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Dibaji
Karibu kwenye toleo la kwanza la ‘Maswali na Majibu na FB Attorneys’. 

Safu ya Maswali & Majibu na FB Attorneys ilichapishwa kwa mara ya kwanza mwaka 2009 
katika gazeti la Daily News, na kuifanya kuwa safu ya kwanza ya maswali na majibu ya kisheria 
katika ukanda wa Afrika Mashariki. Baada ya kuendesha safu hii kwa zaidi ya miaka minane, na 
kutambua kiu ya uelewa wa masuala ya kisheria katika jamii, waandishi waliamua kukusanya 
makala zote toka kuanza kwa safu husika na kuandaa kitabu hiki.

Kitabu hiki, ambacho kinajumuisha maswali na majibu kutoka mwaka 2009 hadi 2011 juu ya 
Sheria za Tanzania na Kimataifa, ni mwongozo muhimu kwa wasomaji wa kawaida, wanafunzi, 
walimu, wanasheria na umma kwa ujumla. Kitabu hiki kina sura sita zenye mada kama vile: 
mahusiano, wosia, migogoro ya ajira, haki za walaji/wateja, migogoro ya kibiashara, masuala ya 
mahakama na uhalifu.

Kitabu kina lengo la kuwafikia wasomaji kutoka katika kila nyanja ya maisha na kuelimisha umma 
juu ya sheria na madhara ya kuvunja sheria. Sheria inaweza kuchanganya, kukatisha tamaa 
na wakati mwingine inaweza hata isiwe upande wako, lakini utaratibu ni kwamba inapaswa 
kufuatwa. Kitabu hiki kitakuelimisha juu ya sheria, haki zako na mambo yote unayopaswa 
kufanya au kutokufanya.

Pamoja na kujibu maswali mazito juu ya sheria, kitabu hiki kina ucheshi ndani yake na hivyo 
kufanya safu/makala hizi zinazochapishwa kila wiki kuwa ni somo zuri la Jumatatu asubuhi  
huku ukiwa na kikombe cha kahawa pembeni.

Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa Daily News, gazeti la Kiingereza linaloongoza 
nchini Tanzania, ambalo linachapisha safu ya Maswali & Majibu kila Jumatatu  
(www.dailynews.co.tz). Kumekuwa na ushirikiano bora kati ya Daily News na FB Attorneys.

Tunatumaini utafurahia kusoma kitabu hiki.
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FB Attorneys
FB Attorneys ni kampuni ya kisheria iliyopo jijini Dar es Salaam na yenye uzoefu limbikizi wa 
zaidi ya miaka kumi na saba katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tunashughulikia masuala yote 
ya kisheria na tumebobea zaidi katika Mambo ya Mashirika na Biashara ikiwa ni pamoja na  
Madini, Mafuta na Gesi, Kodi, Kesi za Madai, Mabenki, Ushindani, Mali zisizohamishika, Sheria ya 
Hati Miliki, na Sheria ya Ardhi, miongoni mwa mambo mengine mengi.

Tunaheshimiwa sana kwenye ukanda wetu na kimataifa. Sifa yetu imejengwa na umahiri wetu 
katika kushughulikia kwa mafanikio changamoto ngumu za kibiashara ambazo zinahitaji 
mbinu na ufanisi wa hali ya juu. Hutegemewa mara nyingi na wateja kama chaguo namba moja 
miongoni mwa makampuni ya kisheria katika kesi za madai. FB Attorneys hutoa ushauri wa 
kisheria wa kipekee katika masuala mbalimbali ya makampuni na ya kibiashara.

FB Attorneys tuna mahusiano ya muda mrefu na baadhi ya taasisi mashuhuri za kifedha, 
mashirika ya Serikali, asasi za kiraia, na sekta nyingine maarufu za umma na binafsi katika  
ukanda wa Afrika Mashariki.
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Kuhusu Waandishi
FAyaz A. Bhojani (Wakili)  
BCom (McGill), LLB (London), LLM (Berkeley) 

FAyaz Bhojani ana miaka kumi na saba ya ujuzi katika masuala ya kibiashara na ni mkuu wa 
Idara ya Sheria za Biashara. Yeye ni mhitimu wa Shule maarufu ya Sheria ya Berkeley, katika Chuo 
Kikuu cha California, inayoheshimika sana duniani. Baada ya kuwa mshauri katika baadhi ya 
benki zinazoongoza, na kampuni za madini, bima, mafuta na gesi, FAyaz hutumia uzoefu huo 
wa kibiashara katika shughuli zake za kisheria. Utaalamu wake unajumuisha maeneo muhimu 
kama vile Sheria ya Mashirika na Biashara hasa Sheria ya Madini, Mafuta na Gesi, Sheria ya Kodi, 
Mabenki na Uunganishaji na Ununuzi Mashirika. Katika Shahada ya kwanza, FAyaz alisomea 
Sayansi ya Takwimu-Bima chini ya Taasisi ya Wataalam wa Takwimu-Bima (Society of Actuaries 
- SOA), na hivyo kumjengea ujuzi thabiti wa hisabati.

Gaudiosus Ishengoma (Wakili)  
LLB (UDSM) 

Baada ya kufanya kazi kama Mwanasheria wa Serikali kwa miaka minane, Ishengoma ana uzoefu 
mkubwa katika kusimamia kesi nyeti na ngumu. Katika kazi yake ya kisheria kwa muda wa miaka 
ishirini na miwili, amebobea katika Sheria ya Ardhi, Sheria ya Madini, na Sheria ya Mikataba. 
Amehusika katika kesi kubwa zilizofunguliwa Mahakama Kuu ya Tanzania (Kitengo cha Ardhi 
na Kitengo cha Biashara), na Mahakama ya Rufaa. Ishengoma amekuwa na rekodi nzuri katika 
ufuatiliaji wa madeni ya benki; alifundishwa mbinu za uendeshaji mashtaka na Baraza la 
Uingereza (British Council) chini ya timu ya wataalamu kutoka Bunge la Mabwanyenye (House 
of Lords). 
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Kadiri unavyotumia muda mwingi ukiwa mbali na nyumbani huku 
ukifurahia kitendo hicho, ndivyo unavyoongeza uwezekano wa siku 
moja kuhitaji mwanasheria.

Familia, Mahusiano, 
Wosia na Mirathi

... kwenye raha, umaskini, ugonjwa na afya, mpaka kifo kitakapotutenganisha ni sehemu ya ahadi 
tunayofanya kwa wapendwa wetu tunapooana. Tunaahidi kupendana na kuwa waaminifu, 
hatulazimishwi katika hili – tunachagua kufanya hivyo. Kuahidi ni rahisi! Kutunza ahadi ni jambo 
lingine. Sura hii inagusia maswali ya kuvutia juu ya mahusiano ya kifamilia na kutoa mifano 
mbalimbali ya kesi zilizokwisha tatuliwa katika kujibu maswali haya. Sura hii pia inajibu maswali 
juu ya wosia, mirathi na urithi. Kwa wengi wetu, kuandika wosia ni ukumbusho pekee wa  
uhakika tulionao maishani - kifo hakizuiliki, kwa nini usijitayarishe!
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Kutiwa Nguvuni kwa Kumtongoza 
Mwanamke

Kwa muda mrefu jirani yangu amekuwa 
akinituhumu kuwa nina uhusiano wa 
kimapenzi na mke wake. Mnamo Januari 
2010 kulikuwa na sherehe ya ubatizo 
katika nyumba ya jirani yetu mwingine 
ambako familia yangu na ile ya jirani 
yangu anayenituhumu tulialikwa. Jirani 
yangu alinikuta nimesimama nje ya 
nyumba pamoja na mkewe, alikasirika 
sana, akaondoka naye kwenda nyumbani 
baada ya kunifokea mbele ya watu. Muda 
mfupi baada ya kuondoka, polisi walifika 
na kunikamata. Kwenye kituo cha polisi 
nilihojiwa juu ya tukio hilo na kuachiwa 
kesho yake. Siyo kweli kuwa nina uhusiano 
wa kimapenzi na mke wa jirani yangu. Je, 
ninaweza kukamatwa?
18 Aprili 2011

Nguli wa filamu James Bond angekuwa 
katika shida kubwa ikiwa kumtongoza mke 
wa mtu ni kosa la jinai. Lakini siyo, na hivyo 
huwezi kukamatwa kwa hili. Kwa jibu hili, 
hatulengi kutoa ushauri wa mahusiano - 
kuna magazeti mengine mengi yenye safu 
za namna hiyo – tunatoa ushauri katika  
mtazamo wa kisheria. Ni vibaya kimaadili 
kumshawishi mke wa mtu - ni kosa, ambalo 
ni kosa la madai, si jinai. Polisi hawana haki ya 
kumkamata mtu ambaye anatuhumiwa kwa 
vitendo hivyo. Kwa upande wako, unaweza 
kuwashtaki polisi waliokukamata na jirani 
yako na kudai fidia kwa kukuweka kizuizini 
kimakosa. Kwa upande mwingine, kwa kuwa 
ushawishi huo ni kosa la madai, mumewe 
anaweza kukushtaki na kudai fidia ikiwa 
anaweza kuwa na ushahidi.

Mahusiano ya Ngono na Mwanafunzi

Mimi ni mfanyabiashara na nimekuwa na 
mahusiano ya kingono na mwanafunzi wa 
shule fulani ya sekondari. Desemba iliyopita, 

baba yake aligundua uhusiano wetu na 
msichana huyo alikiri kuwa tuna mahusiano 
ya miaka miwili na kwamba ananipenda. 
Cha kushangaza, nilikamatwa na polisi na 
nimeshtakiwa kwa kosa la ubakaji. Sijawahi 
kumbaka binti huyo - na msichana amekiri 
kuwa tumekuwa tukifanya ngono kwa 
ridhaa yake. Ninahisi kuwa polisi na Hakimu 
watakuwa wamehongwa. Nifanye nini?
28 Machi 2011

Kutokana na kuongezeka kwa idadi 
ya wanafunzi wa kike wanaoacha shule 
kutokana na ujauzito na tabia ya watu wazima 
kuwarubuni wasichana wadogo, sheria iko 
wazi kwamba hairuhusiwi kuwa na mahusiano 
ya kingono na msichana aliye katika shule ya 
msingi au ya sekondari, au msichana yeyote 
aliye chini ya umri wa miaka 18. Mtu yeyote 
anayejamiiana na mtoto chini ya miaka 18 
atakuwa na hatia ya ubakaji bila kujali ridhaa 
ya mtoto husika. Msingi wa sheria hii ni kuwa 
msichana wa umri huo ana upeo mdogo na 
hivyo hawezi kuridhia mahusiano ya kingono. 
Kwa hiyo, tunakubaliana na msimamo 
wa polisi na Hakimu. Kama utakutwa na 
hatia, jiandae kutumikia kifungo cha miaka 
thelathini jela.

Mali yenye Thamani Kubwa, 
haijakatiwa Bima

Baba yangu ana mtazamo hasi kuhusu 
makampuni ya bima. Amekuwa akiamini 
kuwa ni wahalifu wakubwa duniani. 
Kwa sababu ya imani yake hii, mali yote 
anayomiliki iko hatarini. Sisi ni familia 
ya watoto wanane, wavulana watano na 
wasichana watatu. Baba yangu ameandaa 
wosia na kunitaja kama mrithi wa baadaye 
wa mali hii yenye thamani kubwa. Mali hiyo 
kwa sasa imekodishwa kwa kampuni 
inayojihusisha na uchanganyaji na 
usambazaji kemikali. Mpangaji huyo 
anahatarisha mali hii - lakini baba hataki 
kuiwekea bima mali husika. Kwa kuwa 
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mimi hatimaye nitakuwa mmiliki wake, je 
ninaweza kuiwekea bima mali hii ili kulinda 
maslahi yangu?
21 Machi 2011

Lazima ukumbuke kuwa hii bado siyo 
mali yako. Una matarajio tu ya kuirithi. Jambo 
hilo linaweza kuwa kweli lakini huna uhakika 
kamili, wosia hubadilika na unaweza kufa 
kabla ya baba yako. Kwa bahati mbaya, kwa 
kuwa si mmiliki wa hii mali huwezi kudai 
kuwa na maslahi au kustahili kuiwekea bima, 
na hivyo huwezi kuikatia bima kwa jina lako. 
Hata kama kungekuwa na bima ya namna 
hiyo, ingekuwa ni vigumu kuweka mipaka juu 
ya nani anayeweza kukata bima - kwa mfano, 
mke wako na watoto wanaweza pia kuanza 
kuiwekea bima, wakitarajia kuwa watarithi 
mali hiyo baada ya kifo chako.

Kugawanya Haki na kuongeza 
Majukumu

Nilikuwa mwanamume mwenye furaha 
sana kabla ya ndoa hadi nilipolazimishwa 
kuoa miaka mitano iliyopita. Baada ya 
kuwa na mke, haki zangu zimegawanywa 
na majukumu yameongezeka mara dufu. 
Hakuna amani nyumbani. Mke wangu 
analalamika juu yangu muda wote kila 
anaponiona. Nimekosa njia sahihi ya 
kuifanya familia yangu kuwa na furaha. 
Nifanyeje?
14 Machi 2011

Kuna mambo mengi katika swali lako 
ambayo ni nje ya upeo wetu wa ushauri. 
Hakuna muujiza tunaoweza kufikiria ili 
kumridhisha mkeo. Matatizo kati ya mume 
na mke yamekuwepo tangu wakati wa 
Adamu na Hawa, na yataendelea kuwepo. 
Ikiwa umepoteza tumaini katika ndoa, una 
machaguo mawili; kutengana na kuruhusu 
muda wa upatanisho, au kuomba talaka. 
Maisha yanaendelea hata baada ya talaka, 
hivyo unapaswa kufikiria hilo pia. Hata hivyo, 

unaweza kumshirikisha mshauri wa ndoa 
kabla ya kuchukua hatua zaidi.

Simpendi tena

Nilichumbiwa na mtu niliyempenda. 
Miezi michache baada ya kuchumbiwa 
nilibadilisha mawazo yangu na sitaki 
kuendelea na mchakato wa harusi. Je, 
ninaweza kufanya hivyo? Marafiki zangu 
wananiambia kuwa siwezi kufanya hivyo, 
kwa kuwa kisheria ninapaswa kuolewa na 
mwanamume huyu. Nifanyeje?
21 Februari 2011

Tuanze kwa kusema kuwa, wewe au 
marafiki zako mnaonekana kufikiri kuwa 
umeshaolewa. Bado hujaolewa. Maana ya 
uchumba katika sheria ni ahadi ya kuoana, 
ambayo kwa kawaida huwa kwa njia ya pete 
ya uchumba. Sheria haikulazimishi kuolewa 
na uchumba unaweza kuvunjwa, kinyume na 
kile marafiki zako wanakuambia. Ingependeza 
sana kujua hao unaowaita marafiki zako wana 
mtazamo gani kuhusu talaka. Kwa vile wana 
mtazamo mkali juu ya kuvunja uchumba, ni 
rahisi kuwashauri wengine kwamba talaka ni 
batili!

Baada ya kusema haya, ikiwa una nia 
ya kusitisha uchumba na hatimaye ndoa, 
unaweza kushtakiwa kwa hasara yoyote 
ambayo upande mwingine umepata wakati 
wa maandalizi ya ndoa. Pia, upande ulioathirika 
na kitendo hicho unaweza kushtaki na 
kudai kurudishiwa zawadi zilizotolewa kwa 
matumaini kuwa ndoa ingefungwa.

Kulazimishwa na Mume

Mume wangu ni mtu mwenye kuniendesha 
na mwenye jeuri. Anatuongoza kwa 
mkono wa chuma, kosa dogo tu linaweza 
kusababisha mtu yeyote kuadhibiwa 
vikali, ikiwa ni pamoja na mimi. Sina elimu 
rasmi na ninamtegemea mume wangu 
kwa kila kitu, na hivyo siwezi kufikiria 
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kuomba talaka. Katika tukio la hivi karibuni, 
msichana wetu wa kazi aliacha nyama 
kwenye jiko na kuisahau. Nyama iliungua, 
jiko likaharibika na kuwa katika hali mbaya. 
Mume wangu alipofika nyumbani na 
kugundua kilichotokea, alikasirika sana. 
Aliniamuru nimpige msichana wa kazi. 
Nilikataa na alianza kunipiga na kuniambia 
ataacha kunipiga ikiwa tu nitampiga 
msichana wa kazi. Nilimpiga msichana huyo 
kwa ufagio kichwani mara kadhaa na sasa 
nimeshtakiwa kwa shambulio kubwa la 
kudhuru mwili. Baada ya kukamatwa, mume 
wangu aliamua kunitelekeza na niliwekewa 
dhamana na jirani yangu. Nifanyeje?
7 Februari 2011

Ukatili huo siyo wa kawaida, na sheria 
itakulinda. Kwa mujibu wa Sheria ya Kanuni za 
Adhabu, kuna kifungu kinachosema kwamba 
ikiwa mwanamke atafanya kosa (isipokuwa 
mauaji au uasi) mbele ya, na kulazimishwa 
na mumewe, utetezi wa wazi ni kuthibitisha 
pasi na shaka kwamba alitenda kosa hilo 
kwa kulazimishwa na mumewe. Unapaswa 
kuelekeza utetezi wako katika mwelekeo huo. 
Kama yote uliyotuambia ni kweli na inaweza 
kuthibitishwa hivyo mahakamani, unaweza 
kuachiwa huru.

Hata hivyo, tunapaswa kukuonya kwamba 
shambulio kubwa la kudhuru mwili ni kosa 
kubwa sana ukilinganisha na shambulio la 
kawaida. Shambulio kubwa la kudhuru mwili 
inamaanisha madhara makubwa kwenye 
mwili. Kwa upande wako, inategemea na 
ukubwa na uzito wa ufagio uliotumia, ni 
sehemu gani ya mwili uliyompiga, silaha 
husika ilikuwa na ncha kiasi gani, na 
kwa nini uliamua kumpiga msichana wa 
kazi kichwani na si sehemu nyingine za  
mwili. Shambulio kubwa la kudhuru  
mwili uhusisha pia kuumizwa kisaikolojia  
lakini haijumuishi hisia kama vile huzuni  
au hofu.

Makubaliano kabla ya Ndoa nchini 
Tanzania

Mimi ni raia wa Afrika Kusini na nimeishi 
Tanzania kwa kipindi cha miaka kumi 
iliyopita. Kwa miaka mingi nimekuwa 
katika mahusiano na msichana mrembo 
wa kitanzania, ambaye ninamuamini sana. 
Hivi karibuni baadhi ya wanasheria kutoka 
ng’ambo walitembelea ofisi zetu nchini 
Tanzania, na baada ya kuwaambia kuhusu 
mipango yangu ya ndoa, walinishauri 
tuandikishane mkataba kuhusu mali kabla 
ya ndoa kwa tahadhari ya talaka. Je, hii 
inawezekana chini ya sheria za Tanzania 
na mikataba ya namna hiyo inaweza kuwa 
na nguvu za kisheria? Nini ninapaswa 
kuzingatia katika mkataba huo? Nini maana 
ya mkataba baada ya kufunga ndoa?
31 Januari 2011

Makubaliano kabla ya ndoa, pia huitwa 
mkataba unaotangulia mkataba wa ndoa ni 
mkataba ulioingiwa na pande mbili kabla ya 
ndoa. Maudhui ya mikataba hiyo hutofautiana 
sana, lakini kwa kawaida inajumuisha masharti 
ya mgawanyo wa mali na kumtunza mwenza 
baada ya talaka au kuvunjika ndoa. Mkataba 
huo unaweza pia kujumuisha masuala ya 
unyang’anywaji mali kutokana na talaka 
iliyosababishwa na uzinzi.

Masharti mengine kuhusu malezi ya 
watoto yanaweza kuingizwa pia. Pindi watu 
mwenye mali nyingi wanapoingia katika 
makubaliano haya, moja ya masharti muhimu 
zaidi ni kuhusu mali iliyopatikana kabla ya 
ndoa kubakia kwenye miliki ya mwanandoa 
aliyeitafuta kama wataamua kupeana talaka. 
Hii inahakikisha ‘usalama wa mali’ kwa upande 
ambao vinginevyo ungeishia kulipa fidia 
ya mabilioni ya pesa juu ya mali wakati wa 
kupeana talaka.

Katika nchi nyingine, hususani za Ulaya, 
watu hupendelea mikataba hii, kwa vile ni 
mtihani tosha wa upendo - njia pekee ya 
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kujua kwamba mtu anapendwa kweli, na sio 
kupendwa tu kwa sababu ya utajiri alionao. 
Hata hivyo, mikataba hii imekumbana na 
upinzani mkali; viongozi wengi wa dini 
wanaona kuwa inahatarisha taasisi ya ndoa 
kwa sababu haifuati kanuni ya ‘mpaka kifo 
kitutenganishe’. Kwa Tanzania, sheria ya ndoa 
iko kimya juu ya suala hili. Mahakama pia 
haijawahi kusikiliza kesi ya namna hii. Kwa 
hiyo, jibu letu linajikita katika ujuzi binafsi 
kuhusu suala hili, pamoja na mfumo wa 
kisheria kwa ujumla nchini Tanzania.

Uhalali wa makubaliano ya namna 
hii nchini Tanzania hutegemea kwa kiasi  
kikubwa, maneno yaliyotumika katika 
mkataba ulioingiwa kabla ya ndoa. Ikiwa 
mkataba utadhoofisha maadili au  ni kinyume 
na sera za nchi, makubaliano hayo yatakosa 
nguvu ya kisheria. Swali linalofuatia ni mambo 
gani tunaweza kusema yanakiuka maadili au 
sera za nchi. Hii inategemea mtazamo binafsi, 
historia ya wahusika, dini, na utamaduni wao 
katika kutolea maamuzi.

Sheria inaangalia ndoa kama pingu za 
maisha. Yawezekana dhana hii ilikuwa chachu 
wakati sheria ilipoanza kutumika mwanzoni 
mwa miaka ya 1970, lakini kupungua  
uvumilivu kati ya wanandoa, kuongezeka kwa 
uwazi na ufahamu wa sheria kumechangia 
ongezeko la talaka. Hii si Tanzania tu, bali 
duniani kote. Ikiwa mahakama itaangalia 
sera za nchi kwa mtazamo mpana zaidi, 
na kuzingatia nyakati husika (hatuna 
uhakika kama wataweza), hatuoni kwa nini 
makubaliano ya namna hii yasiwe na nguvu 
kisheria. Hata hivyo, kama ilivyoelezwa hapo 
awali, Mahakama haijawahi kupokea kesi ya 
namna hii, na hivyo hatuwezi kukupa jibu la 
moja kwa moja. 

Hata hivyo, hakuna madhara yatokanayo 
na aina hii ya makubaliano, na tunapendekeza 
sana ufanye hivyo. Si tu kwamba itaokoa muda 
mwingi, pesa na nguvu kwa wanaoshtakiana 
lakini pia itapunguza mzigo kwa mahakama.

Ikiwa mkataba huo hautakubalika 
mahakamani, unaweza kusaidia kuonesha 
madhumuni ya pande zote. Kifungu 
cha mkataba kinachoondoa kipengele 
kilichokataliwa na mahakama kuwa sehemu 
ya mkataba kinapaswa kuingizwa ili masharti 
au vifungu vingine vya mkataba viendelee 
kuwa na nguvu ya kishera.

Jibu la sehemu ya mwisho ya swali ni kuwa 
makubaliano baada ya ndoa yanafanana na 
makubaliano kabla ya ndoa, isipokuwa haya 
yanafanyika baada ya wanandoa kuoana. Mara 
nyingi ni vigumu sana kuafikiana baada ya 
ndoa kufungwa, hivyo hatukushauri kusubiria 
ndoa ili kuingia mkataba wa namna hii.

Amri ya Matunzo dhidi ya Baba

Nimekuwa katika uhusiano na mwanamume 
kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita na 
nimejifungua mtoto wa kiume. Kama ilivyo 
kawaida ya wanaume, amenitelekeza na 
nimebaki namtunza mtoto peke yangu. 
Nashindwa kujitimizia mahitaji. Je, baba 
(mzazi mwenzangu au baba mtoto) 
anapaswa kuchangia matunzo ya mtoto? Je 
haki zangu ni zipi?
17 Januari 2011

Chini ya  Sheria ya Watoto ya mwaka 
2009, maombi ya amri ya matunzo yanaweza 
kufanywa mahakamani na mama mtarajiwa 
dhidi ya baba wa mtoto, wakati wowote kabla 
mtoto hajazaliwa; wakati wowote ndani ya 
miezi ishirini na nne tangu kuzaliwa kwa 
mtoto; wakati wowote baada ya kuzaliwa 
kwa mtoto na kuwepo ushahidi kuwa mtu 
anayedaiwa kuwa baba wa mtoto ndani ya 
miezi ishirini na nne baada ya kuzaliwa kwa 
mtoto amelipa fedha kwa ajili ya matunzo 
yake; au wakati wowote ndani ya miezi ishirini 
na nne baada ya kurudi Tanzania Bara mtu 
huyo anayedaiwa kuwa baba wa mtoto, kwa 
kuthibitisha kwamba aliacha kuishi Tanzania 
kabla au baada ya kuzaliwa kwa mtoto.
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Sheria hiyo inaitaka mahakama kukataa 
kutoa amri ya matunzo mpaka iwe imeridhika 
kuwa kuna sababu nzuri ya kuamini kwamba 
mtu huyo anayedaiwa kuwa baba wa mtoto 
ni kweli ni baba halisi na kwamba maombi 
ya matunzo yamefanywa kwa nia njema na si 
kwa lengo la kutisha na ulaghai; na mtu huyo 
anayedaiwa kuwa baba wa mtoto ameombwa 
na mlalamikaji au na mtu mwingine kwa niaba 
ya mlalamikaji, atoe matunzo ya mtoto na 
amekataa au ameghaili kutoa matunzo, au 
ametoa matunzo yasiyokidhi.

Kwa maelezo hapo juu, una kesi nzuri na 
endelea na maombi husika.

Ndoa ya Watu wa Jinsia Moja

Je, sheria nchini Tanzania inaruhusu 
ndoa ya watu wa jinsia moja, na kama 
ndivyo, wapenzi hawa wanaweza kuasili 
mtoto? Nimeambiwa kuwa sheria za 
ndoa zimebadilishwa na mahusiano hayo 
sasa yanatambulika. Ikiwa ndivyo, ni 
kwa utaratibu gani? Vipi kuhusu ndoa za 
mkataba/muda mfupi? Je mwanamume 
anaweza kuwa na mke zaidi ya mmoja nchini 
Tanzania?
3 Januari 2011

Sheria ya Ndoa haijafanyiwa marekebisho, 
na ndoa za jinsia moja, kama ilivyo katika 
nchi nyingine nyingi, ni batili. Sheria nchini 
Tanzania imeelezea ndoa kama muungano 
wa hiari kati ya mwanamume na mwanamke 
wanaotaka kuishi kwa pamoja maisha yao 
yote. Kwa ufafanuzi huu, ndoa za mkataba/
muda mfupi, au vyovyote unavyomaanisha 
haziruhusiwi.

Ndoa ya mke mmoja ni muungano kati  
ya mwanamume mmoja na mwanamke 
mmoja tu.

Ndoa ya mitala ni muungano ambao mume 
anaweza kuoa mwanamke au wanawake 
wengine.

Kwa mujibu wa sheria, kuna aina mbili 

za ndoa: zile ambazo ni za mke mmoja au 
inatarajiwa kuwa ya mke mmoja, na zile 
ambazo ni mitala au zinatarajiwa kuwa 
za mitala. Kwa mujibu wa sheria, ndoa 
zilizofungwa katika mfumo wa Kiislam au 
kwa mujibu wa sheria za kimila Tanzania 
Bara (Tanganyika), labda kama kutakuwa 
na ushahidi tofauti, zinatambulika kuwa ni 
mitala au zinatarajia kuwa za mitala. Katika 
hali nyingine yoyote, ndoa ni mume na mke 
mmoja, isipokuwa tu kama kutakuwa na 
ushahidi tofauti. Kwa hivyo tunajibu sehemu 
ya mwisho ya swali lako kwa kukubali kuwa, 
nchini Tanzania mwanamume anaweza kuwa 
na mke zaidi ya mmoja.

Wosia wangu Umehifadhiwa Nje ya 
Nchi 

Niliandaa wosia nchini Tanzania miaka 
mitatu iliyopita na kuutunza benki huko 
London kwa ajili ya usalama wake. Karibia 
natimiza miaka 80 na sitarajii kuishi muda 
mrefu sana. Ningependa kubadili wosia 
wangu na kuiandikia barua benki yangu 
huko London. Lakini benki inataka niwepo 
mwenyewe kupokea bahasha yenye nakala 
ya wosia. Nimedhoofika sana na siwezi 
kusafiri umbali huo tena. Benki inaonekana 
kabisa haitaki kunielewa juu ya hili. 
Nifanye nini, kwani nina shauku kubwa ya 
kubadilisha wosia wangu? Nini kitatokea 
ikiwa kuna wosia mbili?
13 Desemba 2010

Kabla ya kujibu swali lako tunashangaa ni 
kwa nini benki nchini Uingereza haitaki kutoa 
wosia. Labda hawajui kwamba bahasha hiyo 
ina wosia. Tunastaajabu nini kingetokea kwa 
bahasha hiyo ikiwa ungekuwa umefariki. 
Kama benki ingefanya hivyo ikiwa ungekuwa 
umefariki, ingekuwa haina maana kwako 
kuandika wosia, kwa kuwa hakuna mtu 
angeweza kuupata. Tunashauri kuweka wosia 
katika sehemu maalum ya kuhifadhia wosia 
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na kumjulisha msimamizi wa mirathi.
Swali lako ni rahisi sana - ili uandike wosia 

mpya, huhitaji kuwa na wosia wa zamani. 
Wosia mpya hufuta wosia wa zamani mara 
moja. Kwa hiyo, labda kama kuna maelezo 
mengine ambayo hujaweka wazi, hakuna haja 
ya kuomba benki ikutumie wosia wa sasa. 
Endelea kuandaa wosia mpya, na uhakikishe 
kuwa utautunza mahali ambapo msimamizi 
wa mirathi anaweza kuupata.

Ikitokea kuwa kuna wosia mbili tofauti na 
zote ni halali, wosia wa mwisho kuandaliwa 
huwa na nguvu zaidi ya kisheria, kwani kuna 
dhana kwamba  wosia mpya hufuta wa awali.

Kulazimisha Wanandoa kukaa pamoja

Niliolewa mwaka 1990 na ndoa yetu 
imebarikiwa kupata watoto watatu. Katika 
miezi kadhaa iliyopita mke wangu na 
mimi tumekuwa na migogoro ya mara 
kwa mara katika ndoa yetu, mke wangu 
hakubaliani na baadhi ya tabia zangu. Kwa 
sasa amerudi kwa wazazi wake, na anakataa 
kurudi kwenye nyumba yetu ya ndoa. Je, 
mahakama inaweza kunisaidia kwa kutoa 
amri ya kumwamuru kurudi?
6 Desemba 2010

Ndoa ni muungano wa hiari kati ya 
mwanamume na mwanamke iliyoridhiwa na 
pande zote mbili. Sheria ya Ndoa ya mwaka 
1971 inaweka wazi kuwa hakuna mashtaka 
ambayo yanaweza kufunguliwa mahakamani 
kulazimisha mke kuishi na mumewe au 
mume kuishi na mkewe. Kwa hiyo, mahakama 
haiwezi kuwalazimisha kuishi pamoja. Msaada 
pekee kwako ni kupeleka suala hilo kwenye 
Bodi ya Upatanishi wa Ndoa. Vinginevyo, ili 
kuokoa ndoa yako, unapaswa kwa vyovyote 
vile kubadili tabia zako.

Mama amefariki, Baba ametajirika

Mama yangu ambaye amefariki dunia hivi 
karibuni alikuwa mfanyabiashara tajiri 

na maarufu huko Mwanza. Baba yangu, 
ambaye hakuwa na uhusiano mzuri sana 
naye, ametoa wosia ambao ni ajabu 
kabisa kwamba amemrithisha mali zaidi 
ya tulivyotarajia - sasa baba ni tajiri. Je, 
tunaweza kufanya nini kuupinga wosia 
huo? Mwishoni mwa wosia, mama yangu 
amesaini kama mtoa wosia kiume. Je! Hilo 
siyo kosa la msingi?
15 Novemba 2010

Hukutaja kama kuna wosia mwingine 
ambao mama aliandika; swali lako limejikita 
katika fununu tu. Ili kuthibitisha kama wosia 
huo ni wa kweli, ni vizuri kuwauliza mashahidi 
walio saini wosia husika. Unaweza pia kupata 
ushauri kutoka kwa mtaalamu wa maandishi 
ili kuthibitisha kama sahihi iliyoko kwenye 
wosia inaendana na sahihi ya mama yako. 
Maelezo yako kuwa mama yako alisaini kama 
mtoa wosia kwa nafsi ya  kiume na si ya kike 
yanavutia. Hata hivyo, katika Kiingereza cha 
kisasa, neno mtoa wosia linaweza kutumiwa 
na jinsia zote mbili bila tatizo, ni kama maneno 
mwigizaji, mzee wa baraza, mwendesha 
mashtaka na msimamizi wa mirathi. 
Hatujashawishika kwamba mahakama 
inaweza kupotoka na hivyo kubatilisha wosia 
husika kwa misingi kuwa mwanamke amesaini 
wosia wake kama mwanamume, hasa katika 
zama hizi ambazo sheria imeweka wazi kuwa 
maneno yanayomaanisha jinsia ya kiume 
yanajumuisha pia jinsia ya kike na kinyume 
chake. Unaweza kuhitaji ushauri wa kisheria 
na tunapendekeza umuone mwanasheria 
wako.

Nani anaweza kushuhudia Wosia 
wangu?

Nimeandaa wosia na nitahitaji shahidi 
kuusaini. Nani anaweza kuwa shahidi? Je, 
ni lazima awe Hakimu au mwanasheria au 
anaweza kuwa mtu yoyote? Nisingependa 
wosia wangu upingwe mahakamani.
1 Novemba 2010
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Kwanza kabisa, unahitaji mashahidi wawili 
kushuhudia wosia wako na siyo mmoja. Si 
lazima shahidi awe  Hakimu au mwanasheria. 
Kiujumla inashauriwa kuwa wosia ushuhudiwe 
na watu unaowajua na waaminifu, na ikiwa 
wataitwa, waweze kushuhudia kwamba wosia 
ulitiwa saini na wewe mbele yao.

Mwenzi/mwanandoa, mnufaika (wasii), 
mwenzi wa mnufaika, kipofu, mtoto na mtu 
asiye na akili timamu hawawezi kushuhudia 
wosia. Mashahidi wanapaswa kuwa na uelewa 
juu ya wanachofanya na athari zake.

Lazima uzingatie kwamba mashahidi 
wote lazima wawe katika sehemu moja, kwa 
wakati mmoja na pamoja nawe  wanapokuwa 
wanasaini. Ikiwa, mmoja wa mashahidi wako 
atafariki kabla yako, tunapendekeza kuwa 
uandae wosia mwingine mara moja na kupata 
shahidi mwingine. Sheria inahitaji uthibitisho 
wa mashahidi wakati wa kufungua mirathi 
na shahidi aliyekufa anawezakusababisha 
usumbufu  na kuchelewesha mchakato 
mzima wa mirathi.

Kudai Urithi kutoka kwa Baba yangu

Baba yangu ni mtu tajiri sana – ni miongoni 
wa watu tajiri zaidi nchini. Ananihudumia 
vizuri sana na ninapata fedha ya matumizi, 
gari na kazi. Hata hivyo, baba yangu hataki 
kunipa mtaji ili nifungue biashara ambayo 
ninaweza kusimamia mwenyewe. Anadai 
kuwa akifariki nitapata 50% ya utajiri 
wake. Ninakaribia miaka 30 na ningependa 
kupewa urithi na baba yangu na kuanza 
kujitegemea. Ninaogopa kwamba anaweza 
kubadilisha mawazo yake na wosia kwani 
kuna uvumi kuwa ana kimada na amezaa 
naye watoto. Ningependa kumuuliza juu 
ya uhusiano huo wa nje ya ndoa. Tafadhali 
naomba ushauri.
4 Oktoba 2010

Tunadhani unataka kushauriwa kama 
unaweza kudai urithi wako kwenye wosia na si 

juu ya wewe kumuuliza baba kuhusu kimada 
wake. Kwa bahati mbaya, kuhusu swali la pili, 
hatuwezi kukujibu.

Kwa kuanzia, wewe ni mtu mzima na siyo 
mtoto mdogo. Hakuna nchi yoyote duniani 
yenye sheria ambayo inaruhusu mnufaika wa 
wosia kudai sehemu ya mali kabla ya kufariki 
kwa mwandaa wosia. Wosia huwa na nguvu 
za kisheria baada ya kifo cha mwandaa wosia. 
Kwa bahati nzuri (au mbaya), baba yako bado 
yu hai hivyo huwezi kudai urithi chini ya 
wosia. Haina tofauti kabisa kama baba yako ni 
mtu tajiri zaidi nchini Tanzania au hata akiwa  
tajiri zaidi katika Afrika - kiasi cha utajiri wake 
hakibadili sheria.

Pia fahamu kuwa wosia si jiwe, hubadilika. 
Mwandaaji wa wosia anaweza kuubadilisha 
wakati wowote kabla ya kufariki. Kumsumbua 
baba yako kwa njia yoyote ile kunaweza 
kumfanya abadili mawazo yake juu yako – 
ni vyema kukumbuka hili wakati unafikiria 
mpango wa kumuuliza kuhusu kimada wake.

Kumpa Talaka Mke aliyerukwa na Akili

Miaka mitano iliyopita nilifunga ndoa ya 
Kikristo na msichana mmoja hivi. Ndoa 
yetu imebarikiwa kupata mtoto wa kiume 
anayekaribia kufikisha miaka mitatu. Mnamo 
Januari 2008, mke wangu aliugua malaria 
na kupimwa na kutibiwa na dawa isiyofaa. 
Kisha akapoteza fahamu na alikaa hospitali 
kwa miezi mitatu kabla ya kuruhusiwa. Toka 
aruhusiwe amekumbwa na changamoto ya 
kiakili na hawezi kula, kuoga au kutembea 
mwenyewe. Nimejitahidi sana kumvumilia, 
lakini nimeshindwa. Natamani kumtunza 
maisha yake yote, lakini ningependa kumpa 
talaka. Je, hii inaweza kuwa sababu tosha 
ya kumpa talaka? Ni sababu zipi nzuri za 
kutoa talaka naweza kuja nazo na hivyo 
kufanikiwa? Tafadhali zingatia kuwa ndugu 
wawili wa mke wangu ni wanasheria.
27 Septemba 2010
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Tunaingiwa na huruma kusikia masahibu 
ya mkeo. Tunapenda kukukumbusha viapo 
mlivyopeana mlipofunga ndoa na kufanya 
harusi na kuahidi kuishi na mkeo katika 
hali yoyote ile, iwe ni wakati wa furaha au 
huzuni, ugonjwa au afya njema. Vivyo hivyo 
katika sheria, ugonjwa sio msingi wa talaka, 
kutengana au kubatilishwa kwa ndoa. 
Ingekuwa tofauti ikiwa mkeo alikuwa na 
tatizo hili kabla ya kufunga ndoa na ukawa 
umefichwa ukweli huo. Kama ingelikuwa 
hivyo, ndoa yako ingeweza kuzuilika na 
tungekushauri kwenda mahakamani ili ifutwe.

Kwa kuwa umefichua ukweli, sisi kama 
maafisa wa mahakama ni wajibu wetu 
kutoipotosha mahakama yoyote na hivyo 
hakuna haja ya kujadili sababu nyingine 
ambazo unataka kutengeneza. Kama 
ulivyotujulisha ndugu wawili wa mkeo ni 
wanasheria – hii ni taarifa muhimu kwani ni 
wazi kuwa watamwongoza vizuri juu ya suala 
hili na unapaswa uelewe hivyo.

Kupewa Barua ya kusimamia Mirathi 
kwa uharaka  

Baba yangu alikufa wiki chache zilizopita 
bila kuacha wosia. Kwa kuwa mimi ni 
mzaliwa wa kwanza na mama yetu alifariki 
kabla ya baba, nilikubaliana na wadogo 
zangu kuwa niombe barua za usimamizi 
wa mirathi ya mali zake. Kabla ya barua ya 
usimamizi kutolewa, mwanamke mmoja 
alijitokeza hadharani, na kupinga maombi 
yangu, akidai kuwa ni mjane wa marehemu 
baba yangu. Sijawahi kumwona mwanamke 
huyu katika maisha yangu na jambo hili sasa 
liko mbele ya mahakama. Kwa kutokuwepo 
kwake, tumegundua kuwa mali kadhaa za 
baba yetu zinatumiwa vibaya. Mali nyingine, 
ikiwa ni pamoja na gari lake, liko chini ya 
umiliki wa dereva wake ambaye hana nia 
njema. Washirika wa baba wa kibiashara 
pia wananipa wasiwasi kwani hawataki 
kuweka wazi baadhi ya taarifa za kibiashara. 

Kesi mahakamani itachukua muda mrefu. 
Tunaweza kufanya nini katika hatua hii ili 
kukomesha wizi huu?
27 Septemba 2010

Hautapewa barua ya usimamizi wa mirathi 
uliyoomba mpaka maombi yaliyofanywa 
na anayedai kuwa ni mjane wa marehemu 
baba yako yapatiwe ufumbuzi na mahakama. 
Umeeleza kwa usahihi kabisa kuwa hii 
inaweza kuchukua muda mrefu, na kwa kuwa 
muda ni mali, unahitaji kukomesha wizi huu 
na matumizi mabaya ya mali ya marehemu.

Sheria zetu zinaruhusu kutolewa kwa 
barua ya usimamizi mirathi kwa muda yenye 
mipaka katika utendaji. Barua ya muda mfupi 
ya usimamizi mirathi itampa msimamizi wa 
muda haki na mamlaka yote ya msimamizi 
mkuu, isipokuwa mamlaka ya kugawa mali tu. 
Katika sheria, hii inajulikana kama kutolewa 
kwa barua ya usimamizi wa mirathi wa 
muda kabla ya kuteuliwa msimamizi rasmi 
(pendente lite). Tunapendekeza kuwa uombe 
mara moja barua ya usimamizi mirathi ili 
kulinda mali ya marehemu baba yako kabla ya 
uamuzi wa mahakama kwenye kesi ya msingi.

Maombi haya yanapaswa kufunguliwa 
chini ya ‘hati ya dharura’ ili kupangiwa tarehe 
ya kusikilizwa haraka.

Mume wangu ana ‘Nyumba Ndogo’

Tumefunga ndoa ya Kikristo yapata miaka 
kumi na tano sasa na kubarikiwa kupata 
watoto watano. Nina ushahidi kuwa mume 
wangu ana kimada na nyumba nyingine 
(nyumba ndogo). Je, hili si kosa la jinai? 
Nichukue hatua zipi?
20 Septemba 2010

Kwa kuwa na nyumba ndogo, mumeo 
anafanya uzinzi. Tafsiri ya uzinzi ni kufanya 
mapenzi kati ya mtu aliyeolewa/kuoa na mtu 
ambaye si mwenzi wake halali wa ndoa.

Kwa bahati mbaya, hili si kosa la jinai nchini 
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Tanzania, hivyo mtu hawezi kukamatwa kwa 
kuwa katika aina hii ya uhusiano.

Ikiwa tabia hii haitabadilika au uhusiano 
wenu hauwezi kurudi kama mwanzo, hii ni 
sababu tosha ya kuomba talaka. Pia una haki 
ya kumshtaki kimada wake (nyumba ndogo) 
na kudai fidia, lakini madai hayo yanaweza 
kukataliwa na mahakama ikiwa itathibitika 
kuwa kwa mwenendo wako, matendo yako 
au kushindwa kwako kumtendea mumeo 
kumechangia au kumlazimisha mumeo kuwa 
na tabia hiyo.

Umuhimu wa Mahari

Nilifunga ndoa ya Kikristo na mwanamke 
mmoja hivi. Cha kushangaza, baba 
yake alikuja na kumchukua kinyume na 
matakwa yake, akidai kwamba sijamtolea 
mahari. Sipingi kutoa mahari, lakini kiasi 
kinachohitajika ni kikubwa. Je, baba ana 
haki ya kunitenga naye kisa sijalipa mahari? 
Je, mahari ni jambo la lazima chini ya sheria? 
Tafadhali nishauri.
16 Agosti 2010

Chini ya Sheria ya Ndoa si lazima kutoa 
mahari. Kwa maneno mengine, kunaweza 
kuwa na ndoa halali kati ya mwanamume 
na mwanamke, bila kujali kwamba mahari 
imelipwa au la. Kitendo cha baba mkwe wako 
kumchukua mke wako na kumtenga  mbali 
nawe  ni kinyume cha sheria na si halali.

Ikiwa mkeo hawezi kurudi, unaweza 
kuiomba mahakama kumlazimisha baba 
mkwe wako kumrudisha mkeo.

Ndoa za Kidini dhidi ya Ndoa za Kimila

Niliolewa mwaka 1989 chini ya sheria ya 
ndoa za kimila na kubarikiwa kupata watoto 
watatu. Mwaka 2004, mume wangu alitaka 
kuoa mke wa pili akiwa bado amenioa 
mimi, sikuweka pingamizi. Alifunga ndoa 
ya Kikristo na mwanamke huyo mpya na 
walizaa watoto wengine wawili. Tuliishi 

kwa amani, kwani mume wetu alitutunza 
vizuri. Mwaka 2008, mume wangu alifariki 
bila kuacha wosia, na shemeji yangu 
alichaguliwa kuwa msimamizi wa mirathi. 
Cha kushangaza, baada ya matanga, 
msimamizi wa mirathi aliniondoa mimi na 
wanangu katika orodha ya warithi. Mali yote 
ya mume wangu alipewa mke mwenza na 
watoto wake. Baada ya matanga niliambiwa 
kwamba ndoa yangu na marehemu 
haitambuliki kisheria, na kuwa ndoa ya 
Kikristo na mke wa pili ilikuwa bora kuliko 
ndoa ya kimila. Je, hii ni kweli? Ninawezaje 
kupigania haki yangu? Je, mimi si mke halali 
wa marehemu ambaye nimekuwa naye 
katika ndoa kwa muda mrefu zaidi kuliko 
mke wa pili? Tafadhali nishauri.
2 Agosti 2010

Sheria ya Ndoa inatambua aina mbili za 
ndoa - mitala na mke mmoja. Aina nyingine 
zote za ndoa huangukia katika makundi 
haya mawili. Sheria inatambua ndoa za 
Kikristo, za Kiislam, za kimila au za Serikali kwa 
kiwango sawa, na hakuna iliyo bora kuliko 
nyingine. Ndoa za kimila, Serikali na Kiislam 
zinachukuliwa kama ndoa za mitala, maana 
yake ni kwamba mtu anaweza kuwa na mke 
zaidi ya mmoja. Ndoa ya Kikristo ni ya mke 
mmoja tu.

Zaidi ya hayo, Sheria ya Ndoa inamzuia 
hasa mtu aliye katika ndoa ya mitala au ndoa 
yake inaruhusu kuwa na wake wengi kufunga 
ndoa ya mke mmoja na kuwatenga wake zake 
wengine.

Katika kesi yako, ndoa ya pili ya mumeo, 
kama ilifungwa kama ndoa ya mke mmoja, 
kamwe haikuwa halali na kwa hiyo haina 
nguvu kisheria, kwa sababu kisheria alikuwa 
tayari katika ndoa inayomruhusu kuwa na 
wake wengi, na hivyo asingeweza kufunga 
ndoa ya mke mmoja wakati bado akiwa 
amekuoa. Unachoweza kufanya ni kupinga 
mgawanyo huo wa mali za marehemu 
anaopendekeza msimamizi wa mirathi.
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Matunzo ya Mimba

Mimi ni mwanamke mwenye umri wa miaka 
20 ambaye nimekuwa na uhusiano wa 
kimapenzi kwa miezi sita na mwanamume. 
Miezi miwili baada ya kutengana niligundua 
kuwa nilikuwa na ujauzito. Nilipomwambia 
kuwa nina mimba na nahitaji matunzo ya 
mtoto alikataa, na kusema kuwa mtoto 
sio wake. Pia nilifukuzwa kazi yangu kama 
mfanyakazi wa nyumbani baada ya mwajiri 
wangu kujua kwamba nina ujauzito. Je, nina 
haki yoyote kisheria dhidi ya mwanamume 
huyu, kwa kuzingatia kwamba si mume 
wangu kisheria na mtoto hajazaliwa?
2 Agosti 2010

Kwa bahati mbaya, na kwa sababu ya 
mrundikano wa maswali, jibu la swali hili 
linaweza kuwa limepitwa na wakati, yaani, 
unaweza kuwa umeshajifungua.

Hujathibitisha kama unaamini kuwa 
mtoto ni wa huyo mwanamume  uliyekuwa 
nae katika mahusiano. Tuchukulie kuwa yeye 
ndiye baba, kutokuwa mume wa ndoa haizuii 
kisheria mama mtarajiwa kudai matunzo kwa 
baba anayesadikiwa kuwa ni baba mzazi. 
Sheria inampa wajibu mtu huyo kumtunza 
mama wa mwanae mtarajiwa. Kama inaweza 
kuthibitishwa, kitu ambacho teknolojia 
inaweza kufanya, kuwa ujauzito ni wake, 
unaweza kuwasilisha maombi mahakamani 
kudai matunzo. Hakika unapaswa kutunzwa.

Jambo lingine ni juu ya kuachishwa kazi 
na mwajiri wako. Maoni yetu ni kwamba 
kufukuzwa kazi kwa sababu ya mimba ni 
kinyume cha sheria, na una kesi nzuri dhidi ya 
mwajiri wako.

Hakuna sheria nchini Tanzania ambayo 
inakataza mwanamke kupata mimba, 
sembuse kutoruhusiwa kufanya kazi wakati ni 
mjamzito.

Kumsaidia Mke wa Jirani yangu

Jirani na kwangu kuna mwanamke asiye 

na ajira ambaye ametengana na mumewe 
miaka michache iliyopita. Watoto wake wana 
umri chini ya miaka 7. Kwa wema wangu, 
nimekuwa nikiisaidia familia hii kwa chakula 
na ada za shule. Hivi karibuni nimebaini 
kuwa mumewe ni tajiri sana. Baada ya kuwa 
nimetumia mamilioni ya pesa kumsaidia 
mwanamke huyo, niliamua kumfuata 
mumewe na kumdai pesa zote nilizotumia. 
Mwanamume huyo amekataa kunirudishia, 
akisema kwamba nilikuwa natoa msaada 
kwa sababu nilikua nampenda mwanamke 
huyo. Je kuna njia yoyote ambayo ninaweza 
kurudisha pesa zangu kutoka kwa mtu 
huyu? Je sheria inanilinda? Yeye ni wakili – je 
hiyo inaweza kuathiri maoni yenu?
19 Julai 2010

Kutokana na maelezo uliyotupa, 
tumeshindwa kubaini kama walikuwa 
wameoana kisheria au la, na kama ndivyo, 
ndoa hiyo ipo. Hata hivyo, kwa kuzingatia 
umri wa watoto na hali ya kifedha ya familia, 
ulikuwa sahihi kutimiza wajibu wako wa 
kuwatunza. Ulibeba kwa pamoja jukumu la 
kisheria na kimaadili la mume wakati ambapo 
hakuwepo, hata kama hakukuwa na mkataba 
katika hilo.

Kitendo cha kuisaidia familia ya 
mwanamume huyo kinajulikana kisheria 
kama “agency of necessity”, hivyo basi unayo 
sababu ya kuchukua hatua dhidi yake.

Wakili wako anaweza kukuelekeza jinsi 
ya kumshitaki mtu huyu. Sheria haitofautishi 
mwanasheria na asiye mwanasheria, hivyo 
basi ushauri wetu ni uleule hata kama madai  
ni dhidi ya mwanasheria mwenzetu.

Utata katika Wosia

Baba yangu aliacha wosia ambao una 
utata. Wawili kati yetu tuna majina sawa 
ya kwanza na la ukoo isipokuwa majina ya 
kati ni tofauti. Kuna mali ambayo baba yetu 
amerithisha mmoja wetu, lakini hakutaja 
jina la kati, hivyo haifahamiki nani anastahili 
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kuirithi. Hii imesababisha utata fulani katika 
familia yetu.  Je, tunapaswa kufanya nini?
5 Julai 2010

Hatuelewi ni kwa nini mna majina sawa 
ya kwanza na mwisho, lakini mnatofautiana 
majina ya kati. Hata hivyo tutajibu swali lako 
kama ulivyouliza.

Ni muhimu wosia kuwa wazi na usio na 
utata wowote. Ikitokea kwamba kuna utata, 
wosia unaweza kutafsiriwa kwa kutumia 
kanuni za tafsiri, mojawapo ya kanuni 
inayoendana na kesi hii ni ‘kukalia kiti cha 
mwandaa-wosia’, hii ni kanuni ambayo 
ilianzishwa na Jaji wa Mahakama ya Rufaa 
nchini Uingereza miaka ya 1800. Kanuni hii 
inaruhusu uingizwaji wa ushahidi kutoka nje 
ya wosia ili kufafanua maneno na kuelezea 
wosia. Mahakama inaweza, kwa mfano, 
kupokea ushahidi wa tabia za mtoa wosia 
anapozungumzia familia yake, mali, marafiki 
na watu wa karibu ili kupata tafsiri sahihi 
ikiwa imejivisha wasifu au kukalia kiti cha mtu 
aliyeandika wosia.

Katika kesi hii, tunapendekeza kuwa 
usome wosia wote, uelewe na kuona kama 
kanuni hii inaweza kutumika. Jaribu kupata 
ufumbuzi kwa kurejea matendo ya marehemu 
alikuwa akimaanisha nani katika kipindi cha 
uhai wake.

Hatutaki kuongeza utata, lakini labda 
marehemu alimaanisha wote wawili 
mnapaswa kurithi mali hiyo. Wakili wenu 
anatakiwa kuchukua nafasi ya  mtoa wosia ili 
awaongoze vyema.

Jinsi ya kuthibitisha Mtoto siyo wangu

Nilikuwa na mahusiano na mwanamke kwa 
miaka kadhaa na kutengana mwaka uliopita. 
Miezi michache iliyopita aliwasiliana nami 
na kunieleza kwamba, alijifungua mtoto na 
kudai kuwa mimi ni baba wa mtoto huyo. 
Nilimtazama mtoto lakini hakuna namna 
yoyote nimefanana nae. Mama wa mtoto 

anasisitiza kuwa, nitoe matunzo ya mtoto, 
na ameniletea notisi (hati ya madai) kutoka 
ofisi ya wanasheria akidai pesa kwa ajili ya 
matunzo yake na mtoto. Kimsingi, kama 
mtoto angekuwa wangu nisingesumbuka 
kuwaandikia. Tafadhali nishauri.
28 Juni 2010

Ni vizuri umetuandikia, hatukubaliani moja 
kwa moja na maelezo yako. Kwa kuanzia, 
kipimo cha uhakika kama mtoto ni wako au 
la, sio kwa kuangalia mtoto na kuona kama 
mnafanana. Hiki ni kipimo ambacho kilitumika 
katika zama za kale, na hakina ushahidi wa 
kisayansi katika zama hizi.

Njia sahihi zaidi ni kufanya kipimo cha 
vinasaba (DNA). Kwa sasa, Tanzania kuna vifaa 
na sheria inayounga mkono vipimo hivyo. 
Kwa mujibu wa Sheria ya Vinasaba, kuna 
watu na taasisi chache tu ambazo zinaweza 
kuomba kufanyika vipimo vya vinasaba, 
ikiwa ni pamoja na polisi kwa madhumuni 
ya uchunguzi, mahakama, daktari mwenye 
leseni husika au wakili.

Katika shauri lako, ikiwa mama wa mtoto 
hajapinga kufanya vipimo vya vinasaba, basi 
unaweza kumuomba daktari au wakili wako 
kuandika kwa Mkemia Mkuu wa Serikali na 
kuomba vipimo vya vinasaba. Ikiwa mama wa 
mtoto atapinga kupima, unaweza kupeleka 
ombi mahakamani.

Kutegemea na uzito wa hoja za maombi 
yako, mahakama inaweza kutoa au kutokutoa 
amri ya kufanya vipimo hivyo. Lakini kwa sasa 
usipofushwe na kutofanana kwako na mtoto - 
hilo halina uhakika.

Msimamizi wa Mirathi anadai Gharama 
za Mazishi

Mdogo wangu alifariki mwaka jana na 
kuacha mali kadhaa. Hakuwa ameoa ila 
alikuwa akiishi na mwanae wa miaka 12. 
Kabla ya mazishi nilipokea kiasi cha pesa 
kutoka kwa mmoja wa wadeni wake. 
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Nilitumia fedha hizo kwa ajili ya mazishi. 
Hatukujua kama marehemu aliacha wosia 
mpaka hivi karibuni tulipogundua kuwa 
alikuwa amemteua mmoja wa marafiki zake 
kuwa msimamizi wa mirathi. Msimamizi 
wa mirathi amenifuata na kudai nirudishe 
pesa nilizotumia kwa ajili ya mazishi la sivyo 
atachukua hatua za kisheria dhidi yangu. Je 
hii ni haki? Tafadhali nishauri. 
24 Mei 2010

Kwa ujumla Sheria inasema kwamba mtu 
yeyote ambaye anaingilia mali za marehemu 
au atatenda kitendo chochote ambacho 
kinahusiana na ofisi ya msimamizi wa 
mirathi na hakuwa msimamizi mwenye haki, 
atakuwa anakosea na kwa hiyo, atawajibika 
kwa msimamizi halali, mrithi au wadai wa 
marehemu.

Hata hivyo, tukizingatia maelezo 
uliyotupatia, tumegundua kwamba kutumia 
pesa za mdogo wako kwa ajili ya mazishi 
ilikuwa sahihi. 

Tunakushauri umueleze vizuri msimamizi 
wa mirathi na umuoneshe stakabadhi za 
matumizi yote yaliyofanyika. Kama fedha 
zilitumika kihalali kwa ajili ya mazishi hatuoni 
kwa nini unapata wasiwasi. Inaonekana 
msimamizi amehisi matumizi mabaya ya 
fedha hizo.

Msimamizi ameshindwa Kuchukua 
Hatua

Baba yetu alifariki miaka miwili iliyopita na 
kwa bahati aliacha wosia ambao ulimteua 
rafiki yake kipenzi kuwa msimamizi wa 
mirathi. Kwa bahati mbaya, msimamizi 
ameshindwa kufungua mirathi kwa miaka 
miwili sasa. Badala yake amekuwa akitupatia 
mirathi yetu kupitia malipo ya akaunti na 
kutufanya tuendelee kuwa chini yake. Je, 
kuna namna yoyote tunaweza kumuondoa 
kuwa msimamizi wa mirathi na kumteua mtu 
mwingine badala yake? Tafadhali shauri.
17 Mei 2010

Ni jambo la kuvutia sana unapozungumzia 
kuhusu malipo ya kupitia akaunti. Inashangaza 
kuona mnakubali malipo ya akaunti bila 
kumshinikiza msimamizi wa mirathi kwenda 
kufungua mirathi na kugawa mali kwa mujibu 
wa wosia.

Sheria ya Urithi na Usimamizi wa Mirathi 
inatamka kuwa ikiwa msimamizi wa mirathi 
anashindwa kutimiza majukumu yake 
anaweza kuondolewa na kuteuliwa mtu 
mwingine badala yake. Mrithi au mdai wa mali 
za marehemu anaweza kupeleka maombi 
mahakamani na kuiomba mahakama 
imuite msimamizi huyo ajivue madaraka ya 
usimamizi wa mirathi au afungue mirathi. 
Ikiwa msimaizi wa mirathi atashindwa 
kufungua mirathi kwa muda uliowekwa na 
mahakama basi muombaji anaweza kuiomba 
mahakama itangaze kuwa msimamizi wa 
mirathi amejivua nafasi yake. Ikiwa amri ya 
kujivua usimamizi wa mirathi itaidhinishwa 
na mahakama, familia ya marehemu inaweza 
kumteua mtu mwingine kuwa msimamizi wa 
mirathi.

Makubaliano na Talaka 

Mke wangu amerejea kutoka masomoni 
nchini Marekani. Tangu arejee hapendi 
kuendelea na uhusiano wetu na hana tena 
upendo na mimi. Hivi karibuni nimegundua 
ana uhusiano wa kimapenzi na mwanamume 
mwingine. Je, tunaweza kupeana talaka kwa 
ridhaa au kupeana talaka kwa makubaliano 
na tukaachana kama inavyofanyika katika 
nchi nyingine? Je, ni hatua gani zingine 
tunaweza kuzifuata kupata talaka?
10 Mei 2010

Kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa, walio katika 
ndoa hawawezi kuachana kwa kukubaliana. 
Taasisi pekee ambayo inaweza kutoa talaka 
kwa ndoa ya aina yoyote ni mahakama. 
Mahakama inaweza tu kutoa talaka pale 
ambapo ndoa imevunjika kiasi cha kushindwa 
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kusuluhishika, kwani serikali inapenda zaidi 
ustawi wa familia kuliko mifarakano. Kwa 
kujibu swali lako, hamuwezi kuandika talaka 
ya makubaliano na kuachana kwa kuwa ni 
mahakama pekee ndiyo yenye mamlaka ya 
kuachanisha wanandoa.  

Hatua ya kwanza ya kupata talaka ni 
kuanzia kwenye. Baraza la Upatanishi wa 
Migogoro ya Ndoa. Baraza hili kwa kawaida 
lipo kwenye nyumba za ibada. Baraza 
litajaribu kuwapatanisha na kuwapa muda ili 
muweze kuondoa tofauti zenu. Ikiwa baraza 
litaona kwamba limeshindwa kuwasuluhisha 
na kujiridhisha kuwa ndoa yenu imevunjika 
kabisa, litawapa cheti kuonesha kwamba 
ndoa yenu imevunjika kabisa. 

Baada ya kutolewa cheti hicho, unaweza 
kupeleka kesi mahakamani ambako utatakiwa 
kuiridhisha mahakama kwamba ndoa yenu 
imevunjika kabisa. Kutegemea mwenendo 
wa kesi yenyewe, mahakama inaweza ikatoa 
maamuzi stahiki juu ya haki za watoto, haki za 
kutembeleana, kugawana mali zilizopatikana 
ndani ya ndoa na kadhalika.

Ufafanuzi wa Kisheria juu ya Kutengana

Mimi ni msichana. Naogopa kufunga ndoa 
kutokana na ongezeko la  talaka na visa 
vya kutengana kuwa juu duniani. Naelewa 
maana ya talaka, lakini nahitaji ufafanuzi 
wa kisheria kuhusu kutengana. Je, wakati 
ambao wanandoa wametengana wanaweza 
kushiriki tendo la ndoa?
10 Mei 2010

Kisheria, kutengana ni amri inayotolewa 
na mahakama ambayo inawazuia wanadoa 
kushiriki tendo la ndoa na pia kuwatenganisha 
wasiishi pamoja. Amri hii haivunji ndoa bali 
inawapa wanandoa uhuru wa kutokuendelea 
na majukumu ya ndoa. Kama wanaweza 
kufanya tendo la ndoa, jibu ni ndio wanaweza 
lakini hawalazimishwi.

Kama kuna amri ya mahakama ya 

kuwatenganisha, wanandoa hawawezi kuoa 
wala kuolewa na hawaruhusiwi kufanya uzinzi 
kwa kuwa makubalino ya ndoa yanaendelea 
mpaka pale watakapopeana talaka. Unaweza 
kuchukulia kutengana kama hatua ya mwanzo 
wakati mkifikiria talaka.

Ndoa na Wosia

Nilirithi mali za baba yangu miaka ishirini 
iliyopita ambayo ilijumuisha mali na 
uwekezaji mwingine. Wakati nilipofikisha 
miaka 18, nilishauriwa na rafiki wa karibu wa 
baba yangu kuandika wosia. Mwanasheria 
Mwingereza aliniandikia wosia lakini  
iliniwia vigumu kuusaini kwa kuwa sikujua  
ni nani nitamwachia mali ikiwa nitafariki. 
Sasa nimeoa na nimeambiwa na 
mwanasheria yule yule kwamba wosia 
wangu wa awali utakuwa umepitwa na 
wakati. Tafadhali nishauri.
26 Aprili 2010

Mapendekezo yetu ni kwamba mtu yeyote 
mwenye umri wa kuanzia miaka 18 anaweza 
kuandika wosia. Katika hali yako, kutokujua 
nani wa kumwachia urithi inamaanisha 
kwamba ni muhimu sana kuandika wosia. Ni 
lazima ujue kuwa wosia hauandikwi wakati 
una familia tu. Kuna watu wengi ambao 
walikuwa hawajaoa na waliacha mali zao 
nyingi kwenye taasisi za misaada ambazo 
zinaendelea kunufaika na mali hizo.

Kwa kujibu swali lako, mwanasheria wako 
yuko sahihi. Ukioa, moja kwa moja utakuwa 
umefuta wosia wako. Hivyo, unapaswa 
kuandika wosia mwingine. Hatuelewi kwa nini 
unasita kwani kuandika wosia hakusababishi 
wewe  kufa mapema. 

Hatujafunga Ndoa lakini Tunaishi 
pamoja

Nimekuwa nikiishi na mwanamke kinyumba 
kwa miaka kadhaa mpaka mpenzi wake 
wa zamani aliporudi kutoka nje ya nchi na 
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sasa ananitishia kunichukulia hatua. Sina 
hakika nifanye nini. Je, ninafanya makosa? 
Ni aina gani ya hatua zinaweza kuchukuliwa 
pale ambapo mwanamume na mwanamke 
kwa hiari yao wenyewe wameamua kuishi 
pamoja? Je, tunatakiwa kufunga ndoa ili 
kuishi pamoja na kuwa na mahusiano? Je, 
waliooana tu ndio wanaweza kuishi pamoja? 
Nifanye nini? 
19 Aprili 2010

Tumesoma swali lako ambalo ni la kuvutia 
sana. Kwa kuwa hatukujui na wala hatuna 
namba yako ya simu ili tukupigie utufafanulie, 
tunatafsiri maneno yako ‘kutishia kuchukua 
hatua’ kuwa  na maana ya kutishia kufungua 
shauri mahakamani dhidi yako. Lakini 
kama alimaanisha kukuchukulia hatua kwa 
maana ya kukutishia kukudhuru mwili basi 
tunakushauri kutoa taarifa polisi kwa kuwa 
hiyo itakuwa ni kesi ya jinai.

Je, kuna sheria ambayo inazuia watu wawili 
ambao hawajaoana kuishi pamoja? Jibu letu ni 
hapana, sheria haikatazi uhusiano huo. Kuna 
mifano ya sheria kutoka nchi nyingine ikiwa 
ni pamoja na Uingereza ambayo inakubaliana 
na kile tunachokisema.

Mojawapo ya kesi za hivi karibuni 
tunayoifahamu, ambayo inafanana na 
mazingira yako kwako ni ya kutoka India 
ambapo Mahakama ya Juu ilijiuliza kama 
kuishi pamoja na kushiriki mapenzi kabla 
ya ndoa lilikuwa  kosa kisheria. Mahakama 
ikaamua kuwa hakuna kosa kisheria kwa 
kuishi pamoja na kushiriki mapenzi kabla ya 
ndoa. Mahakama ikahitimisha kuwa kimsingi 
kuishi pamoja ni haki ya maisha. 

Inawezekana unachanganya kati ya maadili 
na sheria. Kuishi pamoja na kushiriki tendo la 
ndoa kabla ya ndoa ni suala la kimaadili na 
sio la kisheria. Kwa upande wetu hatuwezi 
kuzungumzia suala la maadili. 

Hatuna Watoto wa Kiume kwenye Ndoa

Mimi na mume wangu tuna watoto watatu 

wa kike. Mume wangu anataka mtoto wa 
kiume. Baada ya kupata mimba nyingine 
tulienda kwa daktari ili kujua jinsia ya 
mtoto aliyeko tumboni. Baada ya vipimo 
tukaambiwa ni wa kike tena. Mume wangu 
anataka nitoe mimba. Je, hiyo ni sawa 
kisheria? Je, sababu hii inatosha kwa mume 
wangu kutaka kunipa talaka? Amenitishia 
zaidi ya mara moja kama sitamzalia mtoto 
wa kiume, ataniacha. Niko kwenye shinikizo 
kubwa/njia panda. Tafadhali nisaidie.
12 Aprili 2010

Utoaji mimba kwa kuzingatia maelezo 
yako hapo juu ni kinyume cha sheria na ni 
kosa la jinai. Shida ya mume wako ya kuwa na 
mtoto wa kiume haiwezi kusababisha wewe 
kutoa mimba ya mtoto wenu wa nne. Mtoto 
huyu ni wenu. Kama sababu za kutoa mimba 
ingekuwa ni kulinda afya ya mama, ingekuwa 
sawa kisheria. Na si vinginevyo.

Sababu hiyo pia si ya msingi kwa kutoa 
talaka. Unaweza kumuelimisha mumeo 
kwamba jinsia ya mtoto inategemeana na 
mbegu za kiume na si yai la kike.

Mama ana Mahusiano ya kimapenzi na 
Kijana mdogo

Wazazi wangu walipeana talaka miaka 
miwili iliyopita na nimekuwa nikiishi 
na mama yangu tangu wakati huo. Hivi  
karibuni mama yangu ameanza “kutoka” 
na mmoja wa rafiki zangu ambaye pia 
amepevuka na nasikia kwamba wanaweza 
kufunga ndoa. Hii imesababisha matatizo 
katika uhusiano na rafiki yangu. Je, kuna 
sheria ambayo hairuhusu mahusiano ya 
namna hiyo? Je, ninaweza kupata zuio la 
mahakama?
12 Aprili 2010

Hatuna uhakika unamaanisha nini 
unaposema “kutoka”. Kama “kutoka” 
ulimaanisha ni uhusiano wa kimapenzi, 
hakuna kibaya chochote katika uhusiano 
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huo kwa kuwa mama yako tayari ana talaka 
na mtu anayetoka naye kimapenzi ni mtu 
mzima. Hakuna sheria yoyote ambayo inazuia 
uhusiano huo.

Hata hivyo, Sheria ya Ndoa imeweka 
mipaka ya ndoa. Sheria iko wazi kwamba mtu 
hapaswi kuoa au kuolewa kabla hajafikisha 
umri fulani ambao kwa mvulana ni miaka 18 
na msichana ni miaka 15. Sheria pia inaweka 
marufuku kwa mtu kuoa au kuolewa na bibi 
au babu yake, mzazi, mtoto au mjukuu, dada 
au kaka, mama mkubwa au baba mkubwa, 
shangazi au mjomba, binamu au mpwa. Sheria 
inasema zaidi kwamba ni marufuku kwa mtu 
kuoa au kuolewa na bibi au babu yake, mtoto 
au mjukuu wa mwenzi wake au mwenzi wake 
wa zamani na ni marufuku kwa mtu kuoa au 
kuolewa na mtu ambaye umemuasili au mtu 
ambaye ameasiliwa.

Kesi yako haiangukii katika kundi lolote 
hapo juu. Kwa bahati mbaya huwezi kuomba 
amri yoyote ya mahakama.

Kuasili kwa Mgeni

Mimi ni Mkenya ninapenda kuasili mtoto 
nchini Tanzania. Je, kuna masharti yoyote? 
Kwa nini kuasili hapa nchini ni vigumu kuliko 
katika nchi nyingine?
5 Aprili 2010

Kuasili kunasimamiwa na Sheria mpya ya 
Mtoto ya mwaka 2009.

Sheria hii inaainisha masharti kadhaa kwa 
mtu yeyote anayetaka kuasili mtoto nchini 
Tanzania. 

Kwa mgeni, unatakiwa kuiridhisha 
mahakama kwamba mtoto atatunzwa kwa 
kuzingatia maslahi mapana   ya mtoto, uwe 
umekaa  Tanzania angalau  kwa muda wa 
miaka mitatu mfululizo, mtoto amekuwa chini 
ya uangalizi wako kwa angalau miezi mitatu 
chini ya usimamizi wa Idara ya Ustawi wa Jamii,  
huna kumbukumbu yoyote ya uhalifu katika 
nchi yako ya asili au nchi nyingine yoyote, 

kuwe na mapendekezo juu ya uwezo wako 
wa kuasili mtoto kutoka kwa afisa  ustawi wa 
jamii wa nchi yako au mamlaka yoyote husika 
ya nchi ambayo una makazi ya kudumu, na 
mwisho, umeiridhisha mahakama  kwamba 
nchi yako ya asili inaheshimu na  inatambua 
amri za kuasili.

Kama umetimiza vigezo hivyo hapo juu 
basi unaweza kuomba amri ya mahakama. 
Kwa ujumla, wajibu wa mahakama ni 
kuhakikisha kuwa maslahi mapana  ya mtoto 
yanalindwa.

Juu ya masharti kuwa magumu hapa 
Tanzania kuliko sehemu nyingine, hatuna 
uhakika sehemu gani ya dunia  unaiongelea. 
Lazima utambue kwamba maslahi mapana  
ya mtoto ni muhimu katika uamuzi wowote 
kutoka katika mahakama yoyote. Maslahi 
mapana ya mtoto ni kanuni ulimwenguni kote  
ambayo mahakama zote huzingatia. 

Mama amepata Mtoto baada ya Baba 
kufariki

Baba yetu alifariki mwaka 2007 na akabaki 
mama na kaka zangu wawili. Miaka 
michache baadaye, mama yangu alijifungua 
mtoto wa kike. Mama yangu aliteuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi ya marehemu baba 
yetu na amemuorodhesha mtoto wake 
huyo kama mmoja wa warithi wa mali za 
baba yetu japokuwa mtoto huyu sio mtoto 
halali wa marehemu baba yetu. Hakimu 
anayesikiliza shauri hili anaonesha kuunga 
mkono jambo hili. Je, sheria inasemaje?
29 Machi 2010

Kwa kuwa shauri lipo mahakamani na 
linasubiri uamuzi huwezi kutoa uamuzi wa 
mapema juu ya suala hilo. Hata hivyo, kwa 
namna tunavyosoma swali lako, ni kwamba 
katika maoni yako binafsi inaonekana kama 
Hakimu ameegemea upande wa mama yako.

Kwa kuwa baba wa mtoto hajulikani, sheria 
inatamka kwamba kama mjane amepata 
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mimba, mtoto wa mjane huyo ana haki ya 
kurithi mali ya marehemu hata kama mtoto 
sio damu ya marehemu. Hivyo dada yako 
anaweza kurithi. Hata hivyo, hii pia hutegemea 
mila ambazo mnafuata. Kwa kuwa hatuna 
uhakika na mila zako, tunakushauri kutafuta 
ushauri mwingine.

Mwanamke kuzaa Watoto wengi

Je, kuna sheria ambayo inamzuia mtu 
kuendelea kuzaa? Mimi ni mhudumu wa 
afya katika moja ya hospitali za vijiji hapa 
Tanzania. Mama wa rafiki yangu anao 
watoto kumi na mbili na tayari ni mjamzito. 
Sitashangaa ikiwa baada ya mimba hii 
atabeba mimba nyingine. Ninawezaje 
kupata amri ya mahakama ya kuzuia jambo 
hili kutokea? Je, kuna mtu anaweza kuja 
kumwokoa   mwanamke huyu?
8 Machi 2010

Hatujui kama tusikitike na wewe au la, 
kwa kuwa hatuna uhakika mwanamke huyo 
anachukuliaje hali hiyo. Kwenye baadhi ya 
jamii wanawake wanazaa watoto wengi. 
Wakati zipo sheria kwenye baadhi ya nchi 
kama China ambazo zinaweka kiwango cha 
watoto ambacho familia inaweza kuwa nao, 
nchini Tanzania  kwa bahati nzuri au mbaya, 
hakuna sheria kama hiyo. 

Nchini Tanzania, baadhi ya familia 
zimeendelea kuwa na watoto wengi. 
Ongezeko la Idadi ya watu ni kikwazo katika 
maendeleo ya nchi maskini; kwa bahati mbaya 
mila hizo bado zinaendelea katika baadhi ya 
maeneo nchini. Kutokana na kukosekana kwa 
sheria, tunapendekeza kwamba uwaombe 
wanandoa hao wawasiliane na mshauri wa 
uzazi wa mpango kwa msaada zaidi, kwa 
kuwa huwezi kushinda kesi ya namna hii 
mahakamani. 

Ridhaa ya kuweka Mali Rehani katika 
Ndoa ya Mitala

Nina wake wawili. Nina nyumba moja 

ambayo wake zangu hukaa kwa zamu ya 
mwezi mmoja mmoja. Ninakusudia kukopa 
fedha benki na kuanzisha biashara na 
kuiweka nyumba rehani. Benki inataka mke 
wangu asaini kwenye hati ya mkopo. Mke 
wangu wa pili ni muelewa na ndiye ninataka 
atie saini. Je, hiyo inatosha? Kutatokea 
nini nikishindwa kurejesha mkopo na mke 
mwingine (ambaye hakukubaliana) akipinga 
mauzo ya nyumba? Je, nitafunguliwa 
mashtaka yoyote ya jinai?
15 Februari 2010

Una utaratibu wa kusisimua sana jinsi 
unavyoishi na wenzi wako. Unapokusudia 
kuweka rehani nyumba yako ili upate mkopo, 
wake zako kuridhia ni suala muhimu sana kwa 
sababu ya unyeti wa suala lenyewe. Sheria ya 
Ndoa inatamka wazi kuwa kama mume ana 
mke zaidi ya mmoja, wake wote watakuwa na 
hadhi na nafasi sawa katika ndoa. Sheria iko 
wazi pia kwamba kama mwanandoa anataka 
kuweka rehani nyumba ya familia ni lazima 
apate ridhaa ya mwenzi wake. Nyumba ya 
familia imeelezwa kama ni nyumba ambayo 
mke na mume kwa kawaida huwa wanaishi. 

Kwa kuwa wanawake wote wanaishi 
kwenye hiyo nyumba ingawa kila mmoja kwa 
wakati wake, hiyo ni nyumba ya wote na hivyo 
unahitaji kupata ridhaa ya wake wote wawili. 
Jibu lingekuwa tofauti kama kila mwanamke 
angekuwa na nyumba yake. 

Hatukushauri kuidaganya benki kuhusu 
idadi ya wanawake ulio nao, kwa mujibu wa 
sheria ya mwaka 2008 ya kuweka rehani, ni 
wajibu wa anayeomba kuweka rehani kutaja 
kama ana mwenzi au wenzi na kama ukisaini 
kiapo au kutoa maelezo kwa benki kuhusiana 
na jambo la mwenzi au wenzi na ikajulikana 
kuwa ni uongo unaweza kufunguliwa kesi ya 
jinai.

Ukishindwa kulipa mkopo, ambayo 
tunaamini si nia yako, na mke wako mwingine 
hakusaini hati ya kuridhia, benki inaweza 



18 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

kushindwa kutekeleza mauzo ya nyumba 
iliyowekwa rehani ijapokuwa bado benki 
inaweza kuendelea kukufuatilia uilipe.

Mume kuoa mara Mbili

Nimekuwa nikiishi na mwanamume tangu 
1989 na kubahatika kuzaa nae watoto sita. 
Miaka sita baadaye, mpenzi wangu alifunga 
ndoa ya kikiristo na mwanamke mwingine. 
Tuliendelea kuishi pamoja na mke 
mwenzangu mpaka mume wetu alipougua 
na kufariki. Kipindi anaugua alikwenda 
kanisani na akaomba atakapofariki azikwe 
kwa imani ya Kikristo. Hata hivyo, aliwekewa 
vikwazo vya kumuacha mke mmoja kabla 
ya ombi lake kukubaliwa. Alimchagua 
mke wa pili ambaye alifunga nae ndoa ya 
Kikristo. Alifariki miezi michache baadaye 
na hakuacha wosia. Mke aliyefunga naye 
ndoa alichukua mali zote za marehemu 
na kujimilikisha na watoto wake bila ya 
kunigawia chochote mimi na wanangu. 
Alidai mbele ya viongozi kwamba sikuwa 
mke halali wa marehemu na kwa hiyo 
watoto wangu hawawezi kurithi mali za 
marehemu. Haki zangu ni zipi ikiwa nimeishi 
na mwanamume huyo kwa zaidi ya miongo 
miwili?
8 Februari 2010

Sheria ya Ndoa inatambua aina mbili za 
ndoa. Ndoa za mitala na za mke mmoja. Ndoa 
hizi zinaweza kufungwa kikristo, kiisilamu, 
kimila au kiserikali. Bila kujali aina, ndoa hizi 
zote zina hadhi sawa kisheria. Hata hivyo, 
wakati ndoa za kimila, kama zilivyo ndoa 
za Kiislamu, zinaweza kuwa za wake wengi, 
ndoa za kikiristo ni za mke mmoja tu, ikiwa 
na maana kwamba hakuna ndoa nyingine 
inaweza kufungwa.

Hata kama hukuwa na cheti rasmi cha 
ndoa, wewe umekuwa ukiishi na mtu huyo 
kwa miaka mingi na kwenye macho ya sheria, 
mnatumbulika kama mume na mke.

Ikiwa huo ndio ukweli, ndoa ya kikristo 

iliyofungwa ni kinyume cha sheria na ni batili. 
Hii ni kwa sababu ndoa yako na marehemu 
ilikuwa ya kwanza na bado iliendelea kuwepo 
wakati anafunga ndoa inayodaiwa kuwa ya 
kikristo. Pili, ndoa ya baadaye ikiwa ya kikiristo, 
isingeweza kufungwa ya mke mmoja.

Je, hiyo inamaanisha kuwa sasa mke wa pili 
hana haki? Kwa kuwa mke wa pili pia aliishi na 
alikuwa na watoto na mume wako, yeye pia 
anatambuliwa kama mke wa marehemu chini 
ya sheria ya kimila na hivyo wewe, yeye na 
watoto wenu  mna haki ya kunufaika na mali 
za marehemu. Wala hakuna hata mmoja wenu 
anayeweza kutengwa.

Mtoto sio wangu.

Nina miaka 24 na nipo kwenye mahusiano 
tangu mwaka 2007. Nilisitisha mahusiano 
na mpenzi wangu mwezi Januari 
mwaka 2009 kutokana na kutokuwa na 
maelewano. Mwezi Machi 2009 msichana 
huyo alijifungua mtoto wa kiume. Moja ya 
sababu iliyopelekea kuachana ni kutokuwa 
na uhakika kama nilikuwa ndiye baba wa 
mtoto kwa kuwa mpenzi wangu alikuwa 
na uhusiano wa kimapenzi na rafiki yangu 
wa karibu. Kwa sasa msichana huyu 
ananilazimisha kuweka jina langu kama 
baba kwenye cheti cha kuzaliwa. Je sheria 
inasemaje kwenye hali kama hii? Ninawezaje 
kuthibitisha kuwa mimi si baba wa mtoto?
1 Februari 2010

Sheria inasema kwamba ni lazima kwa 
kila mtoto aliyezaliwa akiwa hai kusajiliwa, 
na jukumu hilo limewekwa kwa wazazi. 
Sheria ya Usajili wa Vizazi na Vifo inatamka 
kuwa hakuna mtu atasajiliwa kama baba 
wa mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa isipokuwa 
tu kama baba huyo ataomba kusajiliwa na 
kujitambulisha kuwa ndiye baba wa mtoto 
na kusaini au kuweka alama ya vidole katika 
fomu za usajili.

Kwa kifupi, sheria haikulazimishi kuweka 
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jina lako kwenye cheti cha kuzaliwa kama 
baba wa mtoto huyo.

Swali lako la mwisho ni vigumu sana 
kulijibu. Sayansi imepiga hatua kubwa na 
enzi za kale za baba kukataa mtoto kuwa 
sio wake zimepitwa na wakati. Katika zama 
za leo, kipimo tu cha kawaida cha vinasaba 
(DNA) kitaonyesha ni nani baba halisi wa 
mtoto. Hakuna namna ya kuhakikisha kuwa 
wewe siye baba wa mtoto. Huu sio mchezo 
wa kompyuta kwamba unaweza kubadilisha 
chaguo.

Kubadili Wosia wangu

Nimeoa hivi karibuni na nafikiria kuandika 
wosia. Hata hivyo, kuna baadhi ya mali 
nimezipata na ninataka kuziingiza kwenye 
wosia. Je, nisubiri mpaka manunuzi yote 
yakamilike? Ni mara ngapi ninaweza 
kubadilisha wosia wangu?
8 Februari 2010

Kuna msemo maarufu sana wa 
Waingereza ambao unasema: kuna vitu 
viwili visivyoepukika maishani; kifo na kodi! 
Ni lazima kila mtu atakufa na ndiyo maana 
tunashauri kila mtu awe na wosia. Ni moja ya 
nyenzo muhimu sana ambazo utazitengeneza 
na hazitakusaidia wewe, bali zitawasaidia wale 
unaowapenda na warithi wako. Watu wengi 
hawaupi uzito ukweli huu.

Tumetilia maanani biashara unayotaka 
kufanya. Tunapendekeza uandike wosia 
na utaje vitu unavyotarajia kuvimiliki. 
Mara tu biashara husika itakapokamilika, 
tunapendekeza uandae wosia mwingine 
ambao utahusisha mali mpya na uhakikishe 
unazitaja kwa uwazi.

Unaweza kubadilisha wosia wako mara 
nyingi kadiri upendavyo. Ukiandika wosia 
mpya, wosia huo mpya unafuta wosia 
uliotangulia mara moja.

Kujua Wosia

Nimeandika wosia na ninataka kujua iwapo 

kuna njia ya moja kwa moja itakayowafanya 
wanufaika kujulishwa kuwa ni wanufaika 
baada ya kifo changu. Pia ninapenda kujua 
msimamizi wa mirathi yangu atajuaje 
kwamba nimemchagua yeye. Nisingependa 
kilichomo kwenye wosia wangu kijulikane 
kwa mtu yeyote ikiwa ni pamoja na mke 
wangu na wanufaika wengine. Je, kuna 
sehemu yoyote maalum ninaweza kuitumia 
kutunza wosia wangu?
11 Januari 2010

Hakuna wanufaika wala msimimizi au 
wasimamizi watajua kama wametajwa 
kwenye wosia wako kama hutawapa taarifa. 
Ni hivyo tu. Hakuna mamlaka ambayo itawapa 
taarifa.

Pendekezo letu la kwanza, hakikisha 
unamshirikisha mtu unayetaka awe 
msimamizi wa mirathi ili kujua anakubali au 
la. Ni busara pia kumteua msimamizi mbadala 
ikiwa msimamizi wa kwanza atashindwa 
kusimamia kwa sababu fulani. Hakikisha pia 
unamjulisha msimamizi wako mbadala. Watu 
wengi wanasahu kuteua msimamizi mbadala.

Pili, unapaswa kuhakikisha kwamba mtu 
mmoja unayemuamini sana, awe msimamizi, 
mnufaika au mtu mwingine yeyote, anajua 
mahali ambapo unatunza wosia wako. 
Hakikisha sehemu unayotunzia wosia 
isifahamike mpaka pale utakopafariki.

Usalama wa wosia pia ni muhimu. Unaweza 
kuufanyia mabadiliko wosia wako, kwa mfano 
kumuongeza mtoto aliyezaliwa au mjukuu 
katika wosia wako. Vyovyote itakavyokuwa, ni 
wazo zuri kuupitia wosia wako mara moja kila 
baada ya kipindi fulani.

Baadhi ya watu wanahifadhi wosia wao 
nyumbani. Wengine wanahifadhi katika kasiki 
za mabenki na kutoa maelekezo kwa benki 
hizo kutotoa wosia huo kwa watu husika 
mpaka pale watakapofariki.

Wengine hutumia sehemu maalum 
za kuhifadhia wosia. Hatuna ufahamu wa 
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sehemu husika za kuhifadhia wosia nchini, 
lakini kuna sehemu nyingi kama hizo nje ya 
nchi. 

Sehemu hizi hutoa hakikisho kwamba 
wosia hautafunguliwa na kupatikana kwa 
urahisi. Hizi ni sehemu ambazo zinazuia moto 
na zinatunza kumbukumbu kwa zaidi ya 
miaka mia mbili.

Kuamua mapema juu ya Matibabu 

Mimi ni tajiri.  Ninataka kuhakikisha kuwa 
kama itatokea hali ambayo itanifanya nisiwe 
na uwezo wa kufanya maamuzi yoyote juu 
ya hali yangu ya kiafya, ambayo inaweza 
kunikumba, mtu nitakayemchangua 
atafanya maamuzi husika kwa kuzingatia 
maelekezo yangu ya maandishi. Je, 
ninawezaje kulifanya hili?
21 Desemba 2009

Ni swali zuri. Kwa kuanzia, huhitaji kuwa 
mtu mwenye utajiri mkubwa kufanya hivyo. 
Wengi tu hufanya maamuzi kama hayo 
kwa kuzingatia sababu za kidini na sababu 
nyingine za familia.

Hicho unachotaka kukifanya kinajulikana 
kama ‘uamuzi wa mapema.’ Ni uamuzi 
unaoufanya kwa ajili ya baadaye, ambao 
utafanya kazi katika mazingira ambayo 
hautaweza kukubali au kukataa matibabu 
unayoweza kupatiwa. Uamuzi huo utasaidia 
kuzuia kufanyiwa matibabu ambayo wewe 
mwenyewe hukuyapenda.  

Kwa maneno mengine, hii ni njia ya kuweka 
wazi mapema matakwa yako ya kukataa aina 
fulani ya matibabu ambayo unaweza kupewa. 
Inaweza kutumika kukataa matibabu yoyote 
katika misingi ya kidini au vinginevyo.

Ni muhimu kuwa wazi sana na kwa usahihi 
ni matibabu gani unayabainisha na katika hali 
gani unakusudia kukataa. Ni vyema kumwona 
daktari kwa ajili ya maelezo sahihi ya matibabu 
unayokusudia kuyakataa.

Uamuzi huu wa mapema hautafuatwa 

kama kuna sababu za msingi za kuamini 
kwamba kuna mazingira ambayo 
hukuyategemea wakati ulipofanya uamuzi 
huo wa mapema na ambao ungeweza kuathiri 
uamuzi ambao ulikusudia.

Tafadhali kumbuka kuwa uamuzi wa 
mapema unaweza tu kutumika pale ambapo 
mtu anayeiangalia afya yako anafahamu. 
Itabidi ufikirie kwa makini ni wapi na namna 
gani utawasilisha uamuzi wako kwa wahusika. 
Ni muhimu kuwa na nakala ya kumbukumbu 
ya uamuzi wa mapema kwenye faili lako la 
hospitali. Pia unapaswa kuijulisha familia na 
marafiki zako juu ya uwepo wa uamuzi wa 
mapema. Tunapendekeza kwamba uamuzi 
huu wa mapema ufanywe kwa maandishi na 
kwa hati ya uwakilishi.

Pia hatuna uhakika kwa nini unafikiri 
kufanya hivyo. Je, una ugonjwa wowote 
mkubwa unakusumbua? Kama ndivyo, 
tunapendekeza pia uandike wosia.

Utoaji Mimba zisizotarajiwa

Nilipewa mimba na mwanamume ambaye 
sikutarajia kuzaa naye. Ninajua kutoa 
mimba ni kinyume cha sheria lakini baadhi 
ya marafiki zangu wamekuwa wakiniambia 
kwamba ninaweza kutoa mimba ya mtoto 
ambaye hajazaliwa kama ninazo sababu za 
msingi kufanya hivyo. Je, hii ni kweli?
26 Octoba 2009

Jibu letu linaweza lisikufurahishe. Kutokana 
na swali lako, tunashukuru umeweka wazi 
kwamba sababu yako ya kutoa mimba ni kuwa 
hukufikiria kuzaa na mwanamume ambaye 
amekupa ujauzito. Umesema kwa usahihi 
kabisa kuwa utoaji mimba ni kosa kisheria, 
vinginevyo kuwe na sababu ya msingi ya 
kufanya hivyo. Sababu yako haikubaliki katika 
sheria zetu na hivyo huwezi kutoa mimba.

Utoaji mimba umekuwa jambo lenye 
utata katika jamii duniani kote kwa sababu za 
kimaadili. Pamoja na kwamba utoaji mimba 
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umekuwa ukizuiliwa mara kwa mara lakini 
bado limeendelea kuwa jambo la kawaida 
katika maeneo mengi ambako umezuiliwa. 
Nchini Tanzania chini ya Sheria ya Kanuni za 
Adhabu, utoaji mimba kiujumla umezuiliwa. 
Mtu yeyote, ambaye ana nia ya kumsaidia mtu 
kutoa mimba anaweza kukabiliwa na kifungo 
cha miaka kumi na nne. Mwanamke mjamzito 
anayefanya kitendo kama hicho kuhusiana 
na ujauzito wake au kuruhusu tendo la utoaji 
mimba kufanyika anakabiliwa na kifungo cha 
miaka saba. Unaweza kuona kwamba kama 
utatoa mimba unaweza kuishia gerezani.

Hata hivyo zuio hili lina mipaka yake hasa 
pale ambapo utoaji mimba utafanyika ili 
kuokoa maisha ya mama mjamzito. Kifungu 
cha 230 cha Sheria ya Kanuni za Adhabu 
kinasema kwamba mtu hawajibiki kisheria 
kama, kwa nia njema na chini ya uangalizi wa 
juu na ustadi wa dakatari, atatoa mimba ili 
kuokoa maisha ya mama, na kwa kuzingatia 
hali ya mgonjwa kwa muda huo. Aidha kifungu 
cha 219 cha Sheria ya Kanuni za Adhabu 
kinasema kuwa hakuna mtu atakayekuwa 
na hatia ya kusababisha kwa makusudi kifo 
cha mtoto aliyeko tumboni kama jambo hilo 
lilifanyika kwa nia njema na kwa lengo la 
kuokoa maisha/uhai wa mama.

Mke wangu anakataa Kuzaa na Mimi

Tumefunga ndoa tangu mwaka 2006. Kabla 
ya ndoa yetu mke wangu hakuwahi kupinga 
kuwa na watoto ukizingatia kwamba binafsi 
ninapenda watoto. Kinyume na matarajio 
yangu, baada ya ndoa, mke wangu alianza 
kusisitiza matumizi ya kinga kuzuia mimba 
kitu ambacho mwanzoni sikukataa kwa 
kudhani kuwa hakutaka kuwa na watoto 
mapema baada ya ndoa. Sasa ni zaidi ya 
miaka mitatu na hataki kutoa vipandikizi 
vya kuzuia mimba. Pia hapendi kujadili 
jambo hilo na hataki kushiriki tendo la ndoa 
bila kinga kitu ambacho kinaleta mvutano 
kwenye uhusiano wetu. Hili linaathiri afya 

yangu. Je, ninaweza kufanya nini? 
21 Septemba 2009

Watanzania wengi wanaamini kwamba 
watoto huleta bahati kwenye familia, 
japo sheria haisemi hivyo. Sheria ya Ndoa 
haiwalazimishi wanandoa kuwa na watoto. 
Watoto ni matokeo tu ya ndoa.

Unayo machaguo machache. Mnaweza 
kwenda kumwona mshauri wa masuala ya 
ndoa. Hata hivyo, huo sio ushauri wa kisheria. 
Uamuzi wa pili ni kuomba talaka. Moja wapo 
ya sababu ya kuomba talaka unayoweza 
kuitumia ni kufanyiwa ukatili. Kitendo cha mke 
wako kuendelea kusisitiza juu ya matumizi 
ya vipandikizi vya kuzuia mimba na kukataa 
kuzaa mtoto inakusababishia mfadhaiko 
wa akili. Unaweza kushinda kulingana na 
utakavyoweza kuishawishi mahakama. Mke 
wako kuendelea kukataa kuwa na watoto 
inaweza kutafsiriwa kuwa ni ukatili.

Kama ushauri nasaha haufanyi kazi, 
na hamu yako ya kuwa na watoto inazidi 
umuhimu wa kuwa katika ndoa na mwanamke 
huyo, basi wasilisha maombi yako ya talaka 
katika sehemu husika.

Marekebisho ya Wosia

Niliandika wosia miaka kumi iliyopita na 
ninafikiria kuubadilisha. Mjomba wangu 
ambaye pia atakuwa msimamizi wa mirathi 
yangu ananishauri kwamba sina haja ya 
kuandika upya wosia wangu; ninaweza 
kufanya marekebisho na kuyaunganisha na 
ule wosia wa awali. Je, mnapendekeza nini? 
18 Augusti 2009

Wosia wa nyongeza (codicil) ni 
marekebisho ya kimaandishi yaliyofanywa 
kwenye wosia wa awali wa mtu, ambayo 
ni lazima yawe na tarehe, yasainiwe na 
yashuhudiwe kama ambavyo hufanyika 
kwa wosia wa awali. Wosia wa nyongeza ni 
lazima ufanye marejeo au utaje wosia wa 
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awali unaofanyiwa marekebisho. Wosia wa 
nyongeza unaweza kuongeza, kupunguza au 
kuboresha masharti ya wosia wa awali. Wakati 
mtu atakapofariki, wosia wa awali na wosia wa 
nyongeza huwasilishwa mahakamani kwa ajili 
ya kuidhinisha mirathi na ni sehemu ya msingi 
ya usimamizi wa mali husika.

Ni jambo jema kufanya marekebisho 
kwenye wosia wako. Hata hivyo, inaonesha 
hujapitia wosia wako kwa muda mrefu. Kwa 
kawaida huwa tunawashauri wateja wetu 
kuhuisha wosia wao kila baada ya miaka 
miwili kama si kila mwaka, hasa kulingana na 
mabadiliko ya mali.

Ijapokuwa wosia nyongeza unafaa, 
tunapendekeza uandike wosia mpya ambao 
utazingatia mabadiliko katika wigo wako wa 
mali ndani ya miaka 10. Kuandaa wosia mpya 
haichukui muda na unapaswa sana kutilia 
maanani.

Kama bado unafikiri kuandika wosia wa 
nyongeza hakikisha kwamba wosia huo uko 
wazi na hauna utata. 

Hakuna Tendo la Ndoa baada ya 
Kuoana

Miezi miwili iliyopita nilimuoa msichana 
kutoka India ambaye amekataa kufanya 
tendo la ndoa na mimi. Hatoi sababu yoyote. 
Alisisitiza nipime virusi vya UKIMWI na 
nilipima. Majibu yalionesha sina virusi lakini 
bado hatoi ushirikiano. Je, nifanyeje? Hii 
ilikuwa ndoa ya kupangwa na wazazi - mke 
wangu anaonekana kama nyota wa filamu 
na marafiki zangu wananiambia siendani 
nae.
10 Agosti 2009

Upo katika wakati mgumu sana. Sisi ni 
wanasheria na si washauri wa ndoa. Hata 
hivyo tungependa kukushauri kutafuta 
kwanza msaada kwa mshauri wa ndoa 
ambaye anaweza kukusaidia.

Sheria iko wazi sana. Kufanya tendo la 

ndoa ni kukamilisha ndoa kwa kuingiliana 
kimwili, yaani kuingiza uume ukeni bila au 
kwa kutumia kondom. Ikiwa mwenzi wako 
hawezi kushiriki au amekataa bila sababu 
za msingi kushiriki tendo la ndoa, inaweza 
kuwa ni sababu ya msingi ya kubatilisha 
ndoa. Mahakama inaweza kubatilisha ndoa 
kwa kutoa amri ya kwamba ndoa baina yenu 
si halali kisheria, yaani hamkuwahi kufunga 
ndoa. 

Ukweli kwamba mkeo anaonekana kama 
nyota wa filamu na kwamba wewe huendani 
nae haijalishi. Kuna kesi moja maarufu sana 
iliyoamuliwa nchini Uingereza inayofanana 
na ya kwako. Kusudio lako la kuvunja ndoa 
litafanikiwa bila kujali mwonekano wako.

Sina Mawasiliano na Mume wangu

Mimi na mume wangu tulikuwa tunaishi 
Dar es Salaam kwa miaka mingi kabla ya 
yeye kuhamishiwa Kongo (DRC). Tangu 
aondoke mwaka 2002, niliwasiliana 
naye mara moja mwaka alioondoka, na 
hatujawahi kuwasiliana tena toka kipindi 
hicho. Familia yake pia haijui alipo, kifupi 
hana mawasiliano na yeyote. Hivi karibuni 
nimempata mwanamume mwingine 
na ningependa kuolewa tena. Tafadhali 
naomba mwongozo.
3 Agosti 2009

Katika mazingira ya kwako, Sheria ya Ndoa 
inasema kuwa ikiwa hakuna habari/taarifa 
kuhusiana na mtu fulani kwa muda wa miaka 
mitano au zaidi, kwa watu ambao walipaswa 
kuwa na taarifa kuwa yu hai, basi kutakuwa na 
dhana inayopingika kuwa mtu huyo amefariki. 
Hivyo kisheria, inaweza kudhaniwa kwamba 
mume wako hayupo tena duniani.

Sheria yetu inasema kwamba katika hali 
kama hiyo huwezi kufunga ndoa nyingine bila 
kupata amri ya mahakama ya kuvunja ndoa 
hiyo kwa sababu ya kutelekezwa. Utahitaji 
kufanya maombi rasmi mahakamani ili 
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kupata amri hiyo, na mpaka amri hiyo itolewe, 
hutakiwi kufunga ndoa na mwanamume  
mwingine kamwe.

Tofauti ya Uzinzi kati ya Mke na Mume

Niliolewa miaka saba iliyopita na nimeishi 
na mume wangu kwa furaha mpaka 
mwaka jana alipoanza mahusiano ya nje 
ya ndoa na aliyewahi kuwa  mfanyakazi 
wetu wa ndani. Kwa hasira na ili kulipiza 
kisasi, nilianza mahusiano ya kimapenzi na 
mwanamume fulani. Wiki chache baadaye, 
mume wangu alinifuma nikimbusu 
mwanamume huyo. Alianza kunituhumu 
kwa uzinzi. Nilimkumbusha mahusiano yake 
na mfanyakazi wetu. Aliniamuru kunyamaza 
akidai kuwa yeye ni kichwa cha familia. Je, 
hii ni haki?
13 Julai 2009

Maana ya uzinzi haijafafanuliwa kwenye 
sheria yetu ya ndoa. Hata hivyo, uzinzi 
unaweza kufafanuliwa kama kitendo au 
vitendo vyenye athari ya kuharibu kiapo cha 
ndoa ambacho kimefanywa na mwanandoa 
yoyote, kwa kujamiiana na mtu mwingine. 
Uzinzi pia unaweza kufanywa kwa vitendo 
zaidi ya kujamiiana ambavyo pia hujumuisha 
kuvunja kiapo cha uaminifu, kama vile 
mihemko ya kingono na kupandikiza mimba. 
Kwa hiyo kufanya uzinzi haimaanishi tu 
kukiuka maadili ya ndoa lakini pia matendo 
ya kawaida yaliyozuiliwa yanayofanywa na 
mke au mume, na mtu mwingine ambaye si 
mumewe au mkewe inatosha kuwa uzinzi.

Tukirudi tena kwenye swali lako, ulisema 
kuwa ulianza kuwa katika ‘mahusiano ya 
ghafla ‘ (bila kujali unachomaanisha) na mtu 
na hivyo hakuna shaka kuwa kitendo chako 
cha kumbusu mwanamume huyo ni uzinzi.

Hakuna tofauti kati ya uzinzi uliofanywa 
na mwanamke na mwanamume. Ndoa kati 
ya wenzi inasimamiwa kwa usawa wa maadili 
na sheria na mipaka iliyowekwa na sheria 

ili kulinda umoja wa familia. Hata hivyo, 
tunakataa kukubali kwamba mume ana haki 
zaidi ya mke kuhusu kuvunja uaminifu katika 
ndoa. Kwa kuzingatia hali ya mambo kwa 
sasa, inaonekana kama ndoa yako inavunjika 
na hatua za haraka kwa wote zinahitajika 
ili kunusuru ndoa yako. Kabla ya kumwona 
mwanasheria tunapendekeza kumwona 
mshauri wa masuala ya ndoa kwa mwongozo. 

Hakulipa Mahari kwa ajili ya Ndoa

Nilizaliwa miaka thelathini na sita iliyopita 
Wilayani Serengeti, Mkoani Mara. Mwaka 
2000, nilimpa binti wa jirani yangu mimba 
na baadaye tuliishi kama mume na mke. 
Pia tumebarikiwa watoto watatu. Mwezi 
uliopita, mke wangu alifariki katika ajali 
ya basi na wazazi wake walichukua mwili 
wa marehemu na kunikatalia kuuzika kwa 
madai kuwa sikuwa nimelipa mahari. Ili 
kuepusha fujo zozote nilikubaliana na 
matakwa yao. Je, ilikuwa ni sawa kwa wao 
kufanya hivyo?
8 Juni 2009

Tangu tarehe moja, Mei 1971, masuala 
yote ya ndoa nchini Tanzania yanasimamiwa 
na Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971. Sheria hii 
inaeleza wazi kwamba ndoa yoyote itakuwa 
halali kama ilifungwa kwa kuzingatia masharti 
yaliyomo kwenye sheria hiyo, bila kujali desturi 
za ulipaji wa mahari au zawadi kabla au baada 
ya ndoa. Kwa maneno mengine tangu kuanza 
kwa Sheria ya Ndoa, kulipa mahari si jambo 
la lazima katika kutambua uhalali wa ndoa. 
Ulipaji wa mahari ni hitaji la kimila ambalo 
halina nguvu ya kisheria kwa ajili ya ndoa.

Kitendo cha wewe na mkeo kuishi pamoja 
katika hali ambayo ilipelekea watu wa nje 
kuamini kwamba mlikuwa mume na mke 
kilitosha kuwa ndoa halali katika mtazamo 
wa kisheria. Hivyo, hoja ya kwamba ulikuwa 
si mume ilikuwa si sahihi na wazazi wa 
marehemu hawakukutendea haki.
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Je, ninaweza kubadilisha Wosia wangu?

Ninamiliki majengo matano jijini Dar es 
Salaam na niliandika wosia ambapo nilitoa 
majengo mawili kati ya hayo matano na 
kumpa mke wangu, na matatu yaliyobakia 
kwa kila mmoja wa watoto wangu watatu. 
Hata hivyo, kutokana na hali ya sasa ya 
soko, ninapaswa kuuza majengo manne 
na kubakiza moja tu. Je, niufanyeje wosia 
wangu? Je, ninaweza kuuza majengo 
niliyoandika kwenye wosia?
15 Juni 2009

Mara nyingi watu hudhani kuwa 
wakishagawa mali zao kwenye wosia basi 
wanakosa haki ya kuuza au kufanya chochote 
juu ya mali hizo wakiwa hai. Dhana hii sio ya 
kweli. Unabaki na haki ya kufanya chochote 
unachoamua juu ya mali yako, bila ya kujali 
kutajwa kwake kwenye wosia.

Huwezi kugawa usichokuwa nacho. Hivyo 
majengo hayo manne hayawezi kurithiwa na 
mkeo au watoto. Mali imebadilishwa umiliki. 
Tunapendekeza uandike wosia mpya.

Kurithi Mali Watoto wanaozaliwa Nje ya 
Ndoa

Baba yangu alifariki miaka miwili iliyopita 
na kuacha wosia ambapo theluthi mbili 
ya mali yake amewarithisha watoto wawili 
ambao baba yangu aliwazaa nje ya ndoa. 
Sijaridhika jinsi baba yangu alivyogawanya 
mali zake. Je, ninaweza kufanya nini?
1 Juni 2009

Kila mtu anayemiliki mali ana haki ya 
kufurahia na kuzitumia mali zake jinsi atakavyo. 
Mtu aliyekufa anaweza kushughulikia mali 
zake kupitia wosia.

Wosia ni kauli ya maandishi iliyosainiwa 
kwa mujibu wa taratibu fulani ambapo mtu 
hugawanya mali zake na huanza kufanya kazi 
baada ya kufa kwake.

Kama mtu anataka kuacha mali zake kwa 

watu fulani au taasisi, anapaswa kuacha wosia 
halali. Wosia utakuwa halali kama upo katika 
maandishi, umesainiwa, umeshuhudiwa na 
haujaacha utata wowote kuhusu ugawaji wa 
mali za mtu baada ya kifo. Mtu akifa akiwa na 
wosia halali, anahesabika kuwa amegawanya 
mali zake. Na ikiwa mtu atakufa bila kuacha 
wosia atahesabika kuwa hakuacha mgawanyo 
wa mali zake. Uhalali wa wosia kwa kawaida 
hutolewa na mahakama.

Mchakato wa kuthibitisha wosia huitwa 
mirathi. Wakati wa mchakato wa mirathi, 
mahakama hupitisha na kutoa mamlaka 
kwa msimamizi wa mirathi, ambaye ni mtu 
aliyeteuliwa kutekeleza masharti ya wosia. 
Baada ya mirathi kukamilika, msimamizi 
atatekeleza matakwa ya wosia. Hata hivyo, 
msimamizi wa mirathi hana nguvu kisheria 
wala mamlaka ya kubadilisha au kugawanya 
mali za marehemu kinyume na matakwa ya 
wosia.

Tukija kwenye swali lako, japo tunasikitika 
na wewe, labda kama wosia ulioachwa na 
baba yako si halali, hakuna kitu chochote 
unachoweza kufanya. Matakwa ya baba yako 
yanapaswa kuheshimiwa na mali za baba 
yako ni lazima zigawanywe kwa mujibu wa 
wosia. Hata hivyo, unaweza kuchukua nakala 
ya wosia na ukutane na wakili wako kwa 
ushauri zaidi.

Mama Mkwe ni Jinamizi

Mimi na mume wangu tunaishi na mama 
mkwe. Zaidi ya miezi sita sasa nimekuwa na 
matatizo makubwa na mama mkwe wangu. 
Sikubaliani na namna anavyonitendea. Kila 
ninachokifanya ni tatizo kwake. Ananiuliza 
maswali binafsi na siishi kwa amani. 
Ninataka talaka. Je, ninaweza kufanya nini 
juu ya hili?
11 Mei 2009

Mkataba wa ndoa ni kama mkataba 
mwingine wowote - umejengwa kwa misingi 
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ya makubaliano na maelewano baina ya 
pande mbili. Umefunga ndoa na mume wako 
na si mama mkwe wako. Mkataba ni kati yako 
na mume wako na si mama mkwe wako.

Mama mkwe wako kukutendea vibaya 
haimaanishi kwamba umpe talaka mumeo. 
Swali lako halisemi kwamba mume wako 
anakutendea visivyo. Umemtaja mama mkwe 
wako peke yake. Kwa kujibu swali lako, sababu 
uliyotaja hapo juu si msingi wa wewe kumpa 
talaka mumeo.

Hata hivyo, kama mume wako 
anafungamana na mama yake, na huna 
utulivu wa nafsi au unatendewa ukatili na 
mume wako, unaweza kuomba talaka. Hata 
hivyo kabla ya kufungua maombi, sheria 
inakutaka kupeleka jambo hilo kwenye Baraza 
la Usuluhisi wa Ndoa ambalo litawaita na 
kujaribu kutatua mzozo husika. Kama Baraza 
la Usuluhishi wa Ndoa likishindwa kutatua 
mzozo huo, litatoa hati itakayoweka bayana 
maoni yake na hivyo unaweza kuendelea 
mahakamani.

Ili mahakama ipitishe amri ya talaka, ni 
lazima iridhike kwamba kuna sababu za msingi 
ambazo zinaonesha kwamba ndoa imevunjika 
na wahusika hawawezi kupatanishwa tena. 
Baadhi ya sababu hizo ni uzinzi, kunyimwa 
tendo la ndoa, ukatili, kutelekeza/kutelekezwa 
kwa makusudi, kufungwa maisha au kwa 
kipindi kisichopungua miaka mitano, ugonjwa 
wa akili uliothibitishwa angalau na madaktari 
wawili au mmoja wa wanandoa amebadili 
dini.

Katika ombi lako, unaweza pia kuomba 
mambo mengine kama vile uangalizi wa 
watoto, kama wapo, na matunzo yako na ya 
mtoto/watoto.

Kuvunja ahadi ya Kuoa

Mimi ni msichana mwenye umri wa miaka 
26 na nilikuwa kwenye mahusiano na 
mume wa mtu ambaye nimezaa nae mtoto 
mwenye umri wa miaka 5. Mwanamume 

huyo aliniahidi kunioa lakini sasa amebadili 
mawazo. Hataki tena kuniona wala 
kumtunza mtoto wetu. Je, nifanye nini?
20 Aprili 2009

Kwa kuwa mwanamume ana ndoa halali 
hawezi kukuoa. Kwa mujibu wa Sheria ya 
Ndoa mwanamume aliyeoa hawezi kuingia 
makubaliano ya kumuoa mtu mwingine labda 
ndoa halali iwe ni ya wake wengi. Hujatuambia 
aina ya ndoa aliyonayo mwanamume huyo 
kama ni ya mke mmoja au mitala. Hujatuambia 
pia sababu ya kukukwepa au kukataa 
kumtunza mtoto. Hata hivyo, ukichukulia 
ukweli jinsi ulivyo, inaonekana kwamba 
mwanamume huyo amekudanganya na hivyo 
amevunja ahadi ya kuoa.

Chini ya sheria, anaweza kuchukuliwa hatua 
za kisheria kwa kukiuka ahadi ya kuoa. Hata 
hivyo, huwezi kumshitaki atekeleze ahadi, 
yaani ili kushinikizwa akuoe, ila inaruhusiwa 
kushitaki kudai fidia ya kukusababishia 
madhara yanayotokana na kuvunja ahadi ya 
ndoa ndani ya mwaka mmoja toka siku ya 
kuvunja ahadi hiyo. Kushtaki ili kudai fidia 
inayotokana na kukusababishia madhara 
yanayotokana na kuvunja ndoa ndio 
njia pekee kwa kuwa mahakama haiwezi 
kumlazimisha mtu kuoa.

Kwa upande wa suala la matunzo ya 
mtoto, unapaswa kuzingatia kuwa mtoto 
huyo amezaliwa nje ya ndoa kwa hiyo chini ya 
Sheria ya Ndoa, hana haki ya moja kwa moja 
ya matunzo kutoka kwa mwanamume huyo. 
Hata hivyo, hili lisikukatishe tamaa. Unaweza 
kuendelea kuwasilisha ombi mahakamani 
na kupata amri dhidi ya mwanamume huyo 
kumtunza mtoto.

Kwa Sheria ya Kuhalalisha Mtoto (Sura ya 
278) unaruhusiwa kumshtaki mahakamani 
ili kupata amri ya matunzo ya mtoto kama 
unaweza kuthibitisha kuwa mtu huyo ndiye 
baba mzazi wa mtoto na kama mwanamume 
huyo amewahi kulipa baadhi ya matunzo ya 
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mtoto ndani ya miezi kumi na mbili baada ya 
kuzaliwa kwa mtoto.

Usimamizi wa Mali za Baba ambaye ni 
Mzee na amepoteza Kumbukumbu 

Baba yetu ana umri wa miaka 92 na 
amekuwa hawezi kusimamia mambo yake. 
Mama yetu wa kambo anatumia mwanya 
huo kuhamisha umiliki wa mali za baba kwa 
majina yake na kutumia baadhi ya mali bila 
ridhaa ya wanafamilia wengine. Tufanyeje?
28 Aprili 2009

Hata kama baba yako amekuwa hawezi 
kusimamia mambo yake mwenyewe ikiwa 
ni pamoja na mali, haimaniishi kuwa hazitaki 
na amepoteza haki zake. Mama yenu wa 
kambo hawezi kutumia mali za baba yenu 
kama anavyopenda kwani hana mamlaka ya 
kufanya hivyo. Sheria ya Magonjwa ya Akili 
imeweka utaratibu wa kusimamia mambo 
ya mtu aliye na matatizo kama hayo ya baba 
yenu. Sheria inamruhusu ndugu yoyote 
kuwasilisha maombi Mahakama Kuu ili kupata 
amri ya kuweza kusimamia mali za mtu kama 
huyo. Maombi hayo yafanywe kwa kutumia 
maombi maalum.

Hati ya kiapo lazima ieleze kwa undani 
misingi ya kutengenezwa kwake na iambatane 
na maelezo ya mali na uhusiano wake na 
mwombaji. Kwa hiyo tunakushauri kuandaa 
kikao cha familia au ukoo ambacho kitateua 
mtu anayefaa. Mtu aliyeteuliwa na mahakama 
chini ya sheria hii atatekeleza majukumu yake 
kwa maelekezo ya mahakama.

