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Dibaji
Karibu kwenye toleo la kwanza la ‘Maswali na Majibu na FB Attorneys’. 

Safu ya Maswali & Majibu na FB Attorneys ilichapishwa kwa mara ya kwanza mwaka 2009 
katika gazeti la Daily News, na kuifanya kuwa safu ya kwanza ya maswali na majibu ya kisheria 
katika ukanda wa Afrika Mashariki. Baada ya kuendesha safu hii kwa zaidi ya miaka minane, na 
kutambua kiu ya uelewa wa masuala ya kisheria katika jamii, waandishi waliamua kukusanya 
makala zote toka kuanza kwa safu husika na kuandaa kitabu hiki.

Kitabu hiki, ambacho kinajumuisha maswali na majibu kutoka mwaka 2009 hadi 2011 juu ya 
Sheria za Tanzania na Kimataifa, ni mwongozo muhimu kwa wasomaji wa kawaida, wanafunzi, 
walimu, wanasheria na umma kwa ujumla. Kitabu hiki kina sura sita zenye mada kama vile: 
mahusiano, wosia, migogoro ya ajira, haki za walaji/wateja, migogoro ya kibiashara, masuala ya 
mahakama na uhalifu.

Kitabu kina lengo la kuwafikia wasomaji kutoka katika kila nyanja ya maisha na kuelimisha umma 
juu ya sheria na madhara ya kuvunja sheria. Sheria inaweza kuchanganya, kukatisha tamaa 
na wakati mwingine inaweza hata isiwe upande wako, lakini utaratibu ni kwamba inapaswa 
kufuatwa. Kitabu hiki kitakuelimisha juu ya sheria, haki zako na mambo yote unayopaswa 
kufanya au kutokufanya.

Pamoja na kujibu maswali mazito juu ya sheria, kitabu hiki kina ucheshi ndani yake na hivyo 
kufanya safu/makala hizi zinazochapishwa kila wiki kuwa ni somo zuri la Jumatatu asubuhi  
huku ukiwa na kikombe cha kahawa pembeni.

Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa Daily News, gazeti la Kiingereza linaloongoza 
nchini Tanzania, ambalo linachapisha safu ya Maswali & Majibu kila Jumatatu  
(www.dailynews.co.tz). Kumekuwa na ushirikiano bora kati ya Daily News na FB Attorneys.

Tunatumaini utafurahia kusoma kitabu hiki.
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Kuhusu Waandishi
FAyaz A. Bhojani (Wakili)  
BCom (McGill), LLB (London), LLM (Berkeley) 

FAyaz Bhojani ana miaka kumi na saba ya ujuzi katika masuala ya kibiashara na ni mkuu wa 
Idara ya Sheria za Biashara. Yeye ni mhitimu wa Shule maarufu ya Sheria ya Berkeley, katika Chuo 
Kikuu cha California, inayoheshimika sana duniani. Baada ya kuwa mshauri katika baadhi ya 
benki zinazoongoza, na kampuni za madini, bima, mafuta na gesi, FAyaz hutumia uzoefu huo 
wa kibiashara katika shughuli zake za kisheria. Utaalamu wake unajumuisha maeneo muhimu 
kama vile Sheria ya Mashirika na Biashara hasa Sheria ya Madini, Mafuta na Gesi, Sheria ya Kodi, 
Mabenki na Uunganishaji na Ununuzi Mashirika. Katika Shahada ya kwanza, FAyaz alisomea 
Sayansi ya Takwimu-Bima chini ya Taasisi ya Wataalam wa Takwimu-Bima (Society of Actuaries 
- SOA), na hivyo kumjengea ujuzi thabiti wa hisabati.

Gaudiosus Ishengoma (Wakili)  
LLB (UDSM) 

Baada ya kufanya kazi kama Mwanasheria wa Serikali kwa miaka minane, Ishengoma ana uzoefu 
mkubwa katika kusimamia kesi nyeti na ngumu. Katika kazi yake ya kisheria kwa muda wa miaka 
ishirini na miwili, amebobea katika Sheria ya Ardhi, Sheria ya Madini, na Sheria ya Mikataba. 
Amehusika katika kesi kubwa zilizofunguliwa Mahakama Kuu ya Tanzania (Kitengo cha Ardhi 
na Kitengo cha Biashara), na Mahakama ya Rufaa. Ishengoma amekuwa na rekodi nzuri katika 
ufuatiliaji wa madeni ya benki; alifundishwa mbinu za uendeshaji mashtaka na Baraza la 
Uingereza (British Council) chini ya timu ya wataalamu kutoka Bunge la Mabwanyenye (House 
of Lords). 

v

FB Attorneys
FB Attorneys ni kampuni ya kisheria iliyopo jijini Dar es Salaam na yenye uzoefu limbikizi wa 
zaidi ya miaka kumi na saba katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tunashughulikia masuala yote 
ya kisheria na tumebobea zaidi katika Mambo ya Mashirika na Biashara ikiwa ni pamoja na  
Madini, Mafuta na Gesi, Kodi, Kesi za Madai, Mabenki, Ushindani, Mali zisizohamishika, Sheria ya 
Hati Miliki, na Sheria ya Ardhi, miongoni mwa mambo mengine mengi.

Tunaheshimiwa sana kwenye ukanda wetu na kimataifa. Sifa yetu imejengwa na umahiri wetu 
katika kushughulikia kwa mafanikio changamoto ngumu za kibiashara ambazo zinahitaji 
mbinu na ufanisi wa hali ya juu. Hutegemewa mara nyingi na wateja kama chaguo namba moja 
miongoni mwa makampuni ya kisheria katika kesi za madai. FB Attorneys hutoa ushauri wa 
kisheria wa kipekee katika masuala mbalimbali ya makampuni na ya kibiashara.

FB Attorneys tuna mahusiano ya muda mrefu na baadhi ya taasisi mashuhuri za kifedha, 
mashirika ya Serikali, asasi za kiraia, na sekta nyingine maarufu za umma na binafsi katika  
ukanda wa Afrika Mashariki.
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Familia, Mahusiano, Wosia na Mirathi • 1

Kadiri unavyotumia muda mwingi ukiwa mbali na nyumbani huku 
ukifurahia kitendo hicho, ndivyo unavyoongeza uwezekano wa siku 
moja kuhitaji mwanasheria.

Familia, Mahusiano, 
Wosia na Mirathi

... kwenye raha, umaskini, ugonjwa na afya, mpaka kifo kitakapotutenganisha ni sehemu ya ahadi 
tunayofanya kwa wapendwa wetu tunapooana. Tunaahidi kupendana na kuwa waaminifu, 
hatulazimishwi katika hili – tunachagua kufanya hivyo. Kuahidi ni rahisi! Kutunza ahadi ni jambo 
lingine. Sura hii inagusia maswali ya kuvutia juu ya mahusiano ya kifamilia na kutoa mifano 
mbalimbali ya kesi zilizokwisha tatuliwa katika kujibu maswali haya. Sura hii pia inajibu maswali 
juu ya wosia, mirathi na urithi. Kwa wengi wetu, kuandika wosia ni ukumbusho pekee wa  
uhakika tulionao maishani - kifo hakizuiliki, kwa nini usijitayarishe!
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mimi hatimaye nitakuwa mmiliki wake, je 
ninaweza kuiwekea bima mali hii ili kulinda 
maslahi yangu?
21 Machi 2011

Lazima ukumbuke kuwa hii bado siyo 
mali yako. Una matarajio tu ya kuirithi. Jambo 
hilo linaweza kuwa kweli lakini huna uhakika 
kamili, wosia hubadilika na unaweza kufa 
kabla ya baba yako. Kwa bahati mbaya, kwa 
kuwa si mmiliki wa hii mali huwezi kudai 
kuwa na maslahi au kustahili kuiwekea bima, 
na hivyo huwezi kuikatia bima kwa jina lako. 
Hata kama kungekuwa na bima ya namna 
hiyo, ingekuwa ni vigumu kuweka mipaka juu 
ya nani anayeweza kukata bima - kwa mfano, 
mke wako na watoto wanaweza pia kuanza 
kuiwekea bima, wakitarajia kuwa watarithi 
mali hiyo baada ya kifo chako.

Kugawanya Haki na kuongeza 
Majukumu

Nilikuwa mwanamume mwenye furaha 
sana kabla ya ndoa hadi nilipolazimishwa 
kuoa miaka mitano iliyopita. Baada ya 
kuwa na mke, haki zangu zimegawanywa 
na majukumu yameongezeka mara dufu. 
Hakuna amani nyumbani. Mke wangu 
analalamika juu yangu muda wote kila 
anaponiona. Nimekosa njia sahihi ya 
kuifanya familia yangu kuwa na furaha. 
Nifanyeje?
14 Machi 2011

Kuna mambo mengi katika swali lako 
ambayo ni nje ya upeo wetu wa ushauri. 
Hakuna muujiza tunaoweza kufikiria ili 
kumridhisha mkeo. Matatizo kati ya mume 
na mke yamekuwepo tangu wakati wa 
Adamu na Hawa, na yataendelea kuwepo. 
Ikiwa umepoteza tumaini katika ndoa, una 
machaguo mawili; kutengana na kuruhusu 
muda wa upatanisho, au kuomba talaka. 
Maisha yanaendelea hata baada ya talaka, 
hivyo unapaswa kufikiria hilo pia. Hata hivyo, 

unaweza kumshirikisha mshauri wa ndoa 
kabla ya kuchukua hatua zaidi.

