Sheria Ndogo Za (Kudhibiti omba omba) Za Halmashauri ya Manispaa ya
lala

TANGAZO LA SERIKALI NA 529 La Tarehe 19/7/2019
SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO ZA (KUDHIBITI OMBA OMBA) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA
YA ILALA ZA MWAKA 2019

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama
Sheria.  Ndogo za  (Kudhibiti
Ombaomba) za Halmashauri ya
Manispaa ya llala za Mwaka 20109.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika
eneo lote lililo chini ya Mamlaka ya
Halmashauri ya Manispaa ya llala.
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Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa
pale itakapoelezwa vinginevyo:-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni
afisa yeyote wa Umma
atakayeteuliwa na  Halmashauri
kusimamia utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi.

“Afisa Mtendaji wa Kata” maana
yake ni Mtumishi yeyote wa umma
aliye ajiriwa au kuteuliwa kutekeleza
majukumu ya  Mtendaji wa Kata
iliyopo ndani ya eneo la Halmashauri.

“Eneo la Wazi” maana yake ni eneo
lolote lenye bustani, au viwanja
lisilokuwa eneo la faragha,

“Halmashauri” maana yake ni
Halmashauri ya Manispaa ya llala

“Hifadhi isiyo rasmi” maana yake ni
mahali popote au eneo ambapo
haparuhusiwi ombaomba kukaa, au
kuweka makazi.

”Kituo cha Hifadhi’maana yake ni
kituo au mahali au jengo lolote
ambalo limetengwa au linatumika
katika  kuwahifadhi ~ ombaomba,
Wazee, watoto au walemavu kwa
lengo la kuwapatia mabhitaji ya
msingi.

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote
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anayeishi au anayefanya shughuli
yoyote ndani ya eneo la Halmashauri.

“Mkurugenzi” maana yake ni
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya llala.

“Mtaa” maana yake ni eneo lolote
lililopo ndani ya Halmashauri na
inajumuisha maeneo yote ya barabara
na hifadhi za barabara na njia ya
waenda kwa miguu.

“Ombaomba” maana yake ni mtu
yeyote, mwenye ulemavu au asiye na
ulemavu anayeishi kwa kutegemea
kuombaomba chakula au fedha au
vitu vingine kutoka kwa mtu
mwingine kwenye Mitaa na maeneo
ya wazi yaliyoko ndani ya eneo la
Halmashauri.

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi
au kikundi cha watu, Kampuni au
Shirika ambalo limeteuliwa na
Halmashauri kufanya kazi yoyote
chini ya Sheria Ndogo hizi.

“Waziri” maana yake ni Waziri
mwenye dhamana na Serikali za

Mitaa
IVt W 4. (1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa
ombaomba. kudhibiti ombaomba kwenye eneo

lote la Halmashauri.

(2 Halmashauri inaweza  kumteua
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Kumtambua
ombaomba

Taratibu za
kuwakamata
ombaomba.

©)

1)

(2)

(1)

wakala ambaye atatekeleza jukumu la
kudhibiti ombaomba kwenye sehemu
au eneo lote la Halmashauri kwa
niaba ya Halmashauri.

Kila mkazi wa Halmashauri analo
jukumu la  kudhibiti ombaomba
kwenye eneo analoishi kwa kutoa
taarifa kwa Mkurugenzi, Afisa
Mtendaji wa Kata au Afisa Mtendaji
wa Mtaa.

Mtu yeyote atakayekutwa mtaani au
kwenye eneo la wazi na Afisa
Mwidhiniwa au wakala akiomba
fedha au chakula kwa mtu au watu
wengine  atahesabika kuwa ni
ombaomba.

Mtu  yeyote atakayekutwa au
kuonekana akiomba Mitaani au
kukaa, kusimama au kulala mitaani au
kwenye maeneo ya wazi na kupiga
muziki ili kuomba au kuonesha
vidonda au ulemavu kwa madhumuni
ya  kuomba  wakati wowote
atahesabika kuwa ni ombaomba.

Mtu yeyote atakayekutwa Mtaani au
maeneo ya wazi na Afisa
Mwidhiniwa au Wakala akiomba
fedha, chakula au Kkitu Kkingine
chochote, atakamatwa na
kuchukuliwa taarifa zake muhimu
ikiwemo:-
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Msaada kwa
wenye mahitaji

Makosa

(2)

1)

(a)
(b)
()
(d)

Jina lake kamili

Jinsi na Umri

Atapigwa picha ili iwe kumbukumbu,
na picha hiyo itatumika kwa matumizi
ya ofisi ili kurahisisha utambuzi
iwapo atarudia kuombaomba

Bila ya kuathiri kifungu kidogo cha
6 (1) cha Sheria Ndogo hizi,
ombaomba aliyekamatwa anaweza
kufikishwa mahakamani.