Afumaniwa Akizini

Kwa muda mrefu nimekuwa nikimhisi jirani 
yangu kuwa na mahusiano ya kimapenzi 
na mke wangu. Niliandaa mtego ambao 
uliniwezesha kuwafumania wakifanya 
mapenzi. Tukio hilo lilishuhudiwa na 
polisi wawili pamoja na watu wengine. 
Cha kushangaza askari polisi wamekataa 

kumpeleka mtuhumiwa mahakamani 
wakidai kwamba tumalize jambo hilo 
nyumbani. Je, hili ni sawa?
20 Aprili 2009

Polisi hawafungui jalada la kesi kwa kila 
lalamiko lililofikishwa kwao isipokuwa yale 
ambayo yana ushahidi wa jinai. Kwa sheria 
zetu, uzinzi si kosa la jinai. Ni kosa la madai 
lililofanywa na mzinzi. Kwa kuwa ni kosa la 
madai, polisi hawawezi kushughulikia kosa/
tukio la uzinzi. Kazi ya polisi ni kuwafanya 
watu watii sheria, kuzuia na kushughulikia 
uhalifu. Kwa kuwa uzinzi ni kosa la madai na 
sio jinai, polisi hawana cha kufanya juu ya hilo 
labda kama siku ya tukio kulikuwa na vurugu 
zilizosababisha majeraha ya mwili, haikuwa 
hivyo. Kwa hiyo tunakubaliana na polisi. Kama 
tulivyosema hapo juu, unaweza kumshitaki 
mgoni wako kwa kumlaghai/kumtongoza 
mkeo.

Mume ana Uhusiano wa Kimapenzi Nje 
ya Ndoa

Ni wazi kuwa mume wangu ana mahusiano 
ya kimapenzi nje ya ndoa. Kiukweli siwezi 
kuthibitisha lakini nimekuta ujumbe wa 
kimapenzi kwenye simu yake. Je, ninaweza 
kupata talaka? Nifanyeje?
13 Aprili 2009

Kuwa na mahusiano ya kimapenzi nje ya 
ndoa ni moja ya sababu ambazo mahakama 
inaweza kuzitumia/kuzitegemea kuvunja 
ndoa. Tatizo lipo katika  kuthibitisha uzinzi. Hii 
ni kwa sababu wale wanaofanya zinaa hufanya 
hivyo kwa siri. Hata hivyo, hii isikukatishe 
tamaa kuwasilisha maombi ya talaka kama 
unapenda kwa sababu mahakama inaweza 
kutoa amri ya talaka baada ya kuzingatia 
ushahidi wote muhimu kuhusu mwenendo 
na mazingira yote yanayowazunguka watu 
wanaosadikika wana mahusiano ya kizinzi.

Katika kesi yako, umesema kwamba 
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huwezi kuthibitisha kuwa anazini. Hata hivyo 
umedai kwamba umeona baadhi ya ushahidi 
ambao unakufanya uamini kuwa ana ukaribu 
na mtu mwingine.

Ushahidi kama huo na mwingine wa 
kujitegemea unaweza kutumika mahakamani. 
Bado hujatuambia ni lini ulifunga ndoa na 
mume wako. Kama miaka miwili imepita 
tangu mfunge ndoa, utaratibu wa kufuata ni 
kupeleka mgogoro wa ndoa kwenye Baraza la 
Upatanishi wa Ndoa kwa ajili ya maridhiano. 
Kama maridhiano yatashindikana, Baraza 
litakupa cheti ambacho unaweza kukitumia 
kupeleka maombi yako ya talaka mahakamani. 
Katika maombi yako ya talaka unaweza pia 
kuambatanisha na; maombi ya uangalizi wa 
watoto wa ndoa, kama kuna matunzo ya 
watoto na wewe mwenyewe, na mgawanyo 
wa mali zilizochumwa kwa pamoja kipindi cha 
ndoa. Swali lako la mwisho, ‘je, nifanye nini?’ 
hatuwezi kulijibu. Ni uamuzi wako na jinsi gani 
utapenda kulitatua suala hili.

Talaka ya Nje ya Nchi

Nilipata talaka yangu nchini Uingereza miezi 
michache iliyopita. Mimi ni Mtanzania na 
ningependa kufahamu kama ninatakiwa 
kuisajili hapa. Ndoa yangu ya kwanza 
ilifungiwa jijini Dar es Salaam miaka sita 
iliyopita.
6 Aprili 2009

Sheria yetu za Ndoa iinatambua uamuzi 
uliopitishwa na mahakama yoyote ya kigeni 
yenye uwezo kisheria. Talaka iliyotolewa nje ya 
nchi inakubalika na inaweza kusajiliwa nchini 
Tanzania bila kujali ni wapi ndoa ilifungwa.

Kuna utaratibu wa msingi unaopasa 
kufuatwa ili kufanya usajili huo. Maombi kwa 
ajili ya usajili wa talaka iliyotolewa nje ya nchi 
unafanyika ofisi ya Msajili Mkuu wa Vizazi na 
Vifo (RITA). Inashauriwa usajili amri ya talaka 
mapema iwezekanavyo.

Nitakufa Mapema ikiwa nitaandaa 
Wosia

Familia yetu inaamini kwamba ikiwa 
utaandika wosia utakufa mapema. Rafiki 
yangu wa karibu ananishauri kwamba ni 
muhimu kuwa na wosia. Mnapendekezaje?
30 Machi 2009

Hatuwezi kusema chochote kuhusu imani 
kuwa mtu atakufa mapema ikiwa ataandika 
wosia. Tunachoweza kukuambia ni kwamba 
kuandika wosia ni muhimu. Bila wosia 
huwezi kudhibiti/kuamua ni nani atarithi mali 
zako ukifariki. Ikiwa utafariki bila kuandika 
wosia basi umefariki bila kugawanya mali, 
na uangalizi wa mali zako utawekwa chini 
ya msimamizi aliyeteuliwa na mahakama. 
Tumebaini kwamba hii husababisha migogoro 
mikubwa, ambayo huweza kuigawa familia.

Rafiki yako amekushauri vyema. Katika 
dunia ya leo inayobadilika kwa haraka, ni 
muhimu kwa yeyote aliye juu ya miaka 18 
kuandika wosia. Kama umeoa, wote wewe na 
mkeo  mnapaswa kuandika wosia hata kama 
mali zilizochumwa kwenye ndoa zipo kwa jina 
la mwenzi mmoja. 

Kwa kawaida ungependa kumfanya 
mwenzi wako kuwa mfaidikaji mkuu kwa 
kuambatanisha zawadi mbadala ambayo 
itamnufaisha ikiwa atafariki baada yako.

Kabla ya kuandaa wosia wako, hakikisha 
kwamba una orodha ya mali zako na jinsi gani 
unataka mali zako zigawanywe. Utapaswa 
pia kumteua msimamizi kwenye wosia, 
ambaye atakuwa na jukumu la kusimamia 
mali utakapofariki na kugawanya mali 
kutokana na masharti ya wosia. Mara tu wosia 
utakapotayarishwa, unabaki kuwa halali hadi 
utakapofutwa. Tunakushauri kuwa ufanye 
mapitio ya wosia wako angalau mara moja 
kila mwaka.

Tumebaini kuwa watu wengi hawaandiki 
wosia kwa kuwa ni masikini au wana kipato 
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kidogo. Hata uwe masikini vipi, ni lazima 
uandae wosia. Kuandaa wosia si ghali na ni 
rahisi/haraka. 

Msimamizi mpya wa Mirathi anakataa 
Mauzo ya Zamani

Mwaka 2004, nilinunua nyumba kutoka kwa 
msimamizi wa mirathi katika mji mdogo 
wa Turiani. Mauzo yalifanyika katika ofisi 
ya Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo, na 
mmoja wa mashahidi alikuwa Hakimu. Miezi 
mitatu baadaye, mmoja wa wanafamilia 
alipinga mchakato uliopelekea uteuzi wake. 
Msimamizi wa mirathi aliondolewa baada ya 
kesi. Nilikuwa tayari nimebomoa nyumba 
ya zamani na kujenga nyumba mpya katika 
kiwanja hicho. Msimamizi mpya wa mirathi 
anawatisha mafundi wangu kwamba mimi 
si mmiliki halali wa mali hiyo, na kwamba 
kwa kuteuliwa kwake kuwa msimamizi ana 
haki juu ya mali zote, ikiwa ni pamoja na 
zilizouzwa. Nifanyeje?
9 Machi 2009

Msimamizi ni mtu aliyeteuliwa na 
mahakama kusimamia mali za marehemu, 
majukumu yake makuu kati ya mengine 
mengi ni kukusanya mali za marehemu, kulipa 
madeni kama yapo na ugawaji wa mali za 
marehemu kwa walengwa.

Katika usimamizi wa mali za marehemu, 
mabadiliko au kuondolewa kwa msimamizi ni 
jambo la kawaida. Mabadiliko ya msimamizi 
yanaweza kutokea kwa sababu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kifo cha msimamizi, 
kushindwa kutekeleza majukumu yake 
kutokana na sababu za kiafya, uzembe au 
ulaghai au vitendo visivyo vya uaminifu. 
Ikiwa mojawapo ya haya yatathibitika, 
mahakama inaweza kuamuru kuondolewa 
kwa msimamizi.

Hata hivyo, jambo muhimu hapa ni 
hatma au haki ya mtu baki ambaye anaweza 
kuwa amefanya jambo/shughuli fulani na 

msimamizi aliyeondolewa. Kwa maneno 
mengine, nini nafasi ya masuala/mambo 
yaliyofanyika kati ya upande wa tatu na 
msimamizi aliyeondolewa? Je, kuondolewa 
kwa msimamizi kunaweza kuathiri mambo 
aliyoyafanya na mtu baki pindi akiwa katika 
nafasi hiyo? Majibu ya swali hapo juu lazima 
yawe kinyume/hapana. Kuondolewa kwa 
msimamizi hakuwezi kubatilisha vitendo 
au shughuli zilizofanywa naye wakati akiwa 
katika nafasi ya msimamizi wa mirathi ya 
marehemu. Hii ni kwa sababu katika kufanya 
kazi na msimamizi, mtu baki aliamini katika 
kila hali, alikuwa anafanya kazi na mtu sahihi. 

Hata hivyo kuna mazingira fulani adimu 
ambapo kuondolewa kwa msimamizi 
kunaweza kukaathiri mambo aliyoyafanya. 
Moja ya mambo hayo ni pamoja na; baada ya 
kushika wadhifa huo, msimamizi alijihusisha 
na vitendo visivyo vya uaminifu au ulaghai 
na kusababisha hasara kwa walengwa/
wafaidikaji na mali za marehemu. Kwa mfano, 
msimamizi anapotoa mali za marehemu kwa 
ndugu zake au yeye mwenyewe kuchukua 
mapato ya mali za marehemu kwa ajili ya 
matumizi yake binafsi. Katika hali hiyo, 
mabadiliko ya msimamizi ni dhahiri kwamba 
yataathiri pia mambo aliyoyafanya, na kama 
itabainika kuwa mtu baki ulihusika katika 
ubadhirifu uliopelekea kuondolewa kwa 
msimamizi. Katika kesi yako, wewe ni mnunuzi 
halali kwa kuwa hukushiriki katika ubadhirifu 
wowote. Ikiwa msimamizi mpya anakutishia 
wewe au wafanyakazi wako, unaweza 
kuchukua hatua za kisheria dhidi yake ikiwa ni 
pamoja na kufungua shauri ili kupata amri ya 
kudumu ya mahakama ya kuzuia msimamizi 
mpya kutokuingilia furaha yako ya kumiliki 
nyumba.

Wazazi walifariki, Msimamizi 
anatudaganya

Mimi ni mtoto mkubwa katika familia 
yetu. Wazazi wetu walifariki mwaka jana 
na mjomba wetu aliteuliwa na Mahakama 
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Kuu kuwa msimamizi wa mirathi ya wazazi 
wetu. Hatunufaiki na mali za wazazi wetu. 
Tunataka kumwondoa msimamizi wa 
mirathi kwa udanganyifu. Je, tunaweza 
kufanya nini juu ya hili?
16 Februari 2009

Hii imetokea kwa watu wengi katika 
maeneo mengi duniani. Baadhi ya wasimamizi 
walioteuliwa huangalia maslahi yao binafsi 
na si waaminifu na hawako wazi katika 
kutekeleza majukumu yao kama wasimamizi 
au watekelezaji.

Ili kuondoa au kubatilisha barua ya 
usimamizi kwa msimamizi (mjomba wako), 
utapaswa kuthibitisha kwamba si mwaminifu 
katika shughuli zinazohusu mali/mirathi 
husika. Utapaswa kuwasilisha maombi kwenye 
Mahakama Kuu, Mahakama ile ile iliyomteua 
mjomba wako, ili kusitisha barua ya usimamizi 
wa mirathi na utatakiwa kuthibitisha tuhuma 
zilizotolewa. Maombi lazima yawasilishwe 
kwa njia ya maombi maalum na hati ya kiapo. 
Kama suala ni la haraka, basi unaweza pia 
kuambatanisha hati ya dharura ili kuharakisha 
kusikilizwa kwa maombi yako. Hakikisha kuwa 
umejiandaa vizuri kuthibitisha madai yako.

Mama hafahamu Ndoa ya Binti yake wa 
miaka 16

Mume wangu aliridhia ombi la ndoa ya 
binti yetu mwenye umri wa miaka 16 
wakati nikiwa kwenye safari ya kibiashara. 
Nilishtuka niliporejea baada ya kugundua 
kuwa binti yangu ameolewa.  Je, hii ni sawa 
kisheria?
23 Februari 2009

Ndoa ni muungano wa hiari kati ya 
mwanamume na mwanamke kwa lengo 
la kuwa pamoja kwa maisha yao yote. 
Ndoa hufungwa kwa ridhaa ya pande mbili 
zinazokusudia kuoana. Kwa sheria zetu, Sheria 
ya Ndoa ya mwaka 1971, mtu haruhusiwi kuoa 

msichana ambaye hajatimiza umri wa miaka 
15 labda kuwe na sababu maalum. Hata hivyo, 
binti yako ana miaka 16 ambayo kisheria 
anaruhusiwa kuolewa. Hata hivyo, kuoa 
msichana ambaye ametimiza umri wa miaka 
16 au zaidi lakini ikiwa hajatimiza umri wa 
miaka 18, Sheria inasema kwamba anapaswa 
pia kupata ridhaa ya baba yake. Kama baba 
amefariki apate ridhaa ya mama, na kama 
mama pia amefariki unaweza kupata ridhaa 
ya mlezi wake.

Ikiwa binti yako aliridhia ndoa kwa hiari 
na uhuru, na kwa kuwa baba pia alikubali, 
makubaliano hayo ya ndoa hayawezi 
kupingwa.

Ikiwa binti yako alilazimishwa kuolewa na 
hivyo ridhaa ilipatikana kwa njia ya udaganyifu 
au kwa kutumia nguvu, makubaliano hayo ya 
ndoa yanaweza kupingwa.

Unahitaji kuzungumza na binti yako mara 
moja na kujua kama alikubali kuolewa. Kama 
alilazimishwa kuolewa, unaweza kuwasilisha 
maombi ya kubatilisha ndoa.

Mume anampiga Mkewe

Nimeolewa na ninaishi na mume wangu 
hapa Kigoma. Tangu tufunge ndoa yetu 
mwezi wa sita mwaka 2007, mume wangu 
amekuwa akinipiga sana na ninahisi 
kwamba siwezi kuendelea kuishi naye tena. 
Je, ninaweza kumpa talaka?
19 Januari 2009

Kisheria, kumpiga mkeo ni ukatili na ni 
sababu nzuri ya kuomba talaka. Hata hivyo, 
Sheria ya Ndoa hairuhusu wanandoa kupeana 
talaka kama ndoa haikudumu angalau kwa 
miaka miwili. Chaguo ulilonalo ni kuomba 
mahakama ikupe kibali cha kufungua kesi 
ya kuomba talaka kabla ya miaka miwili 
iliyoainishwa kisheria. Hata hivyo, kabla ya 
kwenda mahakamani kwa ajili ya kuwasilisha 
maombi ya kuruhusiwa kufungua kesi ya 
kuomba talaka, sheria inakutaka kupeleka 
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mgogoro huo kwenye Baraza la Usuluhishi 
wa Ndoa ambalo litakuita wewe na mumeo 
na kujaribu kuwapatanisha. Kama Baraza 
litashindwa litatoa hati yenye kutoa 
mapendekezo.

Wakati kibali kimetolewa utatakiwa 
kuwasilisha maombi ya talaka mahakamani 
ukiambatanisha na hati kutoka Baraza la 
Usuluhishi. Ombi linaweza kuwasilishwa 
katika mahakama yoyote kama vile 
Mahakama ya Wilaya, Mahakama ya Hakimu 
Mkazi au Mahakama Kuu.

Ili mahakama ipitishe amri ya talaka ni 
lazima kuridhika kwamba ndoa imevunjika 
na haiwezi kusuluhishika. Baadhi ya sababu 
zinazoonesha hivyo ni kuwepo kwa uzinzi, 
hamu ya kufanya ngono iliyokubuhu, ukatili, 
kutelekeza, kifungo cha maisha au kwa muda 
wa zaidi ya miaka mitano, ugonjwa wa akili 
ulio thibitishwa angalau na madaktari wawili 
au kubadilisha dini kwa upande wowote.

Katika ombi lako, unaweza pia kuomba 
mambo mengine kama vile uangalizi wa 
watoto, kama wapo, na matunzo kwa ajili yako 
mwenyewe na watoto.

Mvutano wa Uangalizi wa Mtoto

Ni vigezo gani mahakama huzingatia kabla 
ya kuamua mtoto mchanga awekwe chini ya 
uangalizi wa nani? Kijana wangu ana umri 
wa miezi 12.
26 Januari 2009

Kanuni ya msingi ni ustawi wa mtoto. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Ndoa, kabla ya kuamua 
juu ya uangalizi wa mtoto, mahakama 
huzingatia sababu kadhaa ambazo baadhi 
yake ni: umri wa mtoto, tabia ya wazazi 
(mfano, ukahaba au ulevi), matakwa ya mtoto 
ikiwa ana umri ambao unamruhusu kuweza 
kutoa maoni yake binafsi, kipato na matakwa 
ya wazazi. Kama una akili timamu, tabia nzuri, 
na kipato cha kuweza kumtunza mtoto, na 
kwa vile mtoto yupo chini ya umri wa miaka 

saba, kuna uwezekano mkubwa kwamba 
mahakama itakupa uangalizi wa mtoto kama 
Sheria ya Ndoa inavyotamka wazi kuwa ni 
vizuri kwa mtoto mdogo chini ya umri wa 
miaka saba kuwa chini ya uangalizi wa mama 
yake.
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Vile unavyowafanyia wafanyakazi wako ndivyo watakavyokufanyia.

Migogoro ya Kazi

Mara nyingi uelewa wa sheria ya ajira ni changamoto kubwa. Dhana potofu, tafsiri potofu na 
utata kwa kawaida hutufanya kutafuta ushauri na ufafanuzi kutoka kwa mwajiri na mwajiriwa. 
Sura hii inatoa ufafanuzi juu ya baadhi ya masuala ya ajira na sheria za kazi. Sheria hizo zinaweza 
kutekelezwa au zisitekelezwe katika maeneo ya kazi, hata hivyo kama kuna mgogoro wa kazi, 
sheria ya kazi itatumika na mara nyingi sheria humpendelea mfanyakazi. Kutokujua sheria 
si utetezi. Fahamu haki zako za kisheria; fahamu haki za mfanyakazi na za mwajiri. Itakusaidia 
kuokoa muda na pesa za kampuni/taasisi yako.
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Kulipwa kama Mtaalamu wa Kigeni

Nilizaliwa nchini Tanzania lakini nimeishi 
nchini Norway kwa kipindi cha miaka kumi 
na tano. Nilikuja kutembelea Tanzania 
baada ya miaka kumi na kupapenda. 
Niliamua kufanya maombi tena ya hati 
yangu ya kusafiria (pasipoti) ya Tanzania 
ambayo niliipata ndani ya siku saba. Kwa 
sasa nimepata kazi kwenye kampuni ya 
ushauri na ninataka kuomba kibali cha 
kufanya kazi ili nilipwe kama mtaalamu wa 
kigeni. Je nifanye nini?
7 Aprili 2011

Kwa sheria zetu kitendo chako cha kuomba 
hati ya pili ya kusafiria ni kinyume cha sheria 
na unaweza kushtakiwa. Kwa sasa, Tanzania 
hairuhusu raia wake kuwa na uraia wa nchi 
mbili. Kuomba kibali cha kufanya kazi ilihali 
ukiwa raia wa Tanzania ni kinyume cha sheria 
pia. Mwanasheria wako anaweza kukuongoza 
zaidi.

Kusamehewa kuchangia NSSF

Mimi ni mfanyakazi niliyeajiriwa na kampuni 
tanzu nchini Uingereza. Kwa sasa ninafanya 
kazi na kulipwa Tanzania. Ninachangia 
kwenye mfuko wa pensheni wa nchini 
kwangu lakini Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) unaitaka kampuni yangu 
kulipa michango ya pensheni kwa mujibu 
wa sheria. Nifanye nini?
7 Mei 2011

NSSF inasimamiwa na Sheria ya NSSF. 
Katika Sheria hii, mfanyakazi anafafanuliwa 
kama mtu ambaye ana mkataba wa ajira na 
ameajiriwa Tanzania bara.

Kanuni ya kawaida ya pensheni ni kuwa 
‘mtu, yaani mstaafu, hatanufaika mara 
mbili na pensheni’ inahusika hapa. Lazima 
ukumbuke kwamba pensheni ni fedha yako 
inayowasilishwa NSSF kwa mujibu wa sheria 
ili wewe unufaike wakati wa   kustaafu. Kwa 

kuwa wewe tayari umejiunga katika mpango 
wa pensheni wa nchi yako, unaweza kutuma 
maombi NSSF ili uondolewe/usamehewe 
kwenye mpango wao. Kama mpango wa 
pensheni wa nchini kwako ni sawa na mpango 
wa NSSF, unaweza kuondolewa kwenye mfuko 
wa pensheni nchini. Vinginevyo utatakiwa 
kuchangia NSSF, na kampuni yako ikishindwa 
kufanya hivyo inaweza kufunguliwa kesi ya 
jinai.

Kufukuzwa Kazi kwa sababu ya 
Facebook

Niliajiriwa kama karani katika moja ya benki 
jijini Dar es Salaam. Miezi michache iliyopita 
kulikuwa na ujumbe mfupi uliotumwa na 
uongozi kwamba haturuhusiwi kutembelea 
mitandao yoyote ya kijamii kama vile 
Facebook na Twitter. Baada ya wiki kadhaa, 
nilionekana nimetembelea mtandao wa 
Facebook, bosi wangu alinionya kwa 
maneno. Wiki chache baadaye mkuu 
wangu wa idara pia aliniona nimetembelea 
mojawapo ya mitandao hii, na alitoa taarifa 
kwa Meneja Rasilimali Watu. Meneja wa 
Rasilimali Watu aliitisha kikao cha nidhamu 
na siku tatu baadaye nilifukuzwa kazi. 
Mojawapo ya sababu ilikuwa ni maoni yangu 
niliyoyatuma kwenye mtandao kuhusiana 
na mwajiri wangu na sehemu yangu ya 
kazi. Je, hii ilikuwa sawa kisheria? Ninafikiri 
hii haikuwa sawa kwa sababu niliingia tu 
kidogo kwenye mtandao wa Facebook na 
utendaji wangu wa kazi haukuwa mbaya 
kabisa.
21 Februari 2011

Tunasikitika na wewe kwa kupoteza 
kazi yako. Ingawa hatusikitishwi na sababu 
zilizopelekea kufukuzwa kazi.

Sheria ya ajira ya Tanzania inasema 
kuwa kusitishwa kwa ajira ya mfanyakazi 
kutaamuliwa kama ni sawa au la baada ya 
kupima sababu na taratibu zilizotumika 
kusitisha ajira husika. Kipimo hiki mara nyingi 
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hutegemea hali au mazingira husika.
Inaonekana kwamba uliwahi kupewa onyo 

kuhusu kutembelea mtandao wa Facebook 
wakati wa kazi. Zaidi ya hayo, mwajiri 
wako alitoa nafasi ya kukusikiliza kabla ya 
kukufukuza, hivyo alifuata utaratibu sahihi.

Hata kama mitandao ya kijamii kama vile 
Facebook ni mipya nchini Tanzania, wakati 
wowote inapokuwa inaingilia kazi unayofanya, 
unaweza kuachishwa kazi. Kitendo chako cha 
kuweka maoni yako kwenye ukurasa wako 
wa Facebook kuhusu sehemu yako ya kazi na 
mwajiri kinaweza kuwa sababu ya kuachishwa 
kazi pia.

Waajiri wengi hawaruhusu matumizi 
ya mtandao wa Facebook mahali pa kazi, 
kwani matumizi ya Facebook ni uraibu na 
huathiri umakini wa mfanyakazi husika, na 
kusababisha utendaji mbovu kazini. Kwa 
mtazamo wa kawaida, sisi binafsi tunafikiri 
kuwa mwajiri alikuwa sahihi kusitisha ajira 
yako. Hata hivyo, unapaswa kuwasiliana 
na wanasheria wako, ambao wanaweza 
kukusikiliza na kutoa ushauri na mwongozo 
zaidi.

Aina ya Vibali vya Kazi

Nina nia ya kuwekeza nchini Tanzania, hivyo 
napenda kujuzwa ugumu uliopo katika 
kupata kibali cha uhamiaji. Je, kuna aina 
ngapi za vibali hivyo, na nitaanzia wapi 
kufuatilia? Ikiwa nataka kuajiriwa kama 
mtaalamu wa kigeni, nifanyeje? 
7 Februari 2011

Kuna aina tatu za vibali vya ukaazi. Kwa 
sasa vibali hivi hushughulikiwa chini ya 
sheria mbili tofauti. Hata hivyo, jibu la swali 
inabidi liwe chini ya sheria iliyokuwepo 
mwaka 2011, ambavyo hutolewa kwa mtu 
yeyote anayetaka kufanya biashara, kazi, au 
lengo lolote linalokubalika kisheria nchini 
Tanzania. Navyo ni Daraja A, kwa wageni 
waliojiajiri (wawekezaji), Daraja B, kwa wageni 

waliopata ajira nchini Tanzania, na Daraja C, 
kwa makundi mengine ya wageni kama vile 
waeneza-dini/wamisionari, wanafunzi au 
wafanyakazi wanaojitolea.

Mkurugenzi wa Idara ya Uhamiaji ndiye 
mwenye mamlaka ya kutoa kibali cha ukaazi. 
Waombaji ambao hawataridhishwa na uamuzi 
wa Mkurugenzi wanaweza kukata rufaa kwa 
Waziri wa Mambo ya Ndani.

Kama mwekezaji mtarajiwa, lazima uombe 
kibali Daraja A, na utapaswa kuwa na cheti 
kutoka Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), 
barua ya utambulisho, wasifu binafsi, vyeti vya 
elimu (kama vinahitajika), Hati ya usajili wa 
kampuni, Kanuni na Mwongozo wa Kampuni, 
uthibitisho wa ofisi/makazi ya kampuni, 
kibali (idhini) cha kisekta kutoka wizara 
yoyote husika (ikiwa kinahitajika), cheti cha 
hisa, na nakala ya hati ya kusafiria (pasipoti) 
kuthibitisha utaifa na uhalali wa pasipoti.

Mkurugenzi wa Kampuni

Niliajiriwa katika nafasi ya ukurugenzi wa 
kampuni inayojihusisha na kilimo. Kwa 
miaka kumi iliyopita, faida yote iliyopatikana 
ilibakizwa na kuwekezwa tena katika 
biashara. Mnamo Januari 2010, kampuni 
ilitangaza gawio kutokana na faida, lakini 
sikupewa gawio kama mkurugenzi wa 
kampuni. Nifanyeje? 
10 Januari 2011

Kama mkurugenzi una haki ya kulipwa 
mshahara/ujira wa ukurugenzi kama 
ilivyokubaliwa. Wewe si mbia/mwanahisa wa 
kampuni, hivyo hauna haki ya kupata gawio. 
Tuna wasiwasi kuwa unachanganya kuwa 
mkurugenzi wa kampuni na kuwa mwanahisa. 
Hata hivyo, kuna baadhi ya makampuni 
ambayo wakurugenzi ni wanahisa pia.

Kwa upande wako, labda kwa sababu 
ya sifa zako za kitaaluma au mahusiano 
yako na wajumbe wengine au wakurugenzi 
wa kampuni hiyo, umechaguliwa kuwa 
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mkurugenzi wa kampuni na haumiliki hisa 
zozote. Hatuoni chochote kibaya kuhusu 
msimamo wa kampuni dhidi yako.

Kipengele cha Mkataba 
kinachomkataza Mfanyakazi Kuajiriwa 
‘kwingine’

Nilimwajiri, kumfundisha kazi na 
kumpandisha cheo rubani wa ndege kwa 
maelewano/masharti kuwa hawezi kufanya 
kazi na kampuni nyingine yoyote ya usafiri 
wa anga (ndege) kwa kipindi cha miaka 
mitano. Hivi karibuni amenipa notisi/barua 
ya kuacha kazi ndani ya miezi mitatu. 
Nimeshindwa kumshawishi asiondoke. 
Je, naweza kumzuia kufanyakazi katika 
kampuni nyingine za ndege? 
30 Novemba 2010

Hii inategemea na maneno halisi 
yaliyotumiwa kwenye mkataba/kifungu 
husika. Hata hivyo, kifungu cha mkataba 
kinachomzuia mwajiriwa ‘kutokufanya kazi 
na mashirika mengine ya ndege’ kwa miaka 
mitano si cha kiungwana. Kama suala hili 
litafika mahakamani, hoja ya mfanyakazi 
wako itakuwa ‘unatarajia atapata wapi ujira/
mapato katika kipindi chote cha miaka mitano 
ambayo hatokuwa na ajira?’ Jiweke katika 
nafsi yake – hudhani kuwa kifungu hiki cha 
mkataba ni kikwazo/tata na si cha kiungwana? 
Huwezi kutarajia rubani aache kurusha ndege 
na aanze kuendesha daladala kwa sababu tu 
aliingia kipumbavu katika mkataba wa ajabu 
na wewe, labda kwa kutokuelewa, kujua na 
pengine kwa sababu ya mfadhaiko/kukata 
tamaa.

Kama una makubaliano naye ya mkopo 
wa elimu na anatakiwa arejeshe kwa 
kukatwa mshahara, unaweza kumshitaki 
kupitia mkataba wa mkopo na kudai kiasi 
ulichomkopesha. Huwezi kumzuia kufanya 
kazi mahali pengine. Kipengele hicho kinazuia 
kufanyika biashara/kazi, kwa maoni yetu, 

hakuna mahakama inayoweza kukubaliana 
na hilo.

Sheria za Kazi hazitendi Haki kabisa

Mimi ni mwekezaji wa kigeni, niko hatua 
za mwisho kufungua kiwanda Magharibi 
mwa Tanzania. Nimefahamishwa na 
wanasheria wangu kwamba Tanzania 
huwezi tu kumwachisha kazi mwajiriwa. Je, 
hii inamaanisha kuwa wafanyakazi wangu 
wana mikataba ya kazi ya maisha? Je, ni kweli 
pia kuwa  kuna mlolongo mrefu na mgumu 
katika kutatua kesi katika Mahakama ya 
Kazi?
15 Novemba 2010

Si kweli kwamba wafanyakazi wana 
mikataba ya kazi ya maisha nchini Tanzania. 
Baada ya uwepo wa Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini, kumewekwa utaratibu 
maalum wa kusitisha ajira za wafanyakazi 
wako.

Huwezi tu kuamka siku moja bila sababu 
ya msingi au vigezo, ukasitisha ajira za 
wafanyakazi wako.

Ni bora kuwa na mkataba wa kipindi 
maalum wenye kipengele cha kusitisha ajira 
mara tu baada ya muda huo kufikia kikomo. 
Unaweza, kwa kuamua mwenyewe, kuwapa 
tena mikataba na kwa jinsi hii utaweza kulinda 
maslahi yako.

Kuna miongozo ya wazi ambayo inaonesha 
ni kwa jinsi gani mfanyakazi anaweza kuacha 
au kuachishwa kazi. Kama mfanyakazi 
amefanya kosa kubwa la utovu wa nidhamu, 
hii ni sababu tosha ya kusitisha ajira, lakini 
unapaswa kufuata taratibu zilizowekwa 
ikiwa ni pamoja na kumpa mwajiriwa nafasi 
ya kujitetea/kusikilizwa. Kama utaratibu 
haukufuatwa, inaweza kuwa ni sababu kwa 
mfanyakazi kudai kuwa ameachishwa kazi 
kimakosa katika ngazi inayofuata.

Inaonekana kama ukiajiri watanzania 
unakuwa mtumwa. Hivyo sivyo – ingawa 
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wengi wanadai kuwa sheria inapendelea 
wafanyakazi, lakini ni kweli pia kuwa kuna 
ulinzi wa kutosha kwa waajiri. Suala la msingi 
ni kuhakikisha kuwa unafuata utaratibu sahihi 
unapositisha ajira.

Kuhusu kesi mahakamani, ni kweli 
kwamba kuna kesi nyingi katika Mahakama ya 
Kazi ikiwa ni pamoja na Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi. Wafanyakazi wametambua haki zao, 
cha kusikitisha, waajiri wameendelea kukiuka 
sheria na kusitisha ajira bila kuzingatia taratibu. 
Wakati mwingine tunahisi kuwa waajiri ama 
hawaelewi sheria au hawajazisoma tu.

Athari za Kisheria za kuondoa Sehemu 
ya Madai

Mwaka 2008 niliachishwa kazi na mwajiri 
wangu kinyume cha sheria na nilifungua 
kesi. Baada ya kusikilizwa kwa muda mrefu, 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi ilinitendea 
haki na kutoa malipo ya kutokupewa notisi, 
malipo ya likizo, mkono wa kwaheri/kiinua 
mgongo, n.k. Kiasi chote ni shilingi milioni 
3.5. Mwajiri alitekeleza amri na nililipwa 
ipasavyo. Hivi karibuni niligundua kwamba 
sikudai malipo ya muda wa ziada, ambayo ni 
shilingi 800,000. Ni utaratibu gani ninaweza 
kufuata kupata malipo yangu ya muda wa 
ziada?  Tafadhali nishauri ipasavyo. 
8 Novemba 2010

Ni kwa faida ya utoaji haki kuwa mgogoro 
siku moja ufike mwisho. Wadai ni lazima wadai 
stahiki zao zote, labda wawe wamesamehe/
wameacha kwa hiari kuzidai. Katika kesi 
yako, ulipaswa kudai malipo ya ziada katika 
madai ya awali kwa sababu kwa sehemu 
kubwa ni jambo hilo hilo. Sheria ipo wazi, 
kama mtu anachagua kudai sehemu ya 
madai na wakati huo huo sehemu nyingine 
ya madai inayotokana na madai hayo hayo 
ya msingi ikaondolewa au kuachwa, sehemu 
iliyoondolewa au kuachwa kwa hiari, kwa 
kawaida, haiwezi kudaiwa baadaye. Kuna 

uwezekano kwamba, sehemu ya madai 
iliyobaki hairuhusiwi tena kisheria chini ya 
kanuni ‘inayokataza kufunguliwa upya kwa 
shauri ambalo limeshasikilizwa na kutolewa 
uamuzi na mahakama’(res judicata).

Bosi wangu analipwa mara Kumi ya 
Mshahara wangu

Nilirudi kutoka Ulaya miaka miwili iliyopita 
na nimekuwa nikifanya kazi kama Katibu 
Muhtasi kwenye kampuni ya madini 
Mwanza. Wiki chache zilizopita niliweza 
kuangalia orodha ya malipo ya kampuni na 
kugundua kwamba bosi wangu, ambaye 
si mwerevu kama anavyodhani, hulipwa 
mara kumi ya mshahara wangu. Je, huo 
si ubaguzi? Inawezekanaje mtu mmoja 
kulipwa kiasi kikubwa kama hicho? Je, ni 
jinsi gani ninaweza kufungua shauri dhidi ya 
kampuni?
4 Oktoba 2010

Hakuna sheria nchini Tanzania ambayo 
inaweka kiwango cha juu cha malipo ya bosi/
mtendaji katika sekta binafsi. Umedai kuwa 
umewahi kuishi Ulaya, basi ulipaswa kujua 
hilo. Haijalishi kuwa bosi wako ni mwerevu 
au la, kama anavyofikiri au kuonekana. Kama 
unalipwa juu ya kima cha chini cha mshahara, 
kampuni ya madini haivunji sheria yoyote. 

Ni muhimu tukaongeza jambo moja zaidi 
– kitendo chako cha kuangalia kinyemela 
orodha ya malipo ya mishahara kinaweza 
kusababisha kufukuzwa kazi. Tafadhali 
zingatia hilo.

Ajira kwa Mtu mwenye Ulemavu

Nimekuwa mlemavu tangu utotoni 
kutokana na kuathiriwa na ugonjwa wa 
polio/kupooza. Nimekulia Kigoma, alafu 
nikahamia Moshi na baadaye Dar. Katika 
kipindi chote cha maisha yangu, kumekuwa 
hakuna vifaa/sehemu maalum kwa ajili 
ya walemavu. Kigoma na Moshi, nilikuwa 
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nabebwa kupelekwa shule na ofisini kwa 
kuwa majengo hayo hayakuwa na sehemu 
maalum za kupitia walemavu. Dar es 
Salaam, ijapokuwa kuna majengo mapya, 
bado hakuna tofauti. Je, hakuna sheria 
ambayo inailazimisha tasnia ya ujenzi 
kuzingatia uwepo wa miundombinu kwa 
ajili ya walemavu? Swali langu la pili linahusu 
ubaguzi wa kazi kwa watu wa aina yangu. 
Tunalipwa kidogo, tunanyanyaswa na mara 
nyingi hatuajiriwi. Je, ni nani anatulinda?
30 Agosti 2010

Umeuliza maswali muhimu sana. Kwa 
bahati mbaya, majengo ya zamani bado 
hayana sehemu maalum ambazo zinapitika 
kirahisi na watu wenye walemavu.

Sheria mpya imepitishwa na bunge – 
Sheria ya Watu Wenye Ulemavu ya 2010. 
Sheria hii imetatua baadhi ya dukuduku zako. 

Sheria iko wazi kwamba watu wote wenye 
ulemavu wanastahili mazingira rafiki yenye 
nyenzo rafiki ili kuwawezesha kufika sehemu 
za umma kwa ajili ya huduma za jamii, 
barabara na mawasiliano. Sheria inaeleza zaidi 
kwamba wasanifu majengo, wakandarasi 
na watu wengine wote wnaohusika katika 
usanifu na ujenzi wa majengo wanapaswa 
kuzingatia suala la ufikikaji ili kuhakikisha 
kwamba majengo yote mapya, barabara, 
viwanja vya michezo, miundombinu ya 
usafiri na uboreshaji wa majengo ya zamani, 
yanasanifiwa kwa lengo la kuwa na sehemu 
maalum za kupitia walemavu. Chini ya 
sheria hii, ni kosa kwa mtu mwenye ulemavu 
kunyimwa haki ya kufika/kutumia kwa urahisi 
majengo ya umma.

Kuhusu suala la ubaguzi kwenye ajira 
kwa mtu mwenye ulemavu, sheria inasema 
kwamba hili ni kinyume cha sheria na ni 
kosa na linaadhibiwa kwa faini, kufungwa 
jela au vyote kwa pamoja. Kwa ufupi, mwajiri  
au mwajiri mtarajiwa yoyote ambaye 
anambagua mtu kwa sababu ya ulemavu 
anaweza kuishia jela.

Kazi bila Mkataba

Nimekuwa nikifanya kazi kwenye kampuni 
iliyosajiliwa hapa nchini kwenye sekta 
ya kilimo. Tangu nilipoanza kufanya kazi, 
sijawahi kusaini mkataba wa ajira. Huu ni 
mwaka wangu wa saba katika kampuni, 
na hivi karibuni nilipokwenda kuomba 
mkataba wangu walinitilia mashaka sana. 
Tafadhali naomba ushauri.
24 Mei 2010

Swali lako linavutia sana – je, umeajiriwa 
na kampuni ambayo umekuwa ukifanyia 
kazi? Jibu ni ndiyo. Kutokuwa na mkataba 
haina maana kwamba hufanyi kazi kwenye 
kampuni hiyo au hauna haki dhidi ya mwajiri 
wako. Sheria inakutizama kama mfanyakazi, 
na unapaswa kupata haki sawa na mwenzako 
aliye na mkataba. Ikiwa utafukuzwa kazi 
utapewa stahiki zako zote kwa mujibu wa 
sheria.

Uhamisho wa Mwajiriwa

Nimeajiriwa kwenye kampuni binafsi 
yenye matawi mikoa mbalimbali Tanzania. 
Wakubwa wangu wa kazi wamenihamishia 
Kusini mwa Tanzania. Sijapinga, lakini 
nataka mke wangu na watoto niondoke 
nao. Tatizo linalonikabili ni kwamba, kama 
mke wangu ataungana nami, atapoteza 
kazi yake. Je, mwajiri wangu pia anapaswa 
kumtafutia kazi mke wangu?
3 Mei 2010

Ingawa tunasikitishwa pia na athari 
ulizozipata baada ya kuhamishiwa kituo kipya 
cha kazi, tuna maoni thabiti kuwa mwajiri 
hana jukumu lolote kisheria kumtafutia kazi 
mkeo. Haitakuwa na maana/tija kibiashara 
kama sheria itamtaka mwajiri kufanya hivyo.

Kwa kuzingatia wewe kukubaliana na 
uhamisho huo, mkeo kupoteza ajira ni suala la 
kifamilia ambalo mnahitaji kulitatua kifamilia. 
Hata hivyo, mwajiri anapaswa kulipia gharama 
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za uhamisho wako kwenda kituo kipya cha 
kazi. 

Kuchelewa Kazini

Kampuni yangu ni mojawapo ya washiriki/
wadau wakubwa katika sekta ya kilimo 
nchini Tanzania. Nimebaini wafanyakazi 
wangu wengi hawafiki kazini kwa muda 
uliopangwa au kwa kudai kuwa wanaumwa. 
Wafanyakazi wanaochelewa, wanadai 
kuwa wanategemea huduma ya usafiri 
ambayo si ya uhakika, hivyo huchelewa 
kazini. Nimefukuza baadhi ya wafanyakazi 
na sasa wamenipeleka mahakamani. Je, 
hii inaruhusiwa? Je, sheria hainiruhusu 
kuwafukuza kazi wanaochelewa au watoro 
kazini?
15 Machi 2010

Haijalishi kama wewe ni mshiriki/mdau 
mkubwa au mdogo. Sheria inafanya kazi 
kwa wote na huwezi kumzuia mtu kwenda 
mahakamani. Tunaungana na wewe kusikitika 
juu ya utoro - ijapokuwa ili ufukuze mfanyakazi 
kuna taratibu ambazo sheria imeeleza na 
zinapaswa kufuatwa.

Kwa wale wafanyakazi wanaochelewa, 
ni lazima waonywe kwa tabia zao na kama 
tabia hizi hazikomi, unapaswa kuwapa barua 
ya onyo ikielezea malalamiko yako. Kama 
tabia hii haibadiliki, unapaswa kuitisha kikao 
cha kamati ya nidhamu na kuwapa angalau 
masaa 48 kujiandaa kwa ajili ya kikao hicho. 
Katika kikao hicho, mwajiriwa anaweza kuja 
na mwakilishi kutoka chama cha wafanyakazi 
au mwajiriwa mwenzake. Kumbukumbu 
za kikao hicho lazima ziandikwe, kutokana 
na mwajiriwa kupewa nafasi ya kusikilizwa 
na akatoa sababu ambazo hazikuridhishi 
unaweza kumfukuza kazi. Tafadhali kumbuka 
kwamba huwezi kumfukuza kazi mfanyakzi 
bila kufanya kikao hiki na kufuata taratibu 
zilizoainishwa hapo juu.

Kuhusu likizo ya ugonjwa, tafadhali 

tambua kwamba mfanyakazi anapodai 
likizo ya ugonjwa lazima aonyeshe cheti/
hati ya matibabu kutoka kwa daktari ambaye 
unaweza kumteua au unamkubali. Bila hati 
ya matibabu, mfanyakazi hawezi kudai 
likizo ya ugonjwa na unaweza kuendelea 
kufuata taratibu kumuachisha kazi kama 
ilivyobainishwa hapo juu.

Mfanyakazi Mgonjwa

Nilikuwa na majeraha ya mgongo na 
sikuwa kazini kwa muda wa miezi mitatu. 
Niliambiwa nipumzike na kuondoa msongo 
wa mawazo. Mwajiri wangu alisisitiza 
kwamba kwa kuwa mimi ni mtaalamu wa 
programu za kompyuta, naweza kufanya kazi 
nikiwa kitandani ili kuondoa msongamano 
wa majukumu. Nilikataa kutokana na 
ushauri wa daktari. Baada ya kuruhusiwa 
kutoka hospitali, niliporejea kazini nilikuta 
taarifa za kuachishwa kazi. Dawati langu 
limeondolewa vitu na mhudumu wa 
mapokezi ameelekezwa kunizuia nisiingie. 
Niliaibika sana. Je, nifanye nini?
22 Februari 2010

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
mwaka 2004 iko wazi sana juu ya likizo ya 
ugonjwa - mfanyakazi ambaye atatoa cheti/
hati ya matibabu kutoka kwa daktari ambaye 
amesajiliwa na anayekubaliwa na mwajiri, 
ana haki ya likizo ya ugonjwa, na mgonjwa 
ana haki ya kulipwa mshahara wake kamili 
kwa siku sitini na tatu za kwanza na nusu 
mshahara baada ya siku sitini na tatu za pili. 
Katika tukio lako, ulikuwa na haki ya kupata 
mshahara kamili wakati ulipokuwa hospitali 
- huhitaji kufanya kazi ili ulipwe kwani una 
likizo ya ugonjwa, isipokuwa kama mwajiri 
wako hakupewa taarifa. Kuhusu kuachishwa 
kazi, ikiwa mwajiri wako alijua juu ya ugonjwa 
wako, huwezi kufukuzwa kazi kwa sababu 
zilizotajwa katika swali lako na unaweza 
kuendelea kulifuatilia suala hilo.
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Kukosana na Bosi wangu

Nimekuwa nikifanya kazi kwenye 
kampuni kwa miaka mingi. Hivi karibuni, 
nimekosana na bosi wangu na anaendelea 
kunipa kazi ngumu. Kwa mazingira hayo, 
utendaji wangu wa kazi umeshuka na 
nimelazimishwa kujiuzulu. Je, haki zangu ni 
zipi? Miezi michache iliyopita kampuni hiyo 
pia iliendesha zoezi la kupima afya ambapo 
wafanyakazi walipimwa VVU/UKIMWI pia. 
Mmoja wao alionekana kuwa na virusi 
na aliondolewa kimya kimya.  Sheria 
inamlindaje mtu huyu?
15 Februari 2010

Kanuni za Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni 
za Utendaji Bora) TSN 42 zinasema wazi kuwa 
pale ambapo mwajiri anatengeneza mazingira 
ya kufanya kazi yasivumilike, na hivyo 
kusababisha mfanyakazi kujiuzulu, kujiuzulu 
huko ni sawa na kulazimishwa kuacha kazi. 
Labda kama kuna kitu hukutueleza, kesi yako 
ni ya aina hii na una sababu za msingi kupeleka 
malalamiko yako kwenye Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi. Una nafasi nzuri ya kufanikiwa.

Kanuni hizo pia hutumika kumlinda mtu 
ambaye ana virusi vya UKIMWI kwa kutamka 
kuwa hakuna ajira ambayo itasitishwa kwa 
misingi ya mtu kuwa na virusi vya UKIMWI. 
Na inaenda mbali zaidi na kusema kwamba 
wafanyakazi walioathirika na virusi vya UKIMWI 
wataendelea kufanya kazi chini ya taratibu za 
kawaida za ajira zao ikiwa wako sawa kiafya 
kufanya hivyo. Mwajiri amemwachisha kazi 
mfanyakazi aliyeathirika na UKIMWI kinyume 
cha sheria, na anaweza kuchukuliwa hatua za 
kisheria tulizopendekeza kwako.

Kuachishwa Kazi sababu ya VVU

Ninafanya kazi kwenye kampuni ambayo 
inatengeneza viatu. Hivi karibuni, kampuni 
hiyo imeanza kuwapima wafanyakazi 
wake VVU/UKIMWI na kisha kuwaachisha 

kazi baadhi ya wafanyakazi kimya kimya. 
Ninaamini ni kwa sababu ya kupatikana 
na mambukizi ya virusi vya UKIMWI. Je, 
ufukuzaji huu kazini ni halali?
14 Desemba 2009

Ajira ya mtu haiwezi kusitishwa tu kwa 
misingi ya hali yake ya maambukizi ya VVU/
UKIMWI. Mfanyakazi mwenye VVU/UKIMWI, 
ni kama wafanyakazi wengine anaruhusiwa 
kufanya kazi chini ya masharti ya kawaida, 
ilimradi tu yupo sawa kiafya kufanya kazi. 
Kama hali ya mfanyakazi ni mbaya na 
mfanyakazi hawezi kuendelea na kazi, kuna 
mambo ambayo mwajiri anapaswa kuzingatia 
kabla ya kuamua hatma ya mfanyakazi. 
Kumuachisha mtu kazi kienyeji kwa misingi ya 
hali yake ya VVU/UKIMWI ni ubaguzi dhidi ya 
mwajiriwa na ni kinyume cha sheria na kosa la 
jinai chini ya sheria.

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
namba 6 ya mwaka 2004 na Sheria ya VVU 
na UKIMWI (Kinga na Udhibiti), Namba. 28 ya 
2008 zinazuia vitendo, sera au tabia yoyote ya 
mwajiri ambayo inanyanyapaa au kubagua 
kwa njia yoyote ile mwajiriwa kwa kuwa 
na, kudhaniwa au kuhisiwa kuwa ana VVU/
UKIMWI.

Kwa mfano, chini ya Sheria ya VVU na 
UKIMWI (Kinga na Udhibiti), imetamkwa 
kuwa mtu yeyote ambaye anamnyanyapaa au 
kumbagua kwa namna yoyote mtu mwenye 
VVU/UKIMWI anatenda kosa na anawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni mbili 
au kifungo kisichozidi mwaka mmoja au vyote 
kwa pamoja.

Katika kesi uliyosema, ikiwa waajiriwa 
wenzako watafukuzwa kazi kwa sababu ya 
hali zao za VVU/UKIMWI, wanaweza kutoa 
taarifa polisi na kwenye kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu kwa msaada na mwongozo 
zaidi. Kama ilivyoelezwa katika sheria, ni kosa 
ambalo mwajiri wako anaweza kufungwa.
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Kuajiri Msichana mwenye Umri wa 
miaka 14 kama Mfanyakazi wa ndani

Nina msichana wa kazi ambaye ana umri wa 
miaka 14. Mmoja wa marafiki zangu alikuja 
nyumbani kwangu na kuniambia kwamba 
ni kinyume cha sheria kumwajiri mtoto wa 
umri huo. Ninafahamu watu wengine wengi 
ambao wana wasichana wa kazi wenye umri 
mdogo kuliko hata wangu. Je, ninavunja 
sheria?
19 Octoba 2009

Ajira za utotoni ni suala la haki za binadamu 
na lenye unyeti mkubwa. Ajira za utotoni ni 
kitendo cha kumwajiri mtoto chini ya umri 
fulani uliowekwa kisheria. Kitendo hicho 
huchukuliwa kama unyonyaji na Umoja wa 
Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa, 
pia ni kinyume cha sheria katika nchi nyingi 
ikiwemo Tanzania.

Mfuko/Shirika la Watoto Duniani (UNICEF) 
linakadiria kwamba takribani watoto milioni 
158 wenye umri wa miaka 5-14 wapo katika 
ajira za utotoni – hii ni sawa na mtoto mmoja 
katika kila watoto sita duniani. Mamilioni 
ya watoto wameajiriwa katika shughuli 
hatarishi kama vile kwenye migodi, viwanda 
vya kutengeneza kemikali na madawa ya 
kuulia wadudu mashambani (kilimo) au 
wanasimamia mitambo hatari. Wapo kila 
mahali wakitumika kama wafanyakazi wa  
majumbani, wamefichwa ndani ya kuta za 
karakana na mashambani lakini hawaonekani. 
Kusini mwa Jangwa la Sahara karibu kila 
watoto watatu, mmoja wao yuko katika ajira 
za watoto, na kuwakilisha watoto milioni sitini 
na tisa.

Umri wa chini ambao binadamu anaweza 
kufanya kazi hutofautiana kutoka nchi moja 
kwenda nyingine. Hapa Tanzania chini ya 
sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 
2004, mtoto ni mtu aliye chini ya umri wa 
miaka 14 na kwa madhumuni ya ajira kwenye 
sekta hatarishi, mtoto maana yake ni mtu aliye 

chini ya umri wa miaka 18. Chini ya sheria 
hii, ni marufuku kwa mtu kuajiri mtoto chini 
ya umri wa miaka 14 isipokuwa anaweza 
tu kuajiriwa kufanya kazi nyepesi ambazo 
hazina uwezekano wa kudhohofisha afya na 
maendeleo yake; na haziathiri mahudhurio 
yake shuleni, kushiriki katika programu ya 
ufundi au mafunzo yaliyothibitishwa na 
mamlaka mahsusi. Kuajiri mtoto kwa kukiuka 
sheria iliyotajwa hapo juu ni kosa.

Kwa hiyo, kama mfanyakazi wako wa ndani 
haudhurii shule, kumwajiri ni kinyume cha 
sheria.

Umri wa kustaafu Sekta binafsi

Kampuni yangu inataka kumstaafisha afisa 
mwandamizi ambaye amekuwa akifanya 
kazi nasi kwa kipindi cha miaka ishirini na 
tano sasa. Je, kuna umri wa kustaafu ambao 
ninatakiwa kufuata? Nimeambiwa kwamba 
siwezi kumwondoa kwenye ajira kwa 
sababu ya umri.
5 Octoba 2009

Ni wazi mnataka kumuachisha kazi kwa 
sababu ya umri. Tunachukulia kwamba mpo 
kwenye sekta binafsi ambayo haina umri wa 
kisheria kustaafu. Pia hakuna sheria ambayo 
inasema kwamba huwezi kumstaafisha 
mfanyakazi –  kwa hiyo taarifa uliyonayo si 
sahihi.

Kama mkataba wenu una umri wa 
kustaafu, huo unakuwa umri wa kustaafu kwa 
mfanyakazi husika. Kwa kuchukulia kwamba 
hakuna umri wa kustaafu uliowekwa katika 
mkataba wenu wa ajira, ungetumia umri wa 
kawaida wa kustaafu au sera ya kustaafu ya 
kampuni yenu. Kwa mfano, kama zamani umri 
wa kustaafu kwenye kampuni yenu ni miaka 
65, moja kwa moja, huo ndio utakuwa umri 
wa kustaafu kwa mfanyakazi. Kama kampuni 
yenu haina umri wa kustaafia, basi kanuni za 
kustaafia za sekta husika zinaweza kutumika. 
Hii itategemea na sekta mliyopo.
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Kufukuzwa Kazi kwa Kunyonyesha

Nilijifungua mtoto miezi sita iliyopita na 
kurejea kazini baada ya wiki kumi baada ya 
kujifungua. Nahitaji kumnyonyesha mtoto 
wangu kila saa moja na kwenda nyumbani 
kwa muda wa dakika kumi na tano kila saa. 
Awali mwajiri wangu hakukataa lakini wiki 
nne zilizopita, nilipewa taarifa kwamba hii 
haitaruhusiwa tena na kwamba kama siwezi 
kuacha kunyonyesha, ninaweza kuachishwa 
kazi. Tafadhali nishauri?
27 Julai 2009

Ratiba ya kunyonyesha kila saa ni ngumu 
sana kuelewa na kuamini, labda kama 
unamaanisha kila baada ya masaa machache. 
Hata hivyo, kwa lengo la kujibu swali lako, 
tutachukulia kuwa unamaanisha kunyonyesha 
kila saa moja.

Mwajiri wako hawezi kukuzuia 
kunyonyesha. Hata hivyo, kwa kuangalia 
hali yako, labda mwajiri wako anamaanisha 
kwamba unyonyeshaji wa kila saa moja 
haukubaliki. Hili linaweza kuwa si jibu 
unalolitaka, lakini tunashindwa kuelewa kivipi 
unaweza kwenda nyumbani kumnyonyesha 
mwanao kila saa na bado ufanye kazi. 
Unaweza kuwa unafanya kazi masaa matatu 
mpaka manne kwa siku na hakuna mwajiri 
anayeweza kukubaliana na hilo. Jaribu 
kufikiria jambo hili kwa kujiweka katika nafasi 
ya mwajiri pia.

Wakati tukisikitika pamoja, tungependa 
kukukumbusha juu ya Sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini, ambayo inasema 
kwamba iwapo mfanyakazi ananyonyesha, 
mwajiri atapaswa kumruhusu mfanyakazi 
kumnyonyesha mtoto kwa muda 
usiozidi masaa mawili tu kwa siku. Katika 
hali yako, unatumia zaidi ya masaa  
mawili kumnyonyesha mtoto na kama 
hautabadilika, hii inaweza kuwa sababu nzuri 
ya kuachishwa kazi.

Kulazimishwa Kupima VVU / UKIMWI

Nimeomba kazi ya Katibu Muhtasi kwenye 
kampuni ya usafirishaji na nimelazimishwa 
kupima VVU/ UKIMWI. Je, hii inaruhusiwa? 
Matokeo ya vipimo yatafanywaje? Je, 
daktari wangu anaweza kutuma matokeo ya 
vipimo kwa mwajiri wangu mtarajiwa?
6 Julai 2009

Sheria ya VVU na UKIMWI (Kinga na 
Udhibiti) ya mwaka 2008 iko wazi sana juu 
ya hili. Hakuna mtu anaweza kulazimishwa 
kupima VVU isipokuwa kama kuna amri ya 
mahakama au kama mtu ni mchangiaji wa 
viungo vya binadamu au damu. Hakuna 
ridhaa inayohitajika juu ya kupima VVU/
UKIMWI kwa watu wanaotuhumiwa kufanya 
makosa ya kujamiiana/ngono.

Sheria pia inaruhusu daktari kufanya 
vipimo vya VVU bila ridhaa ya mhusika, kama 
mtu huyo hajitambui na hawezi kutoa ridhaa 
na iwapo daktari anaamini kuwa kipimo 
hicho ni muhimu kitabibu na kinafanywa kwa 
maslahi ya mgonjwa.

Katika hali yako, hakuna lolote kati ya 
hayo hapo juu linahusika, hivyo huwezi 
kulazimishwa kufanya vipimo.

Kuhusu kutolewa kwa matokeo ya VVU, 
sheria pia inasema kwamba matokeo yote ya 
vipimo vya VVU yatakuwa ya siri na yatatolewa 
tu kwa mtu aliyepima. Hata hivyo, matokeo 
hayo pia yanaweza kutolewa kwa mlezi wa 
mtoto kama aliyepimwa ni mtoto, mwenzi, 
mpenzi wa mtu aliyepimwa au mahakama. 
Daktari hawezi kutuma majibu kwa mwajiri 
wako bila idhini yako na kuvujisha siri za 
mgonjwa ni kosa la jinai.

Kuiba ili kufidia Mshahara

Nilikuwa na msichana wa kazi ambaye 
alifanya kazi kwangu kwa muda wa miaka 
mitatu. Kwa bahati mbaya, sijamlipa 
mshahara wake kwa miezi saba iliyopita. 
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Aliamua kuiba radio yangu na kutoroka. Je, 
anawajibika kwa kitendo hicho?
6 Aprili 2009

Msichana wa kazi anaweza kushtakiwa kwa 
wizi chini ya Sheria ya Kanuni za Adhabu. Chini 
ya sheria, kujitwalia mali kwa hila/nia mbaya 
inayomilikiwa na mtu mwingine kwa nia ya 
kutokumrudishia tena mwenye mali ni kosa 
la kuiba na linaadhibiwa kisheria kwa kifungo 
cha miaka mitatu jela.

Kwa upande wako, hujamlipa mshahara 
wake kwa miezi saba, msichana huyo 
anaweza kudai kwamba hakufanya kitendo 
hicho kwa hila/nia mbaya kwa kuwa aliamini 
kwamba alichukua redio kufidia mishahara 
yake ambayo haijalipwa.

Ipo kanuni inayosema kwamba mtu 
hatakutwa na kosa la jinai kuhusu mali/kitu 
kama kitendo alichofanya, alikifanya kama 
mkakati wa kudai haki zake na hakuwa na nia 
ya kufanya udaganyifu.

Kwa kuzingatia mishahara ambayo 
hakulipwa, msichana wako wa kazi, kama 
atapelekwa mahakamani, kuna uwezekano 
mkubwa kuwa ataachiwa huru ikiwa 
atathibitisha kwamba alikuwa anadai haki na 
kwamba hajalipwa mshahara wake. Ni utetezi 
mzuri kwake. Kuepusha hayo kutokea siku za 
usoni, unapaswa kuwalipa watu wako kwa 
muda muafaka.

Mshahara sio ule Ulioahidiwa

Nimeajiriwa na shirika fulani na niliahidiwa 
mshahara kama ulivyoonekana kwenye 
tangazo la kazi gazetini. Kwa bahati mbaya, 
wakati nilipoajiriwa, walinipa mshahara 
mdogo kuliko ule uliotangazwa. Wanadai 
kwamba nitalipwa mshahara uliotangazwa 
ikiwa nitafanya vizuri. Ninawezaje kupata 
haki zangu?
2 Machi 2009

Kwa kawaida tangazo la gazetini ni 
mwaliko wa kuitikia/kufanya makubaliano 
na sio tamko kamili, labda kama tangazo 

linaweza kutafsiriwa vinginevyo, ambapo 
kwako sivyo. Masharti ya mkataba wa ajira 
kama yalivyoainishwa kwenye tangazo 
hayakuwa tamko kamili, ndio maana wakati 
ulipoitikia wito/tangazo, kulikuwa na usaili 
ambao ulifanyiwa na kisha kupewa tamko la 
mshahara.

Nchini Tanzania, kuna kanuni maalum 
zinazosimamia mikataba ya ajira ili kulinda 
wafanyakazi. Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini inasema kwamba mfanyakazi 
anapoajiriwa tu anatakiwa kujua malipo na 
namna ya kukokotoa malipo hayo na maelezo 
ya malupulupu yoyote au malipo ya mali /vitu 
(payments in kind).

Kama ulisaini mkataba na mwajiri wako, 
basi masharti ya mkataba ni yale ambayo 
yanaonekana kwenye nyaraka ulizosaini na si 
kile kilichoonekana kwenye tangazo. Ulikuwa 
huru kuchagua kutokusaini; kwa kuwa 
ulisaini mkataba, huwezi kukataa kwamba 
hukufahamu mshahara uliotolewa. Kama 
mshahara upo chini ya kile kilichopo kwenye 
mkataba, una kesi nzuri dhidi ya mwajiri wako 
na unapaswa kufuatilia.

Tumejibu swali hili kwa kudhania tu na bila 
kuona tangazo husika. Pia, tunapendekeza 
upate ushauri kutoka kwa mshauri wa 
masuala ya ajira.

Vyama vya Wafanyakazi Mahali pa Kazi

Chama cha wafanyakazi kinataka kuwasajili 
wafanyakazi wetu kuwa wanachama wao. 
Sitaki chama cha wafanyakazi. Je, nifanye 
nini?
9 Februari 2009

Sheria inatoa haki kwa chama chochote cha 
wafanyakazi kilichosajiliwa na kuidhinishwa 
kutembelea mahali pa kazi/majengo ya 
mwajiri kwa lengo la kusajili na kuongea 
na wanachama, kukutana na kuwasiliana 
nao na kuona namna wanavyohusiana na 
mwajiri, kufanya mikutano ya wafanyakazi 
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kwenye majengo ya mwajiri na kupiga kura 
katika uchaguzi wowote chini ya katiba ya 
chama cha wafanyakazi. Kwa hiyo, chama 
cha wafanyakazi kina haki ya kuwasajili 
wafanyakazi wako na pia unatakiwa na sheria 
kutoa kwa chama cha wafanyakazi vifaa 
vyovyote  muhimu vinavyohitajika kuendesha 
shughuli zake sehemu ya kazi. Mbali na hivyo, 
sheria pia inaruhusu chama cha wafanyakazi 
kuanzisha tawi katika sehemu yoyote ya kazi 
ambapo wanachama wake kumi au zaidi 
wameajiriwa.

Hii ina maana kuwa chama cha wafanyakazi 
kina haki ya kufungua tawi katika kampuni 
yako ikiwa tu wafanyakazi wako kumi ni 
wanachama wa chama hicho. Ikiwa masharti 
kama hayo yametimizwa huwezi kuzuia 
kuanzisha chama cha wafanyakazi katika 
eneo lako la kazi kwa kuwa ni haki iliyotolewa 
kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo, chama cha 
wafanyakazi hakiwezi kusajili wanachama 
kwa nguvu katika majengo yako. Kama 
wafanyakazi wako hawataki kujiunga, basi 
chama  hakiwezi kuwalazimisha.

Kuachishwa Kazi

Nimeachishwa kazi baada ya kufanya 
kazi kwa kipindi cha miaka saba. Nililipwa 
mshahara wa mwezi mmoja kwa kuwa 
sikupewa notisi. Je, kuna stahiki gani 
nyingine na jinsi gani ninaweza kuzipata?
2 Februari 2009

Tuchukulie haupingi kuachishwa kazi, 
stahiki zako zitategemea mkataba wa ajira 
kati yako na mwajiri. Haki zako kisheria za 
kuachishwa kazi, ukiachilia mbali mshahara 
wa mwezi mmoja kwa kutokupewa notisi, ni 
pamoja na: mshahara/malipo kwa ajili ya kazi 
iliyokwishafanya kabla ya kuachishwa, malipo 
ya likizo kama hazikuchukuliwa, mkono wa 
kwaheri/kiinua mgongo, posho ya usafiri 
(ambayo itajumuisha posho ya kujikimu) 
kama umefukuzwa kazi sehemu tofauti na 

ulipoajiriwa. Unastahili pia kupata cheti cha 
kazi. Ikiwa mwajiri wako atapuuza haki zako, 
unashauriwa kupeleka jambo hilo kwenye 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi ndani ya siku 
thelathini kuanzia tarehe ya kuachishwa kazi. 
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Sheria inatambua kwamba wateja hawasomi mikataba. Sheria  
inabadilika kuhakikisha kwamba wateja wanalindwa moja kwa moja.

Haki za Mteja na Mdai              

Makubaliano mengi ya biashara huambatana na mikataba rasmi iliyokwishaandaliwa kabla na 
hivi ndivyo inavyo paswa kuwa. Hata hivyo, mikataba ni mirefu na inachosha kusoma hivyo 
wengi wetu huipitia juu juu na kuisaini. Je, wangapi kati yetu husoma mkataba mzima? Sura 
hii inaelezea nini kitatokea iwapo hautasoma mkataba wote. Sura hii pia inaelezea migogoro 
mbalimbali kati ya wateja na watoa huduma ambao wanaweza kuwa: kampuni ya bima,  
kampuni ya simu, taasisi ya fedha au mtoa huduma za afya na pia migogoro ya mikataba ya 
upangaji. Una haki ya kutafuta ufafanuzi - hivyo ushauri wetu kwako ni kusoma, uliza maswali 
na soma tena. Kabla ya kusaini nyaraka rasmi au kuingia katika makubaliano uliza maswali 
kama hujaelewa au kama kuna kitu kinakutatiza. Huna cha kupoteza kwa kuuliza maswali,  
lakini unaweza kupoteza vingi/mengi kwa kutokuuliza.
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Kuchukuliwa Ardhi Bagamoyo

Mwaka 2006, nilinunua ardhi kwa jirani 
yangu ambaye anapakana na shamba 
langu maeneo ya Bagamoyo. Hakukuwa na 
mkataba rasmi wa mauzo, isipokuwa barua 
ambayo niliandika kwa mnunuzi ambapo 
muuzaji alikiri kupokea fedha ya manunuzi 
ya ardhi. Baadaye, muuzaji aliuza ardhi yangu 
kwa mtu mwingine bila ya mimi kujua wala 
ridhaa yangu. Nilishauriwa kuwafungulia 
mashtaka muuzaji na mnunuzi kwa pamoja 
ili kurudisha ardhi yangu, cha kushangaza 
Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi ametoa 
hukumu dhidi yangu. Je, ninaweza kufanya 
nini? Vipi kuhusu fedha nilizomlipa muuzaji?
25 Aprili 2011

Hatuna nakala ya mwenendo wa mashtaka 
kutoka Baraza la Ardhi ambao ungetuwezesha 
kujua sababu ya wewe kushindwa kesi, na 
wala hatuna nakala ya barua ya makubaliano 
kati yako na muuzaji juu ya mauzo ya ardhi. 
Hiyo ingetusaidia sana kama tungejua aina ya 
utetezi uliotolewa kwenye Baraza la Ardhi na 
upande mwingine. Kutokana na uzoefu wetu, 
tunahisi kwamba unaweza kuwa ulishindwa 
kesi kwa sababu barua yenu ya mauziano ya 
ardhi haikukidhi masharti muhimu ya sheria 
yaliyohusiana na mikataba ya mauziano ya 
ardhi. Sheria ya Ardhi inataka mkataba wa 
mauzo ya ardhi; ufanywe kwa maandishi, 
ambao unaweza kuwa ni mkataba, hati ya 
makubaliano, muhtasari, ilimradi tu inagusia 
masharti muhimu kama vile wahusika, bei na 
maelezo ya utambuzi wa ardhi inayouzwa.

Kuhusu pesa zako, inategemea na madai 
yaliyowasilishwa na wakili wako kwenye 
Baraza la Ardhi na sababu za maamuzi 
ya Baraza. Kama bado unaamini kuwa  
maamuzi ya Baraza hayakuwa sawa, 
tunakushauri ukate rufaa Mahakama Kuu 
kwa hatua zaidi. Wakili wako anaweza  
kukuongoza zaidi.

Wamiliki wa Viwanda wanakula Njama 
kuhusu Bei

Kuna viwanda fulani vinavyomilikiwa na 
baadhi ya wazalishaji wakubwa/matajiri 
ambao wametengeneza tabia ya kuhodhi 
soko. Wamekula njama na kupandisha bei 
ya bidhaa na kutengeneza uhaba bandia 
wa bidhaa. Hiki ni kitendo ambacho 
kinapingana na kanuni za ushindani. Je, 
kuna sheria ambayo inaweza kuwalinda 
walaji katika mazingira kama haya?
25 Aprili 2011

Sheria ya Ushindani itakulinda. Sheria 
hii ilianzisha Baraza la/Tume ya Ushindani 
(FCC) ambayo husimamia shughuli hizo na 
kulinda maslahi ya walaji. Sheria ya Ushindani 
inajumuisha Kanuni za Ushindani, na katika 
kanuni hizo kuna utaratibu wa kushughulikia 
malalamiko ya walaji. Kama mlaji, unaweza 
kulalamika kwa kuwasilisha taarifa husika kwa 
Tume kwa namna yoyote, au kwa kutumia 
fomu maalum ambayo imetolewa katika 
kanuni za Tume. Baada ya hapo, idara ya 
uchunguzi ya Tume itapitia malalamiko yako 
na kuamua kama wale uliowalalamikia wana 
kesi ya kujibu au la. Tume inaweza kutumia 
utashi wake kushughulikia malalamiko 
yako au la na kama hawatayashughulikia 
malalamiko yako watatoa sababu ya 
kutokufanya hivyo. Tunashauri kwamba 
utumie njia hizo kupigania haki yako kupitia 
Tume.

Majeraha kutokana na Masumbwi

Nilipigana na mwana masumbwi wa 
Tanzania ambaye aliniumiza vibaya chini ya 
taya. Niliumia vibaya na polisi wamekataa 
kupokea malalamiko yangu. Je, ninaweza 
kumshitaki na kudai fidia?
18 Aprili 2011

Kwenye sheria kuna msemo maarufu 
unaosema ‘huwezi kumshtaki mtu kwa 
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maumivu uliyoyaridhia mwenyewe kwa hiari 
yako.’ Kwenye sheria ya madhara hakuna 
kesi inayoweza kufunguliwa na mtu yeyote 
na hakuna mtu anayeweza kusimamia haki 
ambayo ameitelekeza au ameipuuza kwa hiari 
yake. 

Kanuni hii inatumika kwa vitendo vya 
makusudi ambavyo vinginevyo vinaweza 
kuwa ni vya madhara. Inaonesha wazi kuwa 
majeraha yako yametokana na shindano la 
masumbwi/ngumi na ndiyo maana polisi 
wamekataa kupokea malalamiko yako.

Kwa maarifa tuliyo nayo kuhusu mchezo 
wa ndondi, kupigwa ngumi chini ya taya ni 
halali, hivyo kwa maoni yetu, kuna uwezekano 
mdogo sana wa wewe kufanikiwa iwapo 
utaamua kuwasilisha shauri lako mahakamani. 
Wanasheria wako wanaweza kukuongoza 
zaidi.

Kudaganywa na Wahalifu wa 
Mtandaoni

Ninatafuta kazi, na wakati nikitafuta kazi, 
niliona tangazo kwenye tovuti. Moja 
ya mahitaji ilikuwa kufanya mtihani wa 
kupima kiwango cha uelewa wa Kiingereza 
inayotolewa na taasisi moja ng’ambo. 
Nilikuwa na chaguzi mbili - kulipa kwa 
kutumia kadi ya malipo, ambayo sina, ama 
kuweka fedha kwenye akaunti fulani ya 
benki, ambapo nilichagua njia hii ya pili. 
Kwa bahati mbaya, hadi sasa sijaambiwa 
mahali pa kufanyia mtihani huo. Nilifanya 
uchunguzi na kugundua tovuti hiyo 
haifanyi kazi tena. Nikituma barua pepe 
kwenye anuani niliyokuwa nawasiliana 
nayo hazijibiwi. Simu zangu zote nikipiga 
huingia katika mfumo wa ujumbe wa sauti, 
na hakuna mtu anayejibu. Nilienda polisi 
ambako niliambiwa mimi ni mmoja wa 
mamia ya watu waliotolea taarifa jambo 
hili, na kwamba hawana mbinu wala ujuzi 
kuwafuatilia hawa matapeli. Je, mnafikiri 
kuwa ninaweza kufanikiwa kupata fedha 
yangu?
4 Aprili 2011

Ni vigumu kufuatilia na kufanikiwa 
kuwapata matapeli hawa. Tovuti, iwe ya 
kitanzania au ya kigeni, inaweza kuendeshwa 
ikiwa mbali kutoka sehemu yoyote ya dunia 
na ni vigumu kujua nani ni mwendeshaji na 
ni vigumu kujua kama tovuti ni ya kweli au 
la. Tunasikitika na wewe na polisi ambao pia 
hawajui nini cha kufanya na hawana vifaa vya 
kushughulikia suala hilo. Ni lazima kuweka 
wazi kuwa, kwa mujibu wa waandishi/
wachambuzi mbalimbali wa sheria ya jinai, 
mojawapo ya tishio kubwa kwa usalama 
wetu ni wahalifu wa mtandaoni ambao 
hawajulikani na wanaweza kufanya shughuli 
zao bila kuonekana. Ulaghai mwingine 
unaojulikana kwenye mtandao ni pamoja na 
wahalifu hawa kukutumia ujumbe kwenye 
barua pepe yako wakitaka uwape neno la 
siri ili wakutunzie kwa ajili ya kumbukumbu 
au kurudisha taarifa zako zikipotea - mara 
nyingi ujumbe huo hudai umetoka kwa mtoa 
huduma wako. Mara tu utakapotoa neno la 
siri, matapeli hawa hutuma barua pepe kwa 
watu wako wa karibu ambao wapo kwenye 
orodha ya barua pepe zako wakidai kwamba 
umekwama na unahitaji pesa kidogo. Pia, 
wanatoa akaunti ya benki ili watu wako wa 
karibu waweke pesa, na kuendelea kupokea 
pesa kwa yeyote anayetuma.  

Tukirudi kwenye swali lako, ni kweli 
umetapeliwa, ni kosa la jinai, na umefanya 
jambo sahihi kuwapa taarifa polisi. 
Kuhusu kurudisha pesa zako, unatakiwa 
kuwaona wataalamu wa masuala ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano ambao 
wanaweza kufuatilia kujua tovuti hiyo  
iko wapi. Unayo nafasi pia ya kufuatilia 
mmiliki wa tovuti kupitia akaunti ya benki 
waliyoitumia. Benki wana wajibu wa 
kujiridhisha kwa kina kabla ya kumfungulia 
mteja wao akaunti.

Masharti ya Kudumu ya Kampuni ya 
Usafirishaji Vifurushi

Nilitumia kampuni ya usafirishaji vifurushi 
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kutuma hati yangu ya kusafiria (pasipoti) 
kwenye ubalozi nje ya Tanzania. Kifurushi 
kilipotea na kusababisha nichelewe kutuma 
maombi ya viza ya mwanafunzi, matokeo 
yake nilipoteza mwaka mzima wa masomo. 
Baadaye nilituma upya maombi ya hati mpya 
ya kusafiria, na kutuma maombi pia kwa ajili 
ya viza. Meneja wa kampuni ya usafirishaji 
vifurushi ameniambia kwamba masharti 
yao ya kudumu ya usafirishaji yanaweka 
ukomo wa kufidia pesa niliyotumia. 
Alinionyesha nyaraka husika ambayo ina 
maandishi madogo madogo yaliyobanana. 
Je, ninaweza kufanya nini?
28 Machi 2011

Kampuni ya usafirishaji vifurushi haiwezi 
kuweka kikomo cha kuwajibika kwa namna 
inavyoonesha. Uliingia nao mkataba wa 
kupeleka hati yako ya kusafiria kwenye 
ubalozi. Makubaliano yalikuwa ni kufikisha 
kifurushi, na wewe kulipa kiasi fulani. Kwa 
kuwa hawakufikisha kifurushi, kampuni ya 
usafirishaji imekiuka wajibu wake. Inaonesha 
hukuona masharti ya ubebaji vifurushi wakati 
uliposafirisha kifurushi chako; na hata kama 
uliona, kuna ukiukwaji na unayo sababu nzuri 
ya kufungua mashtaka dhidi ya kampuni 
ya kusafirisha vifurushi. Kwa bahati mbaya, 
watu wengi wanadhani kuwa kitu chochote 
kilichoandikwa vizuri ‘hakina makosa’ na 
kinaweka utaratibu wa kudumu. Hiyo si kweli. 
Hupaswi kukata tamaa; wakili wako anaweza 
kukuongoza zaidi baada ya kusoma masharti 
ya kudumu ya kufanya biashara na kuelewa 
jambo zima.

Kushindwa kulipia Tozo/Ada ya Bima

Bima ya gari langu ilifutwa moja kwa moja 
na wakala wa bima. Hata hivyo, sikujulishwa 
kuwa ada za bima hazijalipiwa. Kwa kuwa 
sasa nina madai, kampuni ya bima inakataa 
kulipa, kwa kuwa sijalipa ada za bima, 
ingawa nina stika ya bima. Kiasi cha ada ya 
bima ninayodaiwa ni chini ya shilingi milioni 

1, na madai yangu yanakaribia milioni 20. 
Nilikubaliana na kampuni ya bima kwamba 
wanilipie hiyo tofauti, lakini kwa mshangao 
mkubwa wamekataa. Je, nifanye nini?
28 Mai 2011

Jibu rahisi kwa swali lako ni kuwa daima 
hakikisha unalipa ada ya bima yako kwa wakati. 
Kanuni za bima za kidunia, na sheria zipo wazi 
- kutokulipa ada ya bima hupelekea bima 
kubatilishwa. Haijalishi kuwa una stika. Kuwa 
na stika haimaanishi moja kwa moja kuwa una 
mkataba halali wa bima. Hivyo, tunakubaliana 
na kampuni ya bima kuwa hupaswi kulipwa. 
Kwa upande mwingine, iwapo kampuni ya 
bima ingefidia ada ya bima kwa kutumia 
madai yako kama ulivyopendekeza, ingekiuka 
kanuni za bima. Kwa kifupi, makampuni 
ya bima hukusanya ada za bima mapema, 
na hutarajia kulipa kidogo kuliko kiwango 
cha ada kilichokusanywa. Utaratibu huu 
unaitwa, ‘kubali jukumu kwa kutumia 
mabaki/ziada’. Njia nyingine makampuni 
ya bima yanayotumia kutengeneza pesa ni 
kwa kuwekeza ada za bima katika biashara 
mbalimbali, hii inaitwa ‘mapato ya uwekezaji’. 
Pendekezo lako la kulipwa linaziba moja ya 
vyanzo vikuu vya mapato ya makampuni ya 
bima. Labda kama kampuni ya bima ikulipe 
kwa hiari/huruma tu, vinginevyo madai haya 
hayalipiki.

Daktari kuzuia Taarifa

Kama wiki ishirini zilizopita, mjamzito 
mmoja aliletwa kwangu na mmoja wa 
madaktari wa ngazi ya chini. Baada ya 
kumchunguza na kuagiza kufanyika baadhi 
ya vipimo, niligundua kitu kibaya sana kwa 
mtoto aliyeko tumboni. Kadi ya taarifa 
ya mwanamke huyo ilikuwa na namba za 
simu za mumewe ambaye alitupa ridhaa ya 
kuwasiliana naye ikiwa kuna jambo lolote. 
Niliona huyo mjamzito asingeweza kuhimili 
kupokea taarifa zile. Baada ya kutafakari 
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kwa siku mbili, nilimwomba mwanamke 
huyo aje kuniona. Wakati huo, nilimpigia 
mume wake ambaye kwa bahati mbaya 
alikuwa amesafiri. Iliniwia vigumu kujadili 
jambo hilo kwenye simu na nilisisitiza 
anione haraka. Alikuja siku iliyofuata na 
nilimweleza jambo hilo. Wanandoa hao 
walipotea kwa muda mrefu bila taarifa, hadi 
hivi karibuni baada ya mwanasheria wao 
kunitumia notisi iliyodai wanandoa hao 
wana nia ya kunishitaki kwa kutompa taarifa 
mwanamke huyo papo hapo. Inaonekana 
mwanamke huyo alienda kutibiwa Nairobi, 
na kijusi/mtoto alifariki. Madaktari wa 
Nairobi wameandika katika taarifa yao 
kwamba, kama angetibiwa mapema maisha 
ya mtoto yangeokolewa. Je, nifanye nini?
21 Machi 2011

Upendeleo wa kitabibu ni haki ya 
daktari kutotoa taarifa kwa mgonjwa pale 
anapoona kwamba kutoa taarifa kunaweza 
kusababisha madhara makubwa na ya ghafla 
kwa mgonjwa, kwa mfano, pale mgonjwa 
anaposumbuliwa na msongo wa mawazo. 
Katika mazingira ya kipekee, haja ya kuficha 
taarifa inaweza kupuuzwa ili kupata ruhusa 
mapema kutoka kwa wahusika ili kuendelea 
na matibabu. Katika hali yako, hatuna maelezo 
kamili. Hata hivyo, unaonekana una hoja/
utetezi unaokubalika na unaweza kuwasiliana 
na mwanasheria wako.

Warithi kulipa Madeni

Mimi ni Mtanzania ninayeishi Ulaya na 
ninafanya kazi kwenye Ubalozi wa Tanzania. 
Wakati wa likizo takribani miaka mitano 
iliyopita, niliingia mkataba wa ununuzi wa 
ardhi iliyoko Dar es Salaam. Kutokana na 
kuwa na kazi nyingi, sikuweza kushughulikia 
uhamisho wa ardhi iliyonunuliwa kwa jina 
langu. Mwaka 2008, nilianza mchakato 
wa kuhamisha umiliki wa ardhi lakini 
haukufanikiwa kutokana na kukosa ridhaa 
ya Kamishna wa Ardhi. Baada ya Kamishna 

kukataa, mwanasheria aliyeshughulikia 
alinipa taarifa kwamba mchakato mzima 
wa mauzo haukuwa umekidhi vigezo na 
kwamba ninatakiwa kudai fedha yangu. 
Baada ya kwenda kwa muuzaji, nilipewa 
taarifa na mkewe kwamba alifariki kwa 
ajali mwaka uliopita na kwamba mali zote 
za marehemu zilifunguliwa mirathi na 
msimamizi na kugawanywa kwa warithi 
wake. Kiwango nilicholipia kama malipo ya 
awali ni kikubwa. Je, nifanye nini?
28 Mei 2011

Bado hujatueleza sababu ya Kamishna wa 
Ardhi kukataa kuridhia. Kama tungejua hilo, 
tungeweza kukushauri uendelee kufuatilia 
ridhaa husika. Suala la ridhaa ni utaratibu 
wa kawaida na si rasmi sana na halibatilishi 
mkataba kati yako na muuzaji. Swali la 
msingi ni – je, unaweza kurejesha fedha yako 
iliyolipwa kama kianzio? Ukweli kwamba 
muuzaji amefariki na mali zake zimegawanya 
kwa warithi wake haliwezi kubadilisha jibu. 
Kama umechagua kuacha kufuatilia ridhaa ya 
Kamishna, tunakushauri umwone msimamizi 
wa mirathi ambaye atapitia nyaraka, na 
kumtaka kila mrithi kurejesha kiasi fulani cha 
pesa kwa kadili ya urithi wake ili ulipwe madai 
yako. Kama msimamizi hatoi ushirikiano, 
sheria inakuruhusu kufungua kesi ya fidia 
dhidi ya msimamizi na wanufaikaji wote. 
Tunakushauri umuone mwanasheria wako 
kwa msaada zaidi.

Vipodozi vilivyotengenezwa chini ya 
Kiwango vimeharibu Ngozi

Nilinunua losheni Kariakoo ili kung’arisha 
ngozi yangu. Losheni hiyo ilitengenezwa 
Afrika Kusini na imesababisha ngozi 
yangu kubanduka. Hivyo, imenisababishia 
matatizo makubwa ya ngozi. Je, nani 
anadhibiti uagizaji wa losheni hizo? Je, 
nifanye nini? 
21 Februari 2011
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Nchini Tanzania kuna chombo kinachoitwa 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA). 
Chombo hiki kina mamlaka ya  kudhibiti dawa 
zote na vipodozi vinavyoingizwa kutoka nje 
ya Tanzania, na kina mamlaka ya  kutembelea 
duka lolote au kwenda kwenye maghala na 
kukagua madawa na vipodozi vinavyouzwa 
au kuhifadhiwa. Mamlaka ina uwezo wa 
kutangaza vipodozi au dawa kuwa na madhara 
na kupiga marufuku uagizaji au kuuza bidhaa 
hizo. Kama mfanyabiashara anakaidi kuacha 
kuuza bidhaa zilizopigwa marufuku, anaweza 
kutozwa faini au kufungwa.

Hatua ya kwanza ni wewe kuwajulisha 
TFDA kuhusu bidhaa, ulikonunua, na nini 
kilichotokea. TFDA inajulikana sana nchini 
Tanzania kwa kuchukua hatua stahiki na hivyo 
tunashauri uwaone mara moja.

Kuhusu kumshtaki mfanyabiashara, una 
sababu ya kuchukua hatua dhidi yake na 
unaweza kumshtaki. Njia nyingine ni ya 
kumuunganisha muuzaji na mtengenezaji 
na kuwashtaki pamoja kama ilivyoamuliwa 
kwenye kesi moja maarufu ya Kiingereza 
inayoitwa Donoghue dhidi ya Stevenson. Kesi 
hii yenye umri wa miaka themanini ilianzisha 
kanuni ya kupanua wajibu/uwajibikaji. Kesi hii 
ilianzisha kanuni moja ambayo Majaji waliita 
kanuni ya ‘jirani’, ambayo waliitoa kwenye 
Biblia Takatifu, yaani ‘mpende jirani yako’, 
inayopatikana kwenye hadithi ya Msamaria 
Mwema. Tunapendekeza kuwa umshtaki 
mtengenezaji kwa kuwa ana mengi ya 
kupoteza. Si tu kwamba losheni anazosambaza 
zitapigwa marufuku kuingia sokoni, lakini pia 
mtengenezaji anaweza kujikuta bidhaa zake 
zote zinapigwa marufuku.

Ni lazima ieleweke kwamba kuwajibika 
kwa mtengenezaji kutategemea kama au la 
bidhaa halisi ilibadilishwa au kuingiliwa baada 
ya bidhaa husika kutoka kwa mtengenezaji. 
Kuna watu wengi wa kati ambao wanahusika: 
msambazaji, muagizaji, na mfanyabiashara/
muuzaji wa mwisho. Marekebisho yoyote 

yaliyofanywa na mmoja wa watu hao 
yatamuengua mtengenezaji kwenye wajibu/
makosa.

Mwisho, tusingependa kuchukuliwa kama 
madaktari, kwani sisi siyo, lakini ni ukweli 
unaojulikana kuwa vipodozi vya kung’arisha 
ngozi/kujichubua/mkorogo huwa na kemikali 
kali kama risasi na zebaki ambayo huua seli 
fulani za rangi ya asili katika ngozi na kufanya 
uonekane laini/mng’aavu, lakini si mtoto. 
Kemikali kama hizo zinahusishwa na saratani 
ya ngozi, na inapendekezwa kwamba usitumie 
bidhaa hizo. Kuwa mweupe hakukufanyi kuwa 
mrembo, ukizingatia kwamba uzuri wa mtu 
uko machoni pa mtazamaji. “Kipenda roho 
hula nyama mbichi”, Waswahili husema.

Uvutaji Sigara na Kondakta wa 
Daladala 

Huwa ninatembelea Dar es Salaam na 
kutumia mabasi yanayojulikana kama 
daladala. Katika safari ya hivi karibuni 
kutoka mjini kwenda Gongo la Mboto 
kondakta alianza kuvuta sigara, ambayo 
iliibua mabishano makali kati ya abiria na 
kondakta, ambaye alisema yeye ni bosi 
na basi hilo ni mali yake. Kondakta pia 
alitumia lugha ya matusi dhidi ya abiria. Je, 
uvutaji sigara katika mabasi unaruhusiwa 
kisheria? Je, ni hatua gani sahihi za kisheria 
tungeweza kuchukua dhidi ya kondakta?
31 Januari 2011

Maadili ya makondakta wa mabasi 
yanasimamiwa na Kanuni za Usalama 
Barabarani kuhusu Maadili ya Madereva, 
Makondakta na Abiria. Katika kanuni hizo, ni 
marufuku kwa kondakta kuvuta sigara katika 
chombo cha usafiri wakati wa safari au wakati 
wowote ikiwa kuna abiria ndani ya gari. 
Kondakta ana wajibu wa kuchukua tahadhari 
zote kuhakikisha usalama wa abiria wakati wa 
kuingia, au kushuka kwenye mabasi. Kondakta 
pia haruhusiwi kutumia lugha mbaya au ya 
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kukera, pia anapaswa kujiheshimu na kuwa 
muungwana.

Hatua ya haraka ya kuchukua ni kutoa 
taarifa ya tukio hilo kwa afisa wa polisi, 
ambaye baada ya uchunguzi anaweza 
kupeleka suala hilo mahakamani. Baada ya 
kutiwa hatiani, mtuhumiwa anaweza kulipa 
faini au kufungwa jela kwa kipindi kisichozidi 
mwezi mmoja au vyote kwa pamoja. 

Kampuni za Simu za Mkononi zinaiba 
Muda wa Maongezi

Nina uhakika kuwa kampuni yangu ya 
simu ya mkononi inakata senti chache 
kila siku kwenye akaunti yangu ya malipo 
ya baadaye. Pia, wanakata mawasiliano 
makusudi ili upige tena simu, wapate fedha 
zaidi. Je, nifanye?
24 Januari 2011

Kama mteja wa simu ya mkononi, una 
mahusiano ya kimkataba na kampuni husika. 
Madai yako dhidi ya kampuni ya simu za 
mkononi yanaweza kuwa ya kweli na unaweza 
kuwashtaki, lakini ugumu unakuja katika 
kuthibitisha madai haya.

Tulifanya utafiti juu ya suala hili na 
kugundua kuwa baadhi ya watoa huduma 
za simu katika sehemu nyingine duniani 
wamewahi kukutwa na hatia ya makosa 
tofauti tofauti ya namna hii. Kwa ujumla, mtoa 
huduma wako hawezi kuwa ni mtakatifu 
muda wote, na kama una ushahidi dhidi 
yake, una kesi nzuri dhidi yake. Pia, unaweza 
kupelekea taarifa hizo kwa mamlaka husika 
ili kampuni hiyo ichunguzwe, kwani ikiwa 
wanakata salio kwenye akaunti yako, 
wanaweza kuwa wanafanya vivyo hivyo kwa 
wateja wao wengine.

Tunakushauri ukusanye ushahidi na 
kuwaona wanasheria wako.

Kupasuka kwa Tairi ya Gari na 
kusababisha Ajali

Nikiwa naendesha gari kutoka Morogoro 

kwenda Mbeya moja ya tairi ya gari yangu 
ilipasuka, na kusababisha nigongane uso 
kwa uso na basi. Watu kadhaa walijeruhiwa 
vibaya, na polisi waliripoti kuwa ajali 
imesababishwa na kupasuka kwa tairi. Je, 
ninaweza kumshtaki mtengeneza tairi? Ni 
nani mwingine naweza kumshtaki?
10 Januari 2011

Unaweza kumshtaki mtu yeyote, ambaye, 
kwa maoni yako alisababisha ajali. Anaweza 
kuwa mwenda kwa miguu, au gari jingine, 
anaweza kuwa abiria kwenye gari lako 
ambaye alikuchanganya, anaweza kuwa 
mtengeneza gari. Inawezekana kabisa kuwa 
mtu yoyote ambaye unaweza kumfikiria kuwa 
amesababisha ajali hiyo. Hata hivyo, lazima 
ushtaki upande ambao unaweza kuthibitisha 
tuhuma dhidi yake. Hakuna sheria ambayo 
inakuzuia kumshtaki mtu yeyote; hata hivyo, 
kumbuka kwamba upande ulioushtaki na 
kukushinda kesi, unaweza kudai gharama/
fidia kutoka kwako baada ya kesi kumalizika, 
ikiwa umeshindwa.

Unadai kwamba polisi ilithibitisha kuwa ajali 
hiyo ilisababishwa na tairi kupasuka. Kutokana 
na tunachokisoma hapa, polisi haijathibitisha 
kwamba ajali hiyo ilitokana na ubovu/dosari 
ya tairi kutoka kwa mtengenezaji, bali tairi 
ilipasuka tu. Kupasuka kwa tairi kunaweza 
kusiwe kumesababishwa na makosa ya 
mtengenezaji, japo hatuondoi uhusika wake. 
Lakini inaweza kuwa imesababishwa na tairi 
kujazwa upepo mwingi au kidogo, ukosefu 
wa matengenezo ya mara kwa mara ya tairi, 
au sababu nyingine zozote zile. Katika kesi 
hii, ni vigumu sana kwetu kukushauri kuwa 
umshtaki mtengeneza tairi au la. Unapaswa 
kuchunguza na kuelewa sababu halisi ambayo 
imesababisha ajali hii, kisha ufanye uamuzi 
sahihi. Polisi si wataalamu katika kubaini 
ubora wa tairi, na kama utashtaki mtengeneza 
tairi, atawaleta wataalamu wake ili kupinga 
chochote unachojaribu kuthibitisha. Unahitaji 
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kupata ushauri wa wataalamu wa tairi kabla ya 
kufungua kesi.

Wizi wa Utambulisho kwenye Google.
com

Nimegundua kuwa picha yangu, jina langu 
kamili na maelezo binafsi, ikiwa ni pamoja 
na eneo ninaloishi na kufanyia kazi, vyote 
viko kwenye mtandao wa Facebook. Cha 
kushangaza ni kwamba habari ni sahihi, lakini 
mhusika sio mimi, ni mtu fulani anayejifanya 
kuwa mimi. Mtu huyo ameomba urafiki 
kwa marafiki zangu na anazungumza kila 
aina ya upuuzi. Sina akaunti Facebook na 
nina tabia nzuri. Ukurasa huo wa Facebook 
unaonesha kuwa mimi ni mwanamke 
ambaye natafuta kwa nguvu zote uhusiano 
wa muda mfupi wa kingono. Nimejua haya 
wiki chache zilizopita. Nimekuwa nikipigiwa 
simu na wanaume nisiowajua wakionesha 
kunitaka kimapenzi. Mwanzoni niliona sifa, 
baadaye nikagundua kuwa wanaume hao 
wanadhani mimi ni changudoa/najiuza. 
Jambo hili limenisababishia aibu kubwa. 
Pia, mchumba wangu anaelekea kuamini 
haya na anataka kuniacha. Je, nifanye nini? 
Marafiki zangu wameniambia haiwezekani 
kuishtaki kampuni ya Facebook kwani ni 
mtandao mkubwa mno.
27 Desemba 2010

Teknolojia inakuja na manufaa mengi, lakini 
ni wazi umekumbana na ubaya wake. Wizi 
wa utambulisho ni changamoto kubwa ijayo 
katika ulimwengu wa mtandao. Inasemekana 
kwamba baadhi ya tovuti zina nguvu zaidi 
ya Serikali, kwa kuwa zinaweza kueneza 
habari kwa ufanisi, kwa nguvu, na kwa kasi ya 
mwanga/ajabu. Ndiyo, hili ni tatizo kubwa, si 
kwako tu, bali hata kwa raia wa nchi yoyote 
ile. Uhalifu wa kimtandao unaongezeka na 
umekuta watu wengi hawajajiandaa.

Kwa kujibu swali lako, unaweza kuchukua 
hatua za kisheria dhidi ya mtandao wa 
Facebook, mtu anayejifanya ni wewe, na 

mtoa huduma mwingine yeyote anayesaidia 
kusambaza taarifa hizo duniani kote.

Japo unaweza kufungua kesi juu ya 
kuchafuliwa jina, njia ya haraka ya kutatua 
changamoto hii ni kuwaandikia Facebook ili 
waweze kuchunguza jambo hilo. Tuna taarifa 
kuwa Facebook huchukulia suala la wizi wa 
utambulisho kwa uzito mkubwa, na baada ya 
kufanya uchunguzi wa haraka, watamfungia 
mtumiaji huyo anayejifanya kuwa ni wewe.  
Wewe sio wa kwanza kukumbwa na suala 
kama hili katika Facebook.

Kuhusu uwezekano wa kuwapata au 
kuwashtaki Facebook, tafadhali tambua kuwa 
Facebook ni kampuni inayojulikana sana 
nchini Marekani, na wanaweza kupelekewa 
wito/samansi kutoka Tanzania. Ukweli 
kwamba ni kampuni kubwa haimaanishi kuwa 
huwezi kuwashtaki - hakuna sheria ambayo 
inakuzuia kuwashtaki.

Kwa uzoefu wetu, tunapenda kukujulisha 
kuwa mara nyingi marafiki zetu, au marafiki 
wa zamani, ndio hufanya wizi wa utambulisho, 
kwani wana taarifa zako zote. Hatutaki 
kuamini ushauri wa ‘huwezi kushtaki’ kutoka 
kwa ‘marafiki’ zako. Kinyume chake, ungetilia 
shaka marafiki zako na kuchunguza ni nani 
kati yao anaweza kuwa amefanya wizi huu wa 
utambulisho. Ikithibitika, unaweza kumshtaki 
pia.

Mwisho, Facebook wamewahi kushtakiwa 
mara nyingi kwa sababu mbalimbali. Tuna 
taarifa kuwa wamewahi kushtakiwa kwa 
ukiukwaji wa haki ya faragha, utoaji siri, 
kuchafua jina na kuhamisha taarifa kinyume 
cha sheria. Inawezekana kabisa kuchukua 
hatua kwa kilichokutokea, unapaswa 
kuwasiliana na wanasheria wako kwa msaada 
zaidi.

Uvundo wa Kuku, sina Furaha ya 
Maisha

Mimi ni mstaafu ninaishi peke yangu katika 
nyumba ya vyumba viwili jijini Dar es Saalam. 
Nimekuwa nikiishi kwa amani katika nyumba 
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yangu kwa kipindi cha miaka thelathini hadi 
mgahawa ulipofunguliwa karibu na nyumba 
yangu miezi michache iliyopita. Mgahawani 
hapo wanachoma/kukaanga kuku usiku. 
Japo sijali kero zitokanazo na magari kupaki 
mgahawani, uchomaji wa kuku hufanya 
nyumba yangu kujaa harufu ya viungo 
wanavyotumia. Hali hii imefanya nikose 
raha kabisa. Nilipowasiliana na mamlaka 
ya jiji, walikuja, na kula kuku na mmiliki 
wa mgahawa na kuondoka bila kuchukua 
hatua zozote. Nimeandika barua kwa kila 
mtu niliyefikiri anaweza kutatua tatizo hili, 
hadi Meya wa jiji, lakini hadi sasa hakuna 
hatua yoyote iliyochukuliwa. Nimeshuhudia 
watu maarufu, na hata Mawaziri wakija kula 
kuku, ambao ninakubali ni watamu na safi 
sana, lakini kunusa harufu yake kila siku 
nyumbani kwangu kunanipa msongo wa 
mawazo. Je, nifanye nini? Nimeambiwa, kwa 
kuwa sina mkataba na mmiliki wa mgahawa 
siwezi kumshtaki.
20 Desemba 2010

Kwa sababu Mawaziri wanakuja kula kuku 
hapo haiwezi kubadili jambo baya kuwa 
zuri. Kwa hali yoyote ile, tuna uhakika kuwa 
Waziri au wateja wengine wa mgahawa 
huo hawawezi kufurahishwa na usumbufu 
unaoupata. Katika kesi moja maarufu sana ya 
Kiingereza mmoja wa Majaji alipata kusema 
kwamba ‘kila mtu ... ana haki ya asili kufurahia 
hewa safi isiyokuwa na harufu mbaya, na mtu 
yeyote ambaye huchafua hali ya hewa ana 
hatia ya kusababisha usumbufu/kero/adha.’ 

Kitendo cha mmiliki wa mgahawa kinakupa 
haki wewe ya kufungua kesi ya madai na hauna 
haja ya kuwa na mkataba nae ili umshtaki. Una 
kesi nzuri sana na inawezekana kabisa kupata 
amri ya zuio kama utafuata taratibu sahihi za 
kimahakama. Hupaswi kusitasita ikiwa hali hii 
inakusababishia usumbufu mwingi - wasiliana 
na wakili wako.

Kila kitu Wanapotaka

Niliingia mkataba wa mkopo na benki. Kila 

kitu hufanyika wao wanapotaka. Mkopo 
nalipa wanapotaka, riba nalipa wanapotaka, 
na kama kuna kuweka dhamana zaidi 
naweka wanapotaka. Hii ni kama hukumu 
yangu ya maisha. Je, ninawezaje kujinasua 
kwenye hili?
13 Desemba 2010

Kwa namna ulivyouliza swali lako, 
inaonekana umesaini nyaraka za mkopo na 
kisha ukaanza kuzisoma. Kwa uzoefu wetu wa 
miaka mingi, tumegundua kwamba wakopaji 
hufanya hivi - kwanza kupata pesa kutoka 
benki, na baadaye kuanza kusoma nyaraka 
pale wanapokiuka mkataba au wanapopata 
tatizo!

Mapatano ya kulipa kwa hati za dhamana 
benki hufanyika pale tu benki inapotaka/
dai. Ulipaji wa namna hii una faida kwa benki 
kwa sababu benki haitabanwa na Sheria 
ya Ukomo wa Mashtaka kwani ni mpaka 
inapodai. Hata hivyo, uhalali wa ulipaji wa 
namna hii hutokea tu pale ambapo muda wa 
kulipa deni umeshafika na deni/mkopo kuwa 
umeiva. Hii haimaanishi kwamba mkopo wa 
muda maalum unabadilika na kuwa mkopo 
wa kulipa benki inapotaka. Ikiwa hicho ndicho 
kinachokutatiza, basi hicho ni kifungu cha 
kawaida kwenye mikataba ya namna hiyo. 

Ni lazima tueleze kwamba kipengele cha 
kuongeza dhamana benki ‘inapotaka’ si cha 
kawaida. Kama tungesoma hati ya mkopo 
yote kwa ujumla wake tungejua kipengele 
hicho kinatakiwa kitafsiriwe namna gani, 
lakini kwa kusoma kipengele hicho peke 
yake kinaonekana ni sharti gumu sana 
na kinaonekana kweli kama kifungo cha 
maisha. Kwa kuwa hatukuona hati nzima, 
tunakushauri kuwasiliana na mwanasheria 
wako kwa mwongozo zaidi.

Umiliki Wenza na Umiliki wa Pamoja

Mimi na mke wangu tumeishi maisha yetu 
yote katika ghorofa ya Shirika la Nyumba 
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ya Taifa. Hatimaye tumenunua nyumba 
yetu na tumepewa uchaguzi wa kumiliki 
kama wamiliki wenza au, wa pamoja. Je, 
kuna tofauti gani kati ya aina hizi mbili, na 
unapendekeza tufanye nini?
13 Desemba 2010

‘Umiliki wa pamoja’ na ‘umiliki wenza” 
zote ni aina za umiliki. Kwenye umiliki wa 
pamoja, wamiliki wote wanamiliki mali yote 
kwa pamoja na hakuna mmiliki mwenye 
sehemu ya peke yake kwenye mali hiyo. Ikiwa 
mmoja wa wamiliki akifa moja kwa moja mali 
inamilikiwa na mmiliki aliye baki hata kama 
mmiliki aliyekufa angeacha wosia kwamba 
sehemu yake ya umiliki igawiwe kwa mtu 
mwingine zaidi ya yule mmiliki mwenza.

Kwa upande mwingine ‘umiliki wenza’ 
ni kinyume cha umiliki wa pamoja. Katika 
umiliki wa pamoja, kila mmiliki ana sehemu 
yake inayojulikana kwenye mali. Kwa mfano, 
mtu na mkewe wanaweza kumiliki mali sawa 
kwa sawa. Aina hii ya umiliki inafaa zaidi pale 
wamiliki wanapotaka kumiliki mali katika 
mgawanyo uliobainishwa kabla. Kwenye 
‘umiliki wenza’ ikiwa mmoja wa wamiliki 
amefariki, sehemu yake ya mali itaenda kwa 
mtu yeyote aliye tajwa kwenye wosia au 
kama marehemu hakuandika wosia basi mali 
yake itagawanywa kwa mujibu wa kanuni 
zinazosimamia mali ya watu waliokufa bila 
kuacha wosia.

Kwa kawaida tunawashauri wanandoa 
ambapo wanaishi vizuri kufuata mfumo wa 
umiliki wa pamoja kwakuwa inaaminika 
hakuna faida ya kufanya mgawanyo wa mali 
hiyo. Hii itasaidia kama mmoja wao akifa mali 
itaenda moja kwa moja kwa mwanandoa 
aliyebakia/hai. 

Kubadilika kwa Viwango vya Riba

Nilikopa shilingi milioni 550 benki na 
hivi sasa nina mgogoro nao kwa namna 
walivyokokotoa riba kwenye akaunti 

yangu ya mkopo. Nimeshtushwa na benki 
ilivyobadilisha mno riba sambamba na 
mabadiliko ya hawala za Serikali kwa miaka 
mingi. Je, hii inaweza kufanyika? Je, nini 
dawa yake?
29 Novemba 2010

Sheria inayotumika ni Sheria ya Fedha 
ya Mikopo, ambayo iko wazi katika kifungu 
cha 10 kuwa kiwango cha riba kinaweza 
kubadilika kutoka kipindi kimoja hadi kingine 
kulingana na kanuni zilizowekwa kwenye 
mkataba wa mkopo. Kama, kwa mujibu 
wa mkataba wa mkopo, kiwango cha riba 
kinaweza kubadilishwa kwa kutoa taarifa ya 
maandishi kwa mkopaji, basi benki inaweza 
kubadili kiwango cha riba. Kwa ujumla, kama 
kuna riba inayobadilika, lazima ielezwe wazi 
kwenye mkataba kuwa, benki itamweleza 
mkopaji katika namna ambayo anaweza 
kuelewa kirahisi, kiwango kipya cha riba, 
muda wa kuanza kutumika, mabadiliko 
yoyote juu ya kiasi kinachopaswa kulipwa, na 
tarehe ya kuanza kulipa na mbadala wowote 
wa viwango vipya, kama mkataba wa mkopo 
unataka hivyo. 

Hivyo, sheria inaruhusu mabadiliko ya 
kiwango cha riba kama mlikubaliana hivyo. 
Hata hivyo, kwa kuwa unasema ulishtuka 
kuona viwango vya riba vikibadilika, 
tunachukulia kuwa haukupewa taarifa za 
mabadiliko hayo. Kama hivyo ndivyo, una 
nafasi nzuri ya kupinga ongezeko la viwango 
vya riba.

Kwa tahadhari, angalia vizuri taarifa zako 
za kibenki, ingawaje tunaamini mabadiliko 
ya viwango vya riba yanaweza kuwa kwa 
faida yako. Kama hivyo ndivyo benki inaweza 
kukubishia juu ya makato hayo!

Hati/Notisi ya Madai kutoka Benki

Nilikopa benki na kuweka mali yangu kama 
dhamana ambayo ina hati ya rehani/poni 
iliyosajiliwa. Biashara yangu haifanyi vizuri 
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na niko nyuma katika kufanya marejesho 
kwa miezi sita tu. Benki imeniletea hati/
notisi ya madai yenye maneno makali/
vitisho kwa kutorejesha fedha hizo kwa 
wakati, ikisema kwamba watachukua hatua 
zaidi ikiwa sitalipa. Je, kisheria barua hiyo 
ina madhara gani? Je, nina kesi yoyote dhidi 
ya benki? Nifanyeje?
29 Novemba 2010

Kuna ukweli usiopingika hapa. Umekopa 
pesa na haujalipa. Una mkopo na benki ina 
dhamana yako ikiwa utashindwa kulipa. Kwa 
mtazamo wa benki si ‘miezi sita tu’. Miezi sita 
kwa benki ni muda mrefu sana kwa kuwa 
watu wanaoweka fedha benki hawawezi 
kusubiri kipindi chote hicho wala hawawezi 
kukubali sababu zako.  

Umuhimu wa barua hiyo kisheria ni 
kwamba inaweza kufuatiwa na notisi ya 
kisheria chini ya kifungu cha 127 cha Sheria ya 
Ardhi ambacho kinakupa siku sitini tu kulipa 
mkopo au wauze dhamana/poni husika. 
Hatuna uhakika ni sababu gani utazitoa 
mahakamani ili itoe amri ya kuzuia uuzaji wa 
mali yako, kwani umeshakiri kuwa haujalipa. 
Kulipa deni kwa wakati ni kitu muhimu sana 
kwenye mkataba wa mkopo, na umeshakiuka. 

Ushauri wetu ni ama ulipe kiasi kilichobaki 
au jaribu kuweka mikakati mipya ya ulipaji wa 
mkopo au vinginevyo zungumza na benki 
nyingine ambayo itakuwa tayari kuchukua 
mkopo wako kwa dhamana ile ile uliyoweka. 
Kushindwa kufanya chochote kati ya hayo 
yaliyoelezwa hapo juu kutapelekea dhamana 
husika kuuzwa. Kwa bahati mbaya, hakuna 
pesa za bure hasa kutoka benki.  

Kunichungulia Nyumbani kwangu

Nimekuwa nikiishi katikati ya Jiji kwenye 
nyumba za Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
kwa kipindi cha miaka kumi na tano. Hivi 
karibuni hoteli ya ghorofa kumi imejengwa 
karibu na jengo letu. Kuna chumba kimoja 

katika hoteli ambacho kinakaliwa na meneja 
wa hoteli na familia yake, na madirisha yake 
daima yako wazi. Wanaweza kuniona kupitia 
dirisha langu wakati ninabadili nguo. Je, hii 
si kinyume cha sheria? Ninawezaje kuwazuia 
kufanya hivyo? Haki zangu ni zipi?
15 Novemba 2010

Kwanza kabisa hakuna sheria ambayo 
inaweza kuzuia meneja wa hoteli kufungua 
na kuacha dirisha lake wazi. Hatuna uhakika 
ikiwa unauliza kuhusu uhalali wa familia ya 
meneja wa hoteli kukuchungulia kupitia 
dirisha lako au hoteli kujengwa karibu na 
jengo lenu. Kwa vyovyote vile, ni vigumu 
mahakama kukubali maombi yako kumzuia 
meneja kuacha dirisha lake wazi. Jengo hilo 
limejengwa kwa kibali halali cha ujenzi, na 
mambo yote, ikiwa ni pamoja na umbali kati 
ya majengo, huzingatiwa wakati wa kutoa 
kibali cha ujenzi. Unahitaji kushauriana na 
mwanasheria wako ili kuona kama kuna 
sababu nyingine yoyote ambayo haujaeleza 
ambayo unaweza kuitumia dhidi ya mmiliki 
wa hoteli au msimamizi wa hoteli.

Tunashauri pia kwamba kawaida wakati wa 
kubadilisha nguo, mapazia huwa yanafungwa. 
Unaweza kufanya hivyo pia. 

Benki inadai kupitia Hati ya Udhamini 
binafsi

Miaka michache iliyopita rafiki yangu alikuwa 
akikamilisha taratibu za kuchukua mkopo 
benki mkoani Mwanza. Meneja wa benki 
ambaye tulikuwa tukifahamiana wakati huo 
alimwambia akope chini ya udhamini wangu 
binafsi kwa kuwa benki ilikuwa inanifahamu 
vizuri. Nilisaini dhamana bila kujiridhisha. 
Rafiki yangu amekiuka masharti ya mkopo, 
na benki inanidai. Hata sauti ya meneja wa 
benki imebadilika wakati akizungumza na 
mimi. Sikukopa fedha, wala sikuzitumia. 
Rafiki yangu alipoteza fedha kihalali kwenye 
biashara ya dhahabu, na benki inanifuatilia. 
Kwa kweli, wiki chache zilizopita, benki hiyo 
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ilijaribu kunizuia kuchukua fedha kwenye 
akaunti yangu ya kampuni, ingawa baadaye 
waliniruhusu. Hali hii inaniogopesha 
sana. Je, nifanye nini? Je, wanaweza kuuza 
nyumba yangu ya ndoa/familia?
8 Novemba 2010

Ni ukweli usiopingika kuwa mara zote 
sauti za mameneja wa benki hubadilika 
wakati mteja anaposhindwa kulipa! Tunahitaji 
kusoma masharti ya dhamana ili kuelewa 
ulichodhamini na kwa kiasi gani. Hata hivyo, 
jambo moja liko wazi, kuwa chini ya hati 
yako ya udhamini binafsi, benki haiwezi na 
haipaswi kutumia pesa zilizo kwenye akaunti 
ya kampuni kulipia deni/mkopo, ambayo 
tunaamini ni kampuni yenye dhima ya 
kikomo. Kisheria, kampuni yako na wewe ni 
watu wawili tofauti. Kama watajaribu kufanya 
hivyo tena, unaweza kuishtaki benki na kudai 
fidia.

Dhamana nyingi binafsi zinakuwajibisha 
wewe binafsi kulipa kiasi ambacho hakijalipwa 
na mkopaji. Wakati wa kusaini, ulipaswa 
kusoma hati ya dhamana. Ni vigumu sana 
kukataa dhamana hiyo wakati huu.

Kuhusu benki kutaka kuchukua nyumba 
yako ya ndoa/familia, itategemea na maneno 
yaliyotumika kwenye mkataba wa udhamini. 
Nyumba ya ndoa ni mali nyeti sana na uuzwaji 
wake huathiri watu wengi, ikiwa ni pamoja na 
watoto wako. Wakati benki inaweza kuchukua 
mali zako muhimu, nyumba yako, haitakuwa 
rahisi kwake kufanya hivyo, kwa kuwa mke 
anaweza kuwa hakuwahi kutoa idhini ya 
kuwekwa rehani. Kwa vyovyote vile, unahitaji 
kuwasiliana na mwanasheria wako. 

Benki inadai Bima ya Maisha

Ninakaribia kukopa Dola za Marekani milioni 
8 kwenye benki moja hivi Dar es Salaam. 
Benki inataka pia niwape bima yangu ya 
maisha kwa thamani hiyo hiyo. Ninashindwa 
kuelewa kwa nini wanataka hivyo, kwa 

kuwa mkopo tuliokubaliana ni zaidi ya Dola 
za Marekani milioni 11. Je, bima yangu ya 
maisha ni muhimu? Je, nifanye nini?
8 Novemba 2010

Benki inajaribu kulinda maslahi yake. 
Kampuni yako inaweza kuwa ni ya mtu 
mmoja au wewe ni mtu muhimu sana kwenye 
hiyo kampuni, na ikiwa utafariki, benki inahisi 
kwamba haitalipwa deni lake lote. 

Kuna vitu tunahitaji kukuelewesha. 
Kwanza, thamani ya bima si lazima iwe kiasi 
kamili cha mkopo. Dhamana uliyoweka benki 
inatosha kwa benki kulinda mkopo wake, na 
hivyo basi unaweza kujadiliana na benki juu 
ya kiwango cha chini cha bima ya maisha.