Simpendi tena

Nilichumbiwa na mtu niliyempenda. 
Miezi michache baada ya kuchumbiwa 
nilibadilisha mawazo yangu na sitaki 
kuendelea na mchakato wa harusi. Je, 
ninaweza kufanya hivyo? Marafiki zangu 
wananiambia kuwa siwezi kufanya hivyo, 
kwa kuwa kisheria ninapaswa kuolewa na 
mwanamume huyu. Nifanyeje?
21 Februari 2011

Tuanze kwa kusema kuwa, wewe au 
marafiki zako mnaonekana kufikiri kuwa 
umeshaolewa. Bado hujaolewa. Maana ya 
uchumba katika sheria ni ahadi ya kuoana, 
ambayo kwa kawaida huwa kwa njia ya pete 
ya uchumba. Sheria haikulazimishi kuolewa 
na uchumba unaweza kuvunjwa, kinyume na 
kile marafiki zako wanakuambia. Ingependeza 
sana kujua hao unaowaita marafiki zako wana 
mtazamo gani kuhusu talaka. Kwa vile wana 
mtazamo mkali juu ya kuvunja uchumba, ni 
rahisi kuwashauri wengine kwamba talaka ni 
batili!

Baada ya kusema haya, ikiwa una nia 
ya kusitisha uchumba na hatimaye ndoa, 
unaweza kushtakiwa kwa hasara yoyote 
ambayo upande mwingine umepata wakati 
wa maandalizi ya ndoa. Pia, upande ulioathirika 
na kitendo hicho unaweza kushtaki na 
kudai kurudishiwa zawadi zilizotolewa kwa 
matumaini kuwa ndoa ingefungwa.

Kulazimishwa na Mume

Mume wangu ni mtu mwenye kuniendesha 
na mwenye jeuri. Anatuongoza kwa 
mkono wa chuma, kosa dogo tu linaweza 
kusababisha mtu yeyote kuadhibiwa 
vikali, ikiwa ni pamoja na mimi. Sina elimu 
rasmi na ninamtegemea mume wangu 
kwa kila kitu, na hivyo siwezi kufikiria 

Kutiwa Nguvuni kwa Kumtongoza 
Mwanamke

Kwa muda mrefu jirani yangu amekuwa 
akinituhumu kuwa nina uhusiano wa 
kimapenzi na mke wake. Mnamo Januari 
2010 kulikuwa na sherehe ya ubatizo 
katika nyumba ya jirani yetu mwingine 
ambako familia yangu na ile ya jirani 
yangu anayenituhumu tulialikwa. Jirani 
yangu alinikuta nimesimama nje ya 
nyumba pamoja na mkewe, alikasirika 
sana, akaondoka naye kwenda nyumbani 
baada ya kunifokea mbele ya watu. Muda 
mfupi baada ya kuondoka, polisi walifika 
na kunikamata. Kwenye kituo cha polisi 
nilihojiwa juu ya tukio hilo na kuachiwa 
kesho yake. Siyo kweli kuwa nina uhusiano 
wa kimapenzi na mke wa jirani yangu. Je, 
ninaweza kukamatwa?
18 Aprili 2011

Nguli wa filamu James Bond angekuwa 
katika shida kubwa ikiwa kumtongoza mke 
wa mtu ni kosa la jinai. Lakini siyo, na hivyo 
huwezi kukamatwa kwa hili. Kwa jibu hili, 
hatulengi kutoa ushauri wa mahusiano - 
kuna magazeti mengine mengi yenye safu 
za namna hiyo – tunatoa ushauri katika  
mtazamo wa kisheria. Ni vibaya kimaadili 
kumshawishi mke wa mtu - ni kosa, ambalo 
ni kosa la madai, si jinai. Polisi hawana haki ya 
kumkamata mtu ambaye anatuhumiwa kwa 
vitendo hivyo. Kwa upande wako, unaweza 
kuwashtaki polisi waliokukamata na jirani 
yako na kudai fidia kwa kukuweka kizuizini 
kimakosa. Kwa upande mwingine, kwa kuwa 
ushawishi huo ni kosa la madai, mumewe 
anaweza kukushtaki na kudai fidia ikiwa 
anaweza kuwa na ushahidi.

Mahusiano ya Ngono na Mwanafunzi

Mimi ni mfanyabiashara na nimekuwa na 
mahusiano ya kingono na mwanafunzi wa 
shule fulani ya sekondari. Desemba iliyopita, 

baba yake aligundua uhusiano wetu na 
msichana huyo alikiri kuwa tuna mahusiano 
ya miaka miwili na kwamba ananipenda. 
Cha kushangaza, nilikamatwa na polisi na 
nimeshtakiwa kwa kosa la ubakaji. Sijawahi 
kumbaka binti huyo - na msichana amekiri 
kuwa tumekuwa tukifanya ngono kwa 
ridhaa yake. Ninahisi kuwa polisi na Hakimu 
watakuwa wamehongwa. Nifanye nini?
28 Machi 2011

Kutokana na kuongezeka kwa idadi 
ya wanafunzi wa kike wanaoacha shule 
kutokana na ujauzito na tabia ya watu wazima 
kuwarubuni wasichana wadogo, sheria iko 
wazi kwamba hairuhusiwi kuwa na mahusiano 
ya kingono na msichana aliye katika shule ya 
msingi au ya sekondari, au msichana yeyote 
aliye chini ya umri wa miaka 18. Mtu yeyote 
anayejamiiana na mtoto chini ya miaka 18 
atakuwa na hatia ya ubakaji bila kujali ridhaa 
ya mtoto husika. Msingi wa sheria hii ni kuwa 
msichana wa umri huo ana upeo mdogo na 
hivyo hawezi kuridhia mahusiano ya kingono. 
Kwa hiyo, tunakubaliana na msimamo 
wa polisi na Hakimu. Kama utakutwa na 
hatia, jiandae kutumikia kifungo cha miaka 
thelathini jela.

Mali yenye Thamani Kubwa, 
haijakatiwa Bima

Baba yangu ana mtazamo hasi kuhusu 
makampuni ya bima. Amekuwa akiamini 
kuwa ni wahalifu wakubwa duniani. 
Kwa sababu ya imani yake hii, mali yote 
anayomiliki iko hatarini. Sisi ni familia 
ya watoto wanane, wavulana watano na 
wasichana watatu. Baba yangu ameandaa 
wosia na kunitaja kama mrithi wa baadaye 
wa mali hii yenye thamani kubwa. Mali hiyo 
kwa sasa imekodishwa kwa kampuni 
inayojihusisha na uchanganyaji na 
usambazaji kemikali. Mpangaji huyo 
anahatarisha mali hii - lakini baba hataki 
kuiwekea bima mali husika. Kwa kuwa 
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kujua kwamba mtu anapendwa kweli, na sio 
kupendwa tu kwa sababu ya utajiri alionao. 
Hata hivyo, mikataba hii imekumbana na 
upinzani mkali; viongozi wengi wa dini 
wanaona kuwa inahatarisha taasisi ya ndoa 
kwa sababu haifuati kanuni ya ‘mpaka kifo 
kitutenganishe’. Kwa Tanzania, sheria ya ndoa 
iko kimya juu ya suala hili. Mahakama pia 
haijawahi kusikiliza kesi ya namna hii. Kwa 
hiyo, jibu letu linajikita katika ujuzi binafsi 
kuhusu suala hili, pamoja na mfumo wa 
kisheria kwa ujumla nchini Tanzania.

Uhalali wa makubaliano ya namna 
hii nchini Tanzania hutegemea kwa kiasi  
kikubwa, maneno yaliyotumika katika 
mkataba ulioingiwa kabla ya ndoa. Ikiwa 
mkataba utadhoofisha maadili au  ni kinyume 
na sera za nchi, makubaliano hayo yatakosa 
nguvu ya kisheria. Swali linalofuatia ni mambo 
gani tunaweza kusema yanakiuka maadili au 
sera za nchi. Hii inategemea mtazamo binafsi, 
historia ya wahusika, dini, na utamaduni wao 
katika kutolea maamuzi.

Sheria inaangalia ndoa kama pingu za 
maisha. Yawezekana dhana hii ilikuwa chachu 
wakati sheria ilipoanza kutumika mwanzoni 
mwa miaka ya 1970, lakini kupungua  
uvumilivu kati ya wanandoa, kuongezeka kwa 
uwazi na ufahamu wa sheria kumechangia 
ongezeko la talaka. Hii si Tanzania tu, bali 
duniani kote. Ikiwa mahakama itaangalia 
sera za nchi kwa mtazamo mpana zaidi, 
na kuzingatia nyakati husika (hatuna 
uhakika kama wataweza), hatuoni kwa nini 
makubaliano ya namna hii yasiwe na nguvu 
kisheria. Hata hivyo, kama ilivyoelezwa hapo 
awali, Mahakama haijawahi kupokea kesi ya 
namna hii, na hivyo hatuwezi kukupa jibu la 
moja kwa moja. 