Mtu yeyote, kikundi cha watu au
taasisi yeyote inayohitaji kutoa
msaada wa aina yoyote ile kwa watu
wanaohitaji msaada  watatakiwa
kuwasilisha misaada hiyo kwenye
kituo cha hifadhi, taasisi za dini, vituo
vya kulelea watoto yatima, wazee au
wenye ulemavu na watu wengine
wasiojiweza au Halmashauri.

Itakuwa ni kosa chini ya Sheria
Ndogo hizi kwa mtu yeyote endapo;

(a) ataomba na kupokea msaada
wa fedha, chakula au Kkitu
kingine chochote mitaani au
kwenye maeneo ya wazi na
mahali popote ambako siyo
kituo cha hifadhi

(b) atatoa msaada wa fedha au
chakula au kitu kingine
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(©)

chochote kwa ombaomba
yeyote mtaani au kwenye
maeneo ya wazi na mabhali
popote ambako siyo kituo cha
hifadhi

atamtembeza mtu yeoyote awe
mzima au mwenye ulemavu
kupita barabarani au mitaani
au maeneo ya wazi kwa
kutumia chombo chochote
maalumu cha walemavu au
kumtembeza kwa miguu au
kwa njia nyingine yoyote kwa
lengo la kuombaomba

(d) atamsafirisha kutoka eneo

(€)

(f)

moja hadi lingine mtu yeyote
kwa lengo kumtumia
kuombaomba mitaani

atamtumikisha mtoto  kwa
shughuli za kuomba, kwenye
magari, barabarani au mabhali
pengine popote.

atashindwa kutoa taarifa au
kutoa taarifa za uongo
kuhusiana na ombaomba kwa
lengo la kukwamisha
upatikanaji  wao ili
wasiondolewe maeneo yasiyo
rasmi

(g) atamzuia Afisa yeyote au

wakala kutekeleza majukumu
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yake vyaliyoainishwa kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(2) Mtu yeyote atakaye kiuka masharti ya
kifungu 8(1) atakuwa ametenda kosa
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi

mﬁ?ﬁsﬁlskosa 9 ). Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa
kufifilisha kosa kwa kumtoza faini
kiasi kisichozidi shilingi laki mbili
(200,000/=) na mtu yeyote aliyetenda
kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hizi na kukiri kwa maandishi kwa
kujaza fomu iliyoambatanishwa
katika Jedwali la Sheria Ndogo.

(2). Bila kuathiri kifungu cha 9(1) cha
Sheria Ndogo Hizi Halmashauri
inaweza kuwarejesha  ombaomba
wote watakaokamatwa ndani ya
maeneo Yya Halmashauri kwenye
Mikoa wanayotoka na kuwakabidhi
kwa Katibu Tawala wa Mkoa huo.

(3) Iwapo ombaomba yeyote
aliyefifilishwa kosa lake chini ya
Sheria Ndogo hizi kwa kutozwa faini
au amerejeshwa kwenye Mkoa
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Adhabu.

10.

anaotoka atarudia tena kosa au
kurejea tena ndani ya eneo la
Halmashauri kwa madhumuni ya
kuendelea  kuwa ombaomba
akikamatwa atafikishwa mahakamani
na akitiwa hatiani atahukumiwa na
kuadhibiwa kwa mujibu Sheria
Ndogo hizi.

Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda
kinyume na masharti ya Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=)
au kutumikia kifungu  kisichozidi
miezi kumi na mbili (12) jela au vyote
viwili faini na kifungo kwa pamoja
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JEDWALI
KUFIFILISHA KOSA

(Chini ya kifungu cha 9(1))

MIMI .o wa SLP....... nakiri KWA
HIYARI YANGU MWENYEWE mbele ya.......cccoooiiiiiiiiiiiiiiiiiiinn ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya ... kwamba mnamo
tarehe................... ya Mwezi............. Mwaka...............o...e. nilitenda kosa la kukiuka
masharti ya kifungu cha .............. cha Sheria Ndogo za (Kudhibiti Ombaomba) za Halmashauri

ya Manispaa llala ya mwaka 2019.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri.Niko tayari kulipa kiasi cha faini ya
Shilingi...ccooovvveieniinne kwa lengo la kufifilishwa kosa nililotenda.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
HIYARI YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe................. Ya MWeZI..o.oiieiiniiiiiiiiieiaae Mwaka.........coviiiiinnit

JINA. . e SAINIL s

Mbele ya:
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa llala imebandikwa kwenye Sheria
Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri
uliofanyika mnamo tarehe 22/3/2019 mbele ya:-

JUMANNE K. SHAURI
Mkurugenzi,
Halmashauri ya Manispaa llala

MHE. OMARY KUMBILAMOTO

Naibu Meya
Halmashauri ya Manispaa
lala.
NAKUBALLI,
Dodoma MHE. SELEMANI S. JAFO (MB.)
24/6/2019 Waziri wa Nchi-OR-Tamisemi
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