Pili, unaweza kujadiliana na benki juu ya 
anayelipa tozo/ada ya bima. Ikiwa benki iko 
tayari kuchangia, kitu ambacho baadhi ya 
benki zinakubali, inaweza kukupa unafuu. 
Kuweka bima ya maisha sio wazo baya - 
unachohitaji kuangalia ni jinsi unavyoweza 
kupunguza tozo/ada unayolipa kwenye 
bima. Mwisho, inategemea na jinsi ambavyo 
utazungumza na benki. Utaratibu huu ni 
wa kawaida kwenye soko, hasa kwa mikopo 
mikubwa na ndiyo maana hatushangazwi 
kuona benki inahitaji bima hiyo.

Upasuaji umecheleweshwa, Mtoto 
amekufa

Mke wangu alikuwa katika chumba cha 
kujifungulia katika hospitali kubwa na mpya 
jijini Dar es Salaam. Tuliingia kwenye wodi 
ya wazazi saa 12:25 jioni siku ya Jumamosi 
na tulihudumiwa na mkunga. Mke wangu 
alipelekwa mara moja kwenye chumba cha 
kujifungulia. Mnamo saa  3 usiku mapigo 
ya moyo ya kijusi yalianza kushuka na 
muuguzi wa zamu alitumia simu yake 
kumbipu daktari kwa sababu hakuwa na 
salio. Daktari hakumpigia. Saa 3:05 usiku, 
muuguzi alitumia simu yangu kumpigia 
daktari, ambaye alijibu kwamba alikuwa 
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mbali sana na kwamba muuguzi anapaswa 
kumwita daktari mwingine, ambaye hakuwa 
zamu. Daktari mwingine hakupokea 
simu ingawa iliita sana. Hivyo tukajaribu 
kumpigia tena simu daktari aliyekuwa  
zamu, simu yake ilikuwa imezimwa. Muda 
wote huo mke wangu alikuwa kwenye 
chumba maalum akisubiri daktari wa 
upasuaji. Wakati huo huo mapigo ya moyo 
wa kijusi yaliendelea kushuka. Kama saa 3:45 
usiku, muuguzi aliamua kumwita mpasuaji 
mkuu wa zamu ambaye alielekeza kuwa 
mke wangu ahamishiwe haraka kwenye 
chumba cha upasuaji na kwamba atafika 
ndani ya dakika ishirini. Kwa sababu ilikuwa 
ni siku ya Jumamosi usiku, hakukuwa na 
wauguzi na wahudumu wengi zamu, hivyo 
tulimsaidia muuguzi kusukuma kitanda 
kwenda chumba cha upasuaji. Baada 
tu ya kufika saa 4 usiku, mpasuaji mkuu 
alifika, alikimbilia chumba cha upasuaji 
na akamfanyia upasuaji (wa kujifungua) 
mke wangu. Mtoto wa kike mzuri alizaliwa. 
Baada ya muda Daktari wa upasuaji alitoka 
na kutueleza kwamba mtoto hakuwa wa 
kawaida na kwamba anatakiwa kuwekewa 
oksijeni usiku huo. Mtoto huyo alikufa saa 
10:45 alfajiri siku iliyofuata. Nilifanya utafiti 
kwenye mtandao na kupata ukweli fulani. 
Kwanza, dharura ilikuwa kwa sababu kitovu 
kilichomoza, kama daktari wa zamu angefika 
kwa wakati, ingeokoa maisha ya binti yangu. 
Pili, mke wangu alikuwa amelazwa chali, 
kichwa chini kidogo na miguu juu wakati 
akisubiri daktari, hivyo kuthibitisha kuwa 
kitovu kilichomoza. Muuguzi na madaktari 
walijaribu kutushawishi kuwa yalikuwa ni  
mapenzi ya Mungu na kwamba inawezekana 
mtoto angekufa tu, lakini ninaamini kwamba 
hospitali inawajibika kwa hili. Pia inaonesha 
kwamba daktari ambaye alikataa kuja haishi 
mbali na hospitali na alikuwa anapaswa 
kuwa zamu siku hiyo. Nimepoteza binti 
yangu kwa sababu ya uzembe wa hospitali 
– hawezi kuwa nasi tena. Ninataka kuchukua 
hatua dhidi ya hospitali hii ili kuhakikisha 

kuwa hili halitokei kwa mtu mwingine tena. 
Je, nifanye nini?
25 octoba 2010

Tunafurahi kusikia kwamba hukubaliani 
na kauli isiyo na msingi ya wafanyakazi 
wa hospitali kwamba kifo cha mwanao  
kingeweza kutokea kwa vyovyote vile. 
Muuguzi na daktari ambaye alikuambia hilo 
labda angesomea utabiri na si utabibu.

Ni dhahiri kwamba hospitali na/au 
wataalamu wa afya walikuwa wazembe 
kwa jinsi walivyoshughulikia zoezi zima la 
kujifungua. Kujifungua ni kitendo cha hatari 
kwa mama na mtoto, ndio maana watu 
huenda kujifungulia hospitali na si nyumbani. 

Katika kesi yako, na kutokana na maelezo 
uliyotupa katika swali lako, ni dhahiri kwamba 
hospitali na ma/daktari wanawajibika kwa 
kifo cha mtoto wako. Lazima ujiulize maswali 
matatu: Je, hospitali ilikuwa na wajibu wowote 
kwa mkeo? Jibu ni ndiyo. Pili, Je, madaktari 
na/hospitali wamevunja wajibu huo? Jibu ni 
ndiyo – kwa kuwa ni hospitali inayohudumia 
wajawazito ilipaswa kuwa na daktari wa 
upasuaji ambaye yuko zamu, na daktari huyo 
wa upasuaji lazima aitikie wito husika kwa 
wakati. Mwisho, je, uzembe huo ulipelekea 
kifo cha kichanga? Jibu ni ndiyo.

Tunaamini una nafasi nzuri ya kufanikiwa 
na hupaswi kushtaki tu hospitali bali pia 
daktari ambaye hakuonekana. Unapaswa pia 
kuwajumuisha watu wengine ambao unafikiri 
walikuwa na wajibu.

Muuzaji alibadilisha Sampuli

Mimi ni meneja ununuzi wa shule, nimekuja 
Dar kununua vifaa mbalimbali kwa ajili 
ya maabara yetu ya sayansi. Moja ya vitu 
nilivyopaswa kununua ilikuwa ni dazani 
moja ya mizani, ambayo sampuli zake 
niliziona na kuzikubali. Muuzaji aliahidi 
kuniletea vitu hivyo shuleni huko Lushoto. 
Siku kumi baadaye, bidhaa ilipoletwa, mizani 
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ilikuwa tofauti kabisa na ile aliyonionesha. 
Je, hili si kosa?
13 Desemba 2010

Sheria ya Ushindani inatamka wazi 
kwamba kama kuna mkataba wa kusambaza 
bidhaa kwenda kwa mnunuzi/mteja, pia 
kuna kipengele kwenye mkataba, kilicho 
wazi au fiche, chenye kutamka kuwa bidhaa 
husika zinauzwa kwa kuzingatia sampuli 
iliyooneshwa. Zaidi, kuna masharti fiche 
kuwa, mzigo ni lazima uendane na ubora 
uliooneshwa kwenye sampuli, na mnunuzi 
atakuwa na nafasi ya kulinganisha kama 
mzigo alionunua unaendana na sampuli na 
kwamba mzigo haupaswi kuwa na kasoro 
zozote ambazo zitafanya bidhaa husika 
kutokuwa na ubora wa kuuzika, na ambazo 
zinaweza kuwa hazionekani baada ya kufanya 
ukaguzi wa kawaida wa sampuli. 

Kwa hiyo unaweza kumchukulia hatua 
muuzaji chini ya kifungu hiki cha sheria.

Kinyozi amenyoa Nywele zangu zote

Je, ninaweza kumfanya nini kinyozi ambaye 
amenyoa kwa makusudi masharubu yangu 
niliyoyafuga kwa kipindi cha miaka kumi? 
Na vipi kama ameweka bango linalosema 
kinyozi hawajibiki kwa madhara au kasoro 
zozote zitakazotokea? Je, hiyo inabadili 
msimamo wenu?
25 Octoba 2010

Hatuna uhakika kama ni kweli kinyozi 
amenyoa masharubu yako au unauliza tu 
swali kupata ufahamu wa kawaida. Sisi 
sote tumewahi kwenda kwa vinyozi nchini 
Tanzania na hatujawahi kuona bango 
linalosema ‘kinyozi hawajibiki kwa madhara 
au kasoro zozote zitakazotokea’! 

Kukiwa na mkataba wa kutoa huduma, 
kuna vipengele huchukuliwa kama ni sehemu 
ya mkataba hata kama havijawekwa. Na 
kipengele cha namna hiyo kwenye mkataba 

wenu wa kunyoa nywele au masharubu, ni 
kutumia ujuzi kutoa huduma nzuri na kwa 
uangalifu. Kila mtoa huduma awapo kwenye 
shughuli zake za kila siku anawajibu fiche 
kuwa atatumia ujuzi kutoa huduma nzuri na 
kwa uangalifu. 

Katika kesi yako, kinyozi hajatumia ujuzi 
wala hakuwa makini na unaweza kumshtaki. 
Hii inatuleta kwenye sehemu ya pili ya swali - 
je, bango/taarifa hiyo inamwondolea kinyozi 
wajibu kutumia ujuzi na kuwa mwangalifu? 
Jibu letu ni hapana. 

Dawa isiyofaa kutoka kwa Mfamasia

Niliandikiwa dawa na daktari wangu, na 
kisha kupewa dawa tofauti na mfamasia. 
Ikapelekea kiwango cha sukari kuwa juu, 
sikuweza kwenda kazini kwa muda mrefu na 
kuteseka sana. Mmiliki wa famasi aliniomba 
msamaha. Je, nimsamehe?
18 Octoba 2010

Hatuna uelewa juu ya ‘kutoa’ msamaha 
na hatujui kama tuna sifa ya kukushauri 
katika hili. Kama wanasheria, tuna hakika juu 
ya jambo moja tu - una kesi nzuri dhidi ya 
mfamasia na famasi. Unaweza kuwashtaki 
pamoja. Unaweza kudai fidia japo nchini 
Tanzania hatuna mifano mingi kama nchi 
nyingine zilizoendelea kuhusu suala lako, 
lakini kesi yako ni nzuri na una nafasi ya 
kushinda. Usiogope kuwashtaki wataalamu 
kwa kuwa inasaidia kuufanya mfumo ufanye 
kazi vizuri.

Ukomo wa kupanga baada ya Kifo cha 
Mume wangu

Mimi ni mjane mwenye watoto watatu. 
Mume wangu amefariki hivi karibuni na 
kutuacha katika nyumba ya kupanga 
inayomilikiwa na shirika fulani la umma. 
Tumeishi kwenye nyumba hii kwa takribani 
miaka ishirini na daima tulikuwa tukilipa 
kodi kwa wakati. Cha kushangaza, mume 
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wangu alivyofariki, mwenye nyumba 
ametutaka tuhame, akidai kuwa aliyesaini 
mkataba wa kupanga ameshafariki, hivyo 
mkataba umekoma. Je, madai haya yana 
maana kisheria? Je, nifanye nini?
18 Octoba 2010

Kutokana na maelezo yako, na kwa 
kuangalia sheria, labda kama muda wa kodi 
umeisha au hamkulipa kodi, kitendo cha 
mwenye nyumba ni kinyume cha sheria. Kifo 
hakiwezi kusitisha makubaliano ya upangaji 
- hatudhani kama mkataba wa upangaji 
ulikuwa na kipengele hicho na hata kama 
kingekuwepo, mngeweza kukipinga. Kwa 
kawaida kama mume amefariki, mke anaweza 
kuendelea na mkataba ikiwa mke alikuwa 
akiishi kwenye nyumba hiyo hiyo kabla ya kifo 
cha mumewe ilimradi tu baada ya kifo cha 
mume unaendelea kufuata vigezo na masharti 
ya upangaji ikiwemo kulipa kodi kwa wakati. 
Kitendo cha mwenye nyumba kinapaswa 
kulaaniwa. Hata hivyo unatakiwa kusoma 
mkataba huo kwa ukamilifu ili kuhakikisha 
kuwa hakuna vikwazo vingine ambavyo 
vingeweza kusababisha mkataba kusitishwa. 
Ikiwa mwenye nyumba haelewi unaweza 
kufungua shauri mahakamani. Tunakushauri 
kuwasiliana na mwanasheria wako.

Mmiliki mpya hataki kuendelea na 
Mkataba 

Nimekuwa nikiishi kwenye nyumba kubwa 
na ya kisasa eneo la Oysterbay kwa muda 
wa miaka mitatu. Mwenye nyumba aliuza 
nyumba hiyo kwa mtu mwingine ambaye 
hayuko tayari kuongeza muda wa mkataba 
kwani anataka kuibomoa na kujenga mpya. 
Je, mkataba wangu wa upangaji unamhusu 
mmiliki mpya? Kwa nini asingenipa nafasi ya 
kununua nyumba hiyo kabla ya kumuuzia 
mtu mwingine? Je, nifanye nini? Je, hii si 
kinyume na sera za nchi?
18 Octoba 2010

Jibu letu kwa swali hili haliwezi 
kukufurahisha.

Kulingana na barua yako, mnunuzi 
alinunua nyumba wakati wewe umepanga na 
kwa hiyo anafungwa na mkataba wa upangaji, 
na yeye ni mwenye nyumba wako mpya. Kama 
mkataba umefika ukomo na hataki kuongeza 
muda mkataba, huwezi kufanya chochote. 

Pia hakuna sheria inayomlazimisha mwenye 
nyumba kumuuzia nyumba mpangaji wake 
isipokuwa labda kama kulikuwa na kipengele 
maalum cha namna hiyo kwenye mkataba 
kinachosema hivyo, kitu ambacho hatukioni 
kwenye mkataba wako. 

Vile vile hakuna sera ya nchi inayokulinda. 
Sheria inapenda kuwepo na majengo mapya 
ili kuondoa changamoto ya makazi. Kinyume 
chake ni sahihi - kuzuia ujenzi ni kwenda 
kinyume na sera ya nchi. 

Tunakushauri kuonana na mwanasheria 
wako ili kuona kama kuna njia mbadala. 

Mkopo kulipwa Wanapotaka

Niko kwenye hatua za mwisho za kukopa 
dola milioni 2 kwenye benki kubwa nchini 
Tanzania. Nyaraka moja inasema kwa uwazi 
kwamba ikiwa ombi langu litakubaliwa, 
nitalazimika kulipa mkopo wanapohitaji. 
Nilizungumza na benki, wakadai huu 
ni utaratibu wa kawaida na kwamba 
kila mtu hapa mjini ambaye amewahi 
kukopa amesaini waraka kama huo, hata 
wale ambao wamekopeshwa makumi ya 
mamilioni, na kwamba mimi, kama ‘mkopaji 
mdogo/samaki mdogo’ siwezi kuishawishi 
benki kuandaa upya nyaraka hizo. Je, hii ni 
kawaida?
11 Octoba 2010

Aina hii ya mkopo mnaojadiliana na 
benki unaonesha ni mkopo  unaolipwa kila 
inapohitajika. Nyaraka za dhamana za benki, 
makubaliano ya kulipa, mara nyingi huwa 
ni ‘lipa inapohitajika’. Hii ina faida kwa benki 
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kwani Sheria ya Ukomo wa Mashtaka haiwezi 
kuwabana hadi wahitaji kulipwa. Vinginevyo 
mkopo wa muda maalum usingekuwa na 
maana kama wakiondoa kipengele hiki kwa 
kuwa uwekezaji wako ni wa muda mrefu. 
Kitu pekee ambacho unatakiwa kusisitiza ni 
kwamba madai ya pesa yote yafanywe muda 
wa kulipa mkopo ukifika.  

Maoni ya benki kwamba wengine 
wamesaini nyaraka kama hizo hayana msingi 
wowote. Jambo la kushangaza ni benki 
kutumia maneno ‘samaki wakubwa/matajiri 
na samaki wadogo/kipato cha kawaida’. 
Nyaraka zote za mkopo zinapaswa kusomwa, 
kueleweka, na kujadiliwa na kisha kusainiwa 
na kugongwa mhuri na wewe mwenyewe. 
Hamu yako ya kutaka kuanza mradi haraka 
haraka kwa mkopo, isikushawishi kusaini 
chochote unacholetewa - unaweza baadaye 
kujutia.

Kamari ‘Karata Tatu/Kekundu’

Kituo cha Polisi kilikataa kupokea na 
kuyafanyia kazi malalamiko yangu dhidi 
ya mcheza kamari ‘ karata tatu ‘ ambaye 
alinilaghai na kuchukua shilingi 10,000 
wakati wa mchezo. Polisi walikataa 
kuchukua hatua hata baada ya kusisitiza 
kwamba mtuhumiwa bado alikuwa sehemu 
ya tukio, wanasema nimepoteza fedha 
kwa upumbavu wangu. Je, jibu la polisi 
linakubaliwa? Je, mchezo huu ni halali 
kisheria?
11 October 2010

Labda ulikuwa ukicheza mchezo huu 
sehemu ambayo haina kibali,  hivyo 
kufanya aina hii ya kamari/bahati nasibu 
kuwa kinyume cha sheria. Polisi walipaswa 
kuchukua hatua dhidi ya ‘mkosaji’, lakini pia 
wangeweza kuchukua hatua dhidi yako. 
Una bahati sana kwa kuwa wote wawili 
mlipaswa kukamatwa. Wakati mwingine watu 
ambao wanaenda polisi kulalamika huishia 

Kukamatwa wenyewe - polisi wana uwezo wa 
kufanya hivyo. Kuwa wa kwanza kulalamika 
polisi hakukuondolei hatia. 

Utaratibu wa Kujitetea kwenye Shauri 
la Haraka

Nilinunua gari shilingi milioni 20 na kutoa 
hundi yenye tarehe ya mbele. Baada ya 
kutoa hundi, nilipewa gari, ambalo nilianza 
kulitumia. Muuzaji aliwasilisha hundi 
benki lakini haikulipwa kwa sababu benki 
hawakuwa na fedha ya kulipa. Muuzaji 
hakuridhika na kunifungulia shauri la haraka 
akidai, miongoni mwa mambo mengine, 
arudishiwe fedha yake ya manunuzi pamoja 
na fidia. Sina utaalamu wa sheria na wala 
sijui kama hili ni kosa. Tafadhali naomba 
ushauri mzuri.
4 Oktoba 2010

Katika kujibu swali hili, tunadhani kwamba 
si kweli kuwa benki haikuwa na hela bali 
akaunti yako ndiyo haikuwa na hela ya kulipa.

Shauri la haraka (summary proceedings) 
kwa kawaida linahusu kesi ambazo zinahitaji 
hatua za haraka kuchuliwa na kwa ujumla 
uhusisha masuala madogo madogo yaliyo 
wazi kama vile: kutolipa bili za huduma 
za umma, mkopo wa benki na hundi 
zilizokataliwa, kama ilivyo hapa.  

Utaratibu wa kujitetea kwenye aina hii ya 
shauri si wa moja kwa moja - mlalamikiwa 
lazima aombe kibali mahakama husika ndani 
ya muda uliobainishwa kwenye wito wa 
mahakama/samansi, ili aweze kupata haki 
ya kujitetea. Maombi ya kibali cha kujitetea 
lazima yaambatane na kiapo ambacho 
kinaonesha ni mambo gani mlalamikiwa 
anamtaka mlalamikaji kuthibitisha kabla ya 
kupata maamuzi ya haraka. 

Kwa ufupi, kiapo chako ni lazima kioneshe 
hoja za msingi ambazo zinahitaji utatuzi wa 
kisheria na kuiridhisha mahakama. 

Katika swali lako, hujasema kwa nini hundi 
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ilikataliwa. Kama huna sababu za msingi za 
zinazohitaji utatuzi wa kisheria ni ngumu 
kufanikiwa, na mahakama inaweza kukataa 
maombi yako. Kama maombi yako ya kupata 
kibali cha kujitetea yakikataliwa, hukumu 
inaweza kutolewa dhidi yako.

Ushauri wetu kwako, ambao labda 
usingependa kuusikia – mlipe muuzaji haraka 
sana na uombe kuondolewa madai ya fidia. 

Huhitaji kuwa mtaalamu wa sheria kujua 
matokeo ya kutoa hundi wakati ukijua kuwa 
akaunti yako haina fedha ya kutosha - hili ni 
kosa la jinai lijulikanalo kama ‘kurusha tiara’ 
(kite flying)na unaweza kufungwa. 

Kutolewa kwenye Mashindano ya 
Urembo Tanzania

Nina umri wa miaka 23 na nimeolewa 
nilitaka kushiriki katika mashindano ya 
urembo Tanzania mwaka jana, lakini ombi 
langu lilikataliwa kuwa nimeolewa. Nina 
sifa zote kuwa mrembo wa Tanzania na 
sitaiangusha nchi yangu kama wawakilishi 
waliokwisha tangulia katika mashindano 
ya urembo Tanzania. Je, kanuni inayozuia 
wanawake walioolewa kushiriki mashindani 
ya urembo si ya kibaguzi? Nataka kushiriki 
katika mashindano hayo – mnanishaurije?
20 Septemba 2010

Ingawa tunasikitika kukataliwa kwako 
kushiriki, lakini hatuoni ubaguzi wowote 
hapo. Ni kweli kwamba kutokuwachukulia 
watu wote kwa usawa wakati hakuna tofauti 
zozote baina ya wale waliopendelewa na 
wale wasiopendelewa ni kinyume cha sheria, 
kwenye suala lako hatuoni kuwepo kwa 
ubaguzi huo.

Kama yalivyo mashindano mengine, 
waandaaji wa mashindano ya urembo wa 
Tanzania wana uhuru wa kuandaa kanuni 
zao na kubainisha sifa za washiriki kwenye 
mashindano. Ni kweli, unaweza kuwa 
mzuri na unaweza kufanya vizuri kuliko 

warembo waliotangulia, lakini waandaaji 
hawawezi kupindisha taratibu zao ili kukupa 
upendeleo wewe. Kukataliwa kwako kushiriki 
kungeoneonekana tofauti kama kanuni 
zingeruhusu wanawake walioolewa, na wewe 
ukakataliwa. 

Kama bado una wito wa kushiriki kwenye 
mashindano ya urembo, unaweza kutafuta 
mashindano mengine yanayoruhusu 
wanawake walioolewa kushiriki, labda 
Bi. Tanzania. Kwa jibu letu hili kwako, 
hatumaanishi kuwa wanawake walioolewa si 
wazuri kama wanawake ambao hawajaolewa. 
Yote kwa yote, kama msemo wa Kigiriki wa 
karne ya 3 usemavyo, uzuri upo machoni pa 
mtazamaji.

Masharti ya Mkataba nyuma ya Risiti 

Nilipanda basi kutoka Morogoro kwenda 
Mwanza. Nilipofika mwisho wa safari yangu, 
niliona moja ya vitu muhimu kwenye moja 
ya mabegi yangu matano vimeharibiwa 
kabisa na maji. Baadhi ya vitu vilikuwa vya 
kielektroniki na vya thamani kubwa.  Nilitoa 
taarifa kwenye ofisi ya kampuni ya mabasi 
lakini niliambiwa kuwa kulikuwa na taarifa/
notisi nyuma ya risiti kuwa kampuni ya 
basi ilikuwa haina dhamana kwa uharibifu 
wowote au hasara ya mizigo. Hata hivyo, 
mimi sikupewa risiti, nimepewa tu tiketi 
ya safari. Je, kampuni ya mabasi inaweza 
kujiwekea ukomo wa kuwajibika kwake 
kwa kuweka sentensi moja tu kwenye risiti 
namna hii? Sikuweza hata kuona/kusoma 
nyuma ya risiti hiyo? Je, kuna kitu naweza 
kufanya?
9 Agosti 2010

Sheria inasema wazi kwamba kama mtu au 
kampuni inataka kujiondoa kwenye wajibu, 
inatakiwa kumtaarifu kwa uwazi kabisa mtu 
inayeingia naye mkataba kuhusu kujiondoa 
huko. Kwa suala lako haiwezi kuchukuliwa 
kama ulipewa hiyo taarifa ya kujiondoa 
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kwenye wajibu kwa kuwa hukutaarifiwa 
kabla ya kuanza safari. Zaidi ya hilo, masharti 
yalikuwa kwenye risiti, sio tiketi na kwa 
mazingira hayo kuna uwezekano mkubwa 
kwamba ulikuwa tayari umeshaingia mkataba 
wa usafiri. Tumeshawishika kuwa unaweza 
kufungua shauri dhidi ya kampuni na kudai 
fidia kutokana na uharibifu wa mali zako. 

Ununuzi wa Gari kwenye Mtandao

Nataka kununua gari kupitia mtandaoni 
(internet) kwa sababu ni bei nafuu. Nilipata 
tovuti ambayo inauza magari, lakini 
wanataka malipo yote kabla ya kukupa gari. 
Je, kuna njia nyingine yoyote ya kulipa? Je, 
ninunue gari?
26 Julai 2010

Kununua gari au la si suala la kisheria. 
Pengine jambo unalotaka kujua ni kama ni 
salama kununua gari kupitia mtandao.

Jibu la haraka ni hapana. Mambo mengi 
yanaweza kwenda vibaya/mrama - maelezo ya 
gari kwenye mtandao yanaweza kutofautiana 
na gari unayoletewa, au unaweza usipate gari 
kabisa. Tunajua kuna watu wachache ambao 
walipata magari bora kupitia mtandao; 
pia tumekutana na watu ambao walilipa 
kwenye mtandao na hawajawahi kupokea 
bidhaa hizo. Ni vigumu sana kuthibitisha 
uhalali/uwepo wa kampuni unayofanya 
nayo mawasiliano kwenye mtandao. Hata 
hivyo, haya ni maamuzi yako ya kibiashara. 
Tukutahadharishe kuwa mchakato wa 
kurudisha fedha iliyolipwa kupitia mtandao ni 
ngumu sana hasa pale ambapo haujui anwani 
ya mahali au utambulisho wa yule ambaye 
umefanya naye biashara.

Njia salama ya malipo ambayo inatoa 
ulinzi zaidi ni barua ya mikopo/dhamana ya 
biashara (letter of credit). Ikiwa bado una 
shauku ya kununua gari kupitia mtandao, 
tunapendekeza kuwasiliana na mabenki na 
kufanya mchakato wa kupata barua ya mkopo.

Kabla ya kufungua barua ya mkopo, 
unapaswa kuchunguza kama tovuti hiyo 
inapokea aina hiyo ya malipo au la.

Uzembe wa Kitabibu na kusababisha 
Kifo

Baba yangu alipelekwa kwenye chumba cha 
dharura cha hospitali ili kufanyiwa upasuaji. 
Aina ya damu yake ilikuwa kundi A na kwa 
makosa ya wahudumu wa afya walimpa 
kundi B. Wakati tukiwa kwenye chumba cha 
kutunzia damu/benki ya damu, niliendelea 
kusisitiza kwa muuguzi kuwa hospitali 
hiyo inafanya makosa, lakini muuguzi 
alikuwa na uhakika wa matokeo ya damu 
na kundi husika kutoka maabara. Baadaye 
waligundua kwamba maabara walitumia 
vitendanishi ambavyo havikuhifadhiwa 
vizuri. Kutokana na uzembe wa hospitali 
baba yangu alifariki saa chache baada ya 
upasuaji. Je, naweza kushtaki na kuidai 
hospitali?
19 Julai 2010

Mwenendo mbaya katika utoaji tiba 
unahusisha mambo mengi zaidi ya matibabu 
kwenda vibaya. Kama unataka kushtaki na 
kushinda juu ya madai ya utendaji mbaya, 
unahitaji kuthibitisha mambo kadhaa ili 
kufaulu.

Mtoa huduma wako wa afya ana wajibu 
wa kisheria kwako kutokana na uhusiano 
wa daktari na mgonjwa. Sehemu ya wajibu 
huu ni kutoa huduma ambayo inalingana na 
viwango vya taaluma husika. Kushinda madai 
ya utendaji mbovu wa kitabibu, unahitaji 
kuthibitisha kwamba daktari hakutoa huduma 
kwa kiwango cha ubora kinachotakiwa

Ingawa si rahisi kuthibitisha utendaji 
mbovu wa kitabibu, inaonekana kama una 
ushahidi wa kutosha ili kuchukua hatua dhidi 
ya hospitali, madaktari na wauguzi. Kesi yako 
dhidi ya hospitali au daktari aliyeshughulikia 
matibabu, haiwezi kumfufua baba yako, lakini 
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hakika itasaidia kuboresha ufanisi katika 
hospitali hiyo.

Kukataliwa kwa Madai ya Bima ya 
Maisha 

Miaka saba iliyopita, mume wangu alikuwa 
amekata bima ya maisha kutoka kwa 
kampuni binafsi. Alikufa mwezi Septemba 
mwaka jana baada ya kuruka kutoka kwenye 
gari iliyokuwa katika mwendo kasi. Awali 
kampuni ya bima ililipa gharama za mazishi 
na kuonesha dalili zote kwamba wangeweza 
kulipa madai mengine ndani ya siku tisini. 
Nimepewa taarifa kwamba hawatalipa. Je, 
nifanye nini? Je, naweza kuishtaki kampuni 
ya bima?
28 Juni 2010

Haujatoa sababu za kukataliwa madai 
hayo, lakini kuna kitu tumegundua katika 
swali lako. Kwa nini mume wako aliruka 
kutoka katika gari linalotembea? Nini 
kilisababisha hatua hiyo? Kama alijiua, madai 
hayatalipwa. Katika kila bima ya maisha, kuna 
kifungu kinachoondoa ‘kujiua’ kwenye ulinzi 
wa bima, au kuweka ukomo wa uwajibikaji 
wa kampuni, kwa kiwango sawa na tozo/ada 
zilizokwishalipwa. Ukweli kwamba kampuni 
ya bima ililipa gharama za mazishi, hakuwezi 
kutafsiriwa kuwa imekubali madai husika. 
Tunapendekeza kuwa ukutane na wakili wako 
ambaye atakuongoza hatua kwa hatua kabla 
ya kukimbilia mahakamani.

Nahitaji kurudishiwa Fedha yangu

Nililipia chumba mapema katika moja 
ya hoteli mjini Mbeya ambapo nilitakiwa 
kuhudhuria semina ya siku saba. Hata hivyo, 
kutokana na sababu ambazo hazikuelezwa 
mratibu wa semina aliahirisha semina 
husika, na hivyo sikuweza kwenda Mbeya. 
Mmiliki wa hoteli hataki kunirejeshea fedha 
nilizolipia. Je, nifanye nini ili kurejesha fedha 
yangu, kwa kuwa sikutumia huduma?
14 Juni 2010

Mkataba wako ulikuwa ni wa kununua 
huduma ya chumba. Kwa kawaida, mteja 
anaponunua huduma anawajibu wa kulipia 
mkataba wa huduma. Kwa hiyo kama ulikodi 
chumba huwezi tu kirahisi na ghafla kuamua 
kusitisha, na kisheria, mmiliki ana haki ya 
kutokurudishia fedha yako na anaweza 
hata kukushtaki kwa kumtia hasara kama 
anaweza kuthibitisha kwamba alipata hasara 
zaidi kutokana na kutofika kwako. Katika kesi 
yako, inategemea namna gani ulitoa taarifa 
mapema juu ya kusitisha kwako kwa mmiliki 
wa hoteli na masharti husika. Kutokana na 
maelezo yako, hakuna uwezekano kwamba 
unaweza kufanikiwa katika shauri lako dhidi 
ya mmiliki wa hoteli. Unaweza pia kufikiria 
kumshtaki mratibu wa semina, lakini hiyo 
itategemea na vigezo na masharti ya semina/
mwaliko husika.

Waranti ya Bidhaa haikutiliwa maanani

Mimi ni fundi cherehani kwenye kiwanda 
cha ushonaji Manispaa ya Tabora. Mnamo 
Septemba 2009, nilinunua cherehani nne 
kwenye mojawapo ya maduka jijini Dar es 
Salaam, nilipewa risiti halali na waranti ya 
miezi sita.  Mwezi mmoja baadaye niligundua 
kwamba baadhi ya cherehani zilikuwa 
mbovu. Kwa sababu ya muda uliokuwa 
umebaki kwenye waranti, niliwasiliana 
na muuzaji kwa ajili ya matengenezo au 
kupewa cherehani nyingine. Lakini muuzaji 
alijibu kuwa wamesitisha uuzaji wa aina hiyo 
ya cherehani! Je, hii si uvunjaji wa mkataba? 
Je, kwa mujibu wa waranti, ninaweza 
kurudishiwa gharama ya usafiri kama 
nitarudisha cherehani Dar? Je, ninaweza 
kulipwa fidia kutokana na hasara niliyopata?
21 Juni 2010

Kamusi ya Kiingereza neno “Warranty” 
inaielezea  kama ni hakikisho la kisheria 
kwamba huduma au bidhaa pamoja na 
mambo mengine inafaa kwa matumizi, haina 
kasoro yoyote kutoka kwa mtengenezaji na 



62 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

inakidhi vigezo vya kisheria. Kwa kawaida, 
waranti inaeleza hali na muda muuzaji 
anaweza kakarabati/kurekebisha, kubadilisha 
au kufidia ununuzi wa bidhaa mbovu pasipo 
mnunuzi kuingia gharama yoyote.

Katika suala lako, ni dhahiri uko ndani 
ya muda wa ukomo wa waranti. Unahitaji 
kusoma zaidi masharti ya udhamini kuona 
ni vitu gani vinavyozungumziwa kwenye 
waranti. Kimsingi, sababu uliyopewa na 
muuzaji wa cherehani juu ya kusitisha uuzaji 
wa cherehani husika haina msingi wowote na 
inaweza kupingwa kirahisi tu.  Una kesi nzuri 
juu ya hili.

Kama waranti inatoa fidia kwa ajili ya usafiri 
wa kurudisha mzigo kwa muuzaji itategemea 
na maneno/masharti ya waranti. Kwa kawaida 
hasara ya biashara huwa si sehemu ya waranti, 
lakini inaweza kudaiwa, itategemea na jinsi 
ambavyo wakili wako ataelewa/atalichukulia 
jambo hili. 

Makubaliano ya Kukodi na Kununua

Januari 2009, nilikodi pikipiki ya 
magurudumu matatu ijulikanayo kama 
bajaji kutoka kampuni moja jijini Dar es 
Salaam, kwa makubaliano kwamba nitalipa 
kwa awamu sita zilizo sawa, baada ya 
malipo ya awamu ya mwisho bajaji itakuwa 
ya kwangu. Nililipa awamu tano na awamu 
ya mwisho ilitakiwa kulipwa mwishoni 
mwa mwezi Novemba 2009. Hata hivyo, 
nimegundua kwamba bajaji ni mbovu. 
Kampuni hiyo imepuuza madai ya ubovu wa 
bajaji, wanasema kuwa madai ni ya kutunga 
kwa maana nilikuwa na nafasi ya kukagua 
bajaji kabla sijaichukua. Kampuni inasisitiza 
kuwa ni lazima nilipe kiasi kilichobaki 
mara moja vinginevyo watanishtaki. Je, 
haki zangu ni zipi katika mazingira hayo? 
Nategemea kurudisha bajaji kwa kampuni 
hiyo na kudai fedha yangu.
7 Juni 2010

Mkataba wako ulikuwa ni wa kukodi 
ambao una kipengele cha kununua ndani 
yake ambapo kampuni inakukodisha na 
baadaye kukumilikisha baada ya kuwalipa 
kiasi fulani cha fedha. Sheria inaipa kampuni 
wajibu wa kujua kwamba bajaji iko imara na 
madhubuti kwa ajili ya lengo lililokusudiwa. 
Kama uharibifu au hasara itatokana na baadhi 
ya kasoro katika uimara au umadhubuti wa 
bajaji kampuni itawajibika si tu kwa matokeo 
yaliyotokea bali pia kwa kukosa umakini. 
Kampuni pia itawajibika kulipa fidia kutokana 
hasara iliyotokana na kasoro za bajaji hiyo.

Kwa bahati mbaya, hatuwezi kujibu swali 
lako kwa usahihi sana kwani hatujui ni aina 
gani ya kasoro umezibaini. Kama ni kuharibika 
kwa kawaida au la, ikiwa ni uzembe wako, 
basi itakuwa vigumu sana kushinda kesi. 
Kwa upande mwingine, kama bajaji haikuwa 
na ubora sahihi kutoka kwa mtengenezaji, 
utetezi wa kampuni kwamba ulipewa nafasi 
ya kufanya ukaguzi wa awali wa bajaji kabla 
hujainunua, hautakuwa na maana kisheria. 
Kwa kuwa unajua ukweli halisi kuliko sisi, 
unaweza kuamua ni maelezo yapi hapo juu 
yanaendana na kesi yako. 

Kusitisha Bima

Napenda kusitisha bima yangu, lakini 
wakala wa bima anasisitiza kwamba 
haitawezekana, lazima nisubiri mpaka bima 
itakapofikia kikomo. Je, huu ndio utaratibu 
Tanzania?
14 Juni 2010

Bima yako ni sawa na mkataba mwingine 
wowote, ambapo kwa kawaida kuna kipengele 
cha kusitisha mkataba. Kwa uzoefu wetu wa 
soko la bima, mkataba wa bima unaweza 
kusitishwa, na mara nyingi hakuna kizuizi. 
Kwa upande wako, itategemea na masharti 
ya bima husika, ambayo tunakushauri 
ukayasome vizuri.

Pindi mteja anapojitoa katika bima, hawezi 
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tena kupata malipo ya bima na hata mwisho 
wa bima pia huwezi kurudishiwa ada zako na 
ndiyo maana huenda wakala wako amekuwa 
akisita kutokana na sababu hii, lakini jaribu 
kumdodosa/kuwasiliana naye tena.

Mifugo kuharibu Uwanja wangu

Jirani yangu hafungii mifugo yake (mbuzi) 
kwenye zizi lake. Matokeo yake, mbuzi wake 
hutoroka na kuingia kwenye bustani yangu 
na kuharibu mboga na kunisababishia 
hasara. Nilishalalamika kwake, lakini 
haoneshi ushirikiano. Pia nilishatoa taarifa 
kwa mamlaka husika (polisi na Serikali 
za mitaa), lakini inaonekana kuwa jirani 
anafahamika sana, hivyo anahurumiwa na 
polisi. Je, nina haki yoyote dhidi ya jirani 
yangu? Tafadhali nishaurini.
21 Juni 2010

Kwa ujumla sheria inawataka wamiliki wa 
mifugo kuifungia katika eneo sahihi, ili mifugo 
yao isilete uharibifu au kuharibu mali za watu 
wengine au kuwajeruhi majirani. Kushindwa 
au kutotimiza wajibu huo, hufanya mmiliki 
wa mifugo kuwajibika, na bila kujali kama 
kutoroka huko kwa mifugo kumetokea kwa 
makusudi au kwa uzembe.

Katika hili, una kesi nzuri dhidi ya jirani 
yako kwa  uharibifu wa bustani yako na mali 
nyinginezo. Unaweza pia kuwakamata na 
kuwahifadhi mbuzi hao, lakini kama utaamua 
kufanya hivyo, lazima uhakikishe kwamba 
unawahudumia vizuri kwa kuwapa chakula 
cha kutosha na maji. Ikiwa utaendelea 
kuwatunza na mmiliki hakuchukua hatua 
yoyote ya kuwakomboa unaweza kuwauza 
mbuzi na kuchukua baadhi ya mapato ya 
mauzo ili kufidia thamani ya bustani yako 
iliyoharibiwa na gharama nyinginezo, ikiwa ni 
pamoja na gharama zilizotumika kuwatunza  
mbuzi hao.

Bei na Uhalali wa Mkataba

Mwaka 2003, nilinunulia lori kwa bei ya 

shilingi milioni 5.6 kutoka kwa mwajiri 
wangu ambaye nilifanya kazi kwake kwa 
miaka kumi na tano kama dereva. Mwajiri 
wangu alifariki mwaka 2009, kwa sasa 
familia ya marehemu inajaribu kuvunja 
mkataba wa kuuziana lori kwa madai 
kuwa thamani ya lori ni kubwa kuliko bei 
niliyonunulia. Familia ameripoti suala hili 
polisi, ambao pia wanadai kuwa nimegushi 
sahihi ya marehemu. Je, nifanye nini?
24 Mei 2010

Kwa kuwa mauzo yalikuwa kwa mkataba, 
tudhani kwamba ninyi nyote mlipata kile 
mlichokubaliana. Mahakama haiwezi 
kuingilia makubaliano ya kibiashara kati 
ya watu wanaotaka kuuziana mali zao, 
vinginevyo tungekuwa na misururu mirefu 
mahakamani! Jambo muhimu ni kwamba lori 
ni la marehemu, na ulilinunua kihalali kwa bei 
aliyoridhia. Kwa mtazamo wetu, bei ni thamani 
(ujira/malipo) ya lori, ambayo inatosha 
kisheria. Katika mikataba ya mauziano ya 
bidhaa, ujira si lazima utosheleze, isipokuwa 
unapaswa kutolewa kwa maridhiano ya 
pande zote mbili. Labda kama kuna jambo 
unatuficha, hatuoni namna ambayo familia 
inaweza kuvunja makubaliano hayo.

Kuhusu suala la kwenda polisi, sheria 
haimzuii mtu yeyote kutoa taarifa polisi kwa 
suala ambalo, kwa maoni yake, anaona kuna 
viashiria vya uhalifu. Waache polisi wafanye 
uchunguzi wao.

Wafamasia ambao Hawajasajiliwa

Mkoani Morogoro nusu ya wafanyakazi 
wa maduka ya dawa hawana sifa za kuwa 
wafamasia, lakini wanajifanya wafamasia. 
Je, hii si hatari? Je, hakuna sheria ambayo 
inaweza kuwazuia kujifanya wafamasia? Je, 
sio kwamba wanawadanganya watu?
10 Mei 2010

Sheria ya Famasi imeweka Baraza la Famasi 
ambalo ni chombo pekee ambacho husajili 
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wafamasia nchini Tanzania. Baraza hili pia 
linasimamia mwenendo na kuweka viwango 
kwa wafamasia, linayo orodha ya wafamasia 
nchini kote na hutathmini viwango vya elimu 
ya wauza madawa. Hivyo sheria ipo.

Sheria ya Famasi inasema kwamba hakuna 
mtu mwingine yeyote zaidi ya wafamasia 
wenye sifa anaweza kutumia jina hili, au 
nembo yoyote au maelezo kuonesha kwamba 
yeye ni mfamasia. Aidha, sheria inasema  
kwamba, mtu yeyote ambaye anajifanya kuwa 
ni mfamasia, wakati sio, anafanya makosa na 
anaweza kutozwa faini ya shilingi milioni 2 au 
kifungo kisichozidi miaka miwili, au adhabu 
zote mbili  pamoja.

Unaweza kuripoti suala hili kwenye Baraza 
la Famasi. Sheria inawataka wataalamu wote 
wa dawa za binadamu kujisajili kwenye Bodi 
ya Wafamasia.

Kucheza Kamari Tanzania

Mimi ni mtaalamu wa kigeni na nilikuwa 
nikiishi Mwanza mwaka uliopita. Miezi 
michache iliyopita, kwa mara ya kwanza 
kabisa, nilisafiri kwenda Mwanza kutoka Dar 
kwa njia ya barabara, nilikerwa sana kuona 
jinsi watu maskini wanavyocheza kamari 
maeneo mbalimbali kando ya barabara kuu. 
Kulikuwa na mashine nyingi za kamari na 
watu walikuwa wamejipanga kucheza. Je, 
sheria inaruhusu shughuli hii? Je, hakuna 
kizuizi cha umri, maana niliona hata watoto 
wadogo wakicheza kamari? Pia niliona kijana 
mdogo akizozana na mmiliki juu ya kiasi 
alichopaswa kulipwa. Pia ninaamini kwamba 
wamiliki wanawadhulumu washindi. Kwa 
kutilia maanani kuwa Tanzania ni moja ya 
nchi maskini zaidi duniani, huoni kwamba 
kamari inapaswa kupigwa marufuku?
10 Mei 2010

Kamari ipo chini ya Sheria ya Michezo 
ya Kubahatisha, ambayo huratibu mashine 
hizo. Kwa mujibu wa Sheria hiyo, kucheza 

kamari nchini Tanzania si kinyume cha sheria. 
Mashine zote lazima zipate leseni kutoka 
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha, ambayo 
ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria hiyo. Pia 
Bodi hutoa leseni mbalimbali kwa kuzingatia 
aina ya mchezo wa kubahatisha.

Kuhusu watoto kucheza kamari, Sheria ya 
mchezo huo iko wazi sana kuhusu umri wa 
washiriki - umri wa chini ni  miaka 18. Sheria 
inaweka kosa kwa mmiliki kuwaruhusu watu 
chini ya umri huu kukusanyika katika maeneo 
ya michezo ya kubahatisha, kuwepo wakati 
wa mchezo au kucheza mchezo wowote 
kati ya michezo hiyo. Sheria inasema wazi 
kwamba mtu yeyote ambaye atakiuka katazo 
hili anaweza kutozwa faini ya shilingi 500,000 
au kifungo cha miezi mitatu, au adhabu zote 
mbili kwa  pamoja.

Sheria pia inakataza udanganyifu dhidi 
ya mshindi na imetoa faini ya shilingi milioni 
moja au kifungo cha mwaka mmoja au vyote 
viwili kwa pamoja. Masharti mengine ya Sheria 
hiyo ni pamoja na kunyang’anywa leseni na 
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha pale ambapo 
umekiuka Sheria, faini na  adhabu ya kifungo 
kwa washiriki ambao wamefanya jaribio la 
kudanganya. Sheria pia inatoa misamaha kwa 
taasisi za kutoa msaada ambazo huendesha 
bahati nasibu ili kuchangisha fedha, lakini 
wanapaswa kutumia au kutoa kiasi cha fedha 
zote zilizochangishwa katika kutoa msaada.

Kwa bahati mbaya hatuwezi kujibu sehemu 
ya mwisho ya swali lako kuhusu pendekezo la 
kupiga marufuku kamari.

Wajibu wa Wamiliki wa Akaunti ya 
pamoja Benki 

Mume wangu alifungua akaunti kwenye 
mojawapo ya benki jijini Dar es Salaam 
mwaka 1998. Ilikuwa akaunti ya pamoja 
ambapo mimi nilikuwa mmoja wa waweka 
saini. Ingawa sijawahi kwenda benki, mume 
wangu alikuwa akiweka fedha katika akaunti 
hii kwa ajili ya matumizi yetu ya pamoja. 
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Mume wangu alifariki miezi nane iliyopita 
na benki wamekataa kutoa fedha kwangu 
kwa misingi kwamba baadhi ya hatua katika 
fomu ya ufunguzi wa akaunti hii zilikuwa 
zimekiukwa, ingawa taarifa fupi ya benki 
imekuwa ikitoka ikiwa na majina yetu wote 
wawili mpaka sasa. Benki haitoi ushirikiano/
majibu mazuri, imekuwa ikionesha dalili 
zote za kujaribu kunizuia kuchukua fedha 
hizi. Tafadhali nisaidieni.
3 Mei 2010

Iko wazi kwenye fomu ya masharti ya benki 
kuwa benki ina makubaliano na kila mmoja 
wa wamiliki wa akaunti ya pamoja. Unasema 
kuwa ni mmoja wa watia saini wa akaunti. 
Hii inamaanisha kuwa benki inakufahamu, 
tunashindwa kuelewa kwa nini benki hawatoi 
fedha husika kwako. Labda kama kuna 
taarifa ambazo unaficha, tunajibu swali kama 
ifuatavyo.

Katika kesi sawa na yako ndani ya Jumuiya 
ya Madola, iliwahi kuamuliwa kwamba 
kutokuchangia au kutoa pesa kwa mmiliki 
mmojawapo kwenye akaunti ya pamoja 
hakumzuii mtu huyo kunufaika. Hata kama 
hajui kabisa kama akaunti hiyo ya pamoja 
ipo. Zaidi ya hayo, ukweli kwamba mmoja wa 
wamiliki wa akaunti hiyo hakutarajia kuitumia 
kabisa hiyo wakati mwenzake yuko hai, 
haimzuii mmiliki aliyehai kuirithi akaunti yote. 
Kisheria, akaunti ya pamoja ni deni la pamoja 
la wamiliki wa akaunti hiyo.

Kulingana na Sheria hapo juu na ukweli 
kama ulivyowasilishwa kwetu, tunaamini 
kwamba benki inazuia fedha yako kinyume 
na sheria na una kesi nzuri dhidi ya benki. 
Tunashauri uwasiliane na wanasheria wako.

Mke wa mwenye Nyumba ni Kero

Mwenye nyumba wangu (hasa mke 
wake) mara nyingi hutembelea nyumba 
niliyopanga licha ya kwamba nazingatia 
masharti yote ya upangaji. Mwenye nyumba 

huja kwangu wakati wowote. Hatujulishi 
kwa simu - anakuja siku na muda/saa yoyote 
anayotaka. Hali hii inasumbua sana familia 
yetu. Nimemwambia zaidi ya mara moja 
kwamba anapaswa kupiga simu kabla ya 
kututembelea. Je, sina haki zozote? Anadai 
kwamba sheria inaruhusu mwenye nyumba 
kutembelea nyumba aliyokodisha. Pia ana 
mwanasheria mzuri sana anayemuunga 
mkono. Je, nifanye nini?
26 Aprili 2010

Mwenye nyumba yuko sahihi kwamba 
ana haki ya kuja na kukagua nyumba 
aliyopangisha. Kama mpangaji wa nyumba, 
pamoja na kwamba una haki ya kutumia na 
kufurahia nyumba uliyopanga, bado mwenye 
nyumba ana haki ya umiliki wa nyumba 
husika. Kwa suala lako, hujatuambia vigezo 
na masharti ya upangaji wako, lakini kwa 
ujumla mwenye nyumba anaruhusiwa kuja na 
kukagua nyumba aliyopangisha.

Hata hivyo, ukweli kwamba anakuja 
wakati wowote bila taarifa kama anavyofanya 
anavunja sheria. Sheria inakulinda kuwa, 
wakati mmiliki ana haki ya kuja na kukagua 
nyumba aliyoipangisha, anatakiwa kukupa 
taarifa mapema kabla ya kufanya hivyo. 
Kutokana na swali lako na unavyoonesha 
kukerwa, tunahisi kwamba mwenye nyumba 
anakuja kila siku au kila wiki bila taarifa. 
Labda hana kazi nyingine ya kufanya na hivyo 
‘amejishikiza’ kwenye mali yake!

Kwa hali yoyote, ikiwa hali hii itaendelea, 
unaweza kumzuia asiingie bila taarifa na 
kumshtaki kwa usumbufu/kero. Mwenye 
nyumba anatakiwa kuwa na busara juu ya 
wakati gani anaweza kuja na kwa malengo 
gani. Wakati umepanga una haki ya faragha, 
kuishi kwa amani na kufurahia mali husika. 

Ukweli kwamba ana timu nzuri ya 
wanasheria hauna maana - wanasheria 
hawawezi kubadilisha sheria. Sote tunaishi 
chini ya sheria. Unaweza pia kushauriana na 
wakili wako.
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Daktari anaficha Taarifa zangu

Nimekuwa nikitembelea hospitali moja jijini 
Dar es Saalam kwa miezi mitatu iliyopita 
na kwa kuepuka usumbufu nimekuwa 
nikiambatana na mama yangu. Chanzo 
cha ugonjwa wangu kilikuwa hakijulikani 
na madaktari waliendelea kufanya vipimo 
mbalimbali. Miezi michache iliyopita 
nilienda kumuona daktari na kuniambia 
kuwa alihitaji kuzungumza na mama yangu, 
ambaye alikuwa hajaambatana nami siku 
hiyo. Je, daktari ana haki ya kunificha taarifa 
kama hii? Kwa nini mama yangu apewe 
taarifa na si mimi?
19 Aprili 2010

Kwa kawaida, daktari hawezi kuficha/
kuzuia taarifa za mgonjwa. Hata hivyo, kuna 
hali ambayo daktari ana haki ya kuzuia taarifa, 
na ana kinga kisheria iwapo atashtakiwa kwa 
kuzuia taarifa. 

Upendeleo wa kitabibu ni haki ya daktari 
kutotoa taarifa kwa mgonjwa pale anapoona 
kwamba kutoa taarifa hizo kunaweza 
kusababisha madhara ya ghafla na makubwa 
kwa mgonjwa. Upendeleo wa kitabibu ni 
kanuni ndogo inayolegeza masharti ya kanuni 
kuu, ambayo kwa kawaida humkataza daktari 
kutoa taarifa za mgonjwa kwa mtu mwingine. 
Kanuni hii ndogo inatumika ikiwa kutoa taarifa 
husika kwa mgonjwa kunaweza kusababisha 
madhara makubwa na ya ghafla kwa 
mgonjwa, kama vile tabia ya kujiua. Kanuni 
ya upendeleo wa kitabibu haitakubalika kama 
daktari ataona kwamba mgonjwa anaweza 
kukosa huduma muhimu.  

Unatakiwa kuelewa kwa nini daktari 
alikataa kutoa taarifa kwako. Kama inaangukia 
kwenye hayo tuliyoeleza hapo juu basi huwezi 
kumshtaki daktari. Kama haiangukii humo, 
basi unaweza kumshtaki daktari kwa kufichua 
taarifa za matibabu kwa mtu mwingine.

Mpangaji na Haki ya Kwanza ya 
Kukataa

Nimekuwa mpangaji kwa miaka mingi. 

Miezi mitatu iliyopita nilipewa taarifa ya 
kuhama kwa misingi kwamba mali husika 
ilikuwa imeuzwa. Je, hakuna sheria ambayo 
inamtaka mwenye nyumba kutoa nafasi ya 
kwanza kwa mpangaji kununua  kabla ya 
kutafuta soko?
19 Aprili 2010

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Tanzania, 
hakuna kifungu cha sheria ambacho kinampa 
mwenye nyumba wajibu wa kuuza mali yake 
kwa mpangaji wake wa sasa isipokuwa kama 
imeelezwa kwenye mkataba wa upangaji, 
kitu ambacho ni nadra sana kutokea. Kama 
mkataba wa upangaji wako una kipengele 
cha kununua, au haki ya kukataa kwanza, 
basi kulingana na maneno ya kifungu hicho, 
unaweza kuwa na uwezo wa kupinga uuzaji 
wa mali husika na si vinginevyo.

Kama mwenye nyumba yako ni taasisi ya 
umma, masharti ya matangazo na zabuni 
lazima yatimizwe. Ikiwa masharti hayo 
hayakutimizwa, unaweza kupinga uuzaji huo. 
Zaidi ya hayo, ingawa mali imeuzwa, haki yako 
ya kukaa kama mpangaji bado inabaki kama 
ilivyo, kutegemeana na masharti yaliyopo 
katika mkataba wa upangaji. Unapaswa 
kusoma kifungu cha kuvunja mkataba wa 
upangaji kwa mwongozo zaidi.

Nimeathirika lakini si Mhusika kwenye 
Mkataba

Mwenye nyumba yangu ameingia mkataba 
na watu ambao wanaleta usumbufu 
kwenye eneo tunaloishi. Alitutaarifu juu ya 
mkataba huu lakini hatujakubaliana naye. 
Mwanasheria wetu anasema kwa kuwa sisi 
si wahusika kwenye mkataba, hatuwezi 
kufanya chochote. Je, unapendekeza nini? 
Usumbufu huu unaathiri afya zetu.
26 Aprili 2010

Kwa bahati mbaya, umeelekezwa vibaya. 
Kwa maelezo uliyotupa, una kesi nzuri 
dhidi ya mwenye nyumba wako. Ili mradi tu 
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ukiwa umetekeleza vigezo na masharti ya 
upangaji, una haki ya kuishi mazingira tulivu 
na kufurahia bila bughudha/usumbufu. Hili 
ndilo agano la lazima lililowekwa na sheria ili 
kusimamia uhusiano wa mwenye nyumba na 
mpangaji.

Ingawaje hujasema maudhui ya mkataba 
ambao mwenye nyumba wenu ameingia wala 
aina ya usumbufu mnaoupata, maoni yetu 
ni kwamba kama usumbufu unaathiri afya 
yako unaweza kuwasilisha mashtaka dhidi 
ya wote wawili, mwenye nyumba na upande 
unaosababisha tatizo katika mahakama 
yoyote yenye mamlaka husika na kupata 
zuio dhidi ya kero ambayo inaathiri afya 
yako. Unahitaji kuwasiliana na wakili wako 
akuongoze zaidi.

Kununua Bidhaa zilizoibiwa

Mvulana aliyeajiriwa na duka kubwa huko 
Mbeya alikutwa na hatia ya kuiba mabati 
elfu moja kutoka kwa mwajiri wake. Bila 
kufahamu nilinunua Mabati husika kutoka 
kwa mvulana huyo kwa bei ya soko. Si 
tu kuwa Hakimu alimhukumu mvulana 
huyo, bali pia aliamuru mabati mia saba 
yaliyohifadhiwa kituo cha polisi yarejeshwe 
kwa mmiliki. Sijaridhishwa na amri ya 
mahakama kwani nilinunua bidhaa hizo 
kwa nia njema bila kujua kwamba zilikuwa 
zimeibiwa. Je, amri ya mahakama ni sahihi? 
29 Machi 2010

Hatuna uhakika na unachomaanisha 
unaposema ‘kununua bidhaa bila kufahamu’ 
kwa bei ya soko. Tunaamini kuna baadhi ya 
mambo/maelezo ambayo utakuwa hujaweka 
wazi wakati unatuandikia! Kwa mfano, Mbeya 
ni mji mdogo na mvulana kujitokeza ‘tu’ 
kukuuzia mabati inatia shaka sana. Huenda 
haujawahi kufanya biashara na ‘mvulana’ huyu 
kabla, lakini bado unadai kwamba umenunua 
bidhaa husika kwa nia njema.

Kutokana na maelezo uliyotupa, 

haiwezekani kuwa bidhaa zilikuwa za kijana 
huyo, na bila ruhusa (kibali) ya/cha mmiliki 
hauwezi na hautaweza kutambuliwa kisheria 
kama mmiliki halali wa bidhaa husika. Sheria 
iko wazi kuwa, iwapo bidhaa zitauzwa na 
mtuhumiwa wa wizi kushtakiwa na kukutwa 
na hatia, umiliki wa mali husika unarudi kwa 
mtu ambaye alikuwa mmiliki wa bidhaa 
na mahakama inaweza kutoa amri ya 
kurejeshewa bidhaa/mali. Kwa upande wako, 
bidhaa zinatambulika na hatuoni chochote 
kibaya juu ya amri ya mahakama. Tuna shauku 
ya kujua kwa nini mahakama iliamuru kuwa 
bidhaa zinazopaswa kurejeshwa kwa mmiliki 
wa awali ni zile zilizopo kwenye kituo cha 
polisi tu, wakati mabati mia tatu bado yako 
chini ya himaya yako.

Kuhusu hatima ya fedha ulizolipa kununua 
mabati, unaweza kufungua kesi ya madai 
dhidi ya kijana aliyekuuzia. Kabla ya kufungua 
kesi husika, wanasheria wako wanapaswa 
kufanya uchambuzi wa kina na haraka kuhusu 
gharama husika dhidi ya faida itakayopatikana, 
vinginevyo utaishia ‘kupata hasara zaidi’.

Hundi kupotea Benki

Niliweka benki hundi ya Dola 220,000. Kiasi 
hiki cha pesa kiliingizwa kwenye akaunti 
yangu na kutumika. Miezi sita baada ya 
amana hiyo, benki, bila ya kunijulisha, 
ilipunguza kiasi hicho hicho cha fedha 
kutoka kwenye akaunti yangu ‘baada tu’ 
ya kuweka hundi nyingine yenye thamani 
kubwa. Niliwasiliana na benki yangu, na 
meneja wa benki (wa kigeni) alinijibu kwa 
ukali kwamba hundi ya awali imepotea 
na kwamba niandikiwe hundi nyingine na 
kuiwasilisha tena. Sikutaka kuingia kwenye 
mgogoro na benki yangu kuhusu suala 
hili na nikaamua kuwasiliana na mteja 
wangu, kampuni ambayo hutoa huduma 
kwa makampuni ya madini. Waliniambia 
kinagaubaga kuwa, uongozi wote wa 
kampuni umebadilika hivyo itakuwa 
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vigumu sana kutoa hundi nyingine. Je, benki 
inaweza kutoa fedha kutoka kwenye akaunti 
pasipo ridhaa yangu? Nina shida sana na 
fedha, lakini benki haitaki kunielewa. 
15 Machi 2010

Kuna kesi nchini Tanzania inafanana sana 
na tatizo lako, ambapo Mahakama ya Rufaa ya 
Tanzania iliamua kuwa, ikiwa mteja atapeleka 
hundi benki-wakala na hundi husika kupotea, 
benki yake inawajibu wa kutoa taarifa husika 
mapema ili mteja aweze kuchukua hatua 
stahiki ambazo zinaweza kumuwezesha 
kuepuka hasara zaidi kutokana na upotevu 
huo; iliamuliwa pia benki ina wajibu huo 
pasipo kujali kuwa hundi ilipotezwa na benki 
yenyewe au wakala wa benki hiyo (mhusika/
mtu wa tatu).

Kutokana na hali tajwa hapo juu, Mahakama 
ya Rufaa ilikubaliana na uamuzi wa Mahakama 
Kuu iliyotoa tuzo kwa mteja kiasi alichokuwa 
anadai pamoja na fidia. Katika madai yako, 
muda ambao benki ilikutaarifu haukuwa 
mwafaka. Una nafasi nzuri sana ya kufanikiwa 
kurejesha fedha ambazo zilichukuliwa na pia 
kudai fidia kwa upotevu huo. 

Madai ya Bidhaa chini ya Kiwango

Kwa zaidi ya miaka hamsini kampuni yetu 
imekuwa kwenye biashara ya kutengeneza 
peremende/biskuti. Viwanda vyetu 
vimekuwa vikitumia teknolojia ya daraja 
la juu duniani ili kuhakikisha kwamba 
tunazalisha bidhaa bora na safi kwa viwango 
vya kimataifa. Miezi sita iliyopita, mteja 
tunayemfahamu alitutumia notisi/hati ya 
madai kwamba mtoto wake aliugua baada 
ya kutumia moja ya bidhaa zetu. Sasa mtu 
huyo ametufungulia kesi na kudai malipo 
ya shilingi milioni 400. Je, huu si uonevu 
uliopitiliza? Jinsi gani sheria inaruhusu watu 
kufungua kesi zisizo na msingi kama hii? Je, 
bima inaweza kubeba jukumu hili?
1 Machi 2010

Hakuna uonevu katika madai haya. Mdai 
wako anaamini kampuni yako imemkosea 
kwa kupeleka sokoni bidhaa ambazo ziko 
chini ya kiwango. Hata kama umekuwa 
katika biashara hiyo kwa miongo mitano, upo 
uwezekano wa kutengeneza bidhaa zisizo na 
ubora. Imetokea hivi karibuni kwa kampuni 
kubwa kama Toyota, inaweza pia kutokea kwa 
mtu yeyote ikiwa ni pamoja na kampuni yako.

Unachohitaji kuelewa ni kwamba 
mdai wako anatakiwa kuthibitisha kesi hii 
mahakamani. Anapaswa kuthibitisha jinsi 
mtoto wake alivyoathirika, na jinsi alivyofikia 
madai ya shilingi milioni 400. Hiki kinaweza 
kuwa kiasi kikubwa kwa Tanzania, lakini 
kimataifa, kwenye kesi kama hizo wadai hudai 
mabilioni ya fedha.

Sheria haiwazuii watu kufungua madai 
ambayo wanaamini kwa dhati kabisa kuwa 
kweli. Itakuwa ni kinyume na sera za nchi 
na itasababisha ukosefu wa haki. Ni juu ya 
mahakama kuamua kama kuna kesi ya msingi 
au la, na kiasi gani, kama kipo, kinapaswa 
kutolewa. 

Kwa upande wa bima, bima ya kawaida 
mara nyingi haiusiki katika hili. Kama una 
bima ya bidhaa au bima ya kiwanda, inaweza 
kulipa. Bima kama hii pia hutumika kulipia ada 
za wakili.

Kampuni za Simu kudanganya 
Watumiaji

Nimekuwa Tanzania kwa miaka mingi sasa na 
nimeshuhudia sekta ya mawasiliano ya simu 
za mkononi ikikua. Ushindani umeongezeka 
na udanganyifu umeongezeka pia. Kwa 
mfano, kila siku wanakijiji wengi maskini 
wanajiunga na vifurushi vya kuongea bila 
kikomo kwa siku, lakini baada tu ya kukatwa 
tozo husika huunganishwa na huduma ya 
kuongea bure mchana tu! Hii hutokea kila 
siku. Hivi karibuni mteja ambaye alijaribu 
kujiunga na huduma hii ya bure alikatwa 
salio lake lote, kiasi cha shilingi 5,000. Asasi 



Haki za Mteja na Mdai • 69

yetu inawahudumia baadhi ya watu maskini 
zaidi duniani, ni aibu kuona kwamba 
makampuni haya ya simu yanaiba kutoka 
kwa watu kama hao. Kama makampuni 
haya ya simu yanataka kuiba, wanapaswa 
kuiba kutoka kwa watu matajiri mijini na si 
wakulima maskini. Je, tufanye nini juu ya 
udhalimu huu?
8 Machi 2010

Maoni yako juu ya nani anapaswa kuibiwa 
na kampuni za simu yanatukumbusha kisa 
cha Robin Hood. Sheria za Tanzania hazibagui 
kati ya tajiri na maskini, hivyo kama utamuibia 
tajiri, sheria haiwezi kukuangalia kwa namna 
tofauti. Pendekezo lako halina msingi kwa 
kuwa ni kinyume cha sheria. Pia unadhani 
kwamba matukio kama hayo yanatokea 
katika eneo ulilopo tu. Kama kweli yapo, na 
watu wengi wanadai yapo, kuna uwezekano 
matukio kama hayo yakawa yanatokea pia 
maeneo mengine ya Tanzania, kwa matajiri na 
maskini.

Njia bora ni kuitumia kampuni ya simu 
notisi/hati ya madai ukielezea kilichokea na 
lini kimetokea. Kwa bahati mbaya, wateja wa 
malipo ya kabla hawapewi taarifa fupi ya juu 
ya matumizi yao kila mwezi, hivyo itakuwa 
busara kwa mdai kuomba taarifa yake fupi 
kabla ya kutuma taarifa ya kukusudia kushtaki.

Ikiwa barua haijajibiwa, au majibu 
hayamridhishi mlalamikaji, anaweza 
kuendelea na kufungua shauri dhidi ya 
kampuni ya simu. Kumbuka kwamba 
mlalamikaji anatakiwa kuthibitisha kesi yake. 
Mdai anapaswa kuwa tayari kutoa ushahidi 
sahihi ili kuthibitisha madai yake, ambayo 
inaweza kuwa ngumu. Hata hivyo, kama 
kampuni za simu zinaiba kwa makusudi 
au mitambo yake imeshindwa kuhimili na 
kuleta hasara kwa watumiaji ni jambo ambalo 
mahakama itapaswa kutolea maamuzi. 

Benki imevujisha Siri kwa Mke wangu

Nina akaunti katika benki moja jijini Dar 

es Salaam. Hii ni akaunti yangu binafsi na 
sijawahi kumshirikisha mtu yoyote ikiwa 
ni pamoja na mke wangu. Miezi michache 
iliyopita wakati nikiwa ng’ambo kikazi, mke 
wangu aliona taarifa za benki za zamani 
kwenye moja ya droo yangu. Kwa kuwa 
anajuana na baadhi ya wafanyakazi wa benki, 
aliweza kuwashawishi wakampa taarifa ya 
kibenki kuhusu akaunti yangu bila idhini 
yangu. Kinachonisikitisha zaidi ni kwamba 
mimi na mke wangu tulikuwa tunakaribia 
kutengana, hivyo jambo hili lilifanya hali 
kuwa mbaya zaidi. Mke wangu sasa amekuja 
na madai ambayo kamwe asingeweza/kuota 
kuyafanya kama asingeona taarifa hiyo ya 
benki. Je, nifanyeje?
22 Februari 2010

Unapouliza ‘nifanye nini’, tunadhani 
kwamba unataka tukushauri juu ya benki 
kuvunja haki ya usiri na si nini unapaswa 
kufanya juu ya madai ya mkeo.

Benki ina wajibu wa kisheria na kimaadili 
kutokutoa taarifa za akaunti yako kwa mtu 
mwingine, labda kama sheria imewalazimisha 
benki kufanya hivyo au ambapo maslahi ya 
benki yanahitaji kuweka taarifa hizo wazi 
au mwenye akaunti ameridhia kutoa taarifa 
hizo. Ingawa ni mkeo wa ndoa, katika sheria, 
nyinyi ni watu wawili tofauti. Kwa sababu 
tu mwanamke ni mkeo, hiyo haimpi haki ya 
kufahamu akaunti yako ya benki.

Benki imekiuka wajibu wake na unaweza 
kuishtaki benki na kudai fidia. Tafadhali 
tambua kwamba, pia una uwezo wa 
kumshtaki mkeo kutegemea na mazingira 
ambayo aliweza kupata taarifa hizo.

Tairi la Ndege kwenye Gari langu

Mimi ni dereva teksi katika uwanja wa 
ndege wa kimataifa wa Mwalimu JK 
Nyerere. Hivi karibuni, wakati gari langu 
likiwa limeegeshwa kwenye uwanja wa 
ndege, kitu kutoka kwenye ndege ambacho 
kinaonekana kama tairi, kilishuka na 
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kuharibu kioo cha mbele cha gari langu. 
Sikufanya biashara kwa muda wa wiki mbili 
kwani nilikuwa nikifanya matengenezo. Je, 
ni jinsi gani ninaweza kupata fidia ya hasara 
hii? Tafadhali naomba ushauri.
8 Februari 2010

Hili ni tukio la ajabu sana. Kama lilikuwa 
gurudumu, tunashangaa jinsi gani ndege 
ilitua! Hatuna taarifa ya ajali ya ndege ikitua 
iliyotokea hivi karibuni kwenye ukanda 
huu, tunashangaa kilikuwa ‘kitu’ gani. Kwa 
vyovyote vile, tutajibu swali lako bila kujali ni 
kitu gani.

Sheria za Tanzania zinatoa fidia kwa 
madhara yaliyosababishwa na chombo 
cha angani. Mtu aliyepata hasara anaweza 
kufidiwa kama anaweza kuthibitisha 
kwamba hasara hiyo imesababishwa na 
chombo cha angani. Sheria ya Usafiri wa 
Anga inaeleza kuwa endapo mtu au mali 
(mfano gari lako) iliyo ardhini au majini 
atasababishiwa/itasababishiwa hasara au 
uharibifu mkubwa na mtu aliye ndani ya 
ndege, au kitu kilichodondoka kutoka katika 
ndege iliyo angani, inayotaka kuruka au 
kutua, hasara hiyo au uharibifu huo utafidiwa 
pasipokuthibitisha nia ovu (mens rea) ya 
mmiliki wa ndege hiyo; labda tu akithibitisha 
kuwa hasara au uharibifu huo ulisababishwa 
au kuchangiwa na uzembe au kutojali kwa 
muathirika au sababu nyingineyo iliyo nje ya 
uwezo wa mmiliki  wa ndege.

Sheria iko upande wako lakini unatakiwa 
kuthibitisha kuwa gurudumu au kitu hicho 
kilianguka kutoka kwenye ndege. Unaweza 
pia kupata fidia kutoka kwenye mfuko wako 
wa bima, ingawa unatakiwa kuangalia kama 
bima yako inafidia uharibifu wa kioo cha 
mbele ya gari. Bima nyingi hazifanyi hivyo, na 
utahitaji bima nyingine ambayo pia utatakiwa 
kuilipia tozo/ada tofauti.

Kughushi kwenye Akaunti yangu

Nina akaunti binafsi katika moja ya benki 

mjini Musoma. Siku niliyotakiwa kusafiri 
kwenda Dar, niliangalia taarifa yangu fupi 
ya benki nikagundua kwamba kuna kiasi 
kikubwa cha fedha kilichukuliwa kinyemela 
kutoka kwenye akaunti yangu. Baada ya 
kurejea kutoka Dar, nilikwenda kuwaona 
benki, na kuambiwa kuwa nimechelewa 
kutoa taarifa ya jambo hili hivyo sitaweza 
kufidiwa. Nilidai nakala ya hundi iliyotumika 
kuchukua pesa niligundua saini kwenye 
hundi hiyo ilikuwa tofauti na saini yangu 
kwa 100%. Hata kipofu angeweza kuona 
tofauti hiyo. Benki haitoi ushirikiano. Je, 
kuna chochote ninaweza kufanya?
4 Januari 2010

Kinachotushangaza ni kwamba kumekuwa 
na tukio la kughushi na haujatoa taarifa benki 
mpaka ulipotoka Dar. Ikiwa kiasi ni kikubwa 
kama unavyodai, tumeshtushwa kabisa na 
jinsi ulivyoshughulikia suala hili.  

Katika taratibu za kibenki, mteja ana 
wajibu wa kuijulisha benki yake juu ya malipo 
yoyote ya kughushi haraka iwezekanavyo 
mara anapofahamu kutokea kwake. Hii mara 
zote hujulikana kama wajibu wa Greenwood, 
kutoka kwenye kesi maarufu ya Kiingereza. 
Kama hakufanya hivyo, benki itakubali hundi, 
na hivyo atazuiliwa kudai kwamba akaunti 
yake imegushiwa. 

Wajibu na jukumu husika linamtaka 
mhusika kuhakikisha kwamba mtu yeyote 
asimruhusu mtu mwingine kuathirika na 
matumizi ya hundi ya kugushi, ambayo 
ameiona au anaonekana hakuwa ameiona.

Mwisho, tunahisi unaweza kufanya 
kitu katika hili, lakini uwezekano wa wewe 
kupata fidia yote ni mdogo kwa kiasi fulani, 
kwa sababu ya kanuni ya Greenwood. 
Tunapendekeza ukutane na wanasheria wako 
na kuwaelezea vizuri kabla ya kuishtaki benki.

Benki haikunipa Taarifa

Kwa kipindi cha miaka kumi na tano 
iliyopita, nimekuwa mteja wa benki fulani 
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nchini Tanzania.  Pia nimekuwa mmoja wa 
wakopaji wao wakubwa baada ya kuwa 
nimewekeza katika sekta mbalimbali nchini. 
Zaidi ya miaka miwili iliyopita, nimekuwa 
nikisafiri na kutumia zaidi ya muda wangu 
nje ya nchi kwa matibabu na nimerudi hivi 
karibuni. Niliporudi, niligundua kwamba 
benki hawakunifahamisha juu ya uzinduzi 
au uwepo wa bidhaa/huduma mbalimbali 
mpya na zenye ofa ambazo zingeokoa 
mamilioni ya riba na ada nyingine za kibenki. 
Washindani wangu walitumia mwanya huo 
wa ofa na wamefanikiwa sana. Je, benki 
haikuwa na wajibu wa kunijulisha? Je, benki 
hawana wajibu wa kuwajali wateja wake?
28 Desemba 2009

Kuna majukumu mengi ambayo benki 
inatakiwa kufanya kwa wateja wake ikiwa 
ni pamoja na kulinda wateja dhidi ya 
udanganyifu wa mawakala wake (ikiwa ni 
pamoja na wakurugenzi), ulinzi wa kisheria 
na wakati fulani kutoa ushauri wa kifedha 
na uwekezaji. Haiwezekani kutoa orodha 
kamili ya wajibu wa benki kumlinda mteja, 
kwa sababu katika hali yoyote mahakama 
inaangalia mkataba, au katika shauri la 
madhara, ukaribu wa wahusika, busara na 
haki katika mazingira husika.

Swali lako ni kama benki ilitakiwa kukupa 
taarifa ya ofa nzuri ilizotoa ambazo zingekupa 
faida na kuokoa mamilioni ya pesa.

Hii itategemea na aina ya mkataba 
ulioingia na benki. Kwa uzoefu wetu, ni 
vigumu sana kwa benki kuweka kipengele 
kwenye mkataba wowote, chenye masharti 
yanayohitaji benki kutoa taarifa ya bidhaa/
huduma hizo. Mwisho, kama utachagua 
bidhaa husika au la ni uamuzi wako. Ni sawa 
na kisa ambapo ulienda dukani, ukanunua 
runinga kwa bei fulani, halafu kesho yake 
duka linatoa punguzo la asilimia hamsini; 
hauna haki ya kudai punguzo hilo.

Katika kesi maarufu ya kiingereza ya Suriya 
& Douglas dhidi ya Midland Benk, Mahakama 

ya Rufaa ilikataa hoja ya wakili wa mlalamikaji 
kuwa kuna haja ya benki kuwataarifu wateja 
wake juu ya uwepo wa bidhaa mpya na zenye 
faida. 

Kesi yako inafanana sana na kesi ya 
Midland, hivyo ni vigumu kushinda kesi 
yako dhidi ya benki husika. Tunakushauri 
uwasiliane na wanasheria wako kwa ushauri 
zaidi.

Mgeni anayelipia 

Mimi ni mwanafunzi kutoka Singida kwa 
sasa nasoma masomo ya kidato cha tano 
huko Dodoma. Ninakaa na familia kama 
mgeni ninayelipia. Nilipewa chumba 
nilichokuwa naishi na wanafunzi wengine 
wawili. Wiki chache nyuma, familia hiyo 
iliongeza wanafunzi wanne kwenye chumba 
hicho kimoja, hivyo tukawa watu saba katika 
chumba kimoja. Ukubwa wa chumba si zaidi 
ya mita za mraba kumi na tano. Hakuna hata 
nafasi ya kupumua tunapojikuta wote tuko 
chumbani kwa wakati mmoja. Tumebanana 
zaidi ya gerezani. Je, nifanye nini?
21 Desemba 2009

Familia unayokaa imevunja mkataba 
ulioingia nayo. Hata hivyo, kwa suala kama hili, 
kweli ni haki kushtaki kwa uvunjaji wa mkataba 
tu? La hasha! Familia hiyo pia imekiuka kifungu 
cha 63 cha Sheria ya Afya ya Umma ya mwaka 
2008 ambayo inasema: mtu yoyote hataweza 
kwa wakati wowote kupokea na kutoa malazi 
kwenye nyumba ya kulala wageni, chumba, 
nyumba ya kuishi, shule, taasisi, hosteli, gari, 
chombo cha moto, treni au chombo chochote 
idadi zaidi ya watu kuliko uwezo wake na 
kusababisha msongamano. Mtu yeyote 
anayekiuka maelekezo haya anatenda kosa na 
akipatikana na hatia atawajibika kulipa faini 
isiyozidi shilingi 200,000 au kifungo kwa muda 
wa miezi mitatu au vyote viwili kwa pamoja.

Kwa upande wako, wanafunzi saba 
kutumia chumba cha ukubwa wa mita 
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za mraba kumi na tano kuna uwezekano 
mkubwa ni msongamano. Unahitaji kutoa 
taarifa hii kwa familia unayokaa nayo, maana 
wanaweza kufungwa gerezani kwa kukiuka 
Sheria ya Afya ya Umma.

Kampuni ya Bima hovyo

Miezi michache iliyopita kiwanda changu 
kiliungua moto. Nilifanya kilichowezekana 
kuokoa vitu vilivyokuwa ndani ikiwa ni 
pamoja na mali za thamani kubwa - zaidi ya 
yote, mashine yangu. Wafanyakazi wangu 
walihatarisha maisha yao kwa kunisaidia 
kuokoa mashine hiyo ghali ikiwa ni pamoja 
na vitu vingine. Hata hivyo, katika kuokoa 
mashine, kwa sababu ya kasi ambayo 
tulikuwa nayo katika uokozi, mashine 
iliharibika ambapo gharama ya kuikarabati 
ni 30% tu ya gharama ya kununua mashine 
mpya kama ingeungua. Kampuni ya bima 
inadai kuwa bima yangu ni ya moto, lakini 
kwa sababu niliokoa mashine, haitafidiwa 
kwa sababu haikuungua. Natamani 
ningeacha mashine yangu iungue ili 
nifidiwe. Nimechanganyikiwa, tafadhali 
nisaidieni.
23 November 2009

Tunaweza kuhisi kuchanganyikiwa 
kwako. Kitendo chako cha usamaria wema 
kimekuweka katika matatizo na pengine 
unatamani mashine yako ingeungua.

Hatua yako ya kupunguza hasara ni 
matakwa katika bima yoyote. Pia si jambo 
la ajabu kwa mnufaika wa bima kuchukua 
hatua kwa lengo la kupunguza hasara, lakini 
ikapelekea kusababisha uharibifu zaidi. Hii 
haivunji mlolongo wa kisababishi. Vinginevyo, 
atakayeathirika ni kampuni ya bima, kwani 
kwa kufanya hivyo, kutakatisha tamaa vitendo 
vya kupunguza hasara za majanga husika.

Kitu muhimu katika swali lako ni kama 
uharibifu wa mashine yako utafidiwa na 
bima ya moto. Kama tukichukua tafsiri  kali, 
kama inavyofanya kampuni ya bima, mashine 

haitakuwa mnufaika wa bima. 
Hata hivyo, kwa kuwa ‘juhudi za kuokoa’ 

mashine zilipelekea kuharibika kwake ni 
wazi uharibifu huo unafidiwa na bima. Zaidi, 
unaweza kuomba kurudishiwa gharama 
ulizotumia katika kukabiliana na moto. 

Mwisho, wapelekee notisi/hati ya madai na 
uwaeleze kuwa kwa kadiri wanavyochelewa 
kukulipa, ndivyo unavyopoteza biashara yako. 
Kama watagoma kulipa, washtaki, una kesi 
nzuri sana. 

Kujenga katika Eneo la Wazi

Kuna wamiliki sita tofauti na kuna njia moja 
inayotumiwa na wamiliki wote sita kwenye 
jengo ninaloishi. Mmoja wa wakazi nyuma 
ya jengo ameanza ujenzi kwenye njia hii 
na hivyo kuziba njia ya wapangaji wengine 
kwenda kwenye matanki yao, ikiwa ni 
pamoja na kuvunja haki yao ya kutembea 
kwa uhuru. Je, wapangaji wana haki zipi?
19 Octoba 2009

Kutokana na swali lako inaonekana kama 
eneo alilojenga jirani yako ni eneo la wazi 
ambalo linatakiwa kutumiwa na wamiliki 
wote sita katika eneo la nyumba unazozisema.

Hakuna shaka kuwa wapangaji katika 
ghorofa ya juu wanahitaji kufikia eneo lenye 
matanki, kutokana na ukweli ulioutoa kwetu, 
ujenzi huo au kuziba huko ni kinyume cha 
sheria. Pia, ni kero. Unaweza kulalamika 
mahakamani ili kero hiyo iondolewe au kupata 
amri ya kuingia au kubomoa, kutegemea na 
hali husika.

Unaweza pia kuwasiliana na manispaa 
kuangalia kama ujenzi huo ni halali na 
kama walitoa kibali. Kama hakuna kibali 
kilichotolewa, manispaa ina haki ya kuingilia 
kati na kubomoa ujenzi huo uliofanywa 
kinyume cha sheria.

Benki haikuingiza Hundi yangu

Nilifungua akaunti katika benki moja na 
nimekuwa nikiitumia mara kwa mara. 



Haki za Mteja na Mdai • 73

Niliingiza hundi yenye kiasi kikubwa cha 
fedha miezi tisa nyuma, mpaka leo hundi hiyo 
haijawekwa kwenye akaunti yangu. Meneja 
anaendelea kunipa sababu zisizoeleweka 
kuwa hundi hiyo inafanyiwa uthibitisho wa 
kimataifa. Hivi karibuni aliniambia kuwa 
akaunti yangu haiwezi kubeba kiasi hicho 
cha fedha kwa vile thamani ya hundi ni mara 
tano zaidi ya pato langu la mwaka. Biashara 
yangu inazorota kwa sababu hii. Je, benki 
inaweza kukaa na fedha yangu namna hii? 
12 Octoba 2009

Kama yote unayotuambia ni kweli, basi 
una kesi nzuri sana, vinginevyo labda kama 
hundi ni ya kughushi, au imekataliwa kitu 
ambacho hujatuambia. Kwa vyovyote vile, 
benki inapaswa kukupa sababu za kuchelewa. 
Ili uwe na kesi nzuri dhidi ya benki unahitaji 
kuthibitisha yafuatayo: kwamba wewe ni 
mteja wa benki na uhusiano upo katika misingi 
ifuatayo: lazima uwe na akaunti katika benki – 
ambayo unayo; uhusiano wa benki na mteja 
huanza mara tu fedha au hundi inapolipwa na 
benki kukubali - hii pia inaonekana kwenye 
kesi yako; muda si kigezo muhimu kwenye 
suala la mahusiano kati ya benki na mteja, 
tukimaanisha kuwa si muhimu akaunti kuwa 
imefunguliwa na kuendeshwa kwa muda 
fulani ili kupata sifa ya mteja wa benki. Kwa 
kuwa tumejibu kwa kukubali, una uhusiano 
wa mteja na benki.

Vivyo hivyo, benki ina wajibu wa kutumia 
ujuzi na uwezo wake katika kushughulikia na 
kuwasilisha malipo ya hundi kwenye akaunti 
yako. Haichukui muda wa miezi tisa katika 
kupitisha hundi inayotoka nje ya nchi/hundi 
ya kimataifa, hii kweli ni sababu dhaifu sana. 
Katika benki nyingi, mchakato hauzidi wiki 
nne hadi sita.

Meneja amekwambia kwamba kiasi ni 
kikubwa na kwamba hakiwezi ‘kuingia’ katika 
akaunti yako. Tafadhali kumbuka kuwa benki 
ina maelfu ya akaunti na kila akaunti haina 

kasiki/sefu yake yenyewe ambapo pesa 
huingizwa au kuondolewa! Labda alikuwa 
akimaanisha kwamba kwa kuangalia hali ya 
kawaida ya akaunti yako, kiasi kilichoingia ni 
kikubwa kiasi kwamba ‘inatia shaka’ uhalali wa 
fedha hiyo. Kwa kawaida, benki itawasilisha 
muamala huo Benki Kuu ya Tanzania kwa ajili 
ya uchunguzi, hata hivyo haiwezi kuchukua 
miezi tisa.

Unazungushwa bila kupewa sababu. Una 
haki ya kudai kupewa sababu na unapaswa 
kufanya hivyo kwa maandishi. Benki haiwezi 
kuifanya hivyo hundi yako. Unaweza 
kuiandikia benki juu ya hali hii na usumbufu 
wanaokusababishia na kama wanaendelea 
kutoa sababu zisizo na maana unaweza 
kuishtaki benki. Katika kesi yako, unapaswa 
pia kuomba fidia. 

Tafadhali kumbuka kuwa ushauri wetu 
unatokana na maelezo uliyotupatia. Benki 
kutokuingiza kiasi cha fedha katika akaunti 
yako, bila kutoa sababu kwa zaidi ya miezi 
tisa inaibua maswali mengi sana. Kama kuna 
kitu chochote umetuficha ni vyema kupuuza 
ushauri wetu, na kuomba ushauri kutoka kwa 
wanasheria wako.

Upande wa Tatu unadai kutokana na 
Ajali

Gari langu lilihusika katika ajali na mpanda 
baiskeli mjini Dodoma. Mpanda baiskeli 
alijeruhiwa na kupelekwa hospitali kwa 
matibabu. Nililipia matibabu. Nimekuwa 
nikishikiliwa kwa kusababisha ajali kwani 
sikujua kama mtaa ulikuwa na njia ya 
kwenda tu.  Mpanda baiskeli alikuwa 
na madai mengine kadhaa dhidi yangu. 
Niliyapeleka madai hayo kwenye kampuni 
yangu ya bima jijini Dar es Salaam. Mpanda 
baiskeli alisafiri kwenda Dar es Salaam 
na kampuni ya bima ilitaka kumlipa kiasi 
kidogo sana cha shilingi 50,000 ili kumaliza 
jambo hili. Kiasi hicho hakiwezi hata kufidia 
gharama za usafiri wa huyu mtu maskini 
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kwenda Dar, hivyo alikataa. Sasa mpanda 
baiskeli kafungua mashtaka dhidi yangu. Je, 
nifanye nini?
28 Septemba 2009

Makampuni ya bima yana sifa mbaya 
duniani kote kwa kuchelewesha au kukataa 
kulipa madai ya wateja, hasa yanayohusisha 
madai ya mtu/mhusika wa tatu. Kesi yako 
haina tofauti. Pia tumesikitishwa na kiasi 
ambacho kampuni ya bima ilitaka kumlipa – 
inaonyesha ‘roho mbaya’ waliyonayo kama 
ulivyosema. Kuna utani wa kawaida dhidi 
ya kampuni za bima, kwamba hawawezi 
kutambua kiasi wanachopaswa kulipa kwa 
waathirika wa upande wa tatu mpaka siku 
meneja wa bima atakapoathirika na kudai 
kulipwa kama mtu/mhusika wa tatu. Katika 
hali kama hii, hakuna haja ya kusubiri sana!

Tunashauri kwamba katika utetezi wako, 
ilete kampuni ya bima kuwa sehemu ya 
mashtaka kwa kufuata utaratibu wa kuongeza 
mtu wa tatu (third party) katika shauri. 
Ukishtakiwa (wewe) na mtu uliyemsababishia 
ajali (mpanda baiskeli), omba kibali cha 
mahakama cha kumleta mtu/mhusika wa 
tatu (kampuni ya bima) kwa kufuata utaratibu 
husika kwa kuwa una haki ya kuchangiwa au 
kufidiwa na kampuni ya bima. Mahakama 
ikikubali ombi hilo, kampuni itakuwa 
imeingizwa kwenye kesi husika, na kisheria 
itatakiwa kujitetea yenyewe.

Mbali na haya, ni lazima pia upeleke 
mahakamani waraka/taarifa ya utetezi kwa 
maandishi ndani ya siku ishirini na moja mara 
baada ya kupokea notisi/hati ya madai.

Kuondolewa Makaburi ili Kuchimba 
Madini

Wazazi wangu hivi karibuni walinijuza kuwa 
eneo ambalo hutumiwa kama makaburi 
katika kijiji chetu linataka kuchukuliwa 
na kupewa mwekezaji wa kigeni, ambaye 
anataka kuanzisha mgodi. Inaaminika kuwa 

eneo hili ni tajiri sana kwa almasi. Tunapaswa 
kufanya nini?
21 Septemba 2009

Suala hili ni nyeti sana. Kwa upande 
mmoja kuna makaburi ya wanakijiji ambayo 
hayaingizi mapato yoyote serikalini bali ni 
kumbukumbu tu kwa wanakijiji. Kwa upande 
mwingine kuna Serikali mbayo inajaribu 
kumruhusu mwekezaji ili kuanzisha mgodi 
ambao utaweza kuwanufaisha wanakijiji na 
watanzania wote kwa ujumla. 

Mtazamo wa mchumi ungekuwa, mgodi 
una manufaa zaidi kuliko eneo la makaburi. 
Viongozi wa dini wanaweza kusema kuwa 
tunahitaji kuheshimu wafu na hatupaswi 
kuthamini sana mali kuliko mambo ya kiroho.

Sheria inayosimamia suala hilo - Sheria 
ya Kuondosha Makaburi- inasema kwamba 
Waziri mwenye dhamana ya ardhi anaweza 
kuruhusu kaburi au maiti zilizofukiwa 
humo kuondolewa kutoka kwenye ardhi 
kama kaburi hilo liko kwenye ardhi ambayo 
inahitajika kwa manufaa ya umma. Maana 
ya neno ‘kwa manufaa ya umma’ imeelezwa 
kwenye Sheria ya Utwaaji wa Ardhi, ambayo 
pamoja na mambo mengine, inasema 
kuwa ardhi itasemekana imechukuliwa kwa 
manufaa ya umma kama itakuwa ni kwa ajili 
ya au kuhusu uchimbaji madini au mafuta.  

Taratibu za kufuata ni kwa waziri kutoa 
taarifa ya siku ishirini na moja kwa ajili ya 
kuondoa makaburi. Katika muda huu wa siku 
ishirini na moja unaweza kupinga mpango 
huo huku ukitoa sababu zako. Ukweli kwamba 
kuna almasi zenye faida kubwa katika eneo 
hili, kunapunguza nafasi yako ya kufanikiwa. 

Fidia kutokana na Vifo kwenye Ndege 
ya Yemeni

Miezi michache iliyopita ndege ya Yemeni 
ilianguka pwani ya Komoro na kuua abiria 
wote isipokuwa abiria mmoja. Mume wangu 
alikuwa kwenye ndege hiyo. Mwili wake 
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ulipatikana katika pwani ya Tanzania na 
nilisafirishwa na shirika la ndege la Yemeni 
kuja kutambua maiti. Shirika hilo la ndege 
linataka kunipatia Dola za Kimarekani 
20,000 kama fidia ya kifo walichosababisha. 
Nimepewa nyaraka fulani nisaini kabla ya 
kupewa malipo. Japo nina shida ya fedha, 
lakini ninasita kukubali ukarimu wao. Hata 
sikuwa nazitarajia. Je, wanajaribu kunitega? 
Je, nichukue fedha hizo?
14 Septemba 2009

Huo si ukarimu. Kama mjane wa 
marehemu, una haki ya kulidai shirika hilo 
la ndege. Kumbuka kwamba umepoteza 
mpendwa wako, na hakuna kiasi chochote 
cha pesa kinaweza kumrudisha.

Kiasi ambacho shirika la ndege linatakiwa 
kukulipa kinasimamiwa na makubaliano 
mbalimbali ya kimataifa ambayo baadhi yake 
ni Mikataba ya Vienna na Montreal. Mikataba 
hii ya kimataifa inasimamia uwajibikaji wa 
wasafirishaji kwa watu, mizigo au bidhaa 
kimataifa.

Tutajibu maswali yako moja baada ya 
jingine: Je, usaini nyaraka husika? Kuna 
uwezekano mkubwa kwamba nyaraka 
hizo zitawezesha shirika kuweka kikomo 
juu ya wajibu wake na kiasi wanachotaka 
kukulipa, hivyo huwezi kupata zaidi ya Dola 
za Kimarekani 20,000 ambazo wanataka 
kukupatia. Je, Dola 20,000 zinatosha? Kiasi 
hiki ni kidogo ukilinganisha na kiwango 
kilichotajwa katika mikataba ya kimataifa. 
Kiasi kinatofautiana kulingana na mahali ulipo, 
makazi yako na mambo mengine kama hayo, 
lakini kiasi  hicho kiko juu kuliko wanachotaka 
kukupa. Umeonesha kuwa na uhitaji mkubwa 
wa pesa, ndiyo maana wamekupa kiwango 
kidogo. 

Je, wanakudanganya? Ndege au kampuni 
ya bima wanajaribu kupunguza hasara. 
Unaweza kuita udanganyifu au vinginevyo, 
inategemea na unavyolitazama suala hilo. 

Kwa maoni yetu, shirika la ndege au bima 
wanajaribu kunufaika kupitia kwenu kwa 
kulipa kiasi kidogo. Kama utachukua fedha 
au la ni uamuzi wako lakini tunapendekeza 
utafute msaada wa kisheria kutoka kwa 
wanasheria wa masuala ya anga mara moja.

Pia tunapenda kukwambia kwamba familia 
za wahanga wa ajali ya Shirika la Ndege la 
Ufaransa (Air France) walipewa fidia ya Sarafu 
ya Umoja wa Ulaya Euro 17,500 kama malipo 
ya awali tu. Malipo haya yalitolewa na bima ya 
shirika la ndege bila masharti yoyote. Malipo 
ya mwisho kwa wahanga hao yanategemea 
kuwa malaki ya dola kwa kila abiria.

Bima kwa ajili ya Dhamana/Rehani

Kwa mara ya kwanza nimechukua mkopo wa 
shilingi milioni 800 kutoka benki moja jijini 
Dar es Salaam nikiwa nimeweka nyumba 
yangu kama dhamana. Benki ilisisitiza kuwa 
nibadilishe bima yangu ioneshe kuwa benki 
ndio wafidiwa. Sielewi kwa nini nibadilishe 
bima yangu kuendana na matakwa yao? 
Je, wanataka kunilaghai? Kwa nini benki 
inataka bima? Nani anapaswa kulipia ada ya 
bima husika?
31 Agosti 2009

Suala la kuchukua mkopo kwa mara ya 
kwanza halina uhusiano wowote na sheria, na 
hasa kuhusu bima. Tunavyoongea, nyumba 
ni mali yako. Hata hivyo, kama  utashindwa 
kurejesha mkopo wako kwa wakati, benki 
itachukua nyumba yako ili kufidia mkopo.

Hatuna uhakika kama benki inakuomba 
kubadilisha bima kabisa ili kuonesha jina 
lake au wanataka na wao waonekane 
kama wafaidikaji pamoja na wewe. Kama 
wanataka kuchukua bima hiyo kuwa yao, 
inaweza kukusababishia madhara/matatizo, 
kitu ambacho kwa maoni yetu hakikubaliki. 
Lakini kama benki wanataka kuwa wafaidikaji 
sambamba na wewe, hicho ni kitu cha 
kawaida na hatudhani kuwa unadanganywa.



76 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

Benki inajali na kufuatilia bima yako kwa 
sababu ina maslahi ya kulinda kwenye mali 
iliyowekwa dhamana.

Katika Sheria za Bima, mnufaika lazima awe 
na maslahi  kwenye mali anayoikatia bima, 
vinginevyo bima hiyo itaonekana batili kwa 
kuwa itaonekana kama mchezo wa kamari/
bahati nasibu.  

Mtu ataonekana kama ana maslahi na 
mali anayoikatia bima kama itaonekana 
kuwa anapata faida kwa kumiliki mali hiyo 
au atapata hasara kama mali hiyo itapotea au 
kuharibika kama janga litatokea. 

Kwa mfano, kama jengo unalowekea 
dhamana litaungua moto, benki haitaambulia 
chochote kama benki si mmoja wa wafaidikaji 
wa bima. 

Pia unataka kujua nani analipia ada ya 
bima. Taratibu za soko la Tanzania linamtaka 
mkopaji kulipia ada ya bima. Unaweza 
ukazungumza na benki juu ya hilo, kwa kuwa 
tumeona katika baadhi ya makubaliano benki 
zikichangia ada ya bima. 

Kushtaki Mgahawa kutokana na Sumu 
ya Chakula 

Familia yetu ilitoka kwa ajili ya chakula cha 
jioni katika mgahawa maarufu sana jijini Dar 
na wote wanne tulipata maumivu makali 
ya tumbo masaa mawili baada ya mlo huo. 
Chakula kilikuwa kitamu sana, lakini daktari 
alituambia kuwa kuna uwezekano mkubwa 
chakula kilikuwa na bakteria ambao 
walisababisha maumivu. Je, tunaweza 
kushtaki mgahawa?
24 Agosti 2009

Unaweza kumshtaki mtu yeyote kwa kitu 
chochote. Kama ni muhimu kutumia muda au 
rasilimali zako ni suala jingine -  hata hivyo ni 
uamuzi wako binafsi.

Ingawa huenda ikawa vigumu kuthibitisha 
kuwa ni mgahawa huu ndio uliosababisha 
tatizo, unaweza kufungua shauri mahakamani. 

Hata hivyo, unaweza kwanza kujaribu 
kumalizana nao nje ya mahakama, na ili 
kuanza mchakato husika, unapaswa kuutumia 
mgahawa notisi/taarifa ya madai.  

Kama hilo litashindikana, unaweza 
kumshtaki mmiliki wa mgahawa kwa tendo 
la uzembe, kwa kuandaa chakula kisichofaa 
kwa matumizi ya binadamu. Lakini kutokana 
na kukosekana kwa ushahidi wa wazi, 
unaweza kumshtaki mmiliki wa mgahawa 
kwa kushindwa kuwachagua wasambazaji 
wazuri wa chakula na usimamizi mbovu 
kwa wafanyakazi ambao wanaweza kuwa 
wamesababisha maambukizi kwa kushindwa 
kuosha mikono yao vizuri kwa sabuni.

Kufanikiwa kwa shauri lako kutategemea 
ushahidi utakaoutoa. Huenda wewe si  
mgeni pekee uliyepata matatizo hayo - tafuta 
watu wengine ambao wamekumbwa na 
tatizo kama hilo. Unaweza pia kushangazwa 
na taarifa walizonazo wahudumu juu ya 
hali ya usafi wa mgahawa. Kusanya taarifa 
nyingi kadiri uwezavyo ili kuthibitisha  
kesi yako. Jua kwamba mmiliki wa  
mgahawa pia atapambana na wewe - 
jitayarishe.

Majeraha makubwa katika Ukumbi wa 
Mazoezi ya Viungo/Jimu

Nilikuwa nikifanya mazoezi kwenye jimu 
moja jijini Dar, lakini moja ya mashine 
ilishindwa kufanya kazi na kunisababishia 
majeraha makubwa sana begani. Waya 
ulikatika na uzito wote ulinielemea. Kwa 
bahati nilikuwa kwenye uzito wa kati na 
kunusurika, lakini majeraha yangekuwa 
mabaya sana. Jimu hii wana tabia  
ya kutofanya matengenezo/kukarabati 
mashine zao. Nilipomwambia meneja, 
kwa ukali alinionesha maandishi ukutani 
yaliyosomeka – “Kila mteja anafanya 
mazoezi kwa madhara yake mwenyewe”. 
Je, hiyo inawaondoa kwenye hatia? 
Wamehusisha pia mwanasheria wao.  Sina 
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imani na wanasheria kwani mara zote 
uharibu mambo.
17 Agosti 2009

Kwa sababu jimu ina ilani, haina maana 
huwezi kuwashtaki. Jimu ina wajibu wa kujali 
wateja wao na kilichotokea ni ushahidi tosha 
wa kuvunja wajibu huo, ili mradi haukushiriki 
kwa njia yoyote katika kukata waya. Ukubwa 
wa majeraha unatufanya tuamini kuwa 
unaweza kumshtaki mmiliki na meneja wake 
kwa kushindwa kutekeleza wajibu wao.

Kwa bahati mbaya, hatujaona kesi za aina 
hii nchini Tanzania lakini mahali pengine 
kumshtaki mmiliki wa jimu au mkufunzi wako 
ni jambo la kawaida sana.

Kushirikisha mwanasheria wao ni ishara 
tosha kuwa wana wasiwasi juu ya hatua 
unazoweza kuchukua. Suala la kutokuamini 
wanasheria halina maana. Uwepo wa 
wanasheria na jinsi wanavyofikiri, kumefanya 
dunia kuwa mahali pa ufanisi zaidi. Wanasheria 
wote si malaika , lakini wote si wabaya kama 
unavyotaka kutuaminisha. Usifikirie mara 
mbili - ishtaki jimu.

Kampuni ya Bima inanifuatilia

Lori langu lilihusika katika ajali kwa 
kugongana uso kwa uso na basi na gari la 
abiria kwa wakati mmoja. Dereva wangu 
amekutwa na hatia na mahakama na 
kutozwa faini. Kampuni ya bima ambayo 
basi na gari la abiria walikata bima imeanza 
kunifuatilia. Wananidai zaidi ya shilingi 
milioni 200 kwa hasara waliyoipata. 
Nashindwa kuelewa hili linawezekanaje? Je, 
hii si kinyume cha sheria?
6 Julai 2009

Hii katika kanuni za bima inaitwa 
“subrogation” , yaani kuvaa uhusika wa 
mpokea bima, na ni halali. Kanuni hii 
inatokana na kanuni ya ulipaji fidia na ni haki 
ya kampuni ya bima iliyolipa hasara, kumshtaki 
mtu aliyesababisha ajali kwa kutumia jina la 

mpokea bima. Ni kanuni inayomwajibisha 
aliyesababisha ajali na kumzuia mpokea bima 
kunufaika mara mbili, kwa kudai fidia kutoka 
kwa kampuni ya bima na mtu aliyesababisha 
ajali, kitendo ambacho kinaweza kuathiri 
kanuni za ulipaji fidia. 

Ulipaswa kuwa na bima ya mtu wa tatu 
(third party) ambayo ni lazima. Kama huna, 
hilo ni kosa la jinai. Kama ungekuwa na bima 
ya third party, kampuni ya bima ingeweza 
kuishtaki kampuni nyingine ya bima ambayo 
ingemlipa mtu wa tatu. Hii ni hali ya kawaida.  

Kinachotushangaza ni kwa nini kampuni ya 
bima ikudai wewe fidia. Inawezekana kwamba 
hukuwa na bima au bima yako ilikuwa imeisha 
muda wake au stika ya bima ya mtu wa tatu 
iliibiwa. Unahitaji kuwasiliana na wakala wa 
bima yako au wakili kwa mwongozo zaidi.

Madai ya Bima yamekataliwa

Julai mwaka jana, nilikata bima kwa ajili 
ya duka langu dhidi ya wizi katika moja ya 
makampuni ya bima ya ndani. Walinipa hati 
ya fidia na hatimaye bima. Hivi karibuni duka 
langu liliibiwa na kampuni ya bima imekataa 
kushughulikia madai yangu kwa sababu 
sikuwa nimelipa ada ya bima. Pesa ya kulipia 
ilikuwepo lakini kampuni haikuja kuchukua 
ada yake ya bima. Kwa nini nihangaike? Je, 
kampuni imekula njama dhidi yangu? Hata 
hivyo nimewatumia hundi posta kwa njia ya 
rejista.
15 Juni 2009

Mkataba wa bima ni ule ambao upande 
mmoja unalipa ada/ujira ili kufidiwa siku 
za usoni ikiwa hasara au janga lililokatiwa 
bima litatokea. Tunasikitika na wewe, labda 
kama sera ya bima husika ilikuwa wazi kuwa 
kampuni yako ya bima itakuja kuchukua ada 
ya bima, hatuoni kama kuna uwezekano 
wa kulipwa. Kwa kawaida ni wewe ndiye 
unayetakiwa kupeleka ada ya bima kwenye 
kampuni yako.

Katika madai yako haukulipa ada ambayo 
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ndio ujira/malipo, na bila kuwa na malipo 
hakuna mkataba na kwa hiyo hakuna bima. 
Labda kama kuna mambo mengine ambayo 
hatujui, hatuoni namna ambayo kampuni ya 
bima inaweza kukulipa. Wewe utarejeshewa 
tu malipo ya ada uliyotuma posta kwa njia ya 
rejista. Pia hatuoni ulaji njama wowote dhidi 
yako.

Pia tunapenda kukueleza wazi kwamba 
hii ni mara ya pili au ya tatu kupokea maswali 
ambapo ada ya bima haikuwa imelipwa!

Kuumia Kiwandani

Mjomba wangu anafanya kazi kama 
mhandisi kwenye kiwanda fulani. Anatumia 
ngazi katika kazi yake ambayo anapewa 
na mtunza stoo. Hivi karibuni alianguka 
kutoka kwenye ngazi kwa kukanyaga 
sehemu mbovu ya ngazi. Alijeruhiwa vibaya 
na kupelekwa hospitali. Mwajiri alikataa 
kuwajibika kwa madai kuwa mjomba wangu 
alikuwa mzembe katika matumizi ya ngazi. 
Je, mwajiri ana hatia? Tafadhali nishauri.
8 Juni 2009

Mwajiri ana wajibu wa kuhakikisha 
usalama kwa wafanyakazi wake. Hasa mwajiri 
wa kiwandani ana wajibu wa kuhakikisha 
kuwa kiwanda chake ni salama na vifaa 
vyake vinatunzwa/kukarabatiwa vizuri. Kwa 
mfano, kwa mujibu wa Sheria ya Afya na 
Usalama Mahala pa Kazi ya 2004, mwajiri 
ana wajibu wa kuhakikisha kwamba hakuna 
mfanyakazi wake yeyote ataendesha mashine 
isipokuwa kama mfanyakazi huyo ana 
mafunzo ya kutosha ya kutumia mashine, pia 
awe na ufahamu juu ya hatari zitokanazo na 
matumizi ya mashine husika. Wamiliki wengi 
wa viwanda ama hawafahamu sheria hii au 
hawaifuati.

Kutokana na maelezo uliyotoa hapo juu, 
inaonekana kama ngazi ilikuwa mbovu na 
labda ilikuwa haifanyiwi matengenezo, hasa 
kama sehemu ya ngazi iliporomoka. Ukweli 

kwamba mjomba wako alipewa ngazi na 
mtunza stoo hauiondolei wajibu kampuni. 
Na hata kama mtunza stoo angekuwa 
amekagua ngazi kuhakikisha usalama wake 
(kitu ambacho hakufanya), bado kampuni 
itawajibika kwa uzembe wa mtunza stoo. 
Labda Kama kuna kitu chochote cha ziada 
zaidi ya hiki, hatuoni jinsi gani mwajiri wa 
mjomba wako anaweza kukwepa hili. 

Ikiwa hakuna uthibitisho kuwa majeraha 
yalisababishwa na uzembe wa mjomba wako, 
basi anayo haki kudai fidia chini ya sheria 
husika bali pia kudai fidia itokanayo na, au 
ambayo ni matokeo ya, tukio hilo.

Kampuni ya Bima ilinidanganya

Ghala langu liliteketea lote kwa moto. 
Nilikuwa na bima kutoka kampuni ya 
ndani ambayo ilinikata 5% ya kiasi cha 
madai ambacho tulikubaliana. Najihisi 
kudanganywa. Nimesoma mtandaoni 
kwamba makampuni ya bima yana tabia za 
kudanganya wateja wake. Je, nifanye nini?
23 Machi 2009

Kitu ambacho kampuni ilikata kwenye 
madai yako kwa kanuni za bima kinaitwa 
“policy excess” yaani kiasi ambacho mteja 
anawajibika kuchangia katika madai. Ni 
kifungu cha kawaida/lazima katika mikataba 
ya bima. Malipo ya ziada huwa ni sehemu 
ya ada ya bima unayolipa, kwa lengo la 
kupunguza madai yako madogo madogo 
ambayo unaweza kuyadai. Kuandaa malipo 
ya bima ni ghali. Wakati mwingine gharama 
zinazotumika kushughulikia madai ya bima 
ni kubwa sana kuliko hata madai yenyewe 
na ndiyo maana wanaweka ”policy excess” 
kwenye mkataba wa bima.

Kwa kujibu swali lako, hatuna uhakika 
kuhusu kifungu cha ”policy excess” 
kilichowekwa kwenye bima yako. Ikiwa policy 
excess ni 5% ya madai ya yako, kampuni ya 
bima haijakulaghai. Kifungu cha kawaida 
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ni 5% ya kiwango kinacholipwa au kiasi 
kilichokubaliwa, kinatumika kiasi cha chini 
kati ya hivyo. Kama kuna kipengele hicho, basi 
fanya hesabu kidogo ili kuona ikiwa kampuni 
imetoza kiwango cha chini kati ya hivyo viwili. 
Kuhusu ulichosoma kwenye mtandao, zingatia 
kuwa makampuni ya bima duniani kote yako 
makini sana kwenye suala la kulipa fidia. 
Hatuyatetei makampuni ya bima, ila wakati 
mwingine wanufaikaji wa bima wanalalamika 
bila sababu za msingi kwa kukosa uelewa juu 
ya mikataba ya bima waliyoingia. 

Tofauti kati ya Fidia za Jumla na 
Maalum

Mmoja wa wateja wetu ameishtaki kampuni 
yetu si tu kwa uvunjaji wa mkataba ambao 
niliingia nao, lakini pia kwa kusababisha 
hasara ya jumla na maalumu.  Amekuja na 
njia za kijanja kuongeza kiasi husika. Nini 
maana ya fidia za jumla na maalum? Je, 
naweza kumzuia kudai kiasi chote hiki?
30 Machi 2009

Kwa ufafanuzi, fidia za jumla ni mambo 
yale ya hasara au uharibifu ambayo hayahitaji 
kudaiwa au kutajwa kwenye hati yako ya 
malalamiko ili kuunda ushahidi wa kesi yako. 
Fidia maalum ni ile ambayo lazima kudaiwa 
au kufafanuliwa kwa uwazi kabisa ili kushinda. 
Tofauti hizi mbili zinawachanganya wengi. 
Namna nyingine ya kuzielezea, fidia za jumla 
ni zile ambazo sheria inazichukulia kama 
stahiki unazozistahili kulingana na aina ya 
shauri, wakati fidia maalum ni zile zimetokana 
na mazingira fulani kwa kosa fulani, na ni 
lazima zidaiwe kwa uwazi na zithibitishwe ili 
kushinda. 

Fidia za jumla pia ni aina ya fidia ambazo 
hutolewa kwa hasara ambazo haziwezi 
kukadiriwa, kwa mfano, maumivu au 
kudhalilishwa, kuchafuliwa jina, n.k. Wakati 
huo huo, fidia maalum ni fidia ambazo hasara 
zake zinaweza kukadiriwa kama vile matumizi 

au mapato yaliyopotea.   
Huwezi kumzuia kudai kiasi hicho cha 

‘madai bunifu’. Unachoweza kufanya ni 
kuandaa utetezi madhubuti dhidi ya madai. 
Mdai ana jukumu la kuthibitisha madai hayo 
ili apate fidia.

Abiria anadai Fidia kutokana na Ajali

Gari langu lilipata ajali jijini Tanga na mmoja 
wa abiria alikuwa amejeruhiwa vibaya sana 
na hivyo dereva wangu alishtakiwa na 
kutozwa faini kwa kusababisha ajali. Kwa 
sasa nimeshtakiwa na abiria huyo akidai 
fidia. Je, nifanye nini?
9 Machi 2009

Hatusemi kuwa tayari una wajibu wa 
kulipa, kushtakiwa kwa namna ulivyoelezea 
kunawezekana. Umeshtakiwa kwa kanuni 
ya kuwajibika kwa niaba (vicarious liability). 
Kanuni hii inamwajibisha mtu kwa makosa 
yaliyofanywa na mtu mwingine kwa mfano, 
bosi kushtakiwa kwa makosa ya mtumishi 
wake. Kanuni hii hutumika kwa kesi 
zinazotokana na uzembe. Sheria inatutaka 
kuwa makini kwa wenzetu katika shughuli 
zetu za kila siku. Kwa mfano, mmiliki wa 
daladala anapaswa kumwajiri dereva aliyepitia 
mafunzo na mwenye leseni. Kama ajali 
itatokana na uzembe wa dereva kutegemea 
na maelezo, mmiliki pia anaweza kuwajibika. 
Kwa kawaida, mmiliki hawezi kujitetea 
kwamba hakumruhusu dereva kuendesha 
hivyo. 

Kwa upande wako, abiria aliyejeruhiwa 
anaweza kukushtaki wewe, dereva wako ama 
kampuni yako ya bima kama akipenda.

Tunakushauri umweke mwanasheria. Kama 
kesi imefunguliwa dhidi yako, mwanasheria 
wako anaweza kuiunganisha kampuni ya 
bima kwenye kesi. Wakili wako atatakiwa 
kuomba ridhaa ya/kibali cha mahakama 
ili kuiunganisha kampuni ya bima kwenye 
shauri, chini ya utaratibu uitwao ‘notisi ya mtu 
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wa tatu’ (kuongeza mtu mwingine kwenye 
shauri). Kutegemea na sera ya bima yako, 
unaweza au usiweze kufidiwa.

Kampuni ya Bima kukataa Kulipa Dai 
langu

Jengo langu limeungua na kampuni yangu 
ya bima inasema sitaweza kulipwa kwa kuwa 
sijalipa ada ya bima. Niliiambia kampuni 
hiyo kuwa wanaweza kukata ada husika 
kutoka kwenye madai au ninaweza kulipa 
ada ya bima sasa hivi, lakini wamekataa. Je, 
naweza kuwashitaki?
23 Februari 2009

Bima ni mkataba ambao kampuni ya bima 
inachukua ada kutoka kwa mtoa bima ili 
kuweza kumfidia wakati wa janga alilolikatia 
bima. Kwa kawaida ili mkataba huo uwe 
na nguvu kisheria ni lazima kuwe na janga 
ambalo halikukusudiwa/halikutegemewa, 
na mmiliki wa mali iliyokatiwa bima awe na 
maslahi kwenye mali husika.

Tuchukulie mali ni yako na una maslahi 
nayo, ada ya bima kwa mujibu wa sera ya bima 
ni kitu muhimu sana kwenye mkataba wa 
bima. Labda kama umekubaliana na kampuni 
yako ya bima juu ya muda tofauti wa kulipia 
ada ya bima, na uko ndani ya muda huo, ni 
ngumu sana kushinda. 

Makampuni ya bima yanaishi kwa malipo/
ada ya bima inayolipwa kabla ya janga/
hasara kutokea, kwa kawaida kwa mwaka, 
na kuwekezwa na kampuni ili kuweza 
kulipa madai yajayo. Kama wabima wote 
wasingelipa ada za bima kama unavyofanya 
wewe basi kampuni za bima zisingekuwepo. 
Kesi yako ni ngumu sana, kama msingekuwa 
mmekubaliana masharti ya malipo na 
kampuni yako ya bima, uwezekano wa wewe 
kulipwa ni mdogo sana kwa kuwa huna 
mkataba na kampuni yako ya bima.