Hata hivyo, hakuna madhara yatokanayo 
na aina hii ya makubaliano, na tunapendekeza 
sana ufanye hivyo. Si tu kwamba itaokoa muda 
mwingi, pesa na nguvu kwa wanaoshtakiana 
lakini pia itapunguza mzigo kwa mahakama.

Ikiwa mkataba huo hautakubalika 
mahakamani, unaweza kusaidia kuonesha 
madhumuni ya pande zote. Kifungu 
cha mkataba kinachoondoa kipengele 
kilichokataliwa na mahakama kuwa sehemu 
ya mkataba kinapaswa kuingizwa ili masharti 
au vifungu vingine vya mkataba viendelee 
kuwa na nguvu ya kishera.

Jibu la sehemu ya mwisho ya swali ni kuwa 
makubaliano baada ya ndoa yanafanana na 
makubaliano kabla ya ndoa, isipokuwa haya 
yanafanyika baada ya wanandoa kuoana. Mara 
nyingi ni vigumu sana kuafikiana baada ya 
ndoa kufungwa, hivyo hatukushauri kusubiria 
ndoa ili kuingia mkataba wa namna hii.

Amri ya Matunzo dhidi ya Baba

Nimekuwa katika uhusiano na mwanamume 
kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita na 
nimejifungua mtoto wa kiume. Kama ilivyo 
kawaida ya wanaume, amenitelekeza na 
nimebaki namtunza mtoto peke yangu. 
Nashindwa kujitimizia mahitaji. Je, baba 
(mzazi mwenzangu au baba mtoto) 
anapaswa kuchangia matunzo ya mtoto? Je 
haki zangu ni zipi?
17 Januari 2011

Chini ya  Sheria ya Watoto ya mwaka 
2009, maombi ya amri ya matunzo yanaweza 
kufanywa mahakamani na mama mtarajiwa 
dhidi ya baba wa mtoto, wakati wowote kabla 
mtoto hajazaliwa; wakati wowote ndani ya 
miezi ishirini na nne tangu kuzaliwa kwa 
mtoto; wakati wowote baada ya kuzaliwa 
kwa mtoto na kuwepo ushahidi kuwa mtu 
anayedaiwa kuwa baba wa mtoto ndani ya 
miezi ishirini na nne baada ya kuzaliwa kwa 
mtoto amelipa fedha kwa ajili ya matunzo 
yake; au wakati wowote ndani ya miezi ishirini 
na nne baada ya kurudi Tanzania Bara mtu 
huyo anayedaiwa kuwa baba wa mtoto, kwa 
kuthibitisha kwamba aliacha kuishi Tanzania 
kabla au baada ya kuzaliwa kwa mtoto.

kuomba talaka. Katika tukio la hivi karibuni, 
msichana wetu wa kazi aliacha nyama 
kwenye jiko na kuisahau. Nyama iliungua, 
jiko likaharibika na kuwa katika hali mbaya. 
Mume wangu alipofika nyumbani na 
kugundua kilichotokea, alikasirika sana. 
Aliniamuru nimpige msichana wa kazi. 
Nilikataa na alianza kunipiga na kuniambia 
ataacha kunipiga ikiwa tu nitampiga 
msichana wa kazi. Nilimpiga msichana huyo 
kwa ufagio kichwani mara kadhaa na sasa 
nimeshtakiwa kwa shambulio kubwa la 
kudhuru mwili. Baada ya kukamatwa, mume 
wangu aliamua kunitelekeza na niliwekewa 
dhamana na jirani yangu. Nifanyeje?
7 Februari 2011

Ukatili huo siyo wa kawaida, na sheria 
itakulinda. Kwa mujibu wa Sheria ya Kanuni za 
Adhabu, kuna kifungu kinachosema kwamba 
ikiwa mwanamke atafanya kosa (isipokuwa 
mauaji au uasi) mbele ya, na kulazimishwa 
na mumewe, utetezi wa wazi ni kuthibitisha 
pasi na shaka kwamba alitenda kosa hilo 
kwa kulazimishwa na mumewe. Unapaswa 
kuelekeza utetezi wako katika mwelekeo huo. 
Kama yote uliyotuambia ni kweli na inaweza 
kuthibitishwa hivyo mahakamani, unaweza 
kuachiwa huru.

Hata hivyo, tunapaswa kukuonya kwamba 
shambulio kubwa la kudhuru mwili ni kosa 
kubwa sana ukilinganisha na shambulio la 
kawaida. Shambulio kubwa la kudhuru mwili 
inamaanisha madhara makubwa kwenye 
mwili. Kwa upande wako, inategemea na 
ukubwa na uzito wa ufagio uliotumia, ni 
sehemu gani ya mwili uliyompiga, silaha 
husika ilikuwa na ncha kiasi gani, na 
kwa nini uliamua kumpiga msichana wa 
kazi kichwani na si sehemu nyingine za  
mwili. Shambulio kubwa la kudhuru  
mwili uhusisha pia kuumizwa kisaikolojia  
lakini haijumuishi hisia kama vile huzuni  
au hofu.

Makubaliano kabla ya Ndoa nchini 
Tanzania

Mimi ni raia wa Afrika Kusini na nimeishi 
Tanzania kwa kipindi cha miaka kumi 
iliyopita. Kwa miaka mingi nimekuwa 
katika mahusiano na msichana mrembo 
wa kitanzania, ambaye ninamuamini sana. 
Hivi karibuni baadhi ya wanasheria kutoka 
ng’ambo walitembelea ofisi zetu nchini 
Tanzania, na baada ya kuwaambia kuhusu 
mipango yangu ya ndoa, walinishauri 
tuandikishane mkataba kuhusu mali kabla 
ya ndoa kwa tahadhari ya talaka. Je, hii 
inawezekana chini ya sheria za Tanzania 
na mikataba ya namna hiyo inaweza kuwa 
na nguvu za kisheria? Nini ninapaswa 
kuzingatia katika mkataba huo? Nini maana 
ya mkataba baada ya kufunga ndoa?
31 Januari 2011

Makubaliano kabla ya ndoa, pia huitwa 
mkataba unaotangulia mkataba wa ndoa ni 
mkataba ulioingiwa na pande mbili kabla ya 
ndoa. Maudhui ya mikataba hiyo hutofautiana 
sana, lakini kwa kawaida inajumuisha masharti 
ya mgawanyo wa mali na kumtunza mwenza 
baada ya talaka au kuvunjika ndoa. Mkataba 
huo unaweza pia kujumuisha masuala ya 
unyang’anywaji mali kutokana na talaka 
iliyosababishwa na uzinzi.

Masharti mengine kuhusu malezi ya 
watoto yanaweza kuingizwa pia. Pindi watu 
mwenye mali nyingi wanapoingia katika 
makubaliano haya, moja ya masharti muhimu 
zaidi ni kuhusu mali iliyopatikana kabla ya 
ndoa kubakia kwenye miliki ya mwanandoa 
aliyeitafuta kama wataamua kupeana talaka. 
Hii inahakikisha ‘usalama wa mali’ kwa upande 
ambao vinginevyo ungeishia kulipa fidia 
ya mabilioni ya pesa juu ya mali wakati wa 
kupeana talaka.

Katika nchi nyingine, hususani za Ulaya, 
watu hupendelea mikataba hii, kwa vile ni 
mtihani tosha wa upendo - njia pekee ya 
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na kumjulisha msimamizi wa mirathi.
Swali lako ni rahisi sana - ili uandike wosia 

mpya, huhitaji kuwa na wosia wa zamani. 
Wosia mpya hufuta wosia wa zamani mara 
moja. Kwa hiyo, labda kama kuna maelezo 
mengine ambayo hujaweka wazi, hakuna haja 
ya kuomba benki ikutumie wosia wa sasa. 
Endelea kuandaa wosia mpya, na uhakikishe 
kuwa utautunza mahali ambapo msimamizi 
wa mirathi anaweza kuupata.

Ikitokea kuwa kuna wosia mbili tofauti na 
zote ni halali, wosia wa mwisho kuandaliwa 
huwa na nguvu zaidi ya kisheria, kwani kuna 
dhana kwamba  wosia mpya hufuta wa awali.

