moja kwa moja Mahakamani? 
2 Julai 2012

Sheria ya Usuluhishi inaeleza cha kufanya 
katika mazingira hayo. Inatamka kwamba 
Mahakama inaweza kumteua msuluhishi 
kama kipengele cha usuluhishi kinasema 
mgogoro utatatuliwa na msuluhishi mmoja, 
na kama pande hazikubaliani baada ya 
mgogoro kutokea, watakubaliana kumteua 
msuluhishi. Hivyo, unaweza ukapeleka 
maombi Mahakamani na Mahakama 
inaweza kumteua msuluhishi ili kuwawezesha 
kuendelea na usuluhishi. 

Kuhusu uwezekano wa kwenda moja kwa 
moja Mahakamani kuutatua mgogoro, hilo 
haliwezekani kwani pande zote zilikubaliana 
kufanya usuluhishi kwanza. Hata hivyo kama 
nyote mkikubaliana kuacha usuluhishi, 
Mahakama itakuwa na mamlaka ya kusikiliza 
mgogoro huo. Vinginevyo mnatakiwa kujikita 
kwenye usuluhishi.

Alama (Nembo) ya biashara imesajiliwa 
na mtu mwingine

Nimekuwa nikitumia jina la kampuni 
fulani kwa miaka 30 iliyopita. Hivi karibuni 
nimegundua kwamba kuna mtu amesajili 
jina langu kama nembo ya biashara. 
Wanasheria wangu wanasema muda wa 
kupinga usajili huu umekwisha. Nifanyeje?
16 Julai 2012
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Kwa madhumuni ya swali hili, tunachukulia 
kwamba kampuni yako imesajiliwa kwa jina 
hilo hilo chini ya Sheria ya Makampuni kama 
ilivyo kwenye Sheria ya Alama za Biashara na 
Huduma. Wafanyabiashara wengi wanaamini 
kwamba mara wanaposajili jina chini ya sheria 
ya Makampuni basi haina haja ya kusajili jina 
hilo kama nembo ya biashara. Wanakosea. Ni 
rahisi zaidi kusajili sehemu zote mbili kuliko 
kupigana vita kama unayotaka kuianza. 

Ili kuondoa nembo ya biashara katika 
orodha ya usajili, unahitaji kufanya maombi 
maalum kwa Msajili wa Nembo za Biashara. 
Utahitaji kutoa maelezo ambayo yanajikita 
kwenye kesi yako. Mmiliki wa nembo 
iliyosajiliwa naye anayo haki ya kujibu madai 
yako kabla hamjasikilizwa. 

Sababu unazoweza kuzitoa kwenye 
maombi yako ni pamoja na wewe kuwa wa 
kwanza kuanza kuitumia, ushindani usio 
wa haki, na kuchanganya wateja. Ni vyema 
kumtumia mtaalam wa nembo za biashara ili 
aweze kukuongoza kwenye mchakato huu.

Kutapeliwa na muuzaji wa kifaa cha 
kupima mionzi

Muuzaji wa vifaa vya kitabibu aliiuzia 
hospitali yetu mashine ya matibabu kwa 
njia ya mionzi (CT-scan) ambayo ni ghali 
sana. Tuliifunga na muuzaji alituhakikishia 
kwamba inafanya kazi vizuri sana. Ilichukua 
wiki mbili kuifunga na tulitekeleza masharti 
yote ya ufungaji. Wakati wahandisi wa 
kigeni walipotukabidhi, ndani ya masaa 
mawili tu tuliwaarifu wahandisi hao na 
muuzaji kwamba mashine haifanyi kazi 
vizuri kama walivyotuhakikishia. Sisi siyo 
hospitali kubwa na ilituchukua miaka 
mingi kuweka akiba ili kununua mashine 
na mwishowe tumetapeliwa. Baada ya 
kuchunguza tuligundua kwamba mashine 
ile kwa sasa haitumiki kwani imeshapitwa 
na wakati siku nyingi kutokana na teknolojia 
mpya. Tufanye nini ili kurudishiwa pesa 

zetu kwa sababu tuliwalipa pesa zao 
zote? Muuzaji anasema tusome mkataba 
na siyo barua-pepe tulizotumiana kabla 
ya mkataba. Barua-pepe zinasema wazi 
kwamba mashine ni ya kisasa na imetumika 
kwa miezi michache tu. Tafadhali tuongoze.
16 Julai 2012

Hii siyo mara yetu ya kwanza kusikia 
hospitali za ndani kutapeliwa na kununua 
mashine za kitabibu zilizopitwa na wakati. 
Ingawa tunakuonea huruma, maswali yako 
hayako moja kwa moja. Hivyo tunahitaji 
kuona mkataba mlioingia ili tuweze 
kuwaongoza. Hata hivyo, tutajaribu kujibu 
maswali yako kwa ujumla. 

Kwanza, kwenye mkataba huwa kuna 
ahadi na masharti/hakikisho. Mnahitaji kuona 
ahadi na masharti ambayo msambazaji 
aliwapatia. Moja ya hakikisho huwa ni 
kwamba mashine lazima iwe kwenye hali 
nzuri. Kama hakuna kipengele hicho na 
mkanunua mashine kama ilivyo, basi itawawia 
vigumu kurudishiwa pesa zenu. 

Pili, mnaweza kuangalia kama mkataba 
unasema kwamba mkataba huu ni mkataba 
kamili kati ya pande zote kuhusiana na 
masuala yaliyomo ndani yake na unachukua 
nafasi ya makubaliano mengine ya aina 
yoyote nje ya mkataba, kama yapo.

Wanahisa tajiri, kampuni masikini

Kuna kampuni kubwa sana na yenye 
mafanikio makubwa hapa Tanzania kiasi 
kwamba imefungua makampuni mengine 
madogo kwa kila biashara inayofanya. 
Ninaiuzia bidhaa moja ya hizi kampuni 
ndogo, na mara zote inasumbua kulipa. 
Maswali yangu mawili: inawezekanaje 
kampuni ndogo ishindwe kulipa madeni 
yake wakati wanahisa wake ni makampuni 
makubwa na inamilikiwa na watu wenye 
pesa? Pili, je, ninaweza kudai pesa zangu 
moja kwa moja kwa wanahisa?
29 Oktoba 2012
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Swali lako la kwanza la inawezekanaje 
kampuni ndogo ishindwe kulipa madeni yake 
hatuwezi kulijibu. Ni suala la kiuhasibu na 
uiulize ofisi ya uhasibu. Swali lako la pili ni la 
kufurahisa sana na tunalijibu hapa chini. 

Wamiliki wa kampuni ni tofauti na kampuni 
yenyewe ikiwa na maana kwamba kampuni 
ni mtu kisheria au taasisi inayojitegemea 
na haitangamani na wanahisa. Wanahisa 
wanamiliki hisa za kampuni na siyo mali zake. 
Mali za kampuni zinamilikiwa na kampuni. 
Wanahisa vilevile kwa kawaida hawana wajibu 
wa kulipa madeni ya kampuni kwa kuwa 
kampuni ndiyo iliyokopa na siyo mwanahisa 
kwa majina yake. Kama umewahi kukopa 
utagundua kwamba benki inataka wanahisa 
kusaini dhamana binafsi ambayo itawafanya 
wanahisa walipe madeni ya kampuni kwa 
sababu kwa kawaida hawawajibiki kulipa 
madeni hayo moja kwa moja. 

Ili uweze kuwafikia wanahisa na kuwafanya 
wawajibike, unahitaji kuondoa mwavuli/
kinga/dhana  ya  kisheria  kwamba  kampuni  
hubeba majukumu  yake  yenyewe  nje  ya  
wamiliki  wake. Ili uweze kufanikiwa kuondoa 
dhana hiyo unahitaji kuonesha mambo haya 
mawili; kwamba kuna umoja wa umiliki 
kwenye kampuni na kwamba hakuna tofauti 
iliyopo baina ya wanahisa na kampuni; na pili 
kwamba kama Mahakama itakataa kuondoa 
dhana  hiyo kutasababisha dhuruma, kikwazo 
ama udanganyifu. 

Maombi ya kuthibitisha vigezo hivyo si 
kitu rahisi na kuna vizuizi/vikwazo kadhaa 
ambavyo ni muhimu kuviweka wazi. Hakuna 
idadi kamili au masharti ambayo kanuni 
hii inaweza kutumika. Wakati mwingine 
Mahakama imetumia tu moja ya mambo 
haya mawili. Mambo ya kuzingatia katika 
kuondoa kinga/dhana hiyo ya kisheria  
kwamba  kampuni  hubeba majukumu  yake  
yenyewe  nje  ya  wamiliki  wake yanahusisha 
kuchanganya pesa na mali za taasisi mbili 
(yaani za mwanahisa na kampuni), kampuni 

moja kushikilia mali za kampuni nyingine 
ambayo ina madeni, kuwa na umiliki sawa 
wa kampuni mbili, kutumia ofisi hizo hizo 
na wafanyakazi wale wale, kutumika kwa 
kampuni moja kama kificho cha kampuni 
nyingine, kutokuzingatia taratibu za 
uendeshaji kampuni, kutokutenganisha 
taarifa za kampuni, mtu kuzichukulia mali za 
kampuni kama zake au kutumia wakurugenzi 
na maafisa wa kampuni. 

Kuhusu sharti la pili, kitu cha msingi ni 
kuthibitisha nia mbaya kwenye vitendo 
vya kampuni. Kesi nyingi zimetoa fafanuzi 
zifuatazo juu ya mambo gani ambayo siyo 
sehemu ya nia mbaya ya kampuni; ugumu 
tu wa kutekeleza hukumu au kushindwa 
kukusanya madeni, mwanahisa kuipa 
pesa kampuni ndogo ili kuisaidia kutatua 
matatizo ya kifedha, ilimradi isiwe kwa 
lengo la kuendeleza udanganyifu. Matokeo 
mengine ni pale inapoonekana aina fulani 
ya kampuni inatumika kukwepa sheria au 
kanuni. Katika mazingira hayo pia, Mahakama 
imeonekana kuzikubali kesi za mikataba 
ambazo malalamiko yanahusu aina fulani ya 
udanganyifu. 

Hivyo ili uweze kuondoa kinga/dhana 
ya kisheria ya kampuni  kubeba majukumu  
yake  yenyewe  nje  ya  wamiliki  wake, ni 
lazima ujiridhishe juu ya baadhi ya mambo 
yaliyoelezwa hapo juu. Kama ilivyoelezwa 
hapo awali kwamba kutengua dhana hii 
siyo kazi rahisi. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kufunga mitambo ya umeme kwenye 
ardhi binafsi

Ninamiliki ploti Dar ambapo kuna kampuni 
fulani ambayo inazalisha na kusafirisha 
umeme ilinipa notisi kwamba inataka 
kutumia ardhi yangu kupitisha nyaya za 
umeme na watanilipa. Siwataki kwenye 
ardhi yangu bila kujali kama watanilipa ama 
la. Ninaweza kulipinga hili?
5 Novemba 2012
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Sheria ya Umeme inatamka kwamba 
kampuni yoyote yenye leseni ya kuzalisha au 
kusafirisha umeme itakuwa na haki ya kuingia 
kwenye ardhi yoyote ili kuisaidia kutekeleza 
majukumu yake ya kutoa umeme na mmiliki 
wa mali hataruhusiwa kuingilia haki au mali ya 
kampuni hiyo. Pia kampuni imeruhusiwa na 
sheria baada ya kutoa notisi kwa mmiliki wa 
eneo kuingia kwenye ardhi hiyo kwa malengo 
ya kufanya matengenezo ya mtambo huo. 
Hata hivyo makampuni hayo yanatakiwa 
kumlipa fidia mmiliki wa ardhi hiyo na kama 
kuna mgogoro wowote, mgogoro huo 
utatatuliwa na Mahakama yenye mamlaka. 

Hivyo huwezi kumzuia mmiliki wa 
kampuni kuingia kwenye ardhi yako, kama 
utakuwa na tatizo unaweza kuwasiliana na 
mwanasheria wako ambaye atakusaidia 
kupinga Mahamani.

Kupinga usajili wa alama/nembo ya 
biashara

Ninamiliki alama ya biashara nchini 
Tanzania na hivi karibuni nimekutana 
na jarida la alama za biashara la Wakala 
wa Usajili, Biashara na Leseni (BRELA) 
likitangaza alama ya biashara ambayo 
kwa maoni yangu ni sawa, au inakaribiana 
sana na alama yangu ya biashara. Ninataka 
kuipinga. Tafadhali niongozeni juu ya nini 
cha kufanya.
11 Februari 2013

Sheria ya Alama/Nembo za Biashara 
na Huduma inamtaka Msajili wa Alama za 
Biashara kutangaza alama ya biashara kwa 
siku 60 kabla ya kuisajili. Madhumuni ya 
kutangaza alama ni kutoa fursa kwa umma 
kupinga usajili wa alama hizo ikiwa ni sawa 
au zinafanana na alama zao zilizosajiliwa 
au zisizosajiliwa. Kwa hiyo ni wazo zuri kwa 
umma na mashirika mengine kufuatilia jarida 
la alama za biashara. Kuhusu pingamizi, 
unaweza kupeleka pingamizi lako kwa Msajili 

wa Alama kwa kujaza taarifa ya kupinga 
ambayo inatakiwa kuwasilishwa ndani ya siku 
60 tangu siku ya tangazo na inatakiwa kuwa 
kwenye fomu maalum kama ilivyotolewa 
kwenye Kanuni. 

Taarifa ya pingamizi inapaswa kueleza kwa 
ufasaha sababu za pingamizi na inashauriwa 
sana pia uambatanishe na picha za alama 
yako na uzilinganishe na zile zilizotangazwa 
ili kuonesha ufanano au muendano ambao 
unaweza kusababisha mkanganyiko kwa 
umma. Taarifa ya pingamizi ikishawasilishwa 
kwa Msajili wa Alama, Msajili atampatia 
nakala mwombaji ambaye naye atatakiwa 
kuwasilisha maelezo kinzani juu ya taarifa 
yako ndani ya siku sitini za kuipokea. 
Msajili atawasilisha maelezo kinzani kwako 
na atapanga siku ya kuwasikiliza. Mara 
atakapowasikiliza na kupitia ushahidi 
uliotolewa kwake atatoa maamuzi iwapo 
alama hiyo isajiliwe ama la. Kama hujaridhika 
na maamuzi ya Msajili, unaweza kukata rufaa 
Mahakama Kuu. Kwa msaada zaidi tafadhali 
wasiliana na mwanasheria wako.

Kipengele cha usuluhishi kwenye 
mkataba

Ninaingia mkataba wa usambazaji na 
kampuni ya kitanzania. Swali langu ni kwa 
nini kuwe na kipengele cha usuluhishi 
kwenye mkataba wakati Tanzania ina 
mfumo wa Mahakama? Kipengele 
kinasomeka hivi: “Kutakuwa na msuluhishi 
mmoja atakayeteuliwa na pande zote mbili 
kwa pamoja kwa gharama za pande zote”. 
Nini kitatokea kama hatutakubaliana juu ya 
uteuzi wa msuluhishi?
11 Machi 2013

Usuluhishi ni njia mbadala ya utatuzi 
wa mgogoro na ni mbinu mojawapo ya 
usuluhishi nje ya Mahakama ambayo pande 
zenye mgogoro zinawasilisha mgogoro 
huo kwa mtu mmoja au zaidi anayeitwa 
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msuluhishi ambapo pande hizo zinakubali 
kufungwa na maamuzi ya msuluhishi ambayo 
yanaitwa tuzo. Ni mbinu ya usuluhishi 
ambapo msuluhishi anasikiliza kesi na kutoa 
maamuzi ambayo kisheria yatazibana pande 
zote. 

Usuluhishi una faida zake. Kutegemea 
na ukubwa wa makubaliano, kwa kawaida 
utatuzi wa migogoro kwa usuluhishi ni 
njia  rahisi, ya kuaminika, ya haraka, haina 
usumbufu na ni bora zaidi tofauti na 
Mahakama ambazo zinafungwa sana na 
kanuni ambazo wakati mwingine ni mzigo 
na ni ghali. Kupeleka mgogoro kwenye 
usuluhishi hakuishushii hadhi Mahakama kwa 
sababu bado unatakiwa uende Mahakamani 
ili kusajili tuzo ili iweze kuwa amri ya 
Mahakama kwa ajili ya utekelezaji. Kwa sasa, 
njia ya usuluhishi imeisaidia Mahakama 
kupunguza mrundikano wa kesi zinazosajiliwa 
Mahakamani. Kwa mikataba mikubwa, 
tunapendekeza kipengele cha mkataba kiwe 
na wasuluhishi wawili wanaoteuliwa na kila 
upande, na wao wamteue msuluhishi wa tatu 
ambaye anaJulaikana kama mwamuzi, na 
kuifanya idadi ya wasuluhishi kuwa watatu. 
Wakati mwingine hii inaonekana kuwa ghali 
na hivyo pande zenye mgogoro huamua 
kumteua msuluhishi mmoja tu. 

Nchini Tanzania usuluhishi unaongozwa 
na Sheria ya Usuluhishi ambayo inatoa 
mamlaka kwa Mahakama kumteua 
msuluhishi pale ambapo hajateuliwa. Sheria 
hii inaipa Mahakama mamlaka ya kumteua 
msuluhishi, mwamuzi au msuluhishi wa 
tatu katika mazingira yafuatayo: (a) pale 
ambapo makubaliano yanasema mgogoro 
utawasilishwa kwa msuluhishi mmoja na 
baada ya mgogoro kuibuka pande zote mbili 
hawakubaliani na uteuzi wa msuluhishi; (ii) 
kama msuluhishi aliyeteuliwa amepuuza au 
amekataa au hawezi kusuluhisha na nafasi 
yake haijajazwa na pande zote hazijaziba 
nafasi; (c) pale ambapo pande zote mbili 

zimeteua wasuluhishi ambao wamepewa 
uhuru wa kumteua mwamuzi au mtu wa tatu 
na hawajamteua; (d) pale mwamuzi au mtu wa 
tatu amekataa, hawezi au amefariki na nafasi 
yake ipo wazi na wasuluhishi hawajaziba 
nafasi yake, yeyote kati yao anaweza kutoa 
notisi kwa pande zenye mgogoro au 
wasuluhishi, kulingana na mazingira, ya 
kukubaliana kumteua msuluhishi, mwamuzi 
au mtu wa tatu.

Sheria pia inaeleza kwamba iwapo uteuzi 
haujafanyika ndani ya siku saba tangu siku 
ya kupata notisi, Mahakama inaweza, kwa 
maombi ya upande uliotoa notisi na baada 
ya kuusikiliza upande mwingine, kumteua 
msuluhishi, mwamuzi au msuluhishi wa 
tatu ambaye atakuwa na mamlaka sawa ya 
kusikiliza mgogoro na kutoa tuzo/uamuzi 
kana kwamba ameteuliwa kwa idhini ya 
pande zote. Pia tunakushauri uweke kipengele 
cha mahali pa kufanyia usuluhishi na lugha 
itakayotumika wakati wa usuluhishi. Kupeleka 
mgogoro kwenye usuluhishi hakuchukui haki 
yako ya kupeleka maombi yenye udharula 
Mahakamani, na Mahakama katika maamuzi 
yake yoyote itakayotoa itazingatia kwamba 
pande zote zimekubaliana kusuluhishwa.

Deni dhidi ya Wizara

Niliiuzia Wizara nchini Tanzania vifaa vya 
matibabu na sijawahi kulipwa licha ya 
ahadi lukuki. Mwanasheria wangu anasema 
kwamba kuishtaki Wizara moja kwa moja 
haiwezekani. Sielewi kwa nini. Je, Serikali 
inalinda kesi kama hizo? Tafadhali niongoze.
25 Machi 2013

Inawezekana kabisa kuishtaki Serikali kwa 
mujibu wa Sheria ya Mashtaka ya Serikali. 
Kifungu cha 6 cha Sheria kinaeleza bila utata 
kwamba, bila kujali masharti ya vifungu 
vingine kwenye Sheria hii, kesi za madai 
zinaweza kufuguliwa dhidi ya Serikali kwa 
masharti ya kifungu hiki. (2) Hakuna kesi 
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dhidi ya Serikali itafunguliwa na kusikilizwa 
isipokuwa mlalamikaji amewasilisha mapema 
kwenye idara au afisa anayehusika notisi 
siyo chini ya siku tisini juu ya nia yake ya 
kuishtaki Serikali, ikieleza msingi wa dai 
lake dhidi ya Serikali na atatuma nakala 
ya dai lake kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali. (3) Kesi zote dhidi ya Serikali, baada 
ya kuwasilishwa kwa taarifa zifunguliwe 
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, na 
nakala ya hati ya mashtaka ipelekwe kwenye 
wizara ya Serikali, idara au afisa ambaye 
anatuhumiwa kutenda kosa hilo ambalo ni 
msingi wa shtaka la madai. (4) Kesi zote dhidi 
ya Serikali zitafunguliwa Mahakama Kuu 
kwenye Kitengo cha Mahakama Kuu eneo 
ambapo dai limetokea. (5) Bila kujali masharti 
ya kifungu kidogo cha (3), Mwanasheria Mkuu 
anaweza, isipokuwa mtu mwingine anastahili 
kushtakiwa, kushtakiwa au kuunganishwa 
kama mashtakiwa mwenza, kwenye kesi 
yoyote dhidi ya Serikali. (6) Vifungu vya Sheria 
ya Watumishi wa Umma (Malipo ya Madeni) 
vitatumika kwa afisa aliyeisababishia Serikali 
kupata hasara, gharama na fidia kutokana 
na kushindwa kwake kupata uwakilishi wa 
kisheria kwenye kesi. Hivyo, kutokana na 
maelezo hapo juu unaweza kuona kwamba 
unahitaji kutoa notisi ya siku 90 kabla ya 
kufungua shtaka.

Kipengele cha usuluhishi kinazuia 
kukata rufaa

Niliingia mkataba na kampuni ambayo 
imeingiza kipengele cha usuluhishi 
kinachosema kwamba tuzo hiyo ni ya 
mwisho, ina nguvu za kisheria na haiwezi 
kukatiwa rufaa. Usuluhishi ulifanyika 
nchini Kenya, ni wazi tuzo hiyo ukiisoma 
inakwenda kinyume na sera za umma 
na inakiuka sheria za Tanzania. Mkataba 
uliitaka kampuni yetu kutekeleza mkataba 
nchini Tanzania na kutumia sheria za 
Tanzania. Je, tuzo hiyo inaweza kutekelezwa 

nchini Tanzania ikiwa ni kinyume na sheria 
za hapa? Mwanasheria wangu anasema 
kuwa kutokukata rufaa dhidi ya tuzo hiyo 
kunaiweka kampuni yetu katika nafasi 
mbaya. Tafadhali niongoze.
1 Aprili 2013

Usuluhishi unakusudia kuharakisha 
upatikanaji wa haki. Kwa kawaida tuzo 
haiwezi kupingwa isipokuwa kwa kanuni 
za haki ya asili na pale ambapo wasuluhisi 
wamekuwa na utendaji mbovu. Tuzo pia 
haiwezi kutekelezwa kama ipo kinyume na 
sera ya umma na inakiuka sheria za nchi 
ambako utekelezaji utafanyika. Hayo yakiwa 
kichwani mwako, kwa kuwa unadai tuzo 
inakiuka sera ya umma na sheria za nchi, tuzo 
inaweza kufutwa. Hilo pia limetamkwa chini 
ya Sheria ya Usuluhishi ya Tanzania ambapo 
kifungu cha 16 kinatamka wazi kwamba pale 
msuluhishi au mwamuzi ametenda vibaya au 
usuluhishi au tuzo imepatikana isivyo halali, 
Mahakama inaweza kutengua tuzo hiyo. 

Kifungu cha 30 cha Sheria ya Usuluhishi 
pia kinatamka kama ifuatavyo: Masharti ya 
utekelezaji wa tuzo za kigeni; (1) Ili tuzo ya 
kigeni iweze kutekelezwa chini ya sehemu hii, 
ni lazima: (a) iwe imetokana na mkataba wa 
usuluhishi ambao ni halali chini ya sheria iliyo 
uongoza; (b) imetokana na baraza lililoundwa 
chini ya makubaliano na liliundwa kwa 
namna pande zilivyokubaliana; (c) imetolewa 
kwa kuzingatia sheria zinazoongoza 
usuluhishi kiasi cha kuuwezesha upande 
wowote kuchukua hatua muhimu kubatilisha 
tuzo kwenye chombo chenye mamlaka; (d) 
imekamilika kwenye nchi ilikotolewa; na (e) 
inahusu masuala ambayo ni halali kufanyiwa 
usuluhishi chini ya Sheria za Tanzania na 
utekelezaji wake ni lazima uwe haukinzani 
na sera ya umma au sheria za Tanzania. (2) 
Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 
hiki, tuzo ya kigeni haitatekelezwa chini ya 
sehemu hii kama Mahakama imeridhika 
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kwamba (a) tuzo imebatilishwa kwenye 
nchi ilikotolewa; au (b) mtu ambaye tuzo 
inatakiwa kutekelezwa dhidi yake hakupewa 
taarifa za usuluhishi kwa muda wa kutosha 
kumwezesha kupeleka utetezi wake au 
alishindwa kutokana na sababu za kisheria 
na hakuwakilishwa vyema; au, (c) tuzo 
haijajibu maswali yote yaliyowasilishwa 
au inamaamuzi juu ya mambo ambayo 
yapo nje ya makubaliano ya usuluhishi: 
Isipokuwa kama tuzo haijajibu maswali yote 
yaliyowasilishwa Mahakama inaweza, ikiona 
vyema, ama kuahirisha utekelezaji wa tuzo 
au kuamuru utekelezaji wake kwa masharti 
ya kutoa dhamana kwa mtu anayeomba 
kutekeza tuzo hiyo kama Mahakama itaona 
inafaa. (3) Kama mtu anayepinga utekelezaji 
wa tuzo ya kigeni anathibitisha kwamba kuna 
sababu zaidi ya kutokuwepo kwa masharti 
yaliyoainishwa kwenye aya (a), (b) na (c) ya 
kifungu kidogo (1) cha kifungu hiki, au uwepo 
wa masharti yaliyoainishwa kwenye aya ya (b) 
na (c) ya kifungu kidogo (2) cha kifungu hiki 
kinachompa haki ya kupinga uhalali wa tuzo, 
Mahakama inaweza, kama itaona inafaa, ama 
kukataa kutekeleza hukumu ama kuahirisha 
usikilizaji hadi kupita kwa muda ambao 
Mahakama itaona unafaa. Kabla hujajiamini 
kupita kiasi kuhusu maoni yako, unatakiwa 
umtafute mwanasheria wako akuongoze.

Benki haifuati maagizo

Ninauza vocha za simu na kuweka 
fedha zangu kwenye benki moja kubwa 
huko Mtwara. Ninapokwenda benki, 
nategemea msarifu kutenganisha noti za 
Shilingi 500, 1000, 2000 na 5000. Tatizo 
ambalo linanikabili kwa sasa ni kwamba 
meneja mpya ameniambia nizitenganishe 
mwenyewe kwa sababu inampotezea 
muda msarifu. Nashindwa kuelewa kwa 
nini benki haitaki kufanya kazi yake. Je, 
ninaweza kuishtaki benki?
3 Juni 2013

Ikiwa uliingia kwenye aina hiyo ya 
“makubaliano ya kutenganisha” na benki 
yako, hapo benki inavunja wajibu wake. Hata 
hivyo, kwa tujuavyo mazoea ya soko nchini 
Tanzania na kwingineko, hatujawahi kukutana 
na benki inayopokea fedha rundo na kuanza 
kuzitenganisha kabla ya kuziweka. Uhusiano 
wa kawaida wa benki ya mteja ni kwa benki 
kulinda fedha zako. Unapaswa kushauriana na 
wanasheria wako lakini hakuna uwezekano 
wa kuiwajibisha benki.

Kuvunja mkataba

Ninataka kuvunja mkataba ambao niliingia. 
Ni sababu gani za kisheria ambazo 
ninaweza kuzitumia ili kuvunja?
8 Julai 2013

Mikataba inatakiwa kuheshimiwa na 
sheria inakusudia kuhakikisha kwamba pande 
zinazoingia mkataba zinaheshimu kusudio 
la mkataba ili kuhakikisha kwamba biashara 
hazianguki. Sheria ya Mikataba, hata hivyo, 
inawapa wahusika katika mkataba sababu 
nyingi za kuvunja mkataba ikiwa tu sababu 
hizo ni halali. Unaweza kuvunja mkataba 
kama uliuingia kwa shurutisho, kudanganywa, 
yaani upande mwingine  ulikuficha mambo ya 
msingi kuhusu mkataba, ubatili wa mkataba 
au kiini cha mkataba, kukosea jambo, yaani 
akili za pande za mkataba hazikuendana, 
kama ni mdogo/mtoto, yaani yupo chini 
ya miaka 18, kuvunja masharti ya mkataba, 
masharti ya awali hayakutekelezwa, n.k. 
Tunashauri mwanasheria wako akuongoze 
kwenye mkataba wako kabla hujafanya 
chochote.

Kukodisha alama ya biashara

Ninamiliki alama fulani ya biashara ambayo 
inakua sokoni. Nimefuatwa na wageni 
kutoka nje ya nchi ambao wanataka 
kutumia alama yangu ya biashara na 
wameniomba niwauzie. Sitaki kuuza alama 
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yangu ya biashara. Ninaweza kuzikodishia 
kampuni hizi alama yangu ya biashara ili 
niendelee kuimiliki na kuifurahia baada ya 
mkataba wa kuikodisha kuisha? Tafadhali 
niongoze.
1 Julai 2013

Una wazo jema. Kwa bahati nzuri, Sheria 
ya Alama za Biashara na Huduma inamruhusu 
mmiliki wa alama ya biashara kuikodisha kwa 
mtu mwingine. Ila, inabidi uelewa kwamba 
ukodishwaji huo ni lazima usajiliwe kwa 
Msajili wa Alama za Biashara. Mchakato wa 
ukodishaji siyo mgumu. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Upatanishi mahakama ya biashara

Nimefungua kesi Mahakama ya Biashara 
Masjala ya Dar es Salaam dhidi ya mtu 
ambaye sitaki kumuona tena kwenye 
maisha yangu. Nimeshangaa kwamba 
Mahakama imeamuru kwamba tujaribu 
kutatua jambo hilo kwa njia ya upatanishi. 
Je, hiyo ni lazima, ukizingatia  sitaki 
kupatana na huyu mhuni? 
22 Julai 2013

Kanuni za Mahakama ya Biashara 
zinatamka kwamba mtu ambaye anaingia 
kwenye upatanishi atakuwa na mamlaka 
ya mwisho ya kupatana juu ya suala lolote 
wakati wa upatanishi. Kanuni zinaendelea 
kusema kwamba, mtu anayehitaji idhini ya 
mtu mwingine kabla ya kupatana, kabla ya 
muda wa kuanza upatanishi, atapanga namna 
ya kuwasiliana na mtu huyo wakati wote wa 
upatanishi, bila kujali kama utafanyika wakati 
wa saa za kazi au baada ya saa za kazi. 

Kama kesi haikutatuliwa au ilifutwa 
chini ya kanuni hizi, Mahakama itazielekeza 
pande zote kwenda kwenye upatanishi  
baada ya kutoa amri hiyo, Mahakama 
itamteua mpatanishi ambaye, ndani ya siku 
7 baada ya kuteuliwa, atapanga tarehe ya 
kwanza ya upatanishi. Kanuni pia zinatamka 

kwamba pande au wakili wake au wote, 
kama wanawakilishwa, wataarifiwa kwa 
kutumia Fomu Na. 3 iliyopo kwenye Jedwali, 
na watahudhuria kipindi cha upatanishi, 
isipokuwa kama Mahakama itaamuru 
vinginevyo. 

Kutokana na maelezo hapo juu, unaweza 
kuona kwamba upatanishi ni lazima. Hata 
hivyo, Mahakama inakuruhusu kumtuma 
mwakilishi ambaye atawasiliana na wewe ili 
uweze kukubali au kukataa upatanishi. Pia 
elewa kwamba, upatanishi hauharibu kesi 
yako hivyo usijali kwa sababu upatanishi 
unafanyika kwa usiri.

Kudanganywa na benki ya kigeni

Benki ya kigeni ilikuja Tanzania na 
kuniahidi faida kubwa kwa uwekezaji 
mpya wa huduma/bidhaa ambazo ilikuwa 
inazianzisha Mashariki ya Mbali. Niliona 
huduma/bidhaa hiyo ina faida kubwa lakini 
mwishowe nilijikuta tayari nimepoteza 
asilimia 30 ya uwekezaji wangu. Kulikuwa 
na mambo ya msingi sana ambayo benki 
haikuniweka wazi. Je, ninaweza kushtaki?
28 Oktoba 2013

Kwanza kabisa, ni batili kwa benki 
kushawishi biashara nchini Tanzania. Kama 
wewe ni Mtanzania, pia ni batili kwako 
kufanya shughuli za kibenki nje ya nchi 
bila idhini ya Benki Kuu ya Tanzania. Kwa 
kuzingatia maelezo hapo juu, kama unaamini 
kwamba benki ilikudanganya, una kesi dhidi 
yake na unaweza kuishtaki. Hata hivyo kesi 
yako itazingatia kipengele cha uchaguzi wa 
sheria kilichopo kwenye mkataba ulioingia, 
ambapo uwezekano mkubwa itakuwa 
ni kufuata  sheria za nchi ambako benki 
imesajiliwa. Kabla ya kushtaki tunapendekeza 
umuone mwanasheria mbobevu  kwenye 
masuala ya benki za kimataifa. Ni lazima 
uelewe kuwa hakuna uwekezaji usio na 
vikwazo. Msemo wa zamani (wa kihasibu) ni 
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sahihi, kwamba: “Kadiri vikwazo vya biashara  
vinavyokuwa vingi, ndivyo biashara hiyo 
inavyotegemewa kutoa faida  kubwa”.

Upande mwingine kushindwa kumteua 
msuluhishi

Tupo kwenye mgogoro na upande mwingine 
ambapo mkataba unatoa usuluhisi wenye 
wasuluhishi watatu. Mimi nimeshamteua 
msuluhishi wangu lakini upande mwingine 
unapiga chenga/unachelewa kumteua 
msuluhishi wake kwa miezi 2 sasa. Je, nifanye 
nini?
3 Februari 2014

Kifungu cha cha Sheria ya Usuluhishi 
kinaeleza wazi kwamba pale mkataba 
unaposema mgogoro utasuluhishwa na 
wasuluhishi watatu, kila upande kuteua 
msuluhishi mmoja na msuluhishi wa watatu 
kuteuliwa na wasuluhishi wawili walioteuliwa 
na pande mbili, isipokuwa kama kutakuwa 
na nia tofauti – kama upande mmoja 
umeshindwa kumteua msuluhishi ndani 
ya siku saba baada ya upande mwingine 
kumteua msuluhishi wake, na ameupatia 
upande unaokaidi notisi ya kufanya uteuzi, 
upande ulioteua msuluhishi unaweza 
kumteua msuluhishi huyo kuwa msuluhishi 
pekee kwenye mgogoro na tuzo ya 
msuluhishi huyo itazibana pande zote mbili 
kama kana kwamba aliteuliwa kwa idhini 
ya pande zote. Hivyo, kwa kuwa upande 
mwingine hauteui msuluhishi wake, unaweza 
kuendelea na msuluhishi mmoja na tuzo 
itaubana upande wa pili bila kujali kwamba 
kipengele cha usuluhishi kilikuwa kinatamka 
wasuluhishi watatu. Mwanasheria wako 
anaweza kukuongoza zaidi.

Kutishiwa uhujumu uchumi

Mimi ni muuzaji wa bidhaa za madawa 
muhimu pamoja na mashine kwenye 
baadhi ya hospitali za Serikali na kwa 

mwaka mmoja sasa hawajanilipa. Kiasi 
ninachowadai hivi sasa kinakaribia 
mamilioni ya Dola na nimekuwa napewa 
ahadi hewa. Nilitoa onyo la mwisho kwa 
mamlaka husika lakini niliambiwa niende 
kuonana na mtu mkubwa ambaye mara 
ya kwanza aliniambia nitalipwa, lakini 
baada ya kujibu kwamba siamini jambo 
hili na kwamba nitasitisha usambazaji 
na kuwashtaki, alinitishia kwamba kama 
nitafanya hivyo, nitashtakiwa chini ya Sheria 
ya Makosa ya Uhujumu Uchumi. Kwa ufupi 
alisema kwamba chini ya sheria za Tanzania, 
hasa sheria hii, bidhaa hizi ni muhimu 
kwenye mahospitali na sina hiari zaidi ya 
kuendelea kuzisambaza. Pia ameniambia 
kwamba kosa hili halina dhamana. Nifanye 
nini?
3 Februari 2014

Hii ni mara yetu ya kwanza kusikia staili 
hiyo juu ya wajibu wa kulipa kimkataba. Kama 
alichokisema afisa huyo ni kweli, basi muuzaji 
yeyote wa vitu muhimu kwa uchumi, iwe 
nishati, maji, au ulinzi hawezi kushtaki wala 
kudai. Na hakuna mtu atakayekuwa tayari 
kufanya biashara na Serikali ya Tanzania na 
itakuwa inakiuka misingi muhimu ya sheria za 
mikataba. 

Kwa kujibu swali lako, tukichukulia 
umetupatia maelezo sahihi, hakuna 
kinachokuzuia kusitisha huduma, kudai malipo 
na kushtaki kwa mujibu wa mkataba wa 
uuzaji. Uhujumu uchumi umeelezewa chini 
ya sheria na unahusu vitendo vilivyofanyika 
bila sababu za msingi na kwa malengo ya 
kuzorotesha uchumi au maslahi ya Tanzania 
au vinavyoweza kuharibu, kuzuia au kuingilia 
utoaji wa hudumu muhimu au uendeshaji 
wake. 

Kutokana na tafsiri hiyo, huwezi kushtakiwa 
chini ya sheria hii kwa kuwa unadai kihalali 
fedha zako chini ya mkataba wa uuzaji/
usambazaji. Kama ungekuwa unafanya hivyo 
kinyume na sheria kwa lengo la kuzorotesha 
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uchumi au maslahi ya Tanzania, sheria hiyo 
ingetumika. 

Kuhusu dhamana, tafadhali elewa 
kwamba hili ni kosa lenye dhamana. Hata 
hivyo, dhamana haitatolewa kwenye 
mazingira yafuatayo: (a) kama inaonekana  
kwamba  mtuhumiwa  hapo  awali  aliwahi 
kuhukumiwa kwa kifungo cha miaka inayozidi 
mitatu; (b) kama mtuhumiwa  hapo  awali  
aliwahi kupewa  dhamana  na  Mahakama  
na  alishindwa  kutii masharti ya dhamana au 
alitoroka; (c) kama mtuhumiwa ameshtakiwa 
kwa kosa la uhujumu uchumi linalodaiwa 
kufanyika wakati mtuhumiwa ameachiwa 
kwa dhamana na Mahakama; (d) kama 
itaonekana mbele ya Mahakama kwamba 
ni muhimu mshtakiwa awekwe mahabusu 
kwa ulinzi au usalama wake; (e) kama kosa  
ambalo  mtu  anashtakiwa  nalo  linahusu 
mali  yenye  thamani  inayozidi  Shilingi  
milioni kumi  isipokuwa  kama  mtu  huyo  
ataweka  dhamana  ya mali  inayolingana  
na  nusu  ya thamani  ya  mali  iliyohusika  na 
inayobaki imewekewa dhamana; na (f ) Kama 
ameshtakiwa kwa kosa lililo chini ya Sheria ya 
Madawa Hatarishi. 

Utekelezaji wa tuzo ya usuluhishi nchini 
Tanzania

Tupo kwenye majadiliano na Serikali 
kuhusu mradi wenye thamani ya mabilioni 
ya Dola ambao tunataka uwe na kipengele 
cha usuluhishi kinachoruhusu kutumia 
ama sheria za Kituo cha Kimataifa cha 
Utatuzi wa Migogoro ya Uwekezaji (ICSID) 
au Mahakama ya Kimataifa ya Biashara 
(ICC). Je, Serikali ya Tanzania inakubali 
kufanya usuluhishi na kama jibu ni ndiyo, 
je tuzo husika inaweza kutekelezwa 
nchini Tanzania? Ni sababu zipi zinazoweza 
kutumika kukataa tuzo ya usuluhishi 
ya kigeni? Kama tukiishinda Serikali, je 
inaweza kudai kwamba tuzo inakwenda 
kinyume na sera ya umma hasa ikiwa haina 

fedha za kulipa? Je, Serikali inazingatia kwa 
kiasi gani usuluhishi?
17 Februari 2014

Serikali inaingia mikataba mingi tu 
ambayo usuluhishi ni njia mojawapo  
inayotumika kutatua migogoro. Tanzania pia 
imeridhia mikataba ya kimataifa inayotambua 
utekelezaji wa tuzo zinazotokana na 
usuluhishi. 

Kifungu cha 30 cha Sheria ya Usuluhishi 
kinatoa masharti ya utekelezaji wa tuzo 
za kigeni kama ifuatavyo; (1) Ili tuzo 
ya kigeni iweze kutekelezwa chini ya 
sehemu hii, ni lazima: (a) iwe imetokana 
na mkataba wa usuluhishi ambao ni 
halali chini ya sheria iliyouongoza; (b) 
imetokana na baraza lililoundwa chini ya 
makubaliano na liliundwa kwa namna 
pande zilivyokubaliana; (c) imetolewa kwa 
kuzingatia sheria zinazoongoza usuluhishi 
kiasi cha kuuwezesha upande wowote 
kuchukua hatua muhimu kubatilisha tuzo 
kwenye chombo chenye mamlaka; (d) 
imekamilika kwenye nchi ilikotolewa; na (e) 
inahusu masuala ambayo ni halali kufanyiwa 
usuluhishi chini ya Sheria za Tanzania na 
utekelezaji wake ni lazima uwe haukinzani 
na sera ya umma au sheria za Tanzania. (2) 
Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 
hiki, tuzo ya kigeni haitatekelezwa chini ya 
sehemu hii kama Mahakama imeridhika 
kwamba (a) tuzo imebatilishwa kwenye 
nchi ilikotolewa; au (b) mtu ambaye tuzo 
inatakiwa kutekelezwa dhidi yake hakupewa 
taarifa za usuluhishi kwa muda wa kutosha 
kumwezesha kupeleka utetezi wake au 
alishindwa kutokana na sababu za kisheria 
na hakuwakilishwa vyema; au (c) tuzo 
haijajibu maswali yote yaliyowasilishwa 
au inamaamuzi juu ya mambo ambayo 
yapo nje ya makubaliano ya usuluhishi: 
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Isipokuwa kama tuzo haijajibu maswali yote 
yaliyowasilishwa Mahakama inaweza, ikiona 
vyema, ama kuahirisha utekelezaji wa tuzo 
au kuamuru utekelezaji wake kwa masharti 
ya kutoa dhamana kwa mtu anayeomba 
kutekeza tuzo hiyo kama Mahakama itaona 
inafaa. (3) Kama mtu anayepinga utekelezaji 
wa tuzo ya kigeni anathibitisha kwamba kuna 
sababu zaidi ya kutokuwepo kwa masharti 
yaliyoainishwa kwenye aya (a), (b) na (c) ya 
kifungu kidogo (1) cha kifungu hiki, au uwepo 
wa masharti yaliyoainishwa kwenye aya ya 
(b) na (c) ya kifungu kidogo (2) cha kifungu 
hiki kinachompa haki ya kupinga uhalali 
wa tuzo, Mahakama inaweza, kama itaona 
inafaa, ama kukataa kutekeleza hukumu 
ama kuahirisha usikilizaji hadi kupita kwa 
muda ambao Mahakama itaona unatosha ili 
kuuwezesha upande huo kuchukua hatua 
muhimu kuliwezesha baraza lenye mamlaka 
kubatilisha tuzo.

Jambo jingine ambalo umelionesha, na 
ambalo mara nyingi linatumika ni sera ya 
umma ya kwamba iwapo tuzo itaruhusiwa 
kutekelezwa kwenye nchi ambayo inakwenda 
kutekelezwa ni kinyume na sera ya umma. 
Kwa ujumla, kutokuwepo kwa fedha siyo 
suala la sera ya umma na hivyo kuzuia 
utekelezaji wa tuzo ya usuluhishi. Kama 
itathubutu kufanya hivyo, Tanzania itakuwa 
inavunja mikataba ya kimataifa ya usuluhishi.  

Kuhusu Serikali inaupa uzito gani 
usuluhishi, tafadhali elewa kwamba 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
inajishughulisha na mashauri mengi tu 
ya usuluhishi nje ya nchi, na inauchukulia 
usuluhishi kwa uzito mkubwa. Pamoja na 
kuupa usuluhishi uzito mkubwa, kama 
Serikali haitakwenda kwenye usuluhishi 
au ikishindwa kusimamia mchakato wa 
usuluhishi vizuri, itaharibu sifa ya nchi 
kwenye nyanja za kimataifa za biashara. Na 

hili siyo jambo ambalo Tanzania inaweza 
kulimudu katika hatua ya sasa ya ushindani 
wa kimataifa. Tunashauri upate ushauri wa 
kitaalam/maalum kutoka kwa mwanasheria 
wako.

Mgogoro wa mpaka kwenye eneo la 
utafutaji gesi

Tuna mgogoro na jirani ambaye ni mmiliki 
wa kitalu/eneo la utafutaji gesi na ametishia 
kupeleka mgogoro wetu kwa Kamishna 
wa Nishati na Petroli. Je, Kamishna huyu 
ana mamlaka ya kuamua mgogoro huu, na 
kama ndiyo, je maamuzi yake yanaweza 
kukatiwa rufaa?
24 Februari 2014

Majibu ya maswali yako yote mawili ni 
ndiyo. Kamishna wa Masuala ya Nishati na 
Petroli anaruhusiwa kuamua migogoro kama 
hiyo. Pia, ni kweli, maamuzi yake yanaweza 
kukatiwa rufaa. Hili limeelezwa chini ya 
Sheria ya Utafutaji na Uzalishaji Petroli, 1980, 
ambapo inaeleza ifuatavyo: 

Kamishna anaweza kufanya uchunguzi 
juu ya na kuamua kuhusu migogoro 
baina ya watu wanaojihusisha na utafutaji 
au uendeshaji, ama miongoni mwao 
wenyewe au miongoni mwao na pande 
nyingine (isipokuwa Serikali) zisizohusika, 
kuhusinana na (a) Mipaka ya eneo lolote la 
utafutaji au uendeshaji; (b) kitendo chochote 
kilichofanyika au kuacha kufanyika, au 
kinachodaiwa kufanyika au kutokufanyika, 
katika, au kuhusiana na utafutaji uendelezaji; 
(c) makadirio na malipo ya fidia kwa mujibu 
wa Sheria hii; au (d) masuala mengine yoyote 
ambayo yapo kwenye sheria. 

Mtu yeyote ambaye hajaridhika na 
maamuzi, tuzo au amri ya Kamishna 
iliyotolewa kwa mujibu wa sehemu hii 
anaweza kukata rufaa kwenda Mahakama 
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Kuu ndani ya siku 60 baada ya kutolewa kwa 
maamuzi, tuzo au amri.

Wanasayansi wa Magharibi 
wanadanganya uduni wa Afrika

Mimi ni mwanasayansi na nimegundua 
mbinu/siri ambayo mataifa ya Magharibi 
yanaitumia kuhakikisha kwamba Afrika 
tunaendelea kubaki nyuma. Ninakaribia 
kutoa chapisho kwenye moja ya jarida 
maarufu kwamba fomula ya Kani = 
Tungamo X Mchapuko (F=MA) inapotosha 
na haina uhalisia kwa Afrika. Kutumia kwetu 
fomula hii kunatufanya tusiendelee. Nifanye 
nini kuiokoa Afrika? Ninaweza kumshtaki 
mvumbuzi?
4 Agosti 2014

Kwanza tunapenda kukushukuru kwa 
kutuandikia kutoka Gaborone. Kama 
ilivyo kawaida yetu, tutakueleza ukweli, 
au kile tunachokiamini kuwa ni ukweli. 
Tunatumaini majibu yetu ya kawaida na 
kweli hayatakukasirisha na utaendelea kuwa 
msomaji wa safu yetu. 

Fomula ya F=MA imekuwepo kwa 
mamia ya miaka iliyopita, na ilivumbuliwa 
na Bwana Isaac Newton. Sheria ya Newton 
imethibitishwa kwa kufanyiwa utafiti na 
uchunguzi kwa zaidi ya miaka 200, na ni 
kipimo bora kabisa cha mienendo yetu ya 
kila siku ya maisha. Fomula hii imefanya kazi 
katika miradi yote mikubwa ya kiuhandisi 
ambayo tumewahi kuisoma. Kimsingi fomula 
hii ni kati ya fomula zinazotumika sana na 
imefanya kazi ulimwenguni kote. Haina 
mipaka ya kijografia wala kisiasa, na inafanya 
kazi kwenye mazingira yote na bara lolote 
duniani. 

Tunashindwa kuona mantiki ya swali lako 
kivipi unadai kwamba fomula imeisababisha 
Afrika kuwa nyuma. Hujatoa uthibitisho 
wowote kuhusu dai lako na tunaliona halina 
mashiko kusema kweli. 

Kumshtaki Bwana Isaac Newton leo 
hii haiwezekani kwa kuwa huna haki ya 
kumshtaki. Pia, hakupandikiza fomula hii 
kwetu na hivyo hauna haki ya kumshtaki kwa 
namna yoyote ile. Uwezekano wa kuwashtaki 
warithi wake pia uko mbali sana. Pamoja 
na utafiti wako kuhusu F=MA, unaweza pia 
kuangalia mambo mengine yaliyopelekea 
matatizo ya Afrika. 

Pia tunakushauri uzungumze na 
wataalamu wengine kwenye tasnia/fani 
yako ambao wanaweza kuoanisha F=MA 
na matatizo ya Afrika. Tunashindwa kuona 
uhusiano wowote na tumepata mtanziko.

Hakuna kampuni Tanzania yenye 
uwezo wa kutukatia bima 

Sisi ni kampuni kubwa nchini Tanzania na 
jumla ya hatari na hasara zote tunazotaka 
kuzikatia bima ni kubwa kuliko uwezo wa 
kifedha/mtaji wa kampuni zote za bima 
za ndani ukiziunganisha pamoja. Hatuna 
amani kukata bima ya ndani. Je, ni lazima 
kukata bima ya ndani? Tunaweza kujikatia 
bima wenyewe? Tunawezaje kulishughulikia 
jambo hili?
25 Agosti 2014

Sheria ya Bima iko wazi na inataka hatari 
na hasara zote kukatiwa bima na makampuni 
ya nchini Tanzania. Kifungu cha 133 cha sheria 
hii kinatamka kwamba (1) Waziri, kwa kanuni, 
ataelekeza kwamba sehemu ya bima au bima 
zote zinazogusa Watanzania au makampuni 
yaliyopo Tanzania ya aina yoyote kukata bima 
kwa makampuni ya Kitanzania. (2) Iwapo 
aina ya bima inayotakiwa kukatwa kwenye 
kampuni ya ndani haipatikani kwa mtu 
anayetaka bima hiyo, mtu huyo atakata bima 
ya kampuni isiyo ya Kitanzania isipokuwa 
kwamba (a) mtu huyo atapata kwanza idhini 
ya maandishi ya Kamishna; na (b) anatekeleza 
masharti ya kifungu cha 140. (3) Hakuna 
chochote kwenye kifungu hiki kitakachoathiri 



Sheria za Biashara, Migogoro ya Kibiashara na Haki Miliki • 57

matakwa ya vifungu vya sheria kuhusu fedha 
za kigeni zitakazo kuwa zikitumika wakati huo 
nchini Tanzania au chini ya udhibiti wa Benki 
Kuu ya Tanzania.

Zaidi, kifungu cha 140 kinaeleza kwamba 
sera yoyote ya bima inayomgusa Mtanzania 
au inayoigusa kampuni iliyosajiliwa Tanzania, 
ukiachilia mbali kampuni ya bima iliyosajiliwa 
chini ya Sheria hii, inayotolewa na kampuni 
ya bima ya kigeni itatolewa kupitia ofisi za 
wakala wa bima aliyesajiliwa Tanzania. 

Kutokana na maneno ya vifungu tajwa 
hapo juu, ingawa ni lazima kukata bima kwa 
makampuni ya bima ya ndani, una hiari ya 
kupata msamaha wa kufanya hivyo kwa 
kumwandikia Kamishna wa Bima ili kupata 
idhini yake huku ukieleza kwa nini hatari 
husika haiwezi kukatiwa bima nchini. Kukosa 
uwezo kwa kampuni za ndani inaweza kuwa 
ni sababu nzuri lakini kampuni za ndani za 
bima zinaweza kuikabili hatari kupitia wakala 
wa ndani. 

Hivyo, huwezi kujikatia bima wewe 
mwenyewe. Tunakusihi sana uwasiliane 
na wakala wako wa bima na/au Kamishna 
wa Bima ili kuona kwamba hatari husika 
inalindwa na sheria za ndani, vinginevyo 
unaweza kupata changamoto wakati wa 
kuwasilisha madai ya fidia. 

Pia, unaarifiwa kwamba bila idhini ya 
Kamishna, fedha utakayolipwa na kampuni 
ya bima ya kigeni kama fidia ya madai yako, 
itatozwa kodi nchini kwa sababu ulikata bima 
kwa kukiuka Sheria ya Bima. 

Mwisho, njia mojawapo ya kuepuka 
kukata bima kwenye kampuni za ndani 
ni kutumia kampuni mama kukatia bima 
mali zake zilizopo nje ya nchi. Hili haliwezi 
kuJulaikana kwenye sheria yetu kwa sababu 
ni maslahi yako yaliyopo nje ya nchi. Hata 
hivyo, hili linatakiwa kushughulikiwa kwa 
kufanya uchambuzi wa kina wa jambo husika, 
mtaalam wako wa bima anaweza kukuongoza 
juu ya hili.

Kamishna anaelekeza madai yalipwe

Je, Kamishna wa Bima anaweza kuilazimisha 
kampuni ya bima kulipa madai  hata 
kama hayalipiki? Je, ni kitu gani ambacho 
kampuni ya bima inaweza kufanya dhidi 
ya uamuzi huo? Je, Kamishna anaweza 
kupindua uamuzi wa Mtendaji Mkuu wa 
Kampuni au bodi?
22 Septemba 2014

Kamishna wa Bima ana jukumu la 
kusimamia sekta ya bima nchini, pamoja 
na kazi nyingine kama ilivyoelezwa chini 
ya Sheria ya Bima, Namba 10 ya 2009. Yeye 
si meneja wa kampuni ya bima wala si 
mkurugenzi na hawezi kupindua maamuzi 
yoyote yanayohusu madai yasiyolipika ya 
kampuni ya bima, Mtendaji Mkuu wake au 
bodi.

Hii ni mara yetu ya kwanza tunasikia 
malalamiko kama hayo dhidi ya Kamishna 
lakini ikiwa unashurutishwa/unalazimishwa 
kulipa, unaweza kukata rufaa  ya uamuzi huo 
kwa Baraza la  Bima chini ya kifungu cha 126(4) 
ambacho kinasema kwamba “mtu ambaye 
hajaridhika na uamuzi wa Kamishna chini 
ya Sheria hii anaweza, kwa muda wa mwezi 
mmoja kuanzia tarehe ambayo amepewa 
uamuzi huo kwa maandishi, kukata rufaa 
kwa njia ya maombi ya maandishi kwa Baraza 
ambalo linaweza, kuidhinisha, kubadilisha, 
kupindua au kutofautiana na uamuzi huo. 
Hatua hii lazima ifanyike ndani ya miezi miwili 
tangu siku ya kuwasilisha ombi hilo.”

Ikiwa bado hujaridhishwa na maamuzi 
ya Baraza kwenye hoja za kisheria, unaweza 
kukata rufaa Mahakama Kuu ndani ya mwezi 
mmoja tangu uamuzi huo ulipowasilishwa  
kwako.

Ikiwa unachosema ni kweli, ambacho 
tunadhani kinashangaza, tunaamini una 
nafasi nzuri ya kufanikiwa. Tafadhali kumbuka 
kuwa uamuzi wa Kamishna unaokusudia 
kuukatia rufaa ni lazima uwe kwenye 
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maandishi. Haitawezekana kwenda kwenye 
Baraza kwa misingi tu ya shinikizo lolote, 
mfano, la maongezi ya simu na Kamishna.
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Haki za Walaji 

Kuna namna nyingi ambazo haki za walaji zinaweza kukiukwa na wafanyabiashara ambao 
kimsingi wanapaswa kuzijua vyema. Vivyo hivyo, wakati mwingine walaji nao, kwa kubahatisha, 
hushtaki pasipokuwa na madai yoyote ya msingi. Katika sura hii, tumeweka mifano mingi ya 
tabia zote hizi mbili. Watu hudai haki katika hali zote mbili, lakini siyo wakati wote haki na madai 
huwa ni kitu kimoja.
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Kushtaki ng’ambo

Baada ya kufika nje ya nchi tulichukua basi 
kutoka uwanja wa ndege kuelekea stendi. 
Tukiwa kwenye gari nilishikilia mmoja 
wa mshikio kwenye gari ambao ulikatika 
baada ya dereva kukanyaga breki ghafla. 
Nilidondokea upande wa nyuma na kupiga 
kichwa changu chini na kunisababishia 
maumivu makali mgongoni pamoja na 
kupata majeraha kichwani. Niliwasiliana na 
wakala wangu wa safari ambaye alinitaarifu 
kuwa siwezi kumshtaki yeyote kwa sababu 
nilikuwa ugenini na sikuwa na mkataba 
wakati tukio linatokea. Nifanye nini?
20 Februari 2012

Wakala wako wa safari siyo mshauri wa 
masuala ya kisheria na anatakiwa kutoa 
ushauri kuhusu masuala ya safari pekee. 
Tunasema hivyo kwa sababu alikupotosha 
sana. Kuwa nchi ya kigeni hakuna maana 
kwamba huwezi kumshtaki mtu. Kutokuwa 
na mkataba siyo sababu ya kutokushtaki.  
Ulisafiri kwa ndege. Na kama ni hivyo 
unatakiwa kurejea masharti ya usafiri. Je, 
yanahusu stendi hadi stendi nyingine au 
kutoka  unapoingia ndani ya ndege hadi 
unaposhuka. Kama ni stendi hadi stendi, 
una mkataba na kampuni ya ndege ambayo 
unaweza kuishtaki kwa majeraha kwa sababu 
wamevunja mkataba wa kukusafirisha kwa 
usalama. 

Kama mkataba wako ni tangu unapoingia 
kwenye ndege na unaishia unaposhuka ndani 
ya ndege, bado unaweza kushtaki kwenye 
sheria ya madhara (tort). Chini ya sheria 
ya madhara huhitaji kuwa na mkataba na 
swali rahisi ni kama mtu aliyekusababishia 
majeraha alikuwa na wajibu wa kuwa 
mwangalifu kwako na iwapo kuna uvunjifu 
wa wajibu huo na hivyo kusababisha wewe 
kupata majeraha au madhara. 

Kwa kesi yako, tunajibu yote haya kuwa 
ni ndiyo na tunaamini una kesi nzuri. Wakili 

wako atakuongoza juu ya nani wa kumshtaki, 
inaweza kuwa ni mmiliki wa basi, uwanja wa 
ndege/mamlaka ya uwanja wa ndege, shirika 
la ndege au hata dreva wa gari.

Nywele kukatwa fupi mno

Nilikwenda kwa kinyozi na kumuomba 
anipunguze kidogo nywele pamoja na 
masharubu yangu. Alikata nywele zangu 
zikabaki fupi mno na aliishia kukata nusu 
ya masharubu yangu. Sikuwa na namna 
nyingine zaidi ya kumwambia akate na nusu 
iliyobakia. Nilipotishia kumchukulia hatua 
za kisheria alinijibu kuwa sina mkataba 
naye. Nilitoa taarifa polisi lakini cha 
kushangaza nao walikataa hata kuchukua 
maelezo yangu. Ninaoa hivi karibuni na sina 
hakika kama niendelee na sherehe au la. 
Nifanyeje?
26 Machi 2012

Ingawa tunakuonea huruma, hatuelewi 
ni kwa nini huna uhakika wa kuoa baada ya 
haya yaliyokusibu kwa kinyozi; kwa sababu 
nywele pamoja na sharubu zako zitaota tena. 
Pia hatuelewi uhusiano kati ya ndoa yako na 
mkato wa nywele na hatuwezi kutoa maoni 
iwapo uendelee au usiendelee kufunga ndoa 
yako.

Kuhusu kutoa malalamiko polisi, maoni 
yetu ni kwamba hii siyo kesi ya jinai. Kama 
polisi wakianza kusikiliza kesi kama hizi 
watakuwa na utitiri wa malalamiko. Vitendo 
vya polisi vilikuwa ni halali. 

Sasa tuje kwenye suala la msingi la kukatwa 
masharubu na nywele. Tunaamini kwamba 
ulipokaa kwenye kiti cha kinyozi, ulikuwa 
unaingia mkataba na kinyozi ya kwamba 
yeye akukate nywele na wewe utalipia. Hilo 
linaanzisha mahusiano ya kimkataba na 
tunaamini unaweza kushtaki chini ya sheria 
za mikataba. Ingawa inaweza isiwe rahisi 
kwa sababu utatakiwa kuthibitisha kwamba 
kulikuwa na mkataba na ulipata hasara. 
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Hatuna kesi yoyote ya ndani kuhusu suala 
kama hili na hatuna hakika kwa kiasi gani 
Mahakama za Tanzania zinaweza kusikiliza 
suala kama hili. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kung’atwa na buibui ndani ya ndege

Nilisafiri kwenda nje ya Tanzania kwa 
kutumia ndege maarufu sana. Wakati 
nikitumia choo katikati ya anga nilihisi 
maumivu makali sana miguuni ambapo 
mwanzoni nilihisi ni mishipa inavuta. Mguu 
wangu ulikuwa mzito na baada ya kutua 
uwanja wa ndege nilikwenda moja kwa 
moja kwenye kituo cha afya cha uwanjani 
hapo, ambapo niliarifiwa kwamba nilig’atwa 
na buibui asiye wa kawaida. Nimegundua 
kwamba kwa sasa moja ya changamoto 
kubwa ya vyoo vya kwenye ndege ni buibui 
na wengine ni hatari sana. Ingawa nilitibiwa 
kwenye kituo cha afya cha uwanjani hapo, 
nilipata maumivu makali na nililazwa 
hospitali kwa siku tatu. Shirika la ndege 
lililipia matibabu yangu lakini limekataa 
kunifidia zaidi. Je, ninaweza kushtaki?
26 Machi 2012

Ulinunua tiketi na hivyo uliingia mkataba 
na shirika la ndege kuhakikisha kwamba 
unasafiri salama. Uwepo wa buibui ndani ya 
ndege ni uvunjifu mkubwa wa usalama wako 
pamoja na abiria wengine na kama ukiweza 
kuthibitisha kwamba ni kweli kulikuwa na 
buibui ndani ya ndege na hukuwaleta wewe 
kupitia viatu vyako au hukupata popote 
isipokuwa kwenye ndege, una kesi nzuri. 
Kanuni ya msingi katika sheria ni kwamba 
mlalamikaji ndiye mwenye wajibu wa 
kuthibitisha. Unahitaji kwanza kufanyia kazi 
ushahidi kabla kushtaki. Wanasheria wako 
wanaweza kukushauri zaidi.

Wizi kwenye simu yangu

Nilipata ujumbe kutoka kwenye simu 

ukinitaarifu kwamba nimeshinda bahati 
nasibu ya Shilingi milioni 50 na hivyo 
nitume ujumbe kwenye namba fulani. 
Nilifurahi sana na kufanya kama 
nilivyoelekezwa. Nikapata tena ujumbe 
mwingine ambao uliniambia niweke pesa 
kwenye simu yangu kiasi cha Shilingi 
100,000 ikiwa ni mchango wangu wa 
tuzo na nikatuma tena ujumbe mwingine 
kwa namba hiyo hiyo. Ikaja kugundulika 
kwamba zile jumbe mbili nilizotuma 
zilikuwa ni kwa ajili ya kuhamisha pesa 
na nimepoteza pesa nyingi. Namba 
niliyoitumia pesa kwa sasa imefungwa 
kabisa. Nifanye nini? Je, kampuni ya simu 
inaweza kunirudishia pesa kwa sababu 
mtandao wao ndiyo uliosababisha tukio 
hili?
9 Aprili 2012

Kuna msemo unaosema hakuna mlo wa 
bure. Ni lazima ukamatwe mahali na wewe 
inaonekana umekamatwa kwenye hili. Huu 
ni utapeli ambao umeenea sana hapa kwetu. 
Kwa ufupi, pesa zako zimeibwa na mtaalam 
ambaye ametumia mtandao wa kampuni 
yako ya simu kukuibia. 

Wizi ni kosa la jinai na tunashauri utoe 
taarifa polisi. Polisi hawawezi kukurudishia 
pesa zako lakini angalau unakuwa na jalada 
polisi ambalo unaweza kulirejea wakati 
wowote. 

Kuhusu kurudishiwa pesa zako, hakuna 
kampuni ya simu inayoweza kufanya hivyo, 
kwa sababu kufanya hivyo, kutaibua mlolongo 
wa matatizo. Pia kampuni inaweza kujenga 
hoja kwamba ulikuwa mzembe kwenye 
kuweka hela na kuzituma kwa mara ya pili 
ukitegemea kupata milioni 50. Unawezaje 
kushinda bahati nasibu bila kununua tiketi? 
Inahitaji akili ya kawaida tu kwamba kushinda 
bahati nasibu unahitaji kuchangia. Haya ni 
maswali ambayo utaulizwa kama utaamua 
kuichukulia hatua kampuni yako ya simu. 
Tunapendekeza ujielekeze kwanza kwenye 
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mambo hayo na mwanasheria wako kabla 
hamjaifungulia kesi kampuni ya simu.

Udanganyifu shuleni

Mimi ni mtendaji mkuu kwenye moja ya 
kampuni zenye mafanikio makubwa jijini 
Dar es Salaam. Ninasoma masomo ya jioni 
chuoni ambapo huwa ninakwenda na 
msaidizi wangu ili kunisaidia kuandika notsi 
wakati wa vipindi. Wanafunzi wenzangu 
waliniripoti kwa walimu na msaidizi wangu 
sasa amezuiliwa kuingia darasani nami. Je, 
hii ni haki? Nifanye nini?
23 Aprili 2012

Swali lako ni “ufanye nini” Jibu ni “amka na 
uhalisia”. Tunachukulia kwamba wewe ndio 
mwanafunzi na siyo msaidizi wako. Kwa nini 
uende na msaidizi wako darasani kukuandikia 
notsi wakati unaweza kuandika mwenyewe? 
Kitu kitakachofuata ni wewe kuomba ruhusa 
msaidizi wako akufanyie majaribio au mtihani. 

Pia, msaidizi wako anakoma kuwa msaidizi 
baada ya saa za kazi. Tunadhani, kuhudhuria 
darasani siyo moja ya majukumu yake ya 
kazi na haipo kwenye maombi yake ya kazi. 
Anaweza hata kukushtaki kwenye Mahakama 
za Kazi kwa kwenda naye darasani. Ushauri 
wetu, nenda darasani mwenyewe na utumie 
ubongo wako. Kwa mwangaza tu, kama 
msaidizi wako ana akili kama wewe, unaweza 
kujikuta siku moja umekuwa msaidizi wake.

Adhabu ya riba ni kubwa

Nimechelewesha kulipa mkopo na benki 
inanilipisha riba ya kijinga kwa sababu ya 
kuchelewesha. Nimejitahidi sana kutoa 
ushirikiano lakini biashara yangu haiendi 
vizuri sana. Je, kuna kiwango cha juu cha 
riba ambacho ninaweza kutozwa? Nifanye 
nini?
21 Mei 2012

Nchini Tanzania, viwango vya riba 

vinaendeshwa na soko. Nchi nyingine, wana 
sheria za kuzuia mazoea ya kuwatoza watu 
riba kubwa kwa kuweka ukomo wa kiwango 
cha juu cha riba ambacho kinaweza kutozwa. 
Sheria hizi zimetungwa kuwalinda walaji. Kwa 
bahati mbaya, hakuna sheria za namna hiyo 
nchini Tanzania. Njia bora ya kukabiliana na 
hili ni kujadiliana na benki yako ili kurekebisha 
masharti ya mkopo. Utatakiwa kulipa malipo 
ya awali ya asilimia 10, njia hii angalau itakupa 
unafuu wa adhabu ya riba.

Pesa kutolewa kwenye akaunti, benki 
imekataa kunirudishia

Nilitoa benki kiasi cha Shilingi milioni 
20 mnamo tarehe 31 Oktoba mwaka 
uliopita. Siku iliyofuata tu, yaani tarehe 
1 Novemba, kiasi kingine cha Shilingi 
milioni 20 kilichukuliwa kwenye akaunti 
yangu kwa njia ya udanganyifu. Mwanzoni 
nilipojaribu kuchunguza sikushitukia, 
lakini sasa ukaguzi wa mwaka umefanyika 
na udanganyifu ule umegundulika. Benki 
inasema nimechukua muda mrefu sana 
kuwataarifu na hivyo siwezi kurudishiwa. 
Nifanye nini?
28 Mei 2012

Huu ni udanganyifu wa kufurahisha 
ambapo kiasi cha kwanza kinachukuliwa 
mwisho wa mwezi na kiasi kingine 
kinachukuliwa mwanzo wa mwezi unaofuata. 
Benki ina jukumu la kimkataba la kulinda 
pesa zako na ingawa ni kweli umechelewa 
sana kuwataarifu, kuchelewa peke yake 
hakuwaondolei benki wajibu. Benki inaweza 
kusema kwamba udanganyifu ungeweza 
kudhibitiwa kama ungewataarifu mapema, 
lakini hili halina mashiko sana, labda tu 
ingeweza kupunguza kiasi ambacho 
wangetakiwa kukulipa. Kama unachotuambia 
ni kweli, una kesi nzuri dhidi ya benki na wakili 
wako anaweza kukuongoza zaidi.
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Kumshtaki dereva wa daladala

Je, ninaweza kumshtaki dereva wa 
daladala ambaye alisababisha ajali kwenye 
daraja la Salenda, kwani kwa uzembe 
huo maelfu ya watu walikwama kwenye 
foleni na kuchelewa kufika kazini, na hivyo 
kuigharimu nchi mabilioni ya fedha kwa 
muda watu waliopoteza? Kama ningekuwa 
Rais wa Tanzania ningeruhusu madai hayo 
dhidi ya dereva wa daladala na mmliki 
wake. Je, sheria yetu inaruhusu hilo?
11 Juni 2012

Chini ya kanuni ya uzembe na sheria ya 
madhara, kuna maswali machache unaweza 
kujiuliza. Je, dereva wa daladala ana wajibu 
wa kukujali? Kama anao, swali linalofuata ni 
je, alivunja wajibu huo? Kama dereva alivunja 
wajibu huo, na imekusababishia hasara, 
unaweza kufanikiwa ukimshtaki. 

Wakati dereva wa daladala 
anaposababisha ajali, hafanyi hivyo kwa 
makusudi. Ni ajali kama ajali nyingine. Ana 
wajibu kwa mtu aliyemgonga, lakini je, wajibu 
huo unakuja hadi kwako ambaye hukupata 
madhara ya kimwili? Jibu ni hapana.

Kwa ujumla kwenye sheria ya madhara, 
anaweza tu kuwa na wajibu kwako kama na 
wewe ulijeruhiwa. Unaweza kusema kwamba 
amekuumiza kiuchumi lakini hasara hiyo ya 
kiuchumi ni ya mbali sana na inaweza ikaleta 
mshangao na kufungulia mafuriko ya madai. 
Kama majaji watakubali kesi za namna hiyo, 
madereva masikini wa daladala watatakiwa 
kuwafidia mabilioni ya Shilingi wale wote 
walioathirika; sera ya umma pamoja na 
kanuni za haki zitakiukwa kama mambo 
yangekuwa hivyo. 

Kwa ufupi na kwa bahati mbaya sana, 
huwezi kumdai dereva wa daladala. Pia 
hatujui nchi ambayo inaweza kukubali wazo 
hilo. Utakapokuwa Rais, unaweza kufikiria 
kutunga sheria maalum juu ya hili; hata hivyo 

sheria ya sasa haiungi mkono mawazo yako.

Utapeli kuhusu tiba ya VVU/UKIMWI

Mimi ni mwanamke mwenye miaka 36 
na ninaishi na VVU/UKIMWI tangu miaka 
minne iliyopita. Mwaka jana nilikutana 
na rafiki yangu anayeishi Shinyanga na 
akaniambia kuhusu mtu anayeponya 
ugonjwa huu. Akaniambia mtu huyo ni 
maarufu sana na anafahamika kuhusu 
tiba zake za asili na kwamba anahitaji 
kuniona ili kuandaa mpango wa matibabu. 
Nilifurahi sana kusikia hivyo na niliandaa 
safari ya kuelekea Shinyanga. Mganga 
akasema ugonjwa wangu utapona ndani 
ya miezi miwili, na niache dawa zote za 
hospitali nilizokuwa nazitumia. Hivyo 
nikaacha kutumia dawa zote ikiwemo zile 
za kufubaza makali ya VVU (ARV). Sasa 
ni mwaka mmoja umepita na ugonjwa 
haujaondoka na hali yangu imezorota 
zaidi kuliko ilivyokuwa mwanzo. Hivi sasa 
nimesikia mganga yule wa kienyeji ni tapeli 
na alikuwa tu anataka pesa zetu. Hakuna 
taarifa juu ya mtu aliyewahi kuponywa naye 
na wagonjwa wengi aliowahi kuwatibu 
wamefariki. Nimeanza tena kuhudhuria 
kliniki na daktari wangu ananiambia 
kwamba kiwango cha kinga zangu za mwili 
(CD4) kimeshuka sana kutokana na kuacha 
kutumia dawa za kufubaza makali ya virusi 
vya ukimwi (ARV). Ni hatua gani za kisheria 
ninaweza kuchukua dhidi ya mtu huyu?
25 Juni 2012

Chini ya sheria zetu, kitendo kilichofanywa 
na mganga wa kienyeji ni kosa la jinai. Kifungu 
cha 27 cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na VVU/UKIMWI (2008) kinaeleza kwamba 
kama mtu yeyote anataka kutoa maelezo au 
taarifa kuhusu tiba ya VVU/UKIMWI ni lazima 
kwanza ifanyiwe uthibitisho wa kisayansi 
kabla ya tangazo kutolewa. Sheria inatamka 
kwamba kuchapisha taarifa kuhusu tiba ya 
VVU/UKIMWI ni lazima iambatane na ushahidi 
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wa kabla na baada ya tiba ya VVU na matokeo 
ya vipimo. 

Sheria inatamka kwamba mtu yeyote 
anayetoa au anayesababisha kutolewa kwa 
maelezo au taarifa kuhusu tiba, kinga au 
kudhibitiwa kwa VVU/UKIMWI kinyume na 
kifungu hiki anatenda kosa na akitiwa hatiani 
atalipa faini isiyopungua milioni moja au 
kifungo kisichozidi miezi sita au vyote kwa 
pamoja.

Tunakushauri umripoti mganga huyo 
polisi. Zaidi, kwenye sheria za mikataba na 
sheria ya madhara, unaweza kumshtaki na 
kudai fidia. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Nimetumia dawa lakini bado ni mnene

Duka la dawa lilitangaza kwamba kama 
nitakunywa kikombe cha dawa ya poda 
iliyochanganywa na maji moto kila siku 
nitapungua uzito. Uzito wangu kabla 
sijanunua dawa hiyo ghali ulikuwa ni kilo 
128. Nimetumia Shilingi milioni moja 
kwenye hiyo bidhaa lakini uzito wangu 
bado haujapungua. Kila ninapokutana na 
muuza dawa ananiambia kwamba kuna 
mabadiliko fulani anayaona lakini vipimo 
vya uzito/mzani vinakataa. Kuna kanuni 
zozote zinazozuia tabia hii ya wauza dawa?
23 Julai 2012

Tunasikitika kusikia unapata shida 
ya kupungua uzito. Changamoto hii 
inawakumba watu wengi kipindi hiki na hata 
kipindi cha nyuma. Pamoja na dawa ambayo 
haifanyi kazi ni muhimu kuongeza kiwango 
cha mazoezi na upunguze ulaji wa chakula. 
Kutegemea poda ya miujiza pekee kunaweza 
kusikusaidie. Vyovyote vile daktari wako 
anaweza kukuongoza. 

Turudi kwenye swali lako. Chini ya Sheria ya 
Famasia ya 2009, mtu haruhusiwi kutangaza 
biashara ya dawa, vifaa-tiba au dawa za 
tiba asilia kwa namna ambayo ni ya uongo, 

kupotosha, au katika namna ambayo itajenga 
picha isiyo halisi kuhusu tabia, thamani, 
uwingi, muundo, faida, usalama au ubora, 
kadri iwavyo. Mtu anayekwenda kinyume na 
sheria hii atatozwa faini isiyopungua Shilingi 
milioni mbili na isiyozidi Shilingi milioni kumi 
au kifungo cha miezi sita lakini kisichozidi 
miaka mitatu au vyote kwa pamoja. Kama ni 
kampuni itawajibika kulipa faini isiyopungua 
Shilingi milioni tano lakini isiyozidi Shilingi 
milioni kumi na tano. 

Kama unaamini kwamba umepotoshwa, 
chini ya Sheria hii unaweza kwenda kuliripoti 
duka la dawa husika kwenye Baraza la 
Wafamasia.  

Majeraha nikiwa ukumbi wa mazoezi/
jimu

Baada ya kujiunga na jimu moja jijini Dar, 
nilidhani ingenisaidia kupunguza uzito 
na kurudisha muonekano wangu. Wiki 
mbili tu baada ya mafunzo nilitoa taarifa 
kwa mkuu wa mafunzo kwamba moja ya 
mashine ninazotumia ilikuwa na hitilafu. 
Nilimuonesha mkufunzi wangu tatizo 
na aliniambia kwamba atalirekebisha. 
Niliendelea na mazoezi na wiki ya tatu waya 
uliokuwa unashikilia mashine ulikatika 
na kuniumiza kwenye uti wa mgongo. 
Maumivu yalikuwa ni makali sana kiasi 
kwamba nilipelekwa hospitali na gari 
ya wagonjwa. Hospitali ya Dar ilinirejea 
hospitali ya Nairobi ambako nilifanyiwa 
upasuaji. Bado natembelea magongo 
na nina msongo mkubwa wa mawazo. 
Niliporudi Dar, kwa ukarimu nilikwenda 
jimu kuangalia walichokifanya baada ya 
tukio. Kwa masikitiko makubwa, hata kabla 
sijafungua kinywa na kusalimia, mmiliki wa 
jimu ile aliniambia kama nimekwenda pale 
kuwatisha, basi watakwenda Mahakamani 
kujitetea na kwamba mimi nilikuwa 
mzembe kwenye kutumia mashine na 
kwamba nilitia saini kanusho/kifungu 
kinachoiondolea jimu wajibu kwa majeraha 
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yoyote ya watumiaji. Je, hii ina maana 
kwamba hawagusiki? Nifanye nini? Nataka 
niwape funzo.
17 Septemba 2012

Kama wamiliki wa jimu ni jeuri hivyo 
na kama uliumia kiasi hicho, hatua pekee 
unayoweza kuchukua ni kuwashtaki. Huhitaji 
kufikiria kuhusu hili kwa muda mrefu. Ni 
wakati mwafaka wa suala hilo kupelekwa 
Mahakamani na wanaohusika wawajibishwe. 
Kutia saini kanusho hakuna maana kwamba 
huwezi kuishtaki jimu. Kanusho ni njia 
ambayo wamiliki wanajaribu kujipunguzia 
wajibu. Wala isikutishe. Jimu ina wajibu wa 
kimkataba wa kutoa mafunzo kwa kutumia 
vifaa salama, kitu ambacho wameshindwa 
kukifanya. 

Ripoti ya madaktari wako wa Dar na 
Nairobi zitakuwa na msaada mkubwa sana, 
ikiwepo uwezekano wa kumleta daktari kama 
shahidi-mtaalam (expert witness) wakati wa 
kusikilizwa kesi ili kuthibitisha kiwango cha 
majeraha na kilichoyasababisha. Unaweza pia 
kuwa mbunifu kwa kile unachokidai. Unaweza 
kudai kila kitu ilimradi tu uweze kuthibitisha. 
Unaweza kudai gharama za matibabu, kipato 
kilichopotea, kipato kijacho kitakachopotea, 
gharama za safari, mvurugo wa hisia, n.k., 
kama unaweza kuthibitisha uhalali wake. 
Tunakushauri umtafute mwanasheria wa 
kukusaidia.

Benki kutaifisha hati

Nilikopa pesa benki ili kununua gari. 
Nimeshindwa kurejesha mikupuo 7 ya 
mwisho na benki wanataka kushikilia gari 
langu. Nilipojua hilo nilimuomba rafiki 
yangu anayetumia benki hiyo hiyo kuazima 
pesa kwa kutumia mojawapo ya hati zangu. 
Wakati rafiki yangu alipoomba mkopo, 
benki waliona jina langu kwenye hati, 

hivyo walikataa kumkopesha na walikataa 
pia kurejesha hati wakisema sasa watauza 
nyumba na mali yenye hati. Je, benki wana 
haki ya kufanya hivyo?
24 Septemba 2012

Hatuwezi kujibu swali lako bila kuona 
nyaraka za mkopo wa gari. Hata hivyo, kwa 
uzoefu wetu kwenye masuala kama hayo, 
hatuoni uwezekano kwamba ulitoa hati 
kama dhamana ya mkataba wa mkopo wa 
gari. Na kama hivyo ndivyo, benki haiwezi 
kushikilia hati, achilia mbali kuuza mali 
hiyo. Mwanasheria wako awaandikie barua 
na kama hawatoi ushirikiano, unaweza 
kuendelea kuishtaki benki. Kushikilia hati yako 
kunaweza kutafsiriwa kama ni kunyimwa haki 
yako ya kumiliki mali na unaweza kushtaki 
kudai fidia mbali mbali.

Mafuta machafu, injini imepasuka

Nilinunua mafuta kwenye pampu ya petroli 
Mikocheni ambayo yalipelekea injini ya gari 
langu kupasuka. Fundi wangu alithibitisha 
kwamba tatizo hilo limetokana na petroli 
kuchanganywa na mafuta ya taa. Sasa 
nimegundua kwamba kituo hicho cha 
mafuta kinafahamika kwa shughuli hiyo. 
Nifanye nini?
24 Septemba 2012

Tunakushauri utoe taarifa juu ya suala 
hili kwenye Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati 
na Maji (EWURA) ambayo imeanzishwa 
na Sheria ya Udhibiti wa Nishati na Maji 
na inaJulaikana kwa ufanisi wake. Kama 
malalamiko yakiwasilishwa kwa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nishati na Maji, na Mamlaka 
ikajiridhisha kwamba una maslahi na suala 
linalolalamikiwa na kwamba lalamiko lako 
lina mashiko, EWURA itafanya uchunguzi juu 
ya lalamiko hilo. 

Baada ya kufuata taratibu zilizowekwa 
kwenye sheria, Mamlaka ya Udhibiti wa 
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Nishati na Maji inaweza ikatoa amri zifuatazo 
(a) kumtaka mtu alipe pesa; (b) kumtaka 
mtu kusambaza bidhaa au huduma ndani 
ya kipindi fulani; (c) kumtaka mtu asambaze 
bidhaa au huduma kwa vigezo na masharti 
yaliyowekwa; kumtaka mtu alipe gharama 
kwa mtu mwingine au kwa mtu aliyehudhuria 
wakati wa kusikiliza shauri au kutoa nyaraka; 
(e) kufuta shauri. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Kinanda ni kibovu, pesa haijarejeshwa

Mimi ni mtaalam wa kupiga kinanda na 
ni mwalimu. Nilinunua kinanda kwenye 
moja ya maduka ya kielektroniki, bila kujua 
kwamba vitufe vyote vimechanganywa. 
Vitufe viwili tu vinafanya kazi vizuri na 
vingine viko tofauti kabisa. Niliporudi 
dukani muuzaji alinionesha ilani kwamba 
bidhaa ikiuzwa hairudishwi. Nimejaribu 
kumueleza mmiliki wa duka lakini hatoi 
ushirikiano. Ninawezaje kushughulikia hili?
8 Oktoba 2012

Ilani tu kwamba bidhaa hairudishwi siyo 
kizuizi cha wewe kurudisha bidhaa ambayo 
haina ubora unaostahili. Ilani inakusudiwa tu 
kupunguza dai kwa mwenye duka lakini ilani 
hizo haziwezi kumuondolea wajibu au kufidia 
uvunjifu wa mkataba. Uliponunua kinanda, 
uliingia mkataba wa mdomo ambapo ulilipia 
kinanda na akakupatia. Moja ya sababu 
za kununua kinanda ni kukitumia na siyo 
kukiweka tu kama pambo/maonesho. Vitufe 
vinapoharibika huwezi kukitumia. Kinanda 
chenye tatizo hilo la vitufe hakina kazi kwako 
na mwenye duka wako amevunja mkataba. 

Kama mwenye duka haelewi mantiki 
hiyo unaweza kumpelekea barua kupitia 
mwanasheria wako, na kama hilo halifanyi 
kazi, una haki zote za kumshtaki muuza duka 
Mahakamani. Ushauri wetu unajikita kwenye 
ukweli kwamba siyo wewe uliyeharibu vitufe 
hivyo. Hicho ndicho mwenye duka anaweza 

kukisema na ujiandae kupeleka ushahidi 
wa kupinga madai kama hayo. Suala la vifaa 
vya kielektroniki kutokufanya kazi vizuri 
ni la kawaida kwenye soko la Tanzania na 
kwingineko. 

Kampuni ya simu kushindwa kutoa 
huduma

Ninatumia huduma za mtandao wa simu 
ambapo huduma zake hazina maana. Mara 
nyingi unampigia mtu simu unaambiwa 
haipatikani wakati simu iko hewani. 
Pia ninapata jumbe ambazo sijaziomba 
zinazonikaribisha kununua miito ya 
simu, miongoni mwa mambo mengine. 
Ninawezaje kulizuia hili?
22 Oktoba 2012

Mamlaka inayowajibika na masuala ya 
makampuni ya simu Tanzania ni Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). Hivyo, kama 
una malalamiko, unaweza kuwasilisha kwenye 
Mamlaka ya Mawasiliano na pia unaweza 
kukata rufaa kwenda Tume ya Ushindani 
kama bado hujaridhika na huduma. Mfumo 
huu wa malalamiko umetolewa na sheria. 
Njia rahisi zaidi kwako ni kufikiria kubadilisha 
mtoa huduma.

Zebaki kwenye vipodozi

Kuna bidhaa fulani za urembo ambazo 
zina zebaki ndani yake na zinaingizwa  
Tanzania. Wakati nchi nyingine zimeshapiga 
marufuku bidhaa za aina hiyo, ambazo 
zinatumiwa na wanawake kupambana 
na uzee na kung’arisha ngozi, baadhi ya 
maduka makubwa Tanzania yanaziuza. Hili 
linawezaje kuzuiliwa? Nani anawajibika 
kwa tabia hizi mbaya? Hakuna sheria 
inayosimamia?
12 Novemba 2012

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni 
chombo cha usimamizi, ndani ya Wizara ya 
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Afya na Ustawi wa Jamii,  chenye dhamana 
ya kusimamia ubora na usalama wa chakula, 
dawa, vipodozi na huduma za kitabibu. 
Unaweza kulitolea taarifa jambo hilo TFDA 
ili ichukue hatua za haraka. Ukitembelea 
tovuti yao pia utaona idadi ya bidhaa zote za 
urembo ambazo imezisajili. 

Kuingiza bidhaa za zebaki pia ni 
haramu chini ya Sheria ya Usimamizi wa 
Umoja wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EACCMA). Nyongeza ya Pili ya 
Sheria hii imetamka wazi kwamba, sabuni 
zote pamoja na bidhaa za vipodozi zenye 
zebaki zimezuiliwa kuingizwa kwenye nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa 
Umoja wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki mtu yeyote anayeingiza bidhaa 
za aina hiyo akitiwa hatiani atawajibika kwa 
kifungo kisichozidi miaka mitano au faini 
ambayo ni sawa na asilimia 50 ya ushuru 
wa bidhaa husika au vyote kwa pamoja. 
Hivyo waingizaji wa bidhaa hizi wanaweza 
kufungwa jela. 

Na kwa maslahi ya jumla, Sheria ya 
Usimamizi wa Umoja wa Forodha ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki ni sheria inayotumika 
kwenye nchi wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki na kwamba inatumika 
kwenye muundo wa jumla wa forodha kwa 
bidhaa zinazoingizwa. Hivyo kama nchi moja 
mwanachama akiagiza bidhaa fulani, kodi 
inayolipwa ni hiyo hiyo ktika nchi zote tano za 
Afrika Mashariki.

Majeraha makubwa kwenye bwawa la 
kuogelea

Sherehe ya mahafali iliandaliwa na baadhi 
ya wanafunzi kwenye makazi fulani binafsi. 
Kila mtu alifurahia kuogelea bila kujua 
kwamba moja ya bomba linalosambaza 
maji bwawani mfuniko wake umepotea 

na kusababisha majeraha makubwa kwa 
mwanafunzi mmojawapo. Je, ninaweza 
kumshtaki mmiliki wa bwawa, wakati 
tulitumia bwawa bure?
10 Desemba 2012

Kutokana na swali lako inaonesha wazi 
kwamba wewe siyo mwanafunzi uliyeumia 
na hivyo hakuna uwezekano kwamba 
utafanikiwa iwapo utamshtaki mmiliki wa 
bwawa. Hata hivyo, rafiki yako aliyejeruhiwa 
ana kesi nzuri dhidi ya mmiliki wa bwawa, bila 
kujali kama bwawa hilo mliogelea bure au la. 

Ingawa mmiliki wa bwawa hakuwa na 
mkataba wowote na nyinyi wa kuwapa 
bwawa, bado ana wajibu wa kisheria 
kuhakikisha kamba bwawa hilo ni salama kwa 
matumizi. Ni wazi kuwa kupotea kwa mfuniko 
wa kufungia maji, kunaweza kumsababishia 
mwogeleaji kupoteza maisha kwa kubanwa 
kwenye bwawa. 

Swali la kwanza kujiuliza ni iwapo mmiliki 
wa bwawa alikuwa na wajibu wa kuwajali 
hata kama aliwapa bure. Tunaamini alikuwa 
nao. Swali la pili ni iwapo mmiliki wa bwawa 
amevunja wajibu huo. Jibu ni ndiyo. Na swali 
la mwisho la kujiuliza ni kama kutokana na 
mmiliki wa bwawa kuvunja  wajibu wake, 
kuliwasababishia nyinyi hasara au maumivu. 
Kutegemea na ushahidi mtakaotoa, 
uwezekano wa kufanikiwa ni mkubwa sana.

Dawa bandia ya malaria

Mwanangu wa miaka 2 alitibiwa 
ugonjwa wa malaria na alipewa dawa 
zilizotengenezwa na mzalishaji wa ndani. 
Dawa hazikuwa na nguvu na baadaye 
zilimletea matatizo zaidi, ambayo 
yalipelekea akatibiwe nje ya nchi. Bahati 
nzuri mwanangu alipona. Je, ninaweza 
kumshtaki mzalishaji?
24 Desemba 2012
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Ni kweli, unaweza kumshtaki mzalishaji. 
Kitu muhimu kwenye kesi yako ni kuthibitisha 
ulichokidai hapo juu. Unatakiwa pia kufikiria 
kutoa taarifa juu ya jambo hili kwa Mamlaka 
ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA) ambayo 
nayo inaweza kuchukua hatua sambamba 
na hatua yako ya kumshtaki mzalishaji. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Kushindwa kwa vizuia mimba

Kifaa cha shaba kiliingizwa ndani yangu 
ili kuepuka kupata mimba kwani tayari 
nina watoto watano. Kwa bahati mbaya 
ni mjamzito tena na nina uhakika kuwa ni 
kwa sababu kifaa hakikuingizwa vizuri. Je, 
ninaweza kumshtaki mtengeneza kifaa? Je, 
ninaweza kutoa mimba kwa sababu siwezi 
kutunza watoto wote?
21 Januari 2013

Kwa ujumla, mtengenezaji anaweza 
tu kuwajibika kama unaweza kuthibitisha 
kwamba kifaa chenyewe kilikuwa na 
kasoro fulani. Kutokana na ukweli hapo juu, 
inaonekana kwamba shida ilikuwa kwenye 
uingizaji ambao umesababisha mimba hii 
isiyotarajiwa. Kesi nzuri ipo chini ya sheria 
ya madhara na unaweza kumshtaki daktari 
na pengine hospitali, ambayo inaweza 
kuwajibika chini ya dhima ya mwajiri. Hata 
hivyo, ni lazima ukumbuke kwamba aina hii ya 
uzazi wa mpango haina ufanisi kwa 100% na 
kumekuwa na matukio mengi ulimwenguni 
kote ambapo wanawake wamepata mimba 
wakiwa na kifaa hiki cha shaba. Daktari 
wako alitakiwa akuelezee waziwazi na kama 
hakufanya hivyo, hiyo ni sababu nzuri ya 
kumshtaki. Kwa kawaida kiwango cha fidia 
kwenye kesi kama hizi siyo kikubwa sana. Pia 
huwezi kumshtaki daktari na kutoa maombi 
ya kutoa mimba kwa kuwa utoaji mimba ni 
kinyume cha sheria. Utoaji Mimba nchini 
Tanzania unaruhusiwa tu ikiwa inathibitishwa 

na daktari kuwa ni muhimu ili kulinda afya ya 
mama. Sababu yako ya kutoa mimba kwamba  
tayari una watoto wa 5 haina nguvu yoyote 
Mahakamani. Kabla ya kuchukua hatua 
yoyote, tafadhali wasiliana na mwanasheria 
wako.

Maji ya kuoga ya moto sana

Nilikuja Dar na kukaa kwenye hoteli ya 
nyota ya juu (kifahari). Wakati wa kuoga 
maji ya moto yaliniunguza vibaya sana 
kwani bomba lilitoa maji yaliyokuwa ya 
moto sana. Nilizungumza na bosi wa hoteli 
kuwa kama sehemu ya fidia aniruhusu 
kukaa bure kwa wiki moja lakini alikataa. 
Nimemripoti kwenye Bodi ya Utalii ya 
Tanzania lakini hawajachukua hatua yoyote. 
Nifanye nini?
28 Januari 2013

Kwenye mabomba ya maji ya kuoga 
ambayo tunayajua kuna koki mbili - moja 
ya maji baridi na nyingine ya maji ya moto. 
Tuna uhakika kwamba hoteli “ya kifahari” 
uliyokaa ingekuwa na kitu sawa na hicho. Kwa 
hiyo, hatuna hakika namna ulivyojiunguza 
wakati unaoga. Labda mmiliki nae anajiuliza 
swali kama hili. Ingawa tunasikitika kwa hilo, 
hakuna namna ambayo unaweza kupata 
fidia yoyote kama yalikuwa ni makosa yako. 
Kama bomba la maji ya kuoga lilijibadilisha 
ghafla kutoka kwenye joto hadi moto sana, 
basi huenda isiwe ni kosa lako na unaweza 
kuwa na kesi dhidi ya hoteli. Ni kweli unaweza 
kushtaki lakini tunashauri uwasiliane na 
mwanasheria wako kabla ya kuchukua hatua 
yoyote.

Umeme kukatika chumba cha upasuaji

Mmoja wa ndugu zangu alikuwa akifanyiwa 
upasuaji na mara umeme ulikatika. Jenereta 
za hospitali zilikua hazifanyi kazi na kwa 
bahati tu ndugu yetu alinusurika. Ilibidi 
apelekwe nje ya nchi kwa ajili ya matibabu 
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zaidi na alikuwa hospitali kwa wiki 6. Je, 
tunaweza kuiwajibisha hospitali hiyo?
28 Januari 2013

Inafahamika wazi kwamba kuna  tatizo la 
kukatika umeme mara kwa mara hapa Dar 
na kwa hospitali ambayo ina chumba cha 
upasuaji ambacho hakina jenereta ya dharura 
au kuwa na jenereta ambayo haifanyi kazi ni 
hatari sana na pia ni uzembe mkubwa sana 
wa hospitali. Kutokana na ukweli ambao 
umetupatia, tunaamini una kesi nzuri sana 
ambayo unaweza kudai fidia ya kila aina. 
Hata hivyo Mahakama za Tanzania hazitoi 
fidia kubwa. Tunakushauri uwasiliane na 
mwanasheria wako  ili aweze  kukuongoza 
zaidi.

Huduma mbaya kwa wateja wa 
kampuni ya simu

Mimi ni mteja wa kampuni ya simu 
nchini Tanzania ambapo mfumo wake 
wa huduma kwa wateja ni mbaya sana. 
Ninapiga huduma kwa wateja mara kwa 
mara lakini nasubirishwa kwa muda mrefu. 
Wakati mwingine inachukua miito kumi na 
unapata tu ujumbe wa kawaida kwamba 
“watoa huduma wetu wanahudumia wateja 
wengine, usikate simu utahudumiwa na 
mhudumu anayefuata.” Wakati mwingine 
inachukua hadi dakika 30 kabla ya 
kuhudumiwa. Katikati ya mazungumza 
mtoa huduma anakata simu na inabidi 
nianze upya tena. Je, nina haki yoyote na 
nawezaje kujilinda dhidi ya kampuni hii ya 
simu? Wananikera.
4 Februari 2013

Kero yako inaweza kutatuliwa na Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania ambayo ni taasisi 
inayosimamia makampuni yote ya simu 
nchini Tanzania. Kanuni za Ubora wa Huduma 
za Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta za mwaka 2011 zinatamka kwamba 
muda wa mteja kusubiri kuongea na mtoa 

huduma za miito ni chini ya dakika tano. 
Hivyo unaweza kupeleka malalamiko kwa 
kampuni ya simu ukieleza wazi malalamiko 
yako, na kampuni ya simu inahitajika kujibu 
malalamiko hayo ndani ya siku 21 kutoka siku 
ya kupokea malalamiko. Ikiwa hujaridhika 
na jibu lao, unaweza kuendelea kupeleka 
malalamiko kwa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA). 