Jela kwa kuvuta Sigara hadharani

Naona watu wakivuta sigara katika maeneo 
ya umma bila kujali wengine. Je, hii 
inaruhusiwa?
9 Februari 2009

 Kuvuta sigara katika maeneo ya umma 
imepigwa marufuku na sheria. Sheria 
ya Bidhaa za Tumbaku ya 2003, ambayo 
lengo lake kuu  ni kupunguza matumizi ya 
tumbaku na madhara yake kwa watu, kuzuia 
utengenezaji, usambazaji na matumizi ya 
bidhaa za tumbaku ambayo ni pamoja na 
uvutaji sigara katika sehemu za umma. Eneo 
la umma/wazi ni pamoja na huduma ya 
afya, maktaba, mahali pa ibada, majengo 
yaliyoambatanishwa kwa lengo la mikutano 
ya jamii na kitamaduni, michezo au burudani, 
maeneo ya chakula ya umma, majengo ya ofisi, 
usafiri wa umma wa angani, ardhini au majini, 
mabandani, mazingira yaliyoambatana kama 
vile masoko, maduka makubwa, na mengine 
yoyote yaliyozuiliwa mahali ambapo umma 
unakusanyika. Ni kosa la jinai kuvuta sigara 
katika maeneo ya umma na yeyote ambaye 
atatenda kosa hili adhabu yake ni faini isiyozidi 
shilingi 500,000 au kufungwa kwa kipindi 
kisichozidi mwaka mmoja. Kama raia mwema 
unahimizwa kuripoti matukio yoyote ya mtu 
anayevuta sigara katika maeneo ya umma, 
katika kituo cha polisi kilicho karibu. Watu 
wengi hawana ufahamu wa sheria hii.

Benki inamnyanyasa Mke 

Mimi ni mwanamke niliye katika ndoa. Ndoa 
yetu imedumu kwa kipindi cha miaka mitatu. 
Mume wangu ameweka dhamana nyumba 
yetu ya ndoa bila kunishirikisha na kupata 
fedha kutoka benki. Ameshindwa kulipa 
mkopo, na benki imetoa notisi ya kufanya 
mnada wa nyumba yetu. Je, nifanyeje?
2 Februari 2009

Rehani/poni ni hati ya nyumba au mkataba 
wa upangaji au kitu chochote kinachotumika 
kupata mkopo ili kutimiza masharti ya 
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mkopo. Mtu anayeweka nyumba yake kama 
dhamana ili kupata mkopo anaitwa mkopaji 
na mtu anayekopesha anaitwa mkopeshaji 
na mkataba wa ukopeshaji unaitwa hati ya 
mkopo/waraka wa rehani. 

Nyumba ambayo mmekuwa mkiishi na 
mumeo ni nyumba ya ndoa/familia. Nyumba 
ya familia ni jengo/nyumba au sehemu ya 
jengo ambamo mume na mke kwa kawaida 
huishi pamoja. Sheria inayoshughulika 
mikopo nchini Tanzania inatambua haki 
za mke au mume pale linapokuja suala la 
nyumba ya familia. Hati ya mkopo haina 
nguvu kisheria kama haikusainiwa na mkopaji 
na mke wake anayeishi kwenye nyumba hiyo. 
Kwa hiyo, dhamana yoyote inayohusu nyumba 
ya familia ni lazima mke wa mkopaji asaini 
hati ya mkopo. Sheria inamtaka mkopeshaji 
kujiridhisha kama mkopaji ana mke au la.

Kama tulivyoeleza hapo juu, hati ya mkopo 
aliyoisaini mumeo na benki ni batili kwa 
kushindwa kuzingatia masharti ya hapo juu. 
Kwa kuwa tayari wamekupa taarifa/notisi ya 
kupiga nyumba mnada, wahi Mahakama ya 
Ardhi ukafungue shauri kupinga uuzwaji huo. 
Kwa maelezo yako, una kesi nzuri na unaweza 
kushinda. 

Mziki mkubwa, Siwezi kulala

Je, kuna sheria yoyote ambayo inakataza 
mziki mkubwa kuchezwa katika maeneo ya 
makazi ya watu? Kinondoni kuna klabu, na 
mara nyingi huandaa matamasha ya wazi/
hadhara, pati na sherehe, na kupiga mziki 
kwa sauti ya juu sana na hivyo kuwasumbua 
wakazi wa eneo hilo. Tafadhali tushauri.
9 Februari 2009

Kitendo cha kufanya matamasha ya umma 
na kupiga mziki kwa sauti ya juu sana na 
kusumbua wakazi ndani ya eneo husika ni 
kosa. Ni kosa ambalo kisheria linajulikana 
kama kero/adha (nuisance). Adha ni kitendo 
au hali inayoingilia uhuru wa watu kutumia 
ardhi yao, afya, usalama, starehe, au mali ya 

umma.
Mtu atakuwa na hatia ya kusababisha 

adha kwa umma kama atafanya kitu 
kinachosababisha majeraha, hatari au kero 
kwa umma au watu ambao huishi maeneo 
hayo. Adha ni kitendo kinachoathiri umma 
mzima au sehemu yake na kinaingilia haki 
ya utulivu wa watu au jamii kwa ujumla, kwa 
mfano, kubeba vitu vinavyotoa harufu mbaya 
au kelele zinazosababisha kero zisizovumilika 
kama ilivyo kwenye kesi yako. 

Jela kwa kuvuta Sigara

Nimegundua kuwa mtoto wangu wa kiume 
mwenye umri wa miaka 16 anavuta sigara. 
Nimeshtushwa na idadi ya matangazo ya 
sigara nchini Tanzania. Je, kufanya hivyo 
si kinyume cha sheria? Nchini Uingereza 
ambapo nimeishi, kuna udhibiti wa hali ya 
juu. Kwa nini Tanzania hakuna udhibiti kama 
huo? Nimegundua pia, hapa migahawa 
haina sehemu maalum ya kuvutia sigara.
12 Januari 2009

Uvutaji sigara na uuzaji bidhaa za tumbaku 
nchini Tanzania unaratibiwa na Sheria ya 
Viwanda vya Tumbaku ya mwaka 2001 na 
Sheria ya Kudhibiti Bidhaa za Tumbaku ya 
mwaka 2003 (TPRA 2003). Ni watu wachache 
sana wanajua uwepo wa Sheria hii au hata 
kuizingatia. Kwa kuanzia ni haramu kwa kijana 
wako wa umri wa miaka 16 kuvuta sigara 
kulingana na kifungu cha 7 (1) cha TPRA 
2003 ambacho kiko wazi sana, na kinasema 
‘hakuna mtu aliye chini ya umri wa miaka 18 
ataruhusiwa kuvuta sigara au kuuza bidhaa 
za tumbaku.’ Sigara ni bidhaa itokanayo na 
tumbaku. Kama mtu atapatikana na hatia 
kwa kikiuka kifungu hiki, kama mtoto wako 
alivyofanya, kwa mujibu wa kifungu cha 
33 (2) cha Sheria hiyo, anaweza kufungwa 
kifungo cha miaka miwili au kutozwa faini ya 
shilingi milioni 2. Kuna adhabu sawa kwa wale 
wanaopatikana na hatia ya kuuza bidhaa hizo 



82 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

kwa watoto walio chini ya miaka kumi na nane. 
Kujibu sehemu ya pili ya swali lako, matangazo 
ya sigara nchini Tanzania yana utaratibu wake 
kulingana na kifungu cha 26 cha TPRA 2003. 
Moja ya mambo muhimu katika kifungu hiki 
ni kwamba ni marufuku kwa mtu kutangaza 
bidhaa za tumbaku akijaribu kuonesha kama 
bidhaa za tumbaku zina tija/faida kwenye 
michezo au mafanikio ya riadha, mafanikio 
ya kitaaluma, ngono, kwamba watu wengi ni 
wavuta sigara na kwamba kwa ujumla sigara 
huleta mafanikio katika maisha. Hivyo, kama 
utaona matangazo yanayoonesha jambo 
lolote kati ya yaliyotajwa hapo juu, kampuni 
au mtengenezaji anayetangaza bidhaa 
anatenda kosa ambalo lina adhabu ya kifungo. 
Pia si haramu kwa makampuni ya sigara 
kujitangaza ili mradi wanafuata miongozo 
ya matangazo. Jibu la sehemu ya mwisho 
ya swali lako ni kuwa, kulingana na kifungu 
cha 13 cha TPRA 2003, imeelezwa wazi kuwa 
‘mtu yeyote ambaye ni msimamizi wa taasisi 
ya elimu ya juu, jengo la ofisi, hoteli, baa au 
mgahawa, na sehemu nyingine za starehe, 
anapaswa kutenganisha vyumba vya wavutaji 
sigara na wasiovuta sigara.’ Mmiliki anatakiwa 
pia kuhakikisha kuwa kuna chumba tofauti 
kwa ajili ya kuvutia sigara na kina mfumo 
mzuri wa kuingiza hewa na kwamba vyumba 
husika vinatoa ulinzi wa kutosha dhidi ya 
wasiovuta sigara, pamoja na alama sahihi 
zinazoelekeza sehemu zinazoruhusiwa na 
zisizoruhusiwa kuvuta sigara. Wamiliki wa 
migahawa wanaokiuka utaratibu huo hapo 
juu, watatozwa faini ya kati ya shilingi milioni 
5 na 20, au kwenda jela kwa kipindi kisichozidi 
miaka mitatu, au adhabu zote mbil kwa 
pamoja. 
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Kutia sahihi kwenye mkataba ni sawa na kupigilia msumari wa 
mwisho kwenye jeneza lako. Usome kabla ya kuusaini.

Migogoro ya Biashara 
na Malalamiko

Sura hii inazungumzia maswali yahusuyo walaji/wateja na masuala ya mikataba. Sura hii  
inajikita katika mikataba ya kibiashara, mikataba kwa ajili ya utoaji wa huduma na bidhaa  
katika biashara, mikataba ya ushirikiano (ubia), mikataba ya kukodisha na mambo mengine 
ya namna hiyo. Pia inaelekeza/inaelezea kwa kina juu ya kuandaa mikataba mbalimbali, kutoa 
mbinu juu ya kusaini mikataba, vipengele vya adhabu, maneno yanayotumika katika mikataba 
na mengineyo mengi. Kuandaa mikataba na kupata maneno sahihi ni vigumu lakini ni rahisi 
kufanya - umakini unatakiwa. Kutumia muda wa kutosha katika upembuzi kabla ya kuingia 
mkataba ni jambo linaloshauriwa.
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Duka la Jirani linashindana na langu

Nina duka pembezoni mwa barabara kuu 
huko Arusha. Kwa miaka ishirini iliyopita, 
mimi na jirani yangu tumeheshimu 
makubaliano yetu kuwa hatauza bidhaa 
zinazofanana na zangu. Hivi karibuni 
alihama na kuuza duka lake. Mmiliki mpya 
alisaini mkataba kama huo lakini ameanza 
kuuza bidhaa zinazofanana na zangu. Nina 
mpango wa kumchukulia hatua - tafadhali 
nishauri.
28 Mechi 2011

Ingawa tungependa sana kuwa upande 
wako, tunadhani kuwa mkataba kati yako 
na jirani yako mpya unazuia ustawi wa 
biashara. Mikataba inayozuia ustawi wa 
biashara ni mikataba ambayo mtu hubinya 
uhuru wake wa sasa au baadaye kuhusu 
namna ya kufanya biashara yake au biashara 
na wengine, mara nyingi kwa njia ya agano. 
Makubaliano haya yanaweza kuchukuliwa 
kuwa yanazuia ushindani wa kibiashara 
na hivyo kukiuka Sheria ya Ushindani wa 
Kibiashara nchini Tanzania. Mikataba mingine 
kama hiyo tumeiona katika sekta ya ajira, kati 
ya waajiri na wafanyakazi, hasa wataalamu wa 
kigeni, ambapo mfanyakazi husaini mkataba 
na mwajiri kuwa hawezi kufanya kazi kwa 
mshindani wake yoyote wa kibiashara ikiwa 
mwajiri wake wa sasa ataendelea kufanya 
biashara hiyo. Hii pia inachukuliwa kama 
zuio la biashara. Kwa bahati mbaya, hatuoni 
namna yoyote ya kutekeleza makubaliano 
haya kisheria. Kuna uwezekano mkubwa kuwa 
mkataba wako ni batili. Bila shaka, unaweza 
kutafuta ushauri zaidi wa kisheria.

Benki kupelekwa Mahakamani

Benki yetu imekopesha fedha kwa kampuni 
iliyowekewa dhamana ya mkopo husika na 
mtu mwingine. Tumetuma hati ya madai 
kwa mdeni, ameshindwa kulipa, hivyo 
ameshindwa kutekeleza wajibu. Tukiwa 

katika maandalizi ya kudai haki yetu kwenye 
mkopo na dhamana husika, mkopaji 
alitushtaki kwa misingi kuwa tunadai kiasi 
kisicho sahihi. Japo ni kweli kuwa kiasi 
tunachodai kimezidishwa, kiasi kilichozidi ni 
chini ya shilingi milioni 1. Je, tufanyeje?
21 Machi 2011

Kuna maamuzi yanayokinzana kutoka 
mahakama mbalimbali kuhusu uhalali na 
ufanisi wa hati ya madai iliyokosewa kwenye 
kiasi cha fedha kinachodaiwa. Katika kesi 
yenu, inaonekana kama mkopaji amekiri 
kwamba alikopa na kuna kiasi cha fedha 
anapaswa kuwalipa. Jambo linalobishaniwa 
hapa ni tofauti kati ya kiasi anachoamini 
anapaswa kulipa na kiasi mnachomtaka alipe 
kwenye hati ya madai. Inaonekana kwetu pia 
mmekubali kwamba kulikuwa na makosa 
kwenye kiasi mnachokidai. Kama hivyo 
ndivyo, yuko sahihi lakini hiyo haimaanishi 
kuwa hapaswi kulipa! Kukiri kwake kuwa 
alikopa na hajalipa ni jambo jema kwenu 
– tumieni mwanya huo kumaliza kesi kwa 
kukubali kiasi alichokiri.

Kukosekana kwa Azimio la Bodi

Mimi ni mbia mkuu na mmoja wa 
wakurugenzi watatu wa kampuni 
mashuhuri ya kuzalisha mali jijijni Dar es 
Salaam. Nilivyosafiri kwenda nje ya nchi 
majukumu yangu yalibebwa na mmoja 
wa wakurugenzi. Nimegundua kuwa 
mkurugenzi huyo alighushi sahihi na azimio 
la bodi na kukopa shilingi bilioni moja 
kutoka benki ya kimataifa. Mkurugenzi huyo 
aliweka rehani moja ya yadi muhimu za 
kampuni na sasa benki inatushinikiza kulipa 
mkopo. Je, benki inaweza kutulazimisha 
kulipa?
21 Mei 2011

Benki inaweza kabisa kutoa shinikizo 
kwenu, kwani inaamini kuwa imeikopesha 
fedha kampuni yenu. Swali la msingi ni je 
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benki itakuwa na haki zipi ikiwa mtashindwa 
au kukataa kulipa deni hilo. Kuna mambo 
mengi ya kuzingatia katika jambo hili. Kwa 
mfano, je, benki ilichunguza na kujiridhisha 
juu ya uhalali wa sahihi husika? Je, benki ilijua 
kuhusu mchezo huo mchafu? Je, kuna mali 
imewekwa rehani? Je, kulikuwa na ishara 
yoyote ya kuwepo mchezo mchafu ambao 
ungeishtua benki? Kwa kawaida, ni nani 
katika kampuni yenu huwa anashughulika 
na mabenki? Je, unatilia shaka muda na 
kasi iliyotumika katika kupitisha mkopo? 
Unapaswa kufanya tathmini ya haya yote 
na kuamua kama una kesi dhidi ya benki au 
la. Hoja yako ya msingi inaweza kuwa benki 
haikufuata utaratibu sahihi wakati wa kutoa 
mkopo. Huenda ikawa ni safari ngumu, 
tunakushauri utoe maelezo yote sahihi kwa 
mwanasheria wako ili akuongoze zaidi.

Kuuzwa kwa Madini ya Tanzanite 
kimakosa

Kwa miaka ishirini iliyopita nimekuwa 
nikijihusisha na biashara ya mawe ya 
thamani hapa Arusha. Kama wiki kumi na 
mbili zilizopita, niliuza mawe nikiamini 
kabisa kuwa ni madini ya tanzanite. Mnunuzi 
aliyachunguza mawe hayo na kuyanunua 
kwa Dola 22,000. Sasa imethibitika kuwa 
mawe hayo si tanzanite. Nimefanya biashara 
na mnunuzi huyu kwa muda wa miaka kumi 
na tukio hili limenisababishia matatizo 
makubwa. Anataka kusitisha mauzo. Je, 
nifanyeje?
7 Aprili 2011

Katika swali lako refu pamoja na maelezo 
yote uliyoyatoa (tumejikita  kwenye swali 
la msingi tu) ukielezea uhusiano kati yako 
na mnunuzi. Umedokeza kuwa unataka 
kumrudishia pesa aliyolipia vito. Kwa vyovyote 
vile huo ni uamuzi wako. Hata hivyo, wewe 
au mtu mwingine yeyote anaetuandikia, 
humpatia mtazamo wa kisheria, na sheria 

ilivyoshughulikia tatizo kama lako. Kisha, 
utafanya uamuzi wa kibiashara. Kabla ya 
kuendelea kusoma, tunakutahadharisha kuwa 
maoni yetu ni tofauti kabisa na kile ambacho 
unataka kufanya.

Sheria iko wazi tangu mwanzoni mwa karne 
ya 19 kuwa, kama mkataba haujaweka wazi, 
muuzaji hubeba hasara itokanayo na kuuza 
bidhaa kwa bei ya chini, na mnunuzi hubeba 
hasara itokanayo na kuzidisha malipo. Swali 
la msingi hapa ni kama mnunuzi anaweza 
kubatilisha uuzaji wa bidhaa kwa kutokujua 
‘kisio la thamani halisi’ ya vito husika sokoni.

Majibu yetu ni kuwa kama hakuna 
udanganyifu au ahadi/dhamana ya ubora, 
kisio la thamani halisi ya mali iliyouzwa, 
ikilinganishwa na bei iliyolipwa, si kigezo 
cha kubatilisha mauzo. Hakuna kati yenu 
aliyejua kuwa hayo mawe si tanzanite, hivyo 
hakuna udanganyifu. Aidha, kulikuwa hakuna 
makubaliano kuhusu dhamana ya ubora, ama 
kwa kusema wazi au kificho. Kwa hiyo, wote 
wawili mmepata hasara sawa, na mnunuzi 
hawezi ‘kusitisha’ mauziano.

Jambo la msingi ambalo hatuna budi 
kusema – pendekezo lako la jinsi ya kutatua 
changamoto hii ni la kipekee na linapatikana 
katika maandiko matakatifu tu. Kama 
ulivyodokeza katika barua yako kwetu, 
uhusiano wako na mnunuzi ni muhimu zaidi 
kuliko Dola 22,000, kwa maana hiyo unaweza 
kurejesha kwake kiasi alichokulipa.

Kwa nini niwe na Udhamini binafsi?

Kuna tofauti gani kati ya udhamini wa 
kampuni na binafsi, na je benki inaweza 
kuhitaji zote mbili? Je, kuomba udhamini 
binafsi ni kinyume na dhana ya kisheria 
kwamba kampuni hubeba majukumu 
yake yenyewe nje ya wamiliki wake? Mimi 
ni mkurugenzi wa kampuni lakini sio 
mwanahisa. Kwa nini nisaini dhamana ya 
namna hiyo wakati sipokei gawio lolote au 
marupurupu mengine ya kifedha kutoka 
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kwenye kampuni?
28 Februari 2011

Kuweka dhamana katika mambo ya 
mikopo ina maana kuwa unatoa ahadi 
kuhusu jambo fulani na uthibitisho kuwa 
deni litalipwa. Kisheria kuna aina kadhaa 
za udhamini, pamoja na ambazo umetaja - 
udhamini wa kampuni na binafsi.

Udhamini wa kampuni ni pale ambapo 
kampuni moja inadhamini kampuni nyingine 
juu ya malipo yote au sehemu ya mkopo 
ambao bado haujalipwa na kuahidi kulipa 
ikiwa mdeni atashindwa kulipa mkopo huo. 
Nchini Tanzania, mara nyingi udhamini wa 
kampuni hutokea pale ambapo kampuni 
mama inadhamini kampuni tanzu, au kampuni 
ndugu ambayo inamiliki hisa katika kampuni 
inayokopa. Udhamini huo wa kampuni una 
nguvu kisheria ikiwa tu umepitishwa na Bodi 
ya Wakurugenzi, na Kanuni na Mwongozo 
wa Kampuni husika zinaruhusu kampuni 
kutoa udhamini huo. Kwa uzoefu wetu, mara 
nyingi benki katika kutoa mikopo huwa 
hazipewi maazimio sahihi ya bodi kutoka 
kwenye kampuni ili kudhamini mkopo, au 
huwa hazijihangaishi kusoma Kanuni na 
Mwongozo wa Kampuni kujiridhisha kama 
bodi ilikuwa na mamlaka ya kufanya hivyo. 
Hii ina madhara makubwa kwa mkopeshaji 
anapoamua kuchukua dhamana. Mabenki 
huishia kulaumu mahakama wanaposhindwa 
kesi!

Kwa upande mwingine, udhamini binafsi ni 
dhamana anayoweka mtu binafsi na kuahidi 
kulipa mkopo wote au sehemu ya mkopo 
ikiwa kampuni iliyokopa inashindwa kulipa.

Tofauti kubwa kati ya dhamana hizi mbili 
ni kuwa udhamini wa kampuni unatolewa na 
kampuni, wakati udhamini binafsi unatolewa 
na mtu binafsi.

Tukirejea kwenye swali lako kuhusu 
dhana ya kisheria kwamba kampuni hubeba 
majukumu yake yenyewe nje ya wamiliki 

wake, hili ni swali muhimu sana ambalo 
wakurugenzi wengi na wanahisa ulipuuza. 
Dhana ya kisheria kwamba kampuni hubeba 
majukumu yake yenyewe nje ya wamiliki 
wake ni kanuni muhimu sana katika Sheria za 
Kampuni ambazo zinatambua kampuni kama 
mtu kisheria anayejitegemea na ni tofauti na 
wakurugenzi na wanahisa, na hivyo kulinda 
mali binafsi za wamiliki na wawekezaji dhidi ya 
kesi za kampuni. Mkurugenzi au mwanahisa 
akisaini dhamana binafsi, anajiingiza katika 
hatari ya yeye binafsi kuwajibika kwa ajili ya 
madeni ya kampuni. Hiki ni kitu cha kawaida 
katika baadhi ya nchi, kwani mabenki 
wanataka kupunguza hasara. Hata hivyo, 
katika baadhi ya nchi, benki hutoza riba 
kubwa kama hakuna udhamini binafsi. Kwa 
bahati mbaya, hili jambo haliwezekani hapa 
nchini.

Swali lako ni kwa nini uhatarishe mali 
zako binafsi kwa ajili ya kampuni wakati 
wewe ni mkurugenzi tu na si mwanahisa? 
Tunakubaliana na wewe. Kwa nini? Kwa 
sababu hizi, unaweza kukataa kuhatarisha mali 
zako binafsi kwa ajili ya mkopo wa kampuni, 
na hupaswi kuweka dhamana binafsi.

Kushirikiana na Sekta ya Umma

Sisi ni kampuni kutoka Australia, kwa sasa 
tuko kwenye mazungumzo ya kuwa na ubia 
na Wizara mojawapo Serikalini ili kufanya 
mapinduzi ya kilimo nchini. Mradi huu 
utachukua takribani miongo mitatu, na 
tunataka kuhakikisha kuwa nyaraka ziko 
sahihi. Tunatambua kuwa mradi huu ni 
muhimu sana hapa nchini lakini tunataka 
kujiridhisha na mkataba kabla ya kuwekeza 
Dola milioni 300 katika mradi huo. Tufuate 
taratibu zipi? Tunataka kuepuka matatizo 
yoyote baadaye.
14 Februari 2011

Mradi wako unasimamiwa na Sheria ya 
Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, 
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ambayo ni sheria mpya iliyoanza kufanya kazi 
hivi karibuni. Chini ya sheria hii, kuna Kitengo 
cha Uratibu ambacho kiko chini ya Mratibu 
Mkuu. Kitengo cha Uratibu kinaratibu miradi 
yote inayoshirikisha sekta ya umma na binafsi, 
kufanya tathmini, kuchunguza iwapo inatoa 
thamani ya fedha, kukuza ubia wa sekta 
binafsi na umma, na muhimu zaidi, kuamua 
kama mradi huo ni nafuu kwa wizara husika.

Tukirejea barua yako, haiko wazi kama 
mratibu ameajiriwa au la, na kama kitengo 
cha uratibu kinafanya kazi - ingawa tuna 
mashaka, tunakushauri uwasiliane na Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), ambapo kitengo 
hicho kilianzishwa.

Pia kwa mujibu wa sheria, kutakuwa 
na kitengo cha fedha kwa ajili ya kupitia 
uwezekano wa kufanyika miradi yenye 
ubia kati ya sekta ya umma na binafsi na 
kuhakikisha kwamba ni yenye tija kiuchumi. 
Ni jukumu la Waziri wa Fedha kuidhinisha. 
Kumbuka pia Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ni lazima atoe maoni yake ya kisheria kabla ya 
mkataba husika kusainiwa. 

Baada ya kusoma swali lako, inaonekana 
kana kwamba unafanya majadiliano na Wizara 
husika bila kufuata utaratibu tuliotaja hapo 
juu. Pia, tungependa kuongeza kuwa kama 
umewasilisha pendekezo lako litachukuliwa 
kama zabuni isiyo rasmi, kwa mujibu wa 
sheria na kanuni zake zabuni isiyo rasmi, na 
kwa uelewa wetu, ni zabuni ambazo zinakuwa 
hazijatangazwa. Kwa ujumla, kwa kuwa huu 
ni mradi muhimu na unaohitajika Tanzania, 
unapaswa kuwasiliana na Kituo cha Uwekezaji 
ambacho kitakusaidia kwa uharaka zaidi. Ni 
muhimu kuwa, katika mchakato huu, nyinyi 
au Wizara, hamtavunja sheria.

Je, Raia wa Kigeni anaweza Kumiliki 
Ardhi?

Sisi ni kampuni ya kigeni na tunataka kumiliki 
ardhi nchini Tanzania. Mhasibu wangu 
ananiambia kuwa tunaweza kufanya hivyo, 

lakini mwanasheria anadai haiwezekani. 
Nimechanganyikiwa kabisa – je, tuendelee 
na ununuzi wa ardhi? Tutasononeka sana 
kama haturuhusiwi kumiliki ardhi. Katika 
enzi hizi ni kitu cha ajabu sana kuwa na 
sheria ya namna hiyo. Tafadhali tushauri.
7 Februari 2011

Tungependa sana kukufurahisha katika 
majibu yetu, lakini hatuna jinsi zaidi ya 
kukuhuzunisha. Sheria ya Ardhi ya mwaka 
1999 inatamka wazi katika kifungu cha 20 
(1) kuwa hairuhusiwi kabisa raia wa kigeni 
kugawiwa au kupewa ardhi, isipokuwa tu kwa 
madhumuni ya uwekezaji chini ya Sheria ya 
Uwekezaji ya mwaka 1997. Kifungu cha 20 (4) 
kinaongeza zaidi kuwa kwa madhumuni ya 
sheria hii, kampuni yoyote ambayo hisa zake 
nyingi zinamilikiwa na wageni itachukuliwa 
kuwa ni kampuni ya kigeni/ si raia.

Mhasibu wenu anazungumzia kuhusu 
kifungu cha 435 (2) cha Sheria ya Makampuni 
ya 2002, ambacho kinasema kuwa kuanzia 
tarehe ya usajili na kama itaendelea kuwa na 
usajili, kampuni ya kigeni itakuwa na haki ya 
kushikilia ardhi nchini Tanzania kama kampuni 
iliyosajiliwa chini ya Sheria hii.

Utata unasababishwa na Sheria ya 
Makampuni ambayo inaruhusu makampuni 
ya kigeni kumiliki ardhi wakati Sheria ya Ardhi 
inakataza umiliki huo. Hata hivyo, Sheria ya 
Ardhi inatamka wazi kuwa, bila kujali masharti 
yaliyowekwa katika Sheria nyingine yoyote, 
Sheria hii itasimamia ardhi yote au jambo 
lolote linalohusika ardhi ya Tanzania Bara, na 
sheria nyingine yoyote inayokinzana au yenye 
masharti yanayokinzana na Sheria hii, itakuwa 
batili kwa kadri ya ukinzani/ubatili huo.

Kama umevumilia na kuweza kusoma 
maelezo yote hapo juu, utagundua kuwa 
Sheria ya Ardhi ina nguvu zaidi ya Sheria ya 
Makampuni, na huwezi kumiliki ardhi kama 
kampuni ya kigeni nchini Tanzania isipokuwa 
tu kama una usajili chini ya Sheria ya Uwekezaji 
ya mwaka 1997.
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Kuhusu kile unachoita ‘maajabu’ ya 
sheria, kila nchi ina sera zake, na sera ya 
sasa ya ardhi nchini Tanzania hairuhusu 
makampuni ya kigeni yanayokuja Tanzania 
kuhodhi ardhi kwa lengo la kujinufaisha 
bila utaratibu. Hakuna kitu cha kushangaza 
hapo. Kama unahitaji ardhi kwa ajili ya mradi 
wenu, unaweza kwenda Kituo cha Uwekezaji 
(TIC) jijini Dar es Salaam na kupata cheti 
cha motisha (certificate of incentives). Kuna 
taratibu za kufuata ambazo zimerahisishwa. 
Kituo hicho kinajulikana kwa ufanisi wake, 
usisite kuwasiliana nao.

TRA hawaheshimu Sheria

Nimeingia mkataba na wakala wa Serikali 
juu ya mradi wenye umuhimu wa kitaifa 
na unaofanyika Tanzania yote. Nilipewa 
misamaha fulani kwa ajili ya mradi ambayo 
siwezi weka wazi hapa kwani ni siri chini 
ya mkataba. Kwa miaka miwili ya mwanzo, 
Mamlaka ya Mapato (TRA) ilikubali 
misamaha na kutokudai kodi. Tangu 
Julai 2010, TRA wamekataa kutambua 
makubaliano hayo, na kudai kuwa misamaha 
hiyo si halali tena, ingawa mkataba husika 
haujaisha. TRA wanadai kuwa kuna sheria 
mpya ambayo inabatilisha makubaliano 
hayo. Inawezekana vipi idara mbili za Serikali 
kutoafikiana? Je, nifanyeje? Kampuni yetu ni 
kubwa na tulikuja Tanzania kwa sababu ya 
motisha husika. Kwa nini wanatuondolea? 
Imefanya mradi nzima ukose maana tena.
17 Januari 2011

Kwa kawaida misamaha inayotolewa 
na Serikali si ya siri, kipengele cha mkataba 
kinachofanya misamaha hiyo kuwa ya siri 
kinashangaza sana. Kama tungejua msamaha 
husika, tungeweza kukuongoza katika 
hili, kwani nyie si wa kwanza kuathirika na 
kukosekana kwa mawasiliano kati ya TRA na 
idara nyingine za Serikali.

Kwanza kabisa, sheria ina nguvu zaidi ya 

mkataba wowote. Sheria ipo juu ya mkataba, 
bila kujali mkataba umetayarishwa vizuri 
kiasi gani hauwezi kubadili sheria. Kisheria, 
kinachotokea ni kuwa kilichopo kwenye 
mkataba kinapingana na sheria. Kwa mujibu 
wa TRA, sheria inachukua mkondo wake na ni 
kanuni ya kawaida ambayo ni sahihi. Huwezi 
kusimamisha sheria kwa kuwa hubadilika 
mara kwa mara.

Iwapo mradi wenu ulitegemea misamaha 
husika, na mlifanya kwa kuzingatia 
makubaliano hayo, mna kesi nzuri na mnaweza 
kuishtaki idara ya Serikali iliyosaini mkataba 
huo. Hata hivyo, hii inaweza kuchukua muda 
mwingi na gharama kubwa.

Katika uzoefu wetu, kama mradi una 
umuhimu kitaifa kama mnavyodai, ni vyema 
kuitisha kikao cha haraka kitakachohusisha 
TRA, Idara na Wizara husika. Kama mlipitia 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kupata 
misamaha/motisha, basi mnaweza pia 
kuihusisha TIC. Bila shaka, kama kuna tofauti 
kati ya sheria na mkataba, TRA hawawezi 
kulaumiwa moja kwa moja, kwani wao 
wanatekeleza sheria.

Ngoja tukupe muhtasari kuhusu matumizi 
mabaya ya misamaha ya kodi, kuna taarifa 
kuwa sehemu kubwa ya misamaha inatumiwa 
vibaya, Serikali na TRA wanakabiliwa na 
shinikizo kubwa kutatua tatizo hili. Pia 
inadaiwa kuwa Tanzania inatoa idadi kubwa 
ya misamaha isiyo ya lazima na ambayo kwa 
ujumla haina tija kiuchumi, na  kwa kweli 
hukwamisha ukusanyaji kodi. Ni wazi kuwa 
uwepo wa wawekezaji wasio waaminifu 
kunaumiza utendaji wa wawekezaji wenye nia 
njema kama nyie.

Yote kwa yote, kama kikao hicho 
hakitafanikiwa, una kesi nzuri dhidi ya Idara 
uliyofunganayo mkataba, na unaweza 
kuwashtaki. Tunapendekeza uwashtaki katika 
Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara.

Nani anaidhinisha Rufaa ya Kodi?

Inasikitisha kuwa TRA wametoa tathmini 
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mbovu ya kodi na ikanibidi niipinge kwenye 
Bodi ya Rufaa ya Kodi. Nilishangazwa 
nilipotaarifiwa na mshauri wangu wa kodi 
kuwa tunapaswa kuwasilisha hesabu zetu 
kwenye bodi kupinga makadirio ya TRA, 
hii ni tofauti na sehemu nyingine duniani 
ambapo mamlaka ya kodi inakuwa ya 
kwanza kuthibitisha madai yake dhidi ya 
mlipa kodi. Je, hii ni kweli au ni njama ya 
mshauri wangu kutaka kujipatia pesa ya 
haraka haraka kutoka kwangu?
17 Januari 2011

Sheria ya Rufaa ya Kodi ya Mapato iko wazi 
sana kuwa ni wajibu wa mrufani kuthibitisha 
kwamba tathmini au uamuzi ulifanyika 
kimakosa au umepita kiasi. Kwa kuwa wewe 
ni mrufani, mshauri wako wa kodi yuko 
sahihi. Hatujawahi kusikia kuhusu mfumo 
wa mahakama, hata katika ‘nchi nyingine’, 
ambapo mrufaniwa anawasilisha kesi yake 
kwanza. Ni muhimu tukuonye kuwa haya ni 
mambo yanayogusa mapato ya Serikali na 
Bodi ya Rufaa ya Kodi haitaki mchezo, kesi hizi 
husikilizwa na kumalizwa haraka sana.

Siamini Sahihi

Ninaingia katika mkataba japo nina wasiwasi 
kuwa mwenzangu anaweza kuikana sahihi 
yake. Huwa siamini sahihi. Vipi akiparura tu 
sahihi yake? Je, ninawezaje kujilinda?
10 Januari 2011

Hili ni swali zuri sana. Njia rahisi ya kujilinda 
na udanganyifu wowote ni kuwashawishi 
waweke alama ya dole gumba. Labda 
waamue kukata vidole gumba vyao, utakuwa 
umetatua tatizo. Tuna uhakika kuwa wahusika 
katika mkataba wanathamini vidole gumba 
vyao zaidi ya mkataba husika.

Uko sahihi kabisa, sahihi inaweza 
kusababisha matatizo - watia sahihi wanaweza 
kuzikana. Hata hivyo, kuna njia nyingine za 
kuthibitisha kuwa kulikuwa na mkataba halali. 
Kwa mfano, mkataba unapaswa kugongwa 

muhuri wa kampuni. Vilevile, unaweza 
kusema kuwa muhuri wa kampuni unaweza 
kughushiwa. Vigezo vingine vinaweza kuwa 
malipo yaliyofanyika na utekelezaji wa baadhi 
ya majukumu katika mkataba. Vigezo vyote 
hivi vinaweza kutumika dhidi ya upande 
unaoikana sahihi yake katika mkataba. 
Unaweza pia kuthibitisha sahihi zao kwa 
kulinganisha na sahihi zilizopo kwenye hati 
zao za kusafiria/pasipoti na kutunza nakala 
ya pasipoti hizo. Kama bado una wasiwasi, 
wasiliana na mwanasheria wako, ambaye 
anaweza kuandaa viapo juu ya mkataba 
husika.

Kesi iliyofunguliwa Kimakosa

Niliishtaki kampuni jijini Dar es Salaam 
kwa ukiukwaji wa mkataba, niligundua, 
baada ya kufungua kesi, kuwa ukiukwaji 
haukusababishwa na yule niliyemshtaki. 
Kilichotokea ni kuwa mmoja wa 
wakurugenzi wenzangu, ambaye alikua 
ng’ambo kwa mwaka mzima kwa ajili ya 
matibabu, aliidhinisha ucheleshwaji mizigo 
katika mkataba, ambacho ndo kiini cha 
kesi husika. Sikufahamu kama kulikuwa 
makubaliano hayo nikaishtaki kampuni 
husika. Je, mnashauri nifanye nini? Je, 
mkurugenzi mwenzangu alipitiliza mamlaka 
yake?
3 Januari 2011

Chini ya sheria zetu, baada ya kesi kuwa 
imefunguliwa, mdai anaweza, wakati wowote, 
kuiondoa kesi hiyo mahakamani. Kwenye 
suala hili, una uhuru wa kufanya hivyo, ingawa 
mshtakiwa anaweza kudai kurudishiwa 
gharama. Pia lazima uwe na uhakika kuwa 
unataka kuiondoa kesi, kwa sababu mara 
tu ukifanya hivyo, sheria hiyo itakuzuia 
kuifungua kesi hiyo kwa mara nyingine. Katika 
kujibu swali hili, tumechukulia kuwa wewe 
ndio mdai pekee kwenye shauri.

Kwa bahati mbaya hatupo kwenye nafasi 



90 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

nzuri ya kujibu sehemu ya pili ya swali lako, 
kwa kuwa hatuna taarifa za kutosha. Ingawa, 
lazima tukwambie kuwa inashangaza 
kuona ni kwa vipi, nyie wakurugenzi wawili 
hamuwasiliani, inaweza kuwagharimu kwenye 
kampuni yenu siku za usoni, sio tu kwenye 
kesi hii ila hata mambo mengine ya kibiashara. 
Mnapaswa kurekebisha mapungufu  kwenye 
mawasiliano haraka iwezekanavyo.

Mmiliki wa Zamani anaitaka Ardhi 
yangu

Nilihama na familia yangu kutoka kijijini 
kwangu kuja Dar es Salaam miaka kumi 
na sita iliyopita, na kupata makazi katika 
eneo liitwalo Tegeta. Wakati nahamia hapa, 
kulikuwa na watu wachache sana katika 
eneo hili. Kama miaka miwili iliyopita, 
mtu anayeonekana kuwa tajiri, alikuja 
kwenye eneo langu na kuniambia napaswa 
kuondoka, kwa kuwa lile eneo ni mali yake. 
Alinionesha mkataba wa zamani na Hati 
Miliki ya Ardhi kuonesha kwamba ni mmiliki 
halali na aliuziwa kabla sijahamia eneo 
husika. Miezi michache iliyopita, mtu huyo 
alikuja na polisi kujaribu kuniondoa kwa 
lazima. Je, sheria ya ardhi inasemaje? Je, 
anaweza kuingilia haki zangu namna hii?
27 Desemba 2010

Sheria ya Tanzania iko wazi kuwa mtu 
yeyote mwenye hati miliki ya ardhi, alimaarufu 
kama ‘title deed’, anapaswa kuendeleza ardhi 
ndani ya muda muafaka au kwa mujibu wa 
maelekezo/masharti yaliyotolewa katika 
hati miliki husika. Hatuna uhakika mtu huyo 
alikuwa wapi kwa zaidi ya miaka kumi na sita. 
Ni wazi kuna kitu hakipo sawa hapa.

Sheria ya Ardhi inatambua umiliki wa ardhi 
baada ya kutelekezwa na mmiliki wa awali, 
hasa baada ya mgeni kuikalia na kuindeleza 
kama yake kwa kipindi cha muda usiopungua 
miaka kumi na mbili au zaidi, hivyo basi mtu 
aliyekalia eneo kwa kipindi cha miaka kumi 

na miwili au zaidi atajitwalia eneo kwa njia ya 
umiliki baada ya kutelekezwa na mmiliki wa 
awali. Mtu aliyejitwalia au kujimilikisha ardhi 
baada ya kutelekezwa na mmiliki wa awali 
ana haki sawa na mmiliki wa awali mwenye 
hati miliki.

Zaidi ya hayo, sheria inaruhusu mmliki 
aliyejitwalia ardhi baada ya kutelekezwa na 
mmiliki wa awali kuomba na kupewa hati 
miliki ya eneo husika. Kwa hiyo, kama kila 
ulichosema hapo ni kweli, na haujaficha 
taarifa yoyote, basi wewe ni mmiliki halali wa 
eneo husika na kufukuzwa kwako hakukuwa 
halali.

Kuhusu polisi kuingilia, ni mpaka kuwe na 
amri ya mahakama ya kukuondoa, bila hivyo 
polisi hawawezi kukuondoa.

Rehani/Poni dhidi ya Kukodisha/
Kupangisha

Tulikopesha kampuni fedha na wakaweka 
jengo lao rehani. Mahusiano yetu yamekuwa 
mazuri kwa miaka mitatu. Mapema mwaka 
huu kampuni imeanza kushindwa kulipa 
mkopo kwa wakati na tukawapa notisi ya 
kuuza dhamana yao. Inaonekana mkopaji 
amemtaarifu mpangaji, ambao wanalindwa 
sana na sheria za Tanzania, ambaye alipata 
hati ya zuio kutoka mahakamani, akisema 
wameshalipa kodi ya nyumba ya miaka 
mitatu ijayo. Kwa sasa hatuwezi kuipata 
tena hela tunayoidai, wala kuuza mali zao, 
na mkopaji anaendelea kukiuka mkataba. 
Je, tufanyeje?
22 Novemba 2010

Ni vigumu sana kukupa ushauri juu ya 
hili bila kusoma nyaraka zote. Hata hivyo, 
kwa kawaida, mlipaswa kuwa na kipengele 
kwenye mkataba ambacho kinakataza 
kupokea kodi ya jengo lililowekwa rehani kwa 
muda unaozidi mwaka mmoja. Inawezekana 
hamkuwa na kifungu cha namna hiyo.

Kama mkopaji amekiuka masharti ya 
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mkopo, na wewe hutaki kujiingiza kwenye 
mgogoro wa kimahakama na mpangaji 
wa sasa, tunaamini kwamba endapo zuio 
litaondolewa, unaweza ukaendelea na uuzaji 
wa jengo lililowekwa rehani, na mnunuzi 
kulinunua kwa sharti la kuheshimu mkataba 
wa upangaji. Pia, tungependa kupitia mkataba 
wa upangaji – inawezekana mkopaji amekula 
njama na mpangaji, ambapo ni vigumu 
kuthibitisha. Ukweli kuwa kuna mpangaji 
wa muda mrefu kutaathiri bei ya kuuzia, na 
kuna mambo unayopaswa kuzingatia kabla 
hujafanya jambo lolote. Ni busara kuwasiliana 
na wakili wako kupata suluhisho sahihi ambalo 
litazingatia muda na fedha zinazohitajika 
kutatua tatizo hili. 

Usajili wa Stakabadhi ya Mkopo/
Karadha

Tulimkopesha fedha mtu binafsi na akaweka 
dhamana ya nyumba ya mtu mwingine. 
Karadha ambazo zimesainiwa hazijasajiliwa 
kwa kipindi cha miezi sita kutokana na 
kutoonekana kwa faili kwenye Mamlaka ya 
Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA). Baada 
ya kupatikana kwa faili hivi karibuni, BRELA 
wamekataa kusajili karadha husika. Je, 
unashauri tufanyeje?  
22 Novemba 2010

Sheria iko wazi kuwa kila mali ya kampuni 
inayowekwa rehani na kampuni ni batili 
dhidi ya mfilisi, msimamizi, au mkopeshaji 
wa kampuni kama maelezo ya rehani/
dhamana (yaani stakabadhi ya mkopo) 
hayatawasilishwa kwa Msajili kwa ajili ya usajili 
ndani ya siku arobaini na mbili kutoka siku 
yalipoandaliwa. Karadha inaangukia kwenye 
kundi hili na hivyo ilipaswa kusajiliwa ndani ya 
siku arobaini na mbili.

Una njia kadhaa za kufuata. Kwanza 
unaweza ukaweka tarehe nyingine kwenye 
stakabadhi ya mkopo na kumpata mkopaji 
na kumsihi asaini upya kwa tarehe ya sasa na 

kuhakikisha kumbukumbu zimewekwa sawa. 
Wakopaji wengi hawataki kufanya hivi wakiwa 
wamekiuka masharti ya mkopo. Tunatumaini 
hivi sivyo.

Njia nyingine ni kuomba muda wa 
nyongeza mahakamani ili kusajili dhamana 
husika kwa kutumia kifungu cha 105 cha 
Sheria ya Makampuni 2002 (Sura ya 212) 
ambacho kinasema, kwa maneno mengi, 
kwamba ikiwa kampuni inashindwa kusajili 
dhamana ndani ya muda, basi inaweza kukata 
rufaa mahakamani ili kuongezewa muda 
wa kufanya usajili, ikiwa tu kushindwa huko 
kufanya usajili ndani ya muda kulitokea kwa 
bahati mbaya au kulisababishwa na sababu 
nyingine za msingi.

Sababu zako ni za msingi kwani ulishindwa 
kusajili dhamana husika kutokana na 
kutoonekana kwa faili la kampuni, kwa bahati 
mbaya hili sio jambo linalotokea mara kwa 
mara. Tafadhali zingatia ushauri.

Kuhifadhi jina la Kampuni

Sisi ni kampuni ya kigeni tunaotaka kujisajili 
nchini Tanzania. Jina la kampuni yetu 
linajulikana vizuri sana kote Ulaya Mashariki 
na Asia. Nimesikia baadhi ya watu wakiongea 
sokoni kuhusu wizi wa majina, kuwa mara tu 
tutakapoanza mchakato wa usajili, jina letu 
litasajiliwa haraka haraka na mtu mwingine 
kabla ya kukamilika usajili wetu, na kisha 
tutatakiwa kununua jina hilo kutoka 
kwa watu hao. Je, tunawezaje kujilinda? 
Tumelitafuta jina tunalokusudia kusajili kwa 
njia ya kawaida, bado halijasajiliwa.
22 Novemba 2010

Hatujawahi kusikia au kukutana na madai 
kama hayo, hata hivyo tutajibu swali lako. 
Baada ya kuwasilisha maombi ya jina fulani, 
unaweza kumwomba Msajili kuhifadhi jina 
hilo. Sheria ya Makampuni ipo wazi kuhusu 
jambo hili, kuwa Msajili anaweza, kwa maombi 
ya maandishi, kuhifadhi jina wakati taratibu za 
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usajili wa kampuni au kubadili jina la kampuni 
ukiendelea. Utunzaji wa jina wa namna hiyo 
utakuwa na nguvu kisheria kwa kipindi cha 
siku thelathini, au kwa sababu maalum msajili 
anaweza kuongeza muda kwa kipindi kingine 
kisichozidi siku sitini, katika kipindi hicho 
hakuna mtu au kampuni nyingine itaruhusiwa 
kusajili jina hilo.

Tambua kwamba hakuna jina lilonaweza 
kuhifadhiwa, na hakuna kampuni inaweza 
kusajiliwa kwa jina ambalo, kwa maoni ya 
Msajili, ni sawa au linafanana na majina ya 
yanayoonekana katika orodha ya majina ya 
makampuni au vinginevyo si zuri.

Sheria inakulinda, na tunapendekeza 
uteue wakala mzuri wa usajili au kampuni ya 
kisheria ili kuendelea na mchakato husika.

Mahusiano kati ya Mhusika Mkuu na 
Wakala wake 

Niliteua wakala mjini Mbeya kusimamia 
bidhaa za plastiki kwa ajili ya kampuni yetu. 
Katika mwaka wa kwanza kwa kushirikiana 
uhusiano wetu ulikuwa mzuri. Lakini mwaka 
wa pili, wakala huyu alianza kuchelewesha 
malipo, kushindwa kutunza mahesabu 
vizuri, na hivi karibuni amekuwa akidai 
kwamba mfumo mzima wa mahesabu hautoi 
uhakika wa kutulipa. Je, tunalishughulikiaje 
jambo hili, la yeye kushindwa kuweka 
mahesabu vizuri ya bidhaa tulizomletea? Je, 
tufanyeje?
15 Novemba 2010

Ni wajibu wa wakala  kuweka hesabu sahihi 
za mauzo yake yote na kuwa tayari wakati 
wote kuziwasilisha kwako, mhusika mkuu. 
Kama atashindwa kuweka hesabu sahihi, kuna 
dhana kuwa kila kitu kitapimwa na kuamuliwa 
kwa faida ya mhusika mkuu. Hivyo, kama 
wakala amechanganya mali zake na zako, 
vitu vyote ambavyo atashindwa kuvibainisha 
kuwa ni vyake vitachukuliwa kuwa ni vyako. 
Aidha, mara nyingi mikataba ya kawaida ya 

uwakala husema kuwa vitabu na nyaraka zote 
zinazohusiana na biashara ya mhusika mkuu 
ni lazima, zikihitajika, zikabidhiwe kwake mara 
moja.

Katika shauri lako, unaweza kusitisha 
mkataba wa uwakala kwa kuzingatia 
kipengele husika cha mkataba. Hata hivyo, 
unapaswa kuzingatia madhara ya kufanya 
hivyo kisheria na kibiashara.

Kushikilia Mali kinyume cha Sheria

Agosti mwaka 2009, rafiki yangu aliniomba 
kutumia gari  langu aina ya Toyota kwenda 
kutalii mbuga za Serengeti. Gari langu 
lilipaswa kurudishwa mwezi Oktoba, 
mpaka sasa gari langu halijarudishwa. 
Nimeshuhudia gari hilo likiendeshwa Dar 
es Salaam na watu wengine nisiowafahamu. 
Je, ninawezaje kuirejesha Toyota yangu? 
Ninapoteza mapato ya kukodisha.
8 Novemba 2010

Ni wazi kuwa rafiki yako alipata gari hiyo 
kwa ridhaa yako kwa kipindi cha miezi miwili. 
Baada ya miezi miwili iliyotajwa inaonekana 
rafiki yako aliendelea kulitumia gari lako 
kimakosa, hivyo una haki ya kurejeshewa 
umiliki. Umeomba akurudishie gari lako, lakini 
rafiki yako amegoma kulirudisha. Kisheria 
hii inajulikana kama kubadilisha matumizi 
(conversion) na unaweza kufungua mashtaka 
na kudai fidia. Ikithibitika mahakamani, 
suluhisho litakuwa kurejeshewa gari au 
kulipwa thamani ya gari. Aidha, fidia pia 
inaweza kutolewa. Hata hivyo, ili kufanikiwa 
katika kesi ya kubadili matumizi, lazima 
uthibitishe kwamba ulidai kurudishiwa 
gari hiyo ya Toyota na rafiki yako alikataa. 
Tunakushauri kuwaona wanasheria wako ili 
kumwandikia hati/notisi ya madai ambayo 
itatumika kama ushahidi wakati wa kesi 
kwamba ulitumia njia rasmi kudai kurudishiwa 
gari lako.



Migogoro ya Biashara na Malalamiko • 93

TRA inatunyanyasa

Kampuni yetu imefanya uwekezaji mkubwa 
sana nchini Tanzania, na tunatarajia 
kunufaika ndani ya muda mrefu. Zaidi 
ya miaka miwili iliyopita tumeshuhudia 
unyanyasaji mkubwa unaofanywa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Meneja 
katika mkoa wetu huniambia hadharani 
kwamba wamewekeana malengo ya 
kukusanya mapato na hivyo hawataki 
mchezo. Kwa mfano, tunapigiwa simu 
kuelekea mwisho wa mwezi ili kujua ni 
kiasi gani cha Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) tutalipa. Inaonekana TRA wamenuia 
kutoza makampuni makubwa tu ambayo 
tayari yanalipa kodi nyingi. Inaonekana 
kuna watu wengi ambao hawalipi kodi na 
TRA haiwakagui. Swali langu linafuatia. 
Tumekuwa tukiletewa makadirio ya kulipa 
kodi ambazo hazina uhalisia wowote. 
Ni makadirio tu na hakuna ukaguzi wa 
mahesabu. Meneja wa kodi ananiambia 
kwamba tunaweza kuzungumza kuhusu 
kupunguza kiasi hicho. Kwa maoni yetu 
hatuna deni. Kwa maoni ya TRA, wanatudai 
kodi zaidi ya shilingi bilioni mbili. Upande 
wa pili ni kwamba TRA hawajaturudishia 
malipo yetu ya VAT licha ya kuomba kulipwa 
miezi tisa iliyopita. Je, tufanye nini, TRA 
ni kama wanalipiza kisasi? Ni kwa namna 
gani kampuni za kigeni zinaweza kudumu 
Tanzania kwa matumizi haya mabaya ya 
mamlaka/madaraka?
20 Septemba 2010

TRA inaendeshwa kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu zingine. Hata kama 
Serikali inataka kuongeza kiasi cha mapato 
inachokusanya kupitia kodi, TRA inapaswa 
kufuata taratibu zilizopo. Pia tumeshtushwa 
na jinsi tathmini hiyo ilivyotolewa bila kufanya 
ukaguzi, labda kama kampuni yenu haikutoa 
ushirikiano kwa TRA wakati au baada ya 
ukaguzi.

Kwa mujibu wa Sheria ya Rufaa ya Kodi ya 

Mapato, mtu yeyote ambaye hakubaliani na 
makadirio yaliyofanyika anaweza kuwasilisha 
taarifa ya pingamizi kwa Kamishna Mkuu. 
Taarifa hiyo ya pingamizi lazima ieleze sababu 
za kupinga na kupelekwa kwa Kamishna 
Mkuu ndani ya siku thelathini kutoka siku 
ya makadirio. Kwa bahati mbaya, wakati 
tunajibu swali hili, siku thelathini zimekwisha 
na tunaamini kwamba tayari umefanya hivyo.

Jambo pekee katika pingamizi hili 
kuhusu makadirio ni kwamba wakati 
utakapoliwasilisha, mtu anayeishughulikia 
ni lazima alipie Bodi na kuna nafasi ya 
kukata rufaa zaidi kwenye Baraza la Rufaa 
za Kodi ya Mapato. Na kama hukuridhika, 
rufaa ya mwisho inaweza kufanywa kwenye 
Mahakama ya Rufaa  ya Tanzania ambayo ni 
nafasi ya mwisho. Tunapendekeza kwamba 
ufuate utaratibu huo hapo juu.

Wakati unapozungumza na wafanyakazi 
wa TRA, tafadhali tambua kwamba ni sehemu 
ya utaratibu wao wa msingi wanapotoa 
huduma, kuwajali wateja, kwa ukarimu na 
kiurafiki. Kama una tatizo kuhusu hili, tafathali 
mwandikie Kamishna Mkuu ambaye ataweza 
kushughulikia tatizo lako.

Dalali wa Mahakama anazuia Mauzo 
kuendelea

Miaka miwili iliyopita nilimshtaki mtu 
kwa kuvunja mkataba wa kibiashara. Mali 
ya mdaiwa ilibainishwa, kushikiliwa na 
kuuzwa. Dalali wa mahakama aliyetekeleza 
amri ya mahakama alinipa 1/3 ya mauzo 
na kuchukua kiasi kilichosalia. Nadhani hii 
haikuwa sawa - alisema tu kwamba hiki 
ndicho kiasi nilichopaswa kulipwa. Je, hii ni 
sawa kisheria?
13 Septemba 2010

Hakuna sababu ya msingi yeye kufanya 
hivyo, wala hatufahamu sheria yoyote 
inayoruhusu tabia hiyo ya Dalali wa Mahakama. 
Kisheria, ada zote, malipo na posho zingine 
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zinazolipwa kwa Dalali wa Mahakama au afisa 
anayetekeleza amri ya mahakama zinapaswa 
kuwasilishwa mahakamani. Si jukumu lao 
kuamua kiasi gani wachukue.

Dalali wa mahakama anatakiwa kuwasilisha 
madai yake ya gharama mahakamani ndani 
ya siku ishirini na moja na mahakama itaamua 
kiasi gani kilipwe baada ya kusikiliza pande 
zote. Ada, gharama na posho zinazotozwa 
zinajumuisha gharama za matangazo, 
kuandaa orodha ya mali husika, na gharama 
zote za kuhakikisha usalama wa mali 
zinazoshikiliwa. Dalali huyo wa mahakama 
anaweza kuwa amevunja sheria na una haki 
ya kuchukua hatua dhidi yake.

Katika kujibu swali hili, tunachukulia 
kwamba mapato ya mauzo hayakukidhi 
kikamilifu kiasi kilichoamuriwa. Ikiwa 
kiasi kilichopatikana ni kikubwa kuliko 
kilichoamuriwa, jibu letu linahusika zaidi. 
Tunapendekeza uwasiliane na wakili wako 
kwa mwongozo zaidi.

Kuvunja Mkataba kwa Maridhiano

Nimeingia katika mkataba wa kusambaza 
malighafi za kutengenezea vifaa vya umeme 
wa jua. Bidhaa zinatakiwa kusafirishwa 
kwenda China, na kampuni husika 
imenitumia mkataba wa miaka mitatu 
kwa lugha ya Kichina. Mimi sina haki ya 
kuvunja mkataba, bali muagizaji wa bidhaa. 
Nimetafsiriwa mkataba huo, na kugundua 
kwamba kuna kifungu cha kusitisha 
mkataba kwa maridhiano. Je, hiyo haikiuki 
madhumuni ya kuwa na mkataba huu? Pia 
kuna kifungu juu ya kufanya mazungumzo 
ikiwa bei ya malighafi itayumba kwa 
ongezeko au punguzo la 10%. Je hii ni sawa?
23 Agosti 2010

Umetafsiri mkataba katika lugha ya 
Kiingereza/Kiswahili, lakini kwa uhakika 
utakwenda kusaini mkataba ulioandikwa kwa 
Kichina. Itakuwa hekima kwako kumwomba 

muagizaji akutumie mkataba ulio katika 
lugha ya Kiingereza/Kiswahili. Tafsiri ina 
changamoto zake na kuna kesi nyingi za 
namna hiyo ambapo neno moja au mawili 
katika lugha moja yanaweza yasiwe na 
tafsiri ileile kwenye lugha nyingine, na hivyo 
kusababisha migogoro ambayo huchukua 
miaka mingi kutatuliwa.

Kifungu kinachohusu kusitisha mkataba 
kwa maridhiano hakipingani na lengo 
la mkataba. Chini ya Sheria ya Mikataba, 
wahusika hawana tu uhuru wa kuingia katika 
mkataba bali pia wana uhuru wa kusitisha 
mkataba kwa makubaliano. Kifungu hiki 
kitatamka kuwa ikiwa pande zote zinataka 
kuvunja mkataba, zina haki ya kufanya 
hivyo. Hata hivyo, tunaona kipengele hicho 
kikikinzana na mtazamo wako wa kutokutaka 
kuvunjwa kwa mkataba. Ili tuwe na uhakika ni 
muhimu tusome mkataba wote.

Pia tungependa kusema kwamba kifungu 
cha kuvunja mkataba kwa ridhaa ya pamoja 
hutokea mara chache, na hakiongezi thamani 
yoyote ya mkataba unapoandaliwa. Ni 
muhimu kupata maoni ya wakili wako kabla 
ya kuingia mkataba huu.

Kama kifungu cha mapitio ya mkataba 
kinaleta mantiki katika biashara yako, hayo 
ni maamuzi binafsi ya kibiashara. Tuseme tu 
kuwa ni lazima kubainisha mambo muhimu 
wakati wa mapitio ya mkataba, mazungumzo 
hayo yatadumu kwa muda gani, na nini 
kitatokea ikiwa hayatafanikiwa. Kwa mfano, 
unaweza kuwa na kifungu ambacho 
kinasimamisha utekelezaji wa mkataba katika 
kipindi hicho cha majadiliano.

Kutekeleza Wajibu dhidi ya Tarehe ya 
kuanza Mkataba

Nilisaini mkataba Juni mwaka 2009 na 
kuanza kutekeleza wajibu wangu chini ya 
mkataba kama msambazaji. Nilihitimisha 
wajibu wangu mwezi Agosti 2009, na kisha 
kuambiwa kuwa tarehe ya kuanza mkataba 
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haikuwa mwezi Juni 2009. Kwa uzoefu 
mkubwa nilionao, nimelipokea suala hili 
kwa mshangao mkubwa, jinsi gani kampuni 
kubwa kama hii imeshindwa kufuata 
utaratibu. Je, kipengele hicho cha mkataba 
kinaleta maana yoyote kwenu?
2 Agosti 2010

Ni bahati mbaya kwamba katika uzoefu 
wako wote, hujawahi kukutana na mkataba 
ambao una tarehe ya utekelezaji (tarehe ya 
kuanza) ambayo ni tofauti na tarehe ya kusaini 
mkataba. Tarehe ya kusaini haimaanishi 
moja kwa moja kwamba unapaswa kuanza 
utekelezaji siku hiyo hiyo. Tarehe ya utekelezaji 
au tarehe ya kuanza ndio ambayo inatumika 
kuonesha wakati gani utekelezaji wa mkataba 
unaweza kuanza.

Kwa upande wako, umetekeleza wajibu 
wako kabla ya tarehe sahihi ya kukamilisha, 
na hivyo kucheleweshewa malipo. Ni vigumu 
sana kukwambia nini cha kufanya pasipo 
kusoma mkataba mzima. Lakini jambo moja 
ni dhahiri - kampuni haiwezi kukataa kwamba 
umetekeleza wajibu wako, isipokuwa kama 
huduma zilizotolewa ni za kitaalamu sana 
au zinazingatia muda uliopangwa. Kampuni 
haitakuwa na haki ya kufanya ilivyofanya, 
kama wakati unatekeleza mkataba, kampuni 
hii iliona kwamba utendaji umeanza, na 
haikuchukua hatua zozote kukutaarifu tarehe 
ya utekelezaji. Suala hili linaweza kuwa gumu 
sana, itategemea na maneno yaliyotumika 
kwenye mkataba husika. 

Hundi yenye Tarehe ya mbele 
imetolewa kabla ya Muda

Nilitoa hundi ya tarehe ya mbele na mhusika 
akaipeleka benki yake. Kabla ya siku ya 
kuiva kwa hundi, benki yangu ilitoa kiasi 
husika kwenye akaunti yangu na kuwapa. 
Imenibidi nisitishe malipo ya hundi husika, 
kwa kuwa muuzaji niliyemwandikia hundi 
hakuwahi kuleta bidhaa zangu kwa muda 

muafaka. Je, nifanyeje?
26 Julai 2010

Kuna masuala mawili tofauti hapa. Kwanza, 
ni kutokuleta bidhaa kwa wakati, kitendo 
ambacho kinaweza kabisa kuvunja mkataba. 
Unaweza kumshtaki muuzaji kwa kukiuka 
mkataba na kurejesha fedha yako.

Suala la msingi zaidi tunaloliona hapa ni 
kitendo cha benki yako kushughulikia hundi 
kabla ya tarehe iliyoelekezwa na hundi. Hundi 
ya tarehe ya mbele ni hawala ambayo ina 
tarehe ya mbele ya tarehe ya kuidhinishwa 
kwake. Benki inayofanya malipo hairuhusiwi 
kulipa hundi ya tarehe ya mbele na kutoa 
fedha kwenye akaunti ya mteja wake kabla 
ya tarehe husika. Benki inayotoa malipo pia 
haipaswi kuichukulia hundi kama madai 
yaliyowasilishwa ili kupitishwa na kuchukua 
fedha ya mteja kulipa hundi husika. Una kesi 
nzuri dhidi ya benki kwa kufanya malipo kabla 
ya tarehe ya hundi kuiva. Kwa kuzingatia 
mambo mengine, unaweza pia kupata fidia 
kutoka benki.

Kununua sehemu ya Kampuni 

Ninanunua 15% ya kampuni na sina uhakika 
jinsi biashara hii inafanyika. Katibu wa 
Kampuni kwa kipindi fulani alizungumzia 
kuhamisha hisa, na baadaye kugawanya 
hisa. Lengo langu ni kumiliki 15% ya hisa 
kwenye kampuni. Je, ninunue sehemu ya 
kampuni? Je, ni makubaliano gani muhimu 
ninatakiwa kufanya katika biashara hiyo?
12 Julai 2010

Hatuwezi kukuamria kama ununue 15% ya 
hisa au la. Huo ni uamuzi wako na sio wetu na 
hivyo hatuwezi kujibu sehemu hiyo ya swali 
lako.

Wewe au Katibu wa Kampuni mnaonekana 
kuchanganya kuhamisha hisa na kugawanya 
hisa. Kuhamisha hisa ni pale ambapo 
mwanahisa anaweza kuhamisha hisa zake 
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kwako, kwa ujira fulani. Hiyo itaondoa 
umiliki au wanahisa wake na kukuwezesha 
wewe kuwa mwanahisa. Katika uhamisho 
huo, unapaswa kutoa ujira kwa mwanahisa 
ambaye anahamishia hisa kwako. Kuhamisha 
hisa ni mojawapo ya njia ambayo unaweza 
kumiliki kampuni hii.

Njia ya pili ya umiliki ni kampuni 
yenyewe kukupatia hisa za thamani fulani. 
Kiasi unacholipa kwa mgawo huo hulipwa 
kwa kampuni. Katika mgawo wa hisa, 
utahitaji mkataba wa kugawiwa hisa ambao 
utasimamia uhusiano wako na kampuni. 
Nyaraka nyingine muhimu katika manunuzi 
hayo ni mkataba wa wanahisa ambao 
utasimamia uhusiano wako na wanahisa 
waliopo/wengine. Mara nyingi, aina hii ya 
makubaliano hupuuzwa na wanachama, 
lakini ni nyaraka muhimu sana kwa wanahisa. 
Si jambo la busara kujadili makubaliano ya 
wanahisa bila kusoma na kuelewa mkataba 
wa wanahisa.

Sahihi kughushiwa kwenye Hundi

Mhasibu wetu msaidizi amekuwa akichukua 
fedha kutoka benki kwa niaba yetu kwa 
miaka mingi. Hivi karibuni alitumia moja 
ya nakala ya hundi, akaghushi sahihi za 
wakurugenzi wote, na kuchukua zaidi 
ya Dola 100,000. Sahihi zilizoghushiwa 
zinafafana sana na sahihi halisi, lakini 
ukizitazama kwa makini utagundua tofauti. 
Benki inadai tulifanya uzembe kumwamini 
mfanyakazi, na wamelipa pesa kwa nia 
njema. Benki pia inadai kwamba alikuwa 
wakala aliyeidhinishwa na kampuni, na 
hivyo hatuwezi kudai chochote kutoka 
benki. Je, tunapaswa kufanya nini?
19 Julai 2010

Benki inayofanya malipo huwa ni wakala wa 
mteja wake. Kama wakala, benki inayofanya 
malipo ina haki ya kufidiwa kwa malipo yoyote 
iliyofanya ikiwa tu kama imefanya hivyo 

kwa idhini ya mteja wake. Katika kesi yenu, 
mhasibu msaidizi alikuwa hana mamlaka ya 
kusaini hundi, bali kuchukua fedha. Hivyo basi 
benki haikufanya hivyo kwa maelekezo yenu 
na kupelekea hasara hii.

Mabenki hayakiri makosa kirahisi! 
Hatushangazwi wao kukataa kuwajibika. 
Kwa maelezo hayo ya benki, labda kama 
kuna jambo mnalificha kwetu, hayawezi 
kutumika kwenye utetezi mahakamani. 
Hatuoni uhusiano wa moja kwa moja kati ya 
kipengele cha kuamini mlichosema na hundi 
iliyoghushiwa, labda kama mmemtumia 
mhasibu msaidizi kutumia udhaifu katika 
utaratibu wa benki kuiba pesa.

Tunashauri upate mtaalamu wa 
sahihi ili kuangalia sahihi ambazo unadai 
zimeghushiwa. Mara tu utakapohakikisha 
kuwa hundi zimeghushiwa, wapelekee 
benki hati ya madai. Ikiwa hilo litashindikana 
unaweza kuishitaki benki na kudai kurejeshewa 
kiasi kilichotajwa. Kutokana na maelezo hapo 
juu, tunaamini una kesi nzuri dhidi ya benki. 
Kwa uzoefu wetu, baada ya kupata ripoti ya 
uchunguzi juu ya sahihi ambayo inathibitisha 
kuwa sahihi zilighushiwa, kwa kawaida benki 
hukubali kosa na kulipa.

Kifungu cha Bei nzuri kwenye Mkataba

Ingawa mimi si mwanasheria, huwa nafanya 
majadiliano ya mikataba kwa niaba ya 
mashirika ya Serikali na taasisi nyingine 
nchini Tanzania. Ningependa kujua kama 
katika mkataba ninaweza kuingiza kifungu 
ambapo muuzaji anathibitisha kwamba 
bei ambayo ameiandika ndiyo bei ya chini 
kabisa ambayo hajawahi kumpatia mteja 
wake yeyote nchini Tanzania. Kimsingi, 
ninataka kuwa na uwezo wa kuchukua 
hatua kwa malipo ya juu katika mikataba. Ni 
jinsi gani ninaweza kufanya hivyo na je, hili 
ni jambo la kawaida?
19 Julai 2010
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Ajira yako ni kujadili mikataba kwa niaba ya 
wahusika. Huoni kwamba, kama wauzaji wote 
watakubali kipengele hicho, itafanya ukose 
kazi? Katika uchumi wa soko huria, mambo 
mengi huchangia katika kuamua bei ya bidhaa 
au huduma, kubwa zaidi likiwa ni mahitaji na 
ugavi. Bei ya bidhaa fulani inaweza kupanda 
au kushuka kulingana na siku uliyonunua. 
Mambo mengine mengi huamua bei pia. 
Ingawa wazo ni zuri,  hatudhani kama wauzaji 
watakubaliana na kifungu kama hicho.

Mojawapo ya kifungu tunachokifahamu 
ni kile kifungu kinachopendwa zaidi, 
ambacho kinampa mnunuzi kupata sifa za 
mteja mzuri zaidi. Kifungu kama hiki kwa 
kawaida kinasomeka hivi: ‘muuzaji anatamka 
kuwa gharama, kiwango cha bei, ada, 
malipo mengine na punguzo la bei katika 
makubaliano hayamkandamizi mnunuzi 
kuliko masharti au upendeleo uliotolewa 
au kupewa mteja mwingine yeyote wakati 
makubaliano haya yanatiwa sahihi na 
muuzaji.’ Kipindi chote cha makubaliano haya, 
ikiwa muuzaji atafanya makubaliano mengine 
juu ya bidhaa husika yenye gharama, bei, ada, 
malipo mengine na punguzo la bei ambayo ni 
nafuu kwa mteja mwingine, vipengele hivyo 
vitaongezwa mara moja kwa muuzaji.

Kubadili Jina kwa lazima

Msajili wa Makampuni alisajili jina la 
kampuni yangu miaka ishirini iliyopita. 
Cha kushangaza, Msajili amenitaarifu kuwa 
jina la kampuni yangu linachanganya. 
Sielewi ni kwa nini imemchukua Msajili 
miaka ishirini kugundua hili. Nimegundua 
kwamba jina la kampuni yangu linafanana 
na jina la benki moja huko Afrika 
Magharibi, ambayo imemtaka Msajili 
aniandikie. Baada ya kufanya utafiti kwenye  
mtandao, nimegundua kwamba benki hiyo 
imeanzishwa baada ya kampuni yangu 
kuwa imesajiliwa. Je, barua hii kutoka kwa 
Msajili ni ya haki/sahihi?
5 Julai 2010

Sheria ya Makampuni iko wazi kwamba 
kama, kwa maoni ya Waziri, jina ambalo 
kampuni imesajiliwa linapotosha kulingana na 
asili ya shughuli zake na kuna uwezekano wa 
kusababisha madhara kwa umma, anaweza 
kuielekeza kubadili jina lake.

Unaweza kupinga maelekezo hayo kwa 
kupeleka maombi maalum mahakamani. 
Maombi hayo yanapaswa kufanyika ndani ya 
wiki tatu toka tarehe uliyopokea maelekezo. 
Maelekezo hayo lazima, kama si msingi wa 
maombi husika mahakamani, yazingatiwe 
ndani ya kipindi cha wiki sita tangu tarehe 
ya kutolewa maelekezo au kwa muda mrefu 
zaidi kama ambavyo Msajili atafikiri inafaa 
kuruhusu.

Inaonekana jina hilo lina thamani kubwa, 
itakuwa ni vyema zaidi ukiwasiliana na wakili 
wako.

Uhusiano kati ya Mkandarasi na 
Mkandarasi Mdogo

Nimepewa mkataba wa mabilioni ya 
fedha ya kitanzania kwa ajili ya mradi wa 
ujenzi huko Dodoma. Nitatakiwa kugawa 
sehemu kubwa ya kazi kwa mkandarasi 
mdogo (sub-contractor), lakini sina fedha 
ya kutosha kumlipa mkandarasi mdogo, 
na nitategemea fedha kutoka kwa mteja 
kukidhi mahitaji ya mkandarasi mdogo. Ni 
mambo gani ya muhimu ninapaswa kujua?
28 Juni 2010

Mkataba kati yako na mkandarasi mdogo 
itabidi uwe na masharti sawa na mkataba kati 
yako na mteja wako. Muda wa kukamilisha 
mradi, wigo wa kazi, ubora wa malighafi, n.k.

Moja ya kifungu ambacho unapaswa 
ukiweke kwenye mkataba wako ni ’utalipwa 
nikilipwa’. Hiki ni kipengele ambacho 
kinamtaka mkandarasi mkuu kumlipa 
mkandarasi mdogo kwa kazi iliyofanyika 
kwa kutegemea kama mteja amemlipa 
mkandarasi mkuu kwa kazi iliyofanyika. Katika 
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kifungu kama hicho mkandarasi mdogo 
hujikuta katika hatari ya kutokulipwa kama 
mteja atashindwa kumlipa mkandarasi mkuu. 
Kama kampuni yako ya ujenzi ni ndogo, 
hatuna uhakika kama mkandarasi mdogo, 
hasa kama ni kampuni kubwa kuliko kampuni 
yako, atakubaliana na masharti kama hayo. 
Njia nyingine, mkandarasi mdogo atakuomba 
dhamana ya benki, ambayo ni gharama 
kubwa na vigumu kuipata kama huna mali 
yoyote ya kuweka rehani.

Dhamana binafsi na Mkopo Benki

Mimi ni mkurugenzi katika biashara ya 
familia lakini sina hisa. Malipo yangu 
pekee ni ada ya ukurugenzi kwa mwaka. 
Tumekuwa tukikopa sana kutoka kwenye 
baadhi ya benki kubwa sana nchini 
Tanzania. Kwa miaka mingi, mauzo yetu 
yamekuwa yanapungua na kupoteza soko, 
na kampuni kuwa na matatizo ya kifedha. 
Katika nyaraka nyingi za benki, nimekuwa 
nikisaini dhamana binafsi kama sehemu 
ya nyaraka za mkopo. Kuna madhara gani 
kwenye dhamana ya namna hiyo ikiwa 
benki itachukua hatua zozote? Kampuni 
yetu ni yenye dhima ya kikomo. Je, hilo 
linaleta tofauti yoyote?
21 Juni 2010

Kwa maana rahisi, dhamana binafsi ni 
dhamana ambayo wewe, kama mdhamini, 
utabeba jukumu binafsi kulipa mkopo husika, 
ikiwa kampuni itakiuka masharti.

Kwa uzoefu wetu katika soko ni kwamba 
mikataba ya dhamana binafsi hutayarishwa 
kiupana sana ili kulinda maslahi ya benki. 
Unaposaini dhamana binafsi, ambayo ni 
ukurusa mmoja au mbili za ’nyaraka inayovutia’ 
inakuondolea ulinzi wa mali na uwajibikaji 
binafsi dhidi ya madeni ya kampuni, ambao 
uwepo kwa kusajili kampuni yenye dhima ya 
kikomo.

Kimsingi, kama kampuni itashindwa kulipa 

deni na benki kuingilia, benki ikishindwa 
kurudisha pesa zake kutoka kwenye mali 
zilizowekwa rehani na kampuni, benki 
italazimika, kutokana na makubaliano ya 
dhamana binafsi, kuchukua mali zako binafsi.

Unahitaji kujipanga jinsi ya kusimamia 
mambo yako binafsi ikiwa jambo hilo 
litatokea. Unahitaji kuonana na mtaalamu 
mzuri wa sheria za makampuni.

Kuchoma Moto bidhaa zilizotaifishwa

Nimekuwa nchini hapa kwa miaka kumi 
sasa na mara zote nimeguswa na umaskini 
uliokithiri. Kwa miaka kadhaa iliyopita, 
nimebaini kwamba Mamlaka ya Jiji 
hairuhusu wafanyabiashara ndogo ndogo 
(machinga) kuuza chochote kando kando 
ya barabara. Tanzania ni kati ya nchi maskini 
zaidi duniani, na inanishangaza kwa nini 
Mamlaka ya Jiji inaweka masharti kama 
hayo. Hata jimbo la New York linaruhusu, 
kwa kiwango fulani, wafanyabiashara 
kuuza bidhaa zao kando kando ya barabara. 
Swali langu lina sehemu mbili. Kwanza, 
je, ni halali kwa mgambo wa jiji kumpiga 
mfanyabiashara ndogo ndogo? Pili, je, ni 
halali kwao kutaifisha na kuchoma moto 
mali za maskini hawa?
21 Juni 2010

Ni lazima tueleze kuwa sheria ndogo za 
jiji haziruhusu aina hii ya biashara na ni kosa 
linaloweza kupelekea kukamatwa. Kujibu 
swali lako, mgambo wa jiji hawaruhusiwi 
kuwapiga wafanyabiashara na wanaweza tu 
kutumia nguvu ya kadiri kuwakamata. Na 
kama bidhaa hizi zinaweza kutaifishwa au la, 
jibu letu ni hapana.

Kwa mujibu wa sheria, mgambo wa jiji 
wanatakiwa kupeleka bidhaa hizo kwenye 
Mahakama ya Jiji ambayo kwa Dar es Salaam 
ipo  Barabara ya Sokoine ili kupata maelekezo 
sahihi juu ya bidhaa hizo, na kuendelea 
kulingana na walivyoagizwa kufanya. Ni 
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lazima kufuata utaratibu huu, hawawezi tu 
kutaifisha na kuchoma vitu. Ingawa umeibua 
hoja muhimu, umaskini si sababu ya kuvunja 
sheria. Sheria ni ileile kwa matajiri na maskini.

Watoa huduma za Mtandao 
wameniibia

Miaka kumi na miwili iliyopita nilikuwa 
Tanzania na wenzangu watatu ambao 
nilisoma nao  nchini Marekani na kuamua 
kuanzisha huduma ya mtandao. Wakati 
huo hatukuwa na fedha. Nilikuwa mtu 
muhimu katika masuala ya kiufundi kwenye 
usimamizi wa mradi na kutumia mwaka 
mzima kufanya kazi zote kama sehemu ya 
mchango wangu. Marafiki zangu wawili 
walibeba jukumu la kutafuta fedha na ofisi 
inayofaa. Kwa masikitiko hawakufanikiwa, 
na mradi ukafa. Kisha nikaondoka nchini 
kuelekea ng’ambo kufanya kazi, bado niko 
huko. Nimefahamishwa kuwa marafiki 
zangu hao wawili walifanikiwa kupata 
ufadhili baada ya mimi kuondoka, na leo hii 
ni moja kati ya watoa huduma za mtandao 
wakubwa kabisa nchini Tanzania. Je, nina 
madai yoyote juu ya kampuni hiyo? Je, 
ninaweza kupata zuio la mahakama?
14 Juni 2010

Hili ni swali zuri sana. Katika swali lako 
hujasema kama kampuni hiyo mliisajili kwa 
pamoja na marafiki zako wawili au la. Kama 
ilikuwa hivyo, ungekuwa na unaendelea 
kuwa mwanahisa. Lakini, kama hivyo sivyo, 
tunadhani kwamba usingeweza kutuandikia!

Kuna mifano kadhaa ambayo tunaweza 
kutoa hapa. Mojawapo ni kwamba mlisajili 
kwa pamoja kampuni ambayo ilishindwa 
kuanza kazi. Baada ya kuondoka, inawezekana 
wale marafiki zako wawili walifanikiwa kupata 
mtaji, na kusajili kampuni mpya ukiwa 
haupo. Katika hili, kwa kuwa hukupewa fidia  
kutokana na muda wako mwingi uliotumia 
kutayarisha nyaraka muhimu za biashara, 
unayo sababu ya msingi kuchukua hatua 

dhidi ya kampuni hiyo.
Mazingira mengine ni ambapo kampuni 

hiyo hiyo ambayo mlisajili inaendelea kufanya 
kazi na bila uwepo wako, ilitoa hisa zingine 
kwa wanahisa watarajiwa, na kufuta hisa zako. 
Hilo pia linaweza kuangaliwa katika mtazamo 
wa sheria za kampuni, na linaweza kuwa na 
suluhu baada ya mwanasheria wako kufanya 
utafiti wa kampuni katika ofisi ya Msajili wa 
Makapuni.

Mazingira ya tatu ni pale ambapo huduma 
zao za sasa za mtandao ni tofauti kabisa zile 
za awali mlizojaribu kuianzisha. Kama ni 
hivyo, tunapendekeza kwamba ushauriane na 
wanasheria wako na kuangalia muda uliopita 
tangu kuanzishwa kwa kampuni tajwa. Kuna 
Sheria ya Ukomo wa Mashtaka ambayo 
inaweka kikomo cha muda wa kufungua kesi 
kwa baadhi ya mashauri.

Mshirika wa zamani anatumia Nembo 
ya Ubia 

Mwaka 1998, mimi pamoja na rafiki zangu 
watatu tulianzisha ubia. Tulisajili jina la 
biashara, ambalo pia tulilisajli kama nembo 
yetu. Biashara yetu ilikua kwa kasi sana kwa 
miaka kadhaa. Kwa bahati mbaya, kulikuwa 
na kutokuelewana kati yetu, na mwaka 
2003 mmoja wa wabia alijiondoa kwenye 
ubia. Mwaka 2005, mbia ambaye alijiondoa 
alianzisha biashara yake mwenyewe, 
ambayo inafanana na biashara ambayo 
tulikuwa tunafanya pamoja. Pia anatumia 
nembo ya utambulisho wa biashara ambayo 
tulisajili chini ya ubia. Tunapoteza wateja, 
na jina letu limechafuliwa, kwani bidhaa 
zake ni duni ukilinganisha na zetu. Je, ni jinsi 
gani tunaweza kumzuia asifanye biashara 
kwa kutumia jina hili lililosajiliwa? Tafadhali 
tushauri.
24 Mei 2010

Kwa mujibu wa sheria, jina la biashara 
ambalo mlisajili kwa ajili ya ubia wenu 
- lilimilikiwa kwa pamoja na nyie wote 
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wanne. Kunapotokea mabadiliko ya idadi au 
utambulisho wa wabia, jina la biashara na 
nembo ya utambulisho wa biashara vitabakia 
kuwa chini ya ubia, bila kujali utambulisho wa 
wabia waliobakia. Mbia ambaye anajiondoa 
kwenye ubia hana haki tena kisheria 
kuendelea kutumia nembo ya biashara ya 
ubia kwa sababu si mali yake binafsi, bali mali 
ya ubia. Kitendo chake cha kutumia nembo 
husika ni ukiukwaji wa sheria. Mnaweza 
kufungua kesi dhidi ya mbia mwezenu 
wa zamani na kuomba zuio la kudumu la 
mahakama kutokana na yeye kutumia nembo 
ambayo inamilikiwa na ubia wa sasa.

Kutokana na swali lako, inaonekana 
kwamba mbia mwenzenu wa zamani pia 
alisajili kampuni yenye jina linalofanana 
(au jina hilo hilo) mnalotumia. Hii ni ajabu, 
kwa kuwa Msajili wa Majina ya Biashara kwa 
kawaida huwa haruhusu hilo. Pia, hii inaweza 
kuhojiwa, na tunawashauri kumwandikia 
Msajili wa Makampuni na kumuomba afanye 
marekebisho.

Hata hivyo, kesi yako ni dhaifu juu ya 
kumzuia mbia mwezenu wa zamani kufanya 
biashara sawa na yenu. Kwa kawaida 
mahakama huikataa hoja za namna hii, kwa 
kuwa huzuia biashara na ni kinyume na sera 
za nchi. Unatakiwa kumwona wakili wako kwa 
mwongozo zaidi.

Nilisaini Mkataba kwa Kifaransa

Mimi ni mkandarasi niliyejikita jijini Mwanza 
na nilisaini mkataba wa kufanya kazi fulani 
nchini Rwanda. Mkataba uliandaliwa katika 
lugha ya Kifaransa na nilisaini bila kuuelewa 
vizuri. Kumetoa matatizo fulani katika ujenzi 
na sijalipwa, kwa kuwa mteja anapinga 
baadhi ya ankara. Hivi karibuni nilipokea 
taarifa kutoka kwa wanasheria wa mteja 
wangu kuwa wanataka niwalipe fidia kwa 
mujibu wa mkataba. Sikumbuki chochote 
kuhusu kipengele cha kulipa fidia kwenye 
mkataba. Je, unanisaidiaje?
31 Mei 2010

Kwanza, kamwe usisaini kitu chochote 
ambacho hukielewi. Pili, kutokana na swali 
lako, tumeelewa kuwa huwezi kuzungumza 
Kifaransa, na bado ulisaini mkataba kwa 
Kifaransa. Hili linatupa shida kidogo. Tatu, 
kwa kuanzia, hatuoni ni jinsi gani unaweza 
kukumbuka chochote, kwa kuwa ulisaini 
mkataba kwenye lugha ambayo huielewi.

Je, mkataba ni halali kwa kuzingatia kuwa 
ulisaini bila kujua maudhui ya kile ulichokuwa 
unasaini? Hii inaweza tu kujibiwa baada ya 
kuelewa historia nzima ya biashara husika. 
Je, kuna barua pepe zozote? Je, una hati 
halisi ya zabuni? Je, umewahi kumwandikia 
mteja? Kama utaratibu ulivyo, hupaswi 
kusaini chochote bila kufahamu maudhui 
yake. Kanuni ya pili ni kwamba hakuna kitu 
kama mkataba wenye masharti yasiyobadilika 
– siku zote hakikisha unasoma kila kitu 
kwenye mkataba. Kwa kuwa si kawaida 
kukataa uwepo wa baadhi ya vipengele katika 
mkataba kwa kudhania tu kwamba mkataba 
umeandikwa katika lugha tofauti, huenda 
kutakuwa na matumaini fulani baada ya wakili 
wako kuangalia historia ya biashara husika.

Jina la Kampuni linapotosha

Miaka michache iliyopita nilipokea barua 
kutoka kwa Msajili wa Makampuni, ambaye 
alipewa taarifa na Waziri kuwa jina la 
kampuni yangu linapotosha umma na 
ni lazima nilibadilishe. Sikufanya hivyo; 
kwa kuwa niliamini lilikuwa halipotoshi. 
Hivi karibuni nimepokea taarifa/notisi 
ikinijulisha kuwa hatua zitachukuliwa dhidi 
yangu kama sitabadilisha jina la kampuni 
yangu. Je, hii ni kinyume cha sheria? 
Nilidhani Tanzania inafuata misingi ya soko 
huria. Kama nikibadilisha jina la kampuni 
yangu, je bado nitapaswa kulipa kodi za 
zamani kwa TRA?
12 Aprili 2010

Kweli Tanzania inajaribu kuiga kanuni za 
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soko huria, lakini hata katika uchumi kama 
huo kuna sheria, kanuni na taratibu za kufuata. 
Kuwa na soko huria haina maana kwamba 
sheria hazitumiki au kwamba unaweza 
kufanya vyovyote unavyotaka.

Waziri, kwa mujibu kwa Sheria ya 
Makampuni, anaweza kutoa amri ya kubadili 
jina kama jina lililosajiliwa linapotosha. 
Utaratibu ni ama kutii amri kutoka kwa Waziri 
na kubadilisha jina la kampuni, au kupeleka 
maombi mahakamani kupinga utaratibu huo. 
Uamuzi wa kukaa kimya unaweza kupelekea 
kupigwa faini au faini ya kukaidi.

Pia tambua kuwa mabadiliko ya jina la 
kampuni hayaathiri haki yoyote au majukumu 
ya kampuni, chini ya jina la zamani. Hivyo, 
wajibu wako kwa TRA uko pale pale. 
Vinginevyo kila mmoja angebadili jina la 
kampuni yake ili kukwepa madai/malimbikizo 
ya kodi ya zamani!

Kuhamisha Majukumu katika Mikataba

Nimeingia mkataba na mnunuzi wa magogo 
kutoka China. Nipo pia katika mazungumzo 
na kampuni fulani ambayo inataka/inaweza 
kununua mali zangu na hadhi yangu (good 
will). Nifanye nini kumbana mnunuzi wa 
magogo ikiwa biashara hii itafanyika. 
Napendelea zaidi kuuza biashara yangu 
yote na si sehemu tu. Je, kuna faida yoyote 
atakayopata kwa kununua hadhi na mali 
zangu na si jina la biashara?
12 Aprili 2010

Unahitaji kuwa na uwezo kuhamishia 
majukumu yako katika mkataba kwa kampuni 
ambayo ina nia ya kuwanunua. Kifungu 
kinachohamisha majukumu kitahamishia 
mkataba kwa kampuni hii mpya. Unapoandaa 
mkataba, hakikisha kwamba majukumu 
yatahamishwa papo hapo, baada ya biashara 
yako kuuzwa, mkataba utahamishiwa kwa 
kampuni mpya moja kwa moja. Baadhi ya 
vifungu vinavyohamisha majukumu/mkataba 

huhitaji ridhaa ya mnunuzi, na hivyo kufanya 
iwe vigumu sana.

Kujibu sehemu ya pili ya swali lako, faida 
anayopata mnunuzi kufanya biashara kwa njia 
hii, mara nyingi ni kumlinda mnunuzi dhidi 
ya madeni yoyote ya kodi kutoka kampuni 
inayouzwa.

Sipati Ushirikiano kutoka kwa Mmiliki 
mwenza

Kama miezi kumi na mbili iliyopita nilinunua 
eneo la makazi ambalo lipo kwenye ghorofa 
ya tano ya jengo fulani hapa jijini Dar es 
Salaam. Jengo hili lina ghorofa kumi na kuna 
geti linalotumiwa na wote. Hivi karibuni 
tulipata mmiliki mwenza mpya ambaye ni 
mzee na anakera sana. Anakataa kuchangia 
gharama za kawaida kwa ajili ya usafi 
wa mazingira. Hivi karibuni kibaraza cha 
ghorofa lake (roshani) kilianza kupasuka na 
kila mtu alikubali kuchangia fedha kwa ajili 
ya kukarabati lakini yeye alikataa. Je, sheria 
inatulindaje dhidi yake? Anasema yeye ni 
mzee sana hivyo hawezi kufanya chochote!
19 Aprili 2010

Hakuna sheria tofauti kwa ajili ya wazee tu. 
Sheria ni sheria - inatumika kwa wote, ikiwa ni 
pamoja na huyo mmiliki-mwenza.

Kwa mujibu wa Sheria ya Umiliki wa 
Pamoja/Ubia ya mwaka 2008, haki na wajibu 
wa wakazi wanaomiliki jengo kwa pamoja, 
kama nyie, ni kwamba mnapaswa kuchangia 
gharama za pamoja; pia hakuna mmiliki-
mwenza anaruhusiwa kuingilia, hata kwenye 
eneo lake mwenyewe, kunapofanyika 
matengenezo yaliyokubaliwa na wamiliki 
wote, ikijumuisha na kazi yoyote ya dharura.

Huyu mmiliki-mwenza anavunja sheria, 
japo kimaadili mnatakiwa kuheshimu wazee, 
lakini mnazo haki zenu pia kisheria.

Unaweza kufungua shauri dhidi ya huyu 
mmiliki-mwenza na uwezekano wa kushinda, 
kwa mujibu wa maelezo yenu, ni mkubwa. 
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Mmiliki-mwenza anaweza kuwajibika  
kulipa faini isiyozidi pesa za kitanzania  
million 5 au kupewa kifungo kisichozidi  
miaka miwili.

Siwezi kuwajibika kama Mkurugenzi

Niliteuliwa kama mkurugenzi katika 
kampuni mwaka mmoja uliopita. 
Inavyoonekana, nilitakiwa kumiliki 
hisa kwenye kampuni kwa mujibu wa 
kanuni za kampuni. Nilitaarifiwa, lakini 
nilikuwa nimesafiri na niliporudi nilikuta 
nimeondolewa kama mkurugenzi wa 
kampuni. Je, kampuni inaweza kufanya 
jambo kama hilo?
29 Machi 2010

Tuweke wazi kuwa, kampuni ina haki 
ya kufanya hicho ilichofanya. Sheria ya 
Makampuni iko wazi kabisa kwamba  
itakuwa ni jukumu la kila mkurugenzi 
ambaye kwa kanuni za kampuni anatakiwa  
kumiliki kiwango fulani cha hisa, na ambaye 
hana sifa hizo, apate sifa hizo ndani ya 
miezi miwili baada ya kuteuliwa, au muda 
mfupi zaidi kama ambavyo itaelekezwa na 
kanuni za kampuni. Inaongeza zaidi kuwa  
atapaswa kuachia ofisi ya mkurugenzi wa 
kampuni kama mkurugenzi huyo hawezi, 
ndani ya miezi miwili toka siku ya uteuzi, 
kupata sifa husika na mtu anayeondolewa 
ofisini chini ya kifungu hiki hataweza 
kuchaguliwa tena kuwa mkurugenzi wa 
kampuni mpaka apate sifa tajwa.

Kwa kifupi utapaswa kuanza upya 
mchakato wa kuteuliwa tena, na kwa sasa, 
tafadhali tambua wewe sio mkurugenzi tena 
na hupaswi kujifanya mkurugenzi.

Kufariki kwa mmoja wa Wahusika 
kwenye Mkataba Tegemezi

Mnamo Julai 2009, niliingia mkataba wa 
kununua kipande cha ardhi na jirani yangu 
huko Gongo la Mboto jijini Dar es Salaam. 

Ilikubaliwa kuwa mkataba utaanza kufanya 
kazi baada ya kupata idhini na ridhaa ya 
kaka wa muuzaji aliyeko London ambaye 
alitarajiwa kuja Dar es Salaam mwishoni 
wa mwaka 2009. Kwa bahati mbaya, 
muuzaji alifariki mwezi Januari katika ajali 
ya barabarani na sasa kaka wa marehemu, 
ameamua kutokuidhinisha mauzo. Haki 
zangu ni zipi? Je, mkataba una nguvu 
kisheria kwani tulikuwa tumeshausaini?
22 Machi 2010

Mkataba wowote ambao uhalali wake 
unategemea kutokea au kutotokea kwa tukio 
fulani ambalo ni muhimu kwenye mkataba, 
unaitwa ‘mkataba tegemezi’ (contingent 
contract). Mkataba wako ni mkataba tegemezi 
kwa kuwa unategemea kutokea kwa tukio 
fulani, ambalo ni idhini ya kaka wa muuzaji. 
Kwa upande wako, na kwa bahati mbaya kabla 
ya kibali kupatikana muuzaji alifariki. Katika 
sheria, kifo cha mmoja wa upande katika 
mkataba tegemezi kuna athari ya kuvunja 
mkataba kati ya pande zote.

Kama umelipa bei ya manunuzi (ujira) 
ya ardhi husika, kulingana na masharti 
ya mkataba, kuna uwezekano mkubwa 
kurejeshewa fedha yako. Tunakushauri kudai 
fedha yako kutoka kwenye mali ya marehemu 
au kwa warithi wake.

Taratibu za kuitisha Kikao cha Bodi ya 
Kampuni

Mimi ni mkurugenzi wa kampuni nchini 
Tanzania. Hivi karibuni, nimegundua 
kwamba sijaalikwa kwenye vikao kadhaa 
vya bodi kwa sababu ninaishi mkoani. Je, 
sheria inaruhusu hili? Wiki chache zilizopita 
nilipewa taarifa ya kikao cha bodi siku mbili 
kabla ya kikao. Je, kuna sheria ambayo 
inanilinda?
15 Machi 2010

Ukweli kwamba unaishi mkoani na 
unaweza usiwe na uwezo wa kuhudhuria 
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vikao, haina maana kwamba usipewe taarifa. 
Sheria ya Makampuni inasema kwamba kikao 
chochote cha bodi kifanyike baada ya kutoa 
taarifa ndani ya siku zisizo pungua ishirini 
na moja kwa wakurugenzi. Kama kampuni 
imekiuka sheria hii, maamuzi au maazimio 
yoyote yanayopitishwa katika kikao kama 
hicho yanaweza kupingwa. 

Kupanga bei ya Soko

Mimi ni mshauri katika sekta ya mawasiliano 
ya simu na nimegundua kuwa kampuni 
mbili kati ya kampuni kubwa za mawasiliano 
nchini, mara kwa mara ,hujadili bidhaa 
zao na kupanga bei na hivyo kuwaumiza 
watumiaji wa simu za mkononi. Tanzania 
bado ina gharama za juu duniani kwenye 
baadhi ya huduma za simu za mkononi. Je, 
hakuna sheria ambayo inaweza kuwazuia 
kufanya hivyo?
8 Machi 2010

Sheria ya Ushindani hairuhusu jambo 
hili. Kifungu cha 9 cha Sheria kiko wazi 
kuwa hairuhusiwi kufanya au kutekeleza 
makubaliano hayo kama lengo lake, na athari 
zake au mwelekeo wa athari za makubaliano 
hayo ni kupanga bei miongoni wa washindani. 
Sheria inaeleza maana ya kupanga bei kati 
ya washindani kuwa ni kupanga, kuzuia au 
kudhibiti bei, ushuru, gharama za ziada au 
gharama nyingine kwa ajili ya, au masharti 
au taratibu ambazo, upande mmoja katika 
makubaliano unauza au unajipatia, unaomba 
kuuza au kupata, bidhaa au huduma, katika 
ushindani na upande mwingine kwenye 
makubaliano hayo.

Unaweza kuona wazi kwamba matendo ya 
kampuni hizo za simu ni kinyume cha sheria. 
Hata hivyo, changamoto ni kuthibitisha 
kwamba wanakula njama na kupanga bei. 
Kuwa na bei sawa sokoni haimaanishi kuwa 
wanakula njama. Unaweza, kutoa taarifa 
kwa Tume ya Ushindani ambao wanaweza 
kuchunguza.

Mkataba wenye Kipengele cha 
Kununua

Niliingia mkataba wa kununua mgahawa, 
ikiwa kuna siku mmiliki wa mgahawa 
huo ataamua kuuza. Tulikubaliana kuwa 
angeweza kunipa nafasi ya kwanza 
kuchukua/kununua biashara nzima kwa bei 
ambayo itaamuliwa kwa wakati huo. Mmiliki 
amenigeuka na kusema kuwa hayuko tayari 
kuniuzia biashara hiyo kwa kuwa anaye 
mnunuzi mwingine. Mwanasheria wangu 
anataka nilipeleke jambo hili mahakamani. 
Je, kuna hatua nyingine ambazo naweza 
kuchukua?
22 Februari 2010

Aina hii ya kifungu katika mkataba wakati 
mwingine hujulikana kama ‘haki ya kukataa 
kwanza au haki ya kushtuliwa kwanza’, 
ambapo upande mmoja unakubali kutoa 
kwa upande mwingine nafasi ya kufanya 
nao biashara fulani kabla ya kushirikisha mtu 
mwingine.

Njia bora ni kuteua mpatanishi na kuona 
kama anaweza kuwafanya mtatue mgogoro 
wenu kwa amani. Bila hivyo, mnapaswa 
kufungua kesi. Lazima pia uombe amri 
ya mahakama kuzuia huyo mmiliki kuuza 
mgahawa kwa mtu mwingine wakati 
unasubiri uamuzi wa kesi ya msingi. Hii itazuia 
malumbano na mmiliki mpya.

Tulichokibaini, katika jambo hili, ni kama 
mkataba mlioingia ni halali kisheria au la. 
Mkataba lazima uwe na malipo/ujira ambao 
unafafanuliwa kama kitendo, kutokufanya au 
ahadi kutoka upande mmoja kwenye mkataba 
ambao huwa ni bei ambayo upande huo 
hununua ahadi ya mwingine. Mkataba bila ya 
ujira ni makubaliano yaliyo uchi (makubaliano 
tupu) ambayo huongozwa na msemo kuwa, 
haki ya kuchukua hatua haipatikani kwenye 
makubaliano yasiyo na malipo (mkono mtupu 
haulambwi). Kutoka kwenye swali lako, 
hatuna uhakika kama makubaliano hayo yana 
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ujira wowote. Je, ulilipa kiasi chochote kidogo 
au kinachofanana na hicho kulinda haki ya 
kushtuliwa kwanza? Kama sivyo, mkataba ni 
batili na hutaweza kuchukua hatua zozote. 
Baada ya kusoma mkataba wote, wanasheria 
wako wanaweza kukuongoza zaidi.

Kuuziwa Bidhaa Mbovu

Mimi ni mfanyabiashara wa tairi mjini 
Mbeya. Katikati ya mwezi Desemba 2008, 
niliagiza matairi mia mbili kutoka kwa 
msambazaji wangu jijini Dar es Salaam, 
ambaye aliomba kulipwa kwanza. Baada 
ya kumlipa, niliambiwa nichukue matairi 
kutoka kwenye kituo kimojawapo cha 
mabasi mjini Mbeya. Wiki mbili baadaye 
niligundua matairi arobaini, kati ya yote, 
yalikuwa mabovu. Nilimjuza msambazaji 
wangu ambaye amenionesha ankara 
ambayo kwa uwazi inaeleza kuwa mara tu 
bidhaa inapouzwa, haiwezi kubadilishwa 
au kurudishwa. Msambazaji anadai kwamba 
nilipaswa kuwa nimeyakagua matairi kabla 
ya kuyanunua. Ni zaidi ya miezi miwili 
sasa jambo hilo halijapatiwa ufumbuzi. Je, 
nifanyeje? 
1 Februari 2010

Sheria ya Mauzo ya Bidhaa kwa ujumla 
inampa mnunuzi wajibu wa kukagua ubora 
wa bidhaa ambazo anazinunua, hasa kama 
mnunuzi ana nafasi ya kufanya hivyo. 
Tumezingatia kwa uangalifu mazingira 
yanayozunguka suala lako na kugundua 
kwamba mambo yalivyokuwa, wakati wa 
kununua na kupokea, hukupewa muda wa 
kukagua bidhaa. Kanuni ya ‘mnunuzi chukua 
tahadhari’ yaani mnunuzi kuwa makini, 
haiwezi kutumika dhidi yako. Hata kama 
kanuni hii ingetumika hapa, msambazaji 
wako, kama muuzaji, asingeweza kufutiwa 
wajibu wa kusambaza bidhaa zenye ubora. 
Kwa kukuletea au kukuuzia matairi mabovu, 
msambazaji wako alifanya kitendo cha 

kuvunja waranti iliyotumika.
Utetezi wake kuwa ‘mara tu bidhaa 

inapouzwa haiwezi kurudishwa’ hauwezi 
kuzingatiwa kiujumla na kutumika hata katika 
hali ambayo bidhaa zinaonekana dhairi ni 
duni/chini ya kiwango cha ubora.

Inaonekana kama una kesi nzuri dhidi 
muuzaji wako, labda kama kuna maelezo ya 
ziada ambayo hukutueleza. Kwa kuwa mna 
mkataba, inamaanisha kwamba unaweza 
kuchukua hatua dhidi ya msambazaji ndani 
ya miaka sita toka siku ulipofahamu tatizo hili. 
Ikiwa kumfuatilia tu hakusaidii kupata pesa 
zako, unaweza kumshitaki msambazaji na si 
tu unaweza kuomba kurudishiwa malipo ya 
matairi mabovu bali pia kudai fidia. 

Kushindwa kulipa Mkopo Benki

Niliingia katika makubaliano ya mkopo 
ambapo kampuni yangu ilikopa zaidi ya 
shilingi bilioni 2.5 kutoka benki mojawapo 
nchini Tanzania. Benki hiyo imekuwa 
ikinunua vifaa kutoka kwangu na haijanilipa 
kwa kiasi sawa na hicho. Benki imenipeleka 
mahakamani na mimi nimepeleka madai 
kinzani (counter claim) ya kiasi sawa na chao. 
Kesi imeanza kusikilizwa Mahakama ya 
Biashara. Je, nina nafasi gani ya kufanikiwa? 
Je, kitu gani kingine ninaweza kufanya ili 
kujikwamua na deni hili? Je, nini kitatokea 
kama nitashindwa kesi?
25 Januari 2010

Tunashangaa kwamba benki husika 
imekuwa ikinunua pia ‘vifaa’ kutoka kwako. 
Wakati tulipokuwa tunajibu swali hili, tulikuwa 
tunatafakari juu ya benki gani nchini Tanzania 
ambayo inanunua vifaa vyenye thamani ya 
shilingi bilioni 2.5! Na ikawa bahati kwamba 
unaidai benki hiyo kwa kiasi hicho hicho. Suala 
hili zima lina harufu ya ufisadi, lakini wajibu 
wetu ni kujibu swali lako, kama tunavyofanya 
hapa chini.

Unapaswa kufahamu kwamba kuna 
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biashara mbili tofauti katika swali lako. 
Kwanza ni mkataba wa mkopo ambapo 
umekopa fedha na hukurejesha. Kwa upande 
mwingine, inaonekana kuwa kuna mkataba 
wa usambazaji ambapo benki imekuwa 
ikinunua vifaa fulani kutoka kwako.

Unajaribu kulinda maslahi yako katika 
mkataba wa kuuziana vifaa kwa kutokulipa 
mkopo na umeibua madai kinzani. 

Mara nyingi, kama si zote, makubaliano ya 
mkopo huwa na masharti yaliyo wazi kuwa 
kiasi cha mkopo kinalipwa bila makato, au 
madai kinzani. Hatujasoma mkataba wenu 
wa mkopo lakini kuna uwezekano mkubwa 
kuwa masharti haya yatakuwepo. Kama hivi 
ndivyo, basi madai yako kinzani yatashindwa. 
Unachokifanya ni kuchelewesha muda na 
kujiongezea kiasi utakachopaswa kulipa hapo 
baadaye. Kwa msisitizo, kama makubaliano 
yalifanyika kwa kutumia mkataba wa mkopo 
usiobadilika masharti, una nafasi ndogo sana 
ya kushinda.

Swali lako la pili juu ya nini unaweza 
kufanya ili kuepuka deni hilo ni swali ambalo 
tumechagua kutokulijibu. Kama ukikopa 
fedha kutoka benki, una wajibu wa kulipa 
labda kama kweli kampuni yako imefilisika na 
huna jinsi (hakuna namna ya kulipa).

Kama ukishindwa kesi, si tu kwamba benki 
itauza dhamana kurudisha fedha yake bali 
pia itachukua mali zako kufidia deni kwani 
inawezekana kabisa ulisaini dhamana binafsi. 
Mahakama ya Biashara Tanzania ni kati ya 
mahakama zenye kasi na ufanisi mkubwa 
nchini, hivyo kuchelewa kwako hakutodumu 
muda mrefu. Unaweza kujikuta kwenye 
matatizo/shimoni zaidi.

Petroli kumwagika Kibaha

Nilikodisha lori kusafirisha mafuta kutoka 
Dar es Salaam kwenda Kibaha. Njiani, 
kutokana na uendeshaji mbaya, baadhi ya 
mapipa (SimTanks) kwenye gari yalitoboka 
na nilipoteza zaidi ya lita 1000 za petroli. Je, 

ninawezaje kupata fidia kutoka kwa mmiliki 
wa gari?
18 Januari 2010

Majibu yetu hayatokufurahisha kabisa. 
Chini ya sheria mpya iliyotungwa ya Petroli ya 
mwaka 2008, hauruhusiwi kusafirisha bidhaa 
ya petroli kwenye mapipa ya kawaida kama 
ulivyofanya. Wewe, mmiliki wa lori, dereva 
na mkurugenzi mwingine yeyote kwenye 
kampuni yako, mnaweza kufungwa na au 
kulipa faini ikiwa mtakutwa na hatia ya kosa 
hili. Sheria inataja magari yenye matenki 
maalum ambayo yanaweza kubeba bidhaa 
kama hizo.

Pia, jua kwamba kumwagika petroli, 
kwa mujibu wa sheria, inahesabika kama 
umwagikaji mkubwa. Na endapo taasisi 
ya Serikali au Serikali ya mtaa itaingia 
gharama au matumizi kwa sababu ya tukio 
hilo, gharama hizo zinapaswa kufidiwa na 
waliohusika kufanya kitendo hicho. Katika kesi 
hii, kuna uwezekano mkubwa kwamba wewe 
na mmiliki wa lori mnapaswa kulipa gharama 
za kusafisha mafuta yaliyovuja.

Kuhusu madai yako kwa mmiliki wa lori, 
tambua kwamba kwa kuwa kitendo cha 
kubeba mafuta ya petroli kilikuwa kinyume 
cha sheria, hakukuwa na mkataba, na kama 
hakuna mkataba, huwezi kudai fidia ya hasara 
yoyote.

Bidhaa Halali sasa imekuwa Haramu

Niliagiza mzigo wa vifaa vya plastiki 
vilivyokuwa halali kisheria wakati 
nilipoviagiza, lakini kutokana na kanuni 
mpya zilizotungwa, kwa sasa ni haramu 
kuviagiza bidhaa hizo. Masharti ya mkataba 
yalikuwa ni kuwa ninalipa 50% wakati wa 
kusaini mkataba, na iliyobaki wakati bidhaa 
zitakapowasili. Kwa mtazamo wa kanuni 
mpya, siwezi kuondoa mzigo bandarini, 
ninaangalia namna ya kuzirudisha bidhaa 
hizo nje ya nchi au kuzirudisha kwa 
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muuzaji. Muuzaji ananiwekea shinikizo 
kukamilisha malipo yaliyobaki na anatishia 
kuchukua dhamana niliyowekewa na benki 
ili kumalizia malipo. Je, kuna chochote 
ninaweza kufanya?
11 Januari 2010

Mkataba wako ‘hauwezi kutekelezeka’. 
Dhana ya mkataba kutokutekelezeka baada 
ya kutokea jambo ambalo halikutazamiwa na 
wahusika imefafanuliwa kwa njia mbalimbali 
- wakati mwingine ni kutoweka kwa kitu 
ambacho wahusika walifikiria ndio msingi wa 
mkataba wao, muda mwingine inaamuliwa 
kwa kuangalia ugumu wa kutekeleza masharti, 
na muda mwingine mahakama inaongezea 
mambo ambayo inadhani yalikusudiwa 
kuwa sehemu ya mkataba. Haijalishi, ni jinsi 
utakavyoiweka, matokeo ya kisheria ni yale 
yale. Ufafanuzi huu ni kwa mujibu wa kesi 
maaarufu ya Uingereza, Joseph Steam Line 
dhidi ya Imperial Smelting Corporation.

Iliamuliwa kuwa pale ambapo dhana ya 
mkataba kutokutekelezeka inapotumika, 
hakuna ukiukwaji wa mkataba. Kinachotokea 
ni kwamba masharti ya mkataba yanakosa 
nguvu tena tokea muda ambao hali 
iliyopelekea kutokutekelezeka kwa mkataba 
itokee.

Kwa urahisi, mkataba kutokutekelezeka 
ni kuvunjika kwa mkataba bila kutarajia kwa 
sababu ya tukio/mazingira ambayo hufanya 
utekelezeji wake kushindikana au kuwa 
kinyume cha sheria au kuzuia dhumuni lake 
kuu kufikiwa.

Labda kama kuna kifungu maalum katika 
mkataba kuhusu mazingara yanayoweka 
kufanya mkataba kutokutekelezeka, mkataba 
usiotekelezeka hufikia kikomo mara moja.

Katika kesi yako, kwa kuchukulia kuwa 
ulichotueleza ni kweli, kuna uwezekano 
mkubwa kuwa mkataba wako hautekelezeki 
na hupaswi kulipa kiasi kilichobaki. Pia, 
kwa mujibu wa masharti ya malipo kwenye 

mkataba, utawajibika kulipa ikiwa bidhaa 
ilipokelewa. Hujatufafanulia unamaanisha 
nini unaposema kupokelewa, tunachukulia 
kuwa unamaanisha bidhaa kufika kwenye 
ghala lako. Hilo pia halikutokea.

Kuhusu dhamana ya benki, wanasheria 
wako wanapaswa kuangalia maandishi ya 
makubaliano ya dhamana ili wakuongoze 
zaidi. Dhana ya mkataba kutokutekelezeka 
inaweza isitumike huko.

Kifungu cha Marekebisho ya Bei

Nimeingia katika mkataba wa usambazaji 
wa vifaa kwa kiwango fulani cha bei. Hata 
hivyo, nilipotuma ankara kwa mnunuzi, 
alipunguza kiasi akidai kwamba bei yake 
sokoni imeshuka. Aliniomba nirejee kifungu 
cha marekebisho ya bei mwishoni mwa 
mkataba ambacho kinasomeka kuwa bei 
yangu itakuwa 12.5% zaidi ya bei ya soko 
wakati wa kuwasilisha bidhaa au Dola za 
Kimarekani 1,000, au yoyote itakayokuwa 
chini kati ya hizo. Hesabu zangu zote zilijikita 
kwenye Dola 1,000 na hicho ndicho kiwango 
nilichoandika kwenye ankara. Mikataba 
haipaswi kuwa na utata. Je, hiki si kifungu 
haramu? Nimedanganywa, nahitaji msaada 
wenu.
4 Januari 2010

Kutokana na maelezo yako, 
haujadanganywa. Inaonekana kama kutokana 
na furaha ya kusaini mkataba huu hukusoma 
maudhui yake vizuri. Haijalishi kuwa kifungu 
hicho kipo mwishoni mwa mkataba.

Kifungu cha marekebisho ya bei ni cha 
kawaida katika mikataba, hasa kwenye 
bidhaa ambayo bei yake inategemea mahitaji 
na ugavi kimataifa ambako bei ya soko 
inapatikana kwenye masoko ya kimataifa.

Unapaswa kuwaona wanasheria wako 
na kuwapa ukweli wote labda wanaweza 
kugundua kitu fulani ambacho kinaweza 
kusaidia. Kama suala hili litaangaliwa 
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kama lilivyo, hatuoni ni jinsi gani unaweza 
kufanikiwa.

Uhamishaji Haramu wa Fedha 

Moja ya washindani wangu anafahamika 
kwa kuhamishia fedha yake katika akaunti 
ya benki ng’ambo, kutoka kwenye vyanzo 
haramu vya mapato hapa nchini  Kongo. Je, 
kuhamisha huko kunaruhusiwa? Je, hakuna 
udhibiti wowote juu ya fedha haramu kama 
hizo? Nini kitatokea ikiwa kampuni yenye 
ukomo katika uwajibikaji wa wamiliki 
wake inajihusisha katika tabia hiyo? Je, 
wakurugenzi watawajibika vipi? 
11 Januari 2010

Suala hili lipo chini ya Sheria ya Kuzuia 
Utakatishaji wa Fedha, ambayo ilianza 
kutumika kuanzia Januari 2007. Sheria 
hii imefafanua utakatishaji fedha kuwa ni 
kitendo cha mtu au watu kujihusisha, moja 
kwa moja au kwa njia nyingine katika kubadili, 
kuhamisha, kuficha, kutumia au kujipatia, 
fedha au mali inayojulikana kuwa imepatikana 
kinyume cha sheria na kwamba tendo hilo lina 
lengo la kukwepa mkono wa sheria.

Kifungu cha 12 cha Sheria kinasomeka 
kuwa, mtu ambaye anajihusisha moja kwa 
moja au vinginevyo, katika biashara ambayo 
inahusisha mali inayotokana na makosa 
sababishi (predicate offences) wakati akijua 
au alipaswa kujua au alipaswa kuwa anajua 
kwamba mali hiyo inatokana na kufanya 
kosa sababishi atakuwa ametenda kosa la 
utakatishaji fedha.  

Sheria inatafsiri pana sana ya makosa 
shirikishi ambayo inagusa pia suala ambalo 
umeongelea kwenye swali lako. 