Kulazimisha Wanandoa kukaa pamoja

Niliolewa mwaka 1990 na ndoa yetu 
imebarikiwa kupata watoto watatu. Katika 
miezi kadhaa iliyopita mke wangu na 
mimi tumekuwa na migogoro ya mara 
kwa mara katika ndoa yetu, mke wangu 
hakubaliani na baadhi ya tabia zangu. Kwa 
sasa amerudi kwa wazazi wake, na anakataa 
kurudi kwenye nyumba yetu ya ndoa. Je, 
mahakama inaweza kunisaidia kwa kutoa 
amri ya kumwamuru kurudi?
6 Desemba 2010

Ndoa ni muungano wa hiari kati ya 
mwanamume na mwanamke iliyoridhiwa na 
pande zote mbili. Sheria ya Ndoa ya mwaka 
1971 inaweka wazi kuwa hakuna mashtaka 
ambayo yanaweza kufunguliwa mahakamani 
kulazimisha mke kuishi na mumewe au 
mume kuishi na mkewe. Kwa hiyo, mahakama 
haiwezi kuwalazimisha kuishi pamoja. Msaada 
pekee kwako ni kupeleka suala hilo kwenye 
Bodi ya Upatanishi wa Ndoa. Vinginevyo, ili 
kuokoa ndoa yako, unapaswa kwa vyovyote 
vile kubadili tabia zako.

Mama amefariki, Baba ametajirika

Mama yangu ambaye amefariki dunia hivi 
karibuni alikuwa mfanyabiashara tajiri 

na maarufu huko Mwanza. Baba yangu, 
ambaye hakuwa na uhusiano mzuri sana 
naye, ametoa wosia ambao ni ajabu 
kabisa kwamba amemrithisha mali zaidi 
ya tulivyotarajia - sasa baba ni tajiri. Je, 
tunaweza kufanya nini kuupinga wosia 
huo? Mwishoni mwa wosia, mama yangu 
amesaini kama mtoa wosia kiume. Je! Hilo 
siyo kosa la msingi?
15 Novemba 2010

Hukutaja kama kuna wosia mwingine 
ambao mama aliandika; swali lako limejikita 
katika fununu tu. Ili kuthibitisha kama wosia 
huo ni wa kweli, ni vizuri kuwauliza mashahidi 
walio saini wosia husika. Unaweza pia kupata 
ushauri kutoka kwa mtaalamu wa maandishi 
ili kuthibitisha kama sahihi iliyoko kwenye 
wosia inaendana na sahihi ya mama yako. 
Maelezo yako kuwa mama yako alisaini kama 
mtoa wosia kwa nafsi ya  kiume na si ya kike 
yanavutia. Hata hivyo, katika Kiingereza cha 
kisasa, neno mtoa wosia linaweza kutumiwa 
na jinsia zote mbili bila tatizo, ni kama maneno 
mwigizaji, mzee wa baraza, mwendesha 
mashtaka na msimamizi wa mirathi. 
Hatujashawishika kwamba mahakama 
inaweza kupotoka na hivyo kubatilisha wosia 
husika kwa misingi kuwa mwanamke amesaini 
wosia wake kama mwanamume, hasa katika 
zama hizi ambazo sheria imeweka wazi kuwa 
maneno yanayomaanisha jinsia ya kiume 
yanajumuisha pia jinsia ya kike na kinyume 
chake. Unaweza kuhitaji ushauri wa kisheria 
na tunapendekeza umuone mwanasheria 
wako.

Nani anaweza kushuhudia Wosia 
wangu?

Nimeandaa wosia na nitahitaji shahidi 
kuusaini. Nani anaweza kuwa shahidi? Je, 
ni lazima awe Hakimu au mwanasheria au 
anaweza kuwa mtu yoyote? Nisingependa 
wosia wangu upingwe mahakamani.
1 Novemba 2010

Sheria hiyo inaitaka mahakama kukataa 
kutoa amri ya matunzo mpaka iwe imeridhika 
kuwa kuna sababu nzuri ya kuamini kwamba 
mtu huyo anayedaiwa kuwa baba wa mtoto 
ni kweli ni baba halisi na kwamba maombi 
ya matunzo yamefanywa kwa nia njema na si 
kwa lengo la kutisha na ulaghai; na mtu huyo 
anayedaiwa kuwa baba wa mtoto ameombwa 
na mlalamikaji au na mtu mwingine kwa niaba 
ya mlalamikaji, atoe matunzo ya mtoto na 
amekataa au ameghaili kutoa matunzo, au 
ametoa matunzo yasiyokidhi.

Kwa maelezo hapo juu, una kesi nzuri na 
endelea na maombi husika.

Ndoa ya Watu wa Jinsia Moja

Je, sheria nchini Tanzania inaruhusu 
ndoa ya watu wa jinsia moja, na kama 
ndivyo, wapenzi hawa wanaweza kuasili 
mtoto? Nimeambiwa kuwa sheria za 
ndoa zimebadilishwa na mahusiano hayo 
sasa yanatambulika. Ikiwa ndivyo, ni 
kwa utaratibu gani? Vipi kuhusu ndoa za 
mkataba/muda mfupi? Je mwanamume 
anaweza kuwa na mke zaidi ya mmoja nchini 
Tanzania?
3 Januari 2011

Sheria ya Ndoa haijafanyiwa marekebisho, 
na ndoa za jinsia moja, kama ilivyo katika 
nchi nyingine nyingi, ni batili. Sheria nchini 
Tanzania imeelezea ndoa kama muungano 
wa hiari kati ya mwanamume na mwanamke 
wanaotaka kuishi kwa pamoja maisha yao 
yote. Kwa ufafanuzi huu, ndoa za mkataba/
muda mfupi, au vyovyote unavyomaanisha 
haziruhusiwi.

Ndoa ya mke mmoja ni muungano kati  
ya mwanamume mmoja na mwanamke 
mmoja tu.

Ndoa ya mitala ni muungano ambao mume 
anaweza kuoa mwanamke au wanawake 
wengine.

Kwa mujibu wa sheria, kuna aina mbili 

za ndoa: zile ambazo ni za mke mmoja au 
inatarajiwa kuwa ya mke mmoja, na zile 
ambazo ni mitala au zinatarajiwa kuwa 
za mitala. Kwa mujibu wa sheria, ndoa 
zilizofungwa katika mfumo wa Kiislam au 
kwa mujibu wa sheria za kimila Tanzania 
Bara (Tanganyika), labda kama kutakuwa 
na ushahidi tofauti, zinatambulika kuwa ni 
mitala au zinatarajia kuwa za mitala. Katika 
hali nyingine yoyote, ndoa ni mume na mke 
mmoja, isipokuwa tu kama kutakuwa na 
ushahidi tofauti. Kwa hivyo tunajibu sehemu 
ya mwisho ya swali lako kwa kukubali kuwa, 
nchini Tanzania mwanamume anaweza kuwa 
na mke zaidi ya mmoja.

Wosia wangu Umehifadhiwa Nje ya 
Nchi 

Niliandaa wosia nchini Tanzania miaka 
mitatu iliyopita na kuutunza benki huko 
London kwa ajili ya usalama wake. Karibia 
natimiza miaka 80 na sitarajii kuishi muda 
mrefu sana. Ningependa kubadili wosia 
wangu na kuiandikia barua benki yangu 
huko London. Lakini benki inataka niwepo 
mwenyewe kupokea bahasha yenye nakala 
ya wosia. Nimedhoofika sana na siwezi 
kusafiri umbali huo tena. Benki inaonekana 
kabisa haitaki kunielewa juu ya hili. 
Nifanye nini, kwani nina shauku kubwa ya 
kubadilisha wosia wangu? Nini kitatokea 
ikiwa kuna wosia mbili?
13 Desemba 2010

Kabla ya kujibu swali lako tunashangaa ni 
kwa nini benki nchini Uingereza haitaki kutoa 
wosia. Labda hawajui kwamba bahasha hiyo 
ina wosia. Tunastaajabu nini kingetokea kwa 
bahasha hiyo ikiwa ungekuwa umefariki. 
Kama benki ingefanya hivyo ikiwa ungekuwa 
umefariki, ingekuwa haina maana kwako 
kuandika wosia, kwa kuwa hakuna mtu 
angeweza kuupata. Tunashauri kuweka wosia 
katika sehemu maalum ya kuhifadhia wosia 
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Tunaingiwa na huruma kusikia masahibu 
ya mkeo. Tunapenda kukukumbusha viapo 
mlivyopeana mlipofunga ndoa na kufanya 
harusi na kuahidi kuishi na mkeo katika 
hali yoyote ile, iwe ni wakati wa furaha au 
huzuni, ugonjwa au afya njema. Vivyo hivyo 
katika sheria, ugonjwa sio msingi wa talaka, 
kutengana au kubatilishwa kwa ndoa. 
Ingekuwa tofauti ikiwa mkeo alikuwa na 
tatizo hili kabla ya kufunga ndoa na ukawa 
umefichwa ukweli huo. Kama ingelikuwa 
hivyo, ndoa yako ingeweza kuzuilika na 
tungekushauri kwenda mahakamani ili ifutwe.

Kwa kuwa umefichua ukweli, sisi kama 
maafisa wa mahakama ni wajibu wetu 
kutoipotosha mahakama yoyote na hivyo 
hakuna haja ya kujadili sababu nyingine 
ambazo unataka kutengeneza. Kama 
ulivyotujulisha ndugu wawili wa mkeo ni 
wanasheria – hii ni taarifa muhimu kwani ni 
wazi kuwa watamwongoza vizuri juu ya suala 
hili na unapaswa uelewe hivyo.