Mamlaka ya Mawasiliano itafanya 
uchunguzi juu ya malalamiko na inaweza 
kuitaka kampuni ya simu kupeleka nyaraka 
yoyote kama itahitajika. Mara baada ya 
Mamlaka ya Mawasiliano kukamilisha 
uchunguzi, itaziandikia pande zote mbili 
kuhusu kusikilizwa kwa malalamiko na kutoa 
tarehe ya kusikilizwa au ikiwa hakuna haja 
ya kusikilizwa, basi Mamlaka itawashauri jinsi 
itakavyoendelea na ufumbuzi wa jambo hilo. 
Baada ya kusikiliza, Mamlaka ya Mawasiliano 
itafanya maamuzi na itatoa mwongozo ikiwa 
ni pamoja na, kama itaona inafaa, kutoza faini. 
Watu wengi hawajui kuhusu haki zao dhidi ya 
makampuni ya simu - baadhi ya waendeshaji 
wa simu pia hawajui jambo hili. Pia 
inaonekana unawasiliana mara kwa mara na 
watoa huduma za mawasiliano - tunatumaini 
kwamba tatizo sasa limetatuliwa.

Asilimia 5 ya malipo ya huduma 
kwenye mgahawa

Nilikwenda na baadhi ya marafiki kupata 
chakula cha jioni na nilitozwa asilimia 18 
ya kodi ya ongezeko la thamani pamoja 
na malipo ya huduma ya asilimia 5. Kwa 
nilivyoambiwa, chakula hakilipiwi kodi ya 
ongezeko la thamani. Je, malipo hayo hapo 
juu siyo kinyume cha sheria?
11 Februari 2013

Kuna baadhi ya bidhaa  hazilipiwi kodi ya 
ongezeko la thamani kama vile mikate na 
aina fulani ya vyakula. Hata hivyo, unapokuwa 
kwenye mgahawa chakula kinapopikwa na 
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unapopewa inamaanisha kwamba unapewa 
huduma za upishi na hivyo asilimia 18 ya 
kodi ya ongezeko la thamani inahusika. Swali 
la kufurahisha zaidi ni asilimia 5. Tumepitia 
sheria za kodi na hatujaona kodi ya aina hiyo 
mahali popote. Ni maoni yetu   kwamba 
mgahawa unatoza asilimia 5 kama bakshishi 
ya lazima kwa wahudumu . Hoja ya bakshishi 
inajikita kwenye dhana kwamba kila mmoja 
anafuata mfumo wa Marekani wa kuacha 
“tip” kwa mhudumu. Marekani mfumo huu 
unatokea kwa sababu mhudumu halipwi 
na hivyo wanajilipa kupitia malipo haya 
ya bakshishi. Inawezekana ndiyo maana 
wahudumu wa kimarekani wanawajali sana 
wateja wao. 

Maoni yetu ni kwamba, haikuwa lazima 
kutozwa asilimia 5. Unaweza kukataa, labda 
kama mwanzoni kabla ya kula uliambiwa 
kuhusu asilimia 5 na uliridhia, ikiwa na maana 
kwamba, uliingia mkataba na mmiliki wa 
mgahawa kwamba utalipa asilimia 5 kama 
ada ya huduma bila kujali kiwango cha 
huduma utakayopata. Tunashangaa kama 
ulitoa “tip” ya asilimia 5 ambayo ni kutozwa  
malipo mara mbili.

Kutoga mdomo kumesababisha 
maambukizi

Nilikwenda  kliniki ambayo inatoboa mahali 
popote unapotaka. Mtaalam wa kutoga, 
ambaye anadai amesomea Ulaya, aliniambia 
kila kitu kuhusu mashine na kipaji ikiwemo 
namna wanavyochora mwilini. Kwa 
kiasi fulani alinishawishi kutoga mdomo 
wangu kitu ambacho nilifanya. Aliniambia 
kwamba wakati mwingine inaweza kuleta 
maambukizi na akaongeza pia kwamba 
hata hewa wakati mwingine inaweza 
kusababisha maambukizi kwa hiyo hakuna 
cha kuhofia. Niliendelea kutoga ambako 
sasa kumepelekea mdomo wangu kuvimba 
kufikia ukubwa wa mpira wa gofu. Siwezi 
kula wala kuongea na wakati wote nipo 

kwenye maumivu. Ninatumia dozi tatu 
na dawa za kupaka lakini haijasaidia. 
Nilielekezwa kwa mtaalam na nataka 
kujua kama naweza kuishtaki kliniki na 
mtaalam juu ya jambo hili. Mshauri wangu 
wa masuala ya sheria ananiambia napoteza 
muda wangu kwa sababu hiyo ni sehemu 
ya kutogwa kwenye maeneo kama hayo. 
Nifanye nini?
18 Februari 2013

Mshauri wako wa kisheria hayuko sahihi. 
Kwa kukutaarifu tu kwamba taratibu hizo 
zinaweza kukuletea madhara ya maambukizi, 
miongoni mwa mambo mengine, 
hakukuondolei haki ya kuiwajibisha kliniki 
au  mtaalam aliyekutoga. Inaweza kupunguza 
fidia ambazo unaweza kuzipata Mahakamani 
kwa sababu uliarifiwa juu ya hilo ila haliwezi 
kuiondolea kabisa kliniki na mtaalam 
wajibu. Inaonesha kulikuwa na uzembe 
mkubwa mahala fulani wakati wa matibabu. 
Inawezekana kifaa hakikusafishwa vizuri au 
hakikutumika vizuri. Kwa hakika kulikuwa 
na wajibu wa kujali, ambao ulivunjwa na 
kukusababishia madhara  haya. Tunashauri 
kwamba upeleke barua ya madai kwa kliniki 
na mtaalam wake angalau uwaambie walipie 
gharama za matibabu. Wakishindwa kufanya 
hivyo wasiliana na mwanasheria wako 
ambaye anaweza kukuongoza juu ya hatua za 
kuchukua ili kufungua shauri.

Kusafirishwa mji tofauti

Niliingia uwanja wa ndege wa Nyerere 
kwenda Kilimanjaro. Siku hiyo kulikuwa 
na ndege nyingine za shirika hilo hilo 
zilizokuwa zinakwenda maeneo mengine, 
lakini kwa kutokuelekezwa vizuri, mimi 
na abiria mwenzangu tuliishia kusafiri 
na ndege isiyo sahihi na kupelekwa 
Mtwara. Ndege ya kurudi ilikuwa imejaa 
na nililazimika kutumia siku nzima Mtwara 
ambako pia nililazimika kukata tiketi 
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nyingine ya kurudi Dar. Je, ninaweza 
kulishtaki shirika la ndege?
25 Machi 2013

Ni kweli unaweza kushtaki shirika la ndege. 
Mafanikio ya kesi yako yatategemea ushahidi 
utakaotoa na kuthibitisha hasara uliyoipata. 
Kabla ya kushtaki tunashauri ulipatie taarifa 
shirika la ndege juu ya nia yako ya kushtaki na 
ujaribu kulimaliza suala hili nje ya Mahakama.

Tunaamini una kesi nzuri lakini hatuna 
hakika na fidia unayoweza kuipata. 
Mwanasheria wako atakuongoza zaidi.

Deni baya limejifuta, kwa nini nilipe

Niliruhusiwa kutoa pesa zaidi ya kiasi 
kilichomo kwenye akaunti yangu hadi 
kufikia deni la Shilingi milioni 100 kwa 
muda wa miezi kumi na miwili. Nilitoa 
dhamana binafsi na kwa kuongezea 
niliweka dhamana ya ploti ya ardhi eneo 
la Mbezi, Dar es Salaam. Kutokana na 
matatizo ya kibiashara ambayo yalikuwa nje 
ya uwezo wangu na ambayo benki inajua, 
nilishindwa kurejesha  mkopo wangu na 
hatimaye benki ilifuta akaunti yangu ya 
mkopo ambayo kwa sasa inasomeka sifuri. 
Cha kushangaza, mwanasheria wa benki 
hivi karibuni aliniletea barua ya kudai deni 
halisi pamoja na riba iliyoongezeka. Je, hii ni 
sawa? Nilidhani mkopo umefutwa na benki 
ilielewa msimamo wangu kwamba ingawa 
sikulipa mkopo huo, haikuwa makusudi. Hii 
siyo haki kabisa. Tafadhali shauri.
22 Aprili 2013

Mkopo wako ulifutwa na benki ili kuendana 
na miongozo ya Benki Kuu, pamoja na kanuni 
bora za uendeshaji wa benki. Hii haina 
maana kwamba mkopo haupaswi kulipwa. 
Kufuta mkopo ni maingizo ya kiuhasibu 
kwenye vitabu vya benki ili hali halisi ya 
kifedha ya benki iweze kuJulaikana. Kama 
kwa kufuta tu mkopo mkopaji angekuwa 
amesamehewa wajibu wake wa kulipa, hadi 

hivi sasa benki zingefunga biashara, na kila 
mtu angeacha kulipa. Siyo tu kwamba fikra 
zako haziko sahihi, lakini pia ardhi yako 
uliyoweka dhamana ipo hatarini kuuzwa. Pia 
kumbuka kwamba unapozembea, na kadiri 
unavyochelewa kulipa deni lako ndivyo 
utakavyozidi kulipa riba, kwa sababu adhabu 
ya riba ndiyo huzidisha deni kwa wazembeaji. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Mtaalam wa nusu kaputi alinitania

Nilikuwa na maumivu makali ya tumbo 
na baada ya kuwasili hospitali, daktari 
aliniambia ninahitaji kufanyiwa upasuaji 
wa tumbo mara moja na kwamba nitalala 
usingizi wakati wa upasuaji. Niliandaliwa 
kwa ajili ya upasuaji na kupelekwa chumba 
cha upasuaji. Daktari aliuliza jina langu, 
kisha akaniuliza jina langu la pili, kisha 
akaniuliza jina langu la kati - alionekana 
kupendezwa zaidi nami wakati wa 
upasuaji. Baada ya muda, alirudia tena 
kuniuliza majina yangu. Nina asili ya Asia 
na majina yangu si rahisi kuyatamka. Kisha 
akasema kwamba nisiwe na wasiwasi, 
kwamba sitakufa. Hii ilisababisha kuwa 
na wasiwasi sana wakati wa upasuaji na 
bado nina wasiwasi hata sasa. Je, maneno 
ya mtaalam wa nusu kaputi siyo kashfa? 
Ninaweza kumshtaki kwa kunichezea?
29 Aprili 2013

Ikiwa tumeelewa swali lako vizuri unataka 
kumshtaki mtaalam wa nusu kaputi wako 
kwa kukutania. Pia unataka kumshtaki kwa 
kukuuliza jina lako mara kadhaa na kwako 
wewe hayo yote yalikusababishia wasiwasi 
wakati wa na baada ya upasuaji. Hatujui 
kivipi ungeweza kuwa na wasiwasi wakati 
wa upasuaji wakati ulilala. Pia inaonekana 
wazi kwetu kwamba mtaalam wa nusu 
kaputi alikuwa akifanya kazi yake tu. Itifaki 
ya kawaida inaeleza kwamba maswali 
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huulizwa kwa mgonjwa ili kuhakikisha 
kwamba mgonjwa anayefanyiwa upasuaji ni 
mgonjwa sahihi. Kwa kuulizwa jina lako mara 
kadhaa haimaanishi kwamba mtaalam wa 
nusu kaputi “alivutiwa na wewe” bila kujali 
unachomaanisha unaposema “alivutiwa na 
wewe.” Kwa nia ya kitabibu, ni kweli mtaalam 
wa nusu kaputi,  atavutiwa na mgonjwa 
aliyepo kwenye meza ya upasuaji. Je, hilo 
linatoa haki ya kumshtaki? Hatufikirii hivyo. 
Maneno kwamba hutakufa, au utapona, kwa 
hakika hayawezi kuwa kashfa. Tunaamini 
yalikuwa na maana ya kukupunguzia msongo.

Isipokuwa kama kuna kitu hujatuambia, 
hatuoni namna unavyoweza kumshtaki 
mtaalam wa nusu kaputi. Hata hivyo, 
wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Bima ya maisha kwa mwanajeshi

Mimi ni askari kwenye majeshi ya Tanzania 
na hivi karibuni nilitembelea nchi ya Ulaya 
ambapo askari wote wana mikataba ya 
bima ya maisha binafsi ili kulinda familia 
zao. Nilipofika Tanzania, nilimfuata wakala 
wa bima kwa ajili ya kupata bima ya 
maisha na akasema kwa kuwa nilikuwa 
jeshini sihusiki. Aliongezea pia kwamba 
sera ya bima ya maisha pia haifidii vifo vya 
kujitakia. Je, hii ni kweli? Je, ninapataje 
bima?
27 Mei 2013

Sheria ya Bima ya mwaka 2009 inasema  
wazi katika kifungu cha 111 kwamba (1) sera 
ya bima ya maisha ambayo inatamka kuwa 
sera itakuwa batili iwapo mtu aliyekatiwa 
bima akiwa timamu ama ana ugonjwa wa 
akili anakufa kwa matendo yake mwenyewe 
au amehukumiwa kwa makosa makubwa 
kwa muda fulani itakuwa batili; (a) kwa 
muda unaozidi miaka miwili tangu siku ya 
kutolewa kwa sera hiyo bila kujali masharti 
ya sera yanayokwenda kinyume; au (b) 

pale mpewa bima anapofariki kutokana na 
matendo yake mwenyewe au amehukumiwa 
kwa makosa makubwa baada ya kuisha kwa 
muda ulioelezwa au baada ya miaka miwili 
tangu kutolewa kwa sera ya bima, chochote 
kinachoanza. (2) Bima ya maisha ambayo 
haina kifungu kama ilivyoelezwa kwenye 
kifungu kidogo (1) haitakuwa batili kwa 
sababu ya mtu aliyepewa bima, akiwa na akili 
timamu au kichaa, anajiua au anahukumiwa 
kwa makosa makubwa wakati wowote baada 
ya sera kutolewa. 

Unaweza kuona kutokana na maelezo 
hapo juu, kama mtu anajiua kwa matendo 
yake ndani ya miaka miwili ya sera, sera 
ya bima haitamlinda. Hata hivyo sheria 
inamlinda mtu aliyepewa bima kwa kusema 
kwamba baada ya miaka miwili ya sera, neno 
lolote la kwenye sera ambalo halitoi ulinzi 
kwa kifo cha kujitakia ni batili, ikiwa na maana 
kwamba unalindwa. Ni kweli makampuni 
mengi ya bima hayalijui hili na sera zao 
zinaweka kipengele kama hiki kinyume na 
sheria. 

Kifungu cha 112(1) cha Sheria ya Bima 
kinatamka kwamba sera ya bima ya maisha 
ambayo inatamka sera itakuwa batili pale 
aliyepewa bima anafariki kutokana na 
huduma za kijeshi ambazo anazifanya chini ya 
Serikali ya Tanzania kwenye operesheni zozote 
za kijeshi dhidi ya adui itakuwa batili. Katika 
kifungu kidogo cha (2) cha Sheria inatamka 
kuwa hakuna mtoa bima atakayekataa kumpa 
mtu sera ya bima ya maisha kwa sababu 
kwamba anatoa au anaelekea kutoa huduma 
za kijeshi nchini Tanzania. Hivyo kitendo cha 
wakala wako/au mtoa bima ni batili. Hivyo 
mtoa bima hawezi kukataa kukupa bima kwa 
sababu tu eti wewe ni mwanajeshi.

Begi kumdondokea abiria 

Nilisafiri kwa ndege katika daraja la 
kawaida, ambapo mtu mmoja aliweka begi 
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lake kubwa kwenye keria ya mizigo ndani ya 
ndege. Nusu ya begi hilo haikujifunga vizuri 
kutokana na kujazwa manukato ambayo 
aliyanunua kwenye maduka ambayo 
hayalipi ushuru. Nilimweleza kuhusu jambo 
hilo, kwamba awaeleze wahudumu wa 
ndege waliweke sehemu nyingine lakini 
alikaidi. Badala yake alilisukumia tu kwa 
ndani likakaa. Nililalamikia jambo hili kwa 
mhudumu wa ndege, lakini hakujali. Tukiwa 
katikati ya safari, wakati nikiwa nimelala, 
mtu mwingine alifungua sehemu ya mizigo. 
Chupa mbili za manukato zilinidondokea 
kichwani, na kupelekea kutokwa na damu. 
Mara moja nilihudumiwa na mtoa huduma 
ya kwanza na daktari aliyekuwepo kwenye 
ndege. Nataka kuchukua hatua. Nimshtaki 
nani na kivipi?
13 Mei 2013

Kuna kiwango cha mwisho cha mzigo 
ambacho abiria anaruhusiwa kukibeba, 
kwa kawaida ni kilo 12. Na hii ni kwa sababu 
za kiusalama, ikiwa ni pamoja na kuelewa 
kwamba keria ya ndani ya ndege haiwezi 
kuchukua zaidi ya uzito fulani.

Inawezekana kabisa kwamba begi 
la abiria huyo lilikuwa na uzito mkubwa 
kuliko unaoruhusiwa. Hivyo, shirika la 
ndege limevunja mkataba wenu wa usafiri, 
na unaweza kuwashtaki. Eneo jingine 
mwanasheria wako anaweza kukushauri 
ni kumshtaki mhudumu wa ndege kwa 
kuzembea wito wako. Ni wazi pia unaweza 
kumshtaki mwenye mzigo na abiria 
aliyefungua sehemu ya mizigo wakati wa 
safari.

Swali jingine ni wapi hasa utashtaki? 
Hatuna taarifa za kutosha zinazotuwezesha 
kujibu swali hili, lakini inawezekana ukashtaki 
nchini Tanzania, au nchi uliyoanzia safari. 
Kabla hujashtaki ni vizuri ukazingatia 
gharama za kisheria utakazotumia na fidia 
unayoweza kufidiwa.

Msusi amebadili nywele kuwa 
nyekundu

Ninaolewa wiki mbili zijazo na nilikwenda 
saluni kutengeneza nywele zangu. 
Nilimweka wazi kabisa msusi kwamba 
ninahitaji apake nywele zangu utando/
ufito wa rangi nyekundu isiyokolea. Msusi 
amekoleza rangi na nywele zinakaribia 
kuwa damu ya mzee na kichwa changu 
kinaonekana chekundu. Imeniharibia 
hisia zangu na nina mawazo. Ninaonekana 
mbaya kuliko unavyodhani. Ninaweza 
kumwajibisha msusi?
3 Juni 2013

Kutokana na wingi wa maswali 
inawezekana tunakujibu swali lako wakati 
tayari harusi yako imekwishafanyika, kwa 
hilo tunaomba radhi. Tuje kwenye swali lako, 
tunaamini kwamba kama ulikuwa wazi kwa 
ulichokuwa unakitaka na msusi alielewa 
maelekezo yako, unaweza kumshtaki chini 
ya makubaliano yako ya mdomo na msusi. 
Changamoto itakuwa kwenye ushahidi kwa 
sababu unaweza kudai kama ulivyosema 
kwenye swali lako na msusi akaja na kitu 
tofauti kabisa. Unaweza kujaribu kutafuta 
mashahidi ambao walikuwa saluni siku hiyo, 
na zaidi unaweza kufuatilia rekodi ya msusi. 
Anaweza kuwa amewabadilisha wengine 
kuwa na vichwa vyekundu pia. Ni muhimu 
ushahidi ukusanywe kabla ya kufungua kesi. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi. 

Mtoto alijeruhiwa katika mchezo wa 
kuruka ngome

Nilimpeleka mtoto wangu kwenye 
sherehe na kutokana na usimamizi mbaya 
alidondoka wakati wa mchezo wa kuruka 
ngome na alitakiwa kusafirishwa kwa 
matibabu maalumu nje ya nchi. Mwanangu 
sasa anatembelea magongo na anahitaji 
upasuaji mwingine kwa sababu aliumia 
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vibaya sana. Ninatambua kwamba hii 
ilikuwa ni sherehe iliyojawa na furaha, lakini 
kwa hakika kuna sheria ambayo inawataka 
waandaaji kuwalinda watu, hasa watoto 
wadogo. Nimshtaki nani?
3 Juni 2013

Wanasheria wako wanaweza kufikiria 
kuwashtaki waandaaji binafsi, kampuni 
ambayo iliandaa sherehe, au kampuni ya 
ulinzi inayowajibika kutoa ulinzi, muuguzi wa 
zamu (kama hawakulisimamia hili vizuri), mtu 
anayewajibika kusimamia mchezo wa kuruka 
ngome, kampuni iliyokodi vifaa vya mchezo 
wa kuruka ngome, na mtu mwingine yeyote 
ambaye ama moja kwa moja au kwa namna 
isiyo dhahiri alichangia kuumia kwa  mtoto 
wako. Hii pia inahusisha mzazi yeyote ambaye 
alikuwa pale wakati au angekuwa na wajibu 
wa kuangalia ngome ya kuruka.

Ni kweli kwamba ilikuwa ni sherehe 
tu, lakini haiwezi kuwaondolea wajibu 
wa kuwaangalia watu wanaowakaribisha. 
Kimsingi, hata kama mtoto wako hakualikwa 
na alienda tu, waandaaji bado walikuwa na 
wajibu wa kumwangalia. Mtu anayekaribisha 
ana wajibu wa kujali, na kwa swali lako 
inaonesha wazi kwamba wamevunja 
wajibu ambao ulipelekea majeraha. Ukiwa 
na ushahidi sahihi Mahakamani, ikiwemo 
ushahidi wa kitaalam wa daktari, una kesi 
nzuri, isipokuwa labda kama kuna kitu 
umezidisha.

Dawa ya kuchoma/kufukiza kuua mbu 
ni bandia

Tanzania ina bidhaa nyingi bandia ambazo 
ni  aibu kuhusisha hata  dawa za malaria. 
Sasa nimegundua kwamba dawa za mbu 
ambazo tunazichoma majumbani mwetu 
ili kufukuza mbu pia ni bandia. Nimekuwa 
nikitumia dawa fulani kwa miaka mingi 
na miezi michache iliyopita nilibadilisha 
na kuanza kutumia dawa mpya ya malaria 

ambayo imepelekea wanangu kuugua 
malaria mara 3. Niliamua kuipeleka dawa 
hiyo kwa mwanafunzi wa kemia Chuo 
Kikuu ch Dar es Salaam ambaye alifanya 
uchunguzi na kuhitimisha kwamba 
viambata viwili ambavyo ndiyo visababishi 
vikubwa vya mbu kukimbia vimekosekana 
kwenye dawa hizi za mbu. Hii ina maana 
nimekuwa nikitumia dawa za mbu bandia 
na siyo ajabu ndiyo maana tumeugua 
malaria mara nyingi sana. Nifanye nini kwa 
kuwa nilizinunua kwenye duka dogo la 
jirani? 
1 Julai 2013

Sababu tu kwamba umezinunua 
kwenye duka haina maana kwamba huwezi 
kumshtaki mtengenezaji na/au muagizaji. 
Unaweza kushtaki kama tunavyokuelekeza  
hapa chini. 

Wajibu wa mtengenezaji ni kanuni au 
dhana ya kisheria ambayo inawawajibisha 
watengenezaji au wauzaji husika kwa 
madhara yanayosababishwa na bidhaa 
zisizofaa zinazouzwa kwa walaji. Wajibu wa 
mtengenezaji kwa kawaida unaangaliwa  
kwenye misingi mitatu. Wa kwanza ni uzembe, 
ambao ni kushindwa kuchukua tahadhari ya 
kutosha ili kuzuia bidhaa sizizofaa zitokanazo 
na mchakato wa utengenezaji, au kushindwa 
kuwapa tahadhari ya kutosha juu ya hatari 
inayoambatana na utumiaji wa bidhaa hiyo. 
Pili, ni kuvunja wajibu, ambayo ina maana 
ya kushindwa kutimiza masharti ya madai 
au ahadi kuhusu ubora au utendaji wa 
bidhaa fulani, na mwisho ni wajibu wa moja 
kwa moja, ambapo muuzaji au mzalishaji 
anawajibika kwa bidhaa zisizofaa hata kama 
masharti ya uzembe au wajibu hayajavunjwa. 
Hivyo mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza namna ya kuendelea kufungua 
kesi. 

Aidha, ubora wa bidhaa nchini unaohusu 
dawa za mbu unasimamiwa na Mamlaka 
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ya Chakula na Dawa (TFDA) ambayo ndiyo 
inayoruhusu uingizaji wa bidhaa hizi. 
Mamlaka hii ina huduma za maabara na 
unaweza kutoa taarifa juu ya dawa hizi 
bandia kwa Mamlaka. Dawa hizo zinaweza 
kukamatwa na Mamlaka na tunakusihi kutoa 
taarifa ili watu wengine wasiathirike na dawa 
hizi bandia za mbu.

Msusi kuunguza nywele za bi harusi

Siku chache kabla ya harusi yangu 
nilikwenda kwa rafiki yangu kutengeneza 
nywele. Wakati wa kukausha nywele 
zangu, chuma kilishikilia nywele zangu 
na kuniunguza sehemu kubwa ya mbele. 
Lilikuwa ni tukio baya  sana kwangu na 
lilinipelekea kukosa kabisa furaha wakati wa 
harusi. Sionekani kama bi harusi na picha 
zangu zinatisha. Ninawezaje kumwajibisha 
mwanamke huyu? Nataka nimfundishe kwa 
kumdai mabilioni. 
15 Julai 2013

Kuna masuala kadhaa ya kuvutia hapa. 
Kwa kuanzia, kama rafiki yako hajasomea 
ususi na alikuwa akikusaidia bure, itakuwa ni 
ngumu sana kwako kuweza kufanikiwa kama 
utaamua kufungua kesi dhidi yake. Kama rafiki 
yako amesomea ususi na bado alikusaidia 
kutengeneza nywele bure, unaweza 
kumshtaki kwa sababu atahukumiwa kwa 
kuzingatia utaalamu anaotakiwa kuwa nao 
msusi. 

Mwisho, kama rafiki yako ni msusi na 
alilipwa kwa kazi ya kukutengeza nywele, 
unaweza kumshtaki chini ya sheria za 
mikataba na kudai fidia pia. Tunaomba 
kukutaarifu kwamba Mahakama za Tanzania 
hazitoi fidia kubwa hivyo usitegemee 
mabilioni unayoyazungumzia. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Ndege zinaruka kwenye anga langu

Ninamiliki eneo kubwa la ardhi karibu na 

uwanja wa ndege na kuna ndege fulani 
ambayo kila wakati hupita juu ya ardhi 
yangu wakati wa kuingia Dar es Salaam. 
Naamini huu ni sawa na uvamizi wa ardhi 
yangu na nahitaji kufidiwa kwenye hili. 
Nifanyeje ili kuitoza ndege inayopita juu ya 
ardhi yangu mara kwa mara?
2 Septemba 2013

Ikiwa ndege zote zingelazimishwa kulipa 
hicho unachokidai, wangetumia muda 
mwingi kushughulikia madai/ankara za 
watu kama wewe kuliko kufanya biashara ya 
ndege. Pia, ungefanya usafiri wa ndege kuwa 
mgumu. Tukirudi kwenye swali  lako, jibu lake 
ni rahisi tu, -hapana. Huwezi kudai chochote 
kwenye ndege kwa sababu anga lipo juu ya 
ardhi yako, ambalo kwa sasa halitumiki, na 
hautatumia na wala siyo la kwako. Ndege 
haijafanya uvamizi wowote. Wanasheria wako 
watakuongoza zaidi.

Mtu mnene, kiti kidogo

Nilisafiri kwa ndege kutoka Dar kwenda 
ng’ambo na nilipangiwa kukaa karibu na 
mtu mnene sana. Alikuwa na zaidi ya kilo 
160, sina hakika  namna alivyoweza kukaa 
kwenye daraja la kawaida (Economy). 
Wakati alipolala alikuwa akikoroma na 
alikuwa akinigusa kwa mikono yake. Je, 
hakuna ukomo wa uzito kwenye daraja la 
kawaida? Lazima nikiri kwamba ulikuwa 
ni mtihani mkubwa  sana kwangu. Ingawa 
namuonea huruma abiria huyo, nafikiri 
ndege ingekuwa na sehemu ya watu 
wanene. Baada ya ndege kuondoka, kila 
ninapomuona mhudumu mwembamba,  
anaonekana mnene kwangu. Nifanye nini? 
16 Septemba 2013

Hukuweka wazi ni shirika gani la ndege 
hilo, lakini nikujibu kwa ujumla, hakuna 
sheria zinazotaka mtu mnene kununua tiketi 
mbili au kutumia daraja la biashara. Hata 
hivyo, kuna ndege chache sana ambazo kwa 
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sasa zinataka abiria wa namna hiyo kwa ajili 
ya usalama na starehe za abiria wengine, 
kununua tiketi mbili, na kama ndege haijajaa, 
pesa ya tiketi ya pili inarudishwa. Kimsingi, 
baadhi ya ndege zina sera zinazobana zaidi 
kwamba huwezi kuingia kwenye ndege kama 
una tiketi ya daraja la kawaida  na kama siti ya 
ndege haikutoshi.

Kutokana na maelezo hapo juu, na kwa 
kuwa ulikuwa na mkataba wa  usafirishaji 
na ndege, tunashauri uombe ndege ikufidie  
kutokana na kero uliyoipata. Inawezekana 
ndege kukupa tiketi ya bure. Mwanasheria 
wako anaweza kukuongoza zaidi.

Kumwajibisha muuguzi

Muuguzi aliyekuwa anamhudumia 
mgonjwa wangu alimwacha na kuondoka 
hospitali wakati alikuwa bado yupo 
kwenye zamu. Muuguzi hakutoa dawa 
muhimu ambazo daktari alielekeza na 
ikapelekea kukaa muda mrefu hospitali. 
Muuguzi huyo pia anafahamika kwa 
kukosa heshima hapa hospitalini na 
kuwadhalilisha wagonjwa anaowauguza/
hudumia. Je, kuna rejista kuu ambapo 
ninaweza kulalamika na kufanya nesi huyu 
aondolewe? 
7 Oktoba 2013

Watu wengi hawajui hili lakini kuna sheria 
maalum ambayo inasimamia mwenendo 
wa wauguzi. Sheria ya Uuguzi na Ukunga 
inayo rejista ambayo inasimamiwa na Baraza  
lililoanzishwa chini ya Sheria hii. Ulichokieleza 
hapo juu ni tuhuma kubwa za mwenendo 
mbaya wa kitaaluma, na kama ni kweli, 
inaweza kupelekea nesi kuondolewa kwenye 
rejista. 

Taratibu ni wewe kupelekea malalamiko 
yako kwa njia ya maandishi kwa Baraza 
ambalo linaweza kuita ushahidi zaidi kama 
utahitajika, na kufanyia uchunguzi suala hilo. 
Muuguzi atakuwa ha haki ya kujibu tuhuma 

zako na Baraza litatoa maamuzi yake ambayo 
ni pamoja na kuondoa jina la muuguzi 
kwenye rejista. Sheria pia inatamka kwamba 
mtu yeyote atakayehisi kuwa ameonewa 
kutokana na maamuzi ya Baraza, ndani ya 
miezi mitatu tangu alipoarifiwa maamuzi 
hayo anaweza kukata rufaa dhidi ya maamuzi 
hayo kwa Waziri mwenye dhamana ya afya.

Waziri anaweza kufuta au kuruhusu 
rufaa yoyote au kurekebisha au kubadilisha 
maamuzi ya Baraza au kutoa amri yoyote 
anayoona inafaa. Zaidi Waziri anaweza ndani 
ya mwezi mmoja baada ya kutathimini 
rufaa kumpa notisi ya tathmini hiyo mtu 
husika na mtu huyo kama hajaridhika na 
maamuzi ya Waziri, ndani ya miezi mitatu 
anaweza  kupeleka suala hilo Mahakama Kuu. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi. 

Alama za vidole benki

Mimi ni mkurugenzi wa kampuni 
nchini Tanzania lakini ninaishi nje ya 
nchi. Kama raia wa kigeni, na kuhitaji 
kufungua biashara zaidi nchini Tanzania, 
niliamua kufungua akaunti ya benki Dar. 
Nilishtushwa sana pale benki iliponiomba 
alama za vidole ikisema kwamba ni hitaji la 
kisheria. Hii ndiyo mara yangu ya kwanza 
kusikia kuhusu jambo hili. Nilishangazwa 
sana kwa namna benki ilivyonifanyia 
wakati vidole vyangu vilipowekwa kwenye 
kikopo cha wino. Kimsingi wino uliingia 
kwenye moja ya shati zangu. Benki 
nyingine iliniambia hawachukui alama za 
vidole. Nifanye nini? Katika hali nyingine, 
wakati nikiongea na benki yangu kuhusu 
kuhamisha fedha kiasi cha Dola milioni 
moja kuingia kwenye akaunti yangu 
iliniambia kwamba kuna sheria za kutoa 
taarifa kwa aina hiyo ya uhamishaji fedha 
kwenye akaunti yangu. Ninaona haya yote 
ni maajabu,  ninahofia kuwekeza hapa.
21 Oktoba 2013
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Kanuni za Kuzuia Utakatishaji wa Fedha 
Haramu ya mwaka 2012 kwenye kifungu cha 5 
(1) inaeleza  wazi kwamba mtoa taarifa (Benki 
ni mtoa taarifa) atachukua taarifa kutoka 
kwa, au kuhusiana na, mtu ambaye ni raia wa 
nchi nyingine na siyo mkazi wa Jamhuri ya 
Muungano; kutoka kwa mtu huyo: (a) majina 
kamili na anuani ya makazi; (b) tarehe na 
mahali pa kuzaliwa; (c) utaifa; (d) pasipoti; (e) 
viza; (f ) Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi, 
kama namba hiyo imetolewa kwa mtu huyo; 
(g) yoyote au zote kati ya, namba za simu, 
namba ya faksi, anuani ya posta na barua-
pepe; (h) saini na alama za dole gumba. (2) 
Iwapo mtoa taarifa anafahamu au anatakiwa 
kufahamu kwamba mtu anayezungumziwa 
katika kanuni ndogo (1) hana uwezo wa 
kisheria wa kuanzisha uhusiano wa biashara 
au kumaliza shughuli mojawapo bila msaada 
wa mtu mwingine, mtoa taarifa atatakiwa, 
pamoja na kupata maelezo yaliyo tajwa katika 
kanuni ndogo (1), kupata kutoka kwa mtoa 
msaada (a) majina kamili na anuani ya makazi; 
(b) tarehe na mahali pa kuzaliwa; (c) utaifa; (d) 
pasipoti; (e) viza; (f ) Namba ya Utambulisho 
wa Mlipa Kodi, kama namba hiyo imetolewa 
kwa mtu huyo; (g) saini na alama za dole 
gumba; (h) yoyote au zote, namba za simu, 
namba ya faksi, anuani ya posta na anuani ya 
barua-pepe. 

Kutokana na maelezo hapo juu, unaweza 
kuona kwamba chini ya Kanuni hizi ni lazima 
kupata alama zako za vidole. Hivyo kama 
malalamiko yako ni kuhusu kuchukuliwa 
alama za vidole, hakuna unachowezakufanya. 
Mshangao wako pia hauko wazi sana kwetu 
kwa kuwa nchi nyingi zenye matatizo lukuki  
yanayohusu utakatishaji fedha, ugaidi, 
madawa, usafirishaji haramu na mambo 
kama hayo, zinataka alama za vidole za watu 
zichukuliwe.

Kama malalamiko yako ni kuchafuliwa 
shati lako, unaweza kuishtaki benki, lakini 
ujue kama fidia ipo, itakuwa ni kidogo sana. 

Ada za Mahakama na gharama za kuendesha 
kesi hiyo zinaweza kuwa ni kubwa zaidi kuliko 
unachoweza kukipata. 

Kwa kujibu kuhusu taarifa za “benki 
nyingine”, tafadhali chukua tahadhari kwamba 
mtu huyo anakupotosha. Sheria ya Kuzuia 
Utakatishaji wa Fedha Haramu na Kanuni zake 
ni kali sana na kama kuna ukiukwaji, inatoa 
adhabu ya kifungo kwa wote, benki pamoja 
na wewe mwenyewe. 

Kuhusu shughuli zisizo za kawaida kwenye 
akaunti, ni kweli Sheria ya Kuzuia Utakatishaji 
wa Fedha Haramu na Kanuni zake zinataka 
miamala hiyo kutolewa taarifa kwenye 
Kitengo cha Kudhibiti Biashara ya Fedha 
Haramu.

Hivyo, kufungua kwako akaunti, kusita 
kwako kuchukuliwa alama za vidole na ukweli 
kwamba mara baada ya kufunguliwa akaunti 
unataka kufanya muamala wa mamilioni ya 
Dola kutachukuliwa kwa mashaka makubwa 
na muamala huo ni lazima benki yako  iutolee 
taarifa. Kushindwa kuripoti juu ya miamala 
hiyo kunaweza kuisababishia benki yako 
adhabu kali. Kwa maelezo zaidi, tunakushauri 
uwasiliane na wanasheria wako.

Kupotosha jina la bia

Nimekuwa nikinywa bia fulani kwa 
sababu matangazo yao yanaonesha watu 
wote wanaokunywa wamezungukwa na 
wanawake wazuri. Mwaka ulioisha, ambao 
nilikuwa nakunywa bia hiyo, sikuwahi 
kufanikiwa kuzungukwa na wanawake 
wazuri hata mara moja. Ninaweza kuishtaki 
kampuni ya bia kwa kunidanganya na 
kunipoteza fedha?
18 Novemba 2013

Ni kweli kwamba kushtaki siyo jambo 
gumu sana lakini tunaamini suala hili 
unalipeleka mbali. Hatujawahi kuona tangazo 
lolote Tanzania la kampuni ya bia ambalo 
linatamka wazi kwamba kama utakunywa 
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zaidi bia zake, utazungukwa na wanawake 
wazuri. Matangazo unayoyaona ni chombo 
cha kutangazia umma na yanatumia watu 
wenye sura nzuri  ili kuwavutia watu kununua 
bidhaa husika. Tunaamini una kesi dhaifu 
sana kutokana na maelezo uliyoyatoa. Pia, 
hatujui ni hasara gani ya kifedha umeipata 
hasa ukizingatia umekunywa bia zote. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Kukosa ‘dili’ kubwa baada ya shirika la 
ndege kusitisha safari

Nilikuwa nasafiri kwenda kuhudhuria 
mkutano muhimu sana huko Amerika ya 
Kusini. Shirika la ndege lilifuta safari zake 
dakika ya mwisho, hivyo nikalazimika 
kuchukua ndege nyingine, lakini 
sikufanikiwa kufika kikaoni kwa wakati. 
Matokeo yake nilipoteza ‘dili’ la maisha 
yangu. Nataka kushtaki shirika la ndege na 
kudai angalau Dola milioni 10. Tafadhali 
niongoze.
25 Novemba 2013

Ingawa tunakusikitikia kwa kukosa ‘dili’ la 
maisha, kuna Mikataba maalum ya kimataifa 
ambayo inaweka kiwango cha juu cha fedha 
ambacho shirika la ndege linaweza kutoa 
kama fidia kwenye mazingira kama yako.

Kipekee kabisa, Mkataba wa Montreal 
unaweka kiwango/ukomo wa madai kama 
hayo. Kwa hiyo ni vigumu kudai kiasi cha 
fedha ulichotaja. Tanzania pia iliridhia 
Mkataba huo miaka 10 iliyopita na hivyo ni 
Mkataba wenye nguvu zote za kisheria nchini.

Sababu ya msingi ya Mkataba huu ni 
kulinda mashirika ya ndege yasidaiwe fidia 
bila kikomo. Vinginevyo itafanya uendeshaji 
wa mashirika ya ndege uzidi kuwa ghali. 
Tunakushauri uwasiliane na mwanasheria 
wako.

Mende kwenye chakula

Nilikwenda kwenye mgahawa wa kifahari 
ambao kila mmoja anategemea kwamba 
una jiko safi kuliko yote Tanzania. Amini 
usiamini, nilikula mende bila kujua. 
Niligundua baada ya kwenda haja kubwa 
kesho yake. Ninataka kumshtaki mmiliki wa 
mgahawa. Ninawezaje kufanya hivyo?
2 Januari 2014

Inatuwia vigumu kuamini kwamba 
mende uliyemla alitoka siku ya pili baada 
ya kwenda chooni. Kutokana na baiolojia 
tunayoijua, ni wazi kwamba mende uliyemla 
angekuwa amesagwasagwa na mfumo wako 
wa mmeng’enyo wa chakula. Utafiti wetu 
unaonesha hakuna uwezekano wa mende 
huyo kutoka pamoja na kinyesi siku iliyofuata, 
labda kama alitengenezwa kwa shaba. 
Vilevile inatuwia vigumu kuamini ulijuaje 
kama ulijisaidia mende labda kama ulikuwa 
unafuatilia kinyesi chako, jambo ambalo watu 
wachache sana kwa kawaida hufanya. 

Tukiacha hayo, iwapo suala lako la 
kula mende ni la kweli, basi una madai ya 
kimkataba na kimadhara dhidi ya mgahawa. 
Kama mgahawa ni kampuni yenye dhima ya 
ukomo, basi unatakiwa uishtaki kampuni na 
siyo mmiliki. Kama mgahawa unamilikiwa na 
mtu mmoja, unaweza kumshtaki mmiliki. 

Mwisho, changamoto kubwa uliyonayo 
ni kuthibitisha kwamba ulikula mende. 
Unawezaje kuthibitisha kuwa mende 
uliyejisaidia ametoka kwenye mgahawa 
uliokwenda? Wanasheria wako wanaweza 
kukupa mwongozo zaidi.

Kushinda bahati nasibu nje ya nchi

Nilishinda gari ya kifahari kwenye 
mashindano ya bahati nasibu yaliyofanyika 
nje ya Tanzania. Ninakusudia kuileta nchini 
Tanzania lakini nimeambiwa ninatakiwa 
kulipa gharama kubwa za kodi/tozo ya 
uingizaji. Je, hakuna kifungu kinachotoa 
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msamaha kwa masikini kama mimi? 
Ninaweza kufanya nini zadi? Si ninaweza 
kuishusha gari nchini Kenya na kuiendesha 
hadi Dar? Je, hiyo itakuwa njia rahisi?
13 Januari 2014

Ni kweli gari yako ya kifahari itatozwa kiasi 
kikubwa cha kodi ya uingizaji. Kodi nyingine 
uliyosahau kuitaja ni asilimia 18 ya kodi ya 
ongezeko la thamani ambayo utapaswa 
kuilipa. Uingizaji unasimamiwa na Sheria ya 
Usimamizi wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ambayo inatumika Afrika Mashariki 
yote, ikiwa na maana kwamba, haijalishi 
utashusha gari yako nchini Tanzania au Kenya, 
kodi hiyo hiyo itatozwa. 

Hiari nyingine uliyonayo ni kuiuza gari 
kokote iliko hivi sasa. Hata hivyo, tafadhali 
elewa kwamba chini ya Sheria ya Kodi ya 
Mapato unaweza kutakiwa kulipa kodi ya 
mapato kwenye kipato ulichokipata ikiwa na 
maana kwamba kama Mamlaka ya Mapato 
(TRA) italigundua hilo, utatozwa kodi ya 
mauzo hata kama mauzo yamefanyika nje ya 
nchi. 

Chini ya Sheria ya Kodi ya Mapato, kuna 
kifungu ambacho kinamruhusu Waziri wa 
Fedha kukusamehe kutozwa kodi kwenye 
kipato hicho kinachostahili kutozwa. Hata 
hivyo, ni mamlaka ya hiari na si lazima, na sina 
uhakika kama kuna uwezekano wa kupata 
msamaha kwenye mali iliyopatikana kwa 
kushinda mchezo wa bahati nasibu. Mshauri 
wako wa kodi anaweza kukuongoza zaidi.

Dawa ya meno yenye nzi

Nilinunua dawa ya meno kwenye duka 
kubwa Jijini Dar na nilipokuwa nasafisha 
meno yangu niligundua kwamba 
kulikuwa na nzi kwenye dawa ya meno. 
Nilishtuka sana na niliamua kumwaga 
dawa yote kutoka kwenye kifungio 
chake na niliambulia kuona nzi wengi na 
chembechembe/mabaki mengi kwenye 

dawa ya meno. Tangu hapo nimekuwa 
ni mwoga sana wa kununua bidhaa 
zilizofungwa hata kama zimerembwa vizuri 
kiasi gani. Ninaweza kufanya nini?
3 Februari 2014

Kama unaamini kwamba “bidhaa 
zilizofungashwa vizuri” haziwezi kuingiliwa 
na nzi au uchafu mwingine, basi utakuwa 
unakosea sana. Kuna kesi nyingi ambazo 
baadhi ya kampuni zenye majina makubwa 
zimewahi kufanya makosa makubwa kama 
vile chupa za vinywaji kukutwa na mende, 
vipodozi vya kupaka mdomoni kuwa na 
nywele za nguruwe, gari kuwa na vikanyaga 
mwendo visivyo sahihi, ndege yenye injini 
mbovu, kochi zenye panya waliokufa 
ndani yake, madawa yaliyopakiwa vibaya, 
kanda za video ambazo mkanda wake 
unatoka, kompyuta kuunguza mapaja ya 
watumiaji, n.k. Ni lazima uelewe kwamba ni 
binadamu kama wewe ndiyo wanaopakia na 
kutengeneza na ingawa hatupendi vitokee, 
lakini wakati mwingine vinatokea.

Ukweli kwamba ulinunua dawa ya 
meno kwenye supamaketi (duka kubwa) 
haimaanishi kwamba huwezi kumshtaki 
mtengenezaji huko aliko. Kimsingi, unaweza 
kushtaki supamaketi, muuzaji wa jumla 
ambaye aliuzia supamaketi, na muingizaji 
kama ni tofauti na muuzaji wa jumla. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi kwa sababu unahitaji ushahidi thabiti 
kuthibitisha jambo hili. Tuhuma tu peke yake 
hazitakufikisha mbali.

Malipo ya ankara za maji baada ya 
kuhama

Nilikuwa ninamiliki na kuishi kwenye 
nyumba fulani Jijini Dar es Salaam na 
miezi michache iliyopita niliiuza na hivyo 
kuhamia sehemu nyingine. Cha kushangaza 
nimepokea ankara za maji yaliyotumika 
baada ya mimi kuiuza. Nimeitaarifu 
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mamlaka ya maji juu ya jambo hili na 
nikajaribu kuelezea kwamba nimehama na 
kuiuza nyumba hiyo mwezi mmoja nyuma, 
kwa hiyo wamdai mmiliki wa sasa, lakini 
mamlaka ya maji imekataa na inasisitiza 
nilipe. Je, hii ni halali? Ninawezaje kupinga 
jambo hili?
10 Machi 2014

Kanuni za Usambaziji Maji Na. 90 za 
mwaka 2013 zinatamka kwamba iwapo na 
kila mtumiaji wa maji anapokoma kutumia 
jengo lolote linalosambaziwa maji au 
anakoma kutumia maji yanayosambazwa na 
mamlaka, mtumiaji huyo atatoa taarifa/notisi 
ya awali isiyopungua siku tatu kwa maandishi 
kwa mamlaka ya maji na baada ya kupokea 
taarifa hiyo mamlaka ya maji itakata maji kwa 
gharama za mtumiaji.  

Kanuni zinatamka zaidi kwamba mmiliki, 
mkazi au mtumiaji wa jengo linalowajibika 
kulipia huduma za maji na ambaye 
atatoa taarifa ya kusudi lake la kuondoka 
kwenye jengo au anakoma kutumia maji 
yanayosambazwa na mamlaka ya maji 
atawajibika kulipia mpaka mwisho wa 
mwezi ambao huduma hiyo imeondolewa 
au imesitishwa. Kutokana na vifungu vya 
kanuni hii, ni wazi kwamba ulitakiwa kutoa 
taarifa kwamba unaondoka na mamlaka ya 
maji ingesitisha maji ili kuhakikisha kwamba 
mtumiaji mpya anajitambulisha kwenye 
mamlaka ya maji na anaingia mkataba mpya 
wa kupewa maji.  

Kwa kuwa hukutoa taarifa, ankara hizo 
zinajikusanya kwa jina lako na mamlaka 
ya maji haijui kama umeuza nyumba. 
Tunapendekeza ulipe gharama hizo na uzidai 
kwa mtumiaji wa sasa. Mwanasheria wako 
anaweza kukushauri njia mbadala.

Muuguzi mtovu wa nidhamu

Mara kwa mara nimekuwa nikimpeleka 
mzee wangu kwenye hospitali fulani 

ya Serikali kwa ajili ya matibabu. Cha 
kushangaza, kuna muuguzi mmoja ambaye 
anatoa lugha chafu sana kwa wagonjwa. 
Kuna malalamiko mengi kutoka kwa 
wagonjwa lakini ni kama ameziba masikio. 
Je, kuna mfumo wa kudhibiti wauguzi wasio 
na maadili/mienendo ya kitaaluma? 
31 Machi 2014

Ipo Sheria ya Uuguzi na Ukunga, Na. 1 ya 
2010 ambayo inaweka vifungu vinavyotoa 
ulinzi, ukuzaji na uhifadhi, usalama na ustawi 
wa afya za jamii kupitia elimu na mienendo 
ya usimamizi na udhibiti wa wauguzi na 
wakunga. Hii ni sheria mahsusi ambayo 
inasimamia mienendo/tabia za wauguzi kama 
ambayo umeilalamikia kwenye swali lako. 

Moja ya sababu zinazoweza kumzuia 
mtu kufanya kazi ya uuguzi ni pamoja na 
kuwadhalilisha wagonjwa kwa maneno, 
kimwili, kingono au kihisia pamoja na 
mambo mengine kama yalivyoainishwa 
kwenye sheria. Namna ya kulitatua jambo 
hili ni kupeleka malalamiko kwa Baraza 
la Wauguzi na Wakunga, ambapo Msajili 
wa Baraza ambaye pia ni Mtendaji Mkuu 
atayashughulikia malalamiko kwa usahihi. 
Sheria inatoa adhabu kali dhidi ya wauguzi 
ikiwemo kuondoa majina yao kwenye 
rejista ya wauguzi. Tumearifiwa kwamba ni 
malalamiko machache sana yamepelekwa 
kwa sababu watu wengi hawajui njia hii. 
Mwanasheria wako anaweza kukufafanulia 
zaidi.

Kalamu ni chanzo cha kushindwa 
mtihani

Mimi ni mwanafunzi wa chuo na ninataka 
kuishtaki kampuni ambayo kalamu zake 
nimekuwa nikizitumia kwa muda mrefu. 
Niliitumia kalamu yao kwenye chumba cha 
mtihani lakini ilishindwa kuandika, nilijawa 
na hofu,  na sikufaulu mtihani. Hivi sasa 
sina budi kurudia mtihani. Je, ninaweza 
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kuishtaki kampuni iliyotengeneza kalamu?
31 Machi 2014

Tumeshangaa ulishindwaje kuandika 
mtihani. Bila shaka kulikuwa na wanafunzi 
wengine wenye kalamu za ziada. Kwa 
vyovyote vile usingeshindwa kabisa 
kuandika mtihani kwa kukosa kalamu. Una 
kesi ya kufurahisha lakini kuna vizingiti vingi 
unatakiwa uvivuke, ni wazi una kesi dhaifu 
sana. Kwa mfano, kalamu inaweza kushindwa 
kuandika kwa sababu ya namna ulivyoitunza, 
ulivyoibeba n.k. Siyo rahisi kuelekeza lawama 
zote kwa mtengenezaji. 

Hata hivyo, kama kalamu za mtengenezaji 
zina historia ya kutokuandika, una kesi dhidi 
yake lakini fidia utakayoipata ni ndogo 
sana. Tuna uhakika kwamba mtengenezaji 
hawezi kubeba lawama za wewe kushindwa 
kufanya na hivyo kutofaulu mtihani. Pia 
inatuwia vigumu kuamini juu ya jambo hilo 
na tunakushauri uwasiliane na mwanasheria 
wako.

Picha za watoto kwenye chapisho la 
shule

Mwanangu anasoma shule bora Jijini 
Dar ambapo shule inawapa hiari wazazi 
kuchagua iwapo wanapenda au hawapendi 
picha za watoto wao kuwekwa kwenye 
makala za matangazo ya shule. Kutokana 
na sababu zangu binafsi sikutaka picha ya 
mwanangu ichapishwe lakini nilishtuka 
kuona shule imeendelea kuichapisha. 
Nilimfuata mkuu wa shule ambaye 
alinibwatukia na kuanza kunihoji kwa 
nini nilipinga. Nifanye nini? Je, wanaweza 
kumfukuza mtoto wangu kwa sababu ya 
kukataa kwangu? 
28 Aprili 2014

Una kesi nzuri dhidi ya shule na mkuu 
wa shule. Kama ulikataa picha isichapishwe, 
miongoni mwa mambo mengine, haki ya 
faragha ya mtoto wako ni lazima iheshimiwe 

kwa ukamilifu. Mkuu wa shule kujaribu 
kupindisha suala hili hakubadili ukweli 
kwamba picha ya mwanao imechapishwa 
wakati hukupenda ichapishwe.

Inategemea unataka kuwa mkali kiasi gani, 
lakini hatuoni sababu ya kumwinamia mkuu 
wa shule. Iarifu shule haraka iwezekanavyo 
kwamba wasisambaze chapisho hilo na 
warudishe machapisho yote ambayo tayari 
wameshayasambaza (japo ni ngumu sana 
kufanyika). Kama hawatekelezi, unaweza 
kuendelea kuishtaki shule, na miongoni 
mwa maombi yako yawe kwamba shule 
ielekezwe kuzuia usambazaji wa chapisho 
na ulipwe fidia ya kifedha kwa madhara 
waliyokusababishia. 

Kuhusu iwapo wanaweza kumfukuza 
mwanao kwa sababu ya jambo hili, jibu ni 
kwamba hawawezi. Kama watafanya hivyo, 
shule haitaonewa huruma na hakimu au jaji 
yeyote juu ya jambo kama hili. Wasiliana na 
mwanasheria wako kwa maelezo zaidi.

Vipodozi vinaunguza ngozi

Nilitembelea duka moja Jijini Dar ambapo 
kulikuwa na kundi la watu wanagawa 
vipodozi vya kujichubua ngozi bure. 
Nilitumia bidhaa hiyo ambayo iliharibu 
kabisa sehemu ya chini ya uso wangu. 
Simjui msambazaji lakini maelezo ya 
mawasiliano ya mtengenezaji yapo 
kwenye kopo/mkebe. Mwanasheria wangu 
anasema ninatakiwa kumjua aliyenipatia 
bidhaa ili kuwa na haki ya kushtaki, lakini 
simkumbuki. Mwanasheria wangu pia ana 
maoni kwamba sina mkataba na muuzaji 
kwa sababu nilipewa bure, akimaanisha 
ni ngumu kupata fidia. Tafadhali niongoze 
kwa kuwa nimedhamiria kumwajibisha 
yeyote. 
28 Aprili 2014

Ni kweli kwamba hauna mkataba na 
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muuzaji lakini hilo halikuzuii kumshtaki 
muuzaji na/au mtengenezaji kwa bidhaa 
mbovu ya ngozi. Kimsingi, kiasi cha fidia 
kinaweza kuwa kikubwa kuliko hata kwenye 
mkataba, hivyo hiki siyo kizuizi kabisa. Haki 
zako kama mlaji zinalindwa kwa ukamilifu 
chini ya sheria ya madhara. Mtengenezaji ana 
wajibu wa kukulinda, amevunja wajibu huo 
na kukusababishia madhara hayo. Tunashauri 
umshtaki mtengenezaji moja kwa moja 
ambaye umeweza kumtambua. Mwanasheria 
wako anaweza kukuongoza zaidi.

Maunzi laini (Software) mbovu

Nilinunua maunzi laini ya mahesabu 
mtandaoni ambayo ina matatizo. Inazidisha 
faida, na haichukui gharama zote. 
Maunzi laini hii inaonekana nzuri sana 
unapoinunua, lakini unagundua dosari 
unapoanza kuitumia. Faida ilionekana 
kuongezeka, na nilianza kuwekeza pesa 
kwenye maeneo mengine, mwishowe 
nimejikuta kwenye mkwamo kifedha. 
Nifanye nini? 
28 Aprili 2014

Kitu cha kwanza unachotakiwa kukifanya 
ni kubadilisha maunzi laini hiyo. Tatizo la 
kununua bidhaa mtandaoni ni kwamba 
ni ngumu kupima ubora, ni vyema kabla 
ya kununua kitu ukapata maoni/uzoefu 
wa watumiaji wengine. Una kesi dhidi ya 
mtengenezaji na muuzaji wa maunzi laini 
lakini hatuna uhakika iwapo unaweza 
kufidiwa kwa kiasi gani. Inategemea na 
mahala ilikosajiliwa kampuni ya mauzo 
na iwapo ipo. Tunashauri uwasiliane na 
wanasheria wako wakusaidie kukufanyia 
utafiti.

Bidhaa ya kielektroniki mbovu 

Nilinunua deki ya kuchezea sahani ya 
muziki (DVD player) kwenye duka moja 
Kariakoo lakini ilikuwa haifanyi kazi. 

Niliirudisha lakini waliikataa, ikabidi 
nilazimishe wanibadilishie kwa kuwa 
walikuwa wanakataa. Baada ya saa 
kadhaa ya mabishano, muuzaji alikubali 
kunibadilishia, lakini nayo siku ya pili 
tu ilikuwa haifanyi kazi tena. Niirudisha 
tena lakini safari hii walikataa katakata 
kuipokea wala kunirudishia fedha yangu. 
Walinionesha ilani iliyosema kwamba mtu 
yeyote anayenunua bidhaa anafanya hivyo 
kwa hatari yake mwenyewe, na kwamba 
bidhaa ikishanunuliwa hairudishwi wala 
fedha hazirejeshwi. Rafiki yangu anayejua 
sheria ananiambia kwamba sharti hilo 
linaifanya kesi yangu kuwa dhaifu. Nifanye 
nini? Siyo haki kwa mwenye duka kuchukua 
fedha yangu wakati mimi sijafaidi deki.
5 Mei 2014

Sheria pekee inayokutetea ni Sheria ya 
Ushindani ya mwaka 2003 (FCA) ambayo ni 
sheria inayokuza na kulinda ushindani halali 
wa biashara, kuwalinda watumiaji dhidi ya 
masoko ongofu na kuweka masharti mengine 
yanayohusiana na hayo.  

FCA inataka uwepo wa bidhaa bora 
kama inavyoeleza kwenye kifungu cha 31(1) 
ambacho kinatamka kwamba iwapo mtu 
anasambaza, kwa njia ya mauzo au mnada 
kwa mtumiaji katika mzunguko wa biashara, 
kutakuwa na sharti lisilo la moja kwa moja 
kwamba bidhaa inayouzwa kwa mkataba wa 
mauzo ya bidhaa ni ya ubora unaotakiwa, 
isipokuwa kwamba hakutakuwa na sharti hilo 
kwa mujibu wa masharti ya kufungu hiki: (a) 
kama mteja amepewa angalizo/ameelezwa 
wazi kuhusu ubovu wa bidhaa kabla ya 
kuingia mkataba/kununua; au (b) kama 
mteja mwenyewe amekagua bidhaa kabla 
ya kuingia mkataba, kwa bidhaa ambazo 
ubovu wake unaweza kubainika kwa kufanya 
ukaguzi. 

Hivyo, kama ulielezwa juu ya ubovu, 
au kama ubovu ungegundulika wakati wa 
ukaguzi wa bidhaa, basi haustahili kulipwa. 
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Hata hivyo, kwenye suala lako, inaonekana 
kwamba hukuelezwa jambo hili na 
usingeweza kujua kama kulikuwa na ubovu. 

Zaidi, kifungu cha 35 kinatamka kwamba 
(1) Iwapo; (a) mtu anauza bidhaa kwa mteja 
katika mazingira ya kibiashara; na (b) masharti 
ya sehemu hii yamevunjwa, mteja, kwa 
masharti ya kifungu hiki, atakuwa na haki ya 
kusitisha mkataba kwa; (i) kumpatia muuzaji 
taarifa ya maandishi ikielezea uvunjifu huo; 
au (b) kurudisha bidhaa kwa muuzaji na 
kumpatia taarifa ya mdomo au maandishi 
ikielezea masharti yaliyovunjwa. (2) Iwapo 
mtumiaji anasitisha mkataba kwa mujibu 
wa masharti ya kifungu hiki wa mauzo 
ya bidhaa dhidi ya mtu yeyote, kusitisha 
huko hakutakuwa halali kama; (a) taarifa 
haijatolewa au bidhaa hazijarudishwa ndani 
ya muda mwafaka iwapo mnunuzi alikuwa 
na nafasi nzuri ya kuzikagua bidhaa; (b) 
iwapo usitishaji unatokana na taarifa baada 
ya mteja kupatiwa bidhaa lakini kabla taarifa 
haijatolewa; (i) bidhaa imeharibiwa na mlaji, 
imepotezwa au imeharibiwa kwa sababu 
isiyohusiana na ubovu; (ii) mlaji amesababisha 
bidhaa kutokufaa kutokana na matumizi au 
anashindwa kuchukua hatua muhimu kuzuia 
bidhaa isifae kwa matumizi; au (iii) bidhaa 
zimeharibiwa kwa matumizi yasiyokuwa ya 
kawaida. (3) Iwapo mkataba wa mauzo ya 
bidhaa kwa mlaji umesitishwa na mtu yeyote 
kwa mujibu wa masharti ya kifungu hiki; (a) 
iwapo bidhaa imemfikia mlaji kabla ya taarifa 
ya kusitisha haijamfikia, au amerudishiwa 
bidhaa, bidhaa itarudi kuwa mali ya muuzaji 
baada ya kupewa taarifa au kurudisha bidhaa; 
na (b) mlaji anaweza kurudishiwa pesa na 
muuzaji la kiasi au thamani ya fedha iliyolipwa 
au ya bidhaa aliyoitoa. (4) Haki ya kusitisha 
mkataba iliyotolewa chini ya kifungu hiki ni 
nyongeza kwa, na haikinzani na haki ya fidia 
nyingine zinazotolewa chini ya Sheria hii au 
Sheria nyingine yoyote.  

Kutokana na maelezo hapo juu unaweza 

kuona kwamba, bila kujali masharti ya 
duka yaliyotumika kukuarifu kwamba 
hawatakurudishia fedha yako, sheria 
inaruhusu kurudishiwa na unaweza kulishtaki 
duka juu ya hili. FCA imeanzisha taasisi imara 
inayoitwa Tume ya Ushindani (FCC), na ni 
muhimu kutoa taarifa kwao juu ya bidhaa hizi 
zisizo na ubora. 

Pia unatakiwa uelewe kwamba, masharti 
yoyote ya jumla ni lazima yasajiliwe FCC. 
Kifungu cha 36 cha FCA kinatamka kwamba 
kila vigezo na masharti ambayo yatatumika 
kuongoza mauzo kwa mlaji yanapotaka 
kutumika ama kwa jumla au kwa sehemu, 
katika mkataba wa jumla, vigezo na masharti 
hivyo ni lazima visajiliwe na Tume kwa mujibu 
wa kanuni zilizotungwa chini ya Sheria hii. 

Hatujaona kanuni mahsusi lakini unaweza 
kuwasiliana na FCC ili kuona kama ni kweli 
duka limesajili vigezo na masharti hayo. 
Yote kwa yote, hatukubaliani na maoni ya 
rafiki yako, na kwa kusoma kwetu swali lako 
tunaona kuwa una kesi dhidi ya muuza duka. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Sijaridhika na mafao ya NSSF

Nimekuwa mwanachama wa NSSF kwa 
miaka mingi sasa na sijaridhika na mafao 
ambayo nitapewa hivi karibuni. Ningepata 
fedha zaidi kama ningeweka akiba fedha 
hiyo kwenye akaunti maalum ya benki 
au kununua dhamana za serikali na 
hati fungani kutoka Benki Kuu. Hakuna 
anayehoji kuhusu mafao haya ya NSSF. 
Wengi wanaangalia fedha waliofanikwa 
kujitunzia, bila kujua kwamba si NSSF 
iliyoweka bali ni wao wenyewe na waajiri 
wao. Nifanye nini kupinga jambo hili?
23 Juni 2014

NSSF inafahamika kama ni mmoja 
wa mifuko inayofanya vizuri sana kati ya 
mifuko ya hifadhi ya jamii nchini Tanzania 
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na tumeshangazwa na malalamiko haya. 
Hata hivyo, hujatupatia tathmini ya kina ili 
kutuwezesha kutoa maoni zaidi juu ya iwapo 
mafao hayo yanatosha ama la. 

Kifungu cha 81 cha Sheria ya NSSF 
kinaeleza yafuatayo: (1) Malalamiko yote 
kuhusu mafao yataamuliwa kwanza 
na Mkurugenzi Mkuu. (2) Kama mafao 
yanatokana na masuala ya kimatibabu, 
yatapelekwa kwenye bodi ya matibabu kwa 
ajili ya maamuzi. (3) Kama Mkurugenzi Mkuu 
au mpewa bima hajaridhika na maamuzi 
ya bodi ya matibabu, anaweza kupeleka 
maamuzi hayo kwenye Baraza lililoanzishwa 
na kifungu cha 84. (4) Maamuzi yote kuhusu 
madai yatatolewa kwa mlalamikaji kwa njia ya 
maandishi. 

Kifungu cha 83 kinaeleza zaidi kwamba 
chini ya Sheria ya NSSF inaanzishwa Bodi ya 
Rufaa ya NSSF ambayo itakuwa na mamlaka 
ya kusikilia rufaa zinazotoka kwa Mkurugenzi 
Mkuu kuhusu madai ya mafao yanayotokana 
na kifungu cha 81. 

Kutokana na vifungu hivyo, tunakushauri 
umwandikie Mkurugenzi Mkuu kuhusu 
malalamiko yako, na kama hautaridhika na 
maamuzi yake, unaweza kukata rufaa kwenda 
kwenye Baraza. Unaweza kabisa kupinga 
mafao utakayopewa.

Ufadhili wa masomo Marekani

Mimi ni mwanafunzi wa kawaida na 
nilimfuata mtu mmoja nchini ili anisaidie 
kupata ufadhili wa masomo ya chuo 
kikuu. Alisema anaweza kunisaidia kupata 
ufadhili kamili lakini alinitaka  nitoe  Dola 
za Marekani 8,000 kama malipo ya awali 
ili kukidhihirishia chuo kwamba angalau 
nina fedha kiasi na hivyo kuwashawishi 
wanifadhili kiasi kilichobaki. Nilitekeleza 
sharti hilo lakini hadi hivi leo sijasajiliwa 
wala sijapata ufadhili. Mtu aliyeniahidi 
anadai bado yupo chuoni anashughulikia 
suala hilo. Nifanye nini?
7 Julai 2014

Kutokana na maelezo ya hapo juu, 
inaonesha umetapeliwa. Kupata ufadhili wa 
chuo kunaamuliwa na ufaulu/alama zako, 
shughuli nyingine nje ya masomo, wadhamini 
na kadhalika. Hatuoni uhusiano wa Dola za 
Marekani 8,000 na kupata ufadhili. Mwakilishi 
wako anafanya ufadhili uonekane kama kitu 
kinachonunuliwa dukani. Kimsingi, mtu huyo 
hahitaji kuwa chuo ili upate ufadhili, na hizi 
ni dalili kwamba unachezewa. Ili kurudishiwa 
fedha zako, unaweza kufikiria kumshtaki. 
Lakini kabla hujafanya hivyo unaweza 
kufikiria kuchukua hatua za kijinai ambapo 
anaweza kukurudishia fedha zako.

Ndege haina choo

Nilisafiri kutoka Dar es Salaam kwenda 
Mwanza kwa kutumia ndege ndogo na 
nilipata matatizo makubwa angani kwa 
kuwa hakukuwa na choo kwenye ndege. 
Kwa aibu kubwa, ilinibidi kutumia kopo 
ili kujisaidia. Je, hakuna sheria inayotaka 
ndege kuwa na vyoo?
14 Julai 2014

Kifungu cha 3 cha Kanuni za Usafiri wa 
Anga za mwaka 2006 kinaeleza sharti hilo na 
kinatamka kwamba (1) Taasisi ambayo kitovu 
chake cha biashara kipo nchini Tanzania 
itaruhusiwa kutoa huduma za usafiri wa 
anga ndani ya Jamhuri ya Muungano au kati 
ya Jamhuri ya Muungano na nchi nyingine 
yoyote kama itakidhi vigezo vifuatavyo  (a) 
ina ofisi na vifaa kwa ajili ya mauzo ya tiketi 
kwenye maeneo inakofanya safari zake; (b) 
ina ndege za kutosha ili kuendana na ratiba 
za safari na angalau iwe na ndege mbili; (c) 
kwa ndege inayofanya safari zake kwa dakika 
tisini au zaidi, itakuwa na huduma za choo; (d) 
itakuwa na ratiba iliyoidhinishwa na Mamlaka 
na itajikita kwenye ratiba hiyo; (e) mara kwa 
mara itawasilisha taarifa za safari na takwimu 
nyingine ikiwemo ushuru kuhusiana na safari 
zake, kama itakavyoelezwa na Mamlaka ya 
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Anga; (f ) iwe na uwezo wa kutoa huduma 
kwa wateja wanaosafiri au uwezo wa 
kuajiri kampuni kwa ajili ya kutoa huduma 
kwa wasafiri katika kila uwanja wa ndege 
inakofanya shughuli zake. 

Umiliki wa ndege hautakuwa kigezo cha 
kuanzisha ratiba za safari za ndege lakini 
ndege yoyote itakayotumiwa na mtoa 
huduma za ndege itatakiwa kusajiliwa 
nchini Tanzania, isipokuwa kama Mamlaka 
itaelekeza vinginevyo. 

Unaweza kuona kutokana na maelezo 
hapo juu kwamba kama ilikuwa ni ndege 
iliyopangiwa kutoa huduma za usafiri, na 
kama muda wa kuruka ni zaidi ya dakika 90, 
basi itakuwa ni lazima kwa ndege hiyo kuwa 
na huduma za vyoo. Unayo haki ya kushtaki 
na unaweza kutoa taarifa juu ya jambo hili 
kwenye Mamlaka ya Usafiri wa Anga ambayo 
inaweza kuchukua hatua stahiki.

Huduma mbovu ya intaneti

Ninatumia mtoa huduma za intaneti 
ambaye hana ufanisi wala haaminiki 
kabisa. Mara nyingi intaneti haifanyi 
kazi na inapofanya kazi inakuwa na kasi 
ndogo  sana. Mtoa huduma hutoa sababu 
nyingi na maneno matamu ili kunihadaa 
nisimchukulie hatua. Je, ni nani anasimamia 
watoa huduma za intaneti na kwa nini 
hachukui hatua?
21 Julai 2014

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
ni chombo cha kisheria chenye dhamana ya 
kusimamia watoa huduma za intaneti nchini 
Tanzania.  

Pamoja na hiari ya kusitisha makubaliano 
na mtoa huduma na kumshtaki kwa 
kukusababishia hasara unayoipata, kuna 
kanuni zinazoitwa Kanuni za Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 
2011 ambazo zinadhibiti ubora wa huduma 
za intaneti, na zinakutaka utoe taarifa juu ya 

jambo hili kwa TCRA. Huwezi kuilaumu TCRA 
kama haujatoa taarifa juu ya jambo hili. 

Kanuni ya 11 inatamka kwamba mpewa 
leseni ambaye anatoa huduma za intaneti 
atatakiwa kufikia malengo ya ubora wa 
huduma  kama ilivyowekwa kwenye Jedwali 
la Nne la Kanuni hizi. Jedwali la nne linaeleza 
kwamba kiwango cha mtu kufanikiwa kuingia 
kwenye intaneti iwapo mtandao wa mtumiaji 
na mtandao wa intaneti unafanya kazi vizuri, 
kwa watumiaji wanaotumia intaneti kupitia 
mitandao ya simu waweze kuunganishwa 
angalau kwa muda wa asilimia 90; na wale 
wanaotumia huduma binafsi/kukodi ni lazima 
waweze kuunganishwa angalau kwa muda 
wa hadi asilimia 99. 

Zaidi, Jedwali la Nne linaeleza kwamba 
kiasi/kiwango cha uhamishaji taarifa 
ambacho kinapatikana kwa ajili ya kupakua 
na kupakia mafaili fulani kati ya tovuti na 
kompyuta ya mtumiaji kinatakiwa kuwa 
angalau asilimia 80 ya kile kinachotangazwa 
na mtoa huduma. 

Kipengele kinachowatishia zaidi watoa 
huduma za intaneti kipo katika kanuni ya 
15 ambayo inaeleza kwamba mtu yeyote 
anayekiuka kifungu chochote cha Kanuni hizi 
anatenda kosa na kama atakutwa na hatia 
atawajibika kulipa faini isiyopungua Shilingi 
milioni 5 au kwenda jela kwa muda wa miezi 
3 au vyote kwa pamoja. Tunakushauri upeleke 
suala hili TCRA ili wasaidie kutatua tatizo la 
huduma ya intaneti. Utakuwa umegundua 
kwamba kanuni hizi ni kali sana na zinatoa 
hadi adhabu ya kifungo kwa mtoa huduma za 
intaneti ambaye anakiuka kanuni hizi.

Jumbe nyingi za maandishi kutoka 
makampuni ya simu

Kampuni yangu ya simu inanitumia jumbe 
nyingi za maandishi ambazo hazina maana 
kwangu. Jumbe hizi zinanipotezea muda 
wangu na kumaliza chaji ya betri/simu. 
Ninawezaje kuzuia hili?
21 Julai 2014
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Jumbe hizi au hata miito ya simu ambayo 
hujaomba wakutumie ni batili kwenye sheria 
zetu. Kanuni ya 7 (1) ya Kanuni za Kielektroniki 
na Mawasiliano ya Posta (Ulinzi kwa Mtumiaji) 
zinaeleza kwamba katika kutoa matangazo 
yoyote kwa lengo la kuitangaza biashara, 
mpewa leseni atatoa taarifa kwa kuzingatia 
mipaka ya kijiografia au kiufundi kuhusu 
uwepo wa huduma kwa watumiaji. (2) mpewa 
leseni atahakikisha kwamba matangazo  (a) 
hayakiuki ubora wa huduma; (b) hayakinzani 
na kanuni za ushindani; (c) hayazidi kipindi 
cha miezi mitatu; (d) yanaweza kuongezwa 
kwa kipindi cha miezi miwili zaidi kwa 
idhini ya Mamlaka na baada ya kutekeleza 
matakwa ya ubora wa huduma. (3) Wakati wa 
kutangaza bidhaa au huduma, mtoa huduma 
ataeleza kwa uwazi gharama za jumla za 
kifurushi pamoja na vigezo na masharti 
husika. (4) Mtoa huduma hatajihusisha na 
matangazo kwa njia ya simu, jumbe fupi au 
njia nyingine za kielektroniki isipokuwa pale: 
(a) mteja ameridhia huduma; (b) mwanzoni 
mwa mawasiliano, anaonesha utambulisho 
wa mtoa huduma au mtu mwingine ambaye 
yanafanyika kwa niaba na lengo hasa la 
mawasiliano; (c) mawasiliano hayo yanatoa 
mchanganuo wa gharama za jumla za bidhaa 
au huduma husika za mawasiliano. 

Kutokana na maelezo hapo juu, unaweza 
kuona kwamba kutumiwa jumbe nyingi fupi 
za maandishi bila idhini yako ni kinyume 
cha sheria  na unatakiwa utoe taarifa TCRA 
ambayo itaweza kuchukua hatua stahiki 
ambazo ni pamoja na kifungo. 

Ilani kwenye maegesho ya magari

Ninaendesha gari aina ya Vogue ambayo 
ninaipenda kama vile ninavyopenda 
familia yangu. Ninaijali kama ni sehemu ya 
familia yangu, na ili kuilinda, ninalipa ada 
kubwa ya maegesho kila mwezi kwenye 
jengo moja mjini lenye maegesho maalum. 
Cha kushangaza, mmiliki wa jengo hilo 

ameweka ilani kila mahali kwenye jengo 
kwamba “Hawajibiki kwa madhara yoyote” 
(parking at your own risk) . Inashangaza 
sana, kwa sababu ninalipa ada kubwa kwa 
ajili ya maegesho. Je, natakiwa pia kuajiri 
kampuni ya ulinzi kulinda gari yangu? 
Sheria inasemaje? Mmiliki anawezaje 
kujiondoa kwenye wajibu/madhara wakati 
huo huo anadai  fedha nyingi ya maegesho?
3 Novemba 2014

Sheria ya madhara inawataka wamiliki 
wa majengo kuhakikisha kwamba majengo 
yao ni salama kwa watu walioalikwa humo. 
Mmiliki wa jengo ambalo unaegesha  gari 
lako yupo  katika biashara ya kukodisha eneo 
kwa ajili ya maegesho na pia anadai ada  
kwa kila mtu anayeegesha katika jengo hilo. 
Hivyo, anawajibika kuchukua hatua zote za 
kuhakikisha kwamba magari yaliyoegeshwa 
kwenye eneo lake la biashara ni salama dhidi 
ya wizi au uharibifu.

Ikiwa magari yataharibiwa au kuibiwa kwa 
sababu ya uzembe wa mmiliki au mfanyakazi 
wake, anaweza kuwajibika chini ya sheria 
ya madhara. Alama/ilani hizo kwamba 
hawajibiki kwa lolote, hakumuondolei 
wajibu yakitokea  madhara, isipokuwa kama 
anaweza kuthibitisha kwamba alichukua 
hatua za kutosha ili kuhakikisha kwamba 
magari yanakuwa salama na kwamba 
uharibifu wowote au wizi wa gari au vipuri 
haukusababishwa na uzembe wake au wa 
mfanyakazi wake.

Ilani/alama kwamba egesha kwa hasara 
yako ni za kawaida sana, na zinakuwa ni 
juhudi za  wamiliki wa majengo/maegesho 
kujaribu kuzuia au kupunguza uwezekano wa 
wajibu/kutoa fidia huko baadaye. Hata hiyvo 
alama/ilani hiyo isikuzuie kudai fidia kutoka 
kwa mmiliki kama ikitokea kitu chochote 
kimeibwa au kimeharibiwa.

Vivyo hivyo, unaweza kuona alama/ilani 
kama hizo katika nyumba/kumbi za kufanyia 
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mazoezi ya viungo, ambapo wamiliki wa 
kumbi hizo pia wanasema kwamba wale 
wanaofanya mazoezi katika kumbi zao 
wanafanya hivyo kwa hasara/hatari yao 
wenyewe. Kama ilivyoelezewa juu, alama/
ilani hizi ni juhudi tu za kuzuia au kupunguza 
wajibu.

Sonara kudanganya uzito wa kito

Nimekuwa nikinunua vito vya dhahabu 
kwa miaka mingi kutoka kwa sonara mmoja 
Dar ambaye mara nyingi hunipa punguzo 
kubwa. Miezi mitatu iliyopita nilikwenda 
na nikanunua seti mbili za hereni. Baada ya 
kuondoka kwa sonara sikuwa na uhakika 
na uzito wa gramu wa hereni na nikarudi 
ili kubandikiwa lebo zinazoonesha uzito 
halisi wa kila hereni. Kwa bahati nzuri 
au mbaya nilipotea njia na kujikuta kwa 
sonara mwingine wa jirani yake nikiamini 
kuwa ndiye ambaye nimetoka kwake. 
Kwa bahati tu mhudumu/mtu aliyekuwa 
pale alinipa ushirikiano sana na alikubali 
kunipimia hereni. Bila kutegemea, uzito 
ulikuwa mdogo sana kuliko ambavyo mzani 
wa muuzaji ulinionesha, ikiwa na maana 
kwamba mzani wake umerekebishwa 
kuonesha uzito mkubwa makusudi 
ili kuwadanganya wateja. Nafikiri 
nimedanganywa na huyu sonara kwa 
muda wa miaka 10. Kuna sheria yoyote 
inayosimamia mizani ambayo masonara 
wanatumia?
10 Novemba 2014

Kuna Sheria maalum - Sheria ya Mizani na 
Vipimo ambayo inakulinda. Kimsingi, mizani 
hiyo inapaswa kukaguliwa mara kwa mara 
na una haki zote za kulitolea taarifa jambo 
hili kwa Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA) 
ambao watachukua hatua stahiki. WMA 
wanaweza kumlipisha faini na/au kumfunga 
sonara huyo. Pia una haki ya kulitolea taarifa 

polisi kwa ajili ya uchunguzi kwa sababu  hili 
ni suala ambalo wanunuzi wengi wa vito 
vya dhahabu wanalilalamikia kutoka kwa 
masonara kama hao. Tabia kama hizi ni za 
kijinai na zinaadhibiwa kwa kifungo.

Noti zilizochanika

Nilipewa noti zilizochanika ambazo benki 
yangu imekataa kunibadilishia. Nifanyeje, 
na haki zangu ni zipi?
1 Desemba 2014

Kubadilishiwa noti zilizochanika ni 
sehemu ya majukumu ya Benki Kuu ya 
Tanzania. Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania 
inazungumzia hilo na inaeleza kwenye 
kifungu cha 29(1) hakuna mtu atakayestahili 
kubadilishiwa na benki sarafu au noti yoyote 
iliyopotea, iliyoharibika au isiyokamilika/
yenye dosari au noti iliyokatwa au sarafu 
iliyochezewa. (2) Bila kuathiri masharti 
ya kifungu kidogo cha (1), Benki inaweza 
kumpa fedha yenye thamani yoyote mtu 
ambaye ameleta noti inayozungumziwa 
kwenye kifungu kidogo cha (1). (3) Mazingira, 
masharti na mipaka ambayo fedha iliyopotea, 
kuibiwa au noti isiyokamilika au sarafu 
iliyoharibika inayoweza kubadilishwa na 
Benki, itabadilishwa kwa hiari ya Benki 
husika. (4) Kwa madhumuni ya kifungu 
hiki, sarafu itachukuliwa kuwa imechezewa 
iwapo itakuwa imeharibiwa, imedunishwa, 
au imepunguzwa kwa namna isiyokuwa ya 
kawaida, au imeharibiwa muonekano wake 
kwa kupondwa, kuchongwa au kukatwa bila 
kujali kama ina thamani au la. 

Kutokana na maelezo hapo juu, unaweza 
kuona kwamba ni Benki Kuu ya Tanzania 
pekee ndiyo yenye mamlaka ya kuamua aina 
gani ya noti iliyochanika iipokee. Kwa mfano, 
kama una vipande vyote viwili vya noti, basi 
Benki Kuu ya Tanzania kwa kawaida inakubali 
kubadilisha na kwa kawaida hufanya hivyo 
kwa wakati.  
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Sheria za Makampuni 
na Kibenki, Migogoro 
ya Wanahisa/Wabia 

Kumiliki au kuendesha kampuni kunaweza kuibua migongano mingi ya kisheria. Wadai 
wanaweza kuwa watata, wanahisa kushindwa kuelewana, na uuzaji wa mali za kampuni 
unaweza kupelekea madeni yasiyotarajiwa. Kwa bahati nzuri, mengi ya matatizo haya yanaweza 
kuepukika ikiwa viongozi wa makampuni hayo wataelewa haki na wajibu wao na kuweka 
makubaliano yanayopunguza uwezekano wa kutokea migogoro ya kisheria.
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Kampuni ya mwanahisa mmoja

Nataka kufungua kampuni kwa jina langu 
na ninataka kuwa mwanahisa pekee. Je, hilo 
linaruhusiwa?
30 Januari 2012

Msajili wa Makampuni hawezi kukuruhusu 
kusajili kampuni chini ya wanahisa wawili. 
Moja ya vifungu vya Sheria ya Makampuni 
inasomeka kama ifuatvyo: Ikiwa wakati 
wowote idadi ya wanachama wa kampuni 
ikiwa chini ya watu wawili, na ikaendelea 
kufanya shughuli zake ikiwa hivyo kwa zaidi 
ya miezi sita, kila mwanachama aliyepo 
wakati kampuni inafanya kazi baada ya 
miezi sita huku akijua kampuni inafanya kazi 
na wanachama chini ya wawili, atawajibika 
(pamoja na kampuni) kulipa madeni yote 
ambayo kampuni iliyaingia kipindi hicho.

Mswada wa Marekebisho Mbalimbali ya 
Sheria za Biashara ya 2011 ni Mswada mpya 
ambao kwa sasa unajadiliwa na bunge na 
ukishapitishwa, utaruhusu kampuni kuwa 
na mwanahisa au mwanachama mmoja. 
Mabadiliko haya mapya yanasema; 

Kampuni ya mwanahisa mmoja itaundwa 
na mwanachama mmoja. Orodha ya 
wanachama wa kampuni itajumuisha; (a) 
jina na anuani ya mwanachama pekee; na (b) 
utambulisho na maelezo kwamba kampuni 
ina mwanachama mmoja.

Sheria pia inatamka kwamba kama 
kampuni itaongeza mwanachama kutoka 
mmoja kuwa wawili au zaidi, mabadiliko 
hayo yataingizwa kwenye daftari la kampuni 
la usajili yakieleza (a) jina na anuani ya mtu 
ambaye mwanzoni alikuwa mwanachama 
pekee; (b) maelezo kwamba kampuni 
imekoma kuwa ya mwanachama mmoja; (c) 
tarehe ya mabadiliko yalipofanyika. 

Marekebisho yanaongeza pia kwamba 
kampuni au afisa wa kampuni ambaye 
anakiuka vipengele vya kifungu hiki anatenda 

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kwa faini 
ya Shilingi milioni tano au kifungo cha miaka 
miwili au vyote kwa pamoja. 

Kama Mswada utapitishwa na bunge, 
utaweza kusajili kampuni yenye mwanahisa 
mmoja. 

Kwa sasa una hiari ya kusajili jina la biashara 
kwa kutumia jina lako kama mfanyabiashara 
binafsi. Hii itakupa fursa kamili ya kusimamia 
biashara yako. 

Kikwazo pekee kwa mfanyabiasha binafsi 
ni kwamba hana kinga kwa mali zake binafsi, 
hivyo madai yoyote dhidi ya biashara yake, 
yanaweza kulipwa kutokana na mali zake 
binafsi (kama mali za biashara hazitoshi).

Kununua mali au hisa

Ninafanya majadiliano na upande 
unaotaka kuniuzia kampuni fulani ambayo 
inazalisha bidhaa maarufu. Nikiwa kwenye 
majadiliano sina hakika kama kipi kina 
faida kwangu kati ya kununua hisa zote za 
kampuni au ninunue tu mali za kampuni. Je, 
hiki ni kitu kimoja?
13 Februari 2012

Uamuzi wako wa kununua hisa za kampuni 
peke yake au la kwa kiasi kikubwa utategemea 
na kigezo/zingatio la kodi. Kwa mfano, 
unaponunua hisa muuzaji ni lazima alipe 
kodi ya faida ya mtaji na pia kodi ya ushuru 
wa stempu kwa ajili ya kuhamisha hisa. Lakini 
pia, unaponunua hisa za kampuni unakuwa 
mwanachama wa kampuni, kwa hiyo unabeba 
vyote, mali na madeni ya kampuni. 

Hofu kubwa kwa wafanyabiashara wengi ni 
madhara yatokanayo na kodi. Sheria inairuhusu 
Mamlaka ya Mapato kukagua mahesabu hadi 
kwa muda wa miaka mitano ya nyuma. Hii ina 
maana kwamba baada ya kuichukua kampuni, 
Mamlaka ya Mapato inaweza kulazimisha 
kampuni kulipa kodi (ya miaka mitano nyuma), 
na ukiwa kama mwanachama wa kampuni 
unaweza kuumia. Kama unataka kununua hisa 
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za kampuni, inashauriwa kuvipitia vizuri vitabu 
vya mahesabu vya kampuni na kuvikagua upya 
ili kuhakikisha kuwa mahesabu yako sawa. 
Kwenye mkataba wa mauzo ya hisa, unatakiwa 
pia kuwa na kipengele ambacho muuzaji 
atawajibika kwako na kwa kampuni katika 
kufidia malimbikizo ya kodi za miaka ya nyuma 
lakini yaliyokadiriwa baada ya kuuziana hisa. 

Tuje kwenye mauzo ya mali. Hii itakuruhusu 
kufanya biashara kwa mwavuli wa kampuni 
yako huku kukiwa hakuna mzigo mkubwa wa 
kodi. Aina hii ya biashara haihamishi madeni 
ya kampuni na ni njia inayopendelewa hapa 
nchini kwa kuchukua mali za kampuni. Hata 
hivyo kodi ya ongezeko la thamani inaweza 
kutumika kutegemea na aina ya mali na aina ya 
biashara unayofanya. 

Umesema kampuni inazalisha bidhaa 
maarufu, basi usisahau kuzijisajilia nembo ya 
biashara kwa sababu mara nyingi thamani 
ya bidhaa ipo kwenye nembo kuliko mali 
zenyewe. Unatakiwa kumuona mkaguzi au 
mshauri wako wa kodi kwa maelezo zaidi.

Katiba na waraka/kanuni za kampuni

Ninafanya kazi na benki yangu na kwa 
kuwa kiwango cha ukopaji kimeongezeka 
nimeshauriwa kujisajili na kuwa kampuni, 
kitu ambacho sipingi. Mhasibu wangu 
ameniandikia nyaraka kubwa anaiita 
katiba na kanuni za kampuni. Hiyo katiba 
na kanuni za kampuni ni nini na inawezaje 
kusaidia? Kitu gani kingine unachoweza 
kuniambia kuhusu katiba na kanuni za 
kampuni?
27 Februari 2012

Tumegundua kuwa ni makampuni 
machache sana yana katiba na kanuni zao. 
Makampuni mengi yananakili tu katiba 
na kanuni zao kutoka kwa waandishi 
waliowatangulia na kusababisha makosa. 
Watu wengi hawajui madhara ya uandishi 
mbovu wa katiba na kanuni za kampuni.  

Kwa kuanzia, katiba na kanuni za kampuni 

ni nyaraka mbili tofauti ingawa zinaonekana 
kama ni kitu kimoja. Katiba ya kampuni 
inakuwa na masharti muhimu ambayo kwayo 
kampuni inaruhusiwa kusajiliwa ambayo 
imejikita kuelezea maeneo ya utendaji 
kazi wa kampuni husika. Kampuni haiwezi 
kufanya chochote kilichopo nje ya katiba yake 
na hakuna kampuni inayoweza kusajiliwa 
kabla ya kuwa na katiba. Pia, malengo ya 
katiba ya kampuni ni kuwawezesha wanahisa 
pamoja na wakopeshaji wa kampuni kujua 
mipaka ya shughuli za kampuni. Ni lazima 
ielezwe kwamba katiba ya kampuni haiwezi 
kuchukuliwa kwamba inazuia mamlaka 
ya kampuni iliyopewa chini ya Sheria ya 
Makampuni au sheria nyinginezo. 

Kwa upande mwingine, Kanuni za Kampuni 
ni nyaraka ambayo kila mwanahisa hawezi 
kuikanusha na anawajibika kwayo na kwa 
malengo yake. Kanuni hizi zinabeba kanuni 
ambazo zinaongoza masuala na shughuli za 
ndani za kampuni. Kanuni hizi zipo chini ya na 
zinasimamiwa na katiba ya kampuni ambayo 
ndiyo nyaraka kuu inayobeba muundo wa 
jumla wa kampuni. Kama kuna mgongano 
kati ya katiba na miongozo, katiba inasimama. 
Hata hivyo kama kuna utata kwenye katiba, 
kanuni hizi zinaweza kutumika kuondoa 
utata huo. Kanuni za kampuni kwa kawaida 
zinaJulaikana kama nyaraka ya biashara na 
ni lazima itafsiriwe katika namna ambayo 
inaipa hadhi ya kibiashara. Kanuni hizi 
huweka masharti au sheria ndogo kwa ajili ya 
uendeshaji wa shughuli za kampuni.

Kampuni inakataa kuhamisha hisa za 
mume wangu

Mume wangu alikuwa mmiliki wa hisa 
nyingi zaidi katika kampuni iliyopo Arusha 
na alifariki mapema mwaka uliopita. 
Kwenye wosia wake, mimi ni msimamizi 
wa mirathi na pia ni mnufaika na miezi 
michache iliyopita nimethibitishwa na 
Mahakama Kuu Kanda ya Arusha kuwa 
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msimamizi. Nimetumia mirathi hiyo 
kuhamisha hisa kwa majina yangu, kama 
wosia unavyosema, lakini kampuni inakataa 
ikidai kwamba hawakutaarifiwa juu ya hili. 
Je, nifanyeje?
27 Februari 2012

Tumejitahidi sana kufupisha urefu wa swali 
lako kwa sababu suala lenyewe liko wazi, na 
mawazo yako yametufurahisha japo siyo ya 
msingi kwa sasa.

Sheria ya Makampuni ipo wazi kwamba 
kuionesha kampuni nyaraka yoyote ambayo 
kisheria ni ushahidi tosha wa usimamizi 
wa mirathi ya marehemu ambayo ilitolewa 
kwa mtu au kwa Wasii ambaye anasimamia 
mirathi chini ya Sheria ya Kabidhi Wasii Mkuu 
(Mamlaka na Wajibu) (Sura ya 27) itapokelewa 
na kampuni kama ushahidi unaojitosheleza 
juu ya mirathi hiyo isipokuwa kampuni 
haitawajibika kutoa notisi juu ya hilo bila 
kujali chochote kutoka kwenye kanuni zake. 
Kwenye hili, Sheria ya Makampuni inakulinda. 

Hujatuambia sababu za wanahisa au 
wakurugenzi kukataa kuhamisha hisa. 
Hatuoni kama wana haki hiyo hasa kwa 
sababu hisa hizo umezirithi kutoka kwa 
mume wako kupitia wosia. 

Kama tabia hiyo itaendelea, mwanasheria 
wako anaweza kufikiria kulipeleka suala 
hilo Mahakamani kuwalazimisha wanahisa 
wengine kutambua uanahisa wako. Kwa sasa 
inaonesha unaibiwa ndani ya kampuni na 
tunashauri usichelewe kuchukua hatua zaidi.

Mwanahisa hajatoa mtaji wa kampuni

Tulisajili kampuni ambapo kila mwanahisa 
kati ya watu wanne alitakiwa kuweka 
Shilingi milioni 10 kwenye mtaji wa 
kampuni. Wakati sisi watatu tayari 
tumekwishalipia sehemu ya mtaji wa 
kampuni na hisa, mwanahisa wa nne 
anakataa kulipa anasema eti hana pesa. 
Alitudokeza kwamba kisheria kama 

kampuni imesajiliwa yeye tayari anakuwa 
ni mwanahisa. Inaonekana anataka kuwa 
mwanahisa bila kulipia hisa. Tufanyeje?
5 Machi 2012

Kwa kanuni nyingi za kampuni hasa kama 
mmechukua zile za kwenye Jedwali la Kwanza 
la Sheria ya Makampuni ya Tanzania, kifungu 
kifuatacho kinasomeka; kampuni itakuwa na 
umiliki wa mwanzo/chini na wa juu kwenye 
kila hisa (ikiwa si hisa isiyolipwa kamili/
taslimu) kwa pesa zote (kama zimelipwa 
sasa hivi au la) zilizotakiwa au zilizolipwa kwa 
muda maalum uliowekwa kuhusiana na hisa; 
lakini wakurugenzi wanaweza wakati wowote 
kutangaza kwamba hisa yoyote ama yote au 
sehemu yake imesamehewa kwa masharti 
ya kanuni hii. Umiliki wa kampuni, kama upo, 
juu ya hisa utahusu kwenye kiasi chochote 
kilicholipwa kuhusiana nayo. 

Sheria pia inaeleza kampuni inaweza 
kuuza, kwa namna ambayo wakurugenzi 
wameamua, hisa zozote zinazomilikiwa na 
kampuni ikiwa kiasi kuhusiana na umiliki 
kinalipwa sasa hivi na hakilipwi ndani ya siku 
kumi na nne zilizo wazi baada ya taarifa kwa 
maandishi kupewa mwenyehisa, au mtu 
anayestahiki kupewa kutokana na sababu 
ya kifo cha au kufilisika kwa mmiliki, kudai 
malipo na kueleza kwamba iwapo taarifa 
haikutekelezwa hisa zinaweza kuuzwa.

Ili kutekeleza uuzaji huo wakurugenzi 
wanaweza kumuidhinisha mtu kuhaulisha 
hisa alizouziwa, au kwa mujibu wa maelekezo 
ya mnunuzi wa hisa hizo. Mnunuzi atasajiliwa 
kama mmiliki wa hisa zilizomo katika 
uhaulishaji huo, na hatazuiwa kuona maombi 
ya pesa za kununulia, wala jina lake katika hisa 
halitaathiriwa na upungufu au kutofaa katika 
mwenendo kuhusiana na mauzo.

Mapato halisi ya mauzo yatapokewa 
na kampuni na kutumika katika malipo 
ya sehemu ya kiasi hicho kuhusiana na 
umiliki uliopo kama ambavyo yanalipwa, na 
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bakaa/bakaya, kama ipo, italipwa (baada ya 
kuwasilisha hati ya hisa zilizouzwa kwenye 
kampuni kwa ajili ya kufutwa  kwa kuzingatia 
umiliki kama huo kwa  kiasi ambacho  
hakilipwi sasa hivi kama ilivyokuwa kwenye 
hisa kabla ya mauzo) kwa mtu anayestahiki 
kumiliki hisa, katika tarehe ya mauzo.

Kutokana na yaliyoelezwa hapo juu, ni 
wazi kuwa kampuni ina umiliki kwenye hisa 
ambazo hazijanunuliwa. Kwa hiyo mnaweza 
kuitisha mkutano wa bodi na kuhamisha au 
kuuza hisa hizo. Mwanahisa wa nne hawezi 
kumiliki kitu ambacho hajakilipia. Hii ndiyo 
kanuni muhimu inayotumika hapa.