Sheria inasema zaidi kwamba mtu yeyote 
aliyeshiriki katika kutakatisha fedha atatozwa 
faini ya kiwango cha chini cha shilingi milioni 
100 na cha juu ni shilingi milioni 500 au 
kwenda jela miaka isiyozidi kumi. Adhabu ya 
kifedha ni kali sana ikiwa kosa limetendwa na 

kampuni au taasisi/asasi kubwa ambapo faini 
ya kiwango cha chini ni shilingi milioni 500 na 
cha juu ni shilingi bilioni 1.

Sheria inaeleza wazi kabisa kuwa kama kosa 
limefanywa na kampuni, mkurugenzi, meneja, 
mwendeshaji, mshirika/mbia au mtu yeyote 
anayehusika katika usimamizi na uendeshaji 
wa kampuni, wote hawa wanawajibika binafsi.

Madai ya Wasambazaji bidhaa 
kuhusiana na Bima

Mimi ni msambazaji wa bidhaa za chuma 
kutoka Ulaya Mashariki na India na 
nafanyia shughuli zangu Dubai. Niliingia 
makubaliano ya kuuza bidhaa na kampuni 
ya Tanzania na nililipa bima yote kwa niaba 
ya mteja kwa asilimia 105%.  Baada ya 
kulipwa, nilihamisha haki zilizoko katika 
bima kwenda kwenye jina la mnunuzi. 
Bidhaa zilipata hasara kwa ujumla na 
mnunuzi alifanikiwa kulipwa kiasi chote 
nilichokuwa nimekatia bima. Nia yangu 
ni kufungua shauri la madai kwa mnunuzi 
kudai sehemu ya asilimia ya ziada niliyokatia 
bima yaani 5%. Natakiwa kufungua kesi 
Tanzania au Dubai?
28 Desemba 2009

Ingawa si sehemu ya ombi lako, lakini 
tunapaswa kujadili kwanza msingi wa kesi hii 
kabla ya jambo lako husika. 

Suala la bima ya ziada, dhidi ya mtoa bima, 
lishaamuliwa kwa muda mrefu kuwa mnunuzi 
anapata faida kamili iliyopo kwenye bima, 
hata kama soko limeanguka tangu tarehe ya 
mkataba. Muuzaji, baada ya kuhamisha kabisa 
maslahi yake chini ya sera ya bima, hatakuwa 
na nafasi ya kudai kuwa mnunuzi arejeshe kiasi 
kinachoonyesha kushuka/kuanguka kwa soko. 
Tuchukulie sasa kwamba muuzaji amekatia 
bima bidhaa ya zaidi ya kile kinachohitajika 
chini ya mkataba wa usafirishaji. Kwenye 
kesi ya Strass dhidi ya Spillers na Bakers Ltd, 
muuzaji alikatia bima bidhaa kwa thamani ya 



108 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

juu kuliko ilivyohitajika chini ya mkataba wa 
usafirishaji. Iliamuliwa na mahakama kwamba 
muuzaji hakuwa na haja ya kuwajibika kwa 
mnunuzi kwa kiasi cha ziada kilichopokelewa 
kutokana na malipo. Ilionekana na mahakama 
kuwa kitendo hicho kiliruhusu wauzaji 
kujilinda wenyewe dhidi ya ongezeka la 
soko lisilotarajiwa. Aidha, ilieleweka katika 
sekta ya bima kwamba vitendo hivi vilikuwa 
ni vya ziada kwenye biashara ya nafaka na 
kwamba sera hiyo ilikuwa imara na yenye 
ufanisi. Hata hivyo, imeshawahi amuliwa 
kwenye kesi nyingine kuwa kama muuzaji 
amechukua bima zaidi ya thamani ya mkataba 
na akampa bima mnunuzi kwa kubadilishana 
nyaraka, mnunuzi hana jukumu la kuwajibika 
kwa muuzaji kwa kiasi cha ziada cha fedha 
iliyopokelewa kutoka kwenye bima.

Kesi yako inawiana kwa ukaribu na maoni 
ya mwisho - haujaelezea nani aliyelipa kwa 
malipo ya ziada. Ikiwa ni mnunuzi, hakika 
hautakuwa na na nguvu ya kisheria ya 
kufungua kesi. Hata hivyo, ikiwa malipo ya 
ziada yalilipwa na wewe mwenyewe, unahitaji 
kupata mwanasheria ili aweze kupitia maelezo 
kwa kina. Hata hivyo, sisi tunaona nafasi ndogo 
ya mafanikio kama bima imehamishiwa kwa 
mnunuzi.

Kuhusu sehemu muafaka ya kufungua 
shauri/kesi, mwanasheria wako anaweza 
kukuongoza baada ya kupitia maelezo ya kesi 
kwa kina.

Ukosefu wa Usawa kwenye Majadiliano

Mimi ni mmiliki wa kampuni ndogo ya 
uwakala ambayo huandaa muziki nchini 
Tanzania. Ninafanya kazi na makampuni 
mengi na hivi karibuni kampuni kubwa 
sana ya kuzalisha pombe ilinipatia kazi. 
Kampuni hiyo ina mkataba usiobadilika 
masharti kwa wasambazaji wake wote hivyo 
nilisaini bila majadiliano. Nimeshakamilisha 
jukumu langu na kwa sababu ya tatizo 
dogo sana la kiufundi katika huo mkataba, 

malipo yangu yamesitishwa. Kila wakati 
nikiulizia, wananiambia kuwa nimevunja 
mkataba. Hata hivyo, muziki ambao 
nilioandaa unatumiwa na kampuni husika 
na unapendwa na kila mtu anayeusikia. 
Wanasheria wangu wananiambia kuwa 
nimefungwa kabisa na mkataba na kwamba 
ni vigumu sana kupata kiasi cha fedha 
kilichobakia. Ninahisi kwamba kampuni 
hii kubwa inanifanyia vitendo ambavyo sio 
sahihi. Nifanye nini?
14 Desemba 2009

Kwa kifupi, kutoka kwenye swali lako refu 
uliloandika (hadi ikatupasa kulipunguza ili 
kupata nafasi ya kuliweka kwenye safu hii), 
unafanyiwa vitendo visivyo sahihi na mzalishaji 
bia. Umeeleza kwamba umesaini mkataba 
ambao masharti yake kwa jinsi ulivyoandaliwa 
hukuwa na uwezo wa kuyabadilisha, lakini 
ukweli unabakia kuwa kwa muonekano wake 
na kwa maoni ya mwanasheria wako, ulisaini 
na hivyo kukubaliana na masharti ya mkataba.

Kwenye sheria ya mkataba ya zamani, 
nguvu ya mazungumzo baina ya pande 
mbili katika mkataba sio suala la uchunguzi 
wa mahakama. Mahakama inaingilia pale 
tu itakapodhihirika kuna mchezo mchafu 
unatendeka, na mahakama haina shughuli 
kubwa zaidi ya hapo kwa kuwa sio jukumu lake 
kuhakikisha kwamba majadiliano yanakuwa 
sawa, au kuona kwamba upande mmoja 
haupati faida isiyofaa dhidi ya mwingine au 
kuweka masharti yasiyofaa kwa sababu ya 
uwezo wake mkubwa katika majadiliano.

Hata hivyo, mtazamo wa kisasa katika 
Sheria ya Mkataba, ni tofauti kabisa. Ingawa 
mafundisho ya usawa wa nguvu za majadiliano 
haitambuliki kihivyo, mahusiano ya nguvu za 
majadiliano ya pande mbili katika mkataba 
mara nyingi huzingatiwa, hasa ambapo suala 
linalohusu uhalali wa vifungu vya msamaha 
katika mikataba ambayo upande mmoja 
hauna nafasi ya kubadilisha masharti yake.
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Unaweza kujaribu kuangalia tatizo kutoka 
pembe kama ilivyoshauriwa na mtazamo 
wa kisasa wa sheria ya mkataba, ukizingatia 
mkataba uliosaini. Kwa siku zijazo usisaini 
mkataba bila kuupitia kwa umakini.

Dhamana kwenye Bidhaa zilizouzwa

Mimi ni kampuni kutoka Uganda inayoanza 
shughuli zake nchini Tanzania. Nimegundua 
kwamba mara nyingi wakati bidhaa 
zinafikishwa, mnunuzi halipi malipo ya 
bidhaa kwa wakati. Je, kuna njia yeyote 
ambayo ninaweza kuitumia kujilinda kwa 
kuweza angalau kuzichukua bidhaa ikiwa 
sijalipwa?
16 Novemba 2009

Mbali na tahadhari za kawaida ambazo 
unapaswa kuzichukua kwa kuhakikisha kuna 
mkataba umesainiwa, unaweza kuingiza 
kifungu cha “muendelezo wa umiliki wa 
bidhaa”.

Chini ya kifungu cha muendelezo wa 
umiliki wa bidhaa, muuzaji wa bidhaa anataka 
muendelezo wa umiliki wa bidhaa, hata baada 
ya bidhaa kufikishwa kwa mnunuzi, hadi 
atakapopokea malipo kamili.

Kutoka kwenye mtazamo wa wauzaji, ni 
muhimu sana kubakiza umiliki wa bidhaa 
hasa pale mnunuzi anapokuwa amefilisika au 
ameingia katika utaratibu wa kufilisika kabla 
ya kulipa. Uwekaji wa kifungu cha muendelezo 
wa umiliki wa bidhaa unapaswa kufanywa 
kwa uangalifu kwa bidhaa zitakazokuwa 
katika miliki ya mnunuzi ambaye anaweza 
kuzihifadhi mahali ambapo hapajulikani na 
wewe, au mnunuzi anaweza kuchanganya 
bidhaa na bidhaa zingine zinazofanana na 
zake.

Vipengele vingine muhimu vya kuzingatia 
wakati wa kuandaa kifungu hiki ni pamoja na 
kuweka wazi kile mnunuzi anachoweza na 
asichoweza kufanya kwenye hizo bidhaa na 
kama bidhaa zinaweza kuuzwa na mnunuzi 
hadi malipo ya mwisho.

Barua ya Faraja toka Kampuni Hodhi

Kampuni yangu inajishughulisha na sekta 
ya madini. Tuko katika hatua za mwisho za 
kununua mashine kutoka kwa mtengenezaji 
ambaye kampuni hodhi yake ipo Mashariki 
ya Mbali. Muuzaji hajulikani kwetu na 
tumeomba dhamana ya utendaji kutoka 
kampuni hodhi. Kampuni hodhi imetutumia 
barua ya faraja (letter of comfort) ya ukurasa 
mmoja - tunaweza kuendelea na biashara?
 23 November 2009

Hiyo barua sio dhamana labda kama 
inalenga kuwafunga kisheria. Barua ya faraja 
- kwa mfano, ni barua ya kuthibitisha kuwa 
ni sera ya mtoaji ili kuhakikisha kuwa matawi 
yake yanaweza kwa wakati wote kutimiza 
wajibu wao - inaweza kutengenezwa ili 
kuonesha dhana ya uwajibikaji lakini mara 
nyingi hutengenezwa ili kukupa imani tu 
na si zaidi ya hapo. Hii hutokea hasa pale 
upande unaotoa hiyo barua umekataa 
kutoa dhamana. Kuna dhana kwamba ahadi 
iliyotolewa katika mazingira ya kibiashara 
inalenga kubana kisheria lakini hii inapingwa 
na ushahidi unaoonesha kuwa hii haikuwa 
nia ya kila upande/wahusika, na ni jukumu la 
mahakama kuhakikisha uwepo wa hiyo nia.

Ni vigumu kukupa mwongozo bila kusoma 
kilichoandikwa kwenye  barua ya faraja, 
lakini kuna uwezekano mkubwa kuwa hii 
sio dhamana na ikiwa sharti lako la awali 
la kuingia katika biashara hii ni dhamana, 
hupaswi kuendelea.

Muda ni wa Kuzingatiwa katika 
Mikataba

Ninaingia mkataba wa kurekebisha 
programu ya kompyuta kwenye benki 
iliyopo Dar. Mkataba ambao ninaingia 
umetilia mkazo sana na unataja mara kadhaa 
kwamba “muda ni wa kuzingatiwa” kwenye 
makubaliano. Je! Kuna kitu ambacho benki 
inajaribu kunitega kwa kutaja muda mara 
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kwa mara? Unashauri nifanye nini?
16 Novemba 2009

Ushauri wa kwanza ni wewe kuhakikisha 
unasoma mkataba kwa umakini. Huyu si mteja 
wa kawaida - hii ni benki unayojihusisha nayo 
na programu na vifaa vingine katika mabenki 
ndivyo vinavyoifanya benki kufanya shughuli 
zake siku hizi. Pia kuna kanuni za Benki Kuu 
ya Tanzania inayotoa muongozo wa aina ya 
mikataba ambayo mabenki yanaweza kuingia.

Uvunjaji wa kipengele cha “kuzingatia 
muda” kinawapa upande mwingine haki ya 
kuvunja mkataba. Ikiwa yote, au masharti 
fulani ya makubaliano yanapaswa kuwa chini 
ya masharti ya kuzingatia muda itategemea 
na nafasi ya majadiliano ya kila upande. 
Mara nyingi, kama ilivyo katika mkataba 
huu, kifungu cha jumla huwekwa kikisisitiza 
kuzingatia muda kuhusiana na masharti yote 
ya mkataba; katika mazingira hayo unapaswa 
kuyaangalia masharti haya kwa umakini 
ili kuhakikisha kwamba utekelezaji wa kila 
jambo kwa kuzingatia muda uliopangwa 
unawezekana.

Hupaswi kuwa na mihemko ya furaha 
na kuamua tu kusaini mkataba. Lazima 
uwe na uhakika katika kile unachoweza 
na usichoweza kufanya, ndani ya muda 
uliotolewa.  Pia unatakiwa uangalie madhara 
ya kushindwa kutimiza jukumu kulingana 
na muda uliotajwa katika kila suala na ikiwa 
na tarehe zote na kama muda na tarehe za 
kutimiza hilo jukumu zimetajwa.

Benki haikutegi - benki ina imani kwa kile 
kinachotarajiwa kufanywa na wewe. Kama 
unataka kutimiza matarajio yao, maadam 
yanawezekana, unaweza kuendelea kusaini 
mkataba. Kama hauwezi, hupaswi kusaini 
mkataba huu - utakutana na matatizo 
baadaye.

Haki katika Ubia

Mnamo Oktoba 2007, niliingia katika ubia 

wa mdomo na rafiki ili kuanza biashara 
ya kununua na kuuza mazao mbalimbali. 
Tulikubaliana kuwa sitahusika na lolote 
na rafiki yangu ndiye alipaswa kutunza 
vitabu vyote vya mahesabu ya biashara hii. 
Tangu biashara imeanza rafiki yangu hataki 
kunionesha vitabu vya kutunzia mahesabu.  
Hapingi ubia uliopo ila daima huchelewa 
au hughairi kunipa taarifa yoyote. Kuna kitu 
ambacho sio sahihi kinaendelea. Nifanye 
nini?
9 Novemba 2009

Kama tusemavyo mara nyingi, mikataba 
ya mdomo inatambuliwa kisheria lakini ni 
vigumu kuithibitisha. Pia huleta utata mwingi.  
Inashauriwa daima kuwa, mikataba inapaswa 
kuandikwa na kusainiwa na pande zote husika. 
Kesi yako ni mfano wa kesi za kumuamini mtu 
na fedha sababu tu ni rafiki yako, jamaa au 
mpenzi.

Kwa bahati mbaya, sheria inatambua kila 
mtu tofauti na mtu mwingine na kwa hiyo 
kwa shughuli yoyote unayofanya, lazima 
uhakikishe kwamba kila kitu kinaandikwa na 
mashaka yeyote yanashughulikiwa mwanzoni 
na si pale wahusika kwenye mkataba wana 
mgogoro.

Una bahati kwamba rafiki yako hapingi 
uwepo wa huo ubia, ingawa umeshindwa 
kutuambia jinsi gani amekubaliana na jambo 
hili. Kama ni kwa mdomo, basi utakuwa na 
wajibu ya kuthibitisha kwamba upo huo ubia, 
ikiwa atakataa baadaye.

Nia yako kwa sasa ni kujua biashara 
inaendeleaje. Kama mbia, una haki ya kupata 
taarifa za fedha ya kampuni yako. Tuchukulie 
kuwa umejaribu njia nyingine zote za 
kumshawishi mbia mwenzako kukupatia 
nyaraka, tunakushauri kafungue mashtaka 
kwenye mahakama yenye mamlaka ili  
kupata amri ya kumtaka mbia mwenzako 
aonyeshe nyaraka ili uzikague na kujiridhisha 
na usahihi wake. 
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Utekelezwaji wa Mkataba binafsi 

Sisi wawili tuliingia kwenye mkataba binafsi 
wa kufanya shughuli fulani. Mkataba 
ulifanyika kwa maandishi ukiwa na kanuni 
na masharti yote.  Upande mwingine 
kwenye mkataba umeshindwa kutimiza 
ahadi zake na nimeshalipa malipo ya 
awali kulingana na mkataba. Nilienda kwa 
mwanasheria akaniambia kuwa itakuwa 
vigumu kusimimamia utelekezaji wake. 
Naweza kuteua mkusanya madeni?
23 Novemba 2009

Kutokana na swali lako, inaonekana kuna 
taarifa fulani unazoficha. Hatuna uhakika 
unamaanisha nini hasa unaposema mkataba 
binafsi? Inavyoonekana ni kama mkataba huo 
ni haramu.

Mkataba haramu ni mkataba ambao 
uundwaji wake, lengo lake, au utendaji wake 
upo katika uovu, kinyume na sheria ya nchi, au 
kinyume na sera za nchi, hakuna mahakama 
itakayousimamia au kuutekeleza. Kwa 
ufupi, ‘hakuna mkataba.’ Katika hali ambapo 
watenda maovu wawili wanaingia mkataba 
usio halali na mmoja wapo kunufaika dhidi ya 
mwingine, sheria haiwezi ingilia kurekebisha 
hali hiyo.

Ikiwa mkataba wako ni kinyume cha sheria 
huwezi kuutekeleza. Mifano ya mikataba 
haramu ni pamoja na usambazaji wa madawa 
yaliyozuiwa, kununua na kushiriki katika 
ukahaba, upelekaji wa fedha nje ya nchi 
kinyume na sheria na kadhalika. Mkataba 
pia unaweza kuamuliwa ni batili ikiwa uko 
kinyume na sera ya nchi. Mkusanya madeni 
hawezi kutekeleza mkataba haramu.

Makosa ya Mkandarasi, Muendelezaji 
ameshtakiwa

Mimi ni muendelezaji wa eneo kubwa 
la ardhi lililopo Dar. Hivi karibuni winchi 
(mashine) iliyokuwa inatumika kufanya 
kazi kwenye eneo langu ilisababisha 

uharibifu kwenye kiwanja cha jirani. 
Sasa nimepelekwa mahakamani kama 
muendelezaji. Ninawezaje kuingizwa 
kwenye tatizo kwa makosa ya mkandarasi? 
Pia nina cheti cha motisha kutoka Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na niliambiwa 
kuwa ninalindwa kikamilifu. Inawezekanaje 
mwekezaji mkubwa anakatishwa tamaa 
kiasi hiki?
30 Novemba 2009

Umeibua hoja zenye msingi sana hapa. 
Kabla ya kujibu maswali yako ya iwapo 
unawajibika kwa matendo ya mkandarasi 
wako au la, tungependa kujibu maswali yako 
mengine na kauli zako.

Kwa kuanzia, kwa sababu tu una hati ya 
motisha ya Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
haimaanishi kwamba huwezi kushtakiwa. 
Haijalishi una cheti cha TIC au la, bado 
unatakiwa kufuata utawala wa sheria nchini 
Tanzania, kama vile ungekuwa mahali 
pengine popote duniani. Cheti hiki kinalinda 
uwekezaji wako na si matendo yako.

Hatuna uhakika kuhusu kukatishwa tamaa; 
umeshtakiwa katika mahakama ni lazima 
ujitetee. Ni sehemu ya ulimwengu wa biashara. 
Bila kuficha maneno, cheti cha TIC hupunguza 
vikwazo vingi lakini hakitaweza, na hakiwezi, 
kukupa ulinzi kutokana na matukio kama hilo 
ulilotaja. Unachoweza kufanya ni kuwajulisha 
TIC kuhusu hili kwa madhumuni ya kuweka 
kumbukumbu ikiwa kama kuna mtu kwa 
makusudi anajaribu kuharibu malengo yako 
kwenye mradi huo.

Je, unawajibika kwa vitendo vya 
mkandarasi wako? Kuna kesi maarufu sana 
ya Kiingereza - Rylands dhidi ya Fletcher 
ambayo iliamuliwa kwamba uwajibikaji 
kwenye kesi za namna hiyo ni mkali na sio 
utetezi kusema kuwa tukio limetokea pasipo 
ruhusa yako, au kushindwa kutekeleza wajibu 
wako au kupuuza au hata kwamba ulikuwa 
hujui kuwepo kwa tukio husika. Ufafanuzi 
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wake ni kuwa, unaweza kuwajibishwa lakini 
pia una mkataba na mkandarasi ambaye 
anaweza kukufidia kutokana na madhara 
aliyosababisha. Mkandarasi anapaswa kuwa 
na bima ya madhara yote ambayo inapaswa 
kujumuisha uharibifu uliofanywa na winchi 
(mashine). Kama huna bima ya namna 
hii, utaishia kulipa gharama za uharibifu 
uliofanywa.

Ulinzi wa Taarifa za Siri

Kampuni yangu inafanya mazungumzo na 
kampuni kutoka Kenya kuhusu kuinunua. 
Ninatoa taarifa fulani kwao ambazo 
wanaweza kuzitumia kwa faida, baadaye. 
Ninawezaje kujilinda kwa 100% dhidi 
ya upande huu, ambao unaweza kuishia 
kushindana dhidi yangu, ikiwa makubaliano 
hayatafikiwa?
9 Novemba 2009

Hili ni swali zuri sana. Tunashauri kwamba 
uhakikishe upande unaopokea wanasaini 
mkataba wa kutotoa siri ambao utatoa ulinzi 
mzuri. 

Usiri au mkataba wa kutotoa siri ni muhimu 
kwa upande wowote ambao utahitaji kulinda 
taarifa za siri. Jinsi umuhimu wa taarifa za siri 
unavyongezeka, ndivyo pia ugumu kwenye 
makubaliano unavyokuwa.

Kwenye mkataba wako, kutotoa siri ni 
muhimu kuwa na ufafanuzi wa neno ‘taarifa za 
siri’, ambayo ni moja ya sehemu muhimu zaidi 
katika makubaliano hayo. Kiuhalisia, mkataba 
unapaswa kuweka wazi, kadiri iwezekanavyo, 
wigo wa taarifa zitakazozingatiwa kwenye 
makubaliano labda kama, taarifa hiyo 
ya siri inategemewa kufichuliwa kwenye 
mkataba wa kutotoa siri wenyewe. Japokuwa 
mkataba utatoa ulinzi mzuri, ni vigumu sana 
kuhakikisha utakuwa kwa asilimia mia moja.

Udanganyifu kwenye Benki

Kiasi ambacho kampuni yangu ilidhamiria 

kuilipa Mamlaka ya Mapato ya Tanzania 
(TRA) kilitolewa kutoka kwenye akaunti 
yangu lakini hakijalipwa TRA. TRA sasa 
wananidai mimi na benki inadai kwamba 
nilipaswa kuangalia taarifa za akaunti 
yangu ya benki. Ni dhahiri kabisa kwamba 
udanganyifu ulifanyika kwenye benki. Benki 
haitaki kukubali kuwajibika kwa lolote. 
Nifanye nini?
2 Novemba 2009

Kwa ujumla, mteja ana wajibu wa 
kuchukua tahadhari sahihi na za msingi 
kudhibiti udanganyifu. Uamuzi mmoja 
kwenye mahakama ulisema (tunanukuu) 
‘Kimsingi, mahusiano kati ya benki na mteja ni 
yale ya  mkopaji na mkopeshwaji. Na uandaaji 
na ulipaji wa hundi dhidi ya fedha ya mteja 
iliyopo kwenye mikono ya benki ni ule wa 
wakala na mhusika mkuu. 

Benki pia ina jukumu la kimaadili kwako 
kama mteja wake na imeamuliwa katika 
kesi mbalimbali kwamba kwa kuwa wakala 
ananufaika basi yampasa kutekeleza kwa ujuzi 
na weledi maelezo ya mkuu wake.

Inaonekana kwamba kiasi fulani 
kilichotakiwa kipelekwe TRA kilitolewa 
kwenye akaunti yako na kupelekwa kwa mtu 
mwingine tofauti. Kuna njama kati ya mtu 
mwingine na maafisa wa benki. Kama hilo 
linaweza kuthibitishwa, una kesi nzuri sana 
dhidi ya benki. Kitendo cha kutogundua tatizo 
kupitia taarifa za benki hakuiondoi benki 
kwenye uwajibikaji. Ikiwa benki haitaki kutoa 
ushirikiano na kurudisha pesa katika akaunti 
yako au kupeleka fedha TRA, unapaswa 
kufikiria kuipeleka benki mahakamani. 
Kutokana na maelezo, labda kama kuna 
maelezo umetuficha, una kesi nzuri sana.

Ghala limekatiwa Bima mara mbili

Kaka yangu alikatia bima ghala letu na bila 
dhamira mbaya, nami nikafanya hivyo pia. 
Hivi karibuni, kulitokea moto na ghala lote 



Migogoro ya Biashara na Malalamiko • 113

likateketea kabisa. Tulidai malipo dhidi ya 
moja ya makampuni, ambayo kwa namna 
fulani waligundua kuwa tuna bima mbili. 
Kampuni ya bima inajaribu kupata 50% 
ya kiasi cha madai kutoka kwa kampuni 
nyingine ya bima.  Tumekwama katikati. Je, 
hii ni haki?
26 Oktoba 2009

Watoa bima na sisi, kama wanasheria, 
tunaona jambo hili linaleta mashaka sana. 
Mna bima mbili na neno ‘bila dhamira mbaya’ 
ni muhimu sana kwako kufanikiwa. Iwapo 
makampuni haya mawili ya bima yakijua 
kuwa ‘ulificha kutoa taarifa za msingi’, madai 
yako hayawezi kulipwa. Unaonekana una 
matumaini sana kwamba kiasi hicho kitalipwa 
tu, ukisubiria nusu ya mchango kutoka 
kampuni nyingine kwa kiasi kinachodaiwa 
- hatuna uhakika hayo matumaini yako 
yanatoka wapi. Makampuni ya bima pia 
yataangalia miaka iliyopita ili kuona kama 
umekuwa unakatia bima mbili kwa miaka yote 
au ni mwaka huu tu, mliopata hasara. Tunajua 
kwamba makampuni ya bima duniani kote 
yanachukiwa, lakini lazima ujue kwamba kuna 
udanganyifu mwingi kwenye bima nchini 
Tanzania. Kama ilivyo kwa taasisi nyingine 
yoyote ya biashara, makampuni ya bima pia 
yanapaswa kulinda maslahi yao.

Kwa kawaida bima nyingi huweka kifungu 
cha uwiano sawa. Lengo kuu la hiki kifungu 
ni kuzuia mtu, ambaye ana bima mbili, kudai 
hasara nzima kwenye bima zote mbili. Kifungu 
hiki huifanya bima kuwajibika kulipa kiasi 
kile tu kulingana na uwiano uliowekwa na 
humtaka mwenye bima kudai kiasi kilichobaki 
kutoka kwenye bima nyingine. Kwa upande 
wako, kampuni yako ya bima, inafanya jambo 
jema, kujaribu kupata fedha kutoka kwenye 
kampuni nyingine ya bima ili iweze kukulipa 
dai lako. Unatakiwa utambue kwamba 
kifungu cha namna hiyo huwekwa makusudi 
kwa lengo la kuzuia udanganyifu.

Je, hii ni haki? Jibu ni ndiyo. Ikiwa ni kweli 
ulifanya bila dhamira mbaya, unapaswa 
kulipwa, isipokuwa tu kama kuna taarifa za 
ziada ambazo haziko katika ufahamu wetu.

Masharti mengi katika Kifungu cha 
Kuhamisha Majukumu

Nimesaini mkataba wa muda mrefu na 
kampuni miaka kadhaa iliyopita. Mkataba ni 
wa usambazaji malighafi fulani. Ningependa 
kuhamisha mkataba kwenda kampuni 
nyingine kwa kuwa nina nia ya kufunga 
shughuli zangu nchini Tanzania. Upande 
mwingine umenitaarifu kwamba kuna 
utaratibu wa kufuata na kwamba jukumu 
haliwezi fanyika bila kupitia huo utaratibu. 
Walinionesha kifungu cha kuhamisha 
majukumu kilichopo kwenye mkataba. 
Je, kifungu cha kuhamisha majukumu 
hakipaswi kuruhusu uhamishwaji wa 
majukumu moja kwa moja?
12 Oktoba 2009

Mkataba uliosaini unazuia badala ya 
kukataza uhamishwaji wa majukumu. Vifungu 
vya namna hiyo wakati mwingine hujulikana 
kama vifungu vya kuzuia uhamishwaji 
wa majukumu. Zina faida ya kutobadilika 
kuliko kifungu cha kawaida cha kuhamisha 
majukumu, lakini ni rahisi kubadilika kuliko 
kutoruhusu uhamishwaji wa majukumu.

Hujaeleza taratibu ni zipi katika kuhamisha 
majukumu. Mara nyingi vifungu vya namna 
hii huhitaji ombi rasmi ili ruhusa itolewe na 
hasa kwa kuzingatia mahitaji ya masharti ya 
awali ya majukumu ya mkataba. Vifungu hivi 
pia hutoa vigezo mbalimbali ambavyo msingi 
wake ni kuzuia kuhamishwa kwa majukumu 
bila ruhusa.

Umeuliza iwapo kifungu cha kuhamisha 
majukumu kinapaswa kuwepo bila masharti 
yeyote. Yote yatategemea lengo la kifungu 
hicho. Kifungu chako kinazuia na inaonekana 
utahitaji kutimiza masharti hayo kabla ya 
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kuhamisha majukumu. Vinginevyo utakuwa 
umevunja mkataba.

Jambo moja la ziada ambalo unatakiwa 
kuzingatia ni kuona kama kuna mahitaji 
yoyote rasmi chini ya mkataba kwa wewe 
kuwajulisha upande mwingine kuhusu 
mabadiliko ya wanahisa au wakurugenzi. 
Ikiwa sio, unaweza kuuza kampuni nzima 
kwa mtu unayetarajia kumhamishia mkataba, 
isipokuwa tu kama kutakuwa na sababu 
(sababu za kodi) zinazozuia wewe kufanya 
hivyo.

Fidia kwa Vipodozi vilivyoteketezwa

Ninamiliki duka la kuuza vipodozi katikati 
ya Jiji. Wiki iliyopita mtu aliyejitambulisha 
kama Mkaguzi kutoka Mamlaka ya Chakula 
na Dawa ya Tanzania alikamata baadhi 
ya vipodozi vilivyokuwepo dukani na 
kuviteketeza kwa moto akidai kwamba ni 
hatari kwa matumizi ya binadamu na Serikali 
imepiga marufuku kuuza. Naweza kudai 
fidia kwa kuwa nilikuwa nafanya biashara 
nikiwa na leseni halali ya kuuza vipodozi?
5 Oktoba 2009

Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya 
mwaka 2003 inakataza wazi uuzaji wa aina 
yeyote ya vipodozi; isipokuwa kama bidhaa 
hiyo ya vipodozi inaendana na masharti 
yaliyowekwa na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa ya Tanzania (TFDA). Waziri wa Afya pia, 
anaweza, kupitia gazeti la Serikali, kutangaza 
kukataza bidhaa yoyote ya vipodozi kutumiwa 
au kuuzwa.

Kama vipodozi ulivyokuwa unauza 
vilikuwa vimetangazwa kupigwa marufuku 
kwa ajili ya kuuzwa, basi kilichofanywa na 
Mkaguzi kilikuwa ndani ya sheria. Nia ya TFDA 
ni kulinda wananchi kutotumia madawa na 
vipodozi hatarishi.

Kama una sababu yoyote ya kuamini 
kwamba vipodozi havikuwa sehemu ya 
orodha iliyopigwa marufuku, basi unaweza 

kukata rufaa kwa Waziri dhidi ya kitendo 
hicho, ingawa hakutokuwa na uwajibikaji 
binafsi wa Mkaguzi, ikiwa alikuwa anafanya 
au kutekeleza majukumu chini ya Sheria ya 
Chakula, Dawa na Vipodozi, kwa nia njema.

Kuhusu suala la fidia, ikiwa bidhaa 
zilizoteketezwa hazikupigwa marufuku, una 
kesi nzuri na unaweza kuendelea kudai fidia 
kwa  ajili ya bidhaa hizo na hasara zingine.

Tungependa kusema kwamba kwa kuwa 
tu una leseni haimaanishi kwamba unaweza 
kuuza bidhaa za vipodozi zilizopigwa 
marufuku.

Makubaliano ya Awali

Nilikuja Dar es Salaam kujadili mpango 
fulani kwenye sekta ya madini. Baada ya 
wiki kadhaa za majadiliano, makubaliano 
ya awali ya kina yalisainiwa na upande 
mwingine ambaye ni mwenyeji, na nilitimiza 
masharti yote kwa mujibu wa makubaliano 
ya awali na kulipa kiasi kilichokubaliwa. 
Upande mwingine umekataa kutekeleza 
misingi iliyopo kwenye makubaliano ya 
awali ukidai kuwa hauwabani. Tafadhali 
naomba ushauri.
28 Septemba 2009

Kuelezea maana ya “makubaliano ya awali” 
inategemea imetumika katika muktadha upi. 
Hata hivyo, kwa kawaida makubaliano ya 
awali huandaa aina ya nyaraka zitakazotumika 
kwenye mkataba ambazo upande mmoja 
au pande mbili zinakusudia kuanzisha 
majadiliano na kutekeleza masharti ya 
mkataba. Inaonekana hatua uliyoifikia ilikuwa 
zaidi ya hii na huenda ukawa umeshasaini 
mkataba, ambao unaweza ukawa na msaada 
mkubwa kwako.

Ingawa hatuna maelezo yote na hata nakala 
ya makubaliano ya awali, inaonekana kama 
makubaliano yako ya awali yameandaliwa 
kama vile ulikuwa mkataba na kwa sababu tu 
unasoma makubaliano ya awali, haimaanishi 
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kwamba hauwezi kutafsiriwa kama mkataba. 
Tunashauri kuwasilisha makubaliano yako 
ya awali kwa mwanasheria wako kwa ajili ya 
kutafsiri maudhui yake.

Deni la Familia kwenye Mkataba

Nimekuwa najishughulisha na biashara 
ya mbao na baba yangu hadi hivi karibuni 
nilipoamua kuanzisha kampuni yangu 
mwenyewe. Baada ya kutapeliwa na 
muuzaji, niliingia kwenye deni kubwa 
ambalo baba yangu aliamua kulichukua ili 
kulilipa. Hayo yote yalifanywa kwa kusaini 
barua. Baba yangu bado hajalipa hilo 
deni na tarehe iliyotakiwa kulipa hilo deni 
imeshapita. Mfanyabiashara ametishia 
kufungua mashtaka ya madai dhidi yangu. 
Je, nina wajibika kwa lolote? Tafadhali 
niongoze.
28 Septemba 2009

Kwenye Sheria ya Mikataba, kuna kanuni ya 
“kuhuisha” inayotambua kuwa upande mmoja 
kwenye mkataba unaweza kumuondoa 
upande mwingine na kumbadilisha na mtu 
mwingine ambaye atachukua majukumu 
ya mtu aliyetolewa. Kutokana na maelezo 
uliyotupa, ni dhahiri kwamba deni lako 
limeshachukuliwa rasmi na baba yako chini 
ya kanuni ya kuhuisha. Kwa mujibu wa barua 
ambayo baba yako amesaini, mkataba mpya 
ulitengenezwa kati ya mkopeshaji wako na 
baba yako.

Kwa mujibu wa kifungu cha 62 cha 
Sheria ya Mikataba, iwapo wahusika kwenye 
mkataba wamekubaliana kuingia mkataba 
mpya kwa lengo kufuta mkataba wa mwanzo 
au kubadilisha mkataba huo, mkataba wa 
awali hauwezi kutekelezwa. Kwa hiyo, hata 
kama hapo awali hakukuwa na mahusiano 
ya kimkataba kati ya mkopeshaji wako na 
baba yako, kwa kutumia kanuni ya kuhuisha, 
mkataba mpya kati yao uliundwa wakati baba 
yako amesaini kwenye ile barua.

Ni baba yako ambaye anapaswa kulipa 
deni. Ikiwa mfanyabiashara huyo ataamua 
kuanzisha shtaka kwa ajili ya kulipwa deni lake, 
basi anatakiwa afanye hivyo dhidi ya baba 
yako. Huwezi kuwekwa sehemu ya shauri hilo 
na itakuwa ni kosa kisheria kushtaki upande 
usiohusika iwapo ataamua kukushtaki. Kwa 
uhakika, baba yako ndiye anayetakiwa kuwa 
na wasiwasi na sio wewe. 

Tishio la Kubomolewa na Amri ya Zuio

Mamlaka ya Kinondoni ilinipa kibali cha 
kuendeleza ofisi katika eneo fulani lililopo 
Toure Drive, Dar es Salaam. Sasa tuko 
kwenye ghorofa ya tatu na tumepewa 
taarifa ya kubomoa ndani ya siku thelathini. 
Mwanasheria wetu anatushauri kwenda 
mahakamani na kufungua kesi na kupata 
amri ya zuio. Sijawahi kuhusika katika 
kesi yoyote na nisingependa kupambana 
mahakamani. Nifanye nini? Je, amri ya zuio 
ni nini na masharti yake ni yapi? Je, Jaji 
atakuwa tayari kutoa amri hiyo dhidi ya 
mamlaka iliyomteua?
21 September 2009

Mwanasheria wenu yupo sahihi. 
Unapaswa kuwasilisha maombi mahakamani 
ili kupata zuio. Tunatambua kuwa hujawahi 
kuwa mahakamani - hata hivyo, unakwenda 
mahakamani ili kupigania haki zako, ukiamini 
kuwa una vibali halali labda kama hauna 
tatizo ukibomolewa.

Una mambo  mawili ya kuchagua, chaguo 
la mahakama ni la kwanza. Chaguo la pili ni 
kujaribu kutatua hili kwa njia ya majadiliano 
nje ya mahakama na mamlaka ya Kinondoni 
lakini hakikisha kuwa unapata baraka zao kwa 
maandishi.

Zuio ni suluhisho la kisheria ambalo mtu 
huelekezwa kutofanya au kufanya jambo 
fulani au kitu fulani, na kwa upande wako zuio 
hilo litaelekezwa kwa mamlaka ya Kinondoni, 
watumishi wake na mawakala wake. Ni zuio 
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ambalo lengo lake ni kuhakikisha jambo 
linagombaniwa linabaki kama lilivyo kusubiria 
maamuzi ya kesi ya msingi. 

Kanuni zinazoongoza busara ya mahakama 
wakati wa kutoa zuio la muda ambazo 
unapaswa kuzizingatia ni kwamba unapaswa 
kuithibitishia mahakama kwamba kuna  kesi 
ya msingi, ikimaanisha kuwa kuna mgogoro 
mkubwa wa kutolewa maamuzi kwenye hiyo 
kesi na kwa muonekano wa kesi ulivyo kuna 
uwezekano wa wewe kuwa na haki, kwamba  
kuna hasara isiyoweza kufidiwa ambayo 
inaweza kutokea na kwamba uingiliaji wa 
mahakama ni muhimu ili kukulinda wewe 
kutokana na hasara hiyo ambayo ni ngumu 
kuifidia kwa pesa na kwamba kwa manufaa 
ya pande zote, hasara ambayo inaweza 
kusababishwa iwapo mahakama itagoma 
kuruhusu ombi la zuio hilo ni kubwa kwako 
kuliko hasara atakayoipata mpinzani wako 
(Manispaa) mahakama ikitoa zuio. Kwa kifupi 
eleza kuwa una kikubwa cha kupoteza kuliko 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni.

Swali lako la mwisho ni kama Majaji 
watakuwa huru katika kutoa amri ya zuio 
dhidi ya taasisi iliyowateua. Ieleweke kuwa 
Majaji wanateuliwa moja kwa moja na Rais 
bila kuingiliwa na mtu yeyote ikiwemo 
halmashauri za manispaa ambazo ni mamlaka 
za chini. Na kama ilivyo kwenye nchi nyingine 
nyingi, majaji wa Tanzania wanasimamia 
utawala wa sheria. Haijalishi ni nani 
anashindana dhidi ya nani. Tunaamini mfumo 
wa mahakama utaweza kukulinda, iwapo 
kama hujahusika na uovu wowote.

Kama utapitia kanuni moja baada ya 
nyingine za hapo juu, utaona kwamba una 
nafasi nzuri sana za kupata zuio. Sikitiko letu 
- kwa sababu ya mlundikano wa maswali, 
tumeweza kujibu swali lako baada ya miezi 
mitatu tangu ulitume. Tunaamini kwamba 
ulifuata ushauri wa mwanasheria wako, 
ulifungua shtaka na kupata amri ya zuio!

Uvunjaji wa Taratibu za Zabuni

Niliomba zabuni ya usambazaji magari 
makubwa kwenye idara ya Serikali. 
Kutokana na vikwazo vya muda, niliambiwa 
kwa mdomo kwamba niendelee na 
utaratibu wa kuyaagiza hayo magari. Baada 
ya kufanya mpango wa uagizaji na baada ya 
mara kadhaa kufuatilia mkataba, niliambiwa 
kuwa kila mtu ambaye aliomba zabuni, 
nikiwemo mimi, amekataliwa. Niko kwenye 
mshtuko. Tafadhali naomba ushauri.
7 Septemba 2009

Manunuzi nchini Tanzania yapo chini ya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma. Chini ya Sheria 
hiyo, Bodi ya Zabuni ina haki ya kukataa 
zabuni nzima. Hii uhalalishwa tu ikiwa kuna 
ukosefu wa ushidani katika zabuni. Zabuni 
kwa kiasi kikubwa hukataliwa kwa nyaraka 
za zabuni, kiuchumi au data za kiufundi za 
mradi zimebadilishwa au kiasi cha fedha 
kilichowekwa kwenye zabuni ni cha juu kuliko 
kiasi kilichopangwa. Kama zabuni ilikataliwa 
kutokana na ukosefu wa ushindani, basi Bodi 
ya Zabuni inaweza kutangaza tena zabuni.

Kwa upande wako, hatujui kwa nini zabuni 
imekataliwa. Inaweza kuwa imetokana na 
mojawapo ya sababu hapo juu na hivyo 
ni halali. Hakuna la ziada ambalo unaweza 
kufanya katika hatua hii.

Kuhusu uagizaji wa magari, hujataja ni nani 
aliyekupa ruhusa ya kuagiza. Inashangaza 
kuona kwamba uliandaa utaratibu wa kuagiza 
magari bila ya kuwa na mkataba wa maandishi. 
Kwa hali yoyote, ikiwa ndivyo ulivyokuwa 
ukifanya kazi na idara hiyo kwa miaka kadhaa, 
unaweza kuwa na nafasi ndogo sana ya kudai 
kuwa kulikuwa na mkataba. Hata hivyo, nafasi 
yako ya kufanikiwa katika utekelezaji wa huo 
mkataba au kulipwa fidia ni ndogo sana. 
Unahitaji kuonana na mwanasheria wako kwa 
mwongozo zaidi.

Ndege kukaguliwa kabla ya Kuondoka

Mimi ni mfanyakazi katika kampuni ndogo 
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ya kukodisha ndege kutoka Kenya. Hivi 
karibuni, nilikuwa nasafiri kutoka Mombasa 
kwenda Pemba ikanilazimu kwa dharura 
nitue Dar. Nilikuwa nimebeba raia wawili 
wa Yemeni na mwingine kutoka Somalia, 
wote wanafanya kazi kampuni hiyo hiyo. 
Wakati wa kutua, nilizingirwa na kundi la 
polisi ambao walidai kwamba wanahisi 
ninajihusisha na shughuli za kigaidi, hivyo 
wanahitaji kuikagua ndege na abiria. 
Tulibaki Dar zaidi ya masaa manne na 
kupoteza kazi ya kurudi na abiria kwa 
sababu ya jambo hili. Je, ukaguzi ulifanyika 
kihalali? Inakuwaje sisi nchini kwetu hatuna 
utaratibu kama huo? Je, ninaweza kudai 
fidia kwa kupoteza biashara?
14 Septemba 2009

Haijalishi kama wewe ni kampuni ndogo 
au kubwa, sheria yetu inamchukulia kila 
mtu sawa. Chini ya Sheria ya Kuzuia Ugaidi, 
polisi anaruhusiwa kusimamisha, kuingia na 
kukagua ndege, chombo cha usafiri au gari 
yoyote ikiwa ana sababu ya kusadiki kuwa 
ndani yake kuna ushahidi wa kufanyika 
au uwezekano wa kufanyika kosa, kwa 
hiyo ukaguzi ulifanyika kisheria. Kuhusu 
kuwa hamna “tabia hiyo” huko kwenu, 
hatujakuelewa unamaanisha nini. Tanzania ni 
nchi huru ambayo ina sheria zake ambazo ni 
lazima zizingatiwe. Haijalishi kama wewe ni 
jirani yetu – ukiwa kwenye anga ya Tanzania 
au juu ya ardhi, sheria ya Tanzania itatumika. 
Na kulingana na maoni yetu ukaguzi ulifanyika 
kisheria, hakuna uwezekano wa wewe kudai 
fidia.

Kudai upya Zawadi 

Nimekuwa katika mawasiliano na rafiki 
yangu wa utotoni kwa miaka mingi. Katika 
kipindi cha urafiki wetu tumepeana zawadi 
mbalimbali. Siku kadhaa zilizopita, rafiki 
yangu, ambaye kwa sasa anaishi Dubai, 
alisafirisha gari kwa jina langu kama zawadi. 
Nilitumia gharama kulitoa gari na sasa 

wakati naendesha hilo gari, rafiki yangu 
anataka nimrudishie hilo gari. Nifanye nini? 
Je, anaweza kudai kurudishiwa gari kwa 
namna hii?
17 Agosti 2009

Zawadi ni uhamisho wa hiari wa mali 
kutoka kwa mtu mmoja au taasisi kwenda 
kwa mtu mwingine unaofanyika bila madai 
au malipo, kwa nia thabiti kwamba mali hiyo 
haitorudi kwa mtoaji na kwa nia thabiti kwa 
upande wa mpokeaji kubaki na mali hiyo 
kama yake mwenyewe bila kurejesha kwa 
mtoaji. Kwa zawadi kuwa halali, hata hivyo, 
lazima kuwe na tendo la kutoa kwa upande 
wa mtoaji/mfadhili na tendo la kupokea 
kwa upande wa mpokeaji/mfadhiliwa, nia 
ya kutoa na nia ya kupokea, ufikaji wa mali 
kwa mpokeaji na zawadi lazima ukamilike. 
Kinyume cha hapo, utoaji wa zawadi unaweza 
ukasitishwa muda wowote kabla haijafika kwa 
mpokeaji.

Kwa mazingira yako, kulikuwa na nia  
ya wazi ya kutoa gari na wewe ulikuwa  
na nia ya kukubaliana na hilo. Kwa  
kuwa ulilitoa, ukalisajili kwa jina lako na liko 
katika miliki yako, labda kama umeridhia 
kulirudisha, kisheria gari ni mali yako.  
Kama hakuna kitu chochote ulichotuficha, 
unaweza kuendelea kufurahia kulitumia  
gari lako.

Muda ni Muhimu katika Mkataba

Mimi ni mnunuzi wa samaki niliyeko Ulaya 
na sasa niko kwenye mazungumzo ya 
mkataba na kampuni ya kusindika samaki 
iliyopo Mwanza. Nawezaje kukabiliana na 
suala la usafirishaji kwa wakati kitu ambacho 
ni muhimu katika mikataba ya namna hii?
24 Agosti 2009

Kipengele hiki lazima kielezwe wazi katika 
mkataba. Kwa kuwa upo katika biashara 
ya chakula ambacho ni rahisi kuharibika, ni 
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muhimu mno kwa wewe kuweka kifungu 
kihusucho umuhimu wa kuzingatia muda. 
Endapo tu kifungu hicho kitajumuishwa 
kwenye mkataba wako, muda wa kuridhisha 
wakati wa kuteleza mkataba utatumika 
kama kutatokea tatizo lolote kuhusu suala 
la muda. Kwa njia hii, utakuwa umeweka 
muda sahihi wa utekelezaji kuwa muhimu, na 
kama halitafanyika kwa wakati uliopangwa, 
unaweza kudai fidia kwa uvunjifu wa mkataba. 
Kifungu hiki kinatakiwa kitengenezwe kutatua 
masuala yahusuyo muda katika mkataba 
wako.

Mfano wa kifungu tunachoweza 
kupendekeza: ‘Muda ni wa kuzingatia 
kulingana na vipengele vyote vya mkataba 
huu ambavyo vinabainisha muda kwenye 
utendaji; ikizingatiwa, hata hivyo, kuwa 
yaliyotangulia yasifafanuliwe kuzuia au 
kuunyima upande mmoja faida ya uhuru 
wowote au kutumia muda ulioruhusiwa 
kwenye mkataba huu’.

Kipengele kingine ambacho unatakiwa 
kukizingatia ni masharti ya malipo - shauriana 
na mwanasheria wako kwa mwongozo zaidi.

Maana ya Vifupisho vya maneno katika 
Mikataba ya Kibiashara Kimataifa 
(Incoterms) 

Nimeingia mkataba na msambazaji wa 
kigeni. Cha kushangaza mkataba una kurasa 
chache ingawa bidhaa zina thamani ya 
mamilioni ya Dola. Mkataba unataja neno 
Incoterms. Ni nini hiki na mimi nalindwaje?
10 Agosti 2009

Ulitakiwa uulize hili swali kabla ya kusaini 
mkataba! Misemo ya kizamani ya kwamba 
biashara kubwa huwa na mikataba mirefu, 
haina maana tena. Kwa sababu tu wewe 
unanunua bidhaa zenye thamani ya mamilioni 
ya Dola haina maana kwamba mkataba lazima 
uwe mrefu. Mkataba mzuri ni ule unaozingatia 
pande zote katika mazingira yote. Kwa sababu 

tu mkataba wako ni mfupi haina maana 
kwamba haujaandaliwa vizuri - unahitaji 
kuangalia maudhui ya mkataba kutambua 
kama umelindwa au la.

Nikija kwenye swali lako, Incoterms 
ni mkusanyiko wa maana ya maneno ya 
biashara za kimataifa yanayotambuliwa 
kimataifa, kama vile kujua ni wakati gani 
nani (muuzaji au mnunuzi) atawajibika na 
bidhaa zinazosafirishwa (Free on Board - 
FOB), jukumu la usafirishaji mizigo baada 
ya bidhaa kulipiwa na ukomo wa jukumu 
hilo (Cost and Freight - CFR) na gharama 
zinazohusiana na bima na usafirishaji (Cost, 
Insurance and Freight - CIF), iliyoandaliwa 
na Baraza la Biashara la Kimataifa (ICC) 
mjini Paris, Ufaransa. Inafafanua majukumu 
katika mikataba ya biashara na wajibu kati 
ya mnunuzi na muuzaji. Ni muhimu sana na 
husaidia kuokoa gharama. Msafirishaji bidhaa 
na muagizaji bidhaa hawana haja ya kufanya 
majadiliano marefu kuhusu masharti ya kila 
manunuzi. Wakishakubaliana tu kwenye neno 
la kibiashara kama FOB, wanaweza kuuza na 
kununua kwa kwa kutumia FOB bila kujadili 
nani atakuwa na jukumu la usafirishaji, bima 
ya mizigo, na gharama nyingine na hatari. 
Incoterms katika matumizi ya sasa ni toleo la 
mwaka 2000.

Incoterms huleta umakini na hutoa 
majukumu ya wazi kwa  pande zote mbili. 
Iwapo haya yalijadiliwa haijulikani lakini kwa 
kawaida Incoterms hutoa ulinzi bora kwa 
wote, mnunuzi na muuzaji. Kwa mazingira 
yako, unahitaji kusoma mkataba ili uwe na 
uhakika kama unalindwa vya kutosha.

Taarifa ya Kubomoa kutoka Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC)

Mimi ni ‘mmiliki mwenza’ wa jengo na Shirika 
la Nyumba Tanzania (NHC) na nimepewa 
notisi ya miezi  mitatu ya kubomoa. Mimi 
sio mpangaji wa NHC na nina hati miliki 
ingawa ghorofa nyingine mbili katika jengo 
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hili zinamilikiwa na NHC. Silipi kodi kwa 
NHC na nimeshtushwa na taarifa hii ambayo 
inashangaza. Sitakiwi kufidiwa? Haki zangu 
ni zipi? Inawezekanaje NHC kuuza kiwanja 
bila ruhusa yangu? Nifanye nini?
17 Agosti 2009

Hili ni suala ambalo wengi linawakabili. 
Taarifa za uvunjwaji wa mali ambazo 
zinamilikiwa kwa pamoja na NHC kwa maoni 
yetu, lina changamoto, ikizingatiwa kwamba 
hukushirikishwa wala kufikiriwa kuingia 
kwenye ubia. Mazingira yako ni tofauti na yale 
ya mpangaji na hivyo una kesi nzuri.

Kihistoria, majengo yaliyotwaliwa na 
Serikali kipindi cha utaifishaji yaliwekwa chini 
ya NHC ya sasa. Wale wamiliki wa nyumba 
wakawa wapangaji lakini baadaye, Serikali 
iliamua, kwa mamlaka iliyokuwa nayo, 
kurudisha ghorofa zile ambazo mmiliki husika 
alikuwa akiishi. Mkataba wa muda mrefu wa 
kupangisha ulikubaliwa na ndicho hicho 
unachokiita ‘hati miliki’ kilitolewa.

Hujashirikishwa katika mchakato wowote 
bali umepewa taarifa ya kuvunja. Swali lako ni 
muhimu – unawezaje kupata fidia au tuseme 
unawezaje kuondokana na hii hali?.

Tutakushauri mbinu mbili. Maoni yetu 
ni kwamba una kesi nzuri dhidi NHC na pia 
dhidi ya mbia wao atakayeendeleza, na hivyo 
tunapendekeza ukutane na NHC kuona 
uwezekano wa kulitatua suala hili kwa amani.

Ukiona hujaridhika na mazungumzo 
au fidia iliyotolewa na NHC, kama ipo, 
unaweza kuwasilisha kesi katika Mahakama 
Kuu Kitengo cha Ardhi. Inashauriwa pia ni 
vyema kupata amri ya zuio la muda dhidi ya 
ubomoaji.

Ni lazima Mkataba wangu uwe kwa 
Maandishi?

Kwa nini watu wananishauri kuwa na 
mikataba ya maandishi wakati sheria 
inatambua mikataba ya mdomo? Nimekuwa 

katika biashara kwa zaidi ya miaka sitini na 
nimeamini kwamba neno hutawala dunia. 
Mikataba huleta kutoaminiana.  Maoni yako 
ni yapi?
10 Agosti 2009

Hatuna uhakika ulipoupata huu msemo 
‘neno hutawala dunia’ ila kwa hakika ni jambo  
jema kujifunza hili.

Mkataba mzuri uliowekwa kwenye 
maandishi hupunguza utata katika kila 
kipengele au masharti. Ni muhimu pia kwa 
mwendelezo iwapo mikataba itaandikwa 
kwa uwazi. Mungu apishie mbali, kama 
mtu mmojawapo katika mkataba akafariki, 
warithi wanawezaje kuuendeleza? Mara zote 
tunawashauri wateja wetu kuwa wakati wa 
mikataba ya mdomo ushapita – zimeshapita 
siku zile ambazo unaweza tu kutegemea 
neno la mtu. Mikataba haileti kutoaminiana 
bali, huhakikisha kwamba mahusiano 
yanaimarishwa.

Hatukubaliani kabisa na wewe, isipokuwa, 
kama, unaendesha biashara ndogo sana, 
kiasi kwamba kiasi kinachotakiwa kuandikiwa 
mkataba hakina maana kwamba hata 
gharama ya karatasi ya kuchapisha huo 
mkataba itakuwa kubwa sana kuzidi gharama 
itakayohusika katika mkataba. Vinginevyo 
unapaswa kuweka mkataba wako kwenye 
maandishi. Unaweza ukaandika hata kwa 
mkono na katika lugha ya kawaida isiyokuwa 
ya kisheria, lakini unapaswa kuwa kwenye 
maandishi. Kwa hakika umekuwa ni mtu 
mwenye bahati sana kwa kipindi chote cha 
miaka sitini. 

Kubomoa kwa sababu ya Kutokulipwa

Niliingia mkataba na kampuni ambayo 
iliahidi kunilipa ndani ya siku thelathini 
kuanzia siku ya kuwapa huduma nyeti. 
Ili kuufanya mkataba wa malipo uwe 
madhubuti, tulikubaliana kuwa kama 
haitonilipa ndani ya muda tuliokubaliana, 



120 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

nitakuwa na haki ya kubomoa moja ya 
majengo yao. Sijalipwa na nimepewa amri 
kutoka Mahakama ya Ardhi kwamba siwezi 
kubomoa jengo hilo. Nifanye nini?
3 Agosti 2009

Huu ni mkataba wa ajabu sana. Kwa nini 
unataka kubomoa jengo la mdeni wako 
kama hautolipwa? Utapata unafuu gani, 
labda kama ardhi ingekuja kwako baada ya 
kubomoa, kitu ambacho siyo. Hii inaonekana 
kama michezo ya kuigiza ya Shakespear   
au “Pwagu na Pwaguzi” na tunashangaa  
kama kweli mkataba huu upo. Katika hali 
yoyote, tutakujibu kama vile mkataba  
huo upo.

Kutokana na maelezo hapo juu, ni wazi 
kwamba kampuni uliyoipa huduma haijalipa. 
Lengo la msingi kwako ni kuokoa hizo fedha 
chini ya taratibu zetu za madai kulingana na 
mkataba mlioingia.

Kuhusu suala la kubomoa, hii ni kinyume 
cha sera za umma na pia inaashiria kuharibu 
mali ya mdaiwa na ni kinyume cha sheria. Hata 
kama kampuni ilisaini mkataba kuruhusu 
kufanyika kwa tendo hilo, mahakama itaisaidia 
kampuni. Mahakama iko sahihi kutoa amri ya 
zuio. Tunapendekeza kwamba tumia nguvu 
zako kurejesha fedha yako kuliko kubomoa 
hilo jengo. 

Mabadiliko ya Matumizi ya Hati Miliki 
ya Ardhi

Nina eneo la ardhi karibu na Kibaha lenye 
hati ya umiliki wa miaka thelathini na tatu 
kuanzia 2002. Ardhi ni kwa ajili ya matumizi 
ya shule na ndivyo inavyoeleza kwenye hati. 
Hata hivyo, kwa sasa ningependa kujenga 
kituo cha mafuta badala ya shule. Je, 
ninahitaji idhini yoyote?
17 Agosti 2009

Kulingana na Sheria ya Ardhi, unatakiwa 
kuomba kwa Kamishna wa Ardhi kubadilisha 

matumizi ili kutekeleza maendeleo haya 
mapya. Maombi yako lazima yaeleze pia kwa 
nini unakusudia kubadili matumizi ya ardhi.

Baada ya maombi, Kamishna atashauriana 
na kuzingatia maoni ya mamlaka 
inayosimamia huo mji, Serikali ya Mtaa na 
mamlaka nyingine yoyote ambayo idhini yake 
ni muhimu kwa ajili ya hayo mabadiliko. 

Baada ya kupata idhini kutoka kwenye 
hizo mamlaka utatakiwa kupeleka hati yako 
ya umiliki wa ardhi kwa ajili ya kuidhinisha 
hayo matumizi. Hutakiwi kuanza maendelezo 
kabla idhini haijatolewa kwani maendeleo 
hayo yatakuwa ni haramu na kusababisha 
uvunjwaji wa majengo hayo au kufutwa 
kwa hati miliki ya ardhi. Unatakiwa ufahamu 
kwamba mabadiliko ya matumizi kwa 
mazingira yako yanaweza kukataliwa kwa 
kuzingatia sera za umma ikiwa ardhi ilikuwa 
na imelengwa mahsusi kwa ajili ya ujenzi wa 
shule.

Kifungu kinachozuia Mabadiliko ya 
Mkataba

Niliingia mkataba na kampuni iliyopo Dubai 
ambao ulisema kuwa mabadiliko yoyote 
katika mkataba yanapaswa kuwa katika 
maandishi. Je, hiki kifungu kinatenda haki? 
Nimezoea kufanya shughuli zangu kupitia 
simu ya mkononi na hata kwa mabadiliko 
kidogo tu, wanataka nifanye kwa maandishi. 
Inapoteza muda wangu. Nifanye nini?
27 Julai, 2009

Muuzaji anajaribu kuwalinda ninyi nyote 
pamoja na kampuni yake. Kifungu hiki 
unachozungumzia ni “kifungu kinachozuia 
mabadiliko ya mdomo” na kinatumika 
zaidi katika mikataba ya kimataifa. Kifungu 
kinahitaji kwamba mabadiliko yoyote, hata 
kama ni madogo kiasi gani, yafanyike kwa 
maandishi. Ni kifungu kizuri na muhimu 
ambapo kwa bahati mbaya kinaonekana 
hakikusaidii.
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Njia ya kulizunguka hili ni kuiomba kampuni 
ifanye marekebisho ya mkataba na kuweka 
kifungu kingine ambacho kitakuruhusu wewe 
kuomba kufanya mabadiliko kwa njia ya 
barua za kimtandao au ujumbe mfupi, ingawa 
upokelewaji wa ujumbe mfupi mahakamani 
bado una utata. Tunatambua unaweza 
ukawa kwenye mizunguko na huna nafasi ya 
kuweza kuiandikia kampuni kila wakati. Barua 
pepe na ujumbe mfupi unapatikana kwenye 
simu yako na zinaweza kutumika. Lazima 
kufahamu kwamba inakuwa vigumu sana 
kwa upande wowote kuthibitisha kesi yake 
wakati maelekezo ya mdomo yanapotolewa.

Mgogoro wa Kimaslahi wa Mkurugenzi

Mimi ni mkurugenzi wa kampuni ya madini 
ambapo nimegundua kwamba mkurugenzi 
mwenzangu pia ni mkurugenzi wa kampuni 
nyingine ambayo tumekuwa tukiipatia 
mikataba ya kutusambazia bidhaa. Ni 
hivi karibuni tu nimekuja kufahamu 
hilo. Mikataba yote ilifuata taratibu zote 
za zabuni na siwezi kusema kwamba 
mkurugenzi mwenzangu sio mwaminifu. Je 
sheria inasemaje?
20 Julai 2009

Kwenye sekta ya madini, hakuna sheria 
ambayo hairuhusu mkurugenzi wa kampuni 
moja kuwa mkurugenzi wa kampuni nyingine. 
Isingekuwa kwa maslahi ya umma kwa kuwa 
na sheria kama hizo.

Hata hivyo, suala la kufichua taarifa 
limeelezwa wazi katika kipengele cha 209 
cha Sheria ya Makampuni ambayo inaeleza 
wazi kwamba litakuwa jukumu la mkurugenzi 
wa kampuni pale ambapo yeye au mtu 
mwingine, kwa njia yoyote, moja kwa moja 
au sio moja kwa moja, ana maslahi kwenye 
mkataba au mkataba unaopendekezwa na 
kampuni kuweka wazi aina ya maslahi yake 
kwenye kikao na wakurugenzi wa kampuni.

Kwa hiyo, mkurugenzi mwenzako 

alilazimika aweke wazi maslahi aliyokuwa 
nayo kwenye kampuni iliyowasambazia vifaa. 
Hii inatumika hata kama yeye alipata hayo 
maslahi baada ya mkataba kufanyika.

Katika swali lako unaonekana kuondoa 
uwezekano wa udanganyifu au matumizi 
mabaya ya madaraka. Iwapo moja kati ya haya 
lilitumika, inaweza kumgharimu mkurugenzi 
mwenzio nafasi ya ukurugenzi wake. 

Katika hali yoyote, kulingana na maelezo 
uliyotupatia na kulingana na Sheria ya 
Makampuni, mkurugenzi mwenzako 
atatakiwa kulipa faini kwa kutoweka wazi 
kuhusu ukurugenzi wake kwenye kampuni 
nyingine. 

Mkataba wa Usafirishaji umekuwa 
Mchungu

Nilikodisha meli kubwa ya kubeba bidhaa 
za kwenda na kurudi Afrika Mashariki. 
Imeelezwa kwenye mkataba kuwa endapo 
kutatokea mgogoro tutapeleka mgogoro 
huo kwenye usuluhishi nchini Uingereza 
chini ya sheria ya Uingereza kabla ya 
kufungua kesi kwenye Mahakama ya 
Biashara Tanzania. Tuna matatizo kwenye 
mkataba na upande mwingine umepeleka 
suala hilo kwa msuluhishi ambaye ni ghali 
sana. Naweza kuhamishia huu mgogoro 
kwenye Mahakama ya Biashara?
20 Julai 2009

Usuluhishi unatofautiana na uendeshaji 
kesi kwenye mahakama kwa kuwa utaratibu 
wake hauko rasmi hasa pale panapotokea 
mgogoro, bali hutegemea makubaliano ya 
awali kati ya pande husika, kama ilivyo katika 
mazingira yako. Pia ina vivutio vingi kwa 
wale wanaotarajia kufungua mashtaka kwani 
wakati mwingine huwa ni nafuu zaidi kuliko 
kwenda mahakamani, ni ya haraka zaidi na 
haiko kwenye mfumo rasmi. Wasuluhishi 
ambao huchaguliwa na wahusika kwenye 
mkataba kwa kawaida huwa ni wataalamu 
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kwenye eneo hilo ambao hawafikirii kujifunga 
na maamuzi ya kimahakama. 

Katika hali hii, hakuna uwezekano wa wewe 
kuhamisha mgogoro huu kwenda Mahakama 
ya Biashara bila kwenda kwenye usuluhishi 
nchini Uingereza. Sheria itakayotumika wakati 
wa usuluhishi itakuwa ni sheria ya usuluhishi 
ya mwaka 1996 ya nchini Uingereza. Wakati 
mwingine unatakiwa kuwa makini zaidi na 
kipengele cha usuluhishi kabla ya kusaini. 
Tunakushauri kuteua wakili nchini Uingereza.

Fidia kwa ajili ya Sarafu Bandia

Mimi ni meneja benki hapa Dar. Katika 
mfululizo wa kupokea na kutoa sarafu, 
tulipokea sarafu kutoka kwa wateja ambazo 
ni bandia. Nimelazimika kuzipeleka Benki 
Kuu ya Tanzania kwa ajili ya kuziondoa 
kwenye mzunguko na kuziharibu. Je, benki 
kuu haiwajibiki kutufidia?
13 Julai 2009

Kughushi ni kufanya nakala halisi ya kitu 
fulani kwa lengo la kuwadanganya watu 
kufikiri kwamba ni kitu halisi. Ikumbukwe 
kwamba kutoa sarafu ambayo ni bandia ni 
kosa la jinai na unaweza adhibiwa chini ya 
sheria.

Sheria yetu ya makosa ya jinai iko wazi 
kwenye hili kuwa afisa yeyote wa Serikali au 
meneja wa benki ambaye anapokea, wakati 
wa kutimiza majukumu yake ya kazi, sarafu 
yeyote, ambayo yeye ana kila sababu ya 
kuamini kuwa ni bandia anatakiwa aizuie 
na aipeleke kwa afisa wa Benki Kuu ya 
Tanzania ambaye atatakiwa kuikata, kuifuta 
au kuiharibu kwa fidia au bila fidia, kadiri 
atakavyoona inafaa.  Maamuzi ya afisa wa 
Benki Kuu ya Tanzania kuhusu fidia itolewe au 
isitolewe yatakuwa ni ya mwisho, na hakuna 
mtu yeyote atakayestahili kudai, na hakuna 
shauri au hatua itachukuliwa dhidi ya Benki 
Kuu ya Tanzania au Serikali kuhusiana na 
hasara yoyote au madhara yaliyopatikana kwa 

sababu za kuiondoa na kuikata, kuifuta au 
kuiharibu. 

Kwa hiyo, Benki Kuu ya Tanzania ina 
mamlaka ya hiari linapokuja suala la kuifidia 
benki yako. Kwa mwenendo wa soko ulivyo, 
hakuna uwezekano wa benki kulipwa fidia ila 
Benki Kuu ya Tanzania ndiyo yenye uamuzi wa 
mwisho.

Hela imehamishiwa Kimakosa kwenye 
Akaunti yangu

Benki yangu kimakosa iliingiza kwenye 
akaunti yangu kiasi kikubwa cha fedha. 
Sikujua kuhusu hili na kuishia kuzitumia 
fedha hizo. Benki sasa inanitafuta mimi. 
Ninawezaje kudai haki juu ya hizo fedha?
27 Julai 2009

Benki zinaweza kufanya makosa kwa 
sababu zinaendeshwa na binadamu. Hii 
si mara ya kwanza sisi kusikia makosa 
kama hayo. Pia tunapata ugumu kuamini 
unaposema kuwa ulikuwa hufahamu kuhusu 
hela iliyoingia kwenye akaunti yako na 
ukaishia kuitumia .

Benki yako ina haki ya kukutafuta ili 
uweze kurudisha fedha yote iliyoingizwa 
kimakosa kwenye akaunti yako. Huna haki 
na hela ambayo ilitumwa kwenye akaunti 
yako isipokuwa tu kama utaweza kuthibitisha 
iliwekwa kwa ajili yako. Kwa sababu 
ulishaitumia hiyo hela na unahitaji muda wa 
kuilipa, unatakiwa kuwasiliana na meneja 
wa benki ambaye baada ya kufanya tathmini 
sahihi anaweza kukupa au kutokupa muda wa 
kuilipa hiyo hela. 

Kufunga Shughuli za Kampuni

Kuna kampuni inayofanya shughuli zake 
hapa Dar haijalipa deni lake la muda 
mrefu kwenye kampuni ninayoimiliki. 
Nimeambiwa kwamba naweza kufunga 
shughuli za hii kampuni ikiwa watashindwa 
kunilipa. Je, hii inamaanisha nini?
13 Julai 2009
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Kufunga au kufilisi shughuli za kampuni 
ni utaratibu ambao kampuni inaweza 
kuvunjwa. Inaweza kuanzishwa na wanahisa 
au wakopeshaji wa kampuni au kwa amri ya 
mahakama. Inahusisha uteuzi wa mfilisi ili 
kuweza kuchukua udhibiti wa kampuni kutoka 
kwa wakurugenzi wake. Mfilisi hukusanya 
mali, hulipa madeni, na hugawanya ziada 
yoyote kwa wanahisa wa kampuni kwa 
mujibu wa haki zao.

Tishio la kufilisiwa ni kubwa, huchochea 
makampuni mengi kuchukua hatua. Kwa 
kawaida, kama deni lipo na halina ubishi, 
hatua sahihi kwa kampuni, ambayo ipo katika 
mchakato wa kufilisiwa au kufungiwa biashara 
zake, ni kulipa tu.

Kipengele cha 279 cha Sheria ya 
Makampuni kinakuruhusu wewe kufungua 
maombi ya kuifunga kampuni kama haina 
na uwezo wa kulipa deni lake, na imeshindwa 
kufanya hivyo, siku ishirini na moja tangu siku 
ulipowapa taarifa ya kutaka kulipwa deni hilo. 
Wakati wa kusikiliza maombi hayo mahakama 
inaweza ikayafuta, kuahirisha usikilizwaji 
wake, au kutoa amri nyingine ya mpito, au 
nyingine yoyote ambayo mahakama itaona 
inafaa.

Taarifa za kila mwaka kwa Makampuni

Kwa nini ninatakiwa kuwasilisha taarifa za 
kila mwaka kwa Msajili wa Makampuni? 
Je, ni lazima kwangu kufanya hivyo? Hii 
inaongeza urasimu Tanzania.
20 Julai 2009

Uwasilishaji wa taarifa hufanyika ili 
kuhakikisha kwamba jalada lako la kampuni 
linakuwa na taarifa mpya kwa Msajili wa 
Makampuni. Haya ni mahitaji ya sheria na ni 
ya lazima. Taarifa za kila mwaka hufanywa 
wakati wa maadhimisho ya siku kampuni 
iliposajiliwa, au siku ambayo taarifa za miaka 
ya awali ziliwasilishwa. 

Sheria ya Makampuni inaeleza wazi kuhusu 

matakwa ya marejesho hayo. Kama kampuni 
itashindwa kurejesha taarifa za mwaka ndani 
ya siku ishirini na moja, kampuni au maafisa 
wa kampuni iliyoshindwa kutimiza wajibu 
huo watatozwa fani. 

Hatukubaliani na wewe juu ya maoni yako 
ya mwisho kuhusu kuongeza urasimu - nchi 
nyingi zina mfumo huo wa kurejesha taarifa 
za kila mwaka.

Dhamana ya Kampuni Hodhi ni Batili

Nilisaini mkataba na kampuni ya madini 
iliyopo Tanzania na wakati wa mazungumzo 
tulikubaliana kuwa ikitokea wameshindwa 
kutimiza wajibu wao, kampuni hodhi  
itawajibika. Kichwa cha habari cha kifungu 
hicho kwenye mkataba kinasomeka 
‘Dhamana ya Kampuni Hodhi’ lakini wakati 
wa kusoma kifungu, inashangaza kuona 
inaiondoa kampuni hodhi kutoka kwenye 
udhamini wa utekelezaji wa kampuni tanzu. 
Kichwa cha habari cha kifungu na kifungu 
chenyewe vinatofautina. Nifanye nini?
29 Juni 2009

Ni vigumu sana kwa sisi kukupa jibu la 
ndiyo au hapana bila kusoma mkataba mzima 
lakini kwa jinsi ulivyo, inaonekana itakuwa ni 
vigumu kwa wewe kutekeleza kifungu hicho 
kwa jinsi unavyotaka. Utafungwa na mkataba 
kama ulivyo.

Hata hivyo, unatakiwa kuangalia kama 
kuna kifungu kinachozungumzia mkataba 
mzima. Kifungu kama hicho huwekwa 
ili kuufanya mkataba kuwa kielelezo cha 
mwisho ambacho unaweza kukitegemea, 
bila kujali mlikubaliana nini kabla ya kusaini. 
Unapaswa pia kuangalia kama kuna kifungu 
kinachosema vichwa vya habari vitatumika 
kwa ajili kurahisisha usomaji au kurahisisha 
kumbukumbu tu, na haitoathiri muundo au 
tafsiri yoyote ya masharti ya mkataba. Kama 
vifungu hivyo viwili vinaonekana, hautokuwa 
na uwezo wa kuilazimisha kampuni hodhi 
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kwa utekelezaji. Unatakiwa kushauriana na 
wakili wako kwa maelekezo zaidi.

Kukamata Bidhaa ambazo Hazijalipiwa

Nimekuwa nikiuza bidhaa kwa wateja na 
ningependa kujua ni jinsi gani naweza 
kujilinda kipindi ambacho hawalipi na 
nataka kuzirejesha bidhaa zangu. Nifanye 
nini?
22 Juni 2009

Iwapo unahitaji kuzirejesha bidhaa zako, 
unaweza kuingiza kwenye mkataba wako wa 
mauzo kifungu cha ‘mwendelezo wa umiliki wa 
bidhaa’. Kifungu cha mwendelezo wa umiliki 
wa bidhaa kitasema, utaendelea kumiliki 
bidhaa zilizouzwa hadi pale utakapolipwa, 
na unaweza kuingia kwenye eneo la mteja, 
kwa taarifa au bila taarifa, kuzichukua bidhaa 
hizo kwa kuwa hazijalipiwa. Kutegemeana na 
bidhaa unazouza, utahitaji kifungu makini cha 
umiliki wa bidhaa, kwa mfano, mteja wako 
ameuza bidhaa zako kwa mtu mwingine au 
amechakata bidhaa zako na kuzalisha bidhaa 
nyingine.

Unatakiwa kuhakikisha kwamba urejeshaji 
wa mali zako ni jambo  muhimu. Hakikisha pia 
unaweza kuonesha bidhaa zipi ni za kwako. 
Kama hutoweza kuonesha bidhaa zipi ni za 
kwako kutoka kwenye bidhaa zinazofanana 
na za kwako kwenye eneo la mteja, haitokuwa 
rahisi kuweza kuzirejesha. Masharti yako ya 
biashara lazima yamtake mteja wako kuhifadhi 
bidhaa zako tofauti mpaka unalipwa. Kwenye 
utendaji wa kawaida, ni mara chache sana 
wateja huzingatia hilo, hivyo weka alama 
bidhaa zako kwa namna fulani - kwa jina 
lako au nembo, au idadi au mfululizo wa 
namba - hivyo kuweza kuzitambua hata kama 
zitachanganywa na bidhaa nyingine.

Uuzwaji wa Sehemu iliyopo kwenye 
Hati Miliki 

Nimeuza sehemu ya ardhi iliyosajiliwa na 

nataka kugawa ardhi hiyo ili kila mnunuzi 
awe na umiliki tofauti. Je, ni sheria zipi 
zinahusika na taratibu za kufuatwa ili 
kufanya huo mgawanyiko?
29 Juni 2009

Masuala yote yanayohusiana na 
uhamishwaji wa ardhi iliyosajiliwa 
husimamiwa na Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 
mwaka 1999. Chini ya sheria hiyo mmiliki wa 
ardhi mwenye hati miliki anayetaka kuuza 
ardhi yake anaweza kuomba kwa Kamishna 
wa Ardhi kwa ajili ya kupata kibali cha 
kuhamisha ardhi yote au sehemu ya ardhi 
hiyo, vyovyote itakavyokuwa.

Kwa kawaida, maombi ya kibali cha uuzaji 
wa ardhi kwa Kamishna wa Ardhi hufanyika 
kwa pamoja na fomu za uhamishaji haki miliki. 
Hizi ni pamoja na kuwasilisha fomu za taarifa 
ya uhamishaji wa hati miliki na fomu kwa ajili 
ya uhamisho wa hati miliki, zikiambatana na 
mkataba wa mauziano uliosainiwa na muuzaji 
na mnunuzi. Mkataba wa mauziano unatakiwa 
kuonesha kwa kina maelezo kuhusu vipimo 
na bei ya sehemu ya hati  miliki iliyouzwa.

Mara baada ya mauzo kuthibitishwa, 
Msajili wa Hati ataingiza majina ya muuzaji 
na mnunuzi kwenye masjala na umiliki wa 
kiwanja sasa utazingatia hisa alizokuwa nazo 
kila mmoja kwenye kiwanja.

Kwa madhumuni ya kugawa kiwanja, sheria 
inakuhitaji wewe kuomba kwa Mkurugenzi wa 
Manispaa husika aweze kuidhinisha. Barua ya 
maombi iliyoambatana na hati ndogo, lazima 
ieleze sababu za ugawaji. Maombi yanaweza 
kuwa na mafanikio kama, kwa mfano, viwanja 
vyote vitakuwa tayari vimeendelezwa kwa 
kujengwa nyumba juu yake na kwamba 
nyumba hizo zimejengwa kwa vibali vya 
ujenzi vinavyotambuliwa.

Kibali cha kugawa kiwanja kinaweza, hata 
hivyo, kukataliwa kama ukubwa wa viwanja, 
baada ya kugawanywa, ni vidogo mno 
ikilinganishwa na viwanja vilivyopo jirani na 
eneo hilo.
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Kifungu cha Adhabu kwenye Mkataba

Niliingia mkataba na kampuni ya ujenzi 
nchini Tanzania na kulikuwa na kifungu cha 
malipo ya fidia kwa ucheleweshaji wowote 
katika kukamilisha kazi. Palipotokea 
ucheleweshaji na nikadai malipo ya fidia,  
upande mwingine waliamua kwenda 
mahakamani na kulalamikia kifungu hicho 
wakidai kilikuwa ni kifungu cha adhabu. 
Tofauti ni nini? Sina haki ya kudai malipo ya 
fidia?
15 Juni 2009

Mkataba unaweza kujumuisha kifungu 
cha ‘malipo ya fidia’ kitakachoelezea fidia gani 
italipwa kama upande mmoja utashindwa 
kutimiza wajibu wao katika mkataba. Lakini 
kama kitahusu ‘kifungu cha adhabu’, hakiwezi 
kutekelezeka.

Kifungu cha malipo ya fidia mara nyingi 
hutumika kwenye miradi ya ujenzi - kukubali 
kiwango cha fidia kama muda wa mradi 
utaongezeka.

Kujadili fidia mapema na kuijumuisha 
kwenye mkataba ina faida kadhaa ambazo 
huhusisha manufaa kwa wote mteja na 
muuzaji kutokana na ongezeko tarajiwa, 
fidia ambazo vinginevyo zingekuwa ngumu 
kuzipima, kama vile faida iliyopotea inaelezwa, 
uwezekano wa kufungua mashtaka ya 
madai kutokana na uvunjwaji wa mkataba 
hupungua na haja ya kutimiza masharti ya 
mkataba huzingatiwa, hupunguza athari za 
uvunjaji wa mkataba.

Kwa kawaida, masharti yaliyokubaliwa 
kwa uhuru na pande mbili katika mkataba 
yanatekelezeka. Hata hivyo, kifungu cha 
malipo ya fidia hakiwezi kutekelezeka kama 
kitahusu adhabu. Kifungu cha malipo ya 
fidia kilichokuwa na makisio ya kuridhisha ya 
hasara inayotarajiwa kinatekelezeka. Kifungu 
kinachojaribu kutishia muuzaji kutekeleza 
mkataba, badala ya kumfidia mteja kwa 
uvunjaji, ni adhabu. Pia makadirio yasiyo na 

uhalisia yanaweza kuchukuliwa kama adhabu 
na iwapo kitachukuliwa kama malipo ya fidia 
au adhabu sio muhimu.

Ni jinsi gani mtu anaweza kujua kama 
kifungu hicho ni kifungu cha malipo ya 
fidia au kifungu cha adhabu? Tabia za 
kifungu cha malipo ya fidia ni: makadirio 
yanayoridhisha kwenye hasara tarajiwa (bila 
kujali kiasi cha hasara halisi kitakachotokea), 
si lazima makadirio ya awali yawe sahihi 
bali yanapaswa kuwa halali, ya kuridhisha 
wakati wa kuingia mkataba badala ya wakati 
uvunjaji wa mkataba unapotokea na masharti 
yaliyojadiliwa kuna uwezekano mkubwa 
wa kuchukuliwa kuwa ni ya kuridhisha 
kuliko kifungu cha malipo ya fidia ambacho 
kimeibuliwa tu. Lengo ni kulinda maslahi ya 
wauzaji wadogo dhidi ya wale wakubwa.

Tabia ya kifungu cha adhabu ni: fidia huwa 
kubwa kuliko kiasi cha hasara kinachotarajiwa 
kutokea kutokana na uvunjwaji wa mkataba, 
na inapotokea tatizo, kiasi cha malipo ya fedha 
huwa ni kikubwa kuliko kiasi tarajiwa na kulipa 
fidia zaidi kwa matatizo madogo kwenye 
mkataba ukilinganisha na matatizo makubwa 
ambayo husababisha hasara kubwa.

Vifungu hivi vya malipo ya fidia vinatakiwa 
viandaliwe kwa umakini na umakini zaidi 
unatakiwa kuzingatiwa pale kifungu cha 
malipo ya fidia huwa suluhisho pekee pale 
inapokea mkataba umevunjwa. Kama kifungu 
hakitekelezeki, hakuna njia nyingine ya 
kudai fidia. Unapaswa kuweka ushahidi wa 
mazungumzo ya kukubali uwepo wa vifungu 
vya malipo ya fidia, na misingi ambayo kiasi 
hicho cha fidia kilikubaliwa.

Kwa mazingira yako, mkandarasi anajaribu 
‘kukimbia’ hasara kwa kudai kuwa ni kifungu 
cha adhabu, hivyo kukifanya kisitekelezeke. 
Unahitaji kukiangalia kifungu katika 
muktadha wa tuliyoyaeleza hapo juu. Wakili 
wako atakuwa na uwezo wa kukuelekeza.
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Meli imetekwa Nyara na Maharamia

Meli iliyokuwa imebeba shehena ya mizigo 
kuelekea Tanzania ilitangazwa kutekwa 
nyara. Wamiliki wa meli wametangaza kitu 
kinachoitwa ‘hasara ya pamoja’ na wanataka 
sisi tusaini nyaraka fulani. Nini maana ya 
hasara ya pamoja na tufanye nini?
8 Juni 2009

Sheria ya hasara ya pamoja ni kanuni ya 
kisheria kwenye sheria za baharini ambayo 
pande zote kwenye safari hatarishi ya 
baharini, kwa usawa wanagawana hasara 
yoyote iliyojitokeza kutokana na kutolewa 
sadaka sehemu ya meli au shehena ya mizigo 
kuokoa meli nzima wakati wa dharura. Pale 
wanapokabiliwa na tukio la hatari baharini, 
wafanyakazi wa meli mara nyingi wanakosa 
muda sahihi wa kuchambua ni shehena ya 
mzigo wa nani unatupwa baharini. Hivyo, ili 
kuepuka mgogoro ambao unaweza kupoteza 
muda mwingi, kukatengenezwa utaratibu wa 
usawa ambapo wafanyabiashara wote ambao 
mizigo yao ipo melini wataitwa ili kuchangia 
sehemu, kulingana na hisa au asilimia, kwa 
mfanyabiashara au wafanyabiashara ambao 
bidhaa zao zilitupwa baharini kuondokana na 
hatari iliyokuwa mbele yao. Ingawa hasara ya 
pamoja asili yake ni kutokana sheria za kale za 
bahari, inaendelea kutumika kama sehemu ya 
sheria hadi sasa.

Ili hasara ya pamoja iwepo, mahakama 
wamekubali mambo haya matatu kuwepo. 
Kwanza, hatari iliyo wazi ambapo chombo, 
mizigo na watu wote kwenye meli walihusika, 
hatari iliyokuwa wazi na isiyoepukika, 
isipokuwa kwa kukubali kuingia kiasi fulani 
cha hasara ya mzigo kwa lengo la kuokoa 
kilichobaki.

Pili, lazima kuwe na utayari wa pamoja 
wa kutupa sehemu ya mizigo baharini, kwa 
lengo la kuepuka hatari iliyopo mbele yao, 
kwa maneno mengine, ni kuondoa hatari 
ambayo ingesababisha madhara makubwa 

na kuifanya iwe ndogo. 
Mwisho, jaribio la kuepuka hatari ya 

pamoja lazima liwe la mafanikio.
Kutokana na yale uliyosema kuhusu 

maharamia, inaonekana kwamba tamko la 
hasara ya pamoja ni tamko sahihi. Hata hivyo, 
hatuwezi kukushauri iwapo unaweza kusaini 
nyaraka zote au baadhi hadi tutakapojua 
maudhui ya kile utakachosaini. Tunakushauri 
wasiliana na wakili wako ili aweze kutafsiri 
maudhui ya barua uliyotumiwa.

Mahusiano ya Kiuwakala

Mimi ni msambazaji wa bidhaa kwa muuzaji 
mkubwa wa bidhaa za rejareja na jumla 
Jijini Mwanza. Hivi karibuni nimemsikia 
akiwaambia wateja kwamba yeye ni wakala 
wetu.  Nawezaje kujilinda dhidi yake ili 
asifanye kitu kwa niaba yangu?
1 Juni 2009

Tunafurahi kuwa umeligundua hili. Watu 
wachache hugundua. Kwanza kabisa, je, una 
mkataba naye wa kumsambazia bidhaa? 
Kama huna, tunakushauri wasiliana na 
mwanasheria wako na hakikisha kwamba 
mkataba unatayarishwa ambao utaeleza 
wazi kabisa kwamba mnunuzi huyo wa jijini 
Mwanza sio wakala wako.

Kisheria, uwakala ni uhusiano ambao 
hujitokeza pale ambapo mtu mmoja (wakala) 
ana mamlaka, ambayo yameelezwa wazi au 
yamepatikana kutokana na mazingira yalivyo, 
kufanya kwa niaba ya mwingine (Mhusika 
mkuu) na amekubali kufanya hivyo. Kwa hiyo, 
wakala yuko katika nafasi ya kumuingiza 
mmiliki kwenye mkataba au mahusiano 
mengine na mtu mwingine. Mara nyingi, 
wahusika huwa wanataka kukana kuwepo 
kwa mahusiano ya kiuwakala kwa sababu ya 
matatizo ambayo yanaweza kutokea.

Kwenye mkataba utakaotengeneza, 
muelekeze wakili wako kuingiza, na 
kulingana na aina ya biashara kwa nia ya 
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kuboresha, kifungu kifuatacho: mkataba 
huu hautoanzisha au kuashiria ushirikiano 
wowote, ubia, uwakala, uhusiano wa 
kuaminiana au mahusiano mengine kati ya 
pande husika zaidi ya uhusiano wa kimkataba 
kama ulivyoelezwa wazi katika mkataba 
huu. Hakuna upande utakaokuwa na wala 
kuwakilisha kwamba una mamlaka yoyote 
ya kutoa ahadi zozote kwa niaba ya upande 
mwingine.

Vidokezo muhimu wakati wa kusaini 
Mkataba

Nategemea kuingia kwenye mkataba hivi 
karibuni. Ni mambo gani muhimu natakiwa 
kuzingatia kabla ya kusaini?
18 Mei 2009

Kwanza kabisa, hakikisha unasoma na 
kuelewa kila neno lililopo kwenye mkataba. 
Epuka kusaini mkataba kwa mazoea, hivyo 
hakikisha unauliza maswali kama kuna 
kitu hukielewi. Pia hakikisha kwamba kiasi 
mnachokubalina kimetajwa vizuri ikiwa ni 
pamoja na masharti ya malipo yaani ni wakati 
gani kiasi hicho kinatakiwa kulipwa.

Tumebaini kwamba mikataba mingi 
haielezi wazi bidhaa au huduma zinazouzwa 
- sisitiza kwamba maelezo hayo yanakuwepo 
ndani ya mkataba. Angalia kama kiasi kilichopo 
kwenye mkataba kinahusisha kodi. Mambo 
mengine ambayo unapaswa kuangalia ni 
pamoja na: iwapo upande mwingine unaweza 
kuingia katika mkataba, je, mkataba ni halali 
kisheria? Je, una mamlaka ya kusaini mkataba 
huu kwa niaba ya kampuni yako? Fidia ya 
mkataba huu ni ipi pale utakapovunjika?  Ni 
muda gani utatumika kutekeleza mkataba, 
kuna vibali vyovyote vitahitajika kutoka 
kwenye mamlaka ili kutekeleza mkataba huu?. 
Unatakiwa kuhakikisha kwamba yale yote 
ambayo yamekubaliwa yamewekwa kwenye 
mkataba – itakuwa haina maana kama 
utasaini mkataba na baadaye ukalalamika 

kwamba mkataba hauna kile kilichokubaliwa. 
Kumbuka kwamba mkataba mzuri ni ule 
usio na utata na rahisi kuuelewa. Wakili wako 
anaweza kukupa mwongozo zaidi kabla ya 
kusaini.

Mkanganyiko wa Tarehe za Mkataba

Nilisaini mkataba tarehe fulani na kudhani 
kuwa wajibu wangu ulianza siku niliyosaini, 
nikaja kugundua kuwa nilipaswa kuanza 
kutoa huduma yangu mwezi mmoja 
baadaye. Kwa nini kuna mkanganyiko wa 
terehe hivyo? Kwa nini mkataba haukupaswa 
kuanza siku ambayo ulisainiwa?
25 Mei 2009

Inaonekana unachanganya tarehe ya 
kuanza kwa mkataba na tarehe ya kusaini 
mkataba. Tarehe hizi mbili si lazima ziwe moja. 
Huu ni mkanganyiko wa kawaida miongoni 
mwa watu wengi. Kwa mfano, unaweza 
kuingia mkataba leo na kukubali kuwa 
utaanza kutekeleza masharti ya mkataba wiki 
mbili baadaye.

Tarehe ya kuanza kwa mkataba kwa 
kawaida huonyeshwa kwenye mkataba. Kama 
hamna, unaweza kuchukulia siku ya kusaini 
mkataba ikawa ndiyo siku ya kuanza mkataba. 
Hujatueleza kama mkataba uliosaini kama 
una tarehe ya kuanza mkataba. Kama ipo 
hivyo basi mkataba utaanza kwenye siku hiyo 
tajwa/husika. Unahitaji kuangalia mkataba 
uliosaini.

Ni muhimu kusoma mkataba kwa umakini, 
kuelewa kanuni na masharti yake ni yapi kabla 
ya kusaini. Kama huelewi sehemu yoyote ya 
mkataba, unapaswa daima kutafuta ushauri 
wa kisheria. Inakuwa vigumu sana kupambana 
na kanuni na masharti ya mkataba baada ya 
kusaini. Tumegundua matukio mengi ambapo 
pande husika hawajasoma mkataba baada 
ya kuambiwa na upande mwingine kwamba 
hutoweza badilisha masharti ya mkataba! 
Hakuna ufafanuzi sahihi wa mkataba 
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usiobadilika masharti hivyo kuwa makini.

Bila Leseni, bila Bima

Nilisimamishwa na askari wa barabarani 
kwa kosa fulani. Je, unaweza kufungwa kwa 
kosa la barabarani? Kama ndivyo, kivipi na 
naweza kushtakiwa kwa lipi? Ni kosa kubwa 
kiasi gani kuendesha gari bila leseni na bila 
bima? Naweza kulalamika?
18 Mei 2009

Ndiyo, unaweza kufungwa kwa kosa 
la barabarani. Sheria yetu ya makosa ya 
barabarani inatoa adhabu mbalimbali kwa 
makosa mbalimbali kuanzia faini, kufungwa 
au adhabu zote mbili. Hata hivyo, sheria iko 
wazi kwamba kwenye kosa lolote, kama 
sheria husika inatoa chaguzi tofauti za adhabu 
kuanzia na adhabu ya faini kama ilivyo kwenye 
makosa mengi chini ya sheria zetu, mahakama 
inayotia mtu hatiani lazima itoe hukumu ya 
faini isipokuwa kama kuna mazingira sahihi 
yanayohalalisha kutolewa hukumu nyingine 
tofauti. Mahakama inaweza kwa mfano, 
kuchagua kutoa adhabu ya kifungo kwa 
mtuhumiwa badala ya faini, kutokana na 
ushahidi wa hatia za awali na tabia za jumla za 
mtuhumiwa, kwa mfano, kama itathibitishwa 
kwamba mtuhumiwa ana mazoea ya  
kurudiarudia makosa ya barabarani. Hii ni  
bila kujali aina ya kosa.

Chini ya sheria, makosa yote ya barabarani 
ni makosa makubwa. Hata hivyo, kimazoea 
kuna aina mbili za makosa - makosa 
makubwa na madogo. Makosa makubwa 
yanahusisha makosa yale ambayo moja kwa 
moja yanasababisha hatari kwa watu. Haya 
yanahusiana na makosa ya kusababisha 
majeraha mwilini au kifo kutokana na uzembe 
au uendeshaji gari usiozingatia usalama 
barabarani na kuendesha gari bila leseni au 
bima. Makosa haya husikilizwa na mahakama 
na adhabu yake ni ama faini au kufungwa jela 
au vyote, kulingana na mazingira ya kila kesi 

husika.
Makosa madogo yanahusu makosa kama 

kuendesha gari barabarani likiwa na tairi 
chakavu, kushindwa kwa wamiliki kutoa 
vitambulisho kwa madereva au kuendesha 
baiskeli kwa utaratibu ambao ulishapigwa 
marufuku. Wahalifu wa makosa haya 
huadhibiwa papo hapo kwa kulipa faini elekezi 
kwenye kituo cha polisi kilicho karibu na eneo 
lilipofanyika kosa au moja kwa moja kwa afisa 
wa polisi wa barabarani aliyekukamata, na 
kupewa risiti rasmi.

Swali lako halibainishi kosa gani 
ulilokamatwa nalo na iwapo ulilipa faini au 
la. Hata hivyo, kutokana na swali ulilouliza, 
inaonekana hukuwa na leseni ya kuendesha 
gari au bima. Tafadhali, tambua kwamba 
makosa yote haya mawili adhabu yake ni 
kifungo kwa kuwa ni makosa makubwa.

Kuhusu kulalamika, hatuna  uhakika 
unataka kulalamika kuhusu nini.  Haina 
maana kulalamika kuhusu maafisa wa polisi 
wa barabarani wakati wewe ndo umevunja 
sheria. Ripoti kwenye makala za magazeti 
ya hivi karibuni inakadiriwa kuwa ajali  
za barabarani inaelekea kuwa moja ya  
chanzo kikuu cha vifo Kusini mwa Jangwa la 
Sahara barani Afrika kwa mwaka 2012.

Mtoto amejeruhiwa kwenye Nyumba 
ya Rafiki

Mtoto mwenye umri wa miaka 7 kutoka 
kitongoji cha jirani cha Msasani Peninsula 
alikuja kucheza na binti yangu katika 
nyumba yetu, ambayo tulipangishwa na 
kampuni. Wakati wakicheza mtoto wa jirani 
alipata majeraha wakati paa yetu ya nje 
ilipoporomoka. Mama wa mtoto ni kama 
anataka kujitengenezea faida kupitia hili 
tatizo na anakusudia kutufungulia mashtaka 
kwa ajili ya fidia na gharama za matibabu 
kwa majeraha aliyopata. Nawajibika 
kumlipa fidia?
11 Mei 2009
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Ni jambo lisilo la kawaida kwa paa 
kuporomoka. Kutokana na maelezo 
uliyoyatoa, nyumba yako inaonekana si 
sehemu salama ya kuishi. Sheria ya wajibu wa 
mmiliki wa makazi inakupa wewe wajibu wa 
kutunza maeneo unayoyamiliki na usalama 
kwa watu wote wanaopanga na kuingia 
maeneo hayo. Sio utetezi kusema kwamba 
wewe ni mpangaji tu na sio mmiliki wa 
nyumba.

Sheria inatoa wajibu wa kawaida wa kujali 
kwa mkazi wa jengo kama ilivyo kwa mmiliki. 
Sheria inatarajia kila mkazi, iwe ni mpangaji au 
mmiliki, kuchukua hatua muafaka za kuzuia 
maendeleo ya hali ya hatari katika majengo 
yao.

Kama mama wa mtoto ataweza 
kuthibitisha kwamba wewe au mmiliki 
wa jengo hamkuchukua hatua stahiki, 
utawajibika. Tofauti pekee hutokea pale mtu 
alijeruhiwa, alijua hiyo hatari, akaikubali na 
kisha akajeruhiwa. Hata hivyo, upekee huo 
hauwezi kutokea kwa mtoto mwenye umri wa 
miaka 7.

Kuhusu mama kutaka kujipatia faida, ni 
vigumu sana kwetu kutoa maoni. Kila mtu 
anataka kulinda mtoto wake; kudai haki yake 
kwa mujibu wa sheria haimaanishi kwamba 
yeye ni mpenda fedha.

Kifungu kinachohusisha Makubaliano 
yote kwenye Mkataba

Nilisaini mkataba ambao ulikuwa na kifungu 
kinachosema kuwa vipengele vyote vya 
makubaliano vimo ndani ya mkataba. Hata 
hivyo, mtu aliyeniuzia mashine aliniahidi 
zaidi ya kile kilichokuwemo kwenye 
mkataba. Mkataba ni wa mauziano ya 
mashine yenye thamani ya mabilioni. Je, 
nitalishughulikiaje hili? Nina bima - naweza 
kudai kupitia bima?
27 Aprili 2009

Unapaswa kuwa makini kusoma nyaraka 

yoyote inayohusiana na mikataba kabla 
ya kusaini. Kifungu kinachotengeneza 
sehemu ya mkataba wako wakati mwingine 
hujulikana kama kifungu kinachokamilisha 
mkataba. Lengo la kifungu hicho ni kutamka 
kwamba vipengele vyote vya mkataba 
vinapatikana ndani ya mkataba ulioandikwa 
baina ya wahusika kwenye mkataba. Kwa 
sababu hii, kifungu hiki kinajaribu kuondoa 
nyaraka nyingine au kauli nyingine kuingia 
kama sehemu ya mkataba. Haya yanaweza 
kuhusisha kauli zilizotolewa na mwakilishi wa 
upande mmoja wa mkataba ili kuushawishi 
upande mwingine kuingia kwenye mkataba 
na / au nyaraka hizo ni kama vile vipeperushi 
vya matangazo au mawasiliano yeyote 
yaliyofanywa baina ya pande husika kabla ya 
mkataba.

Kabla ya kusaini mkataba, unatakiwa 
kusisitiza kujumuishwa kwa ahadi ambazo 
mtu wa masoko alitamka. Hujatueleza hizo 
ahadi zilikuwa ni zipi lakini kutokana na 
maelezo yaliyotolewa, inaonekana utakuwa 
na kesi ngumu sana ya kupambana nayo. 
Na ukweli kwamba mashine ina thamani ya 
mabilioni haikupi utetezi wa aina yoyote. 

Kuhusu bima, mkataba wa bima ni ule 
ambao upande mmoja (mtoa bima) anakubali 
kwa malipo kuchukua jukumu la kulipa 
gharama ya fedha kwa ajili ya mtu mwingine 
(mpokea bima) pale panatokea tukio au tatizo 
fulani. Kwa mikataba kama hii kutekelezeka 
lazima kuwe na vipengele visivyotabirika 
kuhusu tukio lililokatiwa bima, kitu ambacho 
hatukioni kwenye tatizo lako. Hujatuleza ni 
aina gani ya bima uliyokuwa nayo lakini ni 
vigumu sana kwa bima kukupa ulinzi wa aina 
yoyote. Tunakushauri kumuhusisha wakili 
atakayesoma mkataba wote kuhusiana na 
hicho unachokisema na kuangalia kama kuna 
kingine chochote kwenye vifungu vingine 
vinavyoweza kukupa ulinzi. 
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Utambulisho wa Benki umegeuka 
Mwiba

Benki moja maarufu nchini Tanzania 
ilimtambulisha mteja fulani wa benki hiyo 
kwangu. Utambulisho huo ulikuwa ni wa 
jumla. Nilifanya biashara na mteja huyo na 
nimepata hasara ya shilingi ya kitanzania 
Milioni 285, kwenye malipo ya awali. 
Ninaweza kuishtaki benki?
13 Aprili 2009

Unajaribu kuishtaki benki kwa kile 
tunachokiita uzembe katika kutoa taarifa  
sahihi ambazo huhusisha kauli zilizotolewa 
kwa uaminifu lakini bila kuwa na sababu za 
msingi za kuaminiwa. 

Mara nyingi benki hutoa barua za 
utambulisho za jumla na zisizo wazi. Pia 
huweka vipengele vya kujiondoa kwenye 
lawama kwenye hizo barua. Lengo ni kuzuia 
au kuepuka uwajibikaji ambao unaweza 
kujitokeza, kwenye mazingira kama yako. 
Benki kwa kawaida sio mawakala wa kutoa 
utambulisho kwenye biashara na hii pia 
hutumika Tanzania. 

Kama benki ilifanya kwa uaminifu wakati 
inatoa barua ya utambulisho, ni vigumu 
kufanikiwa kwenye shauri lako. Kwenye 
biashara ya namna hii baadaye, tunakushauri 
upate malipo ya awali ya hati fungani au 
dhamana ya benki kwa kiasi utakacholipa 
awali. Bado unahitaji kushauriana na mawakili 
wako kwa ajili ya kutafsiri barua ambayo 
benki wamekupa kuona kama unayo haki ya 
kufungua mashtaka.

Mkataba wenye Tafsiri isiyo Rasmi

Mimi ni mfanyabiashara wa Kitanzania 
niliyeingia mkataba na kampuni ya 
Uingereza kwa ajili ya usambazaji wa 
programu fulani. Baada ya kusaini mkataba, 
nilishangazwa na jinsi walivyotafsiri baadhi 
ya maneno. Neno la kawaida kwenye sekta 
hiyo lakini tafsiri yao kwenye mkataba ni 

tofauti na tafisri ya kawaida. Ningependa 
kutafsiri mkataba kulingana na tafsiri ya 
kawaida lakini wao hawataki, wakisema 
limetafsiriwa vizuri kwenye mkataba 
niliosaini. Nifanye nini?
6 Aprili 2009

Kwa kuanzia, kabla ya kusaini nyaraka 
yoyote unatakiwa usome kila neno lilikuwepo 
kwenye mkataba. Kwa bahati mbaya 
umeshaingia mkataba na sasa umeamua 
kupingana na tafsiri ambayo ipo tayari kwenye 
mkataba. Kwenye swali lako hujataja hilo 
neno hasa ni lipi na limetafsiriwa vipi kwenye 
mkataba. Hata hivyo tutajibu swalli lako kwa 
ujumla. 

Njia pekee ambayo upande kwenye 
mkataba unaweza kutoa tafsiri sahihi ya neno, 
ni kujumuisha tafsiri ya neno hilo kwenye 
mkataba, kama ilivyo kwenye mkataba 
wako. Kwa ujumla, mahakama itatumia 
tafsiri iliyotolewa na pande husika kwenye 
mkataba, haijalishi ni kiasi gani tofauti hiyo 
inaweza kuwa kwenye tafsiri ya kawaida ya 
neno hilo. Hata kama neno halijatafsiriwa 
bayana, mahakama inaweza kulitafsiri neno 
hilo kulingana na jinsi lilivyotumika na pande 
mbili kwenye mkataba na sio kulingana na 
tafsiri ya kawaida ya kamusi. Hata hivyo, 
ili kuweza kupata suluhisho, mahakama 
itaangalia ushahidi uliopo kwenye mkataba 
wenyewe yaani mazingira husika ya jinsi neno 
lilivyotumika. 

Kwenye tatizo lako, hakuna uwezekano wa 
mahakama kukubaliana na maana ya kawaida 
ya neno, kwa kuwa neno hilo limetafsiriwa 
wazi kwenye mkataba uliosaini. 

Duka limeibiwa, Hakuna fidia

Duka langu limeibiwa na walinzi walikutwa 
na hatia mahakamani. Sijapata chochote 
kutokana na bidhaa zilizoibiwa. Naweza 
kurejesha ghrama zangu kutoka kwenye 
kampuni ya ulinzi?
30 Machi 2009
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Kitendo cha walinzi kukutwa na hatia 
haimaanishi mahakama inaweza kutoa amri 
ya wewe kulipwa fidia dhidi ya kampuni ya 
ulinzi kwa bidhaa ambazo zimeibiwa. Hii 
ni kwa sababu jukumu la mahakama ya ni 
kubainisha jinai ya watuhumiwa. 

Hata hivyo, kuna uwezekano una 
mkataba na kampuni ya ulinzi. Kwa kuwa 
wamepatikana na hatia ya kosa linalotokana 
na wizi uliotokea dukani kwako ni ushahidi 
tosha kwamba kampuni ya ulinzi imevunja 
mkataba. Una sababu nzuri ya kufungua 
mashtaka dhidi ya kampuni ya ulinzi kwa 
thamani ya bidhaa zilizoibiwa dukani kwako 
na gharama za usumbufu kwa kuvunja 
mkataba. Kutegemeana na kiasi husika, 
unaweza kufikiria kuishtaki kampuni yako ya 
ulinzi. 

Mkataba haupo kwenye Karatasi ya 
Kisheria

Hivi karibuni nilitakiwa kusaini kwenye 
kila ukurasa wa mkataba. Je, sheria 
inanilazimisha kufanya hivyo? Nilibaini 
kuwa aliyetengeneza mkataba alitumia 
karatasi nyeupe badala ya karatasi za 
kawaida za kisheria. Je, hilo linaweza 
kubatilisha mkataba wangu? 
2 Machi 2009

Mkataba ni ushirikiano wa hiari kati ya watu 
wawili wenye uwezo wa kufanya au kuacha 
kufanya kitendo kwa malipo halali. Mkataba 
unaweza kuwa wa mdomo au wa maandishi 
na wahusika kwenye mkataba wa maandishi 
wanafungwa na maneno yaliyokuwa kwenye 
mkataba huo hivyo pale panatokea mgogoro, 
kuhusu kanuni na masharti ya mkataba, 
marejeo yatakuwa kwenye makubaliano na 
sio kwenye mambo mengine yaliyo nje ya 
mkataba. 

Umeombwa kusaini kila ukurasa wa 
mkataba. Hakuna sheria inayokulazimisha 
wewe kufanya hivyo. Ni tahadhari tu ya 

muandaaji wa mkataba ili kuepukana na 
vitendo vya kughushi baadaye. Mara nyingi 
wahusika wasiyo waaminifu kwenye mkataba 
hubadilisha kurasa, ili kukidhi mahitaji yao, 
na kusababisha mivutano ya kisheria. Kusaini 
katika kila kurasa hupunguza uwezekano wa 
ukurasa kubadilishwa kinyume na sheria kwa 
siku zijazo na ni utaratibu wa kawaida. 

Kuhusu matumizi ya karatasi nyeupe, 
hili ni suala la kitaalamu zaidi. Pia ni rahisi 
kuweza kutambua vitendo vya kughushi 
au udanganyifu kwenye karatasi ya kisheria 
kuliko kwenye karatasi za kawaida na ndiyo 
maana hutumika. 

 Saini Mkataba au nenda Jela

Mwanangu alikuwa akifanya kazi kwenye 
kampuni kubwa ya nje iliyopo nchini 
Tanzania. Mmoja wa wasaidizi wake 
alihusika katika kuiba mali za kampuni 
na mwanangu alihojiwa na polisi. Polisi 
waliendelea kumsumbua mwanangu. 
Nilimfuata mwajiri ambaye alinitishia kuwa 
mwanangu atafungwa, labda kama nitasaini 
mkataba wa kukubali kulipa. Natokea 
kwenye familia maskini na pia baada ya 
kutishiwa kuumizwa sikusoma mkataba na 
nikasaini, ili mradi niweze kuondoka kwenye 
eneo la mwajiri. Sina pesa za kulipa na 
mwajiri anataka kunipeleka mahakamani. 
Unanishauri nini? 
16 Februari 2009

Mkataba ni makubaliano ya kisheria na 
yanahusisha kutoa na kukubali ahadi kwa kila 
upande. Kuna masharti mengine ya mkataba 
lazima yazingatiwe ili makubalinao yaweze 
kukubalika kisheria. Lazima kuwe na malipo 
halali (labda kama mkataba huo ni wa hati 
rasmi ya makubaliano), wahusika wawe na 
nia ya kutengeneza mahusiano ya kisheria, 
wahusika lazima wawe na uwezo wa kuingia 
kwenye mkataba, mkataba lazima uzingatie 
masharti ya kisheria na lazima wakati wa 
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kuingia pande zote husika ziwe huru. Mkataba 
lazima uwe wa kisheria, mtu hawezi kuingia 
kwenye mkataba wa kuuza au kusafirisha, 
kwa mfano, madawa ya kulevya, vinginevyo 
mkataba utakuwa batili.

Kutokana na maelezo mafupi uliyotueleza, 
inaonyesha uliwekwa chini ya shinikizo 
ili usaini mkataba. Shinikizo humaanisha 
msukumo, hasa kuhusu tishio kuumiza mwili, 
linalowekwa kwa mtu, kufanya jambo kwa 
namna fulani. Shinikizo huhusisha vurugu au 
vitisho vya kufanyiwa vurugu kwenda kwa 
malamikaji au mtu yeyote wa familia yake. 
Vitisho hivyo sio lazima iwe sababu pekee ya 
kuingia mkataba. Inajitosheleza kusema kuwa 
vitisho ndiyo sababu iliyokushawishi kuingia 
kwenye mkataba. 

Mikataba iliyoingiwa chini ya shinikizo 
inaweza ikaepukika na kuwekwa pembeni, 
kwa chaguo la muathirika. Una kesi nzuri 
kupinga uhalali wa mkataba na tunakushauri 
uwasiliane na wakili wako.

Kwa nini nifanye Usuluhishi?

Niliingia mkataba na upande ambao 
ulishindwa kunilipa. Suala hili limepelekwa 
kwa msuluhishi. Kwa nini nifanye usuluhishi? 
Tafadhali shauri.
19 Januari 2009

Kuna uwezekano mkubwa kwamba 
mkataba wako una kifungu cha usuluhishi 
ambacho kinakutaka kupeleka suala hilo 
kwenye usuluhishi. Usuluhishi ni uamuzi 
wa mgogoro unaofanywa na mtu mmoja 
au zaidi ambao hawahusiki kwenye huo 
mkataba (wasuluhishi) badala ya mahakama. 
Wasuluhishi huteuliwa na wahusika kwenye 
mgogoro kulingana na masharti ya mkataba. 
Msuluhishi husikiliza pande zote mbili. 
Kulingana na kifungu cha usuluhishi na haki 
katika maamuzi, tuzo iliyotolewa na msuluhishi 
inaweza kupingwa mahakamani. Hujatueleza 
kama mkataba ulioingia una kipengele cha 

usuluhishi. Kama kipo unatakiwa kwenda 
kwenye usuluhishi kwa sababu ni sheria, 
kwa kuwa wahusika kwenye mkataba wenye 
kifungu cha usuluhishi hawawezi kwenda 
moja kwa moja mahakamani. Kama hakuna 
kifungu hicho, huna sababu ya kwenda 
kwenye usuluhishi na unaweza kwenda 
kufungua shauri mahakamani.  

Shauri lililo Nje ya Muda

Mwaka 2001, niliingia kwenye mkataba na 
kampuni iliyopo Dar kusambaza bidhaa 
fulani, na kuzikabidhi mwishoni mwa mwaka 
huo. Hata hivyo, kampuni haikuheshimu 
mkataba. Nifanyeje ili kuweza kuokoa au 
kupata fedha yangu. 
12 Januari 2009

Kila tatizo lina ukomo wa muda wa kushtaki, 
kufungua mashtaka chini ya mkataba ni 
miaka 6 tangu tarehe ya tatizo lilipotokea. 
Kwa mantiki hii, uko nje ya muda. Hata hivyo, 
huu sio mwisho wa kufungua shauri ili uweze 
kupata haki yako. Unayo nafasi ya kupeleka 
maombi kwa Waziri wa Sheria na Mambo 
ya Katiba kushtaki nje ya muda ukieleza 
sababu za kuchelewa na ukieleza nini unadai 
dhidi ya upande mwingine. Waziri baada ya 
kushauriana na Mwanasheria Mkuu anaweza 
kutoa amri ya kuongeza muda. Hii inapatikana 
chini ya kifungu cha 44(1) ya Sheria ya Ukomo 
wa Mashtaka, (Sura ya 89 Marejeo ya Mwaka 
2002). Baadhi ya sababu ambazo hukubalika 
ili kuruhusu kufunguaa mashtaka nje ya muda 
ni ugonjwa, kupotea kwa nyaraka, kuwa 
gerezani na kutokuwa na uwezo wa kufungua 
shauri kwa sababu ulisafiri nje ya nchi. Kwenye 
tatizo lako, hauko wazi kwa kiasi kikubwa ni 
nini kilisababisha uchelewe kufungua shauri 
lako. Kama sababu zako zitakubaliwa, utapewa 
ruhusa ya kushtaki nje ya muda na unaweza 
kuendelea kufungua kesi mahakamani kwa 
uvunjaji wa mkataba. 
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Kuvunjwa kwa Mkataba

Niliingia mkataba na kampuni kwa ajili 
ya kusambaza bidhaa fulani na wakati 
nakabidhiwa baadhi ya hizo bidhaa, 
ubora wake haukuwa ule uliokubaliwa. 
Wameshindwa kuleta bidhaa zingine 
zilizobaki na wamekuwa wakinikwepa. 
Nifanyeje?
5 Januari 2009

Muuzaji hajatimiza, kulingana na kanuni 
na masharti ya mkataba, kufikisha kile 
kilichokubaliwa kimkataba. Hatimaye, 
suluhisho la kurejeshwa pale ulipokuwa ni 
sahihi pale upande mmoja umetimiza wajibu 
wake kwenye mkataba lakini hajapata kile 
kilichokubaliwa kutoka upande mwingine. 
Unatakiwa utambue kuwa, suluhisho la 
msingi la uvunjaji mkataba ni fidia. Hili 
hutekelezwa kwa kuzingatia kuwa ingawa 
muathirika wa uvunjaji mkataba anaweza 
kuomba utekelezwaji wa mkataba au amri ya 
zuio, amri hizo ni za kisheria hivyo hutolewa 
kwa busara ya mahakama. Kwenye tatizo lako, 
maelezo ni machache sana. Hatuna uhakika 
ni kwa asilimia ngapi ya kiasi mlichokubaliana 
umelipwa, iwapo mkataba ulikuwa na uwazi 
wa kutosha kuhusu ubora na kwamba hakuna 
utata na sababu zipi za kuendelea kuchelewa. 
Tunashauri uwasiliane na wakili wako haraka.