Kupewa Barua ya kusimamia Mirathi 
kwa uharaka  

Baba yangu alikufa wiki chache zilizopita 
bila kuacha wosia. Kwa kuwa mimi ni 
mzaliwa wa kwanza na mama yetu alifariki 
kabla ya baba, nilikubaliana na wadogo 
zangu kuwa niombe barua za usimamizi 
wa mirathi ya mali zake. Kabla ya barua ya 
usimamizi kutolewa, mwanamke mmoja 
alijitokeza hadharani, na kupinga maombi 
yangu, akidai kuwa ni mjane wa marehemu 
baba yangu. Sijawahi kumwona mwanamke 
huyu katika maisha yangu na jambo hili sasa 
liko mbele ya mahakama. Kwa kutokuwepo 
kwake, tumegundua kuwa mali kadhaa za 
baba yetu zinatumiwa vibaya. Mali nyingine, 
ikiwa ni pamoja na gari lake, liko chini ya 
umiliki wa dereva wake ambaye hana nia 
njema. Washirika wa baba wa kibiashara 
pia wananipa wasiwasi kwani hawataki 
kuweka wazi baadhi ya taarifa za kibiashara. 

Kesi mahakamani itachukua muda mrefu. 
Tunaweza kufanya nini katika hatua hii ili 
kukomesha wizi huu?
27 Septemba 2010

Hautapewa barua ya usimamizi wa mirathi 
uliyoomba mpaka maombi yaliyofanywa 
na anayedai kuwa ni mjane wa marehemu 
baba yako yapatiwe ufumbuzi na mahakama. 
Umeeleza kwa usahihi kabisa kuwa hii 
inaweza kuchukua muda mrefu, na kwa kuwa 
muda ni mali, unahitaji kukomesha wizi huu 
na matumizi mabaya ya mali ya marehemu.

Sheria zetu zinaruhusu kutolewa kwa 
barua ya usimamizi mirathi kwa muda yenye 
mipaka katika utendaji. Barua ya muda mfupi 
ya usimamizi mirathi itampa msimamizi wa 
muda haki na mamlaka yote ya msimamizi 
mkuu, isipokuwa mamlaka ya kugawa mali tu. 
Katika sheria, hii inajulikana kama kutolewa 
kwa barua ya usimamizi wa mirathi wa 
muda kabla ya kuteuliwa msimamizi rasmi 
(pendente lite). Tunapendekeza kuwa uombe 
mara moja barua ya usimamizi mirathi ili 
kulinda mali ya marehemu baba yako kabla ya 
uamuzi wa mahakama kwenye kesi ya msingi.

Maombi haya yanapaswa kufunguliwa 
chini ya ‘hati ya dharura’ ili kupangiwa tarehe 
ya kusikilizwa haraka.

Mume wangu ana ‘Nyumba Ndogo’

Tumefunga ndoa ya Kikristo yapata miaka 
kumi na tano sasa na kubarikiwa kupata 
watoto watano. Nina ushahidi kuwa mume 
wangu ana kimada na nyumba nyingine 
(nyumba ndogo). Je, hili si kosa la jinai? 
Nichukue hatua zipi?
20 Septemba 2010

Kwa kuwa na nyumba ndogo, mumeo 
anafanya uzinzi. Tafsiri ya uzinzi ni kufanya 
mapenzi kati ya mtu aliyeolewa/kuoa na mtu 
ambaye si mwenzi wake halali wa ndoa.

Kwa bahati mbaya, hili si kosa la jinai nchini 

Kwanza kabisa, unahitaji mashahidi wawili 
kushuhudia wosia wako na siyo mmoja. Si 
lazima shahidi awe  Hakimu au mwanasheria. 
Kiujumla inashauriwa kuwa wosia ushuhudiwe 
na watu unaowajua na waaminifu, na ikiwa 
wataitwa, waweze kushuhudia kwamba wosia 
ulitiwa saini na wewe mbele yao.

Mwenzi/mwanandoa, mnufaika (wasii), 
mwenzi wa mnufaika, kipofu, mtoto na mtu 
asiye na akili timamu hawawezi kushuhudia 
wosia. Mashahidi wanapaswa kuwa na uelewa 
juu ya wanachofanya na athari zake.

Lazima uzingatie kwamba mashahidi 
wote lazima wawe katika sehemu moja, kwa 
wakati mmoja na pamoja nawe  wanapokuwa 
wanasaini. Ikiwa, mmoja wa mashahidi wako 
atafariki kabla yako, tunapendekeza kuwa 
uandae wosia mwingine mara moja na kupata 
shahidi mwingine. Sheria inahitaji uthibitisho 
wa mashahidi wakati wa kufungua mirathi 
na shahidi aliyekufa anawezakusababisha 
usumbufu  na kuchelewesha mchakato 
mzima wa mirathi.

Kudai Urithi kutoka kwa Baba yangu

Baba yangu ni mtu tajiri sana – ni miongoni 
wa watu tajiri zaidi nchini. Ananihudumia 
vizuri sana na ninapata fedha ya matumizi, 
gari na kazi. Hata hivyo, baba yangu hataki 
kunipa mtaji ili nifungue biashara ambayo 
ninaweza kusimamia mwenyewe. Anadai 
kuwa akifariki nitapata 50% ya utajiri 
wake. Ninakaribia miaka 30 na ningependa 
kupewa urithi na baba yangu na kuanza 
kujitegemea. Ninaogopa kwamba anaweza 
kubadilisha mawazo yake na wosia kwani 
kuna uvumi kuwa ana kimada na amezaa 
naye watoto. Ningependa kumuuliza juu 
ya uhusiano huo wa nje ya ndoa. Tafadhali 
naomba ushauri.
4 Oktoba 2010

Tunadhani unataka kushauriwa kama 
unaweza kudai urithi wako kwenye wosia na si 

juu ya wewe kumuuliza baba kuhusu kimada 
wake. Kwa bahati mbaya, kuhusu swali la pili, 
hatuwezi kukujibu.

Kwa kuanzia, wewe ni mtu mzima na siyo 
mtoto mdogo. Hakuna nchi yoyote duniani 
yenye sheria ambayo inaruhusu mnufaika wa 
wosia kudai sehemu ya mali kabla ya kufariki 
kwa mwandaa wosia. Wosia huwa na nguvu 
za kisheria baada ya kifo cha mwandaa wosia. 
Kwa bahati nzuri (au mbaya), baba yako bado 
yu hai hivyo huwezi kudai urithi chini ya 
wosia. Haina tofauti kabisa kama baba yako ni 
mtu tajiri zaidi nchini Tanzania au hata akiwa  
tajiri zaidi katika Afrika - kiasi cha utajiri wake 
hakibadili sheria.

Pia fahamu kuwa wosia si jiwe, hubadilika. 
Mwandaaji wa wosia anaweza kuubadilisha 
wakati wowote kabla ya kufariki. Kumsumbua 
baba yako kwa njia yoyote ile kunaweza 
kumfanya abadili mawazo yake juu yako – 
ni vyema kukumbuka hili wakati unafikiria 
mpango wa kumuuliza kuhusu kimada wake.

Kumpa Talaka Mke aliyerukwa na Akili

Miaka mitano iliyopita nilifunga ndoa ya 
Kikristo na msichana mmoja hivi. Ndoa 
yetu imebarikiwa kupata mtoto wa kiume 
anayekaribia kufikisha miaka mitatu. Mnamo 
Januari 2008, mke wangu aliugua malaria 
na kupimwa na kutibiwa na dawa isiyofaa. 
Kisha akapoteza fahamu na alikaa hospitali 
kwa miezi mitatu kabla ya kuruhusiwa. Toka 
aruhusiwe amekumbwa na changamoto ya 
kiakili na hawezi kula, kuoga au kutembea 
mwenyewe. Nimejitahidi sana kumvumilia, 
lakini nimeshindwa. Natamani kumtunza 
maisha yake yote, lakini ningependa kumpa 
talaka. Je, hii inaweza kuwa sababu tosha 
ya kumpa talaka? Ni sababu zipi nzuri za 
kutoa talaka naweza kuja nazo na hivyo 
kufanikiwa? Tafadhali zingatia kuwa ndugu 
wawili wa mke wangu ni wanasheria.
27 Septemba 2010
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Matunzo ya Mimba

Mimi ni mwanamke mwenye umri wa miaka 
20 ambaye nimekuwa na uhusiano wa 
kimapenzi kwa miezi sita na mwanamume. 
Miezi miwili baada ya kutengana niligundua 
kuwa nilikuwa na ujauzito. Nilipomwambia 
kuwa nina mimba na nahitaji matunzo ya 
mtoto alikataa, na kusema kuwa mtoto 
sio wake. Pia nilifukuzwa kazi yangu kama 
mfanyakazi wa nyumbani baada ya mwajiri 
wangu kujua kwamba nina ujauzito. Je, nina 
haki yoyote kisheria dhidi ya mwanamume 
huyu, kwa kuzingatia kwamba si mume 
wangu kisheria na mtoto hajazaliwa?
2 Agosti 2010

Kwa bahati mbaya, na kwa sababu ya 
mrundikano wa maswali, jibu la swali hili 
linaweza kuwa limepitwa na wakati, yaani, 
unaweza kuwa umeshajifungua.