Mgogoro na wanahisa wenzangu

Tulianzisha kampuni ambayo kwa sasa 
ndiyo kinara hapa Tanzania. Mwanzoni 
tulikuwa wanahisa wawili, lakini baadaye 
kila mmoja wetu alimuongeza mwanae na 
hivyo tuko wanne. Tuna mgogoro kwenye 
kampuni ambapo mmoja wa wanahisa wa 
mwanzo ni mzee sana na anakataa kuingia 
mkataba wa mauzo wenye faida kubwa. 
Hata mwanae hakubaliani naye. Tunawezaje 
kutatua jambo hili? Tufanye nini ili 
kuhakikisha kwamba hatuingii kwenye 
matizo haya siku za usoni?
28 Mei 2012

28 Mei 2012
Ni bahati mbaya sana mnaingia kwenye 

hali hii baada ya kutengeneza kampuni yenye 
mafanikio makubwa. Nyinyi siyo peke yenu 
ambao mnakumbana na matatizo kama haya. 
Makampuni mengi Afrika Mashariki yana 
matatizo kama hayo. Makampuni yanasahau 
utofauti uliopo kati ya usimamizi na utawala. 
Makapuni mengi pia hayaelewi umuhimu wa 
kutenganisha akaunti zao binafsi na zile za 
makampuni. Kuchukua fedha kwenye mali 
au kuchukua pesa taslimu ni hatari sana na 
imezoeleka sana mitaani. Makampuni kadiri 
yanavyokua ndivyo yanavyojikuta kwenye 

matatizo mbali mbali siku za usoni. 
Umetuuliza maswali mawili. Tunaanza 

kwanza kujibu swali la pili kwa sababu hatuna 
taarifa za kutosha kukuongoza kuhusu swali 
la kwanza. Swali la pili, ni nini mngefanya 
ambacho kingewasaidia kuwaepusha na hali 
kama hiyo?

Pamoja na kuhakikisha kwamba 
mnakuwa na usimamizi na uongozi mzuri, 
ni muhimu sana kwa wanahisa wa kampuni 
kuingia mkataba. Mkataba wa wanahisa ni 
makubaliano kati ya wanahisa wa kampuni 
ambao unaongezea na wakati mwingine 
kupunguza matumizi fulani ya vifungu vya 
Katiba na Kanuni za Kampuni (MEMARTS). 
Zipo sababu nyingi za kwa nini mnatakiwa 
kuingia kwenye mkataba huo. Moja, 
mkataba wa wanahisa ni nyaraka binafsi na 
hivyo haiwezi kukaguliwa na umma kama 
Katiba na Kanuni za Kampuni. Ni rahisi sana 
kuurekebisha mkataba wakati wowote kuliko 
kurekebisha Katiba na Kanuni za Kampuni. 
Mkataba wa wanahisa pia unaweza kuongeza 
au kutoa hatua za kuwalinda wanahisa wenye 
hisa kidogo kwenye kampuni. 

Mkataba wa wanahisa pamoja na 
vipengele vingine unakuwa na mambo 
yafuatayo; lini na nani mwanahisa anaweza 
kumuuzia hisa zake, ni idadi gani ya wanahisa 
wanatakiwa kukubaliana ili wazo liweze 
kupitishwa (kwa yale mambo ambayo 
yanatakiwa kufanywa na wanahisa), haki za 
pamoja, yaani, kama wanahisa wakubwa 
wanataka kuuza hisa zao, mwanahisa 
aliyesalia naye ni lazima auze hisa zake 
bila kujali anapenda ama la. Kunaweza pia 
kuwa na kipengele cha namna ya kuteua 
menejimenti, uteuzi wa wakaguzi pamoja 
na kipengele cha usuluhishi, ambapo 
mwanahisa anajua wazi nini cha kufanya na 
wapi pa kwenda kama mgogoro ukiibuka. 

Wakati wote inashauriwa kwamba 
mkataba wa wanahisa uwepo wakati wa 
usajili wa kampuni ili kuepusha migogoro 
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kutokea. Kwa bahati mbaya makampuni 
mengi ya wazawa hayana mikataba ya aina 
hiyo, na hivyo kupelekea kuwa katika hatari ya 
mogogoro baina ya wanahisa.

Kuhusu haki zenu, tunahitaji kujua asilimia 
za umiliki wenu, iwapo mkataba wa wanahisa 
upo, nani anasimamia kampuni na kivipi “dili” 
hilo linavyoweza kuinufaisha kampuni na 
wanahisa wake. Tunawashauri mpate ushauri 
wa wanasheria wenu ambao wanaweza 
kuwaongoza baada ya kuona hali halisi na 
kupitia nyaraka.

Kulinda siri za kampuni

Kuna kampuni fulani najadiliana 
nayo ili inunue kampuni yangu. Bado 
hatujaafikiana juu ya masharti ya mkataba 
lakini wanahitaji kuangalia vitabu vyangu 
ili kujua najiendeshaje. Nini kitatokea kama 
wakikataa kuinunua baada ya kujua siri 
zangu zote? Ninawezaje kujilinda na hili?
4 Juni 2012

Hili ni swali la kuvutia sana na linawaacha 
njia panda wakurugenzi wengi wa 
makampuni. Unawezaje kuweka usawa 
kati ya kutoa taarifa zako nyingi na usiweze 
kuingia mkataba kwa kushindwa kubadilika 
na kupelekea wateja kukasirika. 

Njia ya kawaida kabisa ya kujilinda ni 
kupitia kuingia mkataba wa usiri, wakati 
mwingine unaJulaikana kama mkataba 
wa kutokutoa siri. Katika utaratibu kama 
huo, utawapatia taarifa ambazo hawawezi 
kuzitumia kwa namna yoyote ile ikiwemo 
kushindana na wewe. 

Mkataba wa usiri kwa kawaida hutiwa 
saini katika hatua za awali za majadiliano 
kwa mfano, kabla ya mnunuzi mtarajiwa 
kuruhusiwa kuangalia taarifa za muuzaji au 
vinginevyo kupewa taarifa za siri. Mkataba 
huu ni kipaumbele chako kama muuzaji kwa 
kuwa kinahusu usiri juu ya biashara yenyewe 
lakini pia kinahusu kutoa taarifa nyeti kuhusu 

biashara yako.
Kwenye kuandika mkataba huu hakikisha 

neno “siri/taarifa za siri” linatafsiriwa kwa 
upana na kwamba mkataba unaeleza 
mazingira machache tu ambayo taarifa hizo 
za siri zinaweza kutumika. Mpokeaji wa taarifa 
anaweza kuomba kuondolewa ulinzi baadhi 
ya taarifa, kwa mfano taarifa ambazo tayari 
anazo, taarifa ambazo zipo kwa umma tofauti 
na zile ambazo zimesambaa kutokana na 
kuvuja kwa mkataba wa mpokeaji; pamoja 
na taarifa ambazo zimetafutwa/kuandaliwa 
na mpokeaji  kivyake. Tatizo linalokuja ni 
kwamba kama utadai zimevuja, utajuaje 
kwamba taarifa fulani mnunuzi alikuwa nazo 
kabla ya kuanza majadiliano. 

Wakati wote kuna ukomo wa katazo la 
kutotoa taarifa za siri pale zinapohitajika 
kisheria au kwa amri ya Mahakama, isipokuwa 
kwamba mwombaji wa taarifa hizo lazima 
ampatie mtu anayetakiwa kutoa taarifa hizo 
notisi mapema. 

Kama upande unaotoa taarifa, unaweza 
kutaka kuwepo na makubaliano na mpokeaji 
ambapo atakuwa tayari kuwajibika kwa 
uvunjifu wa makubaliano hayo au kwa 
mwakilishi wake (wakiwemo maafisa, 
wakurugenzi, waajiliwa, wafanyakazi, 
wakopeshaji, wanasheria na washauri wa 
kifedha). Unaweza pia kuweka ukomo wa 
kupata taarifa za siri kwa kundi la watu 
wachache wa mnunuzi au wawakilishi wake 
ambao wanahitaji kujua taarifa hizo, na taarifa 
wanazopewa hawatakiwi kuzisambaza kwa 
wawakilishi wao wengine isipokuwa kama 
wawakilishi hao watakuwa tayari kubanwa na 
masharti ya mkataba wa siri. 

Kipengele kingine ambacho kwa kawaida 
kinakuwepo kwenye makubaliano ya namna 
hiyo ni cha wewe kudai kurudishiwa au 
kuharibiwa kwa taarifa hizo za siri baada ya 
kumalizika kwa majadiliano. Wakati mnunuzi 
anapofanya upembuzi wa kina, mnunuzi 
anakutana na wafanyakazi wako muhimu na 



Sheria za Makampuni na Kibenki, Migogoro ya Wanahisa/Wabia • 95

hivyo kunatakiwa kuwa na kipengele kwenye 
mkataba ambacho kitamzuia mnunuzi 
kuwashawishi au kuwaajiri wafanyakazi wako 
kwa kipindi fulani. Ujanja ni wewe kuomba 
kiasi fulani cha pesa ambacho hakitaru-
dishwa kama makubaliano yakishindikana. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Malengo ya ahadi na hakikisho

Nimeingia mkataba wa mauzo ya mali na 
inaonekana kama kuna utofauti tangu 
wakati natia saini na kukamilisha mkataba. 
Kwa nini kuonekane kuna tofauti? Pia kuna 
ahadi na mahakikisho mengi ambayo 
mnunuzi wa kampuni yangu ameingiza 
kwenye mkataba. Nifanye nini?
4 Juni 2012

Kusaini mkataba ni pale unapoweka 
kalamu yako kwenye karatasi. Kukamilisha ni 
pale shughuli yenyewe inapokuwa imeanza 
na inaweza kuwa na masharti kadhaa. Hii ni 
kawaida kwenye mikataba hasa ile ambayo 
inahusu mali nyingi. Huna haja ya kuhofu juu 
ya hilo. 

Kuhusu ahadi na hakikisho, vipengele 
hivi vinampa mnunuzi kuona kupitia ratiba 
ya muuzaji, maelezo yanayotakiwa na 
yasiyotakiwa kwenye ahadi na hakikisho 
ambapo mnunuzi anapima matokeo ya 
uchunguzi wake alioufanya. Pia huunda 
masharti ya kukamilisha kwa sababu usahihi 
wa ahadi na hakikisho la muuzaji ndiyo 
yatakuwa masharti ya mnunuzi kuendelea na 
biashara na kinyume chake. Zaidi, ahadi na 
hakikisho vinaunda msingi wa fidia ya madai 
kama mnunuzi anaweza kuthibitisha kwamba 
ahadi na masharti haya kuwa ya kweli. Ni 
vizuri ukasoma kila leno hasa kwa sababu 
yameandaliwa na mnunuzi.

Kukosekana kwa usahihi wowote kwenye 
ahadi na hakikisho wakati wa kutia saini 
na kukamilisha vinaweza kuupa upande 

mwingine haki ya kutokuendelea na biashara, 
kuacha dili, kushtaki na kudai fidia. Kama 
shughuli inahusisha mwanya kati ya kusaini 
na kufunga, mnunuzi atahitaji kwamba ahadi 
na hakikisho la muuzaji vilivyotolewa wakati 
wa kutia saini viletwe wakati wa kukamilisha. 
Inashauriwa sana kwamba mwanasheria 
wako ahusishwe ili kukuongoza kwenye hili.

Kampuni kumiliki hisa kwenye 
kampuni nyingine

Iwapo naunda kampuni mpya, je 
ninahitaji kuwa na watu wa kawaida kuwa 
wanahisa au kampuni nyingine inaweza 
kuwa mwanahisa pia? Nani watakuwa 
wakurugenzi?
2 Julai 2012

Kampuni inaweza kuwa mwanahisa wa 
kampuni nyingine bila kizuizi chochote. 
Kampuni yenye hisa itakuwa na sifa za kuteua 
idadi ya wakurugenzi kwenye kampuni mpya 
ambayo utaiunda. Sheria kama ilivyo sasa, 
inakutaka angalau uwe na wanahisa wawili 
kwenye kampuni mpya.

Kubadili biashara kutoka binafsi 
kwenda kampuni yenye dhima ya 
ukomo

Nimekuwa wakala wa bidhaa za kimataifa 
za Ulaya kwa miaka 25 hadi hivi karibuni 
nilipoambiwa nibadilishe biashara hii na 
kuwa kampuni yenye  dhima ya ukomo. 
Hii ni kwa lengo la kuendeleza biashara. 
Nilitekeleza na sasa kampuni ina bodi ya 
wakurugenzi na wanahisa. Miaka michache 
tangu nifanye mabadiliko hayo, kampuni 
yangu imeshtakiwa, na wanahisa wake 
pia wameshtakiwa. Kuna haja gani ya 
kuwa na kampuni yenye  dhima ya ukomo 
kama wanahisa wake nao pia wanaweza 
kushtakiwa? Nifanye nini?
10 Desemba 2012

Huwezi kumzuia mtu kumshtaki mtu 
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mwingine. Ni suala la Mahakama kuamua 
kama shtaka hilo lina mashiko  au la. Hata 
hivyo, kwenye kesi ya zamani ya Kiingereza 
ya Solomon dhidi ya Solomon ambayo bado 
ni sheria nzuri hata sasa, kampuni yenye 
dhima ya ukomo ni taasisi inayojitegemea 
dhidi ya wanahisa wake. Hii ina maana 
kwamba, kampuni inaweza kushtaki na wala 
siyo wanahisa wanaoweza kushtaki ama 
kushtakiwa. Wanahisa hawawajibiki kwa 
madeni ya kampuni hata kama wanamiliki 
kampuni. Hii ndiyo sababu mtu anaunda 
kampuni yenye dhima ya ukomo. Matokeo 
ya maamuzi ya Mahakama kwenye kesi 
ya Solomon dhidi ya Solomon ilikuwa ni 
kuimarisha dhana ya kampuni kuwa ni taasisi 
inayojitegemea kama ilivyoelezwa kwenye 
Sheria ya Makampuni. Hivyo, wadai wa 
kampuni iliyofilisika hawawezi kuwashtaki 
wanahisa wa kampuni kwa madeni ambayo 
kampuni inadaiwa. 

Ingawa hujatuambia ni aina gani ya kesi 
iliyofunguliwa dhidi ya kampuni yako, kanuni 
hizo hapo juu zina uwezekano mkubwa wa 
kukupendelea. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kuhamisha hisa

Nilihamisha hisa zangu za kampuni kwenda 
kwa mtu mwingine kwa kusaini mkataba 
na kumkabidhi cheti cha hisa. Mnunuzi 
ananiambia kwamba nilitakiwa kusaini 
karatasi nyingine. Je, hii ni kweli? Saini 
yangu ni ghali na nataka kumtoza fedha 
zaidi kwa kusaini karatasi hizi, mnaweza 
kunisaidia?
11 Februari 2013

Uhamisho wa hisa unatambulika kisheria 
pale tu kodi husika zinapolipwa. Hivyo, kusaini 
tu mkataba na kukabidhi cheti cha hisa 
hakuna maana yoyote. Tutaelezea mchakato 
wa uhamisho wa hisa hapa chini. Unapaswa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato taarifa 

za fedha za miaka mitatu iliyopita za kampuni 
ambayo hisa zake unataka kuzihamisha kwa 
ajili ya makadirio ya thamani ya hisa. Ukipata 
thamani ya hisa utawasilisha mkataba wa 
mauziano ya hisa na fomu ya kuhamisha hisa 
ikiambatana na cheti cha usajili wa kampuni 
ambayo hisa zake zinahamishwa, Katiba ya 
Kampuni, Kanuni za Kampuni pamoja na cheti 
cha namba ya utambulisho wa mlipa kodi. 
Mamlaka ya Mapato itakadiria kodi ya faida 
ya mtaji inayolipwa kwa kuzingatia tofauti 
kati ya bei uliyonunulia hisa na bei unayouzia 
(au thamani ya soko, yoyote kubwa). Muuzaji 
anawajibika kulipa kodi ya faida ya mtaji wakati 
mnunuzi analipa kodi ya ushuru wa stempu. 
Katika hatua hii ndipo hisa zinahamishwa. 

Kwa upande wako, inaonekana kama 
umelipwa fedha ya manunuzi na umesaini 
mkataba wa kuuziana hisa. Hivyo kuna 
uwezekano mkubwa kwamba hujalipa kodi 
ya faida ya mtaji, ikiwa na maana kwamba, 
hisa bado zipo mkononi mwako. Kabla 
hujapata mawazo ya kufurahisha, tafadhali 
chukua taarifa kwamba kwa kuwa tayari 
umekwishapokea fedha ya manunuzi hakuna 
uwezekano wa kulipwa zaidi. Kimsingi kama 
hujasaini fomu za kuhamisha hisa, mnunuzi 
ana kesi dhidi yako na anaweza kupeleka 
maombi Mahakamani kukutaka utekeleze, 
yaani usaini fomu ya uhamisho wa hisa. Saini 
yako ya thamani inaweza kubadilika na kuwa 
na thamani zaidi kama muuzaji akiamua 
kupeleka maombi Mahakamani. Kama malipo 
ya fedha yapo sawa, unashauriwa ama kusaini 
fomu ya hamisho la hisa au kutafuta msaada 
wa mwanasheria au kufanya vyote.

Benki inanisumbua sana

Nimekopa fedha benki na nimeweka moja 
ya majengo yangu dhamana. Kila wakati 
ninapotaka kufanya chochote kwenye 
jengo benki inasema kuwa ni lazima nipate 
idhini yao. Ninapotafuta idhini, hawanijibu 
kwa wakati. Kimsingi, Mkurugenzi Mtendaji 
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kila wakati anasafiri  na naambiwa ni 
yeye pekee  anayepaswa kutoa idhini. Hii 
inaumiza biashara yangu. Kwa rekodi hiyo, 
safari hii nilipotaka kupanua sehemu ya 
nyuma ya jengo, niliiandikia benki na baada 
ya kusubiri siku 21 bila jibu, niliendelea 
kujenga. Benki hiyo sasa imeniandikia 
kuwa nimevunja masharti ya mkopo 
na wanakusudia kuitisha deni lote  kwa 
mkupuo mmoja. Nifanye nini? Kuna wakati 
benki iliniambia nisipake jengo langu rangi 
fulani kwa kuwa itapunguza thamani ya 
dhamana na hivyo dhamana itaathirika! 
Ninawezaje kuepukana na kero hii?
18 Februari 2013

Inawezekana hati ya mkopo inakutaka 
kupata idhini ya benki kwa upanuzi au 
marekebisho au kitu kingine kinachoathiri 
dhamana. Hata hivyo, ni sharti la 
kawaida kibiashara kwamba idhini hiyo 
isicheleweshwe au kuzuiwa kwa muombaji 
bila sababu za msingi, na hivyo, kuchelewesha 
huko kunakupa haki ya kushtaki. Kuhusu 
suala la kuitisha mkopo, tunaamini benki 
haiwezi kuitisha mkopo wote. Kimsingi, ujenzi 
na upanuzi wa jengo unaongeza thamani ya 
dhamana na ni kwa maslahi bora ya benki. 
Unaweza kuwasiliana na mwanasheria wako 
ambaye atakuongoza zaidi.

Kuhusu rangi ya jengo lako, hii ni hiari 
yako na hakuna namna benki yako inaweza 
kukuamrisha kufanya hilo kwenye hati ya 
mkopo. Kwa uzoefu wetu kwenye masuala 
ya benki nchini Tanzania, hii ni mara yetu ya 
kwanza kusikia benki inafanya vitendo vya 
namna hiyo. Kuhusu ni vipi utaepukana na 
kero hii, ushauri rahisi, ni kubadilisha benki 
kwa sababu hakuna uhaba wa benki nchini 
Tanzania. Kama una mzunguko mzuri wa 
fedha na dhamana nzuri, benki za Tanzania 
zinatafuta wateja kama wewe.

Benki za nje nchini Tanzania

Miaka kadhaa iliyopita maafisa wa mabenki 
kutoka nje waliniita ili kuonana nao jijini 

Dar es Salaam. Niliona hilo ni jambo la 
kushangaza kwa sababu maafisa hao 
wanatoka benki kubwa duniani ambazo 
ati hazina ofisi nchini Tanzania. Hata 
hivyo, nilionana na mmojawao ambaye 
alinionesha huduma mbalimbali wanazotoa 
Ulaya, kuanzia akaunti za muda maalum 
mpaka huduma za fedha za kigeni. Je, hii ni 
halali?
24 Juni 2013

Kuna masuala na maswali kadhaa ya 
kufurahisha umeyaibua. Tunaanza na lililo 
jepesi. Benki hizi za kigeni, chini ya sheria 
ilizozisajili, zinaruhusiwa kufungua akaunti 
na kutoa huduma kwa raia wa kigeni. Hii 
ina maana kwamba kwenye nchi zao ofa 
waliyokuwa wanakupa ni halali. Hata hivyo, 
kwako wewe, tuchukulie wewe ni raia wa 
Tanzania, kuna vikwazo chini ya sheria zetu za 
kubadilisha fedha. 

Kwa mfano, kuna ukomo wa kiasi cha fedha 
za kigeni unachoweza kubeba unapoondoka 
nchini. Hizi ni sheria zinazolinda ili kuhakikisha 
kwamba fedha yetu, kutokana na uchumi 
mdogo ukilinganisha na nchi zenye nguvu za 
viwanda, haziathiriki. Kuhusu iwapo unaweza 
kufungua akaunti nje ya nchi, jibu ni ndiyo 
lakini ni mpaka Benki Kuu ikuruhusu. Hili liko 
wazi kwenye Waraka wa Fedha za Kigeni wa 
mwaka 1998 ambapo ufunguaji wa akaunti 
nje ya nchi au uhamishaji wa fedha nje ya 
nchi ni moja ya shughuli zilizozuiliwa na 
zinahitaji idhini ya Benki Kuu ya Tanzania. 
Hivyo ili uweze kufungua akaunti nje ya nchi, 
itakulazimu kupata idhini ya Benki Kuu, na 
idhini hiyo haitolewi kirahisi isipokuwa kama 
utatoa sababu za msingi. 

Pia tunataka kukuJulaisha  kwamba 
chini ya sheria yetu ya utakatishaji fedha 
haramu, utakatishaji fedha umetafsiriwa 
kwa upana sana kuwa ni kitendo cha mtu au 
watu kujihusisha moja kwa moja au kwa njia 
nyingine katika kubadili, kuhamisha, kuficha, 
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kupoteza chanzo, kutumia au kujipatia 
fedha au mali inayoaminika kupatikana kwa 
njia haramu na vitendo hivyo vina lengo la 
kukwepa madhara ya kisheria yatokanayo na 
vitendo hivyo ikiwemo makosa yaliyoainishwa 
katika kifungu cha 12.

Afisa wa benki pamoja na wewe nyote 
mnaweza kushtakiwa chini ya sheria hii kama 
fedha zenu zitaJulaikana kwamba hazijatozwa 
kodi au kwa ujumla tuseme “fedha chafu.” 
Kama mtatiwa hatiani mnaweza kufungwa, 
kwa hiyo chukua tahadhari. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Kubadili jina la kampuni

Mimi ni mmoja wa wamiliki wa kampuni 
ambayo haifanyi vizuri sana. Niliwasiliana 
na kiongozi wa kiroho ambaye aliniambia 
kwamba tunahitaji kubadilisha jina la 
kampuni. Mbia mwingine mwenye 50% 
hakubaliani  na hili. Taratibu za kubadili 
jina zikoje? Je, ninaweza kubadili jina 
peke yangu kwa sababu mimi ndiyo 
mwendeshaji? Jina jipya ninalotaka 
kujiandikisha ni sawa na jina la kampuni 
nyingine. Nifanye nini?
22 Julai 2013

Hilo limezungumziwa kwenye-kifungu 
cha 31 cha Sheria ya Makampuni ambacho 
kinasema (1) Kampuni inaweza kwa azimio 
maalumu na kwa idhini ya maandishi ya 
Msajili kubadilisha jina lake. Kama Msajili 
atakataa kutoa idhini, atatoa sababu. (2) Kama 
kwa bahati mbaya ama la, Kampuni kwenye 
usajili wake wa kwanza au wakati wa kusajili 
jina jipya, kama Msajili ataona kwamba jina 
ambalo kampuni imesajiliwa nalo linafanana 
sana na jina jingine ambalo limesajiliwa, 
kampuni hiyo ya kwanza inaweza kubadilisha 
jina lake kwa idhini ya Msajili, na kama 
akielekeza hivyo, ndani ya miezi sita tangu 
kusajiliwa kwa jina hilo, itabadilisha ndani ya 
muda wa wiki sita tangu siku ya maelekezo 

au kwa kipindi kirefu zaidi kama Msajili 
ataona inafaa kuruhusu. (3) Kama kampuni 
itabadilisha jina lake chini ya kifungu hiki, 
itampatia notisi Msajili ndani ya siku 14 na 
Msajili kwa kuzingatia masharti ya kifungu 
30 (2) ataingiza jina jipya kwenye orodha ya 
usajili katika nafasi ya jina la zamani, na atatoa 
taarifa ya mabadiliko hayo kwenye Gazeti la 
Serikali; hati ya usajili ya mabadiliko kulingana 
na hali, na mabadiliko ya jina yataanza 
kutumika kutoka tarehe ambayo hati ya 
mabadiliko imetolewa. (4) Mabadiliko ya jina 
la kampuni chini ya kifungu hiki hayaathiri  
haki yoyote au wajibu wowote wa kampuni, 
au kuathiri taratibu zozote za kisheria kwake 
au dhidi yake; na taratibu zozote za kisheria 
ambazo zinaweza kuendelea au kuanza 
dhidi yake kwa jina lake la zamani zinaweza 
kuendelea au kuanzwa dhidi yake kwa jina 
lake jipya.

Kutokana na maelezo hapo juu, unahitaji 
azimio maalum kubadilisha jina ikiwa na 
maana kwamba hili ni suala la wanahisa, 
wewe peke yako huwezi kubadilisha jina. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi. 

Waraka/Kanuni za jumla za kampuni

Kama nina mahusiano ya kibiashara na 
kampuni ya uzalishaji lakini waraka/kanuni 
zake zinabainisha kuwa kampuni ina uwezo 
wa kujishughulisha na kila kitu, je waraka 
huo ni halali?
19 Agosti 2013

Sheria ya Makampuni inatamka kwamba 
iwapo kanuni/waraka wa kampuni unaeleza 
kwamba madhumuni ya kampuni ni 
kuendesha biashara kama kampuni ya 
kibiashara kiujumla (a) lengo la kampuni 
ni kuendesha biashara yoyote au kufanya 
shughuli yoyote; na (b) kampuni ina uwezo 
wa kufanya mambo yote ambayo ni muafaka 
au mazuri kwa ajili ya kuendesha biashara au 
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shughuli yoyote. Kutokana na maelezo hapo 
juu, ni halali kwa waraka kuwa na malengo 
ya jumla. Hata hivyo, unaweza kuwasiliana na 
wanasheria wako kwa mwongozo zaidi.

Sheria ya kipekee ya bima

Ninamiliki 15% ya kampuni ya bima 
Tanzania. Maswali yangu ni matatu. Je, 
kuna hitaji maalum kwamba wanahisa 
peke yao hawawezi kuwateua wakurugenzi 
kwenye kampuni ya bima? Kama nitaamua 
kuuza hisa zangu ninahitaji kupata idhini ya 
Kamishna wa Bima? Ninayaona haya yote 
kuwa ni ya kipekee na ni kinyume na kanuni 
za soko huria. Kama idhini inatakiwa, je 
inachukua muda gani kupata?
7 Oktoba 2013

 Majibu ya maswali yako mawili ya 
kwanza ni ndiyo. Sheria ya Bima inatamka 
wazi kwamba kampuni ya bima itamridhisha 
Kamishna kwamba theluthi ya wakurugenzi 
wake ni wakurugenzi wasio washiriki. Sheria 
pia ina mtafsiri “mkurugenzi asiye mshiriki” 
kuwa ni mtu ambaye  (a) anamiliki hisa 
asilimia 25 au zaidi kwenye kampuni ya bima; 
(b) ameajiriwa na kampuni au kampuni shiriki; 
au (c) ni mkurugenzi au anamiliki asilimia 
25 ya hisa kwenye kampuni shiriki. Hivyo 
kwenye kesi ya kampuni yako, theluthi ya 
wakurugenzi walioteuliwa hawatakiwi kuwa 
washiriki. Sababu za kuwa na wakurugenzi 
wanaojitegemea ni kuhakikisha kwamba 
uendeshaji wa shughuli hauathiriwi na 
mgongano wa maslahi.  

Sheri ya Bima pia inatamka kwamba 
uhamishaji wa umiliki wa hisa za bima 
unaohusisha asilimia kumi ya hisa za kura, 
muunganisho, kugawa au mpangilio 
mwingine wa aina hiyo utakuwa ni 
kwa idhini ya maandishi ya Kamishna. 
Kamishna anaweza, kama sharti la kutoa 
idhini, kutaka marekebisho yafanyike 
kuhusiana na mchakato wa uhamishaji, 

uuzaji, uunganishaji, ugawaji au mpangilio 
mwingine wa aina hiyo. Kamishna anaweza, 
kwa maandishi, kuhitaji taarifa kama zitakuwa 
ni muhimu kwa muombaji kuzipeleka wakati 
anafanya maombi ya idhini.

Hatuna uhakika ni kitu gani unakiona  
kuwa ni cha kipekee kwenye Sheria ya 
Bima. Unaelewa kwamba bima ni biashara 
inayosimamiwa karibu sehemu zote za 
ulimwengu, na vifungu vya namna hiyo 
kwenye sheria ya bima ni vya kawaida. 
Kujificha nyuma ya kanuni za soko huria 
hakumaanishi kwamba sekta hii isisimamiwe. 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima, ni taasisi 
ya kisheria inayosimamia biashara ya bima, 
inasifika kwa kuwa na ufanisi, imejipanga na 
hutoa maamuzi yake kwa haraka. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kupunguza mtaji wa hisa

Kampuni yetu iliingia mikataba fulani ya 
uchimbaji madini ambayo sasa imefikia 
kikomo. Tunakusudia kupunguza mtaji wa 
hisa kwa sababu tumepunguza uzalishaji/
shughuli. Je, sheria za Tanzania zinaruhusu 
hilo na tunawezaje kulifanikisha?
6 Januari 2014

Sheria ya Makampuni ina kifungu maalum 
juu ya jambo hili. Kifungu cha 69 kinatamka 
kwamba (1) kampuni yenye ukomo wa hisa 
au kampuni yenye ukomo wa dhamana 
na yenye mtaji wa hisa inaweza, ikiwa 
imeidhinishwa na waraka/kanuni zake na 
kwa masharti yaliyomo humu, kwa azimio 
maalumu kupunguza mtaji wake wa hisa 
kwa namna yoyote, na hasa, inaweza: (a) 
kufuta au kupunguza dhima kwenye hisa 
zake zozote kuhusiana na mtaji wa hisa 
ambao haukulipiwa; au (b) ama kwa kufuta 
au bila ya kufuta au kupunguza dhima ya hisa 
zake zozote, kufuta mtaji wa hisa wowote 
ambao umepotezwa au usiowakilishwa 
na mali zilizopo; au (c) ama kwa kufuta au 
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bila ya kufuta au kupunguza dhima ya hisa 
zake zozote, kuilipa hisa yoyote iliyolipwa 
ambayo ni zaidi ya mahitaji ya kampuni; na 
inaweza, ikiwa kama ni lazima, kubadilisha 
katiba yake kwa kupunguza kiasi cha mtaji 
wake wa hisa na hisa zake ipasavyo. (2) 
Taarifa inayotolewa ya nia ya kupendekeza 
azimio maalumu la kupunguza mtaji wa hisa 
wa kampuni itakuwa imeambatanishwa na 
hati ya mkurugenzi inayoonesha kampuni 
kujimudu kiuchumi/kuweza kulipa madeni, 
iliyotolewa kwa mujibu wa kifungu cha 70 na, 
ikiwa inafaa, ripoti ya wakaguzi wa hesabu 
iliyoandaliwa kwa ujibu wa kifungu cha 70. 
(3) Bila ya kuathiri kifungu cha 71, azimio 
maalumu lilipopitishwa kupunguza mtaji 
wa hisa wa kampuni halitatumika mpaka 
baada ya azimio kusajiliwa na Msajili, na 
azimio katika hali yoyote, halitasajiliwa na 
Msajili mpaka siku thelathini na tano kuanzia 
tarehe  liliyopitishwa. (4) Azimio maalumu 
linalopunguza mtaji wa hisa wa kampuni 
litatangazwa katika Gazeti la Serikali, na 
kwa kampuni ya umma, gazeti la kitaifa, 
katika kila hali ndani ya siku tano za kazi 
baada ya azimio kupitishwa. Kama kampuni 
inashindwa kutekeleza kifungu kidogo hiki, 
wakurugenzi watatozwa faini. Tafadhali elewa 
kwamba tangazo la kupunguza mtaji wa hisa 
ni la lazima. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Wajibu wa wanahisa na wakurugenzi

Mimi ni mkurugenzi wa kampuni lakini 
siyo mwanahisa. Hata hivyo, maamuzi 
ninayoyafanya wakati wa mkutano wa bodi 
wa robo mwaka yanaashiria kama mimi 
ndo mmiliki. Ninashindwa kuelewa wajibu 
wangu ni upi kama mimi siyo mwanahisa. 
Je, hakuna sheria inayosema mkurugenzi ni 
lazima awe mwanahisa? Tafadhali niongoze.
10 Februari 2014

Kuwa  mkurugenzi, si kumiliki kampuni. 

Wewe ni sehemu tu ya muundo wa kiutawala 
wa kampuni ambao menejimenti inaripoti. 
Wewe siyo meneja wa kampuni wala mmiliki 
bali upo katikati. Hivyo, unahudhuria 
mikutano ya bodi na siyo ya wanahisa. 

Bodi ya wakurugenzi, ikiwemo na wewe, 
mnateuliwa na wanahisa na mnawakilisha 
maslahi ya wanahisa kwenye mikutano 
ya bodi. Ukiwa kama mkurugenzi, labda 
kama kuna vifungu maalum vinavyoruhusu, 
haustahili kulipwa gawio wala faida nyingine 
zinazolipwa kwa wanahisa ingawa unaweza 
kupata posho za ukurugenzi.

Ni muhimu kama mkurugenzi kuelewa 
majukumu yako ni yapi, na uweze kuweka 
mpaka kati ya majukumu yako na majukumu 
ya utawala pamoja na wanahisa. Kama 
mkurugenzi huendeshi kampuni bali unateua 
utawala ili uendeshe shughuli za utendaji. 
Hivyo, mkurugenzi hajihusishi moja kwa moja 
na shughuli za uendeshaji wa kampuni. 

Kitu kimoja ambacho unapaswa kufanya ni 
kusisitiza kampuni ikukatie bima ya wajibu wa 
mkurugenzi ili ikulinde pale maamuzi ya bodi 
ya wakurugenzi yanaposababisha hasara au 
madhara kwa mtu yeyote. Kwa mfano, sheria 
zetu nyingi zinasema kwamba mkurugenzi 
anaweza kushtakiwa Mahakamani kwa 
matendo au kutokutenda kwa kampuni. 
Katika mazingira kama hayo, ada za mawakili, 
fedha kwa ajili ya dhamani na mambo kama 
hayo ni lazima yakingwe na bima, vinginevyo, 
mkurugenzi anaweza kushindwa kutekeleza 
masharti ya dhamana na kujikuta anafungwa 
gerezani. Mara nyingi wakurugenzi hawaelewi 
wajibu mzito unaoambatana na majukumu 
yao .

Hivyo, sisitiza bima sahihi juu ya majukumu 
yako kama mkurugenzi. Uzoefu wetu nchini 
Tanzania unaonesha kwamba makampuni 
mengi pamoja na wakurugenzi hawana, au 
hawajawahi kusikia kuhusu, bima ya wajibu 
wa mkurugenzi. 

Kwa ujumla, isipokuwa kama katiba ya 
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kampuni inatamka vinginevyo, hakuna sheria 
inayoeleza kwamba mkurugenzi ni lazima 
awe mwanahisa. Sababu tu kwamba unafanya 
maamuzi makubwa haimaanishi kwamba 
moja kwa moja umekuwa mwanahisa. 
Wanasheria wako watakuongoza zaidi.

Haki ya mwanahisa kukagua mahesabu 
ya kampuni

Ninamiliki robo ya hisa za kampuni na 
sina uhakika kama kampuni inafanyiwa 
ukaguzi sahihi wa mahesabu yake. Je, 
kama mwanahisa ninaweza kudai kampuni 
ifanyiwe ukaguzi wa mahesabu?  
17 Februari 2014

Kampuni ni lazima imteue mkaguzi katika 
mkutano wake wa mwaka. Kama huridhishwi 
na mkaguzi wenu unaweza kutumia kifungu 
cha 171 cha Sheria ya Makampuni kutaka 
ukaguzi ufanyike. Kifungu cha 173 kinatamka 
kwamba (1) Mwanachama yeyote au 
wanachama wanaomiliki hisa zisizopungua 
asilimia kumi ya thamani ya mtaji wa hisa 
wa kampuni au kundi lolote linalohusika la 
kampuni binafsi linalostahili kusamehewa 
chini ya kifungu cha 171 au, kama kampuni 
hiyo si yenye mtaji wa hisa isiwe chini ya 
asilimia kumi ya wanachama wa kampuni, 
wanaweza, kwa taarifa ya maandishi (notisi) 
iliyowekwa kwenye ofisi ya kampuni 
iliyosajiliwa kwa kipindi cha mahesabu 
ya kampuni lakini kwa kipindi kisichozidi 
mwezi mmoja kabla ya ukomo wa muda 
wa mahesabu, kuitaka kampuni ifanyiwe 
ukaguzi wa akaunti zake kwa kipindi hicho 
cha ukaguzi. (2) Iwapo taarifa imetolewa chini 
ya kifungu kidogo cha (1), kampuni itatakiwa 
kumteua mkaguzi kwa kipindi cha ukaguzi 
kinachohusiana na taarifa iliyotolewa. 

Hivyo, unaweza kufanya ukaguzi. Njia 
mbadala ni kuhakikisha mnabadilisha 
mkaguzi wa mahesabu kwenye mkutano 
mkuu ujao. Katika mazingira ya kawaida ya 
kibiashara, unatakiwa kubadilisha mkaguzi 

wa mahesabu kila baada ya miaka michache. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Kununua/kuhamisha mkopo

Sisi ni benki mpya nchini na tunataka 
kununua/kuhamisha deni kutoka benki 
nyingine linalohusu mmoja wa wakopaji 
wake ambaye anataka kuhamia kwetu. 
Tatizo tulilonalo ni namna gani tutailipa 
benki hiyo, kuachiliwa hati na kusajiliwa 
upya kwa jina letu. Itafika mahali tutakuwa 
hatuna dhamana ya mkopo na bodi yetu 
haitaki hilo litokee. Tafadhali tuongoze.
28 Julai 2014

Kama bodi yenu ina mambo ya kizamani, 
mnaweza kujikuta mnashindwa kupata fedha 
sokoni/kufanya biashara. Mchakato siyo 
mgumu kama unavyofikiri. Tutakuongoza 
wewe au mwanasheria wako kufuata hatua 
zifuatazo: (1) pata uthibitisho kutoka kwenye 
benki hiyo kuhusu kiasi halisi kinachotakiwa 
kulipwa ili kumaliza kabisa mkopo; (2) 
wakati huo huo hakikisha nyaraka zenu 
zote za mkopo ziko tayari na zimesainiwa; 
(3) iandikie benki hiyo ukiiarifu kwamba 
unakusudia kuhamisha/kununua mkopo, na 
kwamba baada ya kumaliza kulipa deni lote 
wawe tayari kutoa nyaraka halisi (ikiwemo 
hati kama ipo) kwenu moja kwa moja 
ikiwa ni pamoja na fomu zote zilizosainiwa 
kuachilia/kuweka huru dhamana. (4) Mara 
benki itakapothibitisha  kwamba itatekeleza 
mambo yote matatu hapo juu, unaweza 
kuendelea kutoa mkopo kwa mkopaji kwa 
kuilipa benki hiyo nyingine; (5) baada ya hapo 
iweke huru dhamana iliyowekwa kwa benki 
nyingine na wakati huo huo fanya usajili wa 
dhamana hiyo kwa jina la benki yenu.  

Utaratibu wa namna hiyo hapo juu ni wa 
kawaida sana katika taasisi za benki  na kwa 
uzoefu wetu, benki zimekuwa zikitekeleza 
ahadi zake linapokuja suala la kuachia na 
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kuweka huru dhamana za mikopo. Jambo 
moja la kuchukua tahadhari ni kuhakikisha 
kwamba benki hiyo ina hati halali za mkopo na 
dhamana, ambazo zinaweza kuthibitishwa na 
Msajili wa Hati Wizara ya Ardhi. Tunakushauri 
kufanya hivyo kwa sababu inaweza kutokea 
benki nyingine inashikilia hati bandia ambazo 
pia ni nyingi mtaani. Wanasheria wako 
watakupatia taarifa zaidi.

Kampuni, mkurugenzi na karatasi 
maalum za barua (letter head)

Nimeanzisha kampuni ya teknolojia 
ya habari ambayo imeanza kazi. Je, ni 
sharti la sheria kwamba kila kampuni 
inapaswa kuwa na karatasi maalum za 
barua (letterheads)? Ni nini kinachopaswa 
kuwekwa upande wa juu wa karatasi hiyo? 
Ninaona ni ghali sana kuchapisha karatasi 
hizi na hivyo kutafuta namna ya kukwepa. 
Nifanye nini?
29 Septemba 2014

Ni kweli utahitaji kuwa na karatasi maalum 
za barua pale unapoandika barua rasmi, 
hivyo hatuna uhakika unamaanisha nini hasa. 
Kuchapa karatasi maalum za barua si ghali 
na wakati wote una hiari ya kuzichapa moja 
kwa moja kwa kutumia mashine ya kupiga 
chapa (printa). Kuhusu utaratibu wa kuandaa 
kichwa cha barua/karatasi hizo, kifungu cha 
213 cha Sheria ya Makampuni kinaeleza 
kwamba kila kampuni, katika nyaraka zote za 
shughuli ambazo jina la kampuni linaonekana 
juu au ndani yake ambazo zimetolewa au 
kupelekwa na kampuni kwa mtu yeyote 
katika sehemu yoyote ya nchi, itaeleza katika 
herufi zinazosomeka kuhusiana na kila 
mkurugenzi kama ni shirika, jina la shirika, 
na kuhusiana na kila mkurugenzi kama mtu 
binafsi, maelezo yafuatayo (a) jina lake la sasa, 
au ufupisho wake, na majina ya ukoo ya sasa; 
(b) majina yoyote ya zamani na majina ya 
ukoo; isipokuwa, kama katika hali/mazingira 

maalumu yamejitokeza ambayo yanafanya, 
kwa maoni ya Msajili, kuwa kuna haja ya 
kutotumika matakwa haya, Msajili anaweza, 
kutoa kwa amri, kwa mujibu wa masharti 
kama yatakavyoelezwa katika amri husika, 
kutotumika sehemu ya/au yote ya masharti 
yaliyowekwa.

Vile vile, kama kampuni inakiuka 
kutekeleza kifungu hiki, kila ofisa wa kampuni 
ambaye anahusika katika ukiukaji akitiwa 
hatiani na kwa kila kosa atatozwa faini isiyozidi 
laki tano, na kwa madhumuni ya kifungu 
kidogo hiki, ikiwa shirika ni ofisa wa kampuni, 
kila ofisa wa shirika atachukuliwa kuwa ofisa 
wa kampuni. Neno “mkurugenzi” linajumuisha 
mtu yeyote ambaye maelekezo au miongozo 
yake wakurugenzi wa kampuni wamezoea 
kutekeleza na neno “ofisa” litatafsiriwa 
ipasavyo. Neno “vifupisho” ni pamoja na 
vifupisho vya jina vinavyofahamika.

Inabidi tuweke wazi kwamba, makampuni 
mengi nchini Tanzania hayazingatii Sheria 
ya Makampuni ambayo inataka vichwa 
vya barua viwe na majina ya wakurugenzi, 
miongoni mwa mambo mengine.

Kukopa kwenye benki za kigeni

Ninataka kukopa Dola za Marekani 
300,000 kutoka taasisi ya kigeni. 
Nimearifiwa kwamba kuna vikwazo 
kuchukua mikopo kwenye benki za 
kigeni na kwamba ni lazima nikope ndani 
ya nchi. Je, hiyo ni kweli? Je, ninahitaji 
kusajili mkopo huu mahala popote? Ni 
bora nifanye siri.
24 Novemba 2014

Sheria haikatazi watu kukopa fedha 
kwenye benki za kigeni ilimradi tu benki 
hizo ziwe zimesajiliwa kisheria kwenye nchi 
zinapofanya shughuli zake. Waraka wa Fedha 
za Kigeni Na. 6000/DEM/EX.REG/58 wa tarehe 
24 Septemba 1998 unalazimisha mikopo 
yote ya nje ya nchi kusajiliwa na Benki Kuu 
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ya Tanzania na kupewa namba ya usajili wa 
deni. Utatakiwa kuipa Benki Kuu taarifa kamili 
kuhusu mkopo na taasisi iliyokupatia mkopo 
huo.

Kwa bahati mbaya kama hauna namba 
ya usajili wa deni, hautaweza kutuma fedha/
rejesho kwa mkopeshaji na ndiyo maana kuna 
umuhimu wa kusajili mkopo huo. Utagundua 
kwamba utaratibu huu ulianzishwa na 
Benki Kuu ya Tanzania ili kufuatilia mikopo 
inayoingizwa nchini, na kuhakikisha kwamba 
mkopeshaji analipwa kwa urahisi.

Mikopo ya kigeni nchini inakatwa kodi 
kwenye marejesho ya riba, kupitia kodi ya 
zuio kwenye riba, na hivyo tunakushauri 
kuwasiliana na mtaalam wa kodi ili aweze 
kukuongoza kwenye hili.

Kuwajibika kwa deni la muuzaji

Biashara ya rafiki yangu ilikuwa matatizoni 
na ili kunusuru/kutatua hali hiyo niliamua 
kununua mali zote za kampuni yake na siyo 
hisa. Huu ulikuwa ni mwongozo wa mshauri 
wa kodi ambapo tuliambiwa kwamba mali 
zinahamishika. Ni miezi michache tangu 
tukamilishe suala hili, baadhi ya wadeni 
wa kampuni ikiwemo Mamlaka ya Mapato 
Tanzania wamenifuata kwa madeni ya 
kampuni ya rafiki yangu. Je, ninawajibika 
kwa namna yoyote? Tafadhali niongoze.
24 Novemba 2014

Sheria ya Uhamisho wa Biashara (Ulinzi 
wa Wadai) inaeleza kwamba, mtu yeyote 
anayenunua jina, sehemu ya mali au mali ya 
biashara yoyote iwe ya mauzo au utengenezaji 
au biashara yoyote inayofanana na hiyo, bila 
kujali makubaliano yoyote yanayokwenda 
kinyume, atawajibika kwa madeni yote 
ambayo biashara ilikuwa inadaiwa tangu 
siku ya manunuzi, isipokuwa kama taarifa ya 
kukusudia kununua ilichapishwa kwa mujibu 
wa kifungu cha nne kwa muda wa miezi 
miwili lakini usiozidi miezi sita kabla ya siku 

ya iliyopangwa kufanyika mauzo. Kifungu cha 
4 cha Sheria kinataka taarifa za kina kuhusu 
jambo hilo kuchapishwa kwenye Gazeti la 
Serikali na kwenye magazeti mengineyo na 
isainiwe na muuzaji na mnunuzi. 

Hivyo, kama ulitangaza mauzo, basi 
usitegemee tatizo lolote la kisheria. Lakini, 
kama hukutangaza, basi wadeni na TRA wana 
haki ya kukufuata. Hata hivyo, sheria inasema 
kwamba utafidiwa na muuzaji kuhusiana na 
madeni yote unayowajibika kuyalipa chini ya 
Sheria hii. 

Ufungaji wa kampuni kwa hiari

Ninataka kufunga kampuni yangu kwa hiari 
kwa sababu ina madeni mengi kuliko mali. 
Je, kuna sheria inayonizuia kufanya hivyo?
1 Desemba 2014

Sheria ya Makampuni, Na. 12 ya mwaka 
2002 inaeleza kwamba, inapotokea 
pendekezo la kufunga kampuni kwa hiari, 
wakurugenzi au, inapotokea kampuni ina 
zaidi ya wakurugenzi wawili, wengi wao, 
kwenye mkutano wa wakurugenzi wanaweza 
kuazimia kisheria kwamba wamefanya 
ukaguzi kuhusu masuala yote ya kampuni na 
baada ya kufanya hivyo wametoa pendekezo 
kwamba kampuni itaweza kulipa madeni 
yake yote, pamoja na kiwango halisi cha riba, 
ndani ya kipindi kisichozidi miezi 12 kuanzia 
siku ya ufungaji, kama ilivyoelezwa katika 
azimio.

Hivyo, kama mtu yeyote ambavyo 
angetegemea, kampuni ambayo ina madeni 
mengi kuliko mali haiwezi kufungwa kwa 
hiari na wachama wa kampuni. Kampuni hiyo 
inaweza tu kufungwa kwa amri ya Mahakama. 
Kama ukijaribu kufanya hivyo, unaweza 
kuwajibika kijinai. Kwa msaada zaidi wa 
kisheria, tafadhali wasiliana na mwanasheria 
wako.
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Malipo kwa kutumia Shilingi ya 
Tanzania nje ya Tanzania

Ninaishi Marekani na niliingia mkataba wa 
mauzo ya mali/vifaa vyangu fulani nchini 
Marekani kwa Shilingi ya Tanzania. Mkataba 
ulikuwa nitalipiwa Marekani kwa Shilingi 
za Tanzania. Kuna mtu ameniambia hiyo 
hairuhusiwi. Je, mtu anaweza kuondoka 
nchini na Shilingi ya Tanzania?
8 Desemba 2014

Inatuwia vigumu kuelewa kwa nini utumie 
Shilingi ya Tanzania kununua vifaa vilivyopo 
nchini Marekani wakati upo Marekani. Labda 
kama tumelielewa vibaya swali lako, kutumia 
Shilingi ya Tanzania nje ya Tanzania kwa 
shughuli inayohusisha matumizi ya Shilingi za 
Tanzania ni batili labda kama umepata idhini 
ya Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania. 

Utakubali kwamba kutumia fedha nchini 
Tanzania siyo rahisi na kunaongozwa na 
Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Kigeni. 
Tunakushauri uwasiliane na Benki Kuu ya 
Tanzania ili kupata idhini hiyo. Pia, ni batili 
kuondoka nchini Tanzania na Shilingi za 
Tanzania ambazo inazidi kiasi ambacho ni 
sawa na Dola hamsini za Marekani bila idhini 
ya moja kwa moja kutoka Benki Kuu. Hivyo, 
kwa viwango vya sasa vya ubadilishaji fedha, 
huwezi kwenda nje ya nchi na zaidi ya Shilingi 
za Tanzania  85,000.
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Sheria za Madini,  
Biashara na Uwekezaji  

wa Kimataifa      

Nchi ya Tanzania hukaribisha uwekezaji mkubwa katika miundombinu. Hata hivyo, kuna 
mapungufu kadhaa kwenye maeneo fulani ya kiuchumi ambayo yanaweza kukuathiri pasipo 
kutarajia. Hapa tunaangazia sheria kadhaa muhimu ambazo wawekezaji wa ndani na nje 
wanapaswa kuzifahamu.
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Kununua hisa nje ya nchi

Kuna kampuni moja ya Uingereza ambayo 
imetangaza kuuza hisa zake. Ni kampuni 
yenye heshima kubwa na ninataka 
kuwekeza kwenye kampuni hiyo. Je, 
ninahitaji kupata ruhusa ya mamlaka za 
Tanzania kabla ya kuwekeza? Natumia pesa 
zangu na sielewi kwa nini natakiwa kupata 
ruhusa.
23 Januari 2012

Kwa sheria za Tanzania, kama mtu anataka 
kuwekeza kwenye kampuni ya kigeni nje ya 
nchi ni lazima aitaarifu na apate kibali kutoka 
Benki Kuu. Ni kweli pesa ni zako, lakini vifungu 
hivyo vipo kwa ajili ya kuhakikisha kwamba 
mtaji hautoroshwi nje ya nchi. Tanzania ikiwa 
ni nchi inayoendelea, inajitahidi kufanya watu 
wake wawekeze kwenye nchi yao ili kukuza 
uchumi wa ndani. Ni sahihi kuwa, Benki Kuu 
inayo mamlaka ya kukukatalia kuwekeza nje 
ya nchi.

Mgeni kununua leseni ya utafutaji  
madini

Ninakusudia kununua leseni ya utafutaji 
madini ya dhahabu hapa Tanzania. Kuna 
mtu yuko tayari kuniuzia. Hofu yangu 
kubwa ni iwapo sheria inaruhusu mtu 
kuhamisha haki hii kwa kampuni ambayo 
inamilikiwa na wageni kwa 100%. Njia gani 
nyingine nizifuate ili kuhakikisha kwamba 
leseni yangu ya uchimbaji ni halali na 
sitakuwa matatani siku zijazo?
13 Februari 2012

Kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya 2010 
leseni ya  utafutaji  madini ni haki ya madini. 
Kifungu cha 9 cha sheria hii kinaongeza 
kwamba mmiliki wa leseni au kama kuna 
mmiliki zaidi ya mmoja, kila mmoja ni mmiliki 
wa leseni hiyo na kwa kuzingatia kifungu 
kidogo cha (2) anayo haki ya kutoa leseni hiyo 
kwa mtu mwingine. Kifungu kidogo cha (2) 

kinaeleza kwamba leseni maalum  au leseni ya 
kawaida ya uchimbaji madini au sehemu yake 
hazitahamishwa kwenda kwa mtu mwingine 
bila idhini ya maandishi ya mamlaka iliyotoa 
leseni  hizo. 

Kwa upande wako, leseni ya utafutaji  
madini ya dhahabu inaweza kuhamishiwa 
kwako bila kizuizi chochote. Kuhusu suala 
lako la uhalali, tunakushauri sana ufanye 
uchunguzi wa kina ili kumtambua mmiliki 
halali wa leseni ya madini na iwapo hajavunja 
masharti ya leseni hiyo ya uchimbaji. Kwa 
kuanzia, unaweza kufanya ukaguzi Wizara 
ya Nishati na Madini, ili kuhakikisha kwamba 
masharti ya leseni yamezingatiwa. Unaweza 
pia kufikiria kutembelea eneo lenyewe ili 
kuona shughuli zinazoendelea. 

Changamoto kubwa ni kumtambua 
mmiliki wa leseni. Kwa bahati mbaya Tanzania 
haina mfumo wa kitaifa wa utambuzi na 
hivyo kuna changamoto ya kuthibitisha 
utambulisho wa mtu. Ingawa unaweza 
kumuomba muuzaji pasipoti yake au kadi 
yake ya mpiga kura, bado njia hizo haziwezi 
kukuthibitishia kwa 100%. Mwanasheria wako 
anaweza kukuongoza zaidi.

Tafsiri ya mkataba wa kugawana 
uzalishaji

Nimekuwa nikiangalia mkataba wa 
kugawana uzalishaji na sielewi kwa nini 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
lipewe sehemu ya mafuta kama gawio 
la faida? Pia inatuwia vigumu kuelewa 
kwa nini kuwe na ukomo wa kiwango cha 
matumizi ambacho mwekezaji anaweza 
kurudishiwa?
27 Februari 2012

Hatujui kwa nini hutaki Shirika la 
Maendeleo ya Petroli lipewe gawio la mafuta 
kama faida wakati linazalisha na lina leseni. 
Mafuta yanachimbwa kwenye ardhi ya 
Tanzania na Shirika la Maendeleo ya Petroli 
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na Watanzania wote wana haki ya kushiriki 
kupitia makubaliano haya. Na hiki ndicho 
kinachopigiwa chepuo kwa sasa labda kama 
unamaanisha kwamba Shirika lipatiwe gawio 
la faida kwa pesa taslimu na siyo mafuta kitu 
ambacho hatukubaliani nacho kwa kuwa 
mafuta pia yanahitajika nchini. 

Kuhusu gharama za mkataba kama 
zinaweza kurudishwa kwenye mafuta ghafi 
yanayozalishwa, Mkataba hauzuii kurudishwa 
labda kama mafuta ghafi yaliyochimbwa 
kwa mwaka huo ni kidogo ukilinganisha 
na asilimia kubwa unayotaka kurejeshewa 
kwa kipindi hicho, ambapo gharama zote 
zilizosalia zinapelekwa mwaka unaofuata, kitu 
ambacho ni sawa. 

Kununua leseni ya madini

Kampuni yetu ni kampuni kubwa 
ya uchimbaji madini na ipo kwenye 
majadiliano na mmiliki wa leseni ya awali 
ya uchimbaji madini. Itachukua muda gani 
kuhamisha leseni hiyo?
21 Mei 2012

Kwa bahati mbaya Sheria ya Madini, 2010 
haiwaruhusu ninyi, kama kampuni ya kigeni, 
kununua leseni ya awali ya uchimbaji madini. 
Sheria iko wazi kwamba leseni ya awali ya 
uchimbaji haitatolewa kwa mtu binafsi, 
ushirika au kampuni isipokuwa (a)  Kama ni raia 
wa Tanzania (b) Kama ni ushirika unaoundwa 
na watanzania tu (c) Kama ni kampuni (i) iwe 
ni kampuni inayoundwa na wanahisa wa 
Tanzania tu (ii) wakurugenzi wake wote ni 
watanzania na (iii)  umiliki  wake  wa moja kwa 
moja au la, ufanywe  toka  Tanzania  na watu 
wote ambao ni raia wa Tanzania.

Hii inaweza kuonekana kama inawabana 
baadhi lakini inakusudia watu wa ndani 
kunufaika na shughuli za madini na hili si 
ajabu kwani nchi yingine pia zina sera kama 

hizi ili kukuza uchimbaji wa ndani. Njia rahisi 
ya kununua leseni ya awali ni kuibadilisha 
kuwa leseni ya madini ya kawaida ambayo 
baadaye inaweza kubadilishwa kuja kwenye 
kampuni yenu. Ubadilishaji kutoka leseni 
ya awali ya uchimbaji kuja kuwa leseni ya 
kawaida kunahitaji ujuzi na uwezo wa kifedha, 
uchunguzi pamoja na tathmini ya athari za 
mazingira kufanyika.

Mgeni nchini Tanzania

Mimi ni raia wa kigeni, kwa sasa nipo Dar es 
Salaam kwa ajili ya shughuli za kibiashara. 
Ninatamani kuanzisha biashara nchini 
Tanzania kwa sababu naona fursa nyingi 
na nataka niingize bidhaa kutoka nchini 
kwangu na kuja kuziuza hapa. Nia yangu 
ni kufungua kampuni lakini rafiki yangu 
ananiambia lazima niwe na ubia/ushirika 
na raia wa Tanzania kwa sababu ni takwa 
la kisheria kabla ya kuunda kampuni. Je, 
ninaweza kusajili kampuni ambayo ni 
yangu peke yangu?
18 Juni 2012

Usajili wa makampuni nchini Tanzania 
unaongozwa na Sheria ya Makampuni 
ambayo haina kizuizi ambacho rafiki yako 
anakizungumzia. Ndiyo, kuna baadhi ya 
nyanja za kiuchumi ambazo umiliki wa ndani 
unahitajika lakini siyo uagizaji na uuzaji 
bidhaa kama ulivyoonesha. Inawezekana 
rafiki yako anataka ubia na wewe ndiyo 
maana amesema hivyo.  

Kama tumekuelewa vyema kuhusu 
swali lako la pili, ni kwamba unataka 
kuunda kampuni ndogo lakini unataka 
kuwa mwanahisa peke yako. Kwa sasa hilo 
haliwezekani lakini Sheria ya Makampuni 
inarekebishwa na inasubiri ruhusa ya Rais 
ambapo utaruhusiwa kufanya hivyo, yaani, 
wewe uwe mwanahisa pekee. Kwa sasa 
mnatakiwa kuwa wanahisa angalau wawili 
(bila kujali ni raia wa nchi gani).
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Kuhuishwa leseni ya utafutaji madini

Mimi ni raia wa Tanzania mwenye leseni 
nyingi za utafutaji madini kwenye mikoa 
ya magharibi mwa Tanzania. Je, haki ya 
kuhuisha leseni ni ya moja kwa moja? 
Ninatakiwa kufanya nini?
3 Septemba 2012

Chini ya Sheria ya Madini 2010, leseni ya 
utafutaji madini itakuwa halali kwa kipindi cha 
miaka 4 ya mwanzo. Pale ambapo maombi 
ya kuhuisha leseni yamefanyika kwenye 
fomu maalum, kwa kipindi cha kwanza cha 
kuhuisha kwa muda usiopungua miaka 
mitatu. Pale ambapo maombi ya kuhuisha 
yamefanyika kwa kipindi cha pili cha uhuishaji 
wa leseni, kwa kipindi kisichopungua miaka 
miwili. Hivyo leseni yako ya utafutaji madini 
inaweza kuhuishwa kama ilivyoelezwa hapo 
juu lakini ni lazima uwe hujawahi kuvunja 
masharti ya umiliki wa leseni hiyo ya utafutaji. 

Leseni ya utafutaji madini inamtaka 
mmiliki, miongoni mwa masharti mengine, 
kutumia, kwa kipindi fulani, walau kiasi fulani 
cha fedha kwenye eneo ambalo ana haki nalo. 
Hili ni moja ya masharti ambayo wamiliki 
wengi wa leseni za utafutaji wanakiuka 
na unatakiwa kuwa makini kwenye hili 
kwa sababu Wizara inaweza kuliibua hili 
(usipotumia kiasi hicho) kama kigezo cha 
kukuzuia kuhuisha leseni. 

Uhuishaji wako wa leseni ya utafutaji ni 
lazima ufanyike mwezi mmoja kabla ya tarehe 
ya mwisho ya leseni, na moja ya jukumu la 
Mamlaka ya utoaji wa leseni ni kuhuisha leseni 
ambazo mmiliki wake hajakiuka masharti, na 
kwamba mmiliki ametumia asilimia hamsini 
ya eneo ambalo aliliombea leseni kwa mara 
ya kwanza. Hivyo wakati wa kuhuisha leseni 
yako kitalu chako kitagawanywa mara mbili.

Ukanda maalum wa uwekezaji

Ninawezaje kufungua kampuni kwenye 
Ukanda Maalum wa Uwekezaji? Nitapata 
faida gani kwa kufanya hivyo? Sheria ipi 
inasimamia uwekezaji kwenye Ukanda huo?
17 Septemba 2012

Unaweza kufungua kampuni kwenye 
Ukanda Maalum wa Uwekezaji (EPZ) kama 
walao asilimia 80 ya bidhaa zako ni kwa ajili 
kusafirisha kwenda nje ya nchi na jumla ya 
mapato yako ya usafirishaji nje yasiwe chini 
ya Dola za  Marekani 500,000 kwa mwekezaji 
wa nje na Dola za Marekani 100,000 kwa 
mwekezaji wa ndani. Mamlaka ya Ukanda 
Maalum wa Uwekezaji pia itakutaka uwekeze 
kwenye teknolojia za kisasa na uajiri watu wa 
ndani. 

Pia utapata motisha kama ilivyotolewa 
chini ya Sheria ya Ukanda Maalum wa 
Uwekezaji ya mwaka 2002 ambayo ndiyo 
inaongoza Kanda hizi; motisha ni kama vile 
kusamehewa ushuru wa forodha, Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) na kodi nyingine 
zinazotozwa kwenye malighafi na bidhaa za 
mitambo na mashine, utasamehewa kulipa 
kodi za makampuni kwa kipindi cha mwanzo 
cha miaka kumi, utasamehewa kodi ya zuio 
kwenye pango, faida na riba kwa kipindi cha 
miaka 10 ya kwanza. Pia utasamehewa kodi 
zote na ushuru ambao unatozwa na mamlaka 
za serikali za mitaa kwa bidhaa na huduma 
zinazozalishwa kwenye Ukanda Maalum wa 
Uwekezaji kwa kipindi cha miaka 10, kupata 
bima ya usafirishaji ng’ambo, kusamehewa 
ukaguzi wa awali au wa baada ya usafirishaji, 
ukaguzi wa forodha kwenye Kanda, viza 
za muda mfupi kwa mafundi, watawala, 
wataalamu pamoja na wakufunzi kwa kipindi 
hadi cha siku 60, kusamehewa ushuru wa 
forodha, kodi ya ongezeko la thamani na 
bidhaa zingine zinazolipiwa kodi kuhusiana 
na uingizwaji wa gari moja ya utawala, gari za 
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wagonjwa, vifaa vya zimamoto, na hadi basi 
mbili, kuzichukulia bidhaa za Ukanda Maalum 
wa Uwekezaji kama bidhaa zilizoko safarini, 
kusamehewa kulipa VAT kwenye vifaa na tozo 
za utunzaji wa bidhaa. Mamlaka ya Ukanda 
Maalum wa Uwekezaji ina tovuti yenye 
kuhabarisha sana (www.epza.co.tz).

Ubadilishaji leseni ya Ukanda Maalum 
wa Uwekezaji (EPZ)

Nimewekeza kwenye moja ya Kanda 
Maalum za Uwekezaji jijini Dar es Salaam. 
Kutokana na kuporomoka kwa soko 
la kimataifa la uwekezaji hivi karibuni, 
ninahitaji zaidi kuuza bidhaa kwenye soko 
la ndani. Kwa kufanya hivyo, nimeambiwa 
na Mamlaka ya Ukanda Maalum wa 
Uwekezaji kwamba nitapoteza hadhi yangu 
ya Ukanda Maalum wa Uwekezaji. Tafadhali 
niongoze.
24 Septemba 2012

Leseni uliyonayo ulipewa chini ya Sheria ya 
Ukanda Maalum wa Uwekezaji [Sura ya 373 
iliyorejewa mwaka 2002] kama ilivyofanyiwa 
marekebisho na Marekebisho na Sheria ya 
Ukanda Maalum wa Uwekezaji (2006) ambayo 
inalenga kukuza uuzaji wa bidhaa nje ya nchi. 
Mtizamo wa Sheria hii pia ni kutengeneza 
ushindani wa soko la kimataifa kwa bidhaa 
zinazozalishwa nchini kwetu. 

Kubadilisha aina ya biashara na kujikita 
kwenye soko la ndani kutaua dhana nzima 
ya leseni uliyopewa. Kama unapenda kujikita 
kwenye soko la ndani, hautastahili tena 
kunufaika na haki za wawekezaji wa Ukanda 
Maalum wa Uwekezaji. Zaidi, Mamlaka chini 
ya Sheria ya Ukanda Maalum wa Uwekezaji 
kifungu cha 7(2)(c) imepewa mamlaka ya 
kufuta leseni ya mwekezaji pale ambapo 
mwekezaji aliyepewa leseni ya uwekezaji 
kwenye Ukanda Maalum anampatia mtu 
mwingine leseni kabla ya kupata idhini ya 
Mamlaka. 

Kwa ufupi, huwezi kujibadilisha na 
kuwa muuzaji wa soko la ndani kwa zaidi 
asilimia 20 iliyoruhisiwa bila kupoteza hadhi 
yako ya Ukanda Maalum wa Uwekezaji. 

Mapitio ya mkataba wa kugawana 
uzalishaji (PSA)

Sisi ni kampuni kubwa ambayo imeingia 
Mkataba wa Kugawana Uzalishaji na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli kwa ajili ya kutafuta 
mafuta nchini Tanzania. Hivi karibuni 
tumekuta ripoti inayosema kwamba 
serikali inakusudia kupitia mikataba yote ya 
kugawana uzalishaji. Uwezekano ukoje kwa 
jambo hili kutokea na sisi haki yetu itakuwa 
ipi? Swali letu jingine ni kwamba Mamlaka 
ya Mapato Tanzania inawaletea shida 
wakandarasi wetu wadogo kwenye suala 
la kodi ingawa sisi tumesamehewa kodi. Je, 
tunaweza kuwashtaki Mamlaka ya Mapato 
ili waache unyanyasaji?
1 Oktoba 2012

Kulikuwa na taarifa kwenye vyombo vya 
habari kwamba Wizara ya Nishati na Madini 
imeielekeza bodi mpya ya Wakurugenzi 
ya Shirika la Maendeleo la Petroli kupitia 
mikataba yote ya kugawana uzalishaji 
ambayo haina tija kwa Tanzania. Hata hivyo, 
hilo halikutokea na Wizara ilishalitolea 
ufafanuzi. 

Mkataba wa Kugawana Pato la Uzalishaji 
ni kama tu ilivyo mikataba mingine kwamba 
ukishaingia hauwezi kubadilika isipokuwa 
tu kama kuna uvunjifu au kuna makubaliano 
ya pamoja ya kuufanyia marekebisho. 
Wizara ilitamka kwamba inaheshimu 
utawala wa sheria. Hivyo, angalau hivi 
sasa Wizara imewahakikishia wawekezaji 
kwamba mikataba hii ya kugawana uzalishaji 
haitapitiwa upya. 

Ulituuliza kwamba uwezekano ukoje 
kwa jambo hili kutokea. Jibu letu ni kwamba 



110 • Maswali na Majibu na FB Attorneys               

uwezekano ni mdogo sana kwa mikataba 
mliyoingia kupitiwa tena. Uwekezaji nchini 
Tanzania unalindwa dhidi ya utaifishaji. 
Tanzania pia ni mwanachama wa mikataba 
mbali mbali ya kimataifa inayohusu ulinzi na 
ukuzaji wa uwekezaji wa kigeni. Miongoni 
mwa mikataba ya uanachama huo wa 
kimataifa ni Mkataba wa Kimataifa wa Kulinda 
Wawekezaji (MIGA) na Kituo cha Kimataifa 
cha Kutatua Migogoro ya Uwekezaji (ICSID). 
Kwa kufungua tena mikataba hii ya kugawana 
uzalishaji, Tanzania inaweza kutangazwa 
vibaya kimataifa, kitu ambacho haiwezi 
kuhimili katika hatua yake hii ya maendeleo. 
Itatuma ishara mbaya kwa jamii ya kimataifa 
ya wawekezaji. 

Kuhusu suala lako la kodi, hatuwezi 
kujibu kama uko sahihi ama la kwenye suala 
lako la tafsiri ya kipengele cha msamaha 
wa kodi kwenye makubaliano yenu. Hata 
hivyo, kuzungumza tu kwa ujumla ni 
kwamba msamaha mmepewa nyinyi na siyo 
wakandarasi wenu wadogo na labda kama 
wametajwa moja kwa moja kwenye mkataba 
wenu wa kugawana mapato/uzalishaji, 
wanawajibika kulipa kodi. 

Kuwashtaki Mamlaka ya Mapato kwa 
udhalilishaji hakutawasaidia nyinyi wenyewe 
wala Mamlaka yenyewe. Ndiyo maana kwa 
dhumuni hilo, Mamlaka ya Mapato imetenga 
idara ambayo inashughulika na elimu ya 
mlipa kodi ambayo inafafanua masuala 
ya kodi hata kabla ya uingizaji kutoka nje. 
Mtazamo wetu ni kwamba wawekezaji wengi 
wanaingiza bidhaa bila hata kuwasiliana 
na Mamlaka ya Mapato ili kuangalia kama 
wanastahili kusamehewa. Ni muhimu kwa 
washauri wenu wa kodi kushauriana na 
Mamlaka ya Mapato kwenye maeneo ambayo 
yana utata kabla ya kuanza. Sheria inaruhusu 
matumizi ya mashauriano ya awali.

Kukataa kusajili kampuni ya kigeni

Nilikwenda kwenye ofisi za Wakala wa 
Usajili, Biashara na Leseni (BRELA) na 
niliambiwa kuwa siwezi kusajili kampuni 
ambayo wanahisa wake wengi ni wageni. 
Nimeshtuka sana kuona kwamba Tanzania 
bado ina kasumba mbaya ya kudhibiti 
biashara. Nifanye nini?
28 Januari 2013

Huwezi kwenda BRELA na kupata taarifa 
kama hizi. Kusajili kampuni yenye wanahisa 
wengi wa kigeni inaruhusiwa Tanzania. 
Kimsingi Tanzania inakaribisha makampuni 
kuja kusajiliwa hapa na kuanza biashara. 
Tanzania haina tabia yoyote ya kuzuia 
biashara. Labda, ama umeenda kwenye ofisi 
isiyo sahihi au ulikutana na mtu asiyehusika. 
Tunashauri ukutane na Msajili au Naibu 
wake. Mwanasheria anaweza pia kukuongoza 
kwenye hatua za kuchukua ili kusajili kampuni 
yako. Mchakato ni rahisi sana.

Umiliki wa leseni ya awali ya uchimbaji 
madini

Sisi ni kampuni ya kigeni ambayo imeingia 
kwenye ubia wa asilimia 25, ambapo 
asilimia 75 zinamilikiwa na kampuni ya 
ndani. Ubia wetu umeanza kununua leseni 
ya awali ya uchimbaji madini ili tuweze 
kufanya uchimbaji mkubwa. Tutaajiri 
maelfu ya watu. Tunaweza kubadilisha 
leseni ya awali ya uchimbaji madini kuwa 
leseni ya madini?
3 Juni 2013

Sheria ya Madini inatamka kwa uwazi 
kabisa kwamba leseni ya awali ya uchimbaji 
haitatolewa kwa mtu binafsi, ushirika au 
kampuni isipokuwa (a) Kama ni raia wa 
Tanzania (b) Kama ni ushirika, uwe ni ushirika 
unaoundwa na watanzania tu (c) Kama ni 
kampuni (i) iwe ni kampuni inayoundwa na 
wanachama wa Tanzania tu (ii) wakurugenzi 
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wake wote ni watanzania na (iii) na umiliki 
wake wa moja kwa moja au la, ufanywe toka 
Tanzaniana na watu wote ambao ni raia wa 
Tanzania.

Kutokana na maelezo hapo njuu, ingawa 
mna asilimia 25 kwenye ubia, ni lazima 
muelewe kwamba leseni ya awali ya uchimbaji 
madini ipo kwa ajili ya watanzania pekee 
wenye makampuni au binafsi na hivyo ubia 
wenu kwa kupata leseni ya awali ya uchimbaji 
unakiuka Sheria ya Madini, na kampuni yenu 
inaweza kutozwa faini na/ au wakurugenzi/
mameneja wanaweza kufungwa kwa kipindi 
kisichozidi miezi kumi na mbili. Pia elewa 
kwamba kama mlianza uchimbaji mkubwa wa 
madini mkiwa na leseni ya awali ya uchimbaji, 
yaani kusema, bila kubadilisha leseni ya 
awali ya uchimbaji kuwa leseni ya uchimbaji, 
Sheria ya Madini inatamka kwamba madini 
yoyote yaliyopatikana wakati wa uchimbaji 
usioruhusiwa au shughuli za madini ikiwemo 
vifaa vinavyohusika kwenye uchimbaji huo 
vitataifishwa.

Hakuna idhini kwenye mkataba wa 
kugawana mazao ya uzalishaji

Tuna Mkataba wa Kugawana Mazao 
ya Uzalishaji (PSA) na TPDC na Wizara 
lakini mkataba hauna kipengele maalum 
kinachoweka wazi ikiwa tunataka udhibiti 
wa baadhi ya mambo nje ya mkataba huu 
kama tunahitaji kupata idhini ya Wizara. 
Je, hatuongozwi na masharti ya kwenye 
Mkataba tuliousaini?
24 Juni 2013

Mikataba ya kugawana mazao ya uzalishaji 
(PSA) inasimamiwa na Sheria ya Utafutaji na 
Uzalishaji Petroli, 1980 (PEPA). Kifungu cha 
54 cha PEPA kinaweka masharti mapana ya 
kupata idhini ya Waziri kuhusiana na hati 
ambayo maslahi ya kisheria au usawa kwenye, 
au yanayoathiri leseni iliyotengenezwa, 
iliyotolewa, thwa au iliyoshughulikiwa  na 

inatamka kwamba “isipokuwa kama Waziri 
ataidhinisha (a) uhamishaji wa leseni; au 
(b) hati ambayo maslahi ya kisheria au 
usawa kwenye, au yanayoathiri leseni 
iliyotengenezwa, iliyotolewa, iliyoathiriwa 
au iliyoshughulikiwa moja kwa moja au 
vinginevyo, inahamisha au kitu kingine kama 
kinavyofanya kazi kama ilivyotolewa kwenye 
aya (b), hakitakuwa halali. Kifungu cha 54(2) 
kinaeleza zaidi kwamba maombi ya kupata 
idhini ya Waziri chini ya kufungu kidogo (1) 
yatapelekwa kwa Kamishna kwa mujibu wa 
Kanuni. 

Kutokana na maelezo hapo juu, 
inategemea na ni udhibiti kiasi gani, na iwapo 
utaathiri mkataba, utahitaji kuomba idhini. 
Mikataba mingi ya kugawana mazao ya 
uzalishaji wa madini ina vifungu vinavyohusu 
mabadiliko ya udhibiti; ingawa kama 
mkataba hausemi, sheria inatamka kwamba 
idhini lazima ipatikane kama ilivyoelezwa 
hapo juu. Mkataba hauwezi kuwa juu ya 
sheria na hivyo vifungu vinavyozungumzia 
idhini ni lazima vitafsiriwe kwenye mkataba. 
Hii pia inahusu vifungu vyote vya Sheria ya 
Utafutaji na Uzalishaji Petroli, bila kujali kama 
vimetajwa moja kwa moja kwenye mkataba 
wa kugawana uzalishaji au la. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Utoaji haki madini

Mimi ni mkurugenzi wa kampuni ambayo 
inamiliki leseni nyingi za utafutaji madini 
chini ya sheria mpya ya madini. Kuna 
leseni fulani ambazo zimekiuka masharti 
kwa kutolipa kodi za mwaka ambazo 
zimeongezeka kwa zaidi ya 100% katika 
miaka kadhaa iliyopita. Nimesajili kampuni 
nyingine na nipo kwenye mchakato wa 
kupata hati/haki madini mpya kwenye 
eneo ambalo mmiliki wa leseni ya awali 
ameliacha. Ninaweza kuendelea na 
maombi?
22 Julai 2013
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Sheria ya Madini ipo wazi kwamba haki 
madini haitatolewa kwa mtu, ushirika au 
kampuni au kwa mmoja wa washirika, 
wanahisa au wakurugenzi wa ushirika au 
kampuni ambayo imekiuka haki madini 
nyingine au muda wake umekwisha au haki 
madini imefutwa: isipokuwa kwamba: (a) 
mtu, ushirika au kampuni ambayo imekiuka; 
(b) au mshirika, mwanahisa au mkurugenzi 
wa ushirika au kampuni ambayo imekiuka, 
anaweza kupewa haki madini baada ya 
kutimiza  wajibu uliokiukwa . Kutokana na 
maelezo hayo unaweza kuona kwamba kwa 
kuwa umekiuka, huwezi tena kuomba haki 
madini mpaka urekebishe ulichokiuka.

Pia tunataka kukukumbusha kwamba 
Sheria ya Madini inatamka kwamba leseni 
ya utafutaji madini haitatolewa kwa mtu, 
ushirika/ubia, kampuni, au kwa mshirika, 
mwanahisa au mkurugenzi wa ushirika au 
kampuni ambayo inamiliki zaidi ya leseni 
halali 20 za utafutaji madini, isipokuwa kama 
eneo lote la utafutaji madini halizidi mita za 
mraba 2000. 

Ulieleza kwamba unamiliki leseni nyingine 
nyingi za utafutaji madini. Hivyo, kama 
unamiliki zaidi ya leseni 20 na jumla ya eneo 
ya leseni hizo ni zaidi ya mita za mraba 2,000, 
moja kwa moja unazuiliwa kupewa leseni 
zaidi za utafutaji. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Umiliki ardhi  wa kampuni ya mafuta 
na gesi 

Sisi ni kampuni kubwa ya mafuta na gesi 
nchini Tanzania na tunataka kuwekeza 
kwenye mtambo ambao utatugharimu 
makumi ya mabilioni ya Dola za Marekani. 
Tuna maswali mengi. Kwanza, je Kampuni 
ya mafuta na gesi inaweza kumiliki ardhi 
nchini Tanzania? Je, mwekezaji mwingine 
yeyote anaweza kumiliki ardhi Tanzania? 

Hatutaki kuingia kwenye mkataba mrefu wa 
upangaji na mmiliki wa ardhi kwa sababu 
mkataba unaweza kuvunjwa. Tafadhali 
tuongoze.
29 Julai 2013

Sheria ya Ardhi ya Tanzania inakataza 
kwa uwazi makampuni ya kigeni kumiliki 
ardhi (umiliki wa kupanga) labda kama 
yana Hati ya Motisha ya Uwekezaji chini ya 
Sheria ya Uwekezaji (Hati ya Motisha). Hivyo, 
kampuni ya kigeni yenye Hati ya Motisha 
inaweza kumiliki ardhi. Cha kuzingatia hapa 
ni kwamba Sheria hii inahusu tu makampuni 
ya mafuta na gesi kiasi cha kuyahakikishia 
kuhamisha mtaji, faida na gawio na kuyalinda 
dhidi ya utaifishaji. 

Nje ya hayo, Sheria hii haiyahusu 
makampuni ya mafuta na gesi pamoja na 
makampuni ya madini, ikiwa na maana 
kwamba makampuni hayo hayana sifa za 
kuomba hati ya motisha kwa maana ya Sheria 
hii, hivyo hayawezi kumiliki ardhi. Suala lako 
kuhusu kuwekeza mabilioni kwenya ardhi 
na siyo kumiliki linahitaji kupelekwa kwenye 
Wizara husika pamoja na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli. Isipokuwa kama sheria imebadilika 
ili kuruhusu wawekezaji wakubwa, hivyo 
uwekezaji wa kumiliki ardhi, sheria kama 
ilivyo sasa inakuzuia kumiliki ardhi. 

Kama utaamua kutumia njia ya kupanga 
kwa muda mrefu, ni lazima uhakikishe 
kwamba muda wa upangaji unakuwa  ni 
mrefu sana na kipengele cha kuvunja 
mkataba kiwe kinabana sana na kimeandikwa 
kwa kukupendelea. Unaweza pia kuhahikisha 
kwamba mmiliki havunji masharti ya umiliki 
wa ardhi vinginevyo kama hati-miliki 
itanyang’anywa, upangaji wako utakoma 
moja kwa moja kwa sababu utakuwa hauna 
pa kusimamia. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.
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Kujadiliana upya mikataba ya mafuta 
na gesi

Mimi ni mtumishi mkongwe wa umma 
na nimeshiriki kwenye sekta ya mafuta 
na gesi kwa miaka mingi sasa, ninataka 
kujua kwa nini Serikali imeingia kwenye 
mikataba ya hovyo na makampuni haya 
ya mafuta, na iwapo Serikali inaweza 
kujadiliana upya masharti ya mikataba 
hiyo. Nimeambiwa Qatar ilichukua baadhi 
ya mali za makampuni binafsi wakati 
gesi ilipogunduliwa. Hii ni gesi yetu kwa 
nini tunyimwe haki ya kushiriki katika 
kuichuma? Kwa nini wananchi wasinufaike 
na ugunduzi wa gesi iliyopo Tanzania? 
Kwa upande mwingine, ninaamini 
kwamba mafuta yameshagunduliwa lakini 
makampuni haya yanaificha Serikali. 
Tafadhali niongoze kwenye mambo yote 
mawili hapo juu.
16 Desemba 2013

Mikataba hii ambayo Serikali na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli imeingia na makumpuni 
ya mafuta na gesi inaitwa Mikataba ya 
Kugawana Uzalishaji/Mazao (PSA) ambayo 
inasimamiwa na Sheria ya Petroli (Utafiti na 
Uzalishaji) ya 1980. Mikataba ya kugawana 
uzalishaji/mazao ni aina maalum ya 
makubaliano ambapo tangu mwanzo na 
hata kabla makampuni hayajaanza uzalishaji, 
inakuwa na masharti yaliyofikiwa kuhusu 
kugawana rasilimali, misamaha ya kodi, ajira, 
mafunzo, kiwango cha uwekezaji, kugawana 
faida n.k. Mikataba hii ina nguvu kubwa ya 
kisheria kwa sababu inatungwa chini ya 
vifungu maalum vya Sheria ya Petroli (Utafiti 
na Uzalishaji).

Mikataba hii imejikita kwenye misingi 
kwamba, makampuni ya mafuta na gesi, 
kama wakandarasi chini ya mikataba ya 
kugawana uzalishaji, yanawekeza mamia ya 
milioni ya Dola. Unachoshauri ni uwezekano 
tu, na uwezekano huo ni kama tu makampuni 

haya yatakuwa tayari kujadiliana upya. Kama 
makampuni haya yakikataa kujadiliana 
upya, ambacho pia kinaweza kutokea, 
Serikali haiwezi kuyatoa kwenye mkataba wa 
kugawana uzalishaji.

Sababu tu kwamba kuna ugunduzi 
mkubwa ambao haukutegemewa awali, 
hakumaanishi kutelekeza/kukiuka maku-
baliano ya awali  na makampuni haya. 
Kimsingi, Sheria ya Uwekezaji imeeleza 
kwenye kifungu cha 22 dhidi ya aina hizo za 
utaifishaji inasema: (1) Kwa kuzingatia kifungu 
kidogo (2) na (3) cha kifungu hiki (a) hakuna 
biashara itakayotaifishwa ama kuchukuliwa 
na Serikali, na (b) hakuna mtu anayemiliki, 
yote au sehemu ya mtaji wa biashara yoyote, 
atalazimishwa na sheria kukabidhi maslahi 
yake kwenye mtaji kwa mtu mwingine 
yeyote. (2) Hakutakuwa na utaifishaji, bila 
kujali yote au sehemu ya biashara ambayo 
sheria hii inatumika na Serikali isipokuwa 
kama utaifishaji huo utafuata taratibu za 
kisheria ambayo itakuwa na vifungu vya (a) 
malipo ya fidia kwa haki, utoshelevu na ya 
haraka, na (b) haki ya kuzifikia Mahakama 
au haki ya usuluhishi kwa ajili ya maamuzi 
ya maslahi au haki za mwekezaji na kiasi cha 
fidia anachostahili. (3) Fidia yoyote inayo 
stahili kulipwa chini ya kifungu hiki italipwa 
kwa haraka na ruhusa ya kubadilisha kwenye 
fedha inayobadilishika, kama inahusika, 
itatolewa. 

Kutokana na maelezo hapo juu, mwekezaji 
anapewa ulinzi kamili kwenye ardhi ya 
Tanzania. Juhudi zozote za utaifishaji kama 
hizo unazopendekeza ni wazi zinataigharimu 
nchi kwa hadhi  pamoja na kifedha. Vile 
vile kuhusu ugunduzi wa madini, wakati 
wa kuandika jibu hili, hatujasikia kuhusu 
ugunduzi huo. Hata hivyo, kama kutakuwa na 
ugunduzi wowote, Sheria ya Petroli (Utafiti na 
Uzalishaji) pamoja na Mikataba ya Kugawana 
Uzalishaji zinataka taarifa hizo kutolewa ndani 
ya siku 30 kwa Waziri wa Nishati na Madini. 
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Utakuwa umegundua kwamba Wizara ya 
Nishati na Madini inasimamia masuala hayo 
kwa umma, na tunaamini kama kungekuwa 
na ugunduzi huo, umma ungekwishaarifiwa 
mpaka sasa. 

Kama unadokeza kwamba makampuni 
ya mafuta na gesi yanaificha taarifa hizo 
Serikali, hii itakuwa ni uvunjifu wa Sheria 
ya Petroli (Utafiti na Uzalishaji) pamoja na 
Mikataba ya Kugawana Uzalishaji, ambayo 
inaweza kuyasababishia  matatizo makubwa 
makampuni haya.

Mwisho, hatujui kuhusu Qatar kuchukua 
mali za makampuni hayo binafsi ya mafuta 
na gesi. Tunachokijua, sehemu zote ambazo 
Serikali imefanya utaifishaji huo, kwa mfano, 
Amerika ya Kusini, kuliziingiza serikali husika 
kwenye matatizo makubwa. 

Kama mtumishi wa umma mkongwe, 
tumeshtushwa na msimamo mkali kuhusu 
Mikataba ya Kugawana Uzalishaji/Mazao. 
Unahitaji kufikiria tena kuhusu msimamo 
wako vinginevyo mapendekezo yako 
yanaweza kuigharimu sana Tanzania.

Mkataba wa kugawana uzalishaji/
mavuno (PSA) unakiukwa

Tumeingia mkataba wa kugawana 
uzalishaji/mavuno na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano ambao unatoa misamaha 
mbali mbali ya kodi, ambayo baadhi 
yake, inakataliwa na Mamlaka ya Mapato 
(TRA). Hii inatuweka kwenye wakati 
mgumu kifedha. Tunashangaa kwa nini 
Serikali iliingia kwenye makubaliano kama 
hayo ambayo hayaheshimiwi. Unaweza 
kutuongoza juu ya nini cha kufanya?
14 Aprili 2014

PSA ina nguvu kubwa ya kisheria chini 
ya Sheria ya Utafutaji na Uzalishaji Petroli, 
1980, na imeelezwa kwa uwazi chini ya 
sheria hii. Hivyo, PSA haiwezi kupingwa 
iwapo ilisainiwa kwa usahihi, na una haki ya 

kuishtaki Serikali ili kushinikiza utekelezaji au 
kudai fidia kutegemea na hasara uliyoipata. 
Iwapo PSA ina kipengele cha usuluhishi wa 
migogoro, ambacho kwa kawaida huwepo, 
basi unaweza kuuwasilisha mgogoro 
kwenye usuluhishi baada ya kufuata taratibu 
zilizowekwa kwenye kipengele hicho . Lakini 
kabla hujakimbilia kufanya hivyo, tafadhali 
soma hapa chini. 

TRA haina mamlaka ya kutoa msamaha 
wa kodi na ndiyo maana wakati mwingine 
inaonekana kali. TRA ni taasisi ya kukusanya 
kodi na inawajibika kufuata sheria za kodi. 
Kwa mfano, kama hauna msamaha maalum 
chini ya Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT) utawajibika kulipa VAT na 
kudai kurudishiwa. Kama hujasamehewa 
rasmi chini ya Sheria ya Usimamizi wa 
Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
utawajibika kulipa ushuru wa forodha kwa 
uingizaji. Kwa kuwa una msamaha chini 
ya PSA, unatakiwa kuomba msamaha huo 
wa kodi huku ukiambatanisha PSA kwenye 
maombi ya msamaha wa kodi. Wizara pekee 
yenye mamlaka ya kutoa msamaha wa kodi ni 
Wizara ya Fedha. Hivyo, kabla hujatafuta nafuu 
zilizopo kwenye kipengele cha usuluhishi 
tunashauri ujaribu kurasimisha misamaha 
iliyotolewa kwenye PSA, na iwapo itakataliwa 
wakati PSA ina misamaha hiyo, basi kukataa 
huko kutakuwa ni mgogoro unaopaswa 
kusuluhishwa. Shirika la Maendeleo ya Petroli 
(TPDC) linaelewa fika jambo hili na uzoefu 
wetu unaonesha kwamba huwa wanatoa 
ushirikiano. 

Serikali ipo makini sana kuepusha 
mgogoro wowote na wawekezaji kwenye 
maeneo iliyoingia mkataba na tunakushauri 
uwasiliane na Mawaziri kamili wa sekta husika 
ambao wanaweza kuingilia na kutatua jambo 
hili. Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.
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Kiasi kilichotumika kwenye leseni ya 
utafutaji madini

Nilikwenda kuhuisha leseni yangu 
ya utafutaji madini lakini niliambiwa 
niambatanishe kwenye maombi yangu 
kiasi cha fedha nilichokitumia kwenye 
eneo la utafutaji. Hii ndiyo mara ya kwanza 
nimeambiwa kufanya hivyo. Pia, kwa 
sasa sina akaunti kwa sababu nawasubiri 
wawekezaji wa kigeni kuja kuungana nami. 
Je, kuna kanuni zinazoweka kiwango cha 
chini cha matumizi?
9 Juni 2014

Kifungu cha 30 cha Sheria ya Madini 
kinaeleza kwamba kiasi cha fedha 
kitakachotumika kwa kilomita ya mraba kwa  
leseni  ya  utafutaji kwa mwaka kitaelekezwa 
katika Kanuni, na kwa sababu hiyo, Kanuni 
zitatoa kiwango elekezi juu ya malighafi za 
ujenzi, kundi la madini ya vito, madini ya 
chuma, nishati, almasi ya Mwadui (kimberlite) 
na madini ya viwandani, kiwango kinaweza 
kutofautiana.

Zaidi, Kanuni za Haki Madini zinaeleza 
kwamba kiasi cha fedha kitakachotumika 
iwapo leseni ya utafutaji ni kwa ajili ya utafutaji 
wa madini yote isipokuwa madini ya vito na 
malighafi za ujenzi, kitakuwa (a) kwa utafutaji 
wa awali kiasi cha fedha kitakachotumika 
kwa kilomita moja ya mraba kitakuwa ni Dola 
500; (b) kwa uhuishaji wa leseni wa kwanza 
kiasi cha fedha kitakachotumika kwa kilomita 
moja ya mraba kitakuwa ni Dola 2,000; (3) 
kwa uhuishaji wa leseni wa mara ya pili kiasi 
cha fedha kitakachotumika kwa kilomita moja 
ya mraba kitakuwa ni Dola 6,000. (3) kiasi 
cha fedha kilichoelezwa kwa madhumuni ya 
kanuni ndogo (1) kama kitatumika kwenye 
utafutaji wa malighafi za ujenzi kiasi cha 
fedha kitakachotumika kwa kilomita moja 
ya mraba kitakuwa ni Dola 100. (4) Kiasi cha 
fedha kilichoelezwa kwa madhumuni ya 
kanuni ndogo (1) kama kitatumika kwenye 

utafutaji wa madini ya vito kiasi cha fedha 
kitakachotumika kwa kilomita moja ya mraba 
kitakuwa ni Dola 250.

Ni wazi kwamba viwango vya fedha 
vilivyoelezwa hapo juu ni vya lazima, na 
kushindwa kutumia kiasi cha fedha kama 
ilivyoelezwa kunaweza kupelekea kukataliwa 
kuhuisha leseni yako kwa kuwa utakuwa 
umevunja masharti ya matumizi. Washauri 
wako wanaweza kukushauri zaidi.

Nimetulia baada ya kuhodhi leseni ya 
madini

Tuna leseni ya utafutaji madini fulani, lakini 
tunashindwa kuendelea na uchimbaji 
kwa sababu ya hali ya soko ilivyo. Mtaji 
pia ni changamoto kwa sababu ya hali ya 
uchimbaji kushuka kwa ujumla. Mshauri 
wetu anasema kwamba tunaweza kuomba 
leseni ya kuhodhi halafu tukatulia. Je, hiyo 
inawezekana na kuna hatari gani tunaweza 
kukumbana nazo hata baada ya kuwa na 
leseni ya kuhodhi?
20 Oktoba 2014

Mshauri wako yupo sahihi kwamba 
unaweza kuomba leseni ya kuhodhi ili 
uendelee kuhodhi eneo hilo mpaka hali ya 
mradi na kiuchumi itakapoimarika. Hata 
hivyo, leseni ya kuhodhi inatolewa kwa kipindi 
cha miaka mitano na inaweza kuhuishwa 
kwa kipindi kingine cha miaka mitano, kwa 
masharti ya kuhifadhi/kulinda madini pamoja 
na mazingira kama itakavyoelezwa kwenye 
leseni ya kuhodhi. Hivyo, huwezi kutulia moja 
kwa moja mara unapopata leseni hiyo.

Zaidi ya hayo, Waziri anaweza, kwa taarifa 
ya maandishi, kumtaka mmiliki wa leseni  ya 
kuhodhi kueleza kwa nini kampuni (nyingine) 
isiombe/isipewe leseni maalum ya uchimbaji 
kwenye eneo lililo chini ya leseni ya kuhodhi. 
Sheria ya Madini pia inasema kwamba iwapo 
mmiliki wa leseni ya kuhodhi anashindwa 
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kuonyesha sababu kwa muda unaofaa, 
uliotolewa  katika taarifa au akatoa sababu 
ambazo Waziri anaona kuwa hazijitoshelezi, 
Waziri anaweza kwa taarifa nyingine kumtaka 
mmiliki wa leseni ya kuhodhi kuomba leseni 
maalum ndani ya siku sitini tangu siku ya 
kupatiwa taarifa na kuisalimisha leseni ya 
kuhodhi. 

Unaweza kuona hapo juu kwamba, kwa 
mfano, iwapo kampuni nyingine zina nia ya 
kuchimba kwenye eneo ambalo umepewa 
leseni ya kuhodhi, zinaweza kumwomba 
Waziri akupe taarifa ya kuonesha sababu, na 
ikiwa utashindwa kuomba leseni maalumu 
ya uchimbaji, leseni  yako ya kuhodhi 
utanyang’anywa na  kupoteza kabisa  eneo 
hilo. 

Ingawa kuna mchakato ambao Wizara 
inapaswa kuufuata kabla ya kukunyang’anya 
leseni ya kuhodhi, hata hivyo, huwezi kwenda 
kwenye fungate baada ya kupata leseni hiyo 
na lazima uzingatie masharti ya leseni husika.

Mgogoro na mmiliki jirani wa kitalu cha 
mafuta

Tunajishughulisha na uchunguzi/utafutaji 
mafuta kwenye vitalu vilivyopo kina kirefu 
cha maji baharini, na tuna mgogoro  wa 
mpaka na jirani yetu. Je, kuna utaratibu 
rasmi ambao ninaweza kuufuata kutatua 
hii?
17 Novemba 2014

Unaongozwa na Sheria ya Utafutaji na 
Uzalishaji Petroli, 1980, ambayo inaeleza  
chini ya kifungu cha 76(1) kwamba Kamishna 
anaweza kufanya uchunguzi juu ya na 
kuamua kuhusu migogoro baina ya watu 
wanaojihusisha na utafutaji au uendeshaji, 
ama miongoni mwao wenyewe au miongoni 
mwao na pande nyingine (isipokuwa Serikali) 
zisizohusika, kuhusiana na  76(1)(a) Mipaka 
ya eneo lolote la utafutaji au uendeshaji; 

76(1)(b) kitendo chochote kilichofanyika au 
kuacha kufanyika, au kinachodaiwa kufanyika 
au kutokufanyika, katika, au kuhusiana na 
utafutaji uendelezaji; 76(1)(c) makadirio na 
malipo ya fidia kwa mujibu wa Sheria hii; 
au 76(1)(d) masuala mengine yoyote kama 
yalivyoelezwa kwenye sheria. 76(2) Kamishna 
anaweza, kwa hiari yake, kukataa kuamua 
mgogoro wowote uliopelekwa kwake chini ya 
sehemu hii na kama akikataa, atazitaarifu kwa 
maandishi pande zenye mgogoro sababu za 
kukataa huko. 76(3) Kamishna anaweza kutoa 
tuzo yoyote au amri ambayo ni muhimu 
katika kutekeleza maamuzi yake kuhusiana 
na mwenendo wa sehemu hii, na anaweza 
kuuamuru upande wowote wa mgogoro 
kuulipa upande mwingine wa mgogoro fidia 
stahiki.  