Kuagiza Mzigo kwa mara ya Kwanza

Nataka kusafirisha bidhaa kwa njia ya bahari 
kutoka kwa muuzaji aliyepo Mashariki ya 
Mbali. Wamenipa mikataba ya aina mbili 
- FOB na CIF. Je, hii inamaanisha nini? Je, 
nitahakikisha vipi mizigo inafika Tanzania 
baada ya kufanya malipo? Muuzaji anataka 
malipo awali kwa 100%. 
12 Januari 2009

Maneno yaliyotajwa kwenye swali lako ni 
mikataba ya kawaida kwa ajili ya kuuza bidhaa 
kimataifa. Kwenye mkataba wa FOB, muuzaji 

huhakikisha sio tu kupeleka bidhaa kwenye 
meli bali kuona kuwa inapakiwa kwenye meli. 
Wajibu wa muuzaji unaendelea hadi kwenye 
gharama zote zilizotumika kabla ya usafirishaji, 
ikiwemo malipo ya upakiaji, ukiondoa 
usafirishaji na bima. Wewe kama mnunuzi 
utawajibika kulipia usafirshaji na bima. Kama 
hakuna makubaliano tofauti, mnunuzi ana 
haki na wajibu wa kuchagua bandari na 
tarehe, na kwa ujumla kufanya mipango 
kwa ajili ya, usafirishaji wa bidhaa. Mara 
baada ya bidhaa kufikishwa na kushushwa 
salama, muuzaji atakuwa amefikisha kwa 
mnunuzi na jukumu la hasara linahamia kwa 
mnunuzi. Ukiamua kutumia mkataba wa FOB, 
tungependa kukushauri kuzikatia bima bidhaa 
zako na kampuni ya bima iliyopo nchini. CIF 
husimama kwa ajili ya Gharama, Bima na 
Usafirishaji. Kwenye mikataba ya CIF, muuzaji 
si tu anakubali kuuza bidhaa bali pia kuingia 
mkataba wa usafirishaji (kulipia usafirishaji) 
ambao utahakikisha bidhaa zinafikishwa 
kwenye bandari iliyokusudiwa na mnunuzi, 
ili kulinda hasara zinazoweza kujitokeza 
wakati mizigo ikiwa safarini. Muuzaji atakuwa 
ametimiza wajibu wake kwenye mkataba 
pale atakapokabidhi nyaraka husika kwa 
mnunuzi, ankara zinazobainisha bidhaa na 
gharama zake, hati ya shehena kama ushahidi 
wa mkataba wa usafirishaji, bima na nyaraka 
zingine, kama ilivyoelezwa kwenye mkataba. 

Tukija kwenye swali lako la pili, tungependa 
kukushauri, usilipe 100% kabla, au malipo 
yoyote ya awali. Utaratibu wa kawaida ni 
kwa wewe kupata barua ya dhamana kutoka 
kwenye benki yako. Hii ni nyaraka ambayo 
benki yako itawajibika kulipa fedha kwa 
muuzaji kupitia benki iliyochaguliwa na 
muuzaji wakati wa uwasilishaji wa nyaraka 
zilizoainishwa kwenye barua. Kwa mfano, 
kama mkataba wako ni CIF, basi benki yako 
itailipa benki ya muuzaji pale tu itakapopokea 
nyaraka za shehena na bima ikiwa na ankara.
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Wanasheria wanaweza wasikubali lakini ukweli ni kwamba haki ni 
zaidi ya maamuzi ya mahakama.

Mambo Yahusuyo 
Wanasheria, Taratibu za 
Mahakama na Maadili

Huna hatia mpaka ithibitishwe vinginevyo! Una hatia au la, kila mtu anastahili usawa na haki 
wakati wa kusikilizwa shauri lake . Sura hii inajibu maswali kuhusu masuala ya kimahakama, 
ukamataji haramu, wito/samansi, uendeshaji wa mashauri mahakamani, kutoa ushahidi, 
kuwasilisha utetezi, ukataji wa rufaa, kuita mashahidi na taratibu zinazohusiana na mahakama. 
Pia inajibu maswali kuhusu mahakama mbalimbali na udhibiti wa gharama zako za kisheria,  
ingawa sio mada itakayowavutia wanasheria! Njia sahihi ni kuyakwepa   matatizo ili ukae  mbali 
na mahakama.
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Tuzo kwa ajili ya Gharama ni Ndogo 
sana

Mimi ni mfanyabiashara wa Tanzania na 
mkazi wa Sumbawanga. Mwaka 2009, 
nilifanikiwa kutetea mashtaka ambayo 
mteja wangu alifungua dhidi yangu 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
kwa madai ya uvunjaji wa mkataba. 
Nimekatishwa tamaa na kiasi kidogo 
cha gharama nilichopewa na Mahakama 
ukilinganisha na kiasi nilichotumia kuteteta 
shitaka hilo, ikijumuisha gharama za 
usafiri, teksi, chakula, takrima na malazi 
kwa mashahidi wangu. Nahisi kwamba 
mahakama haijatenda haki kwangu. Nifanye 
nini?
25 Aprili 2011

Kodi ya mahakama (taxation) ni neno 
la kisheria linalotokana na mchakato wa 
mahakama kutathmini gharama ambazo 
upande ulioshinda kesi uliingia wakati wa 
kusimamia shauri hilo. Mtoza ushuru wa 
mahakama, ambaye kwa kawaida huwa 
Msajili, Naibu Msajili, au Hakimu Mfawidhi kwa 
mahakama za chini, ni Afisa wa Mahakama 
anayehusika na kutoza kodi hii. Mchakato 
huanza na upande wa mashtaka ulioshinda, 
kuwasilisha orodha ya gharama mahakamani, 
ambazo kwa kawaida hujulikana kama hati 
ya gharama. Hii inahusu kiasi ambacho mtu 
alitumia wakati wa kuendesha na anatakiwa 
kuwasilisha ndani ya siku sitini tangu 
tarehe ya hukumu. Gharama muhimu ndizo 
huzingatiwa na mahakama. 

Gharama zilizotumika kukirimu wanasheria 
au mashahidi wako hazikubaliwi. Madai ya 
gharama lazima yathibitishwe na risiti na vocha 
kwa malipo yote, pamoja na nyaraka, rasimu, 
au nakala, na lazima ziwe na uhalisia. Uhalisia 
hutegema busara za kisheria za mtoza ushuru 
wa mahakama, ambaye huangalia ukweli wa 
mambo, ugumu, umuhimu kwa umma na 
mazingira mengine ya kesi na kuamua juu ya 

kiasi gani kuhusu madai ya gharama yalipwe. 
Kama mtoza ushuru wa mahakama alikosea 
kanuni hizi, upande usioridhishwa unaweza 
kupeleka suala hilo kwa Jaji wa Makakama 
Kuu. Uamuzi wa mtoza ushuru wa mahakama 
juu ya kiasi kinachotakiwa kulipwa ni wa 
mwisho. Kuhusu swali lako, hatuko kwenye 
nafasi ya kupingana na maamuzi ya mtoza 
ushuru wa mahakama, kwa kuwa hatuna 
taarifa za kutosha. Hatuna maelezo ya madai 
ya gharama uliyopeleka mahakamani, hatuna 
pia nakala ya maamuzi ya Mtoza Ushuru 
wa Mahakama. Hata hivyo, kama unadhani 
mtoza ushuru wa mahakama alikosea kwenye 
tathmini ya gharama, tunakushauri kupeleka 
suala hilo kwa Jaji. 

Marejeo kwa Jaji hufanywa kwa “maombi 
maalum” yakiambatana na kiapo, yafanyike 
ndani ya siku ishirini na moja (21) baada ya 
nakala iliyothibitishwa ya maamuzi ya Mtoza 
Ushuru kutolewa. Pale ambapo tarehe ya 
mwisho imepita, unaweza kupeleka maombi 
kwa ajili ya kuongezewa muda ukionyesha 
sababu za msingi za kuchelewa. 

Kujitetea mwenyewe Mahakamani

Nimeshtakiwa kwa kosa la wizi na nataka 
kujitetea mwenyewe. Inaruhusiwa? 
Unanishauri nifanye nini? Vitabu vyovyote 
ninavyoweza kusoma?
28 Februari 2011

Kwenye sheria kuna kanuni  za asili ambazo 
ni za msingi na takatifu ambazo lazima 
zizingatiwe. Mojawapo ni haki ya kusikilizwa. 
Hii ina maana kwamba yeyote aliyeshtakiwa na 
kosa lolote ana haki ya kujitetea. Utaratibu ni 
kama ufuatao: wakati wa kukamatwa ni lazima 
utaarifiwe haki yako ya kuwa na wakili, haki ya 
kukaa kimya, na kwa haraka kupelekwa kituo 
cha polisi. Mara unapofikishwa mahakamani, 
hati ya mashtaka itasomwa dhidi yako, 
utatakiwa kukiri hatia au la.  

Wizi ni kosa lenye dhamana na dahamana 
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itakuwa wazi tu kama utatimiza masharti ya 
dhamana. Kuna uwezekano ukakataa kosa. 
Baada ya kukataa, maelezo ya wali yatasomwa 
ambapo upande wa mashtaka utataja orodha 
ya mashahidi na wewe utatakiwa kutoa 
orodha yako. Baada ya hapo shauri litaanza 
kusikilizwa, ambapo upande wa mashtaka 
utaleta mashahidi wake na unaweza kuwauliza 
maswali. Unahitaji kukabiliana na ushuhuda 
wa mashahidi ili kukanusha tuhuma dhidi 
yako. 

Haya yote yanaweza kuonekana kama ya 
kuvutia kwa jinsi tunavyoandika, ila kumbuka 
kuwa taratibu za kimahakama zinaweza kuwa 
za kiufundi zaidi na tunakushauri kumwajiri 
wakili kukuwakilisha. 

Baadhi ya watu maarufu, akiwemo Rais wa 
zamani wa Liberia, Bw. Charles Taylor na Rais wa 
zamani wa Yugoslavia, Bw. Slobodan Milosevic, 
walijitetea wenyewe waliposhtakiwa. Kwa 
vidokezo zaidi, tunapendekeza ukasome 
kitabu cha Jaji maarufu mstaafu B.D. Chipeta 
(marehemu kwa sasa) kinachoitwa “Kitabu 
kwa ajili ya Waendesha Mashtaka wa Serikali”. 

Kosa la Uendeshaji na Jela

Nilihusika katika ajali ya barabarani na 
sasa niko kwenye hatari ya kufungwa. 
Kosa langu ni kusababisha madhara kwa 
uendeshaji mbaya. Daima nilidhani makosa 
ya barabarani hutatuliwa kwa kulipa faini. 
Nifanye nini? 
4 Aprili 2011

Uendeshaji hatarishi wa gari ni moja ya 
makosa makubwa chini ya Sheria ya Usalama 
Barabarani. Ili kuthibitisha kosa hili, vipengele 
vifuatavyo lazima viwepo: (1) mtuhumiwa 
alikuwa anaendesha gari, (2) uendeshaji 
ulikuwa ni hatarishi au wa kizembe hivyo 
kusababisha majeruhi au kifo. Makosa mengi 
ya barabarani hutatuliwa kwa kulipa faini. Hata 
hivyo, kwa mtazamo wa uzito wa kosa hili, 
na kwa maslahi ya umma, ni kweli kwamba 

ukikutwa na hatia unaweza kufungwa.  
Hutoweza kukataa kwamba hukuendesha 
gari, ila iwapo ulikuwa unaendesha kwa 
mwendo hatarishi au la ni jambo la kidhahania 
na hutegemea na mazingira ya kila kesi. 
Mtafute wakili wako kwa msaada zaidi. 

Mabadiliko ya hati ya Mashtaka wakati 
wa Kesi

Miaka miwili iliyopita mjomba wangu 
alishtakiwa kwa kujeruhi kinyume na sheria. 
Alikana mashtaka na waendesha mashtaka 
walileta mashahidi watatu. Cha kushangaza 
wakati shahidi wa tatu wa upande wa 
mashtaka amekuja, upande wa mashtaka 
walibadilisha hati ya mashtaka na kuweka 
kosa la kusababisha madhara makubwa ya 
mwili, na baada ya kusikilizwa kwa utetezi, 
alikutwa na hatia na kuhukumiwa kwenda 
jela miaka 3. Je, ilikuwa ni sahihi kubadilisha 
hati ya mashtaka?. 
11 Aprili 2011

Ubadilishwaji wa hati ya mashtaka 
husimamiwa na kifungu cha 234 cha Sheria 
ya Mwenendo wa Mashtaka ya Jinai ambacho 
kinaeleza kuwa upande wa mashtaka 
unaweza kurekebisha na/au kubadilisha hati 
ya mashtaka katika hatua yeyote ya kesi kwa 
sababu mbalimbali kama vile ubovu wa hati 
ya mashtaka kwenye kiini au muundo. Hata 
hivyo, baada ya mabadiliko, mtuhumiwa 
ana haki ya kukiri upya mabadiliko ya 
hati ya mashtaka. Mahakama inatakiwa 
kumfahamisha haki yake ya kuwaita upya 
mashahidi kuja kutoa ushahidi upya au 
kuhojiwa zaidi. Utaratibu wote huu lazima 
uonekane kwenye mwenendo wa mashtaka. 

Upungufu wowote wa taratibu hizi 
husababisha makosa makubwa yanayoweza 
kisheria kuharibu maamuzi yatayofikiwa 
mwisho wa kesi. Kwa kuwa maelezo yako 
yapo kimya, iwapo taratibu hizi zlifuatwa au la, 
tuanakushauri wasiliana na wakili wako ukiwa 
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na mwenendo wa mashtaka kwa ushauri 
zaidi. Iwapo ilikuwa ni haki kubadilisha hati 
ya mastaka ni suala la dhahania. Kwenye 
macho ya mtuhumiwa inaweza kuonekana 
kuwa sio haki, na  kwenye macho ya upande 
wa mashtaka inaweza kuwa ni haki. Hata 
hivyo, sheria inaeleza wazi kuwa upande 
wa mashtaka unaweza kubadilisha hati ya 
mashtaka. 

Madai baada ya Muda wa Ukomo 
kupita. 

Mwaka 1999, niliingia kwenye mkataba na 
rafiki yangu wa kulipa Milioni 50 ambazo 
zilitokana na biashara.  Hata hivyo, kutokana 
na matatizo yangu ya kifedha, sikuweza 
kulipa kama ilivyoahidiwa. Miezi michache 
iliyopita nilipokea notisi ya madai ya siku 14 
kutoka kwa mwanasheria wa rafiki yangu 
akidai kiasi hicho na gharama nyingine 
zinazohusiana. Nimejibu notisi ya madai na 
nimekubali deni, lakini mdai ana shauku ya 
kwenda mahakamani mara moja baada ya 
hizo siku 14 bila taarifa ya ziada. Tafadhali 
nishauri.
11 Aprili 2011

Hakuna shaka kuwa uhusiano wako na rafiki 
yako uliratibiwa na mkataba wa maandishi 
wa mwaka 1999. Hata hivyo, kisheria, ukomo 
wa muda wa kufungua mashtaka inayohusu 
mikataba ya maandishi ni miaka sita. Kwenye 
tatizo lako, kuna tarehe mbili tofauti - tarehe 
ya mkataba wako wa mwaka 1999 na tarehe 
ya kukubali deni la mwaka 1999 ambalo 
umesema ni miezi michache iliyopita. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Ukomo wa Mashtaka, 
huwezi kutekeleza deni lililokubaliwa baada 
ya muda wa ukomo. 

Chini ya Sheria ya Ukomo wa Mashtaka, 
rafiki hawezi kuwa na madai dhidi yako 
kama yalifanyika zaidi ya miaka 6 tangu siku 
ulipovunja mkataba. Kwenye mazingira 
maalum waziri anyehusika na sheria anaweza 

kuongeza muda wa ziada wa miaka mitatu, 
ambao unaweza kusogeza muda wa ukomo 
hadi 2008. Baada ya 2008, rafiki yako hawezi 
kuwa na madai dhidi yako, hata kama 
ulilikubali deni hilo upya. Ingawa unaweza 
kuwa na wajibu wa kiamaadili wa kulipa, 
kisheria una utetezi mzuri pale utakapoamua 
kutokulipa. Hata hivyo, tunapendekeza 
uonane na wakili wako kwa ajili ya ushauri 
zaidi na mwongozo. 

Mahakama na Ushahidi wa 
Kielektroniki 

Katika benki ninapofanya kazi, katika hali 
isiyo ya kawaida, kuna mkopo ulitolewa 
ambapo nyaraka zote zilifanyika kwa njia ya 
barua pepe. Kwa kuwa mkopeshwaji alikuwa 
ni rafiki wa karibu wa Meneja, pia aliweza 
kupewa mkopo wa kiasi kikubwa zaidi 
kinyume na utaratibu. Mkopo huo haukuwa 
na dhamana, na mkopaji amegoma kulipa. 
Timu yetu ya wanasheria inasema hatuna 
kesi, kwa maana ya kwamba mahakama 
haitakubali ushahidi wa kielektroniki kwa 
kuwa itakuwa vigumu kuthibitisha deni 
husika. Je, hii ni kweli?
4 Aprili 2011

Katika hali ya kawaida timu yenu ya kisheria 
ipo sahihi. Lakini kimantiki wanachosema  
kisheria hakiendani na uhalisia kwani mkopo 
ulifanyika na mkopeshwaji alipatiwa fedha 
husika. Kwa mujibu wa swali lako, tunaona 
kwamba inawezekana kuthibitisha hilo, 
na mkopeshwaji alikuwa akiwasiliana kwa 
barua pepe na meneja mikopo.  Kwa nini 
basi mahakama isiweze kuunga mkono kesi 
yako? Kanuni kuu ni kwamba mdai anapaswa 
athibitishe madai yake. 

Sheria ya Ushahidi ni ya zamani sana na 
haitoi fursa kwa ushahidi wa kielektroniki 
kwani ilipitishwa kwa mujibu wa mfumo 
wa Sheria za Makwabwela za Uingereza. 
Kanuni ya Ushahidi Bora inasema kwamba 



Mambo Yahusuyo Wanasheria, Taratibu za Mahakama na Maadili • 139

nyaraka halisi pekee ndizo zinazokubalika 
mahakamani. Hauna nyaraka halisi – je, 
unapaswa kufanya nini? Katika shauri la 
kukumbukwa, Mahakama Kuu katika Kitengo 
cha Biashara imewahi kuruhusu ushahidi wa 
kielektroniki. Suala kuu mbele ya mahakama 
ilikuwa endapo ushahidi wa kielektroniki 
uliochapishwa kutoka katika kompyuta 
unakubalika chini ya Sheria ya Ushahidi. 
Jaji aliamua kuwa mahakama zinapaswa 
kuyakubali na kuyaelewa mapinduzi ya 
kiteknolojia ambayo yameikumba dunia. Kwa 
kumalizia, Jaji aliongeza kuwa sheria haiwezi 
kufumba macho yake kwa kinachotokea 
kote ulimwenguni na katika sekta ya kibenki. 
Ingawa ushahidi wa kielekroniki uliruhusiwa 
katika kesi tajwa hapo juu, kuna kesi nyingine 
nyingi ambapo mahakama hazikuruhusu 
ushahidi wa kielektroniki. Pamoja na kwamba 
jambo hili linaonekana kuangaliwa kiurahisi 
na mahakama, ukweli ni kwamba maelezo ya 
kesi husika ndiyo yatakayoamua kukubaliwa 
ama la kwa ushahidi wa kielektroniki. Kwa 
muktadha wa suala lako, kwa maana ya 
benki, kwa kiasi fulani inatoa picha ya namna 
ambavyo uhifadhi wa kumbukumbu katika 
mabenki kwa kiasi kikubwa ni wa kizamani.

Benki yako haina chaguo zaidi ya kufungua 
shauri na kupinga hoja za upande wa utetezi 
kwa kutumia kilichoamuliwa na mahakama 
hapo juu. Jambo la kujifunza kwako na kwa 
wadau wengine wa mabenki ni kwa njia mbili 
kama ifuatavyo; kujikosoa na kujitathmini kwa 
mameneja wakuu na kuhakikisha kwamba 
wanafuata miongozo katika kutoa mikopo (ni 
lazima ieleweke kwamba baadhi ya mabenki 
nchini Tanzania bado hayana miongozo 
sahihi) na pili, kila kitu ambacho benki 
inafanya lazima kiwekwe kumbukumbu na 
kisainiwe. Barua pepe ni rahisi, lakini zinaweza 
kuleta hasara kubwa.

Kudharau Mahakama

Niliitwa kama shahidi katika kesi ambayo 
wakati nikihojiwa ilikuwa dhahiri 

kabisa kwamba Jaji alikuwa upande wa 
mwanasheria wa mdai. Sikujisikia vizuri 
kabisa, na ilifikia hatua ambapo sikuweza 
kuvumilia tena na nilifanya fujo kidogo 
katika mahakama. Jaji alinikuta na hatia 
ya kutoheshimu mahakama na amepanga 
tarehe ya kunihukumu. Je, hii ni ya kawaida?
14 Machi 2011

Kudharau mahakama kunafafanuliwa 
kama kutotii amri au utaratibu wa Mahakama, 
kama vile ukiukaji wa maagizo. Kwa mfano, 
kama zuio likipelekwa kwa mshtakiwa 
kwa pamoja na taarifa ya adhabu, kukiuka 
kunaweza kusababisha mshtakiwa kufungwa. 
Mifano mingine ya dharau kwa mahakama ni 
pamoja na kuingilia kwa makusudi maamuzi 
ya kimahakama, matumizi ya lugha za vitisho 
na kufanya fujo mahakamani na kutuhumu 
bila uthibitisho mamlaka na uadilifu 
wa mahakama. Pia kuna taarifa za watu 
waliopelekwa jela kwa simu zao kuita ndani 
ya mahakama. Dhana ya jumla ni kwamba 
majaji wanapaswa kutumia utashi wao kwa 
uangalifu sana. Kwa upande wako hatujui 
jinsi mwenendo wa hasira zako ulivyokuwa 
mahakamani. Fahamu kwamba kudharau 
mahakama inaweza kupelekea kifungo hadi 
cha miezi sita jela. Tunashauri uwasiliane na 
mwanasheria wako kwa mwongozo zaidi.

Kukiri Hatia

Nilikamatwa kwa kosa ambalo mwendesha 
mashtaka wa Serikali na Hakimu 
waliniambia kabla ya kesi kuanza, kwamba 
nikiri kosa na suala litaishia kwa mimi kulipa 
faini tu. Ilionekana kama njia sahihi na ya 
haraka na nilifanya kama nilivyoshauriwa. 
Kwa mshangao mkubwa nilipewa 
hukumu ya mwezi mmoja jela. Je, Hakimu 
na Mwendesha Mashtaka wanaweza 
kunidanganya kama hivyo?
14 Machi 2011

Tunaanza kwa kusema kwamba si 
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Mwendesha Mashtaka wala Hakimu 
anayeruhusiwa kukuongoza katika masuala 
hayo. Hawapo upande wako, kwa hiyo 
mwongozo huo hautakiwi na pia sio halali. 
Kwa bahati mbaya hujatuambia kosa lilikuwa 
lipi, lakini makosa mengi yana nafasi ya faini 
au hukumu ya jela, na kanuni kuu ni kwamba 
faini inapaswa kuanza. Hadi kufikia tumejibu 
swali lako (kwa sababu ya maswali mengi 
tuliyonayo), tunaamini utakuwa umeshatoka 
jela. Tunakuhurumia lakini tunakukumbusha 
umuhimu wa kuwa na uwakilishi sahihi wa 
kisheria unapokuwa mahakamani.

Polisi wa Usalama Barabarani kuomba 
Lifti

Nilisimamishwa na afisa wa polisi wa 
usalama barabarani na kuniomba lifti. 
Kutokana na ugeni wangu, na kutojua 
mambo yanavyoenda hapa, nilikataa. Afisa 
huyo alimpigia afisa mwenzake katika kituo 
kinachofuata ambaye pia alinisimamisha. 
Nilipelekwa kituoni na kuhojiwa. Je, ni 
lazima kwa dereva kutoa lifti kwa polisi wa 
usalama wa barabarani?
28 Februari 2011

Hatuna ufahamu na sheria yoyote ambayo 
inalazimisha kumbeba afisa wa polisi wa 
usalama barabarani. Kupelekwa kwenye 
kituo cha polisi kwa kutombeba afisa wa 
polisi ni matumizi mabaya ya madaraka na 
unaweza kuripoti hii kwa mkuu wa polisi wa 
wa usalama barabarani jijini Dar es Salaam. 
Hakikisha malalamiko yako ni ya maandishi 
na yamepolekewa. Kwa kuwa hautarajii barua 
yako ipotee, unapaswa ufuatilie na kudai 
majibu kwa maandishi. Tunaamini unafahamu 
namba za vitambulisho vya maafisa wa polisi 
husika.

Mtoto kasababisha Moto

Tunaishi kilomita 55 kutoka Mbeya Kusini 
mwa Tanzania, ambapo hali ya hewa ni baridi 

sana. Mtoto wetu mwenye umri wa miaka 9 
alikuwa msituni. Katika hali ya kujipatia joto, 
aliwasha moto. Kwa bahati mbaya na bila 
kujua, aliwasha moto juu ya nyasi ngumu 
na kavu, na moto ukamzidi udhibiti na 
kuteketeza nyumba ndogo ya familia. Wakati 
wa moto, hapakuwa na mtu aliyepo kwenye 
nyumba hiyo. Suala hilo liliripotiwa polisi 
na mtoto wangu alipelekwa mahakamani. 
Mahakama iliamuru nimlipe fidia mmiliki wa 
kibanda kwa kiasi fulani. Je, hii ni  haki? Sina 
uwezo wa kulipa fidia hiyo. Nifanye nini?
14 Februari 2011

Sheria ya Kanuni za Adhabu inasema 
kwamba mtu aliye chini ya umri wa miaka 7 
hawezi kutenda kosa la jinai, na kwamba mtu 
aliye chini ya umri wa miaka 12 hawajibiki kwa 
makosa ya jinai isipokuwa wakati wa kitendo 
husika, awe na uwezo wa kujua kwamba 
hakupaswa kufanya kitendo hicho. Ni jukumu 
la upande wa mashtaka kuthibitisha kuwa 
mtoto wako alikuwa na ufahamu wa kutosha 
kuhusu moto huo.

Mtoto akikutwa na hatia, na mahakama 
ikiwa na maoni kwamba kesi itakuwa bora 
zaidi kuisha kwa kulipa faini, kwa maslahi 
ya mtoto, sheria inaruhusu mzazi kulipa 
faini. Hata hivyo, mzazi ambaye amri hiyo 
inaelekezwa kwake anapaswa kupewa fursa 
ya kusikilizwa. Inaonekana kama haukupata 
nafasi hiyo na unaweza kukata rufaa.

Rufaa kuanza baada ya Hukumu ya Jela

Mwaka 2007, kaka yangu ambaye alikuwa 
mwajiriwa wa shirika fulani la umma 
alishtakiwa kwa kuiba fedha kutoka kwa 
mwajiri wake. Alishtakiwa, akakutwa na 
hatia na akahukumiwa kwenda jela kwa 
kipindi cha miaka mitatu. Licha ya kuwa 
na hatia na kuhukumiwa, Jamhuri ilikata 
rufaa Mahakama Kuu ili kupinga uamuzi 
wa Mahakama ya Wilaya, ikisema kuwa 
hukumu ya miaka mitatu jela ilikuwa ndogo 
sana. Hii ilitushtua sana. Mnamo Mei 2009, 
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ndugu yangu alikamilisha kifungo chake cha 
gerezani na akaachiliwa kutoka jela. Sasa 
ameletewa wito wa mahakama kumtaka 
kuhudhuria rufaa dhidi yake. Je, rufaa ya 
Jamhuri inaruhusiwa kisheria? Je, kwa kiasi 
gani rufaa hiyo itafanikiwa? Je, rufaa ni 
halali, hasa kuzingatia ukweli kwamba tayari 
ametumikia adhabu yake na kufunguliwa 
kutoka jela? Nini kitatokea endapo rufaa 
dhidi yake itafanikiwa? Tafadhali shauri, 
kwani wote huku tumechanganyikiwa.
24 Januari 2011

Kiukweli jambo hili linachanganya. 
Inaonekana wazi kabisa kwamba Jamhuri 
haikuridhishwa na ukali wa hukumu ya miaka 
mitatu iliyotolewa kwa ndugu yako. Jamhuri 
inataka kuona hukumu inaongezwa, kitu 
ambacho kinaruhusiwa. Ni kama ambavyo 
kaka yako angeona adhabu hiyo ni kali pia 
angekata rufaa. Kwa kuzingatia kwamba 
kaka yako alishtakiwa kuiba mali ya shirika 
la umma, ambalo ni mamlaka maalum, chini 
ya Sheria ya Kiwango cha Chini cha Adhabu, 
adhabu sahihi kwa ajili ya kosa hilo ilipaswa 
kuwa kifungo cha miaka mitano na sio miaka 
mitatu. Huu ndio ukweli mchungu ambao 
unapaswa kuufahamu. 

Kwa kuwa mahakama ilitoa adhabu 
ndogo, ambayo haiendani na masharti ya 
kisheria, Mahakama Kuu haitaweza kuwa 
na njia nyingine ya kuzuia mchakato wa 
kisheria kama unavyotakiwa kufanyika, na 
inaweza kutoa hukumu stahiki, hata kama hii 
itasababisha matokeo mabaya kwa kaka yako.

Kama kaka yako alitumikia adhabu yake 
tayari, muda wa adhabu hiyo utazingatiwa 
katika hesabu sahihi ya kifungo kipya. 
Labda kama kuna mambo mengine ambayo 
hukutuambia, katika hali ilivyo uwezekano 
wa rufaa kufanikiwa ni mkubwa sana na kaka 
yako atatumikia miaka mingine miwili jela.  

Ulinzi kwa Mashahidi Mahakamani 

Mnamo Novemba 2009, mke wangu 

alisimama mbele ya Mahakama ya Wilaya 
ambako alitoa ushahidi kwa niaba ya 
mtuhumiwa katika kesi inayomhusu jirani 
yangu, ambaye alishtakiwa kwa kosa la 
kushambulia mke wa mfanyabiashara 
tajiri, ambaye pia ni jirani yetu. Wakati wa 
kuhoji, Mwendesha Mashtaka wa Serikali 
alimchanganya mke wangu kwa maswali 
magumu na mwishowe akamtuhumu kuwa 
mwongo na aliyesaidia kosa hilo. Mke wangu 
sasa amekimbia kutoka nyumbani kwetu, 
akiogopa kuwa atakamatwa kwa ushahidi 
aliotoa. Je, kuna uwezekano wowote 
kwamba atashtakiwa? Tafadhali shauri.
24 Januari 2011

Hatufahamu kuhusu maswali aliyohojiwa 
mke wako na jinsi alivyojibu maswali hayo. 
Kwa maelezo machache uliyotupatia, 
hatuamini kama kuna chochote mke wako 
anahitaji kuwa na wasiwasi nacho. Kanuni kuu 
ya sheria ni kwamba shahidi katika mahakama 
hawezi kukamatwa au kushtakiwa kwa sababu 
ya ushahidi wowote wa kibinafsi unaotolewa, 
wala ushahidi huo hauwezi kutumiwa kama 
ushahidi dhidi ya shahidi katika kesi yoyote 
inayofuata. Sheria inatoa kinga kwa mashahidi 
kuondokana na kushtakiwa kwa misingi 
ya ushahidi wanaoutoa katika mahakama, 
isipokuwa kama kwa makusudi wametoa 
ushahidi wa uongo, ambao sio jambo 
tunaloliona hapa. Kama hakuna sababu 
nyingine zilizopelekea mke wako kuondoka, 
tuna hakika anaweza kurudi bila kukamatwa.

Kuita Mashahidi wakati wa Rufaa

Mnamo mwaka wa 2000, watatu kati 
yetu tulishtakiwa katika Mahakama ya 
Wilaya kwa makosa mawili: kuiba kama 
mtumishi wa umma na kuwa na silaha 
kinyume na sheria. Baada ya kesi kusikilizwa 
mahakama ilinikuta sina kesi ya kujibu. 
Watuhumiwa wenzangu walikutwa na 
hatia. Mkurugenzi wa Mashtaka ya Jinai 
alikata rufaa Mahakama Kuu, na Jaji aliwaita 



142 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

tena mashahidi watatu na akaita shahidi 
mmoja mpya kutoa ushahidi dhidi yangu. 
Mahakama Kuu ilitengua uamuzi wa 
kuniachia na kusema nina kesi ya kujibu na 
kuamuru niunganishwe na watuhumiwa 
wenzangu kwa ajili ya utetezi kwenye 
mahakama inayosikiliza kesi.  Je, Jaji alikuwa 
sawa na alitenda haki kusikiliza ushahidi 
mpya? Tafadhali nishauri.
24 Januari 2011

Chini ya Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai, sheria inaruhusu Mahakama Kuu 
kumuita mtu yeyote au kumuita tena shahidi 
yeyote ikiwa ushahidi wao unaonekana kuwa 
muhimu kwa uamuzi sahihi wa kesi husika. 
Mahakama Kuu pia ina mamlaka, wakati wa 
kupitia rufaa kutoka mahakama za chini, 
kuchukua ushahidi wa ziada (ikiwa ni lazima) 
yenyewe au kuagiza ushahidi huo uchukuliwe 
katika mahakama ya chini. Hata hivyo, 
Mahakama Kuu lazima irekodi sababu zake 
za kuchukua ushahidi wa ziada na haipaswi 
kutumia vibaya jambo hili na kulifanya kuwa 
shauri jipya, kuziba mapengo kwenye kesi 
ya upande wa mashtaka au kubadilisha 
hali ya kesi dhidi ya mtuhumiwa. Ushahidi 
ulioongezwa na Mahakama Kuu utachukuliwa 
kama ni ushahidi uliochukuliwa wakati kesi 
mbele ya mahakama ya chini. Kwa kuwa 
hatuna rekodi za mahakama ili tuziangalie, 
ambazo zingeweza kutusaidia kukushauri 
iwapo kama ushahidi wa ziada ulihitajika kwa 
uamuzi huo au la, tunakushauri wasiliana na 
wakili wako kwa ushauri zaidi.

Ada ya 3% katika Mahakama ya 
Biashara

Sisi ni kampuni iliyosajiliwa nchini Afrika 
Kusini ambayo inasambaza mizigo kwa 
kampuni iliyopo Tanzania. Uhusiano wetu 
na mnunuzi umeingia dosari na tunatarajia 
kuwapeleka mahakamani. Mawakili wetu 
wametujulisha kuhusu ada ya kusajili shauri 

Mahakama ya Biashara kuwa ni asilimia 3 ya 
madai ya shilingi ya Kitanzania bilioni 4 na 
wao wanataka malipo ya kisheria kwa kiasi 
sawa. Je, ada hii si nyingi? Nini wastani wa 
muda wa kukamilisha kesi katika Mahakama 
ya Biashara?
3 Januari 2011

Mahakama ya Biashara ni mahakama 
inayopendwa na jamii ya wafanyabiashara 
nchini Tanzania. Malipo ya Mahakama ya 
Biashara ni 3% kwa Shilingi za Kitanzania 
Milioni 200 ya kwanza, na 1% kwa kiasi 
kitakachozidi shilingi ya kitanzania Milioni 
200. Hivyo, kwa madai ya shilingi ya kitanzania 
bilioni 4, ada ya mahakama itakuwa shilingi 
ya kitanzania Milioni 6 ukijumlisha na shilingi 
ya kitanzania Milioni 38 jumla yake ni shilingi 
ya kitanzania Milioni 44. Kiasi cha Shilingi 
za Kitanzania Milioni 120 mlichoambiwa, ni 
dhahiri kina makosa. Hatutaki kutoa maoni 
juu ya ada za kisheria ambazo mmeambiwa, 
kwani huo ni uamuzi wa kibiashara.

Kwa sasa, Mahakama ya Biashara inachukua 
wastani wa miezi kumi na minne hadi kumi 
na sita ili kukamilisha kesi. Hata hivyo, 
inategemea utata wa jambo hilo na ikiwa 
linahusisha maombi yoyote. Mahakama ya 
Biashara inazingatia sana suala la muda katika 
kuhitimisha mashauri na haikubaliani sana na 
mbinu za ucheleweshaji kesi za mawakili. 

Pia tunapenda kuwatahadharisha 
kwamba kwa kuwa nyie sio taasisi iliyosajiliwa 
Tanzania, kuna uwezekano kwamba mdaiwa, 
akaomba dhamana kwa ajili ya gharama za 
kesi. Mtapaswa kuandaa fedha kwa ajili ya 
maombi hayo ili kuepusha kuchelewesha kesi 
ya msingi.

Hati ya Uwakilishi – Mtoaji Amekufa 

Ndugu yangu wa karibu alitoa hati ya 
uwakilishi (power of attorney) kwa wakili 
wake kufanya kwa niaba yake mauzo ya mali 
yake iliyopo Shinyanga. Kwa bahati mbaya 



Mambo Yahusuyo Wanasheria, Taratibu za Mahakama na Maadili • 143

ndugu yangu amekufa na inavyoonesha 
wakili huyo anatumia hati ya uwakilishi 
vibaya. Mamlaka hiyo inatumikaje? Je, 
mamlaka hiyo hupewa mawakili tu? Je, hati 
ya uwakilishi inapotolewa, inamaanisha pia 
kwamba mapato ya mali inayouzwa inaenda 
kwa mtu mwenye hati ya uwakilishi tu? 
3 Januari 2011

Hati ya uwakilishi (power of attorney) ni 
mamlaka inayotolewa na mtu mmoja kwenda 
kwa mwingine ili kutenda kwa niaba yake. Hati 
ya uwakilishi hufa na mtoaji, kwa mazingira ya 
hapa, ni ndugu yako. Baada ya kifo, wosia wa 
mtoaji huanza kutumika, na wakili hana haki 
na hawezi kutenda kupitia mamlaka hiyo.

Kuhusiana na mapato ya mauzo ya 
mali, ni muhimu kwako kusoma mamlaka 
hayo yameandikwaje. Hati ya uwakilishi 
inamuwezesha wakili kutenda kwa niaba 
ya mhusika (mtoaji wa hati ya uwakilishi), 
lakini haimaanishi kwamba wakili atabaki na 
kiasi kilichopatikana baada ya mauzo husika. 
Katika shughuli uliyotaja, ikiwa mkataba 
ulifanyika baada ya kifo cha ndugu yako, basi 
hati ya uwakilishi ilikuwa imeisha muda na 
mtu aliyepewa mamlaka alifanya bila nguvu 
yoyote, na mkataba wowote alioingia ni batili.

Ingawa neno ‘hati ya uwakilishi’ kwa namna 
fulani inaashiria kwamba mwanasheria 
anahusika, mamlaka haipaswi kutolewa kwa 
wakili tu.

Ufundi kisheria Mahakamani

Nilifungua maombi katika Mahakama Kuu 
ya Iringa kupata usaidizi fulani kwenye 
jambo la msingi. Ilikuwa ni maombi ya 
kuzuia benki kutaka kuuza mali yangu kwa 
kutolipa mkopo. Kwa mshangao mkubwa 
maombi hayakuwahi kusikilizwa, na 
maombi yangu yalitupwa kwa sababu za 
kiufundi. Badala ya kufungua maombi chini 
ya kifungu cha sheria cha 68, wakili wangu 
alinukuu sehemu nyingine ambapo Jaji 

alisema sio kifungu sahihi. Kwa sababu tu ya 
makosa ya namba, shauri lilitupwa. Ni haki 
ya aina gani hii? Kwa nini mahakama ilitupa 
ombi langu kwa mambo haya madogo bila 
kushughulikia suala kuu lililopo?
20 Desemba 2010

Kwa sasa inaeleweka wazi kwamba 
kutotaja ama kutaja kwa makosa kifungu cha 
sheria kinachowezesha kufungua maombi ni 
jambo linalopelekea ombi husika kutokuwa 
na uwezo wa kusikilizwa.  Hiki inaonekana 
ndicho kilichotokea kwenye kesi yako ya 
pingamizi dhidi ya benki. Baadhi ya mawakili 
wamejenga hoja kwamba sababu za kiufundi 
zisifanye shauri la msingi kutosikilizwa, kama 
unavyodai. Lakini Mahakama ya Rufaa ya 
Tanzania imeweka wazi kwenye maamuzi 
kadhaa kwamba kutaja kifungu sahihi cha 
sheria ni jambo la msingi. Na kama kifungu 
kisicho sahihi kimetajwa, basi ombi hilo husika 
la kisheria lazima litupwe. 

Katiba ya Tanzania katika Ibara ya 107 
inaunga mkono mtazamo wako kwamba 
sababu zisizo za kiufundi hazipaswi kuzuia 
mahakama kuzingatia hoja za msingi, 
ambapo katika kesi yako haijaelezwa kabisa. 
Hata hivyo, kwa kukabiliana na hili, Mahakama 
ya Rufaa imesema kuwa ni sheria hizo hizo na 
taratibu ambazo hutumiwa kuwezesha utoaji 
haki; hivyo sio sababu za kiufundi tu.

Tunashauri uwasiliane na wakili wako na 
fikiria kuwasilisha tena maombi kwa ajili ya 
kuomba zuio la mahakama.

Siku Ishirini na Moja kuwasilisha 
Utetezi.

Nililetewa wito wa kutokea mahakamani. 
Hata hivyo, sikuweza kuwasilisha utetezi 
wa maandishi ndani ya muda wa siku 21 
kama Karani wa Mahakama alivyoelekeza 
nifanye. Nifanye nini? Niongeze pia kwamba 
nimeshtakiwa kimakosa, kwani mimi ndiye 
nilipaswa kushtaki. Ninafanyaje ili niweze 
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kufungua shauri langu wakati mimi tayari 
mdaiwa?
20 Desemba 2010

Kuna tofauti kati ya wito wa kufika 
mahakamani na wito wa kuwasilisha utetezi 
wa kimaandishi. Inaonekana ulipewa wito 
wa kufika mahakamani. Sheria inasema 
kwamba endapo utapokea wito wa kuitwa 
mahakamani na kama utaelekezwa na 
mahakama, unatakiwa kabla au wakati wa 
kusikiliza shauri kwa mara ya kwanza au kwa 
wakati ambao mahakama inaweza kuruhusu, 
uwasilishe utetezi wa kesi yako. Hatuna 
uhakika kuhusu wito wako ulivyosema, lakini 
ikiwa tu ni wito wa kutokea mahakamani, na 
ikiwa hakuna amri nyingine ya kuwasilisha 
utetezi imetolewa, basi bado upo ndani ya 
muda.  

Kama wito ulikuwa ni kwa ajili kuwasilisha 
utetezi wa maandishi, sheria ipo wazi kwamba 
unapaswa kufanya hivyo ndani ya siku 
ishirini na moja kuanzia siku ya kupokea wito. 
Unahesabu siku ishirini na moja kuanzia siku 
uliyopokea wito, na endapo siku ishirini na 
moja zinaishia siku za mwishoni mwa juma, 
basi Jumatatu inayofuatia huchukuliwa kama 
siku ya ishirini na moja. Pia endapo siku ya 
ishirini na moja ni sikukuu ya kitaifa, basi siku 
inayofuata ya kazi itachukuliwa kama siku ya 
ishirini na moja. 

Unapaswa kuelewa aina ya wito uliopokea 
na tafuta mwanasheria wa kukushauri. 
Kama muda umeisha, unapaswa kuwasilisha 
maombi mahakamani ili kuongezewa muda 
kwa kuelezea sababu zilizokufanya uchelewe. 
Na endapo una madai dhidi ya mleta maombi, 
unapaswa kuyajumlisha katika utetezi wako 
kama madai kinzani. Itakua vema kama 
utalishughulikia suala hili kwa haraka bila 
kupoteza muda zaidi.

Mdhamini ameamuriwa kulipa 
Gharama

Miaka miwili iliyopita, mjomba wangu 

alishtakiwa kwa kuiba gari na kesi 
ilifunguliwa mbele ya Mahakama ya Wilaya 
ya Mtwara. Mjomba wangu alikanusha 
mashtaka dhidi yake na dhamana ilitolewa. 
Nilikuwa mdhamini wake na nilisaini 
dhamana ya Shilingi za Kitanzania 500,000. 
Mojawapo ya siku ya shauri, mjomba wangu 
hakuweza kutokea, kwani alikuwa ameenda 
Mwanza kumuuguza mama yake aliyekuwa 
mgonjwa. Nilikwenda mahakamani na 
kumjulisha Hakimu lakini aliniamuru 
kulipa Shilingi za Kitanzania 150,000 kama 
gharama kwa shahidi kutoka Dar es Salaam 
na Shilingi za Kitanzania 40,000 kwa shahidi 
kutoka Masasi. Ili kuepuka kupelekwa jela, 
nililipa. Je, hii ilikuwa amri ya haki?
6 Desemba 2012

Kama unachosema ni kweli na mjomba 
wako hajajihusisha na mbinu za kuchelewesha 
kesi kwa makusudi, na kwamba mama yake 
alikuwa mgonjwa sana siku ya kusikilizwa kesi, 
hatuoni sababu ya msingi kwenye amri hiyo 
iliyotolewa na Hakimu anayesikiliza kesi. 

Kukosekana kwa mshtakiwa kulikuwa 
kunasababishwa na mambo nje ya uwezo 
wake, ambayo wewe pia usingeweza fanya 
lolote. Hivyo, si haki kwa wewe kulipia 
gharama za mashahidi wa upande wa 
mashtaka bila kujali walisafiri toka wapi. Una 
uhuru wa kukata rufaa Mahakama Kuu ili 
itengue maamuzi hayo. Mshauri wako wa 
kisheria anaweza kukuongoza zaidi. 

Hati ya Kukamatwa kwa suala la Kodi

Kwa takribani zaidi miaka minne tumekuwa 
na changamoto na Bodi ya Rufaa ya Kodi ya 
Mapato inayohusiana na Kodi ya Ongezeko 
la Thamani ya kiasi kikubwa cha fedha. Kesi 
hiyo ilikuwa ikiendelea kwa muda mrefu 
hadi wiki chache zilizopita wakati Bodi ya 
Rufaa ya Kodi ya Mapato ilipotoa hati ya 
kukamatwa kwangu kama Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa kampuni ya 
warufani. Hili halikunishangaza tu, lakini pia 
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limeharibu sana sifa yangu. Je, Bodi ya Rufaa 
inaweza kuamuru kukamatwa kwangu, 
na kama ni hivyo, nifanye nini ili kuepuka? 
Kwa taarifa tu, mimi ni mwekezaji na nina 
uwekezaji katika nchi ishirini za Kiafrika 
ikiwa ni pamoja na Tanzania. Je, kunaweza 
kuwa na upendeleo kwa wawekezaji kama 
mimi?
29 Novemba 2010

Kuwa mwekezaji katika nchi ishirini za 
Kiafrika hakukuondolei wajibu wa kulipa 
kodi. Hata makampuni yenye uwekezaji 
duniani kote hulipa kodi nchini Tanzania. 
Hiyo sio sababu ya msingi ya kushinda rufaa, 
na hakuna uwezekano wa wewe au kampuni 
yako kupata upendeleo.

Tunapenda kukujulisha kwamba sio 
kawaida kwa kesi kwenda kwa muda mrefu 
hivyo katika Bodi ya Rufaa ya Kodi ya Mapato, 
kwa kawaida hufanyika haraka sana. Tunataraji 
hujachanganya kati ya Bodi ya Rufaa ya Kodi ya 
Mapato na Baraza la Rufaa la Kodi ya Mapato, 
ambacho ni chombo cha rufaa kutoka kwenye 
Bodi ya Rufaa ya Kodi ya Mapato.

Kutokana na swali lako, hati hii ya 
kukamatwa inawezekana ilitolewa kwa 
sababu haukutokea kama shahidi kwenye 
Bodi ya Rufaa. Kanuni ya 13 ya Kanuni za Bodi 
ya Rufaa za Kodi ya Mapato inasema kwamba 
mtu ambaye amepewa wito wa kutokea 
mbele ya Bodi na akashindwa kuzingatia 
wito huo bila sababu za msingi anafanya 
kosa chini ya Kanuni hizo. Pia inaongezea 
kwamba wakati mtu ambaye amepewa wito 
wa kutokea mbele ya Bodi kama shahidi na 
hajazingatia wito huo, Bodi inaweza kutoa 
hati ya kukamatwa ili kuhakikisha uwepo 
wa mtu huyo kabla ya Bodi kukaa katika 
tarehe, wakati na mahali palipotajwa kwenye 
hati husika. Wanasheria wako wanapaswa 
kushughulikia suala hili mara moja kabla ya 
kukamatwa - unaweza ukawaeleza sababu 
kwa nini ulishindwa kuonekana mbele ya 
Bodi. Tafadhali tambua kwamba Serikali 

(Tanzania), kama serikali zingine, inachukulia 
kwa uzito sana kazi za Bodi ya Rufaa, kwa 
sababu ni mhimili huu ambao unashughulikia 
kipengele muhimu cha mapato ya Serikali 
kupitia ukusanyaji wa kodi.

Kiziwi kama Shahidi (Shahidi Kiziwi)

Mimi ni mwanafunzi wa sheria ambaye 
nimekuwa nahudhuria kesi mbalimbali 
jijini Arusha. Hivi karibuni kulikuwa na kesi 
ambayo upande wa mashtaka ulileta shahidi 
ambaye alikuwa kiziwi na bubu. Bila chembe 
ya shaka Jaji alikataa ushahidi. Kiuhalisia 
yule bubu na kiziwi alikuwa shahidi muhimu 
sana, kwani alikuwa katika eneo uhalifu 
ulipotokea. Je, unafikiri Jaji alikuwa sahihi? 
Je, huu sio ubaguzi?
15 Novemba 2010

Sheria ipo wazi kwamba mtu asiyeweza 
kuzungumza anaweza kutoa ushahidi kwa 
namna nyingine yoyote ambayo anaweza 
kuifanya ambayo ni sahihi, kama kwa kuandika 
au lugha ya ishara, ikiwa inaweza kuandikwa 
au kufanywa mahakamani. Mtu ambaye ni 
bubu na kiziwi sio shahidi asiyetakiwa kama 
anao uwezo wa kuelewa maana ya kiapo, na 
kama uelewa wake unaweza kutafsiriwa na 
kupokekelewa kutoka kwake kwa njia ya lugha 
ya ishara. Anaweza kuchunguzwa kupitia kwa 
mkalimani aliyeapa ambaye anaelewa lugha 
ya ishara. Kwa maoni yetu, kama mkalimani 
alikuwepo, hatuoni mantiki ya Jaji kukataa 
ushahidi.

Mahakama kuandaa Mikataba 

Mara kadhaa nimeshuhudia jinsi watu 
wanavyopambana mahakamani ili kupata 
tafsiri sahihi ya mikataba. Kwa nini twende 
mahakamani kunapokuwa na matatizo? 
Hatuwezi kuifanya mahakama iwe inaandaa 
mikataba ili kuondoa haja ya kwenda 
mahakamani? Uandaaji wa mikataba sio 
mbinu ya wanasheria kujipatia pesa? 
1 Novemba 2010
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Mawazo yako ni mazuri kwa nadharia, 
lakini hayawezekani kivitendo.  Mahakama 
inaongozwa na mtu aitwaye Jaji, ambaye 
pia ni mtaalamu katika sheria. Mahakama 
haziendeshwi na Mungu na wala kalamu 
ya jaji si kalamu ya Mungu. Kwa hiyo, kwa 
kuwa majaji ni watu kama walivyo mawakili, 
hata kama mahakama zikiandaa mikataba 
migogoro itabaki pale pale. Mtu hawezi 
kwenda mahakama ili kupata mikataba 
iliyoandaliwa kwani kazi ya mahakama ni 
kutafsiri sheria. Itakuwaje, ikiwa mkataba 
ulioandaliwa na Mahakama utakuwa na 
mgogoro? Nani atasimamia shauri? Kwa 
sababu tu mkataba umeandaliwa na 
mahakama haimaanishi kuwa hakutakuwa 
na mgogoro. Dunia nzima kuna kilio kwamba 
mahakama zimekuwa nyoronyoro katika 
uendeshaji kesi, jaribu kufikiria utendaji wa 
mahakama iwapo itakuwa ni lazima kwa 
mahakama kuandaa mikataba.

Kuandaa mkataba kunahusisha ujuzi 
mkubwa wa kitaalamu; wanasheria 
wanajitahidi kuzuia kutokea kwa mambo 
yasiyotarajiwa, hata hivyo bado kuna matukio 
ambayo wanasheria hawawezi kutarajia, 
wakati wa kuiandaa mikataba hiyo.

Maoni yako juu ya uandaaji wa mikataba 
kuwa ni njia ya wanasheria kujipatia pesa si 
sawa. Matatizo mengi hutokea kwa sababu 
watu wanasubiri muda mrefu kabla ya 
kushauriana na mawakili wao. Msemo mmoja 
wa Kiswahili unasema “usipoziba ufa utajenga 
ukuta”- unafunga mjadala wote.

Kuhudhuria Kituo cha Polisi wakati wa 
kusubiri Kesi

Mnamo Julai 2010, nilikamatwa na polisi 
kwa madai ya kwamba nilihusika katika 
kuvunja na kuingia katika nyumba ya mtu. 
Nilishtakiwa katika Mahakama ya Wilaya 
na nilipata dhamana. Wakati  nasubiri kesi 
hiyo, niliitwa tena kwenye kituo cha polisi 
kwa ajili ya mahojiano zaidi. Je, hii ni sahihi 
kiutaratibu? Ninawezaje kuzuia hili?
1 Novemba 2010

Labda kama umeitwa kwenda kituo cha 
polisi kwa ajili ya tukio tofauti, kitu ambacho 
kinaonekana siyo, hivyo kuna uwezekano 
kitendo cha kukuita tena polisi, wakati kesi 
inaendelea mahakamani, kilikuwa kinyume 
cha sheria. Kitendo cha polisi ni cha kutia 
shaka kwa sababu mara mtuhumiwa 
akipelekwa mahakamani, anakuwa chini ya 
mamlaka ya mahakama; mamlaka ya polisi 
kuwaita au kukamata watu chini ya sheria ina 
maana ya kukabiliana na wahalifu kabla ya 
kesi zao kupelekwa mahakamani. Katika hali 
kama yako, polisi inaweza tu kushughulika 
na mtuhumiwa kwa idhini ya mahakama, 
ambayo mara chache sana hutolewa. Kwa hali 
ilivyo, tunakushauri kutoa ripoti mahakamani 
haraka, kwa hatua stahiki. Vinginevyo, 
unaweza kulalamika moja kwa moja kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Jinai ili aingilie 
kati.

Uendeshaji wa Kesi kwa Siri

Mimi ni msichana wa miaka 21 ninasoma 
shule ya sekondari Dar es Salaam. Binti 
wa jirani yetu ambaye ni rafiki yangu na 
tunasoma wote darasa moja usiku mmoja 
alibakwa wakati ameenda kibandani 
kununua maji. Kwa bahati nzuri mtuhumiwa 
alikamatwa na kushtakiwa Mahakama 
ya Wilaya. Tulihudhuria mahakamani kila 
siku kesi ilipokuwa ikiitwa. Hata hivyo, 
mashahidi walipoanza kutoa ushahidi wao 
tuliamuriwa na mahakama kutoka nje ya 
chumba cha mahakama. Je hii ni haki? 
Tulitaka kushuhudia taratibu za uendeshaji 
wa mahakama toka mwanzo mpaka mwisho 
kuhakikisha kuwa haki inatendeka. Je, sio 
haki yetu kushuhudia mwenendo wa kesi 
mahakamani? Je, hudhani kuwa Hakimu 
alipanga kumpendelea mtuhumiwa, hivyo 
kutaka uendeshaji wa kesi uwe wa siri?
1 Novemba 2010

Kimsingi, kila mtu ana haki ya kuwepo 
mahakamani kama kuna nafasi ya kutosha 
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kuweza kuwatosheleza wote na hakuna 
usumbufu wowote wakati wa uendeshaji kesi. 
Ni kawaida hata hivyo kama kesi inahusiana 
na mambo ya aibu inapoitwa, sheria 
inaelekeza wanawake na watoto kutoka nje 
ya mahakama, ila kama kuna mtu mzima wa 
kike atasisitiza kuwepo wakati kesi ikisikilizwa, 
hakuna nguvu itakayoweza kuzuia uwepo 
wake. Inaelezwa wazi kwenye sheria zetu, 
Sheria ya Makosa ya Kujamiiana na Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai kuwa 
kwenye kesi za ubakaji au shahidi mwenye 
umri chini ya miaka 16 ameitwa kwenye 
kesi inayohusiana na kosa la kiheshima au 
kimaadili, mahakama inaweza ikatoa amri ya 
kuwaondoa watu wote isipokuwa wajumbe 
au maafisa wa mahakama au wahusika 
kwenye kesi au wanasheria wao. Hata hivyo 
hii haiwezi kuzuia mashahidi kuitwa kutoa 
ushahidi. Tafadhali elewa kwamba hatua 
iliyochukuliwa na mahakama ni ya kawaida 
kwa kesi za aina hii kwa hiyo hakuna kitu cha 
kuhofia labda kama una ushahidi wa kutosha 
kuthibitisha tuhuma za upendeleo. Zaidi ya 
hayo ikiwa upo kwenye orodha ya mashahidi 
unaweza kuitwa kwenda kutoa ushahidi.

Kuzuiwa kufanya Usuluhishi nje ya 
Tanzania 

Mmoja wa mbia wa ndani ninayeingia 
nae kwenye mkataba, ameniambia kuwa 
kutokana na sheria za ndani, usuluhishi 
wowote lazima ufanyike Tanzania. Hili 
halijanishangaza kwa sababu ya historia ya 
kijamaa ya nchi, lakini je, kuna uwezekano 
ukabadilika?
25 Oktoba 2010

Tunashangaa kusikia hili. Hatuna uhakika 
wa sheria inayokuzuia wewe kuchagua 
jukwaa la usuluhishi nje ya nchi. Upande 
mwingine labda anataka kujaribu kupunguza 
gharama kwani kufanya usuluhishi nje ya nchi 
ni gharama sana. Kama upande mwingine 

unakudanganya kuhusu usuluhishi, unatakiwa 
kusoma mkataba wote na kujua ni kitu gani 
kingine hujakigundua.

Kushindwa kuuliza kama Kaolewa  

Desemba mwaka 2008, nilishtakiwa 
Mahakama ya Mwanzo kwa ajili ya fidia 
kwa kosa la ugoni, ingawa nilitoa ushahidi 
wa kujitosheleza kuwa nilikuwa sifahamu 
kama mwanamke ambaye nimetuhumiwa 
naye kufanya mapenzi alikuwa ni mke  halali 
wa mlalamikaji. Kiukweli kabla sijaanzisha 
mahusiano huyu mwanamke aliniambia 
kuwa hajafunga ndoa kitu ambacho 
niliamini ni kweli. Nauliza kama Hakimu 
aliyeendesha kesi ametenda haki kuamua 
kama alivyoamua, na ukizingatia matendo 
yake wakati wa kesi. Wakati kesi ikiendelea 
hakurekodi ushahidi wangu na muda 
mwingine aliniingilia wakati natoa ushahidi 
wangu. Je, kuna njia yoyote naweza kupinga 
kilichoamuriwa na mahakama, ukizingatia 
kwamba baada ya kutolewa hukumu 
niliamuriwa kulipa shilingi ya Kitanzania 
150,000/= kwa mdai, ambapo nilitimiza 
mara moja? 
11 Oktoba 2010

Barua yako inasema kwamba unahisi 
kesi yako haikuendeshwa vizuri. Bila kupitia 
kumbukumbu za mahakama, hatuwezi 
kutoa maoni yetu kama tuhuma zako dhidi 
ya Hakimu ni za kweli au la. Hata hivyo mara 
nyingi ni vigumu kushutumu kumbukumbu 
za mahakama endapo mlalamikaji alikuwa na 
haki ya kumuuliza Hakimu au Jaji kumsomea 
ushahidi wake na akashindwa kuitumia haki 
yake. Inaonekana hukuitumia hii haki.

Kuhusu uzito wa ushahidi wako, vile vile 
hatuwezi kutoa maoni yetu kwa sababu 
hatuji ni ushahidi upi ulioutoa, wala uzito 
wa ushahidi wa mlalamikaji. Hii ikiwa ni 
kesi ya madai, ushahidi kwa mujibu wa 
sheria unapimwa kutokana na mizania 
ya uwezekano (balance of probabilities). 
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Inaonekana ushahidi wa mpinzani wako 
umeuzidi wa kwako. Tunakushauri uendelee 
na utaratibu wa kukata rufaa. Tunapendekeza 
utafute ushauri wa mwanasheria.

Hakimu kuingilia mamlaka ya 
Mwendesha Mashtaka 

Kaka yangu alishtakiwa na baadae kutiwa 
hatiani kwa makosa ya kuvunja duka na 
kuiba. Sakata lilianza pale alipokutwa na 
bidhaa zilizoibiwa, na kuitwa kama shahidi 
upande wa Jamhuri. Wakati anatoa ushahidi 
wake dhidi ya mtuhumiwa, Hakimu alitoa 
amri kwamba na kaka yangu naye aongezwe 
kwenye hati ya mashtaka, sambamba na 
mtuhumiwa sababu Hakimu aliamini kabisa 
kuwa kaka yangu ana mchango kwenye 
uhalifu huo. Je hii ni haki? Je Hakimu ana 
mamlaka hayo?
4 Oktoba 2010

Ikiwa kama usemayo ni kweli, kaka 
yako aliongezwa kimakosa kwenye hati ya 
mashtaka hivyo alitiwa hatiani kimakosa. 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai inaipa 
mamlaka mahakama kurekebisha hati ya 
mashtaka kama ina makosa kwenye muundo 
au maudhui. Sheria haiipi mahakama nguvu ya 
kuingilia mamlaka ya Mwendesha Mashtaka 
na kuamuru kwamba mtu ajumuishwe 
kwenye hati ya mashtaka. Kwenye kesi yako 
mahakama imejiongoza vibaya. Una haki 
zote za kukata rufaa, ni matumaini yetu kuwa 
upo ndani ya muda unaotakiwa na sheria wa 
kukata rufaa Mahakama Kuu ya Tanzania.

Utekelezaji wa Amri ya kuachia Ardhi

Mnamo mwaka 2005, nilishinda kesi dhidi 
ya mtu ambaye nilimshtaki Mahakama Kuu 
ya Tanzania kwa kigezo cha umiliki wa ardhi 
iliyotelekezwa kwenye kipande changu cha 
ardhi. Mtu huyo alifariki miaka michache 
iliyopita. Mazingira ya kesi yapo hivi, 
marehemu alijenga nyumba kwenye ardhi 

hiyo na kuipangisha kwa familia nyingine. 
Mwaka jana, baada ya kushinda kesi yangu, 
niliwasilisha maombi ya utekelezwaji wa 
hukumu kwa ajili ya kuchukua eneo langu, 
lakini ombi langu lilikwama kwa sababu 
waliokuwa wanaishi kwenye nyumba 
hiyo waliweka pingamizi, wakidai kuwa 
ni wamiliki, na walinunua eneo hilo kwa 
marehemu. Jaji alikubaliana na pingamizi 
hilo licha ya kuwa kuna hukumu dhidi ya 
marehemu. Je, maamuzi ya Jaji yapo sahihi? 
Jaji anawezaje kufanya makosa?
27 Septemba 2010

Kwa maelezo uliyotupatia hayatoi 
ufafanuzi wa kina juu ya pingamizi lililowekwa 
na mpinzani wako, kutufanya sisi kuelewa 
kwa nini Jaji alifanya maamuzi hayo. Hata 
hivyo, kwa muonekano wa kisheria, tunaweza 
kusema kwamba, kuhusiana na wewe na 
hao walioweka pingamizi, hakuna sababu 
ya kulifanya ombi lako la kumiliki ardhi 
yako kuwa la kukazia hukumu uliyopata 
dhidi ya marehemu. Ushindi wako dhidi ya 
marehemu ulikuwa mzuri dhidi ya marehemu 
na mtu yoyote anayedai kupitia kwake. 
Kiukweli, waweka pingamizi hawadai kupitia 
marehemu. Wanadai kuwa ni wamiliki halali 
wa ardhi hiyo. Mahakama haiwezi kwa msingi 
wa hukumu pekee, kutoa amri ya kuachia 
eneo dhidi ya waweka pingamizi. Kutokana na 
maelezo, maoni yetu ni kwamba Jaji alikuwa 
sahihi kukubaliana na pingamizi. Ni bahati 
mbaya kwako, ila unapaswa kufungua kesi ya 
uvamizi dhidi ya waweka pingamizi.

Pia umeuliza, inawezekanaje Jaji kufanya 
makosa? Jaji sio malaika wala mtenda miujiza. 
Ni mtu wa kawaida kama wewe na sisi. Kuna 
kesi nyingi ambazo majaji wamekosea - 
baadhi ya makosa ni yamewaaibisha baadhi 
ya majaji wakongwe, sio tu kwa Tanzania, 
bali duniani kote. Hii ndo sababu ya kuwa na 
utaratibu wa kukataa rufaa kuhakikisha kuwa 
haki inapatikana.    
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Thamani ya Ushahidi wa Ndugu wa 
Mlalamikaji

Mwaka 2007, kaka yangu mkubwa 
alishutumiwa kwa shambulio la kutaka 
kusababisha majeraha makubwa ya 
mwili, na tukio hilo liliripotiwa kituo cha 
polisi na mama wa mlalamikaji. Kesi hiyo 
ililetwa mbele ya Hakimu wa Wilaya ya 
Mbeya, ambapo kesi ilisikilizwa, na akatiwa 
hatiani na kupewa adhabu ya kifungo cha 
gerezani. Wakati wa usikilizaji wa kesi, 
upande wa mashtaka ulileta mashahidi 
watano kuthibitisha kesi yao. Hata hivyo, 
mashahidi wanne wa upande wa mashtaka 
ambapo ndimo hatia ilizingatiwa, walikuwa 
ni ndugu wa mlalamikaji. Kwa dhati kabisa 
nasema kuwa, kaka yangu hakufanya 
kosa analotuhumiwa nalo na mahakama 
haikutakiwa kummkuta na hatia, kama 
isingekubaliana na ushahidi wa ndugu wa 
mlalamikaji, ambao kwa hakika ulikuwa sio 
wa kweli.  Je, ushahidi wa ndugu una thamani 
gani kisheria? Je mahakama inaweza kumtia 
hatiani mtuhumiwa kwa ushahidi wa ndugu 
pekee na nafasi ya mafanikio kwenye rufaa 
ikoje? Kaka yangu alikata rufaa Mahakama 
Kuu toka mwaka 2008 mpaka sasa rufaa 
yake haijasikilizwa. Karani wa mahakama 
ameshidwa kutoa majibu uhakika wa tarehe 
ya rufaa. Je, hakuna uwezekano kuwa ndugu 
wa mlalamikaji ndio wanaofanya michezo 
michafu dhidi ya kaka yangu? Tafadhali 
nishauri juu ya hatua sahihi za kuchukua.
13 Septemba 2010

Kutokana na maelezo yako, hoja yako 
ya msingi ni iwapo ndugu wa mlalamikaji 
wanaweza kutoa ushahidi kwa niaba yake. 
Sheria ya Ushahidi ipo wazi kwamba kila 
mtu ana uwezo wa kutoa ushahidi labda 
kama mahakama imeona kuwa hana uwezo 
wa kuelewa maswali yaliyoelekezwa kwake 
au hawezi kutoa majibu sahihi ya maswali 
kutokana na sababu ya umri (miaka 14 au chini 
ya), ugonjwa (wa mwili au akili) au sababu 

nyingine. Hakuna kanuni za mazoea au sheria 
ambayo inataka ushahidi wa ndugu ukataliwe 
moja kwa moja. Kukosekana kwa vigezo 
tofauti na vilivyotajwa hapo juu, ushahidi 
wa ndugu ni bora kama ulivyo ushahidi 
wa mtu mwingine, na mahakama inaweza 
ikautegemea huo tu kumtia mtu hatiani. 
Hata hivyo, kama shahidi huyo akionekana 
anapendelea au haaminiki, mahakama 
itapokea ushahidi huo kwa tahadhari na 
itajipa onyo kabla ya kuzingatia ushahidi 
huo wakati wa kumtia mtu hatiani. Kwenye 
mazingira hayo, Mahakama itahitaji ushahidi 
mwingine kwa ajili ya kuthibitisha. Wakili wa 
utetezi nae huwa na jukumu la msingi katika 
kuisaidia mahakama kufikia uamuzi wa haki.

Kuhusiana na nafasi ya mafanikio ya rufaa 
ya kaka yako, itategemea zaidi na ushahidi 
uliopo kwenye kumbukumbu za mahakama. 
Mahakama ya Rufaa itachunguza ushahidi na 
kuamua kama kesi ilithibitishwa kwa viwango 
vinavyotakiwa na sheria, ambapo kwa 
mazingira ya hii kesi ni kuthibitisha pasipo na 
mashaka. Ni jukumu la upande wa mashtaka 
kuthibitisha kesi pasipo na mashaka, na 
endapo upande wa utetezi wakiweza hata 
kwa kiasi kidogo kuonesha mashaka kwenye 
mawazo ya Hakimu au Jaji kadri itakavyokuwa, 
Hakimu au Jaji atamuachia huru mtuhumiwa. 
Kuwa rufaa ipo Mahakama Kuu unashauriwa 
uwasiliane na Msajili wa Mahakama Kuu 
katika kanda husika ambaye atakutaarifu kwa 
nini rufaa ya kaka yako bado haijasikilizwa. 
Kunaweza kuwa na sababu mbalimbali za 
kuchelewa huko.

Ushahidi mpya kwenye Mahakama ya 
Rufaa     

Nimekuwa nikiendesha kesi Mahakama Kuu 
kwa muda wa miaka nane. Kesi kwa sasa 
imeisha na nimekataa rufaa. Kuna sehemu 
ya ushahidi ambao haukutolewa kwenye 
Mahakama Kuu ambao nimemuomba 
mwanasheria wangu auwasilishe. Hata hivyo 
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amekataa kwa kusema kuwa Mahakama 
ya Rufaa haikubali kuongeza ushahidi wa 
ziada. Je hii ni sawa?
30 Agosti 2010

Sheria na Kanuni za Mwenendo wa 
Madai (Sura ya 33 Marejeo ya Mwaka 2002) 
inasomeka kama ifuatavyo; ‘wahusika 
katika rufaa hawaruhusiwi kutoa ushahidi 
wowote wa ziada kwa maneno au nyaraka, 
mahakamani. Lakini iwapo mahakama 
ambayo maamuzi yake yamekatiwa rufaa 
ilikataa kupokea ushahidi ambao ulitakiwa 
upokelewe; au mahakama ikitaka nyaraka 
yoyote kutolewa au shahidi yoyote kuhojiwa ili 
kuisaidia kutoa maamuzi, au sababu nyingine 
yoyote ya msingi, mahakama inaweza 
kuruhusu ushahidi huo au nyaraka kutolewa 
au shahidi kuhojiwa.’

Sio sahihi kwamba unakataliwa kutoa 
ushahidi wa ziada. Kwa bahati mbaya 
tunashindwa kukuongoza vizuri kwani hatuna 
uhakika ushahidi huo ni upi na kwa nini 
haukutolewa mahakamani. Wanasheria wako 
wanatakiwa kufanya maamuzi sahihi.

Mahakama haijiheshimu

Mimi ni mfanyakazi wa benki mwenye 
uzoefu wa miaka ishirini na tano na 
nimekuwa nikifanya kazi Tanzania kwa 
takribani mwaka mmoja na nusu sasa. Kwa 
uzoefu wangu nchini Tanzania nimegundua 
kwamba mahakama za Tanzania zina 
wahurumia wakopaji wanaoshindwa 
kurejesha mikopo. Mahakama hazionekani 
kutambua ukweli kwamba mkopaji 
amechukua fedha toka benki. Wanasheria 
wa Tanzania wanawatetea wakopaji 
utadhani hawakuchukua fedha hizo benki. 
Je, unawezaje kushtaki kwa ufanisi nchini 
Tanzania? Je, ni fidia zipi nyingine benki 
inazo?
30 Agosti 2010

Kuna watu wengi wanakiuka masharti 

ya mikopo kwenye soko la sasa – maoni 
yako ni sahihi. Hata hivyo tukukumbushe 
kuwa katika miaka kumi na moja ya uwepo 
wa Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara, 
mabenki yamefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
sana kushinda kesi zao za madai. Ni mahakama 
sahihi kwa mabenki kwani imekuwa ikitoa 
matokeo mazuri.

Hata hivyo, wakati mwingine benki ni 
za kulaumiwa. Kwa mfano mikopo yenye 
dhamana iliyotolewa na asiye mkopaji (third 
party), benki nyingi kwa miaka kadhaa 
iliyopita zimeathirika kwa sababu walisahau 
kupata ridhaa ya mke, kwa kuruhusu mali, 
hasa mali ya ndoa, kuwekwa kama dhamana 
bila ridhaa hiyo. Benki pia zimeshidwa kufanya 
upembuzi yakinifu na nyingi hutoa fedha 
kabla ya kukamilika kwa dhamana. 

Hatuamini kwamba mahakama ni ya 
kulaumiwa pekee. Benki zina mtindo wa 
kulaumu mahakama, labda kwa ajili ya 
kuzifurahisha bodi za wakurugenzi wake.   

Tukirudi kwenye swali lako juu ya fidia 
zingine zilizopo; tafadhali tambua kuwa sheria 
ni kali sana kwa wakopaji. Sheria inaruhusu 
benki kuuza mali iliyowekwa rehani baada 
ya kutoa taarifa ya siku sitini bila ya kwenda 
mahakamani. Unatakiwa ufahamu kuwa 
hakuna sheria inaweza kuwa mbadala kwa 
benki katika kufanya upembuzi yakinifu kabla 
ya kutoa mkopo. Soko lililopo lina changamoto 
lakini lina mwelekeo mzuri. Tuna imani kuwa 
benki yako sio moja kati ya zile zilizojiingiza 
kwenye kutoa mikopo bila ya kujihakikishia 
ukamilifu wa dhamana - benki mara nyingi 
hujitetea yenyewe kwa kudai wateja waliwapa 
shinikizo kubwa na hivyo wakaamua kutoa 
mkopo.

Jaji alimkejeli Mwanasheria wangu

Nilifungua shauri Mahakama Kuu 
mkoani Mwanza na nilipoteza kesi hiyo. 
Mwanasheria wangu aliniambia kuwa 
wakati hukumu ikitolewa Jaji alimkejeli, 
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ikionesha wazi upendeleo. Amefanya kejeli, 
kwa lengo la kumdhalilisha mwanasheria 
wangu, kitu ambacho kipo wazi kabisa 
kwenye hukumu. Nifanyeje?
23 Agosti 2010	

Pamoja na mambo mengine, hukumu 
hujumuisha maelezo ya pande zote kwenye 
kesi, muhtasari wa ushahidi uliotolewa na 
mashahidi, sababu za uamuzi na uamuzi 
wenyewe. Hatujasoma hukumu, lakini kwa 
sababu tu Jaji katumia vichekesho, kitu 
ambacho majaji hufanya wakati mwingine, 
haimaanishi kuwa alikuwa na upendeleo.

Kila Jaji ana aina yake ya uandishi – 
wengine wana uandishi wa moja kwa moja; na 
wengine huandika kwa dhihaka na ucheshi. 
Tumesoma hukumu za majaji kwenye nchi 
za Magharibi ambao huandika hukumu kwa 
mtindo wa mashairi. Kama Jaji ameamua 
hoja iliyopo mbele yake, hatuoni sababu ya 
msingi kwa mwanasheria wako kulalamika. 
Inawezekana analalamika kuhusu Jaji kwa 
kuwa ameshindwa kesi.

Badala ya kuangalia mambo yasiyo na 
maana, angalia makosa muhimu ya kimantiki 
au kisheria kwenye hukumu na ukate rufaa.

Masuala ambayo yanaweza kupelekwa 
Mahakama ya Biashara 

Msingi wa suala langu unatokana na shughuli 
niliyojiingiza, ya kusambaza vipuri kwenye 
kampuni inayojishughulisha na kilimo. 
Sijalipwa kwa maelezo kuwa nilisambaza 
vipuri vilivyo chini ya viwango, madai 
ambayo naamini hayana msingi wowote. 
Nataka kufungua kesi katika Mahakama Kuu 
Kitengo cha Biashara jijini Dar es Salaam, 
lakini nimepewa taarifa na wanasheria kuwa 
sitaweza kufungua kesi katika mahakama hii 
kwa sababu mgogoro huu si wa kibiashara, 
kwa kuwa mimi ni mtu binafsi. Ingawa nakiri 
kuwa sikuwahi kufanya biashara kama 
kampuni, lakini sielewi sababu ya msingi 

inayonifanya nisikubaliwe. Je, kuna fidia 
naweza pata?
23 Agosti 2010

Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara 
imethibitisha kuwa na ufanisi wa hali ya juu 
na tunaelewa kwa nini unataka kufungua kesi 
huko.

Chini ya sheria, kesi ya biashara ni ile 
inayohusisha mambo muhimu ya biashara, 
ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa biashara 
au taasisi ya kibiashara, usimamizi wa 
biashara au taasisi ya kibiashara, uhusiano 
wa kimkataba wa biashara kati ya biashara 
au taasisi ya kibiashara na taasisi nyingine au 
watu wengine nje ya uhusiano huo, wajibu 
wa kibiashara au taasisi ya kibiashara au kazi 
zake zinatokana na biashara au shughuli za 
kibiashara, urekebishaji au malipo ya mkopo 
wa biashara au kwenye biashara au taasisi 
ya kibiashara au mtu, kuhuisha au kufilisika 
kwa biashara au taasisi ya kibiashara au 
watu, utekelezaji wa tuzo ya Mahakama ya 
Hakimu Mkazi au baraza lenye mamlaka 
iliyoanzishwa kutokana na mikataba au 
makubaliano ya pamoja kusaidiana ambayo 
Tanzania imeridhia na kuwa sehemu ya sheria 
ya Tanzania, utekelezaji wa tuzo ya usuluhishi, 
mashtaka yanayohusiana na sheria za 
baharini,  na mashtaka ya usuluhishi.

Maana ya suala la kibiashara ni pana sana 
na tunashidwa kuelewa kwa nini suala lako, 
kwa mujibu wa wanasheria wako, lishindikane 
kuainishwa kwenye moja kati ya makundi 
hapo juu. Labda kama kiasi kinachodaiwa kipo 
chini ya kiwango cha kimamlaka ya Mahakama 
Kuu, Kitengo cha Biashara, tunashindwa 
kuelewa kwa nini ushidwe kufungua kesi yako 
hapo. Unaweza kutafuta msaada mwingine 
wa kisheria.

Kutumia vibaya Madaraka ya Polisi           

Kwa miezi minne iliyopita nimekuwa 
nikikamatwa kwa kipindi cha zaidi ya mara 
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tano na afisa mmoja wa polisi wa kituo 
kimoja cha polisi jirani kwa madai dhaifu 
na ya usumbufu ya jirani yangu, ambaye 
hajaolewa na ni mfanyabiashara tajiri. 
Hakujawahi kuwa na mashtaka yoyote 
dhidi yangu baadala yake nimeishia 
kutumia muda wa usiku kituo cha polisi. 
Sasa nimegundua kuwa huyo mwanamke 
ana uhusiano wa karibu na afisa mmoja 
wa polisi hapo kituoni. Nawezaje kuzuia 
huu ukamataji? Je, naweza kupata amri ya 
mahakama kuzuia polisi kunikamata?
9 Agosti 2010	

Hujatuhabarisha kuhusu chanzo cha 
mgogoro kati yako na huyo mwanamke. Ni 
lazima kutakua na kitu kwenye malalamiko 
yake yanayoleta msuguano huu. Itakuwa ni 
wazo zuri kufahamu.

Umetamka kupata amri ya zuio la 
mahakama. Unaweza kuwasilisha malalamiko 
kwenye ofisi ya Mwendesha Mashtaka ya Jinai, 
ambayo atashughulikia matatizo yako.

Suala lako haliishii hapa. Ikiwa mamlaka ya 
juu ikisema kwamba afisa wa polisi amekuwa 
akikukamata bila sababu za msingi au kwa 
sababu ya uhusiano wake na yule mwanamke, 
utaweza kufungua mashtaka ya madai dhidi 
ya afisa wa polisi kwa kutumia mamlaka yake 
vibaya. Makosa hayo ya madai, yakithibitishwa 
mahakamani, anaweza kuchukuliwa hatua, 
na kuna fidia anazoweza kupata muhanga. 
Kwa mamlaka nyingine matumizi mabaya ya 
mamlaka ya polisi huitwa matumizi mabaya 
ya ofisi ya umma.

Deni na Mfungwa wa Madai

Nilishindwa kulipa deni kwa sababu pesa 
nilizoziazima zilitumika kwenye mradi 
mwingine. Mahakama iliniamuru kulipa 
kiasi ninachodaiwa pamoja na riba na fidia 
ya shilingi milioni 100. Mkopeshaji sasa 
ananitishia kunifunga kwa kushindwa 
kutimiza amri ya mahakama. Je, naweza 

nikapelekwa gerezani kwa kushidwa kulipa 
hicho kiasi? Kushidwa huku kulipa kwa 
uhakika hakulingani na kosa la jinai. Je, 
mkopeshaji anaweza kuninyanyasa kiasi 
hiki?
9 Agosti 2010

Inatakiwa utambue kuwa ulichukuwa 
pesa na hukuzitumia kwa mujibu wa sababu 
ulizochukulia mkopo. Kama mkopeshaji ni 
benki unatakiwa uelewe kuwa hizo ni fedha 
zinazowekwa na watu na zimekopeshwa 
kwako. Labda kama kuna maelezo ambayo 
hujatupatia, hatuoni unyanyasaji wowote 
uliofanywa na mkopeshaji.

Linapokuja suala mfungwa wa madai, 
sheria ipo wazi kwamba kwa kila amri 
ya mahakama ya kulipa fedha inaweza 
kutekelezwa kwa kumuweka mdaiwa kizuizini 
kama mfungwa wa madai, au kukamata na 
kuuza mali za mdaiwa au vyote viwili.

Kabla ya kuchukuliwa kama mfungwa wa 
madai, mdai lazima aweke posho ya kujikimu 
mahakamani kwa ajili ya kumtunza mfungwa 
wa madai wakati anatumikia kifungu chake. 
Kifungo hicho cha madai adhabu yake haizidi 
miezi sita na bado hakiwezi kukuondoa 
kwenye deni unalodaiwa.

Sijajua nani wa Kumshtaki

Namiliki kipande cha ardhi ambacho 
hakijapimwa jijini Dar es Salaam. Hivi 
karibuni nimekuta mafundi wakijenga ukuta 
kwenye ardhi yangu chini ya maelekezo 
ya mtu mmoja wanayemtambua kama 
bosi wao. Jitihada zangu za kumtambua 
wanayemuita ni bosi wao na wapi  
alipo hazijazaa matunda. Je, naweza 
nikafanya nini kwa hii hali ambapo mafundi 
wameongeza kasi ya ujenzi na sjui ni nani wa 
kumwajibisha?
2 Agosti 2010

Kutokuwa na uhakika wa nani wa 
kumshtaki haimaanishi kuwaruhusu mafundi 
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kuendelea kujenga ukuta. Fundi mwenyewe 
anaweza kuwa mvamizi! Kwenye hali kama hii, 
sheria inakuruhusu kuwashtaki kwa pamoja 
wote waliohusika na ujenzi wa ukuta huu. 
Unaweza ukaishtaki kampuni inayojenga, 
mafundi wa kampuni na mtu yeyote yule 
au kampuni unayoamini inajihusisha na 
kitendo hiki haramu. Wakati kesi inasubiriwa, 
unatakiwa uombe amri ya zuio la muda ili 
kuzuia ujenzi huo usiendelee. 

Kumshtaki Hakimu kwa kumtia Mtu 
Hatiani kimakosa

Nilishtakiwa kwa kosa la wizi wa kutumia 
silaha mbele ya Mahakama ya Wilaya 
mkoani Morogoro na kutiwa hatiani na 
kutumikia kifungo cha miaka thelathini. 
Wakati kesi ikiendelea nilimwambia Hakimu 
kwamba sikutenda kosa hilo lakini akaamua 
kunifunga. Nilikata rufaa Mahakama Kuu na 
nikafanikiwa na kuachiwa huru kuhusiana na 
mashtaka dhidi yangu. Nimekuwa gerezani 
kwa muda wa miaka saba kimakosa na sasa 
nataka nimshtaki Hakimu aliyeendesha 
kesi yangu kwa kuniharibia maisha yangu 
pamoja na kunifunga kimakosa. Je, naweza 
kumshtaki Hakimu?
19 Julai 2010

Katika utendaji wao wa kazi, Mahakimu 
na Majaji kazi zao ni kuendesha kesi kwa 
uaminifu bila kuogopa wala kuingiliwa na 
mtu yeyote yule. Ikitokea imethibitika kuwa 
kuna matumizi mabaya ya madaraka kwa 
upande wa Hakimu au Jaji, upande wowote 
ulioathirika kwenye kesi unaweza kuomba 
mahakamani kumtaka Hakimu huyo au Jaji 
huyo kujiondoa kwenye uendeshaji wa kesi 
hiyo. Mahakimu na majaji wanasikiliza na 
kuamua kesi kulingana na ushahidi ulio mbele 
yao na sheria zetu zinaeleza wazi kwamba 
hakuna Hakimu wala Jaji atawajibika kwa 
kosa alilofanya, ikiwa kitendo hicho kilifanyika 
wakati yupo kwenye utendaji wake wa kazi.

Kwa upande wako, hujataja ni kitendo kipi 
cha utovu wa nidhamu kilifanywa na Hakimu 
aliyesimamia kesi. Hakimu aliyesimamia kesi 
anaweza akawa amekosea katika kuchunguza 
na/au kutathmini ushahidi uliotolewa mbele 
yake, ila hicho pekee hakiwezi kuhalalisha 
uwajibikaji juu yake labda kama ikithibitika 
kuwa alifanya kwa makusudi au pasipo na 
uaminifu, kitu ambacho hatukioni.

Haki ya Kusikilizwa

Kesi yangu iliyopo Mahakama Kuu 
ilisikilizwa bila ya mimi kuwepo. Sikuwahi 
kupokea wito wa mahakama na wala sikujua 
kuwa kuna hukumu dhidi yangu. Nawezaje 
kupata haki kwa mfumo wetu ikiwa 
sikupewa taarifa? Inawezekana vipi wakala 
wa mahakama akaweza kujua sehemu 
ninapoishi ili kutekeleza hukumu, na karani 
wa mahakama anayewasilisha wito wa 
mahakama asijue naishi wapi? 
12 Julai 2010

Mahakama zinaongozwa na kanuni 
za asili za kutenda haki ambazo zinasema 
kwamba hakuna mtu atakutwa na hatia 
bila kusikilizwa. Kuna maamuzi mengi ya 
Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufaa ya 
Tanzania ambapo wameelezea juu ya haki 
ya kusikilizwa. Mahakama imesema kwamba 
uamuzi ukifikiwa bila ya kuruhusu upande 
mmoja kusikilizwa ni batili na inawezekana 
kufutwa. Unachotakiwa ufanye kwa haraka 
ni kufanya maombi ya kuweka kando uamuzi 
wa upande mmoja uliofikiwa na mahakama, 
kwa kutaja sababu za kutokuhudhuria kwako. 
Inatakiwa uwasiliane na mwanasheria wako 
kwa mwongozo zaidi.

Ada ya Ofisi za Mawakili

Mimi ni raia kutoka Ulaya Mashariki na 
nimewekeza Tanzania chini ya cheti cha 
motisha cha Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC). Mwaka 2008 nilipambana kwenye kesi 
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kubwa dhidi ya kampuni iliyopo hapa Dar Es 
Salaam na kutumia ofisi ya mawakili iliyopo 
hapa Dar Es Salaam. Nilitozwa ada ya 3% ya 
kiasi kilichokuwa kinadaiwa kwenye kesi. Je, 
hayo sio mambo ya ajabu? Je, TIC inaweza 
kusaidia kwenye hili, kwa kuwa mimi ni 
mwekezaji wa kigeni? Kwa nchi nyingine 
mawakala wa uwekezaji wanachukua 
jukumu la kuwajali wawekezaji, ikiwemo 
kinga ya uwekezaji. Tafadhali nishauri.
5 Julai 2010

Kwanza kabisa, kituo cha uwekezaji 
Tanzania (TIC) hakiwezi kukusaidia 
makubaliano yako ya ada ya uwakili. TIC 
inachoangalia ni miundombinu ya uwekezaji 
kwa wawekezaji. Haifanyi wala haitakiwi 
kukuongoza katika mradi wako. Hatuna 
uhakika ni nchi zipi mawakala wa uwekezaji 
wanafanya makubaliano ya ada ya uwakili 
kwa wawekezaji wao. 

Kwa Tanzania ilivyo, hakuna mtu ambaye 
yupo juu ya sheria hivyo hakuna kinga ya 
mwekezaji. Ingawa kunaweza kuwa na baadhi 
ya motisha kwa wawekezaji, haya yote yapo 
ndani ya mipaka fulani na hakuna kinga 
inayotolewa.

Kuhusu ada ya uwakili, Sheria ya Malipo ya 
Mawakili Pamoja na Gharama za Kodi ndiyo 
inayotaja 3% ambayo unaiongelea. Sheria 
ipo wazi kwamba wakili lazima atoze 3% kwa 
kinachodaiwa kama ada. Hatuna uhakika 
na maelezo yote wa kesi hiyo, lakini hatuoni 
chochote kibaya kilichofanyika kwenye kiasi 
cha asilimia ulichokitaja.

Haki ya kukaa Kimya

Nimesoma mara nyingi kuhusiana na haki 
ya mtu kukaa kimya akiwa amekamatwa. Hii 
inaweza kutumika dhidi yangu mahakamani 
nikiwa nimeshtakiwa? Kwa nini sheria 
inanitaka nikae kimya wakati sina hatia?
14 Juni 2010

Tunalazimika kueleza mapema kabisa 

kuwa sheria haikutaki wewe ukae kimya. Ni 
wewe mwenyewe unayeamua kukaa kimya.

Haki ya kukaa kimya ni haki ya mtu 
anaeshtakiwa na kosa la jinai, hapaswi kutoa 
maelezo yoyote wala kutoa ushahidi. Mara 
nyingi huchukuliwa kama mfano mzuri 
wa mfumo wa utoaji haki kwenye jinai; 
hukusudiwa kuwalinda wasiyo na hatia. 
Ingawa mara nyingi haki ya kukaa kimya 
hupingwa kwa kuwa hukwamisha watu 
kukutwa na hatia.

Kwa kawaida haki ya kukaa kimya haiwezi 
kutumiwa dhidi yako mahakamani. Ukiwa 
umekamatwa, kwa sababu ya mkanganyiko 
unaoweza kusababishwa na kukamatwa 
kwako, huna haki tu ya kukaa kimya, bali pia 
una haki ya kuwa na rafiki, ndugu au wakili. 
Hii, hata hivyo, inategemea umekamatwa kwa 
kosa gani na la  ukubwa gani.

Mfungwa wa Madai 

Nimepoteza kesi Mahakama Kuu na 
nimeamuriwa kulipa Shilingi za Kitanzania 
milioni 118 pamoja na riba. Sipingani na 
kiasi hicho, ila sina uwezo wa kulipa. Nini 
madhara ya kutokulipa? Mwanasheria 
wangu ananitisha nikishindwa kulipa kiasi 
hicho, nitafungwa. Mtu anaweza kufungwa 
kwa ajili ya kesi ya madai? Kama ni hivyo, ni 
kwa muda gani?
21 Juni 2010

Wewe unatambulika kama mdaiwa wa 
hukumu; katika hukumu, ni mtu ambaye 
hukumu imetolewa ikimuamuru kulipa kiasi 
fulani cha pesa na bado halipi. Sheria ipo 
wazi kuwa mdaiwa wa hukumu anaweza 
kukamatwa wakati wa kukazia hukumu muda 
wowote na katika siku yoyote, na haraka 
itakavyowezekana, ataletwa mahakamani, 
na mahakama itaamuru mtu huyo kuwekwa 
kizuizini. Sheria inaelekeza zaidi kuwa mdaiwa 
wa hukumu akikamatwa kwa utekelezwaji 
wa hukumu ya kulipa fedha na kuletwa 
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mahakamani, mahakama itamtaarifu kuwa 
anaweza kuomba kutangazwa kafilisika, 
na hapo ataachiwa huru kama hajafanya 
udanganyifu kuhusiana na maombi hayo, na 
kama atatimiza vinavyotakiwa na sheria ya 
mufilisi kwa wakati huo. Kama hautofungua 
maombi ya ufilisi, kipindi unachotarajiwa 
kufungwa ni miezi sita. Ndani ya kipindi hicho, 
mdai atapaswa kumlipa mdaiwa wa hukumu 
posho ya kujikimu. Swali lako la kuwa mtu 
anaweza kuwa mfungwa wa madai, jibu lake 
ni ndiyo.

Kumshtaki Mfungwa

Nimefungua shauri la madai dhidi ya 
rafiki yangu ambae anatumikia kifungo 
cha miaka mitatu gerezani kwa kosa la 
jinai. Hakimu hataki kutoa hati ya wito wa 
kuja mahakamani kwa mdaiwa, akisema 
kuwa tayari yupo gerezani. Kuna sheria 
inayonikataza mimi kumshtaki mfungwa? 
Nitaendeleaje? Mwanasheria wangu 
anasema tunapaswa kufungua maombi ya 
kuendelea na kesi upande mmoja.
21 Juni 2010

Hakimu hayupo sahihi kukataa kuendelea 
na kesi. Hakuna sheria inayokataza mtu 
kumshtaki mtu aliye gerezani. Mamlaka za 
Magereza huwa zinaruhusu mfungwa kwenda 
mahakamani kutetea kesi yake, kama ameitwa 
kufanya hivyo. Hatuelewi kwa nini Hakimu 
anakuzuia usiendelee na kesi. Akiendelea 
hivyo, unaweza kumuomba Hakimu husika 
kujiondoa kwenye kesi ili apangiwe Hakimu 
mwingine.

Hatujafurahishwa na mikakati 
uliyoshauriwa na mwanasheria wako.  
Anachopendekeza ni usikilizwaji wa kesi 
unaofanywa bila kuwepo upande mwingine. 
Ni kinyume na kanuni za haki ya asili 
kuendelea na kesi kwa upande mmoja wakati 
mlalamikiwa akiwa hajapewa hati ya wito au 
tayari ameshindwa kutimiza wajibu. Katika 
hali isiyowezekana, ikitokea umepata amri 

hiyo, inaweza kupingwa kwenye hatua za 
baadae na kuchelewesha madai yako.

Hati ya Kukamatwa kwa kutokutokea 
Mahakamani

Hati ya kukamatwa imetolewa dhidi yangu 
kwa kosa la kutokuhudhuria wakati kesi 
yangu ya jinai ilipoitwa. Afisa wa polisi 
alisisitiza kunikamata, ingawa nilitoa 
maelezo mazuri kuwa nilikuwepo kwenye 
mazingira ya mahakama na sikusikia kesi 
yangu ikiitwa. Nifanyeje? Mahakama 
inaweza kunikuta na hatia kwa hili?
7 June 2010

Kwenye kesi za namna hii, hati ya kukamata 
sio mwisho wa kesi. Amri ya kukamata 
mara zote humuhitaji mtu anayekamatwa 
kuonesha kwa nini hapaswi kuadhibiwa kwa 
kutoonekana kwake wakati kesi inaitwa. 
Kama mahakama itajiridhisha na maelezo 
yaliyotolewa, basi amri ya kukamata 
itabatilishwa. Kwenye kesi yako, hatuoni tatizo 
lolote kama ulichosema ni ukweli na ukaweza 
kutoa maelezo ya kutosha mahakamani, kuwa 
ulifika katika muda sahihi ila haukusikia kesi 
yako ilipoitwa.

Kuhusiana na afisa wa polisi aliyekataa 
kukubali maelezo yako, maoni yetu ni 
kuwa polisi alikuwa sahihi, kwa kuwa hati 
ya kukamata ni amri halali ya mahakama, 
isiyowezwa kubadilishwa na polisi. Wajibu wa 
afisa wa polisi si zaidi ya ile ya kumkamata mtu 
huyo na kumfikisha mahakamani kwa ajili ya 
amri zaidi au mwongozo. Kama utaendelea 
kuhofu, tunakushauri utafute msaada wa 
kisheria.

Kwa hilo unaloita kukutwa na hatia, 
tafadhali elewa kuwa hiyo si kukutwa na 
hatia ya kesi ya msingi uliyokuwa nayo. Kesi 
itaendelea kabla ya hukumu kusomwa.

Kushtakiwa kwa Kosa la Barabarani

Nimeshtakiwa kwa kosa la barabarani kwa 
kuendesha pembezoni mwa barabara, 
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ingawa huu ni utaratibu wa kawaida hapa 
Dar es Salaam. Afisa wa polisi walisisitiza 
kuwa nina hatia. Hii ni haki? Kwa nini peke 
yangu? Nikaamriiwa nitoe faini kwa muda 
huo, ila nikakataa kwa kuwa nilikuwa sipati 
risiti ya malipo.
7 Juni 2010

Kutokana na maelezo uliyotupa haipingiki 
kuwa umetenda kosa ulilotuhumiwa nalo. 
Ingawa hii ni tabia ya madereva wengi wa 
Dar es Salaam kuendesha pembezoni mwa 
barabara, hii pekee haileti uhalali wa kitendo 
chako. Inaweza tu kupunguza uzito wa kesi 
na kupelekea kuchiwa huru kulingana na 
namna utakavyojitetea. Chini ya Sheria ya 
Kanuni za Adhabu ya nchini Tanzania, mtu 
anayetenda kosa kwa uaminifu na busara, ila 
kwa kutokujua, akiamini uhalali wake, hawezi 
kuwajibika kwa kosa hilo, kwa kiwango 
kikubwa kuliko vile hali ilivyotakiwa kuwa 
kama alivyoamini inapaswa kuwa. Kwenye 
suala lako, kukutwa na hatia kutategemea 
ushahidi wa upande wa mashtaka na namna 
utakavyojitetea.

Kwa malipo ya faini ya kutembea 
pembezoni mwa barabara, ni kama vile 
uliombwa kwa ajili ya rushwa. Unapolipa 
faini, unapaswa kudai risiti. Rushwa siku zote 
huombwa bila kutoa risiti.

Polisi kanipiga Kofi

Nilikuwa naendesha kwa amani tu siku moja 
ndipo afisa wa polisi aliyekuwa kwenye 
pikipiki aliponisimamisha. Akaniuliza leseni 
yangu ya udereva na kadi ya usajili, ambayo 
niliyatekeleza. Halafu akaangalia stika ya 
bima, mtungi wa kuzimia moto, taa na 
pembe tatu inayoakisi na hakuweza kukuta 
kosa lolote kwenye gari langu. Kisha, bila 
kuangalia kwenye matairi, akasema matairi 
yangu yalikuwa yamekwisha na ninapaswa 
kulipa faini kwa kuendesha gari lisilo salama 
barabarani. Nikaamua niangalie matairi 

mwenyewe, nilikuwa naendesha gari jipya 
aina ya Toyata Land Cruiser, na sikuwa na 
uhakika kama tuhuma zake zilikuwa sahihi. 
Matairi yalikuwa mapya, na nilimtaarifu 
polisi vilivyo. Hakufurahishwa na akaanza 
kunieleza ni jinsi gani sisi jamii ya wazungu 
tunaoishi Tanzania tulivyo na majivuno. 
Halafu akachukua leseni yangu na kutoa 
stika ya bima ambapo nilipinga na sikuwa 
nafahamu kwa nini alifanya kitendo kile. 
Nilikuwa na uhakika haikuwa haki na 
tukaanza kujibizana, na baada ya dakika 
chache wakati tunajibizana akanipiga kofi. 
Nimekuwa nchini kwa miezi isiyozidi sita. 
Je, sheria inaruhusu askari wa barabarani 
kutenda haya? Je, anaweza kuniita mimi 
Mzungu?
31 Mei 2010

Labda kama polisi alikuwa anajihami 
(tuamini labda ulikuwa ukijaribu 
kumshambulia), hapaswi kumpiga kofi yoyote, 
ikiwemo mhalifu wa barabarani. Kutokana na 
maelezo, hatuoni dalili zozote za shambulizi 
kutoka kwako, kwa hiyo kofi ni shambulio na ni 
kosa la jinai. Unaweza kuwasilisha malalamiko 
yako dhidi ya polisi huyo katika kituo 
chochote cha polisi, na anaweza kushtakiwa 
kwa kufanya kazi kinyume na mamlaka yake. 
Tunakumbuka miaka michache iliyopita 
kulikuwa na tukio kama hilo, ilipelekea afisa 
wa polisi huyo kufukuzwa kazi. Tunakushauri 
pia upeleke malalamiko rasmi kwa mkuu wa 
askari wa barabarani Dar es salaam, ambaye 
atachunguza suala hili.

Kwa kukuita Mzungu (mtu mweupe), neno 
mzungu sio la kukashfu katika maana yake 
asilia kwa hiyo hatuoni kosa lolote kwenye 
hilo neno. Maneno mengine yanayotumika 
sana kwenye Kiswahili yanajumuisha Mhindi 
na Mwarabu. Kutokana na maelezo hapo juu, 
hatuamini kama una kesi ya msingi dhidi ya 
afisa wa polisi kwa kukuita Mzungu.

Pia fahamu kuwa afisa polisi hawezi 
kuchukua stika yako ya Bima na leseni ya 
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udereva. Akifanya hivyo, atakua amefanya 
kinyume na mamlaka aliyopewa kisheria.

Kuachiwa kwa Wafungwa kwa muda wa 
Matazamio

Mimi ni mfanyabiashara wa kike ninayemiliki 
mashamba ya kuku. Karibu na moja ya 
mashamba hayo kuna watoto wa mtaani 
ambao wanaiba kuku. Nilitoa taarifa polisi na 
wezi wawili walikamatwa na kukiri kutenda 
kosa. Walihukumiwa kifungo, ila Hakimu 
akawaachia kwa kipindi cha matazamio cha 
miezi sita. Nilitaka wafungwe. Ni sahihi kwa 
Hakimu kuwaachia waende kwenye kipindi 
cha matazamio? Nataka niwafundishe 
adabu hawa watoto. Nifanyeje?
24 Mei 2010

Tunaanza kujibu swali lako kwa 
kuwahurumia pande zote mbili-wakati 
umepoteza baadhi ya kuku wako, lazima 
uweke akilini kuwa hawa ni watoto, labda 
ni yatima, bila makazi na chakula. Hawa 
pia ni watoto wasio na elimu na wamekosa 
matumaini ya kimaisha. Unatakiwa uangalie 
upya tabia zako za kikatili na ishi kama 
kibinadamu.

Tukirudi kwenye sheria, kwa mujibu wa 
Sheria ya Uangalizi ya watenda makosa, kama 
mahakama ikiona kwa kuzingatia umri, chanzo 
cha kosa lenyewe na utimamu wa mkosaji, ni 
afadhali kumuachia mkosaji kwa matazamio, 
mahakama ina mamlaka ya kumuachia 
mkosaji kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu, 
na mkosaji atakua chini ya uangalizi wa 
kudumu wa polisi. Kama mkosaji atafanya kosa 
lilelile ndani ya kipindi cha miaka mitatu, basi 
mkosaji huyo atakamatwa tena na atatumikia 
kifungo chake kilichobakia gerezani. 
Kusudio la hii ni kupunguza msongamano 
wa wafungwa. Ingawa ungependa wahalifu 
kwenda gerezani, Hakimu hajafanya kosa 
lolote na ni ngumu kushawishi maamuzi ya 
Hakimu.

Kukiri Upotevu

Mdogo wangu alikuwa anafanya kazi kwenye 
kampuni kama mtunza stoo. Kampuni 
inajihusisha na uuzaji wa vifaa vya umeme 
kwa jumla na rejareja. Wakati wa kupakia, 
ilibainika kuna upotevu. Mdogo wangu 
alikubaliana na huo upotevu na alipelekwa 
polisi, ambapo kwa sasa anachunguzwa. 
Tufanyaje?
8 Machi 2010

Kesi nzima inategemea na uchunguzi wa 
polisi. Kwenye sheria za jinai, kukiri upotevu 
haimaanishi ni kukiri wizi. Ili kutenda jinai ya 
wizi, lazima kuwe na kitendo kisichokua cha 
uaminifu cha kuchukua mali ya mtu mwingine. 
Kwenye hili, itategemea na ushahidi 
utakaoletwa na upande wa mashtaka. Ni 
vigumu sana kwetu kukisia hatia yake au 
kutokuwa na hatia kwake bila kujua yaliyomo 
kwenye uchunguzi. Inawezekana pia upotevu 
ulisababishwa na makosa ya kimahesabu au 
kuchukuliwa na watu wengine, sio lazima 
awe mdogo wako. Hili swali limejibiwa kwa 
kuzingatia kuwa mdogo wako alikiri kuna 
upotevu. Laiti kama angekiri wizi, mtazamo 
wetu ungekuwa tofauti. 

Kuachiwa huru kwa Watuhumiwa 
wenza 

Ndugu yangu na watuhumiwa wengine 
wawili walikamatwa kwa kosa la jinai na 
kupelekwa mahakamani ambapo tulimtoa 
kwa dhamana. Kesi imekuwa ikiendelea 
mahakamani, wakati upande mashtaka 
unakamilisha kesi yao cha kushangaza 
Hakimu aliwaachia huru watuhumiwa 
wengine wawili lakini si ndugu yangu. 
Ilinishtua kwamba kesi imeisha lakini ndugu 
yangu bado yupo gerezani.
3 Mei 2010

Kesi za jinai ni tofauti na kesi za madai. 
Kwa kawaida, upelelezi ukikamilika upande 
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wa mashtaka unaendelea na usikilizaji wa 
awali ili kuona ni mambo gani mtuhumiwa 
anakubali na yapi anayakataa. Baada ya hapo, 
upande wa mashtaka utaleta mashahidi wa 
kujenga kesi yao. Kama upande wa mashtaka 
wameshatoa ushahidi wao, lakini kabla 
mtuhumiwa hajaanza kujitetea ni lazima 
mahakama itoe uamuzi wa kama mtuhumiwa 
au watuhumiwa wana kesi ya kujibu au la. 
Mahakama inatoa uamuzi huu kwa kuangalia 
mambo mengi ikiwemo ushahidi uliotolewa 
na mashahidi dhidi ya mtuhumiwa katika 
kushiriki kosa.

Sheria ipo wazi sana, kama ushahidi 
hautoshelezi kumtaka mtuhumiwa kujitetea 
dhidi ya tuhuma zinazomkabili au makosa 
mengine yoyoye ambayo yanaweza kumtia 
hatiani,  mahakama itamuachia huru 
mshtakiwa.

Inawezekana hiki ndicho kilichotokea 
kwenye kesi unayoizungumzia. Kwa picha 
inayoonekana, inawezekana washtakiwa 
wawili hawakuwa na kesi ya kujibu na Hakimu 
aliamini ndugu yako anayo kesi ya kujibu. Huu 
si mwisho wa kesi kwa ndugu yako kwa sasa 
anaweza kuanza utetezi wake. Lakini kuwa na 
kesi ya kujibu haimaanishi kwamba ndugu 
yako ana hatia. Kesi bado haijaisha kwa rafiki 
yako.

Mwendesha Mashtaka anakubali 
Dhamana, Hakimu anakataa

Mdogo wangu aliletwa mbele ya Mahakama 
ya Hakimu Mkazi ambapo alisomewa hati ya 
mashtaka. Mwendesha Mashtaka hakuweka 
pingamizi dhidi ya dhamana lakini Hakimu 
alikataa kutoa dhamana bila sababu 
yoyote. Je mwisho wa siku si atamtia hatiani 
mtuhumiwa?  Je, nifanye nini?
26 Aprili 2012

Kwanza kabisa nikutaarifu kwamba 
kupewa au kutopewa dhamana na mahakama 
inayosikiliza shauri lako haimaanishi kwamba 

mtuhumiwa atakuwa na hatia au kuachiliwa 
huru.  Kukataliwa au kutolewa kwa dhamana 
katika kesi ya jinai haina uhusiano na matokeo 
ya kesi. Kama mtuhumiwa kuwa huru au kuwa 
na hatia katika kesi ya jinai inategemea na 
ushahidi uliotolewa na upande wa mashtaka 
na utetezi.

Katika kesi yoyote ya jinai iwapo dhamana 
itakubaliwa au kukataliwa ni uamuzi wa 
mahakama yenyewe ambapo inategemea 
chanzo na mazingira ya kesi husika. Hata kama 
upande wa mashtaka haujaweka pingamizi 
juu ya dhamana, dhamana haitolewi moja 
kwa moja. Bado haujataja ndugu yako 
ameshtakiwa kwa kosa lipi; katika hali yoyote, 
Hakimu ana mamlaka ya kukataa kutoa 
dhamana kwa sababu mbalimbali. Kama 
unafikiri kwamba amri ya mahakama haikuwa 
sawa basi unaweza kukata rufaa dhidi ya amri 
hiyo katika Mahakama Kuu. Wanasheria wako 
wanaweza kukuongoza zaidi kulingana na 
mashtaka dhidi ya mtuhumiwa.

Vitisho vya kutenda Kosa

Nyumba yangu ilichomwa moto wakati 
nimesafiri. Polisi bado hawajamkamata 
mtu ambaye hapo awali alitishia kuchoma 
nyumba yangu moto na ambaye ni 
dhahiri ana la kujibu kwa kitendo hicho 
mahakamani. Nifanye nini ili kuhakikisha 
mtu huyu anashtakiwa? Nimepewa taarifa 
kwamba kaka wa mtuhumiwa aliyechoma 
nyumba yangu ameshaongea na polisi 
ndiyo maana wanachelewa kumpeleka 
mahakamani.
12 Aprili 2010

Kwanza kabisa tunataka kukueleza kuwa 
polisi hawachukui kila kesi inayo ripotiwa 
kwao na kupeleka mahakamani bali kwa 
kesi ambazo zina uthibitisho wa ushahidi. 
Pia madai ya kuwa ndugu wa mtuhumiwa 
ameongea na maofisa wa polisi ili kuepusha 
wasimpeleke mtuhumiwa mahakamani ni 
madai tu ambayo labda kama una uthibitisho 
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hayawezi kuwa na umuhimu wowote .
Nirudi tena katika suala lako, kama 

ilivyojionesha awali, vitisho pekee haviwezi 
kuwa ushahidi kwamba mtu ambaye alitamka 
vitisho katika siku za nyuma ametenda kosa. 
Huenda kuna uwezekano kuwa alitenda kosa 
lakini hiyo sio hitimisho la kusema alitenda 
kosa. Lazima kuwe kuna kitu dhahiri zaidi 
ya kitendo cha kutishiwa kuonesha kuwa 
mtuhumiwa ametekeleza tishio lake. Katika 
kesi yako, kwa mfano, bado haujatuambia 
kama kuna mashahidi ambao wanaweza 
kuthibitisha madai yako kuwa mtuhumiwa 
ndiye mtu aliyechoma moto nyumba 
yako. Sababu yawezekana mtuhumiwa 
hajapelekwa mahakamani labda kwa sababu 
ushahidi dhidi yake labda ni dhaifu. Kwa 
bahati mbaya hatuna taarifa za kutosha za 
ushahidi uliowasilisha polisi kuweza kutupa 
mwongozo zaidi. Katika hali yoyote unaweza 
kuwasilisha malalamiko yako kwa barua kwa 
Mwendesha Mashtaka Mkuu katika kanda 
yako aweze kuingilia kati au kushughulikia 
suala lako.

Kushindwa kujibu Madai Kinzani 

Mahakama imetoa hukumu dhidi yangu kwa 
kisingizio kwamba sikujibu madai kinzani 
yaliyotolewa na mshtakiwa katika utetezi 
wake dhidi ya kesi yangu licha ya ukweli 
kwamba kesi yangu bado haijaamuliwa.  
Kwa nini niteseke wakati mimi ni mdai? 
Naweza kufanikiwa kukata rufaa dhidi ya 
uamuzi huu wa upande mmoja?
15 Machi 2010

Madai yaliyotolewa na mshtakiwa katika 
utetezi wake dhidi ya mdai katika lugha ya 
kisheria yanaitwa ‘madai kinzani’ (counter 
claim). Madai kinzani yana vigezo na mfanano 
kama wa hati ya madai. Madai kinzani ni taar-
ifa ya madai inayotolewa na mdaiwa dhidi ya 
mdai kwenye kesi ya mdai. Madai ya mdaiwa 
sio lazima yawe sawa na ya mdai au yatokane 
na tukio hilohilo. Kwa kuwa madai kinzani 

ni shauri kinzani, sheria inamtaka mtu huyo 
(mdai) ambaye madai kinzani yameelekezwa 
dhidi yake kujibu ndani ya muda uliowekwa 
na sheria ambapo kwa kawaida ni siku ishirini 
na moja. Kushindwa kuwasilisha utetezi wa 
madai kinzani inaipa nguvu mahakama ku-
toa hukumu dhidi ya aliyeshindwa kujitetea 
ikiwemo hukumu ya upande mmoja kutege-
mea na aina ya madai ya wote wawili, yaani 
mdai na mdaiwa.

Iwapo unaweza kufanikiwa kukata 
rufaa dhidi ya hukumu ya upande mmoja 
iliyotolewa dhidi yako au la, itategemea pia na 
maelezo na hoja za kisheria zinazohusiana na 
madai kinzani yalivyo. Hata hivyo kiutaratibu 
unahitaji kufanya maombi mahakamani 
ili kuweka kando hukumu iliyotolewa 
upande mmoja. Uwezekano wa kufanikiwa 
katika maombi hayo itategemea na sababu 
utakazotoa kwa nini ulishindwa kujibu madai 
kinzani.

Kunyang’anywa Pasipoti

Nasafiri kwenda China kila baada ya wiki 
chache kununua nguo za kike. Katikati ya 
mwezi Septemba nilikamatwa kwa kutaja 
bidhaa kidogo wakati wa kuwasili na 
kughushi ankara ambapo ni kawaida nchini 
Tanzania. Sioni tatizo lolote katika hili kwa 
kuwa mabadiliko ya thamani ya ankara 
ni kawaida hapa. Baada ya kukamatwa 
nilipelekwa kituo cha polisi na nilikaa huko 
kwa siku zote za mwisho wa juma. Wiki 
iliyofuata nilishtakiwa katika Mahakama ya 
Kisutu na niliwekewa dhamana. Kama sharti 
la dhamana, Hakimu alidai niweke pasipoti 
yangu kwake kama amana. Hata hivyo, 
kutokana na hali ya biashara yangu nahitaji 
kusafiri sana. Je nifanye nini? Je mahakama 
haiwezi kunirudishia pasipoti yangu ili 
niweze kusafiri kwa muda? Napata hasara 
kwenye biashara zangu kutokana na hali hii. 
Tafadhali nisaidie.
5 Aprili 2010
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Mtu yeyote anayetuhumiwa kufanya 
uhalifu huchukuliwa hana hatia hadi hatia 
itakapothibitika katika mahakama yenye 
mamlaka. Mtu kama huyo anayeshtakiwa 
kwa uhalifu ana haki ya dhamana labda 
kama mtuhumiwa ameshtakiwa kwa makosa 
ambayo hayana dhamana kama vile mauaji, 
uhaini na wizi wa kutumia silaha.

Dhamana ni kumuweka huru mtu 
aliyekamatwa au kufungwa, kwa kuwekewa 
dhamana itakayomfanya kuhudhuria 
mahala na siku husika atakayohitajika. 
Katika kutoa dhamana kwa washtakiwa 
mbali na dhamana iliyowekwa kwa kuwa au 
kutokuwa na wadhamini kwa kuhakikisha 
usalama wa kutosha kwa ajili ya kuonekana 
kwake mahakamani, mahakama pia inaweza 
kuweka masharti ya lazima kwa mtuhumiwa 
kusalimisha pasipoti yake au hati yoyote ya 
kusafiria na kuamuru mtuhumiwa kusalia 
katika eneo fulani. Mbali na masharti hayo, 
mahakama pia inaweza kuhitaji mshtakiwa 
kuripoti katika kituo cha polisi au mamlaka 
nyingine katika eneo la makazi yake au 
kuacha kutembelea eneo fulani au majengo 
au kushirikiana na watu fulani na hali 
nyingine yoyote ambayo mahakama itaona 
sahihi kuweka kwa mtuhumiwa. Sharti la 
kusalimisha pasipoti na hati nyingine za 
kusafiri ni kuhakikisha kwamba mtuhumiwa 
anahudhuria mahakamani katika tarehe 
zilizopangwa. Tunashauri kwamba katika 
tarehe ya kusikiliza kesi wakili wako afanye 
maombi kwa ajili ya kuachiwa pasipoti na kutoa 
sababu za kumshawishi Hakimu kwamba 
utahudhuria siku zote zitakazopangwa 
kusikilizwa.