Hujathibitisha kama unaamini kuwa 
mtoto ni wa huyo mwanamume  uliyekuwa 
nae katika mahusiano. Tuchukulie kuwa yeye 
ndiye baba, kutokuwa mume wa ndoa haizuii 
kisheria mama mtarajiwa kudai matunzo kwa 
baba anayesadikiwa kuwa ni baba mzazi. 
Sheria inampa wajibu mtu huyo kumtunza 
mama wa mwanae mtarajiwa. Kama inaweza 
kuthibitishwa, kitu ambacho teknolojia 
inaweza kufanya, kuwa ujauzito ni wake, 
unaweza kuwasilisha maombi mahakamani 
kudai matunzo. Hakika unapaswa kutunzwa.

Jambo lingine ni juu ya kuachishwa kazi 
na mwajiri wako. Maoni yetu ni kwamba 
kufukuzwa kazi kwa sababu ya mimba ni 
kinyume cha sheria, na una kesi nzuri dhidi ya 
mwajiri wako.

Hakuna sheria nchini Tanzania ambayo 
inakataza mwanamke kupata mimba, 
sembuse kutoruhusiwa kufanya kazi wakati ni 
mjamzito.

Kumsaidia Mke wa Jirani yangu

Jirani na kwangu kuna mwanamke asiye 

na ajira ambaye ametengana na mumewe 
miaka michache iliyopita. Watoto wake wana 
umri chini ya miaka 7. Kwa wema wangu, 
nimekuwa nikiisaidia familia hii kwa chakula 
na ada za shule. Hivi karibuni nimebaini 
kuwa mumewe ni tajiri sana. Baada ya kuwa 
nimetumia mamilioni ya pesa kumsaidia 
mwanamke huyo, niliamua kumfuata 
mumewe na kumdai pesa zote nilizotumia. 
Mwanamume huyo amekataa kunirudishia, 
akisema kwamba nilikuwa natoa msaada 
kwa sababu nilikua nampenda mwanamke 
huyo. Je kuna njia yoyote ambayo ninaweza 
kurudisha pesa zangu kutoka kwa mtu 
huyu? Je sheria inanilinda? Yeye ni wakili – je 
hiyo inaweza kuathiri maoni yenu?
19 Julai 2010

Kutokana na maelezo uliyotupa, 
tumeshindwa kubaini kama walikuwa 
wameoana kisheria au la, na kama ndivyo, 
ndoa hiyo ipo. Hata hivyo, kwa kuzingatia 
umri wa watoto na hali ya kifedha ya familia, 
ulikuwa sahihi kutimiza wajibu wako wa 
kuwatunza. Ulibeba kwa pamoja jukumu la 
kisheria na kimaadili la mume wakati ambapo 
hakuwepo, hata kama hakukuwa na mkataba 
katika hilo.

Kitendo cha kuisaidia familia ya 
mwanamume huyo kinajulikana kisheria 
kama “agency of necessity”, hivyo basi unayo 
sababu ya kuchukua hatua dhidi yake.

Wakili wako anaweza kukuelekeza jinsi 
ya kumshitaki mtu huyu. Sheria haitofautishi 
mwanasheria na asiye mwanasheria, hivyo 
basi ushauri wetu ni uleule hata kama madai  
ni dhidi ya mwanasheria mwenzetu.

Utata katika Wosia

Baba yangu aliacha wosia ambao una 
utata. Wawili kati yetu tuna majina sawa 
ya kwanza na la ukoo isipokuwa majina ya 
kati ni tofauti. Kuna mali ambayo baba yetu 
amerithisha mmoja wetu, lakini hakutaja 
jina la kati, hivyo haifahamiki nani anastahili 

Tanzania, hivyo mtu hawezi kukamatwa kwa 
kuwa katika aina hii ya uhusiano.

Ikiwa tabia hii haitabadilika au uhusiano 
wenu hauwezi kurudi kama mwanzo, hii ni 
sababu tosha ya kuomba talaka. Pia una haki 
ya kumshtaki kimada wake (nyumba ndogo) 
na kudai fidia, lakini madai hayo yanaweza 
kukataliwa na mahakama ikiwa itathibitika 
kuwa kwa mwenendo wako, matendo yako 
au kushindwa kwako kumtendea mumeo 
kumechangia au kumlazimisha mumeo kuwa 
na tabia hiyo.

Umuhimu wa Mahari

Nilifunga ndoa ya Kikristo na mwanamke 
mmoja hivi. Cha kushangaza, baba 
yake alikuja na kumchukua kinyume na 
matakwa yake, akidai kwamba sijamtolea 
mahari. Sipingi kutoa mahari, lakini kiasi 
kinachohitajika ni kikubwa. Je, baba ana 
haki ya kunitenga naye kisa sijalipa mahari? 
Je, mahari ni jambo la lazima chini ya sheria? 
Tafadhali nishauri.
16 Agosti 2010

Chini ya Sheria ya Ndoa si lazima kutoa 
mahari. Kwa maneno mengine, kunaweza 
kuwa na ndoa halali kati ya mwanamume 
na mwanamke, bila kujali kwamba mahari 
imelipwa au la. Kitendo cha baba mkwe wako 
kumchukua mke wako na kumtenga  mbali 
nawe  ni kinyume cha sheria na si halali.

Ikiwa mkeo hawezi kurudi, unaweza 
kuiomba mahakama kumlazimisha baba 
mkwe wako kumrudisha mkeo.

Ndoa za Kidini dhidi ya Ndoa za Kimila

Niliolewa mwaka 1989 chini ya sheria ya 
ndoa za kimila na kubarikiwa kupata watoto 
watatu. Mwaka 2004, mume wangu alitaka 
kuoa mke wa pili akiwa bado amenioa 
mimi, sikuweka pingamizi. Alifunga ndoa 
ya Kikristo na mwanamke huyo mpya na 
walizaa watoto wengine wawili. Tuliishi 

kwa amani, kwani mume wetu alitutunza 
vizuri. Mwaka 2008, mume wangu alifariki 
bila kuacha wosia, na shemeji yangu 
alichaguliwa kuwa msimamizi wa mirathi. 
Cha kushangaza, baada ya matanga, 
msimamizi wa mirathi aliniondoa mimi na 
wanangu katika orodha ya warithi. Mali yote 
ya mume wangu alipewa mke mwenza na 
watoto wake. Baada ya matanga niliambiwa 
kwamba ndoa yangu na marehemu 
haitambuliki kisheria, na kuwa ndoa ya 
Kikristo na mke wa pili ilikuwa bora kuliko 
ndoa ya kimila. Je, hii ni kweli? Ninawezaje 
kupigania haki yangu? Je, mimi si mke halali 
wa marehemu ambaye nimekuwa naye 
katika ndoa kwa muda mrefu zaidi kuliko 
mke wa pili? Tafadhali nishauri.
2 Agosti 2010

Sheria ya Ndoa inatambua aina mbili za 
ndoa - mitala na mke mmoja. Aina nyingine 
zote za ndoa huangukia katika makundi 
haya mawili. Sheria inatambua ndoa za 
Kikristo, za Kiislam, za kimila au za Serikali kwa 
kiwango sawa, na hakuna iliyo bora kuliko 
nyingine. Ndoa za kimila, Serikali na Kiislam 
zinachukuliwa kama ndoa za mitala, maana 
yake ni kwamba mtu anaweza kuwa na mke 
zaidi ya mmoja. Ndoa ya Kikristo ni ya mke 
mmoja tu.

Zaidi ya hayo, Sheria ya Ndoa inamzuia 
hasa mtu aliye katika ndoa ya mitala au ndoa 
yake inaruhusu kuwa na wake wengi kufunga 
ndoa ya mke mmoja na kuwatenga wake zake 
wengine.

Katika kesi yako, ndoa ya pili ya mumeo, 
kama ilifungwa kama ndoa ya mke mmoja, 
kamwe haikuwa halali na kwa hiyo haina 
nguvu kisheria, kwa sababu kisheria alikuwa 
tayari katika ndoa inayomruhusu kuwa na 
wake wengi, na hivyo asingeweza kufunga 
ndoa ya mke mmoja wakati bado akiwa 
amekuoa. Unachoweza kufanya ni kupinga 
mgawanyo huo wa mali za marehemu 
anaopendekeza msimamizi wa mirathi.
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Nilitumia fedha hizo kwa ajili ya mazishi. 
Hatukujua kama marehemu aliacha wosia 
mpaka hivi karibuni tulipogundua kuwa 
alikuwa amemteua mmoja wa marafiki zake 
kuwa msimamizi wa mirathi. Msimamizi 
wa mirathi amenifuata na kudai nirudishe 
pesa nilizotumia kwa ajili ya mazishi la sivyo 
atachukua hatua za kisheria dhidi yangu. Je 
hii ni haki? Tafadhali nishauri. 
24 Mei 2010

Kwa ujumla Sheria inasema kwamba mtu 
yeyote ambaye anaingilia mali za marehemu 
au atatenda kitendo chochote ambacho 
kinahusiana na ofisi ya msimamizi wa 
mirathi na hakuwa msimamizi mwenye haki, 
atakuwa anakosea na kwa hiyo, atawajibika 
kwa msimamizi halali, mrithi au wadai wa 
marehemu.