Zaidi, kifungu cha 78(1) kinaeleza kwamba 
mtu yeyote ambaye hajaridhika na maamuzi, 
tuzo au amri ya Kamishna iliyotolewa kwa 
mujibu wa sehemu hii anaweza kukata rufaa 
kwenda Mahakama Kuu ndani ya siku 60 
baada ya kutolewa kwa maamuzi, tuzo au 
amri. 

Cha kushangaza, kifungu cha 78(2) 
kinaeleza kwamba hakuna rufaa itakayokatwa  
kwenda Mahakamani dhidi ya maamuzi ya 
Kamishna yaliyotolewa chini ya kifungu cha 
76(2). 

Hivyo, kuhusu mgogoro wenu wa mpaka, 
unaweza kuuwasilisha kwa Kamishna wa 
Nishati ambaye anaweza kufanya uchunguzi 
na ndiye mwenye mamlaka ya kufanya 
maamuzi, ambayo hata hivyo yanaweza 
kukatiwa rufaa kwenda Mahakama Kuu. 
Mbadala, unaweza kwenda moja kwa moja 
Mahakama Kuu au Mahakama nyingine zenye 
mamlaka ili kutatua mgogoro huu.
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Migogoro baina ya 
Watu Binafsi

Marafiki, wanafamilia na majirani wanaweza kugombana kwa mambo mengi, hata hivyo, siyo 
kila mgogoro unaweza kutatuliwa mahakamani. Hapa, tunaangazia mambo ambayo mfumo 
wetu wa kisheria unaweza ama kumsaidia au kutomsaidia mlalamikaji. 
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Nimelipa bila mkataba wa mkopo

Nilimkopesha rafiki yangu anayeishi mkoani 
Mwanza kiasi cha Shilingi milioni 2. Kwa 
kuwa mimi ni mstaarabu, nilimuingizia 
fedha kwenye akaunti yake na nikapata 
stakabadhi ya ingizo la muamala husika. 
Alinipigia na kuthibitisha kuwa amepata 
pesa. Ni miezi sita sasa na sioni dalili 
zozote za kunilipa. Sasa hivi amenigeuka 
kuwa hatukuwa na makubaliano yoyote ya 
mkopo. Je, ninaweza kutumia stakabadhi ya 
ingizo la muamala benki Mahakamani?
20 Februari 2012

Mikataba inaweza kuwa ya maandishi 
au mdomo ingawa inashauriwa kuwa na 
mikataba ya maandishi kwa madhumuni 
ya uwazi na ushahidi. Ingawa swali lako 
ni iwapo unaweza kutumia stakabadhi ya 
ingizo la muamala benki Mahakamani, 
tunaamini swali lako la msingi ni namna gani 
unaweza kupeleka suala lako Mahakamani 
na kuthibitisha kwamba ni kweli pesa hizo 
zilikuwa ni mkopo.

Kukosekana kwa ushahidi wa uwepo wa 
mkataba wa mkopo inakuwia vigumu lakini 
unaweza kuwa na mashahidi wakiwemo 
marafiki na familia ambao walijua kuhusu 
mkopo huo. Labda kama atakiri Mahakamani, 
stakabadhi yako ya malipo pekee haiwezi 
kuwa ushahidi unaojitosheleza. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kulipwa deni na marehemu

Nilimuazima pesa nyingi sana rafiki yangu 
ambaye sasa amefariki. Sikujua kuhusu 
kifo chake na wakati nilipogundua tayari 
Mahakama ilishateua msimazi mirathi na 
mali zote za marehemu zilikuwa zimekwisha 
gawiwa. Ninawezaje kurudishiwa pesa 
zangu hasa ukizingatia kwamba mali zote 
zipo mikononi mwa wanufaika?
23 Julai 2012

Sheria ya Uthibitisho wa Wosia na 
Usimamizi wa Mirathi inamruhusu mdai 
kuzifuata mali za wanufaika na kurudisha 
deni lake. Hata hivyo, kisheria, msimamizi wa 
mirathi anatakiwa kutangaza iwapo kuna mtu 
yeyote anamdai marehemu kabla hajaanza 
kugawa mali za marehemu. Kama msimamizi 
wa mirathi ametangaza kama sheria 
inavyotamka utatakiwa kuieleza Mahakama 
kwa nini hukupeleka madai yako kwa 
msimamizi wa mirathi wakati alipotangaza. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Mkopeshaji anakataa kupokea pesa

Miaka michache iliyopita niliazima pesa 
kwa rafiki yangu ambayo nilitakiwa kulipa 
kwa riba kwa miezi sita. Siku ya malipo 
nilimuendea alikataa kupokea pesa kwa 
sababu ambazo hazieleweki. Mwanzoni 
ilionekana kama utani lakini baadaye 
haikuwa hivyo. Niliendelea kumshawishi 
achukue pesa kwa sababu ipo kwa 
makubaliano lakini alikataa kupokea. 
Baadaye alisafiri na hivi karibuni amerejea 
na amenifungulia kesi Mahakamani 
akidai pesa zake, riba pamoja na faida 
aliyopoteza kutokana na kumcheleweshea/
kutokumlipa pesa zake, wakati madai hayo 
siyo kweli. Riba anayodai ni mara tatu ya 
kiasi alichonikopesha. Baada ya kufanya 
uchunguzi nimegundua kwamba ilikuwa ni 
mbinu ya kukataa kulipwa ili adai riba zaidi. 
Ninawezaje kuendelea na suala hili? Pesa ya 
kumlipa ilikuwepo lakini alikataa kupokea. 
Je, kuna haja ya mimi kulipa kipindi hiki?
5 Machi 2012

Hii ndiyo mara yetu ya kwanza kusikia 
mkopeshaji anakataa kupokea pesa na riba 
kwa mujibu wa makubaliano hasa pale 
kiasi cha mkopo kinalipwa ikiwemo na riba. 
Tunajibu swali lako kwa misingi kwamba 
hakuna unachotuficha. 

Kwa ujumla, kukataa kwa mkopeshaji 
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kupokea pesa hakumuondolei mdaiwa 
wajibu wa kulilipa deni hilo, kwa sababu deni 
halifi kwa kukataa kwa mkopeshaji. Ni jukumu 
la mkopaji kumtafuta mkopeshaji na kulipa 
deni kitu ambacho wewe ulifanya. Hata kama 
mkopeshaji amekataa kupokea pesa, mkopaji 
ni lazima aendelee kuwa tayari kulipa. 

Utetezi wako unatakiwa uhusishe yote 
uliyotamka hapo juu kwamba wakati wote 
ulikuwa tayari kulipa ila ni kwa sababu tu 
mkopeshaji alikataa kupokea pesa zake. 
Wakati wa usikilizaji unatakiwa utoe ushahidi 
wa namna hiyo. 

Kuhusiana na ulazima wa kulipa sasa, 
hakuna uwezekano kwamba anaweza 
kupokea pesa hizo kwa sasa. Kama 
unatudokeza kwamba kukiwa na kesi 
deni linafutika, tafadhali elewa kuwa hilo 
haliwezekani. Ni lazima uendelee kujiandaa 
kulipa kiasi ulichokopeshwa pamoja na riba 
ambayo ilikuwa stahiki yake pale mwanzoni. 
Kama utafanikiwa utatakiwa kulipa kwa 
mpango wa awali na unaweza kupewa 
gharama za kuendesha kesi. Tunakushauri pia 
ujaribu kupembua maelezo yako kwa sababu 
inatuwia vigumu sana kuamini.

Kifungo katika madai

Rafiki yangu aliniazima pesa na hajanilipa 
licha ya juhudi nyingi za kufuatilia. 
Nilimshtaki Mahakamani ambapo alikiri 
kweli kwamba anadaiwa na hukumu 
ilitolewa dhidi yake. Ni mwaka sasa tangu 
hukumu na hajanilipa hata Shilingi. Hii 
inanitatiza sana kwani siyo kwamba hana 
hela ya kulipa bali ni bahili na mbinafsi. Je, 
anaweza kufungwa jela kama mfungwa wa 
madai?
16 Aprili 2012

Kama hujafanya hivyo basi, ni lazima 
kwanza upate Tuzo ya Mahakama kutekeleza 
maamuzi hayo. Tuzo inatengenezwa kutokana 
na hukumu uliyonayo. Baada ya hapo 

unaweza kupeleka maombi Mahakamani kwa 
ajili ya kutekeleza tuzo ya malipo ya pesa kwa 
kumkamata na kumfunga kama mfungwa wa 
madai. Ukumbuke kwamba Mahakama haina 
wajibu wa kutoa hati ya kukamata; isipokuwa 
inaweza kuamua kumuita mdaiwa mbele 
yake na kumtaka atoe sababu za kwa nini 
asifungwe kama mfungwa wa madai. Kama 
Mahakama itajiridhisha kwamba mdaiwa 
hana nia ya kulipa hasa kama anao uwezo 
wa kufanya hivyo itatoa hati ya kukamatwa 
na mdaiwa atafungwa kama mfungwa wa 
madai. 

Wakati akiwa gerezani utatakiwa kulipa 
fedha za matunzo yake kila mwezi. Pesa hizo 
za matunzo zitatolewa kila mwanzo wa mwezi 
hadi pale mdaiwa atakapotoka gerezani au 
pale atakapolipa deni. Gharama unazoingia 
kumtunza zinaweza kurudishwa na mdaiwa.

Mpenzi wangu wa zamani anatumia 
jina langu kwenye wimbo

Mpenzi wangu wa zamani ni mwimbaji 
maarufu nchini Tanzania na katika wimbo 
wa hivi karibuni, ambao unavuma sana, 
ametumia jina langu. Ninaweza kumdai 
fidia? Siyo haki kabisa yeye kujiingizia fedha 
kwa kutumia jina langu. Tafadhali nisaidie 
jinsi gani ninaweza kulisimamia jambo hili?
18 Februari 2013

Tulisoma swali lako lote ulilotutumia kwa 
barua-pepe na jina ulilotaja humo (ambalo 
hatukuchapisha kwa sababu jina lake na 
la kwako yangeJulaikana). Maoni yetu ni 
kwamba jina lako, ambalo ni jina la kwanza 
tu, linatumiwa na mamilioni ya wanawake 
duniani kote. Wimbo, ambao tulilazimika 
kuusikiliza ili kujibu swali hili, pia haukutaja 
jina la pili wala kudokeza kuhusu wewe. Kwa 
kweli, jina la kwanza limetumiwa kwa ubunifu 
mno na ni vigumu kwako kuthibitisha 
kwamba umechafuliwa. Pia tunashangaa 
sana kwamba unafikiri ni jina lako na sio sauti 
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ya uimbaji na msaanii ndivyo vilivyofanya 
wimbo kuvuma. Unaweza kupata maoni 
ya pili kutoka kwa mwanasheria mwingine 
lakini fikra zako, kwa maoni yetu, ni za mbali 
sana labda kama kuna taarifa zaidi ambazo 
hujatuweka wazi.

Kuvunja mkataba wa kusambaza 
nywele

Kuna mweka wigi ambaye amekuja mjini 
kuwawekea mawigi vijana na wazee. 
Nilipokuwa na mafundi ususi wangu, 
alinifuata na kuahidi kunilipa kiasi fulani 
ikiwa nitampa nywele zangu. Baada ya 
kumpatia nywele mara tatu, amekataa 
kulipa chochote akisema kwamba nywele 
hizo zingepotea tu hata hivyo. Nifanye nini? 
Nimeambiwa ni mchawi na ni lazima nikae 
naye mbali.
4 Machi 2013

Mweka wigi amevunja masharti ya 
kukulipa chini ya mkataba. Ukweli kwamba 
ungekwenda tu kutupa nywele hizo hata 
hivyo, madai ambayo labda ni ya kweli, 
hakubadili ukweli kwamba hajakulipa 
chini ya mkataba. Inawezekana kuwa 
hamkuandikishana lakini chini ya sheria 
zetu mkataba wa mdomo pia unaruhusiwa. 
Unaweza kuamua kumshtaki, na yeyote 
aliyewasikia mkiingia kwenye mkataba huu, 
anaweza kuletwa kama shahidi Mahakamani 
ili kuthibitisha. Wanasheria wako wanaweza 
labda kuanza kwa kumtumia barua/notisi 
ya madai kabla ya kumpeleka Mahakamani. 
Utahitaji kufanya uchambuzi wa faida 
na gharama ambazo utazitumia na kiasi  
unachoweza kupata kama fidia kabla ya 
kukimbilia Mahakamani. Kuhusu suala 
la mweka wigi kuwa mchawi, hatuwezi 
kutoa maoni. Uchawi nchini Tanzania 
ni kosa na unaweza kutoa taarifa polisi. 

Uhalali wa hati ya kubadili umiliki wa 
ardhi
Mwaka 2009 niliuza nyumba yangu iliyopo 
Wilaya ya Kinondoni na niliomba kwa 
mafanikio hati ya kubadili umiliki wa ardhi 
kutoka kwa Kamishna wa Ardhi. Hata hivyo, 
kabla sijalipa ada za kisheria, nilihamishiwa 
mkoani Kigoma kwenye kituo changu kipya 
cha kazi ambako nilikaa miaka miwili bila 
kuja Dar es Salam. Mwaka huu nimepata 
likizo na kuja Dar es Salaam kumalizia 
mchakato wa kuhamisha umiliki lakini cha 
ajabu maafisa ardhi wameniambia nianze 
upya mchakato. Je, hii ni sawa? Tafadhali 
nishaurini.
12 Machi 2013

Kutokana na maelezo hapo juu, ni wazi 
kuwa umechelewa kulipa ada za kisheria 
za hati ya idhini iliyotolewa kwako. Hati ya 
idhini ya kubadili umiliki ina ukomo wake 
kisheria ambao ni mwaka mmoja tangu siku 
ilipotolewa. Msajili hawezi kuingiza kwenye 
rejesta mabadiliko ya umiliki wa ardhi hadi 
pale tozo, kodi na ada mbalimbali zinapokuwa 
zimelipwa. Kwa kuwa muda wa hati ya idhini 
ya kubadili umiliki umekwisha, huna chaguo 
jingine isipokuwa kuanza upya mchakato.

Kunasa sauti za chumbani

Nina sababu ya kuamini kwamba jirani 
yangu anafuatilia na kunasa sauti na 
mienendo ya chumba changu. Je, 
ninaweza kumshtaki jirani yangu? Hali hii 
imepelekea mahusiano mabaya na mpenzi 
wangu ambaye anajua kuhusu hili na sasa 
amepunguza upendo. Nifanye nini?
18 Machi 2013

Una haki ya faragha na yeye kunasa 
masuala yako ya chumbani ni uvunjifu 
wa faragha wa moja kwa moja. Kesi ina 
mashiko na unaweza kumshtaki jirani yako. 
Hata hivyo utahitaji kuthibitisha kuwa 
kweli alikurekodi na hiyo inaweza kuwa 
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ni changamoto. Zaidi, kama utahitajika 
kutoa ushahidi, itabidi utoe  kifaa hicho cha 
kurekodi ili kisikike Mahakamani na unaweza 
usipende fedheha zaidi, hivyo unatakiwa 
kuwa mwangalifu. Kuhusu nini unachoweza 
kufanya, ni ama kushtaki, kuhama, 
kupunguza sauti au kuongeza upana wa 
ukuta. Kelele za chumbani ni za kawaida 
na hatuwezi kukushauri uache kuzipiga. 
Mpango wa kisheria unaweza kukamilishwa 
na wanasheria wako, ambao unatakiwa 
kuwasiliana nao.

Kuvunja mkataba

Ninataka kuvunja mkataba ambao 
niliingia. Ni sababu gani za kisheria ambazo 
ninaweza kuzitumia ili kuvunja?
8 Julai 2013

Mikataba inatakiwa kuheshimiwa na 
sheria inakusudia kuhakikisha kwamba 
pande zinazoingia mkataba zinaheshimu 
kusudio la mkataba ili kuhakikisha kwamba 
biashara hazianguki. Sheria ya Mikataba, hata 
hivyo, inawapa wahusika katika mkataba 
sababu nyingi za kuvunja mkataba ikiwa 
tu sababu hizo ni halali. Unaweza kuvunja 
mkataba kama ulishurutishwa, ulidanganywa, 
yaani upande mwingine uliwakilisha isivyo 
mambo ya msingi kuhusu mkataba, ubatili 
wa mkataba au kiini cha mkataba, kukosea 
jambo, yaani akili za pande za mkataba 
hazikuendana, kama ni mdogo/mtoto, yaani 
yupo chini ya miaka 18, kuvunja masharti ya 
mkataba, masharti ya awali hayakutekelezwa, 
n.k. Tunashauri mwanasheria wako 
akuongoze kwenye mkataba wako kabla 
hujafanya chochote.

Nimeng’atwa na mbwa koko 

Nilikuwa matembezini mtaani kwa furaha, 
kabla ya kung’atwa na mbwa koko. Nilipata 
majeraha makubwa na ninataka kushtaki? 
Tafadhali niongoze.
15 Julai 2013

Hatujui ni mwongozo gani unautaka. 
Kimsingi, huwezi kumstaki mbwa na kama 
ni mbwa koko maana yake huwezi kumpata 
mmiliki wa mbwa huyo. Lakini kama 
utampata mmiliki, anaweza kushtakiwa na 
kufunguliwa mashataka ya jinai chini ya 
sheria zetu kwa kushindwa kulinda usalama 
wa watu wengine. Tunashauri uwasiliane na 
wanasheria wako.

Anakaidi kulipa licha ya amri ya 
Mahakama

Rafiki yangu alimuuzia nafaka mtu fulani 
lakini hajawahi kumlipa. Walipambana 
katika Mahakama ya Mwanzo na rafiki 
yangu alishinda na Mahakama ilimuamuru 
mtu huyo kulipa kiasi fulani cha pesa ndani 
ya mwezi mmoja. Kiasi kilichoamuriwa siyo 
kikubwa na nina uhakika wa asilimia 100 
kwamba  mdaiwa anakimudu. Rafiki yangu 
alimuandikia mtu huyo na kumuomba 
amlipe lakini cha kushangaza mtu huyu 
alimjibu kwa maandishi kwamba ni bora afe 
kuliko kumlipa. Sijui ni kwa nini anafanya 
hivi wakati ana uwezo wa kulipa. Kwa 
uelewa wangu hakuna rufaa iliyokatwa 
dhidi ya maamuzi yaliyotolewa dhidi yake 
na muda wa kukata rufaa umekwisha. Je, 
hiyo siyo kinyume cha sheria? 
17 Machi 2014

Chini ya Kanuni ya Adhabu, kifungu cha 
114(1)(j) kinatamka kwamba, mtu yeyote 
ambaye ana namna ya kulipa fidia au 
gharama au kiasi kingine chochote kwenye 
kesi  za  madai au kesi za jinai iliyotolewa dhidi 
yake na Mahakama ya Mwanzo, iwapo kwa 
makusudi atakataa au kudharau baada ya 
kupewa taarifa ya kumtaka alipe kuhusiana 
na amri ya malipo mengine yoyote ama   kwa 
awamu au la anatenda kosa na atawajibika 
kwa adhabu ya kifungo cha miezi sita na faini 
ambayo haitazidi Shilingi mia tano.
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Inawezekana mtu aliyeuziwa nafaka 
hakijui kifungu hiki na kutokujua pekee si 
kinga/msamaha. Lakini tabia aliyoionesha 
mtu huyu haikubaliki na inatweza heshima 
ya Mahakama na hivyo kuadhibika. Kwa 
kuwa hili ni kosa la jinai, tunakushauri 
ufungue shauri la jinai ili utawala wa sheria 
uheshimiwe. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Kudhalilishwa na ndugu kwenye hafla

Mimi ni mtu maarufu na tajiri hapa Jijini 
Dar es Salaam na niliandaa karamu kwenye 
ukumbi wa kifahari ili kusherehekea 
kumbukumbu ya ndoa yangu. Kwenye 
sherehe hiyo nilialika watu wengi maarufu 
wa Jiji la Dar es Salaam wakiwemo 
wanamuziki, wanasiasa na wakuu wa 
makampuni. Kwenye kadi ya mwaliko 
nilibainisha aina na rangi ya vazi la sherehe. 
Miongoni mwa waalikwa alikuwa ni 
mjomba wangu kutoka mkoani ambaye 
nilimualika tu ilimradi lakini sikutegemea 
kama angefika. Kwa bahati mbaya 
alihudhuria na alivaa kandambili na nguo 
za bei rahisi zisizoendana na sherehe kiasi 
kwamba walinzi walimchukulia kama 
mvamizi hadi nilipoingilia kati na kutaka 
aruhusiwe kuingia. Mbaya zaidi, alianza 
kuzunguka ukumbini na kujitambulisha 
kwa wageni kwamba yeye ni mjomba 
wangu na anajivunia mafanikio yangu. 
Nimekatishwa tamaa sana na haya yote 
kwa kuwa wageni watafikiri kwamba 
ninatoka kwenye familia masikini. Ninataka 
kumwajibisha mjomba wangu. Je, kuna 
namna ambayo ninaweza kufanya hivyo 
kisheria?
19 Mei 2014

Kikanuni unatakiwa kuelewa kwamba ili 
uweze kuwa na haki ya kushtaki, ni lazima 
uoneshe kwamba una madai halali dhidi ya 
mtu unayetaka kumshtaki; pili, umenyimwa 
madai hayo; tatu, mtu unayemshtaki ndiye 

aliyekunyima haki yako; na nne, umepata 
hasara. 

Tukirudi kwenye malalamiko yako, 
umekubali kwamba ulimruhusu mjomba 
wako aingie, hivyo hakuwa mvamizi kwenye 
sherehe yako, hii pia ikiwa na maana 
kwamba ulimkubali pamoja na mavazi yake. 
Wakati huo ulikuwa na fursa ya kumzuia 
asiingie kwa kuzingatia mavazi ya sherehe. 

Kuhusu kuwaambia wageni kwamba yeye 
ni mjomba wako, hapo hatuoni tatizo kwa 
sababu kulingana na maelezo yako, ni wazi 
kwamba huo ni ukweli. Kwa bahati mbaya 
hadhi au utajiri wako hauwezi kubadilisha 
ukweli kwamba yeye ni mjomba wako na 
ataendelea kuwa hivyo maisha yote. 

Tunakushauri utafute mpatanishi ili 
aweze kuondoa tofauti zenu. Mtakapokufa, 
wewe na mjomba wako mtazikwa futi sita 
ardhini, na kwa kile tunachokisoma kwenye 
maandiko, hakutakuwa na tofauti kati ya 
tajiri na masikini. Unahitaji msaada wa 
mwanasheria na mshauri wa masuala ya 
kijamii.

Mzinga wa nyuki mtaani kwetu

Jirani yangu ameweka mizinga mingi 
kwenye mti ambao kivuli chake kinafika 
nyumbani kwangu. Ninajali sana urembo 
wangu na hivyo ninatumia manukato 
na mafuta yenye harufu kali. Ninaogopa 
nyuki wanaweza kuning’ata kwa sababu 
ya hii harufu. Ni kitu gani halali ninaweza 
kukifanya?
30 Juni 2014

Sheria inayoelezea kutundika/uwekaji 
mizinga ni Sheria ya Nyuki, 2002, na 
inawalinda watu wote pasipokujali  uzuri/
urembo wao. Sheria hii inaeleza kwamba 
kama Mkurugenzi au afisa aliyeruhusiwa 
ameridhika kwamba ufugaji nyuki kwenye 
eneo fulani ni kero au ni hatari kwa afya au 
usalama wa umma; au kwa sababu nyingine 
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yoyote anaona kwamba eneo hilo halifai kwa 
ufugaji nyuki, anaweza, kutoa amri kwa mtu 
huyo ya kumzuia kufuga kwenye eneo hilo; au 
kumuamuru mtu huyo kuweka idadi maalum 
ya mizinga kwenye eneo hilo. 

Kama mtu huyo akishindwa kutekeleza 
amri ya Mkurugenzi au ya afisa aliyeruhusiwa, 
Sheria inaeleza kwamba, iwapo Mkurugenzi 
au afisa aliyeruhusiwa ameridhika kwamba 
mtu huyo ameshindwa kutekeleza maelekezo 
yaliyotolewa kwenye amri iliyotolewa 
na Mkurugenzi au afisa aliyeruhusiwa, 
atampekeka Mahakamani. 

Hivyo kwa kuzingatia hayo, unaweza 
kutoa taarifa juu ya malalamiko yako kwa 
Mkurugenzi anayesimamia ufugaji wa nyuki. 
Mkurugenzi atamtuma afisa aliyemruhusu 
kuchunguza jambo hilo na wataamua 
jambo la kufanya. Kama maamuzi haya 
hayataamuliwa kwa upande wako, unaweza 
kufungua kesi ya madhara iliyojikita kwenye 
usumbufu na uiombe Mahakama ikupe zuio 
la kudumu dhidi ya jirani yako. Tafadhali 
wasiliana na mwanasheria wako kwa 
mwongozo zaidi.
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Sheria za Ajira na 
Uhamiaji     

Wengi wetu hutumia maisha yetu yote tukiwa kazini. Mara nyingi, mahali pa kazi panaweza 
kuwa chanzo cha migogoro. Je, makubaliano ya malipo ya ziada/motisha yaliyoandikwa 
kwenye menyu ya chakula yanaweza kutumiwa na mfanyakazi kudai malipo husika? Je, 
waajiri wanaweza kulazimisha kuwatembelea wafanyakazi majumbani mwao? Na je, tabia ya 
bosi kusomea gazeti chooni inaweza kuwa kigezo tosha kumshitaki? Katika sura hii tunajibu 
maswali yote haya na mengine mengi yakiwemo yale yanayohusu sheria za uhamiaji na 
matokeo ya safari za anga za mbali.
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Kupima VVU kwa lazima

Niliomba kazi ya uhudumu wa mapokezi 
kwenye kampuni fulani hapa Dar na 
nilikubaliwa baada ya kufanyia usaili wa 
kina. Baadaye nikaambiwa niende kwenye 
hospitali iliyopangwa kwa ajili ya kupima 
damu. Nilipofika hospitali mhudumu 
wa maabara alichukua damu yangu na 
akaambatanisha kwenye fomu ambayo 
ilionesha kwamba vipimo vinatakiwa 
kufanyika. Nilijua ninatakiwa kupima VVU 
na mara moja nilikataa kufanya/kuendelea 
na vipimo. Nilichukua sampuli ya damu 
yangu nakuondoka hospitali. Je, Kampuni 
inaweza kunifanyia vipimo bila idhini 
yangu? Je, hiyo siyo kinyume cha sheria?
30 Januari 2012

Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Virusi 
vya UKIMWI inaeleza kwamba vipimo vya 
VVU vitafanyika kwa idhini ya mhusika. 
Hakuna mtu atalazimika kupima VVU bila 
idhini yake isipokuwa kwa amri ya Mahakama 
au mtu huyo anachangia damu au viungo au 
amedhalilishwa kingono. Kwa uelewa wetu 
wewe siyo mmojawapo. 

Kilichofanywa na kampuni ni uvunjifu 
wa sheria kwa sababu hata Sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini inakataza aina hiyo ya 
ubaguzi kwa waajiriwa; hivyo basi mwajiriwa 
kuwa na VVU au kutokuwa navyo, hakutaathiri 
ajira yake. 

Hospitali nayo inawajibika kwa sababu 
walikupima au walikaribia kukupima VVU bila 
kwanza kupata idhini yako. Una kesi dhidi 
ya mwajiri wako mtarajiwa na hospitali pia. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Kipengele cha dhamiri kwenye 
mkataba

Mimi ni daktari kutoka ng’ambo na niko 
kwenye majadiliano na hospitali fulani 
hapa Dar kuhusu mkataba. Hospitali 

inataka nifanye kazi zote na haiko tayari 
kukubaliana na takwa langu la kuwepo na 
kipengele cha dhamiri kwenye mkataba 
wangu. Nifanyeje?
7 Mei 2012

Kipengele cha dhamiri kinakuruhusu 
kutokufanya baadhi ya shughuli za 
kitabibu ambazo kimaadili haukubaliani 
nazo. Kipengele hiki kimekuwa kikitumika 
sana kwenye mikataba ya madaktari hasa 
wanaopinga utoaji mimba. Nchini Tanzania, 
utoaji mimba ni haramu na ni kosa la jinai 
kwa hiyo hauna haja ya kuwa na hofu juu 
ya hilo kwa sababu lipo moja kwa moja 
kwenye sheria, huwezi kumtoa mtu mimba 
isipokuwa kwa sababu za kitabibu. Hata 
hivyo, kama utakuwa na masuala mengine ya 
kimaadili, bila shaka unaweza kuzungumza 
na mwajiri wako. Wazo mbadala, unaweza 
kutafuta mwajiri mwingine kwa kuwa pande 
za mkataba ziko huru kujadiliana masharti 
ambayo wataona yanawafaa kwenye 
mkataba wao.

Mkataba wa ajira unatamka siwezi 
kufanya kazi kwingine

Mimi ni mhasibu ninafanya kazi  Dar es 
Salaam kwenye kampuni ya uzalishaji 
na usambazaji bidhaa. Ni mwaka wangu 
wa 17 nipo kwenye kampuni na sioni tija 
yoyote. Mshahara wangu umebaki uleule 
kwa miaka sita sasa. Siku za hivi karibuni 
faida ya kupewa matibabu imeondolewa 
na kwa ujumla sina tena furaha ya kazi. 
Nilimwambia bosi aniongeze mshahara 
lakini kama kawaida aliahidi ataniongezea, 
na kwamba biashara bado haiendi vizuri 
kwa hiyo aliniomba niwe mvumilivu. 
Ninakaribia miaka 55 na sielewi niwe 
mvumilivu mpaka lini. Kampuni shindani 
imenifuata ili nikafanye nao kazi na 
wameshanipa barua ya ofa. Nilipomtaarifu 
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mwajiri wangu alinionesha mkataba wangu 
wa ajira ambao nilitia saini miaka mingi 
iliyopita ambao unanizuia kufanya kazi kwa 
mtu mwingine yeyote. Mwanasheria wa 
kampuni ananitisha kwamba watanishtaki 
kwa kuvunja mkataba. Ninawezaje kuishi 
kama nikizuiliwa kufanya kazi kwa mtu 
mwingine isipokuwa mwajiri wangu? Huu ni 
utumwa mamboleo na najiona mpumbavu 
sana nilipokubali kusaini mkataba wa aina 
hiyo. Nifanye nini?
16 Julai 2012

Jibu letu siyo refu sana. Kulingana na 
maelezo yenye utata uliyotupatia, hatuoni 
kwa nini usiweze kufanya kazi kwa mtu 
mwingine. Nani atailisha familia yako kama 
ukiacha kufanya kazi? Je, kuna kipengele 
kwenye mkataba wako kinachosema utalipwa 
hata kama utakuwa haufanyi kazi kwa kuwa 
huruhusiwi kufanyakazi kwa mtu mwingine? 
Mkataba wako unaweza kufanikiwa kama 
ungekuwa ni mkataba wa biashara lakini 
huu hauwezi kutekelezwa dhidi yako. Pia 
ni kipengele kisicho na maana kuwepo 
kwenye mkataba na kinaweza kuondolewa 
Mahakamani.

Kufanya kazi siku ya sikukuu

Ninafanya kazi kwenye Wizara fulani Dar 
es Salaam na wakati wa sikukuu ya Pasaka 
bosi wangu aliniita ofisini kwa kazi ya 
dharura. Sikuwa na hiari bali kuitikia wito. 
Je, ninaweza kuitwa kazini katika siku kuu 
kama hii? 
3 Septemba 2012

Sheria ya Siku za Mapumziko inatamka 
wazi kwamba itakuwa ni halali kwa Mkuu wa 
Idara ya Serikali kufungua ofisi siku ya sikukuu 
na kumuita mfanyakazi yeyote anayefanya 
kazi kwenye idara hiyo kufanya kazi kama 
ataona inafaa. Hivyo, kama aliyekuita alikuwa 
ni Mkuu wako wa Idara, anastahili kufungua 

ofisi na kumuita yeyote kwenye idara hiyo 
kufanya kazi. Ulisema kwamba kazi hiyo 
ilikuwa ya dharura, ambapo inampa mkuu 
wako wa idara sababu zaidi za kukuita ofisini.

Kuachishwa kazi bila fidia

Mwaka 2007, bosi wangu alinishuku 
kwamba nimeiba mali fulani za ofisi. Suala 
hilo liliripotiwa polisi na nilishtakiwa kwa 
kumwibia mwajiri. Kesi iliendelea kwa 
miaka mitatu na niliachiwa huru. Nilimfuata 
bosi wangu anilipe fidia kwa tuhuma 
alizonizushia lakini alikataa kabisa. Nifanye 
nini kurudisha kipato changu kwa kipindi 
cha miaka mitatu? 
1 Oktoba 2012

Kwanza kabisa kumuibia mwajiri ni 
kosa lenye dhamana. Hivyo madai yako ya 
kwamba ulikuwa unasubiri kuachiliwa na kuja 
na madai ya kipato cha miaka mitatu inaweza 
isiwe sawa. Una hiari ya kumfungulia shtaka 
la madai bosi wako au kampuni na kudai 
fidia ya shtaka la kukusudia/hila. Shtaka la 
kukusudia/hila ni kumfungulia mtu kesi ya 
jinai bila kuwa na sababu za msingi. Sheria hii 
ya madhara inaweka uwiano kati ya kanuni 
zinazoshindana, yaani uhuru wa kwamba kila 
mmoja ana wajibu wa kumfikisha mhalifu 
kwenye haki na hitaji la kuzuia tuhuma za 
uongo/husuda dhidi ya watu wasio kuwa na 
hatia. 

Sheria inatoa haki kwa wale wote 
wanaoshtakiwa bila sababu na kwa makusudi. 
Ili uweze kufanikiwa, unatakiwa uthibitishe 
kwamba kulikuwa na mashtaka dhidi yako 
bila kuwa na sababu yoyote ya msingi, shtaka 
lilitungwa kwa makusudi na ulishinda kesi, na 
hakuna rufaa yoyote iliyokatwa. Ni muhimu 
kuthibitisha kwamba madhara uliyoyapata 
yamesababishwa na kushtakiwa. Kutokana 
na maelezo yako ni ngumu kusema kama 
mwajiri wako alikuwa na makusudi wakati 
alipokuripoti na iwapo alikuwa na sababu 
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za msingi kufanya hivyo. Wakati unafungua 
shauri lako unakumbushwa kuwa iwapo 
kesi yako ya shtaka la kukusudia likishindwa, 
utaamriwa kulipa gharama za kesi. Hivyo ni 
muhimu upate ushauri wa kitaalam kutoka 
kwa mwanasheria kabla ya kuchukua uamuzi 
wa kushtaki.

Madhara mara mbili kwenye ajira

Mimi ni Afisa Rasilimali-watu Mkuu 
kwenye moja ya makampuni ya madini 
yanayoongoza hapa Tanzania. Hivi karibuni 
wizi ulitokea kwenye kampuni yetu 
ambao uliripotiwa polisi. Watuhumiwa 
wengi wamekamatwa miongoni mwao ni 
wafanyakazi wetu (walinzi) na kufikishwa 
Mahakamani. Bado wameshtakiwa kwa 
kosa la kumuibia mwajiri wao. Bosi wangu 
anataka wafukuzwe kazi kwa sababu 
wao wenyewe kwa mdomo walimuomba 
awasamehe na kukiri kwamba wameshiriki 
kufanya uhalifu ule. Kiuhalisia wamekana 
shtaka la wizi Mahakamani. Je, ninaweza 
kuendelea na taratibu za kinidhamu dhidi 
yao? Tafadhali nishauri.
8 Oktoba 2012

Sheria inayoongoza masuala ya ajira hasa 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 26 ya 
2004 imetamka bila utata kwenye Kifungu 
cha 37 (5) kwamba hatua  ya  kinidhamu  
ya  aina  ya  adhabu,  kuachishwa  au 
kufukuzwa  haitachukuliwa  kwa  mfanyakazi  
ambaye  anashtakiwa  kwa kosa la jinai 
mpaka maamuzi ya mwisho ya Mahakama 
yatakapotolewa na rufaa inayohusiana na kesi 
hiyo.

Hivyo maamuzi yako unayokusudia dhidi 
ya wafanyakazi kama kweli yanahusiana 
na suala la wizi, yatakuwa ni kinyume cha 
kifungu cha sheria tulichokinukuu. Kifungu 
hicho kilikusudia kuwalinda wafanyakazi 
dhidi ya mashtaka/madhara mara mbili, 
lakini kuna baadhi ya maeneo ya sheria 

bado hayajajitosheleza. Mtaalam wako wa 
masuala ya ajira anaweza kukuongoza zaidi 
kwa sababu hakuna uwezekano wa kupenda 
kuendelea kuwa na wafanyakazi ambao 
wamekiri kwa bosi wako kuwa wamehusika 
kwenye tukio/wizi. 

Mkono wa kwaheri wakati wa 
kuachishwa kazi

Niliajiriwa kwenye kampuni fulani ya ujenzi 
hadi nilipoachishwa kazi hivi karibuni. 
Nililipwa stahiki zangu zote isipokuwa 
mkono wa kwaheri (kiinua mgongo) ambao 
ninaamini nilipunjwa. Mwajiri wangu 
aliniambia alipiga hesabu kwa kuzingatia 
sheria za kazi na siyo kipengele cha kwenye 
mkataba wangu ambacho kinatamka 
kwamba malipo ya kiinua mgongo yatakuwa 
ni sawa na malipo ya miezi sita ya mshahara 
wangu wa wakati huo. Changamoto ni 
kwamba kama nitalipwa kiasi hicho kwa 
kuzingatia sheria za kazi, kiwango hicho 
kitakuwa ni kidogo zaidi tofauti na ambavyo 
ningelipwa kwa kufuata kilichopo kwenye 
mkataba wa ajira. Je, mwajiri ana haki ya 
kufanya hivyo? Nifanye nini?
22 Oktoba 2012

Mkono wa kwaheri (malipo ya kiinua 
mgongo) ni miongoni mwa malipo ambayo 
mwajiri anastahili kulipa baada ya kuvunja 
mkataba wa ajira. Malipo hayo hata hivyo 
ni kwa mfanyakazi  aliemaliza  miezi  12 
mfululizo ya  utumishi na mwajiri huyo, 
na kwamba mkataba wake haujasitishwa 
kwa sababu za utendaji mbovu, uwezo, 
kutoendana  au  mahitaji  ya  uendeshaji  ya  
mwajiri.

Ukokotoaji wa malipo ya kiinua mgongo 
kwa mujibu wa Sheria ya Kazi na Mahusiano 
Kazini Na. 6 ya 2004 ni kiasi cha mshahara wa 
angalau siku 7 kwa kila mwaka wa utumishi 
uliokamilika akiwa na mwajiri huyo mpaka 
kwa kiwango cha juu cha miaka kumi. Hivyo 
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kwa mtu aliyefanya kazi kwa miaka mitano, 
kiinua mgongo chake kitakuwa ni mshahara 
wake wa siku 35. Kama atafanya kazi kwa 
miaka 20, kiinua mgongo chake kitakuwa ni 
mshahara wake wa siku 70. 

Kwa upande wako, tunadhani mwajiri 
wako hakuwa sahihi kutumia kikokotoo cha 
kisheria kama kikokotoo cha malipo ya kiinua 
mgongo kilikuwa wazi kwenye mkataba wa 
ajira na siyo chini ya siku 7. Kwa kifupi, sheria 
inatoa tu kikokotoo cha chini na haimzuii 
mwajiri kutumia kikokotoo cha juu zaidi 
ambacho kinampendelea mfanyakazi. Kwa 
kuzingatia hayo na kwa kuzingatia ukomo wa 
muda wa kushtaki, unaweza kupeleka suala 
lako kwenye Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
ili kupata amri ya kumlazimisha mwajiri wako 
kuheshimu mkataba wa ajira na kukulipa 
malipo ya kiinua mgongo chako kama 
inavyostahili. 

Kitu kimoja zaidi cha kuzingatia. Kuna 
kanuni kwamba sheria inatawala dhidi ya 
mikataba ya pande ambazo zimeingia. Kauli 
hii ni lazima itafsiriwe kwa kuzingatia masharti 
ya sheria na mkataba. Kama sheria ingekuwa 
inasema mshahara wa siku saba ndo ukomo 
wa kiinua mgongo kwa mwaka, kipengele cha 
malipo ya kiinua mgongo kwenye mkataba 
wenu kingekuwa ni haramu. Sheria imeweka 
kima cha chini na hivyo kipengele cha malipo 
ya kiinua mgongo kwenye mkataba wako ni 
halali.

Mkataba kwenye kadi ya orodha ya 
chakula (menu) mgahawani

Mimi ni msaidizi wa mfanyabiashara 
mkubwa mjini. Siku moja tulitoka kwa 
ajili ya chakula cha mchana, aliniambia 
kwamba ninastahili motisha. Alichukua 
kadi ya orodha ya chakula ya mgahawa na 
nyuma yake aliandika jinsi motisha hiyo 
itakavyokuwa na masharti ninayotakiwa 
kuyatimiza. Nimetimiza masharti yote na 
sasa amekengeuka na kusema kwamba 

mkataba hauwezi kumfunga kwani haupo 
kwenye karatasi ya kisheria. Je, ni kweli? 
Kwa nini watu tajiri huvunja mikataba?
21 Januari 2013

Inafurahisha sana kuona kwamba una 
mkataba nyuma ya kadi ya orodha ya chakula 
ya mgahawa. Mikataba mingine muhimu 
imewahi kuandikwa kwenye maeneo ya 
ajabu ulimwenguni kote - tumesikia mikataba 
iliyoandikwa kwenye magome ya miti, 
kwenye mchanga wa bahari, kwenye tishu 
iliyosainiwa bafuni na mikataba iliyoingiwa 
wakati watu wanapiga mbizi angani (hatujui 
waliwezaje kusaini). Maudhui muhimu ya 
mkataba ni kwamba lazima kuwepo na ofa, 
kukubaliwa, nia ya kuunda mahusiano ya 
kisheria, malipo na maudhui ya mkataba 
lazima yawe ya kisheria. Tunaona kwamba 
yote haya yapo kwenye mkataba wako na 
hivyo mkataba wako unamfunga bosi wako. 
Hakuna hitaji kwamba mkataba ni lazima 
uwe kwenye karatasi ya kisheria. Swali lako 
la mwisho la kwa nini matajiri wanavunja 
mikataba yao mara nyingi sio la kisheria 
na hatuwezi kulijibu. Hata hivyo nukuu ya 
mvumbuzi wa Ujerumani aliyeJulaikana 
kama Robert Bosch inakuja akilini mwetu na 
inasema kwamba “silipi mshahara mzuri kwa 
sababu nina fedha nyingi; nina fedha nyingi 
kwa sababu ninalipa mshahara mzuri”.

Kibali cha ukaazi na mabadiliko ya ajira

Mimi ni mtaalam wa kigeni niliyeajiriwa 
kwenye kampuni fulani ambayo imenisaidia 
kupata kibali cha ukaazi daraja B ambacho 
kinaniwezesha kufanya kazi nchini 
Tanzania. Wakati ninafanya kazi nchini 
nimepata ofa nzuri kwenye kampuni 
nyingine na natamani kuhamia huko. 
Ninawezaje kuendelea na hili?
4 Februari 2013
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Sheria ya Uhamiaji inatamka wazi kwamba 
iwapo mtu mwenye kibali cha ukaazi daraja 
B ataacha kufanya kazi iliyoelezwa kwenye 
kibali au anafanya kazi kwa masharti yoyote 
nje ya kazi iliyopo kwenye kibali, uhalali wa 
kibali utakoma mara moja na uwepo wa mtu 
huyo nchini Tanzania utakuwa ni kinyume 
cha sheria. Hivyo, mara ajira yako inapokoma 
na kampuni yako ya sasa, kibali cha ukaazi 
pia kitakoma mara moja na utakuwa na siku 
30 tu za kuondoka nchini. Ni lazima ukubali 
kwamba, kama mtaalam wa kigeni, sheria 
zetu hazikuruhusu kubadilibadili kazi. Siyo 
kwa maslahi ya taasisi iliyosajiliwa Tanzania 
unayofanyia kazi wala sera ya umma. 
Hata hivyo, ni lazima ieleweke kwamba, 
Mkurugenzi wa Uhamiaji ana hiari ya 
kurekebisha masharti ya kibali kama ataona 
inafaa. Unaweza kufanya maombi hayo 
kwa Mkurugenzi ili kupata idhini ya kufanya 
kazi kwenye kampuni nyingine. Ruhusa hii 
pia iambatane na barua ya kutokuwa na 
pingamizi kutoka kwa mwajiri wa sasa.

Wafanyakazi kuunda chama cha 
wafanyakazi

Nina kampuni kubwa yenye wafanyakazi 
wapatao hamsini. Kuna tetesi kwamba 
wafanyakazi wangu wanataka kuanzisha 
chama cha wafanyakazi wakivutwa na  
mfanyakazi mmoja, ambaye ndiye kinara 
wa hili wazo. Siungi  mkono wazo hili kwa 
sababu ni vigumu kudhibiti. Ninawezaje 
kuwazuia kuunda chama cha wafanyakazi? 
Pia nataka kumuachisha kazi mfanyakazi 
huyu kwa utovu mkubwa wa nidhamu. 
Ninawezaje kuendelea na nia yangu?
4 Februari 2013

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
inaeleza kwamba kila mfanyakazi ana haki 
ya kujiunga na chama cha wafanyakazi na 
kushiriki katika shughuli halali za chama 
hicho. Aidha, sheria inakataza ubaguzi wa 

aina yoyote kwa mfanyakazi aliyejiunga na 
chama cha wafanyakazi au kushiriki katika 
shughuli halali za chama hicho.

Kutokana na matakwa ya sheria hapo 
juu, hauwezi ama kuwazuia wafanyakazi 
kuanzisha au kujiunga na chama cha 
wafanyakazi na wala hauwezi kumfukuza 
mfanyakazi kwa sababu tu ya kudai haki 
hizo. Ukifanya hivyo, utaishia kwenye Tume 
ya Usuluhishi na Maamuzi, na uwezekano 
mkubwa ni kuwa utashindwa katika shauri 
hilo. Inabidi ufanye maamuzi kwa tahadhari, 
kwa sababu hapa Tanzania, kama ilivyo 
katika nchi nyingine, ili umfukuze mfanyakazi 
inabidi ufuate utaratibu uliowekwa kisheria 
na uwe na sababu ya/za msingi za kumfukuza 
mfanyakazi. Mwanasheria wako anaweza 
kukupa mwongozo zaidi.

Muda wa kuwasilisha shauri la kazi

Niliachishwa kazi na ninahisi uamuzi huo 
haukuwa sahihi. Nimefikiri kwa muda nini 
cha kufanya na nimeambiwa kwamba 
naweza kuwasilisha mgogoro kwenye 
Mahakama ya Kazi ndani ya siku 30. 
Ninaogopa naweza kuwa nje ya muda kwa 
siku moja au mbili. Je, ninahitaji kuhesabu 
Jumamosi, Jumapili na siku za sikukuu? 
Tafadhali niongoze.
4 Februari 2013

Unaonekana unataka kupinga kuachishwa 
kazi isivyo halali na hauna hakika jinsi siku 
30 za kufungua malalamiko zinapaswa 
kuhesabiwa. Kanuni za Taasisi za Kazi 
(Usuluhishi na Uamuzi) zinaelezea namna ya 
kuhesabu siku. Kanuni hizi zinatamka kwamba 
kwenye kuhesabu siku, siku ya kwanza 
itaondolewa na siku ya mwisho itajumuishwa. 
Hata hivyo, siku ya mwisho itaondolewa 
kama inaagukia siku zaa Jumamosi, Jumapili 
au siku ya sikukuu. Kama muda umekwisha, 
sheria inakuruhusu kupeleka maombi ya 
kuongezwa muda isipokuwa unapaswa kutoa 
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sababu za msingi za kuchelewa. Unashauriwa 
kuwasiliana na mtaalam wa masuala ya kazi 
kwa mwongozo zaidi.

Mfanyakazi kutokomea na taarifa 
tepevu (data) za kampuni

Sisi ni kampuni ya programu ambayo 
imeajiri mafundi programu wengi jijini 
Dar es Salaam. Moja ya vipengele muhimu 
vya mkataba wetu ni kwamba mfanyakazi 
hawezi kuondoka ofisini na data za 
kampuni au funguo za programu. Hata 
hivyo, mfanyakazi mmoja mwandamizi 
ameondoka kwenye kampuni na kompyuta 
mpakato na amejiunga na mshindani wetu. 
Tunaweza kufanya nini?
18 Machi 2013

Hali hii inatokea mara nyingi sana na sasa 
ni wakati muafaka kwa waajiri kuchukua 
hatua kali dhidi ya wafanyakazi hao ili liwe 
funzo kwa wafanyakazi wengine. Hatua 
tunazopendekeza hapa chini zinaweza 
kuonekana ni za gharama sana lakini ni 
muhimu kuzingatia ili usiweke mfano mbaya. 
Tunashauri umtaarifu mwajiri mpya juu ya 
uvunjifu huu na uwezekano wa uvunjifu 
ambao mwajiri huyo anajihusisha nao. 
Kama mwajiri mpya hatazingatia, tunashauri 
uwashtaki wote wawili, mfanyakazi wako wa 
zamani  pamoja na mwajiri wake mpya chini 
ya sheria za mikataba au madhara, ukiwadai  
fidia, miongoni mwa nafuu nyingine. 
Unapaswa kuandaa ushahidi wako vizuri 
- kwa mfano, ukweli kwamba ameondoka 
na kompyuta mpakato ni moja ya ushahidi 
muhimu  ambao unaweza kuongeza uzito. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi. Unaweza pia kuangalia uwezekano wa 
kutoa taarifa polisi kwa sababu inaonekana 
kama kuna ujinai vile vile.

Malipo ya muda wa ziada benki

Nilikuwa meneja wa tawi la benki nchini 

Tanzania. Hivi karibuni nilifukuzwa na 
ninataka kudai malipo ya masaa yote 
niliyofanya kazi zaidi ya masaa rasmi. Je, 
nina madai halali?
22 Aprili 2013

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
inatamka kwamba mwajiri hatakiwi kumtaka 
au kumruhusu mfanyakazi kufanya kazi kwa 
masaa zaidi ya 12 kwa siku. Na kwamba, 
kiwango cha juu katika siku za kawaida au saa 
ambazo mfanyakazi anaweza kuruhusiwa au 
kutakiwa kufanya kazi ni - siku sita katika wiki 
yoyote; saa 45 katika wiki yoyote; na masaa 
tisa katika siku yoyote.

Hata hivyo Sheria hiyo hiyo inakwenda 
mbali zaidi na kuondoa kutumika vifungu vya 
hapo juu kwa wafanyakazi wanaowasimamia 
wafanyakazi wenzao kwa niaba ya mwajiri 
na ambao wanaripoti moja kwa moja kwa  
uongozi wa juu.

Hivyo kwa suala lako, hakuna uwezekano 
kwamba madai yako ya malipo ya saa za ziada 
yanaweza kukubaliwa - wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Kumbukumbu ya kuzaliwa, siku yangu 
mbaya

Nimekuwa nikifanya kazi kwenye kampuni 
fulani kwa miaka kumi, na wakati wote 
nimekuwa nikipewa mapumziko kila ifikapo 
kumbukumbu ya siku yangu ya kuzaliwa. 
Hivi karibuni bosi wangu amebadilika, na 
bosi huyu mpya amezuia mapumziko yangu 
ya kisheria. Jambo hili limenikasirisha sana 
kwa kuwa ni siku yangu maalum, kama 
ilivyo kwa mtu mwingine yeyote. Ninaweza 
kufanya nini juu ya kunyimwa haki yangu ya 
kupata likizo ya siku ya kuzaliwa?
13 Mei 2013

Jibu tunalotaka kukupatia halitaku-
furahisha. Hakuna likizo ya siku ya kuzaliwa 
kwenye sheria zetu. Iwapo mkataba wako 
wa ajira unatamka kwa uwazi kwamba likizo 
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hiyo ipo, utakuwa na madai, lakini hata sisi 
hatujawahi kuona mkataba wa namna hiyo. 
Tuonavyo, likizo yako ya kumbukumbu ya 
kuzaliwa ilikuwa ya kimazoea zaidi kuliko 
kimkataba. Hatujawahi kusikia nchi yeyote 
yenye likizo ya aina hiyo. Hatuoni kama una 
madai yoyote dhidi ya mwajiri, wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kuazima/kukodi wafanyakazi

Baada ya kuingia mkataba na kampuni ya 
kutusambaza/kuazimisha wafanyakazi, 
Mamlaka ya Mapato wamekuja na kudai 
kwamba fedha tulizolipa kwa mtoa huduma 
huyu kimsingi ni mishahara ya wafanyakazi 
tuliopewa na hivyo walitakiwa kutozwa 
kodi, kulipiwa pensheni ikiwemo tozo ya 
kuendeleza ufundi stadi. Sheria inamtafsiri 
vipi mfanyakazi, na je, Mamlaka ya Mapato 
wana madai halali juu yetu? Je, ni halali 
kwa kampuni yetu kuingia makubaliano ya 
namna hayo?
27 Mei 2013

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
inamtafsiri mfanyakazi kama ni mtu ambaye 
(a)ameingia kwenye mkataba wa ajira; au 
(b) ameingia kwenye mkataba mwingine 
wowote ambapo  (i) mtu huyo anatakiwa 
kufanya kazi yeye binafsi kwa ajili ya mtu wa 
upande mwingine wa mkataba na (ii) upande 
mwingine huo si mteja wa taaluma yoyote, 
biashara, au kazi inayofanywa na mtu; au (c) 
anachukuliwa kuwa ni mfanyakazi na Waziri 
kwa mujibu wa kifungu cha 98(3).

Kifungu cha 98 (3) kinatamka kwamba 
Waziri, baada ya kushauriana na Baraza, 
anaweza, kwa notisi katika Gazeti la Serikali, 
kuwafanya watu fulani kuwa waajiriwa kwa 
madhumuni ya kifungu hiki, masharti yoyote 
ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote 
ambayo Waziri anawajibika. Chini ya sheria 
za kazi za Tanzania mtu anayempa huduma 
mtu mwingine ikiwemo kazi maalum 

anachukuliwa kuwa mwajiriwa mpaka pale 
inapothibitishwa vinginevyo kama moja 
au zaidi ya dhahania zilizoainishwa chini ya 
kifungu cha 61 cha Sheria ya Taasisi za Kazi 
zipo. 

Kifungu cha 61 cha Sheria ya Taasisi za Kazi 
Na. 7 ya mwaka 2004 kinatamka: Kwa mujibu 
wa sheria ya ajira, mtu ambaye anafanya 
kazi au anatoa huduma kwa mtu yeyote  
anayedhaniwa, mpaka itakapothibitishwa 
vinginevyo, kuwa ni mfanyakazi, bila kujali 
aina ya mkataba, ikiwa moja ya au zaidi ya 
vigezo vifuatavyo vitakuwepo; (a) namna 
ya mtu anavyofanya kazi chini ya uangalizi 
au maelekezo ya mtu mwingine; (b) masaa 
ya kazi ya mtu yako chini ya uangalizi au 
maelekezo ya mtu mwingine; (c) labda ikiwa 
kuna mtu anafanya kazi kwenye chama mtu 
huyo ni sehemu ya chama hicho; (d) mtu 
anayefanya kazi kwa mwingine kwa wastani 
wa masaa angalau 45 kwa mwezi kwa kipindi 
cha miezi mitatu iliyopita; (e) mtu ni tegemezi 
kiuchumi kwa mtu mwingine ambaye 
anafanya kazi au anatoa huduma; (f ) mtu 
amepewa vifaa vya biashara au dhana za kazi 
na mtu mwingine; au (g) mtu anafanya kazi au 
anatoa huduma kwa mtu moja tu.

Kutokana na maelezo mafupi hapo juu, 
mtoa huduma amewaajiri wafanyakazi hawa 
ambao wapo kwenye ofisi yako. Hatuoni 
ubatili wowote kwenye mkataba mlioingia, 
kama mtoa huduma amesajiliwa kwa 
madhumuni ya kodi na analipa kodi. Hata 
hivyo, kama mtoa huduma hajasajiliwa kulipa 
kodi, Mamlaka ya Mapato itaishia kukufuata 
wewe. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Kustaafu kwa lazima kwa wakurugenzi 
wenye miaka 70

Nimekuwa mkurugenzi wa kampuni nchini 
Tanzania tangu nilipokuwa na miaka 30. 
Uteuzi ulifanywa na mmiliki mwenye hisa 
nyingi ambaye pia alikuwa ni rafiki yangu 
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na nimekuwa nikifurahia posho kwa miaka 
40. Mmiliki mwenye hisa nyingi alifariki na 
mwanae amekuwa si mwema kwangu. Hapo 
mwanzoni, kutokana na uzoefu na cheo 
changu, hakunifukuza ukurugenzi, lakini 
baada ya kutimiza miaka 70 ameniomba 
niachie ngazi kwa sababu sheria hairuhusu 
mkurugenzi kutumikia akiwa na umri 
zaidi ya miaka 70. Ninawajua mamia ya 
watu wenye miaka zaidi ya 70 na bado ni 
wakurugenzi. Sheria hii, kama ni kweli, 
imepitwa na wakati. Je, sheria hiyo ipo? 
Nimeangalia Katiba na Kanuni za kampuni 
nazo pia zinatamka umri wa kustaafu ni 
miaka 70. Ninaweza kupata amri ya zuio ya 
Mahakama kwa sababu bado nahitaji sana 
posho/malipo yangu ya ukurugenzi.
10 Juni 2013

Kifungu cha 194 cha Sheria ya 
Makampuni kinatamka ifuatavyo miongoni 
mwa mambo mengine, kwamba; (1) Kwa 
kuzingatia masharti mengine ya kifungu hiki, 
hakuna mtu atakayeweza kuteuliwa kama 
mkurugenzi wa kampuni chini ya kifungu 
hiki iwapo wakati wa uteuzi wake alikuwa 
hajatimiza umri wa miaka ishirini na moja 
au ametimiza umri wa miaka sabini. (2) Kwa 
kuzingatia masharti ya kifungu hiki kama 
ilivyoelezwa kabla, mkurugenzi wa kampuni 
ambaye yuko chini ya kifungu hiki atalazimika 
kuacha kazi yake wakati wa kuhitimisha 
mkutano mkuu wa kuanzia mwaka wa 
pili baada ya kufikia umri wa miaka sabini: 
Isipokuwa kwamba matendo yaliyofanywa 
na mtu akiwa mkurugenzi yatakuwa halali 
bila ya kujali kwamba baadaye itagundulika 
na kwamba uteuzi wake ulikuwa umesitishwa 
kwa mujibu wa kifungu hiki. Kifungu hiki 
kama kitasomwa pamoja na Katiba na Kanuni 
za Kampuni, ambacho ulisema kwamba umri 
wa kustaafu ni miaka 70, vinakulazimisha 
kustaafu kwa lazima.

Kifungu cha 194 (5) ni kifungu 
kinachokuokoa ambacho kinatamka 

kwamba hakuna chochote katika masharti 
yaliyotangulia ya kifungu hiki kitakachozuia 
uteuzi wa mkurugenzi katika umri wowote, 
juu ya umri wa miaka kumi na nane au 
kumtaka mkurugenzi kustaafu wakati 
wowote, kama uteuzi wake ni au ulifanywa 
au kuthibitishwa na kampuni katika mkutano 
mkuu, lakini taarifa maalumu itahitajika 
kuhusu azimio la kumteua au kuidhinisha 
uteuzi wa mkurugenzi kuweza kutumika kwa 
madhumuni ya kifungu kidogo hiki na taarifa 
yake iliyotolewa na kampuni kwa wanachama 
lazima ieleze au lazima iwe imeeleza umri 
wa mtu ambaye inamuhusu. Hivyo kama 
Kampuni ikipitisha azimio la kubadili ukomo 
wa umri wa miaka 70, unaweza kuendelea. 
Unaweza kumshawishi mtoto wa rafiki yako ili 
uendelee kukaa. 

Kuhusu suala la kupata amri ya Mahakama 
ili uendelee kubaki kama mkurugenzi, 
tafadhali elewa kwamba wakurugenzi 
wanateuliwa na wanahisa na mwanahisa ana 
mamlaka kamili ya kuteua au kuwaondoa 
wakurugenzi. Hakuna uwezekano kwenye 
kesi yako kwa Mahakama kuweza kuingilia 
kwa sababu tu kwamba kipato chako pekee 
ni mshahara wa ukurugenzi. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Mfanyakazi anakataa kufanya kazi 
wakati wa notisi

Ninamiliki kampuni ya ushauri yenye 
wateja wakubwa. Hivi karibuni mmoja 
wa wafanyakazi wangu alinipa notisi 
ya kusitisha ajira yake. Hata hivyo, 
baada ya kutoa notisi hafanyi tena kazi 
anazopangiwa kwa sababu kwamba 
anaacha kazi kwenye kampuni yangu. 
Mwishowe ameanza kuchelewa na wakati 
mwingine hafiki kabisa kazini. Mfanyakazi 
anaweza kukataa kufanya kazi kwa sababu 
tu ametoa notisi ya kuacha kazi? Sheria za 
kazi zinasemaje?
17 Juni 2013
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Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
inatamka wazi kwamba kama mfanyakazi 
atakataa kufanya kazi wakati wa kipindi cha 
notisi, mwajiri anaweza kukata kutoka kwenye 
fedha yoyote inayodaiwa na mfanyakazi huyo 
wakati wa kusitishwa ajira, sawa na kiasi 
ambacho kingedaiwa na mfanyakazi kama 
mfanyakazi huyo angefanya kazi wakati wa 
kipindi cha notisi.

Kama muda wa notisi usingekuwa 
mfupi hivyo, ungekuwa na haki ya kuvunja 
mkataba wa ajira kwa msingi wa utendaji 
mbovu kwa mujibu wa taratibu za kisheria. 
Sababu tu kwamba mfanyakazi anaacha kazi 
haina maana kwamba afanye anachotaka. 
Kesi na sheria za kazi zinamtaka mwajiri na 
mfanyakazi kuheshimu mkataba wa ajira 
uliopo wakati wa kipindi cha notisi.

Uvujishaji  wa siri za kampuni

Ninamiliki kampuni na nimeajiri maafisa 
waandamizi  kwa ajili ya kujadiliana 
mikataba. Kwa zaidi ya miaka miwili 
tumekuwa tukipata hasara kwa sababu 
ambazo hazikuwa wazi. Hivi karibuni 
nimegundua maafisa wangu wawili 
wamekuwa wakivujisha taarifa kwa 
washindani wetu ili kujinufaisha kifedha. 
Ninataka kuwafukuza kazi. Je, itakuwa 
ni halali? Zipi ni taratibu za kuwafukuza 
wafanyakazi hao?
8 Julai 2013

Sheria zetu za kazi zinatamka kwamba 
kusitisha mkataba kunawezekana kama tu 
kuna sababu za msingi na za halali ambazo 
zinalazimisha usitishaji lakini taratibu halali 
kabla ya kuwafukuza  ni lazima zizingatiwe. 
Kwa taarifa ulizotupatia, afisa mwandamizi  
amevunja mkataba wa ajira na hivyo 
anawajibika kwa utendaji mbovu ambao 
ni sababu ya msingi ya kuchukua hatua za 
kinidhamu dhidi yake. Taratibu halali kabla 
ya kufukuza zinamtaka mwajiri kufanya 

uchunguzi wa kina juu ya tuhuma na kumpa 
ripoti mfanyakazi husika. Kikao cha nidhamu 
ni lazima kifanyike na baada ya kumsikiliza, 
unaweza kuamua kumfukuza. Ni muhimu 
kuwa na ushahidi wa kutosha juu ya tuhuma 
ulizoeleza  vinginevyo kama utashtakiwa na 
mfanyakazi kwa kumwachisha kazi isivyo  
halali, unaweza kumlipa mishahara ya miezi 
12 kama fidia. Si vibaya,  kupata ushauri 
wa mtaalam wa masuala ya kazi ili aweze  
kukusaidia kwenye mchakato huu.

Kukosekana kwa usawa wa muda wa 
notisi kwenye ofa ya ajira

Mimi ni mhasibu wa shirika la umma na 
nimepokea ofa ya ajira kutoka kampuni 
ya kigeni kwenye sekta ya madini. Wakati 
bado natafakari iwapo nikubali au la, 
nimegundua vitu vichache vya ajabu 
kwenye barua yao ya ofa. Mojawapo  ni 
kwamba kama ninataka kusitisha mkataba 
wangu wa ajira ninatakiwa kutoa notisi ya 
miezi mitatu. Ila kama kampuni inataka 
kusitisha mkataba itanipatia notisi ya miezi 
miwili tu au mshahara wa miezi miwili 
badala ya notisi. Je, hii ni sawa kwenye 
sheria za kazi? Naona kama kampuni 
inanufaika kuliko mimi. Nimeambatanisha 
barua ya ofa ili uipitie na kunijibu. Tafadhali 
niongoze.
15 Julai 2013

Kifungu cha 41 cha Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Na. 6 ya 2004 kinajibu 
swali lako kwa uwazi. Kifungu hiki kinatamka 
kwamba kama mkataba wa ajira unaweza 
kusitishwa kwa notisi, muda wa notisi 
hautakuwa pungufu ya siku saba, kama notisi 
inatolewa katika mwezi wa kwanza wa ajira; 
na baada ya hapo- siku nne, kama mfanyakazi 
ameajiriwa kwa  mkataba wa siku au wiki; au 
siku 28, kama mfanyakazi ameajiriwa kwa 
mkataba wa mwezi. 
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Sheria hii pia inaruhusu mkataba kutoa 
muda wa notisi ambao ni mrefu kuliko 
unaotakiwa hapo juu ikiwa, muda wa notisi 
uliokubaliwa ni sawa kwa wote; mwajiri 
na mfanyakazi. Unaweza kumfahamisha 
mwajiri wako mtarajiwa juu ya hili inaweza 
kuwa walipitiwa kwa upande wao. Hatupo 
kwenye nafasi ya kuupitia mkataba wote 
lakini tunapenda kukutahadharisha kwamba 
barua yako ya ajira inatamka wazi kwamba 
hautakiwi kuisambaza kwa wasiohusika, 
kitu ambacho wewe umekwishakifanya. 
Unatakiwa uwasiliane na wanasheria wako 
kwa maoni ya kina.

Kusafiri kwa daraja la biashara dhidi ya 
daraja la kawaida 

Bosi wangu ananibagua ingawa mimi ni 
mkuu wa idara ya fedha. Yeye ni mtendaji 
mkuu wa kampuni ambayo nafanyia kazi 
na wakati tukiwa na safari ya kazi, yeye 
anasafiri daraja la biashara wakati mimi 
ananitupa kwenye daraja la kawaida  lisilo 
na starehe. Je, tabia hiyo ya mwajiri wangu 
siyo ya kibaguzi? Nataka nimshtaki mwajiri 
wangu?
15 Julai 2013

Kabla hujakimbilia kuhitimisha kuhusu 
ubaguzi, ambao tunakubali kwamba 
unatambulika kwenye sheria zetu za kazi, ni 
lazima uelewe kwamba ubaguzi unatakiwa 
uangaliwe kwa mazingira ya kila kesi 
vinginevyo maamuzi mabaya yanaweza 
kufungua mafuriko ya mashtaka kwa waajiri. 
Kwenye kesi yako unahitaji kuangalia sera ya 
kampuni kuhusu safari, ni daraja gani wakuu 
wengine wa vitengo wanasafiri nk. Ni kawaida 
kwa mabosi kusafiri daraja la biashara na 
wengine daraja la kawaida . Ni moja ya raha 
za kuwa bosi. Kwa mfano bosi anaweza kuwa 
na meza kubwa na ofisi, gari kubwa, msaidizi 
binafsi, mshahara mkubwa na vyote hivi 

vinaweza visiwe ubaguzi. Kabla hujawa na 
hisia za kuishtaki kampuni yako, tunakushauri 
uangalie hali halisi kwa ujumla na uwasiliane 
na mtaalam wako wa masuala ya kazi.

Kazi hatarishi kwa mjamzito

Mimi ni fundi kwenye kampuni ambayo 
nimekuwa nikifanya kwa muda wa miaka 
minne sasa. Ingawa msimamizi anajua 
kwamba kwa sasa ninatarajia kujifungua 
miezi miwili ijayo, amekuwa akinipa kazi 
ngumu na za kusimama kwa masaa mengi. 
Ninajua ananifanyia kusudi kwa sababu 
dada yangu alikataa kuolewa nae. Kuna 
lolote ninaweza kufanya kutatua suala hili?
5 Agosti 2013

Tunataka kukueleza kwamba Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini inatamka wazi 
kwamba mwajiri haruhusiwi kumtaka 
au kumruhusu mfanyakazi mjamzito au 
mfanyakazi anayenyonyesha mtoto  kufanya 
kazi katika mazingira hatarishi kwa afya yake 
au ya mtoto wake. 

Kipimo hicho hapo juu ni tegemezi, 
inategemea na aina gani hasa ya kazi 
unayopewa. Yote kwa yote, kama kazi 
unazopewa ni hatari kwa ujauzito wako, hiyo 
ni kinyume na sheria na msimamizi wako 
anatakiwa kuacha tabia hiyo. 

Ili kutengeneza mazingira mazuri ya kazi 
na kuzuia matumizi mabaya ya madaraka, 
unaweza kutoa taarifa juu ya hili kwa mkubwa 
wako, vinginevyo unaweza kushtaki kama 
ilivyoelezwa hapo juu. 

Katika hali nyingine, kama unategemea 
kujifungua ndani ya mwezi mmoja 
tunashangaa kwa nini bado upo kazini. 
Sheria hiyo hiyo inakupa hiari ya kuanza 
likizo ya uzazi muda wowote ndani ya wiki 
nne kabla ya tarehe ya kujifungua. Hivyo, 
unaweza kumuomba mwajiri wako kuanza 
likizo ya uzazi. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.
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Mwajiri mkali muda wa kunyonyesha

Mimi ni mama wa mapacha naishi nje 
kidogo ya jiji la Dar na nimeanza kazi hivi 
karibuni baada ya kumaliza likizo yangu ya 
uzazi. Hata hivyo, magumu ninayokumbana 
nayo kwa sasa hayavumiliki kwa sababu 
afisa rasilimali-watu ameniambia kwamba 
sera ya kampuni inaruhusu masaa mawili tu 
ya kunyonyesha ikiwemo muda wa chakula 
cha mchana. Hivyo muda wa kunyonyesha, 
muda wangu wa chakula cha mchana 
wa  saa  moja pia upo ndani yake. Je, hii ni 
kwa mujibu wa sheria za kazi? Tafadhali 
niongoze.
19 Agosti 2013

Sheria ya Kazi na Mahusiano Kazini Na 6 
ya mwaka 2004 ipo wazi kwenye kifungu cha 
33(10), inaeleza kwamba kama mfanyakazi 
ananyonyesha mtoto, mwajiri atalazimika 
kumruhusu kumnyonyesha mtoto wakati wa 
saa za kazi kwa  muda wa masaa mawili kwa 
siku. Sheria haijasema kwamba masaa mawili 
yanahusu muda wa chakula cha mchana, 
na kama ingekusudia ingesema kwa uwazi.  
Sera ya kampuni yenu haiendani na kifungu 
hiki. Muda wa kunyonyesha ulikusudiwa kwa 
mtoto na  chakula kwa mfanyakazi. Unaweza 
kumfahamisha afisa rasilimali-watu ili sera ya 
kampuni irekebishwe kuendana na vifungu 
vya sheria. Vinginevyo unaweza kuomba 
msaada zaidi kutoka kwa mwanasheria au 
afisa kazi kama kampuni yako itaendelea 
kushikilia msimamo wake.

Ninampenda bosi wangu

Ninafanya kazi kwenye kampuni kubwa 
na nipo kwenye mahaba mazito na bosi 
wangu. Ni mtu bora sana kuwahi kuonana 
nae. Yeye pia ananipenda na tumetumia 
nyakati fulani kuwa pamoja. Tatizo pekee 
ni kwamba anasema kwa kuwa yeye ni 
bosi na mimi ni msaidizi wake, ni kinyume 
cha utaratibu yeye kujihusisha na mimi 

kimapenzi. Je, sheria inamzuia kufanya 
hivyo? Ninawezaje kumfanya awe wangu?
23 Septemba 2013

Hatujui sheria yoyote ambayo inamzuia 
bosi kutembea na msaidizi wake. Kimsingi, 
kuna hadithi nyingi ambapo bosi hasa 
anamuoa msaidizi wake. Tatizo ni kwamba 
baadhi ya makampuni yana kanuni/sera ama 
taratibu zake za ndani ambapo mahusiano ya 
namna hiyo yanaonekana kutokuwa sahihi, 
na taratibu za makampuni husika zinazuia 
hilo. Kwa mfano, kama wewe na bosi wako 
mpo kwenye mahusiano inaweza kukufanya 
usijikite kwenye kazi yako, n.k. Katika kujibu 
hili tunachukulia wote hampo kwenye ndoa. 
Kwa bahati mbaya kama wanasheria hatuna 
sifa za kujibu swali lako la pili na namna gani 
tunaweza kukusaidia awe hawara yako.

Posho ya usafiri kurejea mahali 
nilipoajiriwa

Niliajiriwa na kampuni fulani ya madini 
na kituo changu cha kazi kilikuwa ni 
Dar es Salaam mpaka mkataba wangu 
ulipositishwa. Niliajiriwa kutoka Kigoma 
ambako ndiko nilikokuwa nafanyia kazi 
na kuishi. Kampuni hii kwa sasa inakataa 
kuilipia familia yangu posho ya safari 
kwenda kigoma wakati ilikuwa inaJulaikana 
wazi kwamba nilihamia Dar es Salaam na 
familia yangu wakati naajiriwa. Je, mwajiri 
yuko sawa juu ya maamuzi haya?
23 Septemba 2013

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 
6 ya 2004 ipo wazi kwenye kifungu cha 
43 (1) ikieleza kwamba kama mkataba wa 
mfanyakazi umesitishwa katika mahali 
ambapo sipo mfanyakazi alipoajiriwa, mwajiri 
atatakiwa aidha, kumsafirisha mfanyakazi 
na vitu vyake kwenda sehemu aliyoajiriwa; 
kulipa gharama za usafirishaji wa mfanyakazi 
kwenda mahali alipoajiriwa; au kumlipa 
mfanyakazi posho ya usafiri kwenda sehemu 
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aliyoajiriwa na posho ya gharama kwa kila 
siku wakati wa kipindi, kama kipo, kati ya 
tarehe ya kusitishwa kwa mkataba na tarehe 
ya kumsafirisha mfanyakazi. Usafirishaji 
wa familia umeelezwa kwa uwazi,  kukataa 
huko kunakufanya  ustahili kulipwa posho 
ya kujikimu kuanzia siku ya kusitishwa kazi 
mpaka siku ya kulipwa/kusafirishwa. 

Sheria pia inatamka kwa uwazi kuwa 
nauli itakuwa sawa sawa na angalau nauli 
ya basi kwenda kituo cha basi kilicho karibu 
na sehemu uliyoajiriwa. Hata kesi za kisheria 
pia zinawataka waajiriwa wanaodai posho 
wanazolipwa za kurudi sehemu walikoajiriwa 
au fedha inayolipwa kwa ajili ya kujikimu 
haitoshi wanashauriwa kupunguza hasara 
inayotokana na kuedelea kukaa kwenye vituo 
vyao vya kazi. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Jinsi ya kuthibitisha mimi ni Mtanzania

Nimezaliwa katika Mkoa wa Mwanza 
miongo michache iliyopita na tangu 
wakati huo nimeishi na kukaa Tanzania. 
Baba yangu na mama yangu wote ni 
watanzania ingawa wa makabila tofauti. 
Mimi ni mfanyabiashara na biashara zangu 
zinanitaka kusafiri sehemu mbalimbali 
ndani ya nchi hasa kwenye mikoa ya 
mipakani. Baada ya kusikia kwamba 
wahamiaji haramu wanafukuzwa nchini, 
nina hofu kwamba naweza kuwa mmoja 
wa waathirika kwa sababu marafiki zangu 
wengi wananiambia kwamba nafanana na 
watu wa nchi jirani. Ninawezaje kuthibitisha 
kwamba mimi ni Mtanzania? Tafadhali 
niongoze.
30 Septemba 2013

Sababu tu kwamba unafanana  na watu 
wa nchi jirani haimaanishi kwamba wewe 
siyo Mtanzania. Hapa nchini masuala ya uraia 
yanaongozwa kisheria na kwa maana hiyo 
Sheria ya Uraia (Sura 357 iliyorekebishwa 

mwaka 2002) inahusika. Hakuna sheria 
inayosema Mtanzania lazima awe na 
mwonekano wa namna fulani. 

Kwa ujumla, sheria zetu zinatambua aina 
tatu za uraia ambazo ni uraia wa kuzaliwa, 
uraia wa kurithi na uraia wa tajnisi. Mtu 
yeyote aliyezaliwa Tanzania anachukuliwa 
kuwa ni raia wa Jamhuri ya Muungano kama 
wakati wa kuzaliwa baba yake au mama yake 
alikuwa ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Pia, mtu yeyote aliyezaliwa nje ya 
Jamhuri ya Muungano siku au baada ya siku 
ya Muungano atachukuliwa kuwa ni raia 
wa Jamhuri ya Muungano kwa kurithi kama 
mmoja wa wazazi wake ni raia wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa kuzaliwa 
au kwa kujiandikisha. Mwisho, mtu yeyote 
ambaye siyo raia wa Tanzania, ama kwa 
kuzaliwa au kwa kurithi anaweza kuomba 
uraia wa Tanzania wa kujiandisha kwa Waziri 
anayehusika na masuala ya uraia. 

Aidha, Sheria ya Uraia ya Tanzania  inatoa 
uwezekano wa kutoa hati ya uraia/ukaazi ili 
kuondoa  shaka. Sheria hii chini ya kifungu 
cha 21 inatamka kwamba, Waziri anaweza, 
kwa mazingira yoyote anayoona yanafaa, 
kwa maombi ya mtu yeyote ambaye uraia 
wake wa Jamhuri ya Muungano una mashaka, 
iwe kwenye suala la maelezo ama kisheria, 
atathibitisha kwamba mtu huyo ni raia wa 
Jamhuri ya Muungano; na hati iliyotolewa 
chini ya kifungu hiki, isipokuwa kama ilitolewa 
kwa njia ya udanganyifu au kuficha maelezo 
ya msingi, lakini bila kuathiri ushahidi wowote 
kwamba alikuwa ni raia kwa siku ya awali. 

Kutokana na hayo, tunaamini isikuwie 
vigumu kuthibitisha uraia kwa sababu 
maelezo yako yanajieleza yenyewe. Hivyo, 
tunakushauri ufuatilie mchakato wa kuwa na 
cheti cha kuzaliwa na kitambulisho kutoka 
mamlaka husika kama bado hujafanya hivyo. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.
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Kumfukuza mhudumu wa mapokezi 
kwa sababu ya ubonge

Mimi ni mfanyabiashara maarufu nchini 
Tanzania mwenye biashara za rejareja 
kwenye mikoa mbalimbali ndani ya nchi. 
Kwenye ofisi yangu ya mauzo nimeajiri 
warembo kama wahudumu wa mapokezi 
nikijua kwamba yeyote anayekuja ofisini 
kwangu atavutiwa na kunipa dili. Mmoja wa 
wafanyakazi wangu ambaye ni mhudumu 
wa mapokezi ameongezeka sana uzito 
kiasi kwamba amepoteza mvuto. Kwa 
bahati mbaya ameajiriwa kwa mkataba 
wa kudumu. Ninawezaje kumuondoa  kwa 
sababu najua ataendelea kuwa mnene kila 
siku?
14 Oktoba 2013

Ingawa umeajiri warembo kukufanyia 
kazi kama moja ya mkakati wako wa 
soko, linapokuja suala la kusitisha ajira ya 
mfanyakazi, sheria za kazi zinaendelea 
kutumika na zinatakiwa zifuatwe. Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini inataka kila 
usitishaji wa mkataba wa ajira ufanyike kwa 
haki, kinyume na hapo itakuwa ni ubatili. Kwa 
kusitisha ajira kwa haki , sheria inataka kwanza 
kuzingatia na kufuata taratibu halali kama 
ilivyo elezwa kwenye sheria na pili kuwa na 
sababu za msingi za kusitisha. Tukija kwenye 
swali ulilouliza, hatuoni kama utaweza 
kumuachisha kazi kwa mjibu wa sheria  
mfanyakazi huyu. Hujatuambia iwapo uzito 
wa mfanyakazi wako umemfanya ashindwe 
kutekeleza majukumu yake au umepelekea 
utendaji mbovu wa kazi. Tunafikiri pamoja  
kuwa  kitendo cha kumfukuza msichana huyo 
kwa sababu ya unene ni cha kibaguzi, vile vile  
hakikubaliki kutokana na kukosekana kwa 
sababu za msingi kusitisha ajira yake.  Kama 
hutaki aendelee kuwa mapokezi unaweza 
kuzungumza naye na kumpatia majukumu 
mengine kama inakubalika. Vinginevyo 
unatakiwa kuwa muwazi kwa mfanyakazi 

wako kuhusu uzito wake, mpeleke kwenye 
madarasa ya kupunguza uzito ikiwemo 
kumuunganisha jimu, vyakula n.k. 

Yote kwa yote, kama kwa mfano ukiwa 
wakala wake wa urembo, na kuongezeka 
uzito hakumwezeshi kutekeleza majukumu 
yake, na kwa bahati mbaya watu wanene 
kwa kawaida hawana mvuto kama walivyo 
wembamba. Hivyo, kwa kuzingatia utendaji 
kazi halisi wa mfanyakazi, unaweza, kabla ya 
kumpa nafasi ya kupunguza uzito, kusitisha 
ajira yake lakini ni lazima ufuate taratibu 
sahihi chini ya sheria. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Mwajiri anafuatilia/anadukua meseji za 
simu kwa siri

Niliajiriwa kwenye kampuni fulani kama 
Afisa Masoko na Mauzo. Kampuni ilinipatia 
simu za kisasa kwa ajili ya matumizi na 
namba yangu binafsi ilikuwa ikitumika. 
Sikujua kama kampuni inadukua 
meseji zangu kwenye simu hadi siku 
nilipogombana na mmoja wa mabosi 
zangu. Hii ni baada ya bosi kugundua 
na kuanza kunituhumu kutembea na 
mfanyakazi mwenzangu, ambaye ni mpenzi 
wake kitu ambacho nilikuwa sijui. Sasa 
nimepewa notisi ya kueleza ni kwa nini 
natumia simu ya ofisi kusababisha vurugu 
kazini kwa kuingilia uhusiano wa mapenzi 
ya bosi wangu. Ninaogopa kwamba 
ninaweza kufukuzwa juu ya jambo hili. 
Je, kampuni inaweza kupata taarifa kama 
hizo kutoka kwenye kampuni ya simu hata 
kwenye masuala kama haya ya maisha ya 
kimapenzi ambayo hayahusiani na kazi? 
Tafadhali niongoze vyema kwa sababu bosi 
amedhamiria kukabiliana na mimi.
14 Oktoba 2013

Tunaamini kampuni ilikupa simu ili kazi 
zako zifanyike kwa ufanisi. Hatuna uhakika 
wa namna kampuni ilivyopata meseji hizo, 
lakini uwezekano ni mkubwa kwamba mtoa 
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huduma za simu, ambaye ndiye mtunzaji 
pekee wa taarifa hizo tunayemjua, alitoa 
nakala kwa bosi wako. 

Yote kwa yote, huko hasa ni kuingilia 
faragha na kuna wajibu chini ya Sheria 
ya Mawasiliano Kielektroniki na Posta na 
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta (Ulinzi kwa Watumiaji), 2011, ambazo 
zimetungwa chini ya Sheria hii. Uingiliaji huu 
wa faragha ni jambo kubwa na unaweza 
kufikiria na kufungua malalamiko kwa 
Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA) dhidi ya 
kampuni ya mawasiliano na mwajiri wako. 

Kuhusu notisi ya kueleza sababu 
iliyotolewa kwako, kwanza tunapenda 
kueleza kwamba labda kama kuna taarifa 
zimekosekana kwenye swali lako, notisi 
hiyo imejikita kwenye masuala ambayo 
hayahusiani na masuala ya kazi, labda 
kama mlikuwa mnashiriki mapenzi katika 
saa za kazi. Inaonekana ni bosi wako ndiye 
anayekufuatilia  na siyo kampuni unayoifanyia 
kazi. 

Mwisho, hujatuambia kama tuhuma za 
kutembea na mpenzi wa bosi wako ni za 
kweli au la. Kama ni kweli, unapaswa kuwa 
makini na matokeo ya utendaji kazi wako. 
Mara nyingi, mahusiano ya ofisini yanaweza 
kupunguza ufanisi, kitu kinachoweza kuwa 
sababu halali ya kufukuzwa kazi. Tunaamini 
hujatoa taarifa zote za kutuwezesha kujibu 
swali lako  kwa ufanisi na tunashauri ueleze 
kila kitu kwa mwanasheria wako kwa 
mwongozo sahihi.

Viza ya kutembelea mwezini

Nimeambiwa kwamba kwa kuwa Marekani 
ndilo taifa la kwanza kwenda mwezini, na 
kusimika bendera yake huko, ili kuzuru 
mwezini basi unahitaji viza ya Marekani. Je, 
hilo ni kweli?
21 Oktoba 2013

Swali lako ni la kufikirika sana. Kwa uelewa 

wetu, hakuna mtu aliyewahi kuwa na   umiliki 
wa mwezi. Kimsingi, mataifa ya kwanza 
kutembelea mwezini, Urusi na Marekani, pia 
ni wanachama wa Mkataba wa Anga za Nje 
ambao unaeleza kwamba mwezi pamoja na 
vitu vingine vyote vya anga za nje ni mali ya 
binadamu wote. Pia kuna Mkataba wa Mwezi 
wa mwaka 1979 ambao uliweka zuio kwa 
matumizi ya rasilimali za mwezi kwa taifa 
moja.

Ingawa ni kweli kwamba mwaka 1969 
Marekani ilichomeka bendera yake mwezini, 
kitendo hicho hakiipi Marekani umiliki wa 
mwezi na wala Marekani yenyewe haijawahi 
kudai kuwa ndiyo mmiliki. Kwanza kwenda 
mwezini ni changamoto; na hivyo kutekeleza 
masharti ya viza kwenda mwezini kwa 
ulimwengu wa sasa, haiwezekani. Hivyo kama 
unapanga kwenda huko, unaweza kwenda. Ni 
eneo lisilohitaji viza. Tunakutakia kila la heri.

Vyama viwili vya wafanyakazi ndani ya 
kampuni moja

Mimi ni mwekezaji wa kigeni ninayemiliki 
kiwanda nje ya jiji la Dar es Salaam na 
nimeajiri idadi kubwa ya watu. Hivi 
karibuni watu watatu waliojitambulisha 
kama maafisa kutoka kwenye chama 
fulani cha wafanyakazi walifika ofisini 
kwangu wakitaka waruhusiwe kuongea 
na wafanyakazi wangu na kuwaunganisha 
kwenye chama chao cha wafanyakazi. 
Nilikataa ombi hilo kwa sababu tayari nina 
chama cha wafanyakazi kiwandani kwangu. 
Sasa wameniandikia kunitaka niwaeleze 
tarehe na mahali ambapo watakuwa 
na muda wa kuongea na wafanyakazi. 
Sijawajibu kama tahadhari hadi nishauriwe 
kisheria. Je, ombi hili ni la kawaida? 
Tafadhali nishauri.
28 Oktoba 2013

Ombi hili ni la kawaida kwa kuwa chama 
cha wafanyakazi kinachoomba kinatekeleza 
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haki yake chini ya Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini. Sheria hii inatamka wazi kwamba 
kila mwakilishi aliyeruhusiwa na chama cha 
wafanyakazi kilichosajiliwa atakuwa na haki 
ya kuingia kwenye majengo ya mwajiri kwa 
lengo la kutafuta wanachama, kuwasiliana 
na wanachama, kukutana na wanachama 
waliochini ya mwajiri na kuendesha mikutano 
ya wafanyakazi katika maeneo ya kazi. 
Pamoja na hayo, Chama cha Wafanyakazi 
kilichosajiliwa kinaweza kuanzisha tawi lake 
mahala pa kazi ambapo wanachama wake 
kumi au zaidi wameajiriwa. 

Kwenye suala lako, kitu pekee unachohitaji 
kujiridhisha ni iwapo hao wanaojiita maafisa 
ni kweli wanatoka kwenye hicho chama, 
isijekuwa ni “vishoka”, ambao ni wengi.  Kama 
ukijiridhisha kuwa ni maofisa halali, basi 
jiridhishe pia kama  chama hicho kimesajiliwa. 
Wewe kama mwajiri huwezi kuwazuia maofisa 
kusajili wanachama, hata kama kuna chama 
kingine. Mwisho wa yote, uanachama kwenye 
chama cha wafanyakazi ni hiari ya mfanyakazi 
na siyo mwajiri. Pia, ni wafanyakazi ndiyo 
wanaoamua iwapo wajiunge na vyama vya 
wafanyakazi ama la. Unaweza kuwasiliana na 
wanasheria wako kwa msaada zaidi.

Kunyimwa kazi ya uhudumu wa ndege

Mimi ni mwanamke mrefu na mwenye 
muonekano mzuri. Niliomba kazi ya 
uhudumu wa ndege katika shirika la ndege 
la ndani na ninajua kwamba matokeo ya 
mtihani wa nadharia niliongoza kati ya 
washindani  wengine 20 walioomba. Aidha, 
kwenye mtihani wa vitendo  nilikuwa wa pili 
kwa ubora, lakini, nasikitika, nilinyimwa kazi 
ati kwa sababu nina mapaja manene kuliko 
safu za njia za kutolea huduma katika ndege 
(aisle), wakimaanisha kwamba sehemu ya 
kupita abiria ndani ya ndege ni nyembamba 
kwangu kupita. Je, huu siyo ubaguzi? Kama 
tatizo ni hilo kwenye daraja la kawaida, basi 
ningeweza kufanya kazi kwenye daraja 

la biashara ambalo nafasi kati ya safu za 
viti ni pana. Ninataka kushtaki. Tafadhali 
niongoze.
25 Novemba 2013

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 
ya 2004 inamtaka kila mwajiri kuhakikisha 
kwamba anaendeleza fursa sawa katika ajira 
na kujitahidi kuondoa ubaguzi mahala pa 
kazi. Pia ni kosa kwa mwajiri kufanya ubaguzi 
wa dhahiri au usiokuwa wa dhahiri kwa 
misingi ya rangi, utaifa, kabila au sehemu 
anayotoka, asili, uasili wa Taifa, asili ya kijamii, 
maoni ya kisiasa au kidini, Mwanamke au 
Mwanamume, jinsia, ujauzito, kuolewa au 
kutoolewa au majukumu ya familia, ulemavu, 
VVU/UKIMWI, umri au maisha anayoishi. Hata 
hivyo, utofauti kwenye kanuni hiyo ya msingi 
ni kwamba, siyo ubaguzi kutofautisha, kuzuia 
au kupendelea mtu yeyote kwa msingi wa 
mahitaji ya asili ya kazi. 

Tukirudi kwenye swali lako tunaona 
kwamba hali yako inaingia kwenye tofauti 
iliyotolewa na sheria kwamba haitakuwa 
ubaguzi kutofautisha, kuzuia au kupendelea 
mtu yeyote kwa msingi wa mahitaji ya asili ya 
kazi.

Hivyo, kama sehemu ya kupita abiria ndani 
ya ndege ni nyembamba kwa mfanyakazi 
mtarajiwa kuna chaguzi mbili tu kwa mwajiri. 
Ya kwanza, ambayo utakubali kwamba ni 
ya ghali, ni kuomba mtengeneza ndege 
aongeza ukubwa wa njia. Ya pili ni kukataa 
kukuajiri, kama shirika la ndege lililivyofanya. 
Unatakiwa kuwasiliana na wanasheria wako 
ambao wanaweza kukuongoza zaidi.

Kutukana na kutumia lugha ya matusi

Bosi wangu ni mgeni, anatumia sana lugha 
ya matusi dhidi yangu. Ni mazoea/tabia 
yake na kila mmoja ofisini ni shahidi juu ya 
jambo hili. Je, lugha hiyo siyo kosa chini ya 
sheria za Tanzania?
30 Desemba 2013
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Kifungu cha 89 (1) cha Kanuni ya Adhabu 
kinatamka kwamba, Mtu yeyote ambaye 
(a) anatumia lugha chafu, ya matusi au 
ya usafihi kwa mtu mwingine yeyote kwa 
namna ambayo huenda ikaleta uvunjifu 
wa amani; au (b) anazozana au, kwa namna 
nyingine yoyote, ataleta fujo kwa namna 
ambayo huenda ikaleta uvunjifu wa amani, 
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na 
hatia atawajibika kwa adhabu  ya kifungo cha 
miezi sita. Kutokana na maelezo hapo juu, 
utagundua kwamba lugha hiyo ya matusi 
ambayo inaweza kusababisha uvunjifu wa 
amani ni kosa la jinai. Sheria haitoi hiari ya 
kulipa faini ukishatiwa hatiani, bila kujali 
nafasi aliyonayo, anaweza kuishia jela kwa 
miezi sita.

Idara ya uhamiaji Dar

Nilitua kwenye Uwanja Ndege wa Mwalimu 
Nyerere miezi michache iliyopita na 
niliulizwa iwapo nimekuja kwa ajili ya utalii 
au biashara. Nilijibu kwamba nilikuwa 
nimekuja kwa ajili ya biashara, ambapo 
walinitaka nilipe Dola za Marekani 200. Hata 
hivyo, nilishauriwa kuchukua viza ya utalii 
ambayo niliambiwa ni rahisi na ni haraka 
kuishughulikia lakini ninatakiwa kulipa ada 
ya kuiandaa viza, kiasi cha Dola za Marekani 
50. Nililipia kiasi hicho lakini baadaye 
niligundua kwamba ingawa ni kidogo 
kuliko kiasi cha kupata viza ya biashara, 
sikupewa risiti kwa ajili ya ada ya kuandalia. 
Nilijaribu kuomba risiti lakini kwa kuwa 
kulikuwa na msururu mrefu kwa ajili ya 
viza, niliacha vinginevyo ningepoteza muda 
mwingi kubishana. Je, ninaweza kupata 
risiti hiyo?
13 Januari 2014

Hatuijui kama kuna ada ya kuandalia viza 
za utalii. Kimsingi, umewapa rushwa maafisa 
wa uhamiaji bila kujua kwamba ilikuwa ni 
rushwa, japo tunaona kwamba ilikuwa wazi. 

Huwezi kupata risiti hizo kwa sababu hakuna 
risiti kwa ajili ya ada ya kuandalia viza. Zaidi, 
ukiwa na viza ya utalii wakati ulikuja kwa 
shughuli za kibiashara, ina maana kwamba 
biashara yoyote uliyokuwa unaifanya nchini 
Tanzania ilikuwa ni haramu pia ni kosa chini 
ya sheria zetu za uhamiaji. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Kanuni za mavazi kwenye ofisi ya 
serikali

Ninafanya kazi kwenye ofisi fulani ya Serikali 
na bosi wangu ameniambia kwamba 
niache kuvaa mavazi mafupi. Inawezekana 
ananitaka/ananitamani na hiyo ndiyo 
sababu hasa. Cha kushangaza hamwambii 
mke wake ambaye anavaa mavazi mafupi 
na wakati mwingine jinzi/suruali za kubana 
anapokuja ofisini kumtembelea. Je, ana haki 
ya kuniamulia nini cha kuvaa na kuacha 
kumwambia mkewe? Tafadhali nishauri 
iwapo maoni yake juu ya urefu wa sketi na 
kukodolea macho sketi yangu ni halali au ni 
kosa la unyanyasaji kingono?
24 Februari 2014

Hatujawahi kuona sheria ambayo inasema 
kwamba ni kosa la unyanyasaji kingono ikiwa 
mwanamume, katika mazingira ya kawaida, 
atamwangalia mwanamke hasa mahala pa 
hadhara. Kimsingi, kama unavaa sketi fupi, 
ni wazi macho ya mwanamume yataangalia 
tu. Iwapo anaendelea kuangalia sketi na siyo 
wewe, hilo linaweza kuwa ni kosa lakini hilo 
siyo swali lako na hivyo hatutalijadili hapa. 
Kama kumuangalia mwanamke aliyevaa 
sketi fupi ni kosa, basi wanaume wengi 
wangekuwa wameshtakiwa wakiwemo 
waendesha mashtaka wa umma na polisi. 

Mawazo ya bosi wako kwenye urefu wa 
sketi yako yanatokana na waraka wa Serikali. 
Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 3 wa 
mwaka 2007 unaeleza namna mtumishi wa 
umma anavyotakiwa kuvaa akiwa kazini. 
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Baadhi ya mavazi yaliyokatazwa ni pamoja 
na nguo fupi na za kubana, jinzi, fulana, 
kandambili na nguo zinazoonesha maungo 
ya mwili. Hivyo, kwa kuwa unafanya kazi 
Serikalini, moja kwa moja unazuliwa kuvaa 
sketi fupi kazini kwako. Hata hivyo, hauzuiliwi 
kuvaa sketi fupi nje ya ofisi. 