Tunapenda kuongezea kwamba kugushi 
ankara ni kosa la jinai na utetezi wako 
kuwa ni jambo la kawaida au ilikuwa ndio 
mazoea ya kibiashara hauna msingi kisheria. 
Tatizo ambalo linakukabili ni kutokana na 
matendo yako mwenyewe, tusionekane kama  
wahubiri, ila yafaa kusema unapaswa 
kuachana na tabia hiyo.

Kunyimwa Dhamana kwa misingi ya 
Usalama

Kaka yangu ameshtakiwa kwa kosa la jinai 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mara,  
mjini Musoma. Mwendesha Mashtaka 
amefanikiwa kuiomba Mahakama kusogeza 
tarehe iliyopagwa na mahakama ili kuepuka 
kutoa dhamana kwa mtuhumiwa kwa 
sababu usalama wa mtuhumiwa utakuwa 
hatarini kama atapatiwa dhamana. Je, hii 
ni sababu nzuri na ya msingi ya kunyimwa 
dhamana?
22 Machi 2010

Dhamana ni haki ya mtuhumiwa. Hata 
hivyo mahakama imepewa nguvu ya kuwa 
na mamlaka ya kuamua kukataa au kukubali 
kutoa dhamana kwa mshtakiwa kulingana 
na aina ya kosa ambalo mtuhumiwa huyo 
anashitakiwa nalo. Chini ya kifungu cha 148 
(5) (d) cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai mahakama imepewa mamlaka ya 
kumweka mtuhumiwa kizuizini kwa ajili ya 
usalama wake kama ikionekana kuna ulazima 
wa kufanya hivyo. Kabla ya mahakama 
haijatumia mamlaka hayo ni wajibu wa 
upande wa mashtaka kuiridhisha mahakama 
kwa sababu za uhakika kwamba usalama 
wa mtuhumiwa utakuwa hatarini kama 
ataachiwa kwa dhamana. Hofu ambazo 
hazina mashiko au tuhuma za polisi kwamba 
usalama wa mtuhumiwa utakua hatarini 
hauwezi kuzingatiwa. Kipimo sio kama 
itakuwa bora zaidi kwa mtuhumiwa kuwekwa 
kizuizini kwa ajili ya usalama wake bali iwapo 
ni muhimu kwamba mtuhumiwa lazima 
awekwe kizuizini kwa ajili ya usalama wake. 
Upande wa mashtaka lazima watoe ushahidi 
madhubuti wa kuonesha wazi kuwa usalama 
wa mtuhumiwa upo hatarini na taarifa kama 
hizo lazima zithibitishwe.

Katika kesi yako hujatuambia kosa 
linalomkabili kaka yako wala maelezo 
ya upande wa mashtaka yaliyotolewa 
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mahakamani ili kutuwezesha kutoa maoni 
yetu. Hata hivyo kama unaona uamuzi wa 
mahakama haukuzingatia taarifa zilizothibitika 
unaweza kupeleka maombi Mahakama Kuu.

Kufutwa kwa Shauri licha ya Barua za 
Mawakili za Kuahirishwa kwa Kesi

Nimekuwa katika shauri la madai kwa 
miaka miwili sasa. Hivi karibuni Hakimu 
anayesikiliza kesi yangu ameifuta licha 
ya mawakili wote kwa pamoja kuiandikia 
barua mahakama ili kuahirisha kesi. Je hii ni 
haki? Naweza kufanikiwa kupinga amri ya 
kufutwa kwa kesi yangu?
29 Machi 2010

Hatuwezi kukupa mwongozo wa kina kwa 
kuwa hatuna ukweli wa kwa nini mawakili 
walitaka kuahirisha kesi na kwa nini Hakimu 
alikataa kukubaliana na ombi lao.

Kwa vyovyote itakavyokuwa, tunapenda 
kukuonesha sheria. Sheria ya Mwenendo 
na Kanuni za Madai Sura ya 33 iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2002 imetoa mamlaka yenye 
nguvu kwa mahakama kujisimamia wakati 
kuendesha kesi, ikiwa ni pamoja na nguvu 
ya kuahirisha au kutokuhairisha kesi. Ingawa 
barua ya ridhaa ya mawakili inaweza kuwa 
sababu ya kuzingatiwa katika maombi ya 
kuahirisha kesi, ridhaa hiyo haiwezi moja kwa 
moja kusababisha kuahirishwa kwa kesi . Jaji 
wa Mahakama Kuu siku moja aliwahi kusema 
‘katika kesi, si jukumu la mahakama kuwa 
chini ya shughuli za mawakili wapambanao 
katika kesi’.

Unaweza kuamua kukata rufaa na 
mafanikio ya rufaa yako yatategemea 
mazingira ya kesi yako na hasa zaidi juu ya 
sababu zilizosemwa katika barua ya mawakili 
kwa umoja wao ya kuomba kuahirishwa kwa 
kesi. Pia nikufahamishe kuwa mahakamani 
kwa sasa wamekua wakali kuruhusu kuahirisha 
kesi kwa sababu kesi zinazidi kuchelewa na ni 
hasara kwa upande ambao unatafuta haki. 

Kupokea Wito wa Mahakama kwa njia 
ya Magazeti

Hivi karibuni nilisoma kwenye gazeti 
kwamba shauri limefunguliwa dhidi yangu 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu na 
kwamba ninatakiwa kutokea na kutoa 
utetezi wangu.  Kwa bahati mbaya nilikuwa 
nimetingwa na mambo ya ofisi na hivyo 
sikuweza kuonekana. La kushangaza 
nimepewa karatasi za mahakama 
kuonesha kwamba hukumu ya upande 
mmoja imepitishwa dhidi yangu licha ya 
mawasiliano yote niliyofanya na Hakimu 
Mfawidhi ambapo nilimueleza kwa uwazi 
kuwa nitaiambia mahakama ni muda gani 
naweza kufika mbele yake. Pamoja na 
uwazi wangu kwa mahakama hicho ndicho 
kilichotokea. Je hii ni haki?
22 Machi 2010

Kuitwa na mahakama siyo makubaliano 
kama ya saluni ambayo unaweza kuamua 
kubadili ratiba. Mahakama inatoa haki na 
sio lazima ikubali kufuata ratiba yako hasa 
wakati huna sababu ya msingi unapoiambia 
mahakama kwamba utakuja bila kuwa na 
dhamira ya kufanya hivyo.

Kutokana na maelezo ya hapo juu ni 
wazi kwamba wito wa mahakama uliupata 
kwa usahihi na hivyo huwezi kudai kwamba 
ulikuwa hujui kama kulikuwa na  kesi 
inaendelea mahakamani. Wakati kesi 
inapofunguliwa na wito unapopokelewa 
na mdaiwa utaratibu ni kwamba mdaiwa 
au wakili wa mdaiwa anatakiwa kuandika 
maelezo ya utetezi wake kama ilivyo ainishwa 
kwenye Sheria ya Mwenendo na Kanuni 
za Madai Sura ya 33 iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2002. Wewe ndiyo wa kulaumiwa 
kwa hali uliyonayo sasa. Unaweza tu kuokoa 
hali hii kwa kufanya maombi mahakamani 
ya kuweka kando hukumu ya upande mmoja 
kama unaweza kuonesha sababu nzuri za 
kwa nini haukuonekana mahakamani wakati 
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umeitwa. Maombi ya kuweka kando hukumu 
ya upande mmoja unatakiwa ufanye ndani ya 
siku thelathini kutoka siku ambayo umepata 
hiyo hukumu ya upande mmoja vinginevyo 
itatakiwa kuomba muda wa nyongeza ili 
kufanya maombi hayo. Tunapendekeza 
utafute ushauri wa kisheria.

Usuluhishi katika Mahakama ya 
Kimataifa ya Usuluhishi

Niliingia mkataba na wasambazaji wa kigeni 
ambapo kifungu cha usuluhishi kinasomeka 
“Kanuni za ICC Paris”. Nilisaini mkataba na 
kwa sasa tupo katika msuguano. Nawezaje 
kupeleka suala hili katika Mahakama 
ya Kimataifa ya Usuluhishi na namna 
gani mchakato wake unafanya kazi? Je, 
gharama zake zikoje na inawezakana kwa 
mtanzania kupeleka suala hilo ICC? Je, siwezi 
kusuluhisha nikiwa hapa Tanzania?
29 Machi 2010

ICC, ni Mahakama ya Kimataifa ya 
Usuluhishi, iliundwa mwaka 1923. Mahakama 
hii inajumuisha wanachama kutoka nchi 
tisini tofauti. Yenyewe haiwezi kutatua 
migogoro lakini husimamia michakato ya 
usuluhishi kutoka mwanzo mpaka utoaji wa 
tuzo na utekelezaji wake. Tuzo zote za ICC 
zinakaguliwa na Mahakama ya Kimataifa ya 
Usuluhishi (ICC).

ICC haihitaji au haina fomu maalum ya 
kupeleka maombi chini ya kanuni zake. 
Lengo ni kukidhi mabadiliko ya usuluhishi 
hasa ukizingatia kwamba ICC ina uwanda wa 
kimataifa. Ibara ya 4 ibara ndogo ya 3 ya sheria 
yake inaeleza kwamba: “Ombi la usuluhishi 
ICC pamoja na mambo mengine litakuwa na 
taarifa zifuatazo: majina ya pande zote mbili 
kwa ukamilifu, maelezo na anwani za pande 
zote mbili, maelezo ya chanzo na mazingira 
yaliyopelekea mgogoro; maelezo ya maombi 
yanayoombwa ikiwemo kiasi cha fedha 
kinachoombwa na mdai; mikataba husika na 

hasa makubaliano ya usuluhishi; kila maelezo 
muhimu kuhusu idadi ya wapatanishi na 
chaguo lao kwa mujibu wa masharti ya ibara 
za ICC na uteuzi wowote wa msuluhishi 
unaotakiwa na maoni yoyote kuhusu mahali 
pa usuluhishi, sheria itakayotumika na lugha 
itakayotumika.

Kwa mujibu wa ICC pande zinazokinzana 
zinapaswa kufahamu kwamba: mahala 
pa usuluhishi patapangwa na mahakama 
isipokuwa kama itakubalika vinginevyo na 
pande husika; sheria husika itakayotumika ni 
zile ambazo Mahakama ya Usuluhishi itaona 
zinafaa kutumika labda kuwe na makubaliano 
ya pande zote mbili; na kwamba lugha ya 
usuluhishi mahakama yenyewe itaamua 
ikionekana hakuna makubaliano ya pande 
zote mbili.

Msimamo na maoni ya hoja hizi ya kila 
upande yatawekwa kwenye Maombi na 
Majibu ambayo yanaweza kuwa sehemu ya 
makubaliano kwenye moja au zaidi.  Kwa yale 
ambayo pande zote mbili hazikukubaliana 
yatazingatiwa na mahakama au baraza la 
usuluhishi wakati wa kufanya maamuzi ya 
hoja hizo. 

Unatakiwa utambue kwamba kwa kila 
ombi la usuluhishi linatakiwa kuambatana 
na malipo ya awali ya Dola za Marekani 2,500 
ambazo hazitarejeshwa. Uzoefu wetu ni 
kwamba ICC inafanya kazi kwa ufanisi lakini 
pia ni ghali sana. Kwa ujumla inategemea ni 
kiasi gani kinachogombaniwa ili uweze kuona 
kama inafaa kukifuatilia.

Kuhusu kama unaweza kufanya usululishi 
Tanzania au la jibu letu ni hapana. Ulikuwa 
na nafasi ya kusoma mkataba ambapo 
ulikubaliana na kipengele hiki cha ICC. 
Haiwezekani kwa ombi lako la kufanya 
usuluhishi nchini Tanzania kukubaliwa labda 
kama upande mwingine utaridhia ombi hilo.

Mahakama kujiamulia yenyewe

Je mahakama, kwa kujiamulia yenyewe 
inaweza kumwita shahidi ingawa pande zote 
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mbili hazijaomba shahidi kutoa ushahidi 
wake?  Kwenye kesi niliyofungua, nilishtuka 
kuona kwamba Jaji alituma wito kwa baadhi 
ya watu waliotajwa wakati kesi ikiendelea 
kusikilizwa ambapo hakuna mwanasheria 
wa upande wa mdaiwa wala mdai aliyehitaji 
kumtumia. Je, huu ni utaratibu sahihi?
8 Machi 2010

Kwa ujumla ni wajibu wa upande wa 
mdai kuthibitisha kesi yake. Kwa kawaida 
mahakama huita mashahidi kama ikiombwa 
na pande husika na mahakama haiwezi 
kulaumiwa kushindwa kumwita shahidi. 
Hata hivyo mahakama ikiona kuwa kumwita 
shahidi fulani kutapelekea kutendeka kwa 
haki, inaweza kumuita shahidi huyo ili 
kuthibitisha au kukanusha ukweli fulani 
yenyewe bila kuombwa na upande wowote, 
isipokuwa kila upande utakuwa na haki ya 
kuhoji shahidi huyo aliyeletwa na mahakama. 

Kukata Rufaa kwa kukubali Kosa

Je, sheria inasemaje kuhusu mtu ambaye 
amekubali kosa mahakamani na kukata 
rufaa kwamba hakukubali kosa kwa 
madai kuwa hakuelewa hati ya mashtaka? 
Kumekuwa na matukio mawili ya kesi 
kama hizo katika mkoa wa Mbeya ambayo 
nimeyaona.
15 Machi 2010

Mtu aliyekubali kosa ana haki ya kubadili 
kwa kukanusha kosa hilo kabla ya hukumu. 
Kwa ujumla, hati ya mashtaka ikisomwa, 
kuelezewa na kueleweka kwa mtuhumiwa, 
na akakiri kosa hawezi kukata rufaa dhidi ya 
hatia. Hatuna maelezo yote yanayohusu kesi 
hiyo na jinsi gani alikubali kosa. Mahakama 
nchini Tanzania imesema kwamba kama kuna 
uwezekano wa kumtia mtu hatiani kwa kukiri 
kosa, ni muhimu mshtakiwa aelezwe kwa 
uwazi kila kipengele kwenye hati ya mashtaka 
na aulizwe kama anakubali au la kwa kila 
kipengele. Kwa mfano kama mtu aliulizwa 

kama anakubali kosa au la na akasema ‘ni 
kweli’, hiyo haimaanishi, kisheria, kwamba 
mtuhumiwa amekiri kosa. Tunashauri kupata 
usaidizi wa wakili ili kukusaidia kuamua juu ya 
uwezekano wa kufanikiwa katika rufaa yako.

Ushahidi wa Kimazingira wasababisha 
kuachiwa kwa Mtuhumiwa

Ninamiliki baa ambayo inafanya kazi mpaka 
usiku wa manane. Mwaka jana mhasibu 
wangu ambaye alikuwa mtu pekee aliyebaki 
kwenye baa kufanya hesabu za mauzo 
na kufanya majumuisho ya fedha zote za 
mauzo, alitoa taarifa ya upotevu fedha 
shilingi milioni 2. Hakuna mtu mwingine 
yeyote zaidi ila ni yeye ndiye aliyechukua 
hizo fedha. Hakuna kufuli wala sefu/kasiki 
iliyovujwa.  Funguo zote za chumba cha 
kutunzia fedha na funguo za chumba cha 
kutunzia fedha anazo yeye mhasibu. Nilitoa 
taarifa polisi na alishtakiwa kwa kosa la wizi.  
Kwa sasa mhasibu ameachiwa huru. Je hii ni 
haki? Bima yangu pia inasita kunilipa fidia? 
Je nifanye nini?  
1 Machi 2010

Kwenye kesi za jinai kiwango cha uthibitisho 
ni kuthibitisha pasipo kubakiza shaka. Kwa 
hiyo kama wanasheria wa utetezi wanaweza 
kuonesha shaka hata kidogo kwenye fikra 
ya Hakimu, kwamba kuna uwezekano, hata 
kama ni mdogo sana, kuwa mtuhumiwa sio 
aliyefanya kosa hilo, mahakama itamwachia 
huru.

Katika kesi yako inaonekana kwamba 
upande wa mashtaka ulikua unategemea 
ushahidi wa kimazingira ambao si ushahidi 
wa moja kwa moja, ambao haukuweza 
kumshawishi Hakimu kuwa mtuhumiwa 
alitenda kosa na hivyo ikamuachia huru. 

Kuhusu bima ya wizi, ni taratibu za kibima 
kwamba lazima wizi utokee ndipo uweze 
kufidiwa. Kwa kawaida, kwenye bima ya wizi 
kama wizi umefanywa na mwajiriwa wako 
bima haiwezi kulipa. Wizi wa mfanyakazi 
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unafidiwa chini ya bima ya uaminifu 
(fidelity insurance). Katika mazingira yako 
kuthibitisha wizi itakuwa changamoto kwa 
vile hakuna uvunjifu uliofanyika. Sehemu 
zote za kutunzia fedha na milango imekutwa 
iko salama ikionyesha kuwa ni wizi wa ndani 
au mahesabu yamekosewa. Tunakushauri 
wasiliana na wakili wako kwa ushauri zaidi 
kuhusu aina ya bima uliyokuwa nayo.

Wazee wa Baraza kwenye Kesi

Mimi ni mwanafunzi wa sheria na 
nilihudhuria kesi ya jinai katika Mahakama 
Kuu mjini Dodoma. Wakati kesi inaendelea 
niligundua kuwa Jaji hakuwapa nafasi wazee 
wa baraza kuuliza maswali kwa mashahidi. 
Je, hii haiwezi kutishia utoaji haki?
22 Februari 2010

Wajibu wa wazee wa baraza kwenye kesi 
ni kumsaidia Jaji kwa mujibu wa Sheria ya 
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai na kwa 
kufanya hivyo wanaweza kuuliza maswali. 
Wazee wa baraza hawawezi kuzuiliwa kuuliza 
maswali ingawa Jaji ana uwezo wa kuzuia 
uulizwaji wa maswali ambayo yataonekana ni 
ya upendeleo au yasiyofaa kutokana na mada 
husika.  

Kutokupewa nafasi kwa wazee wa baraza 
kuuliza maswali kwa mashahidi inamaanisha 
kuwa wazee wa baraza walitengwa kushiriki 
kiufanisi kwenye kesi na kushindwa kumsaidia 
Jaji. Huu si utaratibu na katika rufaa inaweza 
kuamuliwa kesi ianze upya.

Maswali yasiyohusika kwa Mashahidi

Niliitwa kama shahidi katika kesi fulani. 
Kiukweli ilinisumbua kwa sababu upande wa 
wakili wa utetezi alikazania kuuliza maswali 
ambayo hayahusiki. Hakimu hakuonesha 
weledi wake na alisisitiza mimi kujibu 
baadhi ya maswali na kuongeza maswali 
zaidi mwenyewe. Tunawezaje kuhakikisha 
kuwa haki inatendeka?
15 Februari 2010

Wakili wa utetezi hujulikana kwa kukuuliza 
mashahidi maswali magumu ili kupima 
uaminifu wa shahidi yeyote. Na hivyo ndivyo 
wakili wa upande wa utetezi amefundishwa 
kufanya. Bila kujua ni maswali gani yaliyokuwa 
yanaulizwa hatuwezi kusema kama yalikuwa 
sahihi au la.

Pia, hakuna ubaya kwa Hakimu kukuliza 
maswali labda kama alikuwa anakulazimisha 
kujibu kwa namna ambayo wewe hukuipenda.

Mabadiliko ya kukiri Kosa kabla ya 
Hukumu

Kijana wa miaka 17 mwenye ugonjwa 
wa akili alishtakiwa kwa kumbaka binti 
yangu mwenye umri wa miaka 15. Wakati 
alipofikishwa kwenye Mahakama ya Watoto 
alikiri kufanya kosa na Mahakama ya Watoto 
ilikubali kukiri kwake. Aliwekwa mahabusu 
wakati akisubiri ripoti ya matibabu. Siku 
iliyofuata aliomba kubadili kukiri kwake kosa 
na Hakimu anayeendesha kesi akakubali. 
Kisha akarekebisha kumbukumbu zake na 
kuwaamuru upande wa mashtaka kuleta 
mashahidi. Je, kiutaratibu hii ni sawa? 
Inawezekana vipi mtu akakiri kosa halafu 
tena akakana kosa?
8 Februari 2010  

Katika kesi za jinai tuhuma zinasemekana 
zimekamilika wakati mtuhumiwa anapokiri.  
Inaweza kuwa kwa kukubali kosa au kukana 
kosa. Kukiri kosa ni kukubali kwa mtuhumiwa 
kwa kosa analotuhumiwa nalo. Pale ambapo 
mtuhumiwa anakubali kosa mahakama 
itaendelea na utaratibu wa kumtia hatiani. Pia 
ileweke kuwa kumtia mtu hatiani sio mwisho 
wa kesi za jinai kwani kesi ya jinai zinaisha pale 
mahakama inapotoa hukumu. Hata hivyo, 
sheria haimzuii mtuhumiwa kabla ya hukumu 
kubadili ungamo lake la kukiri kosa na kukataa 
kosa. Wakati hili linatokea mahakama husika 
inatakiwa kukubali mtuhumiwa kukananusha 
kosa alilokubali, kutokufanya hivyo itapelekea 
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mwenendo wote wa kesi kuonekana ni 
batili. Wakati tunakuhurumia kwa kitendo 
kilichofanyika ambacho si cha kibinadamu 
kwa binti yako, hatukubaliani na wewe 
kwamba utaratibu uliotumiwa na mahakama 
kwenye kesi yako haukuwa sahihi. Hata 
hivyo, kubadili ungamo hakumuondolei hatia 
mtuhumiwa, sheria itachukua mkondo wake.

Kutiwa Hatiani kwa kuzingatia Ushahidi 
wa Mtu mmoja 

Mwezi wa tatu mwaka 2009 nilishtakiwa kwa 
kosa la kujipatia kiasi kikubwa cha fedha kwa 
njia ya udanganyifu. Shauri liliendeshwa na 
kukutwa na hatia kwa kuzingatia ushahidi 
wa mtu mmoja na nilipelekwa jela kwa 
kifungo cha miaka mitatu. Je, inawezekana 
vipi mimi kutiwa hatiani kwa kuzingatia 
ushahidi wa mtu mmoja?
1 Januari 2010

Kutokana na uzoefu wetu kama mawakili 
na wanasheria wenye mafunzo, tukupe pole 
kwa kukufahamisha kwamba hakuna namna 
yeyote mtu anaweza akafanikiwa kupinga 
uamuzi wa mahakama kwa sababu ilifanya 
uamuzi wake kwa kuzingatia ushahidi wa mtu 
mmoja, la sivyo aoneshe kwamba ushahidi 
wa upande wa mashtaka kwa ujumla wake 
haukutosheleza kumtia hatiani mtuhumiwa 
au katika kumtia hatiani mahakama ilitumia 
kanuni ambayo sio sahihi ya kisheria.

Kama ilivyo katika mamlaka nyingine 
nyingi, sheria yetu ya ushahidi ipo wazi, cha 
muhimu si idadi ya mashahidi bali ni uzito wa 
ushahidi.

Labda kama ushahidi wa shahidi pekee ni 
dhaifu au kama unahitaji ushahidi shirikishi, 
kitu ambacho hatukioni kwenye kesi yako, 
hakuna mahakama yoyote ya rufaa inaweza 
kutengua uamuzi wa mahakama ya chini. 

Kama utaona suala lako ni tofauti na 
tulilozungumza hapa, tunakushauri kwa 
kuzingatia ukomo wa muda, ukate rufaa dhidi 

ya uamuzi wa mahakama iliyosikiliza kesi yako.

Pingamizi la Awali kwenye Mkataba wa 
Pango

Mwanasheria wangu aliweka pingamizi la 
awali juu ya mkataba wa pango kwa madai 
kuwa sijawahi kupanga na kama mpangaji, 
sikuwahi saini mkataba wa kupanga. 
Ananiambia kwamba hii itaiondoa kesi. 
Je, hii ni sahihi? Je, unadhani nalazimika 
kuendelea?
25 January 2010

Umeeleza baadhi ya pointi za kuvutia sana. 
Kwanza, baada ya kukubali kwenye swali 
kuwa wewe ni mpangaji halafu unaeleza tena 
kwamba hakukuwa na mkataba wa pango. 
Huwezi kusema hakukuwa na mkataba kabisa 
kwa sababu ili kuwe na mpangaji ni lazima 
kuwe na mwenye nyumba. Hatuna uhakika na 
mawazo yako.

Kwa maoni yetu, pingamizi la awali 
halitafanikiwa kwa sababu kwa kawaida 
pingamizi huwekwa kutokana na sababu 
za kisheria ambapo inachukuliwa kwamba 
maelezo yote yaliyotolewa na upande wa 
pili ni sahihi. Haiwezekani kuweka pingamizi 
kama kuna maelezo yanatakiwa kuthibitishwa. 
Katika kesi yako maoni ya mwanasheria wako 
ni kwamba mkataba wa kupanga haupo. 
Upande wa pili unaamini kwamba mkataba 
upo. Kwa kuwa kuna haja kwa mahakama 
kuangalia kwa undani kama mkataba wa 
upangaji upo au la pingamizi la awali haliwezi 
kusimama.

Athari ya kukiri Kosa kwenye Adhabu

Mwezi Januari mwaka 2009, mimi na rafiki 
yangu tulishtakiwa kwa kosa la wizi wa 
kutumia silaha katika Mahakama ya Wilaya 
ya Ilala jijini Dar es Salaam. Wakati nimeitwa 
kukiri, nikakiri kosa na hapohapo nilitiwa 
hatiani na kuhukumiwa kwenda jela kwa 
kipindi cha miaka thelathini.  Kisha kesi 
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iliendelea dhidi ya rafiki yangu na mwisho wa 
kesi pia alipatikana na hatia na kuhukumiwa 
jela kwa kipindi cha miaka thelathini.  Je, 
adhabu ya kifungo cha miaka thelathini jela 
dhidi yangu ni haki? Je, sikuwa na haki ya 
kupunguziwa adhabu kutokana na kukubali 
kosa? Je, naweza kufanikiwa kukata rufaa 
dhidi ya adhabu hiyo?
18 Januari 2010

Ni kanuni inayotambulika kwamba, 
mtuhumiwa anaeonesha kujutia kosa lake 
wazi kwa kukiri kufanya kosa anastahili 
kupunguziwa adhabu anayostahili kupata 
kulingana na kosa lake; mhalifu kuonesha 
msisitizo kuwa kesi iendelee kusikilizwa 
haimaanishi kwamba adhabu yake iwe kubwa 
kama inavyotakiwa. Hata hivyo, kuruhusu 
kupunguziwa adhabu kwa kujutia kosa 
ni uamuzi binafsi wa mahakama na hauji 
moja kwa moja baada ya kukiri kosa. Wakati 
mwingine mahakama inaweza kuzingatia 
kiwango cha majuto ya mhalifu na kufanya 
punguzo kubwa zaidi la adhabu. Kwa mfano, 
katika kesi ambapo mkosaji hana pingamizi 
kwenye kesi kwa upande wa mashtaka 
ambayo wana ushahidi wa kutosha au katika 
kesi ya kuua bila kukusudia ambapo mkosaji 
kwa undani anajutia mauaji kutokana na 
sababu za ulevi.

Katika hali yako mambo ni tofauti kidogo. 
Wizi wa kutumia silaha ni kosa lililopangwa 
yaani makosa ambayo adhabu yake 
imepangwa na sheria. Mahakama hawana 
hiari ya kutoa punguzo lolote la adhabu kwa 
makosa yaliyopangwa. Kwa kuwa ulikiri, 
hatuna ushauri wa kukupa ila kukuambia 
kutumikia adhabu yako ya kifungo.

Na kama unaweza kukata rufaa au la, Sheria, 
yaani Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
inazuia rufaa dhidi ya kutiwa hatiani kwa mtu 
aliyekiri kosa isipokuwa kama kukiri kwake 
hakukuwa wazi na adhabu iliyotolewa ilikuwa 
kali. Labda kama unatuambia haukuelewa 

ulichokubali, tunasikitika kukwambia kuwa 
adhabu uliyopewa ni halali kisheria. Wizi 
wa kutumia silaha ni kosa kubwa na sheria 
inaichukulia kwa uzito sana.

Ukomo cha Muda wa Kushtaki

Mimi ni mfanyabiashara ambaye nilikuwa 
namiliki kampuni ya usafiri wa watalii 
nchini Tanzania. Kwa miaka kumi iliyopita 
nimekuwa nikiishi nchini Sweden. Mjomba 
wangu ambaye ni mbia mwenzangu alikuwa 
muangalizi wa biashara hii mpaka ilipokufa 
kwa sababu ya kupungua kwa idadi ya 
watalii. Kwa sasa nimerudi Tanzania na 
nimegundua kwamba kampuni imeshindwa 
kwa sababu ya udanganyifu mkubwa 
uliofanyika kwenye kampuni. Na sasa nataka 
kurudisha fedha ambazo mjomba wangu 
amehusika katika hili. Wanasheria wangu 
wamenitaarifu kuwa kwakuwa hili ni suala la 
kimkataba sitaweza kushtaki sababu muda 
wa kikomo cha kushtaki ulishapita. Ni sheria 
gani hii? Tafadhali naomba unishauri jinsi 
gani naweza kurudisha fedha.
18 Januari 2010

Ni Sheria ya Ukomo wa Mashtaka Sura ya 
89 iliyofanyiwa marejeo mwaka 2002 ndiyo 
inaeleza ni muda gani unaweza kufungua 
mashtaka kudai haki yako au ni muda gani 
unakuwa huwezi kudai kwa kupitwa na muda. 
Ni kweli kuwa Sheria ya Ukomo wa Mashtaka 
imeweka kizuizi kwa kipindi cha muda wa 
miaka sita kwa shauri la mikataba isipokuwa 
tu kama itaelekeza vinginevyo.

Hata hivyo katika kesi yako hili ni suala la 
udanganyifu hivyo kikomo cha kushtaki kwa 
kesi ya mkataba hakiwezi kuanza hadi muda 
umegundua udanganyifu. Hivyo upo ndani ya 
muda ambapo unaweza kushtaki kulingana 
na mkataba wako.

Pia kumbuka kwamba kwenye makosa ya 
jinai kama vile udanganyifu, hakuna kikomo 
cha muda ni kama mfumo wa kushughulikia 
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haki katika makosa ya jinai unavyotaka. 
Hatuoni kizuizi chochote cha kushindwa 
kushtaki ili urudishe fedha yako.

Usuluhishi ni nafuu zaidi kuliko 
Mahakama

Nipo kwenye mazungumzo ya mkataba 
na mwenza kwenye  mkataba huo anataka 
kuingiza kifungu cha usuluhishi kwamba 
ikitokea mgogoro baina yetu utatuliwe kwa 
njia ya  usuluhishi kwa kuwa  ni njia nafuu.  
Nina wasiwasi kwa kuwa bado hatujasaini 
mkataba na mwenza katika mkataba  
haamini kuhusu hilo. Je, unafikiri kuna 
ulazima wa kuendelea nalo?
11 Januari 2010

Mbadala sahihi wa mahakama ni kwenda 
kwenye usuluhishi. Usuluhishi unatoa 
fursa kwa pande mbili katika mkataba  
kuchagua jukwaa huru na baraza huru la 
usuluhishi. Aidha, tuzo inayotolewa na 
baraza la usuluhishi huweza kutekelezwa 
dhidi ya upande ulioshindwa sio tu mahala 
usuluhishi ulipofanyika lakini pia kimataifa 
chini ya vifungu vya mikataba kama vile 
mkataba wa New York. Ingawa usuluhishi kwa 
ujumla ni wa haraka zaidi kuliko utatuzi wa  
mahakamani, kwa maoni yetu usuluhishi ni 
gharama zaidi kuliko mahakamani. Kuna ada 
mbalimbali ambazo zinahitaji kulipwa - ada 
ya wasuluhishi, kodi ya ukumbi wa usuluhishi, 
gharama za usafiri kwa wanasheria wanao 
shughulikia kesi na ada ya mwanasheria. 
Kwa haya yote yanafanya usuluhishi kuwa 
ghali zaidi kuliko kwenda mahakamani. Faida 
kubwa ya usuluhishi ni kwamba mafanikio 
hupatikana kwa haraka. Hasara nyingine ya 
usuluhishi ni pamoja na mamlaka madogo ya 
wasuluhishi, tuzo zinazokinzana, na kukosa 
uwezo wa jumla wa kuleta migogoro ya pande 
zinazokinzana kwa wingi mbele yake. Ubunifu 
wa wanasheria wanaoufanya wakati wapo 
mahakamani unapungua kwa kiasi kikubwa 

ukiamua kufanya usuluhishi.
Mtu anayependekeza kipengele cha 

usuluhishi kwenye mkataba asitazamwe kwa 
wasiwasi, isipokuwa labda kama kuna sababu 
nyingine zinazokufanya kuwa na wasiwasi. 
Ni vyema kujadili mkataba vizuri mwanzoni 
badala ya kuanza kutafuta visingizio baadaye.

Hatuwezi kutoa maoni yetu kuwa 
unapaswa kuendelea na mkataba au la; hayo 
ni maamuzi ya kibiashara. 

Hukumu ya Kenya kwenye Mahakama 
ya Tanzania

Nimeshindwa kesi Mahakama Kuu ya Kenya. 
Mtekeleza hukumu amesajili hukumu ya 
Kenya kwenye Mahakama ya Biashara ya 
Tanzania, ambapo umetolewa wito wa 
mahakama nioneshe sababu  kwa nini 
mali zangu zisikamatwe ili kukidhi kiasi 
ninachodaiwa au kwa nini nisishikiliwe 
kama mfungwa wa madai kama nitashindwa 
kulipa kiasi ninachodaiwa. Wanasheria 
wangu wamekata rufaa katika Mahakama 
ya Rufaa nchini Kenya lakini rufaa yangu 
bado haijasikilizwa. Kwa kweli naogopa 
hadi naanza kuhisi nikimbie. Je, unanishauri 
nifanye nini? 
4 Januari 2010

Tunadhani unataka tukushauri juu ya 
nini cha kufanya mahakamani na sio kama 
ukimbie au la!

Jambo lako sio gumu kama linavyoonekana. 
Rufaa ya nchini Kenya inakusaidia. Hiyo ni 
sababu nzuri ya kuiomba mahakama kwamba 
usajili wa hukumu uwekwe kando kusubiria 
rufaa. Na hii inatokana na mantiki ndogo 
kwamba kesi ya rufaa bado inaendelea nchini 
Kenya. Tutashangaa sana kama ombi lako 
halitakubalika. 

Wito haujapokelewa 

Muungwana mmoja aliyedai ametoka 
Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara  alikuja 
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ofisini kwangu miezi sita iliyopita. Alikuwa 
na baadhi ya karatasi kutoka mahakamani 
ambapo mimi nilimwambia katibu wangu 
asizipokee mpaka nitakaporudi. Wakati 
nafika, yule afisa alishaondoka ofisini 
kwangu. Je, kuna kitu naweza fanya?  Hizo 
karatasi zitakuwa zinahusu nini?
28 Desemba 2009

Kuna uwezekano mkubwa kwamba mtu 
huyo alikuwa amebeba wito wa mahakama. 
Hakuna sheria ambayo inamkataza katibu 
wako kupokea wito wa mahakama. Miezi sita 
ni muda mrefu inawezekana kesi iliendelea 
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako. 

Tunashauri kwenda mara moja kwenye 
Mahakama Kuu Kitengo cha Biashara na 
ukaangalie masjala kama kuna kesi ilianzishwa 
dhidi yako, kwenye familia yako au kampuni 
yoyote ambayo unajihusisha nayo. 

Kuunganishwa kwenye Kesi

Mimi ni mshtakiwa wa pili katika kesi na 
sielewi kwa nini nimeunganishwa kwenye 
kesi. Mimi sio mmiliki wa kipande cha ardhi 
ambacho ndo chanzo cha kuwepo kwa 
shauri hili na wala sio jirani na wala sina 
urafiki na mtu yeyote kwenye kesi hii. Simjui 
mhusika yeyote kwenye kesi na sina uhakika 
wa kipi kinaendelea. Je, nifanye nini?
14 Desemba 2009

Hatuna uhakika wa kwa nini unasema 
hujui sababu za wewe kushtakiwa. Hati ya 
madai iliyowasilishwa mahakamani itakuwa 
na maelezo yote pamoja na kwa nini 
umeshtakiwa. Labda kama kuna kitu ambacho 
unakificha, inawezekana umeunganishwa 
kwenye kesi kimakosa.

Hapa kuna makosa ya kumuunganisha 
mtu kwenye kesi, yaani pale ambapo mtu 
anaunganishwa kimakosa kama mdai 
au mdaiwa ikimaanisha kwamba watu 
wanaunganishwa kama wahusika kwenye 
kesi ambao hawakupaswa kuunganishwa, 

ndicho tunachokiona kwenye kesi yako. 
Unaweza kufanya maombi rasmi mahakamani 
ya kusitishwa kuwa mdaiwa na kutegemea na 
sababu unazozitoa mahakama inaweza kutoa 
maagizo sahihi. Maoni haya hayatakuwa na 
maana kama kuna taarifa unaficha.

Zuio linaendelea, Kesi imefutwa 

Nimefungua kesi Mahakama Kuu Kitengo 
cha Ardhi jijini Dar es Salaam na kupata amri 
ya zuio la mahakama la kumzuia mshtakiwa 
kubomoa jengo ambalo mimi ni mpangaji. 
Jengo linamilikiwa na Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) ambao ni wadaiwa katika kesi 
hii. NHC walikuja na sababu za kimakosa 
ya kiufundi na kesi ikafutwa. Je, hiyo ni 
haki? Mwanasheria wangu kanihakikishia 
kwamba amri ya zuio tuliyopata bado ni 
halali kwa kuwa imechapishwa na tulipewa 
kabla. Nifanyeje?
7 Desemba 2009

Zuio ni nafuu  inayotolewa na mahakama 
ambapo mtu anazuiliwa kufanya tendo au 
kitu fulani. Kuna uwezekano mkubwa amri ya 
zuio lako ni ya muda kiuhalisia. Kwa kawaida 
hakuna nafuu ya muda mfupi inaweza 
kutolewa zaidi ya muda wa nafuu iliyoombwa 
kwenye kesi ya msingi. 

Kama ni haki au sio haki kwa kesi yako 
kufutwa kwa sababu za kiufundi inategemea 
na sababu zilizotolewa. Yawezekana hati 
ya madai ilikuwa na makosa ambayo 
hayarekebishiki na hivyo kupelekea kufutwa 
kwa kesi.  Kwa vyovyote vile, amri ya zuio 
la mahakama inakoma pale ambapo kesi 
yako inapofutwa. Mwanasheria wako 
anakupotosha kuwa amri ya zuio la mahakama 
bado ipo. Haijalishi kama imechapishwa au 
la. Kwa kifupi kufutwa kwa kesi imeipa njia 
NHC kubomoa jengo lako ikiwa hautaanzisha 
upya kesi nakupata amri ya zuio lingine la 
mahakama.
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Mamlaka ya Kukamata 
unapotuhumiwa kwa Ugaidi 

Maafisa saba wa jeshi la polisi waliovalia 
mavazi ya kiraia walivamia duka langu 
na kuanza kupekua. Walidai kwamba 
wananituhumu kwa kujihusisha na vitendo 
vya kigaidi kwa sababu nafanya biashara 
ya uwindaji. Baada ya masaa matano ya 
kupekua hawakupata chochote. Je, haki 
zangu ni zipi kisheria? Je, hawakutakiwa 
kuja na hati ya kupekua au kukamata?
14 Desemba 2009

Sheria ya Kuzuia Ugaidi inaipa mamlaka 
polisi kumkagua au kuzuia mtu yoyote au 
kitu chochote kama wana sababu za msingi 
kutuhumu mtu huyo au kitu hicho kitatumika 
kufanya kitendo cha ugaidi. Sheria inaruhusu 
maafisa wa polisi, si chini ya cheo cha Mrakibu 
Msaidizi, kufanya upekuzi kwa maslahi ya 
usalama wa umma bila kibali cha upekuzi. 
Hivyo katika kesi yako, maafisa wa polisi 
walikuwa na haki ya kufanya upekuzi kama 
ilivyoainishwa kwamba angalau mmoja wa 
maafisa wa polisi awe na  cheo cha Mrakibu 
Msaidizi. Si lazima kuwa katika biashara 
ya uwindaji kwa wao kuhalalisha utafutaji. 
Inaweza ikamkuta mtu yeyote yule kwenye 
sekta yoyote ile.

Matatizo ya Familia kama kigezo cha 
kutoa Adhabu 

Mwanangu alikutwa na hatia ya kumuibia 
mwajiri wake na kufungwa jela kwa kipindi 
cha muda wa miaka mitatu. Mimi ni mjane, 
mwanangu ni mtalaka na mke wake wa 
zamani hajulikani alipo. Mwanangu alikuwa 
mwangalizi wa watoto wawili ambao mimi 
kwa sasa naanza kuwatunza. Hayo yote 
alielezwa Hakimu lakini bado alipewa 
adhabu iliyopita kiasi. Je, kuna njia yoyote 
anaweza kutumia kupunguza adhabu yake? 
Tafadhali nisaidie.
21 Desemba 2009

Kifungo cha miaka mitatu kwa maoni yako 
ni kikubwa sana. Hii ni hoja ya kibinafsi zaidi 
na pengine mtu ambaye mwanao alimuibia 
anatamani mwanao angefungwa kifungo 
kikubwa zaidi. Yote kwa yote hatuna uhakika 
mwanao amemuibia nani lakini tuseme kama 
ni benki mahakama ina mtazamo kuwa benki 
ipo pale kuhudumia umma kwa ujumla kwa 
hiyo haitapunguza adhabu. Haitatushangaza 
kuona Mahakama Kuu ikiongeza adhabu 
kutoka miaka mitatu hadi miaka mitano, 
hivyo kuwa mwangalifu sana na sababu 
utakazozitoa kwenye rufaa.

Kujibu swali lako, mahakama kwa kawaida 
haiwezi kupunguza adhabu kwa sababu eti 
ina athari mbaya kwa wategemezi wa mhalifu. 
Kila mtuhumiwa ana mtegemezi, iwe ni mzazi 
anayeumwa, mtoto au mke - lazima kutambua 
kwamba wananchi wanahitaji ulinzi na 
mahakama inachukulia kosa la wizi kwa 
uzito. Wahalifu wanapaswa kufikiria madhara 
ya uhalifu kwa familia zao pamoja na watu 
wanaowaibia kabla ya kufanya uhalifu. Katika 
hali yoyote ile, migogoro ya familia haiwezi 
kuwa sababu ya msingi ya kukata rufaa.

Kufukuzwa Kazi baadaye Kushtakiwa 
kwa Kosa hilohilo

Rafiki yangu aliajiriwa kama muuzaji kwenye 
duka kubwa jijini Dar es Salaam. Alifukuzwa 
kazi kwa sababu ya wizi wa fedha. Yeye 
alinifahamisha kwamba kulikuwa na kikao 
cha nidhamu ambapo alikiri mashtaka. Sasa 
tunashangaa kuona kuwa polisi wamemtia 
nguvuni wiki chache baadaye kwa kosa lile 
lile. Tuliweza kumdhamini mahakamani na 
kwa sasa yupo nje. Tumesikia kuwa hakuna 
mtu anatakiwa kuadhibiwa mara mbili kwa 
kosa lile lile. Hii sio haki kwake, si ndiyo? 
Tafadhali saidia.
28 Desemba 2009

Ingawa ni kweli kwamba hakuna mtu 
anapaswa kuadhibiwa mara mbili kwa kosa 
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moja, lakini kwa mazingira ya kesi hii, hali ni 
tofauti. Kusitishwa kwa ajira hakumfanyi mtu 
kutokushtakiwa kwa wizi na mwajiri wake.

Kilichofanyika awali ni taratibu za 
kinidhamu kwa mwajiri kulinda maslahi 
yake na kinachofanyika sasa ni kwa manufaa 
ya umma ili kuzuia uhalifu katika jamii 
na kuhakikisha hakuna mhalifu ambaye 
haadhibiwi.

Hata hivyo,tunalazimika kusema kuwa, kwa 
uzuri au ubaya, tabia ya watu wa ulimwengu 
wa sasa ya kupenda pesa ya mtelemko 
imekuwa chanzo cha maovu yote duniani. 
Sheria haizuii mtu kushtakiwa eti kwa sababu 
ameachishwa kazi na mwajiri wake. 

Kitu sahihi rafiki yako anaweza kufanya ni 
kutubu na kuomba kwa Hakimu apunguziwe 
adhabu. Kama hili ni kosa lake la kwanza, 
anatakiwa kusema kwa kuwa inaweza kusaidia 
kupunguza adhabu. 

Haki ya Raia kukamata Watuhumiwa

Mimi ni mkulima niishiye Mikumi Mkoani 
Morogoro. Miezi sita iliyopita mara baada 
ya usiku wa manane tulimkuta mtu karuka 
ukuta wetu na kukimbilia uelekeo wa 
shamba letu la kuku. Mara tu baada ya 
kuambiwa hivyo watoto wangu na mimi 
tulianza kumfuatilia. Tulimfunga kamba 
na kumpeleka kituo cha polisi ambapo 
aliwekwa kizuizini. Na sasa tumepokea wito 
wa mahakama kuwa tunashtakiwa kwa kosa 
la kumfunga mtu kimakosa. Imenishtua 
kwa jinsi kibao kilivyotugeukia. Mfumo wa 
Tanzania hautendi haki kabisa. Tafadhali 
nishauri ni kitu gani naweza fanya?
30 Novemba 2009

Kwa maelezo uliyotupatia, inaonesha 
pasi na shaka kuwa mtu huyo alitaka 
kufanya uhalifu. Sheria zetu haswa Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai inampa mtu 
yeyote, ikiwemo raia wa kawaida, mamlaka ya 
kukamata bila kibali mtu yoyote ayeonekana 

amelala au amezubaazubaa bila sababu za 
msingi kwenye bustani au maeneo mengine 
nyakati za usiku ilimradi tu awe na sababu 
za msingi za kuamini kwamba mtu huyo 
anafanya au anataka kufanya uhalifu. 

Ingawa si afisa wa polisi, sheria 
inakuruhusu kukamata raia ambaye unaamini 
ametenda kosa. Hatuoni tatizo lolote kwa jinsi 
ulivyolishughulikia tatizo hilo, labda kama 
ulitumia nguvu kubwa sana

Hatutaki kutoa maoni yetu kama mfumo 
wa utoaji haki Tanzania unatenda haki au la, 
hilo ni suala linalohitaji mjadala. 

Kuhudhuria Mahakamani

Nilishuhudia kupigwa mtu mmoja nyumbani 
mwaka 2007. Muda mfupi baada ya tukio 
hilo, polisi walichukua maelezo yangu na 
sasa nimepewa wito wa mahakama ya 
kuhudhuria na kutoa ushahidi katika kesi 
hiyo. Je, kuna njia yoyote naweza kuepuka 
kwenda huko? Hata hivyo mtu huyo alikuwa 
anatuhumiwa kwa uchawi.
23 Novemba 2009

Kwanza kabisa, unapaswa kuelewa 
kwamba wito wa mahakama wa kuhudhuria 
ni amri halali ya mahakama na jaribio lolotete 
la kudharau wito huo litakufanya uadhibiwe. 
Kuhudhuria mahakamani kutoa ushahidi 
hakuepukiki kwa sababu ushahidi huo 
utaisaidia mahakama kutoa haki. Wajibu wa 
mtu kutoa ushahidi ni wa lazima labda kama 
mtu huyo hawezi au ushahidi wake sio wa 
lazima, ila ni mahakama ndio yenye kuamua 
siku utakayohudhuria. 

Kwenye kesi za jinai, mahakama imepewa 
mamlaka ya kumuweka gerezani mtu yoyote 
aliyehudhuria mahakamani kwa mujibu wa 
wito aliopewa, au yupo mahakamani na 
kutakiwa kutoa ushahidi, amekataa kuapa 
ili atoe ushahidi, au hataki kujibu maswali 
anayoulizwa au hataki kutoa nyaraka yeyote 
au kitu chochote ambacho anatakiwa kukitoa.  
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Kwa kesi yako tunakushauri kutii wito wa 
mahakama na katoe ushahidi, isipokuwa 
kama umesamehewa na mahakama baada ya 
kuhudhuria mbele yake.

Mtu hana hatia hadi pale itakapothibitishwa 
vinginevyo. Kama unavyosema, mtu huyo, 
anatuhumiwa kwa vitendo vya kichawi. Na 
yeye ana haki ya kikatiba ya kujitetea katika 
mahakama yenye mamlaka na mahakama 
itaamua kama hana hatia au ana hatia na si 
wewe.

Tofauti kati ya Masharti na Wajibu

Ninasaini mkataba ambao umeandaliwa 
na upande mwingine. Baada ya kusoma 
mkataba, nimekuta kuna baadhi ya 
sehemu ya mkataba inasomeka ‘masharti’ 
(conditions) na sehemu nyingine inasomeka 
‘wajibu’ (warranties). Nini tofauti kati ya 
hayo maneno mawili? Je, kuna mbinu zozote 
nahitaji kujua kabla ya kutia saini mkataba?
23 Novemba 2009

Tutaanza na swali lako la ‘mbinu’. ‘Mbinu’ si 
tu kusoma mkataba bali pia kuuelewa. Kama 
kilichoandikwa kimetumia Kingereza cha 
kizamani na wewe unaelewa maneno lakini 
sio sentensi ni bora kupata msaada kutoka 
kwa mtu mwenye utaalamu wa mikataba. 
Kwa kifupi hakikisha kuwa unaelewa mkataba 
mzima kabla ya kuusaini.

Vipengele vya mkataba kwa kawaida 
vimegawanywa katika masharti au 
majukumu. Sharti ni kipengele cha msingi, 
kutokutekelezwa kwake kunafanya utekelezaji 
wa vipengele vilivyobaki kuwa tofauti kabisa 
kulingana na makubaliano ya awali. Kwa hiyo, 
kuvunja kwa kipengele hicho kutapelekea 
upande mwingine kuufanya mkataba huo 
kama haupo na kujitoa kwenye mkataba na 
hivyo kutokutekeleza majukumu yaliyopo 
kwenye mkataba.

Kwa upande mwingine, wajibu ni 
kipengele kidogo na uvunjaji wake unaweza 

tu kufidiwa kwa malipo ya fidia. Kuvunja 
kwa kipengele cha wajibu hakupelekei 
upande mmoja kujitoa katika utekelezaji wa 
majukumu ya mkataba. Hakuna ujanja wa 
kutofautisha maneno haya mawili. Ni vitu vya 
kawaida tu kwenye uandishi wa mikataba na 
ni nzuri kiutendaji.

Chuki dhidi ya Jaji

Mwezi uliopita kwa mara ya kwanza 
nilienda Mahakama Kuu Mwanza na kuishia 
kumchukia Jaji. Alikuja amechelewa sana 
bila kuonesha ishara ya kuomba msamaha. 
Nilipomsalimia hakuitikia na mbaya zaidi 
aliahirisha usikilizaji wa kesi kwa kusema 
amepata wito wa kwenda Dar. Nifanyeje?
30 November 2009

Hatuna uhakika na swali lako ni lipi. 
Inaonekana una tatizo binafsi na Jaji ambapo 
ni vigumu kwetu kulitatua. Eti tu kwa sababu 
Jaji hajakusalimia, na kuwa wewe ni mara yako 
ya kwanza kuwa mahakamani haimaanishi 
kuwa uanze kumchukia. Hatakuwa tofauti na 
hajawekwa kwenye nafasi ile kuwafurahisha 
watu wanaohudhuria kwake.

Jaji anatoa haki. Unapoenda mahakamani 
ni kwa ajili ya haki sio kwa mambo ya kijamii. 
Hatuna uhakika chuki yako imeanzia wapi. 
Ikiwa kuna mambo mengine yalitokea kati 
yako na Jaji hujatuambia. Kama hukuridhika 
na ambavyo ataendesha shauri lako, unaweza 
kuweka pingamizi la kumkataa. Hakuna 
uchawi zaidi ya hapo.

Dhamana tarajiwa

Nimekuwa nikichunguzwa kwa kosa la jinai 
na ningependa kujua kama naweza kuomba 
dhamana kabla ya kupelekwa mahakamani. 
Katika mamlaka nyingine hili linaruhusiwa 
kama mtuhumiwa asiposababisha 
usumbufu.
16 Novemba 2009
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Unachotaja ni dhamana tarajiwa ambayo 
inatoa maelekezo ya kuachiwa mtu kwa 
dhamana, na hutolewa hata kabla ya mtu 
kukamatwa. Kwa mamlaka kama za India, 
sheria inaruhusu mtuhumiwa kufanya 
maombi hayo mahakamani. Kwa mujibu wa 
sheria zao, kuna mambo manne ambayo 
huzingatiwa kabla ya kupewa hiyo dhamana. 
Hayo ni; chanzo na uzito au ukubwa 
wa tuhuma zinazomkabili mtuhumiwa, 
historia ya mwombaji ikiwemo taarifa kama 
mahakama ilishawahi kumkuta muombaji 
na hatia, kama alishawahi kutumikia kifungo 
kwa makosa yanayotambulika, uwezekano 
wa lengo la tuhuma ni kumfedhehesha au 
kumvunjia heshima mwombaji kwa kumfanya 
kuwa mbaroni, na uwezekano wa mwombaji, 
kama atapewa dhamana tarajia, kuikimbia 
mahakama.

Kwa bahati mbaya, nchini Tanzania hatuna 
kifungu hicho, hivyo hauwezi ukaomba 
dhamana tarajia. 

Mkataba mrefu, Ada kubwa kwa 
Wanasheria 

Nilimshirikisha mwanasheria kutengeneza 
makubaliano ya kuuza mashine nchi jirani 
ya Rwanda. Mauzo yalikuwa rahisi lakini 
ulitengenezwa mkataba wa zaidi ya kurasa 
hamsini na kujumuisha vipengele visivyo 
vya lazima kuelekea mwishoni. Je, hivi ndiyo 
namna wanasheria wanatoza kwa huduma 
zao? Je, ni lazima kusaini mkataba huo?
2 Novemba 2009

Ni vigumu sana kukujibu bila kusoma 
mkataba huo wa kurasa zaidi ya hamsini. Hata 
hivyo,  ni lazima kutambua kwamba kazi ya 
mwanasheria ni kulinda maslahi yako na hata 
kama kuna uwezekano mdogo wa kutokea 
chochote kitakachokuathiri kama sehemu 
ya mkataba, ni bora wakili wako akakitaja 
kwenye mkataba ili kuhakikisha hakuna utata.  

Vipengele vingi unavyosoma kuelekea 

mwisho wa mkataba, huitwa ‘vifungu vya 
tafsiri’. Kwa mfano; uwezekano wa kusema 
theluji kuanguka Mwanza ni karibu na sifuri 
lakini kama vile uwezekano upo hata ikiwa 
kidogo mwanasheria mzuri atatumia hilo.

Kwa jinsi gani mawakili hutoza gharama 
zao kuna utata. Wateja wengi hawana 
ufahamu kwamba kipato cha mwanasheria 
hutegemea muda anaopoteza kufanya kazi 
fulani. Ni busara kukubaliana na wakili wako 
jinsi gani ya kumlipa kama ni kwa kila saa 
au kwa mkupuo. Kama unalipa ada kwa 
mkupuo swali lako litakuwa halina mashiko 
kwani hakutaathiri kiasi ulicholipa iwapo 
utakuwa na mkataba wa kurasa hamsini 
au kurasa tano. Malipo ya mkupuo ni ya 
kawaida nchini Tanzania. Iwapo unalipa kwa 
kila saa na unadhani baadhi ya vipengele 
havina umuhimu na vimewekwa kuongeza 
masaa ya kulipia unapaswa kuzungumza na 
mwanasheria wako. Yote kwa yote wanasheria 
nchini Tanzania ni nafuu sana kufanya nao kazi 
kuliko katika nchi nyingine jirani.

Hatutatoa maoni ya kama ni lazima usaini 
mkataba huu au la.

Marekebisho ya Hati ya Mashtaka

Mimi ni mfungwa naandika kutoka gereza la 
Ukonga. Nilishtakiwa kwa kosa la shambulio 
dhidi ya jirani yangu ambaye nina mgogoro 
naye kwenye mipaka ya kiwanja. Kwa 
ujumla upande wa Jamhuri uliita mashahidi 
watano. Kwa mshtuko baada ya kufunga kesi 
yangu ya utetezi Hakimu aliruhusu maombi 
ya upande wa mashtaka ya kurekebisha hati 
ya mashtaka ya shambulio la kawaida na 
kuwa shambulio la kujeruhi vibaya mwili na 
ndilo mwishowe nikakutwa nalo na hatia. 
Je, Hakimu alikuwa sawa kukubali maombi 
ya upande wa mashtaka? Nahisi kuwa 
Hakimu hakuwa upande wangu. Je, kuna 
nafasi yoyote ya kufanikiwa kwenye rufaa? 
Tafadhali nishauri.
19 Octoba 2009
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Kutokana na maelezo uliyotupa ni vigumu 
kwa sisi kuamua iwapo Hakimu wa kesi yako 
alikuwa na upendeleo kwa upande wa pili au 
la. Hata hivyo Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai inaruhusu mahakama katika hatua 
yoyote ya kesi ikiwa inaonekana kwamba hati 
ya mashtaka ina mapungufu katika muundo 
au maudhui kutoa amri ya kurekebisha au 
kubadilisha hati hiyo. Katika hatua yoyote ya 
kesi ina maana hatua ya tangu unaposhtakiwa 
hadi kabla ya hukumu kutolewa, ilimradi tu 
kama mahakama itampa mtuhumiwa haki 
ya kuwahoji tena mashahidi wa mashtaka 
ambao walikwisha toa ushahidi wao. Hatua hii 
ni ya lazima na kama haikufuatwa itapelekea 
mwenendo wa kesi nzima kuwa batili. 
Isipokuwa kama unaweza kujenga hoja ya 
kwamba utaratibu unaotakiwa haukufuatwa, 
hauwezi ukakosoa uamuzi wa Hakimu 
aliyeendesha kesi yako, labda kama una 
sababu zingine za msingi, ambazo utazitumia 
kukata rufaa.

Kumalizana nje ya Mahakama kwenye 
Kesi ya Jinai

Ninamiliki biashara ya kusafirisha magogo 
nje ya nchi. Moja ya watumishi wangu aliiba 
fedha kwenye kampuni yangu na alishtakiwa 
kwa ‘kuiba akiwa mtumishi’. Wakati mashtaka 
bado yakiendelea mahakamani, niliandika 
barua kwa Hakimu kutoa taarifa yangu 
kuwa sina nia ya kuendelea na mashtaka 
kwa sababu nimepata fidia ya hasara kutoka 
kwa baba wa mtuhumiwa. Mashtaka hayo 
yaliondolewa. Nimefahamishwa hata hivyo 
kwamba jalada limeitishwa Mahakama Kuu. 
Je, hii ni sahihi? Kwa nini Mahakama Kuu 
wameitisha jalada wakati mimi nimeamua 
kutokuendelea na kesi ukizingatia mimi ndo 
mlalamikaji?
26 Oktoba 2009

Hii ni mara ya kwanza kwa sisi kusikia 
Hakimu kufuta kesi ya jinai kwa misingi ya 

kwamba imemalizwa nje ya mahakama. 
Kuyamaliza nje ya mahakama ni utaratibu 
mgeni kwenye kesi za jinai kwa Tanzania na 
kwingineko. Ingawa wewe ni mlalamikaji, 
katika kesi za jinai wahusika wa kesi ni Jamhuri 
na mtuhumiwa, na wewe kwa kawaida huja 
kama shahidi.

Labda kilichotokea ni kwamba Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP) ametumia mamlaka 
yake chini ya kifungu cha 91 cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya kusema 
kwa niaba ya Jamhuri kwamba hana nia ya 
kuendelea na kesi hiyo.

Kwa kuzingatia kwamba kesi imefutwa 
kimakosa kwa sababu ya barua yako kwa 
Hakimu, Mahakama Kuu ina mamlaka chini ya 
kifungu cha 372 ya Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai ya kuitisha jalada. Mahakama 
Kuu inaweza kufanya hivyo ili kujiridhisha juu 
ya uhalali au usahihi wa maamuzi, adhabu au 
amri iliyorekodiwa au iliyotolewa na uhalali wa 
mwenendo wa kesi uliofanywa na Mahakama 
ya Hakimu Mkazi. 

Kwa kifupi, mara tu uanzishapo malalamiko 
ya suala la jinai, mashtaka ya mtuhumiwa 
hufanywa na mwendesha mashtaka na si timu 
yako ya wanasheria. Hii itakuwa tofauti na kesi 
ya madai ambapo wakili huchukua jukumu la 
kuongoza.

Mdaiwa kwenye Kesi amefariki

Miezi michache iliyopita nilifungua kesi dhidi 
ya mmoja wa washirika wangu wa biashara 
na kesi bado inaendelea Mahakama Kuu. 
Nimepewa taarifa kuwa mmoja wa washirika 
wangu ninayemdai amefariki katika ajali ya 
gari. Nini kitatokea? Ni jinsi gani nitapata 
haki zangu?
19 Oktoba 2009

Kisheria, kifo cha mdai au mdaiwa hakiwezi 
kusababisha kesi ya madai kusitishwa kama 
haki ya kushtaki imesalia. Kwa sheria zetu ikiwa 
mdaiwa amefariki na haki ya kushtaki imesalia, 
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mahakama, kwa maombi maalum, inaweza 
kuamuru wawakilishi halali wa mdaiwa kuwa 
sehemu ya kesi na kesi ikaendelea. Wawakilishi 
kisheria wameelezewa katika Sheria ya 
Mwenendo na Kanuni za Madai kuwa ni 
wasimamizi wa mali za marehemu akiwemo 
mtu yeyote anayeingilia mali za marehemu, 
na ambapo upande unaoshtaki au kushtakiwa 
katika nafasi ya uwakilishi, mtu yule ambaye 
mali itaenda kwake pale kitakapotokea kifo 
kwa upande wa mshtaki au mshtakiwa.

Katika kesi yako na kutokana na maelezo 
uliyotoa, haijulikani kama marehemu mdaiwa 
aliacha wosia au la. Kama mtu akifa na kuacha 
wosia ambao umemteua msimamizi wa 
mirathi, mtu aliyeteuliwa kama msimamizi 
wa mirathi atakuwa msimamizi wa mali ya 
marehemu toka tarehe ambayo marehemu 
amefariki, isipokuwa kama atajitoa katika 
usimamizi wa mirathi. Msimamizi wa mirathi 
anaweza kuingizwa shaurini hata kama bado 
hajapewa idhini ya mahakama kusimamia 
mirathi na anaweza kuendelea na kesi bila 
kuidhinishwa na mahakama mpaka pale 
atakapoidhinishwa. Kwa kumalizia, ni kwamba 
haki yako kwenye kesi ya madai haiwezi 
kupotea pale mdaiwa anapofariki.

Ndugu yangu katumia vibaya 
Madaraka ya kuniwakilisha

Mimi na kaka yangu tulinunua mali kwa 
pamoja miaka mingi iliyopita. Hatimaye, 
ilibidi nisafiri nje ya nchi kwa ajili ya 
matibabu ya dharura ambapo hali yangu 
ilinizuia kurudi Tanzania kwa miaka mitano. 
Kabla ya kuondoka, nilimpa ndugu yangu 
mamlaka ya jumla ya kuniwakilisha kwa 
niaba yangu kwa jambo lolote litakalotokea. 
Baada ya kurejea nimegundua ndugu yangu 
ametumia mamlaka niliyompa kuhamisha 
sehemu ya mali yangu kwenda kwenye 
jina la mtoto wake wa kiume.  Ananiambia 
kuwa mtoto wake atashikilia mali hiyo kwa 
uaminifu kwa niaba yangu. Miaka yote 

ndugu yangu hajawahi kunidanganya – 
nimepokea sehemu yangu ya mapato ya 
kodi kwa wakati na kiasi sahihi. Na bado 
naendelea kupokea mapato ya kodi. Je, 
kuna sababu yoyote ya mimi kushtuka? 
26 Oktoba 2009

Kama kweli unamuamini kaka yako kiasi 
hicho, usingetuandikia swali hili. Kuna baadhi 
ya viashiria vya  kutoaminiana vimetokea, 
ambavyo vimeleta wasiwasi katika akili 
yako na unashangaa ‘kwa nini ndugu yako 
kahamisha mali kwa kutumia mamlaka ya 
uwakilishi?’ Na hiyo ndiyo hofu yetu.

Hati ya uwakilishi kwa lugha rahisi ni 
nguvu anayopewa mtu na mtu mwingine 
kumwakilisha mtu aliyetoa nguvu hiyo. 
Uhamisho wa hati uliyofanywa na mfadhiliwa 
wa hati ya uwakilishi bila ufahamu au ridhaa 
ya mfadhili ni batili. Kuna kesi nyingi za namna 
hii ambapo mahakama ilitolea ufafanuzi suala 
hili. Zaidi, hata kama ilikuwa ya mapenzi tu, 
zingatio hilo haliwezi kuwa na nguvu kwa 
mfadhili wa hati ya uwakilishi bila ufahamu na 
ridhaa yake.

Jibu letu kwa swali lako kama kuna 
sababu ya kushtuka ni ndiyo. Hata hivyo, 
jaribu kutatua kirafiki na kama ikishidikana 
una kesi nzuri na unatakiwa kutafuta haki 
zako. Neno la tahadhari - mali hii mpaka 
tunapoongea mmiliki wake si wewe. Kama 
ukifa italeta mgogoro mkubwa kwa warithi 
kugombania. Inaonekana kuna mengi zaidi ya 
tunachokiona.

Mahakama ya Biashara husikiliza 
Mashauri haraka sana

Nilifungua kesi dhidi ya kampuni ya 
kimataifa kwenye Mahakama Kuu Kitengo 
cha Biashara jijini Dar es Salaam. Nilifungua 
kesi mwezi wa saba mwaka 2009 baada 
ya hapo nilisafiri kwenda Ulaya kwa wiki 
nane. Niliporudi nilishtuka kuona kuwa kesi 
yangu imeshaamuliwa na sio tu kwamba 



Mambo Yahusuyo Wanasheria, Taratibu za Mahakama na Maadili • 175

nilishindwa kesi, lakini pia nilitakiwa 
kulipa gharama za kesi za upande wa 
pili. Mwanasheria wangu ameniambia 
hatukufika hata kwenye msingi wa kesi 
sababu upande wa pili waliweka pingamizi. 
Ni kwa namna gani upande wa pili wanaweza 
kuweka pingamizi na shauri kuisha kwa 
uharaka hivyo?
12 Oktoba 2009

Watu wengi wanalalamika kwamba 
mahakama zetu zipo polepole katika kusikiliza 
na kumaliza kesi! Hii ni mara ya kwanza kwetu 
kusikia malalamiko kuwa kesi imeendeshwa 
kwa uharaka mno.

Mahakama ya Biashara ni moja ya 
mahakama za haraka inayofaa kuitumia. Ina 
ufanisi, ina uelewa mzuri sana wa masuala 
ya kibiashara na labda ni moja ya mahakama 
bora za biashara kwenye ukanda huu. Moja ya 
sababu watu kushidwa kwenda Mahakama ya 
Biashara ni kwamba ina gharama kubwa.

Inaonekana upande wa utetezi ulifanikiwa 
katika pingamizi la awali na kupelekea 
kutupiliwa mbali shauri lako kabla hata ya 
kesi ya msingi. Bado una haki ya kukata 
rufaa katika Mahakama ya Rufaa. Moja ya 
sababu  za rufaa ambayo huwezi kuitumia 
(kutokana na sauti ya swali lako), ni kwamba 
mahakama iliendesha kesi kwa haraka mno. 
Tunapendekeza uwasiliane na mwanasheria 
wako na kuangalia kama kuna uwezekano wa 
kufanikiwa rufaa yako kabla ya kukataa rufaa.

Uraia wa Nchi mbili nchini Tanzania

Mimi ni raia wa China kwa kuzaliwa. Naishi 
na kufanya biashara jijini Dar. Nimekuwa 
hapa kwa miaka sita sasa, na kwa sasa 
naielewa vizuri lugha ya Kiswahili na nimeoa 
mwanamke wa kitanzania. Ningependa 
kuomba uraia wa Tanzania lakini nataka 
kuendelea kuwa na pasipoti yangu ya China. 
Naweza kuwa na uraia wa nchi zote mbili? Ni 
jinsi gani naweza kuomba?
5 Oktoba 2009

Nchi nyingi ikiwemo Marekani na nchi 
nyingine za Ulaya wanaruhusu uraia wa nchi 
mbili lakini Tanzania hairuhusu suala hili.

Kama unataka kuomba uraia wa Tanzania 
ni lazima kwanza kuukana uraia wako wa 
China kama utafanikiwa.

Ili kuomba uraia, sheria inataka kwamba 
maombi lazima kupelekwa kwa Waziri husika 
na uamuzi wa Waziri huwezi kuukatia rufaa 
wala kuufanyia marejeo kwenye mahakama 
yoyote na hivyo maamuzi yake ni ya mwisho. 

Kupekuliwa na Polisi

Mimi ni mfanyabiashara wa kike, raia 
wa kikongo ninayeishi Dar es Salaam. 
Natuhumiwa kwa kukutwa na simu iliyoibiwa, 
pamoja na vitu vingine, nilipekuliwa na 
polisi wa kiume. Kisha nilipelekwa kituo cha 
polisi ambapo nilishikiliwa kwa masaa kumi 
na mbili. Sikupewa maji ya kunywa na pia 
nilinyimwa fursa ya kumeza dawa zangu za 
kisukari. Je, tabia ya aina hii inaruhusiwa 
nchini Tanzania?
28 Septemba 2009

Kitendo cha kumpekua mtu kinasimamiwa 
na sheria. Maafisa wa polisi wana mamlaka 
ya kuingia katika chombo, makazi, boti, 
ndege n.k kufanya upekuzi ikionekana 
kuna ulazima wa kutuhumu kuwa kuna kitu 
cha wizi, au kimetumika au kimepangwa 
kutumika kufanyia uhalifu au silaha yoyote 
ya uhalifu au kitu chochote kilichofichwa au 
kinachokatazwa na sharia.

Kwa kuzingatia kanuni, polisi pia 
anaruhusiwa kumpekua mtu binafsi. Hata 
hivyo, sheria inahitaji kwamba wakati wowote 
ikionekana kuna ulazima wa kumpekua 
mwanamke upekuzi huo ufanywe na askari 
wa kike kwa sababu ya heshima. Kwa hiyo, 
upande wako kwa kuwa utaratibu huo 
haukufuatwa upekuzi huo ulifanyika kinyume 
cha sheria.

Kunyimwa maji na kutopewa muda 
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kutumia dawa zako, kifungu cha 55 cha 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
kinasema kuwa wakati mtu yupo chini ya 
ulinzi, anatakiwa kutendewa kiubinadamu na 
utu wake ni lazima uheshimiwe. Kifungu hicho 
pia kinasema, kama mtuhumiwa ataomba 
kupatiwa matibabu, afisa wa polisi anatakiwa 
kuchukua hatua za makusudi kuhakikisha 
kuwa mtuhumiwa anapatiwa matibabu au 
msaada. Hivyo, kukataliwa kutumia dawa zako 
za kisukari pia ni kinyume na sheria.

Mipaka iliyopo kwenye Hati ya 
Uwakilishi

Mwaka 2007 nilinunua kipande cha ardhi 
kisichopimwa jijini Dare es Salaam. Miezi 
michache baadae, nilisafiri kwenda Malaysia 
kwa masomo ya uzamili. Kabla ya kuondoka 
nchini nilimteua rafiki yangu chini ya 
hati maalum ya uwakilishi kushughulikia 
mchakato wa utafiti na kukamilisha usajili 
wa mali hiyo kwa jina langu, na alifanya 
hivyo. Mwaka 2008, rafiki yangu kwa kupitia 
mamlaka niliyompa aliweka dhamana ardhi 
yangu ili kupata mkopo benki. Rafiki yangu 
alishindwa marejesho ya mkopo benki na 
sasa benki iko katika mchakato wa kuchukua 
mali yangu. Je, nina sababu za kuanzisha 
kesi dhidi ya rafiki yangu? Vipi kuhusu 
benki? Naona hii kama fursa ya kutengeneza 
pesa zaidi.
14 Septemba 2009

Kama kila kitu unachotuambia ni kweli, 
kuna uwezekano kwamba hoja ya benki ya 
kuchukua mali yako haiwezi kufanikiwa. Kitu 
muhimu ni je mamlaka uliyompa rafiki yako 
ni kufanya utafiti na hatimaye kusajili nyumba 
tu au kuiweka rehani kama alivyofanya? 
Wanasheria wako wanatakiwa kusoma hati ya 
uwakilishi kwa umakini na kuelewa neno kwa 
neno kwa sababu kiuhalisia benki haiwezi 
kutoa mkopo kwa sababu ulizozitaja. Kuna 
uwezakano kwamba kitu furani kinakosekana 

ingawa benki zinajulikana kwa kufanya 
makosa ya namna hiyo.

Kwa kuchukulia kuwa hati ya uwakilishi 
ilikuwa maalum kama unavyodai, kitendo 
cha rafiki yako cha kuweka rehani mali yako 
bila wewe kujua au kuridhia ni batili kwa hiyo 
dhamana hiyo haina ufanisi. Benki haiwezi 
kutekeleza hilo. Unaweza kushtaki benki 
na rafiki yako na unahitaji kupata amri ya 
zuio kutoka mahakamani kabla ya benki au 
mawakala kuchukua hatua yoyote zaidi.

Hatuna uhakika ni jinsi gani unaona kama 
ni fursa ya kupata pesa zaidi. Unaweza kudai 
fidia za aina mbalimbali lakini tambua kuwa 
benki nao watapambana kwa muda mrefu 
mahakamani. Benki ipo katika biashara 
ya kukopesha kwa kuweka dhamana na 
kushidwa kulipa mkopo haileti picha nzuri 
katika vitabu vya benki hiyo. Kuwa tayari 
kwa ajili ya mapambano ambayo yanaweza 
kuchukua muda mrefu mpaka kuisha.

Nimeshitakiwa wakati napaswa kuwa 
Mshtaki/Mlalamikaji

Nimepelekwa mahakamani na wakala 
wakati napaswa kumdai pesa zangu. 
mahakama inawezaje kukubaliana na kesi 
hizo? Nimekuwa nikiishi nchini Australia 
kwa muda mrefu na sijapata ona kitu kama 
hicho. Ninawezaje kushitakiwa ilihali mimi 
ndiyo napaswa kupewa pesa? Nifanyeje?
21 Septemba 2009

Wakala wako labda anajaribu kudhoofisha 
nguvu yako za ukusanyaji madeni kwa 
kufungua kesi. Ameamua kuja na madai na 
kukushtaki. Hatakiwi kukushitaki wewe ili 
kurejesha fedha yako. Hujaeleza kwa nini 
amekushitaki, ila inawezekana, ni kutokana na 
uvunjwaji wa mkataba.

Kwa sababu tu kesi imefunguliwa 
mahakamani, haimaanishi kuwa 
imeshaamuliwa. Ni wajibu wa mahakama 
kuangalia pande zote na kuamua. Kwenye 
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kesi hii yeye ni mdai na wewe ni mdaiwa. 
Mahakama inaongozwa kwa kanuni na unayo 
nafasi ya kuweka madai kinzani kwenye 
utetezi wako.

Madai kinzani ni madai yanayoambatana 
na utetezi ambayo huletwa na mdaiwa 
kwenye kesi za madai ambayo huleta madai 
yanayojitegemea lakini madai hayo sio kinga 
dhidi ya madai yaliyoletwa na mdai. Unaweza 
kuunganisha madai yako kwenye kesi hiyohiyo 
ya madai lakini unatakiwa kujibu madai 
aliyotoa dhidi yako. Kwa sababu tu unadhani 
madai yake sio ya msingi, haimanishi kuwa 
mahakama itafikiria vivyo hivyo. Unatakiwa 
kuishawishi mahakama kuwa hakuna madai 
dhidi yako. Huo ni utaratibu wa kawaida wa 
kisheria duniani kote ikiwemo Australia.  

Upimaji wa VVU kwa Lazima

Mimi ni mwanamume  mwenye umri wa 
miaka 29 ninayeishi Lindi. Nimekuwa 
nikilazimishwa kupima VVU kitu ambacho 
napingana nacho kutokana na imani 
ya dini yangu. Tofauti na watu wengine 
ambao wanahofia kupima, mimi siogopi 
kwa sababu najua majibu yangu yatakuwa 
salama. Haki zangu ni zipi?
24 Agosti 2009

Mtu anapaswa kuheshimu imani yako 
lakini mara nyingi inashauriwa kuwa kupima 
VVU/UKIMWI kuna faida zaidi kuliko hasara.

Swali lako ni iwapo unaweza kulazimishwa 
kupima au la. Sheria inakulinda - Sheria ya 
Kuzuia na Kudhibiti VVU na UKIMWI imeeleza 
wazi kuwa mtu hawezi kulazimishwa kupima 
VVU isipokuwa kwa hiari yake, amekubali 
kupima au kuna amri ya mahakama 
imeamuru mtu huyo kupima. Sheria pia 
inaeleza kuwa haihitajiki ridhaa kwa mtu 
anayechangia kiungo chochote cha mwili au 
chembechembe hai au aliyetenda makosa ya 
kujamiiana.  Sheria inapendekeza zaidi kuwa 
watu wa fani ya udaktari na mama wajawazito 

wafanye vipimo ingawa sio lazima.
Kutokana na maelezo yako, hakuna kati ya 

hayo yaliyotakiwa hapo juu kinahusiana na 
wewe, hivyo haulazimishwi kupima. Uhalali 
wa kupima haujalishi una umri gani, unatoka 
wapi au dini gani unaamini. Ni kosa kwa mtu 
yeyote kukulazimisha kupima.

Uwepo wa Shauri baada ya Kifo

Baba yangu alifariki mwaka jana kwa ajali 
ya gari. Wakati wa uhai wake alilishtaki 
gazeti kwa udhalilishaji. Sisi, kama watoto 
wake tunaweza kuendelea na shauri hilo? 
Tumefikia hatua nzuri sana kwenye shauri 
hilo na tumehakikishiwa ushindi kwa 
asilimia mia moja.
17 Agosti 2009

Inashangaza sana kuona kuwa kuna mtu 
amewahakikishia ushindi. Hatuna hakika  
mtu huyo ni nani na kama ni wakili wenu 
anayewahakikishia ushindi kwa kiasi hiki 
basi anawapotosha. Tunajua kuwa hili si jibu 
unalolitafuta.

Swali lako linatutaka kueleza kwa ufupi 
madhara ya kifo kwenye mashtaka mbalimbali 
ya madai. Tofauti na sheria ya makosa ya jinai 
ambapo mashtaka hukoma mara baada ya 
kifo cha mtuhumiwa, hali ni tofauti kwenye 
mashtaka ya madai. Kwenye sheria ya madai 
kuna baadhi ya madai ambayo huendelea 
hata baada ya mtu aliyeshtaki au kushtakiwa 
kufariki na baadhi ambayo hayako hivyo. 
Chini ya Sheria ya Majanga na Mambo 
Mengineyo, panapotokea kifo cha mtu 
madai yote yataendelea dhidi yake au dhidi 
ya anaowadai isipokuwa kwenye madai ya 
kashfa, upotoshwaji, madai yatokanayo na 
ugoni na kushawishi mwenzi kuondoka au 
kutengana na mwenzi wake na madhara yote 
binafsi yasiyosababisha kifo cha mhusika 
kwenye kesi.

Madai hayaendelei kwenye makosa 
yanayohusiana na kashfa kwa sababu 
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madhara aliyoyapata mtu aliyekashifiwa sio 
lazima yaathiri mali zake.

Hivyo basi, kwa swali lako, haki ya baba 
kulishtaki gazeti kwa ajili ya fidia itokanayo 
na kukashfiwa ilikuwa ni haki yake binafsi 
na haki hiyo amekufa nayo. Kwa hiyo, shauri 
lililofunguliwa na baba yako limekoma baada 
ya kifo chake na wewe kama mwakilishi wake 
kisheria katika mali zake huwezi kuendelea 
na kesi hiyo (Mtu hufa na haki yake binafsi ya 
kushtaki).

Meli kwenye Ukanda wa Bahari ya 
Tanzania

Nilikuwa ndani ya meli yangu binafsi nikipita 
takribani umbali wa mita nne toka pwani ya 
Tanzania kuelekea Durban wakati mlinzi wa 
pwani yenu aliponisimamisha na kuikamata 
meli yangu na kukataa kutuachia. Sheria 
inasemaje kuhusu kupita kwenye ukanda 
wa bahari ya Tanzania?
17 Agosti 2009

Mstari wa bahari unaotenganisha ukanda 
wa bahari ya nchi na ukanda wa bahari ulio 
nje ya nchi ni ukanda wa bahari ulio ndani 
ya mamlaka ya nchi ambayo hutekeleza 
mamlaka yake yanayohusiana na haki ya 
kipekee ya kuvua samaki na kutumia mazao 
yaliyo juu ya udongo wa bahari na udongo 
wa chini ya bahari na matumizi ya kipekee ya 
anga lililopo juu ya uso wa ukanda wa bahari 
wa nchi hiyo. Sheria inaruhusu meli zote za 
kigeni kuwa na haki kupita bila kuwa na hatia 
katika ukanda wa bahari ya Tanzania, ili mradi 
meli hiyo haihatarishi amani, usalama au 
utulivu kwenye nchi. 

Unadai kuwa ulikuwa umbali wa mita 
nne kutoka pwani na hivyo ulikuwa ndani 
ya mipaka ya ukanda wa bahari ya Tanzania. 
Hujasema kwa nini meli yako ilikamatwa lakini 
kama ulikuwa unapita tu na hukusababisha 
tishio lolote kwa usalama na kwamba 
umemtaarifu ipasavyo mlinzi wa pwani ya 

Tanzania, hakukuwa na sababu ya kukamatwa.

Mwanasheria wangu Ananichanganya

Hivi karibuni nimemwajiri mwanasheria 
ili aweze kupinga mkataba niliouingia. 
Maneno anayoyatumia yananichanganya 
kwani wakati mwingine naambiwa 
mkataba ni batili na wakati mwingine 
husema unaepukika. Mwanzoni nilifikiri 
maneno yote ni sawa, na kugundua kumbe 
hayafanani. Nini tofauti kati ya mkataba 
batili na mkataba unaoepukika?
24 Agosti 2009

Hatuwezi kukulaumu - maneno batili na 
kuepukika huonekana kama yanafanana lakini 
ni tofauti. Mkataba unaoepukika, ingawa ni 
halali wakati unafanyika, unaweza baadaye 
kuwekwa kando kwa sababu ya upotoshwaji, 
baadhi ya matukio ya kimakosa, ufichaji wa 
taarifa za msingi na/au ushawishi usio halali.

Kwa upande mwingine, mkataba batili ni 
ule ambao hauna nguvu ya kisheria toka siku 
ulipofanyika. Mkataba batili hutokea ikiwa 
mshiriki mmoja au washiriki wote hawana 
uwezo wa kisheria kuingia mkataba na wakati 
mwingine kama kuna makosa kiutendaji. 
Mkataba ulio kinyume na sheria ni batili lakini 
sio lazima mikataba yote batili iwe kinyume na 
sheria.

Kushtakiwa Muuza Dawa za Kulevya 
nchini Marekani

Mtanzania ambaye kwenye miaka ya 
1980 alituhumiwa kuwa amehusika katika 
mauaji jijini Dar es Salaam, hivi karibuni 
amekamatwa nchini Marekani kwa tuhuma 
za uuzaji na usambazaji wa dawa za kulevya. 
Je, anaweza kushtakiwa hapa nchini ili 
aweze kutiwa hatiani na kupata adhabu ya 
kifo?
3 Agosti 2009

Tunachoweza kukipata kwenye swali 



Mambo Yahusuyo Wanasheria, Taratibu za Mahakama na Maadili • 179

lako, unataka mhalifu ashtakiwe nchini 
Tanzania, kwa kosa la mauaji na kuhukumiwa 
adhabu ya kifo na sio kushtakiwa kwa 
makosa yanayohusiana na dawa za kulevya 
nchini Marekani ambayo yana dhamana na 
kupelekea kifungo gerezani.

Kitu ambacho hasa unakitaka ni 
kukabidhiwa kwa mtuhumiwa nchini 
Tanzania. Kukabidhi mtuhumiwa ni kitendo 
cha nchi moja kukabidhi kwa nyingine mtu 
anayetuhumiwa kufanya makosa ya jinai 
kwenye nchi anayokabidhiwa. Kwa bahati 
mbaya nchi ya Tanzania na Marekani hazina 
mkataba wa kubadilishana wahalifu hivyo 
hakuna uwezekano wa moja kwa moja kwa 
mashtaka kuhamishwa toka nchini Marekani 
kuja nchini Tanzania. Kwa ajili ya kumbukumbu 
zako, baadhi ya nchi ambazo nchi ya Tanzania 
imeingia nazo mikataba hiyo ya kubalishana 
wahalifu ni kama Zambia, Kenya, Uganda, 
Australia, Mauritius, Malta na Singapore.

Begi limechukuliwa Kimakosa

Wiki iliyopita nilikuwa kwenye basi nikitoka 
Mwanza kuelekea Dar es Salaam. Nilipofika 
Dar, nilichukua begi la mtu mwingine 
kimakosa. Sikuweza kumtambua mmiliki wa 
begi. Baadaye kidogo watu wawili walikuja 
kwangu na kila mmoja kudai kuwa ni mmiliki 
wa begi hilo. Sijakabidhi begi kwa yeyote 
kwa kuwa sijui ni nani mmiliki halali kati yao. 
Begi lina vitu vya thamani. Nifanyeje? 
27 Julai 2009

Swali lako ni zuri sana. Sheria ya Mwenendo 
na Kanuni za Madai ina suluhisho kwenye 
tatizo hilo, kwa wewe kufungua shauri ambalo 
wewe huna maslahi nalo (interpleader 
proceedings). Shauri hilo hufunguliwa na 
mtu ambaye hana maslahi kwenye mali fulani 
lakini kuna watu wawili au zaidi wana maslahi. 
Kwa bahati mbaya unatakiwa ufungue shauri 
lakini kwa mazingira yalivyo ni vyema kufanya 
hivyo. Unatakiwa uwasilishe hati ya mashtaka 

ya madai mahakamani na ueleze kuwa huna 
maslahi kwenye mali iliyopo kwenye mgogoro 
zaidi ya gharama ulizotumia katika kutunza 
begi hilo na gharama za kufungua shauri 
hilo. Gharama hizo kwa kawaida hurudishwa 
mwishoni mwa shauri.

Wagonjwa wa Akili Mitaani

Nimerudi hivi karibuni toka Marekani na 
kuona watu wengi wanaosumbuliwa na 
ugonjwa akili mitaani. Baadhi ya watu 
hao wanaweza kuwa hatari. Hakuna kitu 
chochote kinachoweza kufanyika?
20 Julai 2009

Katika kulinda na kusimamia haki za watu 
wenye ugonjwa wa akili, sheria yetu inataka 
watu wenye matatizo ya akili kupelekwa 
kwenye vituo vya kusimamia afya ya akili 
au kutoa taarifa katika mamlaka za ustawi 
wa jamii. Ni wajibu wa mkuu wa Kituo cha 
Polisi, mlinzi wa amani, Afisa Ustawi wa Jamii, 
kiongozi wa dini, Afisa Mtendaji Kata au Afisa 
Mtendaji Kijiji ambao wana sababu ya kuamini 
kuwa mtu yeyote katika eneo alipo ana tatizo 
la akili na hana usimamizi, kuhakikisha kwa 
haraka anapelekwa kituo cha kusimamia afya 
ya akili. Tunashauri uwasiliane na mmoja kati 
ya wahusika waliotajwa hapo juu. 

Kuua Mgonjwa kwa Huruma (Kifo cha 
Hiari)

Baba yangu ni mgonjwa sana na madaktari 
hawana matumaini tena juu yake. Amekuwa 
kwenye hali ya umahututi kwa zaidi ya miezi 
sita na mmoja wa shangazi zetu ambaye ni 
muuguzi ameshauri tumsadie baba aweze 
kufa kwa kumchoma sindano yenye sumu na 
kupunguza mateso yake. Je, hii ipo kisheria?
20 Julai 2009

Kuna msemo usemao huwezi kuchukua 
kile ambacho hujakitoa.  Kuua kwa huruma ni 
kitendo ambacho humaliza uhai kwa namna 
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isiyo na maumivu, hufanywa na mtu mwingine 
tofauti na mgonjwa mwenyewe. Hii inaweza 
kuhusisha kuacha kutoa matibabu ya msingi 
ambayo husababisha kifo, kuondoa mashine 
zinazomsaidia kupumua, kutumia sumu kali 
au nguvu kuondoa uhai wa mgonjwa, kama 
shangazi yako anavyoshauri. 

Kundoa uhai wa mtu kwa makusudi 
hakuruhusiwi kwenye sheria zetu. Ukimsaidia 
baba yako kufa, utakuwa umefanya mauaji 
hata kama ulitaka kumuondolea maumivu. 
Kitendo hicho ni kosa la kuua kwa makusudi 
kinyume na sheria na inaweza kupelekea 
adhabu ya kifo.

Kuna baadhi ya nchi duniani ambazo 
uuaji wa namna hiyo unaruhusiwa kisheria. 
Nchi hizo ni pamoja na jimbo la Oregon 
lililopo nchini Marekani, nchi ya Uswisi, nchi 
ya Ubelgiji na nchi ya Uholanzi. Sheria nyingi 
zilizopo kwenye nchi hizo zinamtaka daktari 
anayesaidia kuua, kutumia mbinu ya haraka 
yenye maumivu kidogo ya kumfanya mgonjwa 
afe. Wakati unaweza kujua ni kwa muda gani 
itasababisha kifo, ni vigumu kuamua ni njia ipi 
sahihi ya kufa isiyo ya maumivu na hii ndiyo 
imesababisha utata mwingi. 

Suala hilo huleta utata zaidi juu ya nani 
anatakiwa kuamua kama mgonjwa anatakiwa 
afe hasa pale mgonjwa anapokuwa mahututi. 
Tunahuzunika pamoja nawe lakini tunasisitiza 
kuwa kitendo cha kusaidia au kuharakisha kifo 
cha baba yako ni kinyume na sheria. 

Kutembea Hadharani na Bastola

Nilisimamishwa jioni moja na polisi ambao 
walinikuta na bastola yangu. Ninamiliki 
kihalali na nina leseni ya bastola hiyo. Hata 
hivyo, nimeshtakiwa kwa kosa la kutembea 
na silaha hatari maeneo ya hadhara. Je, 
nifanye nini?
6 Julai 2009

Kwa kuwa una leseni na unamiliki kisheria 
bastola hiyo, kutembea maeneo ya hadhara 

na bastola sio kosa kwenye sheria zetu. 
Maeneo ya hadhara humaanisha pia nyumba 
za umma kama vile kumbi za sinema na 
maduka makubwa. Kutembea na bastola 
hadharani inakuwa ni kosa, kwa mfano, 
pale tu mmliki wa silaha hiyo ataanza, bila 
sababu ya msingi, kutoa vitisho kwa wale 
wanaomzunguka au kuitumia vibaya silaha 
hiyo. Hili likitokea, ndipo umiliki wa bunduki 
au bastola unakuwa sio halali na mmiliki 
anakuwa anamiliki silaha hatari kwenye eneo 
la hadhara. Hili halionekani hapa labda kama 
umesahau kulipia upya leseni ya bunduki 
yako (tafadhali angalia hilo). Labda kama kuna 
taarifa umezificha, mashtaka yanayokukabili 
ni batili na hayapo sawa. Unatakiwa utafute 
msaada wa kisheria. 

Kuendesha bila kuwa na Sifa

Mimi ni fundi wa magari ninayefanya 
mafunzo ya vitendo kwenye karakana. Sina 
leseni ya udereva na nimekamatwa na askari 
wa usalama barabarani kwa kuendesha 
gari la mteja ambalo nilikuwa namsaidia 
kulikokota. Kiukweli nilikuwa ndani ya gari 
ambalo lilikuwa likikokotwa, nikishika tu 
usukani kwa kuwa injini ilikuwa haifanyi 
kazi. Nimeshtakiwa kwa kosa la kuendesha 
gari bila leseni. Ilikuwa kwa umbali mfupi tu 
na sio kwenye barabara kuu. Nilipaswa kuwa 
na leseni?
13 Julai 2009

Jibu la swali lako ni ndiyo, ulipaswa kuwa na 
leseni. Chini ya Sheria ya Usalama Barabarani 
Sura ya 168 kama ilivyorejewa mwaka 2002 
kuendesha gari bila ya kuwa na leseni halali 
au leseni ya mtu anayejifunza ni kinyume na 
sheria. Tafsiri ya neno dereva ni pana sana 
hujumuisha kuzungusha usukani wa gari 
ambalo linasukumwa au linakokotwa. Kitu 
cha msingi ni nani anayeongoza mwenendo 
wa gari. Ulikuwa unaliongoza gari hilo kwa 
kutumia breki na usukani na kulifanya gari 
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litembee. Haijalishi kama umeendesha umbali 
mfupi na umeendeshea mtaa wa nyuma au 
la. Ulitakiwa kuwa na leseni ya udereva na 
umeshitakiwa kihalali.

Vigezo vya kupata Dhamana ya Polisi.

Nilikamatwa na askari polisi kwa kosa dogo 
na nilisumbuliwa sana wakati nilipokuwa 
nahitaji dhamana. Ni vigezo gani askari 
polisi hutumia kutoa dhamana?
20 Julai 2009

Dhamana ni kitendo cha jeshi la polisi 
au mahakama kumwachia mtu aliyekuwa 
kizuizini wakati akisubiri mashtaka yake. Jeshi 
la polisi huitaji wadhamini ambao watamleta 
mhalifu/ mtuhumiwa wakati wakitakiwa 
kufanya hivyo. Ni mkataba kati ya mdhamini 
na mahakama/ jeshi la polisi kuwa mtuhumiwa 
atapatikana wakati akihitajika.

Dhamana ni haki ya kila mtu. Hata hivyo, 
askari polisi ambaye ni mkuu wa kituo cha 
polisi husika au Hakimu wana mamlaka ya 
kutoa au kuzuia kutoa dhamana kutokana 
na sababu mbalimbali. Sababu hizi ni kama 
historia ya mtuhumiwa, kazi yake, hali yake 
ya kifamilia ikiwa pamoja na taarifa zake 
za siku za nyuma, mazingira ambayo kosa 
limefanywa, asili na uzito wa kosa lililofanywa 
na kama mtuhumiwa ataweza kutoroka.

Hatuna uhakika unaposema kosa jepesi 
unamaanisha nini. Kwa hali yoyote, unastahili 
kupata dhamana isipokuwa labda uwe 
unashitakiwa na kosa la kuua, umefanya kosa 
la uhaini au unyang’anyi kwa kutumia silaha 
ambapo dhamana imekatazwa.

Zuio la Muda Mfupi limekataliwa.

Kwenye kesi, niliomba zuio la muda 
(temporary injunction) na mahakama 
imekataa kutoa. Sababu iliyotolewa na 
mahakama ni kuwa nimechelewa kuomba 
zuio. Kukataa huko hakupo kisheria? 
22 Juni 2009

Zuio ni nafuu ya kisheria ambapo mtu 
huelekezwa kutofanya kitu au kufanya kitu 
fulani. Aina ya kwanza ya zuio pia hujulikana 
kama katazo/marufuku, na nyingine ni ile 
inayomlazimisha mtu kufanya jambo. Zuio 
la muda mara nyingi ni lile linatolewa kwa 
muda fulani kwa kutoa unafuu wa kulinda kitu 
kilichopo kwenye mgogoro kuwa katika hali 
kama kilivyo. Zuio la muda linaweza kutolewa 
mara moja, hadi pale maombi ya zuio la muda 
yatakapoamuliwa. Kuna uwezekano uliomba 
amri ya katazo

Pamoja na sababu zingine, mahakama 
huangalia muda ambao umetumia kuomba 
amri hizo. Kama muda mwingi umepita toka 
pale tatizo lilipotokea hadi muda ulioomba 
zuio, mahakama inaweza kuyakataa maombi 
yako ya zuio la muda na hakuna kitu 
kilichokosewa kwenyo hili.   

Haki ya kuita Mashahidi

Mimi ni mfungwa ninayetumikia kifungo cha 
miaka thelathini katika gereza la Ukonga. 
Nilishtakiwa kwa kosa la unyang’anyi wa 
kutumia silaha na nilikuwa mahabusu toka 
siku niliyoletwa mahakamani mpaka siku 
ya mwisho wa kesi. Wakati wa kujitetea 
kwangu ulipofika, Hakimu aliyekuwa 
anaendesha kesi alikataa kutoa wito wa 
kuwaita mashahidi wangu. Ninaweza kukata 
rufaa dhidi ya hatia?
8 Juni 2009

Haki ya mtuhumiwa kuita mashahidi ni haki 
ya kisheria. Sheria inayosimamia mwenendo 
wa makosa ya jinai kwenye mfumo wetu wa 
sheria ni Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai na Jedwali la Tatu la Sheria ya Mahakimu.

Kwa mfano, Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai inamtaka Hakimu kumweleza 
mtuhumiwa haki ya kuleta mashahidi wakati 
wa utetezi wa kesi yake.

Kawaida sheria ipo wazi kuwa pale tu 
mtuhumiwa atakapoonesha kuwa ana nia ya 
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kuita mashahidi, mahakama ina wajibu wa 
kuhakikisha kuwa mashahidi wanapatikana ili 
kutoa ushahidi kwa wakati muafaka kwa kutoa 
wito wa mahakama hasa pale mtuhumiwa 
akiwa hana wakili.

Hata hivyo, Hakimu ana mamlaka ya 
kukataa haki ya mtuhumiwa kuleta mashahidi 
akitoa sababu za kukataa, kwa mfano, 
ikiwa tu ushahidi wa mashahidi hao hauna 
uhusiano na kesi au mtuhumiwa akisema 
ana mashahidi lakini mashahidi hao hawapo 
mahakamani kutokana na makosa au uzembe 
wa mtuhumiwa. Kwa sababu yoyote ile, kila 
jambo lazima liwekwe kwenye kumbukumbu 
za mahakama.

Kwenye kesi yako, hujatueleza mazingira 
yaliyosababisha Hakimu kukataa kukupa 
haki yako ya kuita mashahidi wala uhusiano 
wa ushahidi ambao ungeletwa na mashahidi 
wako. Hata hivyo, kama unadhani ushahidi 
uliokusudiwa kuletwa na mashahidi 
wako ulikuwa muhimu kwenye kesi yako 
na kukosekana kwa mashahidi wako 
mahakamani lilikuwa sio kosa lako au uzembe 
wako na kwamba Hakimu alipaswa kuhairisha 
shauri, basi una sababu za msingi za rufaa. 
Nafasi yako ya kushinda rufaa hiyo inategemea 
na kumbukumbu za mahakama.

Amekubali Kosa la Mauaji bado 
amehukumiwa Kunyongwa

Rafiki yangu alihusika kwenye wizi ambapo 
mtu aliyeibiwa ameuawa. Rafiki yangu alikiri 
kosa la mauaji na amehukumiwa adhabu ya 
kifo. Ni lini atanyongwa? Nilifikiri kwamba 
kwa kuwa alikuwa mwaminifu kusema 
ukweli, angepewa adhabu ya kifungo. Rais 
anaweza kupunguza adhabu ya kifo?
25 Mei 2009

Rafiki yako mwaminifu ameisaidia 
mahakama kutopoteza muda na rasilimali 
kwa kusema ukweli. Kwenye makosa ya jinai, 
kukubali kufanya kosa, pamoja na sababu 

zingine, huweza kupunguza uzito wa adhabu.
Bahati mbaya kwa rafiki yako, kosa la kuua 

chini ya Sheria ya Kanuni za Adhabu, lina 
adhabu moja tu – nayo ni kunyongwa hadi 
kufa. Hakuna nafasi ya kupunguziwa adhabu 
kwa mtu aliyeshtakiwa kwa kuua. Licha ya 
ukweli kwamba rafiki yako alikuwa mwaminifu 
haibadilishi ukweli kuwa alimuua mtu. Kuua ni 
kosa kubwa sana na sheria yetu huliangalia 
kwa umakini sana.

Rafiki yako atakuwa kwenye foleni ya kifo 
kusubiri saini ya Rais kuidhinisha kifo. Idhini 
hiyo hueleza wapi unyongaji utafanyika 
pamoja na sehemu ya mazishi.  Hata hivyo, 
Rais ana mamlaka ya kubadilisha adhabu hiyo 
kwa kutoa adhabu nyingine tofauti na kifo au 
kusamehe mfungwa kabisa au kwa masharti. 

Ada ya Mahakama ya Biashara ziko juu

Kwa nini nifungue kesi ya madai yenye 
thamani kubwa Mahakama ya Biashara? 
Mwanasheria wangu anajaribu kunitoza 
fedha nyingi zaidi?
18 Mei 2009

Una mashaka yasiyo ya lazima kwa 
mwanasheria wako. Mahakama ya Biashara 
imewekwa kwa ajili ya kuendesha mashauri 
kwa haraka na kwa umakini zaidi. Migogoro 
hiyo ya kibiashara imefafanuliwa chini ya 
sheria zetu na mahakama nyingine, kama 
vile Mahakama Kuu, hazikatazwi kusikiliza 
migogoro hiyo. Kwa kuzingatia tathmini 
ya mwanasheria wako kwenye shauri hili 
inaonekanani kama ni vema mgogoro huo 
ukasikilizwa Mahakama ya Biashara.

Kutokana na muundo wake maalum, 
kufungua shauri Mahakama ya Biashara kwa 
kawaida ni gharama zaidi. Kwa kawaida ada ya 
mahakama ni asilimia 3% ya kiasi unachokidai. 
Hii ni ada ya mahakama na sio gharama ya 
mwanasheria. Kama utaona gharama ya 
kufungua shauri Mahakama ya Biashara ni 
ghali unaweza kufungua shauri Mahakama 
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Kuu. Hakuna hitaji la kilazima la kisheria kwa 
wewe kufungua kesi Mahakama ya Biashara. 

Shauri lililopita Muda wake

Nimefungua shauri kwa kuvunja mkataba 
na mdaiwa ameweka pingamizi kuwa  
shauri lipo nje muda. Kwa mshangao Jaji 
amekubali maombi hayo. Naweza kukata 
rufaa?
11 Mei 2009

Migogoro tofauti ina muda tofauti wa 
kikomo cha muda wa kufungua kesi ya madai. 
Katika mashtaka ya migogoro ya mikataba, 
kwa mujibu wa Sheria ya Ukomo cha 
Mashtaka, shtaka hilo linatakiwa lifunguliwe 
ndani ya miaka sita kuanzia siku ya uvunjifu. 
Hivyo, shauri lolote lililofunguliwa nje ya 
muda husika, mahakama haitokuwa na nguvu 
ya kulisikiliza.

 Kwa maelezo yako hapo juu, inaonekana 
kuwa shauri lako halijafunguliwa ndani 
ya miaka sita hivyo mwanasheria wa 
upande wa utetetezi amefanikiwa kwenye 
pingamizi la awali ambalo limemaliza kesi 
yako. Kama una sababu nzuri za kuonesha 
kwa nini umechelewa kufungua shauri, 
unaweza kuomba kwa Waziri wa Sheria na 
Mambo ya Katiba kuongezewa muda wa 
kufungua shitaka nje ya muda. Kama waziri 
atashawishika na sababu ulizotoa anaweza 
kuruhusu muda wa nyongeza wa kufungua 
shitaka lako. Muda huo wa nyongeza utakuwa 
ni nusu ya muda ambao upo kisheria. Kwenye 
kesi yako, Waziri anaweza kuongeza tena 
miaka mitatu ya nyongeza na kama uvunjifu 
huo wa mkataba umetokea ndani ya muda 
wa nyongeza shitaka lako halitakuwa nje ya 
ukomo wa muda wa kushitaki.

Kwa njia nyingine, kama unafikiri kuwa 
mahakama imekosea kukokotoa muda 
waweza kukata rufaa Mahakama ya Rufaa. 
Unatakiwa kutoa notisi ya kukata rufaa na 
kuomba mwenendo wa kesi, uamuzi mdogo 

na amri ya kutupilia mbali ili uweze kukata 
rufaa.

Mtuhumiwa wa Mauaji kaachiwa huru.

Nimesoma gazetini kuwa watuhumiwa 
wachache wa mashtaka ya mauaji 
wameachiwa huru wakati mashtaka ya 
mauaji yakiendelea, wakati wengine 
wakiendelea kujitetea mahakamani. Ni jinsi 
gani mahakama inaweza kuruhusu wengine 
waachiwe wakiwa katikati ya mashtaka? 
Kuna kitu sio sahihi. 
18 Mei 2009

Mara mtu anaposhtakiwa kwa kosa la 
jinai, ni jukumu la waendesha mashtaka 
kutoa ushahidi utakaoonesha kosa ambalo 
mtu ameshtakiwa nalo. Ni jukumu la kisheria 
kwa upande wa uendeshaji mashtaka, kwa 
kupitia ushahidi wa mashahidi na ushahidi 
mwingine, kuthibitisha pasipo na mashaka 
kuwa mtuhumiwa ana hatia. Kama wakati wa 
kufunga ushahidi wa kuthibitisha mashtaka, 
ikaonekana mbele ya mahakama kwa kwa 
jinsi ilivyo, shauri halijathibitishwa vya kutosha 
dhidi ya mtuhumiwa kumfanya aje kujitetea, 
mahakama itafutilia mbali mashtaka na 
kumuachia huru.

Jukumu la kuleta ushahidi wa kutosha 
ili kuweza kumtia mtu hatiani kabla ya 
mtuhumiwa kujitetea kisheria hujulikana 
kama uthibishaji wa kesi ya msingi. Kwa 
hiyo, kwenye mwenendo wa mashtaka ya 
jinai mahakama inaweza kumuachia mtu 
huru kwenye shauri kama ushahidi ulioletwa 
na upande wa mashtaka haujitoshelezi vya 
kutosha kumfanya mtuhumiwa ajiteteee. Ni 
utaratibu wa kisheria kwa mahakama kupima 
na kutathmini ushahidi uliotolewa na upande 
wa mashtaka na kuamua kuwa mtuhumiwa 
ana shitaka la kujibu au la. Kwa kujibu swali 
lako, watuhumiwa walioachiwa huru wakati 
kesi ikiendelea ni wale ambao mahakama 
imeona kwamba hawana kesi ya kujibu. 
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Wengine wana kesi ya kujibu na upande wa 
utetezi utaanza au kuendelea na kesi. Hakuna 
udanganyifu katika taratibu.

Mikataba mirefu, Malipo zaidi kwa 
Wanasheria

Nimeingia mkataba na kampuni ya kigeni na 
nimeshangazwa nimesaini mkataba wenye 
ukubwa kama kitabu. Maelezo yalikuwa 
ni mafupi lakini yana aina zote za vifungu. 
Kwa nini nilitakiwa nisaini mkataba mrefu 
kama ule? Wanasheria labda hutengeneza 
mikataba mirefu kwa ajili ya kutoza fedha 
nyingi zaidi. 
4 Mei 2009

Ungejiuliza wewe mwenyewe swali hilo 
kabla hujasaini mkataba huo na sio baada 
ya kusaini. Tumegundua kuwa makampuni 
mengi husaini nyaraka bila kujua halafu huja 
kulaumu baadaye - suala lako halina tofauti na 
hili. Urefu wa mkataba hauna maana yoyote. 
Unaweza kuwa na mkataba wenye ukubwa wa 
kitabu ukawa una makosa na unaweza kuwa 
na mkataba wenye nakala chache ukawa ni 
sahihi na wenye uzito/ wenye mashiko.

Lengo kuu la mkataba ni kuweka 
kumbukumbu ya mambo ambayo pande mbili 
zimekubaliana, ili kuepuka utata na migogoro 
itakayojitokeza hapo baadaye. Mkataba mrefu 
sio lazima uwe na makosa – inaweza ikawa 
kuwa mtu aliyeutengeneza amejumuisha 
“vifungu vya tafsiri” ili kuhakikisha kila kitu 
kinakuwepo, hata  vile ambavyo havitarajiwi.

Ni vigumu kwetu kusema kuhusu kusudio 
la wanasheria kuandaa mikataba mirefu ni 
kutoza tozo kubwa. Wakati vifungu  vingi 
vya tafsiri ni vifungu vya kunakiri na kuweka. 
Wakati mwingine uandishi wa mikataba 
mifupi yenye kila kitu huchukua muda mrefu 
na kuwagharimu wateja kuliko mikataba 
mirefu iliyo na vifungu vya kawaida.

Gari kama Kizibiti cha Polisi

Polisi wametaifisha gari langu na hawataki 

kulirudisha kwangu. Wanadai kuwa gari 
hilo litatumika kama kielelezo cha shitaka 
mahakamani. Tafadhali nishauri.
13 Aprili 2009

Kisheria, jeshi la polisi linaruhusiwa 
kushikilia mali iliyokutwa wakati wa upelelezi 
wa mashtaka ya jinai mpaka pale maamuzi 
ya mwisho ya kesi yatakapotolewa, ili 
mradi umakini katika utunzaji wa mali hiyo 
unafanyika. Sababu za kushikilia mali hizo 
hutofautiana kulingana kesi yenyewe katika 
muda husika. Kwa mfano, hapawezi kuwa 
na uhalali kwa polisi kushikilia gari la mtu 
lililohusika kwenye makosa ya barabarani, 
haswa baada ya uchunguzi wa awali 
kukamilika. Kuna mazingira utekelezaji wa 
mamlaka ya kuchukua na kushikilia ni ya 
lazima na ni halali kama vile panapokuwa na 
sababu za msingi za kuamini kuwa gari tajwa 
lilitumika kufanyia kosa na kama litatolewa 
mahakamani, litathibitisha ushahidi kuhusu 
kufanyika kwa kosa hilo la jinai. Moja kati ya 
mazingira hayo ni pale inapodaiwa kuwa gari 
tajwa lilitumika katika ufanyaji wa kosa hilo la 
jinai.

Kama gari lako limetaifishwa kwa sababu 
ya kuhusika kwenye ufanyaji wa kosa la jinai, 
polisi wanaweza shikilia gari lako. Hujataja 
kosa hilo ni lipi kwa hiyo inatuwia vigumu  
kukupa jibu. Kumbuka katika utelekezaji wa 
haki, polisi wana haki ya kushikilia mali yoyote 
yakiwemo magari, ili kutolewa kama ushahidi.  

Madai juu ya Madai (Madai Kinzani)

Nimefungua shauri la madai mahakamani 
lenye thamani ya shilingi ya kitanzania 
Milioni 150 kwa uvunjifu wa mkataba. 
Nimeshtushwa baada kusikia kutoka kwa 
mwanasheria kuwa mdaiwa kwenye kesi 
hiyo hiyo anadai shilingi ya kitanzania 
bilioni 1 kutoka kwangu. Sielewi hili 
linakujaje na nipo kwenye hali ya mshtuko. 
Mahakama inawezaje kuruhusu madai hayo 
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ambayo yametolewa mara tu baada ya mimi 
kupeleka shauri mahakamani? Nishauri 
tafadhali.
20 Aprili 2009

Madai ya mdaiwa dhidi yako kwenye shauri 
ulilofungua yanaitwa madai kinzani. Madai 
kinzani ni madai yanayoletwa na mdaiwa 
kwenye shauri la madai ambayo huwa ni 
madai huru. Kwa kawaida sio utetezi kwenye 
madai unayoomba. 

Sheria inaruhusu mdaiwa kuleta madai 
kinzani. Ni kazi ya mwanasheria wako 
kuhakikisha kuwa kesi inakuwa kwenye 
mwelekeo sahihi kama madai hayo ni ya 
uongo na yanakusudia kupoteza muda. Madai 
kinzani huweza pia kuletwa na mdaiwa dhidi 
ya mtu yeyote ambaye hayupo kwenye shauri 
na madai hayo sio lazima yawe yametokana 
na jambo hilo hilo. Ni hitaji la kisheria kuwa 
mahakama lazima isikilize pande zote mbili 
hivyo huwezi kuizuia mahakama kusikiliza dai 
hilo kinzani lililoletwa mbele yake.

Baba kushikiliwa kwa Makosa ya Kijana 
wake

Wakati wakiwa kwenye baa, kijana wangu 
mwenye umri wa miaka 21 akiwa na rafiki 
yake walipigania mwanamke. Kwa kutumia 
chupa ya bia, kijana wangu alimpiga 
rafiki yake kichwani na kusababisha 
madhara makubwa kichwani. Mwanangu 
sasa ametoroka. Jitihada zote za polisi 
kumkamata zimeshindikana. Polisi kama 
mbadala wamemkamata mume wangu na 
wanasema hawatamuachia mume wangu 
mpaka kijana wangu atakapoonekana. Hii 
ni haki?
27 April 2009

Polisi hawawezi kumkamata mumeo 
isipokuwa kama askari huyo ana ushahidi 
kuwa mumeo alihusika kwa njia moja au 
nyingine na tukio au amemficha kijana 
wako yaani kuwazuia polisi kufanya kazi zao. 

Kitendo cha kumkamata mumeo kinakiuka 
haki yake ya kikatiba ya kwenda sehemu 
yoyote. Kijana wako ni mtu mzima kwa hiyo 
anawajibika kwa matendo yake. Kisheria 
mzazi hawezi kuwajibishwa kwa makosa ya 
kijana au binti yake. Tunakushauri uonane na 
kikundi kinachotetea haki za binadamu au 
mshirikishe wakili kwa msaada.

Dereva aliyelewa anaendesha Gari

Majuma machache yaliyopita mimi na 
marafiki zangu tulienda uwanja wa taifa 
kuangalia pambano la mpira. Baada 
ya pambano, rafiki yangu aliyekuwa 
akiendesha gari alikuwa ametumia kilevi 
sana na tukapata ajali. Niliumia vibaya 
kwenye ajali hiyo. Naweza kumshtaki rafiki 
yangu? 
27 Aprili, 2009

Ndiyo, unaweza kumshtaki. Hata hivyo, 
hujasema kama wote mlikuwa mmelewa 
au ni rafiki yako peke yake. Inawezekana 
wote mlikuwa mmelewa lakini hata kama 
hukulewa, kitendo cha wewe kupanda gari 
ukiwa unajua rafiki yako amelewa, itapunguza 
kiwango utakachodai.

Japokuwa rafiki yako alikuwa mzembe 
kuendesha gari akiwa amelewa, hakuna 
mashaka kuwa kwa kukubali kuendeshwa 
na dereva mlevi umechangia kupatikana 
kwa majeraha yako. Ungeweza kuepuka 
kwa kutopanda gari hilo. Kwa hiyo, ingawa 
una madai ya msingi dhidi ya rafiki yako 
kwa kuendesha gari akiwa amelewa, kuna 
uwezekano akaja na utetezi wa wewe 
kuchangia uzembe huo. Hivyo, kama 
utafanikiwa, nafuu utakayopewa itapungua 
kwa jinsi mahakama itakavyoona inafaa, 
kwa mujibu ya uchangiaji wako wa madhara 
uliyoyapata.

Ninalazimika kutoa Ushahidi?

Mume wangu ni mshukiwa wa uhalifu. 
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Wakati wa upekuzi nyumbani walikuta 
mifuko miwili ya bangi. Sasa nimepokea 
wito wa mahakama ukinihitaji nitokee 
mahakamani na kutoa ushahidi dhidi ya 
mume wangu. Sijisikii kwenda mahakamani. 
Nifanyeje?
20 Aprili 2009

Kama ilivyo kwenye mashauri ya madai, 
kila mtu katika mashauri ya jinai ni shahidi 
timilifu, kama atakuwa na uelewa wa kutosha 
wa kutoa ushahidi na kuelewa maana ya kiapo. 
Shahidi timilifu wakati wote analazimika kutoa 
ushahidi. Wahusika kwenye kesi kwa kawaida 
hupima kesi zao na kuwasilisha mahakamani 
majina ya mshahidi kwa ajili ya kupata wito 
wa mahakama. Wito wa mahakama ukitolewa, 
walioitwa wanalazimika kuitikia wito. Ni 
wazi jina lako limewasilishwa na upande wa 
mashtaka kwa sababu wanadhani wewe una 
msaada mzuri katika kujenga kesi yao. Hata 
hivyo, kwa kuwa wewe ni mke wa mtuhumiwa 
unaweza kuchagua ama utoe au usitoe 
ushahidi dhidi ya mume wako. Utahitajika, 
hata hivyo, kwenda mahakamani kwa kuwa 
wito wa mahakama umeshatolewa na ieleze 
mahakama msimamo wako.