Hata hivyo, tukizingatia maelezo 
uliyotupatia, tumegundua kwamba kutumia 
pesa za mdogo wako kwa ajili ya mazishi 
ilikuwa sahihi. 

Tunakushauri umueleze vizuri msimamizi 
wa mirathi na umuoneshe stakabadhi za 
matumizi yote yaliyofanyika. Kama fedha 
zilitumika kihalali kwa ajili ya mazishi hatuoni 
kwa nini unapata wasiwasi. Inaonekana 
msimamizi amehisi matumizi mabaya ya 
fedha hizo.

Msimamizi ameshindwa Kuchukua 
Hatua

Baba yetu alifariki miaka miwili iliyopita na 
kwa bahati aliacha wosia ambao ulimteua 
rafiki yake kipenzi kuwa msimamizi wa 
mirathi. Kwa bahati mbaya, msimamizi 
ameshindwa kufungua mirathi kwa miaka 
miwili sasa. Badala yake amekuwa akitupatia 
mirathi yetu kupitia malipo ya akaunti na 
kutufanya tuendelee kuwa chini yake. Je, 
kuna namna yoyote tunaweza kumuondoa 
kuwa msimamizi wa mirathi na kumteua mtu 
mwingine badala yake? Tafadhali shauri.
17 Mei 2010

Ni jambo la kuvutia sana unapozungumzia 
kuhusu malipo ya kupitia akaunti. Inashangaza 
kuona mnakubali malipo ya akaunti bila 
kumshinikiza msimamizi wa mirathi kwenda 
kufungua mirathi na kugawa mali kwa mujibu 
wa wosia.

Sheria ya Urithi na Usimamizi wa Mirathi 
inatamka kuwa ikiwa msimamizi wa mirathi 
anashindwa kutimiza majukumu yake 
anaweza kuondolewa na kuteuliwa mtu 
mwingine badala yake. Mrithi au mdai wa mali 
za marehemu anaweza kupeleka maombi 
mahakamani na kuiomba mahakama 
imuite msimamizi huyo ajivue madaraka ya 
usimamizi wa mirathi au afungue mirathi. 
Ikiwa msimaizi wa mirathi atashindwa 
kufungua mirathi kwa muda uliowekwa na 
mahakama basi muombaji anaweza kuiomba 
mahakama itangaze kuwa msimamizi wa 
mirathi amejivua nafasi yake. Ikiwa amri ya 
kujivua usimamizi wa mirathi itaidhinishwa 
na mahakama, familia ya marehemu inaweza 
kumteua mtu mwingine kuwa msimamizi wa 
mirathi.

Makubaliano na Talaka 

Mke wangu amerejea kutoka masomoni 
nchini Marekani. Tangu arejee hapendi 
kuendelea na uhusiano wetu na hana tena 
upendo na mimi. Hivi karibuni nimegundua 
ana uhusiano wa kimapenzi na mwanamume 
mwingine. Je, tunaweza kupeana talaka kwa 
ridhaa au kupeana talaka kwa makubaliano 
na tukaachana kama inavyofanyika katika 
nchi nyingine? Je, ni hatua gani zingine 
tunaweza kuzifuata kupata talaka?
10 Mei 2010

Kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa, walio katika 
ndoa hawawezi kuachana kwa kukubaliana. 
Taasisi pekee ambayo inaweza kutoa talaka 
kwa ndoa ya aina yoyote ni mahakama. 
Mahakama inaweza tu kutoa talaka pale 
ambapo ndoa imevunjika kiasi cha kushindwa 

kuirithi. Hii imesababisha utata fulani katika 
familia yetu.  Je, tunapaswa kufanya nini?
5 Julai 2010

Hatuelewi ni kwa nini mna majina sawa 
ya kwanza na mwisho, lakini mnatofautiana 
majina ya kati. Hata hivyo tutajibu swali lako 
kama ulivyouliza.

Ni muhimu wosia kuwa wazi na usio na 
utata wowote. Ikitokea kwamba kuna utata, 
wosia unaweza kutafsiriwa kwa kutumia 
kanuni za tafsiri, mojawapo ya kanuni 
inayoendana na kesi hii ni ‘kukalia kiti cha 
mwandaa-wosia’, hii ni kanuni ambayo 
ilianzishwa na Jaji wa Mahakama ya Rufaa 
nchini Uingereza miaka ya 1800. Kanuni hii 
inaruhusu uingizwaji wa ushahidi kutoka nje 
ya wosia ili kufafanua maneno na kuelezea 
wosia. Mahakama inaweza, kwa mfano, 
kupokea ushahidi wa tabia za mtoa wosia 
anapozungumzia familia yake, mali, marafiki 
na watu wa karibu ili kupata tafsiri sahihi 
ikiwa imejivisha wasifu au kukalia kiti cha mtu 
aliyeandika wosia.

Katika kesi hii, tunapendekeza kuwa 
usome wosia wote, uelewe na kuona kama 
kanuni hii inaweza kutumika. Jaribu kupata 
ufumbuzi kwa kurejea matendo ya marehemu 
alikuwa akimaanisha nani katika kipindi cha 
uhai wake.

Hatutaki kuongeza utata, lakini labda 
marehemu alimaanisha wote wawili 
mnapaswa kurithi mali hiyo. Wakili wenu 
anatakiwa kuchukua nafasi ya  mtoa wosia ili 
awaongoze vyema.

Jinsi ya kuthibitisha Mtoto siyo wangu

Nilikuwa na mahusiano na mwanamke kwa 
miaka kadhaa na kutengana mwaka uliopita. 
Miezi michache iliyopita aliwasiliana nami 
na kunieleza kwamba, alijifungua mtoto na 
kudai kuwa mimi ni baba wa mtoto huyo. 
Nilimtazama mtoto lakini hakuna namna 
yoyote nimefanana nae. Mama wa mtoto 

anasisitiza kuwa, nitoe matunzo ya mtoto, 
na ameniletea notisi (hati ya madai) kutoka 
ofisi ya wanasheria akidai pesa kwa ajili ya 
matunzo yake na mtoto. Kimsingi, kama 
mtoto angekuwa wangu nisingesumbuka 
kuwaandikia. Tafadhali nishauri.
28 Juni 2010

Ni vizuri umetuandikia, hatukubaliani moja 
kwa moja na maelezo yako. Kwa kuanzia, 
kipimo cha uhakika kama mtoto ni wako au 
la, sio kwa kuangalia mtoto na kuona kama 
mnafanana. Hiki ni kipimo ambacho kilitumika 
katika zama za kale, na hakina ushahidi wa 
kisayansi katika zama hizi.

Njia sahihi zaidi ni kufanya kipimo cha 
vinasaba (DNA). Kwa sasa, Tanzania kuna vifaa 
na sheria inayounga mkono vipimo hivyo. 
Kwa mujibu wa Sheria ya Vinasaba, kuna 
watu na taasisi chache tu ambazo zinaweza 
kuomba kufanyika vipimo vya vinasaba, 
ikiwa ni pamoja na polisi kwa madhumuni 
ya uchunguzi, mahakama, daktari mwenye 
leseni husika au wakili.

Katika shauri lako, ikiwa mama wa mtoto 
hajapinga kufanya vipimo vya vinasaba, basi 
unaweza kumuomba daktari au wakili wako 
kuandika kwa Mkemia Mkuu wa Serikali na 
kuomba vipimo vya vinasaba. Ikiwa mama wa 
mtoto atapinga kupima, unaweza kupeleka 
ombi mahakamani.

Kutegemea na uzito wa hoja za maombi 
yako, mahakama inaweza kutoa au kutokutoa 
amri ya kufanya vipimo hivyo. Lakini kwa sasa 
usipofushwe na kutofanana kwako na mtoto - 
hilo halina uhakika.