Mke wa bosi wako siyo mtumishi wa 
umma na hafungwi na waraka huo. Kama 
unafikiri kubadilisha kutoka kuvaa sketi fupi 
hadi kuvaa jinzi ya kubana, kama mke wa 
bosi wako, tafadhali elewa kwamba hilo pia 
Waraka unalikataza. Kama unataka kuendelea 
kufanya kazi Serikalini tafadhali fikiria kubadili 
mavazi yako. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Wafanyakazi wenye ulemavu wanadai 
posho kubwa kwa kazi za nje ya ofisi

Kwenye kampuni yangu wafanyakazi 
wanasafiri sana kwenda kuwahudumia 
wateja wetu wa mikoani. Tumekuwa 
tukiwalipa posho za nje ya ofisi/kituo cha 
kazi ikiwa ni posho za safari pamoja na 
posho nyinginezo. Hivi karibuni tumeingia 
kwenye matatizo na wafanyakazi wetu 
wawili ambao ni walemavu. Wanadai 
kwamba wanatakiwa kupendelewa/
watendewe tofauti na wafanyakazi wengine 
kwenye suala la posho ya nje ya ofisi kwa 
sababu wao ni walemavu. Wanasema hilo 
ni takwa la kisheria. Tumekwama na hatujui 
iwapo hilo ni jambo la kisheria, na je tufanye 
nini?
14 Aprili 2014

Labda kwa ufafanuzi tu, kisheria, mtu 
mwenye ulemavu ni mtu mwenye udhaifu 
au upungufu wa viungo, fahamu au akili 
na ambaye uwezo wake wa utendaji kazi 
umepungua kutokana na vikwazo vya 
kimtazamo, kimazingira na kitaasisi. Hakuna 
kifungu chochote cha sheria, ikiwemo Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini wala Sheria ya 

Taasisi za Kazi wala kanuni zake, ambacho 
kinawalazimisha waajiri kuwalipa watu wenye 
ulemavu kwa viwango tofauti na wafanyakazi 
wengine hasa inapokuja suala la posho za nje 
ya kituo cha kazi. 

Jambo jingine linalofanana na mtazamo 
wa hapo juu, Sheria ya Watu wenye Ulemavu 
Na. 9 ya 2010 chini ya kifungu cha 33 
inamtaka mwajiri kutokuwachukulia watu 
wenye ulemavu tofauti na wasiokuwa na 
ulemavu, kuhusiana na pamoja na mambo 
mengine, katika utoaji wa faida zozote au 
masuala mengine yanayohusiana na ajira. Hili 
ni kwa pande zote mbili. 

Kutokana na jambo hilo, hakuna kifungu 
cha sheria ambacho kinakulazimisha 
kutekeleza matakwa ya ziada ya wafanyakazi 
hawa. Hata hivyo, kutegemea na uwezo 
wa kampuni, unaweza kuwasaidia kuhusu 
malalamiko/magumu ambayo wanayapata 
wanaposafiri na kujaribu kuwasaidia 
kama jambo tu la kiungwana/kistaarabu. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Uhamiaji wakali sana

Sisi ni kampuni ya kigeni iliyosajiliwa na 
kufanya kazi nchini Tanzania. Hivi karibuni 
maafisa wa Idara ya Uhamiaji walivamia ofisi 
yetu na kuanza kufanya upekuzi na kuulizia 
kuhusu pasipoti za wafanyakazi wetu wa 
kigeni. Uhamiaji walikuwa wakatili na wakali 
sana kiasi kwamba walitutisha hasa pale 
mmoja wa wafanyakazi alipoomba kwenda 
kwake, mlango unaofuata, ili kuchukua 
kibali chake. Je, upekuzi wa aina hiyo 
unaruhusiwa kisheria? Idara ya Uhamiaji 
inahitaji kufanyiwa mafunzo ya huduma 
kwa wateja - je, mafunzo haya hayatolewi 
kwa watumishi wa umma nchini Tanzania? 
Vitendo vyote nilivyoeleza hapo juu 
vilinaswa na kamera zetu za CCTV.
21 Aprili 2014



Sheria za Ajira na Uhamiaji • 143

Chini ya sheria zetu, maafisa uhamiaji 
wana mamlaka ya kuingia jengo lolote 
wakati sahihi na kufanya uchunguzi wa suala 
lolote linalohusu uhamiaji. Pia, afisa uhamiaji 
bila kuwa na hati ya ukamataji anaweza 
kumkamata mtu yeyote ambaye ana sababu 
za kuamini kwamba ni mhamiaji haramu au 
anakiuka sheria za nchi za uhamiaji. Pia, katika 
kutekeleza majukumu yao, sheria imewapa 
mamlaka maafisa uhamiaji ya kusimamisha, 
kuingia na kukagua ndani ya ndege, treni, 
gari, chombo cha moto, meli, jengo, ardhi, 
ghala, kontena au boti yoyote iliyopo nchini 
Tanzania. Sheria pia inatamka kwamba 
mtu yeyote aliyekamatwa, aliyepekuliwa 
au aliyewekwa kizuizini na maafisa 
uhamiaji anatakiwa kuarifiwa kwa haraka 
iwekekanavyo na kwa lugha anayoielewa 
sababu za kukamatwa, kupekuliwa au 
kuwekwa kizuizini. 

Turudi kwenye swali lako, upekuzi 
uliofanywa na Idara ya Uhamiaji ni halali. 
Lakini kinachoonekana kukutatiza ni namna 
maafisa uhamiaji walivyoingia kwenye ofisi za 
kampuni yako na walivyofanya mambo yao 
kwa ukali. 

Una haki ya kutendewa vyema. Kama 
unaamini kama unavyoamini kwamba 
hukutendewa vyema, una haki zote za 
kufungua malalamiko kwa Mkurugenzi 
wa Huduma za Uhamiaji. Tunatumaini 
umechukua majina ya maafisa uhamiaji. 
Hatuwezi kujibu oni lako/swali lako la mwisho 
kuhusu ujuzi/elimu ya huduma kwa wateja 
lakini linaweza kuwa sehemu ya hoja zako 
kwa Mkurugenzi wa Uhamiaji.

Mafao kukatwa marejesho ya mkopo 
binafsi

Niliacha kazi wiki chache zilizopita. Wakati 
nimeajiriwa nilikopa kwa sharti kwamba 
nitalipa mkopo huo ndani ya miaka mitatu 
lakini niliacha kazi kabla ya miaka mitatu. 
Mwajiri wangu amezuia baadhi ya mafao 

yangu ya kuacha kazi kwa ajili ya kulipa 
deni. Anasisitiza na kunionesha kipengele 
cha mkataba wa mkopo ambacho kinasema 
kwamba “mkopo utalipwa mara moja baada 
ya kukoma kwa mkataba wa ajira na mwajiri 
atakata mafao ya kuacha kazi ili kufidia 
mkopo.” Je, hilo linaruhusiwa kisheria? 
Naona kama hii siyo sawa kwa sababu 
bado nina uwezo wa kulipa deni kwa muda 
uliobaki.
12 Mei 2014

Labda kwa ufafanuzi tu, unatakiwa uelewe 
kabisa kwamba chini ya kifungu cha 28 cha 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Na. 6 ya 
2004 (ELRA), mwajiri anaruhusiwa kumkata 
mfanyakazi mshahara wake. Ingawa kuna 
masharti mengi ya kutimiza ili kufanya hivyo, 
kwa suala lako masharti hayo yatatimizwa 
kama kutakuwa na idhini ya maandishi 
(angalia kifungu cha 28 (1) (b) cha ELRA). 
Tunaamini idhini hiyo ipo wazi kwenye suala 
lako. Hasa, kitendo cha kusaini mkataba 
wenye sharti la wazi kwamba mkopo utalipwa 
wakati wa kusitisha ajira, kilimpatia mwajiri 
haki ya kukata mafao kwa ajili ya kulipa 
mkopo, na hivyo kudhihirisha mtizamo wetu. 
Waajiri wengi wanatoa mikopo bila sharti hili 
ambalo kwa bahati mbaya linawapa ugumu 
pale mfanyakazi anapojiuzuru au anapoacha 
kazi kabla mkopo haujalipwa. Kimsingi, 
tunafanya kazi na waajiri wengi na wakati 
wote tunawashauri kipengele hiki kiwe wazi 
kwenye mkataba wa mkopo. 

Ili kupata uhalisia, jaribu kujiweka katika 
nafasi ya mwajiri. Utategemeaje kurudishiwa 
mkopo wako wakati huna dhamana yoyote 
na hauna uhakika ni wapi mdaiwa anaishi? 
Hakuna shaka kwamba ulipewa mkopo kwa 
kutegemea ajira ya mwajiri wako na kwa 
kuwa haupo tena, mwajiri anaruhusiwa kudai 
malipo husika. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.
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Haki ya kufanya kazi

Katiba yetu inatoa haki ya kufanya kazi na 
kupewa ujira kwa kazi iliyofanyika. Mimi 
ni mhitimu wa hivi karibuni na nimekuwa 
nikiomba kazi karibu miaka miwili bila 
mafanikio. Nimeomba hadi kazi za Serikali; 
lakini kwa kasumba ya kujuana, hawajawahi 
kuniita. Nafikiri kifungu hiki cha katiba 
kinavunjwa hasa kwa wahitimu wa sasa. Je, 
ninaweza kufungua kesi dhidi ya Serikali na 
kuilazimisha kututafutia kazi? Taratibu zake 
ni zipi?
19 Mei 2014

Tunaelewa kwamba ajira ni changamoto 
kwa sababu kuna wahitimu wengi kuliko ajira 
zilizopo. Haki ya kufanya kazi na haki ya ujira/
malipo ya kazi zimewekwa kwenye katiba ili 
kuhakikisha kwamba haki hizo zinalindwa. 
Ajira inaweza kuwa ya kujiajiri, kuajiriwa 
Serikalini au kuajiriwa kwenye sekta binafsi. 
Hivyo kama hujapata ajira Serikalini, angalia 
fursa nyingine za ajira.

Uwepo wa kifungu cha Katiba kuhusu 
haki ya kufanya kazi hakumaanishi kwamba 
Serikali itamhakikishia kila mtu kuwa na kazi. 
Tunakushauri utumie ubunifu kujipatia kipato 
halali, kesi dhidi ya Serikali haiwezi kufanikiwa. 
Unaweza kuwasiliana na mwanasheria wako 
kwa mwongozo zaidi.

Kuajiri polisi wanene

Je, hakuna viwango/vigezo vya kuanzia 
pale jeshi la polisi linapoajiri maafisa wake? 
Mmoja wa rafiki zangu ambaye mwili wake 
haufai na ana uzito wa kilogramu 180 
ameajiriwa. Swali langu jingine ni kwa nini 
maafisa polisi wanakuwa ni wakatili sana? 
Na je, ni lazima polisi kubeba bunduki 
anapomsindikiza mfungwa?
9 Juni 2014

Kanuni za Kudumu za Polisi (PGO) 
zinaeleza miendo ya polisi kwa ujumla. 

Taratibu za kuajiri maafisa polisi zimeelezwa 
kwenye PGO ambapo umri, elimu, afya ya 
mwili na rekodi za uhalifu vinazingatiwa. Ni 
kweli kwamba polisi dhaifu hawawezi kufanya 
kazi nzuri mitaani, lakini ni lazima uelewe 
kwamba siyo polisi wote wanakwenda 
kwenye maeneo ya matukio. Baadhi ya wakuu 
wa polisi ni wanene zaidi na wanabaki vituoni 
kwa sababu wanafanya kazi nyingi za kiofisi 
na kupanga mikakati. Rafiki yako anaweza 
kuwa ameajiriwa kwa sababu ni mtaalam wa 
eneo fulani, na kabla hujapeleka malalamiko 
popote, unatakiwa kujiridhisha. 

PGO pia inaeleza kwamba afisa wa polisi 
bila kujali yupo kazini au la anatakiwa kuwa 
mwenye heshima kwa umma, na kama hana 
heshima au anafanya ukatili kwa mwananchi 
yeyote atachukuliwa hatua za kinidhamu. 
Vilevile, chini ya PGO, afisa wa polisi 
anayesindikiza wafungwa anatakiwa kubeba 
bunduki na pia wanawajibika kutoa usafiri 
kwa wafungwa kwa kutumia gari ya polisi.

Likizo wakati wa kombe la dunia

Timu yangu inacheza Kombe la Dunia. 
Ingawa likizo yangu kwa mwaka huu 
imekwisha, nilimuomba mwajiri wangu 
anipe wiki nne nyingine za ziada mwaka 
huu. Kwanza ni tukio la kipekee, na la 
mara moja maishani. Mwajiri wangu 
amenikatalia kwenda, na tiketi zangu siwezi 
kuzitumia. Je, ninaweza kumshtaki mwajiri 
kwa unyanyasaji alionifanyia? Ninaweza 
kulalamika kwa Waziri juu ya jambo hili? 
Ninawezaje kuwaharibia maisha hawa 
mabosi wangu?
23 Juni 2014

Tumesoma swali lako mara nyingi ili 
kuhakikisha kwamba hatujaacha jambo lolote 
la msingi. Lakini hata baada ya kusoma tena 
na tena, bado majibu yetu hayatakupendeza. 

Kwanza hatuelewi kwa nini hili ni kombe 
lako la mwisho kuangalia. Haujatueleza 
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na unajua fika kwamba kombe la dunia 
linachezwa kila baada ya miaka minne. Pili, 
kama umemaliza likizo yako kwa mwaka, 
huwezi kulazimisha kupata likizo ya bila 
malipo bila idhini ya mwajiri wako, ambaye 
anaweza kukataa. Kwa ufupi, likizo hizo ni 
za hiari. Tatu, kombe la dunia siyo sababu ya 
msingi ya kumfanya mwajiri wako akuruhusu 
kwenda. Nne, labda kama bosi wako 
alikuambia ununue tiketi, huwezi kufanikiwa 
kumshtaki mwajiri wako kwa sababu ya tiketi 
zako kupotea.  

Unaweza kumwandikia Waziri lakini 
hawezi kufanya chochote. Waziri haendeshi 
ofisi bali mabosi zako. Kama ukijaribu 
kuharibu maisha ya mabosi zako, wanaweza 
kukuwajibisha hivyo usijaribu kufanya 
mambo kwa pupa kwa sababu kombe la 
dunia litakwisha hivi karibuni lakini wewe 
utaendelea kuishi na mabosi wako. Hatutaki 
kuonekana kama washauri wa mambo ya 
kijamii, lakini tunakushauri kwamba busara 
inapaswa kutawala mihemko au hisia 
zisizokuwa na msingi.

Kutembelea kituo cha kimataifa cha 
anga za juu

Nimegundua njia mpya na rahisi ya kuruka 
kwenda kituo cha kimataifa cha anga za 
juu na ninataka kujua iwapo nitazuiliwa. 
Kwa jinsi nilivyosoma, hii ni sehemu/
eneo lisilomilikiwa na mtu, na hivyo kila 
binadamu ana haki ya kwenda angani na 
kwenye kituo cha kimataifa cha anga za 
juu. Je, iwapo nikikutana na maafisa wa 
uhamiaji jijini Dar niwaambie nini?
30 Juni 2014

Tumepokea maswali yako mengi kuhusu 
anga na tunaamini tulikujibu moja ya swali 
hilo mwaka jana. Kwa bahati mbaya una 
maswali mengine 20 magumu na mengi yake 
siyo ya kisheria na hivyo hatutayajibu. Hata 
hivyo, tumechagua hili ambalo lina chembe 

ya sheria. 
Kwa kuanzia na kituo cha anga za juu 

cha kimataifa, hiki kilifadhiliwa na nchi za 
Marekani, Urusi, Canada na nchi nyinginezo. 
Hakuna nchi ya Kiafrika ikiwemo Tanzania 
ambayo ilifadhili, na inaeleweka hivyo. Hivyo, 
huna haki ya moja kwa moja ya kwenda huko. 
Pia hatuna uhakika wa namna unavyoweza 
kufika huko, na kama umebuni njia nyepesi ya 
kwenda angani, basi tunakushauri uwasiliane 
na mashirika ya anga ya Marekani na Urusi, 
miongoni mwa mashirika mengine, kwa kuwa 
watatamani kuujua uvumbuzi wako mpya. 
Ufikirie pia kuusajili ili mtu mwingine asiibe 
uvumbuzi wako.

Mkataba kuhusu Kanuni Zinazoongoza 
Shughuli za Mataifa katika Uchunguzi na 
Matumizi ya Anga za Juu, ikiwemo Mwezi na 
Magimba Mengine ya Anga unaeleza kwamba 
chunguzi zote za anga za juu zitafanywa kwa 
nia njema na zitakuwa wazi kwa mataifa yote 
yanayotii sheria za kimataifa. Hakuna taifa 
litakalodai umiliki wa anga za juu au gimba 
lolote. Shughuli zitakazofanywa anga za juu 
zitakuwa ni lazima ziendane na sheria za 
kimataifa na mataifa yatakayofanya shughuli 
hizo ni lazima yakubali wajibu wa taasisi za 
kiserikali na zisizo za Serikali zinazohusika. 
Vifaa vinavyopelekwa katika anga za juu 
vitakuwa ni mali ya taifa husika na watu wake.

Vitu, sehemu au chembe zitakazopatikana 
nje ya mamlaka ya nchi zitarudishwa baada ya 
kutambuliwa. Nchi itakayopeleka kifaa katika 
anga za juu itawajibika kimataifa kwa hasara 
yoyote itakayojitokeza. 

Kutokana na utafiti wetu, ambapo pia 
tunakusihi ufatilie zaidi na kuthibitisha, 
tunaamini Tanzania haijasaini mkataba huu. 
Hata hivyo, tunaamini kwamba mkataba 
utatumika nchini Tanzania kama utaamua 
kwenda huko. Hivyo, ingawa unaweza 
usikaribishwe kwenda kwenye kituo cha 
anga za kimataifa, uko huru kwenda anga 
za kimataifa kama unaweza, jambo ambalo 
unadai unaweza. 
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Kuhusu uhamiaji, wanaweza wasikuamini. 
Hata hivyo, hawawezi kukuzuia kwenda 
angani na watagonga mhuri wa kutoka 
Jamhuri ya Muungano. Utakaporudi kutoka 
angani hautakuwa na mhuri wa taifa lolote na 
tunakushauri uwaeleze maafisa wa uhamiaji 
hali ilivyokuwa. Kimsingi, siku utakayorudi 
huku ukitumia njia mpya uliyonayo, utakuwa 
mtu wa kwanza kutoka Afrika kwenda anga 
za juu kama mtalii wa safari ya haraka. Kwa 
hatua hiyo, uhamiaji hawatakusababishia 
usumbufu mwingi. 

John F. Kennedy alieleza yafuatayo wakati 
anawahamasisha wafanyakazi wa NASA 
kwenda mwezini: “Tumechagua kwenda 
mwezini. Tumechagua kwenda mwezini 
katika muongo huu na kufanya mambo 
mengine siyo kwa sababu ni rahisi, bali kwa 
sababu ni ngumu, kwa sababu lengo hili 
litasaidia kuunganisha na kupima ukubwa wa 
nguvu na ujuzi wetu, kwa sababu tupo tayari 
kukubali changamoto hiyo, hatuko tayari 
kuahirisha kile ambacho tunataka kufanikisha, 
na wengine vivyo hivyo.”

Siyo vibaya kuota, kwa sababu ndoto 
hutimia. Yasiyowezekana yanawezekana na 
tunakutakia kila la heri kwenye mpango wako.

Kiinua mgongo kwa utendaji mbovu

Kampuni yangu imeshtakiwa kwenye 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi na mmoja 
wa waliokuwa wafanyakazi wake ambaye 
alifukuzwa kazi kwa wizi wa vitendea 
kazi fulani. Baada ya kumfukuza tulimlipa 
mafao yake ya kuachishwa kazi isipokuwa 
kiinua mgongo/mkono wa kwaheri. Ingawa 
anakiri kufukuzwa kihalali, mfanyakazi 
huyu anadai kulipwa kiinua mgongo kwa 
sababu amefanya kazi kwa miaka kumi. Je, 
mfanyakazi huyu anastahili kulipwa malipo 
haya? Tafadhali nishauri.
7 Julai 2014

Kifungu cha 42 cha Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini, Na. 6 ya 2004 pamoja na 
Kanuni ya 26 ya Kanuni za Kazi na Mahusiano 
Kazini (Mwenendo Bora), 2007 Tangazo la 
Serikali Na. 42 la 2007 vinatambua kiinua 
mgongo/mkono wa kwaheri kama mojawapo 
ya mafao ya kuachishwa kazi. Kiinua mgongo 
kimetafsiriwa kumaanisha kiasi cha mshahara 
wa angalau siku 7 kwa kila mwaka wa 
utumishi, kwa miaka yote mfululizo, lakini 
miaka hiyo isizidi kumi.  

Hata hivyo, sheria hiyo hiyo haimpi 
wajibu mwajiri wa kulipa kiinua mgongo kwa 
mfanyakazi aliyeachishwa kazi kwa sababu za 
utendaji mbovu. Maamuzi yenu ya kukataa 
kumlipa mfanyakazi huyo malipo ya kiinua 
mgongo hayawezi kubatilishwa, na madai 
ya mfanyakazi huyo kwa namna yoyote 
hayatafanikiwa. Tunakushauri uwasilishe 
vyema kesi yako kwenye Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi kwa mujibu wa vifungu vya sheria 
vilivyotajwa hapo juu.

Kuwarudisha wakimbizi

Je, kuna sheria inayowalinda wakimbizi 
wanapoingia nchini? Je, Tanzania ina uwezo 
wa kuhimili wimbi la wakimbizi? Kwa nini 
wasirudishwe nchini kwao? Je, ni halali 
wakimbizi kuja Tanzania?
8 Septemba 2014

Kuna Mkataba wa Kimataifa Unaosimamia 
Hadhi ya Wakimbizi. Mkataba huo 
uliidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa mwaka 1951. Ulianza kutumika 
tarehe 22 Aprili 1951  na mwanzoni ulikuwa 
unalinda wakimbizi wa Ulaya pekee kuanzia 1 
Januari 1951 (baada ya Vita ya Pili vya Dunia), 
ingawa nchi zilikuwa na hiari ya kutoa tangazo 
kwamba vifungu vya mkataba huo vitatumika 
kwenye maeneo mengine. 

Itifaki ya mwaka 1967 iliondoa ukomo wa 
muda na kuanza kuwalinda wakimbizi “bila 
kujali mipaka ya kijiografia” lakini matangazo 
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yaliyotolewa na nchi wanachama wa Mkataba 
kuhusu mipaka ya kijiografia yaliingizwa pia. 
Tanzania imeridhia Mkataba huu na hivyo una 
nguvu ya kisheria nchini Tanzania. 

Ibara ya 1 ya Mkataba kama ulivyofanyiwa 
marebisho na Itifaki ya mwaka 1967 
inamtafsiri mkimbizi kama ni mtu ambaye 
kutokana na hofu ya kweli ya kuteswa kwa 
sababu ya rangi, dini, utaifa, uanachama 
wa kikundi fulani cha kijamii, au maoni ya 
kisiasa, yupo nje ya nchi yake, na ameshindwa 
au, kutokana na hofu hiyo, hana nia ya 
kutegemea ulinzi wa nchi hiyo; au ambaye, 
hana utaifa na yupo nje ya nchi yake ya ukaazi 
kutokana na matukio kama hayo, hawezi au, 
kutokana na hofu hiyo, hana nia ya kurudi 
kwenye nchi hiyo.” 

Nchi za Afrika zilipitisha Mkataba wa Afrika 
Kuhusu Matatizo Maalum ya Wakimbizi Afrika 
na kuongeza tafsiri ya mkimbizi kuwa ni  mtu 
yeyote aliyelazimika kuikimbia nchi yake 
kutokana na machafuko ya nje, kazi, ukoloni 
au matukio yanayovuruga usalama kwenye 
taifa lake. 

Katika kanuni za jumla za sheria za 
kimataifa, mikataba mbalimbali inayotumika 
inazifunga nchi wanachama wa mikataba 
hiyo na ni lazima itekelezwe kwa nia njema. 
Nchi kama Tanzania ambayo imeridhia 
Mkataba wa Wakimbizi zinatakiwa kuwalinda 
wakimbizi waliopo kwenye nchi zao kwa 
mujibu wa masharti ya mikataba hiyo. 

Vipo vifungu vingi ambavyo nchi 
wanachama wa Mkataba wa Wakimbizi 
na Itifaki yake ya mwaka 1967 ni lazima 
wavitekeleze na kifungu kimojawapo, 
ambacho ni muhimu, ni nchi husika 
kushirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR) katika 
kutekeleza majukumu yake na kuisaidia 
UNHCR kusimamia utekelezaji wa vifungu vya 
Mkataba. 

Mkimbizi anatakiwa kuwa huru dhidi ya 
adhabu za kuingia au kuwepo nchi nyingine 
kinyume cha sheria, kama ikithibitika 
kwamba aliingia kwa nia njema; yaani, kama 

mkimbizi anaamini kwamba kuna sababu za 
msingi za kuingia au kuwepo kinyume cha 
sheria, mfano kutokana na hofu ya kupoteza 
uhuru, na kama amejitambulisha kwa haraka 
kwenye mamlaka zinazohusika. Haki hii 
inalindwa na Ibara ya 31 ambayo inatamka 
kwamba Nchi Wanachama hazitatoa adhabu, 
kwa sababu ya kuingia au kuwepo kinyume 
cha sheria, kwa wakimbizi wanaotoka moja 
kwa moja kwenye nchi ambayo imewatishia 
usalama au uhuru wao kwa mujibu wa ibara 
ya 1, wanapoingia au wanapokuwa kwenye 
ardhi yao bila idhini, kama watajitokeza wao 
wenyewe bila kuchelewa kwenye mamlaka 
husika na kueleza sababu za uingiaji au 
uwepo wao kinyume cha sheria. 

Haki za wakimbizi dhidi ya kulazimishwa 
kurudi kwao kwa nguvu/kutofukuzwa 
imeelezwa kwenye Mkataba wa mwaka 1951 
kuhusu hadhi ya wakimbizi ambao unaeleza 
kwamba Nchi Wanachama hazitamfukuza 
au kumrudisha mkimbizi kwa namna yoyote 
kwenye mipaka ya nchi ambayo maisha 
yake au uhuru wake umetishwa kutokana na 
sababu za rangi, dini, utaifa uanachama wa 
kikundi fulani cha kijamii, au maoni ya kisiasa. 
Hivyo wakimbizi walioko Tanzania hawawezi 
kurudishwa. Tanzania pia inapata msaada 
mzuri wa kifedha na kiufundi kutoka UNHCR 
ili kuwasaidia wakimbizi hao. 

Tanzania pia ina sera ya wakimbizi ambayo 
inaendana na yaliyosemwa hapo juu. Kwa 
mujibu wa UNHCR, kuanzia mwaka 1997 
mpaka 2002, Tanzania ilikaribisha wakibizi 
wengi na ilitambuliwa/ilisifika kimataifa juu ya 
jambo hili.

Bosi kusomea gazeti chooni

Bosi wangu anasomea magazeti chooni. 
Je, si kinyume cha sheria, na vipi naweza 
kumshtaki? Hii siyo haki kwa wafanyakazi 
wenzake na inaonesha ni jinsi gani kampuni 
yetu ilivyo ya kibaguzi.
13 Oktoba 2014
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Hatuna hakika ni vipi kwenda na magazeti 
chooni siyo haki kwako. Unataka kumshtaki 
bosi wako kwa nini? Je, ni kunyimwa  kusoma 
gazeti ndiko ambako umeguswa nako? 
Njia bora zaidi ni kuiangalia tabia hii katika 
mtazamo wa sheria za afya ingawa hatuoni 
sheria yoyote inayohusika na hili.

Njia rahisi labda ni kufikiria kununua 
magazeti yako mwenyewe au kuiomba ofisi 
ya utumishi/raslimali-watu izungumze na bosi 
ili aache kwenda na magazeti chooni. Kutoa 
taarifa juu ya jambo hili kwa Taasisi ya Usalama 
na Afya Mahala pa Kazi pia inawezekana.

Aidha, hatujui kivipi  usomaji wa magazeti 
unaonyesha ubaguzi mahali pa kazi. 
Isipokuwa kama kuna mambo mengine 
ambayo haujatueleza, maoni yako juu ya 
ubaguzi hayana msingi na ni ya kufikirika tu.

Mwajiri/Bosi analazimisha kutembelea 
familia zetu

Ninafanya kazi katika kampuni fulani 
inayofanya shughuli zake ndani na nje ya 
nchi. Miezi michache iliyopita mtaalam 
wa kigeni amehamishiwa Tanzania kama 
Mkurugenzi Mtendaji wetu. Bosi mpya 
amekuja na mabadiliko mengi ikiwa 
ni pamoja na sharti kwamba ni  lazima 
atembelee makazi na nyumba za mameneja 
waandamizi wake wote.  Mimi ni mmoja 
wa mameneja hao na ninaona kwamba hili 
ni suala lisilo la kiajira kabisa na halimhusu 
mwajiri wangu. Je, mwajiri ana haki 
kutembelea nyumba za wafanyakazi? Je, 
hakuna sheria inayosimamia hili? Ninahisi 
hii ni kuingilia mambo/uhuru binafsi.
3 Novemba 2014

Bila shaka anachodhamiria kukifanya bosi 
wako  kinaweza kuonekana ni cha ajabu 
katika mazingira ya kitanzania na tofauti na 
kile ulichokizoea. Vilevile sheria za ajira hazina 
takwa/sharti  kwamba ni lazima mwajiri 

atembelee nyumba au makazi ya mfanyakazi. 
Mwajiri  wako anaweza kufanya hivyo 
kuonesha heshima na mbinu ya kuwa karibu 
na wafanyakazi wake waandamizi. Hata 
hivyo, kwa mtazamo wa kiutumishi, kujua 
wafanyakazi wako wanapoishi ni muhimu. Ni 
kawaida kwa maafisa utumishi/raslimali-watu 
kuthibitisha, kati ya mambo mengine, taarifa 
za wafanyakazi ikiwa ni pamoja na makazi na 
anwani ya makazi.

Hata hivyo, huwezi kuadhibiwa kwa 
kushindwa kumkaribisha mwajiri wako 
nyumbani kwako. Kwa kuwa sheria za kazi 
zipo kwa ajili ya kuhakikisha maelewano 
mahali pako pa kazi, unaweza kulipeleka 
suali hili kwenye ofisi ya utumishi, chama 
cha wafanyakazi kilichopo ofisini kwako, na/
au katika ngazi za juu kimataifa ili liweze 
kutatuliwa.

Uchaguzi wa mfuko wa hifadhi ya jamii

Nimeajiriwa kwenye kampuni binafsi nchini 
Tanzania. Mwajiri wangu ana mkataba 
na moja ya mifuko ya hifadhi ya jamii 
uliosajiliwa nchini Tanzania ili wafanyakazi 
wake wote wajiunge na mfuko huo. Sitaki 
kuwa mwanachama wa mfuko huo kwani  
nina mfuko niliouchagua mwenyewe. Je, 
ninalazimika kujiunga na mfuko wa hifadhi 
ya jamii ambao mwajiri wangu ameingia 
nao mkataba?
10 Novemba 2014

Sheria ya Mamlaka ya Mifuko ya Jamii, 
2008, inaeleza kwamba kila mwajiri 
katika sekta rasmi atawajibika kuwasajili 
wafanyakazi wake kwenye mfuko wowote wa 
lazima, isipokuwa kwamba itakuwa ni  haki 
ya mfanyakazi kuchagua mfuko  wa lazima 
ambao  atasajiliwa. Kulingana na kifungu 
hicho, haufungwi na mkataba ambao mwajiri 
wako ameingia na mfuko wa hifadhi za jamii. 
Unaweza kuchagua mfuko  wako mwenyewe.
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Sheria za Mazingira na 
Urithi wa Mali za Kale 

Kuweka mlinganyo baina ya kulinda mazingira na mfumo wezeshi wa kiuchumi/
kimaendeleo ni kitu kigumu kwa nchi yoyote, ikiwemo Tanzania. Mara nyingi, shughuli za 
kimaendeleo zinaweza kufanyika baada ya kupata vibali na kufuata taratibu husika. Ni pale 
tu ambapo sheria husika hazifahamiki au zinapuuzwa, ndipo wafanyabiashara wanaweza 
kujikuta katika migogoro ya kisheria.
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Mamlaka chini ya sheria ya hifadhi mali 
za kale

Ninaishi Musoma kwenye eneo la kihistoria 
ambalo limezungukwa na majengo 
yaliyojengwa au yaliyokuwepo tangu 
miongo mingi iliyopita. Na mimi pia 
nimerithi eneo hilo ambalo vizazi vingi 
vimepitia na historia ya familia yetu pia 
inaJulaikana sana hapa. Miezi minne 
iliyopita maafisa kutoka Idara ya Hifadhi za 
Mali za Kale ya Wizara ya Maliasili na Utalii 
walikuja kukagua kitu walichokiita mnara 
wa makumbusho kwenye eneo langu. 
Natamani kujua haki zangu ni zipi kama 
kweli makumbusho hayo yapo kwenye 
eneo langu.
16 Januari 2012

Sheria ya Hifadhi za Mali za Kale inatoa 
uhifadhi na ulinzi wa maeneo ya kihistoria 
ambayo yana akiolojia, historia au masalia 
ya asili. Waziri chini ya sheria ya Hifadhi za 
Mali za Kale ana mamlaka ya kutangaza, kwa 
amri iliyochapishwa kwenye Gazeti la Serikali, 
mahala popote, eneo lolote au jengo kuwa 
alama/sehemu ya makumbusho. Kwa hiyo, 
Idara ya Mambo ya Kale haiwezi tu, kuamka 
siku moja, kuja kwenye eneo lako na kudai 
kuwa eneo lako ni sehemu ya makumbusho. 
Ili patambuliwe hivyo, utangazwaji wa eneo 
au jengo husika ni lazima ufanyike kwanza. 

Chini ya Sheria ya Hifadhi za Kale, 
Mkurugenzi wa Hifadhi za Mali za Kale 
na mtu yeyote aliyepewa mamlaka na 
Mkurugenzi anaweza kwa muda wowote 
unaofaa (a) kuingia na kukagua mnara/
sehemu wa/ya makumbusho (b) kuzungusha 
uzio, kukarabati, kulinda na kuhifadhi 
makumbusho yoyote (c) kukagua na kufukua 
masalio kwenye makumbusho yoyote na 
kuondoa masalio ambayo hayajavumbuliwa, 
isipokuwa (i) kama mnara wa makumbusho 
upo kwenye eneo la makazi ya watu, 
Mkurugenzi au mtu mwingine aliyepewa 

mamlaka atatoa taarifa ya angalau masaa 
arobaini na nane kabla kwa wakazi wa eneo 
hilo akielezea dhamira yake ya kutekeleza 
mamlaka aliyopewa chini ya kifungu hiki 
kidogo. Sheria pia inaeleza kuwa mtu yeyote 
ambaye kwa makusudi atamzuia Mkurugenzi 
au mtu yeyote aliyepewa mamlaka na 
Mkurugenzi kutekeleza mamlaka yake 
atakuwa ametenda kosa chini ya sheria hii. 

Kama kweli eneo lako lina mnara/alama 
wa/ya makumbusho, chini ya sheria hii, 
Mkurugenzi ana mamlaka ya kuingia na 
kuona mnara/alama wa/ya makumbusho 
baada ya kukupatia taarifa ya masaa 48 kabla 
ya kuja kwenye eneo lako. Kwa upande wako, 
inaonesha hujapewa taarifa hiyo. 

Tunapenda kukuJulaisha kwamba mnara 
wa makumbusho na maeneo yaliyopo chini 
ya Sheria ya Hifadhi za Mali za Kale ni maarufu, 
na yametangazwa katika Gazeti la Serikali na 
hakuna uwezekano kwa maafisa wa idara kuja 
tu ghafla na kuvamia eneo lako bila taarifa 
ya awali. Tunapendekeza sana ujiridhishe juu 
ya uhalali wa hao waliojiita maafisa kutoka 
Wizarani.

Kibali cha kuchimba shimo

Ninamiliki nyumba kubwa ya ghorofa tatu 
eneo la Upanga na ninataka kuchimba 
kisima kwenye eneo langu. Swali langu ni 
kwa nini nipate kibali kwa kitu ninachotaka 
kufanya kwenye ardhi yangu? Huko siyo 
kuvunja haki yangu ya uhuru kikatiba? 
Nifanyeje?
16 Januari 2012

Unakwenda mbali na hicho unachokiita 
haki ya kikatiba. Kumiliki tu ardhi hakukupi 
haki ya kuwa mfalme kwenye ardhi hiyo. Haki 
uliyonayo kisheria ni juu ya uso wa ardhi. 
Chochote unachokifanya nje ya uso wa ardhi  
unahitaji ruhusa kukifanya. Kwa mfano, kama 
unaamini ardhi yako ina dhahabu na unataka 
kufanya shughuli za uchimbaji, kuna taratibu 
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ambazo unahitaji kuzifuata na ambazo 
zinaweza kupelekea hati yako ya umiliki wa 
ardhi (kwa matumizi ya kawaida) kusitishwa 
ili kupisha uchimbaji wa madini; kwa kuwa, 
dhahabu siyo mali yako hata kama ipo 
kwenye ardhi yako. 

Ili uchimbe kisima, mamlaka za maji lazima 
zikuruhusu kufanya hivyo kwa kuwa kisima 
chako kinaweza kuwa na madhara kwa visima 
vya jirani na hata vilivyo mbali. Sheria ya 
Usimamizi wa Rasilimali za Maji inatamka wazi 
kwamba mtu yeyote, kinyume na matakwa ya 
vifungu vya sheria hii, atakayejenga, zamisha 
au panua kisima au shimo la maji bila kuwa 
na kibali cha uchimbaji kutoka Bodi ya Maji 
ya Ardhini (Basin Water Board) atakuwa 
ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atawajibika kwa faini isiyopungua Shilingi laki 
tano au kifungo kisichozidi miezi sita au vyote 
kwa pamoja. 

Pia, elewa kwamba, sheria ya Matumizi 
ya Maji (Udhibiti na Usimamizi) ya mwaka 
1974, ambayo imefutwa na sheria hii mpya, 
ilikwenda mbali zaidi kwa kueleza umbali wa 
kisima na kisima kuwa angalau mita 230 na 
kiwango cha juu cha kuvuna maji kwa siku 
(kwa kisima) kisizidi lita 22,700. Hii ni kwa ajili 
ya kuleta usawa na matumizi bora ya maji. 
Sheria inafanya kazi kwa wote bila kujali kama 
unamiliki nyumba ya ghorofa Upanga au 
kwingineko.

Kuwinda nje ya msimu wa uwindaji

Je, Tanzania ina miezi ambayo uwindaji 
hauruhusiwi? Unawezaje kupata kibali 
msimu huo?
16 Januari 2012

Nchini Tanzania, uwindaji hufanyika kwa 
miezi sita tu kwa mwaka na miezi iliyobaki 
inaitwa msimu uliofungwa. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Uhifadhi 
Wanyamapori, 2009, Mkurugenzi wa 
Wanyamapori anaweza kutoa kibali cha 

kuwinda wakati wa msimu uliofungwa, lakini 
kibali hicho kinaweza kutolewa kwa idhini ya 
Waziri. Sheria inatamka kwamba mtu yeyote 
anayewinda wakati wa msimu uliofungwa bila 
kibali anaweza kutozwa faini au kufungwa au 
vyote kwa pamoja.

Mota kwenye baiskeli

Nimefunga mota kwenye baiskeli yangu ili 
itumie mafuta ya taa. Je ninatakiwa kuisajili 
kama gari?
23 Julai 2012

Kisheria, baiskeli itachukuliwa kama 
chombo ambacho kina matairi mawili 
yanayoendeshwa kwa njia ya pedo au mkono 
kwa kutumia nguvu ya mtu anayeendesha 
pekee. Baiskeli yako ukiiwekea mota ili itumie 
mafuta ya taa inakuwa inajiendesha yenyewe 
na hivyo itabadilika na kuwa pikipiki, kama 
ilivyoelezwa kwenye Sheria ya Usalama 
Barabarani. Hivyo itatakiwa kusajiliwa. 
Utatakiwa pia kuikatia bima baiskeli yako 
uliyoibadilisha.

Kufuga viumbe-maji nchini Tanzania

Nimerudi nchini Tanzania baada ya 
kuhitimu masomo yangu kwenye moja ya 
nchi za Scandinavia. Wakati wa masomo 
yetu, mimi na rafiki yangu tulikubaliana 
kufungua mashamba makubwa ya ufugaji 
samaki (kilimo cha samaki). Je, sekta hii 
inasimamiwa? Ninahitaji kufanya nini? 
Tafadhali nishauri kwa kuwa ninasubiria 
kwa hamu kubwa kuanzisha biashara hii na 
mbia wangu mtarajiwa.
27 Agosti 2012

Sekta ya uvuvi inasimamiwa na Sheria 
ya Uvuvi, miongoni mwa sheria nyingine. 
Chini ya Sheria ya Uvuvi, ni lazima kwanza 
kupata kibali kabla ya kuanza shughuli hiyo. 
Kama unataka kukopa fedha kutoka benki za 
ndani, ni lazima uhakikishe kwamba unasajili 
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kampuni na ni lazima kuwe na makubaliano 
ya wanahisa. Ikiwa ni sehemu ya shughuli 
zenu na kutegemea na ukubwa wa mradi 
wenyewe, mnaweza kutakiwa kufanya 
tathmini ya athari za mazingira na kupata 
kibali cha matumizi ya maji. Siyo vibaya 
kuonana na wanasheria wenu ili waweze 
kuwasaidia kufanikisha hilo.

Urithi wa kihistoria wa waanzilishi wa 
taifa

Mimi ni mwanaharakati wa kitanzania 
ninayepigania usawa na haki. Nimegundua 
kwamba baadhi ya makazi ya viongozi wa 
zamani yanapewa kipaumbele maalum 
na kuangaliwa sana kwa kutumia pesa za 
umma. Je, kuna sheria yoyote inayoitaka 
serikali kuzitunza sehemu hizo? Je, sheria 
inaruhusu pesa za umma kutumika kwenye 
masuala kama hayo?
10 Septemba 2012

Ni kazi na wajibu wa serikali kudhibiti 
na kusimamia utunzaji, uendelezwaji na 
kuheshimu urithi wa kihistoria, malighafi 
za maandishi na vitu vingine vikiwemo 
vinavyoonekana na visivyoonekana vya 
waanzilishi wa taifa. Sheria inayosimamia 
jambo hili ni Sheria ya Waanzilishi wa Taifa 
(Taratibu za Kuenziwa). Hata hivyo, kwa 
madhumuni ya usahihi waanzilishi wa taifa 
ni Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania pamoja na Rais wa kwanza 
wa Zazibar. Hatuna uhakika kama sehemu 
unayoirejea ni sehemu ya waanzilishi kwa 
mujibu na maana iliyotolewa na Sheria hii. 
Hata hivyo hatuoni tatizo kwenye sheria 
kwani sheria inatunza historia ya taifa letu. 
Taifa lisilo na historia yake halina maana. 
Unahitaji kusoma Sheria hii ili kuelewa zaidi 
taratibu za kuheshimu na kutunza urithi 
wa kihistoria wa waanzilishi wa taifa letu na 
masuala yanayohusiana na hayo. Uhifadhi wa 
namna hiyo siyo mgeni kwa mataifa mengine 

pia, kuenzi na kuheshimu waanzilishi wa taifa 
letu ni muhimu. 

Uchimbaji kwenye hifadhi ya misitu 

Mimi ni mchimbaji mdogo na ninataka 
kununua leseni ya awali ya uchimbaji. Hata 
hivyo leseni hiyo ni sehemu ya hifadhi ya 
misitu. Je, hifadhi ya misitu inaathiri haki 
za uchimbaji. Ninaweza kuinunua? Je leseni 
hizo zimetafsiriwaje?
5 Novemba 2012

Sheria ya Misitu inaruhusu shughuli za 
uchimbaji kwenye hifadhi ya misitu lakini 
ni lazima upate idhini ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii kabla ya kuanza hizo shughuli. Pia 
kuna ada ya kulipa kwa heka ili kuruhusiwa 
kuchimba kwenye hifadhi ya misitu. 

Sheria ya Madini inatamka kwamba leseni 
ya awali ya uchimbaji haitatolewa kwa mtu 
binafsi, ushirika au kampuni isipokuwa (a) 
Kama ni raia wa Tanzania (b) Kama ni ushirika 
ni ushirika unaoundwa na watanzania tu 
(c) Kama ni kampuni (i) iwe ni kampuni 
inayoundwa na wanachama/wanahisa 
watanzania pekee (ii) wakurugenzi wake wote 
ni watanzania na (iii) na umiliki  wake wa moja 
kwa moja au la, ufanywe toka Tanzania na 
watu wote ambao ni raia wa Tanzania. Kuhusu 
maana ya leseni ya awali ya uchimbaji, Sheria 
ya Madini 2010 inatoa maana maalum 
kwamba ni leseni ya uchimbaji mdogo ambao 
mtaji wake ni chini ya Dola za Marekani 
100,000 au pesa linganifu yake kwa Shilingi za 
kitanzania.

Hoteli kufungwa

Nina hoteli jijini Mwanza katika mwambao 
wa Ziwa Viktoria. Miezi michache iliyopita 
baadhi ya maafisa mazingira walikuja 
kuangalia majengo yetu na sasa wametupa 
taarifa tufunge hoteli yetu. Wametupatia 
orodha ya mambo ya kuyafanya kabla  ya 
kuruhusu urejeshwaji wa huduma zetu. 
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Wanawezaje kufunga hoteli namna hii 
wakati kuna wageni ndani? Baadhi ya 
matakwa ya amri ya urejeshwaji hayana 
mantiki, kwani ili tuyatimize, ama  itatubidi 
tuihamishe hoteli yetu kutoka ziwani au 
basi tuhamishe ziwa kutoka Mwanza. Hii 
siyo haki. Tafadhali niongoze.
25 Machi 2013

Chini ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
2004, Baraza lilioanzishwa chini ya Sheria hii 
lina mamlaka makubwa ya kufungia maeneo 
ambayo ni tishio kwa mazingira. Viwanda 
na hoteli pia ni taasisi lengwa na sheria hii. 
Kifungu cha 151 cha Sheria kinasomeka (1) 
Kwa kuzingatia masharti yaliyo ndani ya 
Sheria hii, Baraza linaweza kutoa amri kwa mtu 
yeyote itakayohusiana na jambo lolote juu 
ya usimamizi wa mazingira itakayoJulaikana 
kama amri ya urejeshwaji wa mazingira. 
(2) Amri kuhusu urejeshwaji wa mazingira 
itatolewa kwa madhumuni ya (a) kumtaka 
mhusika kurejesha mazingira yaliyoharibika; 
(b) kumzuia mhusika asifanye shughuli 
yoyote inayoweza kuharibu mazingira; (c) 
kulipisha fidia kutoka kwa mtu anayeharibu 
mazingira ili kuwalipa waathirika ambao 
mazingira yao yameharibiwa au maisha yao 
yameathiriwa na uharibifu huo wa mazingira 
na kitendo ambacho ndicho kimesababisha 
kutolewa kwa amri hiyo. (d) kumtoza mhusika 
fidia ambayo itakadiriwa na Baraza kuwa ni 
gharama sahihi iliyotumiwa  na mtu yeyote 
mwenye mamlaka ya au asasi iliyoidhinishwa 
kurejesha mazingira yaliyoharibiwa katika hali 
yake ya awali kabla ya uharibifu huo.

Amri ya urejeshwaji wa mazingira inaweza 
kuwa na masharti maalum ambayo ni lazima 
uyatekeleze kabla ya amri hiyo kuondolewa. 
Sheria inatamka zaidi kwamba katika 
kutekeleza mamlaka kwa mujibu wa Sehemu 
hii, Baraza (a) litaongozwa na misingi ya 
usimamizi wa ubora wa mazingira kwa mujibu 
wa masharti ya Sheria hii; na (b) litawaeleza 

watu waliopewa amri hiyo haki waliyonayo 
ya kukata rufaa kwenye vyombo vilivyotajwa 
vyenye mamlaka ya kusilikiza rufaa. Sheria 
pia ina vifungu ambavyo vinaanzisha Baraza 
la Rufaa la Mazingira ambapo unaweza 
kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Baraza. 
Kama amri ya urejeshwaji iliyotolewa kwako 
haitekelezeki, unaweza kukata rufaa. Hata 
hivyo, kabla ya kufanya hivyo, unatakiwa 
kusoma tena amri ya urejeshwaji kwa 
sababu inatuwia vigumu kuamini kwamba 
Baraza linaweza kuwaamrisha kuondoka 
kutoka ziwani. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Leseni kwa ajili ya kulisha wanyama

Mimi ni raia  mwema ninayeishi jijini Dar es 
Salaam. Ninataka kuiunga mkono Serikali 
katika sera yake mpya ya Kilimo Kwanza 
ambayo inalenga kuhamasisha ukuaji 
wa sekta ya kilimo. Nimepanga kujikita 
kwenye biashara ya kutengeneza chakula 
cha mifugo kutoka kwenye rasilimali 
mbalimbali ambazo zinapatikana kwa wingi 
na urahisi katika eneo langu. Aidha, nina 
rafiki yangu kutoka Ulaya ambaye amenipa 
ofa ya kunitumia mashine ndogo  kwa lengo 
hilo. Hata hivyo, Afisa wa Serikali ya Mtaa 
wangu ameniambia kwamba ninaweza 
kuhitajika kuwa na leseni. Je, hii ni kweli? 
Inakatisha tamaa sana kuona kuna urasimu 
mwingi katika mpango wa Rais.
15 Aprili 2013

Ukweli ni kwamba unataka kuunga mkono 
juhudi za Serikali kupitia Sera ya Kilimo 
Kwanza. Hilo ni wazo zuri lakini halimaanishi 
kwamba sheria zisifuatwe. Unaonekana 
kushtushwa sana na sheria zetu nchini 
Tanzania. Katika sekta yako, kama zilivyo nchi 
nyingine inasimamiwa, vivyo hivyo Tanzania 
pia. Kuanzisha biashara yako unahitaji 
kutekeleza sheria inayosimamia utengenezaji 
wa vyakula vya wanyama. 
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Sheria inayosimamia ni Sheria za Nyanda 
za Malisho na Vyakula vya Mifugo Na. 13 
ya 2010. Sheria hii inatoa utaratibu wa 
usimamizi na udhibiti wa ardhi ya malisho, 
vyakula vya mifugo na biashara na masuala 
yanayohusiana na hayo. Kwenye Sheria hii, 
vyakula vya mifugo vimeelezewa kuhusisha 
vyakula vya mifugo, virutubisho vya kwenye 
chakula cha mifugo pamoja na vyakula vya 
kuongeza virutubisho kwenye vyakula vya 
mifugo. 

Sheria hii pia inaweka kosa kwa mtu 
kutengeneza vyakula vya wanyama bila 
kibali. Hivyo ili uweze kufanikisha biashara 
yako unahitaji kwanza kulisajili eneo ambalo 
utalitumia kutengeneza vyakula hivyo. 
Maombi yako ya kibali hiki yanatakiwa 
kupelekwa kwa Mkurugenzi kwenye moja ya 
idara za Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi.

Rufaa dhidi ya maamuzi ya waziri

Nimeomba kibali cha mazingira na 
nimeambiwa kuwa kuna uwezekano wa 
Waziri kukataa. Je, akikataa naweza kwenda 
Mahakamani?
14 Oktoba 2013

Chini ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 
limeanzishwa Baraza la Rufaa la Mazingira. 
Kifungu cha 204 cha Sheria hii kinatamka 
kwamba Baraza la Rufaa litatekeleza wajibu 
wa kusikiliza rufaa kwa mujibu wa Sheria hii 
kuhusu masuala yaliyoletwa mbele yake. 
Pia, kifungu hicho kinaeleza kwamba mtu 
yeyote ambaye hataridhika na  (a) uamuzi 
wowote wa Waziri kuhusu; (b) kuwekwa au 
kushindwa kuwekwa kwa masharti yoyote, 
ukomo au kizuizi kinachotolewa chini ya 
Sheria hii au kanuni zilizotungwa chini 
ya Sheria hii; na (c) uamuzi wa Waziri wa 
kuidhinisha au kutoidhinisha Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira, anaweza, katika muda 
wa siku thelathini toka siku ya tukio ambalo 

haridhiki nalo, kukata rufaa kwenye Baraza 
la Rufaa kwa utaratibu uliowekwa na Baraza 
husika.

Kutokana na maelezo hapo juu, njia sahihi 
kwanza ni kukata rufaa kwenda kwenye 
Baraza na baadaye, kama hutoridhika na 
maamuzi ya Baraza, Mahakama Kuu. Kwa 
upande wako, kwa kuwa maamuzi bado 
hayajatolewa, unapaswa kwanza kusubiri 
maamuzi kabla hujaenda kwenye Baraza.

Amri ya zuio la ujenzi wa jengo

Ninafanya mradi mdogo wa ujenzi yapata 
nusu kilomita kutoka ukingo wa mto. 
Kuna miradi mingine ya ujenzi inaendelea 
katika eneo hilo, hivyo mradi wangu wa  
ujenzi siyo wa kwanza kwenye eneo hilo. 
Wiki chache zilizopita baadhi ya maafisa 
mazingira wametoa amri ya zuio dhidi ya 
ujenzi ingawa nina kibali cha ujenzi. Je, hii 
ni halali na kwa nini ujenzi uhitaji kibali cha 
mazingira? 
4 Novemba 2013

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
mwaka 2004 inatamka kwenye kifungu cha 81 
kwamba (1) Mtu yeyote, awe mpendekezaji 
au mwenye mradi au shughuli ya aina yoyote 
iliyobainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria 
hii, ambapo Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
inatakiwa kufanywa kwa sheria inayosimamia 
mradi au shughuli hiyo au kama haipo sheria 
hiyo, kwa kanuni zilizotengenezwa na Waziri, 
atafanya au kuhakikisha tathmini ya athari 
kwa mazingira ya shughuli au mradi huo 
inafanyika kwa gharama yake mwenyewe. (2) 
tathmini ya athari kwa mazingira itafanyika 
kabla ya kugharamiwa au kuanza kwa mradi 
au shughuli husika. (3) Kibali au leseni ya 
kufanya mradi au shughuli yoyote kwa mujibu 
wa sheria yoyote iliyoandikwa haitampa 
mpendekezaji au mwenye mradi haki ya 
kufanya au kusababisha kufanyika mradi au 
shughuli bila hati ya tathmini ya athari kwa 
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mazingira iliyotolewa chini ya Sheria hii.
Jedwali la tatu linatoa aina pana zifuatazo; 

(a) shughuli yoyote isiyoendana na mazingira 
halisi ya mahali husika; (b) jengo lolote lenye 
ukubwa usioshabihiana na mazingira ya 
mahali husika; (c) 1. mabadiliko makubwa 
katika matumizi  ya ardhi. 2. Maendeleo mijini. 
3.Usafirishaji. 4.Mabwawa, mito na vyanzo vya 
maji. 5.Unyunyiziaji toka angani. 6.Uchimbaji 
madini, au kokoto au mchanga. 7.Shughuli za 
misitu. 8.Kilimo pamoja na ufugaji. 9.Viwanda 
vya usindikaji na vya kutengeneza bidhaa. 10. 
Miundombinu ya umeme. 11. Usimamizi wa 
haidrokaboni, pamoja na uwekaji au uhifadhi 
wa gesi asilia na mafuta ya kuendeshea 
mashine na yale yenye asili ya kulipuka. 12. 
Utupaji taka. 13. Maeneo ya hifadhi za asili. 
14. Mitambo ya kuzuia nguvu za nyuklia. 15. 
Maendeleo makubwa katika bioteknolojia 
pamoja na uingizaji na majaribio ya viumbe 
vilivyofanyiwa mabadiliko ya vinasaba vya 
kijeni. 16. Shughuli yoyote nyingine kama 
itakavyoainishwa kwenye kanuni.

Kama unavyoweza kuona maendeleo ya 
miji yanahitaji tathmini ya athari ya mazingira 
na hivyo unatakiwa kuomba na kufanyiwa 
tathmini hiyo na mamlaka husika.

Aina tofauti za taka

Nimehamia Tanzania na inaniwia vigumu 
kuamini kwamba bado hakuna sera/sheria 
za kuhakikisha kuwa kaya zinalazimishwa 
kutenganisha taka na kuzipeleka kwenye 
malori ya takataka kulingana na aina zake. 
Kukusanya/kulundika taka za kila aina 
kwa kuzichanganya ni hatari sana kwa 
mazingira na ni vigumu kuziregesha taka 
hizo (recycling). Je, hili linaweza kutatuliwa?
17 Novemba 2014

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
ya mwaka 2004 ina kifungu maalumu 
kinachohusiana na  hili. Kifungu cha  114 
(1) kinasema ili kuhakikisha kwamba taka 

ngumu zinapunguzwa kufikia kiwango cha 
chini katika maeneo yaliyo chini ya mamlaka 
yake, Serikali za Mitaa zitaagiza (a) kuwa aina 
tofauti za taka, takataka, mabaki au uchafu, 
zichambuliwe na kutenganishwa kwenye 
chanzo chake; (b) kuweka viwango vya 
kuongoza aina, saizi, umbo, rangi na vipimo 
vingine kwa ajili ya jaa za taka zinavyotumika; 
na (c) kuweka utaratibu kwa kushirikisha 
viwanda na sekta binafsi na Asasi Zisizo za 
Kiserikali katika kupanga, kukuza weledi 
miongoni mwa wazalishaji, wachuuzi, 
wasafirishaji, watengenezaji viwandani na 
watu wengine kwa nia ya kupata vibebeo 
vya taka vinavyofaa na utenganishaji wa taka 
kutoka kwenye chanzo.

Kwa bahati mbaya, na kwa kadiri ya utafiti 
wetu, mamlaka za mitaa jijini Dar es Salaam 
hazijatoa mwongozo wa jinsi gani taka 
zinaweza kutenganishwa kutokea kwenye 
vyanzo vyake. Sheria inaeleza kuwa mamlaka 
za Serikali za Mitaa ni lazima zitoe mwongozo 
kuhusu hili, lakini kwa kadri tunavyojua 
hazijafanya hivyo.

Unaweza kwenda moja kwa moja kwenye 
Serikali yako ya mtaa na kuhoji. Wakishindwa 
kukujibu au wasipokupa majibu mazuri, 
basi unaweza kufungua kesi Mahakamani ili 
Mahakama iamuru Serikali ya mtaa kutenda 
kwa mujibu wa sheria.

Kuvua kwa chombo kidogo

Mimi ni mtaalam wa kigeni ninayefanya 
kazi nchini Tanzania na ninapendelea 
kutumia siku za mwisho wa wiki kuvua 
samaki nikiwa na mwanangu. Hivi karibuni 
nimeambiwa na mwenzangu kwamba 
kuvua kwa aina yoyote bila kuwa na kibali 
hakuruhusiwi, hasa kwa mgeni kama mimi, 
na kwamba ninaweza kujiingiza kwenye 
matatizo makubwa ya kisheria. Je, hii ni 
kweli? 
22 Desemba 2014
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Sheria ya Uvuvi ya mwaka 2003 inaeleza 
kwamba mtu yeyote hatajishughulisha na 
shughuli ya uvuvi bila kuomba na kupata kibali 
husika cha uvuvi kutoka kwa Mkurugenzi 
au afisa mwingine yeyote aliyeruhusiwa. 
Sheria ya Uvuvi inatoa msamaha kwa uvuvi 
unaotumia njia zifuatazo: (a) uvuvi mdogo wa 
kutanda uduvi, kuvua kwa kutumia ndoano 
bila kutumia chombo cha uvuvi bila kujali 
ni uvuvi wa kujistarehesha, kwa matumizi 
ya nyumbani au mauzo, isipokuwa kwenye 
mikondo au mabwawa yaliyotangazwa; na (c) 
nyavu ndogo. 

Kwa jinsi tulivyoelewa swali lako, 
inaonekana unavua baharini kwa kutumia 
boti, kitu ambacho hakiangukii kwenye 
mojawapo ya misamaha. Hivyo, leseni 
inahitajika na tunakushauri uiombe.
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Wanasheria, Tafsiri ya 
Sheria na Taratibu za 

Kimahakama  

Ni jambo moja kuwa na hoja halali ya kisheria na ni jambo jingine kuelewa na kumudu kanuni 
na taratibu za uendeshaji kesi mahakamani. Masuala kama sheria ya ushahidi, kupotea nyaraka, 
ukomo wa muda wa kufungua kesi, tafsiri potofu, ada za mahakama na hata kifo cha mdaawa 
yanaweza kutokea pasipo kutarajia. Hapa, tunaelezea baadhi ya changamoto za kawaida 
zinazowakabili wadaawa na namna ya kutatua changamoto hizo. 
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Kutoa ushahidi katika shtaka lenye 
upande mmoja tu

Niliishtaki kampuni kwenye Mahakama 
ya Hakimu Mkazi na kesi iliendelea bila 
mdaiwa kuwepo. Jambo la ajabu wakati 
hukumu ikisomwa, Mahakama haikunipa 
ushindi kwa madai kwamba sikuthibitisha 
vyema kesi yangu. Je, hili ni sawa? Je, 
Mahakama haikupaswa kuniamini na 
kunipa hukumu kwa sababu mdaiwa 
hakusema chochote na hakuita shahidi 
yeyote kwa sababu hakuwepo? 
26 Machi 2012

Ni kanuni/dhana ya kisheria kwamba kila 
dai lazima lithibitishwe kwa kulinganisha 
mizania ya uwezekano kati ya pande mbili. 
Inawezekana hukuthibitisha shauri lako kwa 
viwango vinavyohitajika. Kwa wakati huu 
hatuwezi kuilaumu Mahakama kwa sababu 
hatujui ushahidi gani uliutoa Mahakamani 
na Mahakama iliupimaje ushahidi huo. 
Hilo linaweza tu kufanyika baada ya kupitia 
hukumu na mwenendo wa shauri. Kuwa tu 
na kesi ya upande mmoja hakumaaniishi 
kwamba ni lazima ushinde kesi. Ni sawa na 
kupiga penati kwenye goli la wazi, ambapo 
uwezekano wa kukosa pia upo. 

Kudanganya mahakama

Mdai amepeleka Mahakamani kiapo 
ambacho kimejaa uongo mtupu ndani yake. 
Kimsingi, uongo mwingine upo wazi kabisa 
kiasi kwamba Jaji yeyote mjanja anaweza 
akagundua. Je, kudanganya huko siyo kosa 
kisheria?
6 Agosti 2012

Kudanganya kwenye kiapo au kutoa 
ushahidi wa uongo ni kosa. Sheria inatamka 
kwamba mtu yeyote ambaye, katika kesi 
yeyote, au kwa ajili ya kuanzisha kesi  yeyote,  
kwa kujua akitoa ushahidi wa uongo kuhusu 
jambo lolote ambalo ni muhimu kwa hoja 

yeyote inayotegemewa katika kesi hiyo au 
inayokusudiwa  kutolewa katika kesi hiyo, 
atakuwa ametenda kosa la kusema uongo 
na itakuwa sio muhimu kama ikiwa ushahidi 
umetolewa kwa kiapo au la; kama ushahidi 
wa uongo umetolewa  kwa  mdomo au kwa 
maandishi. Pia, mtu yeyote ambaye atasaidia, 
atashiriki, atashauri, atatuma, au atashawishi 
mtu mwingine kutoa ushahidi wa uongo, 
atakuwa ametenda kosa la kushawishi kutoa 
ushahidi wa uongo. Ikiwa atatiwa hatiani kwa 
kosa la kutoa ushahidi wa uongo atawajibika 
kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba.

Kodi ya ongezeko la thamani kwenye 
ada ya mahakama ya biashara

Mwanasheria wangu alifungua kesi yenye 
thamani ya mamilioni ya Dola na ada 
ilikadiriwa kutokana na ankara ya wakili ya 
asilimia 2. Hata hivyo, kwenye ankara kuna 
kiambata cha kodi ya ongezeko la thamani. 
Je, kodi ya ongezeko la thamani inalipwa 
kwenye ada zinazolipwa Mahakamani?
12 Agosti 2013

Hapana, kodi ya ongezeko la thamani 
hailipwi. Pia, asilimia 2 kwa Mahakama ya 
Biashara ukomo wake ni Shilingi milioni 10 
na hivyo kama madai ya kwenye kesi yako ni 
mamilioni ya Dola, ada ya juu kabisa inatakiwa 
kuwa ni Shilingi milioni 10 na siyo asilimia 
2 ya kiasi kinachobishaniwa. Tunakushauri 
kukokotoa tena kwa sababu unazidisha 
malipo kwa mujibu wa ankara. Unaweza pia 
kudai risiti ya malipo halisi ya Mahakamani 
kutoka kwa wakili wako  na risti hiyo itakupa 
makadirio sahihi.

Ada za mahakama ya biashara ziko juu 
sana

Kuna kesi tunataka kuifungua Mahakama 
ya Biashara, mwishowe tukakuta ada ni 
asilimia 3 ya thamani ya dai. Dai letu ni 
kiasi kinachozidi bilioni 20 na hivyo ada ya 
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Mahakama itakuwa milioni 600. Hakuna 
namna ya kupunguza ada za Mahakama? 
Inawezekanaje Mahakama itoze ada kubwa 
hivyo kwa kesi? 
13 Agosti 2012

Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara 
ni moja ya Mahakama zinazopendwa sana 
Afrika Mashariki na zina Majaji mahiri sana. 
Sera ya Mahakama hiyo ni kumaliza kesi kwa 
haraka iwezekanavyo. Penye haraka pana 
gharama. Malalamiko yako kwenye ada za 
Mahakama yamefanyiwa kazi siku za hivi 
karibuni na Kanuni za Ada za Mahakama ya 
Biashara, 2012, ambazo zimeanza kutumika 
hivi karibuni. Muundo mpya wa ada ni 
asilimia 2 ya thamani ya dai isipokuwa ada ya 
jumla haitazidi Shilingi milioni 10. Kanuni hizi 
mpya zinafuta kanuni za zamani na hivyo ada 
ya juu kabisa kwenye Mahakama ya Biashara 
ni Shilingi za Tanzania milioni 10.

Kanuni hizi pia zinatamka kwamba 
kama kesi imetatuliwa nje ya Mahakama au 
kwa majadiliano ndani ya miezi sita tangu 
ilipofunguliwa, Msajili anaweza kutoa amri 
kwamba theluthi ya ada hiyo arudishiwe 
mdaawa aliyeomba. 

Na kwa ufafanuzi tu, ada ya zamani 
haikuwa moja kwa moja asilimia 3 bali 
kwenye milioni 20 ya kwanza na baadaye 
asilimia 1. Hivyo kwenye shauri lako la Shilingi 
bilioni 20, ada ingekuwa Shilingi milioni 204 
na siyo Shilingi milioni 600.

Nyekundu ni damu, nyekundu ni  
Simba 

Kwa miaka mingi bendera yetu ya taifa ina 
rangi ya kijani, njano, nyeusi na bluu na 
kila rangi ikiwa na maana yake. Hata hivyo, 
kwenye historia ya nchi yetu kumekuwa 
na vita mbalimbali ikiwemo ile ya Maji 
Maji ambapo wazee wetu wengi walifariki. 
Tanzania pia imesaidia nchi nyingine nyingi 
kwenye mapambano ya kutafuta uhuru na 

hivyo ninaamini kwamba kungekuwa na 
rangi nyekundu kwa ajili ya damu kwenye 
bendera yetu. Pia watanzania wengi ni 
mashabiki wa timu ya Simba na hivyo rangi 
nyekundu pia ingekuwepo. Ninawezaje 
kuendelea ili kutoa pendekezo juu ya hili?
20 Agosti 2012

Sababu zako za kuongeza rangi kwa 
sababu za kivita na mapambano zinaeleweka. 
Lakini sababu kwamba watanzania wengi ni 
mashabiki wa klabu ya Simba haina mashiko 
sana kwa kubadilisha rangi ya bendera yetu 
ya taifa kwani wapo washabiki wa Yanga pia 
ambao nao wana rangi tofauti. 

Kifungu cha 5 cha Sheria ya Nembo za Taifa 
kinatamka kwamba Rais, kwa tamko maalum, 
anaweza kubadilisha bendera ya taifa au 
nembo. Ni muhimu kukumbuka kwamba 
ingawa Rais ana mamlaka hayo, sheria haitaji 
sababu za Rais kufanya mabadiliko hayo. 
Ni hiari ya Rais kuona kama sababu zako 
ni nzuri ama la na iwapo bendera ibadilike 
ama la. Kama unavyojua, bendera yetu 
haijawahi kubadilika tangu mwaka 1964. Kwa 
mabadiliko yoyote, utatakiwa upeleke wazo 
lako kwa Rais ili alizingatie. 

Sheria za Tanzania zinawataja 
wanaume pekee

Nimesoma sheria nyingi za Tanzania 
(zilizoandikwa kwa Kiingereza), wakati wote 
zinataja jinsia ya kiume pekee. Atafanya 
hiki, atafanya kile, atawajibika kwa, n.k. Je, 
hii ina maana sheria hazitumiki kwa jinsia 
dhaifu - ya kike. 
20 Agosti 2012

Uko sawa kwamba sheria kwa lugha 
ya Kiingereza inawataja wanaume lakini 
haiwaondoi wanawake. Sheria ya Utafsiri 
wa Sheria (Interpretation of Laws Act) 
ambayo kwa ujumla inatumika kutafsiri 
sheria zote inatamka wazi kwenye kifungu 
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cha 8 kwamba, katika sheria yoyote maneno  
yanayoonyesha  jinsia  ya  kiume (he, his)  
yatajumuisha vilevile jinsia ya kike (she, 
her); maneno yanayoonyesha jinsia ya kike 
yatajumuisha pia jinsia ya kiume; maneno  
ya  umoja  yatajumuisha  vilevile  wingi  na  
maneno ya wingi yatajumuisha umoja. Hivyo 
popote inapoleta maana, sheria inatumika 
kwa jinsia zote ya kike na kiume.

Usiri kati  ya mwanasheria na mteja 
wake

Usiri wa mahusiano ya mwanasheria 
na mteja wake ni nini na je, dhana hiyo 
inatumikaje hapa Tanzania? Ninawezaje 
kuwa na uhakika kwamba ninalindwa 
ninapoongea na mwanasheria wangu? 
Ninaweza kutoa taarifa zote kwa 
mwanasheria?
20 Agosti 2012

Usiri baina ya mwanasheria na mteja 
wake ni moja kati ya mafaa ya zamani sana 
yanayotambulika kisheria. Msingi wake mkuu 
ni kwamba, upendeleo huu unamhakikishia 
mtu anayetafuta ushauri au huduma kutoka 
kwa mwanasheria kuwa huru na kutokuogopa 
kwamba siri zake zitafichuliwa. Msingi wake 
mkuu ni kutoa ushauri bora wa kitaalam. 
Kukiwa na uhakika wa usiri wa taarifa atoazo 
kwa wakili wake, mteja anazungumza  kwa 
uwazi na ukweli na kumpatia taarifa zote 
wakili wake. Kwa maneno mengine, mteja 
akiwa amekingwa na upendeleo, anakuwa 
na utayari zaidi kuwasiliana na wakili wake 
vitu ambavyo asingeweza kuvizungumza. 
Kinadharia, uwazi na uaminifu huo utamsaidia 
mwanasheria katika kutoa ushauri sahihi 
na wa kitaalamu zaidi, na mteja atakuwa 
salama akielewa kwamba maelezo yake kwa 
mwanasheria hayatatumika dhidi yake. 

Kisera na kihaki, upendeleo wa 
mwanasheria na mteja una athari za moja 
kwa moja: mwanasheria kwa lazima ama 

kwa hiari yake hawezi kuweka wazi masuala 
aliyoyapata kwa usiri kutoka kwa mteja wake 
wakati alipotafuta ushauri wa kisheria kwake. 
Ingawa hakuna mtazamo/uamuzi mmoja 
kuhusiana na upendeleo wa mwanasheria na 
mteja, lakini unafafanuliwa kama ifuatavyo; 
kama mwanasheria ameombwa ushauri 
wa aina yoyote akiwa kama mwanasheria, 
mawasiliano yanayohusu ushauri huo, 
yaliyotolewa na mteja kwa siri, moja kwa 
moja yatalindwa na hayatatangazwa na mteja 
wala mwanasheria wake, isipokuwa tu kama 
kutakuwa na idhini ya kuyaweka wazi. 

Hivyo, bila kujali upendeleo wa 
mwanasheria na mteja unatekelezwa vipi, 
kuna mambo manne ya msingi ya kuzingatia 
ili kuonesha kwamba kuna upendeleo huo: 
(1) Mawasiliano (2) yaliyotolewa na watu 
wenye mafaa/upendeleo (3) kwa siri (4) kwa 
lengo la kutafuta, kupata au kutoa msaada wa 
kisheria kwa mteja.

Wakati wote inashauriwa uangalie 
mgongano wa maslahi ili kuhakikisha 
kwamba mwanasheria wako hamuwakilishi 
mteja wa upande wa pili. Kitu kibaya ni 
pale wewe na mtu mwenye mgogoro nae 
mnashirikiana mwanasheria mmoja. Kama 
zilivyo nchi nyingine zenye mfumo wa sheria 
ya Kiingereza (Umoja wa Madola), upendeleo 
wa mwanasheria na mteja upo pia nchini 
Tanzania.

Mashahidi zaidi kwenye rufaa

Mwaka 2001 mimi na wenzangu 
tulishtakiwa Mahakama ya Wilaya kwa 
makosa mawili; kuiba kwa mtumishi 
wa umma pamoja na kukutwa na silaha 
hatarishi. Baada ya kusikilizwa, sikuwa 
na kesi ya kujibu tofauti na watuhumiwa 
wenzangu. Jambo la kushangaza, 
Mkurugenzi wa Mashtaka alikata rufaa 
Mahakama Kuu na Jaji aliwaita tena 
mashahidi watatu na alimuita shahidi 
mwingine mmoja mpya na kusikiliza 
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ushahidi wao. Mwishowe, Mahakama Kuu 
ilibatilisha amri ya kuachiwa kwangu na 
kueleza kwamba nina kesi ya kujibu na 
hivyo nijiunge na watuhumiwa wenzangu 
kwa ajili ya utetezi kwenye Mahakama 
iliyokuwa inasikiliza shtaka hilo. Je, Jaji 
alikuwa sahihi kusikiliza ushahidi mpya?
10 Septemba 2012

Chini ya Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai, sheria inaruhusu Mahakama katika  
hatua  yoyote  ya shauri kumuita mtu yeyote 
kama shahidi au kumuita tena, kama ushahidi 
wake unaonekana kuwa ni muhimu kwa 
uamuzi wa haki wa kesi. Pia Mahakama ina 
mamlaka katika kushughulikia rufaa kutoka  
Mahakama  ya chini, na iwapo  itaona ushahidi 
wa ziada  ni muhimu,  inaweza  ama  kuchukua 
ushahidi huo au kuagiza uchukuliwe na 
Mahakama ya chini. Hata hivyo Mahakama 
Kuu ni lazima irekodi sababu za kuchukua 
ushahidi wa ziada na isitumie vibaya uhuru 
huo na kugeuza kesi kuanza upya, kuziba 
mapengo ya kesi ya Jamhuri au kubadilisha 
aina ya kesi dhidi ya mtuhumiwa. Hatuna 
rekodi za Mahakama na hivyo hatuwezi 
kutoa maoni ya iwapo Mahakama Kuu ilieleza 
sababu za kuita ushahidi huo. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Majaji wanaharibu karatasi

Mimi ni wakili mpya na nilikwenda kupitia 
faili la Mahakama ambalo ninahusika nalo. 
Kitu kikubwa ambacho sikuridhika nacho 
ni kwamba niliona Jaji anatumia ukurasa 
mmoja kuandika mistari michache kwa 
maandishi mkubwa ambayo hata mwenye 
chongo anaweza kusoma. Je, huu siyo 
upotevu wa rasilimali za umma? Kama 
majaji wote wanaandika kama hivyo, 
tunahitaji kukata miti mingi zaidi kuzalisha 
karatasi. Kwa nini majaji wasipunguze 
matumizi ya karatasi?
17 Septemba 2012

Kutokana na maelezo yako hapo juu, 
haujaridhika na namna Majaji wanavyotumia 
nafasi za kwenye karatasi; yaani, pale 
wanapoandika mienendo ya kesi wanapoteza 
karatasi nyingi kwa kuandika kwa maandishi 
makubwa. Huu ni mtazamo unaobadilika 
lakini kama unaona maandishi ni makubwa 
sana, labda unaweza kumuandikia Jaji 
Mkuu ukimpa wazo lako na yeye anaweza 
kuwaandikia majaji na mahakimu kutumia 
karatasi vyema. Siyo vibaya kumuonesha Jaji 
Mkuu baadhi ya karatasi zenye maandishi 
hayo makubwa ili aweze kupata uhalisia wa 
suala lako.

Kesi isiyomalizika

Nilifungua kesi ya kudai fidia Mahakama 
ya Wilaya Kinondoni Dar es Salaaam. 
Hii ni mara ya sita kesi inaahirishwa eti 
kwa sababu hakimu anaumwa. Mtu 
anayeahirisha kesi yenyewe hana hata 
utashi wa kutoa haki achilia mbali utashi 
wa kuita kesi mapema. Tunakwenda 
Mahakamani na kukaa masaa mengi na 
mwishowe tunaambiwa hakimu hayupo. 
Hakuna anayeiona Mahakama hii kuwa 
inafaa na ni bora ikafungwa ili majengo 
yake yatumike kwa shughuli nyingine za 
kiserikali kuliko Mahakama zisizo na kazi. 
Kutokana na kuchelewa niliamua kwenda 
kuifungua Kisutu kwa sababu niliambiwa 
ni Mahakama ya haraka, lakini upande wa 
pili umeniwekea pingamizi kwamba siwezi 
kufungua kesi hapa. Nifanye nini?
24 Septemba 2012

Tunasikitika kusikia kuhusu ucheleweshaji 
unaokutana nao. Kama unaona usimamizi 
wa Mahakama hiyo siyo mzuri, unaweza 
kumuandikia Jaji Mkuu barua ya malalamiko 
ambaye anaweza kuamuru kesi ihamishiwe 
kwa hakimu mwingine ili aendelea na shauri 
lako. Masuala kama haya, kwa kawaida, 
huwa hayaripotiwi kwa Jaji Mkuu, ila yakiwa  
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yanalipotiwa (tunadhani) Mahakama zitajire-
kebisha. 

Sasa tujibu swali lako, sheria yetu 
inakataza kufungua kesi mpya kama kuna 
kesi nyingine inaendelea katika Mahakama 
nyingine juu ya dai/suala hilohilo na kati ya 
wadaawa wale wale. Hili limetamkwa kwenye 
kifungu cha 8 cha Sheria ya Mwenendo wa 
Kesi za Madai kwamba hakuna Mahakama 
itakayosikiliza shauri au sehemu ya shauri 
ambalo lina uhusiano wa moja kwa moja 
au linafanana na shauri la awali kati ya 
wadaawa wale wale au mmoja wapo akidai 
kuhusu suala lile lile au linalofanana na 
shauri ambalo lilishafunguliwa na kutolewa 
maamuzi na Mahakama yenye mamlaka ya 
kutoa nafuu inayoombwa. Uwezekano ni 
mkubwa kwamba pingamizi litafanikiwa na 
utajikuta umerudi tena Mahakama ya Wilaya 
ya Kinondoni. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kutafsiri sheria

Kuna kesi inanihusu ambapo sheria haipo 
sawa kwa maana kwamba kuna baadhi 
ya maneno yenye utata lakini ni muhimu 
sana kwenye kufanikiwa au kushindwa 
kwa kesi yangu. Kila upande unajaribu 
kutafsiri sheria kwa upande wake. Je, sheria 
inatakiwa itafsiriweje? Kwa nini watunga 
sheria wasiandike sheria katika namna 
isiyoleta mkanganyiko kama huo?
8 Oktoba 2012

Kanuni ya kwanza ya tafsiri ya sheria ni 
kwamba maneno au virai kwenye sheria 
za kitaalamu vinatafsiriwa katika maana 
za kitaalamu. Vinginevyo, maneno hayo 
yatatumika katika maana zake za kawaida. 
Maneno na virai pia ni lazima vitafsiriwe 
kwa kanuni za kisarufi. Hizi ni baadhi ya 
nyenzo za tafsiri za maana za kawaida za 
sheria. Kesi mbalimbali zimetamka kwamba 
kama hakuna cha kurekebisha, kuondoa au 

kuboresha kwenye sheria husika, maneno 
na sentensi kwenye sheria hiyo yanapaswa 
kutafsiriwa katika maana zake za kawaida na 
za asili.

Njia nyingine ya kutafsiri sheria ni kanuni 
ya dhamira ambayo majaji wanaitumia 
kugundua dhamira ya bunge. Katika kutumia 
kanuni hii, kimsingi Mahakama inajiuliza 
swali, je nini tatizo ambalo sheria iliyopita 
haikuweza kutatua na bunge lilitaka litatuliwe 
wakati wanatunga sheria hii ambayo 
Mahakama inaipitia?

Njia nyingine ya kawaida inayotumika 
ni kanuni-dhahabu (golden rule) ambayo 
inamruhusu jaji kuacha maana ya kawaida ya 
neno ili kuepuka matokeo yasiyotarajiwa. Kwa 
bahati mbaya hujatuambia ni sheria gani au 
ni maneno gani ambayo yanabishaniwa lakini 
ukitafsiri sheria husika kanuni hizo hapo juu 
zinaweza kutumika. 

Kujibu swali lako la pili, kwamba ni kwa 
nini mwandishi wa sheria asikaze sheria ili 
kuepuka mianya, unaweza kuona kwamba 
wakati mwandishi anapoandika anaweza 
kushindwa kutabiri mazingira au matukio 
yote. Kikubwa ni kwamba sheria inabadilika ili 
kuendana na kesi zinazoibuka mara kwa mara 
na ili kuhakikisha kwamba sheria inabaki na 
uhalisia wakati wote. Kuandika sheria siyo kazi 
rahisi.

Mkalimani anapotosha mahakama

Nilikuwa na kesi ambapo upande mwingine 
ulikuwa unatoka nje ya nchi na ulikuwa na 
mkalimani. Baada ya kesi kuisha kuna mtu 
aliniambia kwamba mkalimani hakuwa 
mkweli wakati anatafsiri. Je, hilo siyo kosa?
3 Desemba 2012

Hakika ni kosa. Kanuni ya Adhabu inaeleza 
wazi hali kama hiyo, isemapo  kwamba mtu 
yeyote ambaye, ameapishwa kama mkalimani 
katika kesi, kwa makusudi akitoa maelezo 
muhimu katika kesi hiyo huku akijua kuwa 
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ni ya uongo, au ambayo haamini kuwa ni ya 
kweli, atakuwa ametenda kosa la ushahidi 
wa uongo. Kifungu cha 104 kinaeleza zaidi 
kwamba mtu yeyote anayetenda kosa la kutoa 
ushahidi wa uongo au kushawishi ushahidi 
wa uongo atawajibika kwa adhabu ya 
kifungo cha miaka saba. Hata hivyo, kifungu 
cha 105 kinatamka kwamba Mahakama 
haitamhukumu mtu aliyetoa ushahidi wa 
uongo au aliyeshawishi mtu mwingine kutoa 
ushahidi wa uongo kwa kutegemea ushahidi 
wa mtu mmoja tu katika kuthibitisha uongo 
wa habari yoyote inayodaiwa kuwa ni ya 
uongo.

Amri ya mahakama ya kuondolewa 
kielelezo/kizibiti

Miaka michache iliyopita niliibiwa redio 
yangu. Nilitoa taarifa polisi na baada ya 
uchunguzi, redio hiyo ilipatikana kwenye 
nyumba ya mtuhumiwa ambaye baadaye 
alishtakiwa Mahakamani kwa kosa la 
wizi. Polisi walibaki na redio yangu kama 
kielelezo. Baada ya mahudhurio ya muda 
mrefu Mahakamani pasipo kusikilizwa, 
mwendesha mashtaka aliiomba Mahakama 
kuondoa shtaka dhidi ya mtuhumiwa 
na hivyo mtuhumiwa aliachiwa huru. 
Nimeshauriwa kupeleka maombi kwenye 
Mahakama hiyo hiyo ili kupata amri ya 
kuwaruhusu polisi kuiachia redio yangu. 
Ni nyaraka gani nahitaji kuwa nazo? Na 
uwezekano wa kufanikiwa ukoje?
10 Desemba 2012

Sheria inamruhusu mwendesha mash-
taka kuondoa kesi Mahakamani lakini huo 
siyo mwisho wa kesi. Polisi wana hiari ya 
kumkamata tena mtuhumiwa na kumfungulia 
mashtaka upya. Hatuna hakika kama polisi 
bado wana nia ya kuendelea na kesi dhidi 
ya mtuhumiwa. Tukichukulia kama polisi 
wanakusudia kufungua tena kesi, wanao 
uhuru wa kuendelea kuishikilia redio yako 

kama sehemu yao ya ushahidi. 
Kwa upande mwingine, kama polisi 

wameacha kuendelea na mashtaka dhidi ya 
mtuhumiwa, unastahili kuchukua redio yako 
kama kweli ni yako. Kwa maoni yetu, kwa 
kuwa hakuna shtaka lililobadilishwa dhidi ya 
mtuhumiwa, Mahakama haina mamlaka tena 
kuhusiana na shtaka hilo lililoondolewa. Njia 
ya haraka ya kupata redio yako ni kuifuatilia 
polisi. Kama hiyo ikishindikana, mwanasheria 
wako anaweza kukuongoza zaidi juu ya 
taratibu za kupeleka maombi maalum 
Mahakamani.

Sifurahishwi na kanuni za mahakama 
ya biashara

Nimesoma kwa masikitiko makubwa 
Kanuni za Mahakama ya Biashara 
ambazo zimetumwa kwenye mabenki 
na sijafurahishwa na urasimu uliowekwa 
kwenye Kanuni hizi. Nafikiri kuna ajenda ya 
kujaribu kuifanya Mahakama ya Biashara 
kuwa kama Mahakama nyingine – za 
taratibu na kuchosha. 
3 Desemba 2012

Hatuna uhakika ulitaka kuuliza nini hapo 
juu. Kimsingi, tulipoona swali lako hatukuwa 
na uhakika wa namna ya kulijibu. Hata 
hivyo baada ya kusoma na kutokukubaliana 
kabisa na maoni yako, tunatumia fursa hii 
kukuongoza kwenye vifungu vichache vya 
kanuni hizi mpya za Mahakama ya Biashara, 
ambazo hasa zinakusudia kumaliza kesi kwa 
haraka. Pia tuna mashaka kama Kanuni za 
Mahakama ya Biashara ulizosoma ni sahihi 
kwa sababu kwenye Kanuni hizi kila kitu 
kimekusudia kuepuka ucheleweshaji. 

Kanuni ya 17 inatamka kwamba (1) bila 
kujali Kanuni ya 9 hadi 33 ya kifungu cha 33 
cha Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Madai, 
njia mbadala ya wito inaweza kufanyika kwa 
barua-pepe au faksi kwa kutumia anuani 
ambayo ilitolewa au iliyokuwa ikitumiwa 
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na pande zote kwenye mahusiano yao 
ya biashara. (2) nakala ya wito itatumwa 
moja kwa moja Mahakamani kwa njia ya 
mtandao. (3) Kwa kuondoa shaka, ripoti ya 
mtandao kwamba imetumwa itachukuliwa 
kama ushahidi kwamba wito umefika. Hivyo 
unaweza kuona kwamba kanuni mpya 
zimeanzisha mfumo huu mpya wa wito kwa 
njia ya kielektroniki. 

Kanuni ya 32 inatamka (1) isipokuwa kwa 
mazingira ambayo hayajatolewa kwenye 
kanuni hizi, Vifungu vya VIIIA na VIIIB vya 
Sheria ya Mwenendo wa Kesi za Madai 
havitatumika kuamua kasi ya kesi za biashara. 
(2) Kesi zote za biashara zitaamuliwa ndani 
ya miezi kumi tangu siku zinapoanza, na siyo 
zaidi ya miezi kumi na miwili. (3) Ndani ya siku 
30 kabla ya kuisha kwa muda uliowekwa na 
kanuni ndogo (2) upande wowote wa kesi 
unaweza, kwa mdomo kuomba kuongezwa 
muda wa kesi kuisha, na Mahakama baada ya 
kuridhika na sababu za msingi zilizotolewa, 
itakubali ombi hilo kwa gharama za upande 
uliiomba kuongezwa muda, isipokuwa kama 
itaamuru vinginevyo. Hivyo, unaweza kuona 
kwamba kwenye kanuni hizi kesi ni lazima 
iishe kwa kipindi cha miezi 12, kitu ambacho 
ni cha manufaa kwa benki. 

Kanuni ya 58 inatamka kwamba 
Mahakama inaweza, kwa maombi ya upande 
wowote, kuruhusu shahidi kutoa ushahidi 
bila kuwa kwenye chumba cha Mahakama, 
kupitia video kwa gharama za muombaji. 
Hapa pia unaweza kuona kwamba siyo lazima 
shahidi atoke mbali na kuja Mahakamani 
kuhudhuria usikilizwaji wa kesi. Anaweza 
tu kutoa ushahidi kupitia mtandao kitu 
ambacho kinaweza kuokoa muda na kuokoa 
gharama pia. 

Kanuni ya 67 inatamka kwamba (1) 
Mahakama, baada ya kumaliza kusikiliza kesi, 
itatoa maamuzi ndani ya siku sitini kama ni 
hukumu na ndani ya siku thelathini kama ni 
maamuzi madogo. (2) Ikiwa jaji atashindwa 

kutimiza masharti ya kanuni ndogo (1) 
ataeleza kwenye rekodi ya Mahakama sababu 
za kushindwa kufanya hivyo. 

(3) Mwishoni mwa kila hukumu, Mahakama 
itaweka, kwa ufupi, nafuu zilizotolewa na 
Mahakama. Hii pia ina faida kwa benki kwa 
sababu itawahakikishia maamuzi ya haraka. 

Mara nyingi mawakili wanakwenda 
Mahakamani bila kujiandaa  na hivyo kuanza 
kusoma mafaili kwenye korido za Mahakama. 
Hili limetatuliwa na Kanuni ya 44 inayotamka 
kwamba (1) Wakili anayekuja Mahakamani 
ni lazima (a) awe na uelewa wa kesi na 
ameruhusiwa kufanya makubaliano yote ya 
msingi na ya kikanuni, kwa niaba ya mteja; na 
(b) ajiandae kujadili maombi yoyote ambayo 
yamewasilishwa na ambayo bado hayajaisha. 
(2) Kushindwa kutekeleza masharti ya kwenye 
kanuni hii kutapelekea wakili kulipa gharama, 
isipokuwa kama kutakuwa na sababu za 
msingi.  

Kanuni ya 64 inaanzisha utaratibu wa hoja 
fupi za maandishi ambapo inatamka kwamba 
hoja zitafanyika kwa mdomo zikitanguliwa 
na hoja fupi za maandishi ambazo zitatolewa 
kwa Jaji angalau siku tatu za kazi kabla ya siku 
ya kutolewa kwa hoja za mdomo, isipokuwa 
kwamba kushindwa kupeleka hoja fupi za 
maandishi haitakuwa sababu ya kuahirisha 
au kuongeza muda ili kupeleka hoja hizo na 
kwamba kesi itaendelea kusikilizwa bila kujali 
kwamba hoja hizo za maandishi hazijaletwa 
Mahakamani. 

Ushahidi wa awali hivi sasa utatolewa 
kwa kiapo chini ya Kanuni ya 49 ambayo 
inatamka kwamba (1) kwa shauri lolote 
lililoanza kwa hati ya madai, ushahidi wa 
awali utatolewa kwa maelezo ya kiapo. (2) 
Maelezo yataletwa ndani ya siku saba za 
kukamilika kwa mapatano na kutolewa kwa 
upande mwingine kama ilivyoelekezwa na 
Mahakama. Isipokuwa kwamba jukumu 
la kuwapa mashahidi hoja halihusiani na 
jukumu la kuleta hoja hizo Mahakamani 
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na kuwapatia upande mwingine. Hili pia 
litapunguza muda wa kumaliza kesi.

Tarehe ya kuanza kutumika kwa sheria

Ni wakati gani sheria inaanza kutumika? 
Napata ugumu sana kufahamu ni lini sheria 
inapoanza kutumika na kinyume chake. Vipi 
kuhusu kanuni zilizotungwa chini ya sheria 
hiyo? Vipi kama Kanuni zinaleta vifungu 
vipya ambavyo havipo kwenye sheria 
mama?
24 Desemba 2012

Sheria ya Utafsiri wa Sheria inaelezea ni 
wakati gani Sheria itaanza kutumika. Kifungu 
cha 14 kinatamka kwamba kila sheria itaanza 
kutumika katika  tarehe  ya  kuchapishwa 
kwake katika  Gazeti la Serikali,  isipokuwa 
kama  imeelekezwa vinginevyo au kama 
imeelekezwa katika sheria husika  au  katika 
sheria nyingine kwamba sheria hiyo itaanza 
kutumika katika tarehe nyingine, itaanza 
kutumika tarehe hiyo. Sheria hii pia inatamka 
kwamba ikielekezwa kwamba sheria itaanza 
kutumika siku fulani, basi sheria hiyo itaanza 
kutumika kuanzia alfajiri ya siku hiyo.

Pale ambapo  inaonekana  tarehe  
katika  nakala  ya  Sheria iliyochapishwa,  au 
inayodaiwa kuchapishwa na Mpiga Chapa 
Mkuu wa Serikali, ikionesha kuwa ndiyo tarehe 
ambapo Rais aliridhia na kusaini Sheria  hiyo  
au  sehemu  yake,  tarehe  hiyo  inayoonekana 
ndiyo itakayochukuliwa  kama  ushahidi 
kuwa siku hiyo ndiyo  ambamo Rais aliweka 
saini yake katika Sheria hiyo, na Mahakama 
zitaridhia hivyo. Hivyo ili uweze kuelewa ni 
lini Sheria itaanza kutumika, utahitaji kusoma 
Sheria yenyewe na kuona kama kuna tarehe 
nyingine imetajwa, vinginevyo ni tarehe ya 
kuchapishwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Kuhusu Kanuni, Sheria ya Utafsiri wa 
Sheria inatamka wazi kwamba Sheria  Ndogo 
haitakuwa kinyume na masharti ya Sheria 

Mama ambayo imetoa mamlaka ya kutungwa 
kwa Sheria Ndogo hiyo, au sheria  nyingine,  
na  Sheria  Ndogo  itakuwa  batili  kwa  
kiasi  inachokinzana na matakwa ya Sheria 
Mama. Pia, pale  Sheria  Ndogo  inapoelekea  
kutungwa  kwa  kutekeleza mamlaka  fulani 
au mamlaka nyingine, itachukuliwa kuwa 
imetungwa kwa kutekeleza mamlaka zote 
ambazo zimepelekea kutungwa kwa Sheria 
hiyo. Itachukuliwa  kwamba  panapokuwa  
hakuna ushahidi vinginevyo, masharti yote 
na hatua za mwanzo muhimu ya kutungwa 
kwa Sheria Ndogo zitakuwa zimefuatwa na 
kutekelezwa.

Sheria hii pia inaeleza kwamba pale 
Sheria  inatoa uwezo wa  kutunga  Sheria  
Ndogo, itachukuliwa kwamba imejumuisha 
mamlaka ya kutekeleza kwa utaratibu kwa  
namna  hiyo  na  kwa  mujibu  wa  masharti  
(kama  yatakuwepo)  ya kurekebisha  au  
kufuta  Sheria  Ndogo  yoyote;  na  kama  
mtu  aliyepewa mamlaka hayo atakuwa 
amebadilishwa kabisa au kupewa mtu 
mwingine, uwezo uliotolewa chini ya 
kifungu kidogo hiki, juu ya mtu wa mwanzo 
unaweza ukafanywa na mtu aliyebadilishwa 
juu ya mambo  yote au vitu ambavyo viko 
chini ya mamlaka yake kama vile ni mtu wa 
mwanzo. Na pale  ambapo  Sheria  inampa  
uwezo  mtu  wa  kutunga  Sheria Ndogo kwa 
madhumuni ya jumla na pia kwa madhumuni 
yoyote maalum yanayohusiana  na  maudhui  
hayo,  kutajwa  kwa  madhumuni  maalum 
hakutaathiri  ujumla  wa  mamlaka  au  uwezo  
wa  kutunga  Sheria  kwa madhumuni ya 
jumla yaliyoainishwa.

Ushahidi wa kielektroniki mahakamani

Mpenzi wangu wa zamani anaendelea 
kunitumia barua-pepe za vitisho, dharau na 
maneno machafu zenye nia ya kuniumiza. 
Nimevumilia kwa muda mrefu lakini 
anaendelea na sasa anatuma barua-pepe  
zinazonihusu  kwa familia yangu. Nilitaka 
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kutoa taarifa polisi kwa sababu najua ni 
kosa la jinai lakini wengine wananiambia ni 
kupoteza muda kwa sababu sina ushahidi 
mwingine zaidi ya barua-pepe. Tafadhali 
nishauri iwapo barua-pepe zinakubalika 
Mahakamani kama ushahidi.
31 Desemba 2012

Sheria ya Ushahidi iliyofanyiwa 
marekebisho inabainisha kwamba ushahidi 
wa kielektroniki unapokelewa Mahakamani 
kama ushahidi mwingine. Pia kuna maamuzi 
ya Mahakama Kuu ambapo Jaji aliruhusu 
ushahidi wa kielektroniki, hivyo ushahidi huo 
unaweza kupokelewa Mahakamani. 

Hata hivyo, upande wa pili unaweza 
kupinga upokelewaji wa barua-pepe hizo 
kwa sababu za kisheria na Mahakama itafanya 
maamuzi kuhusu hilo. Tunakusisitiza utoe 
taarifa polisi juu ya jambo hili, na kuzitoa 
barua-pepe hizo kama ushahidi na sheria 
itachukua mkondo wake.