Sifurahishwi na Hakimu

Nina madai dhidi mdeni wangu kiasi cha 
Dola za Kimarekani 50,000, na nimempeleka 
mahakamani. Sifurahishwi na namna 
shauri linavyoendeshwa. Naona Hakimu 
akipendelea upande mmoja. Nimeshauriwa 
nifungue shauri hili Mahakama Kuu. 
Naomba ushauri tafadhali.
13 Aprili 2009

Jaji au Hakimu ana jukumu la 
kutokuendesha shauri ambalo yeye binafsi 
ana maslahi nalo iwe kifedha, rangi yake, jinsia 
au tofauti za kisiasa. Kutokufanya hivyo ni sawa 
na kuendesha kesi yako mwenyewe, ambayo 
ni kinyume na msingi wa mafundisho ya haki 
ya asili kama vile hustahili kuwa jaji/mwamuzi 

wa kesi yako mwenyewe, kwa kilatini nemo 
judex in causa sua.

Kama unachosema ni sahihi, Hakimu 
anayehusika na kesi yako analazimika 
kujiondoa mwenyewe kwenye kesi. Utaratibu 
ni kwa wewe kumfahamisha Hakimu matakwa 
yako na ukiweza kuthibitisha tuhuma zako, 
Hakimu atajiondoa kwenye kuendesha 
kesi yako. Kwa hiyo unashauriwa kufanya 
maombi rasmi kwa njia ya maombi maalum 
yakiamabatana na hati ya kiapo ambapo 
utaeleza malalamiko yako dhidi ya Hakimu 
husika. Ni muhimu kwamba, haki haitakiwi 
tu kufanyika bali ionekane imefanyika. 
Tafadhali tambua kuwa huwezi peleka shauri 
Mahakama Kuu. Unatakiwa ufuate utaratibu 
ulioanishwa hapo juu.

Kutembea na Kitambulisho

Sheria inasemaje kuhusu kutembea na 
kitambulisho? Je, ni lazima? Miezi michache 
iliyopita, karibu na Las Vegas Casino, 
nilisimamishwa na polisi usiku na kughasiwa 
kwa sababu sikuwa nimetembea na 
kitambulisho. Tafadhali nishauri.
23 Machi 2009

Kwa Tanzania, walau, hakuna sheria 
inayosimamia mambo yanayohusiana na 
vitambulisho. Mwaka 1986, kulikua na sheria 
iliyotungwa na bunge kwa ajili hiyo ila mpaka 
sasa haijaanza kufanya kazi. Hakuna mfumo 
rasmi ulioanzishwa kwa ajili ya utoaji wa 
vitambulisho Tanzania. Hii haimaanishi watu 
hawana vitambulisho. Watanzania wengi 
wanatembea na vitambulisho vya kazini au 
hata vya kupigia kura.

Kwa msisitizo, sio lazima kwa watanzania 
kutembea na vitambulisho vyao. Hata hivyo, 
inashauriwa kutembea na aina yoyote ya 
utambulisho kwa kuwa tumeona watu wasio 
na vitambulisho wakinyimwa dhamana na 
kukataliwa kupatiwa vifurushi vyao posta.

Katika nchi nyingine kama Afrika Kusini 
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au Kenya, ambapo wana mfumo rasmi 
wa vitambulisho vya utaifa, kutembea na 
vitambulisho ni lazima. Huko, polisi anaweza 
kusimamisha mtu yoyote, katika muda 
wowote na kumuamuru atoe kitambulisho 
chake. Hizi ni nchi zenye vitambulisho vya 
utaifa. Serikali inatumia vitambulisho hivyo 
kuwatambua walipa kodi na watu wanaweza 
kuzifikia huduma za kiafya na huduma 
nyingine za kijamii kwa kupitia vitambulisho 
vyao.

Wito wa kutokea kama Shahidi 

Mtu aliniletea karatasi kutoka Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu nikitakiwa kutokea 
kwa Hakimu kama shahidi kwenye shauri. 
Sitaki kwenda. Nifanyeje?
30 Machi 2009

Mashahidi ni muhimu sana kwa ajili 
ya kusimamia haki mahakamani. Kwenye 
mfumo wowote wa kimahakama, mashauri 
huamuliwa kwa kuangalia vielelezo vya 
kesi husika. Hata hivyo, mahakama hazijui 
ukweli wa kesi wanazofanyia maamuzi, 
isipokuwa kupitia mashahidi. Kwa kawaida, 
mashahidi huudhuria kesi kwa kupitia wito wa 
mahakama. Wito wa mahakama unaomtaka 
mtu aende na kutoa ushahidi ni amri halali 
ya mahakama husika na ina madhara kisheria 
kama amri itakaidiwa.

Ni kosa la jinai linaloadhibiwa kwa kifungo, 
kwa mtu kutokuheshimu wito wa mahakama, 
isipokuwa kama kuna  sababu za msingi. 
Kwenye kesi yako haujaeleza sababu ya 
kutoenda mahakamani.

Tambua kuwa kwa lengo ya kusimamia 
haki, mahakama zimepewa nguvu ya 
kumlazimisha mtu yeyote mwenye uwezo wa 
kuwa shahidi kutokea mbele yake na kutoa 
ushahidi.

Unatakiwa utambue pia kuwa, wakati 
shahidi yupo mahakamani na akakataa kuapa 
au kujibu swali lolote, mtu huyo anaweza 

kupelekwa gerezani kwa muda wa miezi 
minane. Hii ni kwa mujibu wa Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai. Kwenye kesi 
yako, tunakushauri utii matakwa ya wito wa 
mahakama. Hakuna njia nyingine. Ni amri 
halali. Unapaswa kutoa ushahidi ili kupelekea 
upatikanaji wa haki.

Kukamatwa kwa kutokutaja Jina

Nilisimamishwa na askari ambaye aliniuliza 
jina langu na ninapoishi. Nikakataa kumpa 
taarifa zangu kwa kuwa sikufahamu alikuwa 
anazihitaji kwa sababu gani. Nikakamatwa 
na kisha kupelekwa kituo cha polisi. Hii ni 
sawa kisheria?
23 Machi 2009

Sheria yetu inasema afisa polisi akikuhisi 
umefanya au unaelekea kufanya kosa, na mtu 
aliehisiswa akakataa maombi ya askari kutaja 
jina lake au anapoishi, au kama akitaja jina na 
kusema anapoishi na askari akaamini ni vya 
uongo, mtu huyo atakamatwa na askari huyo 
ili majina yake au makazi yake vihakikiwe kwa 
ajili ya mahojiano ya awali.

Kwenye suala lako, kama kwa mtazamo wa 
askari ulifanya kosa, basi alikuwa na haki ya 
kukusimamisha na kukuuliza jina na makazi 
yako. Kutoka kwenye maelezo uliyoyatoa, 
kuna uwezekano kukamatwa kwako kulikuwa 
halali.

Pia utambue kuwa unayo haki ya kumuuliza 
askari yoyote anayekusimamisha, jina lake, 
cheo, na kituo cha kazi. Fahamu pia kuwa ni 
kosa linalostahili kufungwa kwa polisi kukataa 
kutaja jina, cheo au kituo chake cha kazi au 
kudanganya kuhusu taarifa zake.

Kukataliwa kupewa Kibali/Hati ya 
Makazi Tanzania

Mimi ni mwananchi wa Sudani na nimeomba 
hati ya makazi Tanzania. Idara ya Uhamiaji 
imekataa kuitoa. Nifanyeje?
30 Machi 2009
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Chini ya sheria yetu, mamlaka ya kutoa 
hati yoyote ya makazi ipo chini ya Mkurugenzi 
wa Huduma za Uhamiaji. Chini ya Sheria ya 
Uhamiaji, kila mtu anastahili, baada ya kufanya 
maombi na kukidhi vigezo fulani, kupatiwa 
hati ya makazi labda kama ni mhamiaji 
haramu. Mhamiaji haramu ni pamoja na watu 
wasioweza kujikimu, mtu anaejihusisha na 
biashara haramu ya madawa, mtu ambae 
kuna hati ya kuondolewa Tanzania imetolewa 
dhidi yake. Tanzania kuna hati za madaraja 
matatu za makazi. Nazo ni A, B na C.

Daraja A ni hati ambazo ni kwa ajili ya 
wanaokusudia kuingia na kubakia Tanzania 
na kujishughulisha na biashara yoyote. Daraja 
B ni hati ambazo zinatolewa kwa watu ambao 
wamepewa ajira ndani ya Tanzania kwa mujibu 
wa vigezo na ujuzi ambao haupatikani nchini 
au ni adimu. Daraja C hutolewa kwa watu 
ambao hawapati daraja A au B. Mkurugenzi wa 
huduma za uhamiaji ataweka wazi masharti ya 
kutimizwa ili mtu awezekupata hati ya daraja 
C.

Katika swali lako, haujatuambia chini ya 
daraja lipi unahitaji hati ya makazi wala  sababu 
za kukataliwa maombi yako na Mkurugenzi 
wa Huduma za Uhamiaji. Lakini, uamuzi 
wa mkurugenzi wa huduma za uhamiaji 
kutokutoa hati yako ya makazi sio wa mwisho. 
Unaweza kukata rufaa kwa Waziri mwenye 
dhamana kwenye mambo yanayohusiana 
na mambo ya uhamiaji ili kutathmini zaidi 
maombi yako.

Askari kukamata kinyume cha Sheria

Nilikuwa nyumbani usiku mmoja na familia 
yangu ambapo walikuja wanaume wawili 
wakidai wao ni maafisa wa polisi na kunitaka 
niende kituo cha polisi. Nikakataa, baadaye 
wakanilazimisha niende kituo cha polisi. Hii 
ni sawa kisheria?
9 Machi 2009

Kiujumla polisi wamepewa mamlaka 

kisheria kukamata mtu yeyote ambaye 
wana sababu ya kuamini kuwa ametishia 
kusababisha uvunjifu wa amani mbele yao 
au hati ya kukamata imetolewa dhidi ya mtu 
huyo. Kwenye hili, suala lako haujatueleza 
kama askari waliokuja kukukamata walikuwa 
na hati ya kukukamata au amri yoyote 
inayowaamrisha kukukamata. Tuchukulie 
hawakuwa na chochote katika haya.

Hata hivyo, ni sheria kuwa, pale ambapo 
kosa linalodhaniwa kuwa ukamataji unatakiwa 
ufanyike ni kubwa kumfanya polisi kukamata 
bila hati na kwa kutumia nguvu za ziada, polisi 
mkamataji lazima amueleze mtu anayetakiwa 
kukamatwa sababu inayosababishwa 
akamatwe. Kwenye suala lako, maelezo ya kesi 
hii yanajieleza yenyewe, kuwa kilichofanywa 
na maafisa wa polisi sio utaratibu wa kisheria.

Mahabusu kwa Siku Kumi na Nne

Mtoto wangu wa kiume amewekwa 
mahabusu katika kituo cha polisi kwa 
takribani siku kumi na nne sasa. Maafisa wa 
polisi hawamruhusu kuwasiliana na ndugu 
zake wala mimi. Nifanyeje?
2 Machi 2009

Kwenye Sheria za Makosa ya Jinai, 
mtuhumiwa anaonekana kuwa hana hatia 
mpaka itkapothibitika vinginevyo. Huu ndiyo 
ukweli bila kujali aina ya kosa mtu huyo 
anashtakiwa nalo. Ingawa kumshikilia mtu 
mahabusu ni muhimu katika mazingira fulani 
kwa ajili ya kurahisiha upelelezi wa polisi, 
sheria inaruhusu kila mtu aliye mahabusu 
kupata huduma za msingi. Hii inajumuisha 
haki ya kuwasiliana na mwanasheria, ndugu 
au rafiki anayemtaka na haki ya kupata 
dhamana ya polisi kama kosa linadhaminika.

Sheria inataka mtu asibakie chini ya 
mahabusu ya polisi kwa zaidi ya masaa 
arobaini na nane kabla ya kupelekwa 
mahamakani. Kwenye hili, mtoto wako alikuwa 
chini ya mahabusu ya polisi kwa siku kumi na 
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nne na hiyo ni kinyume na sheria. Alipaswa 
kupelekwa mahakamani au awe ameachiwa 
huru. Kutokuruhusiwa kuwasiliana na mtoto 
wako pia ni kinyume na sheria.

Tunakushauri kuweka mwanasheria au 
wasiliana na taasisi za kijamii kwa msaada wa 
kisheria.

Miaka Miwili bila kusomwa Hukumu 

Tumekuwa tukisubiri hukumu kutolewa 
kwenye shauri la madai Mahakama Kuu 
kwa miaka miwili. Wakili wetu amekataa 
kufuatilia akidai kuwa inaweza kumuudhi 
jaji. Tafadhali shauri, tuchukue hatua gani?
9 Machi 2009

Ni haki ya pande husika kwenda 
mahakamani pale ambapo mgogoro 
unapotokea na kushindwa kuhusuluhisha. 
Mahakama ndiyo sehemu ya mwisho kwa 
mtu anayehisi kuwa haki zake zimevunjwa. 
Mahakama ni mhifadhi na mwamuzi wa 
haki za watu. Pia sera ya sheria kuwa kesi 
ziishe mapema iwezekanavyo. Pale shauri 
inapokwisha, ni jukumu la jaji/hakimu kutoa 
hukumu ndani ya muda muafaka. Kushindwa 
kwa jaji/hakimu kutoa hukumu ndani ya muda 
muafaka sio haki.

Wakili wako hayuko sahihi anaposema Jaji 
atakasirika. Jaji anatoa haki, kwa hiyo hakuna 
hasira yoyote itakayosababishwa na kitendo 
cha wewe au wakili wako kufuatilia hukumu 
na wala hakuna hukumu itakayosomwa dhidi 
yako kwa kuwa ulikuwa unafatilia haki yako. 

 Hili ni shauri lako, hivyo unaweza 
kufatilia kwenye masjala ya Mahakama Kuu. 
Haki iliyocheleweshwa ni sawa na  haki 
iliyonyimwa na kwa kitendo cha Mahakama 
Kuu kuchelewesha hukumu kwa zaidi ya 
miaka miwili ni kukunyima haki yako. Hata 
hivyo, uchelewaji huo sio wa kawaida, na kuna 
uwezekano mkubwa kuna kitu kwenye jalada 
ambacho wewe hukifahamu. 

Tunashauri utafute mwanasheria mwingine 

au uandike barua kwa Msajili wa Mahakama 
kujua hukumu ya shauri lako imefikia katika 
hatua gani.

Kesi imefutwa na Hakimu

Ni sahihi kwa Hakimu kufuta kesi, mbele 
ya mlalamikaji, kwenye siku ya kusikilizwa, 
baada ya kutotokea siku za awali za kusikiliza 
kesi?
12 Januari 2009

Kwa usimamizi sahihi wa haki, shauri 
likipangwa kwa ajili ya kusikilizwa, wahusika 
yaani, mlalamikaji na mlalamikiwa lazima 
wahakikishe shauri linaendelea katika siku 
iliyopangwa. Kwa mantiki hii hata Mwendesha 
Mashtaka ni mlalamikaji. Chini ya Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, (Sura 20, 
Marejeo ya Mwaka 2002) Hakimu amepewa 
mamlaka ya kufuta shauri na kumuachia 
huru mtuhumiwa kama upande wa mashtaka 
haujtokea kwenye siku ya kusikilizwa kwa kesi. 
Kwenye kesi yako, inaonekana mlalamikaji/
mwendesha mashtaka hakutokea katika siku 
za mwanzo za kusikilizwa na kesi ikafutwa 
katika tarehe iliyofuata, mbele yake.

Kama siku hiyo, Mwendesha Mashtaka 
hakuwa tayari kuita mashahidi na amekuja 
bila kujiandaa kuthibitisha madai yake dhidi 
ya mtuhumiwa, shauri linaweza kufutwa. 
Kufika tu mahakamani hakutoshi.

Kiujumla, hakimu ana mamlaka ya kufuta 
shauri kama mlalamikaji hatohudhuria au 
akihudhuria bila maandalizi ya kina na hasa 
kama  uendeshaji wa shauri kwa upande 
mashtaka umekuwa wa kiubabaishaji  au wa 
kizembe kupindukia.

Rufaa ya Kesi ya Madai 

Nilikuwa na shauri la madai katika 
Mahakama ya Wilaya ya Ilala na hukumu 
ikatoka dhidi yangu. Sijaridhishwa na 
maamuzi. Unanishauri nini?
19 Januari, 2009



190 • Maswali na Majibu na FB Attorneys     

Awali ya yote, unapaswa mara moja 
kupeleka maombi kwenye mahakama iliyotoa 
hukumu kwa ajili ya kupata nakala ya hukumu 
na amri ya hukumu iliyothibitishwa. Baada ya 
kupata nakala hizo unatakiwa  kuwasilisha 
sababu rufaa Mahakama Kuu ukiambatanisha 
na Agizo la Mahakama. Rufaa inatakiwa 
iwasilishwe Mahakama Kuu ndani ya siku 
thelathini tangu siku ya hukumu. 

Umuhimu wa barua ya kuomba nakala za 
hukumu na kikazia hukumu mahakamani ni 
kwa ajili ya kuhesabu siku thelathini ambazo 
mtu ulipaswa kuwasilisha rufaa yako. Ina 
maana kuwa siku ambazo ulikuwa unasubiria 
hizo nakala za hukumu na kikazia hukumu 
kupatikana, hazitohusika wakati kuhesabu 
siku thelathini.

Haki ya Dhamana

Nani ana haki ya kupewa dhamana ya 
mahakama? Kwa nini baadhi ya watu 
wanapata dhamana na wengine hawapati?
19 Januari 2009

Dhamana ya mahakama ni kuachiwa 
na mahakama, ikiwa na masharti au bila ya 
masharti, kwa mtu anaeshikiliwa mahabusu 
akisubiri shauri lake kusikilizwa. Ni mkataba 
kati ya mtuhumiwa na mahakama ya kuwa 
mtuhumiwa akihitajika atatokea mahakamani. 
Haki ya dhamana ni ya moja kwa moja 
isipokuwa kwa makosa yasiyodhaminika. 
Makosa yasiyodhaminika ni kuua, uhaini, wizi 
wa kutumia silaha, kunajisi na usafirishaji wa 
madawa haramu ya kulevya. Hata kwenye 
makosa yanayodhaminika, mahakama ina 
mamlaka ya kutoa au kutokutoa dhamana 
kwa mtuhumiwa kutokana na sababu 
mbalimbali, ikiwemo pale ikionekana kuwa 
mtuhumiwa alishawahi kupewa dhamana 
na akashindwa kutimiza masharti yake, au 
kutoroka na pengina  kama mahakama itaona 
kuna umuhimu wa kumshikilia mtuhumiwa 
kwa ajili ya usalama wake binafsi.

Unapaswa kuelewa kuwa kwa makosa 
yanayodhaminika, mahakama inaweka 
masharti fulani, ambapo yakitekelezwa 
mtuhumiwa ataachiwa kwa dhamana. Mifano 
ya baadhi ya masharti ambayo mahakama 
inatoa ni wadhamini wawili watakao saini 
hati ya dhamana, kuweka hati ya mali 
isiyohamishika au kutoa fedha taslimu na 
kutoa hati ya kusafiria. Kama masharti haya 
hayajatimizwa, hata kama kosa linadhaminika, 
mtuhumiwa hatoachiwa kutoka mahabusu.

Rufaa juu ya Kifungo

Mdogo wangu alihukumiwa kifungo cha 
miaka mitatu na Mahakama ya Wilaya ya 
Kibaha. Hajaridhishwa na maamuzi hayo. 
Afanyaje?
12 Januari 2009

Mtu ambaye hajaridhishwa na hukumu 
anayo haki ya kukata rufaa. Mdogo wako 
anapaswa kutoa notisi ya kukata rufaa 
ndani ya siku kumi tangu tarehe ya hukumu. 
Baadaye anaweza akakata rufaa Mahakama 
Kuu ndani ya siku arobaini na tano kutoka siku 
ambayo hukumu ilitolewa. Hii ni kwa mujibu 
wa kifungu cha 361 (1)(a) na (b) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai (Sura ya 20 
marejeo ya mwaka 2002).

Pia unapaswa kufahamu kuwa, 
unatakiwa upate nakala ya hukumu itakayo 
ambatanishwa kwenye hati ya rufaa. 
Inashauriwa awakilishwe na wakili 
Mahakamani.

Mdaiwa hafiki mahakamani (Shauri la 
Madai)

Nimefungua kesi ya madai dhidi ya mtu 
fulani katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu. Mdaiwa hafiki mahakamani na 
hajapatiwa wito wa kuja mahakamani. 
Nimekuwa nikitokea mahakamani peke 
yangu, na kesi kila mara inakuja kwa ajili 
ya kutajwa. Nimedhulumiwa haki yangu. 
Tafadhali nishauri.
19 Januari 2009
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Kuna uwezekano kesi yako haiendelei 
kwa sababu upande wa pili haujapatiwa 
hati ya wito. Sheria iko wazi chini Amri ya 
V Kanuni ya 20 na ya 21 (Order V, Rules 20 
and 21) ya Sheria na Kanuni za Mwenendo 
wa Madai (Sura 33 Marejeo ya Mwaka 2002) 
kwamba ukifungua kesi dhidi ya mtu ambaye 
hapatikani kwa urahisi kwa ajili ya kumpatia 
hati ya wito, unafanya maombi mahakamani 
kwa ajili ya kumpatia wito kwa njia mbadala. 
Hii inamaanisha kuwa wito utawekwa kwenye 
sehemu yake ya makazi au ya biashara au 
kutumwa kupitia kampuni maalum za kutuma 
na kupokea vifurushi kama mdaiwa yupo nje 
ya nchi. Baada ya hapo wito utazingatiwa 
kama umemfikia. Mahakama pia inakubali 
njia mbadala za kutoa wito kwa kuchapisha 
katika gazeti linalosomwa na watu wengi. 
Kama hatofika baada ya njia hizo mbadala, 
mahakama itaendelea kusikiliza kesi upande 
mmoja yaani bila kuwepo upande wa pili 
na unaweza kuthibitisha kesi na mahakama 
itafanya maamuzi itakavyoona inafaa.

Kushtaki Gazeti la Udaku 

Mimi ni mtaalamu na nilihudhuria hafla 
katika moja ya hoteli Dar es Salaam. Wakati 
tupo sehemu ya kucheza mziki, nilikuwa 
nacheza na rafiki wa mke wangu, mbele ya 
mke wangu na ndipo nilipokuja kusoma 
moja ya magazeti ya udaku ya Kiswahili kuwa 
nina uhusiano wa kimapenzi na huyo rafiki 
wa mke wangu. Mke wangu alishtushwa 
ila bahati nzuri hakuamini kilichoandikwa. 
Gazeti hilo pia lilichapisha picha yetu wawili 
tukicheza na kukiwa na maelezo mabaya 
sana. Nifanyeje?
5 Januari 2009

Unaweza kulishtaki gazeti kwa kukukashfu. 
Kashfa ni uchapishaji wa taarifa kuhusu mtu 
iliyolenga kumshushia hadhi yake mbele ya 
jamii ya watu wenye uelewa. Kashfa huwa 
katika njia ya maneno,  picha, ishara au vitendo. 

Ili kufanikiwa kwenye kesi ya kukashifiwa, 
kigezo cha kwanza ni kama ililenga kupunguza 
imani ya watu wenye uelewa katika jamii juu 
yako. Kutokana na ulichosema, inawezekana 
ndivyo ilivyo kwenye kesi hii. Kigezo cha pili 
ni kama kashfa hizo zimeelekezwa kwako. Hili 
liko wazi kwa kuwa gazeti lilichapisha picha 
yako na pengine kutaja jina lako sehemu 
fulani. Mwisho, utapaswa kuthibitisha kuwa 
lilichapishwa na kuwafikia watu wengine. Hii 
ni dhahiri pia kwa kuwa gazeti linasambazwa 
nchi nzima. Una kesi nzuri dhidi ya gazeti hilo. 
Wakati tunazungumza kuhusu udhalilishwaji, 
baadhi ya utetezi uliopo kwa Gazeti ni ukweli 
na maoni ya sahihi – ya kwamba kauli ilikuwa 
ni maoni ya haki inapaswa kuwa ni ya ukweli 
na iwe imetolewa kwa nia njema kwenye 
jambo lenye tija kwa jamii. Kutokana na 
maelezo tuliyopata, una kesi nzuri.
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Kwa sasa uhalifu mkubwa umekuwa ukifanyika kwa njia za  
kieletroniki na kimitandao. Ni ngumu kutambua, inasababisha  
matatizo ya kudumu na ngumu kwa mamlaka za kisheria  
kupambana nao. Hizi ni zama mpya za uhalifu usioweza kuonekana.

Jinai/Uhalifu

Msingi wa kanuni za sheria ya Makosa ya Jinai ni kwamba jinai inajumuisha vitu viwili,  kipengle 
cha utashi na kipengele cha kitendo. Ufahamu wa mtu kuwa matendo yake ni ya jinai ni 
sehemu ya utashi, na matendo yenyewe ndo sehemu ya kitendo. Jinai nyingi za sasa, pamoja 
na makosa ya jinai yaliyoibuliwa na mahakama, yametafsiriwa kwenye sheria ambazo hubeba 
neno au misemo ikionesha kuhitajika vipengele vya kiutashi na kimatendo. Vitendo vya jinai  
vinawagusa watu wote? Nini kinazingatiwa kama kosa la jinai? Kama ukimtusi mwajiriwa wako 
hiyo ni jinai? Au kama ukimpiga mtu kofi? Sura hii inafafanua ni vitendo gani vinazingatiwa  
kama jinai mbele ya sheria. Wizi, iwapo ni mkubwa au mdogo, iwapo ni kwa mumeo au mkeo, 
hata kama lengo lako ni kurudisha bado ni wizi na unaadhibiwa kisheria. Mtu anayetenda  
jinai ana hatia bila kujali kama hakuwa na ufahamu kuwa analofanya ni kosa na hakuwa na 
nia ya kufanya kosa la jinai. Kama kukosa uelewa wa kawaida wa kutambua yaliyo sahihi na  
yasiyo sahihi, lipi ni kosa la jinai na lipi sio, ndio kisingizio chako, basi sheria haitokua upande 
wako. Ni rahisi sana, kama ukitenda kosa la jinai basi utawajibishwa ambapo inaweza kuwa 
kulipa faini hadi kifungo. Na ndio, hata vyote viwili, faini na kifungo.
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Kupokelewa kwa Hukumu kwenye Kesi 
ya Jinai  

Mwanzoni mwa mwaka 2009, gari 
langu liliharibiwa vibaya kwenye ajali 
ya barabarani. Dereva aliyesababisha 
ajali alishtakiwa Mahakama ya Wilaya ya 
Kinondoni. Mwanzo wa shauri, dereva 
alikana tuhuma zote dhidi yake. Baada ya 
mashahidi kutoa ushahidi, dereva alikubali 
na kukiri makosa. Baada ya kukiri makosa, 
alitiwa hatiani na kuamuriwa kulipa faini. 
Baada ya hapo, nilifungua kesi ya madai 
Mahakama ya Kisutu dhidi ya dereva kwa 
ajili fidia kwa gari langu lililoharibika. 
Kwa bahati mbaya, mashahidi wangu 
hawapatikani – mmoja amefariki mwaka 
uliopita na mwingine hapatikani kabisa na 
jitihada zote za kumpata zimeshindikana. 
Nimeomba mahakama kupokea na 
kuzingatia ushahidi wao walioutoa kwenye 
kesi ya makosa ya barabarani ila Hakimu 
aliyekuwa anaendesha kesi alikataa ombi 
langu. Nifanyeje? Naomba nisaidie, kwani 
nimepata hasara kubwa sana.
18 Aprili 2011

Kukataa kwa Hakimu kuna mashiko. 
Hukumu kwenye kesi za jinai inahusika pale 
tu inapotamka mtu yeyote kuwa ana hatia 
kwa kosa aliloshtakiwa nalo kwa wakati huo. 
Ushahidi unaotolewa kwenye kesi za jinai 
hauwezi kutumika kwenye kesi za madai. 
Maswali yote kwenye kesi za madai, hata 
kama chanzo cha shauri hili lina uhusiano na 
makosa ya jinai, lazima liamuliwe peke yake. 
Kwa mujibu wa suala lako, Hakimu kwenye 
kesi ya madai ana wajibu wa kuamua madai ya 
fidia. Hajui lolote kuhusu ushahidi uliotolewa 
katika mahakama ya jinai, kwa sababu 
mambo ya kwenye kesi za jinai yanatofautiana 
na madai ya fidia kwenye kesi za madai. Vivyo 
hivyo, ushahidi wa kwenye shauri la jinai 
hauwezi kukubalika kwenye shauri la madai. 
Hii ndiyo sheria ya nchi kwa sasa. Maelezo 

uliyotoa hayatuelezi mashahidi wako wawili 
walishuhudia nini. Unapaswa kuendelea na 
kesi yako, kwa sababu kuthibitishwa kwa kesi 
hakutegemei idadi ya mashahidi, badala yake 
ni uzito wa ushahidi uliotolewa. Kwa ushauri 
zaidi unapaswa kuwasiliana na mwanasheria 
wako.

Kupigana Hadharani

Afisa polisi alikuta umati wa watu 
ukitazama mwanangu akipigana mtaani 
na kijana mwingine. Mwanangu aliweza 
kutoa wembe ambao ulitumiwa na kijana 
mwingine kumshambulia yeye. Vijana wote 
wawili wamekamatwa na polisi. Mwanangu 
anasema alishambuliwa kwanza na alikuwa 
anajihami. Tafadhali shauri.
11 Aprili 2011

Kitendo kilichofanywa na mwanao na huyo 
kijana mwingine ni cha jinai kinatambulika 
kama kupigana mbele ya hadhara kinyume 
na sheria. Chini ya Kanuni ya Makosa ya Jinai, 
kosa hilo linaadhibiwa kwa kifungo cha miezi 
sita au faini ya isiyozidi Shilingi za Kitanzania 
500.

Kwenye sheria, kujihami kumekuwa ni 
utetezi mzuri kuthibitisha nia ya kudhuru 
mwili au hata kifo kwa kuzingatia hakukuwa na 
nguvu ya ziada iliyotumika. Ili kushinda katika 
utetezi dhidi ya kesi ya kupigana hadharani, 
lazima uweze kuonesha haukuwa unapigana 
bali kujihami kwani mtu anayejihami hataki 
kupigana na hujitetea kuepuka kupigana. 
Kwa kuzingatia uliyoyasema, mtoto wako 
atapaswa kutoa ushahidi kuwa alishambuliwa 
na alikuwa anajihami na kwamba hakukua 
na mapigano na hivyo hakukutokea  vurugu. 
Akishindwa kuthibitisha hayo, kosa hilo 
haliepukiki.

Mauaji ya Jessica Lal

Mimi ni mwanafunzi wa mwaka wa pili wa 
sheria katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 
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Nimeangalia sinema na kusoma kuhusu 
Jessica  Lal, mhudumu wa Kihindi aliyeuawa 
na mtoto wa mwanasiasa katika ukumbi wa 
starehe za usiku. Nimejifunza namna gani 
Mahakama Kuu ilivyoita mwenendo wa kesi 
wa mahakama iliyokuwa inaendesha kesi na 
kuisikiliza kesi ya mauaji. Je Mahakama Kuu 
ya Tanzania inaweza kufanya hivyo?
11 Aprili 2011

Kesi uliyoitaja ni kesi ya kihistoria ya mauaji 
nchini India ambapo mtoto wa mwanansiasa 
maarufu alimuua kwa risasi mhudumu, Jessica 
Lal, mwaka 1999, kwenye tafrija ambapo 
kulikuwa na mwanga mdogo na sauti ya 
juu ya mziki. Mtuhumiwa aliachiwa huru na 
mahakama kwa sababu, pamoja na sababu 
nyingine upande wa mashtaka haukuweza 
kuthibitisha kesi pasi na chembe ya shaka ya 
kuwa mshitakiwa alikuwepo mahali ambapo 
mauaji yalitokea.

Baada ya kuachiwa, kesi ilishikiliwa na 
chombo maarufu cha habari ambacho kilianza 
kuchunguza mauaji hayo. Uchunguzi ulibaini 
kutokutendeka kwa haki na kupelekea kilio 
nchi nzima iliyopeleka Mahakama Kuu ya 
India, kwa maamuzi yake yenyewe (sua motu), 
kuitisha jalada kutoka mahakama iliyotoa 
hukumu.

Mahakama Kuu ikabatilisha maamuzi 
ya kuachiwa huru ya mahakama ya chini 
na kumkuta mtuhumiwa na hatia na  
kumhukumu kifungo cha maisha gerezani. 
Mtuhumiwa akakata rufaa katika Mahakama 
ya Juu ya India ambayo ni sawa na Mahakama 
ya Rufaa ya Tanzania ambapo Mahakama ya 
Juu nchini India ilikubaliana na maamuzi ya 
Mahakama Kuu ya India ya kumkuta na hatia 
na adhabu ya kifungo cha maisha iliyotolewa 
kwa mtoto wa mwanasiasa, kwa kusema 
kuwa upande wa mashtaka umethibitisha 
bila shaka uwepo wa mtuhumiwa katika eneo 
la tukio. Mahakama ya Juu iliongeza kuwa 
uwepo wa mtuhumiwa ulithibitishwa na 

ushahidi wa kuona kwa macho kwa mashahidi 
wa upande wa mashtaka. Mahakama ya 
Juu pia ilitanabaisha kuwa mwenendo wa 
mtuhumiwa baada ya mauaji unathibitisha 
uhalifu na iliwahukumu baadhi ya marafiki wa 
mtuhumiwa kwenda jela baada ya kuwakuta 
na hatia kwa kuharibu ushahidi na kuzuia 
kupatikana kwa haki. 

Wakati mahakama ilikosoa chombo cha 
habari kile kwa namna kilivyoripoti, lakini 
ilisema kitendo hicho hakikuwa na athari kwa 
mtuhumiwa.

Tukirudi kwenye swali lako, kwa mujibu wa 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya 
Tanzania, Mahakama Kuu ya Tanzania ina haki 
sawa na Mahakama Kuu ya India. Mahakama 
Kuu siyo lazima iombwe na mtu-inaweza 
kuingilia kesi na kutoa maamuzi yenyewe.

Kesi ya Jessica Lal ni jambo linalothibitisha 
umuhimu wa vyombo vya habari katika 
upatikanaji wa haki na kumkumbusha kila 
mmoja kuwa hakuna aliye juu ya sheria. 
Lazima ifahamike kuwa hakuna ukomo wa 
muda kwenye mashauri ya jinai na kuachiwa 
huru na mahakama moja haimaanishi kuwa 
kesi haiwezi kufunguliwa tena kwenye 
mahakama nyingine, hata hivyo, itategemea 
uwepo wa taarifa mpya.

Kunyanyasa Wanyama

Ninamiliki mbwa kadhaa na ninawaweka 
katika kibanda cha mbao. Kama sehemu ya 
biashara yangu, huwa ninawachochea kwa 
njia isiyo ya asili ili wapandane na kuzaliana, 
kisha nawauza kwa watu au naajiri watoto 
waniuzie kwa watu mitaani. Siko vizuri 
sana kifedha na muda mwingine nakosa 
fedha ya kuwanunulia chakula. Siku moja 
watoto wanaoniuzia mbwa hao waliniletea 
wageni nyumbani kwangu ambao 
walitaka kuona namna ninavyowatunza 
mbwa wangu. Niliwaruhusu, baadaye 
nikaambiwa nilikuwa nimevunja matakwa 
ya viwango vya kufuga na kuuza wanyama 
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na kwa sababu hiyo nikakamatwa na sasa 
nashtakiwa kwa kosa la jinai. Sijapata kusikia 
jambo hili – hawa ni mbwa na sio binadamu. 
Upande wa mashtaka unapaswa kuwashtaki 
wahalifu sugu na sio wafuga mbwa. Hawana 
vitu vya msingi vya kufanya? Hakuna 
sheria inayowataka waendesha mashtaka 
kuweka vipaumbele nani wa kumpeleka 
mahakamani? Nifanyeje?
14 Februari 2011

Kuna sheria inaitwa Sheria ya Haki 
za Wanyama ya mwaka 2008.  Sheria hii 
ilianzisha taasisi inayohusika na udhibiti na 
kuzuia kutendewa vibaya au kuteswa kwa 
wanyama. Afisa wa taasisi hii, akijiridhisha 
kuwa kuna mtu anawatesa wanyama au 
kuwafuga kwenye mazingira yaliyo chini ya 
kiwango kilichoainishwa na Waziri mwenye 
dhamana, anaweza akamchunguza mtu 
huyo. Kama afisa huyo akigundua wanyama 
wanateswa au wanalazimishwa kuishi katika 
mazingira yasiyofaa, anaweza akamripoti 
mtu huyo kwa Mkurugenzi wa Makosa ya 
Jinai naye atashitaki. Zaidi ya hapo, Sheria iko 
wazi kuwa hakuna mbwa wala paka atakae 
uzwa hadharani, isipokuwa katika maduka 
ya wanyama na sehemu zilizoidhinishwa. 
Pia fahamu kama unazalishaji wanyama 
kwa sababu za biashara, unapaswa kupata 
kibali cha biashara hiyo. Barua yako haielezi 
kama unamiliki kibali hicho. Kutokuwapa 
mbwa chakula mara kwa mara inachukuliwa 
kama unyanyasaji na hatuoni kwa nini 
usishitakiwe. Ingawa, lazima tueleze kuwa hii 
ni mara ya kwanza tunasikia shitaka la namna 
hii. Mwisho, hakuna sheria inayoelekeza 
waendesha mashtaka waweke vipaumbele 
nani wakumshtaki.

Kugoma kwenda Kituo cha Polisi 

Nilikuwa natembea mtaani na nikagongana 
na mzee. Alikuwa ameshika begi kutokana 
na ule mgongano begi likaibiwa. Ndani ya 

muda mchache wa lile tukio nilizungukwa 
na polisi wawili wakiwa katika sare na wawili 
wakiwa na nguo za kawaida. Wakaanza 
kunihoji na kunitaka twende kituoni. 
Nikakataaa, nikapigwa kofi na mmoja wa 
hao polisi. Haki zangu ni zipi kwenye hali 
kama hii?  Nilipaswa nifanyeje? Ilikuwa ni 
lazima kwangu kwenda polisi?
10 Januari 2011

Inastaajabisha kwa polisi wanne kutokea 
ndani ya muda mfupi kama huo. Wananchi 
nchini kote siku zote huwa wanalalamika 
kuwa polisi huchelewa kufika kwenye maeneo 
uhalifu unapotokea. Katika kujibu swali hili, 
tuamini kuwa hao wanne walikuwa kweli ni 
polisi na sio matapeli, ambao ni wengi mjini.

Kwa kuanzia, hupaswi kupigwa kibao au 
kupigwa kwa namna yoyote na askari labda 
kama umejaribu kutoroka au kuwadhuru, kitu 
ambacho hakionekani kwenye hili suala lako. 
Hata ingekuwa hivyo, askari hapaswi kutumia 
nguvu iliyopitiliza kuliko inayodhaniwa. 
Kama ni mwanamke unapaswa kupekuliwa 
na askari wa jinsia ya kike. Ukiwa chini ya 
uangalizi wa polisi unapaswa kuwa kimya, 
una haki ya kuwa na wakili wako, na haki 
ya kuwajulisha marafiki au watu wa familia 
yako kuwa unashikiliwa na polisi, isipokua 
afisa wa polisi akiona ni muhimu kukuzuia 
wewe kuwajulisha kwenu kwa sababu itazuia 
taratibu za kiupelelezi. Una haki ya kuuliza 
kwa nini umekamatwa, ikijumuisha haki ya 
kujua jina la afisa aliekuweka chini ya ulinzi, 
namba ya beji yake, na ni kituo gani cha polisi 
wanakupeleka.

Utambuzi wa Wezi

Usiku tulishambuliwa na kundi la watu 
wanne, ambao waliingia ndani ya nyumba 
yetu wakiwa na bunduki. Tuliamuriwa 
tulale chini huku wakitafuta fedha kwenye 
nyumba na kiasi kikubwa cha fedha 
kiliibiwa. Nilitoa taarifa ya tukio hili kwa 
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afisa wa polisi ambaye mwanzoni alikataa 
kulisajili, akisema hajafurahishwa kwa kuwa 
tuliweka kiasi kikubwa cha fedha nyumbani. 
Baada ya masaa kadhaa ya majadiliano 
kwenye kituo cha polisi, tukio lilirekodiwa. 
Siku nne baadaye, mmoja wa watuhumiwa 
alikamatwa na nilimtambua akiwa kituo 
cha polisi. Suala lilienda mahakamani na 
cha kushangza aliachiwa huru kwa kigezo 
kwamba gwaride la utambuzi lilifanyika 
vibaya na kwamba kuna uwezekano 
akawa sio yeye. Hili kwa kweli limenishtua 
sana. Kwa nini mtu aachiwe huru baada ya 
kutambuliwa?
6 Desemba 2010

Kwenye Sheria ya Jinai, mahakama 
hukabiliwa na kuamua hatima ya mshtakiwa 
ambayo hupelekea adhabu ya kifungo. 
Hivyo, mahakama lazima ziwe makini zaidi 
kuhakikisha kuwa mtu inayemtia hatiani 
ndiye mkosaji. Ni kanuni inayotambulika 
kisheria kuwa ushahidi wa utambuzi wa 
sura lazima ufanyiwe tathmini ya kina, kabla 
haujatumiwa kutoa hukumu, isipokuwa kama 
umethibitishwa na ushahidi mwingine tofauti, 
kitu ambacho hakionekani kuwepo kwenye 
hii kesi.

Zaidi ya hayo, kuna sheria na taratibu 
ambazo ni lazima zifuatwe ili utambuzi 
ufanyike kwa usahihi, kushindwa kufanya 
hivyo inamaanisha kuwa utambuzi hautafaa 
kwa ushahidi. Baadhi ya mambo ya msingi 
ya kuzingatia ni kuwa mtuhumiwa ana haki, 
na anatakiwa atambue haki zake, ya kuwa 
na rafiki, mmoja wa familia au mwanasheria 
na kwamba afisa anayehusika na upelelezi 
hasimamii zoezi la utambuzi. Zaidi ya 
hayo, mashahidi hawatakiwi kumuona 
mtuhumiwa kabla ya zoezi la utambuzi, 
mtuhumiwa anatakiwa awekwe na watu 
wengine wasiopungua wanane wenye kimo 
kinacholingana, umri na muonekano wa 
jumla, na kwamba mtuhumiwa anaweza 
kukaa sehemu yoyote anayoona inafaa 

na anaweza kubadilisha sehemu ya kukaa 
baada ya kila shahidi kuja kufanya utambuzi. 
Tahadhari lazima ichukuliwe kuwa mashahidi 
hawaruhusiwi kuwasiliana na wenzao 
baada ya kutoka kwenye mchakato wa 
utambuzi, na shahidi anatakiwa amguse 
yule anayemtambua (kuonesha kwa kidole 
tu haitoshi). Wakati wote, mtu anayesimamia 
gwaride la utambuzi lazima afanye kwa 
uadilifu mkubwa, vinginevyo umuhimu wa 
utambuzi kama ushahidi utashuka thamani 
kwa kiasi kikubwa.

Katika tukio hili, inaonekana polisi 
walishindwa kuhakikisha utambuzi wa 
haki unafanyika, hivyo kusababisha kesi 
kutofanikiwa, na mtuhumiwa kuachiwa 
huru. Suala limekuwa dhaifu zaidi kwa 
sababu umeeleza kwenye swali lako kwamba 
mliambiwa mlale chini wakati mnavamiwa. 
Kwa ujumla, wakati wa uvamizi ni ngumu sana 
kukumbuka nyuso za watu, mtu hupamabana 
na kujinasua kutoka kwenye hiyo hali akiwa 
hai kuliko kumtambua nani anafanya kosa la 
jinai. 

Kuhusu afisa wa polisi aliyehoji kwa nini 
mnahifadhi fedha nyumbani, hatujui sheria 
yoyote inayozuia raia kuweka fedha kwenye 
nyumba zao. Inashauriwa ni vyema kuepuka 
kuweka kiasi kikubwa, lakini si kinyume cha 
sheria. Tumeshangazwa na tabia ya polisi. 
Jambo hili linatakiwa litaarifiwe kwa wakubwa 
wake kwa hatua muafaka.

Kukamatwa Baa baada ya Usiku wa 
Manane

Mara tu baada ya usiku wa manane 
Septemba mwaka jana, mimi na wapangaji 
wenzangu wawili tulikamatwa tukiwa 
baa iliyopo pembezoni mwa mtaa  wetu 
Wilayani Mkuranga. Polisi walidai kuwa 
ni kosa kuwepo baa kwa wakati huo. 
Hawakutuachia hadi siku iliyofuata baada 
ya kuwekewa dhamana na ndugu zetu. Hata 
hivyo, polisi wametufungulia mashtaka 
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kwenye Mahakama ya Mwanzo. Afisa mmoja 
wa polisi, ambaye ni ndugu wa mtuhumiwa 
mwenzangu, ametushauri tukiri kosa, akidai 
kwamba kosa hilo huadhibiwa kwa faini 
ndogo tu. Hata hivyo, sikubaliani na ushauri 
wa afisa wa polisi, nadhani tunapaswa 
kukataa kosa, kwa kuwa tulikamatwa 
kwenye mazingira ya nyumbani ambapo 
tulikuwa tunakunywa bila kufanya fujo. Hivi 
huyu afisa hatupotoshi? Kwa miaka mingi, 
nimekuwa nakunywa hadi wakati huo bila 
tatizo lolote. Tafadhali tunaomba ushauri.
11 Oktoba 2010

Sheria ya Vinywaji vya Kulevya inazuia mtu 
yeyote, awe mmiliki wa baa, mfanyakazi au 
mtu yeyote kubakia kwenye baa akinywa bia 
au kinywaji kingine baada ya saa tano usiku 
kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa au baada ya 
usiku wa manane kwa siku za Jumamosi, 
Jumapili na sikukuu za umma. 

Maelezo ya kesi yanajumuisha vipengele 
vyote vya msingi vya kosa chini ya sheria na 
maelezo ya kwamba ulikuwa unakunywa zaidi 
ya muda huo kwa miaka kadhaa bila tatizo 
lolote sio utetezi mzuri. Kama unavyoweza 
kuona, watu wanaendelea kunywa au kuuza 
pombe zaidi ya masaa yaliyoelekezwa – hii ni 
kinyume na sheria. Watu hawatakiwi kujificha 
chini ya kivuli cha mamlaka zetu kushindwa 
kutekeleza majukumu yao kama sababu ya 
kuvunja sheria. Hata kama tungependa kwa 
kiasi gani kuwa upande wako, tunakubaliana 
na ushauri wa afisa wa polisi.  

Kushtakiwa kwa Shambulio

Nimeshtakiwa kwa shambulio baada ya 
kumpiga mmoja wa marafiki zangu kwenye 
masaa ya baadaye sana ya usiku tukiwa 
baa kipindi cha mwisho wa juma la Pasaka 
mwaka jana. Kesi yangu haijaanza, lakini 
nimekuwa sitendewi haki tangu siku ya 
tukio, rafiki yangu mwingine alichanganya 
Redbull na pombe ambayo ilisababisha 
kufanya hiki kitendo. Inajulikana miongoni 

mwa marafiki zangu kuwa sinywi pombe. 
Nifanyeje?
13 Septemba 2010

Tunaamini haujaribu kutupotosha; 
kwa upande mmoja hunywi, kwa upande 
mwingine ulikuwa baa hadi masaa ya 
baadaye sana usiku. Tukiwa tunawafahamu 
watu wachache sana ambao hawanywi 
ila wanaenda baa, tunawafahamu watu 
wachache ambao hawanyi na wako baa 
mpaka masaa ya usiku sana! Kwa hali yoyote, 
tutajibu swali lako tukiamni kuwa hunywi 
pombe. 

Sheria iko wazi kabisa kwamba ulevi 
hauwezi kuwa sababu ya utetezi kwa kosa la 
lolote la jinai. Hata hivyo, sheria yetu inaeleza 
kuwa ulevi unaweza kuwa utetezi kwenye 
kosa lolote la jinai kama mtu aliyeshtakiwa, 
ataeleza kuwa alikuwa hajui nini alichokuwa 
anakifanya wakati wa kutenda kosa hilo, na 
hali ya ulevi ilisababishwa bila ridhaa yake kwa 
makusudi au kwa uzembe wa mtu mwingine, 
na mtu aliyeshtakiwa kwa sababu ya ulevi 
alikuwa hajitambui, kwa muda au vinginevyo 
wakati wa kutenda kosa hilo.

Kwenye kesi hii, una utetezi mzuri sana kwa 
kuwa kitendo cha uhalifu kilikuwa ni matokeo 
ya unywaji wa pombe. Kuna kesi ambazo 
zimezungumzia utetezi huo hatuoni sababu 
kwanini ushindwe kujitetea mwenyewe 
kwa mafanikio. Unahitaji kuanza kuandaa 
mashahidi ambao watakuja kutoa ushahidi 
kwa upande wako.

Mapatano kwenye Masuala ya Jinai

Mwanangu ameshtakiwa kwa kubaka binti 
ya jirani yangu. Wakati kesi ikiendelea 
kwenye Mahakama ya Wilaya familia 
ilikutana, ikajadili tatizo, na kuhitimisha 
kuwa suala hilo ni vizuri zaidi kutatuliwa 
nje ya mahakama ili kukuza maelewano 
na ujirani mwema. Jirani ni mtu niliyekua 
naye na ni rafiki yangu wa karibu. Wazee 
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walifanikiwa kumshawishi amuelekeze binti 
yake kuyaondoa mashtaka. Cha kushangaza, 
Hakimu anayesimamia kesi amekataa 
kukubaliana na ombi letu bila kutoa sababu 
yoyote. Je, hilo sio kosa kisheria? Kwanini 
mtoto wangu ashtakiwe wakati pande mbili 
husika wamekubali kusameheana?   
6 Septemba 2010

Sheria ya jinai hutafuta kudumisha 
amani na utulivu katika jamii na mamlaka 
zinazohusika kwa ajili ya kusimamia haki za 
jinai wana wajibu wa kuyamaliza masuala hayo 
kirafiki na kwa haraka. Hata hivyo, maridhiano 
ya makosa ya jinai hayahusu makosa yote. 
Inatumika tu kwa makosa madogomadogo 
kama vile shambulio la kawaida au makosa 
ya binafsi. Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai inaipa nguvu mahakama kusimamisha 
usikilizwaji wa shauri kwenye kesi inayostahili, 
kusubiria matokeo ya maridhiano nje ya 
mahakama. 

Aina ya kosa mtoto anashtakiwa nalo sio 
kosa linaloweza kumalizwa kwa maridhiano 
kisheria. Ubakaji sio kosa binafsi, ni kosa kubwa 
ambalo mahakama haiwezi kuhamasisha 
maridhiano, maelezo ya kwamba ninyi ni 
majirani na mnafahamiana tangu utotoni 
hayana maana. Hiyo haimpi mtoto wako haki 
ya kumbaka mtoto wa rafiki yako. Jiweke 
kwenye nafasi ya jirani yako na liangalie hilo 
kwa mtazamo huo – ungekuwa wewe kama 
baba, ungemsamehe mtoto wa jirani yako 
kwa kumbaka binti yako? Hoja ya jirani yako 
ni ya hatari, haieleweki, ni ya kijinga na haina 
msingi.

Tunafurahi kusikia kwamba Hakimu 
hajaamua kwa hisia na kuruhusu hii aina 
ya maridhiano nje ya mahakama kwenye 
kosa kubwa kama la ubakaji. Hakuna mahali 
popote kwenye swali umekanusha kwa kile 
kilichofanywa na mtoto wako, itakuwa jambo 
la busara ukimshauri. 

Kutaifisha Dhamana ya Mdhamini 

Nilisimama kama mdhamini ili kuhakikisha 
kaka yangu anaachiwa kwa dhamana 
kwenye kesi ya jinai inayomkabili iliyopo 
Mahakama ya Wilaya. Wakati yupo nje 
kwa dhamana, mtuhumiwa alishindwa 
kutokea mahakamani. Nilitokea na kuitarifu 
mahakama kuwa asingeweza kuhudhuria 
kwa sababu ya ugonjwa. Hakimu 
anayesimamia kesi hakukubalina na maelezo 
yangu na badala yake akaniamrisha nilipe 
shilingi ya kitanzania 500,000/= ambayo 
niliahidi kama dhamana. Je, hii ilikuwa 
sahihi na haki? Kuna chochote ninachoweza 
kufanya ili kupata fedha yangu? 
6 Septemba 2010

Hatuna uhakika kama umetueleza 
taarifa nzima. Ingawa katika kujibu hili swali 
tutachukulia kuwa umeweka wazi taarifa zote 
za muhimu. 

Kwa maoni yetu Hakimu anayesimamia 
kesi hakuwajibika vile inavyopaswa alifanya 
kwa namna isiyostahili dhidi yako. Kwa ujumla, 
mahakama ina nguvu ya kuwachukuliwa 
wadhamini hatua pindi mshtakiwa 
wanayemdhamini anapovunja masharti ya 
dhamana kama ilivyo hapa. Kama hakuna 
cha kulipa, mahakama inaweza kumpeleka 
mtu aliyesimama kama mdhamini, jela.  
Hata hivyo, kabla ya kutumia nguvu hizo,  
ambazo kwa kawaida ni za hiari, mahakama 
inatakiwa kwanza kujua iwapo sababu 
ziliotolewa kwa mshtakiwa kutotokea 
ni za kwelli au la. Katika hali kama yako, 
mahakama ilitakiwa kuahirisha kesi na 
kumtaka mtuhumiwa kuleta ushahidi kama 
kweli alikuwa mgonjwa. Amri hiyo ilitolewa 
mapema. 

Amri kama hizi, zinaweza kukatiwa rufaa, 
na kama utatoa maelezo yako vizuri, rufaa 
yako lazima ifanikiwe na unaweza kurejesha 
fedha yako.
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Nguvu za Mahakama za Jinai kuamuru 
kulipa Fidia

Mnamo januari 2009, mjomba wangu 
alishtakiwa kwa kukutwa na hatia ya kuiba 
ng’ombe. Ushahidi ambao ulimkuta na hatia 
ni kukutwa na ngozi ambayo mlalamikaji 
alisema ni ya ng’ombe wake. Baada ya 
kukutwa na hatia aliamuriwa kumfidia 
shilingi za Kitanzania 700,000/= mlalamikaji, 
hii ikiwa ni thamani ya ng’ombe aliyeibiwa 
na gharama alizotumia mlalamikaji. Je, 
ushahidi huu unatosha kukumkuta na hatia? 
Je, ilikuwa ni sahihi na haki kwa mahakama 
kutoa amri ya fidia dhidi ya mjomba 
wangu? Tafadhali tushauri juu ya nafasi ya 
kufanikiwa kama mjomba wangu atakata 
rufaa kupinga kukutwa kwake na hatia.
6 Septemba 2010

Hatuwezi kukupa jibu kwa swali lako 
bila kupitia mwenendo wa mashtaka na 
kuelewa jinsi kesi ilivyoendeshwa. Kwa 
mfano, hatufahamu ushahidi upi ulitolewa 
na mlalamikaji katika kutambua ngozi ya 
ng’ombe wake, au iwapo ushahidi uliotolewa 
ulimuhusisha mjomba wako kama ndiye 
mwizi, au ni yule aliyepokea ng’ombe 
anayedhaniwa kuibiwa na ngozi au aliiba 
ngozi peke yake. Ni jambo la kushangaza pia 
kuona jinsi mlalamikaji alivyoweza kutambua 
ngozi – tunastaajabu ni kipi kilikuwa cha 
upekee zaidi kuhusu ngozi hiyo.  

Kuhusu amri ya fidia, tambua kuwa 
mahakama za jinai zina nguvu za kuamrisha 
fidia kutegemea na aina ya kosa ambalo 
mshtakiwa ameshtakiwa nalo na mazingira 
ya kesi husika. Hata hivyo, kwenye kesi yako 
mahakama ilienda kinyume na mamlaka 
yake kwa kuamuru fidia. Katika tukio hili, 
mamlaka ya mahakama ya jinai yalikomea 
kubainisha ujinai wa mshtakiwa. Masuala 
kama vile thamani ya ng’ombe aliyeibiwa na 
gharama alizotumia mlalamikaji kumtafuta 
ng’ombe wake ni masuala ambayo yanahitaji 

kuthibitshwa kwenye kesi ya madai. Kwa 
jinsi ilivyo, angalau tuna uhakika rufaa ya 
mjomba wako itafanikiwa, ingawa alitakiwa 
akate rufaa ndani ya siku thelathini tokea 
tarehe ya hukumu. Iwapo hakukata rufaa, 
anatakiwa apeleleke maombi ya kukata rufaa 
nje ya muda na ataje sababu za kuchelewa. 
Mahakama inaweza kukubaliana na hizo 
sababu au la.

Kesi ya Jinai wakati Shauri la Ardhi 
likiendelea

Ninamiliki eneo la ardhi jijini Mwanza. Hivi 
karibuni jirani yangu ambaye mara nyingi 
alikuwa anatamani sehemu ya eneo la ardhi 
hiyo, alianza ujenzi kwenye eneo langu. 
Nikaamua kufungua kesi dhidi yake kwenye 
Mahakama Kuu ya Mwanza. Wakati shauri 
likiwa linaendela kwenye Mahakama Kuu, 
alilalamika polisi kwamba nimevamia eneo 
lake. Nikakamatwa na sasa kuna kesi ya 
jinai inaendelea katika Mahakama ya Wilaya 
dhidi yangu. Nina wasiwasi kuwa ninaweza 
kukutwa na hatia na iwapo hatia hiyo 
itaathiri kesi yangu iliyopo Mahakama Kuu. 
Tafadhali shauri.
16 Agosti 2010

Kuna maamuzi mengi ya Mahakama 
Kuu ambayo yameshaamua kuwa hakuna 
mtu anayeweza kukutwa na hatia kwa kosa 
la uvamizi kama kuna shauri linaendelea 
kwenye mahakama yoyote kubaini juu ya nani 
ni mmiliki halali wa hiyo ardhi. Kwenye kesi 
yako, kuna nafasi kubwa kuwa kesi ya jinai 
dhidi yako haitoweza kuendelea ili kusubiria 
maamuzi ya shauri lililopo Mahakama Kuu. 

Nilichukuliwa kwa Mauaji

Mimi na rafiki yangu tulikuwa tunakunywa 
wakati nilipomtania kuhusu kitu fulani 
ambacho huwa hakipendi. Alinipiga ngumi 
ya uso nami katika kujitetea  nilimpiga. 
Akaishiwa fahamu, na tukamkimbiza 
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hospitali ambako alifariki siku iliyofuata. 
Nilichukuliwa na polisi na nimewekwa 
rumande kwa takribani miezi kumi na tano 
sasa. Marafiki zangu wengi walionitembelea 
nikiwa mahabusu wananishauri kuwa niko 
gerezani kimakosa, na kwamba ninatakiwa 
kushtakiwa kwa kosa la mauaji ya bila 
kukusudia, na sio kwa mauaji ya kukusudia. 
Nifanyeje? Natarajia kupelekwa Mahakama 
Kuu ya Dar es Salaam, kwa kuwa Mahakama 
ya Kisutu haina mamlaka ya kusikiliza suala 
hili. Tafadhali shauri.
16 Agosti 2010

Mahakama ya Kisutu haiwezi kusikiliza 
mashauri ya namna hii, wala uwezo kutoa 
dhamana. Mahakama Kuu tu ndiyo yenye 
mamlaka ya kusikiliza kesi hii. Hati ya 
mashtaka huandaliwa na Mkurugenzi wa 
Makosa ya Jinai, na itasomwa kwako ukiwa 
Mahakama Kuu. 

Unatakiwa ufahamu kuwa bado 
hujashtakiwa, kwa kuwa Mahakama ya 
Kisutu inashughulika na maandalizi ambayo 
yatapelekea kuanza kwa shauri Mahakama 
Kuu, kama Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai 
ataamua hivyo. Pia tambua ni Mkurugenzi 
wa Makosa ya Jinai pekee anayeweza 
kuamua iwapo ushtakiwe kwa kwa mauaji ya 
kukusudia au bila kukusudia. 

Kutokana na maelezo, tukiamini kuwa 
hujatuficha chochote, tunakubaliana na 
rafiki zako kuwa unatakiwa ushtakiwe kwa 
kosa la kuua bila kukusudia na sio kuua kwa 
kukusudia. Na usiposhtakiwa kwa kosa la kuua 
bila kukusudia, hutokuwa na haki ya kupata 
dhamana. 

Kuuza Mapanga, Visu Mitaani

Nimewaona mara nyingi watu wakimiliki, 
na wakati mwingine kuuza, mikuki, pinde, 
mishale, visu na mapanga kwenye mitaa ya 
Dar es Salaam.  Je shughuli hizi ni halali?
9 Agosti 2010

Barabara na mitaa ndani ya jiji ni maeneo 
ya umma. Tungependa kukutaarifu kuwa 
uuzwaji na umiliki wa bidhaa hizo ulizozitaja 
barabarani ni haramu na ni kinyume na 
sheria. Na sio tu kwa sababu wauzaji hawana 
leseni halali kuuza bidhaa hizo, ila pia kwa 
sababu bidhaa hizo ni silaha za hatari. Chini 
ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Miji), uuzwaji wa bidhaa tajwa umeainishwa 
kama biashara hatarishi au ya mashambulizi. 
Pia ni kosa kumiliki bidhaa yoyote ya namna 
hii kwenye eneo la umma, labda kama 
bidhaa hizo zinahitajika kwa madhumuni 
yanayotambulika kisheria.

Haki ya kukata Rufaa kwenye Kesi za 
Jinai

Baada ya kutoa taarifa ya wizi nyumbani 
kwangu, kesi ya jinai ilifunguliwa dhidi ya 
mtoto wa jirani yangu, na kesi ilitajwa katika 
Mahakama ya Wilaya ambapo Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali alisimamia hiyo 
kesi. Kwa bahati mbaya, mtuhumiwa 
(jirani) alishinda kesi. Nataka kukata rufaa 
Mahakama Kuu, lakini nimetaarifiwa 
kuwa kwa sababu ni kesi ya jinai, siwezi 
kukata rufaa. Ni Mwendesha Mashtaka wa 
Mahakama ya Wilaya pekee anayeweza 
kukata rufaa. Nimefuatilia kwenye ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka wa Mahakama 
ya Wilaya, nikataarifiwa kuwa hana nia ya 
kukata rufaa. Je, ni kweli kwamba siwezi 
kukata rufaa Mahakama Kuu kwenye kesi 
kama hizo?
12 Julai 2010

Kuna aina mbili za kesi kwenye sheria, 
jinai na madai. Kwenye kesi ya jinai kama 
yako, Mwendesha Mashtaka wa Mahakama 
ya Wilaya anawakilisha maslahi yako 
mahakamani, na wewe unabakia kama 
mlalamikaji. Pale hukumu inapotolewa 
dhidi ya upande wa mashtaka, Mwendesha 
Mashtaka ndiye mwenye mamlaka ya kuamua 
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iwapo atakata rufaa au la, kutegemea na uzito 
wa kesi iliyopo. Kwenye kesi yako, inaonekana 
kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kumtia 
hatiani mtuhumiwa huyo, na Mwendesha 
Mashtaka ameamua kutokata rufaa. 

Kusubiria Kunyongwa kwa miaka Kumi 
na Nne

Baada ya kukaa miaka saba mahabusu, 
kaka yangu alikutwa na hatia ya mauaji 
na amekuwa akisubiria kunyongwa kwa 
muda miaka kumi na nne. Nani anayeamua 
lini adhabu yake ya kunyongwa ifanyike? 
Utekelezaji wa adhabu hiyo hufanyika wapi? 
Anaweza kubadilishiwa adhabu yake ya kifo 
kwenda kwenye kifungo cha maisha?
16 Agosti 2010

Orodha ya wanaosubiria kunyongwa 
hupelekwa kwa Rais kwa ajili ya idhini. 
Tumetaarifiwa kuwa ndani ya miaka kumi 
iliyopita, hakuna Rais aliyeidhinisha orodha 
ya watu wanaotakiwa kunyongwa, na 
hivyo hakuna utekelezaji wa adhabu hiyo 
umefanyika.

Utekelezaji hufanyika kwenye magereza 
kwa kunyongwa mpaka kufa, mbele ya afisa 
wa mahakama na daktari. Daktari huthibitisha 
kuwa kifo kilitokea kabla ya mazishi. Kuhusu 
kubadilishwa kwa hukumu, ni Rais tu mwenye 
uwezo huo.

Utetezi wa kutokuwepo Sehemu ya 
tukio la Mauaji

Nilimtembelea rafiki yangu aliye jirani na 
Mwanza na karibu na nyumba ya wageni 
niliyokuwa naishi, kuna mtu alikuwa 
amenyongwa hadi kufa. Chumba changu 
kilikuwa milango miwili tokea tukio 
lilipotokea. Nimechukuliwa na polisi kwa 
mauaji ingawa sikuwepo siku hiyo ya mauaji. 
Hata hivyo, polisi wanadai kuwa kuna 
mashahidi ambao wamenitaja. Nifanyeje?
22 Februari 2010

Kutokuwepo eneo la tukio ni utetezi 
kwenye makosa ya jinai ukidai kuwa mtu 
hakuwepo kwenye eneo tukio wakati 
linafanyika na hivyo hawezi kuhusika na tukio 
hilo. Jukumu la kuthibitisha kutokuwepo 
kwako sio lako – ni upande wa mashtaka 
utakaokuwa na jukumu la kuthibitisha kuwa 
ulikuwepo. Hatia haiwezi kupatikana, kama 
ushahidi uliotolewa kuthibitisha kutokuwepo 
kwa mtuhumiwa kwenye eneo la tukio utaleta 
mashaka kuhusu hatia ya mtuhumiwa. Kwa 
maneno mengine, kama kutakuwepo na 
mashaka hata kidogo kuwa inawezekana 
ikawa sio wewe, utaachiwa huru.

Kwenye suala lako, ikiwa ni kweli 
hukuwepo kwenye eneo la tukio, una utetezi 
mzuri. Changamoto kubwa unayokabiliwa 
nayo kwa wakati huu ni muda utakaokuwa 
mahabusu wakati unashtakiwa na mauaji, 
ni kutopata dhamana. Kosa la mauaji nchini 
Tanzania, kama ilivyo katika nchi nyingine za 
Afrika na kwingineko, huvutia hukumu ya kifo. 
Lazima uhakikishe unaandaa utetezi mzuri.

Kumiliki Bunduki kinyume cha Sheria

Miaka kumi iliyopita, ili kukabiliana na 
ongezeko la ujambazi wa kutumia silaha 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kilimanjaro 
alitangaza hadharani kwamba wale wote 
wanaomiliki silaha kinyume na sheria 
wanatakiwa wazisalimishe kwa polisi na 
hakutakuwa na maswali au kesi ya jinai 
itakayofunguliwa dhidi ya watu hao. 
Kinyume na ahadi yake, wakati nasalimisha 
silaha yangu, Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa aliamuru nikamatwe. Nilifunguliwa 
mashtaka, nikatiwa hatiani na kuhukumiwa. 
Wakati wa kesi nilijitetea kwa kutoa sababu 
kwamba umiliki wangu wa silaha ulikuwa 
halali kwa sababu nilizisalimisha silaha 
hizo baada ya tamko. Mahakama iliyokuwa 
inasikiliza kesi hiyo ilikataa utetezi wangu 
na ikandelea kunitia hatiani.  Ilikuwa sahihi 
kisheria?
15 Februari 2010
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Ni Jambo lisilobishaniwa kuwa umiliki 
wako wa bunduki kabla, wakati na baada ya 
tamko uliendelea kuwa kinyume na sheria. 
Kwamba Serikali (kupitia polisi) wamekualika 
kujisalimisha, kwa faida yoyote, haibadilishi 
sheria au kutoa msamaha wa kisheria kwa 
umiliki wako. 

Kwa kukufahamisha zaidi, si kila tendo 
la kuzingatia maelekezo ya Serikali litatoa 
msamaha wa kisheria. Maelekezo yenyewe 
pia yanaweza kuwa kinyume na sheria. 
Huwezi kukubaliana na hili lakini kwa kifupi 
kilichofanyika na mahakama kilikuwa sahihi 
kwenye mazingira hayo.

Mume kumuibia Mke

Nimekuwa kwenye ndoa kwa miaka mitatu 
na tumebarikiwa kupata mtoto. Namtunza 
mtoto na kuhakikisha kuwa nyumba iko 
vizuri. Mke wangu ana kipato kikubwa kuliko 
mimi pamoja na kazi nzuri kwenye benki 
moja maarufu nchini Tanzania. Hivi karibuni, 
nilikuwa na shida na hela na nikachukua 
hela kwenye mkoba wa mke wangu bila 
kumtaarifu. Mwanzoni alidhani kuwa ni 
msichana wa ndani ndiye aliyechukua 
na akaamua kuripoti suala hilo polisi. 
Msichana alihojiwa na alitoa kauli kwamba 
ananituhumu mimi kuchukua fedha hizo. 
Nilikamatwa na nimeshtakiwa kwa wizi. 
Mke wangu hakufurahishwa na kitendo 
nilichokifanya na aliwaacha polisi kufanya 
kazi yao. Ingawa niliwapa polisi cheti changu 
cha ndoa, cha ajabu wamekataa kuniachia 
niondoke. Nifanye nini?
18 Januari 2010

Kwa mujibu Sheria yetu ya Kanuni za 
Adhabu, mume na mke ni watu wawili 
tofauti. Mume anaweza kuiba kwa mke wake 
na kinyume chake. Kwa kuwa ulichukua 
fedha kutoka kwa mkeo bila idhini yake basi 
umetenda kosa la jinai na utashtakiwa kwa 
wizi na kama kuna ushahidi wa kutosha 

kukutia hatiani, utafungwa.
Chini ya Sheria ya Ndoa, mume na mke 

pia huchukuliwa kama watu wawili tofauti 
na kila mmoja anaweza kumiliki mali yake 
wenyewe. Kwa bahati mbaya kwako, hata 
kama mke wako ana kipato kikubwa kuliko 
wewe, au ulikuwa unatunza watoto wakati 
yeye anafanya kazi, haimaanishi kwamba mali 
yake ni yako. Huu ndio msimamo wa kisheria.

Kueneza UKIMWI kwa Makusudi

Mimi ni mwanamume wa miaka 32 na 
nimekuwa katika mahusiano na mjane 
kwa takribani miaka kadhaa. Kabla ya 
kuwa wapenzi, nilisisitiza kuwa twende 
kupima VVU / UKIMWI. Kwa kuwa tulikuwa 
tunafanya kazi kwenye miji tofauti, kila 
mtu alienda peke yake. Vipimo vilionesha 
wote tuko salama. Hivi karibuni, nilienda 
kwa ajili ya kipimo cha VVU / UKIMWI kwa 
sababu nilitaka nimuoe. Cha kushangaza, 
matokeo yalionesha nimeathirika ingawa 
nimekuwa mwaminifu sana. Kingine 
nilichogundua zaidi ni kuwa mume wake 
alikufa kwa VVU na si kwa mshtuko wa 
moyo kama alivyodai. Alijua chanzo cha 
kifo kwani muda wote ambao mumewe 
alikuwa anaumwa, yeye ndiye alikuwa 
anamhudumia. Baada ya kupata taarifa 
hizi, nilimkabili mpenzi wangu ambaye 
alikiri kwamba yeye alighushi matokeo yake 
ya VVU. Tangu wakati huo tumetengana 
ila nimesikia kwa sasa ana mahusiano na 
mwanamume mwingine. Inaonekana kwa 
makusudi anaeneza ugonjwa huo. Je, hii ni 
sawa kisheria? Nifanye nini?
14 Desemba 2009

Kwa mujibu wa kanuni zetu za adhabu, 
ni kosa la jinai kwa mtu kwa kujua au kwa 
uzembe kueneza ugonjwa wowote ambao 
ni wa kuambukiza na ni tishio kwa maisha 
ya binadamu mwingine. Sheria ya Kuzuia na 
Kudhibiti VVU na UKIMWI inasema kuwa ni 
kosa kwa mtu yeyote, kwa makusudi, kueneza 
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VVU / UKIMWI kwa watu wengine na mtu 
yeyote ambaye anatenda kosa kama hilo 
atahukumiwa kifungo cha miaka si chini ya 
mitano lakini kisichozidi miaka kumi. Suala 
hili linaweza kuripotiwa polisi ili mtuhumiwa 
achukuliwe hatua stahiki.

Uwindaji Tanzania

Nimekuwa mwindaji Tanzania kwa 
takribani miaka saba. Kati ya mara saba 
nilizotembelea, nimewaona maafisa wa 
jeshi wakiwinda na silaha za kivita. Kwa kiasi 
kikubwa wanamimina risasi kwa wanyama 
na mara nyingine hukosa hata nafasi ya 
kuwabeba wanyama wote kwenye magari 
yao na kuwaacha wengi wakiwa wamekufa. 
Wanajeshi hao pia huwinda usiku wakiwa 
na taa zenye mwanga mkali. Je, sheria za 
uwindaji  nchini zinaruhusu tabia kama 
hii? Sheria hizi zinawasamehe wanajeshi 
ambao mara nyingi huwazidi nguvu maafisa 
wanyama pori? Je, sheria inatoa ulinzi 
wowote kwa wanyama wenye mimba ili 
wasiwindwe?
21 Desemba 2009

Shughuli za uwindaji zinasimamiwa na 
Sheria ya Wanyamapori ya mwaka 2009 
ambayo iko wazi katika yote yaliyoelezwa 
hapo juu. Sheria hairuhusu uwindaji wa 
kutumia silaha ya aina yoyote ya kivita yenye 
uwezo kupiga zaidi ya kibweta kimoja cha 
risasi unaotokana na msukumo mmoja wa 
kifyatulio cha bunduki au kujipakia yenyewe 
risasi zaidi ya mara moja bila ya kufyatuliwa na 
mpigaji/mtumiaji husika. 

Sheria inasema kwamba mtu yeyote 
atakayekwenda kinyume na hili anatenda 
kosa na akikutwa na hatia atawajibika kulipa 
faini ya kiasi kisichopungua Shilingi Milioni 
moja na kisichozidi Shilingi milioni mbili 
au kifungo kwa muda usiopungua mwaka 
mmoja na usiozidi miaka mitatu au adhabu 
zote mbili kwa pamoja. Hiyo hutumika pia 

katika uwindaji wa usiku ambao hukatazwa 
na ni kosa kisheria. 

Sheria haimsamehi mtu yeyote wakiwemo 
maafisa wa vikosi vya jeshi .

Kwa wanyama wenye mimba, sheria iko 
wazi na ianaeleza kuwa mtu yeyote mwenye 
leseni, kibali, au ruhusa ya kimaandishi 
kuwinda mnyama wa aina yeyote, kuwinda 
mnyama mdogo wa aina hiyo au mnyama 
wa kike wa aina hiyo ambaye anaonekana 
dhahiri ana mimba au ameambatana na 
watoto wake, isipokuwa uwindaji wa watoto 
hao au wanawake hao umeruhusiwa rasmi 
na leseni, kibali au ruhusa ya kimaandishi, 
anatenda kosa na atawajibika atakapokutwa 
na hatia kulipa faini si chini ya mara mbili ya 
thamani ya mnyama huyo au kifungo cha 
muda usiopungua miaka mitatu au adhabu 
zote mbili kwa pamoja.

Sheria inawalinda wanyama wenye 
mimba kwa maslahi ya kudumisha uwepo 
wa wanyama wengi. Neno “dhahiri” 
linaloonekana kabla ya neno mjamzito ni 
muhimu kulizingatia na lina tafsiri ya kipekee.

Kuiba kutoka kwa Mwizi

Miezi kumi na mbili iliyopita, nilikamatwa 
nikiiba ng’ombe kutoka kwa mchungaji wa 
ng’ombe Kaskazini mwa Tanzania. Tangu 
wakati huo nimeshtakiwa mahakamani 
na nategemea utetezi wa kwamba mtu 
niliyemwibia naye ni mwizi mzoefu.  Nafasi 
yangu ya mafanikio ikoje?
2 Novemba 2009

Maelezo yako yanaonekana kama hadithi 
za Robin Hood - shujaa wa kiingereza na mwizi 
aliyekuwa anaiba kutoka kwa matajiri na 
kuwapa maskini. Kuna methali nyingi ambazo 
zitaunga mkono madai yako. Moja ya methali 
maarufu inasema (tunanukuu) “sio kosa kuiba 
kutoka kwa mwizi”. Kwa bahati mbaya sheria 
haimuungi mkono Robin Hood, methali au 
utetezi wako.
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Wizi ni uchukuaji usio wa haki wa mali 
inayomilikiwa na mtu fulani kwa nia ya 
kuibakiza moja kwa moja. Unyang’anyi 
ni utwaaji wa haki ya mmiliki wa mali na 
inajumuisha kitendo chochote kinachoonesha 
kuwa mtu huyo anaifanya mali hiyo kama ya 
kwake. 

Kosa la jinai huhusisha vipengele viwili: 
kitendo kikiambatana na nia ovu. Kitendo 
huhusisha ufanyaji kitu fulani kibaya. Nia ni 
hali ya akili. Mambo haya mawili ni lazima 
yawepo kwa wewe kupatikana na hatia.

Kwenye kesi yako, umekubali kwamba 
umeiba na ulifahamu nini ulikuwa unafanya, 
hivyo vyote viwili, kitendo na nia vinapatikana. 
Na kwa kuwa utetezi wako ni wa aina ya “Robin 
Hood” hauwezi kukubaliwa, kuna uwezekano 
wa kukutwa na hatia. Kosa la wizi adhabu yake 
ni kifungo na kuna uwezekano mkubwa kuwa 
utahukumiwa kifungo.

Ukatili wa Mume umepelekea Kifo cha 
Mkewe

Kaka yangu ameshtakiwa kwa mauaji kwa 
kusabisha kifo cha mke wake. Ni kweli 
alizoea kumtendea vibaya mke wake kwa 
kumfanyia ukatili wa kutisha. Siku ya tukio, 
marehemu alimfungia mumewe nje ya 
nyumba kwenye ghorofa la pili la jengo. 
Kaka yangu alitishia kumuua na akaanza 
kupiga dirisha la kioo ambalo hatimaye 
lilivunjika. Baada ya kusikia kuvunjika 
kwa kioo, marehemu aliogopa na aliamua 
kujirusha nje ya dirisha na kuvunja uti wake 
wa mgongo. Alipooza kwa miaka miwili na 
hivi karibuni alifariki kwa sababu ya ajali 
hiyo. Kaka yangu hivi sasa ameshtakiwa kwa 
mauaji na ameshindwa kupata dhamana. 
Je kaka yangu anaweza kushtakiwa kwa 
mauaji? Sio marehemu ndiye wa kulaumiwa 
kwa kifo chake mwenyewe?
5 Oktoba 2009

Kimsingi kama mtu anatengeneza katika 
akili ya mwingine hisia za hatari ambazo 

husababisha mtu huyo kujaribu kukimbia, 
na kwa kufanywa hivyo mtu huyo akajijeruhi 
mwenyewe, mtu ambaye alitengeneza hali 
hiyo atawajibika kwa majeruhi hayo. Kanuni 
hii itatumika kwenye hii kesi.

Chini ya kanuni zetu za adhabu, mtu 
ataonekana kusababisha kifo cha mtu 
mwingine ingawa kitendo chake sio hasa 
au sababisho pekee la kifo, kama kwa 
uhalisia au kwa tishio la kikatili akasababisha 
mtu mwingine kufanya kitendo ambacho 
kimesababisha kifo cha mtu mwingine.

Hatujaelezwa kama kaka yako alibeba 
silaha yoyote, na kwa kiasi gani alikuwa karibu 
na dirisha wakati anajaribu kuvunja ili kwenda 
kule ambako marehemu alikuwepo.

Yote hayo yangetusaidia kuamua iwapo 
kwenye mazingira hayo,  yalisababisha hofu ya 
kufanyiwa ukatili kwenye akili ya marehemu 
au la. Kuna uwezekano yalisababisha. 

Maelezo ya kwamba alifariki miaka miwili 
baadaye ni muhimu sana kwenye mashtaka ya 
mauaji, kwani chini ya sheria zetu mtu hawezi 
kuonekana ameua mtu mwingine kama kifo 
cha mtu huyo hakijatokea ndani ya mwaka 
mmoja na siku moja. Hiyo pekee inamuondoa 
kaka yako kutoka kwenye kesi ya mauaji.

Kujibu swali lako, kwa mtazamo wa muda 
ulivyopita kati ya kuanguka na kifo, kaka yako 
hawezi kushtakiwa kwa mauaji. Hata hivyo, 
kulingana na tabia zake za awali anaweza 
kushtakiwa kwa kuua bila kukusudia. Swali 
lako la pili unaweza ukajijibu mwenyewe - 
kuwa na busara wakati unafikiri kuhusu hilo 
na sahau kwamba mtuhumiwa ni kaka yako. 
Hudhani kwamba kifo kilisababishwa na 
tishio la kikatili ambalo marehemu alitazamia? 
Maoni yetu ni kwamba, mtu yeyote mwenye 
busara jibu lake litakuwa ni ndiyo. Unaweza 
pia kufikiria matibabu kwa ajili ya kaka yako 
kuzuia tabia zake za vurugu.
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Tohara kwa Wanawake 

Shangazi yangu ambaye anaamini kwenye 
tamaduni za kale alimlazimisha dada yangu 
kuketetwa bila matibabu yoyote au ganzi. 
Dada yangu alipata matatizo ya mfadhaiko 
tangu wakati huo. Shangazi yangu ndiye 
anayetutunza kwa kuwa wazazi wetu 
wamefariki miaka kadhaa iliyopita kwa VVU/
UKIMWI. Unanishauri nifanye nini? 
7 Septemba 2009

Haijalishi kama shangazi yako 
anaamini katika tamaduni za kale au ndiye 
anayewatunza au la. Amevunja sheria. Chini 
ya Sheria ya Makosa ya Kujamiiana, mtu 
yeyote ambaye, ana usimamizi, ameaminiwa 
au anamtunza mtu yeyote mwenye umri 
chini ya miaka 18, anamtendea vibaya, 
anamkataa au anamtelekeza mtu huyo au 
kusababisha kufanyiwa tohara au kusaidia 
mtu huyo kudhalilishwa, kutendewa ukatili, 
kukataliwa au kutelekezwa kwa namna 
ambayo inaweza kusababisha mateso au 
madhara kwa afya, ikiwemo madhara kwenye, 
au kupoteza uwezo wa kuona au kusikia, 
au mguu au kiungo cha mwili au kuathirika 
kiakili, anatenda kosa kwa watoto. Na mtu 
yeyote anayetenda kosa la ukatili kwa watoto 
atahusika akipatikana na hatia  atastahili 
kifungo kwa muda usiopungua miaka mitano 
lakini usiozidi miaka kumi na tano. 

Unatakiwa kulitolea taarifa tukio hili 
polisi au taasisi yeyote inayosimamia haki za 
wanawake kwenye eneo lako. Tunatambua 
kuwa shangazi yako ni mtu pekee ambaye 
anawalea, kwa hiyo  kumripoti inaweza kuwa 
ngumu,  lakini sheria iko upande wako, iwapo 
utaamua kuchukua hatua.

Kushtakiwa kwa Mauaji Mara Mbili

Jaji hivi karibuni amewaachia huru 
watuhumiwa wote kwenye kesi ya Zombe 
na kuamuru polisi wawatafute watu  
waliohusika na mauaji. Kama watu 

wanaotafutwa wanakamatwa na 
kufunguliwa mashtaka, wale watu 
walioachiwa huru wanaweza kushtakiwa 
upya pamoja nao kwenye shtaka moja la 
mauaji?  
31 Agosti 2009

Kimsingi, hakuna utata chini ya sheria 
zetu juu ya swali ulilouliza. Watu walioachiwa 
walihukumiwa baada ya kutolewa ushahidi na 
mwisho wa siku wakaachiwa huru, ina maana 
kuwa kesi ya msingi iliamuliwa. Hawawezi 
tena kushtakiwa kwenye kosa lile lile. Mfumo 
wetu wa sheria unazuia watu kushtakiwa 
mara mbili kwa kosa lile lile. Sheria pia huenda 
mbali zaidi kwa kuzuia watu kuhukumiwa 
mara mbili kwa kosa lilelile.

Sheria yetu ya mwenendo wa makosa 
ya jinai inafanya hilo kama utetezi kamili, 
kwa kuzuia mashtaka yoyote ya jinai kwa 
kosa lilelile, dhidi ya mtu yeyote ambaye 
ameshtakiwa na kuachiwa na mahakama 
yenye mamlaka.

Mambo yangekuwa tofauti, ikiwa 
mtuhumiwa angeachiwa kabla ya kutoa 
ushahidi. Katika hali hiyo, hakuna kizuizi kwa 
mashtaka ya baadae juu ya kosa hilo lakini 
hili halipo kwenye kesi ya Zombe. Katika 
kesi hii suluhisho pekee Jamhuri ililonalo ni 
kukata rufaa Mahakama ya Rufaa ya Tanzania. 
Kinyume na hapo, suala kuhusiana na 
watuhumiwa walioachiwa huru limekwisha. 

Mbaroni akijiandaa Kuiba

Mwanangu alionekana akifanya kitu cha 
kutiliwa mashaka kwenye eneo la makazi. 
Alikuwa na tochi, glavu na bisibisi mbili 
ambazo alizitupa alipowaona maafisa wa 
polisi. Hatimaye alikamatwa na kushtakiwa 
kwa kosa la kujaribu kuvunja nyumba usiku. 
Nifanye nini?
17 Agosti 2009

Iwapo kutakuwa na nafasi ya mafanikio au 
la itategemea na ushahidi utakaotolewa na 



Jinai/Uhalifu • 207

upande wa mashtaka kuthibisha mashtaka 
dhidi ya mtoto wako. Tochi, glavu na bisibisi 
sio vifaa vilivyotengenezwa au kuandaliwa 
kwa matumizi ya kufanyia wizi au uvunjaji 
wa nyumba usiku ila mahakama wanayo 
haki ya kufanya makisio kutokana na tabia na 
mazingira ambayo mtuhumiwa alikutwa na 
vifaa hivyo kwa lengo la kubainisha dhamira.  

Maelezo ya kesi yanaonesha kumuingiza 
hatiani mwanao – unahitaji kutafuta ushauri 
wa kisheria haraka iwezekanavyo. Hili ni 
kosa la jinai ambalo linaweza kumsababishia 
adhabu ya kifungo. 

Ujumbe Mfupi unaotishia Kuua

Mtu nisiyemfahamu amenitumia ujumbe 
mfupi usiyo na jina kwenye simu yangu 
ya mkononi kwamba wataniua kama 
nisipowalipa kiasi cha pesa. Nifanyeje?
13 Julai 2009

Kosa la kudai kwa vitisho wakati mwingine 
hujulikana kama kudai fedha kwa vitisho. 
Kwenye mamlaka nyingine ya kisheria 
hujulikana kama ulaghai. Inaweza ikawa tishio 
la kujeruhi mtu au kupata mali. Linaweza 
kuwa tishio la kusabisha madhara kwa mtu  
mwingine anayekusudiwa kujeruhiwa au 
kumshawishi mtu huyo ambaye vitisho 
vinaelekezwa kutoa hela au mali yenye 
thamani. Kitendo kinaweza kikaonekana 
kama kitisho kama kipo katika hali au kiwango 
ambacho kwa akili ya mtu wa kawaida yenye 
utulivu na ujasiri wa kawaida angeshawishika 
au kufanywa awe na wasiwasi hivyo kukubali 
madai hayo bila matakwa yake. Maana ya 
kitisho hutofautiana kutokana na mazingira 
ya kila kesi, ikiwa na maana kwamba 
kinachoweza kuwa kitisho kwa mtu wa 
kawaida hakiwezi kuwa kitisho kwa mtu yule 
kilipoelekezwa na kinyume chake. 

Kabla ya mahakama kuamua kuwa kitendo 
hicho ni kitisho, itazingatia mazingira yote 
yakiwemo ufahamu wa mtuhumiwa kuhusu 

uwezo wa akili wa muathirika kujua iwapo 
muathirika alitishiwa na mtuhumiwa wakati 
madai yasiyokubalika yalipofanywa. Kudai 
fedha kwa lengo la kujipatia kipato huhusisha 
kudai hela kihalali ikiwa ni deni la mtu 
anayedai. 

Kudai fedha au mali nyingine yoyote kwa 
kutishia ni kosa na adhabu yake ni kifungo 
kinachofikia miaka kumi na nne. Kwenye kesi 
yako, inaonekana hujui nani aliyekutumia 
ujumbe wa kukutishia. Tunakushauri ukatoe 
taarifa haraka kituo cha polisi kilichopo jirani. 
Kumbuka kwamba kama simu ya mkononi 
haijasajiliwa, itakuwa ngumu kwa polisi kujua 
mhalifu ni nani. Sio kawaida kwa mtu kupokea 
ujumbe kama huo. Kunaweza kuwa na 
taarifa za ziada ambazo hujatueleza, ambazo 
unaweza ukawambia polisi ili kuwawezesha 
kufanya upelelezi wa kina. 

Tabia ya Wizi

Dada yangu ana tabia ya kuchukua vitu 
kwenye maduka makubwa na kuweka 
kwenye mfuko wake. Hawezi kabisa kuacha 
kufanya hivyo. Nimejaribu kumzuia bila 
mafanikio. Tunawezaje kumlinda?
6 Julai 2009

Uchukuaji wa vitu wa namna hiyo ni 
sawa na kuiba. Hata hivyo, kuna uwezekano 
mkubwa dada yako ana hulka ya wizi, ni tabia 
inayotambulika kisheria. Huu ni ugonjwa 
wa akili ambao hupelekea kichocheo cha 
mvuto wa kuiba. Kichocheo cha mvuto ni haja 
isiyozuilika kufanya kitu na kwa kawaida sio 
utetezi kisheria labda kama umetokana na 
ugonjwa wa akili. Tunashauri kwamba dada 
yako akaonane na daktari na achunguzwe 
tabia hii isiyo ya kawaida. 

Shambulio la Aibu kwa Mwanamke

Kaka yangu alikuwa anatembea kwenye 
barabara nyembamba na akamuona 
mwanamke mzuri anatembea mbele yake. 
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Alimfuata na kumpapasa kwenye kiuno 
chake na mapaja yake, na kumchombeza 
kwa maneno. Mwanamke mwenyewe 
kumbe ni binti wa waziri. Kaka yangu 
ameshtakiwa kwa kosa la shambulio la aibu. 
Unatushauri nini?
29 Juni 2009

Hili ni tukio halisi la mtaani. Ngoja tuanze 
na mambo ambayo hayana msingi uliyoyataja. 
Haijalishi kama mwanakee anavutia au la. 
Pia haijalishi iwapo kama alikuwa ni binti wa 
waziri au la. Sheria inaangalia yeye kama mkazi 
au raia wa Tanzania na kumlinda ipasavyo. 

Shambulio la aibu ni kosa la kufanya 
shambulio au kugusana kimwili na mtu 
ikihusisha vipengele vya kutoheshimu jinsia 
au madhara ya mwili bila idhini ya upande 
mwingine na kinyume na matakwa ya 
upande mwingine. Chini ya Sheria ya Kanuni 
za Adhabu (Sura ya 16 marejeo ya mwaka 
2002), kama ilivyorekebishwa na Sheria ya 
Makosa ya Kujamiiana Namba 4 ya mwaka 
1998, kosa la shambulio la aibu adhabu 
yake ni kifungo kwa muda usiozidi miaka 
mitano au faini isiyozidi Shilingi za Kitanzania 
300,000/= au adhabu zote mbili. Sheria 
inakataza wote wanaume na wanawake 
kufanya vitendo vya udhalilishaji, kama vile 
kutamka maneno au sauti au kufanya ishara 
kwa dhamira ya kusababisha usumbufu wa 
kijinsia kwa mtu mwingine. Maneno, sauti au 
ishara huwa za kukera kisheria, ikiwa mfanyaji 
amekusudia yasikilizwe au yaonekane na yule 
mtu mwingine. Shambulio linakuwa la aibu 
kama litaambatana na hali  isiyo ya heshima 
kuelekea kwa mtu aliyeshambuliwa na sio 
utetezi kuwa hakukuwa na lengo la kuaibisha 
kwenye mawazo ya mfanyaji (mtuhumiwa).

Kwa upande wa kaka yako, pale tu 
mwanamke ameridhia au anamfahamu kwa 
namna ya ukaribu, kitu ambacho hakionekani 
kwa kesi hii, kumshika kwa namna 
ulivyoelezea, hata kwa “kumpapasa” (vyovyote 

imaanishavyo) ni sawa na shambulio la aibu. 
Maoni yetu ni kwamba kaka yako ana nafasi 
kubwa ya kupatikana na hatia. Unatakiwa, 
hata hivyo, kutafuta ushauri zaidi wa kisheria.

Kuharibu Vizibiti

Mimi ni mfanyabiashara katika shughuli 
za usafirishaji. Lori langu lilikamatwa 
kwa madai kuwa limebeba bidhaa 
zinazosadikika zimeibiwa na baadaye 
kutolewa mahakamani kama kizibiti. 
Mashtaka ya jinai yalifanyika na mshtakiwa 
alikutwa na hatia lakini polisi wamekataa 
kuliachia lori langu. Nifanyeje?
22 Juni 2009

Kizibiti ni nyaraka au kitu chochote 
kilichotolewa kwa ajili ya ukaguzi/uchunguzi 
wa mahakama au kuonyeshwa kwa shahidi 
wakati wa kutoa ushahidi au kutumika wakati 
wa kumuandaa shahidi. Utolewaji wa kizibiti 
mahakamani utategemea mazingira ya kila 
kesi. Labda kama umetuficha taarifa fulani, 
maoni yetu ni kwamba kulikuwa hakuna 
sababu ya kulishikilia gari hilo. Hoja kuu mbele 
ya mahakama ni ile ya bidhaa zilizosadikiwa 
kuibiwa.

Vyovyote ingeweza kuwa, baada ya kesi 
kumalizika ulistahili kurudishiwa lori lako 
labda kama amri ya mahakama ya kulishikilia 
au madai kutoka kwa mtu mwingine kuwa 
lori hilo ni lake. Chini ya Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai (Sura ya 20 marejeo 
ya mwaka 2002), mahakama katika hatua 
yoyote ya mashtaka, ina mamlaka ya kuamuru 
kurudishwa kwa kizibiti kama itajiridhisha 
kuwa ni haki na sawa kufanya hivyo.

Kwenye kesi yako, kukosekana kwa amri 
yoyote ya mahakama ya kunyang’anywa, 
kuendelea kulishikilia lori lako ni kinyume 
na sheria. Unaweza kupeleka maombi 
mahakamani kuamuru kuachiliwa kwa gari. 
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Ujumbe mbaya wa Maandishi 

Mimi ni mfanyabiashara mwanamke, kwa 
sasa ninaishi Shinyanga. Kabla ya hapo 
nilikuwa naishi jijini Dar es Salaam na 
ikatokea tukachangia mpenzi na mwanamke 
fulani ambaye pia anaishi Dar es Salaam. 
Kwa sasa nimekuwa napokea ujumbe wa 
maandishi wenye matusi kutoka kwake na 
nimetoa taarifa polisi kuhusu suala hili lakini 
hakuna hatua iliyochukuliwa. Nifanye nini? 
1 Juni 2009

Ni jambo la kushangaza kujua kwamba 
ulikuwa unachangia mpenzi na mwanamke 
mwingine. Hata hivyo swali lako ni kuhusu 
ujumbe wa maandishi wenye matusi ambao 
umekuwa ukipokea, pengine kutoka kwa 
mwanamke mwenye wivu hivyo hatutatoa 
maoni kuhusu kuchangia mpenzi.

Matumizi ya lugha ya matusi dhidi ya 
mwingine ni kosa la jinai dhidi ya uvunjifu wa 
amani katika jamii. Chini ya Sheria ya Kanuni 
za Adhabu kosa la namna hii huadhibwa kwa 
kifungo cha miezi sita. Sheria huangalia lugha 
za matusi za namna hii kwa mtazamo wa 
uvunjifu wa amani unaoweza kusababishwa. 
Kama lugha za matusi zitasababisha au 
zinaweza kusababisha uvunjifu wa amani, 
kwa mfano pande pande mbili au upande 
mwingine wa tatu wakiingia kwenye ugomvi, 
linakuwa ni kosa la jinai. Lengo la sheria kwa 
wakati wote ni kulinda amani na utulivu 
miongoni mwa jamii.

Kwenye suala lako, kwa bahati mbaya 
uko Shinyanga na hakuna uwezekano, 
kutokana na umbali kutokea kwa uvunjifu 
wa amani. Tunavyoona, hivi ndivyo polisi 
wanavyolichukulia hili tatizo. Hii ndiyo njia ya 
jumla ya kuliangalia swali lako. Kwa muongozo 
zaidi tunakushauri uonane  na wakili wako 
huko Shinyanga.

Ukatili kwa Wanyama

Ninamiliki mbwa wa ulinzi kwa ajili ya 
usalama, kwa kuwa tunaishi shambani na 
hivi karibuni tumehamia Tanzania kutoka 
nje ya nchi. Mara zote mbwa huwa ndani ya 
eneo letu. Hata hivyo, jirani yangu amekuwa 
hampendi mbwa wetu. Miezi michache 
iliyopita, jirani aliruka juu ya uzio na kumpiga 
mbwa wangu, inawezekana na gongo na 
sasa mbwa huyo hawezi kutembea vizuri. 
Nifanye nini?
18 Mei 2009

Kutokana na maelezo yako, inaonekana 
jirani yako ana chuki dhidi ya mbwa wako na 
pengine hata wewe. Kwa sheria ilivyo, kitendo 
cha jirani yako cha kumpiga na kumjeruhi 
mbwa wako hakikubaliki. Chini ya Sheria ya 
Kulinda Wanyama, kitendo cha jirani yako ni 
kosa la jinai na adhabu yake ni faini isiyodhidi 
Shilingi za Kitanzania 500,000/= au kifungo 
kwa muda usiozidi miezi 6 au adhabu zote 
mbili. Tunakushauri ukaripoti suala hili 
kwenye kituo cha polisi kwa hatua stahiki. 
Sheria nchini Tanzania, kama ilivyo nchi 
nyingine, hutoa ulinzi kwa wanyama dhidi ya 
ukatili. Jirani yako pia anawajibika kwa kosa 
la madai. Mbwa ni mali. Kwa kumpiga mbwa 
wako, jirani yako amefanya kosa la kuvamia 
kwenye mali yako. Unaweza kumshtaki kwa 
kudai hasara za jumla na mahsusi.

Risasi zimefyatuliwa, Jirani ameuawa

Miezi michache nyuma nyumba yetu 
iliporwa na majambazi wenye silaha. 
Katika kupambana na majambazi, baba 
yangu alifyatua risasi na jirani, aliyekuwa 
anakuja kutusaidia, aliuwawa. Baba yangu 
ameshtakiwa isivyo haki kwa mauaji. 
Tafadhali nishauri. 
11 Mei 2009

Tunasononeka pamoja nawe na baba 
yako - kutokana na maelezo, baba yako 
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hakudhamiria kumuua jirani yenu. Ilikuwa ni 
bahati mbaya. Kwenye Sheria ya Jinai, kusudio 
la mtuhumiwa ni muhimu sana katika kuamua 
hatia. Kwenye mauaji, kusudio humaanisha 
nia ya kuua mtu.

Kuna aina tatu za kusudio; maalum, jumla  
na lililohamishwa. Kwenye kusudio maalum, 
yule aliyedhamiriwa ndiye aliyeathiriwa. 
Kwenye kusudio la jumla, hakuna muathirika 
maalum aliyedhamiriwa. Na pale mtu 
amedhamiria kumuua Y na badala yake 
akamuua X, ndicho tunaita kusudio 
lililohamishwa. Maelezo ya kuwa baba yako 
alimuua jirani badala ya jambazi, hayaleti 
tofauti yoyote, kisheria ameua.

Baba yako anaweza kutumia utetezi 
wa kulinda mali. Hata hivyo analazimika 
kuthibitisha kuwa kitendo cha kufyatua risasi, 
hata kama angemuua jambazi kilikuwa sahihi. 
Kwa mazingira hayo, anaweza kushtakiwa kwa 
kosa dogo la kuua bila kukusudia. Adhabu ya 
kuua bila kukusudia ni kifungo cha maisha au 
chini ya hapo, na wakati mwingine kifungo 
cha nje chenye masharti, kutegemea na 
mazingira ya jinsi kosa lilivyofanyika. Ukweli 
ambao unabakia - ni kuwa kulikuwa na mtu 
aliyeuawa na sheria ni kali sana kuhusu 
hili. Baba yako hatoweza kupata dhamana 
kwenye kosa la mauaji na ni jukumu lako 
kuhakikisha kwamba upelelezi na mashtaka 
yanaharakishwa.  

Wajibu wa Mdhamini

Binamu yangu alikamatwa kwa kosa la jinai 
na kupelekwa mahakamani. Nilimdhamini 
ili apate dhamana na tangu wakati huo 
nimekuwa nikihudhuria mahakamani. 
Sifurahishwi na tabia yake ndani na nje ya 
mahakama. Nifanyeje? 
4 Mei 2009

Mdhamini ni mtu ambaye hujifunga 
mwenyewe kukidhi wajibu wa mwingine. 
Kuhusiana na kesi za jinai, kabla ya mahakama 

haijatoa dhamana kwa mtuhumiwa, itahitaji 
mdhamini atayehakikisha mtuhumiwa 
anatokea tarehe na muda atakaohitajika. 
Hivyo mdhamini atahakikisha mtuhumiwa 
anatokea. Mahakama lazima ijiridhishe 
kwamba mdhamini ni wa kuaminika na 
mwenye tabia nzuri. Hakuna kifungu cha 
sheria kinachoeleza bayana vigezo ambavyo 
hutumika kutathmini kufaa kwa mdhamini. 
Sababu ambazo mara nyingi hutumika ni 
pamoja na uwezo wa kifedha wa mdhamini, 
historia yake na hata wakati mwingine 
uhusiano wa mtuhumiwa kwa mdhamini. 

Lazima utambue kwamba kama 
mtuhumiwa asipotokea mahakamani kwa 
tarehe na muda uliopangwa, mahakama 
inaweza kukukamata wewe kama mdhamini. 
Umesema kwenye swali lako hufurahishwi 
na tabia ya mtuhumiwa. Hatuna uhakika ni 
nini usichokipenda, ila kama kuna chochote 
kile, na kama kitu hicho usichokipenda ni juu 
ya mashaka ya kuwa mtuhumiwa anaweza 
kukimbia au kujihusisha na kosa jingine la 
jinai, tunakushauri uende mahakamani na 
uombe kujitoa kwenye majukumu ya kuwa 
mdhamini. Hili ndilo suluhisho sahihi ulilonalo. 
Kama mazingira yataruhusu, unaweza 
ukamtaarifu mtuhumiwa juu ya nia yako ili 
aweze kuandaa mbadala wa mdhamini la 
sivyo atakamatwa tena.   

Kutoa Mimba ili kwenda Shule

Binti yangu alifanikiwa kumaliza darasa la 
saba na amechaguliwa kujiunga shule ya 
sekondari iliyopo jijini Dar es Salaam. Hata 
hivyo, kabla ya kujiunga na shule niligundua 
alikuwa mjamzito. Alitoa mimba ili aweze 
kuendelea na masomo. Mimi na binti 
yangu tumeshtakiwa kwa kosa hilo. Utetezi 
tulionao ni upi?
27 Aprili 2009

Chini ya Sheria yetu ya Kanuni za Adhabu 
utoaji mimba ni kosa linalostahili kifungo 
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kwa kipindi hadi miaka kumi na nne. Kwa 
kuwa wewe na binti yako mlifahamu kuwa ni 
mjamzito na mkatoa mimba ni kinyume na 
sheria. Kama upande wa mashtaka utaweza 
kuthibitisha kesi hii dhidi yenu, mnaweza 
kukutwa na hatia na kufungwa. 

Kutokana na maelezo hapo juu, utetezi 
mnaoweza kuwa nao ni ule wa ulazima. 
Ulazima ni msukumo wa hali inayomlamizisha 
mtu kufanya kitendo kinyume na sheria. 
Kwenye kesi yenu, mnaweza kujaribu 
kuishawishi mahakama kuwa mlitoa mimba ili 
binti yako aweze kuendelea na masomo yake. 
Ukizingatia na msimamo wa sheria ulivyo 
sasa, hakuna uwezekano wa nyinyi kufanikiwa 
kwani ulazima wenu ni wa kibinafsi, ambao 
kisheria hauwezi halalisha kosa la jinai. Utetezi 
mwingine kama kutojua kama alikuwa 
mjamzito na utoaji mimba kwa sababu za 
kitabibu haziwahusu. Kunaweza kuwa na 
maelezo mengine ambayo ni muhimu kwenye 
kesi ambayo kuna uwezekano hujatuambia. 
Tunakushauri utafute mwanasheria na 
umueleze taarifa zote muhimu.

Wanasheria wanaoendesha Kesi za 
Jinai 

Miezi michache iliyopita, niliibiwa na 
mwizi alipelekwa mahakamani. Nimekuwa 
nikifuatilia mwenendo wa mashtaka 
mahakamani na ninaona kuwa Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali hafanyi jitihada za 
ziada katika kuiendesha kesi. Inaniuma 
kuona jinsi kesi inavyoendeshwa. Ni vigumu 
sana kwa jambazi huyo sugu kwenda jela.  
Kwa nini waendesha mashtaka binafsi 
hawaruhusiwi kuendesha kesi za watu wa 
namna hii? Naweza kuajiri mwanasheria 
kuisimamia hii kesi kwa niaba yangu?
6 Aprili 2009

Hujatueleza ni kwa muda gani kesi yako ipo 
mahakamani na hatua iliyofikia, ili kutusaidia 
kutathmini iwapo Mwendesha Mashtaka 

anachangia kuichelewesha kesi. Hata hivyo, 
kuna sababu mbalimbali zinazoifanya kesi 
kuchukua muda mrefu kumalizika. Hizi ni 
pamoja uahirishaji kutokana na kutokamilka 
kwa upelelezi, kushindwa kwa mashahidi kuja 
mahakamani wanapoitwa kutoa ushahidi 
na sababu nyingine zilizo nje ya uwezo wa 
Mwendesha Mashtaka, kama kuumwa kwa 
Hakimu.

Kama unafikiri kuchelewa kwa kesi 
kunatokana na uzembe wa Mwendesha 
Mashtaka, tunakushauri ukalalamike kwenye 
ofisi ya Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai ili 
achukue hatua . Chini ya Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai na Sheria ya Usimamizi wa 
Mashtaka ya Taifa, Mkurugenzi wa Makosa 
ya Jinai ana mamlaka juu ya uendeshaji 
wa kesi zote za jinai nchini. Anaweza kwa 
wakati wowote na hatua yoyote kuingilia 
au kuchukua uendeshaji wa kesi ya jinai na 
kumteua Mwendesha Mashtaka maalum 
(wakili wa Serikali) kusimamia uendeshaji wa 
kesi kwa manufaa ya umma.

Kama utashindwa kupata majibu sahihi 
kwa Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai unaweza 
kungalia jinsi ya kufungua mashtaka binafsi. 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
inaruhusu mtu binafsi, baada ya kuomba 
na kupata ruhusa ya mahakama kufungua 
mashtaka binafsi dhidi ya mtu aliyefanya kosa 
la jinai linaloadhibiwa chini ya sheria. Wizi ni 
kosa linaloadhibiwa chini ya sheria.

Taratibu za kufungua mashtaka binafsi 
ni kuwasilisha maombi mahakamani kwa 
njia ya maombi maalum yakiambatana na 
kiapo, ambayo utaeleza ikiwemo na mambo 
mengine kuwa umeiomba mamlaka ya 
uendeshaji mashtaka kumshtaki mtuhumiwa 
kwa kosa la jinai alilolifanya bila mafanikio.

Itakuwa ni busara ukimshirikisha 
mwanasheria binafsi akuelezee ni hatua gani 
kesi ilipo kwa sasa kabla ya kuanza kufanya 
maombi yoyote mahakamani.
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Rumande kwa Miaka Minne

Kaka yangu ameshtakiwa kwa kosa la 
mauaji na yuko rumande kwa takribani 
miaka minne sasa. Kila wakati kesi inapokuja 
mbele ya Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Mwendesha Mashtaka anasema kuwa 
upelelezi bado haujakamilika. Kaka yangu 
hajafanya mauaji. Nifanye nini kuharakisha 
upelelezi?
30 Machi 2009

Mauaji ni kosa kubwa ambalo adhabu yake 
ni moja tu, kifo, pale utakapokutwa na hatia. 
Inahusisha, kupoteza maisha ya mtu asiye na 
hatia. Ili kutenda haki kwa pande zote mbili, 
yaani mtuhumiwa na marehemu, upelelezi wa 
kina hufanyika. Hata hivyo, kwenye mazingira 
ya kawaida, kuchukua miaka minne bila 
kukamilisha upelelezi , pasipo shaka yoyote, ni 
muda mrefu sana. 

Unatakiwa utambue kuwa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi za mauaji. Kesi za mauaji husikilizwa na 
Mahakama Kuu tu. Hivyo basi, shauri la kesi la 
kaka yako halijaanza.

Mtu pekee anayeweza kuingilia uchelewaji 
wa upelelezi wa kesi ya kaka yako ni 
Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai. Kwenye 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
ni Mkurugenzi wa Mashtaka ya Jinai pekee 
mwenye nguvu ya kuingilia kati. Ana uwezo wa 
kuharakisha mchakato au kuliita na kulipitia 
faili lililopo polisi kwa ajili ya upelelezi na kama 
kwa maoni yake, hakuna ushahidi wowote 
kwenye faili unaojitosheleza kufungua kesi 
ya mauaji, anaweza kuamuru kutokuendelea 
kwa upelelezi na kumwachia huru kaka yako. 
Na kama, kwa maoni yake, faili lina ushahidi 
wa kutosha wa kushtaki, anaweza kuharakisha 
tarehe ya kusikiliza kesi.

Kwa hiyo, tunakushauri kuwasilisha 
malalamiko yako kwenye ofisi ya Mkurugenzi 
wa Makosa ya Jinai kwenye ofisi ya kanda ya 
Mwanza au makao makuu jijini Dar es salaam 
na uelezee ucheleweshaji huo.

Kofi la Uso

Mimi ni mtu mwenye hasira sana na 
hivi karibuni nimewapiga makofi watu 
kadhaa ofisini kwangu baada ya kuniudhi. 
Niliwaomba msamaha. Hata hivyo hivi 
karibuni nilimpiga tena kofi mmoja wa 
wafanyakazi, ambaye anataka kuniripoti 
(polisi). Wakati nampiga kofi kiukweli 
sikuweza kujizuia. Kama nitashtakiwa ninao 
utetezi gani? Tafadhali shauri.
23 Februari 2009

Kumpiga mtu kofi ni kosa, na kosa hilo 
huitwa shambulio la kawaida kwenye sheria 
zetu. Adhabu yake ni kifungo. Kwenye 
Sheria ya Jinai, makosa mengi yana utetezi 
kutegemeana na mazingira ambayo kosa 
husika lilitendeka.

Kwenye suala lako, hujatueleza 
kinagaubaga ni mazingira gani 
yaliyokupelekea umpige kofi mfanyakazi. 
Hasira pekee sio utetezi. Utetezi peke 
unaoweza kuwa nao ni kama kuchokozwa na 
kujitetea. Utetezi wa namna hii utategemea 
vitendo vilivyofanywa na mfanyakazi dhidi 
yako na kusababisha umpige kofi.

 Uchokozi ni kitendo au maneno 
yanayosabisha mtu kupoteza uwezo wake 
wa kujizuia. Kwa ujumla, uchokozi sio utetezi 
unaotambulika kwenye sheria za jinai bali 
hupunguza ukubwa wa kosa kwa mfano; 
mauaji kwenda kwenye mauaji ya bila 
kukusudia. 

Kutokana na maelezo uliyotupatia, 
inaonekana una hulka isiyozuilika ya kupiga 
makofi watu. Hulka isiyozuilika ni hali ya 
kushindwa kujizuia kufanya jambo fulani. 
Mara nyingi sio utetezi kisheria na hutoweza 
kutumia utetezi wa uwendawazimu labda 
kama tatizo lako lilitokana na ugonjwa wa akili. 
Tunakushauri utafute msaada wa kidaktari na 
uache kupiga  watu makofi.
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Mauaji na Adhabu ya Kifo

Je bado tuna hukumu ya kifo katika sheria 
zetu? Je, inaweza kukatiwa rufaa? Je adhabu 
hiyo ni ya haki?
9 Februari 2009

Ndiyo, ni kweli kwamba bado tuna 
hukumu ya kifo chini ya Sheria zetu za 
adhabu. Chini ya Sheria ya Kanuni za 
Adhabu, (Sura ya 16 Marejeo ya Mwaka 
2002), pale itakapothibitishwa kwamba 
mtu amesababisha kifo cha mtu mwingine, 
adhabu pekee iliyopo ni hukumu ya kifo kwa 
kunyongwa. Kusababisha kifo kunaweza, 
kisheria, kumaanisha, mtu anaweza 
kusababisha kifo kupitia uendeshaji mbaya 
au wakati wa kutimiza amri halali. Katika 
muktadha huu, hili sio sababisho la kifo.

Chini ya Sheria ya Kanuni za Adhabu, kwa 
mtu kuthibitisha kosa la mauaji, anatakiwa 
kuthibitisha pasipo shaka kwamba mtu 
anayesemekana kuuawa, amekufa kifo kisicho 
cha asili, kwamba kifo kilitokana na kitendo 
ambacho ni kinyume na sheria na kwa nia ovu. 
Kosa la mauaji husikilizwa na Mahakama Kuu 
tu au mahakama za chini zilizopewa mamlaka 
ya kusikiliza kesi hizo. 

Hukumu ya kifo inaweza kukatiwa rufaa, 
mtu aliyekutwa na hatia na kuhukumiwa kifo 
anaweza kukata rufaa kwenye Mahakama 
ya Rufaa ya Tanzania ndani ya siku sitini 
kuanzia siku ya hukumu. Utaratibu wa rufaa 
hutanguliwa na taarifa ya nia ya kukata 
rufaa, ambayo inatakiwa iwasilishwe siku 
kumi na nne kuanzia siku hukumu. Pale 
utakapochelewa kutoa taarifa ya nia ya kukata 
rufaa, mahakama inaweza kukuongezea muda 
kufanya hivyo. Hata hivyo, hakuna maombi ya 
kuongezewa muda wa kuwasilisha taarifa ya 
nia ya kukata rufaa au rufaa yatakayoruhusiwa 
baada ya Rais kusaini utekelezaji wa adhabu 
hiyo. Unatakiwa utambue kwamba baada ya 
Mahakama Kuu kutoa hukumu, utekelezwaji 

utafanyika pale tu Rais atakaposaini. Kuna 
wafungwa wengi wapo gerezani ambao 
wanasubiria kifo kwa kuwa Rais hajasaini 
ili utekelezaji ufanyike. Hata hivyo, kuna 
mazingira ambayo hata kama umekutwa na 
hatia ya kuua, mahakama haitoi adhabu ya 
kifo kwa kunyongwa. Mazingira hayo ni kama, 
wakati mfungwa anatenda kosa hilo alikuwa 
chini ya umri wa miaka 18 au pale mfungwa 
ni mwanamke ambaye wakati anakutwa na 
hatia alikuwa mjamzito. Kwenye mazingira 
hayo, mahakama mara nyingi hutoa adhabu 
ya kifungo cha maisha. 

Swali lako la kama hukumu ya kifo ni ya 
haki au la, ni la kidhahania/kibinafsi. Watu wa 
familia ya marehemu kwa kawaida watasema 
ni haki - dhana ya jicho kwa jicho. Amnesty 
International inadhani hukumu ya kifo ni 
ya ukomo kabisa, inalenga kunyima haki 
za binadamu na inafanya kazi kukomesha 
adhabu ya kifo duniani kote. Kutokana na 
ripoti ya Amnesty International, tuna taarifa 
kwamba takribani nchi 137 duniani zimefuta 
adhabu ya kifo. Nchi kama China, Marekani na 
Tanzania hazijafanya hivyo.
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Kuhusu kitabu

Maswali & Majibu na FB Attorneys ni mkusanyiko wa majibu ya maswali ya kisheria 
kutoka kwa wananchi. Toleo hili la Kwanza linajumuisha maswali kutoka mwanzoni 
mwa mwaka 2009 hadi 2011. Maswali huchaguliwa kila wiki na kupitiwa kwa 
umakini. Kitabu kinajumuisha maswali ya kipekee kuanzia mambo ya mahusiano 
hadi misamaha ya kodi, masuala ya mikataba, migogoro ya ajira, masuala ya jinai na 
mengine mengi. Majibu yametayarishwa kwa umakini na waandishi kwa mtazamo 
wa kitaalamu na kisheria.

Safu ya Maswali & Majibu huchapishwa kila Jumatatu katika gazeti la Daily News, 
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