Msimamizi wa Mirathi anadai Gharama 
za Mazishi

Mdogo wangu alifariki mwaka jana na 
kuacha mali kadhaa. Hakuwa ameoa ila 
alikuwa akiishi na mwanae wa miaka 12. 
Kabla ya mazishi nilipokea kiasi cha pesa 
kutoka kwa mmoja wa wadeni wake. 
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sasa ananitishia kunichukulia hatua. Sina 
hakika nifanye nini. Je, ninafanya makosa? 
Ni aina gani ya hatua zinaweza kuchukuliwa 
pale ambapo mwanamume na mwanamke 
kwa hiari yao wenyewe wameamua kuishi 
pamoja? Je, tunatakiwa kufunga ndoa ili 
kuishi pamoja na kuwa na mahusiano? Je, 
waliooana tu ndio wanaweza kuishi pamoja? 
Nifanye nini? 
19 Aprili 2010

Tumesoma swali lako ambalo ni la kuvutia 
sana. Kwa kuwa hatukujui na wala hatuna 
namba yako ya simu ili tukupigie utufafanulie, 
tunatafsiri maneno yako ‘kutishia kuchukua 
hatua’ kuwa  na maana ya kutishia kufungua 
shauri mahakamani dhidi yako. Lakini 
kama alimaanisha kukuchukulia hatua kwa 
maana ya kukutishia kukudhuru mwili basi 
tunakushauri kutoa taarifa polisi kwa kuwa 
hiyo itakuwa ni kesi ya jinai.

Je, kuna sheria ambayo inazuia watu wawili 
ambao hawajaoana kuishi pamoja? Jibu letu ni 
hapana, sheria haikatazi uhusiano huo. Kuna 
mifano ya sheria kutoka nchi nyingine ikiwa 
ni pamoja na Uingereza ambayo inakubaliana 
na kile tunachokisema.

Mojawapo ya kesi za hivi karibuni 
tunayoifahamu, ambayo inafanana na 
mazingira yako kwako ni ya kutoka India 
ambapo Mahakama ya Juu ilijiuliza kama 
kuishi pamoja na kushiriki mapenzi kabla 
ya ndoa lilikuwa  kosa kisheria. Mahakama 
ikaamua kuwa hakuna kosa kisheria kwa 
kuishi pamoja na kushiriki mapenzi kabla ya 
ndoa. Mahakama ikahitimisha kuwa kimsingi 
kuishi pamoja ni haki ya maisha. 

Inawezekana unachanganya kati ya maadili 
na sheria. Kuishi pamoja na kushiriki tendo la 
ndoa kabla ya ndoa ni suala la kimaadili na 
sio la kisheria. Kwa upande wetu hatuwezi 
kuzungumzia suala la maadili. 

Hatuna Watoto wa Kiume kwenye Ndoa

Mimi na mume wangu tuna watoto watatu 

wa kike. Mume wangu anataka mtoto wa 
kiume. Baada ya kupata mimba nyingine 
tulienda kwa daktari ili kujua jinsia ya 
mtoto aliyeko tumboni. Baada ya vipimo 
tukaambiwa ni wa kike tena. Mume wangu 
anataka nitoe mimba. Je, hiyo ni sawa 
kisheria? Je, sababu hii inatosha kwa mume 
wangu kutaka kunipa talaka? Amenitishia 
zaidi ya mara moja kama sitamzalia mtoto 
wa kiume, ataniacha. Niko kwenye shinikizo 
kubwa/njia panda. Tafadhali nisaidie.
12 Aprili 2010

Utoaji mimba kwa kuzingatia maelezo 
yako hapo juu ni kinyume cha sheria na ni 
kosa la jinai. Shida ya mume wako ya kuwa na 
mtoto wa kiume haiwezi kusababisha wewe 
kutoa mimba ya mtoto wenu wa nne. Mtoto 
huyu ni wenu. Kama sababu za kutoa mimba 
ingekuwa ni kulinda afya ya mama, ingekuwa 
sawa kisheria. Na si vinginevyo.

Sababu hiyo pia si ya msingi kwa kutoa 
talaka. Unaweza kumuelimisha mumeo 
kwamba jinsia ya mtoto inategemeana na 
mbegu za kiume na si yai la kike.

Mama ana Mahusiano ya kimapenzi na 
Kijana mdogo

Wazazi wangu walipeana talaka miaka 
miwili iliyopita na nimekuwa nikiishi 
na mama yangu tangu wakati huo. Hivi  
karibuni mama yangu ameanza “kutoka” 
na mmoja wa rafiki zangu ambaye pia 
amepevuka na nasikia kwamba wanaweza 
kufunga ndoa. Hii imesababisha matatizo 
katika uhusiano na rafiki yangu. Je, kuna 
sheria ambayo hairuhusu mahusiano ya 
namna hiyo? Je, ninaweza kupata zuio la 
mahakama?
12 Aprili 2010

Hatuna uhakika unamaanisha nini 
unaposema “kutoka”. Kama “kutoka” 
ulimaanisha ni uhusiano wa kimapenzi, 
hakuna kibaya chochote katika uhusiano 

kusuluhishika, kwani serikali inapenda zaidi 
ustawi wa familia kuliko mifarakano. Kwa 
kujibu swali lako, hamuwezi kuandika talaka 
ya makubaliano na kuachana kwa kuwa ni 
mahakama pekee ndiyo yenye mamlaka ya 
kuachanisha wanandoa.  

Hatua ya kwanza ya kupata talaka ni 
kuanzia kwenye. Baraza la Upatanishi wa 
Migogoro ya Ndoa. Baraza hili kwa kawaida 
lipo kwenye nyumba za ibada. Baraza 
litajaribu kuwapatanisha na kuwapa muda ili 
muweze kuondoa tofauti zenu. Ikiwa baraza 
litaona kwamba limeshindwa kuwasuluhisha 
na kujiridhisha kuwa ndoa yenu imevunjika 
kabisa, litawapa cheti kuonesha kwamba 
ndoa yenu imevunjika kabisa. 

Baada ya kutolewa cheti hicho, unaweza 
kupeleka kesi mahakamani ambako utatakiwa 
kuiridhisha mahakama kwamba ndoa yenu 
imevunjika kabisa. Kutegemea mwenendo 
wa kesi yenyewe, mahakama inaweza ikatoa 
maamuzi stahiki juu ya haki za watoto, haki za 
kutembeleana, kugawana mali zilizopatikana 
ndani ya ndoa na kadhalika.

Ufafanuzi wa Kisheria juu ya Kutengana

Mimi ni msichana. Naogopa kufunga ndoa 
kutokana na ongezeko la  talaka na visa 
vya kutengana kuwa juu duniani. Naelewa 
maana ya talaka, lakini nahitaji ufafanuzi 
wa kisheria kuhusu kutengana. Je, wakati 
ambao wanandoa wametengana wanaweza 
kushiriki tendo la ndoa?
10 Mei 2010

Kisheria, kutengana ni amri inayotolewa 
na mahakama ambayo inawazuia wanadoa 
kushiriki tendo la ndoa na pia kuwatenganisha 
wasiishi pamoja. Amri hii haivunji ndoa bali 
inawapa wanandoa uhuru wa kutokuendelea 
na majukumu ya ndoa. Kama wanaweza 
kufanya tendo la ndoa, jibu ni ndio wanaweza 
lakini hawalazimishwi.

Kama kuna amri ya mahakama ya 

kuwatenganisha, wanandoa hawawezi kuoa 
wala kuolewa na hawaruhusiwi kufanya uzinzi 
kwa kuwa makubalino ya ndoa yanaendelea 
mpaka pale watakapopeana talaka. Unaweza 
kuchukulia kutengana kama hatua ya mwanzo 
wakati mkifikiria talaka.

Ndoa na Wosia

Nilirithi mali za baba yangu miaka ishirini 
iliyopita ambayo ilijumuisha mali na 
uwekezaji mwingine. Wakati nilipofikisha 
miaka 18, nilishauriwa na rafiki wa karibu wa 
baba yangu kuandika wosia. Mwanasheria 
Mwingereza aliniandikia wosia lakini  
iliniwia vigumu kuusaini kwa kuwa sikujua  
ni nani nitamwachia mali ikiwa nitafariki. 
Sasa nimeoa na nimeambiwa na 
mwanasheria yule yule kwamba wosia 
wangu wa awali utakuwa umepitwa na 
wakati. Tafadhali nishauri.
26 Aprili 2010

Mapendekezo yetu ni kwamba mtu yeyote 
mwenye umri wa kuanzia miaka 18 anaweza 
kuandika wosia. Katika hali yako, kutokujua 
nani wa kumwachia urithi inamaanisha 
kwamba ni muhimu sana kuandika wosia. Ni 
lazima ujue kuwa wosia hauandikwi wakati 
una familia tu. Kuna watu wengi ambao 
walikuwa hawajaoa na waliacha mali zao 
nyingi kwenye taasisi za misaada ambazo 
zinaendelea kunufaika na mali hizo.

Kwa kujibu swali lako, mwanasheria wako 
yuko sahihi. Ukioa, moja kwa moja utakuwa 
umefuta wosia wako. Hivyo, unapaswa 
kuandika wosia mwingine. Hatuelewi kwa nini 
unasita kwani kuandika wosia hakusababishi 
wewe  kufa mapema. 

Hatujafunga Ndoa lakini Tunaishi 
pamoja

Nimekuwa nikiishi na mwanamke kinyumba 
kwa miaka kadhaa mpaka mpenzi wake 
wa zamani aliporudi kutoka nje ya nchi na 