Kusimamiwa na mwanasheria ambaye 
si Mtanzania

Nilishindwa kesi Mahakama Kuu, Dar es 
Salaam na nimeamua kukata rufaa. Je, 
mwanasheria wangu wa Uingereza ambaye 
anafanya kazi huko London anaruhusiwa 
kuniwakilisha Mahakama ya Rufaa ingawa 
tumekwisha kufungua rufaa? Je, ni kipindi 
gani cha notisi ambacho Mahakama ya 
Rufaa inatoa kabla ya kupanga kusikiliza 
rufaa?
11 Machi 2013

Kuna wanasheria wengi wenye uwezo 
nchini Tanzania; hata hivyo, kama bado 
unaamini kwamba mwanasheria wako wa 
Uingereza anaweza kuwa bora zaidi kwenye 
kesi hiyo, basi Kanuni za Mahakama ya Rufaa 
[Kanuni ya 33 (4)] inasema kwamba mtu 
yeyote anayeweza kuwakilisha kama wakili 
au mwanasheria kwenye Mahakama yoyote 
yenye mamlaka isiyo na ukomo katika nchi 

yoyote ya Jumuiya ya Madola, kama atapewa 
leseni na Jaji Mkuu na kwa sharti la kulipa 
ada maalum, atakuwa na haki ya kusikilizwa 
mbele ya Mahakama kuhusiana na rufaa 
yoyote au maombi, ikiwa ni pamoja na rufaa 
kinzani inayosikilizwa ndani yake, au rufaa 
mbili au zaidi au maombi yaliyounganishwa 
kwa ajili ya kusikilizwa. Hivyo mwanasheria 
wako wa Uingereza anaweza kukuwakilisha 
Mahakama ya Rufani kwa masharti ya 
kupata leseni kwanza kutoka kwa Jaji Mkuu. 
Tafadhali elewa kwamba Jaji Mkuu anaweza 
kukukatalia maombi yako, hivyo kuwasilisha 
maombi peke yake haimaanishi kwamba 
utakubaliwa. 

Kuhusu taarifa ya awali ya kusikiliza, 
Kanuni zinatamka kwamba Msajili wa 
Mahakama ya Rufani atazipatia pande 
zote mbili za rufaa taarifa katika kipindi 
kisichoopungua siku kumi na nne kuhusu 
tarehe iliyopangwa kusikilizwa rufaa; lakini 
haitakuwa lazima kuupatia upande wowote 
taarifa hiyo ya siku ya kusikiliza kama 
uliridhia siku hiyo ya kusikilizwa kwa rufaa. 
Vile vile elewa kwamba Kanuni zinatoa 
taratibu pale unapobadilisha mwanasheria 
wako na zinatamka kwamba pale upande 
wenye maombi au rufaa unapobadilisha 
wakili, au ukiwa unawakilishwa na wakili, 
unaamua kujiwakilisha wenyewe au, baada ya 
kujiwakilisha wenyewe unaamua kumhusisha 
wakili, kwa haraka iwezekanavyo, utatoa 
taarifa kwa Msajili juu ya mabadiliko na 
utaupatia upande mwingine unaojiwakilisha 
au unaowakilishwa, kama itakavyokuwa.

Hakuna msimamizi wa mirathi ya 
marehemu

Miaka mitano iliyopita nilifungua shauri 
la ardhi Mahakamani ili kurudishiwa 
ardhi yangu ambayo majirani zangu 
walivamia na kujenga nyumba. Wakati 
kesi ikiendelea, mlalamikiwa/mshtakiwa 
alifariki na nimearifiwa kuwa kulingana 
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na suala lenyewe, haki yangu ya kushtaki 
inaendelea licha ya kifo chake. Tatizo ni 
kwamba hakuna mtu yeyote aliyeomba 
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi. 
Inavyoonekana hakuna. Ni miaka miwili 
tangu kesi isimame kwa sababu hii. Nifanye 
nini? Ninahitaji kesi hii iendelea kwa sababu 
nitashindwa kuiendeleza ardhi kutokana na 
kupanda gharama za ujenzi.
18 Machi 2013

Ni kweli iwapo wakati kesi inaendelea 
na mshtakiwa akifariki haki ya mashtaka 
inaendelea, kesi haifi badala yake Mahakama 
inaweza, baada ya kuombwa, kumruhusu 
msimamizi wa mirathi ya marehemu ili 
kuendelea na shauri. Kwenye kesi yako 
kuna uwezekano mkubwa marehemu hana 
mwakilishi wa kisheria wa kuunganishwa 
kwenye kesi. Tukichukulia maelezo 
uliyotupatia ni sahihi, kama unaweza 
kuiridhisha Mahakama kwamba marehemu 
hana mwakilishi, inaweza kuendelea kusikiliza 
kesi yako bila kuwepo kwa muwakilishi wa 
marehemu. 

Mbadala wake, tunakushauri uombe 
Mahakamani ili Wasii au Afisa wa Mahakama 
ateuliwe ili kuwakilisha mirathi ya marehemu 
kwa madhumuni ya shauri na hukumu 
yoyote au tuzo itakayotolewa itambana 
Wasii au Afisa wa Mahakama kama ambavyo 
ingembana msimamizi wa mirathi ya 
marehemu angekuwa sehemu ya kesi, lakini 
kabla Mahakama haijamteua Wasii au Afisa 
wa Mahakama kuwa msimamizi wa mirathi ya 
marehemu, kama itakavyokuwa, itatoa taarifa 
kwa watu wote wenye maslahi na mirathi ya 
marehemu. Unashauriwa hivyo.

Huduma za kielektroniki kwenye kesi

Siwezi kumpata mlalamikiwa kwenye kesi 
yangu ya biashara ambayo nimeifungua 
kwenye Mahakama ya Biashara jijini Dar 
es Salaam. Mwanasheria wangu anasema 

tunaweza kumpatia kwa njia ya barua-pepe. 
Je, sheria yetu inaruhusu hilo? Ni kwa kasi 
gani kesi inatakiwa kuendeshwa kwenye 
Mahakama ya Biashara?
18 Machi 2013

Kanuni za Mwenendo wa Mashauri 
Mahakama ya Biashara, Kanuni ya 17 
inatamka kwamba bila kujali Kanuni ya 9 
hadi 33 ya kifungu cha 33 cha Sheria ya 
Mwenendo wa Kesi za Madai, njia mbadala ya 
wito inaweza kufanyika kwa barua-pepe  au 
faksi/nukushi kwa kutumia anuani ambayo 
ilitolewa au iliyokuwa ikitumiwa na pande 
zote kwenye mahusiano yao ya biashara. 
(2) nakala ya wito itatumwa moja kwa moja 
Mahakamani kwa njia ya mtandao. (3) Kwa 
kuondoa shaka, ripoti ya mtandao kwamba 
imetumwa itachukuliwa kama ushahidi 
kwamba wito umefika.

Kuhusu suala la kasi, Mahakama ya 
Biashara ipo kwa ajili ya kumaliza kesi 
mapema. Zaidi, kanuni ya 32 (2) inatamka 
kwamba ndani ya siku 30 kabla ya kuisha kwa 
muda uliowekwa na kanuni ndogo (2) upande 
wowote wa kesi unaweza, kwa mdomo 
kuomba kuongezwa muda wa kesi kuisha, na 
Mahakama baada ya kuridhika na sababu za 
msingi zilizotolewa, itakubali ombi hilo kwa 
gharama za upande uliiomba kuongezwa 
muda, isipokuwa kama itaamuru vinginevyo. 
Hivyo muda wa juu kabisa wa kesi kusikilizwa 
Mahakama ya Biashara ni miezi 12 isipokuwa 
kama kuna maombi ya kuongezwa muda 
yamefanyika na kuridhiwa na Mahakama.

Akidi bungeni

Mimi ni mwanasheria wa kigeni na 
nilitembelea Tanzania miezi michache 
iliyopita. Nilikuwa nafuatilia vikao vya 
bunge lenu na nilishangaa kuona ukumbi 
wa bunge kuwa na wabunge wachache 
sana. Nashangaa ni kivipi bunge linaweza 
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kuendelea na majadiliano kama wabunge 
hawapo ukumbini. Katika nchi nyingine, na 
hata katika baadhi ya sheria, mfano vifungu 
vya Sheria ya Makampuni (Companies 
Act), zinaweka idadi ya chini inayotakiwa 
(akidi) kuwepo kabla ya kikao kuendelea. 
Nafasi ikoje kwa Tanzania? Pia, je Tanzania 
ina kinga sawa na nchi nyingine kuhusu 
kuwashtaki wabunge kwa maneno 
yaliyotamkwa wakati wa vikao vya bunge? 
Vipi kama mapigano yakiibuka ndani ya 
bunge? 
5 Agosti 2013

Suala la akidi kama ambavyo umelieleza 
hapo juu, limeelezwa vizuri kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo 
inatamka kwenye Ibara ya 94 kwamba (1) 
Kiwango cha kila kikao cha Bunge ni nusu 
ya Wabunge wote. (2) Isipokuwa kama 
imeelezwa vinginevyo katika Katiba hii, 
kila swali litakalotolewa kwa ajili ya kupata 
uamuzi wa Bunge litaamuliwa kwa kufuata 
wingi wa kura za Wabunge waliohudhuria 
kwa kupiga kura. (3) Spika, Naibu wa Spika, 
au mtu mwingine atakayeongoza kikao 
cha Bunge, hatakuwa na kura ya kawaida 
bali atakuwa na kura ya uamuzi kukitokea 
usawa wa kura. (4) Kanuni za Bunge zaweza 
kuweka masharti kwamba Mbunge yeyote 
atakayepiga kura juu ya jambo lolote ambalo 
yeye binafsi ana maslahi nalo atahesabiwa 
kuwa hakupiga kura.

Kutokana na maelezo hapo juu, unaweza 
kuona kwamba ili bunge liendelee na 
shughuli zake kihalali, ni lazima angalau 
nusu ya wabunge wawepo. Kwa kusoma 
kwetu Katiba, hii ni ibara ya lazima na kikao 
cha bunge hakiwezi kuendelea kama akidi 
iliyoelezwa kwenye katiba haijatimia. 

Kuhusiana na kinga ya wabunge, ibara 
ya 100(1) ya Katiba inatamka kwamba 
kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano 
na utaratibu katika Bunge na uhuru huo 

hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo 
chochote katika Jamhuri ya Muungano, au 
katika Mahakama au mahali penginepo 
nje ya Bunge. (2) Bila ya kuathiri Katiba 
hii au masharti ya sheria nyingine yoyote 
inayohusika, Mbunge yeyote hatashtakiwa 
au kufunguliwa shauri la madai Mahakamani 
kutokana na jambo lolote alilolisema au 
kulifanya ndani ya Bunge au alilolileta 
Bungeni kwa njia ya maombi, muswada, hoja 
au vinginevyo.

Ingawa kuna uhuru mkubwa na kinga 
kwa mienendo ya wabunge wanapokuwa 
bungeni kama ilivyoelezwa hapo juu, kama 
ukitokea ugomvi bungeni, ngumi kupigwa 
haswa, hilo ni kosa la jinai na kinga hailindi 
mapigano ya aina hayo.

Utekelezaji wa tuzo ya mahakama

Nilishindwa kesi Mahakama Kuu na nimetoa 
taarifa ya kukata rufaa Mahakama ya 
Rufaa. Mwanasheria wangu ananiambia 
nisiwe na wasiwasi kwa kuwa mdai hawezi 
kutekeleza tuzo dhidi yangu kwa kuwa faili 
liko Mahakama ya Rufaa na siyo Mahakama 
Kuu. Ni kweli? Kiasi ni kikubwa sana na hii 
inanifanya kuwa na wasiwasi sana. Nifanye 
nini?
29 Aprili 2013

Kwa kutoa tu taarifa ya kukata rufaa 
haimaanishi kwamba umezuia utekelezaji wa 
tuzo. Kanuni ya 11 ya Kanuni za Mahakama 
ya Rufaa, 2009, inatamka wazi kwamba 
(1) Hakuna adhabu ya kifo au viboko 
itatekelezwa mpaka muda wa kutoa taarifa 
ya rufaa umekwisha au kama taarifa ya rufaa 
imetolewa mpaka rufaa imeamuliwa. (2) 
Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 
(1), kukata rufaa, hakuwezi kusimamisha 
adhabu yoyote, au kusimamisha utekelezaji, 
isipokuwa Mahakama inaweza - (a) kwenye 
kesi yoyote ya jinai, kama taarifa ya rufaa 
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imetolewa kwa mujibu wa kanuni ya 68, 
kuamuru kwamba mkata rufaa aachiliwe kwa 
dhamana au kwamba utekelezaji wa hati ya 
kuuza mali za mtuhumiwa usitishwe kusubiri 
maamuzi ya rufaa; na (b) katika kesi yoyote ya 
madai, kama taarifa ya rufaa imetolewa kwa 
mujibu wa kanuni ya 83, rufaa haiwezi kuzuia 
utekelezaji wa tuzo au amri inayokatiwa rufaa 
isipokuwa kama Mahakama Kuu au Baraza 
husika limeamua, wala tuzo haiwezi kuzuiwa 
kutekelezwa kwa sababu tu kwamba rufaa 
dhidi ya tuzo au amri hiyo imekatwa; lakini; 
Mahakama, inaweza kama kuna sababu 
nzuri zimetolewa, kuamuru kusimamishwa 
utekelezaji wa hukumu au amri hiyo. (c) kama 
maombi ya kuzuiwa utekelezaji yametolewa 
dhidi ya tuzo au amri inayokatiwa rufaa, 
kabla ya kuisha muda uliotolewa kwa ajili 
ya kukata rufaa, Mahakama, inaweza baada 
ya kuoneshwa sababu nzuri, kuamuru 
kusimamisha utekelezaji. (d) Hakuna amri ya 
kuzuia utekelezaji itatolewa chini ya kanuni 
hii isipokuwa kama Mahakama imeridhika; (i) 
mleta maombi atapata hasara kubwa kama 
amri hiyo haitatolewa; (ii) maombi yameletwa 
bila kucheleweshwa bila kuwa na sababu 
ya msingi; na (iii) mleta maombi ametoa 
dhamana ya kutosheleza kulipa tuzo endapo 
atashindwa katika rufaa yake. Kutokana 
na maelezo hapo juu, unaweza kuona 
kwamba shauri kuwa Mahakama ya Rufaa, 
au wewe kukata rufaa siyo kigezo cha kuzuia 
utekelezaji tuzo. Siyo vibaya kufikiria kuomba 
kusimamisha utekelezaji kwa kuzingatia 
masharti yaliyoelezwa hapo juu.

Wakili hafanyi kazi yake inavyotakiwa

Nimekuwa kwenye kesi kwa miaka 12 
sasa. Hivi karibuni, nimegundua kwamba 
wakili wangu alifanya makosa makubwa 
sana ya kiufundi na ninaamini aliyafanya 
makosa hayo kwa makusudi ili kuniharibia 

kesi yangu. Nilitoa taarifa juu ya hili 
kwenye Kamati ya Mawakili lakini jambo 
hili halijashughulikiwa kama ilivyotakiwa. 
Njia zipi nyingine mbadala ninazo? Kwa 
hakika sheria ya Tanzania inatakiwa kulinda 
maslahi ya wateja na kuwawajibisha 
mawakili. Nikiuliza tofauti, je wakili 
yeyote aliyepo kwenye daftari la mawakili 
anaweza kufanya kazi za uwakili?. Tafadhali 
niongoze.
12 Agosti 2013

Mbali na kuripoti jambo hilo kwa Kamati 
ya Maadili ya Mawakili iliyoanzishwa chini 
ya Sheria ya Mawakili, Majaji pamoja 
na Mahakama Kuu wana mamlaka ya 
kuwaadhibu mawakili. Sheria inatamka 
kwamba; (1) hakuna kilichopo ndani ya 
Sheria hii ambacho kitaondoa, au kuingilia 
mamlaka aliyopewa Jaji Mkuu au Jaji yoyote 
wa Mahakama Kuu kushughulika na utovu 
wa nidhamu au makosa ya mawakili. (2) Bila 
kuathiri masharti ya jumla ya kwenye kifungu 
kidogo kilichotangulia, na bila kujali kwamba 
hakuna mahojiano yaliyofanywa na Kamati 
(a) Jaji Mkuu au Mahakama Kuu watakuwa 
na mamlaka, kwa sababu zozote za msingi, 
kumuonya wakili yeyote au kumsimamisha 
kufanya kazi kwa kipindi chochote maalum, 
au kutoa amri ya kuondoa jina lake kwenye 
Daftari la  Mawakili; (b) Jaji yeyote wa 
Mahakama Kuu atakuwa na mamlaka ya 
kumsimamisha wakili kwa namna hiyo 
hiyo kwa muda mfupi, huku akisubiria 
kupelekwa, au kuzuiwa kusimamishwa huko, 
na Mahakama Kuu; (c) Wakili yeyote ambaye 
hajaridhika na maamuzi au amri ya Jaji Mkuu 
au Jaji wa Mahakama Kuu yaliyotolewa kwa 
mujibu wa aya (a), anaweza, ndani ya siku 
30 toka siku ya maamuzi hayo au amri hiyo, 
kukata rufaa  (i) kwa maamuzi au amri ya Jaji 
wa Mahakama Kuu, kwa Kamati ya Nidhamu 
ya Mawakili; na (ii) kwa maamuzi au amri ya 
Jaji Mkuu, Mahakama ya Rufaa: Isipokuwa 
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kwamba kama maamuzi au amri inayokatiwa 
rufaa ilitolewa na Jaji wa Mahakama Kuu 
aliyeteuliwa na Jaji Mkuu kuwa mwanachama 
wa Kamati ya Nidhamu ya Mawakili chini ya 
kifungu cha 4(1) (a) cha Sheria hii, Jaji huyo 
hatakaa kusikiliza rufaa hiyo na Kamati, na 
kwa hali hiyo, Jaji Mkuu anaweza kumteua 
Jaji mwingine wa Mahakama Kuu kama 
ilivyoelezwa chini ya kifungu kidogo (3) cha 
Kifungu cha 4 cha Sheria hii; na isipokuwa pia 
kwamba kama ni rufaa kwenda Mahakama ya 
Rufaa dhidi ya maamuzi au amri ya Jaji Mkuu, 
Jaji Mkuu hatakaa kusikiliza rufaa hiyo. 

Kutokana na maelezo hapo juu, kama 
unaamini kwamba suala lako halikutatuliwa 
vyema na Kamati ya Nidhamu ya Mawakili, 
njia ya mwisho ni kumuandikia Jaji Mkuu 
ambaye ndiye mwenye mamlaka ya 
kuwaadabisha mawakili.

Kujibu swali lako la pili, tunakupeleka 
kwenye kifungu cha 35 cha Sheria ya Mawakili 
ambacho kinaeleza wazi kwamba (1) Kwa 
kuzingatia masharti ya kifungu cha 3 mtu 
hatakuwa na sifa za kufanya kama wakili 
isipokuwa  (a) jina lake lipo kwenye Daftari 
la Mawakili; (b) ana cheti halali cha kufanya 
kazi ya uwakili; (c) ana leseni ya biashara, na 
mtu ambaye hana sifa kwenye sehemu hii 
ataJulaikana kama “mtu asiye na sifa”

Hivyo, kuwa tu kwenye daftari la mawakili 
hakukupi haki ya kufanya kazi za uwakili. Kila 
wakili ni lazima awe na cheti cha uwakili na 
leseni halali ya biashara na bila hivyo, mtu 
hawezi kufanya kazi za uwakili.

Kuondolewa  kesi baada ya kupatana

Nilimshtaki kaka yangu Mahakamani 
kutokana na mgogoro wa umiliki wa ardhi. 
Kutokana na kushirikisha  wazee wetu, 
tumepatana na tumekubaliana kupangilia 
tena mipaka yetu. Nimeshauriwa kuondoa 
kesi Mahakamani ili kila kitu kifanyike 
kama tulivyokubaliana. Je, kuna taratibu za 
kufanya hivyo? Je, nitaweza tena kufungua 

kesi kama kaka yangu hataheshimu 
tulichokubaliana? Tafadhali niongoze. 
19 Agosti 2013

Kisheria, kama  mtu alivyo na uhuru wa 
kufungua kesi, vivyo hivyo anao uhuru wa 
kuiondoa kesi hiyo Mahakamani kama hataki 
kuendelea nayo. Hili ni suala la upande mmoja 
zaidi, kwa sababu linamhusu mdai pekee hata 
kama pande zote mbili zimefikia makubaliano 
ya kutatua mgogoro. 

Katika hali ya kawaida, kama mtu anaona 
kwamba hapo baadaye anaweza kuhitaji 
kuendeleza suala hilo hilo Mahakamani, hapo 
ombi la kuondoa kesi na uhuru wa kuirudisha 
linatakiwa lifanyike. Kwenye suala lako, wewe 
pia upo huru kuitoa kesi kama umeafikiana na 
kaka yako. Hata hivyo, sheria inawapa hiari ya 
kusajili maafikiano hayo Mahakamani ili yawe 
tuzo ya Mahakama. Usajili wa makubaliano 
yenu utasaidia kuondoa sintofahamu za 
kuheshimu makubaliano kati yako na kaka 
yako. Tunaona uchaguzi huu wa pili ni mzuri 
zaidi kwa mazingira yako, lakini wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Ushahidi wa ziada Mahakama ya Rufaa

Wakili wangu aliacha ushahidi muhimu na 
sasa anasema hatuwezi kuutoa ushahidi 
huo katika Mahakama ya Rufaa pamoja na  
umuhimu wake katika kushinda kesi yangu. 
Je, hii ni kweli? Sheria inasema nini?
19 Agosti 2013

Kimsingi Mahakama ya Rufaa husikiliza 
suala la kisheria pekee na si maelezo/ushahidi 
mpya. Hata hivyo, Kanuni za Mahakama ya 
Rufaa za mwaka 2009 zinatamka wazi kwenye 
kanuni ya 36(1) kwamba kwenye rufaa yoyote 
inayotoka Mahakama Kuu au Baraza ambapo 
Mahakama Kuu au Baraza hilo lilisikiliza 
kesi hiyo kwa mara ya kwanza (original 
jurisdiction), Mahakama ya Rufaa inaweza  
(a) kutathmini ushahidi na maelezo; na (b) 
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kwa hiari yake, na kwa sababu za msingi, 
kuchukua ushahidi wa ziada au kuelekeza 
kwamba ushahidi wa ziada uchukuliwe na 
Mahakama iliyosikiliza shauri kwa mara ya 
kwanza au wakala  (Kamishna). (2) Kama 
Mahakama inachukua ushahidi wa ziada, 
inaweza kuuchukua kwa kumhoji shahidi  au 
kwa kiapo na Mahakama inaweza kuruhusu 
mtu aliyetoa ushahidi wa kiapo kudodoswa 
na upande kinzani. (3) Kama ushahidi wa 
ziada utachukuliwa na Mahakama iliyosikiliza 
shauri, itathibitisha ushahidi huo kwa 
Mahakama na kutoa maelezo kuhusu maoni 
yake juu ya uaminifu wa shahidi au mashahidi 
na kama ushahidi utachukuliwa na wakala 
(Kamishna), atathibitisha ushahidi huo kwa 
Mahakama bila kutoa  maoni yake juu ya 
uaminifu wa shahidi au mashahidi. 

Kutokana na maelezo hapo juu, 
unaweza kuona kwamba ushahidi wa ziada 
unaweza kuruhusiwa Mahakama ya Rufaa. 
Tunakushauri uwasiliane na mwanasheria 
wako tena kwa mwongozo zaidi.

Mahakama inapoteza karatasi

Nini tofauti kati ya kuondoa na kufuta 
rufaa? Kwenye rufaa mbele ya Mahakama 
ya Rufaa ya Tanzania, rufaa yetu iliondolewa 
kwa sababu nakala ya tuzo ya Mahakama 
Kuu haikuambatanishwa kwenye rekodi 
ya rufaa. Majaji wa Mahakama ya Rufaa si 
wangemuambia tu Msajili wa Mahakama 
Kuu ambaye yuko umbali chini ya mita 500 
kutoka Mahakama ya Rufaa kuiwasilisha 
ili rufaa iendelee tofauti na kuiondoa na 
kufunguliwa upya? Je, huo siyo upotevu 
wa karatasi kwa kuiondoa rufaa, wakati 
Majaji wa Mahakama ya Rufaa wakijua 
kwamba rufaa hiyo itarudishwa tu siku 
ya pili? Je, upotevu huo wa karatasi siyo 
ukiukwaji wa sheria za mazingira za nchi? 
Ni wazi kuwa kwa mbinu hizi za medani, 
Mahakama ya Rufaa inaongeza idadi ya miti 
ambayo inakatwa nchini Tanzania na hivyo 

kuongeza upotevu wa misitu ya nchi yetu 
maridhawa. Tafadhali nishauri.
9 Septemba 2013

Kwa ufafanuzi, kuondoa rufaa 
kunamaanisha kwamba hakuna rufaa sahihi 
ambayo inaweza kusikilizwa/kumalizwa na 
kwa sababu hiyo inaweza kufunguliwa tena. 
Kwa upande mwingine, amri ya kufuta rufaa 
inamaanisha kwamba, rufaa sahihi imekwisha 
na ambapo mara nyingi haiwezi kurudishwa 
tena. Haki ya kukata rufaa inatokana na 
sheria na upande unaotaka kuipata haki hiyo 
ni lazima utekeleze kwa ukamilifu masharti 
yaliyowekwa na sheria.

Mahakama ya Rufaa inaongozwa na 
Kanuni zake za mwaka 2009. Kanuni hizi, 
kwa lazima, zinataka miongoni mwa mambo 
mengine, kuambatanisha nakala ya Tuzo 
ya Mahakana Kuu kwenye rekodi ya rufaa. 
Imeamuliwa mara nyingi na Mahakama 
ya Rufaa kwamba, kushindwa kupata na 
kupeleka Mahakamani nakala ya tuzo ya 
Mahakama Kuu siyo tu kwamba ni mbinu za 
kisheria au za kitaratibu, bali inagusa mamlaka 
na umuhimu wa rufaa na hivyo kufanya rufaa 
hiyo kukosa sifa. 

Nchi nyingi duniani zimepunguza idadi 
ya matatizo ya kikanuni ili masuala ya msingi 
kwenye rufaa yasikilizwe. Nchini Tanzania 
na mawakili wengi wanaamini kwamba, 
masuala ya kikanuni, wakati mwingine, 
yanaweza kuwa kikwazo katika utekelezaji 
wa haki na maamuzi mengi ya kikanuni 
yamekuwa yakitolewa na Mahakama ya Rufaa 
kuliko inavyofanyika kwenye kesi za msingi. 
Kubanwa sana na kanuni, kumepelekea idadi 
kubwa ya mapingamizi ya awali ambayo 
yanaibuliwa Mahakama ya Rufaa na hivyo 
kuongeza kuchelewesha utoaji haki ya msingi. 

Kama ulivyosema kwa usahihi, kama rufaa 
ikiondolewa, una hiari ya kuirudisha lakini 
kwa kuzingatia sheria ya ukomo. Kutokana 
na maelezo ya hapo juu, umbali kutoka 
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Mahakama ya Rufaa na Mahakama Kuu 
au madai ya upotevu wa karatasi haviwezi 
kusaidia kwenye sheria za sasa na kwa namna 
yoyote hayawezi kubadilisha matakwa ya 
kisheria au kikanuni.

Hata hivyo, ni lazima tuongezee kwamba, 
kiuhalisia, hoja zako zinavutia sana na 
zinaweza kusaidia kuongeza kasi ya utoaji 
haki. Aidha, Mahakama,  zikizingatia hoja za 
msingi/jadidi zaidi katika maamuzi badala ya 
kufuta kesi kwa makosa ya kiufundi, zinaweza 
kusaidia kupunguza gharama kwa pande 
zote na Mahakama ya Rufaa yenyewe wakati 
inasikiliza rufaa. Wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Mdaiwa amefariki kabla ya hukumu 
kusomwa

Miaka michache iliyopita mjomba wangu 
alifungua kesi ya madai Mahakama ya 
Wilaya dhidi ya mtu fulani. Pande zote 
mbili zilikwisha sikilizwa na mjomba wangu 
anasubiri hukumu. Hata hivyo, hivi karibuni 
tumesikia kwamba huyo mtu (Mdaiwa) 
amefariki na tuna hofu juu ya taarifa hii. 
Mjomba wangu anatamani kujua mwisho 
wa kesi yake kama atashinda. Tunaweza 
kumshtaki mke wake badala yake? Tafadhali 
shauri. 
9 Septemba 2013

Kwa kuwa kesi ilishasikilizwa, sheria ipo 
wazi kwamba, bila kujali kama haki ya kushtaki 
bado ipo ama la, hakutakuwa na kukoma kwa 
kesi kwa sababu ya kifo cha upande wowote 
katikati kabla ya kumaliza kusikilizwa na 
usomwaji hukumu. Hukumu itasomwa bila 
kujali kifo na itakuwa na nguvu na matokeo 
kama ambavyo ingesomwa kabla ya kifo 
kutokea. Hivyo, kama mjomba wako akishinda 
kesi, tunakushauri uwasiliane na wanasheria 
wako kwa hatua zaidi za kisheria ikiwemo 
pamoja na mambo mengine, utekelezaji wa 
tuzo inayotarajiwa. Kuhusu kumshtaki mke, 

kama hamkufanya hivyo kwenye hatua za 
mwanzo kwa sababu hamkuwa na kesi dhidi 
yake, hauna uwezekano wa kufanya hivyo hivi 
sasa.

Kifo cha mdaiwa pekee kwenye kesi ya 
madai

Nilifungua kesi dhidi ya mdaiwa pekee 
kwa kuvunja mkataba. Kabla ya kuanza 
kusikilizwa, mdaiwa alifariki. Hali ya kesi 
yangu ikoje? Nani atakuwa mbadala wa 
mshtakiwa na hatua gani nizifuate?
28 Oktoba 2013

Iwapo mdaiwa amefariki, sheria 
inamruhusu mdai kuomba kumwingiza 
msimamizi wa mirathi ya marehemu kwenye 
kesi ndani ya siku 90 tangu siku ya kifo. Kama 
ndani ya muda uliowekwa kisheria hakuna 
maombi yaliyofanywa, kesi itakoma dhidi 
ya mshtakiwa aliyefariki isipokuwa kama 
mdai ataomba na kukubaliwa kuongezwa 
muda wa kufanya hivyo. Wanasheria wako 
watakuongoza juu ya nyaraka muhimu kwa 
lengo la kufanya maombi ya kumwingiza 
msimamizi wa mirathi au kuongezwa muda.

Mdai anakataa kulipwa deni nje ya 
mahakama

Mimi ni muuzaji wa bidhaa mbali mbali za 
kuagiza nje, biashara hii inanifanya nisafiri 
nje ya nchi kila wakati. Baada ya kuwasili 
nchini Tanzania miezi michache iliyopita 
nilikuta nyaraka kutoka Mahakamani 
zikinitaka kupeleka utetezi wangu ndani 
ya siku 21 kwenye kesi iliyofunguliwa 
na mmoja wa wateja wangu. Sina tatizo 
la kumlipa mteja madai yake yote tatizo 
ni kwamba sijui malalamiko yake kwa 
sababu alikuwa anawasiliana na mawakala 
wangu. Nilimuonea huruma lakini baada 
ya kumuita kwa ajili ya malipo anasisitiza 
kwamba tunatakiwa kuonana Mahakamani 
kwa sababu hawezi kupokea malipo labda 
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Mahakama ikiruhusu. Tafadhali nishauri 
namna ya kulitatua tatizo  hili.
25 Novemba 2013

Chini ya Sheria za Taratibu katika Kesi za 
Madai, wakati wowote kesi inapofunguliwa 
dhidi yako kama huna pingamizi dhidi ya 
madai, kama mshtakiwa, unaruhusiwa 
kukubali madai yote au sehemu ya madai. 
Kwa kuwa hupingi kesi iliyofunguliwa dhidi 
yako hivyo uko tayari kulipa, unaweza kutoa 
notisi ya kukiri madai kwa mteja wako na 
uipeleke Mahakamani na uiombe Mahakama 
itoe hukumu ya kukiri. Mahakama inaweza, 
baada ya maombi hayo, kutoa amri au kutoa 
hukumu kama itakavyoona inafaa.    

Hata hivyo kama upo tayari kupatana, 
unaweza kumtaarifu mteja wako kuhusu 
jambo hili na anaweza kuiondoa kesi yake 
baada  ya kumlipa. Inaonekana kama mteja 
wako anafikiri kwamba mara akishafungua 
kesi hawezi kuitoa. Hiyo siyo kweli. Kwa 
mrundikano wa kesi tulionao, Mahakama iko 
tayari kuharakisha utatuzi wa kesi kama hizo.

Mahakama moja inasema kaskazini, 
nyingine kusini

Kulikuwa na kesi mbili zenye pande tofauti 
tofauti zikiendelea kwenye Mahakama mbili 
tofauti. Mambo yalikuwa yanafanana sana. 
Mahakama moja ikaamua tofauti kabisa 
na nyingine. Inawezekanaje Mahakama 
zikafanya makosa makubwa kama hayo? 
Nimetoa taarifa kwa Jaji Mkuu. Tafadhali 
niongoze zaidi. 
23 Desemba 2013

Tunakupa pole kwa kuvunjika moyo lakini 
ni kawaida kwa mambo kama haya kutokea 
kwenye mifumo mingi ya Mahakama duniani, 
Tanzania ikiwa ni mojawapo. Na hii ndiyo 
sababu kunakuwa na Mahakama ya Rufaa 
moja kwenye nchi na pande zote zinaweza 
kukata rufaa kwenda Mahakama hiyo 

ambapo mwishoni hukumu moja itatolewa. 
Kuna kanuni ya kusimama kwa maamuzi ya 

nyuma ambapo majaji wanatakiwa kujifunga/
kuzingatia na maamuzi ya zamani. Kwa 
ujumla, Mahakama za juu hazina usimamizi 
wa moja kwa moja wa rekodi za Mahakama 
za chini, ikiwa na maana kwamba hazianzi tu 
zenyewe wakati wowote kubadili maamuzi ya 
Mahakama za chini. Kwa kawaida mzigo huo 
umeachwa kwa wenye kesi kukata rufaa dhidi 
ya maamuzi (yakiwemo yale yanayokiuka 
maamuzi ya awali) kwenda Mahakama za 
juu. Kama jaji akienda kinyume na maamuzi 
ya awali yanayombana na kesi haikukatiwa 
rufaa, maamuzi yanaweza kusimama.

Mahakama ya chini haiwezi kuamua tofauti 
na maamuzi ya awali yanayoifunga, hata 
kama itaona kwamba siyo ya haki; inaweza 
tu kuelezea tumaini lake kwamba pengine 
Mahakama ya juu au bunge litarekebisha 
sheria husika. Kama Mahakama itaamini 
kwamba maendeleo au mabadiliko ya wakati 
huo kwenye hoja za kisheria yanafanya 
maamuzi ya awali yanayoibana kutokuwa na 
msaada, na inatamani kuyaepuka na kusaidia 
sheria kubadilika, inaweza kuamua kwamba 
maamuzi yanayoifunga ama hayaendani 
na maamuzi ya sasa, ama itayatofautisha 
kwa kuonesha tofauti za msingi baina ya 
kesi hizo. Kama hukumu hiyo ikifika kwenye 
rufaa, Mahakama ya Rufaa itakuwa na fursa 
ya kupitia maamuzi ya awali na kesi iliyopo 
kwenye rufaa, kuipindua kesi ya awali na 
kutoa maamuzi mapya ya Mahakama ya juu. 

Kutoa kwako taarifa kwa Jaji Mkuu juu 
ya jambo hilo kunaweza kusikusaidie kwa 
sababu hatua uliyoichukua ni ya kiutawala. 
Kesi hiyo inatakiwa ikatiwe rufaa. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kesi ya mwaka 1996 bado ipo 
Mahakamani

Kesi yangu ni ya mwaka 1996 na bado ipo 



174 • Maswali na Majibu na FB Attorneys               

Mahakamani. Ni miaka 18 tangu niifungue. 
Huu ni ucheleweshaji mkubwa. Nifanye 
nini?
30 Desemba 2013

Ni kweli kwamba kuna mrundikano 
mkubwa wa kesi kwenye Mahakama za 
Tanzania. Kesi zinacheleweshwa kwa 
sababu za kukosekana kwa mashahidi, 
upande wa mlalamikaji na mlalamikiwa na 
kukosa umakini kwa wadaawa, ikiwemo 
kutokuhudhuria Mahakamani  kwa mawakili 
wanaoziwakilisha pande zote mbili. Ni bahati 
mbaya sana umekuwa Mahakamani kwa 
kipindi kirefu hivyo.    

Tunakushauri umuandikie Jaji Kiongozi 
na umueleze kuhusu jambo hili. Kama 
unavyojua, tumearifiwa kwamba Jaji Mkuu 
ameelekeza kwamba Majaji wabaki kazini 
wakati wa msimu wa likizo ili kumaliza kesi za 
muda mrefu zilizopo mbele yao. Utagundua 
mawakili wengi wakilalamikia kuhusu 
kulazimishwa kuendelea na kesi msimu wa 
likizo ya Mahakama ambayo kwa kawaida 
inaanza Disemba 15 na inaisha Februari 1 
mwaka unaofuata.

Kukubaliana kuhusu gharama za kesi

Nimeshinda kesi ya madai dhidi ya 
kampuni kubwa na baada ya hukumu 
tulikubaliana kwamba kampuni itanilipa 
gharama za kesi kiasi cha Shilingi Milioni 
70 na tuliandikishana hivyo. Nilipokwenda 
Mahakamani kwa ajili ya kusajili 
makubalino yetu, karani alikataa kupokea 
na aliniambia kwamba wahusika katika 
kesi hawawezi kukubaliana juu ya gharama 
bali ni Mahakama ndiyo inayotakiwa 
kuthibitisha na kutoa maamuzi ya gharama 
halisi ambazo upande ulioshinda kesi 
ulitumia. Je hiyo ni kweli kisheria? Tafadhali 
nishauri.
3 Februari 2014

Tunapingana na ushauri wa karani. 
Kanuni za Malipo ya Mawakili na Uamuzi wa 
Gharama za Kesi zinaruhusu hilo. Badala ya 
kufungua maombi ya kuomba Mahakama 
ithibitishe gharama za kesi (bill of cost), 
Kanuni zinaruhusu wadaawa kufungua na 
kusajili makubaliano baina ya pande husika 
yakionesha gharama za kulipwa kwa upande 
ulioshinda. Baada ya hapo pande zote 
zitamuomba Afisa Mtoza Gharama/Kodi wa 
Mahakama, kwa barua, kusajili makubaliano 
hayo na yatakuwa na nguvu za kisheria sawa 
na hati ya utozaji kodi ya Afisa Mtoza Gharama 
wa Mahakama. Hata hivyo, iwapo Afisa Mtoza 
Gharama wa Mahakama ataona kwamba 
gharama hizo ni kubwa sana, anaweza 
kuelekeza kwamba gharama hizo zitozwe 
kwa kuzingatia Kanuni zilizotajwa hapo juu. 
Hivyo, tunakushauri uwasiliane na wanasheria 
wako au Msajili wa Mahakama Kuu au Hakimu 
Mfawidhi husika kwa mwongozo zaidi.

Adhabu ya kifo

Iwapo adhabu ya kifo imetolewa nchini 
Tanzania, je mtuhumiwa ana haki ya 
kukata rufaa? Kama rufaa bado inaendelea 
kusikilizwa, na hakuna zuio la utekelezaji, 
je mtu huyo anaweza kunyongwa? Zipi ni 
kanuni za kuzuia utekelezaji kwenye rufaa 
za madai na ni wakati gani taarifa ya rufaa 
inatakiwa kufunguliwa?
3 Machi 2014

Ni kweli kuwa mtu anaweza kukata rufaa 
dhidi ya adhabu ya kifo/kunyongwa hadi kufa. 
Kanuni ya 11(1) ya Kanuni za Mahakama ya 
Rufaa inatamka kwa uwazi kwamba hakuna 
adhabu ya kifo au viboko itatekelezwa mpaka 
muda wa kutoa taarifa ya rufaa umekwisha au 
kama taarifa ya rufaa imetolewa mpaka rufaa 
imeamuliwa. Hivyo, kwenye rufaa za jinai, 
mara mtu anapotoa taarifa/notisi ya rufaa, 
adhabu ya kifo wala viboko haitatekelezwa 
mpaka rufaa hiyo iwe imeamuliwa. 
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Kwenye rufaa za madai, zuio la utekelezaji 
ni lazima liombwe na likubaliwe. Hakuna 
zuio la moja kwa moja. Kanuni ya 11(2)(d) 
inatoa misingi ifuatayo ili amri ya zuio la 
utekelezaji liweze kutolewa; Hakuna amri ya 
kuzuia utekelezaji itatolewa chini ya kanuni 
hii isipokuwa kama Mahakama imeridhika; (i) 
mleta maombi atapata hasara kubwa kama 
amri hiyo haitatolewa; (ii) maombi yameletwa 
bila kucheleweshwa kusiko kuwa na msingi; 
na (iii) dhamana imetolewa na mwombaji kwa 
ajili ya utekelezaji wa tuzo au amri hiyo iwapo 
atashindwa kesi katika rufaa. 

Taarifa ya rufaa ni lazima itolewe ndani 
ya siku thelathini tangu siku ya maamuzi 
yanayokatiwa rufaa. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Rufaa kwenye mahakama kuu kitengo 
cha biashara

Mimi na marafiki zangu wawili tunamiliki 
kampuni ya huduma za teknolojia ya 
mawasiliano inayofanya shughuli zake 
jijini Arusha, Dar, Mwanza na Mbeya. 
Tunapata shida ya kulipwa fedha zetu 
kutoka kwa wateja wetu wengi licha ya 
juhudi kubwa za kuwakumbusha. Tuliomba 
ushauri kutoka kwa mwanasheria wetu wa 
kampuni ambaye alituambia kwamba kwa 
kiwango tunachokidai, tufungue shauri 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi. Ni 
jambo la kushangaza sana kuona kwamba 
tunapoteza kesi za wazi namna hii licha 
ya kutumia muda mwingi Mahakamani. 
Tunaamini hata mwanafunzi wa sheria 
angetupa ushindi kutokana na madai na 
ushahidi tuliotoa kuwa wazi. Hivi sasa 
tunataka kukata rufaa dhidi ya maamuzi 
haya yanayonukia rushwa. Je, tunaweza 
kukata rufaa Mahakama Kuu Kitengo cha 
Biashara ambapo tumeambiwa kwamba 
kesi zinaendeshwa kwa haraka. Je, kiasi 
kinachodaiwa bado kitakuwa ni kikwazo/
tatizo? Tafadhali tushauri.
7 Aprili 2014

Chini ya kanuni zinazotumika Mahakama 
Kuu Kitengo cha Biashara, kiwango cha madai 
ya awali kwenye kesi za biashara ni kuanzia 
Shilingi za Tanzania (TZS) milioni 100 kwa mali 
isiyohamishika na angalau TZS milioni 70 kwa 
mali inayoweza kukadiriwa katika  fedha. 

Vivyo hivyo, Mahakama Kuu Kitengo cha 
Biashara ina mamlaka ya kusikiliza rufaa dhidi 
ya maamuzi ya Mahakama za chini kuhusu 
mashauri ya kibiashara. Rufaa inaweza 
kuwa dhidi ya maamuzi yote au sehemu 
ya maamuzi na unatakiwa kutoa taarifa ya 
kusudio la kukata rufaa ndani ya siku 14 tangu 
siku maamuzi yalipotolewa.

Kama hujaridhika na maamuzi 
yaliyotolewa unaweza kutumia fursa hii 
kwenye Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara. 
Kama ulivyoeleza, Mahakama ya Biashara 
inazingatia sana umalizikaji wa kesi kwa kasi. 
Hata hivyo, unahitaji kuelekezwa vizuri na 
mwanasheria mwenye uzoefu na Mahakama 
Kuu Kitengo cha Biashara kuhusu namna, 
muda na mbinu mahsusi kwenye kufugua 
rufaa yako.

Ajali kusababishwa na uzembe

Miaka mitano iliyopita nilipata ajali mbaya 
sana wakati napita kwenye jengo ambalo 
lilikuwa linajengwa. Ilinichukua miaka 
mitano kutibiwa na kurudi kwenye hali 
yangu ya kawaida. Nilijeruhiwa sana na 
ilikuwa kidogo nifariki lakini nashukuru 
Mola niliweza kupona. Sasa nimerudi 
na ninataka kuishtaki kampuni ambayo 
ilikuwa na tenda ya kujenga na mwingine 
yeyote anayestahili kushtakiwa. Licha ya 
fedha, ninataka kuhakikisha kwamba watu 
hawa wanawajibishwa. Kwa mfano, naona 
watu wanatumia ghorofa  za chini wakati 
juu bado ujenzi unaendelea. Aidha, bado 
ninaona watu wakirandaranda kwenye 
eneo la ujenzi bila kuwa na kofia ngumu, 
na hata wale wenye nazo ni za ubora wa 
chini kiasi kwamba hata kindi au kirukanjia 
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anaweza kuivunja. Baada ya kuwasiliana 
na mwanasheria wangu, nilishtuka kusikia 
kwamba nilitakiwa kushtaki ndani ya miaka 
tatu na kwa kuwa miaka tatu imepita siwezi 
kumshtaki mtu yeyote. Inawezekanaje 
sheria kuwa na masharti magumu namna 
hiyo? Mnawezaje kunisaidia? Kwa nini 
Tanzania ina sheria ya namna hiyo?
7 Aprili 2014

Ni kweli kwamba kuna Sheria ya Ukomo 
ambayo inaelezea muda ambao mashauri 
mbali mbali yanaweza kuwasilishwa 
Mahakamani. Suala kama lako linaangukia 
kwenye sheria ya madhara, na ukomo wa 
kushtaki ni miaka tatu. 

Kifungu cha 44 kinamruhusu Waziri 
(wa Sheria) kukuongezea muda mwingine 
wa mwaka mmoja na nusu. Kinatamka 
kwamba, “iwapo Waziri ataona kwamba 
kwa kuangalia mazingira ya kesi yoyote, ni 
sawa na haki kufanya hivyo, anaweza, baada 
ya kushauriana na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, kwa amri iliyotolewa kwa mkono 
wake, kuongeza muda wa ukomo wa kesi 
yoyote usiozidi nusu ya muda uliowekwa 
kwenye sheria.” Hata hivyo, kifungu hiki 
kinaweza kisikusaidie sana kwa sababu madai 
yako yana miaka mitano. 

Kwa bahati nzuri kifungu cha 16 cha 
Sheria hii kinakuokoa ambapo kinatamka 
kwamba, iwapo muda wa kushtaki au muda 
wa kuomba utekelezaji umeanza na kabla 
ya muda wa ukomo uliowekwa kwa kesi au 
maombi hayo kwisha, mtu ambaye muda huo 
umeanza amepata ulemavu, katika kuhesabu 
ukomo wa muda unaotumika kwenye kesi 
au maombi hayo, wakati ambao mtu huyo 
alikuwa na ulemavu hautapigiwa mahesabu. 
Kwa bahati mbaya ulemavu haujatafsiriwa na 
wala wewe hujatupatia maelezo ya kutosha 
kuhusu majeraha uliyoyapata, tunaamini 
wanasheria wako wanaweza wakatumia 
upenyo huu ambao uko wazi kwako. 

Vile vile, wanasheria wako wanatakiwa 
kuzingatia kifungu cha 20 cha Sheria ya 
Ukomo ambacho kinatamka kwamba, “katika 
kuhesabu ukomo wa muda uliowekwa kwa 
ajili ya kesi au maombi ya kutekeleza tuzo, 
wakati ambao mdaiwa alikuwa nje ya Jamhuri 
ya Muungano utaondolewa.” Kwa kutumia 
kifungu cha 16 na 20 tunaamini suala lako 
linaweza kuendelea.

Sheria hizi za ukomo ni za kawaida kwenye 
nchi nyingine. Kwa mujibu wa Sheria za 
Halsbury za Uingereza, lengo na matokeo ya 
sheria za ukomo ni kuwalinda washtakiwa 
kwa sababu kuu tatu, ambazo zinaunga 
mkono uwepo wa sheria za ukomo, ambazo 
ni: (a) mdai mwenye madai halali ayaendeshe 
kwa umakini; (b) mdaiwa anaweza kuwa 
amepoteza ushahidi muhimu wa kujitetea/
kukanusha tuhuma dhidi yake; na (c) madai 
ya muda mrefu yana ukatili zaidi ndani yake 
kuliko haki.

Kushindwa kesi ya upande mmoja

Nilifungua kesi dhidi ya mfanyabiashara 
ambaye niliingia naye mkataba wa kuniuzia 
bidhaa fulani ambazo alishindwa kuniletea. 
Kwa sababu hakuwepo siku ya kusikiliza 
kesi licha ya kuarifiwa, Jaji aliamua kusikiliza 
kesi hiyo bila ya yeye kuwepo. Nilikuwa 
shahidi pekee na wakati wa kusikiliza 
niliwasilisha mkataba ambao tulitiliana saini 
mbele ya wakili na Mahakama iliupokea 
kama kielelezo/kizibiti. Jaji alitunuku 
ushindi upande wa pili kwa maelezo 
kwamba sikutoa ushahidi unaothibitisha 
kama mkataba ulisainiwa na pande zote 
mbili katika mkataba. Nafikiri Jaji hakuwa 
sahihi. Tafadhali niongoze. 
21 Aprili 2014

Kabla Mahakama haijatoa hukumu na 
kutunuku ushindi upande wowote kwenye 
kesi za madai, ni suala la kisheria kwamba kesi 
hiyo ni lazima iwe imethibitishwa kwa mizani 
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ya uwezekano (balance of probabilities). 
Kanuni hii inatumika hata kama kesi 
inasikilizwa upande mmoja, kama ilivyokuwa 
kwako. Ni muhimu kuelewa kwamba kwenye 
Mahakama zetu, kinachoangaliwa ni kile 
kinachothibitishwa na siyo kilichopo kwenye 
akili yako au unachokiamini kuwa ni cha 
kweli. 

Kwa kuwa hatujui ukweli wote kuhusu 
kesi yako, hatuwezi kukosoa uamuzi wa Jaji 
kwa kuzingatia maelezo uliyotupatia. Sheria 
ya Ushahidi inatamka kwa uwazi kwamba 
iwapo waraka umesainiwa na mtu yeyote, 
saini au mwandiko wa kwenye waraka huo 
ni lazima uthibitishwe kuwa ni wa mtu huyo. 
Kwenye kesi yako ni wazi kwamba uliamua 
kutoa ushahidi peke yako bila kumuita 
shahidi aliyeshuhudia mkataba akiwemo 
wakili uliyemtaja. Tunaamini hiki ndicho 
kilikuangusha. 

Sababu tu kwamba kesi ilisikilizwa 
ukiwepo upande mmoja haiondoi wajibu wa 
kutimiza vigezo vilivyowekwa kisheria. Njia 
pekee iliyobaki ni kukata rufaa na tunashauri 
uwasiliane na wanasheria wako.

Shahidi kupoteza kumbukumbu

Nimepata wito wa kutoa ushahidi kwenye 
kesi ya madai. Ushahidi wangu utajikita 
kwenye mikataba mbalimbali, na ingawa 
nina uelewa nayo, siwezi kukumbuka kila 
mkataba. Nimeanza kukariri mikataba hiyo 
nikiwa najiandaa lakini naona inanichukua 
muda mrefu na kwa umri wangu, siwezi 
kukumbuka kila kitu. Hii inanisababishia 
msongo wa mawazo kwa kuwa mimi ni 
shahidi muhimu. Nifanye nini? Je, kuna njia 
nyepesi ya kukariri mikataba?  
12 Mei 2014

Wakati wote sheria inatambua uwepo wa 
jamii na watu wake. Sheria inapotungwa, 
inazingatia uhalisia, na katika mazingira 

ya suala lako, sheria inatambua kwamba 
mashahidi ni binadamu na wanaweza 
kusahau baadhi ya mambo. 

Sheri ya Ushahidi inahusika katika 
mazingira haya kwa kuwa inaongoza namna 
ushahidi unavyotakiwa kutolewa na kitu 
gani kina sifa ya kuwa ushahidi Mahakamani. 
Katika kuweka kumbukumbu ya ushahidi na 
kutoa ushahidi, sheria inamruhusu shahidi 
anayehojiwa, kujikumbusha kwa kurejea 
andiko lililoandikwa na yeye mwenyewe 
wakati wa shughuli husika. Sheria pia 
inaruhusu kujikumbusha hata kwa kutumia 
nakala panapo ruhusa ya Mahakama.

Hivyo, huna haja ya kujifungia darasani na 
kuanza kukariri. Unaweza kuomba kurejea 
mkataba na utapewa nakala ili ujikumbushe. 
Hata hivyo, unahitaji kufahamu maelezo 
ya kesi kwa sababu kazi yako ni kuisaidia 
Mahakama kutoa maelezo ya kweli na 
muhimu ambayo yataisaidia Mahakama 
kutenda haki. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kulipa deni kwa awamu

Nimeshtakiwa kwa kuvunja mkataba 
wa mkopo Mahakama Kuu Kitengo cha 
Biashara. Sitaki kujitetea kwa sababu sikatai 
deni. Hivi sasa ninasubiri tu malipo kutoka 
taasisi moja ya umma ambayo nategemea 
kuyapata baada ya kikao cha Bunge la 
Bajeti. Ninachoogopa ni namna Mahakama 
itakavyochukulia iwapo mdai atakataa 
ombi langu. Tafadhali niongoze.
19 Mei 2014

Kanuni za Mahakama Kuu Kitengo cha 
Biashara za mwaka 2012 zinamruhusu 
mdaiwa kukiri dai na kuomba muda wa 
kulipa deni analodaiwa. Hili linatakiwa 
lifanyike na lipelekwe Mahakamani pamoja 
na ungamo la kukiri deni. Kanuni hizi pia 
zinaitaka Mahakama kutoa hukumu juu ya 
kiasi kinachodaiwa na kilichokubaliwa baada 
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ya kupelekewa ungamo la kukiri deni.
Hata hivyo, iwapo mdai atakataa ofa ya 

mdaiwa kuhusu muda wa malipo, ataeleza 
sababu za kukataa wazo la mdaiwa. Katika 
hali kama hiyo, Msajili wa Mahakama Kuu 
Kitengo cha Biashara atafanya maamuzi kwa 
kuzingatia maelezo ya pande zote mbili, na 
kutoa amri ya malipo ya awamu ambayo 
yatalipwa kama atakavyoona inafaa. Mtu 
yeyote asiyeridhika atapeleka maombi kwa 
jaji ambaye maamuzi yake hayatakatiwa 
rufaa. 

Hoja nyingine ya kuzingatia ni kwamba, 
kama ombi la kulipa kwa awamu likiruhusiwa 
na ukashindwa kulipa kama mlivyokubaliana, 
haki ya kulipa kwa awamu itakoma na mdai 
atakuwa na haki ya kutekeleza tuzo kwa 
kiasi kilichobaki mpaka kiishe bila kutoa 
taarifa zaidi. Njia nyingine, unaweza kufikiria 
kufanya makubaliano na mdai na madai 
hayo yanaweza kurekodiwa na kuwa tuzo ya 
Mahakama.

Mahakama imekataa gharama

Nilitumia ofisi ya wanasheria wa Ulaya 
ambayo nayo iliwateua wenzao wa nchini 
Tanzania ili kusimamia kesi iliyofunguliwa 
hapa nchini. Tulitumia fedha nyingi 
kuendesha kesi na tulishinda kesi na 
tulipewa nafuu ya kulipwa gharama za 
kesi hiyo. Ninaamini tunastahili gharama 
zetu zote za kuendesha kesi, Mahakama 
imekataa karibu nusu ya gharama 
tulizoomba kufidiwa licha ya kupeleka risiti 
zote, hili limetushangaza sana. Je, hii ni 
kawaida?
9 Juni 2014

Kanuni za Malipo ya Mawakili na Uamuzi 
wa Gharama za Kesi ndizo zinazotumika 
kwenye suala la utozaji gharama. Afisa 
Mtoza Kodi/Gharama kwenye maombi ya 
gharama chini ya Kanuni hizi ni Msajili wa 
Mahakama Kuu. 

Kanuni zinatamka kwamba bila kujali 
kitu chochote kwenye Kanuni hizi, kwenye 
kila gharama, iwe kwenye masuala 
yasiyobishaniwa au yanayobishaniwa, Afisa 
Mtoza Kodi ataruhusu gharama zote ambazo 
ataona kuwa zilikuwa ni za lazima na sahihi 
katika uendeshaji kesi, lakini, isipokuwa dhidi 
ya mtu aliyeingia gharama hizo, hakuna 
gharama zitakazoruhusiwa ambazo Afisa 
Mtoza Kodi ataona zimetokana na kuzidisha 
mahesabu, uzembe au makosa, au malipo 
ya tozo au gharama maalum za mashahidi 
au watu wengine, au matumizi mengine 
yasiyokuwa ya kawaida. 

Kanuni zinaeleza kwamba malipo yote ya 
gharama yatatozwa kwa viwango maalum, 
isipokuwa kama Jaji wa Mahakama Kuu 
atathibitisha kwa sababu maalum viwango 
vinavyotokana na aina na umuhimu, au 
ugumu, au uharaka wa kesi ambapo gharama 
zinaweza kutozwa kwa kiwango cha juu. 
Kwa mfano, kwenye kesi inayobishaniwa, 
wakili anaweza kutoza asilimia 3 ya kiasi 
kinachobishaniwa. 

Elewa kwamba kanuni zinaeleza zaidi 
kwamba katika kesi yenye umuhimu mkubwa 
au yenye ugumu usiokuwa wa kawaida, wakili 
atakuwa na haki ya kulipwa na ataruhusiwa 
kulipwa na mteja wake, ada maalum ikiwa 
ni nyongeza ya malipo yaliyoelezwa kwenye 
Kanuni hizi. Isipokuwa, katika kukadiria ada 
maalum, Mahakama itazingatia; (a) aina na 
mazingira ambapo shughuli au sehemu 
yake ilifanyikia; (b) aina na kiasi cha fedha 
au maslahi husika; (c) aina na kiwango cha 
kazi na wajibu husika; (d) idadi, ugumu 
na umuhimu wa nyaraka za kuandaa na 
kuchunguzwa; au mazingira mengine yoyote 
husika ambayo yanaweza kujitokeza.

Rufaa katika mahakama ya ukomo 

Nimekata rufaa Mahakama ya Rufaa dhidi 
ya Maamuzi ya Mahakama Kuu ya Tanzania 
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ambayo sikuridhika nayo. Mwanasheria 
wangu hakufika na rufaa ilifutwa. Je, 
sheria ni kali kiasi hicho? Pia nina hoja 
kuwa Mahakama haina mamlaka kisheria 
kuisikiliza kesi husika na ninataka kuibua 
suala hili je, ni wakati gani sahihi wa kuibua 
pingamizi langu? 
7 Julai 2014

Swali lako la kwanza limezungumzwa 
kwenye Kanuni za Mahakama ya Rufaa kanuni 
ya 112 ambayo inatamka kwamba: kama siku 
yoyote iliyopangwa kusikiliza rufaa, mleta 
rufaa hajafika, rufaa inaweza kufutwa na 
rufaa kinzani inaweza kuendelea, labda kama 
Mahakama itaona inafaa kuahirisha kusikiliza 
rufaa, ila endapo rufaa imefutwa au rufaa 
kinzani iliyoruhusiwa imekwishasikilizwa, 
mleta rufaa anaweza kuiomba Mahakama 
kusikiliza rufaa au kusikiliza upya rufaa 
kinzani. Isipokuwa kwamba, mleta rufaa 
ataonesha sababu za msingi zilizomzuia 
kuhudhuria wakati rufaa imeitwa kwa ajili ya 
kusikilizwa. 

Kama unataka rufaa yako irudishwe, 
wakili wako atatakiwa kupeleka maombi ya 
kurudisha rufaa na aoneshe sababu za msingi 
za kutokuhudhuria. Vinginevyo, unaweza 
kumshtaki kwa uzembe wa kitaaluma.  

Kuhusu pingamizi la awali ambalo unataka 
kuliibua, Kanuni za Mahakama ya Rufaa, 
Kanuni ya 107 inaeleza kwamba mdaiwa 
anayetaka kuweka pingamizi la awali dhidi 
ya rufaa kusikilizwa atampatia mleta rufaa 
taarifa ya siku tatu kabla ya siku ya kusikiliza, 
akielezea sababu za pingamizi lake kama 
vile sheria maalum, kanuni na maamuzi 
anayotaka kuyasimamia, na wakati huo huo 
atapeleka nakala tano za taarifa hiyo kwa 
Msajili wa Mahakama ya Rufaa na nakala 
za sheria au maamuzi, kama itakavyokuwa, 
ataziambatanisha kwenye taarifa. Iwapo 
mdaiwa akishindwa kutekeleza masharti 
ya Kanuni hii, Mahakama inaweza kukataa 

kusikiliza pingamizi au inaweza kuahirisha 
kusikiliza kwa masharti na amri ya malipo ya 
gharama kama itakavyoona inafaa.   

Makosa ya uchapishaji kwenye sheria

Kuna sheria fulani ya Bunge ina makosa 
makubwa ya uchapishaji. Je, inahitaji 
kurudishwa bungeni ili ikatungwe upya au 
ikarekebishwe? Mchakato wake ni upi? 
7 Julai 2014

Kwanza hatujui una uhakika gani kwamba 
sheria ina makosa ya kiuchapishaji. Hata 
hivyo, tuchukulie upo sahihi, Sheria ya Utafsiri 
wa Sheria ina kifungu maalum kwa ajili ya 
jambo hilo na inaeleza kwenye kifungu cha 
26 (3) kwamba ikiwa kutakuwa na kosa lolote 
la maandishi au uchapishaji wa Muswada wa 
Sheria au Sheria  yenyewe kwenye Gazeti la  
Serikali, Mwandishi Mkuu wa Sheria au afisa 
yeyote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali aliyepewa madaraka kwa maandishi 
kwa niaba hiyo na Mwandishi Mkuu wa  
Sheria  anaweza  kwa amri iliyochapishwa  
katika Gazeti la Serikali kutoa maelekezo 
ya  kusahihisha makosa hayo na kila agizo 
litasomeka pamoja na Muswada au Sheria  
inayohusiana nayo na Muswada huo au 
Sheria, kuanzia tarehe ya kuchapishwa itaanza 
kutumika kama ilivyosahihishwa. 

Tunashauri uwaandikie Mwandishi Mkuu 
wa Serikali au Mwanasheria Mkuu ili waweze 
kuliangalia. Kwa ufupi, kama ni makosa 
ya uchapaji, sheria haihitajiki kurudishwa 
bungeni.

Kuzuia utekelezaji wa tuzo Mahakama 
Kuu

Nimekata rufaa kwenda Mahakama ya 
Rufaa baada ya kushindwa Mahakama 
Kuu. Wakati huo huo nimefungua maombi 
ya kuzuia utekelezaji wa tuzo Mahakama 
Kuu wakati tukisubiri maamuzi ya rufaa. 
Mwanasheria wangu aliniambia kwamba 
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itakuwa ni rahisi kupata amri ya kuzuia 
utekelezaji wa tuzo Mahakama Kuu. Upande 
wa pili umeweka pingamizi la awali ukidai 
kwamba Mahakama Kuu haina mamlaka ya 
kusikiliza maombi ya kuzuia utekelezaji wa 
tuzo. Tafadhali niongoze.
4 Agosti 2014

Kwa kuzingatia maamuzi ya hivi karibuni 
ya Mahakama ya Rufaa, tunaona kwamba 
pingamizi la awali litakubaliwa na maombi 
yako ya kuzuia utekelezaji Mahakama Kuu 
yatatupiliwa mbali. 

Kanuni ya 11(2)(b) ya Kanuni za Mahakama 
ya Rufaa inatamka kwamba: (b) katika kesi 
yoyote ya madai, kama taarifa ya rufaa 
imetolewa kwa mujibu wa kanuni ya 83, rufaa 
haiwezi kuzuia utekelezaji wa tuzo au amri 
inayokatiwa rufaa isipokuwa kama Mahakama 
Kuu au Baraza limeamua, wala tuzo haiwezi 
kuzuiwa kutekelezwa kwa sababu tu kwamba 
rufaa dhidi ya tuzo au amri hiyo imekatwa; 
lakini; Mahakama, inaweza kama kuna sababu 
nzuri zimetolewa, kuamuru kusimamishwa 
utekelezaji wa hukumu au amri hiyo. (c) kama 
maombi ya kuzuiwa utekelezaji yametolewa 
dhidi ya tuzo au amri inayokatiwa rufaa, 
kabla ya kuisha muda uliotolewa kwa ajili 
ya kukata rufaa, Mahakama inaweza baada 
ya kuoneshwa sababu nzuri, kuamuru 
kusimamisha utekelezaji. (d) Hakuna amri ya 
kuzuia utekelezaji itatolewa chini ya kanuni 
hii isipokuwa kama Mahakama imeridhika; (i) 
mleta maombi atapata hasara kubwa kama 
amri hiyo haitatolewa; (ii) maombi yameletwa 
bila kucheleweshwa kusiko kuwa na msingi; 
na (iii) dhamana imetolewa na mwombaji 
kwa ajili ya utekelezaji wa tuzo au amri hiyo 
endapo atashindwa katika rufaa. (e) bila kujali 
chochote kilichopo kwenye kanuni ndogo 
ya (d), Mahakama, inaweza kutoa amri ya 
upande mmoja ya kuzuia utekelezaji mpaka 
kusikilizwa kwa rufaa au maombi. 

Kwa maelezo hapo juu, pamoja na hukumu 

mbalimbali za Mahakama ya Rufaa, tunaona 
kwamba ni kweli Mahakama Kuu haina 
mamlaka ya kusikiliza zuio lako kwa kuwa 
tayari umeshafungua rufaa yako. Huwezi 
kujichagulia Mahakama na ungepaswa 
kuomba zuio la utekelezaji Mahakama ya 
Rufaa kwa mujibu wa Kanuni za Mahakama 
ya Rufaa. Vile vile umeshachelewa kupeleka 
maombi ya kuomba zuio la utekelezaji 
Mahakama ya Rufaa na utatakiwa kupeleka 
maombi ya kuongezwa muda wa kupeleka 
zuio, na maombi ya namna hiyo hukubaliwa 
kwa nadra sana, na yanatakiwa kuambatana 
na hoja za msingi ili yaweze kufanikiwa. 
Tunashauri wanasheria wako wajaribu 
kuangalia upya maombi yako yaliyopo 
Mahakama Kuu.

Ada ya wakili ni kubwa

Nilijadiliana na mwanasheria wangu kuhusu 
ada yake kwa ajili ya kusimamia suala fulani 
na hivi sasa limekwisha na ninaona ada ya 
wakili ni kubwa sana. Nimeamua nisimlipe 
na hivyo kuomba ushauri wako wa namna 
ninaweza kufanikisha jambo hili. Tafadhali 
niongoze.
4 Agosti 2014

Ingawa tunakupongeza kwa kuwa wazi na 
kutuambia sababu hasa ya kukataa kumlipa 
wakili wako, tunaamini kwamba pamoja 
na nia yako kutokuwa ya haki, umefungwa 
katika kona nne za mkataba ambao uliingia 
na mwanasheria wako. Huwezi tu wewe 
mwenyewe kujiamulia kupunguza ada. Una 
hatari ya kushtakiwa na mwanasheria wako 
kwa kutokulipa ujira wake. 

Tunakushauri ujadili jambo hili na 
mwanasheria wako na kuona kama anaweza 
kukubali kupitia upya ada. Kama ikishindikana, 
tunashauri umlipe mwanasheria wako 
kama mlivyokubaliana. Vinginevyo, mtafute 
mwanasheria mwingine ili akuongoze juu ya 
suala hili.
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Jaji kunena maneno ya kibaguzi

Nikiwa kama mwanasheria wa kigeni 
nilishangaa kumsikia jaji aliyekuwa 
anasikiliza kesi niliyokuwa na maslahi nayo 
akitamka maneno ya kibaguzi na yenye 
upendeleo. Alilifanya hili mbele ya maafisa 
wengine kama 10 hivi mahakamani. 
Ninawezaje kumfungulia malalamiko Jaji 
huyu? Je, Majaji wote wana kasumba hii?
25 Agosti 2014

Kifungu cha 25 cha Sheria ya Huduma za 
Mahakama kinaanzisha Kamati ya Maadili 
ya Majaji ambayo ina mamlaka ya kufanya 
uchunguzi/upelelezi na mahojiano dhidi ya 
Majaji wa Mahakama ya Rufaa, Jaji Kiongozi, 
Majaji, Maafisa wa Mahakama na Mahakimu.

Kazi ya Kamati ni kupokea malalamiko, 
kumpatia Jaji husika malalamiko husika, 
kupeleka malalamiko kwenye Kamati, 
kusikiliza malalamiko, kumuonya Jaji husika 
na kuchukua hatua nyingine yoyote ambayo 
inaweza kuona ni ya muhimu katika mazingira 
husika. Maneno ya kibaguzi ya Jaji yanaweza 
kulalamikiwa, na unashauriwa kupeleka 
jambo hili kwenye Kamati hii kwa hatua zaidi.

Malalamiko yoyote dhidi ya Jaji wa 
Mahakama ya Rufaa, Jaji Kiongozi na Jaji 
yanaweza kupelekwa kwenye Tume au Kamati 
na Jaji wa Mahakama ya Rufaa, Jaji Kiongozi, 
Afisa wa Mahakama, Hakimu, Afisa Sheria, 
Wakala wa Serikali, Wakili au mtu mwenye 
maslahi na jambo husika au katika mazingira 
mengine, mtu anayeweza kutoa ushahidi 
wa kutosha kuhusu malalamiko husika. 
Malalamiko yanatakiwa kuwa na taarifa za 
kutosha ili kuiwezesha Kamati kuyafanyia kazi 
na malalamiko hayo ni lazima yasainiwe na 
mlalamikaji.

Hatujui kama ni mtumiaji wa mara kwa 
mara wa mahakama za Tanzania, Majaji 
wetu wanafahamika kwa ukarimu wao na 
hili linaweza kuwa ni tukio la bahati mbaya 
tu, linaloweza kuwa limechochewa na 
kilichokuwa kinaendelea mahakamani. Hata 

hivyo, unashauriwa kufuata njia zilizoainishwa 
hapo juu.

Kuidhinishwa kwa Katiba mpya ya 
Tanzania

Je, Katiba mpya ya Tanzania imeshaid-
hinishwa? Inakuwaje hatujaisoma na bado 
itatuhusu?
6 Oktoba 2014

Tumeruka maswali mengi yaliyotangulia 
kutufikia ili kujibu swali hili ambalo lilikuja 
siku chache tu zilizopita. Tumeamua kujibu 
swalii hili kwa sababu tumepokea maswali 
mengine ya namna hii siku chache zilizopita, 
na tumezingatia umuhimu wa swali hili katika 
kipindi hiki.

Jibu ni fupi sana. Rasimu ya Katiba 
imeidhinishwa na Bunge. Kisha itawasilishwa 
kwa Rais kabla ya kuchapishwa kwa ajili ya 
umma kuisoma. Baada ya hapo, itapigiwa 
kura, na kama idadi kubwa ya watu itaiunga 
mkono, itakuwa Katiba rasmi na si vinginevyo. 
Hivyo, kuna mchakato ambao ni lazima 
ufuatwe ili Katiba iweze kupitishwa na 
utapata nafasi ya kuisoma na kupiga kura ya 
kuikubali au kuikataa. 

Sheria ya ukomo inaumiza

Tulienda Mahakamani kushtaki juu ya 
kuvunja mkataba fulani, na kesi imekuwa 
Mahakamani tangu mwaka 2004. Ilichukua 
Mahakama/jaji miaka 10 (hadi mwaka 2014) 
kuamua kwamba haikuwa na mamlaka 
ya kuendesha kesi hii kwa sababu kiasi 
kilichohusika kilikuwa juu zaidi ya kile 
Mahakama yake ina mamlaka ya kusikiliza. 
Tuliifungua kesi upya kwenye Mahakama 
yenye mamlaka, na upande wa pili  sasa 
umeweka pingamizi la awali kwamba 
tupo nje ya muda. Nina wasiwasi sana kwa 
kuwa inaonekana kwamba ni kweli  tupo 
nje ya  muda kuendelea na madai yetu, 
kwa sababu mwanasheria wangu anasema 
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kwamba kushtaki kwenye kesi inayohusu 
sheria ya mkataba ni lazima ufanye hivo 
ndani ya miaka sita tangu siku ya tukio, 
ambayo kwa hakika imekwishapita  muda 
mrefu.
20 Oktoba 2014

Kifungu cha 21 (1) cha Sheria ya Ukomo 
kinasema kwamba katika kuhesabu  kipindi 
cha ukomo wa muda kilichowekwa kwa 
kesi yoyote, muda ambao mdai anaendesha 
mashtaka, kwa bidii ya kutosha katika kesi 
nyingine ya madai, iwe katika Mahakama ya 
kwanza au katika Mahakama ya rufaa, dhidi 
ya mshtakiwa, hautahesabiwa, kama kesi hiyo 
inatokana na sababu zile zile na iliendeshwa 
kwa uaminifu kwenye Mahakama ambayo, 
kutokana na kukosa mamlaka au sababu 
nyingine ya hali kama hiyo, ilikuwa haina 
uwezo wa kusikiliza kesi hiyo. 

Unaweza kutumia kifungu hicho hapo juu 
ili uondoke kwenye mtego huu. Tunaamini 
utakuwa na mafanikio ikiwa ulikuwa 
unaendesha kesi yako ya kwanza kwa juhudi 
na umakini wa kutosha. Tafsiri ya ‘umakini’ 
inategemea na mazingira ya kesi husika.

Hakimu hajui mabadiliko ya sheria

Hakimu aliyesikiliza kesi alikuwa hajui 
mabadiliko ya kifungu cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai. Je, hili 
ni jambo la kubishaniwa wakati ni wazi 
kwamba kifungu kinachozuia dhamana 
kimefutwa?
17 Novemba 2014

Uko sahihi. Mahakimu wote na majaji 
wanatakiwa kutambua uwepo wa sheria na 
mabadiliko yake. Kifungu cha 22 cha Utafsiri 
wa Sheria kinaeleza kwamba kila sheria  
itahesabiwa kuwa iko wazi na  inafahamika  
kwa umma  wote,  isipokuwa kama kutakuwa  
na maelezo ya kuonyesha vinginevyo, na 
Mahakama zote zitatilia maanani kuwa sheria  

zote zinafahamika kwa umma.
Hata hivyo, ni busara kumtahadharisha 

hakimu kuhusu mabadiliko ya sheria na 
nakala ya marekebisho na namna mabadiliko 
hayo yalivyoakisiwa. Vile vile mwanasheria 
wako ana wajibu wa kuiongoza Mahakama. 
Hatuoni sababu kwa nini upinge kufanya 
hivyo. Hatuoni kama itapelekea mabishano ya 
aina yoyote. 

Sheria za Kiswahili dhidi ya sheria za 
Kiingereza

Kuna sheria ilitungwa kwa Kiswahili lakini 
imetafsiriwa kwenda Kiingereza. Hata hivyo, 
ninaposoma toleo la Kiingereza, ninahisi 
baadhi ya vifungu havijatafsiriwa vizuri. 
Nini kinatokea kwenye mazingira kama 
hayo? 
8 Desemba 2014

Sheria ya Utafsiri wa Sheria ina kifungu 
maalum ambacho kinaelezea jambo hili. 
Kifungu cha 84 kinaeleza ifuatavyo: (1) 
Lugha za Sheria za Tanzania zitakuwa ni 
Kiswahili au Kiingereza au lugha zote mbili. 
(2) Pale ambapo  Sheria  yoyote  imetafsiriwa  
kutoka  lugha moja kwenda lugha nyingine 
na kuchapishwa kwa lugha zote mbili, na 
iwapo itatokea  mgongano  au  kutakuwa 
na mashaka ya maana ya maneno  au 
maelezo,  lugha  ambayo imetumika wakati 
wa kupitisha Sheria hiyo na Bunge, ndiyo 
itakayopewa kipaumbele (3)  Pale  ambapo  
Sheria  imeandikwa  kwa  lugha  zote  mbili  na 
ukatokea mgongano au mashaka kuhusiana 
na maana ya neno lolote au maelezo, tafsiri ya 
Kiingereza ndiyo itakayotumika.

Hivyo, kama mwanzoni sheria iliandikwa 
kwa Kiswahili halafu baadaye ikatafsiriwa 
kwa Kiingereza, basi toleo la Kiswahili 
ndilo litatumika. Hata hivyo, kama sheria 
iliandikwa kwa lugha zote mbili, basi toleo la 
Kiingereza litapewa kipaumbele. Kwa bahati 
mbaya hujatutajia sheria unayoirejea hivyo 
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tunashindwa kukuongoza zaidi.

Nyaraka za kuthibitishia kesi

Niliuza bidhaa kwa wakala mmoja wa 
Serikali na sijalipwa. Mkataba unasema 
kwamba migogoro yote itaamuliwa nchini 
Tanzania. Je, kutokulipwa fedha kabisa chini 
ya mkataba ni mgogoro wa kisheria kweli? 
Zaidi, kuna baadhi ya nyaraka zipo kwa 
wakala huyo ambazo ninataka kuzitumia 
kwenye kesi yangu. Je, ninaweza kupata 
nyaraka hizo? 
15 Desemba 2014

Tunaanza kwa kujibu swali lako la pili. 
Kupata nyaraka kutoka kwa mshtakiwa ni kitu 
cha kawaida kwenye Nchi za Magharibi kwa 
njia inayoitwa “ugunduzi” au “discovery” kwa 
lugha ya Kiingereza. 

Ugunduzi ni hatua ya awali kabla ya 
kusilizwa kwa kesi ambapo kila upande, 
kupitia Sheria ya Mwenendo wa Mashauri 
ya Madai, unaweza kupata ushahidi kutoka 
upande pinzani kwa kutumia njia za ugunduzi 
zikiwemo kuomba kujibiwa maswali, 
kupewa nyaraka, kuomba kukiri na viapo. 
Inaonekana kama ni kitu cha kipekee sana, 
lakini inawezekana kupata nyaraka za upande 
mwingine ambazo kimsingi zinaunga mkono 
kesi yako. 

Kifungu cha 18(1) cha Sheria ya Mwenendo 
wa Mashtaka dhidi ya Serikali kinaeleza 
kwa uwazi kwamba kwa kuzingatia na kwa 
masharti ya sheria iliyotungwa (a) katika 
kesi yoyote ya madai iliyopo Mahakama Kuu 
au Mahakama za chini ambapo Serikali ni 
upande mmoja wapo, Mahakama inaweza 
kuitaka Serikali kufanya ugunduzi wa nyaraka 
na kutoa nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; 
na (b) katika kesi nyingine yoyote kama 
ilivyoelezwa kwenye aya (a) ya kifungu hiki 
kidogo, Mahakama inaweza kuitaka Serikali 
kujibu maswali: Isipokuwa kama kifungu hiki 
hakitaathiri sheria au kanuni yoyote ambayo 

inazuia kutolewa kwa nyaraka yoyote au 
kujibu swali ambalo litaathiri maslahi ya 
umma. 

Ni muhimu kuelewa kwamba sheria hii 
pia inaruhusu nyaraka kutokutolewa iwapo, 
kwa maoni ya Waziri, maslahi ya umma 
yataathirika kutokana na kutolewa kwa 
nyaraka hizo. Kutokana na maelezo hapo 
juu, unaweza kutumia kifungu hicho cha 
sheria kupata nyaraka kutoka kwa wakala wa 
Serikali. 

Vilevile iwapo kutokufanyika malipo ni 
mgogoro, jibu fupi ni kwamba ni mgogoro, 
na kama utashindwa kulipwa una haki zote 
za kwenda kwenye Mahakama za ndani. 
Kutegemea na kiasi husika, tunakushauri 
uende Mahakama Kuu, Divisheni ya Biashara.

Jukumu la mwanasheria kwa mteja

Kama nimetenda kosa, tusema nimeua na 
nikafichua kwa mwanasheria wangu, je 
mwanasheria wangu anaweza kunigeuka? 
Si ni jukumu la mwanasheria kunitetea, bila 
kujali niko sahihi au siko sahihi? Hata hivyo, 
namlipa mwanasheria wangu kwa ajili ya 
kitu gani?
8 Desemba 2014

Kwenye sheria za jinai, kama unakiri kwa 
mwanasheria wako kwamba umetenda kosa, 
mwanasheria wako anatakiwa akuongoze 
Mahakamani kukiri kutenda kosa hilo. Kuwa 
tu mwanasheria wako hakumaanishi kwamba 
anatakiwa kuipotosha Mahakama, kitu 
ambacho kinaweza kupelekea haki kupotea/
kutotendeka. 

Kwa mfano, kama unamwambia 
mwanasheria wako kwamba ulifanya mauaji, 
basi mwanasheria wako, akiwa kama afisa 
wa Mahakama, ni lazima akuambie ukiri 
Mahakamani. Kama ukikataa, chini ya kanuni 
za kimaadili na haki, anatakiwa akatae 
kesi yako. Pia, kutegemea na nchi ambayo 
mwanasheria wako anafanya kazi, hawezi 
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kuruhusiwa kutoa ushahidi dhidi yako 
Mahakamani kwa kuwa ungamo lako kwake 
linalindwa chini ya mafaa/upendeleo wa 
mteja na mwanasheria. 

Kazi ya mwanasheria ni kuhakikisha 
kwamba kesi yako inakuwa ya haki kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni ya Adhabu. 
Mwanasheria hatakiwi kudanganya au kupika 
ushahidi. Mwasheria anaweza kuwa mbunifu 
lakini ndani ya mipaka ya sheria.

Mwanasheria “kishoka”

Kuna mtu namjua hapa mjini ambaye siyo 
mthibitishaji wala kamishna viapo wa 
umma, lakini anajifanya kuwa ndiye. Je, hili 
siyo kosa nchini Tanzania?
15 Desemba 2014

Sheria ya Wathibitishaji Umma na 
Makamishna Viapo inaeleza kwenye kifungu 
cha 6 kwamba (1) kwa kuzingatia kifungu cha 
10, mtu yeyote anayejifanya kuwa mthibitisha 
umma (Notary Public) au kamishna wa viapo 
(Commissioner for Oaths) au anapokea ada au 
zawadi kama mthibitisha umma au kamishna 
wa viapo, isipokuwa kama ana leseni halali 
iliyotolewa kwa mujibu wa Sheria hii, atakuwa 
anatenda kosa na atawajibika kulipa faini 
isiyozidi Shilingi elfu moja na kwa kosa la 
pili na kuendelea atahukumiwa kifungo 
kisichozidi miezi sita au faini isiyozidi Shilingi 
elfu mbili au vyote kwa pamoja. 

Kwa hiyo, Mthibitishaji Umma na Kamishna 
wa Viapo bandia anatenda kosa ambalo lina 
kifungo. Zaidi, nyaraka zote zilizothibitishwa 
na mtu huyo zinaweza kubatilishwa.
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Utakatishaji Fedha na 
Jinai ya Kampuni 

Kama ilivyo kwa watu binafsi, wakati mwingine makampuni pia hufanya uhalifu. Katika sura 
hii, tunatoa mifano kadhaa ya tabia hizi, na kuelezea jinsi kampuni zinavyoweza kuadhibiwa 
kama taasisi, au kupitia wafanyakazi na wamiliki wake. Pia, tunajadili sheria ya utakatishaji 
fedha nchini Tanzania, kwa kujikita zaidi kwenye madhara yake, hasa kwa taasisi za fedha. 
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Mkurugenzi ameshiriki kwenye 
udanganyifu

Mimi ni mkurugenzi na mwanahisa 
wa kampuni moja ya uzalishaji nchini 
Tanzania. Mkurugenzi Mtendaji ambaye 
pia ni mwanahisa amekuwa akifuja pesa 
za kampuni kwa kutoingiza miamala mingi 
ya mapato katika vitabu vya kampuni. Hili 
liligunduliwa hivi karibuni na mkaguzi wa 
kujitegemea ambaye pia aligundua kuwa 
Mkaguzi wa Ndani wa kampuni amekuwa 
akila njama na Mkurugenzi Mtendaji 
kuficha miamala hiyo na kutangaza faida 
ndogo. Je, hilo si kosa la jinai?
26 Machi 2012

Sheria ya jinai Tanzania inayoitwa Kanuni 
ya Adhabu inaelezea mazingira hayo. 
Inatamka kwamba mtu yeyote ambaye ni 
mkurugenzi au afisa wa shirika au kampuni, 
ikiwa atapokea au anamiliki mali  yoyote 
ambayo  ni ya shirika au kampuni tofauti 
na malipo ya deni la haki au uhitaji, na 
kwa  nia  ya  kudanganya,  anaacha  ama  
kufanya  maingizo yote na ya kweli katika 
vitabu vya kihasibu na katika hesabu za 
shirika au  kampuni,  au  anaacha  kuagiza  
au  kuelekeza  maingizo kufanyika; au akiwa  
mkurugenzi,  afisa  au  mwanachama  wa  
shirika  au kampuni,  anatenda  mojawapo  
kati  ya  vitendo  vifuatavyo,  kwa dhamira 
ya kudanganya, ndio kusema; anaharibu, 
anabadili, anachana, au anaghushi kitabu 
chochote,  nyaraka,  dhamana  yenye  
thamani  au hesabu  yoyote,  ambayo  ni  
mali  ya  shirika  au kampuni,  au  maingizo  
yoyote  katika  kitabu chochote,  nyaraka  au  
hesabu  au  anashiriki  kwa  siri katika kitendo 
hicho; anafanya  au  anashiriki  kwa  siri  
katika  kufanya, maingizo  yoyote  ya uongo 
katika kitabu chochote, nyaraka au hesabu; 
au anaacha,  au  anashiriki  kwa  siri  katika  
kuacha, kuandika  habari  ndani  ya  kitabu  
chochote,  nyaraka au hesabu, atakuwa  

anatenda  kosa,  na  atawajibika  kwa  adhabu  
ya  kifungo  cha miaka kumi na nne.

Kutokana na maelezo hayo utaona 
kwamba hili ni kosa la jinai na mkurugenzi 
mtendaji anaweza kukumbana na kifungo 
kikali kama madai haya yatathibitika kuwa ya 
kweli. 

Nje ya ujinai, unaweza pia kufungua 
shauri Mahakamani ya kurudisha fedha 
ambazo zimetumika vibaya ikiwemo faida 
ambazo hazikutangazwa. Kesi ya jinai pekee 
inaweza isipelekee kurudisha na ndiyo maana 
tunashauri ufungue kesi ya madai. Ni busara 
kupata ushauri wa kisheria kukusaidia kwenye 
suala hili.

Kutunza taarifa za dereva

Ninamiliki teksi mbili Jijini Dar es Salaam na 
nimeajiri madereva wawili. Mwezi uliopita 
mmoja wa madereva wangu alihusika 
kwenye ajali, amekimbia na hajakamatwa 
mpaka leo. Jambo la kushangaza, maafisa 
polisi wamenijia na kuniomba taarifa za 
maandishi za jina pamoja na leseni ya 
dereva aliyekimbia. Sina taarifa hizo ingawa 
namjua tu jina lake. Polisi wameniambia ni 
kosa kutokutunza taarifa za dereva. Naona 
suala hili kama ni la kazi zaidi kuliko kuwa la 
barabarani. Ninawezaje kuzuia unyanyasaji 
huu?
11 Juni 2012

Mwajiri anatakiwa kutunza taarifa za 
wafanyakazi wake siyo tu kwa malengo ya 
kutii sheria, lakini pia taarifa hizo zinaweza 
kusaidia kwenye mambo mengine mengi 
ya msingi. Kwa mfano, vipi kama mfanyakazi 
wako amekuibia na hauna taarifa zozote za 
kusaidia kumpata?

Kimsingi, ingawa kwa malengo tofauti, 
Sheria ya Usalama Barabarani pamoja na 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini zinamtaka 
mwajiri kutunza taarifa za wafanyakazi wake.

Kwenye kesi yako, tunachukua kifungu 
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cha 79 cha Sheria ya Usalama Barabarani 
ambacho kinamtaka kila mwajiri wa dereva 
wa gari au tela kutunza taarifa za maandishi 
kuhusu jina la dereva na namba ya leseni 
yake. Ni wazi wewe hujatimiza hilo. 

Kifungu cha 113 kinatamka kwamba 
mtu yeyote anayekiuka au anashindwa kutii 
vifungu vya Sheria ya Usalama Barabarani 
atakuwa ametenda kosa linaloadhibiwa kwa 
kulipa faini au kifungo. Hii ina maana kwamba 
kama kifungu cha 79 kikisomwa pamoja 
na kifungu cha 113 cha Sheria ya Usalama 
Barabarani, utakuwa na hatia ya kutenda kosa 
na unaweza kutozwa faini au kufungwa. 

Polisi wako sawa kwa kile walichokwambia 
na hatuoni huo kama ni unyanyasaji. Katika 
hali nyingine, tunakushauri uanze kutunza 
taarifa za madereva wako ili kutii sheria, na 
kwa faida yako katika kuendesha biashara 
yako. Kutunza taarifa za wafanyakazi siyo 
tu suala la sheria bali ni kielelezo cha weledi 
wa hali ya juu katika usimamizi wa biashara. 
Kutunza taarifa hakukuhusu wewe peke 
yako kama mmiliki wa taksi bali kwa kila mtu 
anayeajiri dereva. Kuhusu suala lako la sasa, 
tunapendekeza uwasiliane na wanasheria 
wako.

Bill Gates wa Afrika

Nimebuni biashara fulani. Soko lake ni 
kubwa sana, ninataka kujua iwapo kisheria 
ninaweza kuwazuia watu wengine kufanya 
biashara kama hiyo kwa angalau miaka 
ishirini. Ninataka umiliki/utawala kamili ili 
niwe na pesa nyingi kama Bill Gates. 
26 Novemba 2012

Tuna furaha kwamba umebuni biashara 
ambayo inahitajika na tuna imani biashara 
hiyo itakuwa ni msaada mkubwa kwa umma. 
Pia tunakutakia kila la heri katika juhudi zako 
za kuwa Bill Gates wa Afrika. 

Hata hivyo, Sheria ya Ushindani inakataza 
kitendo au tabia ambayo inalenga kuharibu 

au kuzuia ushindani. Kwa ujumla, mtu 
haruhusiwi kisheria kutawala soko kwa 
sababu ushindani ndiyo unaotakiwa. 
Unapaswa pia kuelewa kwamba kuna adhabu 
kali sana kwa kutenda au kuacha kutenda 
vitendo vyenye lengo la kutawala soko kwa 
kuzuia au kuondoa ushindani. Tunakushauri 
upate huduma ya mwanasheria ili akuongoze 
zaidi. 

Utakatishaji fedha benki

Sisi ni benki kubwa yenye kuaminika 
na ya kimataifa na tuna matawi nchini 
kote. Hivi karibuni chini ya Sheria ya 
Kuzuia Utakatishaji Fedha Haramu, 
tumetakiwa kutoa kila aina ya nyaraka juu 
ya utambulisho wa wateja wetu fulani. 
Je, ni lazima tutoe ushirikiano? Maafisa 
wanatufuata na wanataka alama za vidole 
za wateja wetu ambao wamekuwa wateja 
wetu kwa miaka zaidi ya 10. Je, tunapaswa 
kuwaficha? Je, sio kinyume cha sheria 
kuombwa taarifa kama hizo? Je, taarifa 
zinapaswa zitunzwe kwa muda gani? 
Je, mkataba wa bima utatulinda kama 
tukipewa adhabu ya faini?
14 Januari 2013

Iwe ni benki kubwa, inayoaminika na ya 
kimataifa au ndogo yenye mtaji mdogo na 
isiyoendeshwa kwa ufanisi, haileti tofauti 
yoyote linapokuja suala la Sheria ya Kuzuia 
Utakatishaji Fedha Haramu ya mwaka 2006. 
Kimsingi, baadhi ya matukio mengi makubwa 
ya utakatishaji fedha kihistoria yamefanyika 
katika mabenki. Sheria imefafanua wazi 
mtoa taarifa ni nani na inahusisha, wafanya-
biashara wa fedha, wahasibu, madalali, 
wafanyabiashara wa vito vya thamani, 
mdhibiti, afisa wa forodha, wanasheria na 
mabenki ikiwa ni pamoja na taasisi za fedha. 
Hivyo, chini ya Sheria hii, benki yako ni mtoa 
taarifa na lazima izingatie Sheria na Kanuni 
zilizotungwa chini yake. Kuna Kanuni mpya 
zilizotungwa chini ya Sheria hii. 
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Ukiacha kanuni nyingine, kanuni ya 3 ni 
muhimu kwa swali lako ingawa ni ndefu, 
tunainakili hapa kama ilivyo kwa sababu ni 
muhimu sana. Inasema hivi: 3(1)  Endapo mtoa 
taarifa anamhudumia mtu binafsi ambaye ni 
raia, au ni mkazi wa Jamhuri ya Muungano, 
atachukua taarifa zifuatazo kutoka kwa mtu 
huyo  (a) majina kamili na anuani ya makazi; 
(b) tarehe na mahali pa kuzaliwa; (c) ikiwa ni 
raia, kadi ya usajili ya mpiga kura au kadi ya 
utambulisho wa kitaifa, pasipoti, cheti cha 
kuzaliwa au leseni ya udreva; (d) ikiwa ni 
mkazi, pasipoti, hati ya kusafiria, vibali vya 
makazi au leseni ya udreva ya mtu huyo; (e) 
barua ya utambulisho kutoka kwa mamlaka 
husika kama vile mwajiri au afisa wa Serikali; 
(f ) kitambulisho cha mfanyakazi na barua ya 
utambulisho kutoka kwa mwajiri; (g) Namba 
ya Utambulisho wa Mlipa Kodi, kama namba 
hiyo imetolewa kwa mtu huyo; (h) chochote 
au vyote kati ya, namba za simu, namba ya 
faksi, anuani ya posta na anuani ya barua-
pepe; (i) anuani ya makazi ya mteja ikiwa 
ni pamoja na alama muhimu za karibu na 
makazi ya mteja mtarajiwa; (j) ikiwa mteja 
ni mwanafunzi  (k) barua ya utambulisho 
kutoka kwenye taasisi ya mteja iliyosainiwa 
na mkuu wa taasisi au mwakilishi wa mkuu 
wa taasisi; (l) kitambulisho cha mwanafunzi; 
(m) aina ya shughuli anayofanya; (n) saini 
na alama za vidole; na (o) bili za huduma 
anazotumia, kama inafaa. (2) Ikiwa mtoa 
taarifa anafahamu au anatakiwa kufahamu 
kwamba mtu anayezungumziwa kwenye 
kanuni ndogo (1) hana uwezo wa kisheria wa 
kuanzisha uhusiano wa biashara au kufanya 
shughuli mojawapo bila msaada wa mtu 
mwingine, mtoa taarifa atawajibika, pamoja 
na kupata maelezo yaliyotajwa katika kanuni 
ndogo (1) kupata kutoka kwa mtoa msaada  
(a) majina kamili na anuani ya makazi; (b) 
tarehe na mahali pa kuzaliwa; (c) Namba ya 
Utambulisho wa Mlipa Kodi, kama namba 
hiyo imetolewa kwa mtu huyo; (d) yoyote 

au zote kati ya, namba ya simu, namba ya 
faksi, anuani ya posta na ya barua-pepe; 
(e) anuani ya makazi ikiwa ni pamoja na 
alama muhimu za karibu na makazi yake; (f ) 
uhusiano wa biashara na mtu anayemsaidia; 
na (g) saini na alama za vidole. (3) Iwapo mtoa 
taarifa anachukua alama za vidole chini ya 
Kanuni hizi, atatumia wino wenye ubora ili 
kuwezesha kupatikana kwa alama za vidole. 
(4) alama za vidole zitachukuliwa katika 
mfululizo ufuatayo  (a) iwapo mtu huyo ana 
mikono yote miwili, alama za dole gumba la 
mkono wa kulia zitachukuliwa; (b) iwapo mtu 
huyo hana mkono wa kulia,  alama za dole 
gumba la mkono wa kushoto zitachukuliwa; 
(c) ikiwa mtu huyo hana vidole gumba vyote 
viwili, basi kidole kinachofuata kitatumika, 
kwa kuanza na kidole cha kulia; na (d) ikiwa 
mtu huyo hana vidole, mtoa taarifa anaweza 
kuchukua kiganja au vidole vya miguuni. (5) 
Ikiwa mtu huyo hana mikono wala miguu, 
basi idhini ya kipekee kutoka kwa usimamizi 
wa mtoa taarifa itatakiwa kupatikana baada 
ya kurekodi hali hiyo.

Kutokana na maelezo hapo juu, ni wazi 
kwamba lazima uchukue alama za vidole 
vya mteja. Kanuni ya 30 inatamka kwamba 
mtoa taarifa atatunza kumbukumbu kwa 
muda usiopungua miaka kumi, hivyo 
hoja yako kuwa mteja wako ni wa zamani 
haina mashiko. Maafisa wanaokuulizia 
kumbukumbu wana haki ya kufanya hivyo. 
Chini ya Sheria hii, ikiwa benki yako imetenda 
kosa itakuwa na hatia ya kulipa faini kati 
ya shiling milioni 500 na bilioni moja, au 
kuamriwa kulipa kiwango sawa na mara tatu 
ya thamani halisi ya mali katika soko, kwa 
kuzingatia kiwango chochote kitakachokuwa 
kikubwa. Kuhusu suala lako la bima, utahitaji 
kuangalia sera yako lakini kutokana na sera 
za kawaida ambazo tumeziona sokoni, tuna 
shaka kama kampuni ya bima itakulinda kwa 
hilo. Mshauri wako wa masuala ya sheria 
anaweza kukuongoza zaidi.
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Benki kutoa taarifa juu ya utakatishaji 
fedha

Ninafanya kazi benki kama msarifu na 
ninaona watu na kampuni ndogo ndogo 
wanaleta fedha taslimu makumi ya mamilioni 
kila siku. Je, hakuna sheria inayozitaka benki 
kutoa taarifa kama hizo kwa mamlaka yoyote 
ili watu hawa watozwe kodi na miamala yao 
ifuatiliwe? Inawezekana kabisa kuwa fedha 
hizi zimetokana na biashara ya madawa ya 
kulevya au utakatishaji wa fedha  kutoka 
kwenye shughuli za ugaidi.
25 Februari 2013

Sheria ya Kuzuia Utakatishaji wa Fedha 
Haramu na Kanuni za Kuzuia Utakatishaji 
Fedha Haramu, 2012, zinaeleza kwa uwazi 
juu ya jambo hili. Kuhusu taarifa zinazotakiwa 
kutolewa  kuhusiana na miamala kwa Kitengo 
cha Kudhibiti Biashara ya Fedha Haramu 
kilichoanzishwa chini ya kifungu cha 4(2) na 
17 cha Sheria, Kanuni ya 23 inataka taarifa 
zifuatazo  (a) tarehe na muda wa muamala, 
au, ikiwa kuna mfululizo wa miamala kipindi 
ambacho miamala hiyo ilifanyika; (b) aina ya 
fedha au mali husika; (c) kiasi au thamani ya 
mali husika; (d) fedha ambayo muamala huo 
ulifanyika; (e) njia ambayo muamala huo 
ulifanyika; (f ) namna ambayo fedha au mali 
zilizohusika; (g) kiasi kilichohusika; (h) sarafu 
ambayo fedha hizo zilihusika; (i) kusudi la 
muamala; (j) majina ya taasisi nyingine au 
mtu aliyehusika katika miamala; (k) namba 
za akaunti ya benki katika taasisi nyingine 
inayohusika kwenye muamala; (l) jina na 
tawi au ofisi ambapo muamala ulifanyika; na 
(m) maoni au ufafanuzi wa mtu aliyefanya 
muamala ameyatoa kuhusiana na muamala. 

Kanuni ya 24 inaeleza zaidi namna ya 
kutoa taarifa ambapo mtoa taarifa, zikiwemo 
benki, kutengeneza taarifa inayohusiana na 
mali inayohusiana na ufadhili wa shughuli 
za ugaidi na Kanuni ya 25 inatoa maelezo 
maalum ambayo yanatakiwa kujazwa 

yanayohitajika na Kitengo cha Kudhibiti 
Biashara ya Fedha Haramu pale akaunti 
ya benki inapotumika kufanya shughuli 
zinazotia mashaka. Kwa ufupi, benki yako ni 
mtoa taarifa chini ya Sheria na kama benki 
yako inashindwa kutoa taarifa kuhusu aina 
hiyo ya shughuli zenye mashaka kwa Kitengo 
cha Kudhibiti Biashara ya Fedha Haramu, 
mameneja wako au wakurugenzi wanaweza 
kufungwa au kutozwa faini. Unatakiwa 
kujadiliana na meneja wako wa benki ambaye 
anaweza kuamua ni miamala ipi itolewe 
taarifa. 

Kutaifisha kipato cha rushwa

Je, kuna sheria nchini Tanzania ambayo mapato 
yatokanayo na rushwa yanaweza kutaifishwa 
na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(PCCB)? Taratibu zake ni zipi?
29 Aprili 2013

Jibu la swali lako la kwanza ni ndiyo. 
Kuhusu utaratibu, Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa inatamka kwenye 
kifungu cha 40(1) kwamba Taasisi inaweza, 
kwa kushirikiana na ofisi ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka, kuchukua Mapato ya rushwa 
kupitia utaifishaji wa Serikali. (2) Pale ambapo 
mtu anapatikana na hatia ya kosa la rushwa 
chini ya Sheria hii, Mkurugenzi wa Mashtaka 
anaweza kuiomba Mahakama iliyomtia 
hatiani, au Mahakama nyingine yoyote 
inayofaa katika kipindi kisichozidi miezi sita 
baada ya mtu huyo kuwa hatiani, amri ya 
kutaifisha mali yote iliyopatikana kwa njia ya 
Rushwa. (3) Kwa madhumuni ya sehemu hii, 
“kipato cha rushwa” humaanisha mali yoyote 
ambayo inatokana au inapatikana na hatia 
ya makosa ya rushwa. Ni lazima ieleweke 
kwamba kutaifisha siyo kwa moja kwa moja, 
ni lazima ruhusa ya Mahakama ipatikane. 
Sheria hii pia inatamka kwamba kama amri ya 
kutaifisha imetolewa, mali zote zilizotaifishwa 
zitakuwa ni za Jamhuri ya Muungano.
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Sheria ya kuzuia na kupambana na 
rushwa ni dhaifu

Kwa nini Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa ni dhaifu sana? Sielewi kwa nini 
sheria hii haikutungwa kukamata wala 
rushwa wakubwa? 
20 Mei 2013

Hatuna uhakika unamaanisha nini 
unaposema ni dhaifu. Kama ukiisoma 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
utagundua kuwa ni kali na inahusisha, 
angalau  kwa ujumla, aina zote za rushwa, kiasi 
kwamba kujipatia manufaa ni kinyume cha 
sheria na kunashtakika. Kwa mfano, kifungu 
cha 23 cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa kinatamka kwa upana sana kwamba, 
mtu yeyote ambaye anashawishi, anapokea 
au anajipatia kwa ajili yake mwenyewe au 
kwa ajili ya mtu mwingine yeyote, manufaa 
yoyote pasipo malipo halali ambayo anajua 
au ana sababu ya kuamini kuwa ni pungufu, 
(a) kutoka kwa mtu yeyote anayemfahamu 
au ana sababu ya kuamini kuwa amekuwa, au 
kuwa, au anaweza kujihusisha katika jambo au 
shughuli yoyote naye au kuhusiana ka namna 
yoyote ile na shughuli zake za kiofisi au za 
ofisa yeyote ambaye yeye yupo chini yake; au 
(b) kutoka kwa mtu yeyote ambaye anajua au 
ana sababu ya kuamini kwamba ana maslahi 
au ambaye anahusiana na au anatenda 
kwa niaba ya mtu anayehusika au mwenye 
uhusiano huo, anakuwa anatenda kosa na 
ikiwa atapatikana na hatia atahukumiwa 
kulipa faini isiyopungua Shilingi millioni kumi 
au kufungwa jela kwa kipindi kisichopungua 
miaka saba au adhabu zota kwa pamoja. 
(2) Pamoja na adhabu zinazotajwa katika 
kifungu kidogo cha (1), Mahakama -itaamuru 
kwamba kiasi cha fedha cha -manufaa yoyote 
yaliyopokewa na ofisa huyo, au sehemu 
yoyote ya manufaa hayo, itaifishwe na Serikali. 
Tunapendekeza usome tena Sheria ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa ili kujiridhisha 
kwamba unasoma sheria hiyo hiyo ambayo 
sisi tumeisoma. Kama una maswali zaidi 
wanasheria wako wanaweza kukuongoza.

Kutangaza biashara kwa kutumia  
Bendera ya Taifa

Kuna kampuni naijua ambayo inatumia 
vibaya bendera yetu kwa kuuza bidhaa 
kana kwamba bidhaa hizo zimeidhinishwa 
na Jamhuri ya Muungano. Je, hakuna sheria 
inayosimamia hili?
5 Agosti 2013

Sheria ya Nembo za Taifa inatamka wazi 
juu ya matumizi batili ya Bendera ya Taifa, 
Nembo ya Taifa au vitu vingine vinavyofanana 
na hivyo kwa kuzuia mtu yeyote kutumia 
Bendera ya Taifa, Nembo ya Taifa au 
vinavyofanana na Bendera ya Taifa au Nembo 
ya Taifa: (a) kama alama ya biashara kwa vitu 
vinavyouzwa au vinavyotangazwa kuuzwa; 
(b) katika kuendeleza au kutangaza biashara 
yoyote, kiwanda, kazi au fani; (c) kwenye kitu 
chochote kinachouzwa au kinachotangazwa 
kuuzwa au kinachokusudiwa kuuzwa au 
kutolewa kwa ajili ya kuuzwa; (d) juu ya kitu 
chochote kinachotumika na mtu yeyote 
isipokuwa kwa matumizi yaliyoidhinishwa na 
Waziri. 

Hivyo, kama kampuni au mtu anatumia 
bendera kama unavyodai, hilo ni kosa na 
mtu huyo anaweza kuhukumiwa kifungo 
mpaka miaka miwili jela. Unahitaji kuendelea 
na kutoa taarifa polisi. Hata hivyo, tafadhali 
elewa kwamba siyo matumizi yote ya Bendera 
ya Taifa ni batili, unapaswa kuwasiliana na 
mwanasheria wako kwa mwongozo zaidi. 

Kifungo kwa makampuni 

Nimekuwa nikisoma sheria za Tanzania na 
mara nyingi nimeona kwamba makampuni 
yanaweza kuadhibiwa na kutiwa hatiani. 
Najua kwamba watu binafsi wanaweza 
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kufungwa, lakini unawezaje kuifunga 
kampuni?
10 Juni 2013

Hatujui ni sheria gani unairejea haswa, 
lakini kuna sheria nyingine zinasema 
kwamba wakurugenzi watafungwa, ikiwa na 
maana kwamba kukutwa na hatia/jinai kwa 
makampuni ni sawa na kukutwa na hatia kwa 
wakurugenzi. 

Sheria ya Utafsiri wa Sheria za Tanzania pia 
inatamka kwenye kifungu cha 71 kwamba 
(1) Sheria yoyote inayoainisha makosa 
ambayo adhabu zake baada ya kutiwa 
hatiani (baada ya utetezi), au kutiwa hatiani 
kusikohitaji utetezi (summary conviction), 
itahusisha pia kampuni, mashirika, taasisi na 
watu binafsi. (2) Pale ambapo chini ya sheria 
iliyoandikwa, kutaifisha au adhabu inalipwa 
kwa mwathirika, italipwa kwa kampuni pale 
ambapo mwathirika ni kampuni. (3) Isipokuwa 
kama imeelekezwa vinginevyo, pale ambapo 
adhabu imeainishwa katika sheria dhidi 
ya kosa ambalo adhabu yake haijumuishi 
kulipwa kwa faini, Mahakama ambayo 
inasikiliza kesi hiyo inaweza, kwa mkosaji 
ambaye ni shirika, kampuni au taasisi kutoza 
faini  (a) pale ambapo adhabu ni kifungo 
kisichozidi miezi sita, faini itozwe ya Shilingi 
Milioni Mbili; (b) pale ambapo adhabu ni 
kifungo kisichozidi miezi sita lakini kisichozidi 
mwaka mmoja itatolewa, faini itozwe ya 
Shilingi Milioni Tatu; (c) pale ambapo adhabu 
ni kifungo kinachozidi mwaka mmoja lakini 
hakizidi miaka miwili itatolewa, itozwe faini 
ya Shilingi Milioni Tano; (d) pale ambapo 
adhabu ni kifungo kinachozidi miaka mitatu 
itatolewa, itozwe faini ya Shilingi Milioni Kumi. 

Unaweza kuona hapo juu kwamba 
kampuni, kama wakurugenzi hawatafungwa, 
watatozwa faini kama mbadala wa  “kifungo”.

Kesi ya kampuni kwa jina la meneja

Mimi ni Meneja Mwendeshaji na pia 

Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya kimataifa 
inayofanya shughuli zake nchini Tanzania. 
Kampuni imeshtakiwa, lakini cha ajabu 
na bahati mbaya ni kwamba mshtakiwa 
kwenye nyaraka tulizoletewa anaonekana 
kuwa  ni jina langu kama Meneja Mkuu. 
Ninahofia hili na baada ya kumuuliza rafiki 
niliarifiwa kwamba kwenye nchi hii popote 
inapofunguliwa kesi dhidi ya kampuni ya 
kimataifa, meneja mkuu ndiye anayetakiwa 
kushtakiwa ili kuhakikisha utekelezaji 
iwapo Mahakama itaamuru malipo. Je, hii 
ni kweli kwa sheria za Tanzania? Tafadhali 
niongoze.
17 Juni 2013

Ni mtu au taasisi inayojitegemea pekee 
ndiyo inayoweza kushtaki au kushtakiwa. 
Sheria zetu zinataka kesi zifunguliwe dhidi ya 
upande au pande sahihi. Kwenye kesi yako 
siyo sahihi kwa mdai kumshtaki Meneja Mkuu 
badala ya kampuni kwa sababu ya kanuni 
ya muda mrefu kwenye sheria kwamba kesi 
zote za kampuni au dhidi yake ni lazima 
zifunguliwe kwa jina la kampuni. 

Zaidi, siyo kweli kwamba sheria zetu 
zinataka kesi zote dhidi ya kampuni za 
kimataifa zifunguliwe kwa jina la meneja 
au mkurugenzi mkuu. Hivyo inaonekana 
mtu asiye sahihi ameshtakiwa. Uzoefu wetu 
unaonesha kesi nyingi zilizofunguliwa dhidi 
ya watu ambao siyo taasisi zinazojitegemea 
zikiondolewa na majaji au mahakimu. 
Unaweza kuweka pingamizi la namna hiyo. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi. 

Kutokutoa taarifa kuhusu fedha za 
kigeni

Ninawajua wasafirishaji wa bidhaa 
nje ambao wanatoa taarifa za uongo 
kuhusu kiasi cha fedha wanachopata na 
kuidanganya Serikali. Je, hakuna sheria 
inayowawajibisha? Ninataka niwataje watu 
hawa ambao wanapata fedha nyingi lakini 
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wanawasilisha kiduchu tu. Kwa kiasi gani 
wakurugenzi wanawajibika?
11 Agosti 2014

Moja ya sheria za Tanzania ambayo ni 
kali sana kuhusu masuala kama hayo ni 
Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Kigeni 
ambayo inaeleza kwa uwazi yafuatayo: Mtu 
yeyote anayetoa taarifa za uongo kuhusu 
shughuli yoyote iliyoelezwa kwenye Sheria 
hii au Kanuni zinazotokana na Sheria hii 
akiwa na lengo la (a) kukwepa kueleza kiasi 
halisi cha fedha za kigeni alichokipata; au (b) 
anachelewa kulipa kiasi cha fedha za kigeni 
alichokipata ambacho anatakiwa kukilipa; 
au (c) anabaki na kiasi chochote cha fedha 
za kigeni kinacholipwa nje ya Jamhuri ya 
Muungano, atakuwa ametenda kosa na 
endapo akikutwa na hatia atawajibika kwa 
kifungo cha miaka isiyozidi kumi au faini sawa 
na hiyo, kwa kiasi kisichozidi mara tatu ya kiasi 
cha fedha kilichotakiwa kulipwa ambacho au 
mtu huyo anadaiwa, au vyote viwili, kifungo 
pamoja na faini. 

Sheria pia inaeleza kwamba wakurugenzi 
watawajibika kwa kosa hilo hata kama 
litakuwa limetendwa na kampuni. Kifungu 
cha 14 kinaeleza ifuatavyo: (a) Iwapo kosa la 
kifungu hiki limetendwa na kampuni, basi 
pamoja na kampuni, mtu yeyote wakati kosa 
linatendeka alihusika kama mkurugenzi, au 
afisa ambaye alikuwa kwenye menejimenti 
ya usimamizi wa kampuni hiyo, atakuwa 
ametenda kosa na atawajibika na ataadhibiwa 
isipokuwa kama atathibitisha mbele ya 
Mahakama kwamba alikuwa hana uelewa 
na asingeweza hata kwa uchunguzi wa kina 
kujua utendwaji wa kosa hilo. 

Unaweza kuona kwamba sheria hii inatoa 
adhabu ya kifungo pamoja na faini ya hadi 
mara tatu ya kiasi husika. Wakurugenzi pia 
wanaweza kuwajibika isipokuwa kama 
wanaweza kuthibitisha kwamba walikuwa 
hawajui kama kosa limefanyika. Kwa 
kuzingatia maelezo hapo juu, unaweza 
kufanya inavyotakiwa. 

Uchunguzi wa akaunti ya benki

Je, sisi kama benki tufanyaje kama polisi 
wanatupigia simu mara kwa mara na 
kututaka tuwapatie taarifa zote za akaunti 
ya mteja? Je, tunalazimika kufanya hivyo? 
Wanadai kupiga simu kutoka makao makuu 
ya polisi. 
1 Septemba 2014

Kama benki msifanyie kazi taarifa za 
mdomo na kwa hiyo mnatakiwa kufuatilia 
iwapo mtu anayewapigia ni polisi kweli 
- inawezekana kabisa watu hawa ni 
matapeli kwa sababu polisi kwa kawaida 
wangewaandikia barua rasmi huku wakieleza 
kifungu cha sheria wanachokitumia kuomba 
taarifa fulani na sababu za kufanya hivyo, 
vinginevyo kila akaunti ya mtu inaweza 
kuchunguzwa. Tafadhali elewa kwamba 
kuchunguza/kusimamia akaunti ni zoezi 
endelevu tofauti na polisi na Mamlaka ya 
Mapato ambao huomba taarifa za kifedha za 
akaunti fulani tu. 

Kuhusu usimamizi/uchunguzi wa 
akaunti, Sheria ya Mapato Yatokanayo na 
Uhalifu inaeleza wazi kwenye kifungu cha 
65 kwamba (1) Mkurugenzi wa Mashtaka 
anaweza kutuma maombi kupatiwa amri ya 
usimamizi ikielekeza taasisi ya fedha kutoa 
taarifa za kibenki kwa Inspekta Jenerali wa 
Polisi kuhusu shughuli za fedha zilizofanyika 
kupitia kwenye akaunti ya mtu fulani katika 
taasisi hiyo ya kifedha. (2) Amri ya usimamizi  
itatumika kuhusiana na kumbukumbu 
za kifedha zilizofanywa katika kipindi 
kilichoelezwa katika amri. (3) Mahakama 
haitatoa amri ya usimamizi mpaka iridhike 
kwamba kuna sababu adili za kutilia shaka 
kwamba mtu yule mwenye akaunti ambayo 
taarifa zake zinatafutwa (a) ametenda au 
anatiliwa shaka kutenda kosa maalum; (b) 
alishiriki  katika  utendaji wa kosa au anatiliwa 
shaka ya kujihusisha na utendaji wa kosa 
maalum; au (c) amefaidika dhahiri au kwa 
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namna isiyo dhahiri kutokana na utendaji wa 
kosa maalum. (4)  Amri ya usimamizi itaelezea 
jina au majina ambayo akaunti inaaminika 
kushikwa na aina ya taarifa ambayo taasisi 
ya fedha inatakiwa kutoa. (5) Taasisi yoyote 
ya fedha ambayo itavunja amri ya usimamizi 
au itatoa habari za uongo au zinazopotosha 
itakuwa inatenda kosa na itawajibika kulipa 
faini isiyozidi Shilingi milioni moja.

Kama unavyoweza kuona, Mkurugenzi wa 
Mashtaka ni lazima aombe Mahakamani amri 
ya usimamizi/uchunguzi na awapatie amri 
hiyo kabla hamjaanza kumpatia taarifa mara 
kwa mara/kwa uendelevu. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi. 

Kampuni inashtakiwa kwa uhalifu

Kampuni yetu ilikabiliwa na changamoto 
fulani na imeshtakiwa kwa  kosa la jinai. 
Siku ya  kwanza ya kusikilizwa kesi 
hatukufika Mahakamani kwa sababu wito 
wa Mahakama uliwasilishwa kwa katibu 
muhtasi (sekretari) wetu na siyo kwa 
afisa yeyote mwandamizi. Mwanasheria 
wetu alitufafanulia kwamba wito 
haukuwasilishwa vizuri na hivyo hakuna 
haja ya kuhudhuria. Tulikubaliana naye, 
na sasa tumearifiwa kwamba Mahakama 
iliendelea kusikiliza kesi bila uwepo 
wetu na imetukuta na hatia. Tunawezaje 
kuhukumiwa wakati hatukuhudhuria?. 
Tafadhali tuongoze.
27 Oktoba 2014

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai inatamka kwamba kuwasilishwa 
kwa wito  kwenye kampuni iliyosajiliwa 
unaweza kufanywa kwa kupeleka kwa 
katibu muhtasi, meneja  mwenyeji  au afisa 
mwingine mwandamizi wa kampuni katika 
ofisi ya kampuni iliyosajiliwa au kwa barua 
iliyosajiliwa iliyoelekezwa kwa afisa mtendaji 
mkuu wa  kampuni na katika suala la barua 
iliyosajiliwa, uwasilishwaji utachukuliwa kuwa 
umefanyika  wakati  barua imefika katika njia 

ya kawaida ya posta.
Unaweza kuona kwamba wito 

uliwasilishwa sawa sawa kupitia kwa katibu 
muhtasi wako na sio lazima uwasilishwe kwa 
mkurugenzi au afisa mkuu. Kinachoweza 
kukuokoa ni pale sheria inaposema, katika 
shauri la shirika/kampuni/taasisi, mwakilishi  
hakuhudhuria katika  muda  ulitotajwa  na  
wito  au  taarifa  au  kama  mwakilishi  huyo 
amehudhuria  lakini ameshindwa kujibu  
shtaka, Mahakama  itaamuru jibu  la  ‘kukana  
kosa’  kuandikwa  na  shauri  litaendelea  kama  
vile shirika limetoa jibu la kukana kosa.

Hii inamaanisha kwamba ikiwa 
haukuhudhuria siku ya kwanza ya kusikilizwa, 
basi jibu la  ‘kukana  kosa’ lilitakiwa liandikwe 
na Mahakama. Kwa hiyo ikiwa hii ilikuwa mara 
ya kwanza kesi hiyo iliitwa basi kampuni yako 
isingetakiwa kutiwa hatiani. Tunapendekeza 
umdokezee mwanasheria wako juu ya 
kifungu tajwa  hapo juu cha  Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai.

TAKUKURU kudai nyaraka za siri

Sisi ni wawekezaji nchini Tanzania na 
tumeambiwa na Ofisi ya Taasisi ya  Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)  
kuwapatia mikataba yetu iliyoingiwa 
Tanzania na pia kujipeleka mbele yao. 
Je, hii siyo kazi ya polisi, na je, ni lazima 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ahudhurie? Mikataba hii ni ya siri na 
hatuwezi kuifichua. Tafadhali tuongoze.
27 Oktoba 2014

TAKUKURU imeanzishwa  chini ya Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa ambayo 
ni sheria ya adhabu inayohusika, pamoja 
na mambo mengine, na mambo ya rushwa. 
Hivyo, TAKUKURU haina uhusiano na polisi, 
na imepewa mamlaka kuchunguza mambo 
ya rushwa.

Kifungu cha 10 (1) cha Sheria hii kinatamka 
kwamba Ofisa wa Taasisi anayepeleleza 
kosa kwa mujibu wa Sheria hii anaweza – 
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(a) kumwamuru/kumuita mtu yeyote kuja 
kwake kwa ajili ya kuhojiwa kwa mdomo au 
kwa maandishi kuhusiana na jambo lolote 
ambalo linaweza kusaidia katika upelelezi 
wa kosa; (b) kumwamuru mtu yeyote kutoa 
kitabu, waraka au nakala iliyothibitishwa, 
na kitu chochote kinachoweza kusaidia 
katika upelelezi wa kosa. (c) kwa taaarifa 
ya maandishi, kumtaka mtu yeyote kutoa 
maelezo ya kiapo au uthibitisho ikieleza 
taarifa hiyo ambayo ianaweza kusaidia katika 
upelelezi wa kosa. (2) kwa maelekezo ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka, Mkurugenzi Mkuu 
anaweza kuendeleza upelelezi wa makosa 
yanayohusiana na rushwa yaliyoanzishwa 
na polisi au chombo kingine cha kusimamia 
sheria. (3) Mtu yeyote ambaye, wakati 
wa upelelezi au wakati wa mashtaka 
yanayohusiana na kosa linaloshukiwa 
kutendwa chini ya sheria hii, huku akijua (a) 
akitoa au kusababishwa kutolewa kwa taarifa 
za uongo kwa ofisa wa upelelezi juu ya kosa 
lililotendwa; au (b) akimpotosha ofisa yeyote 
wa upelelezi, atakuwa anatenda kosa na 
akipatikana na hatia atahukumiwa kulipa faini 
ya kiasi kisichopungua Shilingi laki moja na 
kisichozidi Shilingi millioni mbili au kwenda 
jela kwa muda wa mwaka mmoja au adhabu 
zote mbili kwa pamoja.

Tafsiri nyepesi ya  kifungu cha 10 hapo 
juu ni kuwa sheria inaruhusu afisa yeyote 
wa TAKUKURU kuomba na kupewa waraka 
husika. Hivyo, sheria hii iko juu ya kifungu 
chochote cha usiri kwenye mikataba yenu 
na lazima upeleke nyaraka hizo TAKUKURU. 
Kama usipotoa ushirikiano au hautatoa 
nyaraka hizo utakuwa unafanya kosa na 
unaweza kukumbana na kifungo.  

Wajibu wa kijinai kwa wakurugenzi

Kama kampuni inashtakiwa chini ya Sheria 
ya Usalama wa Taifa, je, wakurugenzi 

na mameneja wa kampuni wanaweza 
kuwajibika? Hivi si kwamba wao ni 
wafanyakazi tu wa kampuni?
10 Novemba 2014

Sheria ya Usalama wa Taifa  inasema 
wazi kwamba iwapo kosa la kifungu hiki 
limetendwa na kampuni, basi pamoja na 
kampuni, mtu yeyote wakati kosa linatendeka 
alihusika kama mkurugenzi, au afisa ambaye 
alikuwa kwenye menejimenti ya usimamizi 
wa kampuni hiyo, atakuwa ametenda kosa 
na atawajibika na ataadhibiwa isipokuwa 
kama ataithibitishia Mahakama kwamba 
alikuwa hana uelewa na asingeweza hata kwa 
uchunguzi wa kina kujua utendwaji wa kosa 
hilo. Sheria hii inatoa hukumu hadi kifungo 
cha maisha na hivyo unapaswa kushauriana 
na mshauri wako wa kisheria ikiwa unahusika 
na makosa chini ya sheria hii.

Makubaliano ya kupanga bei

Kuna kada ya uzalishaji wa bidhaa fulani 
ambapo ni wazi kwamba wazalishaji watatu 
wakubwa, ambao walikuwa washindani, 
wamekula njama na kupanga bei moja kwa 
wote ili kuondoa ushindani. Je, huu siyo 
ubatili? 
10 Novemba 2014

Sheria ya Ushindani ya mwaka 2003 
inaeleza kwamba mtu hataruhusiwa kufanya 
au kutekeleza makubaliano kama lengo au 
matokeo ya makubaliano hayo ni kupanga bei 
baina ya washindani. Kupanga bei baina ya 
washindani maana yake ni kupanga, kuweka 
vikwazo, au kudhibiti bei, ushuru, malipo ya 
ziada au malipo mengine kwa ajili ya, au kwa 
makubaliano au masharti ambayo upande 
mmoja katika makubaliano husambaza au 
hupata; au huhiari kufanya usambazaji au 
kupata, bidhaa au huduma, katika kushindana 
na upande wowote kwenye makubaliano. 
Mtu yeyote ambaye kwa makusudi au kwa 
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uzembe anafanya jambo lolote kinyume na 
kifungu hiki anatenda kosa. Sheria inaweka 
faini kubwa kwa tabia kama hizo. 
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Hati ya Uwakilishi, Kifo, 
Mirathi na Wosia   

Inasikitisha kwamba, wakati mwingine, kifo cha mpendwa wetu huweza kusababisha vita 
kali ya kisheria baina ya aliowaacha hai. Wakati mwingine wosia huibiwa, au huambatana na 
masharti magumu ambayo wanufaika hawako tayari kuyatelekeza. Jambo la kushukuru ni 
kwamba hali hizi zote mbili zinasimamiwa na sheria, ambayo inatoa kinga/nafuu kwa wale 
wote wanaoathirika kwa namna moja au nyingine. 
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Wosia haujasainiwa na mwanasheria

Mwanasheria wangu hakusaini wosia 
wangu na sasa amefariki. Je, hilo 
linabatilisha wosia? Nina hofu sana kwa 
sababu sitaki kuacha wosia batili. Tafadhali 
niongoze?
2 Januari 2012

Kwanza kabisa, hakuna sharti kwamba 
wosia wako ni lazima usainiwe na 
mwanasheria wako. Hivyo haijalishi kama 
wakili wako amefariki au yungali hai; hupaswi 
kuwa na hofu. 

Pili, wosia wako unaweza kubadilishwa 
wakati wowote, ikiwa na maana kwamba 
hata kama wakili aliyeuandaa mwanzoni 
hayupo tena, unaweza kuendelea kubadili 
wosia wako. Ikumbukwe, wosia ni nyaraka 
inayoweza kubadilika, tena ni muhimu, 
inapolazimu, upitiwe kila mwaka au kila 
baada ya miaka miwili. Iwapo bado una 
mashaka, tunakushauri uandike wosia mpya 
na utafute mashahidi wawili wausaini mbele 
yako.

Kutumia hati ya uwakilishi kudai talaka

Mimi ni mwanamke niliyeolewa na nina 
watoto wawili. Kutokana na vitendo vya 
kukosa uaminifu vya mume wangu, ndoa 
yetu kwa sasa haivumiliki. Kama ambavyo 
yeye hawezi kukubali mimi kuwa na mtu 
mwingine, mimi pia siwezi kukubali yeye 
kuwa na mtu mwingine kwa sababu hilo 
siyo lengo la ndoa. Mbaya zaidi, mume 
wangu amezaa mtoto na mwanamke huyo. 
Je, mimi nina haki zozote kwa mtoto huyo? 
Nimepeleka maombi ya talaka Mahakamani 
na nimempa dada yangu hati ya uwakilishi 
ambayo inamruhusu dada yangu wa Dar es 
Salaam kufanya liwezekanalo ili kunisaidia 
kupata talaka. Mume wangu anapinga 
talaka na hakimu anayesikiliza amekataa 
kuendelea na kesi anataka niwepo 
mwenyewe Mahakamani. Je, mtu mwenye 

hati ya uwakilishi hawezi kunisaidia kupata 
talaka?
9 Aprili 2012

Hatuna hakika unamaanisha nini kuhusu 
haki yako juu ya mtoto. Kibaiolojia wewe 
siyo mama yake. Uhusiano hapa unaletwa 
na mume wako, ya kwamba yeye ni mume 
wako na ni baba wa mtoto. Hauna uhusiano 
mwingine wowote na hivyo huwezi kuwa 
na haki juu ya mtoto. Mama wa mtoto ni 
mwanamke mwingine japo amezaa na mume 
wako. 

Sasa tunajikita kwenye suala la talaka. 
Kutokana na maelezo hapo juu hatuna 
uhakika wa sababu hatujui sababu ambazo 
umeziainisha kwenye maombi yako ya 
talaka. Tunadhani kuwa maelezo ya kwenye 
maombi au dhidi ya maombi yanataka mtu 
awepo na atoe ushahidi. Ifahamike wazi 
kwamba mwakilishi wa mwomba talaka siyo 
shahidi mahususi na anaweza tu kuwepo 
Mahakamani kwa niaba ya upande uliomteua 
na kufanya vitu vilivyotajwa kwenye hati ya 
uwakilishi. 

Mwenye hati ya uwakilishi anaweza 
tu kuwepo Mahakamani kama shahidi 
kuhusiana na mambo ambayo yapo ndani 
ya uelewa wake. Hawezi kutolea maelezo 
ambayo yapo nje ya uelewa wake ambao 
ameupata kutoka kwa aliyempa mamlaka 
hayo bila kutoa ushahidi kuhusu mambo 
hayo yeye mwenyewe. Inaonesha kwamba 
hakimu anaamini kwamba kuna maelezo 
ambayo yapo ndani ya uelewa wako ambayo 
hayawezi kutolewa na mwakilishi wako na 
ndiyo maana amekutaka wewe mwenyewe 
uende Mahakamani. Hatuoni kama hii si 
haki na kwa ajili ya kupata utatuzi wa haraka 
unaweza kukata rufaa.

Wosia umeibiwa

Wifi yangu ameiba Wosia wa mume wangu 
kwenye kabati letu. Nina uhakika kwa 
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sababu kuna mali fulani ya mume wangu 
anaitolea macho sana ambayo ninatakiwa 
kupewa. Nifanye nini?
13 Agosti 2012

Kanuni ya Adhabu iko wazi kabisa kwamba 
iwapo kitu kilichoibwa ni  waraka  wa wosia, 
iwe mtoa wosia huo yupo hai au amefariki, 
mkosaji  atawajibika kwa adhabu ya kifungo 
cha miaka kumi. Tunakushauri utoe taarifa 
polisi ambapo wao watafanya uchunguzi 
na kutegemea na matokeo ya uchunguzi, 
wanaweza kumfungulia mashataka wifi yako. 
Anaweza kufungwa jela miaka kumi.

Kunyofolewa viungo vya marehemu

Miaka miwili iliyopita nilimpoteza baba 
yangu hospitali kwa ajali ya gari. Tukiwa 
hospitalini, Mganga Mkuu wa hospitali 
aliomba idhini ya mama yangu ili atoe 
baadhi ya viungo vya marehemu kwa ajili 
ya matibabu ya watu wengine. Je, ni halali 
kunyofoa viungo vya maiti? Tafadhali 
niongoze.
20 Agosti 2012

Sheria zetu zinamruhusu mganga mkuu 
wa hospitali kutoa au kuruhusu kutoa 
sehemu yoyote ya mwili wa marehemu 
kama atajiridhisha kwamba kiungo hicho 
kinahitajika kumtibu mtu mwingine. Hata 
hivyo, Mganga Mkuu huyo anatakiwa kwanza 
kupata idhini ya mwenza wake, mzazi au 
mlezi wa marehemu kama watakuwepo. 
Neno “kama watakuwepo” maana yake ni 
ndani ya muda ambao utawezesha utoaji wa 
kiungo hicho kikiwa katika hali ya kufaa kwa 
matumizi yaliyokusudiwa. Msingi wa sheria 
hii ni wazi kwamba viungo vya marehemu 
vinaweza kutumika ili kuokoa maisha ya watu 
wengine. Hivyo ombi la Mganga Mkuu kwa 
mama yako lilikuwa ni halali.

Mnufaika wa wosia

Mume wangu alifariki na kuacha vifaa 
muhimu vya muziki kwa ajili ya rafiki yake 
aliyemtaja kwenye wosia. Sikumjua mtu 
huyo, lakini kama wasii nilifuatwa na mtu 
mmoja ambaye alijitambulisha kama ndiye 
mtu aliyetajwa kwenye wosia. Baada ya 
kupata uthibitisho wa wosia nilimpatia mtu 
huyo vifaa vyote vya muziki vilivyotajwa 
kwenye wosia. Mwaka mmoja baadaye 
alikuja mtu mwingine ambaye alidai 
kwamba ndiye aliyetajwa kwenye wosia. 
Uchunguzi wangu umebaini kwamba mtu 
wa kwanza alikuwa ni tapeli wakati yule 
aliyekuja mwaka mmoja baadaye alikuwa 
ndiye mwana bendi mwenzake na mume 
wangu, na ndiye aliyestahili kupata vifaa 
hivyo. Je, nifanye nini?
30 Desemba 2013

Kanuni ya Adhabu ina kifungu 
kinachozungumzia suala hilo na inatamka 
kwamba, mtu yeyote ambaye, kwa dhamira 
ya kumhadaa mtu yeyote, kwa uongo 
anajiwakilisha kuwa ni mtu mwingine, aliye 
hai au aliyekufa, atakuwa anatenda kosa. 
Iwapo uwakilishi huo ni kwamba mkosaji 
huyo ndiye mwenye haki ya wosia au kwa 
sheria kupata mali fulani yoyote, anatenda 
kosa kupata mali hiyo au kuimiliki, atawajibika 
kwa adhabu ya kifungo cha miaka saba. 
Ingawa haitakuwa rahisi kumpata tapeli, 
tunashauri utoe taarifa polisi ili hatua stahiki 
ziweze kuchukuliwa.

Wosia wa Kiislamu dhidi ya aina 
nyingine za wosia

Je, sheria za kuandika/kuandaa wosia ni zipi 
na vipi kama mimi ni Muislamu na sitaki 
sheria za Kiislamu zitumike kugawanya mali 
zangu pale ninapokuwa nimefariki? Je, hilo 
linawezekana? Nifanye nini?
10 Februari 2014
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Sheria za Kiislamu hazina muundo maalum 
wa namna wosia unavyopaswa kuandikwa. 
Hata hivyo, kwenye wosia vitu vifuatavyo ni 
lazima viwepo: jina la mtoa wosia, majina 
ya wanufaika, jina la wasii akiwemo wasii 
mbadala pamoja na aina za mali na namna 
unavyopenda zigawanywe. Kama mtoa wosia 
anaweza kusoma na kuandika, basi wosia huo 
ni lazima ushuhudiwe na mashahidi wawili 
au zaidi (inashauriwa kwamba mmoja awe 
na uhusiano na mtoa wosia na mwingine 
asiyekuwa na uhusiano). Hata hivyo, 
kama mtoa wosia hajui kusoma, basi watu 
wasiopungua wanne washuhudie wosia huo, 
wawili kati yao wawe na uhusiano na mtoa 
wosia na wawili wasiwe na uhusiano naye. 

Zaidi, tafadhali elewa kwamba mtoa 
wosia pamoja na mashahidi ni lazima wote 
wawepo wakati wa kushuhudia wosia na kila 
mmoja amshuhudie mwenzake akisaini wosia 
kwa wakati huo huo. Baada ya kifo, sheria 
itakayotumika kugawanya mali itakuwa ama 
sheria ya kidini au ya kimila kutegemea na 
maisha aliyokuwa akiishi marehemu. 

Kuhusu mali za Muislamu, iko wazi 
kwamba mtoa wosia anaweza kugawa 
theluthi tu ya mali zake, na zinazosalia 
zitagawanywa kama ilivyoelezwa kwenye 
Korani Tukufu. Sheria ya Uthibitisho wa Wosia 
na Usimamizi wa Mirathi pamoja na Kanuni 
zake hazizungumzi iwapo Muislamu anaweza 
kuamua kutokugawa mali za marehemu kwa 
mujibu wa sheria za Kiislamu. Hata hivyo, 
kuna maamuzi ya Mahakama yanayotamka 
kwamba mtoa wosia wa Kiislamu anaweza 
kueleza wazi kwenye wosia kwamba hataki 
mali zake zigawanywe kwa mujibu wa sheria 
za Kiislamu. 

Ingawa unapuuzwa, wosia ni waraka 
muhimu sana ambao ni lazima uuandike 
kwenye maisha yako. Siku moja wosia 
wako utazungumza na siyo mdomo wako. 
Tafadhali wasiliana na mwanasheria wako 
kwamaelezo zaidi.

Hati ya uwakilishi

Iwapo nimepewa hati/ruhusa ya uwakilishi, 
je, ninaweza kumpa mtu mwingine hati hiyo 
ya uwakilishi? Kwa ufupi, ninataka kumteua 
mtu mwingine aniwakilishe, ingawa mimi 
ndiye mteule wa awali wa “mtoa ruhusa”. 
3 Machi 2014

Hati ya uwakilishi (Power of Attorney) 
ni ruhusa ya maandishi ya kuwepo au 
kumuwakilisha mtu mwingine kwenye 
masuala binafsi, biashara au masuala 
mengine ya kisheria. Mtu anayemruhusu mtu 
mwingine kutenda kwa niaba yake anaitwa 
“mtoa ruhusa” na mtu anayepewa uwakilishi 
huo anaitwa “mpokea ruhusa”, mwakilishi au 
wakala. 

Mtu anayetoa nguvu ya uwakilishi, 
anaweza tu kufanya hivyo kama ana akili 
timamu. Kwenye baadhi ya hati za uwakilishi, 
mtoaji anatamka kwamba anataka waraka 
huo uendelee kutumika hata wakati ambao 
yeye hajiwezi. Aina hii ya hati ya uwakilishi 
inaitwa hati ya uwakilishi ya kudumu (kwa 
kuwa mtu hajiwezi),  kwa uelewa wetu, 
hati ya aina hii haijawahi kujaribiwa nchini 
Tanzania kwa kuwa iwapo mtu hajiwezi, 
mtu huyo hawezi kutoa hati ya uwakilishi 
iliyo halali. Kama mtu hana uwezo wa kutoa 
hati ya uwakilishi (na hana hati ya uwakilishi 
ya kudumu), namna pekee mtu mwingine 
anaweza kutenda kwa niaba yake ni ama 
kuangalia wosia wa mtu huyo au kupeleka 
maombi Mahakamani ili kuteuliwa kuwa 
mlezi ambaye atatenda/atafanya kwa maslahi 
ya mtu huyo. 

Turudi kwenye swali lako, hakuna 
uwezekano wa wewe kumkasimisha mtu 
mwingine mamlaka yaliyopo chini ya hati 
ya uwakilishi, isipokuwa kama hati hiyo 
ya uwakilishi inatamka wazi kukuruhusu 
kufanya hivyo. Ni kanuni ya kisheria kwamba, 
mamlaka yaliyokasimishwa hayawezi 
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kukasimishwa zaidi. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi. 

Wosia wa mume unakataza kuolewa

Mimi ni mjane mrembo na tajiri. Mume 
wangu aliacha wosia wakati alipofariki 
kwa ajali miaka minne iliyopita. Baada ya 
mume wangu kufariki, wosia unaodaiwa 
kuwa ni wake uliwasilishwa na bila kuwa na 
masharti mengine, mume wangu alisema 
sitakiwi kuolewa atakapofariki. Nimejitahidi 
kuendana na matakwa yake lakini hivi sasa 
nimezama kwenye dimbwi zito la mahaba/
huba na mwanamume mwingine ambaye 
ninataka kuolewa nae. Wanangu wamekua 
na wanamalizia elimu yao ya upili/
sekondari, hivyo siyo watoto tena. Wakwe 
zangu wameijua nia yangu na wamenionya 
nisijaribu kuolewa tena. Je, sharti hili ni la 
kisheria? Je, ninalazimika kufuata wosia? Je, 
wakwe wanaweza kuizuia ndoa yangu ya 
pili? Je, sharti hili linaathiri mali nilizorithi? 
Tafadhali niongoze. 
17 Machi 2014

Ni jambo la kushangaza kukuta sharti 
kama hilo kwenye wosia. Kisheria, masuala 
ya wajane yanasimamiwa kwa uwazi na 
Sheria ya Ndoa (Sura ya 29 iliyorekebishwa 
Mwaka 2002) ambayo chini ya kifungu 
cha 68 inatamka kwamba bila kujali mila 
zozote zinazokwenda kinyume, mwanamke 
aliyefiwa na mume atakuwa huru (a) kwenda 
kuishi mahala popote apendapo na kukaa 
bila mume au kuolewa na mume yeyote 
atakayeridhika naye. Isipokuwa, kama 
aliolewa katika ndoa ya kiislamu, mjane 
huyo hatakuwa na haki ya kuolewa tena 
mpaka pale kipindi cha eda kitakapokwisha, 
ambacho ni kipindi cha miezi 4 na siku 10 
baada ya kifo, kipindi ambacho kwenye suala 
lako kimepita sana.

Licha ya kuwepo masharti magumu 
kwenye wosia, hakuna kitu chochote 

halali kinachoweza kukuzuia kuolewa na 
mwanamume mwingine. Wakwe hawawezi 
kuzuia kufanyika kwa ndoa yako ya pili. 
Kwa busara tu, unaweza kutumia wazee ili 
wakusaidie kutatua jambo hili. Uzoefu wetu 
unaonesha kwamba, kwa tamaduni zetu za 
kitanzania, wajane kuolewa tena siyo jambo 
geni. 

Vile vile kuhusu ulichokirithi, kitaendelea 
kuwa ni cha kwako na kwa maoni yetu 
kitaendelea kuwa ni mali yako bila kujali 
kwamba kulikuwa na sharti kama hilo kwenye 
wosia wa mmeo. Hata hivyo, tunashauri 
wanasheria wako waliangalie jambo  hili.

Wosia unakataza kuolewa

Nilikuwa karibu sana na baba yangu 
ambaye alifariki na kuniachia mali nyingi 
sana. Kwenye wosia aliandika kwamba 
nisiolewe kwa sababu wakati wa uhai 
wake tulikubaliana kwamba niwe mtawa 
(sista). Nilizungumza na baadhi ya marafiki 
zangu ambao walianiambia kwamba 
kwenye sheria zetu siwezi kuolewa na hata 
kama nikiolewa, cheti cha ndoa kitakuwa 
ni batili. Je, jambo hilo ni la kweli? Nina 
hofu kwamba kama nitaolewa roho ya 
marehemu haitapumzika kwa amani.
16 Juni 2014

Hiyo siyo kweli kabisa. Kuolewa ni haki 
ya kiulimwengu hakuna wosia wala nyaraka 
nyingine yoyote inayoweza kukuzuia 
kuolewa. Haijalishi baba yako anataka nini, 
linapokuja suala la haki binafsi kama hiyo, 
wewe ndiye mwamuzi wa mwisho. Hivyo, 
kwa mujibu wa sheria unaweza kuendelea 
kama utakavyoona inafaa. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi. Kwa bahati 
mbaya kama wanasheria hatuwezi kutoa 
maoni au kujibu kuhusu roho ya marehemu 
kwa sababu siyo suala la kisheria. Ni suala 
ambalo linaweza kujibiwa vema na viongozi 
wako wa kiroho/kidini.
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Mke kuiba wosia

Je, inawezekana mke kumuibia mume 
wake? Kaka yangu amefariki na nina hakika 
alimuachia mke wake wosia, ambaye 
ametoweka nao na hauJulaikani ulipo.
22 Septemba 2014

Kifungu cha  264 cha  Kanuni ya Adhabu 
kinatamka kwamba ili kuondoa mashaka,  
inatangazwa hapa kuwa mume anaweza 
kuwa na hatia kwa kumuibia mke wake au 
mke kwa kumuibia mumewe. Kanuni ya 
Adhabu pia inasema kwamba iwapo kitu 
kilichoibiwa  ni waraka wa wosia, iwe mtoa 
wosia huo yupo hai au amefariki, mkosaji 
huyo atawajibika  kwa adhabu ya kifungo 
cha miaka kumi. Hivyo, kutoweka kwa mke 
kunaweza kutolewa  taarifa polisi, na ikiwa 
ameiba wosia, anaweza kukamatwa na 
kushtakiwa.

Wasii hajalipa ada za leseni

Baba yetu alifariki miaka kadhaa iliyopita 
na alimteua rafiki yake kuwa wasii. Taratibu 
zote za utoaji wa uthibitisho wa wosia 
zilifuatwa baada ya kifo cha baba yetu na 
Mahakama ikamteua rafiki wa baba yetu 
huyo kuwa wasii/msimamizi wa mirathi. 
Hivi karibuni tumegundua kwamba wasii 
hakulipia kodi mojawapo ya leseni za awali 
za uchimbaji (madini) ambazo marehemu 
baba yetu alikuwa anazimiliki. Hivi sasa 
leseni tumenyang’anywa na tumeamriwa 
kuondoka kwenye mgodi kwa kuwa 
amepewa mtu mwingine. Je, kama warithi, 
kuna njia tunayoweza kumshtaki wasii kwa 
sababu tulimpa taarifa zote kabla, na hivi 
karibuni alitudanganya kwamba alikuwa 
ameshalipa ada? Kaka yangu ambaye 
ni mshauri wa masuala ya uchimbaji/
madini tayari ameanza kufuatilia jambo 
hili kwa Kamishna wa Madini kuuliza 
juu ya kupokonywa huko, ninachotaka 
kujua kutoka kwenu ni kama tunaweza 

kumwajibisha wasii. Tafadhali tuongoze.
3 Novemba 2014

Sheria ya Uthibitisho wa Wosia 
na Usimamizi wa Mirathi (Sura 352 
iliyorekebishwa Mwaka 2002) inamwajibisha 
wasii au msimamizi wa mirathi kwa matumizi 
mabaya au kuacha kutenda/kuchukua hatua 
kunakosababisha uharibifu wa mirathi. 
Hivyo, pale  wasii  au  msimamizi wa mirathi 
anapotumia  vibaya  mali  za marehemu,  
au  akaiweka  katika  hatari  ya  kupotea  au  
kuharibika, atapaswa kulipa hasara hiyo au 
uharibifu huo uliojitokeza. Pia, pale wasii au 
msimamizi wa mirathi anaposababisha hasara 
katika mali kwa  kukataa kuijumuisha  kama  
sehemu  ya  mali  ya  marehemu,  atapaswa  
kulipa fidia. Kwa hiyo, inaweza kusemwa kwa 
uhakika kwamba kulingana na ukweli hapo 
juu, inaonekana mna sababu/hoja nzuri 
za kuchukua hatua dhidi ya msimamizi wa 
mirathi. Watu wachache sana wanajua jambo 
hili, kwamba watu waliochaguliwa kuwa 
wasimamizi wa mirathi wanapaswa kuelewa 
ya kwamba wanaweza kuwajibika kwa 
matendo yao.
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Sheria za Majengo,  
Ardhi na Mipango Miji   

Kumiliki jengo au ardhi kunaambatana na haki na wajibu ambao hauwezi kubadilishwa kwa 
vitendo au hata kwa makubaliano. Haki ya kumiliki jengo/ardhi uliyonayo kisheria na haki ya 
kumiliki unayodhani unayo, siyo lazima zifanane.
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Mkataba wa pango kwa muda mrefu 
unachanganya

Mimi na mwenye nyumba tuliingia kwenye 
mkataba wa upangaji mwaka 2009 kwa 
kipindi cha miaka 15 na utafika kikomo 
2024. Hivi sasa tumegudua kuwa hati ya 
umiliki ina miaka 12 kufika ukomo yaani 
2021. Je, inawezekana muda wa mkataba 
kuwa mrefu kuliko muda wa kwenye hati. 
Katika hali nyingine, kama mwenye nyumba 
anapokea kodi wakati amekwisha kunipatia 
notisi ya kusitisha mkataba, je, ninaweza 
kumbana mwenye nyumba kwa sababu 
amepokea kodi?
6 Agosti 2012

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi, mmiliki wa 
ardhi anaweza kupangisha ardhi yake yote au 
sehemu yake kwa mtu mwingine kwa kipindi 
maalum au kwa kipindi chote cha maisha 
yake au ya mpangaji au kwa kipindi ambacho 
ingawa hakina ukomo upangaji unaweza 
kusitishwa na mpangaji au mpangishaji. Hata 
hivyo,  kipindi cha juu kabisa cha mkataba 
wa upangaji ni siku kumi kabla ya ukomo wa 
mwisho wa umiliki wa ardhi. 

Kutokana na maelezo hapo juu, mkataba 
wako hauwezi kutolewa kwa kipindi cha zaidi 
ya miaka 12 na chini ya siku 10 tangu siku 
ulipoingia kwenye mkataba huo. Unahitaji 
kuutafsiri upya mkataba na kujua nia yenu 
wakati mnaingia. Moja ya njia ni kukubaliana 
kuingia mkataba mwingine mdogo ili 
kurekebisha makosa hayo. Kama mpangishaji 
hatoi ushirikiano, na kwa kutegemea kanuni 
ya uharamu/ubatili, mkataba wenu unaweza 
kutangazwa kuwa ni wa miaka 12 na chini ya 
siku kumi. Lakini haiwezi kuzidi kipindi hicho 
kwa sababu sheria hairuhusu kitu kama hicho. 

Kwa kukujibu swali lako la pili, Sheria ya 
Ardhi inatamka kwamba iwapo mpangaji 
ataendelea kuwepo kwenye ardhi bila idhini 
ya mpangishaji wakati mkataba wa upangaji 
umekoma au umekwisha muda wake, 

masharti yote ya upangaji kwenye mkataba 
yataendelea kumbana mpangaji hadi pale 
atakapoondoka kwenye ardhi. Sheria ya ardhi 
pia inaeleza kwamba kupokea kodi pekee kwa 
kipindi ambacho mkataba umesitishwa au 
umekoma, hakutachukuliwa kama mwenye 
nyumba ameridhia mpangaji kuendelea 
kuwepo kwenye upangaji au kwamba 
ameachia haki zake dhidi ya mpangaji 
aliyevunja masharti, isipokuwa kama mwenye 
nyumba ataendelea kupokea kodi kwa 
kipindi cha miezi miwili kutoka kwa mpangaji 
ambaye yupo kwenye ardhi yake baada 
ya mkataba kukoma, atachukuliwa kama 
ameingia mkataba wa kipindi maalum wa 
kila mwezi. Hivyo kupokea kodi hakumaanishi 
kwamba mkataba wa upangaji umeongezwa.

Kununua ardhi Dar

Naingia mkataba wa kununua kipande cha 
ardhi Dar. Ninawezaje kuendelea na nifanye 
nini?
30 Aprili 2012

Kwanza, hakikisha unafanya uchunguzi wa 
kutosha kuhusu ardhi unayotaka kuinunua. 
Anza kwanza kwa kufanya upekuzi kwa 
Msajili wa Hati ili kuhakikisha muuzaji ni 
mmiliki halali na kwamba kiwanja akijawekwa 
kama dhamana, zuio au vikwazo vingine 
vilivyowekwa kwenye ardhi unayotaka 
kuinunua. Pili, hakikisha unapeleka hati 
halisi kutoka kwa Msajili wa Hati kwa ajili ya 
uchunguzi wa moja kwa moja. Kuna hati feki 
nyingi sana mitaani na unahitaji kuwa na 
uhakika wa hali ya juu kwamba hati uliyonayo 
ni halisi. Kwa kuwa ardhi haijaendelezwa, 
ni muhimu kwenda kwa Msajili kujiridhisha 
kwamba ardhi hiyo haina umiliki wa mtu zaidi 
ya mmoja. Ploti nyingi zina migogoro kwa 
sababu ya kugawawiwa zaidi ya mara moja na 
kesi zipo Mahakamani.

Tatu, siyo vibaya kuongea na majirani 
kumtambua muuzaji wako. Hakikisha 
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unashughulika na muuzaji au mwanasheria 
wake aliyemteua. Epuka pia kulipa pesa 
taslimu, kwa manunuzi pesa iwekwe kwenye 
akaunti ya benki ya muuzaji. 

Baada ya kufanya uchunguzi wa kina 
kama ilivyoelezwa hapo juu, utatakiwa 
kuandaa mkataba wa mauziano pamoja na 
kujaza fomu maalum za ardhi. Andaa ripoti 
ya tathmini ya ardhi kwa ajili ya makadirio 
ya kodi ya ongezeko la mtaji ambayo kwa 
kawaida ni asilimia 10 inayolipwa na muuzaji, 
labda kama mtakubaliana vinginevyo. Pia 
kuna ushuru wa stempu wa asilimia 1 na ada 
ya usajili wa ardhi ambayo ni asilimia 0.25 ya 
thamani ya ardhi kama ilivyothibitishwa na 
mthamini wa serikali, ambayo inalipwa na 
mnunuzi. Yote  kwa yote, kama yote hapo 
juu yamekamilika, mchakato siyo mgumu. 
Ni busara kupata huduma ya mwanasheria 
wako.

Dhahabu kwenye bustani yangu

Ni nini kitatokea kama ninachimba bustani 
yangu nakukuta dhahabu? Majirani zangu 
wanasema siyo yangu. Ardhi hii ni ya 
kwangu, nashangaa kwa nini dhahabu isiwe 
yangu. Tafadhali niongozeni.
28 Mei 2012

Inaonekana kama ni hadithi lakini wakati 
mwingine hadithi huwa za kweli. Tuchukulie 
unakuta dhahabu na tunatumaini kuwa 
utapata dhahabu kweli, dhahabu hiyo 
haitakuwa ya kwako. Wewe unamiliki ardhi ya 
juu ya uso wa dunia na hauna haki yoyote juu 
ya kilichopo chini ya ardhi. 

Kama unahisi kwamba unaweza kupata 
bahati ya kukuta dhahabu, unaweza kuomba 
leseni ya uchimbaji madini lakini iwapo 
utapewa leseni hiyo ama la ni suala jingine. 
Tunakushauri uwasiliane na mwanasheria 
wako ambaye atakuongoza kupitia vifungu 
vya Sheria ya Ardhi pamoja na Sheria ya 
Madini.

Mkopo kabla ya kuhakiki dhamana

Kwa nia njema benki yetu ilimkopesha 
mteja bila kukamilisha taratibu za 
dhamana ya ardhi ambayo haikusajiliwa. 
Hatukujua kwamba mkopaji alikusudia 
kutoweka na kiasi hicho kikubwa cha 
fedha. Sasa tumegundua kwamba hati 
aliyotupatia kwa ajili ya usajili ni ya zamani 
na alishanyang’anywa lakini inaonekana ni 
halisi kabisa. Tufanye nini? Mali bado ipo 
lakini ni ya mtu mwingine.
13 Agosti 2012

Ni kanuni ya 101 ya benki kwamba 
usitoe mkopo bila kufanya uchunguzi. 
Kwa kuzingatia maelezo, wewe ni mdai/
mkopeshaji usiye salama ambaye licha 
ya kufungua mashtaka ya jinai, unaweza 
kumshtaki ili kurudisha pesa yako kwa 
kuzishika mali zake kama zipo. Inawezekana 
pia mtu huyu alitumia jina la kugushi na hivyo 
mnaweza msimpate. Uzoefu wetu unaonesha 
kwamba mikopo ya namna hiyo inatolewa 
kwa kushirikiana na maafisa wenu. Mnaweza 
kufanya uchunguzi wa ndani zaidi. Kwa 
ujumla uwezekano wa kuzipata pesa zenu 
ni mdogo sana labda kama kuna dhamana 
nyingine mnazitegemea. 

Tulitegemea angalau mngechukua hati 
halisi na kuipeleka kwa Msajili wa Nyaraka, 
Ofisi ya Wizara ya Ardhi, ili kuthibitisha kabla 
ya kutoa mkopo lakini inaonesha hamkufanya 
hivyo.

Hati ya ardhi kwa miaka 99

Hati yangu ya ardhi inatamka kwamba 
itakuwa halali kwa kipindi cha miaka 990 
kuanzia mwaka 2005. Kwa kuamini hilo 
ninaiuza kwa kuwa hii ndiyo ardhi pekee 
ambayo imetolewa kwa kipindi kirefu hivyo. 
Wanunuzi wana wasiwasi kuhusu kipindi 
kilichotolewa. Nifanye nini?
25 Februari 2013
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Kwanza kabisa hati ya ardhi haitolewi 
kwa kipindi cha zaidi ya miaka 99. Kwa hiyo 
ama una hati bandia ama kuna makosa na 
inapaswa kusomeka miaka 99. Tunanakili 
kifungu cha 20 cha Sheria ya Ardhi ambacho 
kinatamka hivi: (1) Hati ya umiliki wa ardhi; 
(a) itatolewa na Rais; (b) kwenye ardhi ya 
jumla au iliyotengwa; (c) kwenye ardhi 
iliyopimwa; (d) inayotakiwa kusajiliwa chini 
ya Sheria ya Usajili wa Ardhi, kwamba ni 
halali na, kwa kuzingatia masharti ya Sheria 
hiyo na Sheria hii, haijabatilishwa; (e) kwa 
kipindi cha mpaka miaka 99; (f ) kwa malipo; 
(g) kwa kodi ya mwaka ambayo inaweza 
kufanyiwa marekebisho mara kwa mara; 
(h) kwa mujibu wa masharti maalum; (j) 
inayoweza, kwa kuzingatia masharti ya 
Sheria hii, kunyang’anywa; (k) inayoweza, kwa 
malipo stahiki ya fidia kamili, kuchukuliwa 
kwa malengo ya umma. (2) Hati miliki ya ardhi 
haimpi mmiliki haki za maji kwenye ardhi hiyo 
isipokuwa kama haki hizo zimetamkwa wala 
haitampa mmiliki wake au mwakilishi wake 
haki yoyote ya migodi, madini, gesi au haki 
ya kuondoa nchini faida, au kwa malengo 
yoyote ya tafiti za aina yoyote za mimea na 
wanyama wa asili waliopo juu ya ardhi hiyo au 
mabaki ya mimea au wanyama au mabaki ya 
akiolojia yanayopatikana kwenye ardhi hiyo. 
Tunashauri upate ushauri wa mwanasheria 
wako ili kukuongoza zaidi.

Kuingia bila idhini na haki ya kufidiwa

Bosi wangu aliniachia ardhi yake niilinde 
na yeye akahamia nchi nyingine. Hakurudi 
kwa kipindi cha miaka 9 na wala hajawahi 
kuulizia kuhusu ardhi. Nilihisi labda haitaki 
tena ardhi hiyo, hivyo nikajenga nyumba 
na kuiendeleza ardhi hiyo kitu ambacho 
kilinigharimu fedha nyingi. Alikuja 
mwaka ulioisha na kuniambia niondoke. 
Nilimuomba anilipe fidia ya ile nyumba 
kwa sababu naamini ataipangisha. Alikataa 
akisema kwamba hakuniomba niijenge 

na kama ninaweza niondoke na nyumba 
yangu! Ni kweli hakuniambia nijenge lakini 
aliitelekeza ardhi hiyo na ninafikiri nastahili 
kulipwa fidia. Tafadhali nishauri iwapo 
kuna uwezekano wa kushinda shauri hili 
Mahakamani.
11 Machi 2013

Chini ya sheria, wewe uliajiriwa na mmiliki 
wa ardhi kuilinda ardhi ili mtu mwingine 
asiingie bila idhini. Ulipokabidhiwa ulikuwa 
ni mkazi halali wa ardhi uliyeidhinishwa na 
mmiliki, hivyo ulikuwa mvamizi mara tu 
ulipoamua kuichukulia ardhi hiyo kama ya 
kwako. Ni kweli chini ya Sheria, mtu anaweza 
kunyanganywa ardhi yake kama mtu 
mwingine anaishi kwenye ardhi hiyo akiwa 
hamjui mmiliki na mmiliki haingilii kuwepo 
kwa mtu huyo kwenye ardhi kwa kipindi cha 
miaka kumi na mbili mfululizo. 

Lakini, kwenye suala lako, ulikuwa 
unamjua mmiliki wa ardhi hiyo na yeye 
aliacha ardhi hiyo chini ya uangalizi wako, 
ikiwa na maana kwamba, alikuwa anaijali 
sana ardhi yake kiasi cha kumtafuta mlinzi 
ailinde dhidi ya wavamizi. Sababu tu kwamba 
hajaiulizia ardhi yake kwa miaka tisa, kitu 
ambacho ni ngumu kuamini japo inaweza 
kuwa kweli, haimaanishi kwamba amepoteza 
haki zake kisheria kwenye ardhi hiyo. Hivyo, 
ulipojenga nyumba ulijenga kwa gharama 
zako na hasara yako mwenyewe na hakuna 
uwezekano mmiliki anaweza kuwajibika 
kukulipa fidia. Unaweza kufikiria njia nyingine 
za mapatano ili kumshawishi bosi wako. 
Wanasheria wako wanaweza kukushauri zaidi.

Kupangilia eneo na kubadilisha 
matumizi ya ardhi

Nimekuwa nikitegemea ofisi ya manispaa 
iniandalie mpango wa kina wa eneo langu 
kwa miaka mitatu lakini hawajafanya hivyo 
hadi sasa. Je, kuna uwezekano wa mimi 
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kupangilia eneo langu? Pia nina hati kwenye 
kipande kingine cha ardhi. Je, ninaweza 
kubadilisha matumizi ya ardhi hiyo?
15 Aprili 2013

Sheria ya Mipango Mjini inatamka 
kwamba, mmiliki wa ardhi anaweza kuandaa 
mpango mahususi wa ardhi yake bila kujali 
uwepo wa mpango wa jumla ulioandaliwa na 
mamlaka ya mipango miji isipokuwa kwamba 
mpango mahususi ni lazima uendane na 
mpango wa jumla. Hivyo ni muhimu mpango 
wa jumla uwepo kabla ya wewe kuandaa 
mpango wako mahususi. Mara baada ya 
kuandaliwa, ni lazima upelekwe kwenye 
mamlaka za mji au vijiji husika ili kupata idhini 
kabla ya kuendelea na utekelezaji wa mpango 
huo. Vile vile inawezekana kubadilisha 
matumizi ya ardhi kwa kupeleka maombi 
kwenye fomu iliyoandaliwa kwa ajili ya 
kubadili matumizi ya ardhi kwenye mamlaka 
ya mji au kijiji husika. Huwezi kubadilisha 
matumizi ya ardhi mpaka upate idhini ya 
maandishi kutoka kwa mamlaka husika.

Muuzaji kufariki kabla ya uhamisho wa 
umiliki wa ardhi kukamilika

Niliingia mkataba wa mauzo ya nyumba 
na mtu ambaye alifariki kabla sijafanikisha 
kuhamisha umiliki rasmi huko Wizara 
ya Ardhi. Nimearifiwa kwamba kuna 
fomu za kuhamisha ambazo ninatakiwa 
kuziwasilisha lakini muuzaji hayupo hai tena 
kuzisaini. Ni nani ninayeweza kumuomba 
azisaini kwa niaba ya marehemu? 
17 Juni 2013

Hujatuambia kama kuna hati za 
uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi 
wa mirathi zilizotolewa na Mahakama kwa 
mtu kuhusiana na mirathi ya marehemu. 
Kama yupo basi mtu huyo “anavaa viatu 
vya marehemu” na atasaini fomu husika 
za uhamisho. Kama hakuna msimamizi wa 

mirathi, basi itabidi usubiri hadi ateuliwe. Kitu 
kingine ni kwamba, mauzo yako yanaweza 
kupingwa na wanufaika kama mali hiyo ipo 
kwenye wosia wa marehemu. Mwanasheria 
wako anaweza kukuongoza zaidi.

Serikali kunishtaki baada ya miaka 20

Nilikuwa mfanyakazi wa Serikali na 
nilikuwa nikiishi kwenye nyumba ya Serikali 
mwanzoni mwa miaka ya 80. Nilitakiwa 
kulipa kodi lakini miaka hiyo hakuna 
aliyekuwa anafuatilia kwa hiyo sikuwahi 
kulipa na niliendelea kuishi hapo mpaka 
nilipostaafu na kuhamia kwenye nyumba 
yangu. Cha kushangaza, Januari mwaka 
huu, nimepokea barua kutoka Serikalini 
ikinitaka kulipa kodi hiyo pamoja na riba. 
Sijui chochote kuhusu sheria lakini rafiki 
yangu ananiambia madeni kama hayo 
kwenye mikataba ukomo wake ni miaka sita 
wakati Serikali inadai baada miaka zaidi ya 
20. Je, ninaweza kulipinga hili Mahakamani? 
Tafadhali niongoze kwa sababu sina fedha 
hiyo na nimeshakuwa mzee sana.
17 Juni 2013

Tafadhali elewa kwamba chini ya Sheria 
ya Ukomo (wa Madai/Mashtaka), kesi za 
mikataba ukomo wake ni miaka sita tangu 
haki ya kushtaki ilipoanza; hata hivyo, ukomo 
wa kesi ya au dhidi ya Serikali ni miaka 60 
na hivyo Serikali ipo ndani ya muda, na 
kama ulivyokiri, Serikali ina kila haki ya kudai 
kodi yake pamoja na riba. Tunakusihi sana 
uwasiliane na taasisi husika ya Serikali ili 
kuona namna ya kutatua suala hili nje ya 
Mahakama na kuandaa ratiba ya malipo 
ambayo yatakuwezesha kulipa kwa awamu 
njia ambayo itakuwa ni bora kwako. Elewa 
kwamba umetumia mali ya Serikali bila 
kulipa pango na haki pekee ni kwa Serikali 
kukushtaki kwa malimbikizo ya fedha. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.
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Hati kwa jina la kaka

Ninamiliki ardhi yenye thamani kubwa huko 
mikoani. Hata hivyo niliinunua ardhi hiyo 
kwa jina la kaka yangu kwa sababu nilitaka 
aitunze. Kaka anajua fika kwamba ploti 
ni yangu lakini sina uhakika kama sheria 
inalitambua hilo. Nimeitaja ploti hii ya ardhi 
kwenye wosia wangu na mke wangu ndiye 
mnufaika. Tafadhali niongoze.
2 Septemba 2013

Ikiwa ardhi ipo kwa jina la kaka yako, 
kama hakuna ushahidi mwingine wowote 
wa maandishi, ploti hiyo ni mali yake. 
Unachotakiwa kukifanya ni kuingia kwenye 
makubaliano ambayo yanatamka wazi juu ya 
hicho ulichokisema hapo juu. Unaweza pia 
kufikiria kupata hati ya uwakilishi kutoka kwa 
kaka yako, ambayo ni lazima isajiliwe, ambayo 
inakuruhusu wewe kutenda kwa niaba yake 
moja kwa moja. Unaweza pia kumsainisha 
nyaraka za uhamisho wa ploti hiyo kama 
unataka kuihamisha. 

Umesema kwamba umeiweka ploti hiyo 
kwenye wosia, kama hakuna nyaraka yoyote 
rasmi kuonesha kwamba wewe ndiye mmiliki 
halali wa ploti hiyo, wosia huo hautawaokoa 
wanufaika wako endapo kaka yako ataidai 
kwamba ni ploti yake. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

Pango baada ya kufukuzwa

Niliingia kwenye mkataba wa upangaji 
na mzee fulani kwa mwaka mmoja. 
Nimekuwa nikimlipa mwenye nyumba 
huyu kodi kwa kipindi cha miezi mitatu 
mitatu. Cha kushangaza, baadaye mwenye 
nyumba ameweka masharti mengi ambayo 
hayakuwepo kwenye mkataba. Miongoni 
mwayo ni kutokupika aina fulani ya chakula 
kwenye nyumba. Bila taarifa yoyote, kwenye 
mwezi wangu wa tisa wa kukaa, aliniondoa 
kwa nguvu kwenye nyumba kwa kigezo 

kwamba nimeshindwa kutii masharti yake 
mapya. Kwa kuepusha shari na baada ya 
kuonywa na majirani kuhusu mzee huyu 
mwenye sura ya kishirikina, nimetafuta 
sehemu nyingine ambayo sasa ninaishi. Kwa 
bahati mbaya mwenye nyumba wangu wa 
kwanza aliyenifukuza ananifuatilia ili kulipa 
kodi ya miezi mitatu ya upangaji ingawa 
sikukaa kwa miezi yote 12 kutokana na 
kufukuzwa. Pia anadai kwamba kufukuzwa 
kulitokana na mimi kushindwa kutii 
masharti na hivyo ninatakiwa nilipe deni 
hilo. Mzee huyo mwenye nyumba alimtuma 
mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na Nyumba 
kuja na kuniarifu kwamba kiasi hicho 
kinatakiwa kilipwe. Je, nilipe? Tafadhali 
niongoze.
23 Septemba 2013

Kisheria, mpangaji ambaye kinyume 
na vigezo na masharti ya wazi ama la, ya 
mkataba wa upangaji, anaondolewa kwenye 
nyumba/ardhi yote au sehemu ya nyumba/
ardhi aliyopanga, hata wakati anaondolewa, 
hatawajibika kulipa kodi yoyote au fedha 
anayodaiwa kutokana na mkataba au 
kutekeleza ahadi wala masharti kwa upande 
wa mpangaji ama ya wazi ama la, yaliyopo 
kwenye mkataba kuhusiana na ardhi au jengo 
au sehemu yake ambayo ameondolewa. Hiki 
ndicho kinachozungumzwa kwenye Kifungu 
cha 110 (1) cha Sheria ya Ardhi (Sura 113 
kama ilivyorekebishwa mwaka 2002).

Tuje kwenye maelezo yako, hatuoni 
wajibu wako wa kulipa kodi kwenye nyumba 
ambayo hukai. Mkataba uliacha kufanya kazi 
pale ulipoondolewa. Kutokana na maelezo 
uliyotupatia, ni mwenye nyumba ndiye 
aliyevunja mkataba kwa kukuondoa kinyume 
na sheria. Sababu kwamba mkataba ulikuwa 
ni wa miezi 12 haiwezi kuibuliwa sasa, hasa 
ukizingatiwa kwamba ulivunjwa kabla miezi 
12 kuisha hivyo hutakiwi kulipa kodi ya 
miezi 3 iliyobaki. Kuhusiana na kutembelewa 
na Mwenyekiti, tafadhali elewa kwamba 
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maneno ya Mwenyekiti kwamba unatakiwa 
kulipa hayawezi kubadili msimamo wa sheria. 
Mwenyekiti anaweza kuwa na maslahi na 
jambo hili. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.
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Sheria ya Kodi na 
Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA)  

Imenenwa na wahenga kuwa hapa duniani, kifo na kodi ni mambo mawili pekee 
mwanadamu ana uhakika nayo. Kwa kuzingatia barua tunazozipata, labda tunapaswa 
kuongeza “migogoro ya kodi” kwenye hiyo orodha. Sheria za kodi ni ngumu sana na mara 
nyingi huwa ni chanzo cha malalamiko mengi. Baadhi ya malalamiko haya hasa hutokana na 
mkanganyiko halisi juu ya tafsiri ya sheria ya kodi na iwapo kodi husika inapaswa kulipwa. 
Lakini, mara nyingi, watu na makampuni wanataka tu kukwepa wajibu wao wa kulipa kodi. 
Hii inaweza kuwa mbinu hatari: kwani Mamlaka ya Mapato wanayo mamlaka ya kutosha ya 
kuchunguza viashiria vya kukwepa kodi, ikiwa ni pamoja na haki ya kuvamia biashara yenye 
mwenendo mbaya katika masuala ya kodi.
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Utozaji kodi kwenye mikopo ya elimu

Nimechaguliwa kujiunga na chuo fulani 
nchini Tanzania na nimepata mkopo kutoka 
Bodi ya Mikopo ambayo inakopesha pesa 
kwa wanafunzi. Bado sijapokea malipo 
yangu ya kwanza, napenda kujua iwapo 
mkopo huo unapaswa kulipiwa kodi, na 
kiwango gani? 
16 Januari 2012

Kama ni mkopo wa elimu kwa mwanafunzi 
wa wakati wote (full time), hutatakiwa kulipa 
kodi. Hilo limeelezwa kwenye aya (i)  ya 
Nyongeza ya 2 ya Sheria ya Kodi ya Mapato. 
Msamaha ni kwa ajili ya ada ya mafunzo 
kwa mwanafunzi, kwa muda wote anaopata 
mafunzo kwenye taasisi ya elimu, na kama 
utabadilisha hadhi kwa kusoma kwa muda 
wa ziada (part time), unaweza kutozwa kodi 
kulingana na maelezo ya mabadiliko husika.

Kulipia theluthi kabla ya kesi 
kusikilizwa

Mimi ni muuza vocha za simu Morogoro. 
Baada ya mijadala mirefu na Mamlaka 
ya Mapato Morogoro, wamenifanyia 
makadirio makubwa ya kodi isivyostahili, 
na wanadai VAT kwa miamala ambayo 
haitozwi kodi hizo. Kwa kuangalia tu ni 
wazi kuwa hakuna kodi inayostahili kulipwa 
lakini wameendelea na kunikadiria kodi 
hiyo. Mkaguzi wangu wa hesabu anasema 
tunaweza kulazimishwa kuweka angalau 
theluthi ya makadirio tuliyofanyiwa ili 
tuweze kukata rufaa juu ya jambo hili. Hii 
hainiingii akilini kwani hiyo theluthi ni 
kubwa mno kiasi cha kuweza hata kuiua/
kuifilisi biashara yangu.
6 Februari 2012

Sheria ya Rufaa za Kodi inazungumzia hilo 
kwamba mtu yeyote anayepinga makadirio 
ya kodi aliyofanyiwa anaweza kupinga 
makadirio hayo kwa kumpatia notisi ya 

maandishi Kamishna Mkuu. Notisi ya kupinga 
iwe na maelezo fasaha yanayoeleza sababu za 
kupinga makadirio hayo na yapelekwe kwa 
Kamishna Mkuu ndani ya siku thelatini tangu 
siku aliyopewa makadirio hayo.  

Wakati pingamizi la kodi likitolewa, na 
wakati maamuzi ya mwisho ya makadirio ya 
Kamishna Mkuu yakisubiriwa chini ya kifungu 
cha 13, mtu anayepinga atalipa kiwango cha 
kodi kisichobishaniwa au theluthi ya kodi 
iliyokadiriwa, kinachozidi kingine ndicho 
kitalipwa.

Sheria inaeleza zaidi kuwa kama Kamishna 
Mkuu ataridhika kwamba kuna sababu za 
msingi za kupunguza kiasi au za kusamehe 
kiasi chote, Kamishna anaweza kuelekeza kiasi 
pungufu kilipwe au kiasi chote kisamehewe. 

Kutokana na yaliyoelezwa hapo juu, 
ni wazi kuwa, ni lazima ukate rufaa juu ya 
makadirio hayo ndani ya siku 30 na uweke 
theluthi au ulipe kiasi ambacho hakibishaniwi, 
au chochote kinachozidi kingine. Hata 
hivyo, sheria inampa mamlaka Kamishna 
kupunguza theluthi au kusamehe baada ya 
kuridhika kwamba kuna sababu za msingi za 
kufanya hivyo. Sababu za ugumu wa maisha 
zinaweza kusikilizwa lakini ni lazima ziwe 
halisi. Mshauri wako wa masuala ya kodi 
anaweza kukuongoza zaidi.

Utozaji kodi kwenye pesa za msaada

Kwa miaka mingi nimekuwa nikiichangia 
taasisi ya msaada jijini Dar es Salaam 
ambayo Mamlaka ya Mapato Tanzania 
inasema imesajiliwa kimakosa. Nilikuwa 
mchangiaji mkubwa kwa maana ya bidhaa 
za chakula ambazo pia ninazisambaza 
sokoni na ndiyo biashara yangu kuu. 
Kwa sasa Mamlaka ya Mapato wamezuia 
misaada yote ambayo nimekuwa nikiitoa 
kwa miaka mitatu iliyopita wakidai kwamba 
ninatoa kupita kiasi. Swali la pili ni kama 
ninahamisha mali bure, sielewi kwa nini 
nilipe kodi? Tanzania ni nchi pekee ambayo 
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inadai kodi kwenye jambo kama hili. Kuna 
njia sahihi ya kutafsiri sheria?
19 Machi 2012

Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
inakuruhusu kuchangia kwenye taasisi za 
misaada lakini imezuia kiwango ambacho 
unaweza kukitoa kwenye taarifa zako za faida 
na hasara. Sheria inatamka wazi kwamba 
kwa madhumuni ya kukokotoa kipato 
cha mtu kwa mwaka wa mapato kwenye 
biashara, kutakuwa na punguzo la (a) kiasi 
kilichochangiwa kwenye mwaka wa mapato, 
kwenye taasisi za misaada au miradi ya 
maendeleo; (b) michango yoyote inayotolewa 
chini ya kifungu cha 12 cha Sheria ya Mfuko 
wa Elimu, 2001. 

Sheria inaeleza pia kwenye kifungu kidogo 
cha 2 cha Sheria hii kwamba kiwango cha 
punguzo ambacho kinatolewa hapo juu 
kwenye mapato ya mwaka hakitazidi asilimia 
mbili ya kipato cha mtu kutoka kwenye 
biashara.   

Kwa maelezo hayo, unaweza kuona 
kwamba sheria inakuruhusu kuchangia na 
kupunguza hadi asilimia mbili ya kipato 
chako. Kiasi chochote kinachotolewa msaada 
zaidi ya asilimia mbili kinaweza kutolewa 
lakini hakuna punguzo la kodi. 

Swali lako la pili linafurahisha sana kwa 
maana kwamba ghafla unaamua kutoa 
mali zako kwa mtu bure huku ukitegemea 
hakutakuwa na kodi. Nia yako inaweza kuwa 
njema lakini Mamlaka ya Mapato haina 
namna ya kupima nia njema yako kwenye 
msaada huo. Hakuna kipimo cha mita 
ambacho kinaweza kuchomekwa mahala na 
kuangalia dhamira ya mtu anapotoa msaada. 
Hivyo sheria inasema wazi kwamba kama mtu 
anahamisha mali kwenda kwenye taasisi au 
anahamisha kwa mtu mwingine kama zawadi 
(a) mtu huyo ataonekana amepata kiasi sawa 
na thamani ya soko ya mali hiyo au thamani 
halisi ya mali hiyo kabla ya kupata; na (b) na 

mtu anayepata mali hiyo atachukuliwa kama 
inatokana na matumizi. 

Ni dhana mbaya kudhani kuwa Tanzania 
ndiyo nchi pekee inayotoza kodi kwenye 
misaada. Tulijaribu kuangalia sheria za kodi za 
Uganda, Kenya, Afrika Kusini, India, Uingereza 
na Kanada. Sheria zote kutoka kwenye nchi 
hizi pia wanatoza kodi na nyingine zinatoza 
kodi kubwa sana kwenye misaada. Hivyo, 
madai kwamba Tanzania ni nchi pekee 
inayotoza kodi za namna hii si sahihi. Kodi ni 
muhimu kwa maendeleo ya taifa. Kama kodi 
za namna hii hazitatozwa, kila mmoja atadai 
anahamisha bure mali zake kwa marafiki, 
jamaa, binamu, n.k. ili kukwepa kulipa kodi. 
Ni wapi sasa mstari uchorwe? Kwa muongozo 
zaidi onana na mshauri wako wa masuala ya 
kodi.

Nimetozwa kodi kubwa na mwajiri wa 
pili

Nimeajiriwa na kampuni mbili na kila 
kampuni inajua kwamba nina kazi sehemu 
mbili, ingawaje nilipanga kufanya siri 
kwenye hii kazi ya sasa. Hata hivyo, wakati 
napokea mshahara wangu kwenye kazi hii 
ya pili, inaonesha kwamba mwajiri wangu 
wa pili amenitoza kodi kwa kiwango cha 
asilimia 30 ya mshahara wangu wakati kodi 
inayotakiwa kulipwa ni asilimia 19 tu. Je, hii 
ni sawa kunibebesha mzigo wa ziada wa 
kodi? Kuna njama kati ya mwajiri wangu na 
Mamlaka ya Mapato.
16 Aprili 2012

Siyo Mamlaka ya Mapato wala mwajiri 
wako wa pili ambao wamekuibia isipokuwa 
sheria inamtaka mwajiri wako kukutoza kama 
alivyofanya. Kanuni za Kodi ya Mapato (Gazeti 
la Serikali Na. 464 la tarehe 5 Novemba, 
2004) kanuni ya 18, inaeleza kwamba kama 
mwajiriwa ana mwajiri zaidi ya mmoja, 
ana wajibu wa kuchagua miongoni mwa 
waajiri wake ambaye atakuwa ni mwajiri 
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wake wa msingi na yule wa pili. Mwajiri 
wa kwanza atakata kodi kwa viwango vya 
kawaida vilivyotolewa chini ya Sheria ya 
Mapato. Mwajiri wa pili atawajibika kumkata 
mwajiriwa mshahara kwa kiwango cha juu 
kama ilivyotolewa kwenye Sheria ya Mapato 
ambayo ni asilimia 30. 

Ukumbuke pia kwamba chini ya Sheria ya 
Mapato, ni kosa kuficha kazi yako kwa mwajiri 
wako wa kwanza na yule wa pili na ukitiwa 
hatiani utawajibika kulipa faini. 

Hata hivyo, unaweza kuomba kwa 
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato 
kupunguziwa kiwango hicho kwa sababu 
Sheria inamruhusu kupunguza kiwango 
hicho kama atajiridhisha kwamba makato 
hayo yanakuletea ugumu.

Nadharia yako ya kwamba mwajiri wako 
na Mamlaka ya Mapato wamekula njama si 
sahihi.

Matatizo lukuki ya kodi

Najikuta nipo kwenye matatizo kadhaa 
ya kodi. Kwanza, niliwekeza mamilioni ya 
Shilingi katika kutunza mazingira kwenye 
kiwanda changu lakini Mamlaka ya Mapato 
imekataa matumizi hayo yote kwa kusema 
hayakuwa ya lazima. Pili, kulikuwa na 
kuchelewa kulipa kodi. Mamlaka ya mapato 
hata ilikuwa haijui kuhusu hilo na kwa hiari 
yangu nilikwenda kulipa lakini mwishowe 
nikajikuta naambulia kutozwa riba na 
adhabu nyingine zote. Mwisho, mkaguzi 
wangu ambaye alinifanyia marekebisho ya 
akaunti ananiambia Mamlaka ya Mapato 
itanijia kwa marekebisho aliyoyafanya na 
anahitaji pesa zaidi ili aniwekee mambo 
sawa. Nimechanganyikiwa. Nifanye nini?
14 Mei 2012

Tunakupa pole kuhusu matatizo yako ya 
kodi ingawa siyo magumu kama unavyofikiria. 
Tunaanza na matumizi ambayo unadai 
yamezuiliwa na Mamlaka ya Mapato kwa 

pesa ulizolipa kulinda mazingira. Hujasema 
hasa ulikuwa unalinda nini. Sheria ya Mapato 
iko wazi sana na inatamka kwamba kwa 
madhumuni ya kupiga mahesabu ya kipato 
halisi cha mwaka wa mapato wa biashara 
yoyote, kutakuwa na punguzo kwenye 
maendeleo ya kilimo, tafiti na maendeleo na 
matumizi ya kwenye mazingira kwa kiwango 
kilichotumiwa na mtu katika kipindi cha 
mwaka wa mapato wa biashara. 

Sheria ya Kodi ya Mapato pia inatafsiri 
matumizi ya kimazingira kwamba ni kiwango 
ambacho kimetumiwa na mmiliki wa ardhi 
kuzuia mmomonyoko wa udongo; au 
kuhusiana na kurekebisha hasara yoyote 
iliyosababishwa na uchimbaji wa maliasili 
kwenye uso au eneo la ardhi. 

Ili kufikia maamuzi yake, Mamlaka ya 
Mapato inahitaji kujua kama matumizi hayo ni 
ya lazima na iwapo yanahusiana na biashara 
husika. Una haki ya kuhoji kwa nini gharama 
zimezuiliwa na kama hujaridhika unaweza 
kukata rufaa kwa Kamishna Mkuu. Iwapo 
ulienda Mamlaka ya Mapato kwa hiari au siyo, 
watu wote wanachukuliwa kuwa wanajua 
sheria. Huwezi kuwalalamikia Mamlaka ya 
Mapato kwa kukutoza faini au kukulipisha riba 
kwa sababu ni sheria ndiyo inayotamka hivyo. 
Mamlaka ya mapato haiwezi kumfuatilia 
kila mtu na kila utekelezaji, hilo limeachwa 
kwa mtu mwenyewe na ni la lazima na ni 
kosa kushindwa kutii. Hoja yako kwamba 
Mamlaka ya Mapato isingejua pia haipo kwa 
sababu Mamlaka huwa inafanya ukaguzi 
wa makampuni mbalimbali mara kwa mara. 
Sheria iko wazi kwamba mtu yeyote ambaye 
anashindwa kulipa kodi wakati au kabla ya 
muda ambao kodi hiyo inatakiwa kulipwa 
atawajibika kulipa riba kwa kila mwezi au 
sehemu ya mwezi ambao kodi haikulipwa na 
itapigwa hesabu kwa kila mwezi ambao kodi 
haikulipwa.

Tunarudi kwenye sehemu ya mwisho ya 
swali lako ambapo inaonesha ama mkaguzi 
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wako ameandaa taarifa za akaunti yako 
isivyo halali au ameficha baadhi ya maelezo 
ili kukupunguzia wajibu. Unaonekana 
unatapeliwa na mkaguzi wako ili umlipe zaidi 
kukuwekea mambo sawa. Tunakujibu swali 
lako katika sehemu mbili. Awali ya yote, kama 
na wewe umeshiriki kwenye udanganyifu au 
ufichaji huu, na wewe utakuwa umetenda 
kosa ambalo linaweza kukufanya ulipe faini 
au ufungwe. Lakini, jambo hili haliishii hapa. 

Itakuwa ni vyema kwako kumtaarifu 
mhasibu wako juu ya vifungu vya Sheria 
ya Mapato ambavyo vinatamka wazi 
kwamba mtu yeyote ambaye kwa kujua 
au kwa uzembe anasaidia, anaelekeza, 
anaficha au anamshawishi mtu mwingine 
kutenda kosa chini ya Sheria hii anatenda 
kosa na atawajibika, akitiwa hatiani (a) 
kama kosa la kwanza linahusu maelezo 
ambayo, kama taarifa zisizo sahihi za akaunti 
hazikugunduliwa, na ingepelekea kulipa kodi 
ndogo kuliko inayostahili ya kiasi kisichozidi 
Shilingi 500,000, atalipa faini isiyopungua 
Shilingi 500,000 na isiyozidi Shilingi 2,000,000, 
kifungo kisichopungua mwaka mmoja au 
vyote kwa pamoja; na (b) katika kesi nyingine 
yoyote, faini isiyopungua Shilingi 100,000 na 
isiyozidi Shilingi 500,000.

Kulingana na maelezo ya hapo juu 
unaweza kuona kwamba mkaguzi 
wako anaweza kwenda jela. Unaweza 
kumkumbusha juu ya wajibu wake wa 
kufanya kazi kwa uaminifu na kwa weledi 
na kwamba naye anaweza kutiwa hatiani. 
Wakaguzi wengi wanasahau kuhusu vifungu 
hivi vya Sheria ya Mapato lakini kwa sasa 
Mamlaka ya Mapato inawafuatilia kwa karibu 
wakaguzi na wahasibu katika utekelezaji wa 
majukumu yao.

Uepukaji kodi dhidi ya ukwepaji kodi

Nilifanya biashara ya kununua mali na 
nilifanya manunuzi katika namna ambayo 

sitawajibika kulipa Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (VAT). Mamlaka ya Mapato 
walikuja na kuniambia nakwepa kulipa 
kodi. Hata hivyo nilifanya hivyo kwa 
kutumia mwanya uliopo kwenye kifungu 
cha Sheria ya Ongezeko la Thamani. Hivi ni 
kweli huko ni kukwepa kodi ikiwa vifungu 
vya sheria vinaruhusu?
11 Juni 2012

Suala lako ni moja ya masuala 
yanayojadiliwa sana, lile la uepukaji kodi dhidi 
ya ukwepaji kodi. Suala la uepukaji kodi na 
ukwepaji kodi ni la kawaida kwenye kila nchi 
inayotoza kodi. Wakati mazoea haya hayawezi 
kuisha, yanaweza kupunguzwa. Ulichokifanya 
ni kutafuta upenyo kwenye sheria za kodi 
na ukatumia udhaifu huo kupunguza au 
kutokulipa kodi kwenye mali ulizonunua. 

Uepukaji kodi ni mbinu/mpangilio ambao 
mlipa kodi analipa kodi kidogo au halipi kodi 
kabisa lakini bila kuvunja sheria. Uepukaji 
kodi ni kunufaika na mianya au mapungufu 
katika sheria husika. Uepukaji kodi hauna 
adhabu karibu kwenye kila nchi inayotoza 
kodi. Hata hivyo kama shughuli ni haramu 
au siyo halisi, haiwezi kuchukuliwa kama ni 
sehemu ya kupanga kodi au ni njia halali ya 
kuepuka wajibu wa kulipa kodi. 

Kwa upande mwingine, ukwepaji kodi ni 
kitendo cha makusudi cha mlipa kodi kukiuka 
sheria za kodi ili kupunguza au kuacha 
kabisa wajibu wa kulipa kodi. Ukwepaji 
kodi ni matumizi ya njia za udanganyifu ili 
kupunguza au kutokutimiza wajibu wa kulipa 
kodi. 

Kwenye suala lako, inaweza kuwa ni 
suala la tafsiri ambapo Mamlaka ya Mapato 
wanaweza kulitolea ufafanuzi. Kama 
hujaridhika na maamuzi ya Mamlaka ya 
Mapato, unaweza kukata rufaa kwenda Bodi 
ya Rufaa za Kodi. 

Mwisho ni lazima tueleze kwamba mtu 
anapaswa kuwa makini sana katika upangaji 
wa kodi kwa sababu kuna ugumu katika 
kutofautisha kati ya uepukaji kodi na ukwepaji 
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kodi.

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
kwa kampuni ya kigeni

Nimekuwa mshauri wa kampuni ya kigeni 
kuhusu mradi fulani uliopo Arusha ambapo 
pia nimepewa mkataba mdogo kwa upande 
wa Kampuni ya Kenya. Swali langu lipo 
kwenye masuala ya kodi kwenye shughuli 
hizo. Moja, je, ninaweza kuandaa ankara 
na kodi ya ongezeko la thamani nikaiweka 
ndani yake? Kama ndiyo, kampuni ya kigeni 
inawezaje kurudishiwa kodi ya ongezeko la 
thamani? Je, mteja wangu anaweza kukata  
kodi ya zuio kwa kazi iliyofanyika Kenya?
13 Agosti 2012

Kodi ya ongezeko la thamani inatumika pia 
kwenye ankara zako na mteja wako ni lazima 
alipe ankara pamoja na kodi hiyo kwenye 
ada. Kwa kuwa mteja wako hajasajiliwa 
nchini, hawezi kurudishiwa kodi hiyo kutoka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. Kuhusu swali 
lako la pili, kodi ya zuio haimhusu mteja wako 
kwa sababu wewe ndiye uliyeingia mkataba 
mdogo kwa kazi hiyo na siyo mteja wako. 
Hivyo kodi ya zuio ya asilimia 15 ya thamani ya 
jumla ya mkataba mdogo itatumika kwenye 
malipo yote unayopata kwenye kampuni 
kutoka Kenya.

Nani anatakiwa kusajiliwa kulipa kodi 
ya ongezeko la thamani (VAT)

Nina kampuni mpya nchini Tanzania na 
inawezekana kabisa nisitozwe kodi ya 
ongezeko la thamani kwa sababu nimejikita 
kwenye kusafirisha bidhaa ng’ambo. Je, 
bado ninahitaji kujisajili kwa ajili ya kodi 
ya ongezeko la thamani? Je, ni ipi mipaka 
ya kusajiliwa kulipa kodi ya ongezeko la 
thamani? Nini umuhimu wa mashine za 
risiti za kieletroniki? Je, ni lazima nizitumie? 
Na vipi kama nisipozitumia?
10 Septemba 2012

Kodi ya ongezeko la thamani inatozwa 
kwenye bidhaa au huduma nchini Tanzania 
zinazostahili kutozwa kodi kwa mtu ambaye 
anastahili kutozwa kodi hiyo kwenye biashara 
anayoifanya. Kifungu cha 19 cha Sheria ya 
Ongezeko la Thamani kinatamka kwamba 
mtu yeyote ambaye mauzo yake ya mwaka 
yanazidi, au mtu huyo ana sababu za kuamini 
kuwa mauzo yake ya mwaka yanazidi 
kiwango kilichotolewa kwenye Kanuni chini 
ya kifungu hiki, kabla au baada ya tarehe 1 
Januari 1998 atafanya maombi ya kusajiliwa 
ndani ya siku thelathini tangu siku aliyotakiwa 
kufanya maombi hayo. 

Wafanyabiashara au biashara zote 
ambazo mapato yake kwa mwaka yanazidi 
milioni 40 (au Dola za marekani 25,000) au 
Shilingi milioni 10 (Dola za marekani 6,259) 
kwa kipindi cha miezi mitatu mfululizo 
wanatakiwa kupeleka maombi ya usajili kwa 
Kamishna wa Kodi za Ndani siku 30 tangu 
siku waliyostahili kulipa. Baadhi ya watu na 
taasisi nyingine zimesamehewa kulipa kodi ya 
ongezeko la thamani kwa bidhaa au huduma 
wanazoingiza, wakati baadhi ya bidhaa 
zimeondolewa kodi ya ongezeko la thamani. 
Kwa upande wako, utatakiwa kujisajili kama 
unapata kiwango kilicholezwa hapo juu. 
Kama huna bidhaa zinazostahili kodi ya 
ongezeko la thamani, unaweza kuomba 
kurejeshewa pesa yako. 

Mashine za risiti za kieletroniki (EFD) 
ni mashine zilizotengenezwa kwa ajili 
ya kutumika katika biashara ili kudhibiti 
usimamizi kwa ufanisi katika maeneo ya 
uchambuzi wa mauzo na mfumo wa udhibiti 
wa mali. Mashine hizi zilianzishwa kwa ajili ya 
wafanyabiashara waliosajiliwa kulipa kodi ya 
ongezeko la thamani chini ya Kanuni mpya 
za Kodi ya Ongezeko la Thamani (Mashine za 
Risiti za Kielektroniki) za mwaka 2010 ambazo 
zilianza kutumika tarehe 1 Oktoba 2010 
na kampuni ambazo zinashindwa kutumia 
mashine hizi zinaweza kutozwa faini au 
kufungiwa biashara zao. 

Zaidi, Sheria ya Fedha ya Mwaka 2012 
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inaongeza matakwa ya kutumia mashine 
za risiti za kielektroniki kwa walipa kodi 
wote kwa kuzingatia Mamlaka ya Mapato, 
isipokuwa tu wale ambao Mamlaka ya Mapato 
imewaondolea sharti hilo. Sheria ya Fedha pia 
imeleta vifungu vya makosa vilivyopo kwenye 
Sheria ya Mapato kwa mtu anayeshindwa 
kuwa nayo au kutumia mashine za risiti 
za kielektroniki au anashindwa kutoa risiti 
za kielektroniki au ankara. Adhabu ya 
makosa hayo baada ya kutiwa hatiani ni 
faini ya  Shilingi milioni tatu au jela kwa 
kipindi kisichozidi miaka mitatu. Hivyo kama 
umesajiliwa kulipa kodi ya ongezeko la 
thamani ni lazima utumie mashine za risiti 
za kielektroniki. Kama hutumii unaweza 
kuishia jela.

Kodi dhidi ya mapato ya nje ya 
Tanzania

Mimi ni mtanzania ninayeishi Dar es 
Salaam. Hivi karibuni nilinunua hisa kwenye 
kampuni ya Afrika Kusini ambapo nilianza 
kupokea gawio miezi michache iliyopita. 
Kwa kiasi fulani Mamlaka ya Mapato 
wamelishtukia hilo na kwa mshangao 
wakanifanyia makadirio. Kivipi na kwa 
nini nitozwe kodi kwa uwekezaji wangu 
nilioufanya Afrika Kusini? Inaonekana 
kama Mamlaka ya Mapato wana uwezo wa 
kuutoza kodi ulimwengu mzima na huu ni 
mpango wao wa kupata pesa za haraka. 
Tafadhali niongoze, mimi ni masikini sana 
na siwezi kuhimili jambo hili.
1 Oktoba 2012

Kama unavyojua, Mamlaka ya Mapato 
watakufikia bila kujali wewe ni tajiri au 
masikini, na hoja yako kwamba wewe ni 
masikini haina mashiko. Sheria ya Mapato 
ya Tanzania inatamka kwamba kama mtu 
ni mkazi wa Tanzania ana wajibu wa kulipa 
kodi ya mapato bila kujali kama kipato hicho 
amekipata Tanzania ama kwingineko. Kwa 
kuwa wewe ni mtanzania na una kipato 

cha ndani na nje ya nchi, vipato vyote viwili 
vinatakiwa kutozwa kodi Tanzania. Kifungu 
hiki kina maana kwamba watanzania wote 
wana wajibu wa kulipia kodi kwenye mapato 
yao, siyo tu wakiwa Tanzania lakini pia wakiwa 
kokote ulimwenguni. 

Hata hivyo, kuna fursa ambayo unaweza 
kuitumia kutegemea na aina ya kipato 
unachopata Afrika Kusini. Ni Mkataba wa 
Utozaji Kodi Mara Mbili uliopo kati ya Tanzania 
na Afrika ya Kusini. Huu unaweza kukusaidia 
na kuepusha mapato yako kutoka Afrika ya 
Kusini kutozwa tena kodi Tanzania kama 
tayari yameshatozwa Afrika ya Kusini. Mshauri 
wako wa kodi anaweza kukuongoza zaidi.

Utata kwenye sheria ya kodi

Kuna sheria moja ambayo ina utata wa 
namna ya kukadiria kodi na namna ya 
kukokotoa. Je, utata wa namna hiyo 
unawezaje kuamuliwa? Nifanye nini kwa 
sababu Mamlaka ya Mapato wanautumia 
utata huo kwa faida yao na wanasema 
wengine wamelipa kwa kigezo hicho hicho? 
Wananitisha kunifanyia makadirio. Tafadhali 
niongoze.
5 Novemba 2012

Kwa kawaida kama kuna utata au 
mkanganyiko, faida ya utata huo anapewa 
mlipa kodi bila kujali kama wengine 
wamekubali kulipa ama la. Ukweli tu kwamba 
wengine wamelipa haiondoi utata kwenye 
sheria. Kanuni za kutafsiri kifungu kinachotoza 
kodi ni kwamba kabla ya kumtoza mtu 
kodi, ni lazima ioneshwe kwamba mlipaji 
anaangukia kwenye kifungu kinachotoza kodi 
kwa maneno ya wazi yaliyotumika kwenye 
kifungu hicho. 

Kanuni muhimu ni kwamba hakuna mtu 
anayeweza kutozwa kodi kwa kudhania. 
Kama mtu hajaelezewa kwenye sheria ya kodi, 
hatakiwi kutozwa kodi kabisa. Kwa upande 
wako, inategemea utata huo ni upi. Kwenye 
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sheria za kodi hakuna mwanya wa sheria 
kujitafsiri yenyewe. Hakuna usawa kwenye 
kodi na hakuna kodi ya kudhania, hakuna 
kitu cha kuchukulia hivi hivi, mtu anapaswa 
kuangalia kwa umakini lugha iliyotumika. 

Unaweza kuwazuia Mamlaka ya Mapato 
kufanya makadirio. Hata hivyo unahitaji 
kupinga makadirio kwa Kamishna Mkuu 
na kama hujaridhika na maamuzi yake, 
unaweza kukata rufaa kwenda Bodi ya Rufaa 
za Kodi na hatimaye Mahakama ya Rufaa. 
Kufanyiwa makadirio siyo mwisho wa dunia. 
Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Kesi ya kodi katika mahakama ya rufaa

Tuna kesi ya kodi ambayo bado inaendelea 
Mahakama ya Rufaa. Mamlaka ya Mapato 
Tanzania imefanya tena makadirio ya kodi 
na kuleta mahesabu yale yale ambayo 
yamekatiwa rufaa lakini kwa mwaka tofauti. 
Tumepinga maamuzi haya ya pili Bodi ya 
Rufaa za Kodi. Je, kuna maana yoyote ya 
Bodi kuendelea kusikiliza rufaa hii wakati 
tunasubiria hukumu ya mwisho kutoka 
Mahakama ya Rufaa kwenye suala hilo hilo? 
Je, mamlaka ya mapato inaweza kufanya 
makadirio kwa kitu ambacho kinapingwa?
19 Novemba 2012

Tunaanza kujibu swali lako la pili la 
iwapo Mamlaka ya Mapato inaweza kufanya 
makadirio kwa masuala ambayo tafsiri yake 
inasubiriwa Mahakama ya Rufaa. Kwa kusoma 
kwetu sheria za kodi, Mamlaka ya Mapato 
haizuiliwi kufanya makadirio hata kama kesi 
iko Mahakama ya Rufaa. Hivyo hatuoni tatizo 
lolote kwenye hilo. 

Kuhusu suala la Bodi kusikiliza maamuzi 
ya pili ya Mamlaka ya Mapato, tafadhali elewa 
kwamba kuna maamuzi ya Bodi kuhusu suala 
kama hilo ambapo iliahirisha kesi iliyokuwa 
mbele yake kwa muda usioJulaikana kusubiri 
maamuzi ya Mahakama ya Rufaa. 

Bodi ilitamka hivi kwenye maamuzi yake, 
“tuna maoni kwamba ni busara na akili tu ya 
kawaida kwamba usikilizwaji wa rufaa hii ya 
pili uahirishwe hadi pale ambapo Mahakama 
ya Rufaa ya Tanzania itakapotoa maamuzi 
ya rufaa iliyopo mbele yake ambapo pande 
zilizoko hapa na madai yanayobishaniwa ni 
yale yale kama yaliyopo hapa kwenye rufaa 
hii. Maamuzi yoyote yatakayotolewa kule, 
yanakwenda kufungua njia kwa umalizaji 
bora wa rufaa iliyopo mbele ya Bodi hii.” 

Kwa kuzingatia maamuzi hayo hapo 
juu, unaweza kufanya maombi ili suala 
ambalo lipo Bodi liahirishwe likisubiri rufaa 
inayoendelea.

Mamlaka ya mapato kukataa rufaa

Nimefanyiwa makadirio makubwa sana 
ya kodi ya ongezeko la thamani. Kimsingi 
kiwango ni kikubwa sana kiasi kwamba 
kama nikilazimishwa kulipa inaweza 
kupelekea kampuni yangu kufilisika. 
Niliwapelekea Mamlaka ya Mapato maombi 
ya kupinga makadirio hayo, na pia niliomba 
kusamehewa kuweka dhamana ya theluthi 
ya kiasi nilichokadiriwa. Mamlaka ya 
Mapato wamekuja juu wakikataa kunipa 
msahama huo na mimi sina pesa ya kulipa. 
Nifanye nini? Ninawezaje kuhukumiwa bila 
kusikilizwa eti kwa sababu tu sina pesa za 
kuweka dhamana ili kunisaidia kupambana 
na kesi yangu? Tafadhali niongoze.
19 Novemba 2012

Umefuata taratibu sahihi kwa kufungua 
maombi ya kupinga makadirio kwa Kamishna 
Mkuu. Pia sheria inatamka kwamba mtu 
anatakiwa kulipa dhamana ya theluthi 
ya kiasi kilichokadiriwa au kiasi ambacho 
hakibishaniwi, chochote kinachozidi kingine. 
Kwenye kesi yako unapinga kabisa kiasi 
ulichokadiriwa na hivyo unatakiwa kulipa 
theluthi ya kiasi ulichokadiriwa. Umesema 
Mamlaka ya Mapato haijakubali maombi 
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yako ya msamaha. Njia inayofuata kwako ni 
kupeleka maombi ya msamaha kwenye Bodi 
ya Rufaa za Kodi. Kama kiasi hiki cha theluthi 
kikikubaliwa, utagundua kwa nini msamaha 
huu unaweza kupatikana kupitia Bodi. 

Kama sababu ni ugumu wa mzunguko 
wa hela, mikopo mikubwa ya benki, rekodi 
nzuri ya ulipaji kodi wa kipindi cha nyuma, 
una nafasi kubwa ya kushinda rufaa. Hali 
ya sasa ya kifedha ya kampuni, miongoni 
mwa sababu nyingine, inaweza kutumika 
kukusaidia kupata msamaha. Unaweza pia 
kujenga hoja kuwa dhima ya sera ya serikali 
ni kusaidia na kukuza biashara na siyo 
kuzikwamisha. Aidha, unaweza  kuwa na hoja 
kwamba kama utalazimishwa kulipa kiasi 
kikubwa hivi cha kodi utalazimika kufunga 
biashara, watu watapoteza kazi na Mamlaka 
ya Mapato pia itapoteza mapato. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kikokotozi kibovu chaniweka 
matatizoni na Mamlaka ya Mapato

Nilinunua kikokotozi kwa muuzaji wa 
mtaani kwa ajili ya biashara yangu. 
Nilipoongeza asilimia 18 ya kodi ya 
ongezeko la thamani kikokotozi kinanipa 
idadi ndogo. Kwa mfano, kwa mauzo ya 
Shilingi 100,000, nilipoongeza asilimia 18 
kwenye kiasi hiki ilitakiwa isome 118,000 
lakini kikokotozi hiki kinanipa namba 
116,000. Nilikipeleka kwa fundi ambaye 
alisema kwamba kikokotozi kina matatizo 
na asilimia 18 ilikuwa inakokotolewa kama 
asilimia 16. Je, hii ni sababu nzuri kwangu 
kuwaeleza Mamlaka ya Mapato ambao 
wananikadiria upungufu wa asilimia 2 
ambayo kwa sasa imefikia Shilingi milioni 
150? Ninaweza kumshtaki yeyote?
26 Novemba 2012

Hii ndiyo mara yetu ya kwanza kusikia 
kuhusu kikokotozi hicho na inatuwia vigumu 
kuamini. Lakini kwa hali ya sasa ambapo kuna 

ongezeko la bidhaa zilizo chini ya kiwango 
sokoni, unaweza kuwa sahihi. Kwa kuanzia, 
hakuna uwezekano wa Mamlaka ya Mapato 
kukubali hoja yako. Unapofanya mauzo ya 
Shilingi 100,000 hata kwa mfanyabiashara 
ambaye hajavuka elimu ya msingi atajua 
kwamba kodi ya ongezeko la thamani ni 
Shilingi 18,000 na siyo 16,000. Pia tunashangaa 
kiasi cha asilimia 2 kimeongezeka mpaka 
kufikia Shilingi milioni 150 ikiwa na maana 
kwamba umetumia kikokotozi hicho kwa 
muda mrefu bila kugundua tatizo. 

Kuhusu nani wa kumshtaki, unaweza 
kumshtaki muuzaji aliyekuuzia kikokotozi hiki. 
Hii inaweza isikupe matokeo unayoyataka. 
Unaweza pia kumshtaki mtengenezaji na 
msambazaji wa bidhaa hiyo. Inawezekana 
baadhi ya vikokotozi hapa mjini vinaweza 
kuwa vinaongeza kodi ya ongezeko la 
thamani zaidi na hivyo wafanyabiashara 
wakawa wanajinufaisha na ziada hiyo, 
hivyo unapaswa pia kuripoti kwenye Tume 
ya Ushindani, Shirika la Viwango Tanzania 
pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
Tunakushauri uwasiliane na mtaalam wa 
masuala ya kodi ili akuongoze zaidi kwenye 
suala lako la kodi ya ongezeko la thamani 
unalokabiliana nalo.

Serikali haiheshimu makubaliano

Tumeingia mikataba miwili na serikali 
kwa ajili ya ujenzi na uendeshaji wa mradi 
fulani. Huu ni mradi wa muda mrefu 
ambao unagharimu matrilioni ya Shilingi. 
Mkataba unaeleza wazi wajibu, vigezo na 
masharti ya kutimizwa na kila upande. 
Mkataba ulipitia hatua za kawaida ikiwemo 
kuchunguzwa na Mwanasheria Mkuu 
kabla ya kusainiwa na Waziri. Mamlaka ya 
Mapato Tanzania imeanza kututoza kodi 
kinyume kabisa na kile tulichokubalina 
na serikali wakidai kwamba sheria 
imebadilika na wao ni watekelezaji tu. 
Hivyo, ni jukumu letu kuwasiliana na 
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Wizara husika ili kutatua suala hili. Wizara 
inatoa ahadi lakini haitekelezi. Tufanye 
nini? Pia tunahitaji suluhu ya haraka. Je, 
kipengele cha utatuzi wa mgogoro kwa 
njia ya usuluhishi kitatusaidia kupata nafuu 
ya haraka? Inakatisha tamaa sana kuona 
serikali haiheshimu makubaliano iliyoingia 
yenyewe. Kwa nini Mamlaka ya Mapato 
kama mkusanya kodi ambaye ni mkono wa 
serikali isitatue jambo hili na Wizara badala 
ya kumtaka mwekezaji kufanya hivyo?
17 Desemba 2012

Umeibua hoja muhimu sana. Kwanza 
sheria inabadilika na mabadiliko hayo 
hayawezi kuzuiwa na mkataba wenu. Kwa 
kukupa mfano wa vipengele vya mabadiliko 
ya kodi kwenye Mikataba ya Maendeleo ya 
Madini (MDA) na Mikataba ya Kugawana 
Uzalishaji iliyoingiwa baina ya serikali na 
makampuni, mikataba yote hii inatamka 
kwamba kama kutatokea mabadiliko ya 
sheria za kodi, serikali itatambua uwepo 
wa mikataba hii ili kuhakikisha kwamba 
mwekezaji anabaki kwenye hali yake ya 
awali kama ilivyokuwa kabla ya sheria hiyo 
kupitishwa. Kwa mfano, kama wakati wa 
kuingia mkataba wa kuwekeza kwenye 
madini au gesi, kampuni ikafanya tathmini 
yake ya viwango vya kodi za kampuni kuwa 
ni 30%, na sasa kiwango hicho cha kodi 
kimepanda mpaka 40%, ama marekebisho 
hayo ya sheria hayataihusu kampuni au 
serikali itaangalia namna nyingine ya kuifidia 
ili kuhakikisha kwamba kampuni inawajibika 
kulipa 30% tu ya mwanzo. Kwa ufupi, kwa 
kuzingatia Mikataba ya Maendeleo ya Madini 
(MDA) na Mikataba ya Kugawana Uzalishaji, 
kampuni itawajibika kulipa kodi ya asilimia 
30 tu na siyo asilimia 40 hata kama sheria 
imebadilika. 

Kwa upande wako, inaonekana kama 
una hali kama hiyo ambapo aina fulani za 
kodi hazikuwa sehemu ya makubaliano 

yenu na pia hazikuwepo wakati mnafanya 
makubaliano. Lakini sasa kuna mabadiliko 
ya sheria ambazo zimeanza kutumika na 
Mamlaka ya Mapato inakuja kukusanya kodi 
hizo kwako. Swali lako ni, je, serikali inatakiwa 
kuheshimu makubaliano yenu? Jibu letu ni 
ndiyo, ni lazima iheshimu. Serikali haina hiari 
bila kujali kama sheria inabadilika ama la. 
Kama sheria mpya haisemi kuhusu kuheshimu 
makubaliano ya namna hiyo yaliyofikiwa 
kabla ya sheria mpya, maana yake ni kwamba 
sheria mpya moja kwa moja haitatumika 
kwako, na hivyo serikali itawajibika moja kwa 
moja kwa mujibu wa makubaliano yenu. 

Kwa mazingira hayo, tunakushauri 
ufuatilie suala hili Wizarani na kama juhudi 
zote zikishindikana, utatoa notisi ya uwepo 
wa mgogoro kwa mujibu wa mkataba. 
Mwishowe mtakwenda kwenye usuluhishi 
ambao tunaamini kwa maelezo machache 
haya una kesi nzuri. Iwapo unaweza kupata 
nafuu ya haraka kwenye usuluhishi, hatuna 
uhakika ni nafuu gani hasa unaitaka. Ingawa 
kuna kipengele cha usuluhishi ambacho 
kinapinga mamlaka ya Mahakama, kama 
nafuu unayoitaka ni ya haraka sana na ni ya 
muda mfupi, Mahakama inaweza kusikiliza 
ombi lako. 

Kwa bahati mbaya hatuwezi kujibu swali 
la ndani ambalo umeliibua kwamba kwa 
nini Mamlaka ya Mapato wasilitatue kwa 
kushirikiana na Wizara. Hata hivyo, ni kweli 
Mamlaka ya Mapato wamekuwa wakisita 
kutatua masuala kama hayo labda ni kwa 
sababu haipo kwenye mamlaka yao kufanya 
hivyo kwa sababu Mamlaka ya Mapato 
hawatoi misamaha hiyo. Hii imepelekea kilio 
kikubwa kwamba sheria za kodi za Tanzania 
siyo imara, yaani hazitabiriki, na zimejikita 
katika kukamua kodi kutoka kwa makampuni 
machache bila kuongeza wigo wa vyanzo 
vingine vya kodi. Unaweza kupeleka suala hili 
kwenye Wizara husika.
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VAT katika ununuzi wa jengo

Nilinunua mali/bidhaa kutoka kwa mtu 
binafsi kwa Shilingi milioni 500. Sikulipa 
ushuru wa ongezeko la thamani kwa kuwa 
sijasajiliwa kulipa ushuru huo wala muuzaji 
pia. Mamlaka ya Mapato wamekuja na 
kunitaka kulipa VAT kwenye mauziano/
biashara hiyo. Je, VAT inalipwa kwenye 
mauziano/biashara kama hii?
7 Januari 2013

Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
kifungu cha 4 kinatoa mawanda ya kodi 
ya ongezeko la thamani na kinatamka 
kwamba kodi hiyo itatozwa kwenye bidhaa 
au huduma kwa Tanzania Bara zinazostahili 
kutozwa kodi, kwa mtu ambaye anastahili 
kutozwa kodi hiyo katika shughuli ya 
kiuchumi anayofanya. Sheria inatamka 
pia kwamba kodi ya ongezeko la thamani 
inayotozwa kwenye bidhaa au huduma 
italipwa na mlipa kodi mwishoni mwa kipindi 
cha mwaka wa fedha kilichoamriwa au wakati 
wowote ambao Kamishna anaweza kuagiza. 
Kutokusajiliwa tu kulipa kodi ya ongezeko 
la thamani hakumaanishi kwamba hustahili 
kuilipa. Hata hivyo, inaonekana kama kodi 
ya ongezeko la thamani haikustahili kulipwa 
kwenye manunuzi/biashara hii kwa kuwa 
muuzaji alikuwa ni mtu binafsi na uwezekano 
ni mkubwa kwamba mauzo hayo ya jengo 
hayakuwa  mwendelezo wa biashara 
inayofanywa na muuzaji. Kama inakuwa ni 
mwendelezo wa biashara yake, kwa mfano, 
anafanya biashara kwa jina binafsi, kodi 
ya ongezeko la thamani  ilitakiwa kulipwa.  
Mshauri wako juu ya mambo  ya kodi anaweza 
kukuongoza zaidi.

Kodi ya lipa kadiri unavyopata (PAYE) 
kwenye posho

Ikiwa ninapata mshahara wa Shilingi 
milioni 4 lakini haujumuishi posho yangu 

ya chakula cha mchana ya Shilingi 300,000, 
posho yangu ya usafiri ya Shilingi 600,000 
na posho ya ada ya ziada ya mtoto wangu 
ya Shilingi 250,000 kila mwezi, ni kiasi gani 
nilipaswa kulipa kwenye kodi ya lipia kadiri 
unavyopata? Je, posho pia zimejumuishwa 
kwenye mahesabu?
21 Januari 2013

Malipo yote, yawe ya fedha taslimu au 
vitu halisi, yanayolipwa na mwajiri kwa 
mfanyakazi ni lazima yakatwe kodi ya lipia 
kadiri unavyopata (PAYE). Kifungu cha 7 
(1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, 2004, 
kinatamka kwamba mapato yote ya mtu 
yanayotokana na ajira kwa mwaka wa mapato 
yatakuwa ni mapato na faida ya mtu kutokana 
na ajira ya mtu kwa mwaka wa mapato. Kuna 
mambo fulani ambayo hayajahusishwa 
kwenye kifungu hiki. Sheria pia inatamka 
katika Kifungu kidogo cha (2) kwamba 
katika kukokotoa mapato ya mtu au faida 
zitokanazo na ajira kwa mwaka wa mapato, 
malipo  yafuatayo yanayotolewa kwa au kwa 
niaba ya mtu binafsi na mwajiri au mshiriki wa 
mwajiri kwa kipindi cha mwaka wa mapato 
yatahushisha; (a) malipo ya ujira, mshahara, 
malipo ya likizo, ada, kamisheni, bonasi, kiinua 
mgongo au posho yoyote ya safari, burudani 
au malipo mengine yoyote yanayohusiana 
na ajira au huduma inayotolewa. (b) Malipo 
yanayoonesha msamaha au marejesho ya 
matumizi ya mtu binafsi au mtu mwingine 
anayehusiana na mtu huyo. (c) malipo kwa 
mkataba wa mtu binafsi katika masharti 
yoyote ya ajira (d) michango na malipo ya 
kustaafu.

Sheria hii katika Kifungu kidogo cha 
(3) inaondoa mambo yafuatayo kwenye 
hesabu ya mapato ya mtu binafsi au faida 
kutoka kwenye ajira: Kiasi kilichosamehewa 
na malipo ya mwisho ya zuio; Huduma za 
kafeteria zinazotolewa bila ubaguzi; posho 
yoyote ya kujikimu, safari, burudani au 
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posho nyingine zinazohusisha urudishaji 
wa gharama kwa mnufaika kwa kiwango 
chochote alichotumia na kisichohusiana 
na uzalishaji wa kipato chake katika ajira au 
huduma inayotolewa; faida inayotokana na 
matumizi ya chombo cha moto ambapo 
mwajiri hadai kufanya makato yoyote au 
nafuu kuhusiana na umiliki, matengenezo au 
uendeshaji wa chombo cha moto.

Ingawa mhasibu wako atakuongoza 
zaidi katika suala hili, ni maoni yetu kwamba 
posho hizi, ikiwa ni pamoja na posho ya 
chakula, zinalipiwa kodi. Unaweza kutolipa 
kodi ya posho ya gari, lakini inategemea ni 
nani anamiliki gari hilo na iwapo mwajiri 
wako anadai makato katika posho husika. 
Hatutafanya hesabu hapa, wasiliana na 
mhasibu wako kwa mwongozo zaidi.

Msamaha wa kodi

Nilipoanzisha kiwanda changu nchini 
Tanzania, Wizara ya Viwanda na Biashara 
ilitupatia barua kwamba kwa sababu ya 
uwekezaji mkubwa tuliokuwa tunaufanya, 
tunasamehewa kulipa kodi ya mapato kwa 
miaka 3 ya kwanza. Tunayo barua halisi 
lakini Mamlaka ya Mapato (TRA) inakataa 
ikidai kwamba haiutambui msamaha huo. 
Nifanye nini? Kwa nini taasisi mbalimbali 
nchini Tanzania zisiratibu shughuli hizo 
miongoni mwao? Katika hali ya mpito, 
Mamlaka ya Mapato inanilazimisha kulipa 
kodi – ninawezaje kushughulikia jambo hili?
4 Machi 2013

Mamlaka ya Mapato ipo sahihi kwenye 
tafsiri ya sheria. Kifungu cha 10 cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato kinaeleza waziwazi kwamba 
(1) Waziri wa Fedha anaweza, kwa amri 
iliyotolewa kwenye Gazeti la Serikali, kueleza  
(a) kwamba kipato au tabaka/aina fulani za 
vipato vilivyopatikana au kutoka Jamhuri ya 
Muungano vitasamehewa   kodi kwa kiwango 
kilichoainaishwa kwenye amri hiyo; au (b) 

kwamba msamaha wowote chini ya Jedwali 
la Pili itaacha kutumika ama kwa ujumla au 
kwa kiwango ambacho kimetajwa kwenye 
amri hiyo. (2) Waziri anaweza, kwa amri, katika 
Gazeti la Serikali, kubadilisha, kutofautiana 
au kuweka upya Jedwali la Pili. (3) Licha ya 
sheria yoyote inayokwenda kinyume, hakuna 
msamaha utakaotolewa kwa kodi iliyotamkwa 
na Sheria hii na hakuna makubaliano ambayo 
yataathiri au  kusababisha kuathiri matumizi 
ya Sheria hii, isipokuwa kama ilivyoelezwa 
na Sheria hii au kwa njia ya marekebisho ya 
Sheria hii.

Kutokana na maelezo hapo juu, ni 
dhahiri kuwa ni Waziri wa Fedha tu ambaye 
hutoa msamaha na sio Wizara yoyote, na 
msamaha huo lazima utangazwe kwenye 
Gazeti la Serikali kabla ya kuanza kutumika. 
Barua uliyonayo  kutoka Wizara ya Viwanda 
na Biashara haiwezi kuidhinishwa na wala 
haijawahi kutangazwa kwenye Gazeti. Kwa 
hiyo inaweza kuwa ni kama nia/pendekezo 
la msamaha lakini haiwezi kusimama kama 
msamaha wenyewe. Tunakuomba ama 
uwasiliane na Wizara ya Viwanda na Biashara, 
na / au Kituo cha Uwekezaji Tanzania ili 
wairasimishe barua yako kuwa msamaha. 
Kama hutaki kusikia hili, huwezi kuwalaumu 
Mamlaka ya Mapato, kwani tafsiri yao ni 
sahihi.

Tunakubaliana na wewe kwamba kwa 
kurahisisha mchakato, ingekuwa ni bora kwa 
Wizara na Mamlaka ya Mapato kuratibu hili 
kwa ajili yako - hata hivyo njia hii inaweza 
kuchukua muda mrefu zaidi tofauti na kama 
wewe binafsi ungelifuatilia. Hata hivyo, ikiwa 
utaweza kuwasiliana na Wizara ya Viwanda na 
Biashara ili iingilie kati na kuiarifu Mamlaka 
ya Mapato kuhusu kurasimisha mchakato 
wa msamaha, Mamlaka inaweza kuchelewa 
kukusanya kodi hizo. Kumbuka pia kuwa 
Mamlaka ya Mapato  inaweza isikubaliane na 



Sheria ya Kodi na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) • 223

hilo na unaweza kuishia kulipa kodi, baada 
ya kupewa msamaha, kodi iliyochukuliwa 
inaweza kurudishwa.

Kusamehewa ushuru wa stempu

Niliingia mkataba wa upangaji huko 
London kwa ajili ya jengo langu lililoko Dar. 
Je, ushuru wa stempu unalipwa na nani? Je, 
ni muda gani wa mwisho wa kulipa ushuru 
wa stempu na vipi kama Mamlaka ya 
Mapato wakichelewesha kufanya makadirio 
ya ushuru wa stempu kama upo? Je, ushuru 
wa stempu unaweza kusamehewa nchini 
Tanzania?
22 Aprili 2013

Kwa kuwa makubaliano yanahusu jengo, 
yaani mali iliyopo nchini Tanzania, haijalishi 
mahala mlikosainia mkataba, ushuru wa 
stempu bado utahusika. Kwa mujibu wa 
Sheria ya Ushuru wa Stempu, isipokuwa kama 
pande zimekubaliana vinginevyo, mpangaji 
ndiye anayestahili kulipa ushuru huu ambao 
ni asilimia 1 ya kodi ya mwaka mzima. 

Kuhusu wakati gani wa kulipa ushuru wa 
stempu, Sheria inatamka kwamba hati zote 
zinazolipiwa zilizotayarishwa na mtu yeyote 
Tanzania Bara zitawekwa stempu ndani ya 
siku 30 tangu kutayarishwa: Isipokuwa  (a) 
kama hati hiyo ikiletwa kwa afisa husika kwa 
ajili ya maamuzi chini ya kifungu cha 42 cha 
Sheria hii ndani ya siku 30, muda wa kupeleka 
nyaraka hiyo kwa afisa husika mpaka 
kumtaarifu mtu aliyeipeleka kwa afisa husika 
kwa maamuzi, utaondolewa katika kuhesabu 
siku 30 hizo; na kila risiti, waraka wa kukiri 
deni, hati ya malipo, hati ya kubadilishana 
itawekwa stempu siku ya kusainiwa au siku ya 
kuandaliwa yoyote itakayoanza.

Kutokana na maelezo hapo juu, kama 
Mamlaka ya Mapato itachelewa kukadiria 
ushuru wa stempu, na kama ulipeleka 
nyaraka hizo kwa makadirio ndani ya siku 30 
tangu kuandaliwa, muda ambao Mamlaka 

ya Mapato itautumia kufanya makadirio 
hautapigiwa mahesabu. Kwa kifupi, ni lazima 
upeleke nyaraka kwa makadirio ndani ya 
siku 30 tangu siku ya kuandaliwa vinginevyo 
utawajibika kwa adhabu. 

Kuhusu misamaha, Sheria ya Ushuru wa 
Stempu ina kifungu ambacho kinampa  Waziri 
mamlaka ya kusamehe malipo ya ushuru wa 
stempu. Kifungu hicho kinatamka kwamba 
Waziri anaweza, kwa amri itakayochapishwa 
kwenye Gazeti la Serikali, kuondoa hati yoyote 
inayostahili kulipiwa, au aina yoyote, daraja 
au maelezo ya hati hizo, kwenye malipo ya 
ushuru wa stempu. 

Kifungu pia kinaruhusu msamaha wa kodi 
kurudi nyuma pale inapoeleza kwamba pale 
amri chini ya kifungu kidogo (1) imeelezwa 
kurudi nyuma, kila hati iliyoelezwa kwenye 
amri au kama kesi itakavyokuwa, hati yoyote 
ya aina, daraja au maelezo iliyoelezwa kwenye 
amri, na iliyotolewa, au iliyotekelezwa wakati 
au baada ya tarehe iliyotolewa kwenye amri 
itachukuliwa kama hati isiyotozwa.

Kwenye kesi yako, isipokuwa kama kuna 
sababu za msingi za kwa nini usamehewe 
kulipa ushuru wa stempu, hakuna uwezekano 
kwamba utapata msamaha. Pia, kumbuka 
kwamba, msamaha wa ushuru wa stempu ni 
lazima uchapishwe kwenye Gazeti la Serikali 
ili uweze kuwa na nguvu ya kisheria. Mshauri 
wako wa kodi anaweza kukuongoza zaidi.

Tovuti ya Mamlaka ya Mapato 
inapotosha

Niliitegemea Sheria ya Kodi ya Mapato 
iliyopo kwenye tovuti ya Mamlaka 
ya Mapato na kuingia kwenye 
biashara ya mabilioni ya Shilingi. Cha 
kushangaza vifungu viwili kati ya vitatu 
nilivyovitegemea vimebadilishwa miezi 
12 iliyopita. Kwa nini tovuti ya Mamlaka 
ya Mapato haijasahihishwa vizuri na ni 
nini ninaweza kufanya sasa kwa kuwa 
niliiamini ? Je, ninaweza kuishtaki Mamlaka 
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ya Mapato? Afisa mmoja wa Mamlaka ya 
Mapato alisema kuwa ikiwa ni kosa  lao, 
wataheshimu kile kilicho kwenye tovuti. 
Tafadhali niongoze kwa sababu suala hili 
linaniweka kwenye wakati mgumu sana.
6 Mei 2013

Makosa kwenye tovuti ya Mamlaka ya 
Mapato hayawezi kutumika kubadilisha 
sheria. Kwa mfano, kama kiwango cha kodi 
ya mapato katika Sheria ya Kodi ya Mapato 
kilichopo kwenye tovuti ya Mamlaka ya 
Mapato kinatajwa kuwa 25% wakati kiuhalisia 
ni asilimia 30, sheria haitabadilika kwa sababu 
ya makosa ya tovuti ya Mamlaka ya Mapato.

Kama uliingia kwenye biashara ya 
mabilioni ya Shilingi, angalau  ungemteua 
mshauri wa kodi. Kushindwa kwako kufanya 
hivyo kumepelekea wajibu huu. Tuna 
mashaka iwapo makosa ya tovuti ya Mamlaka 
ya Mapato yanaweza kukusaidia kushinda 
madai dhidi ya Mamlaka ya Mapato ingawa 
wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi. Inashauriwa pia kwamba uwasilishe 
rasmi suala hili kwa Mamlaka ya Mapato na 
usubiri majibu yao. Ni kweli baada ya kusoma 
swali lako na sisi pia tulipitia Sheria ya Kodi ya 
Mapato ambayo imewekwa kwenye tovuti ya 
Mamlaka ya Mapato na kuna vifungu vingi vya 
zamani ambavyo bado vinaonekana mle. Hili 
linatia aibu sana kusema kweli. Tunatumaini 
barua yako kwa Mamlaka ya Mapato itasaidia 
juu ya hili. Ni bahati mbaya sana.

Matokeo ya kodi katika kugawana 
gharama kwenye kutafuta mafuta

Tunafikiria kutoa sehemu ya kipande cha 
kitalu chetu cha utafiti wa mali-asili chini 
ya utaratibu wa kugawana mavuno/mazao 
ili tuweze kumpata mwekezaji awekeze 
fedha kwenye eneo la mkataba kwa kuwa 
tuna uhaba wa fedha. Tunaambiwa kuna 
kodi ya mapato ambayo inapaswa kulipwa 
kutokana na hili. Je, tunahitaji kupata idhini 

kutoka mamlaka yoyote kwa ajili ya jambo 
hili? Kwa nini tufanye hivyo? Tafadhali 
tuongoze.
20 Mei 2013

Kwa ujumla, kodi ya faida ya mtaji 
inakadiriwa kama kuna kipato au pale 
panapodhaniwa kuwa na mtaji. Kwenye 
mkataba wa kugawana gharama na hasara 
kwenye utafiti (Fifo), kwa kawaida wewe 
hupati kitu zaidi ya kutawanya hasara na 
kuwekeza mtaji ili ukusaidie kwenye shughuli 
za kiutafiti.

Ingawa si rahisi kwetu kukushauri 
kwa kusoma tu swali hili fupi, kwa ujumla 
makubaliano haya hayalipiwi kodi ya faida 
ya mtaji kwa kuwa hakuna unachokipata 
kwenye eneo ambalo halijagunduliwa kitu. 
Takwimu ziko wazi kwamba maeneo mengi 
ya kiutafiti hayafanikiwi. Hata hivyo, mkataba 
wa kugawana gharama na hasara kwenye 
utafiti na namna ya kukokotoa gharama za 
nyuma dhidi ya gharama zijazo na asilimia 
utakayoitumia dhidi ya kiasi ambacho 
utashirikiana ikiwa utafanikiwa siku za usoni 
ni muhimu kuzielewa kabla hatujakuongoza. 

Kuhusu idhini, mkataba wa kugawana 
uzalishaji (PSA) unasimamiwa na Sheria ya 
Utafutaji na Uzalishaji Petroli, 1980 (PEPA). 
Kifungu cha 54 cha PEPA kinaweka masharti 
mapana ya kupata idhini ya Waziri kwa hati 
yoyote inayotengeneza maslahi ya kisheria 
au usawa, au inayoathiri, au inayotengeneza 
leseni, inayohamishwa, inayoathiriwa au 
inayoshughulikiwa. Kifungu hiki kinasema 
isipokuwa kama Waziri akiridhia (a) kuhamisha 
leseni; (b) hati yoyote inayotengeneza 
maslahi ya kisheria au usawa, au inayoathiri, 
au inayotengeneza leseni, inayohamishwa, 
inayoathiriwa au inayoshughulikiwa ama 
moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, 
kuhamisha, au hati kama ilivyotolewa kwenye 
aya (b), haitakuwa na nguvu ya kisheria. 

Kutokana na kifungu cha hapo juu, 
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inawezekana idhini ya Waziri wa Nishati na 
Madini ikahitajika kabla ya kuendelea na 
makubaliano. Ni kweli mmiliki wa leseni ni 
Shirika la Maendeleo ya Petroli na wewe ni 
mzabuni chini ya makubaliano ya kugawana 
uzalishaji; hata hivyo mkataba wa kugawana 
gharama na hasara kwenye utafiti una 
madhara kwenye mpango kazi na hivyo 
inashauriwa  uziarifu na upate idhini kutoka 
Wizara na Shirika la Maendeleo ya Petroli. 
Kuhusu kwa nini upate idhini, jibu ni wazi 
kwamba sheria inakutaka ufanye hivyo. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Ushuru wa stempu kwenye mkataba

Mamlaka ya Mapato inanilazimisha kulipa 
ushuru wa stempu kwenye mkataba 
nilioingia wa kununua mfumo wa 
kutangazia umma (PA). Wanadai ni asilimia 
1 ya thamani ya mfumo, kiasi ambacho ni 
kikubwa sana. Mhasibu wangu anasema 
hailipwi. Tafadhali niongoze.
12 Agosti 2013

Mhasibu wako yuko sahihi kwamba 
ushuru wa stempu haulipwi kwa asilimia 1 ya 
fedha ya manunuzi ya mfumo wa kutangazia 
umma (PA). Sheria ya Ushuru wa Stempu 
ipo wazi kwamba kila hati iliyotamkwa 
kwenye Jedwali la Sheria hii na ambayo (a) 
imeandaliwa Tanzania Bara; au (b) kama 
imeandaliwa nje ya Tanzania Bara, inahusiana 
na mali yoyote iliyopo Tanzania Bara au jambo 
au kitu chochote kinachotakiwa kufanyika 
Tanzania Bara, italipiwa ushuru wa kiasi 
kilichoelezwa au kupigiwa hesabu katika 
namna iliyoelezwa kwenye Jedwali kuhusiana 
na hati hiyo. Makubaliano yako siyo sehemu 
ya Jedwali ambayo asilimia 1 ingetumika na 
hivyo hakuna ushuru wa stempu unaolipwa. 
Unatakiwa uwaoneshe kifungu hiki maofisa 
wa Mamlaka ya Mapato na uwasiliane na 
mwanasheria wako kwa mwongozo zaidi.

Notisi ya uwakala wa Mamlaka ya 
Mapato

Mimi ni mmoja wa walipa kodi watiifu wa 
sheria hapa nchini. Nimepewa notisi ya 
uwakala na Mamlaka ya Mapato wakiwa 
na nia ya kukata kiasi  cha Shilingi milioni 
600 kutoka kwenye malipo ya msambazaji/
muuzaji wetu, wakidai kwamba hajalipa 
ushuru wa forodha na kodi ya ongezeko 
la thamani. Notisi ya uwakala ni nini? 
Vipi kama simdai chochote msambazaji/
muuzaji? Mamlaka ya Mapato wanasema 
kwamba ninaweza kumkata kiasi hicho 
baadaye, lakini kwa sasa nilipe kiasi hicho 
kutoka kwenye fedha zangu. Tafadhali 
niongoze kwa sababu nipo kwenye 
shinikizo na Mamlaka ya Mapato wanatishia 
kuniadhibu.
11 Novemba 2013

Uingizaji wa bidhaa nchini unasimamiwa 
na Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (“EACCM”), na 
Mamlaka ya Mapato wana haki ya kufanya 
kitu kinachoitwa ukaguzi wa baada ya 
uingizaji uliofanywa na muingizaji/muagizaji. 
Inaonekana kama muuzaji wako ameagiza 
bidhaa ambazo Mamlaka ya Mapato 
baada ya kufanya ukaguzi imegundua 
kwamba kiwango cha chini kilitangazwa 
ili kujipunguzia/kukwepa kodi. Notisi ya 
uwakala imetolewa kwako ili kama unadaiwa 
na muuzaji huyo, Mamlaka ya Mapato inataka 
uwasilishe fedha hizo kwa Mamlaka ili kufidia 
wajibu wa muuzaji. Kwa kifupi ni njia ya 
kurudisha fedha dhidi ya aliyekuuzia na siyo 
wewe.

Notisi ya uwakala hapo juu inasimamiwa 
na kifungu cha 131 cha Sheria ya Usimamizi 
wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ambacho kinatamka kwamba: (1) Kamishna 
anaweza, kwa notisi ya maandishi 
iliyoelekezwa kwa mtu yeyote  (ambaye 
katika kifungu hiki ataitwa wakala) kumteua 
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mtu huyo kuwa wakala wa mtu mwingine 
(ambaye katika kifungu hiki ataitwa mhusika 
mkuu) kwa lengo la kukusanya kodi iliyoiva 
chini ya Sheria hii kutoka kwa mhusika mkuu 
iwapo Kamishna ameridhika kwamba wakala  
(a) anadaiwa au anataka kumlipa mhusika 
mkuu; (b) anashikilia fedha za au kwa niaba 
ya mhusika mkuu; (c) anashikilia fedha  za mtu 
mwingine anayetaka kumlipa mhusika mkuu; 
(d) ana mamlaka kutoka kwa mtu mwingine 
ya kumlipa fedha mhusika mkuu; (e) 
anashikilia bidhaa zinazomilikiwa na mhusika 
mkuu ambazo zinatakiwa kulipiwa kodi 
na hazijalipiwa kodi, na Kamishna kwenye 
notisi ataeleza kiasi cha kodi kinachotakiwa 
kukusanywa na wakala, ambacho hakitazidi 
kiasi, au thamani ya bidhaa, zilizopo au 
anazodaiwa wakala na mhusika mkuu. (2) 
Kamishna anaweza, kwa notisi ya maandishi, 
kumtaka mtu yeyote kumpatia Kamishna 
ndani ya siku 30 tangu siku ya kupata notisi 
hiyo, taarifa zinazoonesha idadi ya fedha au 
bidhaa zinazoshilikiliwa na mtu huyo ambazo 
ni kodi iliyoiva chini ya Sheria hii. (3) Kifungu 
hiki kitatumika kwa wakala aliyeteuliwa kuwa 
kama wakala rasmi aliyeruhusiwa kutenda 
kwa niaba ya mmiliki. (4) Wakala aliyeteuliwa 
chini ya kifungu kidogo (1) na ambaye 
anadai kwamba  hawezi kutekeleza notisi 
kwa sababu yoyote atamJulaisha Kamishna 
kwa maandishi akieleza sababu zake za 
kushindwa, na Kamishna anaweza kukubali, 
kurekebisha au kukataa taarifa hiyo kama 
ataona inafaa.

Kutokana na maelezo hapo juu, wewe ni 
wakala tu wa mlipa kodi na huhitaji kulipa 
kutoka kwenye mzunguko wa fedha zako. 
Hivyo kama hakuna deni, au una deni ambalo 
linabishaniwa, unatakiwa kuitaarifu Mamlaka 
ya Mapato na hawawezi kukulazimisha 
kutoa pesa kwenye mzunguko wako. Ni deni 
ambalo Mamlaka ya Mapato inamdai muuzaji 
wako na siyo wewe. Kama una malipo/
pesa ya muuzaji, hauna budi kutekeleza 

notisi ya uwakala vinginevyo utatozwa faini, 
utawajibishwa na hata kufungwa. Wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Bei bila Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT)

Huwa ninakwenda kwenye duka fulani 
ambalo baadhi ya bidhaa zake zina 
lebo zenye bei inayojumuisha kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) na lebo katika 
bidhaa nyingine hazijumuishi VAT wakati 
zinapaswa. Inachanganya sana. Je, hakuna 
sheria inayosimamia jambo hili? Nifanye 
nini?
11 Novemba 2013

Sheria yetu ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani ina kifungu maalum kinachosimamia 
jambo hili, inaelezwa kwa uwazi kwenye 
kifungu cha 63. (1) Mtu yeyote anayetoa au 
anayechapisha tangazo kuhusiana na uuzaji 
wa bidhaa au huduma, kama tangazo linataja 
bei ambayo bidhaa au huduma hiyo inaweza 
kupatikana, atataja bei yenye kodi ndani yake. 
(2) Kwenye kifungu hiki, “tangazo” linahusisha 
lebo iliyobandikwa kwenye bidhaa na alama 
yoyote inayooneshwa kuhusiana na bidhaa 
au huduma na bei zake. 

Hivyo lebo zote na matangazo ni lazima 
viwe na bei ambayo inahusisha kodi ya 
ongezeko la thamani ndani yake. Hakuna 
hiari kwa mwenye duka. Mamlaka ya Mapato 
ipo, kama mtu anavyotegemea mamlaka ya 
kodi kuwa makini sana kuhusu utekelezaji 
na tunakushauri uripoti juu ya jambo hili kwa 
Mamlaka ya Mapato ambayo itachukua hatua 
za haraka.

Mikataba ya Serikali haitambuliki na 
Mamlaka ya Mapato

Kuna mkataba tuliingia na Serikali ambao 
ulisainiwa na Wizara ya sekta husika. Kuna 
masharti mengi ya mkataba ambayo 
Mamlaka ya Mapato inatakiwa kuyatekeleza 
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lakini inasema bayana kuwa mkataba hauna 
nguvu ya kisheria, hivyo tuwasiliane na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Hatuelewi 
kwa nini tuzunguke wakati tumekaribishwa 
kuja kuwekeza nchini Tanzania. Tunaweza 
kuishtaki Serikali?
18 Novemba 2013

Hakuna sheria nchini Tanzania ambayo 
inakuzuia kuishtaki Serikali. Kwa bahati 
mbaya, hii sio mara ya kwanza tunasikia juu 
ya jambo hili ambapo Wizara husika inaingia 
mkataba, na Mamlaka ya Mapato ya Tanzania 
kwa masikitiko inakataa kutekeleza yaliyomo 
kwenye mkataba kwa misingi kwamba 
hayana nguvu ya sheria za kodi.

Kwa bahati mbaya, haujatuambia ni aina 
gani ya mkataba, na iwapo aina hiyo ya 
mkataba imeruhusiwa na sheria. Kwa ujumla, 
na ili kuhakikisha kwamba unanufaika na 
misamaha ya  kodi chini ya mkataba, sheria 
husika ya kodi ni lazima ibadilishwe  na mara 
nyingi kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali 
ili kuhakikisha kwamba misamaha ya kodi 
chini ya mkataba ina nguvu ya sheria.

Hata hivyo mara nyingi, Mamlaka ya 
Mapato imekuwa ikikataa mikataba ambayo 
tayari ina nguvu ya sheria na kukataa 
huko kwa Mamlaka ya Mapato kunaweza 
kupingwa. 

Chaguo bora kwako ni kuwasiliana na 
Wizara ya Fedha ambayo itaingilia kati kwa 
kuwasiliana na Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
pamoja na Mamlaka ya Mapato ili kulitatua 
tatizo hili.

Tunakubaliana na wewe kwamba Mamlaka 
ya Mapato inatakiwa kuisaidia Serikali kwa 
kulisimamia jambo hili kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha, njia ambayo ni rafiki kwa 
mwekezaji, japo kwa bahati mbaya jambo 
hilo mara nyingi halifanyiki kwa haraka.

Kama hautapata mlichokubaliana  na 
Serikali chini ya mkataba wenu, unaweza 
kuendelea na kipengele cha utatuzi wa 

mgogoro na kuendelea ama kushtaki au 
kuwasilisha mgogoro kwenye usuluhishi. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
baada ya kuuza biashara

Niliuza biashara yote kwa kampuni 
nyingine ambayo imekuwa ikiiendesha 
tangu wakati huo. Mshauri wetu wa kodi 
alituambia kwamba hakuna kodi ya 
ongezeko la thamani ambayo inahusika. 
Kwenye ukaguzi wa hivi karibuni, Mamlaka 
ya Mapato inadai kodi ya ongezeko la 
thamani inayofikia mabilioni ya Shilingi 
kwa sababu wakati nauza biashara niliuza 
mali muhimu. Mamlaka ya Mapato inadai 
kwamba siyo ardhi bali mali yenyewe, ndiyo 
iliyostahili kuthaminishwa na kulipiwa kodi 
ya ongezeko la thamani. Je, nifanye nini?
2 Desemba 2013

Wanachokisema Mamlaka ya Mapato ni 
kweli kwamba kodi ya ongezeko la thamani 
inalipwa kwenye mali iliyojengwa na siyo 
kwenye ardhi, na kwenye tathmini yako ni 
sehemu ya mali iliyojengwa ndiyo inayolipiwa 
kodi ya ongezeko la thamani. Hata hivyo, 
kutokana na maelezo yako mafupi hapo 
juu, tunaamini kwamba bado Mamlaka ya 
Mapato haiwezi kukulipisha kodi ya ongezeko 
la thamani kwenye hamisho hilo, kama 
alivyokueleza mtaalam wako wa kodi, kwa 
sababu biashara hiyo iliyohamishwa bado 
inaendelea kufanyika. 

Kifungu cha 62 cha Sheria ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani kinatamka kwamba 
(1) iwapo biashara au sehemu ya biashara 
inauzwa, kwa madhumuni ya kuamua 
iwapo mnunuzi anastahili kusajiliwa, mauzo 
ya biashara yanayotozwa kodi au sehemu 
inayouzwa yataongezwa kwenye mauzo ya 
biashara yoyote inayofanywa na mtu ambaye 
ananunua biashara au sehemu ya biashara 
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hiyo (mnunuzi). (2) Wajibu wowote isipokuwa 
wajibu wa kijinai wa mtu anayeuza biashara 
au sehemu ya biashara, wakati au kuanzia siku 
ya mauzo hayo, utahamia kwa mnunuzi bila 
kuathiri wajibu wa muuzaji na wajibu huo ni 
pamoja na wajibu wa  (a) kutunza, kuhifadhi, 
au kutoa rekodi au akaunti; (b) kutoa taarifa 
za kodi; au (c) kulipa kodi yoyote na riba chini 
ya Sheria; au (d) kutekeleza mahitaji maalum 
yaliyotolewa kuhusiana na biashara na 
Kamishna. (3) Hakuna kodi itakayotozwa au 
kudaiwa kuhusiana na mauzo kama mnunuzi 
amesajiliwa. (4) Isipokuwa kama Kamishna 
ameamua vinginevyo na baada ya maombi 
ya maandishi ya pande zote mbili stahiki 
zozote chini ya Sheria za deni au malipo 
ya kodi ambayo kabla ya mauzo kufanyika 
yalikuwa yalipwe na muuzaji, yatalipwa na 
yatakuwa yanastahili kulipwa na mnunuzi, na 
yatakoma kulipwa na muuzaji husika. (5) Mtu 
yeyote anayeshindwa kumJulaisha Kamishna 
kuhusu mauzo ndani ya siku 30 baada ya 
mauzo kufanyika atakuwa ametenda kosa 
na akikutwa na hatia atawajibika kulipa faini 
isiyozidi laki moja. 

Kama una uhakika biashara hiyo inaendelea 
kufanyika kama ilivyokuwainaendeshwa  
wakati wa umiliki wako, inatafsiriwa kama 
ni endelevu na hakuna kodi ya ongezeko la 
thamani inayolipwa. Kwa mfano, biashara 
ya hoteli inauzwa huku ikiwa endelevu, 
yaani inaendelea kama hoteli, hapo kodi ya 
ongezeko la thamani haitatozwa kwenye 
mauzo. Hata hivyo, kama hoteli itabadilishwa 
kuwa vyumba vya kawaida vya kuishi, hapo 
biashara haichukuliwi kuwa endelevu na kodi 
ya ongezeko la thamani inahusika, na hivyo 
kifungu cha 62 hakitaepukika.

Kanzidata ya magari ya Mamlaka ya 
Mapato ni onevu

Niliagiza gari moja kwa moja kutoka 
nje ambalo nililinunua kwa mnada. 
Niliwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato 

hati ya mnada ambao ulifanyika kwa njia 
ya mtandao pamoja na nyaraka nyingine 
zote za gari, umbali uliotembewa, bei ya 
kununulia na mwaka wa kutengenezwa. Pia 
niliwasilisha nyaraka za usafirishaji ikiwemo 
hati ya bima lakini bado Mamlaka ya Mapato 
walipandisha thamani ya gari langu kwa zaidi 
ya mara mbili wakidai kwamba kanzidata 
yao ina bei ya magari. Hawakutoa sababu 
zaidi kwenye njia yao bubu na walikuwa 
wakali sana walipokuwa wakishughulikia 
suala langu. Kila siku niliyochelewa kuchukua 
mzigo wangu nilikuwa nalipa gharama 
za kuchelewa kuchua mzigo pamoja na 
gharama za uhifadhi na mwishowe nikaishia 
kulipia ushuru wa uingizaji pamoja na 
kodi ya ongezeko la thamani japo kwa 
kupinga ili angalau nilikomboe gari. Gari 
nimeshalichukua lakini nataka kuiwajibisha 
Mamlaka ya Mapato kwa uonevu huu. 
Nifanye nini?
9 Desemba 2013

Katika utafiti wetu ili kujibu swali hili, 
tumekutana na hukumu ambayo ina 
hoja kama za swali lako. Katika hukumu 
iliyosomwa na Bodi ya Rufaa za Kodi, Bodi 
haikuridhika na namna ya hiki kinachoitwa 
kanzidata kinavyofanya kazi na mapungufu 
yake. Ilieleza kwamba Mamlaka ya Mapato 
inaweza kutumia mfumo wa kanzidata 
uliowekwa kwa ajili ya kuamua ushuru wa 
forodha wa magari yanayoingizwa, lakini 
kwenye mazingira yanayostahili tu, ili 
Mamlaka ya Mapato iepuke maamuzi yasiyo 
na msingi. Bodi iliamua kwa kumpendelea 
mlipa kodi/mrufani na zaidi ikaeleza kwamba 
“kila kesi inatakiwa kuangaliwa na kuamuliwa 
kwa mujibu wa mazingira yake, vinginevyo 
itakuwa ni majanga kwa walipa kodi wasio na 
hatia kujumuishwa kwenye kundi la wakwepa 
kodi na kutoza kodi zisizo za msingi.” Bodi 
kwenye kesi sawa na yako iliweka wazi 
kwamba kazidata inaweza kutumika lakini 
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siyo katika namna ambayo inakuwa  kama 
mtambo unaowakandamiza walipa kodi.

Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki inatoa njia mbali 
mbali za makadirio na njia ya kufananisha ya 
kanzidata ni moja ya njia za makadirio ambayo 
ilikosolewa sana na Bodi kwenye maamuzi 
yake. Yote kwa yote, na kwa kutokuionea 
Mamlaka ya Mapato, hakuna upungufu 
wa waingizaji ambao wanapunguza sana 
thamani ya magari ili kukwepa kulipa ushuru 
wa uagizaji na kodi ya ongezeko la thamani. 
Mtu hawezi kuilaumu mamlaka ya Mapato 
kwa mashaka inayolazimika kuwa nayo hasa 
ukizingatia kwamba thamani ya magari pia ni 
ya kubadilikabadilika sana.

Kwa kuwa unaamini wazi kwamba hii ni bei 
halisi, na inashabihiana na gari nyingine, aina, 
na umbali/maili ambazo gari imetembea, 
una kesi nzuri ya kuiwasilisha kwenye Bodi 
ya Rufaa za Kodi. Kwa maamuzi yenye nguvu 
dhidi ya Mamlaka ya Mapato kwenye uonevu 
dhidi ya matumizi ya jumla ya mfumo wa 
kanzidata wa magari, una nafasi kubwa ya 
kufanikiwa. Mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza zaidi.

Shughuli rasmi nchini Tanzania

Tunataka kuyahudumia baadhi ya 
makampuni nchini Tanzania lakini hatutaki 
kusajiliwa nchini kwa kuwa tutaishia kulipa 
kodi mara mbili. Je, kuna njia ambayo 
tunaweza kufanya kazi Tanzania bila 
kujisajili, kwa mfano kutoa huduma tukiwa 
nje ya nchi? Tunataka kupunguza mzigo wa 
kodi. Tafadhali tuongoze.
16 Desemba 2013

Hujafafanua aina ya biashara unayotaka 
kuifanya nchini Tanzania, lakini kwa ujumla 
utatakiwa kujisajili hapa ili uweze kuendelea 
na shughuli zako ukiwa Tanzania. Unaweza 
ama kusajili taasisi mpya chini ya hati ya usajili 

au unasajili kama tawi la kampuni ya nje na 
unapewa Hati ya Utekelezaji (Certificate of 
Compliance). 

Katika mlengo wa kikodi, taasisi ya kigeni 
ambayo haina ofisi kuu au mahala rasmi 
pa kufanyia shughuli za kiutawala nchini 
Tanzania inachukuliwa moja kwa moja 
kwamba inafanya shughuli inayostahili 
kutozwa kodi Tanzania, ikiwa tu ina shughuli 
rasmi nchini. Unachukuliwa kuwepo ikiwa 
unapofanya biashara kupitia wakala (kuepuka 
kusajiliwa nchini), au unatumia, au unafunga 
mitambo au mashine au unafanya shughuli 
za usimamizi wa ujenzi, uunganishaji, au 
ufungaji kwenye eneo kwa zaidi ya miezi sita.

Hivyo ni lazima ieleweke kwamba kama 
wafanyakazi wako au wawakilishi wako 
watakaa nchini kwa zaidi ya siku 183 kwa 
mwaka, hilo pia litachangia uwepo wao au 
uwezekano wa uwepo wako kwa madhumuni 
ya kodi nchini Tanzania. Dhana ya shughuli 
rasmi inajaribu kutatua hichohicho 
unachojaribu kukipata, yaani, kutokulipa kodi 
yoyote nchini Tanzania. Ni lazima pia tueleze 
kwamba Mamlaka ya Mapato inafuatilia sana 
mienendo hiyo unayokusudia kukwepa kulipa 
kodi za ndani. Mara unapobainika kuwa na 
shughuli rasmi, bila kujali umesajiliwa ama la, 
utatakiwa kulipa kodi za ndani. Mshauri wako 
wa kodi anaweza kukuongoza zaidi.

Ukwepaji Kodi ya Ongezeko la Thamani 
pamoja na upekuzi

Je, Maafisa wa Mamlaka ya Mapato (TRA) 
wana mamlaka ya kukagua kiasi na 
kiwango cha ubora wa bidhaa kwenye 
ghala langu? Wanahisi kwamba nakwepa 
kulipa kodi ya ongezeko la thamani. Je, 
huko si kuminya/kukandamiza haki yangu 
ya kufanya biashara Tanzania? 
6 Januari 2014

Hatujui ni kwa namna gani haki yako 
ya kufanya biashara itaingiliwa kwa TRA 
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kutaka kuthibitisha kiasi na ubora wa 
bidhaa zako. Sheria ya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani imeeleza kwa uwazi juu ya 
jambo hili kwenye kifungu cha 39 ya 
kwamba (1) Kwa madhumuni ya kutekeleza 
mamlaka aliyopewa chini ya Sheria hii, afisa 
aliyeruhusiwa anaweza, wakati wowote 
unaofaa, kuingia kwenye jengo lolote ambalo 
ana sababu za kuamini kwamba linatumika 
kwa au linahusiana na shughuli za biashara, 
ikiwa ni pamoja na jengo linalotumika 
kuhifadhi bidhaa au nyaraka, na atakuwa 
na uhuru na haki ya kuingia ndani yake, 
kufungua kifungashio chochote, kukagua 
bidhaa zozote na kufanya vitu vyote ambavyo 
ni muhimu katika kutekeleza majukumu yake. 

Kifungu cha 36 cha Sheria ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani kinamruhusu 
afisa wa TRA kuchukua sampuli. Kifungu 
hicho kinaeleza kwamba (1) kama afisa 
aliyeruhusiwa atakuwa na sababu za 
kuamini kwamba ni lazima kufanya hivyo ili 
kuokoa mapato, anaweza kuchukua, kutoka 
kwenye bidhaa zozote zinazomilikiwa na 
mtu yeyote anayeuza bidhaa au anayetoa 
huduma, sampuli kama itakuwa ni lazima 
katika kuamua namna ambayo bidhaa hizo 
au huduma inayotokana nazo zinavyoweza 
kushughulikiwa kwa madhumuni ya kodi. 
Kama TRA itachukua sampuli, ni lazima itoe 
risiti inayoeleza kwamba sampuli/bidhaa hizo 
zimechukuliwa na kama haitarudisha ndani 
ya muda muafaka, TRA itawajibika kukufidia.

Kodi kwenye mkataba wa kugawana 
gharama kwenye utafutaji

Kwenye mikataba ya mafuta na gesi, iwapo 
kampuni itasalimisha haki zake kwenye 
mkataba wa kugawana uzalishaji, mkataba 
halisi wa kugawana gharama kwenye 
utafutaji, je, mapatano haya yataathirije 
ulipaji wa kodi ya mapato? Je, kuna kanuni 

maalum za kodi zinazoongoza jambo hili? 
Mwongozo gani unaweza kutupatia? 
3 Machi 2014

Bado kuna mjadala kimataifa kuhusu athari 
ya kodi katika makubaliano ya kugawana 
gharama kwenye utafutaji wa mafuta na 
gesi (utafutaji). Kwa bahati mbaya hakuna 
mwongozo maalum wa namna makubaliano 
hayo yanatakiwa kutozwa kodi kwa kuwa 
kuna aina nyingi za mikataba ya kugawana 
gharama kwenye utafutaji, mingine ina 
madhara makubwa kwenye kodi na mingine 
kidogo. Kwa mfano, kampuni ambayo inatoa 
mkataba na ambayo haina uthibitisho wa 
uwepo wa akiba ya haidrokaboni na inayotoa 
mkataba wa utafutaji itakuwa na matokeo 
kidogo ya kodi tofauti na kampuni ambayo 
imegundua uwepo wa mafuta au gesi na 
inauza hata kama ni kwa asilimia ndogo. 
Kukadiria malipo kwenye mazingira kama 
hayo yasiyotabirika ni kitu kisichopimika na 
hivyo kusababisha migogoro mingi ya kodi 
kote ulimwenguni. 

Hivyo, ni muhimu kukumbuka kwamba 
ni kitu halisi na siyo muundo wake ndicho 
kinachoamua matumizi ya sheria za kodi ya 
mapato ingawa kiuhalisia, kitu halisi kwenye 
muamala ndicho kinachofuata muundo 
unaotokana nacho. Kuna mikataba mingi ya 
kugawana hatari za utafutaji ikiwa ni pamoja 
na mikataba ya kawaida, upangishaji mdogo, 
mkataba usiogawanya maslahi, mkataba wa 
drafti, mkataba unaobeba maslahi, mkataba 
wa faida halisi, mkataba wa kurudia, n.k. 

Kuepusha utata au tafsiri zenye utata, 
Sheria ya Kodi ya Mapato ya Tanzania 
kifungu cha 131 kinaruhusu maamuzi kwa 
suala binafsi ambapo mlipa kodi anaweza 
kuiuliza Mamlaka ya Mapato kabla/mapema 
kuhusu matokeo ya kodi kwenye shughuli 
fulani. Kifungu cha 131 kinatamka kwamba, 
Kamishna anaweza, iwapo mtu ameomba 
kwa maandishi, kumpatia mtu huyo, kwa 
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taarifa ya maandishi iliyotolewa kwa mtu 
huyo, maamuzi kwa suala binafsi yanayoeleza 
msimamo wa Kamishna kuhusu matumizi 
ya Sheria hii kwa mtu huyo kuhusiana na 
makubaliano/shughuli anayotakakufanya au 
anayofanya mtu huyo. 

Tunashauri uombe maamuzi binafsi 
kwa suala hili chini ya kifungu cha 131. Kodi 
nyingine ambayo timu yako ya kodi inatakiwa 
kuizingatia ni ile Kodi ya Ongezeko la Thamani 
kwenye shughuli hiyo. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi.

1% ya ushuru wa stempu

Sisi ni wahusika katika mkataba fulani 
ambao tunajua unatakiwa kubandikwa 
stempu na kulipa asilimia 1 ya ushuru wa 
stempu. Hata hivyo, waraka huu ulisainiwa 
nje ya nchi na hatujui iwapo tunalipa 
adhabu kwa sababu mkataba wenyewe 
ulianza kufanya kazi siku 90 baadaye na 
tuliuleta Tanzania kwa ajili ya usajili baada 
ya wiki 5. Je, tunawajibika kulipa adhabu 
kwa kuwa nimeambiwa kwamba adhabu 
ni mara 10 ya kiasi cha ushuru wa stempu 
unaotakiwa kulipwa?
10 Machi 2014

Kama madai yako ya waraka kusainiwa 
nje ya nchi ni ya kweli, basi kifungu cha 26 
cha Sheria ya Ushuru wa Stempu kinaelezea 
juu ya jambo hili; kinaeleza kwamba hati zote 
zinazolipiwa zilizotayarishwa na mtu yeyote 
Tanzania Bara zitawekwa stempu ndani ya 
siku 30 tangu kutayarishwa: Isipokuwa  (a) 
kama hati hiyo ikiletwa kwa afisa husika 
kwa ajili ya maamuzi chini ya kifungu cha 
42 cha Sheria hii ndani ya siku 30, muda wa 
kupeleka waraka huo kwa afisa husika mpaka 
kumtaarifu mtu aliyeipeleka kwa afisa husika 
kwa maamuzi, utaondolewa katika kuhesabu 
siku hizo 30; na hati ya malipo na hawala 
inayolipwa kwa matakwa au siku zisizozidi 30 
kutoka siku ya malipo ya papo hapo au siku ya 

kuiwasilisha itawekwa stempu ndani ya siku 7 
tangu kuwasili Tanzania bara. 

Hivyo tukichukulia kwamba waraka 
wako siyo hawala au hati ya malipo, ushuru 
wa stempu unalipwa tu pale waraka huo 
unapowasili nchini Tanzania. Tunaamini 
hakuna adhabu utakayolipa. 

Vile vile taarifa kuhusu adhabu ya malipo 
ya ushuru wa stempu kwa kiasi fulani zimetiwa 
chumvi/zimekuzwa. Kulingana na maelezo 
machache uliyotupatia, tunaweza kusema, 
kwa kuwa wewe mwenyewe umekubali 
kuwasilisha waraka huu, na haukukamatwa, 
hivyo malipo ya adhabu mara 10 ya ushuru 
wa stempu haiwezi kuwepo. Mazungumzo ya 
kiungwana na Mamlaka ya Mapato yanaweza 
kutatua jambo hili. Mwanasheria wako 
anaweza kukuongoza zaidi.

Kukosekana kwa sera ya bei kati ya 
kampuni-ndugu

Sisi ni kampuni ya Tanzania na kampuni 
yetu mama ipo Ulaya. Changamoto kubwa 
tunayokumbana nayo ni kukosekana kwa 
sheria zinazosimamia biashara kati ya 
kampuni-ndugu/zinazohusiana, hasa kwa 
sababu kanuni hizi hazipo kwa sasa. Kwa 
kukosekana kwa kanuni hizi, tunaweza 
kufanya nini? Je, kuna maamuzi ya 
Mahakama juu ya jambo hili?
26 Mei 2014

Kwa bahati nzuri wakati tunajibu swali 
hili, Kanuni za Kodi ya Mapato (Biashara kati 
ya Kampuni-ndugu) zimechapishwa wiki 
chache tu zilizopita. Kanuni hizi zimekwisha 
chapishwa kwenye Gazeti la Serikali na 
Waziri wa Fedha kwa mamlaka aliyopewa 
chini ya vifungu vya  33 na 129 vya Sheria ya 
Kodi ya Mapato ya mwaka 2004, na hivi sasa 
zimeanza kutumika. Kama utahitaji nakala 
unaweza kututumia barua-pepe kupitia info@
fbattorneys.com na tunaweza kukutumia kwa 
njia hiyo ya mtandao. 
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Miongoni kwa kanuni nyingine, unaweza 
kujielekeza kwenye Kanuni ya 4(5) ambayo 
inatamka kwamba mtu atatozwa faini ya 
asilimia 100 (kutegemea na malipo ya chini 
ya kodi) iwapo anakiuka kanuni hii; kanuni 
ya 5 inabainisha taratibu za kufuatwa katika 
mahusiano ya kibiashara ya kampuni-ndugu; 
kanuni ya 9 inazungumzia tafsiri/matumizi 
ya kanuni hizi yaendane na yale ya Shirika 
la Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo 
(OECD)/Umoja wa Mataifa (UN). Hata hivyo, 
iwapo kutakuwa na ukinzani, Sheria ya Kodi 
ya Mapato na Kanuni hizi vitatumika. Kanuni 
ya 12 inazungumzia makubaliano ya gharama 
za awali za uhamisho ambayo yanaweza 
kufanyika baada ya kupata idhini kutoka 
Mamlaka ya Mapato. Mshauri wako wa kodi 
anaweza kukuongoza zaidi.

Mamlaka ya Mapato (TRA) inakataa 
msamaha wa kodi

Sisi ni wawekezaji wa kigeni na tumepewa 
misamaha mingi ya kodi na Wizara 
inayosimamia sekta husika ili kuendelea na 
mradi. Kuna vilio vingi kuhusu misamaha 
ya kodi lakini inaonesha watu wengi 
wanashindwa kuelewa kwamba Tanzania 
ni moja ya nchi nyingi zinazojaribu kuvutia 
wawekezaji, na hivyo wawekezaji makini 
wanahitaji motisha. Matumizi mabaya 
ya motisha yanafanywa na wawekezaji 
wasio makini ambao uwekezaji wao wote 
unategemea misamaha na ukwepaji 
kodi. TRA imekataa kutambua msamaha/
motisha yetu ikidai kuwa haina uhalali. 
Kuna gazeti la hivi karibuni lililokuwa na 
makala inayosema kuwa Serikali inataka 
kuondoa motisha zote, habari hii pia 
imetutia wasiwasi. Tafadhali tushauri nini 
cha kufanya.
2 Juni 2014

Kuna masuala mengi umeyaibua kwenye 
swali lako. Inaonekana umeingia mkataba 
na Wizara fulani. Kwa bahati mbaya hujaitaja 

Wizara hiyo, lakini kama ni Wizara tofauti na 
Wizara ya Fedha, basi uwezekano ni kwamba, 
ingawa kuna mkataba unaokupa motisha, 
motisha hizo hazijarasimishwa na Wizara ya 
Fedha ili TRA izitambue. Ingawa unailaumu 
TRA, kumbuka yenyewe ni taasisi tu ya 
utekelezaji na haitoi motisha hizo. Tunashauri 
uwasiliane na Wizara husika, ambayo 
itawasiliana na Wizara ya Fedha kurasimisha 
motisha hizo ili uweze kunufaika nazo. 

Iwapo Wizara husika haitarasimisha 
nafuu hizo, au Wizara ya Fedha ambayo ni 
sehemu ya Serikali kama ilivyo Wizara husika 
nayo ikikataa kutoa motisha, basi unaweza 
kuendelea na kipengele cha usuluhishi 
kilichopo kwenye Mkataba wako. Ni bahati 
mbaya kwamba hakuna kiunganishi kati 
ya Wizara husika, Wizara ya Fedha na TRA 
ili kukuwezesha kufurahia motisha. Suala 
hili limepelekea malalamiko mengi kuhusu 
mazingira ya uwekezaji nchini Tanzania, 
ambapo kwenye maandishi yanaonekana ni 
ya kuvutia sana, lakini kiuhalisia mazingira ni 
kikwazo kwa wawekezaji wengi. 

Kuhusu kufuta motisha, hatujui ni 
makala ipi ya gazeti unayoizungumzia. Hata 
hivyo, kufuta motisha kunaweza kufanyika 
kupitia sheria pekee ambayo iliruhusu 
upewe motisha. Hakuwezi kuwa na ufutaji 
wa motisha wa jumla kwa sababu itakuwa 
ni hatari kwa uwekezaji na wawekezaji 
wenyewe. Tunaamini kwamba, motisha 
zinaweza kufutwa, lakini zile ambazo 
zilitolewa kupitia mikataba ambayo Serikali 
iliingia lazima iheshimiwe kutegemea na 
mkataba ulivyoandikwa. Mikataba mingi ina 
vipengele vya uimara wa kodi, ambayo ina 
maana kwamba unaweza kuishtaki Serikali 
kudai fidia kutokana na usumbufu/hasara 
uliyoipata kwa motisha kuondolewa. 

Ni lazima ukumbuke kwamba sheria 
haifutwi na mikataba. Tunamaanisha kwamba 
sheria kuhusu motisha zinaweza kubadilika, 
na utaishia kulipa kodi; lakini mkataba 
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ulioingia, kutegemea na maneno yake, 
bado utaendelea kuwa halali na kukuruhusu 
kuishtaki Serikali kudai fidia kwa hasara 
utakayoipata kutokana na kuondolewa 
motisha. Iwapo motisha itaondolewa bila 
kulipa fidia, fidia ambayo Serikali itailipa 
itazidi kodi ya ziada uliyoitoa kwa kufuta 
motisha hiyo. Kuna kesi nyingi kwenye nchi 
nyingi jirani ambapo vitendo vya Serikali 
vilikuwa na madhara kwa Serikali yenyewe 
na tuna uhakika mamlaka za nchini Tanzania 
zitakuwa makini juu ya jambo hili. Mshauri 
wako wa kodi na wanasheria wako wanaweza 
kukuongoza zaidi.

Kukiuka masharti ya malipo ya kodi 
kwenye PSA

Kampuni yetu imeingia kwenye Mkataba 
wa Kugawana Uzalishaji (PSA) na Serikali 
ambapo Serikali imebadilisha sharti/
kipengele cha kutobadili kodi. Huu ni 
uvunjifu wa wazi wa masharti ya kwenye 
mkataba. Je, tunaweza kuishtaki Mamlaka 
ya Mapato (TRA) katika Mahakama ipi kwa 
kutokuheshimu mkataba?
16 Juni 2014

Mkataba (PSA) ulikuwa baina ya Wizara 
ya Nishati na Madini, Shirika la Maendeleo 
ya Petroli (TPDC) pamoja na kampuni 
ya uchimbaji. TRA haikuwa sehemu ya 
makubaliano hayo na hivyo haiwezi 
kushtakiwa katika mazingira hayo. 

Inawezekana mkataba una kipengele cha 
usuluhishi ambacho unaweza kukitumia na 
kudai fidia kutoka Serikalini kwa hasara na/
au gharama za ziada ulizozipata kutokana 
na mabadiliko ya kodi. Kama mkataba 
hauna kipengele cha usuluhishi unaweza 
kuishtaki Serikali Mahakama Kuu. Hata hivyo, 
kabla ya kuishtaki Serikali, chini ya Sheria 
ya Mwenendo wa Kesi Dhidi ya Serikali 
unatakiwa kutoa taarifa ya siku 90. Hata hivyo, 
taarifa hiyo haitumiki iwapo kuna kipengele 

cha usuluhishi. 
Zaidi ya hayo, kipengele cha kodi kwenye 

mkataba hakimaanishi kwamba sheria za 
kodi haziwezi kubadilishwa. Lakini, wakati 
huo huo, Serikali ni lazima iheshimu mikataba 
iliyoingia na haki yako ya usuluhishi au ya 
kuomba Mahakama kuingilia kati inabaki 
pale pale. Serikali pia imeridhia mikataba 
mbalimbali ya kimataifa ya usulihishi, na 
kulingana na maelezo uliyotupatia, tunaamini 
una kesi nzuri.

Mamlaka ya Mapato (TRA) inanitishia 
kulipa theluthi

Kuna maafisa wa TRA ambao wanatishia 
kuifungia biashara yangu kama 
sitaongea nao. Wanadai kwamba mara 
watakaponitaarifu wajibu wangu wa 
kulipa kodi, nitatakiwa kulipa kwanza 
theluthi ya fedha hizo ndo niweze kupinga/
kukata rufaa. Wanasema kwa kuwa siwapi 
ushirikiano, wameniongezea mara nne 
zaidi ya wajibu wangu wa kodi wa awali 
ili nishindwe kulipa theluthi yake. Wana 
makusudi sana. Nifanye nini?
14 Julai 2014

Kwanza kabisa, theluthi inatumika kwenye 
makadirio ya kodi na si vinginevyo. Kwa 
kawaida makadirio yanafanyika kwenye kodi 
za mapato na kodi za ongezeko la thamani. 
Hivyo, unahitaji kuangalia iwapo wajibu huo 
wa kodi unaingia kwenye mojawapo ya vitu 
hivi. Kama siyo, kwa mfano suala lako linajikita 
kwenye ushuru wa stempu au kodi ya zuio, 
haya yote siyo makadirio na kwa hiyo vifungu 
vinavyohusu theluthi havitumiki. 

Kifungu cha 12 cha Sheria ya Rufaa 
za Kodi kinashughulika na jambo hili na 
kinaeleza kwamba (1) mtu yeyote anayepinga 
makadirio ya kodi aliyofanyiwa, kwa kutoa 
taarifa  ya maandishi kwenda kwa Kamishna 
Mkuu, anaweza kupinga makadirio hayo. 
(2) Taarifa ya pingamizi itakuwa na maelezo 
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fasaha yanayoeleza sababu za pingamizi 
la makadirio hayo na yatapelekwa kwa 
Kamishna Mkuu ndani ya siku thelatini 
tangu siku ya kupewa makadirio hayo. (3) 
Wakati pingamizi la makadirio likitolewa, na 
wakati maamuzi ya mwisho ya makadirio ya 
Kamishna Mkuu yakisubiriwa chini ya kifungu 
cha 13, mtu anayepinga atalipa kiwango 
cha kodi kisichobishaniwa au theluthi ya 
kodi iliyokadiriwa, chochote kinachozidi. (4) 
Iwapo Kamishna Mkuu ameridhika kwamba 
kuna sababu za msingi za kupunguza au 
kusamehe masharti ya kifungu kidogo (3) 
anaweza kuelekeza kiasi cha chini zaidi 
kilipwe au kusamehe. (5) Baada ya kupata 
taarifa ya pingamizi, Kamishna Mkuu anaweza 
(a) kupokea taarifa ya pingamizi la makadirio 
ya kodi; au (b) kupinga kupokea taarifa 
ya makadirio ya kodi. (6) Kamishna Mkuu 
atakataa kupokea taarifa ya pingamizi la 
makadirio ya kodi kama (a) Taarifa haiendani 
na matakwa ya kifungu kidogo cha (1), (2) au 
(3); (b) Taarifa haielezi suala lolote la kisheria 
au lakiuhalisia kuhusiana na makadirio; (c) 
nafuu inayo ombwa haiwezi kutolewa kisheria 
wala kiusawa; (d) ombi limeletwa nje ya muda; 
au (e) pingamizi halina mashiko. (7) Iwapo 
Kamishna Mkuu ameridhika kwamba kwa 
sababu za kutokuwepo nchini, ugonjwa au 
sababu nyingine za msingi, mtu anayepinga 
makadirio ameshindwa kuleta pingamizi 
ndani ya muda uliowekwa, anaweza baada ya 
kuombwa na mtu huyo, na yeye mwenyewe 
kujiridhisha na matakwa ya kifungu kidogo 
cha (2) au, kama itakavyokuwa, kifungu 
kidogo cha (3), atapokea taarifa hiyo nje ya 
muda ulioruhusiwa na taarifa iliyopokelewa 
itakuwa halali kana kwamba ililetwa ndani 
ya muda muafaka. (8) Mtu yeyote ambaye 
hajaridhika na maanuzi ya Kamishna Mkuu 
ya kukataa kupokea taarifa ya pingamizi, 
anaweza, baada ya kumpatia Kamishna Mkuu 

kiasi cha fedha kilichokadiriwa ambacho 
hakibishaniwi au theluthi ya kiasi kiasi 
kilichokadiriwa, chochote kinachozidi kingine, 
pamoja na riba iliyotokana na kuchelewa 
kulipa wakati wa kutoa taarifa ya pingamizi, 
kukata rufaa kwenda Bodi dhidi ya kukataliwa 
na maamuzi ya Bodi iwapo Kamishna Mkuu 
apokee au asipokee yatakuwa ni ya mwisho. 

Hivyo basi, theluthi inaweza kusamehewa 
kama utatoa sababu za msingi. Sababu 
ambazo zinaweza kukubaliwa na TRA ni 
pamoja na kampuni kuwa na mtaji mdogo, 
haijaanza kupata faida, haijaanza kuzalisha 
mapato, inakaribia kufilisika n.k. Mshauri 
wako wa kodi anaweza kukuongoza zaidi.

Mamlaka ya Mapato kushindwa kutoa 
uamuzi binafsi

Tunafanya shughuli fulani ambapo Sheria 
ya Kodi ya Mapato ina utata. Mshauri wetu 
wa kodi alisema tuombe Uamuzi Binafsi 
(Private Ruling) juu ya suala hili, ili TRA 
itoe maamuzi ya awali na hivyo kuepuka 
matatizo yoyote baadaye. Tuliipatia TRA 
taarifa zote na sasa yapata miezi 18 TRA 
haijajibu chochote. Mamlaka ya Mapato 
haijatoa sababu zozote za kutokujibu ombi 
letu kuhusu uamuzi binafsi. Je, ninaweza 
kumshtaki mshauri wangu wa kodi kwa 
kuchelewesha biashara? Ninaweza kufanya 
kitu gani zaidi?
11 Agosti 2014

Mshauri wako wa kodi hajakosea 
chochote na tunaamini hamuwezi kumshtaki. 
Tunashauri muwakumbushe TRA mara ya 
mwisho na kama wakiendelea kukaa kimya 
mnaweza, ingawa inaweza kuwa ni mara ya 
kwanza kwa maombi kama hayo, kupeleka 
rufaa kwenda Bodi ya Rufaa za Kodi ambayo 
inaweza kuiamuru TRA kutoka maamuzi 
ndani ya muda fulani. Sheria ya Rufaa za Kodi 
inakuruhusu kufungua maombi na rufaa  
kama hizo mbele ya Bodi ya Rufaa za Kodi 
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moja kwa moja, hasa kama TRA wako kimya.

Kuipa taarifa Mamlaka ya Mapato (TRA)

TRA wamekuwa wakiniomba taarifa kuhusu 
mwenendo wa biashara zangu. Niliwapa 
lakini bado wamenivamia. Haki zangu ni 
zipi? Na je, ninaweza kuwapa TRA taarifa 
kwa mtindo huu? Biashara yangu ni safi – je, 
ninaweza kuwakatalia TRA? Je, taarifa hizi 
hufanywa siri?
18 Agosti 2014

Sheria ya Kodi ya Mapato inawapa Maafisa 
wa TRA mamlaka mapana ya kufanya upekuzi 
wa aina hiyo. Kifungu cha 138 kinaeleza 
kwamba (1) Kwa malengo ya kutekeleza 
Sheria hii, Kamishna pamoja na afisa yeyote 
aliyeruhusiwa kwa maandishi na Kamishna 
(a) atakuwa na mamlaka (i) wakati wote wa 
siku kuanzia saa tatu asubuhi mpaka saa kumi 
na mbili jioni bila taarifa yoyote; na (ii) wakati 
mwingine wowote utakaoruhusiwa kwenye 
hati ya upekuzi iliyotolewa na hakimu wa 
Mahakama ya Wilaya au ya Hakimu Mkazi, 
kuingia kwa uhuru kwenye jengo, eneo, 
kupekua nyaraka au mali nyingine yoyote; 
(b) kutoa nakala, ikiwa ni pamoja na nakala 
ya kielektroniki, nakala yoyote ambayo 
ruhusa imepatikana chini ya aya ya (a); na (c) 
kukamata nyaraka yoyote ambayo, kwa maoni 
ya Kamishna au afisa aliyeruhusiwa, itakuwa 
ni ushahidi muhimu katika kutoa maamuzi 
juu ya kodi kuhusu mtu yeyote chini ya Sheria 
hii; na (d) anaweza, kama waraka haupo au 
nakala haijapatikana baada ya mtu mwenye 
nakala hiyo kuombwa, kukamata mali yoyote 
ambayo ruhusa imepatikana chini ya aya ya 
(a) ambayo Kamishna au afisa aliyeruhusiwa 
ana sababu za msingi za kudhani kwamba 
inahifadhi waraka kwenye aina yoyote. 

Hivyo, TRA haihitaji kukupa taarifa yoyote 
ya kukuvamia, vinginevyo hakutaitwa 
kuvamia. Haya ni mamlaka ambayo 
yameelezwa kwenye sheria na huwezi 

kuilaumu TRA kwa kuyatekeleza. TRA 
isingefanya hivi kama isingegundua hali 
isiyokuwa ya kawaida kwenye shughuli zako.  
Uvamizi wa namna hii ni wa kawaida hata 
sehemu nyingine duniani. 

Kama utawakatalia TRA, tambua kuwa 
wanayo mamlaka ya kuwaomba maafisa 
polisi kuwasaidia kwenye majukumu yao na 
kukataa huko siyo tu kwamba ni kinyume 
cha sheria bali pia unaweza kukupelekea 
kufungwa. Hata hivyo, kama unadai 
unaendesha “biashara safi” kwa nini upinge 
hilo?

Kuhusu usiri, sheria zetu za kodi zinaeleza 
jambo hili kwa ukali sana na afisa yeyote wa 
TRA ambaye anavujisha taarifa za siri kwa 
mtu  asiyehusika, anaweza kutozwa faini 
na/au kufungwa. Kama unaamini kwamba 
umefanyiwa hivyo, unaweza kutoa taarifa 
kwa Kamishna Mkuu kwa hatua zaidi. 
Tunakushauri uonane na mshauri wako wa 
kodi akuongoze zaidi.

Mamlaka ya Mapato (TRA) na mikataba 
ya madini

Nilifurahishwa sana kuona taarifa na 
matangazo ya hivi karibuni ya TRA juu ya 
kupitia na kujadiliana upya Mikataba ya 
Kugawana Uzalishaji (PSAs) na Mikataba 
ya Maendeleo ya Madini (MDAs). Nilidhani 
ni wazo zuri, lakini nimebaini TRA 
imeondoa tangazo hilo siku chache tu 
baadaye. Ninaamini kwamba nchi haipati 
thamani halisi ya hisa zake kutoka kwenye 
mikataba hii. Je, TRA inaweza kujiamulia 
kuondoa tangazo hilo? Nimeshtushwa 
sana na kitendo cha TRA kukosa uzalendo 
kwa kusitisha jambo hili. Ninawezaje 
kuiwajibisha TRA? 
15 Septemba 2014

Hatujui kilichokushtua. TRA ni taasisi ya 
kodi nchini na siyo mtia saini wa PSAs na 
MDAs, na wala haitakuwa sehemu yake. Kazi 
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ya TRA ni kusimamia kodi nchini. Mikataba ya 
PSAs na MDAs inaingiwa na Serikali kupitia 
Wizara ya Nishati na Madini. Kwa PSAs kuna 
mtia saini mwingine ambaye ni Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC). 

Wakati TRA ilipotoa tangazo hilo, moja 
kwa moja ilikuwa inaingilia kazi ya Wizara ya 
Nishati na Madini. Inawezekana kuna mtu 
Wizarani au Serikalini aliwashtua TRA kwamba 
wanachokifanya ni batili na ndiyo maana 
waliondoa matangazo husika. Kwa bahati 
mbaya TRA haikusema ni kwa nini imeondoa 
matangazo hayo, inawezekana ilikuwa na nia 
ya kuepusha aibu zaidi. 

Wewe umeshtushwa na kuondolewa 
kwa matangazo. Sisi tuna uhakika wadau wa 
mafuta na gesi pamoja na jamii ya wachimbaji 
ilishtushwa na namna TRA, kwa haraka na 
kutoka kusikoJulaikana, ilivyoamua kutoa 
tangazo hilo. Uzalendo wako unaweza 
kuigharimu sana nchi. Hapa chini tutakueleza 
kwa nini. 

Tanzania ni mtia saini wa mikataba 
mbali mbali ya kimatafa ambayo inalinda 
wawekezaji dhidi ya ubinafsishaji na 
utaifishaji. Kimsingi, kuna sheria ya ndani, 
Sheria ya Uwekezaji ambayo inaeleza kwa 
uwazi kwenye kifungu cha 22 kwamba (1) 
Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2) na 
(3) cha kifungu hiki  (a) hakuna biashara 
itakayotaifishwa ama kuchukuliwa na 
Serikali, na (b) hakuna mtu anayemiliki, 
wote au sehemu ya mtaji wa biashara 
yoyote, atalazimishwa na sheria kukabidhi 
mali/maslahi yake kwenye mtaji kwa 
mtu mwingine yeyote. (2) Hakutakuwa 
na utaifishaji, bila kujali biashara yote au 
sehemu ya biashara mahali ambapo sheria 
hii itatumika na Serikali isipokuwa kama 
utaifishaji huo utafuata taratibu za kisheria 
ambayo zitakuwa na vifungu vya  (a) malipo 
ya fidia kwa haki, utoshelevu na ya haraka, 
na (b) haki ya kwenda/kuzifikia Mahakama 
au haki ya usuluhishi kwa ajili ya maamuzi ya 

maslahi au haki za mwekezaji na kiasi cha fidia 
anachostahili. (3) Fidia yoyote inayostahili 
kulipwa chini ya kifungu hiki italipwa kwa 
haraka na ruhusa ya kubadilisha kwenda 
fedha inayobadilishika, kama inahusika, 
itatolewa. 

Maamuzi ya upande mmoja ya kubadilisha 
PSAs au MDAs ni utaifishaji au ni jaribio lisilo 
la moja kwa moja la kutaifisha makampuni 
hayo. Mikataba mingi, kama siyo yote, huwa 
na vipengele vya usuluhishi na juhudi za 
TRA, au taasisi nyingine ya Serikali, kujiamulia 
kubadilisha mikataba kutazua mgogoro wa 
usuluhishi ambao unaweza kuamuliwa dhidi 
ya Serikali panapo usuluhishi wa kimataifa. 

Iwapo Serikali itaamua kujadiliana upya 
juu ya mikataba hii, basi kanuni za sheria ya 
mikataba zitahusika, na kwamba majadiliano 
hayo ni lazima yafanywe kwa makubaliano, 
na kama makampuni hayo yatakataa 
kujadiliana upya au kurekebisha masharti 
yoyote, kitu ambacho yanaweza kukifanya, 
basi hayatalazimishwa kufanya majadiliano 
au marekebisho hayo. Pamoja na jambo 
hili kuleta mgogoro wa kiusuluhishi, kama 
makampuni hayo yatalazimishwa kufanya 
chochote, itachimba shimo jeusi kwenye 
ndoto za Tanzania kuwa kitovu cha uwekezaji. 

Kwa kuzingatia swali lako, TRA ina 
mamlaka yote ya kuliondoa tangazo hilo, 
jambo ambalo tunaona ni ukomavu na ujasiri 
mkubwa. Iwapo unaweza kufanya chochote 
kwa sababu TRA imeondoa tangazo hilo, 
jibu ni hapana. Huna haki yoyote ya kuishtaki 
TRA juu ya hili na uzalendo wako ni lazima 
uendane na uhalisia kwa kuzingatia sheria.

Bodi ya kodi kama mpatanishi

Nina kesi dhidi ya TRA kwenye Bodi ya 
Rufaa za Kodi (“Bodi”). Tarehe ya mwisho 
tuliyokwenda mbele ya Bodi, mmoja 
wa mashahidi wetu muhimu, ambaye ni 
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mfanyakazi wa zamani wa TRA, alikataa kuja 
kutoa ushahidi. Wakati wa kuahirisha suala 
hili, Bodi ilishauri kwamba mlipa kodi akae 
na TRA kujaribu kutatua tofauti zao. Je, huu 
ni utaratibu wa kawaida?
22 Septemba 2014

Chini ya kifungu cha 17, Sheria ya Rufaa 
za Kodi kinasema kwamba Bodi ina uwezo 
wa kupatanisha. Upatanishi ni njia mbadala 
yenye nguvu katika utatuzi wa migogoro 
na hutumika sana. Kifungu cha 17 kinasema 
(1) Bodi na Baraza  vitakuwa na mamlaka (a) 
kuchukua ushahidi kwa kiapo; (b) kutatua 
malalamiko yoyote au  rufaa kwa maelewano, 
upatanisho au usuluhishi; (c) kutoa hati za 
ukamataji kwa kushindwa kutii wito; (d) 
kuagiza malipo ya gharama kuhusiana na 
suala lolote lililopelekwa  kwenye Bodi au 
Baraza; (e) kufuta jambo lolote mbele yake; 
(f ) kuahirisha kusikilizwa kwa kesi yoyote 
mbele yake. (2) Bila kujali kifungu kidogo 
cha (1), Bodi au Baraza litakuwa na mamlaka 
ya kumuita na kumsikiliza shahidi yeyote 
na kupokea ushahidi kwa namna sawa na 
Mahakama ya kawaida inaposikiliza kesi za 
madai na vifungu vya Sheria ya Mwenendo 
wa Kesi za Madai, zinazohusiana na kuita 
mashahidi, kuchukua ushahidi kwa njia 
ya kiapo, na kukataa wito kwa mashahid 
vitatumika kuhusiana na rufaa mbele ya 
Bodi lakini Baraza linaweza kukataa kupokea 
ushahidi wowote mpya isipokuwa katika hali 
ambayo Mahakama Kuu ingeweza kupokea 
ushahidi mpya juu ya  rufaa ya kwanza katika 
kesi ya madai.

Unaweza pia kupeleka maombi mbele 
ya Bodi ya kumwita shahidi afike na kama 
hatoweza kufanya hivyo, anaweza kukamatwa 
na kupelekwa mbele ya Bodi.

Kudai nyaraka za kodi

Kampuni yetu iliingia kwenye mkataba 
wa kubadili umiliki mwaka 2010, baada ya 

hapo tulifanyiwa ukaguzi wa mahesabu 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
mwaka 2012. Nyaraka za mkataba huo 
zilikabidhiwa kwa timu ya ukaguzi wa 
mahesabu ya TRA. Miezi miwili iliyopita 
tuliambiwa kurejesha/kuwapatia nyaraka 
zile zile tena. Je, kanuni ya kutunza nyaraka 
miaka mitatu haitumiki hapa nchini, na je, 
TRA haiko nje ya muda kuleta ombi hilo?
10 Novemba 2014

Kwa kiasi fulani uko sahihi kwamba 
kuna kikomo cha muda, lakini ni kwa miaka 
isiyopungua mitano na sio mitatu. Kifungu 
cha 80 cha Sheria ya  Kodi ya Mapato 
kinasimamia suala hili na  kinasema  kwamba, 
isipokuwa kama imeidhinishwa na Kamishna 
kwa maandishi, kila mtu anayetakiwa kulipa 
kodi chini ya Sheria hii atatunza katika 
Jamuhuri ya Muungano nyaraka (a) ambazo 
zitakuwa ni muhimu katika kuelezea taarifa 
zitakazotolewa kwenye marejesho au katika 
waraka mwingine wowote utakaopelekwa 
kwa Kamishna chini ya Sheria hii; (b) ambazo 
zitakuwa ni muhimu katika kutoa maamuzi 
sahihi ya kodi inayolipwa na mtu; na (c) kama 
itakavyoelekezwa na Kamishna. (2) Nyaraka 
zilizotajwa katika kifungu hiki zitahifadhiwa 
kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwisho wa mwaka wa mapato au miaka ya 
mapato husika isipokuwa kama Kamishna, 
kwa maandishi, ataelekeza  vinginevyo. Hivyo, 
TRA haipo nje ya muda na labda kama kuna 
taarifa nyingine hujatueleza, tunapendekeza 
utoe ushirikiano na uwapatie nyaraka hizo.

Mamlaka ya Mapato (TRA) inadai 
haisimamii sheria ya utafutaji na 
uzalishaji petroli (PEPA)

Tuna mgogoro na TRA kuhusu msamaha 
tuliopewa chini ya Mkataba wa Kugawana 
Uzalishaji (PSA), na TRA inasema 
kwamba hilo siyo mojawapo ya mambo 
wanayoyasimamia na hivyo haiwezi kutoa 
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msamaha. Tufanye nini?
17 Novemba 2014

Ni kweli kwamba PEPA siyo moja ya sheria 
inayosimamiwa na TRA. Kwa namna yoyote, 
TRA haitoi msamaha bali Wizara ya Fedha.

Vile vile, PSA ni mkataba ambao Serikali 
imeingia na unaibana Serikali, bila kujali TRA 
inautambua au la. Tunakushauri uwasiliane 
na Wizara ya Nishati na Madini kupitia TPDC 
na kama suala hili halijatatuliwa unaweza 
kutumia ama kipengele cha usuluhishi 
kilichopo kwenye PSA au kupeleka maombi 
kwenye Mahakama za ndani, kutegemea na 
kipengele cha utatuzi wa mgogoro kilichopo 
kwenye PSA. Hili ni tatizo linalojirudiarudia 
na moja ya makampuni ya mafuta na gesi 
inataka kuona jambo hili linapatiwa ufumbuzi 
wa kudumu kwani ni chanzo cha utata.

Shahidi kufika kwenye mahakama ya 
kodi

Kama nimeitwa kuwa shahidi kwenye kesi 
iliyopo kwenye Bodi ya Rufaa za Kodi, hivi 
sistahili kulipwa chochote, walau kifungua 
kinywa? Kwa nini nifanye hivyo bure? Je, 
ninalazimishwa kwenda?
29 Desemba 2014

Sheria ya Rufaa za Kodi ina kifungu 
maalum juu ya jambo hili na inaeleza kwenye 
kifungu cha 2 kwamba (1) Bodi au Baraza 
linaweza kumuita mtu yeyote kufika siku 
iliyopanga kusikiliza shauri ili kutoa ushahidi 
ikiwemo kutoa waraka wowote ambao Bodi 
au Baraza linaamini ushahidi huo utalisaidia 
kwenye maamuzi yake. (2) Mtu yeyote 
aliyeitwa kuhudhuria na kutoa ushahidi 
kwenye Bodi au Baraza atalipwa posho na 
gharama kwa viwango vilivyowekwa na Bodi 
au Baraza. 

Kifungu hicho kinaonesha wazi kwamba 
unastahili posho na gharama, lakini kwa 
viwango vilivyowekwa na Bodi. Kwa uelewa 

wetu, viwango hivyo bado havijachapishwa 
lakini hiyo haimaanishi kwamba hautafidiwa. 
Kuhusu iwapo unalazimika kwenda au la, 
mara suala la malipo linapokuwa limetatuliwa, 
tunaamini ni lazima uende.



FAyaz A. Bhojani 
Gaudiosus Ishengoma
Toleo la 2

kuhusu Sheria za TanzaniaM
a
sw

ali &
 M

ajibu
 k

u
h

u
su

 Sh
er

ia za Tan
zan

ia

Toleo 
la 2

Maswali 
& Majibu

Kuhusu Kitabu

Maswali & Majibu na FB Attorneys ni mkusanyiko wa majibu ya maswali ya kisheria 
yaliyotumwa na masomaji wa safu yetu katika Gazeti la Daily News, ambalo ni moja 
kati ya Magazeti ya Kiingereza yanayosomwa zaidi nchini Tanzania. Toleo hili la pili 
linajumuisha maswali kutoka mwaka 2012 hadi 2014. Maswali husika yamechaguliwa 
na kuhakikiwa kwa umakini mkubwa. Kitabu hiki kimebeba maswali na mada 
kedekede zenye kuvutia katika nyanja kama vile Migogoro ya Biashara, Sheria ya 
Uhamiaji, Mali isiyohamishika (Ardhi na Majengo), Sheria ya Madini, Uhalifu wa 
Kibiashara/Makampuni, Sheria ya Mazingira, Sheria ya Ushuru/Kodi na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA). Waandishi wameandaa majibu husika kwa uangalifu mkubwa 
katika mtizamo wa kitaalam na kisheria.  

ISBN 978-9976-5241-2-3

fbattorneys.co.tz




